Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Surat al-Baqara aya mia mbili hamsini na sita mpaka mia mbili hamsini Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini uongofu umekwisha pambanuka na upotovu. Basi anayemkataa shetani akamwamini mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika, na mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru, walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu wa motoni, humo watakaa milele. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatu. Ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia sateliti, masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake makuu katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa ya Mtwara, Kigoma, Singida, Manyara, Mwanza, Lindi, Tabora, Shinyanga, Kahama na Nzega. Kwa mchana huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni vipindi vya Iran juma hili na makala ya wiki. Tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, ni saa nne na nusu asubuhi huku Afrika ya Kati, na hapa nchini Iran ni saa sita kamili mchana. Ifuatio sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Kiongozi wa Hamas aiambia Marekani, badala ya mustakabali wa Gaza fikirieni mustakabali wa Israel. <muchas> Jaishu dhulm lakiri kuhusika na shambulio la kigaidi lililolenga kituo cha polisi cha Rask hapa nchini. Umoja wa Mataifa wakosoa vikali kitendo cha askari wa Israel cha kuvunjia heshima msikiti, na WHO yaonya kuwa sigara za kielektroniki zina athari mbaya na kutaka zidhibitiwe. Sasa ni habari kamili. Usama Hamdan, mwakilishi wa harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas mjini Beirut, ameihutubu Marekani ya kwamba msifuatilie mustakabali wa Gaza baada ya vita, fikirieni mustakabali wa Israel. Kwa mujibu wa televisheni ya Aljazira ya Qatar, Hamdan ameeleza kuwa brigedi za al Qassam zimetimiza ahadi zilizotoa za ya kuigeuza Gaza kuwa makaburi ya wanajeshi wa utawala ghasibu wa Kizayuni, na akaongeza kuwa Netanyahu na jeshi la Israel hawana muda mrefu kabla ya kutangaza kuwa wameshindwa. Kiongozi huyo mwandamizi wa Hamas amebainisha kuwa ni baada tu ya kusitishwa kikamilifu vita dhidi ya Gaza na kukubaliwa masharti ya mukawama kuhusu mateka, ndipo tutafanya mazungumzo. Usama Hamdan amesisitiza kwamba Hamas inakaribisha hatua na juhudi zozote za kusimamisha vita na kuachiliwa huru mateka wa Kipalestina na akaongeza kuwa utawala ghasibu wa Kizayuni na serikali ya Biden ndio wanaobeba dhima ya kuendelea mauaji ya halaiki ya watu wa Gaza kutokana na na ukaidi wao. Kiongozi huyo wa Hamas ameongeza kuwa hatua ya Marekani ya kuwawekea vikwazo viongozi wa harakati hiyo inaendana na ushirikiano uliopo baina yake na utawala haramu wa Israel. Aidha amesisitiza kwa kusema, msimamo wetu kama ilivyo siku zote ni kutotambua utawala huo ghasibu kuwa na haki ya sehemu yoyote ya ardhi hii. Hamdan ameongeza kuwa maneno ya Biden kuhusu kutokuwa na lengo maalumu mashambulizi ya Israel ni kukiri Marekani kwamba kinachoendelea Gaza ni uhalifu wa kivita. Genge la kigaidi la jeshi dhulm limekiri kuhusika na shambulizi la kigaidi kwenye makao ya jeshi la polisi huko Rask kusini mashariki mwa Iran. Kwa mujibu wa IRNA, jana jioni, magaidi walishambulia makao ya polisi ya Rask kusini mashariki mwa nchi. Naibu gavana wa Sistan na Baluchistan anayehusika na, na masuala ya usalama na polisi amesema watu kumi na wawili waliuawa shahidi katika shambulio hilo la kigaidi lililolenga makao ya jeshi la polisi huko Rask. Wakati huo huo, msemaji wa jeshi la polisi la Iran ameeleza katika taarifa kwamba katika shambulio hilo la kigaidi idadi kubwa ya magaidi waliuawa na kujeruhiwa, na pia baadhi ya maafisa wa polisi wa Iran wamejeruhiwa na kuwa washahidi. Kwa mujibu wa, wa taarifa hiyo, mkuu wa polisi wa Sistan na Baluchistan ya Iran alifika eneo la tukio na hali ya mambo iko chini ya udhibiti. Tangu baada ya ushindwa wa mapinduzi ya Kiislamu zimefanywa harakati na njama mbali mbali na Marekani, utawala wa kizayuni na waitifaki wao wa eneo za kupambana na kuangusha mfumo wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika miaka hivi karibuni. Pia baada ya kushindwa mashinikizo ya juu kabisa ya vikwazo vya Marekani, yalianzishwa mashinikizo ya juu zaidi ya kuvuruga usalama dhidi ya Iran ambapo kuna harakati nyingi zinazofanywa kwa ushirikiano mkubwa kati ya Israel, Marekani na Uingereza. Umoja wa Mataifa umesema kitendo cha kuvunjia heshima msikiti kilichofanywa na wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel ni jambo lisilovumilika kwa mujibu wa IRNA kufuatia kusambazwa