Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qurani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Okay. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo, ikiwa leo ni Jumatano tarehe ya 29 mfunguo 8 Jamadul Awal mwaka 1445 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 13 Disemba mwaka 2023 miladia. Tunasikika kupitia satellite na intaneti kama kawaida, na vilevile vile kupitia Maarifa FM, sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga huko nchini Tanzania, katika masafa ya FM ambapo tunasikika katika miji ya Tanga, Lindi, Mtwara, Singida, Kigoma, Mwanza na vilevile katika vile baadhi ya, ya maeneo ya Shinyanga na Tabora. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu ama katika meza ya matangazo ya Redio Teherani. Asubuhi ya, ya leo nimekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya darsa ya Quran, sayansi na teknolojia mpya, na makala ya leo katika historia, bila kusahau udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Amir Abdullahian anayesema unyama a utawala wa Israel huko Gaza una utambulisho wa Kidaesh. <muchilis> Rwanda yatangaza tarehe ya uchaguzi wa rais na Bunge. <muchilis> na jeshi la Yemen lasema, tumeshambulia kwa kombora meli iliyokuwa ikielekea huko Israel, miongoni mwa habari nyinginezo. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini Iran. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema mienendo isiyo ya kibinadamu ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya raia mateka wa Palestina katika ukanda wa Gaza ni mfano na ishara wazi ya tabia ya kundi la kigaidi la Daesh. Husein Amir Abdulahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran, amesema hayo mjini Jeneva, Uswisi, katika kikao cha ngazi ya juu cha mawaziri kuhusu hali ya haki za binadamu katika ardhi za Falastina zinazokaliwa kwa mabavu, tamko la kimataifa la haki za binadamu na haki za binadamu za kimataifa, kilicho huhudhuriwa na idadi kubwa ya mawaziri wa mambo ya nchi za nje wa nchi mbalimbali wakiwemo wa baadhi ya nchi za Kiarabu na Kiislamu na wana diplomasia waandamizi ambapo alifafanua na kueleza mitazamo ya Iran kuhusu hali ya mgogoro wa Falastin na hali ya kutisha kibinadamu katika ukanda wa Gaza na ukingo wa magharibi wa Mto Jordan Kutokana na kuendelea mashambulizi ya kijinai ya utawala wa kizayuni wa Israel, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amezihesabu hatua za utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi wa Palestina katika ukanda wa Gaza katika kipindi cha miezi miwili iliyopita kuwa ni mifano ya wazi isiyo na shaka ya jinai za kivita na mauaji ya kimbari. Amir Abdullahyan aidha ametangaza wajibu wa haraka wa jamii ya kimataifa, Umoja wa Mataifa pamoja na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa wa kuchukua hatua madhubuti za kusimamisha mara moja mashambulizi ya utawala ghasibu wa Israel dhidi ya ukanda wa Gaza na kukomesha jinai za utawala huo katika Ukingo wa Magharibi wa Mto Jordan sambamba na kutumwa misaada ya kibinadamu aidha ameitaja mwenendo isiyo kibinadamu ya utawala ghasibu wa Israel dhidi ya raia mateka wa Palestina katika ukanda wa Gaza kuwa ni mfano na ishara wazi ya tabia za kidaesh za utawala huo ghasibu wa Israel. Tukiwa bado tunatupia, ki, tunatupia jicho habari kutoka hapa nchini, wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran imekosoa vikali hatua ya Umoja wa Ulaya ya kuiwekea vikwazo wizara ya ulinzi ya nchi hii kwa madai bandia kuwa Jamhuri ya Kiislamu imeipa Rasia ndege zisizo na rubani, yaani drone, eti kwa ajili ya kutumika vitani huko Ukraine. Nasir Kanaani Chafi, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, amesisitiza katika taarifa yake kuwa madai eti Iran imeipa Rasia ndege zisizo na rubani kwa ajili ya kutumika vitani huko Ukrain hayana ukweli wote. Kanani ameongeza kuwa inasikitisha kwamba nchi ambazo ndizo zinazouza pakubwa silaha na zana za kijeshi kwa upande mmoja katika vita vya Ukrain zinafanya mikakati ya kuzipotosha fikra za walimwengu kwa kueneza taarifa na madai ya