Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Lail, aya ya kumi na moja mpaka ya ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaytwanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki. Na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, sabaha alkhair, mpenzi msikilizaji, na tumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumapili asubuhi ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran, ikiwa lio leo ni Desemba 10 inayosadifiana na tarehe 26 Jamadil Ula mwaka 1445 Hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa asubuhi ya leo ni mimi Husein Hassan ni na wingi wa matumaini tamati. Asubuhi ya leo kama ada, tumekuandalia kwamba tutakuwa sote hadi taarifa ya, ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa na vilevile udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kwenye safu ya vipindi tumekuandalia kipindi kipya cha Tujue Uislamu Afrika wiki hii, bila kusahau makala fupi kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, nikukumbushe kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania, kupitia Radio Maarifa ya huko Tanga. Wavuti wetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama kujumlisha 98 903 506 ni saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Rais wa Iran anasema kimbunga cha Al Aksa kimepanua mipaka ya mukawama. Ripoti yasema Israel imeua makumi ya wanariadha na wanamichezo wa Palestina tangu Oktoba 7. Na kampeni za uchaguzi wa rais huko Congo DR za pamba moto, huku rais wa nchi hiyo akimfananisha Rais Paul Kagame wa Rwanda na Adolf Hitler, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Rais wa Iran amesema operesheni ya kimbunga cha al Aksa imepanua mipaka ya mukawama na kufikisha katika kona zote za dunia. Rais Ibrahim Raisi amesema hayo hapa Teheran katika mazungumzo yake na Hussein Arnous, waziri mkuu wa Siria, na kuongeza kuwa hakuna shaka taifa la Palestina litaibuka mshindi katika vita vya Ghaza kama ambavyo mataifa ya eneo hilo yatapata ushindi mkabala wa Marekani na waitifaki wake. Rais ameeleza bana kwamba utawala wa kizayuni haujafikia chochote katika malengo yake zaidi ya siku sitini baada ya kuanzisha hujuma za kinyama dhidi ya Gaza, isipokuwa kuua wanawake na watoto wasio na hatia. Sayid rais amesisitiza kuwa mauaji halaiki yanayotekelezwa na utawala haramu wa Israel dhidi ya wanawake na watoto wasio na hatia wa Kipalestina yatapelekea kuangamia utawala huo ghasibu. Kadhalika, rais wa Iran ameelezea kusikitishwa kwake na uungaji mkono unaotolewa na watu wanaojiita watetezi wa haki za binadamu yaani Marekani na nchi za Magharibi kwa mauaji ya kimbari ya Israel dhidi ya watu wa Palestina. Rais wa Iran amesisitiza kuwa swala la Palestina daima linapaswa kuzingatiwa kuwa ni swala muhimu zaidi na kero kubwa ya nchi zote za Kiislamu. Wakati huo huo, rais wa Iran na waziri mkuu wa Siria wamezungumzia uhusiano wa pande mbili wa Teheran na Damascus na kusisitiza kuwa ushirikiano wa mataifa haya mawili ya Waislamu umejengeka katika misingi imara na iliyokita mizizi. Katika hatua nyingine, muungano wa makundi ya mukawama wa Palestina umetoa mwito wa kufanyika mgomo kamili wa kimataifa kwa ajili ya kuonyesha mshikamano na wananchi wa Palestina katika ukanda wa Gaza ambao wanakabiliwa na mauaji ya kimbari ya utawala wa kizona Israel kwa zaidi ya miezi miwili sasa. Katika taarifa ya jana Jumamosi, Vikosi vya Kitaifa na Kiislamu, ambao ni mwavuli wa muungano wa makundi makubwa ya mkawama wa Palestina, vilitoa mwito wa kufanyika mgomo wa ulimwengu mzima kesho Jumatatu kwa lengo la kulaani jinai za kutisha za Israel dhidi ya Wapalestina, hasa wa ukanda wa Ghaza. Taarifa hiyo imesema tunataraji kuwa ulimwengu mzima utashiriki mgomo huo ambao unakuja kama muktadha au katika muktadha wa harakati kubwa ya kimataifa itakayojumuisha shahsia mashuhuri. Muungano wa makundi ya mukawama wa Palestina umesisitiza kuwa harakati hiyo ya kimataifa imesimama kidete dhidi ya mauaji ya kimbari na kuangamizwa kizazi cha Wapalestina, na vilevile dhidi vile ya ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa koloni katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Kwa mujibu wa shirika la habari la Shehaba, mgomo huo wa kimataifa wa kesho Jumatatu unatazamiwa kuathiri sekta za usafiri na uchukuzi, safari za ndege, biashara, benki, bandari, skuli na hata vyuo vikuu vya nchi zitakazoshiriki. Kwa mujibu wa wizara ya afya ya Gaza wa Palestina, zaidi ya kumi na saba elfu na mia saba wameuawa na shahidi, mbali na wengine karibu hamsini elfu kujeruhiwa katika hujuma na mashambulizi ya kinyama ya Israel dhidi ya Wapalestina wa, wa Ghaza tokea Oktoba saba. Huku hayo yakiarifiwa, mufti mkuu wa Oman amewakosoa wale wanaojaribu kudhoofisha harakati za mapambano ya Kiislamu yaani mukawama za Wapalestina dhidi ya jinai za utawala wa haramu wa Israel. Sheikh Ahmed Bin Hamad Ali Khalili amewataka wanyamaze kimya na kuwacha wapiganaji wa mukawama waendeleze mapambano ya kulinda ardhi na matukufu ya Palestina. Katika chapisho kwenye ukurasa wake wa X, Sheikh al Khalili amelaani mauaji yanayotekelezwa na utawala wa kizoni wa Israel katika ukanda wa Ghaza na ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Mwanachoni huyo wa ngazi ya juu zaidi nchini Oman amesema utawala ghasibu wa Israel unajichimbia kaburi kwa vita dhidi ya Ghaza na kwa kufanya uhalifu wa kutisha. Wakatili huu unaharakisha tu maangamizi ya wa wazayuni. Shekh Ali Khalili alisisitiza vilevile alivyokosoa vyama vinavyotusi na kutoa tuhuma dhidi ya wanamukawama au wapigania ukombozi wa Palestina. Je, kuwalinda waumini wa wanaume na wanawake wa Ghaza ambao haki zao zinakiukwa si ni wajibu mtukufu kwa umma wote wa Kiislamu? amehoji mufti mkuu wa Oman. Kwingineko, katika ujumbe wake, mufti wa Oman amewapongeza wanamapambano wa Kiislamu wanaopigania ukombozi wa Palestina kwa kuwatendea ubinadamu mateka wa Israel na wa kigeni, huku akiulaani utawala wa kizayuni kwa kuwatesa wafungwa wa Kipalestina. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi a msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwingineko israel imeua shahidi makumi ya wanariadha na wanamichezo wa palestina tangu utawala huo wa kizayuni huanzisha mashambulizi ya kutisha dhidi ya ukanda wa ghaza mnamo oktoba 7 shirika rasmi la habari la palestina la wafa limenukuu ripoti ya kamati ya olimpiki ya palestina iliyosema kwamba na hapana nukuu mashine ya maangamizi ya israel imeua wanariadha wasiopungua 47 wa wa timu na michezo mbalimbali mbali wa Kipalestina tangu ilipoanzisha vita, mwisho kunukuu. Aidha, kamati hiyo imesema maafisa 17 wa watendaji na wa mabenchi ya ufundi ya michezo mbalimbali wameuawa pia katika hujuma hizo za Wazayuni dhidi ya Gaza ndani ya miezi miwili, kwa mujibu wa kamati hiyo. Miongoni mwa wanamichezo wa Kipalestina waliouawa shahidi katika hujuma hizo za utawala haramu ni Yasmin Sharaf mwanakarate wa miaka sita aliyekuwa na azma ya kuiwakilisha Palestina katika majukwaa ya kimataifa ya michezo taarifa ya kamati ya Olimpiki ya Palestina imeeleza kuwa vikosi vya Israel vimeshambulia kwa mabomu na kuharibu viwanja na taasisi kadhaa za michezo za Palestina, ukiwemo uwanja wa mpango wa maendeleo wa Umoja wa Mataifa UNDP, uwanja wa Beit Hanun pamoja na viwanja na kumbi nyinginezo za michezo huko Gaza. Utawala huo katili umewashahidi wa Palestina zaidi ya 17,700 17, aghalabu yao wakiwa ni wanawake na watoto wadogo tangu uanzisha mashambulizi ya kijinai dhidi ya Gaza mnamo Oktoba 7. Na Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amemshabihisha mwenzake wa Rwanda Paul Kagame na mtawala wa zamani wa Ujerumani ya manazi Adolf Hitler, akihutubia umati wa wafuasi wake katika mkutano wa kampeni za uchaguzi wa rais mashariki mwa nchi. Rais Chisekedi amesema, na hapa nanukuu, na mhutubu Rais Paul Kagame wa Rwanda na kumwambia hivi, madhali ameamua kuwa na mienendo kama ya Adolf Hitler kwa kuwa na malengo ya kibeberu ndani ya DRC na ahidi kwamba atakuwa na hatma kama ya Adolf Hitler, mwisho wa kunukuu. Ameendelea kusema Niliposhika hatamu za uongozi kama rais wa nchi hii, nilitoa pendekezo la kuishi kwa amani na majirani zetu, lakini tatizo ni kuwa baadhi ya majirani zetu wana macho makubwa zaidi ya matumbo yao, na hivyo ndivyo alivyo mwenzangu Kagame, mwisho wa kunukuu. Huko nyuma pia Chisekedi aliitaja Rwanda kama jirani mwovu na kuituhumu nchi hiyo mwanachama mwenza katika Jumuia ya Afrika Mashariki kuwa inataka kufanya ukiritimba na kudhibiti rasilimali haswa ya madini huko mashariki mwa DRC. Mvutano kati ya majirani hao umeongezeka tangu kuzuka upya kwa harakati za wanamgambo wa M 23 mwishoni mwa mwaka 2021 mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, huku Kinshasa ikituhumu Rwanda kwamba inawaunga mkono waasi, madai ambayo Kigali imeakanusha. Mwishoni mwa mwezi Julai mwaka huu Wizara ya ulinzi ya Rwanda ilikanusha kile ilichokitaja kuwa madai yasiyo na msingi ya nchi ya Congo DR kwamba wanajeshi wake walivuka mpaka na kuingia DRC, ambapo ripoti zilidai kwamba mwanajeshi wake mmoja aliuawa. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekuwa ikimtuhumu jirani yake Rwanda kwamba inaliunga mkono kundi la waasi wa M23, madai ambayo ya yamekanushwa na Kigali. Lakini anaungwa mkono na Marekani, Ufaransa, Ubelgiji na wataalamu wa Umoja wa Mataifa. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Shabash, haya ni matangazo ya jumapili asubuhi ya, ya Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Ni kukumbusha kwamba habari hizo nilizokusomea unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw. Karibu sasa nikuletee uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho kuongezeka wimbi la Wazayuni wanaokimbia ardhi zinazokaliwa kwa mabavu yani Israel. Ingawa wimbi la kuhajiri wa Zayuni kutoka katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina kuelekea katika nchi walikotoka lilianza huko nyuma, lakini wimbi hilo limeshika kasi sasa baada ya kuanza vita dhidi ya Gaza. Siku sitini na tatu za vita vilivyoanzishwa na utawala wa kizayuni dhidi ya ukanda wa Gaza zimepita sasa. Moja ya matokeo makuu ya vita vya utawala wa kizayuni ni kushadidi wimbi la kugura walowezi wazayuni kutoka katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu yaani Israel na kurejea walikotoka. Ripoti za vyombo vya habari vya kizayuni zinaeleza kwamba watu waliondoka kaskazini mwa ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu tangu kuanza kwa operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa imefikia laki tano. Nukta nyingine muhimu ni kwamba hakuna mtu yoyote kati ya hao waliondoka katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu ambaye amerejea tena katika ardhi hizo. Wimbi hili la kuhama lilianza kabla ya kuanza vita vya Ghaza mnamo Oktoba 7 mwaka huu. Idara ya huduma ya uhamiaji ya Ureno imetangaza kwamba raia 21 kutoka katika Israel wametuma maombi ya kupatiwa uraia wa nchi hiyo tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Takwimu zinaonyesha kuwa watu hao wamewekwa katika safu ya kwanza ya watu walioomba kupewa uraia wa Ureno ikilinganishwa na raia wa nchi nyingine, kabla ya kuanza kimbunga cha Al Aqsa. Sababu kuu ya kushuhudiwa hamahama hama hii ya waliwezi kutoka katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu yani Israel, ilikuwa matatizo na changamoto nyingi za kiuchumi. Hata hivyo, baada ya operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa masuala ya usalama pia yamongezeka sana. Vita vimesababisha ukosefu wa amani katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu haswa, ikizingatiwa kuwa matatizo ya kiuchumi pia yamongezeka pakubwa, hususan wakitilia maanani kuwa swala la ukosefu wa ajira huko Israel limeshadidi zaidi. Hali ya kiuchumi imekuwa mbaya sana katika operesheni au baada ya operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa kiasi kwamba idadi ya watu wasio na ajira katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu inakaribia milioni moja. Wizara ya kazi ya utawala wa kizayuni imetangaza katika taarifa yake kwamba hadi kufikia siku ya 26 baada ya kuanza operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa wazayuni Laki saba na sitini elfu walipoteza ajira na kazi zao. Hapana shaka yoyote kwamba takwimu hizi zimeongezeka sasa. Pamoja na masuala ya kiuchumi na kimaisha, usalama bandia wa vitongoji vya ualuzi wa kizayuni pia umefichuliwa, ambapo wakazi wa ardhi zinazokaliwa kwa mabavu sio tu kwamba hawafurahii ustawi wa kiuchumi, bali pia wameazimia kuikimbia Israel wakihofia kushambuliwa wakati wowote wa na makombora ya wapigania uhuru wa Palestina. Mojawapo ya maneno yanayovuma na kuongoza katika kitengo cha search au kutafuta cha Google kuhusu raia wa Israel ni neno kuondoka Israel. Swala jingine ni kuwa licha ya swala la kuhajiri na kuhama, wahamiaji wa zayuni wanajaribu kila njia ili kupewa uraia wa nchi nyingine. Kwa msingi huo moja ya dagadaga kubwa inayowasumbua wa sasa raia wa utawala wa kizae na Israel ni kupata nchi ya nje ambayo itawapatia uraia na pasi za kusafiria. tatu kasorobo asubuhi hapa jijini Teheran sawa na mbili na robo kwa saa za Afrika Mashariki. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi na kwa kuichagua idhaa yako hii pendwa. Karibu sasa tupate kipindi chetu kipya Tujue Uislamu. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale yanapokufikieni matangazo haya kutoka hapa jijini Tehran. Karibuni kujiunga nami tena katika sehemu ya pili ya kipindi hiki kipya cha tuujue Uislamu. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tuliashiria malengo jumla ya kipindi hiki na maudhui tutakazozitupia jicho na kuzibainisha katika mfululizo huu. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa pamoja nami katika dakika hizi chache za kipindi hiki hii ikiwa ni sehemu ya pili ya mfululizo huu. Kwa kuzingatia kwamba kushikamana na dini au kuwa mtu wa dini ni mwelekeo wa kimaumbile, kuna wakati wanadamu hughafilika na jambo hilo. Hivyo, Mwenyezi Mungu aliwatuma mitume waliokuja na risala na wahai ili waje kuizindua na kuiamsha fitra hii ya mwanadamu na kumtaka mwanadamu asikilize kwa makini mwito wake wa ndani. Baada ya mitume wa Allah kuja kwa amri ya Muumba, waliwafundisha wanadamu mafundisho wana ma mbalimbali, wakatoa miongozo, sheria, maadili mema na kadhalika, ambapo moja ya ma mafundisho hayo ni kumfanya mwanadamu awe na ufahamu na udiriki sahihi wa maisha. Kimsingi ni kuwa moja ya utendaji wa kimsingi wa dini ni kubainisha fasili, maana na mafuhumu ya maisha. Kila mwanadamu hujiuliza maisha au kuishi ni kwa ajili ya nini? Taabu na mashaka na machungu katika ulimwengu huu yana maana gani? Na kiujumla, hivi dunia ina thamani ya kuishi ndani yake au la? Aina ya majibu ya maswali haya yanaainisha mwelekeo na malengo ya kuishi hapa duniani. Ikiwa mwanadamu huyu hatapata majibu ya kimantiki na yenye kukubalika maswali haya, atakumbwa na kutumbukia katika mambo yasiyo na maana ambayo hayana malengo, na hivyo atakuwa ni mwenye kutangatanga na yumkini akaingia katika maktaba na njia za kifikra zisizo sahihi. Katika mazingira haya, itikadi yeyote ya hurafa na potofu yumkini ikaingia na kupenya katika roho yake na daima huathiri mawazo pamoja na fikira zake. Mwelekeo wa mwanadamu katika aina yoyote ya upotofu ambayo huko nyuma imewahi kushuhudiwa pia hata kwa wasomi. Chimbuko lake ni ombwe hili la kiroho. Dini inajaza ufa na ombwe hili la kifikra na kiaidolojia kwa mafundisho sahihi na ya kimantiki, na inamzuia mwanadamu huyu asielekee katika mambo ya batili na upuzi. Dini humwezesha mwanadamu kuwa na malengo ya juu na yenye thamani na humsaidia kufikia malengo hayo. Nafasi na ya dini katika maisha ya mwanadamu ni sawa na jukumu la dira katika meli, kwa maana kwamba katika bahari ya maisha yenye misukosuko, dini huonyesha mwelekeo sahihi na njia ya kufika katika ufukwe wa uokovu. Dini hutoa ufafanuzi maalum wa uhusiano kati ya mwanadamu na Mwenyezi Mungu, na inamwonyesha mwanadamu huyu kituo cha mwanzo na cha mwisho. Hata hivyo ni jambo lisilo na shaka kwamba kuwa na kitu hiki kutalazimu kuwa na picha na taswira ya wazi ya mfumo ulimwengu. Mtu wa dini anaweza kufikia taswira ya kimantiki na inayokubalika kiakili ya mfumo ulimwengu kwa msaada wa akili na ufunuo, yaani wahai. Karl Gustav Jung, mtaalamu wa magonjwa ya kiakili na mwanafikra wa Uswizi, Anaandika kuhusu muhimu wa maana ya maisha kwamba, miongoni mwa wagonjwa ambao nimekutana nao katika nusu ya pili ya maisha yangu, tatizo lao wote mwisho wa siku lilikuwa likihusiana na kutafuta mtazamo kuelekea maisha. Inawezekana kusema kwa uhakika kabisa kwamba wote hao walihisi wagonjwa kwa sababu hawakupata kile ambacho dini zilizo hai zilikuwa zikiwafundisha na kuwahubiri wafuasi wake. Sifa ya dini ni kwamba inatilia maanane fitra na maumbile ya mwanadamu ya kuishi na kutokufa, na inamhakikishia kwamba hakuna kitu kinachojulikana kama hakuna au kutokuweko, na hata kifo ndio daraja pekee linalomtoa mtu kutoka katika ulimwengu huu hadi katika ulimwengu wa juu na mkubwa zaidi. Kama mnavyojua, kifo ni jambo la kutisha kwa mwanadamu, na hata maendeleo makubwa ya kisayansi hayajaweza kuondokana na jinamizi la mwisho wa maisha ya hapa duniani, yani kifo. Moja ya faida za kuvutia za dini ni kwamba inampa mwanadamu nguvu na uwezo unaohitajika wa kudhibiti ghariza na matamanio yake, ya kudhibiti ipasavyo matamanio yake ya kinafsi. Inapasa kusema hapa kwamba moja ya mambo ambaye yanatishia jamii ya wanadamu na daima yamesababisha uharibifu mkubwa katika mataifa mbalimbali mbali, ni matamanio yasiyozuiliwa, ubinafsi, choyo, uroho matamanio uwasi wa nafsi na kadhalika. Moja ya kazi chanya za dini ni kwamba mafundisho yake yanapanda mbegu za matumaini na hali ya kuridhika ndani ya nafsi ya mtu na kuleta matunda ya uhai na harakati na matumaini. Mtu ambaye ana mwelekeo wa kidini huzingatia sheria na mifumo ya ulimwengu kuwa sahihi na ya haki, ijapokuwa anashuhudia dhuluma, umwagaji damu na, umwaga na machafuko duniani lakini anauona mustakabali wa jamii ya binadamu ukiwa umejaa usalama, haki na mwanga. Kwa mtazamo chanya, mtu mwenye imani hutazama ulimwengu kwa matumaini katika hali yeyote ile. Ayatullahi Nasir Makarim Shirazi, mwanazuoni na mfasiri wa Qurani Tukufu, anazungumzia nafasi na, na mchango wa dini katika kuleta matumaini kwa kusema: Dini ni tegemeo athirifu kwa ajili ya kukabiliana na matukio magumu ya maisha na kuzuia athari zisizohitajika za kukata tamaa na kutokuwa na matumaini zinazotokea kwa wanadamu wakati wa kukumbwa na shida za maisha. Mtu mwenye kufungamana na kushikamana na dini, mwenye imani thabiti kwa Mwenyezi Mungu, ambaye ndiye chanzo cha ujuzi na uwezo usio na mwisho na kwa kutegemea neema yake haoni kuwa peke yake na asiye na msaada mbele ya shida yoyote, akiamini kwamba kila mkanganyiko na tatizo linaweza kutatuliwa kwa himaya na msaada wa Mwenyezi Mungu kwa waja wake, na hivyo humwepusha na kila mambo yanayokatisha tamaa. Ni kwa sababu hiyo, ndio maana utapata kuna matukio machache ya watu wa dini ambao katika kutoa radi ya mali ya matatizo yao huamua kujiua au kukumbwa na magonjwa ya akili ambayo ni matokeo ya kukata tamaa na hisia ya kushindwa maishani. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena juma lijalo katika sehemu nyingine. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hii ni redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Kumbuka matangazo haya hivi sasa pia yanakujia moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Asante sana kwa kuyafuatilia matangazo haya. Karibu sasa nikuletee macho yetu magazetini. Udondozi wetu wa magazeti ya afrika Mashariki unaanzia huko nchini Tanzania, ambapo akthari ya matoleo ya leo yametoa kipaumbele kwa habari inayohusu miito ya Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania alipohutubia hiyo jana maadhimisho ya miaka 62 ya uhuru wa Tanzania Bara au Tanganyika, pamoja na mchakato wa ukusanyaji maoni kuhusu Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050 katika ukumbi wa mikutano wa Jakaya Kikwete mkoani Dodoma. Habari Leo limetanguliza mbele ya habari hiyo chini ya kichwa kisemacho Samia ataka dira inayogusa maisha. Kwa ufupi ni kwamba Mama Samia amewataka wananchi wote wa Tanzania pamoja na wale wanaoishi ughaibuni, au kipenda waite diaspora kushiriki kikamilifu katika uandishi wa dira ya maendeleo ya mwaka 2050 dira ambayo itawezesha kujenga jamii yenye maadili kwa machinga limeipa uzito wa kwanza habari hiyo chini ya anwani semayo miaka sitini na miwili ya uhuru, Rais Samia afungua mlango wa maoni, dira ya maendeleo 2050. Mzalendo pia halikuachwa nyuma, limeipa habari hiyo kichwa kilichobeba maneno dira ya Tanzania yenye neema tele. Nipashe Jumapili mambo ni yayo hayo, limetanguliza mbele habari hiyo chini ya anwani semayo vipaumbele vinane dira ya maendeleo ya taifa elfu mbili na hamsini. Mwananchi pia limetoa kipaumbele kwa habari hiyo kwa kuandika dira mpya ya taifa kitanzi kwa wapigaji vyanzo vya mali kumulikwa zaidi. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka hali yaanza kuwa shwari Katesh. Tahadhari mwishoni mwa mwaka, tahadhari za ajali mwishoni mwa mwaka, simulizi kutoka mahakamani watuhumiwa walikamatwa kwa sangoma. Tuelekeze kurunzi ya udondozi wetu katika nchi jirani ya Kenya na tuanze na gazeti la The Sunday Standard ambalo ukurasa wake wa mbele umepambwa kwa picha ya Rais William Ruto wa Kenya akitabasamu. Pembeni yake kuna anwani isemayo kurejea kwa nidhamu ya zamani. Toleo lake la mtandaoni pia limepa uzito wa kwanza habari hiyo kwa kuandika Ruto anafanya juu chini kuimarisha nguvu, uwezo, na ushawishi wake wa kisiasa kabla ya uchaguzi mkuu ujao. Pia limepa umuhimu habari ya kuaga dunia vijana sita katika mazingira ya kutatanisha wakiwa jandoni katika eneo la Bonde la Ufa. Kadhalika, gazeti hilo limeakisi habari ya kijamii ya kufutwa harusi dakika za mwisho baada ya biharusi au niseme biharusi mtarajiwa kuomba muda zaidi, na kinachofuatia baada ya hapo ni kuelekezeana vidole vya lawama baadhi ya habari zinazoonekana kwenye gazeti la The Star toleo la intaneti zina vichwa vinavyosomeka: kukamatwa kwa Nyakango, je, ni mhanga wa unyanyasaji wa kiserikali? Namna tozo ya nyumba ya Ruto itakavyowaumiza mahasla. Na kimataifa, Umoja wa Mataifa watahadharisha kuwa nusu ya wakazi wa Ghaza wapo katika hatari ya kufa njaa. Gazeti la Taifa Jumapili kwa upande wake limetanguliza mbele habari yenye kichwa kisemacho: ufisadi EACC yainua mikono. Dondoo ya habari hiyo inasema tume yakiri kulemewa na zimu linalo haribu uchumi, yataka ya serikali itengee bajeti zaidi. Pia limeandika Ruto ataka Afrika isiyo na mipaka. Matokeo ya KCSE pia yatavurugwa aonye mbunge wa upinzani Upia wa Ndai na spika Wetangula hapinga juhudi za serikali kubuni kiti haramu cha mawaziri wasaidizi au mamca gazeti dada la Sunday Nation limetanguliza mbele habari inayohusu kauli za kugongana juu ya uchumi zinazotolewa na Rais Ruto, waziri wa uchumi na gavana wa benki kuu nchini Kenya. Pia lina makala inayotahadharisha juu ya hatari ya kununua rununu zilizotumika. Toleo lake la mtandaoni, pamoja na mambo mengine, limeandika Raila ataka bei ya mafuta ishushwe kwa asilimia 51. Mswada mpya wataka tohara kwa wanaume iwe ya lazima. Na kieneo, Uchaguzi wa Misri unafanyika kati ya leo na Jumanne katika kivuli cha migogoro na mivutano. Tunatamatisha dondoo zote nchini Uganda, ambapo gazeti la Sunday Monitor limetenga nafasi ya kwanza kwa habari iliyobeba kichwa cha maneno, vikwazo vipya vya Marekani vyaibua taharuki mpya. Habari kuhusiana na radio mali ya Uganda kwa vikwazo vya upande mmoja vya Marekani kutokana na nchi hiyo kupinga ubaradhuli imeandikwa kwa kina katika kurasa za 5, 12, 13 na 30 za gazeti hilo toleo lake la intaneti. Pamoja na mambo mengine limeendelea kuakisi habari ya jamii ya Waislamu nchini humo kutumbukia katika deni la shilingi bilioni 19, na kwenye spoti Aston Villa yaicharaza Arsenal katika ligi ya EPL. Hii ni redio Tehran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kututumia maoni yako. Baadhi ya maoni hayo nitayasoma baada ya vipindi hivi. Afrika, Afrika wiki hii. Hujambo msikilizaji mpendwa, nina wingi wa matumaini kwamba ubuheri wa afya. Karibu tuangazie japo kwa muhtasari baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za bara Afrika, lakini tuanze na vidokezo Wawakilishi wa Hamas washiriki kumbukizi ya Nelson Mandela nchini Afrika Kusini. Mamilioni waathiriwa na mvua, mafuriko na maporomoko ya udongo katika kanda ya Afrika Mashariki. Na Uganda yaikosoa tena Marekani kwa kutaka kulitisha bara Afrika mienendo yake ya ubaradhuli, pamoja na matukio mengine. Karibu. Tuanze na habari zinazofungamana na matukio ya Ghaza ambapo Afrika Kusini imesisitiza juu ya udharura wa kushughulikiwa kisheria jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi wasiokuwa na hatia wa Palestina katika mahakama kimataifa jinai ya kimataifa jinai ICC. Wizara ya sheria ya Afrika Kusini ilitangaza Jumatano hii kwamba jinai za Israel lazima zichunguzwe na kushughulikiwa bila ya ubaguzi wala upendeleo wowote na mwendesha mashtaka mkuu wa ICC. Wizara hiyo imezitaja jinai za kutisha na kinyama za Israel huko Ghaza kuwa ni jinai za kivita kwa mujibu wa sheria za jinai za kimataifa. Wakati huohuo huo, maafisa wakuu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas Jumanne hii waliungana na familia ya Nelson Mandela katika kumbukumbu -kumbu ya miaka kumi ya kifo cha rais huyo wa kwanza mweusi wa Afrika Kusini mjini Pretoria shujaa wa mapambano dhidi ya utawala wa ubaguzi wa rangi mzee Nelson Mandela ambaye alitetea uhuru wa Palestina alifariki dunia mwaka 2013 akiwa na umri wa miaka 95. Viongozi kutoka sehemu mbalimbali mbali za dunia, akiwemo rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina Mahmoud Abbas, walihudhuria mazishi yake, lakini viongozi wa Israel hawakuhudhuria. Basem Naim, waziri wa zamani wa afya wa Hamas huko Gaza na Khalid Qadumi mwakilishi wa harakati hiyo nchini Iran wameshiriki katika kumbukizi ya mzee Nelson Mandela huko mjini Pretoria wiki hii. Kabla ya hapo, viongozi hao wa Hamas pia walikuwa wameshiriki katika mkutano uliojadili mgogoro wa Israel na Palestina ulioandaliwa na mjukuu wa Nelson Mandela, Mandla Mandela huko mjini Johannesburg. Akihutubia watu walioshiriki shughuli ya kumwenzi Mandela, mjukuu wake Mandla Mandela alisema na hapa ni nukuu: tulitaka kujionea na kusikia moja kwa moja ukatili unaofanywa kila siku huko Gaza. Ilikuwa uzoefu halisi kwao kuwa Afrika Kusini na kujifunza kutokana na yale tuliyopitia wakati wa utawala wa ubaguzi wa rangi, mojawapo ya tawala za kikatili zaidi katika bara la Afrika ambao tuliushinda, amesema Mandla Mandela na kuongeza kwamba anataka kuendeleza kazi ya babu yake kwa ajili ya kuundwa taifa huru la Palestina. Amesema kama familia ya Mandela pamoja na Waafrika Kusini, Waafrika na jamii ya kimataifa kwa ujumla, tunapoadhimisha miaka kumi tangu afariki dunia Mzee Nelson Mandela, sehemu ya mchango wetu wa kumwenzi shujaa huyo ni kutoa hamasa juu ya yale aliyoyasimamia na sote tunafahamu vyema kwamba Palestina ni miongoni mwa masuala yaliyokuwa karibu sana na moyo wake. Huku hayo yakiarifiwa, viongozi wa Kiislamu nchini Kenya sanjari na kuendelea kulaani jinai za kutisha za Israel dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Ghaza wamesema matukio ya Palestina yametoa ibra na somo kwa jamii ya mwanadamu. Wamesema kufichulia ukatili wa wazayuni kumepelekea idadi kubwa ya watu duniani kutaka kuujua Uislamu na Kurani tukufu. Ni zaidi ya mwezi, wapo katika hali ngumu wanatupiwa mabomu. Somo la kwanza tulilolipata kwa watu wa Gaza ni kuwa da'wa si mpaka kwenye mimbar na kuwa da'wa si kwa khutba na darasa pekee, ama kwa kuzungumza. Kuna da'wa inaweza kufanyika kwa mawakif, yamekuwa ni sababu ya maelfu ya watu kurudi kusoma Qur'ani tukutaka kujua Uislamu, ni sababu ya maelfu ya watu kutamka shahada na kuingia katika dini ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, afwaja, makundi kwa makundi. Wakati huo huo wanazuoni wa Kiislamu nchini Misri wamesema kuwa wakati umefika sasa wa kusitishwa jinai za utawala gaidi wa Israel na mauaji ya watu katika ardhi ya Palestina. Shekh Ahmad Tayib, shekhe mkuu wa chuo kikuu cha Kiislamu cha Al-Azhar cha Misri, ametuma ujumbe wiki hii, akiwahutubu viongozi wa nchi mbalimbali duniani kwamba, na hapa nanukuu, mimi nikiwa mwislamu ambaye moyo wangu unaumia kutokana na mateso na masaibu ya raia madhulumu wa Palestina, na mauaji ya wanawake na watoto wasio na ulinzi katika ardhi hiyo, nasema wakati umefika kwa vita na jinai za utawala ghasibu wa Israel kukomeshwa katika ardhi za Palestina. Huku hayo yakiarifiwa, Tunisia wiki hii ilipokea kundi la kwanza la Wapalestina waliojeruhiwa kwenye mashambulizi ya kikatili na kinyama Israel katika ukanda wa Gaza kwa ajili ya matibabu huku juhudi zikiendelea za kupeleka majeruhi zaidi katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Mbali na hayo, serikali ya Uganda wiki hii imelaani vikali ya hatua ya Marekani ya kuongeza marufuku ya visa kwa maafisa wake ikituhumu Washington kwa kulazimisha ajenda ya mapenzi ya jinsia moja almaarufu LGBTQ barani Afrika. Marufuku ya kusafiri ilitangazwa Jumatatu hii na kuwalenga maafisa ambao hawakutajwa ambao Marekani inahisi wanawajibika katika kuhujumu demokrasia na kukandamiza eti watu wa tabaka la wachache nchini Uganda, ikiwa ni pamoja na jamii ya watu wanaojihusisha na mapenzi ya watu wa jinsia moja. Okelo Horiem, waziri wa mashauri ya kigeni wa Uganda, ameliambia shirika lahabari la habari la Reuters kwamba kuna njama ya mapinduzi inayofanywa na wizara ya mambo ya nje ya Marekani, ambayo anasema inaongozwa na watu wanaohimiza ajenda ya jamii ya LGBT barani Afrika. Horiem anahoji kwa nini wasipitishe vikwazo kama hivyo katika nchi za mashariki ya kati, ambazo zina sheria sawa au hata kali dhidi ya LGBT. Ikiwa wanakataa kuwapatia viza wabunge wetu, basi watakwenda Shanghai, Guangzhou, na kuna maeneo mengine mengi ambayo ni mazuri ya kutembelea. Waziri Horiyama amesema serikali ya Uganda haitavunja milango kufuatilia yanayofanyika nyuma ya kuta za nyumba za watu. Tunachosema ni kwamba hatutaruhusu ushajiishaji na kupigia debe ubaradhuli wazi wazi katika jamii yetu hasa dhidi ya wanyonge na watoto wa nchi hii. Katika hatua nyingine, serikali za Mali na Niger zimetangaza kubatilisha mikataba miwili na Ufaransa ya ushirikiano na usaidizi wa kiutawala katika masuala ya kodi. Taarifa ya pamoja ya nchi hizo mbili inasema mtazamo wa uhasama unaoendelewa wa Ufaransa dhidi ya mataifa yetu ulishadidisha ukosefu wa mlingano katika mikataba hii na kusababisha hasara kubwa kwa Mali na Niger. Hatua hiyo ya Mali na Niger ya kujitenga na mfumo wa kodi wa Ufaransa ni mwendelezo wa harakati za kujikomboa kutoka kwenye ukoloni mamboleo wa nchi za magharibi kama vile Ufaransa. Kwingineko, shirika la mpango wa chakula la Umoja Mataifa WFP limetahadharisha kuhusu tishio linaloongezeka kwa usalama wa chakula Afrika Mashariki kutokana na mvua kubwa inayoendelea kunyesha katika maeneo mbalimbali ya nchi za ukanda huo. Michael Dunford, mkurugenzi wa kanda wa WFP Afrika Mashariki, alisema Ijumaa hii kwamba eneo la mashariki mwa Afrika linakabiliwa na mabadiliko makubwa ya hali ya hewa, kuanzia hali ya ukame na kukumbwa na mafuriko, maswala yanayosababisha maafa kwa jamii. Somalia, Ethiopia, Kenya na Tanzania zinapambana na matokeo mabaya zaidi ya maafa haya ya kimaumbile, huku Sudan, Sudan Kusini, Burundi na Uganda pia zikihisi athari hizo. Mvua hizo kubwa zinazotarajiwa kuendelea kunyesha hadi mapema mwaka ujao zimeibua wasiwasi kuhusu uwezo wa ukanda huo kushughulikia changamoto zinazoongezeka za kibinadamu. Idadi ya watu waliofariki dunia kutokana na mafuriko ya El Nino huko nchini Kenya imeongezeka hadi karibu watu 170. Aidha, waziri mkuu wa Tanzania, Kassim Majaliwa ameiomba jumuia ya kimataifa na taasisi za ndani kusaidia juhudi za serikali ya nchi hiyo za uokoaji na kutafuta maiti pamoja na misaada ya kibinadamu kwa wakazi wa wilaya ya Hanang mkoani Manyara. Rais Samia Suluhu Hassan amelazimika kufupisha safari yake ya Imarati alikwenda kushiriki mkutano wa Umoja wa Mataifa wa tabia nchi na kurejea nyumbani kufuatilia kwa karibu taathira za janga hilo. Toka juzi mambo yametokea, nilikuwa safari, mlisikia, lakini waziri mkuu mara moja na serikali yote ilikuwa hapa, nikawapa maelekezo nini cha kufanya. E, haya sasa, ni tunasema ni matendo ya Mungu kwetu sisi, ni kupokea na kushukuru. Na nchi zengine huko, marafiki zetu wanatoa pole sana kwa hili jambo ambalo limetupata, taka niwaambie tu kwamba serikali tuko pamoja naye na kwa habari hizo zinazofungamana na taathira za janga la kimuumbile, tutafikia tamati kwa leo, hadi juma lijalo, panapo majalio ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe ya 26 mfunguo nane Jamadul awal mwaka 1445 Hijria, mwafaka na tarehe 10 Disemba mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1165 iliyopita, kulingana na kalenda ya Hijiria, alifariki dunia Ibnu Taifur, mwandishi na malenga wa Kiarabu. Ibnu Taifur alizaliwa mwaka 204 Hijiria. Baada ya kuhitimu masomo yake awali, alijishughulisha na uandishi wa vitabu mjini Baghdad. Katika kipindi hicho, Ibnu Tayfur alifahamiana na maulamaa na wasomi mashuhuri wa mji wa Baghdad. Siku kama ya leo miaka 144 iliyopita Toleo la kwanza la gazeti la Alurwatulwuthqa lilichapishwa chini ya uongozi wa Sayid Jamaluddin Asad Abadi, maarufu kwa jina la Jamaluddin Afghani, na Shekh Muhammad Abdu mjini Paris, Ufaransa. Sayid Jamaluddin aliasisi jumuiya ya Alurwatulwuthqa kwa shabaha ya kutimiza lengo lake la kujenga umoja na mshikamano kati ya mataifa ya Kiislamu. Miaka 127 iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia mwanakemia maarufu wa Sweden, Alfred Nobel. Nobel alizaliwa mwaka 1833 na na kuhamia nchini Rusia. Wakati wa ujana wake Alfred Nobel alifanikiwa kuvumbua baruti baada ya kufanya utafiti mkubwa kwa miaka kadhaa katika uwanja wa sayansi ya kemia. Hata hivyo, mada hiyo badala ya kutumiwa kwa matumizi ya amani, ilianza kutumiwa kama kifaa cha kivita. Ni kwa sababu hiyo ndipo Nobel akatoa pendekezo la kutolewa tuzo kila mwaka kwa shakhsia aliyefanya juhudi kubwa katika uwanja wa kuimarisha amani na usalama duniani. Hii ni redio Tehran. Utaniwia radhi mpenzi msikilizaji, muda uminipa kisogo siwezi kusoma maoni yako, na moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Rais wa Iran amesema operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa imepanua mipaka ya mukawama na kuufikisha katika kona zote za dunia. Muungano wa makundi ya mukawama wa Palestina umetoa mwito wa kufanyika mgomo kamili wa kimataifa kwa ajili ya kuonyesha mshikamano na wananchi wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Mufti mkuu wa Oman amewakosoa wale wanaojaribu kudhoofisha harakati za mapambano ya kiislamu za wapalestina dhidi ya jinai za utawala haramu wa Israel. Israel hiyo imewashahidi makumi ya wa wanariadha na wanamichezo wa Palestina tangu utawala huo wa kizayuni uanzishe mashambulizi ya kutisha dhidi ya ukanda wa Ghaza mnamo Oktoba 7. Na rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amemshabihisha mwenzake wa Rwanda Paul Kagame, na mtawala wa zamani wa Ujerumani ya manazi Adolf Hitler. Mukhtasari huo ndio unaotufungia matangazo haya ya jumapili asubuhi. Mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati, na vilevile vile vile tunakushukuru kwa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Ingawaje muda haujaturuhusu kusoma maoni hayo, lakini hata hivyo usikonde atasomwa katika matangazo yetu yajayo, insha Allah. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Hussein Hassan, nakutakia mchana mwema. Asante na kwaheri na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.