Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema no na kuwakataza maovu, na hao ndio watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kuhitilafiana baada ya kuwafikia dalili zilizowazi za kuwakataza hayo, na hao ndio watakaokuwa na adhabu kubwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenda wasikilizaji, mimi ni Mubarak Ania nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia, e moja kwa moja mubashara, kutoka studio zetu za Jame Jam, katika siku hii ya leo ambayo ni Jumanne, e, tarehe ishirini na nane jamadil ula mwaka 1445 hijiria kamaria sawia na 12 Desemba 2023 miladia. Tuliowaandalia ni wapenzi wasikilizaji, siku hii leo ni taarifa ya habari za dunia, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada hapo, tutawaleteni kipindi kuhusiana na Palestina, kadhia ya kwanza katika umma wa Kiislamu. Baada hapo, utakuwa na udondozi wa magazeti ya hapa Iran na kisha makala ya ulimwengu wa michezo itafuatiwa na makala ya uh, leo katika historia na kisha na makala au muktasari wa habari za dunia. Na napenda kukumbusha kuwa unaweza kuyapata matangazo yetu haya mubashara, moja kwa moja, popote pale ulipo duniani, yani kupitia tovuti yetu ya ParsToday.ir/sw na pia kupitia redio mshirika ambayo iko nchini Tanzania, nayo ni Maarifa FM. Hivyo basi E, kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia. imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teherani, ikiwa ni saa tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi. Naifuata sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yaonya kuhusu kuenea katika eneo lote vita vya Israeli dhidi ya Ghaza. Hamas yasema hakuna kubadilishana mateka bila kusimamishwa vita Ghaza. Kenya yaadhimisha miaka 60 ya uhuru. Karibuni na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo wa ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa mara nyingine tena ameonya kwamba vita vya Israel vya mauaji ya halaiki dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza vinaweza kuenea katika eneo lote la Asia Magharibi. Aidha, amesema Waziri mkuu wa utawala wa kizaini wa Israel anaweza tu kunusurika na kubakia madarakani kupitia vita vinavyoendelea na mauaji ya halaiki. Husein Amir Abdulahian ametoa maoni hayo katika mazungumzo ya simu na mwenzake wa China Wang Yi siku ya Jumatatu, ambapo pande hizo zimejadili masuala ya pande mbili na kieneo, hususan hali inayoendelea katika ardhi za Wapalestina zinazokaliwa kwa mabavu. Katika mazungumzo hayo, mwanadiplomasia mkuu wa Iran amekosoa hatua ya hivi karibuni ya Marekani kupinga azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lililotaka kukomeshwa mara moja mauaji ya kimbari ya Israeli katika ukanda wa Gaza unaozingirwa. Zaidi ya wa Wapalestina 18000 wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto wameuawa kikatili wakati wa vita vya mauaji ya halaiki ambavyo Israeli ilivyoanzisha tarehe 7 Oktoba kufuatia operesheni iliyofanywa na makundi ya mukawama ya Ghaza iliyopewa jina la operesheni ya kimbunga cha Al Aksa. Kwingineko, katika matamshi yake Amira Abdullahian amesema vita tayari vimeenea katika eneo zima na kuongeza kuwa ikiwa mashambulizi ya Israel dhidi ya Gaza hayatakoma mara moja, eneo yani hili linaweza kushuhudia mlipuko wakati wowote, na pande zote zinazohusika zinaweza kupoteza udhibiti. Aidha amesema kwa bahati mbaya, upande wa Marekani hauelewi kwa usahihi hatari ya kuenea vita. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nje wa China amelalamikia uh, kitendo cha Marekani kupiga kura ya turufu dhidi ya azimio la Baraza la Usalama kuhusu usitishaji mapigano huko Gaza, na kuongeza kwamba usitishaji vita na upelekaji wa haraka wa misaada ya kibinadamu Gaza ni muhimu kwa China. Wang pia ametumai kuwa mkutano ujao wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa utatoa fursa ya kuanzishwa usitishaji vita katika eneo. Wakati huo huo, mjumbe wa ngazi za juu wa harakati mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema uwapo iwapo hujuma ya utawala wa kizayuni huko Gaza haitasimamishwa, hakuna mazungumzo yote yatakayofanyika kuhusu kubadilishana mateka wa kizayuni na Wapalestina. Jumatatu jioni, baadhi ya vyombo vya habari vya utawala wa kizayuni ikiwemo kanali ya kumi na mbili ya utawala huo vilidai kuwa kumefikiwa maafikiano mapya kuhusu kubadilishana mateka. Kwa mujibu wa kanali ya Aljazira, Usama Hamdan, mwanachama mkuu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas, amesema leo kwamba lengo kuu Uh, la Israel la kutoa madai hiyo ni kukabiliana na mashinikizo ya ndani ya kuhusiana na kadhia hiyo. Hapo awali mjumbe wa Hamas uh, katika ofisi ya kisiasa uh, na pia harakati ya jihadi islami ya Palestina uh, walikanusha ripoti za vyombo vya habari vya kizaweni kuhusiana na mazungumzo ya kubadilishana mateka au wafungwa na kusisitiza kwamba mazungumzo ya aina y yote kuhusu mateka hao yatafanyika baada ya usitishaji eh, vita. Hii ni katika hali ambayo askari wa wakizaini jana walivamia nyumba za wafungwa walioachiwa huru hivi karibuni katika eneo la Yabud lililoko kusini magharibi mwa Jenin na moja ya maeneo ya mji wa Alberre katika ukingo magharibi wa mto Jordan. Msemaji wa wizara ya afya Palestina huko Gaza ametangaza kuwa Palestina a, zaidi ya 18,000 wameuawa shahidi na wengine 49 kujeruhiwa katika mauaji ya kimbari yanayoendelea kutekelezwa na Israel dhidi ya ukanda wa Gaza. Tukiwa bado katika kadhia hiyo hiyo ya Palestina uh, ni kwamba wanamama wa Uingereza wameonyesha kufungamana kwao na akina mama wenzao wa Kipalestina ambao wamepoteza watoto wao katika mashambulizi ya hivi karibuni ya utawala wa kizayuni huko Ghaza. Kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press la hapa Iran, Wanamama wa Uingereza Jumatatu jioni wakiandamana na watoto wao wametaka kusitishwa mara moja mapigano katika ukanda wa Gaza. Wakiwa mbele ya jengo la waziri mkuu wa Uingereza Rishi Sunak, waandamanaji hao wametaka kukomeshwa uungaji mkono wa kisiasa na kijeshi wa baadhi ya nchi za Magharibi, hususan Uingereza na Marekani kwa utawala haramu wa Israel katika mauaji yake ya kimbari dhidi ya Wapalestina. Washiriki wa maandamano hayo dhidi ya uzayuni wakiwa wameshikilia kitambaa chenye urefu wa mita 9 kilichosainiwa na wazazi elfu 13 wamesisitiza ulazima wa kukomeshwa mara moja mauaji ya kimbari ya watoto no, na wanawake wa Kipalestina katika ukanda wa Gaza tokea kuanza mashambulizi ya kikatili na kinyama ya utawala wa kizayuni huko Gaza tarehe 7 Oktoba. Mitaa ya London kila wiki imekuwa ikishuhudia maandamano dhidi ya Uzayuni, na hivi karibuni waandamanaji waunga mkono wa Palestina wamekuwa wakikusanyika mbele ya ofisi ya waziri mkuu wa Uingereza. Ifahamike kuwa Uingereza na Marekani zinahesabiwa kuwa waitifaki muhimu wa utawala wa Kizayuni, ambapo himaya ya nchi hizo za Magharibi kwa utawala huo imezidisha jinai zake za mauaji ya kimbari na halaiki dhidi ya wananchi wasio na hatia wa Palestina, aghalabu wakiwa ni wanawake na watoto wachanga na wadogo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia, ikiwa iini moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Sasa tuelekee barani Afrika, Afrika Mashariki, na kwanza ni Kenya, nchi ambayo leo inaadhimisha miaka sitini ya kujitawala baada ya miongo kadhaa ya mapambano yaliyopelekea kujinyakulia uhuru na kutimuliwa mkoloni Muingereza nchini humo mwaka 1963. Idadi ya watu wa Kenya wakati wa uhuru ilikuwa milioni 8.6. Leo idadi ya watu inakadiriwa kuwa karibu milioni 53. Miaka 60 tangu kupata uhuru, Kenya sio tu kwamba inasherehekea historia yake tajiri bali pia hatua muhimu zilizopigwa katika sekta mbalimbali nchini humo. Marais watano wameongoza meli ya Kenya katika hatua tofauti za maendeleo ya taifa, kila moja akikabiliwa na hatu, hali tofauti ambazo zinasalia kubadilika kadiri mda unavyosonga. Pamoja na kuwa Kenya imepiga hatua kubwa za maendeleo, lakini Wakenya wanaadhimisha miaka 60 ya uhuru wao huku wakiwa na changamoto kama gharama za maisha kupanda, ukosefu wa ajira na majanga kima ya kimaumbile, hasa mafuriko ambayo yanaikumba nchi hiyo hivi sasa. Wataalamu wanasema kwamba Kenya bado haijaweza uh, kufanikisha lengo la uh, kulisha raia wake uh, kwa namna toshelevu miaka 60 baada ya kujikomboa kutoka ukoloni. Njani mojawapo ya maadui watatu ambao rais mwanzilishi wa Kenya Mzee Jomo Kenyatta na serikali yake aliazimia kuangamiza. Maadui wengine wawili ni maradhi na kutojua kusoma na kuandika. Katika hotuba yake taifa leo katika viwanja vya Uhuru Gardens Rais Uhuru Kenya, Rais William Ruto anatazamiwa kubainisha mafanikio ya Kenya katika miaka sitini ya uhuru na hatua ambazo serikali yake itachukua au inachukua kutatua changamoto wanazokumbana nazo wa Kenya. Na watu wasiopungua kumi na watano wamefariki katika maporomoko ya udongo katika mji wa Bukavu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mji huo ambao ni mji mkuu wa jimbo la Kivu Kaskazini umekumbwa na mvua kubwa ambayo imesababisha maporomoko ya ardhi ambayo yamezika nyumba kadhaa katika wilaya ya Ndere jijini. Chifu wa kitongoji hicho Albert Migabo Nyagaza amewaambia waandishi wa habari kuwa baba watoto na wake, eh, na watoto wake watano na wajukuu wawili walizikwa hai katika maporomoko ya udongo na nyumba yao kuharibiwa. Amesema kuwa maporomoko ya ardhi yalitokea mwendo wa saa sita usiku Jumapili. Katika wilaya jirani ya Panzi, watu wasiopungua saba wamekufa katika mazingira sawa na hayo. Bukavu imekumbwa na mfululizo wa maporomoko ya ardhi na majengo kuporomoka mwaka huu. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa. Utahusu jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika magharibi ya ekowas yaitambua rasmi serikali ya Niger. Jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS imeitambua rasmi serikali mpya ya Niger au Niger, ikiwa ni katika kulegeza misimamo yake ya kisiasa na kiuchumi kuhusiana na nchi hiyo. Umar Aliu Turei, mkuu wa tume ya ECOWAS, amesema katika mkutano wa jumuiya hiyo huko Abuja, mji mkuu wa Nigeria, kwamba timu ya wakuu wa nchi wanachama wa jumuiya hiyo wanafanya mazungumzo na serikali ya kijeshi ya Niger ili kukabidhi madaraka katika kipindi kifupi. Wakuu wa jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi walikata uhusiano wao na Niger muda mfupi baada ya kuingia madarakani jeshi na hata kutishia kuingilia kijeshi ili kumrejesha madarakani rais aliyeng'olewa madarakani wa nchi hiyo Muhammad Bazoum. Mnamo Julai 26, 2023, walinzi wa rais wa Niger walifanya mapinduzi dhidi ya rais wa wakati huo Muhammad Bazoum na kumchagua Abdurahman Chiani kuwa mkuu wa uh, walinzi wa rais kuwa mkuu wa baraza la mpito na hivyo kiongozi wa nchi hiyo. Baraza la kijeshi la Niger lilichukua madaraka katika nchi hiyo huku likitaka kuondoka vikosi vya kigeni vya Ufaransa katika nchi hiyo na kukomeshwa uingiliaji wa Ufaransa katika masuala ya ndani ya nchi hiyo ya Magharibi mwa Afrika. Msimamo huo ulipelekea utawala wa kijeshi kupata uungaji mkono mkubwa wa wananchi ndani ya Niger. Mamia ya wafuasi wa baraza la kijeshi waliandamana mbele ya ubalozi wa Ufaransa katika mji mkuu Niamey. Walimchukulia Bazim kuwa mwitifaki wa nchi za Magharibi, hasa Ufaransa na huku wakiunga mkono kuondolewa kwake madarakani, walitaka wa Magharibi wasitishe uingiliaji katika mambo ndani ya nchi hiyo. Serikali ya kijeshi ya Niger imetangaza rasmi kuwa haitarudi nyuma kupatana na wasaliti na kuwa itawashinda maadui wa nchi hiyo. Kwa upande mwingine, washirika wa kigeni na wakikanda wa Niger waliwashawishiwa na Ufaransa kuzidisha mashinikizo dhidi yake. ECOWAS ni moja ya taasisi za kikanda ambazo sio tu kuwa zilikata uhusiano wote wa kisiasa na kiuchumi na Niger, bali pia jumuia hiyo ilitishia kushambulia kijeshi nchi hiyo ikiwa Bazum hange rejea madarakani kwa upande mwingine serikali mpya ya Niger kwa kushirikiana na nchi za Burkina Faso na Mali ilitangaza kwamba haitakubaliana na uingiliaji wote wa, wa kigeni hivi sasa. Na baada ya miezi michache tokea kuchukua uongozi, serikali mpya ya Niger, ECOWAS imetangaza kuwa itaboresha uhusiano wake na nchi hiyo. Kwa hakika, kusimama imara viongozi wa sasa wa Niger, ambao wanaungwa mkono na wananchi, kutokana na kusimama kidete dhidi ya ukoloni na ubeberi wa Ufaransa, kumepelekea kushindwa hatua za uingiliaji wa kigeni katika nchi hiyo. Niger ni moja ya nchi muhimu na zenye ushawishi mkubwa katika eneo la Afrika Magharibi, ambayo kama ilivyo nchi nyingine za bara hilo, ina mali asili nyingi, hasa urani, almasi, dhahabu na makaa ya mawe. Pia inachukuliwa kuwa muhimu kwa mtazamo wa kisiasa na kijiografia. barabara kabisa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ambapo tunawaletea ni kipindi cha Palestina. Uh, kadhia muhimu na ya kwanza katika umma wa kiislamu Palestina, swala kuu la umma wa Kiislamu. Asalamu As alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi cha Palestina, suala kuu la umma wa Kiislamu. Katika vipindi vitatu vilivyopita tulizungumzia kwa ufupi historia ya ardhi ya Palestina. Katika kipindi cha leo tutazungumzia sehemu nyingine muhimu ya historia ya ardhi hiyo. Karibuni. Wakati Mtume Muhammad bin Abdillah sallallahu alayhi wa aalihi wasallam alipoteuliwa na Mwenyezi Mungu kuwa nabii na mtume wake kwa ajili ya kuongoza walimwengu wote kupitia dini tukufu ya Uislamu Palestina ilikuwa chini ya utawala wa serikali ya Byzantine, na kwa sababu hiyo sehemu kubwa ya ardhi hiyo ililazimika kufuata dini iliyoletwa na wavamizi. Ardhi ya Palestina inakumbusha kumbukumbu kumbu zenye thamani kubwa kwa mtume mtukufu wa Uislamu na familia yake. Ardhi hii ndiyo iliyokuwa njia kuu ya safari za majira ya kiangazi ya wafanyabiashara kutoka Maka kwenda Shamu ambapo Mtume Muhammad amani Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake kabla ya kupewa utume alitumia rasilimali alizopewa na Bibi Khadija ummulmuminin alaihi ssalam kufanya biashara, na alikuwa akipitia njia hiyo akiwa na msafara wa ufanya biashara. Palestina pia kwa mtume ilihuisha kumbukumbu -kumbu ya babu yake Hashim bin Abdi Manaf, ambaye amezikwa katika mji wa Gaza. Abdullah bin Abdul Muttalib baba yake mtume Muhammad sw wasalama pia alifariki dunia akiwa katika moja safari zake za kibiashara nchini Siria. Lakini kinachofanya ardhi ya Palestina kuwa na umuhimu maradufu kwa mtume mtukufu na wafuasi wake ni kuwepo kwa mji wa Kuds au Beitul Makdis na maeneo mengine matakatifu kama vile msikito Al Aksa na Kubatusokhra au kuba la mwamba katika ardhi hiyo. Baitul Muqaddas ni mji ulio karibu na kitovu au katikati mwa ardhi ya Palestina, takriban kilomita 24 magharibi mwa bahari ya chumvi na kilomita 56 mashariki mwa bahari ya Mediteranea, kati ya uwanda wa Mediterania na bonde la mto Jordan. Mji huo unatambuliwa kuwa mji wenye milima na uko futi 2500 kutoka usawa wa bahari ya Mediterania na futi elfu tatu na mia nane kutoka usawa wa bahari ya chumvi. Hali ya hewa ya mji huo ni ya kitropiki nusu ukame na yenye msimu wa joto kali na kavu na msimu wa baridi huandamana na baridi kali na mvua. Mpenzi msikilizaji, mji wa Baitul Muqaddas ni moja ya miji mikongwe zaidi duniani na moja ya maeneo matakatifu zaidi ambapo mitume wa Mwenyezi Mungu walizaliwa na kukulia. Mji huo ulitekwa kuharibiwa na kujengwa upya mara nyingi. Kila sehemu ya ardhi hiyo ina hadithi ndefu ya watu na makabila tofauti yaliyoishi huko na hivyo kuchukuliwa kuwa sehemu takatifu na tukufu duniani. Ni mashuhuri kwamba ni mitume wa Mwenyezi Mungu ndiyo walioasisi na kujenga mji huo. Sehemu hiyo ni makao ya mitume tokea Nabi Ibrahim hadi Isa alaihim assalam, na eneo la kuteremkia wahi au funuo na vitabu vitakatifu vya mbinguni kama vile Taurati, Injili, Zaburi na vitabu vinginevyo vya mbinguni kabla ya kuteremshwa Qurani Tukufu. Kama tulivyoashiria katika kipindi kilichopita, Nabi Daud na Suleiman alaihimassalam assalam walitawala katika mji huo na wakajaliwa utukufu na adhama pia. Umuhimu mwingine wa kihistoria wa mji huo ni kubashiriwa Nabii Zakaria habari njema ya kuzaliwa Nabii Yahya alayhi salam katika mji huo. Mwenyezi Mungu mtukufu aliamrisha milima na ndege katika mji wa Baitul Muqaddas kutii amri ya Nabi Daud. Isa Masih alipaa mbinguni kutokea mji huo, na imepokewa kwamba Bibi Maryam aliaga dunia akiwa katika mji huo. Mji huo pia ni kibla cha kwanza cha Waislamu, na kwa mujibu wa imani ya Waislamu, ardhi hiyo itakuwa uwanja wa vita vya mwisho kati ya wema na uovu, na ni katika ardhi hii ndipo Dajal atauawa na Imamu Mahdi, Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri kwake. Masjidul Aksa ambayo inapatikana katika mji wa Beitul Muqaddas au Jerusalem ni moja ya maeneo matakatifu zaidi katika ulimwengu wa Kiislamu, na kwa Waislamu, msikiti huo kama tulivyotangulia kusema ni kibla cha kwanza cha Waislamu, ambapo katika zama za utume wa Mtume Muhammad Mustafa sallallahu alaihi wa sallam, ambapo kwa idhni ya Mwenyezi Mungu alikuwa akiswali na waislamu akielekea msikiti huo. Vilevile vile, msikiti huo ni watatu kwa utukufu baada ya misikiti ya Masjidul Haram mjini Maka na Masjidul Nabi mjini Madina. Kwa mujibu wa wanahistoria, Masjidul Aqsa ni msikiti wa pili kujengwa katika uso wa ardhi baada ya nyumba ya Mwenyezi Mungu, yani Masjidul Haram, Kaaba mjini Maka, ambao ulijengwa kimsingi kwa ajili ya kuabudiwa Mwenyezi Mungu. Riwaya zinasema kwamba msikiti huo ulijengwa na Nabii Adam alaihi salam miaka 40 baada ya kujengwa al-Kaaba kwa amri ya Mwenyezi Mungu. Kwa mujibu wa riwaya nyingine, Nabii Ibrahim alaihi ssalam alijenga upya Kaaba, naye Nabii Musa alaihi ssalam akaamrishwa na Mwenyezi Mungu kuifanya Beitul Muqaddas kwa kibla, kwa lengo la kuapisha msikiti wa al Aqsa kufanyiwa ibada za shirki na upotovu. Wapenzi wasikilizaji, kwa mujibu wa uh, tuliyoyasema, Baitul Muqaddas uliendelea kuwa mji mtakatifu na kuheshimiwa na dini zote hadi wakati alipoteuliwa Mtume mtukufu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuwa mtume ili apate kuwafikishia walimwengu ujumbe wake, na hiyo ilikuwa miaka 609 baada ya kuzaliwa Nabii Isa Masih alaihi ssalam. Baada ya kudhihiri jua la Uislamu, Mtume Muhammad aliruhusiwa na Mwenyezi Mungu kufanya msikiti wa Lakswa kuwa kibla cha Waislamu, bila shaka kwa muda. Na hii ni kwa sababu katika kipindi hicho cha mwanzo wa Uislamu, Alkaba ilikuwa imejaa masanamu ya washirikina. Alkaba ilikuwa imegeuzwa kuwa jumba la masanamu na kama waislamu wangeswali na kufanya ibada zao wakiwa wameelekeza nyuso zao huko, bila shaka hiyo ingekuwa aina fulani ya kutukuzwa masanamu hayo, jambo ambalo halikubaliki kabisa katika dini ya Uislamu. Kwa msingi huo, kutokana na kuwa katika kipindi hicho Uislamu ulikuwa ungali mchanga na usio na nguvu ya kutosha, Mwenyezi Mungu alimtaka mtume wake aelekeze uso wake upande wa Baitul Muqaddas anaposwali kwa sababu Baitul Muqaddas kilikuwa kibla cha Mayahudi ambao walikuwa wafuasi wa mojawapo ya dini za tauhid zinazompwekesha Mwenyezi Mungu. Dini yao ilikuwa karibu zaidi na Uislamu ikilinganishwa na dini za mshirikina waliokuwa wakiabudu masanamu mjini Makka, katika kipindi chote alichokuwa akiishi Makka na hata miezi 17 baada ya kuhajiri kwenda Madina, yaani tangu robo ya kwanza ya mwaka wa kwanza hadi nusu ya mwezi Rajab mwaka wa pili Hijria, mtume na wafuasi wake walikuwa wakiswali swala zao wakiwa wameelekea msikiti wa Al Aqsa. Baada ya hapo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliwaamrisha mtume na wafuasi wake wabadili kibla na kuswali wakielekea Alkaaba. Umuhimu wa ardhi ya Palestina na Baitul Muqadas, hasa msikiti wa Lakswa kwa Waislamu na Uislamu wa hauishii katika tukio hilo pekee, bali unarejea katika tukio jingine lililotokea tarehe 27 Rajab Almurajab mwaka wa kumi Hijiria, ambalo si jingine bali ni tukio la Miraj, yaani kupaishwa mbinguni Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam tukio ambalo linatajwa kuwa mojawapo ya miujiza yake mikubwa ya kielimu na kimatendo. Mpenzi msikilizaji, Miraj ni safari ya kupaa mbinguni Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, ambayo ilifanyika kuanzia masjidul Aksa. Kwa mujibu wa riwaya za Kiislamu, Mtume mtukufu alikuwa Makka alipoteremkiwa na malaika Jibril ambaye alimwomba aandamane naye kuelekea njia ambapo pia kulikuwa na malaika wengine Mikail na Israfil. Walipokuwa huko, Jibril alimwandalia mtume kipando kilichopewa jina la Buraq ambacho walimpanda na kisha kuelekea Masjidul Aqsa kwa amri ya Mwenyezi Mungu. Wakiwa huko, aliwasalisha mitume wengine, ili kwa njia hiyo kudhihirisha mamlaka ya Uislamu juu ya dini nyinginezo, na kutokea hapo akapaa kwenda mbinguni. Inasemekana pia kwamba alipaa mbinguni kutokea eneo la Qubbat as-Sakhra. Eneo hilo limepewa jina hilo kwa sababu ya kuwepo kwenye jengo hilo mwamba ambao mtume alisimama juu yake muda mfupi kabla ya kupaa mbinguni. Mazungumzo yaliyofanyika kati ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala na mtume wake yameelezwa kwa urefu katika Hadith al-Qudsi ambayo inaitwa kwa jina hilo, yaani hadithi ya miraji. Ni katika kipindi hicho ndipo swala tano zinazoswaliwa kila siku na Waislamu zilipofaradhishwa. Kisha Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam alirejea Kursi Tukufu, na baada ya hapo akarejea Maka. Ni tangu wakati huo na kuendelea ndipo Palestina na Kursi tukufu zikawa na umuhimu mkubwa na maalumu kwa Waislamu. Mpenzi msikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umemalizika. Tukutane tena insha Allah katika sehemu ya tano ya kipindi hiki cha Palestina, suala kuu la umma wa Kiislamu na hadi wakati huo tunakuaga kwa kusema kwa heri. Na mpenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio udunduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki, samahani, magazeti yaliyochapishwa hapa eh, Teheran hii leo <mulia> barabara kabisa na nalikunjua jamvi letu la uh, magazeti ya hapa Iran kwa kuliangazia gazeti kongwe la Jamhuri ya Islamia, ambalo limetanguliza mbele habari yenye anwani isemayo, wahka wa utawala wa kizayuni kutokana na mwamko wa wanachuo kote duniani. Gazeti hilo la lugha ya Kifarsi linadokeza kuwa waziri wa vita wa utawala haramu wa Israel ameeleza wasiwasi wake kutokana na mwamko wa vijana na ongezeko la chuki dhidi ya utawala haramu wa Israel katika vyuo vikuu na vituo vya elimu kote duniani. Ni baada ya zaidi ya vyuo vikuu mia moja vya Marekani, kikiwemo chuo kikuu cha Harvard kujiunga na safu ya watetezi wa Palestina na wapinzani wa utawala katili wa Israel. Katika ukurasa wake wa mbele wa uh, habari za kiuchumi, gazeti hili la Jamhuri ya Islami limemnukuu rais Ibrahim Raisi akiwaambia wananchi kwamba wasubiri hatua kali za serikali katika faili la ufisadi kwenye kampuni ya maji chai. Vilevile limeandika kuwa India imefuta utawala wa ndani wa eneo la Kashmir. Gazeti hili la Jamhuri ya Islami pia limeandika makala iliyobeba kichwa cha maneno kisemacho Marekani yarejea katika zama za taftishi ya itikadi. Limeandika hivi karibuni e, kutu kua na, na, limeandika kuwa hivi karibuni nchini Marekani kumeenea uh, sera ya kuwasaili watu kutokana na itikadi zao. Katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Shaharvand kuna kichwa cha habari kisemacho hivi karibuni tutafukuza manuari ya kivita inayobeba ndege ya Marekani katika eneo hili. Hiyo ni kauli ya kamanda wa kikosi cha jeshi la majini la Iran, Admeri Shahram Irani. Habari nyingine ya gazeti la Shaharvandi inasema roho ya kamanda shahidi Qasim Suleimani inaandamana na watu wa ukanda wa Ghaza katika mapambano yao dhidi ya utawala katili wa Israel. Shahidi Brigadia Jenerali Qasim shahidi, eh, shahidi Luteni Kanali Kasim Suleimani aliuawa kigaidi na jeshi la Marekani wakati alipokuwa safarini nchini Iraq kwa mwaliko wa waziri mkuu wa nchi hiyo. Katika ukurasa wake wa mbele, gazeti la Quds limeweka picha kubwa inayoonyesha watu wa mataifa mbalimbali wakiandamana wakiwa na mabango yenye maandishi ya ukombozi kwa Palestina na sitisheni mauaji ya kimbari na kadhalika, kuandika kuwa mwitikio wa watu wa matabaka mbalimbali mbali kote duniani wa kushiriki katika maandamano ya kuonyesha mshikamano na watu wa ukanda wa Gaza umedhihirisha mpasuko uliopo baina ya wananchi na viongozi wao kuhusu kadhia ya Palestina. Nalo na gazeti la Payam limeandika kuwa Saudi Arabia imekwamisha juhudi za kuokoa soko la mafuta duniani. Baadhi ya habari za gazeti hili la Payam zina vichwa vya vi habari visemavyo idadi ya mashahidi wa Gaza yapindukia elfu kumi na nane na uchomaji wa taka unachangia asilimia 20 ya uchafuzi wa hali ya hewa jijini Tehran. Gazeti la Kiingereza la Iran Daily limeipa kipaumbele habari yenye picha kubwa ya waandamanaji wa zayuni wakiandamana dhidi ya uh, waziri mkuu wa utawala huo ghasibu Benjamin Netanyahu. Picha hiyo imeandamana na kichwa cha habari kisemacho Bibi, yaani kusudia Netanyahu muangamizaji Netanyahu anaenda uh, uh, kuzimu akichukua pamoja naye Israel. Iran Daily na mnukulu awali na wanukulu wa bunge wakisema ugavi wa maziwa mashuleni unalenga kuzuia matatizo ya kiafya. Katika habari nyingine, gazeti hilo la Iran Daily limeandika waziri wa mawasiliano wa Iran Isa Zaripur ametangaza mpango mkakati wa miaka kumi wa tasnia ya anga za juu akieleza kuwa Teheran itatuma mwanaanga angani kwa kutumia chombo kilichotengenezwa na Iran ifikapo mwaka 2029. Nalo gazeti la Kiarabu la Alwifaq limemnukuu Rais Ibrahim Raisi akitoa wito wa kutumiwa vyema kujiunga Iran na jumuiya za Shanghai na BRICS kwa ajili ya masilahi ya kiuchumi. Picha kuu ya ukurasa wa mbele wa gazeti la Al-Wifaq inaonyesha wanajeshi wa utawala haramu Israel wa Israeli wakibeba maiti ya mwenzao chini ya kichwa cha habari kisemacho, vituo vya kambi za adui mzayuni vya lengwa kwa silaha za Hizbullah ijajibu mashambulizi ya Israel. Namwapema msikilizaji la ziada sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Iran wakati huu. Barabara kabisa, wapenzi wa usikilizaji. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamia ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu mchana huu kwa kuwaleteeni kipindi cha ulimwengu wa michezo. Kipindi hicho wapenzi wasikilizaji, kitafuatiwa na makala ya leo katika historia. Ulimwengu wa Michezo. Jambo mpenzi msikilizaji wa redio Tehran na hususan ashiki wa spoti, karibu katika dakika hizi chache zilizotengwa kwa ajili ya kuangazia japo kwa mukhtasari matukio makubwa ya spoti yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika kona mbalimbali mbali za dunia, na kusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanzie hapa nchini ambapo klabu ya Persepolis ya Iran imebanduliwa nje ya ligi ya klabu bingwa barani Asia baada ya kucharazwa na Aduheli ya Qatar katika mchuano wa kundi E wa ligi hiyo ya kibara. Katika mchezo huo uliopigwa Jumanne usiku katika uwanja wa Azadi hapa jijini Tehran, vijana wa mjini walishindwa kutumia vizuri fursa ya kupigia nyumbani mbele ya makumi ya maelfu ya mashabiki na kufanya msemo wa mcheza kwao hutuzwa kukosa maana. Hata hivyo wenyeji hao walianzwa kwa kasi ya juu kwani dakika saba baada ya kupulizwa kipenga cha kwanza ngoma walitangulia kucheka na nyavu kupitia goli la mapema la Shahaba zahidi Sarvalan nagah mikone bar migerdune baraye surush rafii salu pusht madafi dakika mbili baadaye Muhamad Muntari aliwasawazishia wageni. Katika kipindi cha pili, licha ya wekundu wa Teheran kuutandaza mpira na kuumiliki kwa sehemu kubwa, lakini walishindwa kuongeza bao. Kosakosa -kosa hizo zimewanyima tiketi ya kutinga raundi ya 16 ya ligi hiyo ya kieneo. Bao la ushindi la Aduheil lilitua kimiani kwa guu la kushoto na Mkenya Michael Olunga, aliyofanya uwanja wa Azadi uzizime, Olunga. Sharetike hame chi bozi d besude Perspolis pish miraf maskini. Perspolis walishindwa kutamba nyumbani wakati huu mbaya, ambapo orodha ya viwango ya Opta Power Rankings imetangaza Istiglal kuwa timu bora zaidi ya Iran barani Asia klabu bora barani hapa kwa mujibu wa orodha hiyo mpya ni Al Hilal ya Saudi Arabia ikifuatiwa na Al Nassr. Katika hatua nyingine, klabu ya Itihada ya Saudia ilikuwa ya kileleni mwa kundi cha baada ya kuizaba Sepahani ya Iran mabao mawili kwa moja katika mchano mwingine wa ligi ya klabu bingwa Asia iliyoandaliwa na shirikisho la soka Asia kwa kifupi AFC. Inaelekea kuwa ilikuwa wiki ya mikosi kwa Iran, kwani timu ya mpira wa mikono ya jamhuri ya Kiislamu ilicharazwa 32 kwa 20 na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo siku ya Jumamosi katika mashindano ya handiboli ya kombe la Rais. Na toka barani Asia tunafululiza moja kwa moja hadi barani Afrika. Timu ya taifa ya soka ya vijana ya Uganda imeibuka kidedea baada ya kuichabanga Kenya mabao mawili kwa moja katika fainali ya mashindano ya kandanda ya kanda ya Afrika mashariki na kati, SEKAFA, kwa vijana wenye chini ya umri wa miaka kumi na minane, katika fainali hiyo iliyopigwa katika uwanja wa Jomo Kenyatta mjini Kisumu, magharibi mwa Kenya, siku ya Ijumaa wenyeji walitangulia kuona lango la wageni katika kipindi cha pili kupitia goli la Sefas Uor kunako dakika ya 65 ya mchezo, lakini Uganda wakasawazisha dakika kumi baadaye kupitia Batibwe Okelo. Hakim Mutebi alivurumisha kombora lililotikisa nyavu za wenyeji kwenye dakika za nyongeza baada ya dakika 90 za ada kuishia kwa sare ya bao moja kwa moja na kuifanya Uganda itoe ubingwa wa kombe la SEKAFA kwa vijana wenye chini ya miaka 18 kwa mwaka huu wa 2023, Frank Katongole kushoto huko, wanaingia Uganda iga sekunde 50 tu, sekunde 50 tu, makosa mengine yanafanyika kwenye difensi ya Kenya, wanawaambia mlichomekea nasi tunachomekea mukarusha, sisi tunarusha sekunde hamsini! Za dakika 15 za kwanza, Kenya moja Uganda mawili. Katika hatua nyingine, matokeo ya suluhu iliyoipata Al Ahli ya Misri nyumbani Kairo, dhidi ya CR Belouizdad yameifanya klabu ya Yanga ya Tanzania kuwa na matumaini ya kufuzu robo fainali ya ligi ya mabingwa Afrika. Yanga ilipata sare ya bao moja kwa moja ilipovana na Medeama ya Ghana kwenye mchezo wa tatu wa kundi D na kufikisha pointi mbili, ikisalia nafasi ya mwisho kwenye msimamo. Katika mchezo wao wa Jumamosi, Yanga walisawazishwa kupitia kwa Pacome Zozoa dakika 36 baada ya wenyeji kutangulia katika mchezo uliopigwa katika uwanja wa Baba Yara huko mjini Kumasi nchini Ghana walikuwa wanamwangalia tu, wanamwangalia. Unamwacha profesa, unatarajia nini katika mazingira kama yale? pako mzuzwa anaandika bulieni, tulieni, brichi la mpira hilo, wamesawazisha wananchi. Wakati huo huo, wawakilishi wengine wa Tanzania katika michuano ya ligi ya mabingwa Afrika, Simba walitupa karata yao muhimu usiku wa Jumamosi huko nchini Moroko dhidi ya Widad Casablanca, ambapo wekundu wa Msimbazi walishia kulishwa bao moja la uchungu bila jibu ugenini katika uwanja wa Marakesh. Ajaribu dakika za jioni kabisa, Widad Casablanca wananyanyua mashabiki wao kwenye viti. Zakaria Drawi Kiraka kwa upande wa Widad anapitisha mpira katikati ya miguu ya Ayub Lakred wakati ambao walinzi wa Simba walikuwa wamesimama. Tuangazie masuala mengine ambapo Israel imeua shahidi makumi ya wanariadha na wanamichezo wa Palestina. Tangu utawala huo wa kizayuni huanzisha mashambulizi ya kutisha dhidi ya ukanda wa Gaza mnamo Oktoba 7. Shirika rasmi la habari la Palestina la Wafa limenukuu ripoti ya kamati ya olimpiki ya Palestina iliyosema kwamba mashine ya maangamizi ya Israel imeua wanariadha wasiopungua 47 wa timu na michezo mbalimbali tangu ilipoanzisha vita. Aidha, kamati hiyo imesema maafisa 17 watendaji na wa mabenchi ya ufundi wameuawa pia katika hujuma hizo za wazayuni dhidi ya Ghaza ndani ya miezi miwili, mbali na utawala huo kuharibu viwanja na kumbi za spoti katika ukanda wa Ghaza. Na katika ligi kuu ya Uingereza, klabu ya Aston Villa siku ya Jumamosi iliyoondoa kileleni Arsenal kwa kuigaragaza bao moja kwa mtungi na kujiongezea alama tatu muhimu. Villa wanaonekana kuamka sasa, kwani Jumatano waliwapa mabingwa watetezi Man City kichapo laini kama hicho dhidi ya Ganas. Katika mchuano mwingine wa EPL Maniu licha ya kupigia nyumbani, ilipewa kichapo cha mbwa kwa kuchabangwa mabao matatu kwa sifuri ilipovana na Bournemouth. Liverpool ambayo iliambulia sare ya moja kwa moja ilipotoana kijasho na City ipo kileleni mwa jedwali la EPL kwa sasa wakiwa na alama 37. Arsenal kwa sasa wameshushwa hadi nafasi ya pili kwenye jedwali hilo wakiwa na pointi 36 wakifuatiwa na Villa yenye alama 35. Tutakomea hapo kwa matokeo hayo ya EPL. Mpenzi msikilizaji, muda umetupa kisogo hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri heri. Katika historia leo ni Jumanne tarehe 28 mfunguo 8 jamadi Jamadil awal mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe 12 Disemba mwaka 2023. Katika siku kama ya leo miaka mia mbili na mbili iliyopita alizaliwa mwandishi mashuhuri wa Ufaransa, Gustave Flaubert, katika mji wa Rouen nchini Ufaransa. Japokuwa Gustave hakuandika vitabu vingi, lakini athari na vitabu vichache vya mwandishi huyo vinahesabiwa kuwa ni vya aina yake katika taaluma ya fasihi duniani. Miongoni mwa vitabu vya msomi mm, huyo ni madame Bovary, Sentimental Education na uh, Three Tales. Tarehe 12 Disemba, miaka 134 iliyopita alifariki dunia Robert Browning, malenga na mwanafikra wa Uingereza akiwa na umri wa miaka 77. Akiwa kijana mdogo Browning alikuwa na maandalizi makubwa ya kuwa mshairi ambapo alitoa shairi lake la kwanza akiwa na umri wa miaka kumi na mbili. Taratibu, Robert Browning alikuwa akiwasilisha itikadi zake kuhusu dini na Mwenyezi Mungu kupitia mashairi. Ameacha athari nyingi katika uwanja huo. Robert Browning aliaga dunia mwaka 1889. miaka 122 iliyopita katika siku kama ya leo, kulianza ukurasa mpya katika historia ya mawasiliano ya mwanadamu baada ya kuzinduliwa mawasiliano ya njia ya mawimbi ya redio bila ya kutumiwa nyaya. Tukio hilo lilifanyika kwa kuwasiliana kwa maneno kutoka eneo moja la Italia kwenda jingine. Mtu aliyetumia mawasiliano ya aina hiyo kwa mara ya kwanza alikuwa mwanafizikia wa Italia Guglielmo Marconi, ambaye baadaye alivumbua redio hii. Leo vyombo vya mawasiliano vinavyotumia mawimbi ya redio vinatumiwa katika masuala mengi kote duniani. Na tarehe 12 Disemba 1963 siku kama ya leo miaka 60 iliyopita Kenya ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Kenya ilianza kuvamiwa na Waingereza mwanzoni mwa karne ya 20 na mwaka 1920 ikakoloniwa rasmi. Baada ya kupamba moto wimbi la kupigania uhuru la wazalendo wa Kenya, kulipasishwa katiba ambayo ilidhamini usawa wa watu wa rangi zote nchini humo. Nchi hiyo ilipata uhuru kutoka kwa Uingereza tarehe 12 Disemba mwaka 1963, chini ya uongozi wa mzee Jomo Kenyatta, na siku hii inajulikana kwa jina la Jamhuri Dei na siku ya Jamhuri. Barabara kabisa, wapendwa wasikilizaji. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla sijaondoka studioni, napenda kuwaleteni muktasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran kwa mara nyingine tena ameonya kwamba vita vya Israel vya mauaji ya halaiki dhidi ya wapalestina katika ukanda wa Gaza vinaweza kuenea katika eneo lote la asia magharibi. Aidha amesema waziri mkuu wa utawala wa kizaini wa Israel anaweza tu kunusurika na kubakia madarakani kupitia vita vinavyoendelea na mauaji halaiki. Husein Amir Abdullahian ametoa uh, maoni hayo katika mazungumzo ya simu uh, Jumatatu na mwenzake wa China Wangi. Wakati huo huo, mjumbe wa ngazi za juu wa harakati ya mapambano ya kiislamu au mukawama ya Palestina Hamas amesema iwapo hujuma ya utawala wa kizayuni wa Israeli huko Gaza haitosimamishwa hakuna mazungumzo yoyote yatakayofanyika kuhusu kubadilishana mateka au wafungwa. Uh, kati ya Wazayuni na Wapalestina. Wakati huo huo na mama wa Uingereza wameonyesha kufungamana kwao na akina mama wa uh, Kipalestina ambao wamepoteza watoto wao katika mashambulizi ya hivi karibuni ya utawala wa Kizayuni huko Ghaza. Na taifa la Kenya leo linaadhimisha miaka sitini ya kujitawala baada ya miongo kadhaa ya mapambano yaliyopelekea kujinyakulia uhuru na kutimuliwa mkoloni Mwingereza nchini humo. Na watu wasiopungua kumi na tano wamefariki katika maporomoko ya udongo katika mji wa Bukavu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. lazialasina kutoka hapa Teheran, ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahiliradio at IRIB.ir Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at IRIB.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98 9035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.