Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye mwingi kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini, uongofu umekwisha pambanuka na upotovu. Basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika. Na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru, walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu motoni, humo watakaa milele. Bismillahi rahman rahim. Wassalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo na nikiwatangazia mubashar kutoka katika studio zetu za jam, jam hapa Tehran, tukiwa na wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nasi hadi tamati na haya ni matangazo ya mchana leo, ikiwa ni Jumapili Disemba 10, 2023 sawa na tarehe 26 Jamadi al-Awwal 1445 Hijria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu mwala karima kwa kutujalia uhai na afya njema, tunasema amin ya rabil alamin, na tunatumai kuwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya redio Teherani mko mbuheri wa afya na kwa wale ambao wanaugua, tunaomba Mwenyezi Mungu aharakishe awape auweni awape shifaa na mrejee katika hali zenu za kawaida. Nitafungua kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa, na uchambuzi wetu kwa mchana huu utahusu radi ya mali ya China kuhusu kura ya turufu ya Marekani dhidi ya azimio la kusitisha vita ukanda Gaza. Vipindi tutaanza na ujio wa Uislamu tafuatiwa na Afrika wiki hii, ikiwa ni mjumuiko wa matukio mbalimbali yaliyojia juma zima barani Afrika tutakuwa na magazeti ya irani kwa mchana huo na makala yetu yaleo katika historia wapendwa wasikilizaji wa redio tehran mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo telegram na whatsapp yetu inayoanza kwa alama kujumlisha 989035065487 email yetu ni swahili uh, radio at irib.ir karibuni kuwa nasi Na imetimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran, na sasa karibuni kujiunga nami katika vichwa vya habari. Karibofu asema mukama unagawanywa sehemu mbili za kabla na baada ya kimbunga cha laksa. Yemen yaonya kuzishambulia meli zinazoelekea upande wa utawala wa Kizayuni. Mashambulizi makubwa ya utawala wa Kizayuni katikati kati mwa Gaza. Na pamoja na habari nyingine wa Zayuni wamshambulia tena katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guteresh. Na sasa ni habari kamili, tunaanza na hapa Teheran. Spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu Irani bunge amesema katika mazungumzo na waziri mkuu wa Siria aliyeko ziarani hapa nchini kwamba na tija ya operesheni ya kimbunga cha Laksa ni nukta adhimu kwa ajili ya harakati ya mukawama kikanda na kimataifa. Muhamed Bahri Kalibof, spika wa majlisi ya ushauri ya kisomo Irani, jana Jumamosi alikutana na kufanya mazungumzo hapa Tehran na Husein Arnous waziri mkuu wa Syria, na akasema duru ya sasa ya harakati ya mukawama katika uga wa kisiasa, kiuchumi na kistratejia inayoganyika katika sehemu mbili za kabla na baada ya operesheni ya kimbunga cha Laksa, na hii ni bila kuzingatia matukio yanayojiri sasa huko Gaza. Spika wa majlisi ya ushauri ya Kiislamu Irani bunge pia ameeleza kufurahishwa kwake na kujiunga tena Siria katika jumuia ya nchi za Kiarabu, yani Arab League, na akasema hii leo nchi za Ulaya na Marekani zimetambua kuwa wananchi na serikali ya Siria wako imara sana, na ikumbuke kuwa ile dhana kwamba Marekani itazisaidia nchi za Kiarabu ili kupiga hatua ni uongo mtupo, ambapo zinapaswa kujifunza kutokana na uzoefu uliopo katika uwanja huo Kalibaf amesema uhusiano wa Iran na Siria ni mkubwa na wa kindugu, na akasema anataraji kuwa mazungumzo kati ya viongozi wa Iran na Siria yatasaidia kwa ajili ya ushirikiano wa kibiashara, kisiasa na kiusalama kati ya pande mbili. Katika mazungumzo hayo, naye waziri mkuu wa Siria Hussein Arnous amesema nchi mbili zimeweza katika miezi kadhaa ya karibuni, baada ya ziara ya rais wa Iran huko Siria kusogeza mbele kwa kasi kubwa masuala mbalimbali kati ya nchi mbili. Kuasisiwa benki ya pamoja kutumia sarafu za Siria na Iran kwa ajili ya mabadilishano ya kibiashara, kushirikiana benki kuu za nchi mbili na kupunguza hadi sifuri ushuru wa forodha ni kati ya mambo ambayo viongozi wa Iran na Siria wameafikiana katika mazungumzo yao ya jana hapa Tehran. Utawala wa kizayuni umeendelea kuwashambulia raia na kulenga makazi yao huko ukanda wa Gaza katika siku ya sitini na tano leo tangu kutekeleza operesheni ya kimbunga cha Laksa, makundi ya mukawama Palestina Oktoba saba mwaka huu yalitekeleza operesheni ya aina yake ya kushtukiza kwa jina ya kimbunga cha Laksa dhidi ya ngome za utawala wa Israel, ambapo baada ya kupita siku uh, sitini na tano za vita pande mbili za Israel na Hamas, siku arobaini na tano za vita pande mbili za Israel na Hamas zilitekeleza mapatano ya kusimamisha vita kwa muda wa siku nne kwa lengo la kubadilishana mateka wa Israel na Palestina. Usitishaji vita huo ulirefushwa muda kwa mara nyingine tena kwa siku mbili na kisha ukafuatiwa kwa usitishaji wa siku moja na hatimaye Ijumaa ya tarehe mosi Desemba usitishaji vita huo wa muda ulimalizika na utawala wa kizayuni ukaanzisha tena mashambulio dhidi ya ukanda Gaza. Televisheni ya Al-Mayadeen imeripoti kuwa utawala wa kizayuni leo asubuhi umezishambulia kambi za Al-Bureij Almaghazi na Del al-Bala katikati mwa ukanda wa Gaza. Utawala huo umeshambulia eneo moja la makazi ya raia katika kambi ya Alburij katikati mwa Gaza na kuwaua shahidi wa Palestina wasiopungua saba na kujeruhi wengine wengi. Ndege za kivita za utawala huo pia zimeshambulia makazi ya raia katika kambi ya Al Nusairat katikati ya Gaza na kuwaua shahidi wa Palestina watatu na kujeruhi wengine kadhaa. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, redio Tehran. Vikosi vya ulinzi vya Yemen vimetoa taarifa vikitahadharisha kuwa vitazuia meli zote zinazoelekea Israel bila kujali ni za nchi gani, iwapo Gaza haitapata misaada ya chakula na dawa za matibabu. Taarifa hii ilitolewa jana usiku na msemaji wa jeshi la Yemen, Brigedia Jenerali Yahya Sari. Iwapo ukanda wa Gaza hautapatiwa misaada ya chakula na dawa za matibabu, vikosi vyetu vya ulinzi vitazishambulia meli zote zilizoko katika Bahari Nyekundu kuelekea katika bandari za utawala wa kizaini wa Israel, amesema Brigedia Jenerali Yahya Sari. Jeshi la Yemen limeyaonya makampuni yote ya usafirishaji baharini kuhusu kushirikiana na utawala wa Israel, likisema kuwa marufuku hiyo inafuatia operesheni zilizofanikiwa za Yemen za kuzizuia meli za Israel kupita katika bahari za Kiarabu na ile ya nyekundu tangu vita vya Gaza vianze Oktoba saba mwaka huu. Jeshi la Yemen limeanzisha operesheni mtawalia dhidi ya meli zenye mfungamano na utawala wa kizayuni katika bahari nyekundu, na kutekeleza mashambulio ya makombora na ndege zisizo na rubani dhidi ya ngome na maeneo mbalimbali ya Israel, katika kuonyesha mshikamano na wananchi wa Palestina waliozingirwa huko Gaza. Watu wa Niger wameshiriki katika maandamano makubwa huko Niami, mji mkuu wa nchi hiyo, wakitaka kuondolewa vikwazo vya ECOWAS dhidi ya Niger. Mkutano wa nchi wanachama wa jumuiya ya ECOWAS umepangwa kufanyika Jumapili ya leo Desemba 10 huko Abuja, mji mkuu wa Nigeria, kwa mujibu wa ripoti ya Iran Press. Huko Niami jana Jumamosi, watu wa matabaka mbalimbali, taasisi na mashirika ya kisiasa na ya kiraia ya Niger walishiriki kwa wingi katika maandamano dhidi ya ECOWAS na waungaji mkono wa siasa za ubeberu wa Ufaransa. Waandamanaji mjini Niami waliitaka serikali ya kijeshi ya Niger kujiondoa katika taasisi hiyo ya Kiafrika, wakisema ECOWAS inafuata sera za kibeberu za Ufaransa. Makamanda wakuu wa kijeshi wa Niger pia walijiunga na wafanya maandamano huko Niami na kukaribishwa na watu kwa shangwe. Awali, wananchi wa Niger waliounga mkono serikali ya kijeshi Niger waliilazimisha serikali ya Ufaransa kumrudisha nyumbani balozi na kuwaondoa askari wake huko Naija. Waandamanaji mjini Niamey vilevile wamepiga nara dhidi ya siasa za ubeberu Ufaransa na ECOWAS, na kupeperusha bendera za Naija, Burkina Faso na Mali na kusisitiza juu ya swala la kujitawala na na kuwa huru nchi yao. Na katika matamshi ya dharau, mwakilishi wa utawala wa kizayuni katika Umoja wa Mataifa amemtaja katibu mkuu wa umoja huo kuwa fasidi wa kimaadili. Gilad Eldan, mwakilishi wa utawala wa kizayuni katika Umoja wa Mataifa, amemkosoa vikali Guterres na kumtaja kuwa ni fasidi wa kimaadili kwa sababu ya kutunga mkono utawala huo. Kabla ya hapo, Eli Cohen, waziri wa mambo ya nje wa utawala wa kizayuni, alimshambulia vikali katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres na kudai kuwa anasimama upande wa harakati ya Hamas na kuwa msimamo wake huo ni fedheha kwa Umoja Mataifa. Gutres alimwandikia barua mkuu wa baraza la usalama akinukuu kifungu cha 99 cha hati ya Umoja Mataifa kwa kuzingatia mauaji ya halaiki yanayotekelezwa na utawala wa kibaguzi wa Israel huko Gaza. Kifungu cha 99 cha hati ya Umoja Mataifa ambacho kimetumika mara tisa pekee katika historia ya Umoja mataifa kinasema kuwa katibu mkuu anaweza kulijulisha baraza la usalama swala lolote ambalo anaamini linaweza kutishia amani na usalama wa kimataifa. Hii ni katika hali ambayo Marekani, ikiwa mwanachama wa kudumu wa baraza la usalama, ilipiga kura ya turufu dhidi ya azimio lililopendekezwa na Umoja wa Falme za Kiarabu kwa ajili ya kusimamisha vita huko Gaza, na ambalo liliungwa mkono na no wanachama 13 wa baraza hilo katika kikao cha baraza la usalama la Umoja Mataifa Ijumaa, azimio lililopendekezwa na Umoja wa Falme za Kiarabu, Imarati, lilipigiwa kura, ambapo kati ya wanachama 15 wa baraza la usalama wajumbe 13 walipiga kura ndio, Marekani kura ya kupinga, na Uingereza ikajizuia kupiga kura. Kupasishwa azimio katika baraza la usalama la Umoja Mataifa kunahitaji angalau kura tisa za wanachama bila upinzani, yani veto wa wanachama watano wa kudumu wa baraza hilo yaani Marekani, Uingereza, Ufaransa, Russia, na China. Mahmud Abbas mkuu wa mamlaka ya ndani ya Palestina alisema kuhusiana na swala hilo kwamba siasa za Marekani zinaifanya kuwa mshirika katika jinai za mauaji ya kimbari na kikabila zinazofanywa na utawala wa kizayuni katika ukanda wa Gaza, ukingo wa magharibi wa mto Jordan, na katika mji wa kut sukufu na kwamba suala hilo ni hatari inayotishia usalama na amani ya dunia. Alisema siasa hizi za Marekani ambazo ni kinyume na matakwa ya jumuiya ya kimataifa ni alama ya kijani kwa Israel kwa ajili ya kuendelea na uchokozi wake dhidi ya wananchi wa Palestina katika ukanda Gaza. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha katika uchambuzi wetu wa kisiasa kwa mchana huu ambacho kichwa chake cha maneno kinasema: radiamali ya China kuhusu kura ya turufu ya Marekani dhidi ya azimio la kusitisha vita ukanda wa Gaza. <tune> Zhang Jun, mwakilishi wa kudumu wa China katika Umoja wa Mataifa, ameitaja kura ya turufu ya Marekani dhidi ya azimio la kusitisha mapigano huko Gaza kuwa imeweka wazi siasa za kindumakuwili za Washington katika uwanja wa kimataifa. Ukweli wa mambo ni kwamba jamii ya kimataifa inataka kusimamishwa mara moja jinai za utawala wa kizayuni huko Gaza, lakini Marekani imeutaka utawala wa kizayuni uendeleze jinai hizo na kwa hivyo ilitarajiwa kwamba ingechukua hatua ya kuaibisha ya hivi karibuni ambayo imekwenda kinyume kabisa na matakwa ya walio wengi kuhusiana na jambo hilo. Jeshi la utawala wa kizayuni limekuwa likishambulia kinyama ukanda wa gaza tangu tarehe 7 Oktoba, lakini licha ya mauaji makubwa yanayofanyika dhidi ya raia wa gaza ambayo kufikia sasa amepelekea zaidi ya watu elfu 17 kuawa wa shahidi na wengine zaidi ya elfu 46 kujeruhiwa lakini bado haujafikia malengo ulioyatangaza rasmi, muhimu zaidi ikiwa ni kulitokomeza kundi la mukawama wa kiislamu kwa Palestina, yani Hamas. Abul Fadhil Zarawand, mtaalamu wa masuala ya kisiasa, anasema kuhusiana na hilo kwamba lengo la kura ya turufu ya Marekani dhidi ya azimio la kusimamisha vita na jinai za wazayuni huko Gaza ni kutoa fursa ya kujipatia mafanikio ya kijeshi utawala huo. Zaidi ya miezi miwili imepita tangu kwanza jinai za wazayuni huko gaza na utawala huo haujapata mafanikio yote katika malengo yake bali unazidisha faili la jinai zake za kivita huko Gaza. Kwa hivyo, Marekani imetoa fursa ya wiki kadhaa kwa wazayuni kufikia malengo hayo. Azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lililotaka kusitishwa mara moja mapigano huko Gaza liliungwa mkono na zaidi ya nchi mia moja pamoja na wanachama kumi na tatu kati ya kumi na tano wa Baraza la Usalama, lakini Marekani ambayo inaendeleza siasa zake za kunduma kuili kuhusu Gaza imepinga kwa kiburi azimio hilo na kuuthibitishia ulimwengu kuwa ni muungaji mkono mkuu wa utawala katili na gaidi wa kizayuni. Kwa hivyo mwakilishi wa kudumu wa China katika Umoja wa Mataifa amekanusha madai ya Marekani iliyosema kwamba inajali maisha ya binadamu binada katika ukanda wa Gaza. Kwa mujibu wa Zang Jun, anasema azimio lililopendekezwa na Umoja wa Falme za Kiarabu Imarati kwa niaba ya nchi za kiarabu Liliakisi ombi la jamii ya kimataifa na mwelekeo sahihi, sahihi wa kurejesha amani katika eneo hilo, na China inaunga mkono kikamilifu jambo hilo. Hata hivyo, Marekani kwa kupinga fikra za walio wengi duniani inafuatilia kwa nguvu zake zote ushindi wa utawala wa kizayuni ambao katika kipindi cha miezi miwili iliyopita umeshindwa kufikia malengo yake dhidi ya wa wakazi wa Gaza, jambo ambalo limezidisha maandamano ya kila siku dhidi ya Netanyahu waziri mkuu muhalifu na mtenda jinai wa kizayuni ndani ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Mtaalamu wa masuala ya kimataifa anasema Marekani imetumia heshima na hadhi yake yote kwa ajili ya kufanikisha juhudi za Israel huko Gaza, lakini ukweli wa mambo ni kwamba wanaharakati wa mapambano wa kipalestina wanakabiliana vilivo na wanajeshi wa Israel na inaonekana kuwa suala hilo limeikasirisha Marekani zaidi kuliko wazayuni wenyewe ambapo Washington inajaribu kuvuta wakati kadiri inavyowezekana ili kumnusuru Netanyahu na, na kumwezesha kujikwamua kutoka kwenye kinamasi alichokwama huko ukanda wa Gaza. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Redio Teherani, wapende wa wasikilizaji. Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza Tujue Uislamu. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale yanapokufikieni matangazo haya kutoka hapa jijini Tehran. Karibuni kujiunga nami tena katika sehemu ya pili ya kipindi hiki kipya cha tuujue Uislamu. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tuliashiria malengo jumla ya kipindi hiki na maudhui tutakazo zitupia jicho na kuzibainisha katika mfululizo huu. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa pamoja nami katika dakika hizi chache za kipindi hiki, hii ikiwa ni sehemu ya pili ya mfululizo huu. Kwa kuzingatia kwamba kushikamana na dini au kuwa mtu wa dini ni mwelekeo wa kimaumbile, kuna wakati wanadamu hughafilika na jambo hilo, hivyo Mwenyezi Mungu aliwatuma mitume waliokuja na risala na wahai ili waje kuizindua na kuiamsha fitira hii ya mwanadamu na kumtaka mwanadamu asikilize kwa makini mwito wake wa ndani. Baada ya mitume wa Allah kuja kwa amri ya Muumba, waliwafundisha wanadamu mafundisho mbalimbali, wakatoa miongozo, sheria, maadili mema na kadhalika, ambapo moja ya mafundisho hayo ni kumfanya mwanadamu awe na ufahamu na udiriki sahihi wa maisha. Kimsingi ni kuwa moja ya utendaji wa kimsingi wa dini ni kubainisha fasili, maana na mafuhumu ya maisha. Kila mwanadamu hujiuliza maisha au kuishi ni kwa ajili ya nini? taabu na mashaka na machungu katika ulimwengu huu yana ya maana gani? Na kiujumla, hivi dunia ina thamani ya kuishi ndani yake au la? Aina ya majibu ya maswali haya yanaainisha mwelekeo na malengo ya kuishi hapa duniani. Ikiwa mwanadamu huyu hatapata majibu ya kimantiki na yenye kukubalika maswali haya, atakumbwa na kutumbukia katika mambo yasiyo na maana ambayo hayana malengo, na hivyo atakuwa ni mwenye kutangatanga na yumkini akaingia katika maktaba na njia za kifikra zisizo sahihi. Katika mazingira haya, itikadi yeyote ya hurafa na potofu yumkini ikaingia na kupenya katika roho yake na daima huathiri mawazo pamoja na fikira zake. Mwelekeo wa mwanadamu katika aina yoyote ya upotofu ambayo huko nyuma imewahi kushuhudiwa pia hata kwa wasomi. Chimbuko lake ni ombwe hili la kiroho. Dini inajaza ufa na ombwe hili la kifikra na kiaidiolojia kwa mafundisho sahihi na ya kimantiki, na inamzuia mwanadamu huyu asielekee katika mambo ya batili na upuzi. Dini humwezesha mwanadamu kuwa na malengo ya juu na yenye thamani na humsaidia kufikia malengo hayo. Nafasi ya dini katika maisha ya mwanadamu ni sawa na jukumu la dira katika meli, kwa maana kwamba katika bahari ya maisha yenye misukosuko, dini huonyesha mwelekeo sahihi na njia ya kufika katika ufukwe wa uokovu. Dini hutoa ufafanuzi maalum wa uhusiano kati ya mwanadamu na Mwenyezi Mungu, na inamwonyesha mwanadamu huyu kituo cha mwanzo na cha mwisho. Hata hivyo ni jambo lisilo na shaka kwamba kuwa na kitu hiki kutalazimu kuwa na picha na taswira ya wazi ya mfumo ulimwengu. Mtu wa dini anaweza kufikia taswira ya kimantiki na inayokubalika kiakili ya mfumo ulimwengu kwa msaada wa akili na ufunuo, yaani wahai. Karl Gustav Jung, mtaalamu wa magonjwa ya kiakili na mwanafikra wa Uswizi, anaandika kuhusu muhimu wa maana ya maisha kwamba: miongoni mwa wagonjwa ambao nimekutana nao katika nusu ya pili ya maisha yangu, tatizo lao wote mwisho wa siku lilikuwa likihusiana na kutafuta mtazamo kuelekea maisha. Inawezekana kusema kwa uhakika kabisa kwamba wote hao walihisi wagonjwa kwa sababu hawakupata kile ambacho dini zilizo hai zilikuwa zikiwafundisha na kuwahubiri wafuasi wake. Sifa ya dini ni kwamba inatilia maanani fitra na maumbile ya mwanadamu ya kuishi na kutokufa, na inamhakikishia kwamba hakuna kitu kinachojulikana kama hakuna au kutokuweko na hata kifo, ndio daraja pekee linalomtoa mtu kutoka katika ulimwengu huu ahadi katika ulimwengu wa juu na mkubwa zaidi. Kama mnavyojua, kifo ni jambo la kutisha kwa mwanadamu, na hata maendeleo makubwa ya kisayansi hayajaweza kuondokana na jinamizi la mwisho wa maisha ya hapa duniani, yaani kifo. Moja ya faida za kuvutia za dini ni kwamba inampa mwanadamu nguvu na uwezo unaohitajika wa kudhibiti ghariza na matamanio yake, ya kudhibiti ipasavyo matamanio yake ya kinafsi. Inapasa kusema hapa kwamba moja ya mambo ambayo yanatishia jamii ya wanadamu na daima amesababisha uharibifu mkubwa katika mataifa mbalimbali ni matamanio yasiyozuiliwa, ubinafsi, choyo, uroho matamanio uwasi wa nafsi na kadhalika. Moja ya kazi chanya za dini ni kwamba mafundisho yake yanapanda mbegu za matumaini na hali ya kuridhika ndani ya nafsi ya mtu na kuleta matunda ya uhai na harakati na matumaini. Mtu ambaye ana mwelekeo wa kidini huzingatia sheria na mifumo ya ulimwengu kuwa sahihi na ya haki, ijapokuwa anashuhudia dhuluma, umwagaji damu na, na machafuko duniani lakini anauona mustakabali wa jamii ya binadamu ukiwa umejaa usalama, haki na mwanga. Kwa mtazamo chanya, mtu mwenye imani hutazama ulimwengu kwa matumaini katika hali yeyote ile. Ayatullahi Nasir Makarim Shirazi, mwanazuoni na mfasiri wa Qorani Tukufu, anazungumzia nafasi na, na mchango wa dini katika kuleta matumaini kwa kusema: Dini ni tegemeo athirifu kwa ajili ya kukabiliana na matukio magumu ya maisha na kuzuia athari zisizohitajika za kukata tamaa na kutokuwa na matumaini zinazotokea kwa wanadamu wakati wa kukumbwa na shida za maisha. Mtu mwenye kufungamana na kushikamana na dini, mwenye imani thabiti kwa Mwenyezi Mungu, ambaye ndiye chanzo cha ujuzi na uwezo usio na mwisho na kwa kutegemea neema yake haoni kuwa peke yake na asiye na msaada mbele ya shida yoyote, akiamini kwamba kila mkanganyiko na tatizo linaweza kutatuliwa kwa himaya na msaada wa Mwenyezi Mungu kwa waja wake, na hivyo humwepusha na kila mambo yanayokatisha tamaa. Ni kwa sababu hiyo, ndio maana utapata kuna matukio machache ya watu wa dini ambao katika kutoa radi ya mali ya matatizo yao huamua kujiua au kukumbwa na magonjwa ya akili ambayo ni matokeo ya kukata tamaa na hisia ya kushindwa maishani. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena juma lijalo katika sehemu nyingine. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Shukran sana Salm Bendera kwa kipindi chako cha ujue Uislamu. Asante sana. Na sasa nawakaribisha wasikilizaji wapendwa wa Redio Tehrani popote pale walipo, wanapotegea sikio matangazo, kujiunga nami katika udondozi wa magazeti ya Iran. Gazeti la Teheran Times ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Irani mchana huu. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa picha inayomwonyesha mwakilishi wa Marekani akinyanyua mkono juu kupinga azimio la kusimamisha vita Gaza katika Baraza la Usalama la Umoja w Mataifa. Habari hiyo imepewa kichwa kinachosema damu ya Gaza ipo katika mikono ya Marekani. Moja ya dondoo za habari hiyo inasema Marekani imekwenda kinyume na matakwa ya ulimwengu kwa kupigia veto azimio la kusitisha mapigano kanda Gaza. Hata hivyo azimio, hilo la baraza la usalama la umoja mataifa, lililotaka kusitishwa mara moja mapigano Gaza liliungwa mkono na zaidi ya nchi mia moja pamoja na wanachama kumi na tatu kati ya kumi na tano wa baraza la usalama la umoja mataifa. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukasa huo wa mbele wa Tehran Times zina vichwa vinavyosomeka kama ifuatavyo: MSF yataja veto ya Marekani dhidi ya azimio la kusitisha vita Gaza kuwa kura dhidi binadam ya binadamu. Iran yasema Marekani imethibitisha kuwa ni mshirika wa maafa dhidi ya Gaza kwa kupigia kura ya turufu azimio la usitishaji vita Gaza. Iran yaonya juu ya makubaliano ya JCPOA kupoteza itibari. Tehran mwenyeji wa mkutano wa tisa wa kamati ya pamoja ya uchumi kati ya Iran na Qatar na Iran na Siria za saini hati sita za makubaliano ya kuimarisha ushirikiano wa wa pande mbili wa kiuchumi na kibiashara. Gazeti la Iran Daily limetoa kipaumbele kwa habari hiyo ya diplomasia chini ya anwani isemayo Tehran na Damascus kupanua zaidi ushirikiano na uhusiano wa kibiashara. Anwani hiyo imebebwa na picha ya makamu wa kwanza wa rais wa Iran Mohamed Mohber akizungumza na Hussein Arnus, waziri mkuu wa Siria ambaye yuko ziarani hapa nchini wawili hao mbali na kusisitizia haja ya kuimarisha uhusiano wa pande mbili wa Teheran na Damascus katika nyuga mbalimbali mbali, lakini pia katika mazungumzo yao hapa Tehrani hapo jana walilaani jinai za kutisha za utawala wa kizayuni dhidi ya Wapalestina wa ukanda Gaza. Pia limemnukuu Ikbal Shakiri, mkuu wa muungano wa kirafiki wa mabunge ya Iran na Zimbabwe akisema Afrika ina fursa nyingi zisizojulikana za uwekezaji na ushirikiano kwa Iran na kwamba Jamhuri ya Kiislamu inaitazama Zimbabwe kama lango la kuingia katika soko la Afrika Mashariki. Ukurasa wa pili wa gazeti hilo pamoja na mambo mengine una habari yenye kichwa kisemacho Rasia na Iran kusaini makubaliano ya soko huru karibuni. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Oftab una picha ya rais wa Misri Abdul Fatah al Sisi iliyoandamana na kichwa kinachohoji je, yes, Sisi atahifadhi kiti cha rais? Mkhotasa wa habari hiyo ni kwamba wananchi wa Misri leo Jumapili wameelekea kwenye masanduku ya kupiga kura, kushiriki uchaguzi wa rais unaofanyika katika kivuli cha vita vya utawala haramu wa Israeli dhidi ya Gaza. Sisi anagombea muhula wa tatu kwenye zoezi hilo la leo la kidemokrasia. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Iran toleo la Kifarsi umepambwa kwa picha mbili zilizoshikamana. Ya juu kabisa ni ya Marekani ikipigia kura ya turufu azimio la baraza la usalama la kutaka kusitishwa vita Gaza na nyingine inaonyesha namna utawala wa kizayuni unavyoendelea kushambuliwa kwa mabomu ukanda wa Gaza. Gazeti hilo limesema Marekani imetumia kura yake ya turufu katika baraza la usalama kubariki mauaji ya maangamizi ya kizazi yanayofanywa na Wazayuni dhidi ya Wapalestina kwa ukanda wa Gaza. Tutupie jicho sasa gazeti la Jamhuri ya Islami ambalo limetanguliza mbele habari inayohusu maandamano na malalamiko ya walimwengu kwa hatua ya Marekani ya kupinga kusitishwa vita dhidi ya Gaza. Moja ya habari za ndani zilizopewa uzito na gazeti hilo ina kichwa kisemacho bei ya kuku imefika tumani laki moja kwa kilo hapa Iran. Kwa upande wake gazeti ya Kaihan toleo la Kiingereza limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya kuimarika uhusiano wa pande mbili kati ya Iran na Siria. Habari hiyo imepewa anwani inayosema Siria na Irani zachukua hatua ya kupanua uhusiano wao wa kistratejia. Pia limeandika habari ya Tehran na Damascus kusaini hati sita za maelewano, hiyo jana katika safari ya waziri mkuu wa Siria hapa mjini Tehran. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo lina, zina vichwa vinavyosema ghadhabu ya walimwengu baada ya Marekani kupigia turufu azimio la kusitisha vita Gaza, yafichuka Marekani ilitumia taarifa za kijasusi za Israeli kuwafuatilia na kuwapeleleza Waislamu. Iran yafanya mazungumzo na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na viongozi wa mukawama kuhusu Gaza. Naibu kamanda mkuu wa zamani wa majeshi ya Israeli amekiri kwamba hatutafanikiwa kuzikotokomeza Hamas na Hezbollah. Na taariri ya gazeti hilo ina anwani inayosema Marekani imejisainia hukumu ya kifo. Uchambuzi huo wa kisiasa unazungumzia namna Marekani ilivyojitumbukiza kwenye matatizo kwa kutumia kura yake ya veto ya kupinga kusitishwa vita ukanda wa Gaza. <muchilis> Unaendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Wapenzi wasikilizaji, tovuti yetu ni pastoday.ir/sw. Aidha mnaweza kutupata vilevile, vile tumia channel yetu ya telegram ni at Radio Tehran SW, yani t.me/radiotehransw Afrika wiki hii. Hujambo, msikilizaji mpendwa, nina wingi wa matumaini kwamba ubuheri wa afya. Karibu tuangazie japo kwa muhtasari baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za bara Afrika. Lakini tuanze na vidokezo Wawakilishi wa Hamas washiriki kumbukizi ya Nelson Mandela nchini Afrika Kusini. Mamilioni waathiriwa na mvua, mafuriko na maporomoko ya udongo katika kanda ya Afrika Mashariki. Na Uganda yaikosoa tena Marekani kwa kutaka kulitisha bara Afrika mienendo yake ya ubaradhuli, pamoja na matukio mengine. Karibu. Tuanze na habari zinazofungamana na matukio ya Ghaza ambapo Afrika Kusini imesisitiza juu ya udharura wa kushughulikiwa kisheria jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi wasiokuwa na hatia wa Palestina katika mahkama kimataifa jinae ya kimataifa ya jinai ICC. Wizara ya sheria ya Afrika Kusini ilitangaza Jumatano hii kwamba jinai za Israel lazima zichunguzwe na kushughulikiwa bila ya ubaguzi wala upendeleo wowote na mwendesha mashtaka mkuu wa ICC. Wizara hiyo imezitaja jinai za kutisha na kinyama za Israel huko Ghaza kuwa ni jinai za kivita kwa mujibu wa sheria za jinai za kimataifa. Wakati huo huo, maafisa wakuu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, Jumanne hii waliungana na familia ya Nelson Mandela katika kumbukumbu -kumbu ya miaka kumi ya kifo cha rais huyo wa kwanza mweusi wa Afrika Kusini mjini Pretoria shujaa wa mapambano dhidi ya utawala wa ubaguzi wa rangi mzee Nelson Mandela ambaye alitetea uhuru wa Palestina alifariki dunia mwaka 2013 akiwa na umri wa miaka 95. Viongozi kutoka sehemu mbalimbali za dunia akiwemo rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina Mahmud Abbas walihudhuria mazishi yake, lakini viongozi wa Israel hawakuhudhuria. Basem Naim, waziri wa zamani wa afya wa Hamas huko Ghaza, na Khalid Qadumi mwakilishi wa harakati hiyo nchini Iran wameshiriki katika kumbukizi ya mzee Nelson Mandela huko mjini Pretoria wiki hii. Kabla ya hapo, viongozi hao wa Hamas pia walikuwa wameshiriki katika mkutano uliojadili mgogoro wa Israel na Palestina ulioandaliwa na mjukuu wa Nelson Mandela, Mandla Mandela huko mjini Johannesburg. Akihutubia watu walioshiriki shughuli ya kumwenzi Mandela, mjukuu wake Mandla Mandela alisema na hapa ni nukuu: tulitaka kujionea na kusikia moja kwa moja ukatili unaofanywa kila siku huko Ghaza. Ilikuwa uzoefu halisi kwao kuwa Afrika Kusini na kujifunza kutokana na yale tuliyopitia wakati wa utawala wa ubaguzi wa rangi, mojawapo ya tawala za kikatili zaidi katika bara la Afrika ambao tuliushinda, amesema Mandla Mandela na kuongeza kwamba anataka kuendeleza kazi ya babu yake kwa ajili ya kuundwa taifa huru la Palestina. Amesema kama familia ya Mandela, pamoja na Waafrika Kusini, waafrika na jamii ya kimataifa kwa ujumla, tunapoadhimisha miaka kumi tangu afariki dunia mzee Nelson Mandela, sehemu ya mchango wetu wa kumwenzi shujaa huyo ni kutoa hamasa juu ya yale aliyoyasimamia na sote tunafahamu vyema kwamba Palestina ni miongoni mwa masuala yaliyokuwa karibu sana na moyo wake Kli, uh, huku hayo yakiarifiwa, viongozi wa Kiislamu nchini Kenya sanjari na kuendelea kulaani jinai za kutisha za Israel dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa, wa Ghaza wamesema matukio ya Palestina yametoa ibra na somo kwa jamii ya mwanadamu, wamesema kufichuliwa ukatili wa wazayuni kumepelekea idadi kubwa ya watu duniani kutaka kuujua Uislamu na Kurani tukufu. Ni zaidi ya mwezi, wapo katika hali ngumu wanatupiwa mabomu. Somo la kwanza tulilolipata kwa watu wa Gaza ni kuwa dawa si mpaka kwenye mimbar na kuwa dawa si kwa khutba na darasa pekee ama kwa kuzungumza, kuna dawa inaweza kufanyika kwa mawakif. Yamekuwa ni sababu ya maelfu ya watu kurudi kusoma Qurani tukutaka kujua Uislamu, ni sababu ya maelfu ya watu kutamka shahada na kuingia katika dini ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, afuaja makundi kwa makundi. Wakati huo huo wanazuoni wa Kiislamu nchini Misri wamesema kuwa wakati umefika sasa wa kusitishwa jinai za utawala gaidi wa Israel na mauaji ya wa watu katika ardhi ya Palestina. Shekh Ahmad Toyib, shekhe mkuu wa chuo kikuu cha Kiislamu cha Alazar cha Misri, ametuma ujumbe wiki hii, akiwahutubu viongozi wa nchi mbalimbali duniani kwamba, na hapa na nukuu, mimi nikiwa mwislamu ambaye moyo wangu unaumia kutokana na mateso na masaibu ya raia madhuluma wa palestina na mauaji ya wanawake na watoto wasio na ulinzi katika ardhi hiyo, nasema: wakati umefika kwa vita na jinai za utawala ghasibu wa Israel kukomeshwa katika ardhi za Palestina. Huku hayo yakiarifiwa, Tunisia wiki hii ilipokea kundi la kwanza la Wapalestina waliojeruhiwa kwenye mashambulizi ya kikatili na kinyama Israel katika ukanda wa Gaza kwa ajili ya matibabu, huku juhudi zikiendelea za kupeleka majeruhi zaidi katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Mbali na hayo, serikali ya Uganda wiki hii imelaani vikali hatua ya Marekani ya kuongeza marufuku ya visa kwa maafisa wake ikiituhumu Washington wa kulazimisha ajenda ya mapenzi ya jinsia moja almaarufu LGBTQ barani Afrika. Marufuku ya kusafiri ilitangazwa Jumatatu hii na kualenga maafisa ambao hawakutajwa ambao Marekani inahisi wanawajibika katika kuhujumu demokrasia na kukandamiza eti watu wa tabaka la wachache nchini Uganda, ikiwa ni pamoja na jamii ya watu wanaojihusisha na mapenzi ya watu wa jinsia moja. Okelo Horiem, waziri wa mashauri ya kigeni Uganda, ameliambia shirika lahabari la habari la Reuters kwamba kuna njama ya mapinduzi inayofanywa na wizara ya mambo ya nje ya Marekani ambayo anasema inaongozwa na watu wanaohimiza ajenda ya jamii ya LGBT barani Afrika. Oriama anahoji kwa nini wasipitishe vikwazo kama hivyo katika nchi za Mashariki ya Kati ambazo zina sheria sawa au hata kali dhidi ya LGBT. Ikiwa wanakataa kuwapatia viza wabunge wetu basi watakwenda Shanghai Gwanzu na kuna maeneo mengine mengi ambayo ni mazuri ya kutembelea. Waziri Horiama amesema serikali ya Uganda haitavunja milango kufuatilia yanayofanyika nyuma ya kuta za nyumba za watu. Tunachosema ni kwamba hatutaruhusu ushajiishaji na kupigia debe ubaradhuli wazi wazi katika jamii yetu, hasa dhidi ya wanyonge na watoto wa nchi hii. Katika hatua nyingine, serikali za Mali na Niger zimetangaza kubatilisha mikataba miwili na Ufaransa ya ushirikiano na usaidizi wa kiutawala katika masuala ya kodi. Taarifa ya pamoja ya nchi hizo mbili inasema, mtazamo wa uhasama unaoendelewa wa Ufaransa dhidi ya mataifa yetu ulishadidisha ukosefu wa mlingano katika mikataba hii na kusababisha hasara kubwa kwa Mali na Niger. Hatua hiyo ya Mali na Niger ya kujitenga na mfumo wa kodi wa Ufaransa ni mwendelezo wa harakati za kujikomboa kutoka kwenye ukoloni mamboleo wa nchi za magharibi kama vile Ufaransa. Kwingineko, shirika la mpango wa chakula la Umoja wa Mataifa WFP limetahadharisha kuhusu tishio linaloongezeka kwa usalama wa chakula la Afrika Mashariki kutokana na mvua kubwa inayoendelea kunyesha katika maeneo mbalimbali ya nchi za ukanda huo. Michael Danford, mkurugenzi wa kanda wa WFP Afrika Mashariki alisema Ijumaa hii kwamba eneo la Mashariki mwa Afrika linakabiliwa na mabadiliko makubwa ya hali ya hewa kuanzia hali ya ukame na kukumbwa na mafuriko masuala yanayosababisha maafa kwa jamii. Somalia, Ethiopia, Kenya na Tanzania zinapambana na matokeo mabaya zaidi ya maafa haya ya kimaumbile huku Sudan, Sudan Kusini, Burundi na Uganda pia zikihisi athari hizo. Mvua hizo kubwa zinazotarajiwa kuendelea kunyesha hadi mapema mwaka ujao zimeibua wasiwasi kuhusu uwezo wa ukanda huo kushughulikia changamoto zinazoongezeka za kibinadamu. Idadi ya watu waliofariki dunia kutokana na mafuriko ya elnino huko nchini Kenya imeongezeka hadi karibu watu 170. Aidha, Waziri Mkuu wa Tanzania Kassim Majaliwa ameiomba jumuiya ya kimataifa na taasisi za ndani kusaidia juhudi za serikali ya nchi hiyo za uokoaji na kutafuta maiti pamoja na misaada ya kibinadamu kwa wakazi wa wilaya ya Hanang mkoani Manyara. Rais Samia Suluhu Hassan amelazimika kufupisha safari yake Imarati alikwenda kushiriki mkutano wa Umoja wa Mataifa wa tabia nchi na kurejea nyumbani kufuatilia kwa karibu taathira za janga hilo. Toka juzi mambo yametokea, nilikuwa safari, mlisikia, lakini waziri mkuu mara moja na serikali yote ilikuwa hapa, nikawapa maelekezo nini cha kufanya. E, haya sasa, ni tunasema ni matendo ya Mungu kwetu sisi ni kupokea na kushukuru. Na nchi zengine huko, marafiki zetu wanatoa pole sana kwa hili jambo ambalo limetupata. Nataka niwaambie tu kwamba serikali tuko pamoja naye. Na kwa habari hizo zinazofungamana na taathira za janga la kimaumbile, tutafikia tamati waleo, hadi juma lijalo, panapo majalio ya kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. O katika historia leo ni Jumapili, tarehe ya 26 mfunguo 8 Jamadul Awal mwaka 1445 hijiria mwafaka na tarehe 10 Disemba mwaka 2023 miladia. Siku kama ya leo miaka 1165 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria, alifariki dunia Ibnu Taifur, mwandishi na malenga wa Kiarabu. Ibnu Taifur alizaliwa mwaka 204 Hijiria. Baada ya kuhitimu masomo yake awali alijishughulisha na uandishi wa vitabu mjini Baghdad. Katika kipindi hicho, Ibnu Taifur alifahamiana na maulamaa na wasomi mashuhuri wa mji wa Baghdad. Siku kama ya leo miaka 144 iliyopita toleo la kwanza la gazeti la Alurwatulwuthqa lilichapishwa chini ya uongozi wa Sayid Jamaluddin Asad Abadi, maarufu kwa jina la Jamaluddin Afghani na Shekh Muhammad Abdu mjini Paris, Ufaransa. Sayid Jamaluddin aliasisi jumuiya ya Alurwatulwuthqa kwa shabaha ya kutimiza lengo lake la kujenga umoja na mshikamano kati ya mataifa ya Kiislamu. Miaka 127 iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia mwanakemia maarufu wa Sweden, Alfred Nobel. Nobel alizaliwa mwaka 1833 na kuhamia nchini Rusia wakati wa ujana wake. Alfred Nobel alifanikiwa kuvumbua baruti baada ya kufanya utafiti mkubwa kwa miaka kadhaa katika uwanja wa sayansi ya kemia. Hata hivyo, mada hiyo badala ya kutumiwa kwa matumizi ya amani ilianza kutumiwa kama kifaa cha kivita. Ni kwa sababu hiyo ndipo Nobel akatoa pendekezo la kutolewa tuzo kila mwaka kwa shakhsia aliyefanya juhudi kubwa katika uwanja wa kuimarisha amani na usalama duniani. Asante sana Salim Bendera kwa makala yako yaleo katika historia. Na kabla kufunga matangazo haya na kuwasomea muhtasari wa habari za ulimwengu, na wakumbusha wapendwa wasikilizaji, mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ambayo inaanza kwa alama wa kujumlisha 98905065487. barua pepe yetu, nikimaanisha email ya radio, ni swahili radio at irib ir na chaneli yetu ya kwenye Telegram ni at Radio Tehran sw yani t me slash Radio Tehran sw, na natumai kuwa nimewasomea na mmeweza kuzinakili. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Spika wa Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu Irani bunge amesema katika mazungumzo na waziri mkuu wa Siria aliyoko ziarani hapa nchini kwamba natija ya operesheni ya kimbunga cha laksa ni nukta adhimu kwa ajili ya harakati ya mukawama kikanda na kimataifa. Utawala wa kizayuni umeendelea kuwashambulia raia na kulenga makazi yao huko kanda Gaza katika siku ya sitini na tano tangu kutekelezwa operesheni ya kimbunga cha laksa na wanamukawama wa Palestina. Vikosi vya ulinzi vya Yemen vimetoa taarifa vikitahadharisha kuwa vitazuia meli zote zinazoelekea upande wa Israel bila kujali ni za nchi gani, iwapo Gaza haitapata misaada ya chakula na dawa za matibabu. Watu wa Niger nao wameshiriki katika maandamano makubwa huko Niamey, mji mkuu wa nchi hiyo, wakitaka kuondolewa vikwazo vya ECOWAS dhidi ya nchi hiyo. Mkutano wa nchi wanachama wa jumuiya ya ECOWAS umepangwa kufanyika leo huko Abuja, mji mkuu wa Nigeria. Jana Jumamosi, watu wa matabaka mbalimbali mbali, taasisi na mashirika ya kiraia wa Niger walishiriki kwa wingi katika maandamano ya kupinga ECOWAS na waungaji mkono wa siasa za ubeberu wa Ufaransa. Na katika matamshi ya dharau, mwakilishi wa utawala wa kizayuni katika Umoja Mataifa amemtaja katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres kuwa fasidi wa kimaadili. Gilad Erdan, mwakilishi wa utawala wa kizayuni katika Umoja Mataifa, amemkosoa vikali Guterres na kumtaja kuwa ni fasidi wa kimaadili kwa sababu ya kutounga mkono utawala wa kizayuni. Wapendwa wasikilizaji, na muhtasari wetu unakomea hapa katika matangazo haya ya mchana leo Jumapili Disemba 10, 2023 ambayo ni sawa na tarehe 26 Jamadul awal 1445 Hijiria. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohamed, sina la ziada. Nawashukuru kwa kuwa nami nami nawatakia mchana mwema na siku njema kwa ujumla. Kwaherini.