mkanda wa video unaowaonyesha wanajeshi wa utawala wa kizayuni wakifanya ibada zao za Kiyahudi ndani ya msikiti katika mji wa Ukingo wa Magharibi wa Jenin, msemaji wa Umoja wa Mataifa Stephane Dujarric amesistiza kuwa vitendo hivyo vinakinzana na staha ya umma. Dujarric ameongeza kuwa maeneo ya kidini lazima yaheshimiwe na hayawezi kufanyiwa dharau na kuvunjiwa heshima kwa namna yoyote ile. Matamshi hayo ya msemaji wa Umoja wa Mataifa yametolewa baada ya waziri wa usalama wa taifa wa utawala wa kizayuni wa mrengo mkali wa kulia wenye misimamo ya chuki Itamar Ben Gvir kuweka kwenye mtandao wa kijamii mkanda wa video unaowaonyesha wanajeshi wa utawala huo haramu wakifanya ibada za kiyahudi ndani ya msikiti mmoja huko Jenin. Katika mkanda huo wa video anaonekana mwanajeshi wa Israel akisoma dua ya kiyahudi kwa kutumia kipaza sauti cha msikiti. Imedaiwa kwamba askari hao walioonekana kwenye video hiyo wameadhibiwa. Mnamo tarehe 7 Oktoba, makundi ya mukawama Palestina yalianzisha operesheni ya kushtukiza ya kimbunga cha al Aksa kutokea Gaza, kusini mwa Palestina, dhidi ya vituo vya kijeshi vya utawala wa Kizayuni, na katika hatua ya kulipiza kisasi kufidia kushindwa kwake na kusimamisha operesheni za makundi ya mukawama Utawala haramu wa Israel ulianzisha mashambulio ya kinyama dhidi ya maeneo ya makazi ya watu, vituo vya matibabu na majengo ya kiutamaduni ya ukanda wa Gaza ambayo hadi sasa yamepelekea kuuawa shahidi zaidi ya wa wapalestina 18, kwa mujibu wa ripoti ya ofisi mataifa ya umoja wa mataifa misaada ya kibinadamu OCHA, karibu asilimia 90 ya wakazi wa Gaza wamebaki bila makazi. Naendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Teheran. Jeshi la Yemen limetangaza kuwa vikosi vyake vimeshambulia kwa kutumia ndege isiyo na rubani meli nyingine ya mizigo iliyokuwa ikielekea kwenye bandari za utawala wa kizayuni wa Israel. Kwa mujibu wa IRNA, jeshi la Yemen limetangaza katika taarifa kwamba jeshi la wanamaji la nchi hiyo limeshambulia meli ya utawala wa kizayuni wa Israel inayobeba shehena za makonteina itwayo Marisk Gibraltar, iliyokuwa ikielekea kwenye bandari za utawala huo haramu. Vikosi vya ulinzi vya Yemen vimebainisha katika taarifa hiyo iliyotolewa usiku wa kuamkia leo kuwa operesheni hiyo ya ndege zisizo na rubani ilifanyika baada ya mabaharia wa meli hiyo kupuuza wito wa jeshi la wanamaji la nchi hiyo. Mapema kabla ya hapo, Muhammad Ali Alhouthi mjumbe wa baraza kuu la kisiasa la Yemen alisema tunashauri meli zifuate maagizo ya jeshi la wanamaji la Yemen ili kuepusha hatari katika bahari Nyekundu. Katika wiki zilizopita, jeshi la Yemen lililenga meli kadhaa za utawala wa kizayuni katika bahari Nyekundu na mlango wa bahari wa Babul Mandab, katika kuunga mkono mukawama wa wananchi wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Jeshi la wanamaji la Yemen hapo awali lilikuwa limeonya kwamba litaendeleza operesheni za kijeshi dhidi ya meli na masilahi ya adui mzayuni hadi atakapokomesha uchokozi wake dhidi ya Gaza na jinai zake dhidi ya wananchi wa Palestina. Na shirika la afya duniani WHO limesema hatua za haraka zinapaswa kuchukuliwa kudhibiti sigara za kielektroniki ili kulinda watoto pamoja na wasiovuta sigara na kupunguza madhara ya kiafya kwa watu. WHO imeeleza kuwa sigara za kielektroniki hazionyeshi kuwa na ufanisi katika kuacha matumizi ya tumbaku, badala yake na kwamba ushahidi wa kutisha umeibuka juu ya athari zake mbaya za kiafya kwa watu. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO Dr. Tedros adhanom Ghebreyesus amesema watoto wanaingia na wananaswa wakiwa wachanga ili kutumia sigara za kielektroniki na wanaweza kuhusishwa na nikotini. Ninazisihi nchi kutekeleza hatua kali za kuzuia matumizi ili kulinda raia wao, hasa watoto wao na vijana. Dr Rudiger Krech, mkurugenzi wa kukuza afya wa WHO, amebainisha kwamba sigara za kielektroniki zinalenga watoto kupitia mitandao ya kijamii na vishawishi vyenye takriban ladha elfu 16. Imeelezwa kuwa sigara za kielektroniki zilizo na nikotini hulevya sana na ni hatari kwa afya, ingawa athari za kiafya za muda mrefu hazijaeleweka kikamilifu lakini imethibitishwa kwamba hutoa vitu vyenye sumu ambavyo vingine vinajulikana kusababisha saratani na vingine huongeza hatari ya magonjwa ya moyo na mapafu. Aidha, utumiaji wa sigara za kielektroniki unaweza pia kuathiri ukuaji wa ubongo na kusababisha matatizo ya kujifunza kwa vijana. Sigara hizo zinaweza kuathiri vibaya pia ukuaji wa kiini tete kwa wanawake waja wazito. Pia moshi unaotoka kwenye sigara za kielektroniki ni hatari kwa watu walio karibu na mvutaji. Sigara za kielektroniki katika maeneo mengi duniani zimeruhusiwa kwenye soko la wazi na kuuzwa sana kwa vijana, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ifuatayo sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao na kichwa cha maneno kuifuta Hamas: lengo lisiloweza kufikiwa na utawala wa Kizayuni katika ukanda wa Gaza. Huu ni mwezi wa tatu tangu utawala ghasibu wa Israel uanzishe vita vya kikatili dhidi ya raia wa ukanda wa Gaza, lakini pamoja na hayo umeshindwa kabisa kufikia malengo ya kijeshi uliyoyatangaza rasmi kabla ya kuanzisha vita hivyo, likiwemo la kuiangamiza harakati ya Mukawama wa Kiislamu wa Palestina, Hamas. Mtazamo wa utawala wa kibaguzi wa Israel ni kwamba njia pekee ya kulipiza kisasi na kufidia aibu uliopata kufuatia tetemeko lililosababishwa na operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa iliyotekelezwa na mashujaa wa Hamas ni kuwaangamiza wapiganaji hao na kwamba kwa kufanya hivyo utakuwa umeondoa kabisa tishio la kudumu linalohatarisha uhai na usalama wake. Pamoja na hayo, takriban siku sabini zimepita tangu utawala huo uanzishe vita vya kinyama dhidi ya raia wa kawaida wa ukanda wa Gaza, ambapo si tu kwamba umeshindwa kuiangamiza Hamas, bali sasa utawala huo wa kizayuni unakabiliwa na ukosoaji mkubwa kutokana na kuendesha vita ambavyo havina matokeo yoyote isipokuwa kuua maelfu ya raia wasio na hatia. Shakhsia wengi wa nchi za Magharibi wanasema Hamas ni itikadi na fikra na kwa hivyo haiwezi kuangamizwa kwa kutumia silaha. Joseph Borrell, mkuu wa sera za kigeni za Umoja wa Ulaya, hivi karibuni alisema katika kikao huko Barcelona, Uhispania, kwamba Hamasi ni itikadi na fikra ambayo haiwezi kufutwa. Kabla ya hapo pia, Richard Haas, mkuu wa baraza la mahusiano ya kigeni la Marekani, alisema Hamas haiwezi kufutwa kwa sababu ni itikadi. Kufuatia ukosoaji huo mkubwa, Yoav Gallant, waziri wa vita wa Israel, huku akiashiria ugumu wa kupigana vita na Hamas, amesema vita hivyo vitaendelea kwa miezi mingine kadhaa. Ukweli wa mambo ni kwamba hata vita vya muda mrefu vya kuisababishia Hamas maafa na hasara kubwa havitaweza kuifuta harakati hiyo ya mapambano ya ukombozi, na hilo linatokana na ukweli kuwa harakati hiyo ina uungaji mkono mkubwa miongoni mwa Wapalestina wanaokandamizwa na utawala wa kizayuni. uungaji mkono wa raia kwa harakati au vuguvugu vugu lolote lile unaweza kuonekana wazi kupitia ukubwa wake miongoni mwa watu na kura unazopata kupitia uchaguzi wa kidemokrasia. Hamas ina mfumo madhubuti na usioeleweka kirahisi, kwa sababu katika kipindi cha miezi miwili iliyopita Wapalestina wapatao elfu nne wakazi wa ukingo wa magharibi wa mto Jordan wamechukuliwa mateka na utawala wa kibaguzi wa Israel, ambapo wengi wao ni wanachama wa Hamas. Katika ukanda wa Gaza, pia harakati ya Hamas kwa ushirikiano na msaada wa makundi mengine ya mapambano ya ukombozi ya Palestina na hasa kundi la Jihadul Islami imeweza kuendesha mapambano makubwa na ya kishujaa dhidi ya wa wavamizi wa kizayuni na kuweza kudhibiti hali ya mambo katika midani ya vita. Katika upande wa pili, harakati hiyo iliweza kupata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa bunge la Palestina uliofanyika mwaka elfu mbili na sita ambapo ilifanikiwa kupata viti sabini na nne kati ya viti vyote mia na thelathini na mbili vya bunge hilo, yani karibu asilimia sitini ya viti vya bunge, na hivyo kupata fursa ya kuunda serikali, fursa ambayo hata hivyo ilipokonywa na mahasimu wake wa kisiasa. Uungaji mkono huo wa wananchi unathibitisha wazi kupendwa harakati hiyo na nafasi nzuri ya kijamii iliyo nayo miongoni mwa Wapalestina. Kwa msingi huo si jambo rahisi kuifuta Hamas katika fikra za Wapalestina kama unavyodhani utawala haramu wa Israel. Wazayuni walidhani kwamba wangeweza kuifanya Hamas ichukiwe na Wapalestina kwa kuua kinyama raia wa nchi hiyo inayokaliwa kwa mabavu, hasa wanawake na watoto, lakini kinyume chake umeona kuwa harakati hiyo ya mapambano imeendelea kupata umashuhuri na kupendwa zaidi na Wapalestina. Ikiwa ni sehemu ya wananchi wa Palestina, Hamas imetoa makumi ya maelfu ya mashahidi katika njia ya ukombozi wa Palestina na hivyo kujiweka katika nafasi ya kwanza ya kuwa ngao ya kuwalinda wananchi madhulumu wa Palestina. Kwa msingi huo, Hamas haiwezi kufutwa katika fikra za Wapalestina, na hatua ya utawala wa kigaidi wa Israel ya kuendeleza vita vya kinyama dhidi ya raia wasio na hatia inazidi tu kuongeza jinai zake dhidi ya Wapalestina. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran Juma Hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran wiki hii. Kati yatakayoangazia leo ni pamoja na rais wa Iran alaani kura ya turufu ya Marekani dhidi ya azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu Gaza, Iran alaani vikwazo vya Umoja wa Mataifa dhidi ya wizara ya ulinzi ya Iran na droni za Karar zilizoboreshwa za jiunga na kikosi cha anga cha Iran. Karibuni. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Said Ibrahim Raisi ameikosoa Marekani kwa kupinga azimio la Umoja wa Mataifa la kutaka kusitishwa mapigano mara moja kwa sababu za kibinadamu huko katika ukanda wa Gaza. Rais rais ametoa kauli hiyo kupitia ujumbe kwenye akaunti yake ya X siku ya Jumapili, na kuongeza kwamba katika wakati ambapo walimwengu wanataka kukomeshwa mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya watu wasiona hatia wa Palestina, kura ya turufu ya Marekani dhidi ya azimio la usitishaji vita la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ni uthibitisho kwamba huo ndio mzizi wa vita vya utawala huo dhidi ya Gaza na jinai zake dhidi ya watu katika eneo hilo linalozingirwa. Rais wa Iran amesema Marekani ndio muungaji mkono mkuu na muuaji wa wanawake na watoto wasio na hatia wa Gaza. Marekani ambayo ni mwanachama wa kudumu wa Baraza la Usalama la Umoja mataifa ilipinga azimio lililopendekezwa na Umoja wa Falme za Kiarabu la kuanzisha usitishaji vita katika ukanda wa Gaza. Mswada huo ulipigiwa kura katika mkutano wa dharura wa Baraza la Usalama uliofanyika wiki hii na kupasishwa na wanachama 13 kati ya 15 wa baraza hilo. Marekani iliupinga kwa kura ya turufu au vito, huku Uingereza ikijizuia kupiga kura. Mswada huo ulitoa wito wa kusitishwa mapigano mara moja kwa sababu za kibinadamu na kuungwa mkono na nchi za Kiarabu na Kiislamu. Nchi za magharibi zikiongozwa na Marekani, Uingereza na Kanada zimekuwa zikishiriki moja kwa moja kwenye jinai hizo za Wazayuni dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza, ambazo hadi sasa zimeua shahidi zaidi ya wa Wapalestina elfu kumi na tisa wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto wadogo. Wakati huo huo, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema mienendo isiyo ya kibinadamu ya utawala wa kizeini wa Israel dhidi ya raia mateka wa Palestina katika ukanda wa Gaza ni mfano na ishara ya wazi ya tabia ya kundi la kigaidi la Daesh au ISIS. Husein Amir Abdollahian amesema hayo mjini Jeniva, Uswisi, wiki hii. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amezihesabu hatua za utawala wa kizaini dhidi ya wananchi wa Palestina katika ukanda wa Gaza katika kipindi cha miezi miwili iliyopita kuwa ni mifano ya wazi sio na shaka ya jinai za kivita na mauaji ya kimbari. Amir Abdulahi anaidha ametangaza wajibu wa haraka wa jamii ya kimataifa, Umoja wa Mataifa na Baraza la Usalama la Umoja huo wa kuchukua hatua madhubuti za kusimamisha mara moja mashambulizi ya utawala ghasibu wa Israel dhidi ya ukanda wa Ghaza na kukomesha jinai za utawala huo katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na kutuma misaada ya kibinadamu. Amehitaja mienendo isiyo ya kibinadamu ya utawala ghasibu wa Israel dhidi ya raia mateka wa Palestina uh, katika ukanda wa Gaza kuwa ni mfano na ishara ya tabia za kidaesh za utawala huo ghasibu wa, wa Israeli. Akizungumza na mwandishi wa redio Teheran, waziri wa mambo ya nje wa Iran amefafanua ajenda ya kikao alichohudhuria Geneva kwa kusema kikao ambacho tumeshiriki baada ya kuwasili Geneva ni kikao cha mawaziri kuhusu matukio ya Gaza na Palestina, sambamba na mwaka 75 wa tamko la kimataifa la haki za binadamu mawaziri wameafikiana kuwa ni lazima mauaji ya kimbari na mashambulizi yanayotekelezwa na utawala utendao jinai wa Israel dhidi ya Ghaza yasitishwe mara moja. kuingene kwa msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kuwa utawala wa kizayuni ni utawala wa ubaguzi wa rangi na ni tishio kwa ubinadamu na dunia nzima. Naser Kanania ameyasema hayo kwenye mtandao wa kijamii wa X sambamba na kusambaza picha za wananchi wa Palestina waliotekwa nyara na kuvuliwa nguo na wanajeshi katili wa utawala wa kizayuni. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran akizungumza na waandishi wa habari kuhusu hatima ya taifa la Palestina amesema Taifa la Palestina ni upande pekee ulio na haki ya kuainisha hatima yake na aina ya serikali inayopaswa kuundwa katika ardhi za Palestina. Hivyo, taifa la Palestina haliwezi kukubali ajinabi waamue hatma ya taifa lao. Kwingineko, wizara ya mambo ya nje ya Iran imekosoa vikali hatua ya umoja wa Ulaya ya kuiwekea vikwazo wizara ya ulinzi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kwa madai bandia ya kuwa eti jamhuri ya kiislamu ya Iran imeipa Rasia ndege zisizo na rubani, yani droni kwa ajili ya kutumika vitani huko nchini Ukraine na Kanani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, amesisitiza katika taarifa ya Jumanne kuwa madai ya eti Iran imeipa Russia ndege zisizo na rubani kwa ajili ya kutumika vitani huko Ukraine hayana ukweli na msingi wowote. Kanani ameongeza kuwa inasikitisha kwamba nchi ambazo ndizo zinazouza pakubwa silaha na zana za kijeshi kwa upande mmoja katika vita vya Ukraine zinafanya mikakati ya kuzipotosha fikra za walimwengu kwa kueneza taarifa na madai ya uongo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Iran ameeleza kuwa jamhuri ya kiislamu ya Iran haipendelei upande wowote e, katika vita vya Ukrain na makumi ya ndege zisizo na rubani droni aina ya Karar ambazo zimeboreshwa na kuimarishwa kiufundi e, zimejiunga na kikosi cha ulinzi wa anga cha jeshi la jamhuri ya kiislamu ya Iran. Droni hizo zilizoundwa na wataalamu wa hapa nchini Zilizinduliwa siku ya Jumapili katika hafla iliyofanyika katika chuo cha ulinzi wa anga cha Hatamlanbia hapa jijini Teheran mbele ya makamanda na maafisa wa ngazi za juu wa vikosi vya ulinzi na usalama vya Iran. Droni za Karar zimesimikwa makombora ya anga kwa anga na zina uwezo mkubwa wa kukabiliana na chombo chochote cha anga cha adui kwa usahihi mkubwa. Droni za Karar zilizotengenezwa na kampuni ya viwanda vya kutengeneza ndege Iran Heisa ni miongoni mwa kizazi kipya cha zana za anga za jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambazo zimeundwa kuzuia vyombo vinavyoruka vya maadui kuingia katika anga ya Iran. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa ikisisitiza kuwa uwezo wake wa kujilinda ni ujumbe wa usalama na amani kwa nchi za eneo na pia ni onyo kali kwa maadui. Kuhusiana na mafanikio ya hivi karibuni ya kijeshi ya Iran, tumewasiliana na waziri wa ulinzi wa Iran, Brigedia Jenerali Muhammad Ridha Ashtiani, ambaye ametoa ufanuzi ufuatao: dar majmu tamme karho ke dore dombal mikone kwa ujumla wizara ya ulinzi inalenga kuinua kiwango cha uwezo wa zana zilizopo au kuunda zana mpya za kivita. Tunafanya kazi kubwa katika sekta hizo na mafanikio yetu yatazinduliwa hatua kwa hatua. Kilicho wazi ni kwamba tunafanya kazi kubwa, na nyinyi wenyewe mumejionea mifano kama vile ndege isiyo na rubani ya Karar. na wapenzi wasikilizaji, na kwa kauli hiyo ya waziri wa ulinzi wa Iran brigedia jenerali Mohammad Ridha Ashtiani, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na, hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini, wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran na karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti. Mchana huu tunaanzia huko Tanzania na gazeti la Majira, ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, polisi wakamata silaha za kivita, ni aina ya AK47, kupitia operesheni iliyofanywa na polisi Kagera kwa kushirikiana na Burundi. Watuhumiwa na wanaswa zimo pikipiki piki. Chadema wagonga mwamba kesi ya Mde na wenzake ni kichwa kingine hicho cha habari kilichopoa uzito wa pili na gazeti hilo la Majira. Habari hiyo hiyo ndiyo iliyochangamkiwa na gazeti la chama tawala CCM la Uhuru kwa kichwa cha maneno Halima Mde wenzake 18 waibwaga Chadema kortini. Gazeti hilo limenukuu hukumu iliyotolewa na jaji Cyprian Mkeha mahakamani hapo jana kama ifuatavyo: natoa amri kwamba baraza kuu la Chadema lizingatie kanuni zinazopaswa kuzingatia, ikiwemo haki za asili kwa kusikiliza rufaa za waleta maombi Mdee na wenzake. Haikupaswa wajumbe walioshiriki kikao cha kamati kuu na kutoa uamuzi kuingia tena katika kikao cha baraza kuu na kutoa uamuzi. Gazeti la Zanzibar Leo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani Daktari Mwinyi aipongeza UNDP. Habari Leo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha maneno, Tanzania yachaguliwa tena, fedha za MCC ni kwa kuzingatia utawala wa kidemokrasia, rasilimali watu, uhuru wa kiuchumi. Aligeukia sasa gazeti la Mwananchi, ambalo mbali na habari zingine limeopamba ukurasa wake wa mbele kwa habari mbili za tiba na afya. Ya afya ina kichwa cha maneno unachokula ndiyo hubeba hatima ya figo yako, asema Profesa Muhammed Janabi, mkurugenzi mtendaji wa hospitali ya taifa Muhimbili, na kufafanua kuwa sababu ya tatizo la figo ni vyakula ama habari ya tiba ina anwani semayo ngozi za ng'ombe nguruwe kutumika matibabu ya moyo. Kinyume na magazeti mengine kadhaa, gazeti la Demokrasia limezungumzia kesi ya wabunge kumi na tisa wa Chadema kwa mtazamo tofauti, likiandika sakata la ubunge wa Mdee na wenzake kumi na wanane, mahakama ya mtega spika Tulia ni baada ya kuthibitisha kuwa walishavuliwa wanachama wa Chadema. Yasema taratibu zilifuatwa kwa mujibu wa katiba, sasa ni rasmi wakosa sifa za kuendelea kuweko bungeni. Kwa upande wa Tanzania, namalizia na gazeti la Nipashe ambalo linatupasha kwa kichwa cha maneno Uviko 19 katika kasi mpya, malaria ya rejea Zanzibar ya ua Hayo akiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya, toleo la leo la gazeti la Daily Nation limeopamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, wizara ya fedha yazuia matumizi ya mlo wa mchana na chai kwa maofisi. Ni katika kutekeleza kampeni ya kubana gharama za kiuchumi. Hii ni pamoja na maafisa wa serikali kushauriwa kutumia usafiri wa umma na kufanya mikutano yao kwenye kumbi za bodi zao, bila shaka ni badala ya mahotelini kwa mujibu wa Nation, idara ya hazina imetangaza hatua mpya za kubana matumizi kwa kupunguza kwa asilimia 50 posho za safari kwa maafisa wa idara za serikali na mashirika yake. masikini Rigathi, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Taifa Leo kikiambatana na picha ya na naibu rais Rigathi Gachagua. Likifafanua zaidi gazeti hilo limeandika ushawishi wa naibu rais Rigathi Gachagua katika eneo la mlima Kenya unaonekana kuyeyuka huku mng'ang'anio wa hadhi ya msemaji wa kisiasa wa eneo hilo ukiendelea kushika kasi. Vichwa vingine vya habari vilivyopambwa ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na Henry Rotich huru katika kashfa ya shilingi bilioni 63, familia yaandalia binti birthday siku ya mazishi yake, na aliyeua mpenzi aliyemkataa ni jela miaka 40. Natamatishia na sasa nchini Uganda, nikianza na Daily Monitor ambalo limekolezea wino mweusi. Kichwa kikuu cha habari: magari ya mawaziri kuchukuliwa Jumatatu. Kisa na mkasa ni kwamba wakati uganda inajiandaa na mikutano ya vuguvugu vugu la nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote nam na ule wa kundi la G77 jumlisha na china inayotazamiwa kufanyika mwezi ujao, serikali inapanga kuyachukua magari ya maofisi yake yakiwemo ya mawaziri na makatibu wa kudumu kuanzia wiki ijayo kwa ajili ya kuja kuhudumia maafisa wa kigeni watakaowasili nchini humo. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na hekaheka heka za Krismasi, bei za usafiri zaanza kupanda, Serikali kujenga kasri na kununua hoteli kwa ajili ya Rwenzururu na barua ya Museveni kuhusu msikiti ya zua mjadala. Na kwa upande wa New Vision ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa kikuu cha habari: msikiti wa Gaddafi Museveni amwandikia jaji mkuu <muchos> Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni dhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. makala ya wiki tarehe 10 disemba imepewa jina la siku ya kimataifa ya haki za binadamu siku ambayo baraza kuu la umoja wa mataifa unga lilipasisha tangazo kima la kimataifa la haki za binadamu mwaka 1948 kwa mnasaba huo wapendwa a wasikilizaji tumeandalia kipindi maalum kweni nasi hadi tamati katika kipindi chetu hiki tutajadili na kuwabainishia historia kuhusu haki za binadamu kisha tutazungumzia sababu za kuitangaza tarehe kumi Desemba kila mwaka kuwa siku ya kimataifa ya haki za binadamu. Pia tutaangalia ukiukaji wa haki za binadamu unaofanywa na Marekani na utawala kizayuni. Haki za binadamu ni haki za msingi zaidi na za asili ambazo kila binadamu anapaswa kuwa nazo kiasili na kwa sababu tu ya kuwa binadamu. Ni haki ambazo wanadamu wanapaswa kuwa nazo bila kujali rangi, jinsia na imani zao wakati wote na mahali popote pale. Haki hizi zimeathiriwa na silsila ya kanuni ambazo katika zama za sasa zimekuwa matamko, sheria na maazimio ambayo yana sura ya kimataifa na yanawakilisha misingi ya kiroho ya ustaarabu wa kisasa wa binadamu. Kanuni hizi ambazo baadhi yake zilijumuishwa mwanzoni katika azimio la haki za binadamu lililoidhinishwa na Umoja wa Mataifa mwaka 1948 kwa hakika zimepata ilhamu kutokana na mafundisho ya dini kuu zinazompwekesha Mwenyezi Mungu katika karne nyingi zilizopita, na zilipaswa kumtambua mwanadamu kuwa ni kiumbe mwenye hadhi, kuwa ni kiumbe mwenye heshima na utukufu, bila kujali rangi, utaifa, jinsia, imani, hali ya maisha ya kijamii na muundo wa mwili wake kwa hivyo hazipaswi kutumiwa kwa ajili ya kuwanyanyasa wanadamu wengine kwa namna yoyote ile. Kwa sababu hiyo, mashirika ya kimataifa yamepewa jukumu la kutekeleza na kusimamia utekelezaji wa sheria kuu ambazo zimeainishwa kwa ajili ya kudhamini uhai, uhuru na utu wa binadamu. Hata hivyo, hadi sasa hakuna dhamana ya utekelezaji sahihi au kamili wa sheria hizo na katika baadhi ya matukio ya utekelezaji wake umekuwa waundu makwili. Haki hizi kwa sura ya kipana ni pamoja na afya, uhuru, maendeleo ya kibinafsi, haki ya kuchagua makazi na sera za maisha, utamaduni, ajira, haki ya kusaidiwa katika jamii na usalama wa kudumu katika nyanja zote. Mkutano wa kwanza wa baraza la kiuchumi na kijamii la Umoja wa Mataifa ulifanyika mjini London, Uingereza, Februari 16, mwaka 1946. Baraza hilo lilitoa azimio na kuasisi kamisheni ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa. Kwa mujibu wa azimio hilo, kamisheni hiyo ilitakiwa kuwasilisha kwa katibu wa baraza la uchumi na kijamii la Umoja wa Mataifa mapendekezo na ripoti kuhusiana na makubaliano ya kimataifa kuhusu uhuru wa raia kuunga mkono jamii za walio wachache na kupiga marufuku ubaguzi wa jinsia, rangi, lugha na dini. Mkutano wa baraza la kiuchumi na kijamii ulifanyika ukiwa na timu ya uongozi wa kitaalamu katika haki za kiraia na kimataifa kwa lengo la kuandaa tamko la kimataifa kuhusu haki za binadamu na hatimaye azimio la haki za binadamu liliratibiwa baada ya miaka miwili yani mwaka elfu moja mia tisa arobaini na nane. Baada ya kuandiliwa azimio hilo la haki za binadamu katika mkutano wa tarehe kumi Disemba mwaka elfu moja mia tisa arobaini na tisa baraza kuu la Umoja wa Mataifa huko Paris, Ufaransa lilipasisha azimio hilo kwa kura arobaini na nane za ndio wanachama, na wanane hawakupiga kura na hakukuwa na kura yoyote hapana. Hivyo tarehe kumi Disemba ikapewa jina la siku ya kimataifa ya haki za binadamu. Tunaendelea kutegea sikio kipindi hiki cha siku ya kimataifa ya haki za binadamu. Azimio la kimataifa la haki za binadamu linajumuisha utangulizi na vifungu 30. Katika kifungu cha kwanza kumeashiriwa usawa wa binadamu na moyo wa udugu kati ya binadamu wote. Sehemu moja ya kifungu hicho inasema, binadamu wote wamezaliwa wakiwa huru na wako sawa katika swala la hadhi, utukufu na haki. Wote wana akili na dhamiri na wanapaswa kuhamiliana kwa moyo wa udugu. Licha ya kupasishwa azimio la kimataifa la haki za binadamu, lakini hali halisi ilionekana kuwa tofauti katika upande wa utendaji kwa sababu matukio mbalimbali yametokea tangu kumalizika kwa vita vya pili vya dunia hadi leo, ambayo yanaonyesha kuwepo mwanya mkubwa kati ya malengo yaliyokusudiwa na utendaji wa jamii ya kimataifa katika swala la kutetea haki za binadamu duniani, kwa kadiri kwamba, kinyume na ilivyodhaniwa awali, nara na shahari za kutetea haki za binadamu zimegeuzwa na zinatumiwa na serikali za nchi za magharibi kama uwenzo wa kuzishinikiza kisiasa na kiuchumi nchi nyingine ili kufanikisha maslahi yao ya kikoloni. Wapendwa wasikilizaji, mfano wa wazi wa kiukwaji wa azimio la kimataifa la haki za binadamu unaonekana zaidi katika mienendo ya Marekani na utawala haramu wa Israeli. Ingawa Marekani imekuwa ikijaribu kujiarifisha kama nchi inayounga mkono na inayoongoza katika uwanja wa haki za binadamu katika mashirika na taasisi za kimataifa, lakini kimsingi nchi hiyo ni miongoni mwa nchi zilizo na mifumo dhaifu ya haki za binadamu duniani. Kuwatia watu nguvuni kiholela, kuziuzia silaha nchi zinazovunja haki za binadamu, umasikini na kukosekana usawa, ukatili wa kijinsia unaosababishwa na ubaguzi mkubwa wa rangi ulioenea huko Marekani ni mifano michache tu ya jinai dhidi ya binadamu zinazofanywa na Marekani. Utawala wa kizayuni wa Israel sawa kabisa na Marekani umetenda na wanaendelea kutenda jinai za kutisha dhidi ya binadamu, ambazo zote zinafanyika kwa uungaji mkono wa pande zote wa Marekani na washirika wake wa kimagharibi. Hivi karibuni kamisheni ya haki za binadamu ya jamhuri ya kiislamu Irani ilikusanya ripoti kuhusu jinai muhimu zaidi zilizofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel katika kipindi cha miaka 75 iliyopita. Sehemu ya kwanza ya ripoti hiyo inahusu orodha ya jinai za miaka 75 za utawala unaoua watoto na wakibaguzi wa Israel, na sehemu ya pili inahusu maazimio ya umoja wa mataifa na baraza la haki za binadamu dhidi ya utawala huo. Miongoni mwa jinai za hivi karibuni za Israel dhidi ya binadamu ni mauaji yanayoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wakazi wa ukanda wa Gaza. Kwa mujibu wa ripoti ya hivi karibuni ya kamisheni kuu ya haki za binadamu ya Jamhuri ya Kiislamu Irani, kuuawa shahidi na kujeruhiwa zaidi ya watu elfu arobaini na tano katika siku arobaini za awali za mashambulio ya Israel ukanda wa Gaza, kuharibiwa na kubomolewa majengo na miundo mbinu ya makazi ya maelfu ya raia, kulazimishwa watu zaidi ya milioni moja kuhama makazi yao, ni sehemu tu ya jinai ambazo utawala wa kizayuni wa Israel umezitenda dhidi ya watu wasio na ulinzi wala hatia wa ukanda wa Gaza, kwa kushirikiana na nchi inayojinadi kuwa mtetezi mkuu wa haki za binadamu duniani yani Marekani. Ni vyema kufahamu kuwa katika kipindi cha miaka 75 tangu kuasisiwa utawala bandia wa Israel hadi mwaka 2022 maazimio 512 dhidi ya Israel yameidhinishwa na baraza kuu, baraza la usalama la Umoja Mataifa na baraza la haki za binadamu, ambapo Marekani imeyapigia kura ya veto maazimio 55 yaliyotolewa dhidi ya utawala ghasibu wa kizayuni na wapendwa wasikilizaji, tunatumai kuwa amenufaika na yote tuliyoweza kuandalia juma hili katika kipindi hiki maalumu kilichoajia kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya haki za binadamu dumuni katika kheri. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe mosi Jamadi Thani mwaka 1445 Hijria, sawa na tarehe 15 Disemba mwaka 2023. Siku kama ya leo miaka 171 iliyopita alizaliwa mwanafizikia wa Kifaransa Henry Becquerel, Henry ambaye ndiye aliyevumbua nururishi au radioactivity. Baada ya kufanya utafiti katika mada za yurani na vitu vinginevyo, alianza kufanya jitihada za kupata vitu vinavyotoa miali ya X baada ya miali hiyo kugunduliwa na mwanafizikia wa Kijerumani Wilhelm Conrad Rontgen tarehe 8 Novemba mwaka 1895. Mwaka 1896 Becquerel aligundua nururishi inayoweza kuzalisha miali ya X. Utafiti wa mwanafizikia huyu wa Ufaransa ulimfanya tunukiwe tuzo ya Nobel hapo mwaka 1903. Katika siku kama ya leo miaka sabini na tatu iliyopita, uh, alifariki dunia Hujatulislam Sheikh Mahdi Waidhi Khurasani, msomi na alimu huyo wa Kirani aliyekuwa mmoja wa watoa mawaidha na makhatibu mashuhuri katika zama zake. Alikuwa na azma na irada imara ya kueneza na kuwafikishia walimwengu maarifa ya Uislamu katika kalibu ya mafundisho ya Ahli Baiti wa mtume wetu Muhammad wa hatimaye, akiwa na umri wa miaka takriban 82 aliaga dunia katika siku kama ya leo na kuzikwa katika haram ya Imam Ali bin Musa Ridha, alaihi salam, katika mji mtakatifu wa Mashhada. Miaka 67 iliyopita katika siku kama hii ya leo alifariki dunia Walt Disney, shahsia mashuhuri wa sekta ya filamu za watoto. Disney alizaliwa mwaka 1901 huko Marekani. Walt Disney alihitimu masomo katika chuo kikuu cha Harvard na kutunukiwa shahada ya udaktari katika sayansi ya uchoraji. Disney alitoa mchango mkubwa katika kuimarisha sanaa ya filamu na zile za katuni. Mara kadhaa alitunukiwa tuzo ya Oscar katika uwanja huo wa kutengeneza filamu za katuni. na miaka 48 iliyopita katika siku kama hii ya leo Majeshi ya kikoloni ya Uhispania yalianza kuondoka Sahara Magharibi. Polisario ni moja ya harakati za ukombozi wa Sahara Magharibi iliyowalazimisha Wahispania kukimbia eneo hilo. Harakati hiyo iliundwa mwaka 1973 baada ya wana mapinduzi wa Sahara kuasisi makundi kadhaa ya kupigania ukombozi wa eneo hilo. Mpenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu haya na kukwageni geni kutoka hapa studio, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Usama Hamdan, mwakilishi wa harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas mjini Beirut, ameihutubu Marekani ya kwamba msifuatilie mustakbali wa itakavyokuwa Gaza baada ya vita, bali fikirieni mustakbali wa Israel. Kwa mujibu wa televisheni Aljazira, Hamdan ameeleza kuwa brigedi za Al Qassam zimetimiza ahadi zilizotoa ya kuigeuza Gaza kuwa makaburi ya wanajeshi wa utawala ghasibu wa kizayuni na akaongeza kuwa Netanyahu na jeshi la Israel hawana muda mrefu kabla ya kutangaza kuwa wameshindwa. Genge la kigaidi la jeshi dhulm limekiri kuhusika na shambulizi la kigaidi kwenye makao ya jeshi la polisi huko Rask kusini mashariki mwa Iran. Naibu gavana wa Sistan Baluchistan anayehusika na masuala ya usalama na polisi amesema watu 12 waliuawa shahidi katika shambulio hilo la kigaidi lililolenga makao ya jeshi la polisi huko Rask. Umoja wa Mataifa umesema kitendo cha kuvunjia heshima msikiti kilichofanywa na wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel ni jambo lisilovumilika. Jeshi la Yemen limetangaza kuwa vikosi vyake vimeshambulia kwa kutumia ndege isiyo na rubani meli nyingine ya mizigo iliyokuwa ikielekea kwenye bandari za utawala wa kizayuni wa Israel. Na shirika la afya duniani WHO limesema hatua za haraka zinapasa kuchukuliwa kudhibiti sigara za kielektroniki ili kulinda watoto pamoja na wasiovuta sigara na kupunguza madhara ya kiafya kwa watu na kwa muhtasari huu habari za dunia, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya, ya kukuageni, nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini.