Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. saba aya ya arobaini na sita hadi ya arobaini na tisa. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, mimi na kunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri. Mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki, na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu. Hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni, basi huo ni wenu nyinyi uchukueni. Hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, Dini ya haki imekuja na ile ya uongo haitaleta mapya tena wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sabah alkheir, mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Alhamisi asubuhi ya Redio Teherani, idhaa ya Radio Teherani Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teherani studioni. Kuendesha matangazo haya kwa asubuhi ya leo ya Disemba 7 mwafaka na tarehe 23 Jamadil Ula, ni mimi Husein Hassan nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Kama ada tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na kwenye safu ya vipindi tumekuandalia baraza la wasikilizaji, hikma za Nahjul Balagha, bila y kusahau makala fupi ya kila siku, yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za ulimwengu. Mpenzi wa msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, na vilevile vile kupitia intaneti lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania, kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkoa juu sw. Halikadhalika una fursa kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram na Telegram, na taban nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Ni saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika kati. ya kati ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni muhtasari wake Iran yasema Israel inawajihiwa na siku nzito kutokana na majibu makali ya Mukawama. Uganda yalaani uamuzi wa Marekani kuongeza marufuku ya viza kwa maafisa wake. Na UNICEF yasema humusi ya watoto katika nchi tajiri ni maskini, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema wana mapambano wa makundi ya mukawama ya Palestina wameendelea kutoa majibu makali na ya nguvu kwa uvamizi wa Israel dhidi ya ukanda wa Gaza na kwamba mwenendo wa majibu hayo utauweka utawala wa kizayuni kwenye hali mbaya katika siku zijazo. Husein Amir Abdullahian amesema hayo usiku wa kuamkia leo katika mazungumzo ya simu na mwenzake wa Qatar Sheh Muhamad bin Abdurahman bin Jasim Ali Thani, na kuongeza kuwa na hapa nanukuu: mukawama wa kiislamu mpaka sasa umetoa majibu ya nguvu kwa vitendo vya kivamizi vya utawala wa Israel, na kwa mwenendo huu siku zijazo zitakuwa mbaya mno kwa utawala huo, mwisho wa kunukuu. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Iran amelaani vikali jinai za utawala haramu wa Israel dhidi ya wanawake na watoto wadogo katika ukanda wa Gaza, ambao ndio wahanga wakuu wa mashambulizi ya kutisha ya utawala huo pandikizi. Amir Abdullahian amebainisha kwamba kitendo cha utawala wa kizayuni kuanza tena jinai zake za kivita dhidi ya watu wa Gaza kinaonyesha kupuuza na kukaidi kwake matakwa ya jamii ya kimataifa na sheria za kimataifa. Mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Qatar sanjari na kulani hatua ya Israel ya kuanzisha upya vita dhidi ya wakazi wa Ghaza, wameitaka jamii ya kimataifa kuchukua hatua za kusimamisha mauaji ya kimbari na jinai hizo za kivita katika eneo hilo lililo chini ya mzingiro. Kadhalika, wawili hao wamesisitizia haja ya kusimamishwa mashambulizi ya Israel dhidi ya Ghaza, kutekelezwa usitishaji vita wa kudumu na kuongezwa misaada ya kibinadamu katika eneo hilo. Mito iliyotolewa na Antonio Guterres, katibu mkuu wa umoja wa Mataifa. Israel ilianzisha tena kampeni ya kijeshi Ijumaa iliyopita kufuatia kumalizika muda wa usitishaji vita, ambapo mpaka sasa imeua shahidi wa Palestina zaidi ya 16,000 tangu ianzishe vita dhidi ya Ghaza mnamo Oktoba 7 kufuatia operesheni iliyofanywa na harakati za mukawama za eneo hilo katika hatua ya kulipiza kisasi kufuatia jinai za miongo kadhaa za utawala huo dhidi ya Palestina. Mbali na hayo, serikali ya Uganda imelaani vikali hatua ya Marekani ya kuongeza marufuku ya visa kwa maafisa wake ikituhumu Washington kwa kuilazimisha ajenda ya mapenzi ya jinsia moja almaarufu LGBTQ barani Afrika. Marufuku ya kusafiri ilitangazwa Jumatatu na kuwalenga maafisa hawa ambao hawakutajwa, ambao Marekani inahisi wanawajibika katika kuhujumu demokrasia na kukandamiza watu wa tabaka la wachache nchini Uganda, ikiwa ni pamoja na jamii ya watu wanaojihusisha na mapenzi ya watu wa jinsia moja. Okelo Oriem, waziri wa mashauri ya kigeni wa Uganda, ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba kuna njama ya mapinduzi inayofanywa na wizara ya mambo ya nje ya Marekani ambayo anasema inaongozwa na watu wanaohimiza ajenda ya jamii ya LGBT barani Afrika. Orim anahoji na hapa na nukuu, kwa nini wasipitishe vikwazo kama hivyo katika nchi za mashariki ya kati ambazo zina sheria sawa au hata kali dhidi ya LGBTQ? Ikiwa wanakataa kuwapatia viza wabunge wetu, basi watakwenda Shanghai, Guangzhou na kuna maeneo mengine mengi mazuri ya kutembelea, mwisho wa kunukuu. Mwezi Oktoba mwaka huu pia benki ya Dunia ambayo ina makao yake mjini Washington, Marekani, ilionyesha wazi jinsi ilivyo kibaraka wa madola ya magharibi kwa kujiingiza katika masuala yasiyohusu kwa kusitisha mikopo mipya kwa Uganda kutokana na nchi hiyo ya Afrika Mashariki kupasisha sheria ya kupinga vitendo vichafu vya ubaradhuli. Miezi kadhaa iliyopita Rais Yoeri Museveni wa Uganda alipasisha rasmi sheria ya kupiga marufuku nchini humo na kuwachukulia hatua kali wanaojihusisha na mahusiano ya kingono ya watu wa jinsia moja. Katika hatua nyingine, shirika la Umoja wa Mataifa la misaada ya kibinadamu kwa kifupi OCHA, limesema kwamba linafanya kazi na mashirika mengine ya kibinadamu ili kusaidia kupunguza na kukabiliana na ongezeko la matukio ya unyanyasaji wa kijinsia huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naibu mratibu wa misaada ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa wa DRC Susana Kalech amesema mjini Washington kwamba wanawake na wasichana katika majimbo ya Kivu Kaskazini, Kivu Kusini na Ituri wanaendelea kukabiliwa na viwango vya kutisha vya ukatili wa kijinsia kutokana na kuzuka upya wa vurugu kati ya makundi ya wapiganaji na vikosi vya serikali. Kalech alisema ripoti ya hivi karibuni ya shirika la misaada ya madak, la madaktari wasio na mipaka iligundua kwamba wanawake na wasichana wa patao tisini elfu walitafuta msaada wa matibabu baada ya kushambuliwa na kubakwa mwaka huu. Ripoti hiyo imesema huenda waliojitokeza wanawasilisha sehemu ndogo tu ya jumla ya waathirika. Kalech anasema manusura hawana uwezo wa kuzifikia huduma za uokoaji maisha za unyanyasaji wa kijinsia au kuripoti unyanyasaji wao, wakihofia kunyanyapaliwa na jamii zao au wahalifu kulipiza kisasi. Amesema kama navyonukuu, mengi ya matukio haya ni ya kweli kutokana na mazingira magumu wanayoishi wanawake na wasichana, mwisho wa kunukuu. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF umetangaza kuwa moja ya tano au humusi ya watoto katika nchi tajiri duniani wananyimwa mgao wa mali na pato la taifa na kutumia siku zao katika umaskini. Kulingana na tovuti rasmi Umoja wa Mataifa, matokeo mapya ya uchunguzi wa UNICEF katika nchi wanachama wa Shirika la Ushirikiano wa Kiuchumi la Maendeleo, OECD, na Umoja wa Ulaya yanaonyesha kuongezeka idadi ya watoto ambao ni maskini katika mataifa tajiri, ikichambua sera za kuunga mkono wa watoto miongoni mwa nchi zilizoendelea. Ripoti ya UNICEF inaonyesha kwamba licha ya kupungua kwa umaskini katika au kwa asilimia nane katika miaka saba iliyopita katika nchi hizo, lakini zaidi ya watoto milioni sitini na tisa katika nchi hizo wanaishi katika familia zenye chini ya asilimia sitini ya wastani wa wa mapato ya taifa. Poland na Slovenia zikifuatiwa na Latvia na Korea Kusini ni miongoni mwa nchi zinazofanya vyema katika kupambana na umaskini wa watoto, lakini baadhi ya nchi tajiri ziko nyuma. Ripoti hii inaonyesha ukosefu wa usawa katika ugawaji wa pato la taifa kulingana na muundo au aina ya familia. Kwa mfano, watoto wanaoishi katika familia ambazo mama ndiye kichwa cha familia wanaishi katika umaskini mara tatu zaidi ya watoto wengine. Watoto wenye ulemavu au kutoka kwa familia za makundi ya watu wachache wa kikabila na rangi pia wako katika hatari kubwa zaidi ya wastani ya kutumbukia katika umaskini. Na hatimaye, kundi la nchi tano za eneo la Sahel linalojulikana kama G5 limevunjwa baada ya wanachama wakuu na waasisi kujitoa katika muungano huo. Wanachama wawili waliobaki wa muungano wa Afrika Magharibi wa G5 wamesema wanaidhinisha kuvunjwa kwa kundi hilo lililoundwa kupambana na uwasi na misimamo mikali. Burkina Faso na Niger, nchi mbili zinazoongozwa na majeshi yaliyotoa madaraka kupitia mapinduzi, Jumamosi iliyopita zilitangaza kwamba zimejiondoa katika kikosi cha pamoja kwa jina la G5 Sahel kinachopambana dhidi ya makundi ya wanamgambo wenye silaha, zikijiunga na jirani yao Mali iliyojiondoa katika kikosi hiki mwezi Mei mwaka jana. Nchi mbili wanachama zilizosalia yani Chad na Mauritania zimesema katika taarifa kwamba zinafahamu na kuheshimu uamuzi wa uhuru wa Burkina Faso na Niger kuondoka katika muungano huu wa kijeshi zikifuata nyayo za Mali. Taarifa iliyotolewa na nchi hizo mbili zilizokuwa zimesalia inasema kwamba zitatekeleza hatua zote muhimu kwa mujibu wa mkataba ulioanzisha muungano wa G5 Uamuzi huu bila shaka unahitimisha rasmi uwepo na uhai wa kundi hilo la Sahel ambalo inaonekana limeshindwa kufikia malengo ya kuanzishwa kwake. Kundi hili tajwa liliundwa mwaka elfu mbili kumi na nne kwa lengo la kuendesha mapambano dhidi ya makundi ya wanamgambo wenye silaha katika eneo la Sahel barani Afrika. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho kadhia hiyo hiyo ya kujiondoa Niger na Burkina Faso katika kundi la nchi la nchi za Saheli Afrika. Nchi mbili za Niger na Burkina Faso zimetangaza kujiondoa katika kundi la nchi za eneo la Sahel ya Afrika kufuatia matukio ya kisiasa katika baadhi ya nchi na kuongezeka tofauti baina ya nchi wanachama wa kundi hilo huku zikiashiria matatizo yanayozikabili nchi za eneo hilo katika kufikia malengo yao. Niger na Burkina Faso zimesisitiza katika taarifa kwamba kundi hilo linapinga uhalali wa serikali zao na jitihada za kulifanya eneo hilo kuwa lenye amani na ustawi. Niger, Burkina Faso na Mali ni nchi tatu ambazo pamoja na Chad na Mauritania ziliunda muungano wa kijeshi unaojulikana kama G5 Sahel Joint Force, kwa himaya ya Ufaransa na kwa shabaha ya kupambana na makundi ya kigaidi katika eneo hilo. Kundi hilo liliasisiwa mwaka 2014 huko Nokshot, mji mkuu wa Mauritania kwa lengo la kukabiliana na changamoto za kiusalama na kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi kwa hakika, kushtadi harakati za makundi mbalimbali mbali ya kigaidi katika eneo la Sahel hususan baada ya kushindwa makundi hayo katika nchi za Asia Magharibi kama vile Iraq na Siria kuimarisha nia ya nchi za eneo ya kushirikiana kwa ajili ya kukabiliana na changamoto za kiusalama na kupambana na ugaidi. Ama kutokana na matukio ya mwaka uliopita katika nchi za eneo la Sahel haswa katika nchi za Niger, Mali na Burkina Faso na kutoridhishwa baadhi ya nchi na mabadiliko ya kisiasa katika nchi hizo, kivitendo shughuli za pamoja za kikanda zimekabiliwa na matatizo ambayo hivi sasa yamepelekea nchi hizo zichukue maamuzi ya kujiondoa katika kundi la nchi wanachama wa Sahel. Niger, Mali na Burkina Faso zimeshuhudia mabadiliko makubwa ya kisiasa katika miaka ya hivi karibuni kufuatilia kufanyika mapinduzi ya kijeshi au kufuatilia kufanyika mapinduzi ya kijeshi katika nchi hizo. Pamoja na hayo, tawala za kijeshi katika nchi hizo zina uungaji mkono mkubwa wa wananchi kwa sababu ya kupinga na kuwafukuza wakoloni na mabebero kama vile Ufaransa katika nchi hizo. Kwa upande mwingine, nchi nyingi za Kiafrika ambazo bado ziko chini ya ushawishi wa moja kwa moja na usio moja kwa moja wa nchi za Ulaya na Marekani zinatishia kuzishambulia kijeshi nchi za Niger, Mali na Bukina Faso na kukata uhusiano wa kisiasa, swala ambalo limezifanya nchi hizo kujiondoa katika baadhi ya taasisi na jumuiya za kikanda kama vile Sahel Afrika. Gazeti la Alqudsu Alarabi limeandika kuhusiana na swala hilo kwamba taarifa ya pamoja ya Niger na Bukina Faso inaonyesha kuwa kujitoa nchi mbili hizo katika kundi la Sahel kunatokana na upinzani wao dhidi ya kuwepo uhusiano wote na no Ufaransa kwa sababu zinaamini kuwa kupitia kundi hilo Paris imeweza kudhibiti na kuimarisha ushawishi wake katika serikali za nchi za eneo hilo kwa kisingizio cha kupambana na makundi ya kigaidi. Kwa hakika, kushadidi harakati za makundi ya kigaidi katika eneo la Sahel katika miaka ya hivi karibuni kumeziandalia nchi za Ulaya hususan no Ufaransa uwanja wa kuendelea kuwepo na kujimarisha kiuchumi na kibiashara katika eneo hilo na bara zima la Afrika. ni saa mbili na dakika 45, ukipenda saa tatu kasorobo asubuhi hapa jijini Tehran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Bado una fursa ya kushiriki matangazo haya, tutumia harafa kwenda kwa nambari, alama ya kujumlisha au plas tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba, na baadhi ya maoni yako nitayasoma muda si mrefu. Karibuni katika kipindi hiki kingine cha Baraza la Wasikilizaji. Matukio ya wa Palestina na jinai za utawala wa kizayuni wa Israel hakuna siku zinaweza kusahaulika. Wasikilizaji wa Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, nao si rahisi kamwe kusahau jinai hizo, na kamwe hawawezi kuacha kuendelea kutoa madukuduku yao kuhusu dhuluma kubwa wanayofanyiwa Wapalestina. Hii ni kusema kuwa hata kipindi chetu cha leo cha baraza la wasikilizaji kitajihusisha na matukio ya Palestina na dhuluma ya kuchupa mipaka wanaofanyiwa watoto, wanafanyiwa wanawake, vizee na raia wa kawaida wa taifa hilo ambalo kwa makumi ya miaka sasa linaendelea kukandamizwa kila upande na Wazayuni. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Tunaanza na maoni yaliyotufikia kupitia barua pepe yetu yaani email ya swahili radio at irb ir. Maoni hayo yamebebwa na kichwa cha maneno kisemacho unafiki pa ruanja, ni kutoka kwake mwanabaraza bwana Yahya Hasan Muhamed Shebe wa Mombasa nchini Kenya. Ameandika kizazi kimezuka Palestina na makabiliano makali yeye ameshuhudiwa baina ya Wapalestina na wa Waisraeli. Sababu ya Wapalestina kupigwa mabomu na Waisraeli eti ni kwa Hamasi kuwafundisha adabu wa Zayuni, pia ameandika. Lakini ukiangalia shilingi kwa upande wa pili, sababu zilizopelekea haya haziangaliwi. Mimi hapa nasema kwa machungu kuwa sababu za haya yote ni dhuluma ya kukalia ardhi ya wapalestina na kuwanyanyasa wenyeji wa hapo. Mbona haya hayasemwi? Mbona Umoja wa Mataifa hawatoi amri kwa Israel kuondoka kwenye ardhi za watu? Kwani hayo Joe Biden hayaoni kweli? Angalieni unafiki unaojitokeza parwanja wa Marekani kuwasaidia walowezi kwa mabomu na madege na masilaha makubwa makubwa. Mbona wapalestina wakiuawa wana nyamaa kimya huu si unafiki wallahi nchi nyingi za Kiislamu na Kiarabu zimepaka hina mikono yao na wanangoja hina hiyo ipashe kisha mikono yao ipendeze pumbavu kabisa nyinyi wenzenu wanadhulumiwa na nyinyi mumenyamaza kimya ama kweli imani hakuna hakuna imani wala si uongo leo hii nchi tatu tu za Kiislamu na Kiarabu zikisimama wima kuwatetea wa Palestina itatosha kuwatia adabu wa Zayuni. Na mwisho anaomba dua akisema, namwomba Allah awape ushindi wa Palestina na harakati zao na awalipe malipo ya mashuhadaa waliojitolea roho zao, kwani wanapigania haki ya makazi yao ama ardhi zao zilizotekwa kiharamu waliopata majeraha kwa kuumizwa na mazayuni, Allah atawapoza insha allah. Ameandika ni mimi mwanabaraza mwenzenu Yahya Hasan Muhammad Shebe, nikiwa mtaa wa Ingilani Old Town, Mombasa, nchini Kenya. tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni tuliopokea kwa njia ya WhatsApp yetu ya alama ya kujumlisha 989035065487 ambayo ndiyo nambari ya simu tunayoitumia pia kwa ajili ya mtandao mwingine wa kijamii wa Telegram. Ni maoni mengi sana kwa kweli, tunaanza na haya ya bwana Sherali Fadhile wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye anasema maafa ya ndugu zetu wa Palestina yameanika hadharani ujahili wa baadhi ya viongozi wa nchi za Kiarabu na nchi za OIC. Leo zaidi ya miaka 75, Waislamu wameshindwa kuwa na umoja Uwa kuwa wa kuwakomboa ndugu zetu na wanadamu wenzetu wa Palestina, lakini maafa ya mara kwa mara ya Wapalestina yameamsha dhamiri ya kila mwanadamu mwenye hisia za utu. Anasema Waislamu wamejisambaratisha wenyewe kwa kuwa na imani za kishabiki na tumeshindwa kuzingatia umoja wa umma wetu. Ama katika maoni yake mengine, Bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam Tanzania anasema kuna hatua lazima zichukuliwe haraka kuhusu Palestina. Kwanza, mgogoro huo hauna utatuzi wa kijeshi hivyo zitafutwe njia za kisiasa kutatua. Pili, kusimamishwe vita. Tatu, Wapalestina wapewe uhuru wao wa kujitawala. Nne, kama yanavyosema maazimio ya Umoja Mataifa wazayuni hawana haki yoyote ile katika mji wa Baitul Muqaddas yaani Jerusalemu, na tano ilindwe ardhi yote ya Palestina kama nchi moja. Na ama kuhusu hotuba ya Said Hasan Nasrullah, katibu mkuu wa Hizbullah Lebanon, Bwana Sherali Fazil wa Dar es Salaam Tanzania anasema hotuba ya Samahat Said Hasan Nasrullah imetupa mwanga wote wapenda amani na wana mukawama na kila mtu mwema duniani na imetufanya tuelewe kuwa tusiache kufanya juhudi za kuleta maelewano duniani na maendeleo ya wanadamu wote kwa usawa wa ubinadamu. Na hayo ndiyo maumbile ya wanadamu na ndizo juhudi ambazo dini zote zinatufundisha tuzifanye. Mukawama ni dhidi ya maisha ya kinyama kwa wanadamu. Kusema kweli, maoni yake ni mengi, wacha kwa leo tumalizie na haya anayosema: Jinai na ukatili mkubwa wa wazayuni huko Gaza umewafanya walimwengu waelewe ukatili wa kupindukia wa walowezi wazayuni. Dunia imefumbuka macho, na sasa walimwengu wameelewa namna Palestina ilivyotawaliwa kwa miaka 75. Uhuru wa Palestina ni muhimu sana kwa ajili ya amani ya eneo na magharibi mwa bara Arabu. tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake Bwana Swaleh Taha Said, ambaye mwenyewe anajiita Tipwa Tipwa Wachumbageni, Tanga, Tanzania. Naye tuna maoni yake mengi tu, akisha kutusalimu anasema kauli ya waziri mzayuni kwamba serikali ya Israeli inafikiria kuishambulia Gaza kwa bomu la atomiki ni uthibitisho wa Palestina wameibana barabara kijeshi. Israeli na jeshi lake katili la IDF na washirika wake wote wa nchi za Magharibi. Anasema kauli ya waziri huyo mzayuni inaonyesha kuungama na kukiri wazayuni kwamba wamebanwa vibaya kwenye medani za mapambano. Wanachuja mno habari za kushindwa, na vilevile nchi za magharibi hazitangazi ukweli. Shime jamii ya watu huru na waadilifu, tujitokeze kwa hali na mali kuwaunga mkono wa Palestina wote kwa pamoja. Ni mimi Tipwatipwa Wachumbageni, jijini Tanga, Tanzania. Shekhe Muhammad Mubarak Shahbali wa huko huko Tanga, Tanzania, yeye ameandika, sote tunayakini kwamba ushindi wa haki dhidi ya bahati ili na ushindi ni wa Palestina. Hata kama mnatuua mjini, lakini katika viwanja vya vita tunaishinda Israel na washirika wake wanashindwa. Allahu akbar kabira, mara milioni. Allahu akbar kabira. Dua zetu kwa Palestina zinaitikiwa. Allah kamwe hawezi kuwa na Israel na washirika wake. Tuendelee kuomba dua Palestina kokote tuliko, na baadhi ya viongozi wa kiarabu waendelee kulala na kufurahi wakiona Palestina inavyofanyiwa jinai za kutisha na Wazayuni. Bwana Amer awadh ali wa Tanga Tanzania, yeye ameandika, anapenda kuwashukuru sana sana sana kwa habari muhimu ambazo hatuna sehemu nyingine ya kuzipata ila kwa Redio Teheran, hasa katika matukio ya Palestina na ulimwengu wa Kiislamu. Asanteni sana, ni mimi Amer Msambweni wa Tanga Tanzania. Nam, itakuwa bila shaka ni bwana Amer wa Msambweni, Tanga Tanzania, anasema ukipenda niite mgazija wa Msambweni. Naam, wasikilizaji wapenzi, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 989035065487 na email yetu ya swahili radio at irib. Chaneli yetu ya Telegram ni at radio tehran sw, yani na Imam Sefa Ali wa Ujiji, Kigoma, Tanzania anatoa dukuduku lake kuhusu dhuluma wanayofanyiwa Palestina kupitia maoni yake haya aliyotutumia kwa njia ya sauti. Karibuni kumsikiliza. Ndugu zangu, bila shaka hamjambo, na bila shaka mnaendelea vyema. Haya tunayaona, tunayasikia Upande huo Amerika na kuweka veto ya katika baraza utafa. Amerika yeye nani? Kwa sababu alipewa jeuri huko, ajitia kama yeye ndio yeye, wakati yeye ni mwanachama katika baraza la mmoja wa Mataifa na baraza la usalama, yeye ni mwanachama tu, hana sauti yoyote. Mi nashangaa sana mataifa yetu mengine haya, kwa nini wanakubali hilo wakati yeye ni mwanachama tu. Tisha, tisha kwa kuwapa rusharusha hii ni rusha naonekana hiyo haifai. Alafu anataka kuingilia kwamba vita visitishwe, eh, viendelee huko Gaza waendelee na wengine waingie. Sasa hizo nchi ambazo wenyewe eh, Amerika anataka kuzikanyaga waingie sasa kuonyeshana wa, wa, kuonyeshana huko ndani eh, huko ndani tu wasitoke nje, wapewe nguvu na wengine waingie hizbullah upande waleba, eh, na, <gulio> Jordan, wa Lebanoni kule uko Jordani sehemu gani? Wote wamemzunguka, waingize vikosi kwenda ku, ku, kutuliza ile hali, wasikalie tu kumsubiri huyo eh? Wanaua, anafanya nini? Eti eh, kwa sababu Marekani. Marekani kitu gani? Marekani ni nani hivi wanashindwa kuelewa na wana kutambua kumwambia Marekani we ni nani? Hata ukaweka kura za veto, naweka kura za veto, Marekani, Mwingereza, sijui Mfaransa, wakatolitaka wao kwa nani? Hawa ndio wachafuzi wa dunia hii, hawa ndio wabaya. Kwa nini washikiliwa? Kwa nini wanaogopa hao? Kama ni kusambaratika dunia basi sambaratike. Kwa hiyo watu sio wanyonge. Naam, Bwana Juma bin Karimu wa Upanga, Zanzibar, naye ametoa maoni kuhusiana na Palestina. Karibuni kumsikiliza. Asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh ni kweli mapambano makubwa kweli, na sio mapambano tu, unyanyasaji wa Israeli dhidi ya Palestina ni mkubwa kweli, ila ni vizuri kwa Palestina, watoto wao wangeweka mbali na jambo hili, na vilevile vile istoshe, ipo haja ya dunia kuangalia hili jambo ambalo linatokea Palestina. Wakati alipotokezea kule Russia, madola mingi yakapigia kifua na basa madola akajitolea sasa, lakini cha ajabu Palestina, toka miaka hiyo, tangu ya niko balehe, tangu ya mdogo sana, mpaka sasa Palestina inanyanyasa inanyanyaswa sana na Waisraeli. Waisraeli sio kwao, wala ile kudusi tukufu sio kwao, lakini nashangaa tu na sishangai sana kwa sababu Marekani na Israeli ndio hao hao, ila hii haya madola haya yaliokoko duniani yanafanya nini? Wengine na sisi Waislamu wengine tunafanya nini? Tumekaa tu tunapiga zogo tu, wakati ukiangalia kuna nchi tele ambazo zinaweza zikaungana za Kiislamu, alafu zikatetea Palestina. Sisi Waislamu tatizo letu hatuna mmoja. Hebu angalia Saudi Arabia ina nguvu Hebu angalia Iran yenyewe pia ina nguvu. Hebu angalia na nchi nyingine tele ambazo za like Kiislamu Oman, lakini tunapiga mazogo, tunakubia debe. Tunao uwezo wa kutetea Palestina pindipo waislamu tutakaa pamoja. na muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa. Kwa niaba ya fundi mitambo wetu Bibi Julai, mwenzangu yule ule wa kawaida humu studio ni Asmahani Ghanima Muhamed, jina langu mimi ni Ahmed Rashid, na kutakieni kila la kheri maishani tatu juu ya alama asubuhi hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Umewadia wasaa wa kukuletea macho yetu magazetini. Udondozi wa magazeti ya afrika mashariki, unaanzia nchini Uganda, ambapo ukurasa wa mbele wa gazeti la Daily Monitor umepambwa kwa picha ya wanachuo wa chuo kikuu cha Kiambogo wanaonekana wakiwa katika mahafali. Hata hivyo, habari kuu ya gazeti hilo ina kichwa kisemacho, namna njama ya kuipindua serikali ilivyofichuka. Dondoo ya habari hiyo inasema uchunguzi wa gazeti hilo wa miezi miwili iliyopita umebaini kwamba katika wiki ya kwanza ya mwezi Oktoba, majasusi wa jeshi walipata taarifa za kijasusi kwa aujia upenyezaji umefanyika ndani ya jeshi hilo, na baadhi ya maafisa walilipwa ili kwa rubuni wenzao wafanye ujasusi wa kufanikisha mapinduzi dhidi ya serikali. Toleo la mtandao ni pamoja na mambo mengine limeandika kuondolewa Somalia vikwazo vya silaha, mzigo mpya kwa nchi wanachama wenza wa EAC, bunge lapasisha mikopo na bajeti ya zaidi bajeti ya ziada ya shilingi trilioni, trilioni tano nukta mbili. Bobi Wine ashambuliwa Uingereza kwa matamshi yake dhidi ya ushoga. Museveni asema washukiwa wa, wa mashambulizi pacha ya mabomu wametorokea DRC. Wahudumu wa mochwari watupa miili nje ya afisi za baraza la Luero. Nusu ya barabara ya Kampala ya kuelekea Masaka yafungwa baada ya kukatika, pia barabara ya Busega kiangera imepasuka na kulazimisha madereva kutumia barabara mbadala. Na kimataifa, Fujimori, rais wa zamani wa Peru, aliyeburuzwa gerezani mwaka elfu mbili na tisa kwa mauaji yaliyofanywa na kikosi cha mauti cha jeshi la nchi hiyo baina ya mwaka elfu moja mia kenda tisini na moja na tisini na mbili aachiwa huru. Tuelekeze dira ya udunduzi wetu nchini Kenya, ambapo gazeti la Taifa Leo limetoa kipaumbele kwa habari yenye anwani semayo: Raila afichua kashfa ya KCPE muhtasari wa habari hiyo ni kwamba kinara wa upinzani Raila Odinga ametoa mwito wa kubuniwa jopo la kuangazia dosari baada ya malalamishi kuhusu mtihani huo wa kitaifa. Anadai mzozo kuhusu utoaji wa tenda au zabuni ya mabilioni ya fedha za kuchapisha mtihani huo ulichangia kuvurugika kwa matokeo ya mtihani wa darasa la nane KCPE. Habari nyingine zinazopambwa ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka KEBS yatoa ushauri wa kutatanisha kuhusu mafuta ya kupika, ODM yakosoa serikali kuhusu mgao wake, wabunge wa kisi watetea nyakango, na michezoni Hotspur na Newcastle mawindoni. Habari iliyotengea nafasi ya kwanza na gazeti dada la Daily Nation ina kichwa kilichobeba maneno kurejea kwa macas. Kwa ufupi, serikali imeandaa muswada wa kuhakikisha kwamba mawaziri wa wasaidizi wanaajiriwa kwa mujibu wa sheria licha ya mahakama kuu kutoa uamuzi kwamba nyadhifa hizo ni kinyume cha katiba. mafuta hatarishi ya ya kula sasa isalama yasema KEBS ni moja ya habari inaonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo, ambalo pia limeandika bosi wa zamani wa benki aenda marekani kutafuta katili wa kumuua mkewe waliozozana. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo la intaneti la gazeti hilo zina vichwa vinavyosema je, Nyakango atasalimika kieneo? Waziri asema mataifa ya Magharibi yanayeshinikiza Uganda iruhusu mahusiano ya kibaradhuli. Na kwenye spoti, Kenya yakosa mamilioni kwa kushindwa kufuzu dimba la WAFCON. Habari zilizopewa muhimu na gazeti la Standard zinasema Ruto ataka kuimarisha mamlaka yake kwa kupendekeza marekebisho ya sheria. Hatutaruhusu njama haramu za Mwngiki, asema Kashagwa shahidi wa Safari Com asema bado alikuweko Nairobi wakati wa mauaji ya Sharon, na wabunge wa Azimio na Kenya Kwanza wavutana juu ya kukamatwa Nyakango. Tunatamatisha dondoo zetu nchini Tanzania ambapo matoleo ya leo yameendelea kuakisi habari zinazofungamana na janga la maporomoko ya udongo na mafuriko huko wilayani Hanang Hanang, nchini Tanzania. kinachomsubiri Samia, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Mwananchi ambalo linafafanua kwa kuandika waliopoteza ndugu na makazi na vilevile, wafanyabiashara wapaza sauti kuomba msaada wakisubiri ujio na kauli kutoka kwa rais. Serikali ya hamia Hanang, limetoa kipaumbele kwa habari yenye kichwa kisemacho hali tete. Mwandishi anatudokeza kwamba Katesh na Kilosa miili zaidi yaopolewa, mvua yaangusha nyumba 51 ya Shinyanga pia limeandika Samia na Mboe kutua msibani Katesh. Leo gazeti la Uhuru limeandika Rais kuwa Samia kuwafariji wananchi wa Hanang. Pia limeandika mafuriko mengine Kilosa, watatu wafa, kaya zaidi ya mia tatu zaathirika. Majira mambo ni hayo hayo limeandika Samia kutua Katesh na maelekezo mazito na wamachinga. Pia alikuwa cha nyumba limeandika Samia mfariji wa taifa, vifo vyafikia sitini na tisa. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw nahjul an shafiyat izat kullaha, Bismillahi Rahmani Rrahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wa penzi, karibuni katika sehemu hii ya 45 ya mfululizo wa makala hizi fupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya 45 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoendelea kuichambua ni ya 38 lhasabi husnul khulqi, na hadhi bora kabisa ya mtu ni maadili yake. Katika hikma ya 38 ya kitabu cha nahju lbalagha, Imamu Ali alaihi ssalam anatupa hazina nane, zenye 8 zenye thamani kubwa sana kwa kutumia maneno machache yenye balagha ya hali ya juu. Leo tutaendelea kuichambua hikma hiyo, ambapo hapa Imam anasema wa akram alhasabi husnu lkhulqi, na hadhi bora kabisa ya mtu ni maadili yake mema. Neno hasab maana yake ni heshima na sharaf katika ukoo wa ubabani na umamani mwa mtu ambayo inamfanya mtu huyo ajifaharishe nayo. Kwa hivyo inaonekana maana aliyokusudia kuibainisha hapa Imamu Ali alaihi ssalam katika hikma yake hii ni kwamba jambo la juu kabisa ambalo mtu anapaswa kujifaharisha nalo ni heshima na sharafu ya kweli waliojipamba nayo mababu na mabibi zake kupitia hulka na tabia njema. Kwa maneno mengine, ni kwamba maadili ndiyo huamua heshima na sharafu ya mtu. Maadili yanayopendeza zaidi ni ya tabia njema ambazo hunyanyua jina na hadhi ya mtu milele na milele. Ni kama alivyosema Imamu Ali alaihi salam, katika hutuba nyingine yenye busara kubwa kwamba, la karina ka husni lkhulqi, hakuna chochote cha kulandana na akhlaki njema, yaani hakuna kitu chochote kinachoweza kuwa daraja sawa na tabia na maadili mema, kwa sababu maadili mema na akhlaqi bora ni kitu cha asili na cha dhati cha ndani ya nafsi ya mtu. Muda wote huwa pamoja naye, humsaidia na kumwokoa katika mambo mengi. Maadili mema ni katika sifa bora na nzuri katika milahaka na maingiliano ya watu kwenye jamii, huvutia mapenzi na ushawishi kwa watu wengine, na huathiri pia kwenye maneno na matamshi ya mtu. Ni kwa sababu hiyo, ndiyo maana Mwenyezi Mungu Mtukufu amewaumba mitume na manabii wake kwa sifa za ukamilifu wa kibinadamu kwenye maadili mema na kuwafanya kuwa vigezo vya milele kwa wanadamu wengine. Quran Tukufu ina hi msifu hivyo Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwamba yeye ni mja mtukufu ambaye yuko juu ya khulqa njema na adhim au katika aya mia moja na hamsini na tisa ya sura ya tatu ya Al-Imran Mwenyezi Mungu anasema: basi ni kwa sababu ya rehema itokayo kwa Mwenyezi Mungu ndio umekuwa laini kwao, na lau ungelikuwa mkali, mwenye moyo mgumu, bila ya shaka uangeli kukimbia. Aidha, kumepokewa hadithi kutoka kwa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ambaye anasema maadili mema huimarisha mapenzi ya waja. Imesemwa katika riwaya kwamba Imamu Ali alaihi ssalam aliamrishwa na Mtume salla llahu alaihi waalihi wasallam kupigana na watu watatu waliokula njama za kumuua mtume mtukufu. Imamu alimuua mmoja wa wale watu watatu na akawakamata wengine wawili na kuwapeleka mbele ya Mtume wa Mwenyezi Mungu. Mtume aliwalingania Uislamu, lakini walikataa kata katakata Mtume alitoa amri ya kutekelezwa kisasi cha kuuawa kutokana na kushiriki watu hao wawili katika njama za mauaji na kutokana na kuthibiti kwao kosa la muharib. Lakini hapo hapo malaika Jibril alaihi ssalam alimshukia Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, na kumwambia Mwenyezimungu mtukufu anakuamrisha umsamehe mmoja wa watu hao wawili kutokana na maadili yake mema na ukarimu wake. Mtume alitii amri hiyo ya Mwenyezi Mungu na kuacha kutekeleza adhabu ya kifo kwa mtu huyo kutokana na maadili, ukarimu na tabia zake njema. Mtu yule hapo hapo alitamka shahada mbili na akawa Mwislamu. Mtume akasema mtu huyo ameongozwa kwenye njia ya peponi kutokana na maadili na tabia zake njema. wassalamu alaykum wa rahmatullahi Leo katika historia. Leo ni Alhamisi, tarehe 23 mfungo nane Jamadul Awal mwaka 1445 Hijria, inayosadifiana na tarehe 7 Desemba mwaka 2023 Miladia. Tarehe saba Desemba, miaka 134 iliyopita gari la kwanza la kisasa duniani lilitengenezwa. Gari hilo lililokuwa na uwezo wa kutembea kilomita 12 kwa saa lilitengenezwa na msomi wa kijerumani aliyejulikana kwa jina la Carl Friedrich Benz. Gari hilo lilitumia nishati ya petroli au alkoholi. Carl Benz alifariki dunia mwaka 1929. Siku kama ya leo miaka 70 iliyopita inayosadifiana na, na tarehe 16 Azar mwaka 1332 Hijria Shamsia, upinzani wa wanafunzi wa chuo kikuu cha Tehran dhidi ya safari ya Richard Nixon, makamu wa rais wa Marekani, katika kipindi hicho hapa nchini ulipelekea wanachuo watatu kuuawa na askari vibaraka wa utawala dhalimu wa Shah. Safari hiyo ilifanyika miezi mitatu na nusu baada ya mapinduzi ya Marekani dhidi ya serikali ya Dr Musadiq. Siku ya pili baada ya mauaji hayo, Richard Nixon alitunukiwa shahada ya heshima ya uzamivu wa sheria katika chuo kikuu cha Tehran. Kwa mnasaba huo, tarehe 16 Azar kila mwaka huadhimishwa nchini Iran kama siku ya mwanachuo. na katika siku kama ya leo miaka 42 iliyopita, Abdul Wahab Kayali, mmoja wa wanamapambano wa Palestina, aliuawa na magaidi wa kizayuni mjini Beirut. Aliingia katika masuala ya kisiasa akiwa mwanafunzi, na risala yake ya shahada ya uzamivu katika chuo kikuu cha London pia ilihusu masuala ya Palestina na mapambano ya Waarabu dhidi ya ukoloni na uzayuni. Hii ni Redio Teheran. Kama nilivyokuahidi, mpenzi msikilizaji, nisome hapa maoni mawili matatu. Nianze na ujumbe wake Zimurinda Yusuf, yupo huko Uganda nadhani, anaandika baada ya salamu, watangazaji, maoni yangu a, mimi naona hao watu ni wajukuu wa firauni kwenda kuchinja watoto wa Palestina. Pia wao ni jamii ya waliomua Hasan na Husein, kwa hivyo tunashangaa sana na kila uchao wanatoa msaada sehemu mbalimbali, wanajifanya kuwa ni wema. Haya, Zimurinda Yusuf huyo, asante sana kwa ujumbe wako huo. Asante sana pia Alhusein Yahya yupo jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, anaandika salamu alaikum na mjibu waalaikum salam. Asante sana kwa kutujulia. Mzee Nasor Saleh wa Tanga, Tanzania, asante sana. Nafuatilia matanga na pia matangazo haya, na nitumie fursa hiyo kumkaribisha shabiki mpya hapa anatutumia ujumbe kutoka Tanzania, anaandika salamu alaikum, namjibu alaikum salam. Anasema naitwa bwana Idi aha, nipo Morogoro, wilaya ya Mvuha. Asante sana, muda si mrefu ndugu Idi Haruna nitakuunga katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Asante sana kwa kufuatilia matangazo haya ukiwa hapo Morogoro maoni ni mengi lakini muda haunasi. moja kwa moja nikusomea habari za dunia kwa kifupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema wana mapambano wa makundi ya mukawama ya Palestina wameendelea kutoa majibu makali na ya nguvu kwa uvamizi wa Israel dhidi ya ukanda wa Gaza na kwamba mwenendo wa majibu hayo utauweka utawala wa kizayuni kwenye hali mbaya katika siku zijazo. Serikali ya Uganda imelaani vikali hatua ya Marekani ya kuongeza marufuku ya viza kwa maafisa wake ikituhumu Washington kwa kulazimisha ajenda ya mapenzi ya jinsia moja almaarufu LGBTQ katika nchi za bara Afrika. Shirika la Umoja Mataifa la misaada ya kibinadamu OCHA limesema kwamba linafanya kazi na mashirika mengine ya kibinadamu ili kusaidia kupunguza na kukabiliana na ongezeko la matukio ya unyanyasaji wa kijinsia huko wa mashariki mwa Kongo DR. Mfuko wa watoto wa Umoja Mataifa umetangaza kwamba humusi ya watoto katika nchi tajiri duniani wananyimwa mgao wa mali na pato la taifa na, kutu, na kupitisha siku zao katika umaskini. Na hatimaye kundi la nchi tano za eneo la Sahel linalojulikana kama G tano limevunjwa baada ya wanachama wakuu na waasisi kujitoa katika muungano huo. Tutakomea hapo kwa muhtasari huo. Mpenzi msikilizaji, tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia wali hadi tamati ya matangazo, na vilevile tunakushukuru kwa kushiriki matangazo haya, kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Hussein Hassan, na kutakia mchana mwema na nikukumbusha kwamba usikose kujiunga na mwenzangu Abdulfatah Musaidi katika matangazo yetu ya mchana. Kwaheri.