uongo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameeleza kuwa Teheran haipendelei, haipendelei upande wote katika vita eh, hivyo vya Ukraine. Juzi Jumatatu, Baraza la Ulaya lilitangaza vikwazo dhidi ya shakhsia sita na taasisi tano zinazofungamana na sekta ya ulinzi ya Iran kwa madai haya yasiyo na msingi eh, Iran imeipa Rasia drone za kutumia katika vita vyake na Ukraine. Kabla ya hapo msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran aliyetaja madai ya jarida la Wall Street Journal la Marekani kwamba Iran na Rusia zinajenga kiwanda chenye uwezo wa kuunda ndege zisizo na rubani, yaani dron elfu sita kwa ajili ya kutumika vitani huko Ukraine kuwa ni ya uongo. Umoja wa Ulaya umetangaza vikwazo dhidi ya Iran katika hali ambayo hivi karibuni Msemaji wa wizara ya ulinzi ya Iran alisema kuwa nchi kadhaa za Ulaya zimetuma maombi yao ya kutaka kuuziwa ndege zisizo na rubani za Iran. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Vikosi vya ulinzi vya Yemen vimekiri kuhusika na shambulizi la kombora la Cruz dhidi ya meli ya mafuta katika bahari Nyekundu, ikiwa njiani kuelekea katika bandari ya utawala wa kizayuni wa Israel. Msemaji wa jeshi la Yemen, Brigedia Jenerali Yahya Sari amesema hayo mjini Sanaa na kuongeza kuwa meli hiyo iliyoshambuliwa kwa kombora la Cruz na vikosi vya Yemen ilikuwa na bendera ya Norway. Brigedia Jenerali Yahya Sari ameeleza kuwa shambulizi dhidi ya meli ya mafuta ya Strinda ni ushindi kwa Wapalestina wanaoendelea kuuawa washahidi kwa umati na utawala katili wa Israel huko katika ukanda wa Gaza. Aidha, Brigedia Jenerali Sari ameongeza kuwa vikosi vya Yemen vilishambulia kwa usahihi mkubwa meli hiyo ya mafuta ikiwa karibu na lango bahari la Babul Mandab. Vikosi vya ulinzi vya Yemen vimetahadharisha kuwa vitazuia na kushambulia meli zote zinazoelekea Israel bila kujali ni za nchi gani. Msemaji wa jeshi la Yemen amesisitiza kuwa iwapo ukanda wa Gaza hautapatiwa misaada ya chakula na dawa za matibabu, vikosi vyetu vya ulinzi vitashambulia meli zote zilizoko katika bahari Nyekundu kuelekea katika bandari za utawala wa kizayuni wa Israel. Tangu vita vya Gaza vianze Oktoba 7 mwaka huu, jeshi la Yemen limeanzisha operesheni mtawalia dhidi ya meli zenye mfungamano na utawala wa kizayuni katika bahari nyekundu na kutekeleza mashambulizi ya makombora na ndege zisizo na rubani dhidi ya ngome na maeneo mbalimbali ya Israel katika kuonyesha mshikamano na wananchi wa Palestina waliozingirwa huko katika ukanda wa Gaza. Tukielekea huko barani Afrika, Rwanda imetangaza kuwa uchaguzi mkuu nchini humo utafanyika mwezi Julai mwaka ujao. Dikiri ya rais iliyochapishwa katika gazeti rasmi la serikali imesema uchaguzi ujao wa rais na bunge nchini humo utafanyika baina ya Julai 15 na 16 mwakani. Rais Paul Kagame ambaye ameongoza nchi hiyo Afrika mashariki kwa zaidi ya miongo miwili sasa anatazamiwa kugombea muhula mwingine. Kagame ambaye amekuwa madarakani tangu mwaka elfu mbili amekuwa akituhumiwa kuwakandamiza wapinzani wake. Serikali ya Rwanda kwa muda mrefu sasa inakabiliwa na tuhuma za kukiuka haki za kujieleza mbali na kuubinya mrengo wa upinzani. Ripoti iliyotolewa mapema mwaka huu na Human Rights Watch ilieleza kuwa kuna ushahidi wa kuthibitisha kutokea matukio ukandamizaji wa uhuru wa kusema katika nchi hiyo. Lewis Amaj, mkurugenzi mkuu wa Human Rights Watch barani Afrika, anasema imekuwa ni vigumu kwa mtu yoyote kuikosoa serikali ya Rwanda. Shirika la kutetea haki, la, haki za binadamu la Human Rights Watch lilisema katika taarifa yake ya karibuni kuwa serikali ya Rwanda inayoongozwa na Rais Paul Kagame inakiuka haki ya kujieleza na hivyo limeitaka serikali ya Kigali kukomesha vitendo hivyo. Hata hivyo, kwa upande wake, serikali ya Rais Paul Kagame imekuwa ikitoa taarifa mara kwa mara kukanusha na kupinga vikali madai hayo, ikieleza kuwa vyanzo vyake si vya kuaminika na ripoti mpya imefichua kuwa utawala haramu wa Israel ulidondosha zaidi ya mabomu elfu 22 uliopewa na Marekani katika ukanda wa Gaza katika kipindi cha wiki sita za kwanza za mashambulizi ya kinyama dhidi ya Palestina, ukanda huo. Gazeti la Washington Post, huku likinukuu taarifa za kijasusi zilizokabidhiwa Kongresi ya Marekani, limeripoti kuwa Israel ilitumia mabomu hayo ya kuelekezwa na yasiyo kuelekezwa Marekani ndani ya wiki sita katika ukanda wa Gaza, moja ya maeneo yenye msongamano mkubwa wa watu duniani. Ripoti hiyo imeeleza kuwa silaha zilizoundwa na Marekani zimekuwa na nafasi kubwa katika hujuma na mashambulizi ya kutisha Israel dhidi ya wakazi wa ukanda wa Gaza, kwa mujibu wa ripoti iliyochapishwa na gazeti la Washington Post. Kwa wastani, Israel ilidondosha bomu moja lililotengenezwa na Marekani kwa kila Wapalestina mia moja ukanda wa Gaza katika muda huo tajwa. Kabla ya hapo, ofisi ya habari ya ukanda wa Gaza ilisema kuwa jeshi katili la Israel na vamizi limedondosha makumi ya maelfu ya tani za mada za milipuko katika ukanda wa Gaza na kwamba tani hizo ni sawa na bomu la nyuklia lililotumika huko Hiroshima nchini Japan. Israel ilianzisha vita vyake vya umwagaji damu kwenye ukanda wa Gaza Oktoba 7 mwaka huu, baada ya mashambulizi ya mashambulizi ya kushtukiza yaliyopewa jina la kimbunga cha Al-Akswa ya wana mukawama wa Hamas. Tangu kuanza vita hivyo, utawala wa Israel umekuwa akifanya jinai za kivita huko Gaza na kuwaua zaidi ya wa Wapalestina elfu kumi na nane na mia nne, wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu ni wasaa sasa wa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo unatupia jicho wa kushadidi mashinikizo dhidi ya uungaji mkono wa Palestina huko nchini Marekani. Marekani ikiwa mwungaji mkono mkuu wa utawala wa Kizayuni, sio tu kwamba imetoa uungaji mkono mkubwa wa kisiasa na kisilaha kwa utawala huo wakati wa vita vya Gaza, bali mfumo wa utawala wa Washington pia umeongeza mashinikizo dhidi ya waungaji mkono wa Wapalestina na wakosoaji wa jinai za utawala ghasibu wa Israel. Wafuasi wa Palestina, hasa katika vyuo vikuu, wanakabiliwa na kila aina mashinikizo na vitisho, na mara kwa mara wako katika hatari ya kupoteza kazi au kulazimishwa kujiuzulu. Katika suala hili, mnamo Disemba tano, kamati ya elimu na nguvu kazi ya bunge la Marekani ilimuita Liz Magel, rais wa chuo kikuu cha Pennsylvania na Claudine Gay rais wa chuo kikuu cha Harvard na Sally eh, Conbals, mkuu wa taasisi ya teknolojia ya MIT ili kujibu maswali kuhusu hatua walizochukua kuhusu maandamano dhidi ya jinai za utawala wa kizayuni katika ukanda wa Gaza yaliyofanyika katika mazingira ya chuo. Hatua hii imechukuliwa na Congress ya Marekani baada ya kupitisha azimio la kulaani vitendo vya wanafunzi katika baadhi ya vyuo vikuu vya Marekani vya kutangaza uungaji mkono wao kwa ukanda wa Gaza. Kwa mujibu wa azimio hilo, kuunga mkono Hamas, Hizbullah na makundi mengine ya mukawama katika taasisi za elimu ya juu za Marekani kulilaaniwa kwa madai kwamba eti makundi hayo ni ya kigaidi, licha ya kuwa ilidaiwa katika azimio hilo tajwa kwamba hali na ulazima wa kisheria na kimsingi ni hatua tu ya kinembo, lakini kuitwa na kisha kusailiwa kuwa vyuo kadhaa vya Marekani ni jambo linalokwenda kinyume na dai hili na wakati huo kuthibitisha kwamba maudhui ya azimio hili yamo katika hali ya kutekelezwa katika vyuo vikuu vya Marekani kufuatia hatua ya bunge la Kongress ya kumwita Liz Magel rais wa chuo kikuu cha Pennsylvania, ambaye aliitwa baada ya maandamano ya wafuasi wa watu wanaodhulumiwa wa Palestina kwenye uo wa chuo kikuu hiki, na ambaye alikataa kulaani maandamano hayo ya wananchi, siku ya Jumatatu, alikuwa chini ya vitisho na mashinikizo makali yanayomtaka ajiuzulu wadhifa wake. Wanafunzi wa chuo kikuu cha Pennsylvania wamewahi mara kadhaa kuonyesha aradi ya mali yao dhidi ya jinai za utawala wa kizayuni na kutaka kukomeshwa kwa mauaji ya raia katika ukanda wa Gaza. Kutokana na kufanyika maandamano ya amani katika chuo kikuu hiki, Liz Magill alikosolewa mno na uungaji mkono wa utawala ghasibu wa Israel. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, unaweza kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi au SMS. Nambari yangu ya WhatsApp humo studioni, anza na jumlisha kisha 9895 kwa mradhi, anza na jumlisha 98 9035065487, nitajaribu kudonoa donoa baadhi ya jumbe kulingana na wasaa na fursa itakavyoniruhusu. Tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya sitini ya Almumtahina. Katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya sitini na moja ya Asaf. Sura hii pia iliteremshwa Madina na ina aya kumi na nne, na maudhui kuu ya aya zake inahusu kujiandaa na kujizatiti kwa ajili ya kuilinda ardhi ya Kiislamu na kupigana jihadi katika njia ya Allah ambapo kwa kufanya hivyo ndipo ahadi yake Mola ya Uislamu kuzishinda dini na itikadi zingine zote itakapothibiti. Baada ya utangulizi huu mfupi tunaanza sasa kutoa tarjumi na maelezo ya sura hii ya Assaf kwa aya yake ya kwanza hadi ya tatu ambazo zinasema: audhu billahi min shaitani rajim, kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Vinamtakasa Mwenyezi Mungu vilivyomo mbinguni na vilivyomo ardhini na yeye ndiye mwenye nguvu, mwenye hikima. Enyi mlioamini, mbona mnasema msiyoyatenda? Ni chukizo kubwa kwa Mwenyezi Mungu kusema msiyoyatenda. Sura hii, kama zilivyo baadhi ya sura zingine za Quran, inaanza kwa kumsabihi na kumtakasa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na kwa hakika inatilia mkazo ukweli kwamba viumbe vyote vya ulimwenguni mbinguni na ardhini vinaungama kuwa yeye mola ametukuka na kutakasika na kila ila, kasoro, dhulma na ujinga, na kushuhudia kwamba Allah subhanahu wataala ni mkwasi asiye na uhitaji wa chochote wala kwa yeyote. Kisha sehemu inayofuatia ya aya inawatanabahisha waumini kuhusu msingi mmoja muhimu wa mafundisho ya dini, na kuambia madai ya maneno matupu bila matendo hayana thamani yoyote, bali yanamghadhibisha pia Allah subhanahu wataala. Baadhi yenu huwa wanasema katika mazingira ya kawaida kwamba ikiwa italazimu nitakuwa tayari kuitoa mhanga roho yangu na mali zangu katika njia ya Mwenyezi Mungu ili dini ya Mwenyezi Mungu ibaki. Lakini wakati adui anapoanzisha vita na uvamizi na ikahitajika jihadi na kujihami, huwa mnarudi nyuma wala hamjitokezi kwenye medani ya mapambano. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mtu atoaye kwa ulimi wake kauli mbiu za kuunga mkono dini, lakini katika matendo akawa hachukui hatua yoyote juu ya suala hilo, asidhani kama anaweza kumhadaa Allah mtu kama huyo atapatwa na ghadhabu za Mola. Ifuatayo sasa ni aya ya nne ya sura yetu ya Assaf ambayo inasema, kwa hakika Mwenyezi Mungu anawapenda wanaopigana katika njia yake kwa safu zilizoshonana kama kwamba wao ni jengo lililokamatana barabara. Katika aya zilizotangulia walizungumziwa watu ambao kwa kuwa walidai kwa ndimi zao tu kwamba wameamini, lakini hawakuthibitisha kwa matendo yao walighadhibikiwa na Allah subhanahu wa taala. Aya hii inasema, ama kwa wale wanaothibitisha imani zao kwa amali na matendo, hao watapata rehma maalumu za Mwenyezi Mungu, na kwa hivyo watakuwa vipenzi vya Allah. Vita na mizozo ni jambo au ni mambo ambayo yamekuwepo na yataendelea kuwepo duniani siku zote. Mara nyingi mizozo hiyo huwa ni ya kupigania kuwa na mali na madaraka makubwa zaidi, na nchi moja kutaka kuzitawala nchi zingine ili kuzitia mkononi ardhi zao na kuhodhi rasilimali zao lakini katika Uislamu lengo la jihadi ni kupambana na madhalimu na waonevu na kueneza imani ya tauhidi ya Mola mmoja pekee wa haki. Ni wazi kwamba mizozo na mifarakano baina ya Waislamu wenyewe na kuwepo utengano badala ya umoja baina yao hufungua njia ya kujipenyeza maadui katika safu zao na kuwadhoofisha wakashindwa kukabiliana na hujuma za maadui hao. Kwa sababu hiyo, aya hii inatilia mkazo umoja na mshikamano wa waumini na kulitaja jambo hilo kuwa ndiyo siri ya ushindi. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba katika kukabiliana na adui dhalimu na anayewapiga vita waumini, inapasa Waislamu waweke kando tofauti zao za kikabila, asili na madhehebu, na kuungana pamoja katika safu imara na zilizoshikamana barabara, ili kuweza kumshinda adui huyo. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya tano na ya sita ya sura yetu ya Asaf, ambazo zinasema: na wakumbushe Musa alipowaambia watu wake, enyi watu wangu, mbona mnaniudhi hali mnajua kuwa hakika mimi ni mtume wa Mwenyezi Mungu niliyetumwa kwenu? walipopotoka Mwenyezi Mungu aliziachia nyoyo zao zipotoke, na Mwenyezi Mungu hawaongoi watu mafasiki. Na wakumbushe Isa ibn Maryam aliposema, enyi wana wa Israeli, hakika mimi ni mtume wa Mwenyezi Mungu kwenu, nisadikishaye yaliyokuwa kabla yangu katika Taurati na mwenye kubashiria mtume atakayekuja baada yangu jina lake ni Ahmad. Lakini alipowaletea hoja zilizowazi, walisema huu ni uchawi ulio dhahiri. Aya hizi zinazungumzia mwenendo wa bani Israil walivyokuwa wakiamiliana na mitume wawili wateule wa Allah Nabii Musa na Nabii Isa alayhim assalam na kueleza kwamba baadhi ya watu waliokuwa wamemwamini Nabii Musa walikuwa wakimuudhi nabii huyo wa Allah kwa kuasi amri zake, kumzushia tuhuma na kumvunjia heshima, na badala ya umoja na mshikamano, wakawa sababu ya kuzuka mifarakano na utengano baina ya waumini wenzao. Ni wazi kwamba kumtendea dhuluma kama hizo mtu ambaye walikuwa wakijua kwamba ni mtume wa Mwenyezi Mungu kusingekuwa na matokeo mengine isipokuwa kuwekwa mbali na uongofu wa kemola na watu hao kuwa na hatima na mwisho mbaya. Nabii Isa alaihi salam, yeye alijitambulisha kuwa ni mtume wa Allah aliye baina ya mitume wawili ambaye alisadikisha kitabu na mafundisho ya mtume wa kabla yake na akatoa bishara ya mtume atakayekuja baada yake. Lakini pamoja na hayo, watu wake walimkadhibisha, na miujiza aliyokuja nayo wakaibeza na kusema ni uchawi na mazingaombwe. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba maneno na vitendo vinavyowaudhi na kuwatia machungu mitume na mawalii wa Mwenyezi Mungu huwa sababu ya mtu kukosa uongofu wa mola na kuikengeuka njia ya haki. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja ya Quran imefikia tamati. Tunamuomba Allah kuwa ni darsa ya Quran iliyotayarishwa na kuletwa kwenu na Abdul Fatah Musa Idi. Bado mko nasi a upenzi wa usikilizaji katika matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutigia sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika ya Mashariki. Dira ya macho yetu magazetini inaanzia huko nchini Tanzania, tban kutupia jicho kurasa za baadhi ya matoleo ya leo magazeti ya afrika mashariki. Na miongoni mwa habari zilizopewa kipaumbele na gazeti la Nipashe zinasema: serikali yakiri vipuri feki vimetapakaa; vifaa vya umeme navyo majanga; hofu ya barafu kutoweka mlima Kilimanjaro ifikapo mwaka 2050 mabomba elfu tano ya tua ujenzi wa bomba la mafuta sasa kuanza rasmi. NMB ya kusanya mtaji bilioni mia nne mkopo kinamama na miradi ya mazingira. Sensa elfu mbili na ishirini na mbili ilivyoepusha udanganyifu. Fidia maafa ya Katesh. WHO yaisihi Israel kujadili binad kujali binadamu anayeumwa vitani Gaza. Na wadau wasema taarifa sahihi zitamaliza uzushi afya za viongozi nchini. Nalishika Mwananchi na baadhi ya habari zake zinasema: mahakama kumaliza ubishi kesi ya kina Mdena, Chadema mafuta na gesi ya zua mgogoro, daktari Mpango anavyorejesha mjadala kifo cha Magufuli, na rufaa ya Mponza, Mbrazili atupwa jela maisha ni kitupia jicho ukurasa mkuu wa habari leo na kutana na habari zisemazo Mwigulu wa Tanzania waaminiwe kiuchumi, ataka wapewe kazi, akerwa masharti kubana wazawa kampuni ya China ya tathmini biashara Tazara, NIDA yaita wenye vitambulisho serikali za mitaa, michango maafa ya Hanang yafikia bilioni 4 mambo ya iva ujenzi bomba la mafuta, biashara kati ya Tanzania na Kenya yafikia trilioni 1.8, na Umoja wa Ulaya waipa Tanzania magari 29 kusimamia miradi ya umeme hayo yakiwa ni ya Kiwania, Tanzania. Ama huko nchini Kenya, habari iliyotawala katika kurasa za matoleo yote ya leo magazeti ya nchi hiyo ni maadhimisho ya jamhuri dei, ni siku Kenya ilipopata uhuru. Magazeti haya yanadokeza kuwa taifa la Kenya jana liliadhimisha miaka sitini ya kujitawala baada ya miongo kadhaa mapambano yaliyopelekea kujinyakulia uhuru na kutimuliwa mkoloni Mwingereza nchini humo mwaka 1963. Kwa mujibu wa Daily Nation, rais William Ruto akihutubia jijini Nairobi katika maadhimisho ya Jamhuri ya Dei amesema Kenya inapiga hatua katika njia sahihi, ambapo ameahidi kuunga mkono vita dhidi ya ufisadi na kwamba kuanzia Januari mwakani Kenya itakuwa nchi isiyotaji viza kwa wasafiri wanaoingia nchini humo. Standard linamnukuu Rais Ruto akihutubia maadhimisho ya Jamhuri Dei, ambapo pamoja na mambo mengine alisisitiza kuongeza kodi kuliondoa nchi katika ukingo wa madeni. Taifa Leo kwa upande wake linaandika Majirani watu hepa. Marais wa mataifa jirani watuma wadogo wao kuhudhuria eh, maadhimisho ya miaka 60 tangu Kenya iwe huru. Likitupasha zaidi linaandika hatua viongozi wa mataifa jirani ya kukosa kuhudhuria sherehe za Jamhuri Dei jijini Nairobi imeibua maswali kuhusu mtizamo wao kuhusu sera za serikali ya Kenya. Kwanza limeandika pia kuwa eh, watu elfu kumi na nane na mia mbili wafa katika ukanda wa Gaza. Viongozi wa Mombasa wasusia sheria ya Jamhuri Dei na wataka suluhu ya kudumu kuhusu mafuriko. Nikituka nchini Kenya naelekea nchini Rwanda ambako habari kuu liyotawala katika matoleo karibu yote magazeti ya nchi hiyo ni ya kutangazwa tarehe ya kufanyika uchaguzi ujao nchini humo. New Times linaandika Kamisheni ya uchaguzi ya Rwanda imezitangaza tarehe 14 na 16 Julai mwaka ujao kuwa siku za kufanyika uchaguzi wa rais na bunge. Ripoti kutoka Rwanda zinasema rais Paul Kagame anatarajiwa kuomba kura zitakazomwezesha kuendelea kuiongoza nchi hiyo ya Afrika Mashariki ambayo ameitawala kwa miongo mitatu. New Times linaandika pia kuwa manusura wa mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 dhidi ya Watutsi katika sekta mbalimbali za wilaya ya Rusizi wamepokea nyumba mpya na kuondolea wasiwasi kuhusiana na kulipa kodi ya kila mwezi. Maafisa katika wilaya Fethal, Fumbili, Fumbili, Bini, ya Rusizi wanaripoti kuwa katika mwaka wa fedha 2022 na 2023 zaidi ya makazi sabini yamejengwa kwa ajili ya manusura hao. Naitimishia nchini Uganda, nikianza na Daily Monitor ambalo limeipa kipaumbele habari ya kuondoka katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo uh, vikosi vya UPDF vilivyokuwa uh, katika nchi hiyo chini mwavuli wa kikosi cha EAC linaandika kuwa kikosi cha UPDF kimeondoa kimeondoa mamia askari wake kutoka baada ya maafisa wa kijeshi wa Uganda kuunga mkono mpango huo. Daily Monitor lina picha inayomuonyesha Rais Yoweri Kaguta Museveni akizindua sensa makazi na watu hapo jana jijini Kampala, huku ikielezwa kuwa sensa hiyo mwaka ujao inatarajiwa kufanyika kwa mfumo wa kidijitali. Limeandika pia kuwa utafiti unaonyesha kuwa eneo la Afrika Mashariki huenda likakumbwa na uvamizi wa nzige. New Vision kwa upande wake pia limeipa kipombele habari ya ya kufanyika sensa ya makazi kazi na watu nchini Uganda hapo mwakani, huku likidokeza kuwa sensa hiyo inatarajiwa kuunda ajira zaidi ya laki moja na elfu ishirini. Bila shaka ni kwa wafanyakazi ambao watasimamia na zoezi hilo la sensa. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani hasa barani Afrika, na ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Iran imeorodheshwa ya 75 kati ya nchi 185 katika teknolojia na uvumbuzi. Orodha hii imetangazwa na shirika la Umoja wa Mataifa la biashara na maendeleo, ANKTAD. ANKTAD imeainisha aina 17 za teknolojia kama vile teknolojia zinazopewa kipaumbele, ikiwa ni pamoja na akili mnemba wa artificial intelligence, internet ya vitu, IoT, data kubwa 5G, uchapishaji wa 3D, robotiki, teknolojia ya ndege zisizo na rubani, solar photovoltaic, nishati ya jua iliyokolea, nishati ya mimea, biogas na biomasi, nishati ya upepo, hidrojeni ya kijani, magari umeme, na nanoteknolojia na ubadilishaji wa jeni. Mwelekeo wa kimataifa katika miaka michache ijayo utazingatia ujuzi na elimu. Inachukuliwa kuwa kipengele muhimu cha kukuza uvumbuzi na kuzingatia mwelekeo, hasa kuhusu maendeleo ya haraka katika uwanja wa teknolojia ya habari na mawasiliano, yani tehama. Katika ripoti hii, muundo wa faharisi ya utayari wa teknolojia mpya na ibuka, ulinganisho wa utendaji wa nchi katika ngazi za kimataifa na kikanda, na nafasi ya Iran katika faharisi ya utayari wa teknolojia ibuka ilitayarishwa katika sehemu tatu mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Kielelezo cha utayari wa teknolojia ibuka hupanga nchi ulimwenguni kulingana na uwezo wao wa kutumia na kurekebisha teknolojia ibuka. Katika faharasa hii, uwezo wa kiteknolojia unaohusiana na uwekezaji halisi, rasilimali watu na juhudi za kiteknolojia huzingatiwa na kujumuisha uwezo wa kitaifa wa kutumia, kukubali na kukabiliana na teknolojia ibuka. Tangu mwaka elfu mbili kumi na sita nafasi ya Iran katika faharasa hii imeongezeka na imepandishwa daraja kutoka mia ishirini na sita duniani mwaka elfu mbili na nane hadi sabini na nane eh, mwaka elfu mbili ishirini na mbili Wanafunzi wa shule wa Iran walishika nafasi ya pili na kunyakua medali sita za dhahabu katika olimpiadi ya pili ya ulimwengu ya wazi ya astronomia. Mashindano hayo yaliandaliwa na Rasia katika kituo cha elimu cha uh, Sirus kuanzia Novemba 14 hadi 22. Washiriki walihudhuria hafla hiyo ana kwa ana na pia kwa njia ya intaneti, na Rasia ikashika nafasi ya kwanza katika shindano hili. Hafla hiyo ilileta pamoja wanaastronomia wachanga wenye vipaji zaidi na wataalamu bora kutoka Iran, Peru, Belarus, Venezuela na nchi nyinginezo. Zaidi ya hayo, wanafunzi wa Cuba, Mongolia na Kazakistan walishiriki kwa njia ya interneti, ambapo walikamilisha maswali waliopewa chini ya uangalizi kwa njia ya video, ikijumuisha hatua nne za kinadharia, vitendo, uchunguzi na ziara ya moja kwa moja. Olimpiadi hii iliangazia programu yenye kuboresha elimu yenye eh, mihadhara kwa raundi nne za olimpiadi. Wanafunzi walilazimika kutatua kazi 97. Waandishi walitathmini uwezo wa washiriki eh, kufanya kazi na chati za nyota, kuchakata data na kufanya uchanganuzi na ubashiri. Wanachama wa timu ya olimpiadi ya unajimu au astronomia ya Iran, akiwemo Hanana Horam Dashti, Ariefatekerdari, Ashkan Farukhzadi, Yaseman Faruhi, Muhamad Mehdi Keshavarzi na Ali Nadiri Lorjani walifanikiwa kushinda medali sita za dhahabu katika olimpiadi hiyo. Mafanikio bora ya wanafunzi wa Iran katika olimpiadi za kimataifa yameiweka nchi hii miongoni mwa mataifa matano bora duniani katika olimpiadi za kisayansi. Ilham Yavari, mkuu wa shirika la kitaifa la kukuza vipaji bora linalojulikana kama SAMPAD hivi karibuni alisema Iran ni kati ya nchi tano bora ulimwenguni katika olimpiadi za kimataifa. Yavaria ya aliashiria mpango wa mageuzi ulioidhinishwa na wizara ya elimu ya Iran mwaka elfu mbili kumi na moja ambao ulifafanua matarajio ya miaka ishirini ya kuinua viwango vya elimu na uboreshaji wa mfumo wa elimu nchini kote. Mkuu huyo wa SAMPAD alisema mpango huo uliopewa jina la hati ya marekebisho ya elimu ya msingi unaelimisha wanafunzi katika nyanja sita za michezo, sayansi, ujasiriamali na uchumi, jamii, dini na utamaduni. Naibu waziri wa elimu, sayansi na teknolojia nchini Tanzania Omar Kipanga amesema serikali imeendelea kufanya uwekezaji mkubwa katika taasisi za elimu ya juu nyanja ya tehama ili kusaidia kuzalisha wataalamu wengi na mahiri watakaosaidia maendeleo ya uchumi wa kidijitali. Mheshimiwa Kipanga alitoa kauli hiyo hivi karibuni jijini Arusha katika uh, maadhimisho ya miaka sita ya kituo cha umahiri katika tehama na cha taasisi ya sayansi na teknolojia ya Nelson Mandela ambapo, um, amesema ustawi wa baadaye wa uchumi wa Afrika utategemea kiwango cha uwekezaji katika sayansi teknolojia na uvumbuzi. Alisema swala la ubunifu litaendelea kuwa muhimu katika ukuaji wa uchumi kupitia sekta mbalimbali ikiwemo mbali kilimo na usafirishaji katika miongo ijayo, eh, katika uvumbuzi eh, na hivyo ni swala muhimu kwa ajili ya ushindani kitaifa na kimataifa. Aliongeza kuwa serikali ya awamu ya sita chini ya Rais Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan imewajibika kikamilifu katika kufanya uwekezaji mkubwa, kwanza kwenye miundombinu kusomesha wataalamu mbalimbali lakini pia katika kuhakikisha inaandaa bajeti ambayo itawezesha masuala ya tehama kutumika kwa ufanisi. Naye eh, makamu mkuu wa taasisi ya Afrika ya Nelson Mandela ya sayansi na teknolojia profesa Maulilo Kipanyula alisema tangu kuanzishwa kwa kituo hicho wameweza kuzalisha wahitimu 136 ambao wanatoka katika nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Profesa Kipanyula amesema kituo hicho kinajivunia mafanikio makubwa ikiwemo kutoa ufadhili kwa wanafunzi wote katika nchi za Afrika Mashariki kusoma katika taasisi yao. Nam wapenzi usikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu taasisi ya afrika ya Nelson Mandela ya sayansi na teknolojia, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumia nengo kuwa umeweza kunufaika hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwaherini. Katika historia leo, ni Jumatano tarehe 29 Jamadil Awal mwaka 1445 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 13 Disemba mwaka 2023. Katika siku kama ya leo miaka 171 iliyopita alizaliwa alimu na mtaalamu wa lugha wa Kiirani Ayatullah Shekh Muhammad Kasim Urdu Badi katika mji wa Tabrizi ulioko kaskazini magharibi mwa Iran. Baada ya kumaliza masomo yake ya kati, alielekea Najafu nchini Iraki kwa ajili ya masomo ya juu. Msomi huyu ameandika vitabu kadhaa, kikiwemo kile cha ashihabu As lmubin fi ijazi lquran alifariki dunia mwaka 1333 hijria. Siku kama ya leo miaka 92 iliyopita aliaga dunia Gustave Lebon, mwana fikra wa maswala ya mashariki na mwandishi mtajika wa Ufaransa. Gustave Lebou kimsingi alifanya utafiti wa masuala ya kijamii kuhusu psikolojia ambapo aliandika vitabu vingi kwenye uwanja huo. Dr Gustave Le Bou aliaga dunia tarehe 13 mwezi Disemba mwaka 1931 karibu na Paris akiwa na umri wa miaka 90. Tarehe 13 mwezi Disemba mwaka 1963, Sheikh Mahmud Shaltut, mkuu wa chuo kikuu cha Al Azhar na mufti mkuu wa zamani wa Misri, aliaga dunia. Mwanazuoni huyo mkubwa wa Misri alizaliwa mwaka 1892 nchini Misri. Akiwa na umri wa miaka 14, alianza masomo ya shule ya upili katika chuo cha kidini cha Alexandria kilichokuwa tawi la chuo cha Alazhar. Msomi huyo alikoya haraka ngazi za elimu na kupata daraja za juu za elimu. Kati ya hatua muhimu zilizochukuliwa na Sheikh Shaltut katika kipindi cha uongozi wake ni jitihada za kuimarisha umoja na mshikamano kati ya madhehebu mbalimbali za Kiislamu. Baada ya kuandikiana barua kadhaa na Ayatullahi Ludhma Burujerdi, aliyekuwa marja na kiongozi mkuu wa kidini wa waislamu wa madhehebu ya Shia, Sheikh Shaltut alitambua rasmi madhehebu ya Shia ithna asharia. Na miaka 20 iliyopita, katika siku kama ya leo, dikteta wa zamani wa Iraki Saddam Hussein alitiwa mbaroni akiwa katika maficho yake karibu na Tikrit huko kaskazini mwa Baghdad. Sadamu alijificha katika eneo hilo baada ya Iraki kuvamiwa na majeshi ya Marekani na Uingereza mwezi Machi mwaka elfu mbili na tatu. Kutiwa nguvuni dikteta huyo wa Iraki aliye aliyemwaga damu za raia wengi wa nchi hiyo kuliwafurahisha sana wa Iraki na nchi kama vile Irani na Kuwait ambazo zimepatwa na maafa makubwa kutokana na dhuluma na hujuma za Saddam Hussein dhidi ya raia wa nchi hizo. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, tegeni sikio kwanza muhtasari wa habari za ulimwengu. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema mienendo yasiyo ya kibinadamu ya utawala wa kizoni wa Israel dhidi ya mateka wa Palestina katika ukanda wa Gaza ni mfano na ishara wazi ya tabia ya kundi la kigaidi la Daesh. Wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya kiislamu ya Iran melani vikali vikwazo vya umoja wa Ulaya dhidi ya wizara ya ulinzi ya Iran. Vikosi vya ulinzi vya Yemen vimekiri kuhusika na shambulizi la kombora la cruise dhidi ya meli ya mafuta katika bahari nyekundu, ikiwa njiani kuelekea katika bandari ya utawala wa kizaini wa Israel na bunge la Rwanda limetangaza kumradhi na Rwanda imetangaza kuwa uchaguzi mkuu nchini humo utafanyika mwezi Julai hapo mwakani, ambapo rais Paul Kagame anatarajiwa kugombea tena kwa muhula mwingine. Muhtasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera, ninakuageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini. na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran.