Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Baqara aya mia mbili hamsini na sita mpaka mia mbili hamsini na saba Al kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini, uongofu umekwisha pambanuka na upotovu. Basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika, na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuaye. Mwenyezi Mungu wa ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu wa motoni, humo watakaa milele. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho: kiongozi wa mapinduzi ya kiislamu asisitiza ulazima wa kunufaika na uwezo wa pamoja wa Irani na Cuba. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa tutakuwa na kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo nchini Iran. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi cha sayansi na teknolojia mpya na makala ya leo katika historia. Matangazo yetu mchana huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni, bila ya kusahau kututumia maoni, mapendekezo na hata kukosoa matangazo ya idhaa ya Kiswahili kwa ajili ya kuyaboresha zaidi. Saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kabla ya yote tusikilize muhtasari wake. Wawakilishi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, jana waliungana na familia ya Nelson Mandela katika kumbukumbu ya miaka kumi ya kifo cha mpigania huyo uhuru wa Afrika Kusini. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema kwamba Marekani inashiriki moja kwa moja katika mauaji ya raia wa ukanda wa Gaza. Hamas imekadhibisha madai yaliyotolewa na rais Joe Biden wa Marekani kuhusu unyanyasaji wa kingono wa mateka wa Israel. Na makumi ya watu wametiwa mbaroni nchini Sierra Leone kwa tuhuma za kuhusika na jaribio la mapinduzi. Na sasa ni habari kamili. Mafisa wakuu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, jana Jumanne, waliungana na familia ya mzee Nelson Mandela katika kumbukumbu ya miaka kumi ya kifo cha rais huyo wa kwanza mweusi wa Afrika Kusini mjini Pretoria. Shujaa wa mapambano dhidi ya utawala wa ubaguzi wa rangi mzee Nelson Mandela ambaye alitetea uhuru wa Wapalestina alifariki dunia mwaka elfu mbili na kumi na tatu akiwa na umri wa miaka 95. Viongozi kutoka sehemu mbalimbali mbali za dunia akiwemo rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina Mahmud Abbas walihudhuria mazishi yake, lakini viongozi wa utawala haramu wa Israel walisusia mazishi hayo. Basem Naim, waziri wa zamani wa afya wa harakati ya Hamas katika ukanda wa Gaza, na Khalid Qadumi, mwakilishi wa harakati huyo hiyo nchini Iran wameshiriki katika kumbukumbu kumbu ya mzee Nelson Mandela mjini Pretoria. Mapema, viongozi hawa wa Hamasi pia walikuwa wameshiriki katika mkutano uliojadili mgogoro wa Israel na Palestina ulioandaliwa na mjukuu wa Nelson Mandela Mandla Mandela mjini Johannesburg. Akihutubia watu walioshiriki shughuli ya kumwenzi Mandela, mjukuu wake Mandla Mandela alisema, tulitaka kujionea na kusikia moja kwa moja ukatili unaofanywa kila siku na utawala wa Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Ilikuwa uzoefu halisi kwao kuwa Afrika Kusini na kujifunza kutokana na yale tuliyopitia wakati wa utawala wa ubaguzi wa rangi, mojawapo ya tawala za kikatili zaidi barani Afrika ambao tuliushinda, amesema Mandla Mandela na kuongeza kwamba anataka kuendeleza kazi ya babu yake kwa ajili ya kuundwa taifa huru la Palestina. Chama tawala nchini Afrika ya Kusini ya African National Congress, ANC kwa kifupi, mwezi uliopita kiliunga mkono hoja katika bunge la taifa ya kutaka kufungwa ubalozi wa Israel na kusitishwa uhusiano wa kidiplomasia wa Afrika Kusini na utawala huo haramu. Chama hicho pia kinapinga vikali mashambulizi ya kikatili yanayofanywa na Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Pretoria pia imetaka, jamii, imetaka rasmi mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa ICC ichunguze uhalifu wa kivita unaofanywa na Israel huko katika ukanda wa Gaza. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limetangaza kwamba Marekani inashiriki katika mauaji wa Palestina eneo la ukanda wa Gaza. Katika ripoti yake iliyotolewa jana Jumanne, Amnesty International ilitangaza kwamba jeshi la Israel lilitumia silaha za mashambulio ya pamoja ya moja kwa moja JDAM zilizoundwa na Marekani katika kwa uchache mashambulizi mawili ya anga kwenye ukanda wa Gaza mwezi wa Oktoba, ambayo yaliua shahidi raia 43 wa Palestina. Amnesty International pia imetangaza kwamba imepata vipande vinavyoweza kutambuliwa vya silaha hizo za Marekani katika magofu yaliyoshambuliwa na Israel mara mbili katikati mwa ukanda wa Gaza, ambayo yalipelekea kuuawa washahidi watoto 19, wanawake 14, na wanaume kumi. Awali utawala wa kizayuni wa Israel ulitahadharisha uh, maeneo ya kaskazini mwa Gaza kwamba unakusudia kuyashambulia na wakazi wake wanapaswa kuhamia kusini. Hata hivyo, maeneo yaliyolengwa kwa mabomu hayo mawili ya Marekani hayakutangazwa kuwa maeneo ya mashambulizi na hakuna hata moja kati ya wahanga 43 wa Kipalestina aliyepewa onyo la awali kuhusu nia ya Wazayuni ya kushambulia maeneo hayo. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limetaka uchunguzi ufanyike kuhusu jinai za kivita zinazofanywa na Israel na kutoa wito wa Marekani na nchi nyingine kuacha mara moja kuitumia silaha Israel, kwa sababu kuna uwezekano mkubwa wa utawala huo wa kizayuni unatumia silaha hizo kufanya jinai za kivita au vitendo vinavyokiuka sheria za kimataifa. Takwimu za wizara ya afya ya Palestina zinaonyesha kwamba Wapalestina elfu kumi na sita wameuawa washahidi, wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto wadogo. Msemaji wa Wizara ya Mashauri ya Kigeni ya Iran amesema propaganda kali za Wazayuni na Marekani dhidi ya Wapalestina ni sawa na madhara yanayosababishwa na makombora yanayodondoshwa kwenye vichwa vya Wapalestina wasio na hatia. Kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press, Nasir Kanani aliashiria katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa X kuendelea jinai za Wazayuni dhidi ya watu wa Palestina kwa uungaji mkono wa kijeshi na kipropaganda wa baadhi ya nchi za Magharibi, hasa Marekani na kusema kwamba baadhi ya nchi hizo zinayataja maafa na mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel huko ukanda wa Gaza kuwa ni vita kati ya Hamasi na Israel. Kanaani ameongeza kwamba ukweli ni kwamba kinachoendelea Gaza si vita kati ya Hamasi na Israel, bali ni mashambulizi ya kijeshi yanayotekelezwa na utawala katili na ghasibu wa Israel kwa himaya kamili ya kisiasa, kijeshi, kijasusi, kiutendaji na kipropaganda ya Marekani dhidi ya taifa la Palestina, taifa la watu ambao ardhi yao imevamiwa na kukaliwa kwa mabavu kwa kipindi cha miaka 75 na wamekuwa wakishambuliwa, kuuawa, kufukuzwa na kuwekwa kizuizini na vilevile vile kuteswa na kuzingirwa kwa miaka kadhaa sasa. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran amesema mashambulizi ya kipropaganda ya mhimili wa kizayuni na Marekani dhidi ya watu wa Palestina si madogo, bali ni sawa na hujuma ya makombora inayofanywa dhidi ya watu wa Palestina. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imetangaza kwamba madai yasiyo na msingi ya rais wa Marekani kuhusu operesheni ya kimbunga cha al Aksa, ya ya al Aksa yanaonyesha kuporomoka kwake kimaadili. Televisheni ya Aljazira ya Qatar imeripoti kwamba harakati ya Hamas imetangaza katika taarifa yake kwamba madai yasiyo na msingi yanayotolewa na rais wa Marekani Jo Biden dhidi ya Wapalestina kuhusu eti unyanyasaji wa kingono tarehe 7 Oktoba ni kielelezo cha anguko na kuporomoka kwake kimaadili. Taarifa ya Hamas imeongeza kwamba bwabwaja na tuhuma hizo zisizo na msingi haziwezi kutolewa isipokuwa na wazayuni na propaganda zao zisizo na thamani. Harakati ya Hamas imesema kukaririwa uongo huo wa wazi wa wazayuni mara hii kutoka mdomoni mwa Joe Biden kuna lenga kuficha jinai za kivita mauaji ya kimbari na mauaji ya halaiki yanayofanywa na wazayuni dhidi ya watu wa palestina na vilevile vile kuhadaa maoni ya umma katika taarifa hiyo hamas imevitaka vyombo vya habari kuwa makini na uongo mpya wa wazayuni ikikumbusha uongo wao uliofichuliwa hapo awali kama madai yao ya kukatwa vichwa watoto wa israel na au eti kutumia hospitali katika masuala ya vita na serikali ya Sierra Leone imetangaza kwamba watu wengine 43 wametiwa nguvuni kwa tuhuma za kuhusika na jaribio la mapinduzi la Novemba 26 na hivyo kufanya idadi ya watu waliokamatwa kufikia 57, wengi wao wakiwa ni wanajeshi. Watu 57 wamekamatwa tangu baada ya jaribio lililoshindwa ikiwa ni pamoja na 43 mwishoni mwa wiki, Amesisitiza naibu waziri mwenye dhamana ya habari Yusuf Keketoma Sandi bila ya kutaja eneo na mazingira ya kukamatwa kwao. Sandi amesema watu hawa 57 ni askari 37, raia kumi, askari wanne waliofukuzwa jeshini, maafisa watano wa polisi na mstaafu mmoja. Hata hivyo, hajaweka wazi majina ya viongozi wa jaribio hilo la mapinduzi. Jumamosi iliyopita rais wa Sierra Leone, Julius Maada Bio, aliahidi kwamba jibu la serikali kwa matukio hayo litachochewa na kuheshimu sheria. Mapema mwezi Novemba, tarehe 26 mwezi Novemba, Novemba kumradhi, wanajeshi waliokuwa na silaha walishambulia ghala la jeshi, kambi mbili na magereza mbili na vituo vya polisi, na kukabiliana na vikosi vya usalama kwa mtutu wa bunduki mapigano hayo yalisababisha vifo vya watu 21 wakiwemo wanajeshi 14 afisa wa polisi, mlinzi wa magereza na washambuliaji watatu. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa uh, unaotupia jicho matamshi ya kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu juu ya kuimarisha uhusiano wa Iran na nchi ya Cuba. <tune> Akizungumza Jumatatu alasiri mjini Teheran na rais Miguel Diaz Canel wa Cuba na ujumbe aliofuatana nao, Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu, aliashiria fursa zilizopo kati ya nchi mbili na kusisitiza haja ya kutumiwa fursa hizo na uwezo wa nchi mbili kwa manufaa ya mataifa ya nchi hizo. Uwezo wa Irani na Cuba unaweza kutathminiwa katika mitazamo miwili ya ndani na nje ya nchi. Katika upande wa ndani, Irani na Cuba ni nchi mbili zenye mwelekeo wa kimapinduzi. Kuhusiana na swala hilo, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu ameashiria sifa uh, tatu zinazofanana za Irani na Cuba za uaminifu, msimamo thabiti na umakini wa kimapinduzi na kugusia kikao cha kwanza kilichofanyika kati yake na Bwana Fidel Castro, kiongozi wa zamani wa Cuba miaka 22 iliyopita. Ayatollah Ali Khamenei alisema mapinduzi ya Cuba na hulka ya Bwana Castro, hata kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, siku zote ilikuwa na uzingatiaji maalumu kwa wana mapinduzi wa Iran, na sababu yake ilikuwa uaminifu wa misimamo yao ya kimapinduzi. Vilevile, Irani na Cuba zinashirikiana katika nyanja mbalimbali katika majukwaa ya kimataifa na pia katika uga wa kisayansi. Katika kikao chake na Miguel Diaz Canel, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amegusia ushirikiano wa nchi mbili katika vikao vya kimataifa na kusema uhusiano wa nchi hizi unapaswa kuimarishwa zaidi katika nyuga mbalimbali ukiwemo ushirikiano wa kisayansi. Katika upande wa nje pia, Irani na Cuba zina mambo yanayofanana. Miongoni mwa mambo hayo ni vikwazo vya Marekani dhidi ya nchi zote mbili. Irani na Cuba zimekabiliwa kwa muda mrefu na vikwazo vya kidhalimu vya Marekani. Sifa nyingine ya kawaida baina ya nchi hizi mbili ni upinzani wa Tehran na Havana dhidi ya siasa za kibeberu na za upande mmoja za Marekani na ulazimishaji wa siasa hizo katika ngazi ya kimataifa. Kwa hivyo kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza haja ya kuundwa muungano wa kukabiliana na siasa hizo za kibeberu za serikali ya Marekani. Rais wa Cuba pia kwa upande wake amesisitiza kwamba nchi mbili zinaweza kusaidiana katika nyanja mbalimbali hususan katika kukabiliana na hatua za uingiliaji eh, na vikwazo vya Marekani dhidi eh, ya nchi zinazopinga siasa zake za kikoloni. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha darsa ya Quran. Law. Wa rahmatullahi wa barakatuh. Bismillahi rrahmani rrahim. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa taala, na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya 998 baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 59 ya al-Hashr. Katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya 60 ya Almumtahina. Sura hii pia iliteremshwa Madina na ina aya 13. Muhtawa na yanayozungumziwa katika aya za sura hii yanahusu katazo la kujenga urafiki na maadui wa Mwenyezi Mungu ambapo katika kubainisha suala hilo, Nabii Ibrahimu alayhi ssalam ametajwa kuwa ruwaza na kigezo cha kufuatwa na waumini. Baada ya utangulizi huu mfupi, tunaianza sasa tarjumi na maelezo ya sura hii ya Almumtahina kwa aya yake ya kwanza na ya pili ambazo zinasema: audhu billahi min alshaitani rajim, kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mliyoamini msiwafanye adui zangu na adui zenu kuwa marafiki, mnawafanyia urafiki na hali wao wamekwisha ikataa haki iliyokujieni, wakamfukuza mtume na nyinyi kwa sababu mnamwamini Mwenyezi Mungu Mola wenu Mlezi. Mnapotoka kwa ajili ya jihadi katika njia yangu na kutafuta radhi yangu Mnafanya urafiki nao kwa siri, na mimi nayajua mnayoyaficha na mnayoyadhihirisha. Na mwenye kufanya hayo kati yenu, basi ameipotea njia ya sawa. Wakikuwezeni wanakuwa maadui zenu, na wanakukunjulieni mikono yao na ndimi zao kwa uovu, na wanapenda muwe makafiri. Kwa mujibu wa mapokezi ya taarikhi ya Uislamu, kwa muda wote ambapo Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na masahaba zake walikuwa wakiishi Maka walikuwa wakiudhiwa, wakinyanyaswa na kuteswa na washirikina wa kikureshi ili kuwalazimisha waiache dini ya haki ya Uislamu. Hatimaye Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam akahajiri na kuhamia Madina, nao masahaba zake wakafanya vivyo hivyo makundi kwa makundi, ili kusalimika na shari na maudhi ya washirikina. Lakini hata baada ya hijra pia washirikina wa Maka walivamia Madina na kufanya njama kadhaa dhidi ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, lakini hawakufanikiwa kufikia lengo lao la kuuangamiza Uislamu na Waislamu. Katika mwaka wa nane baada ya Hijra, Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam akiandamana na umati mkubwa wa masahaba zake Aliondoka kuelekea Maka kwa lengo la kwenda kuukomboa mji huo na kuutoa kwenye makucha ya washirikina. Muislamu mmoja ambaye alikuwa na jamaa na watu wake waliokuwa wakiishi Maka alifichua habari hiyo kwa kuandika barua na kumkabidhi mwanamke mmoja, ili akawafikishie kwa siri washirikina wa Maka. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alijuzwa na malaika Jibril kuhusu kitendo hicho kilichofanywa na sahaba huyo mtukufu. Huyo alimwita yule mtu aliyeandika barua na akawatuma masahaba kadhaa wakamkamate mwanamke aliyekabidhiwa barua ili akaifikishe kwa washirikina wa Kikureishi. Mwanamke huyo alikutwa na barua aliyokuwa amepewa, akapokonywa. Aya hizi tulizosoma zinawakemea na kuwakataza watu wenye tabia hiyo, ambao kwa sababu ya kuwa na urafiki na washirikina wanawapelekea wao habari za siri za Waislamu na kudhani kwamba na wao washirikina watawapenda watu hao, hali ya kuwa washirikina wana wasema kwa ubaya Waislamu, na kama watakuwa na nguvu na uwezo watawaudhi kuwatesa na kuwanyanyasa. Tena baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba marafiki wawili kinzani hawawezi kukusanywa ndani ya moyo mmoja. Haiwezekani kumpenda Allah na mtume wake, na wakati huo huo ukawapenda watu wanaokula njama dhidi ya ya dini ya Allah. Naendeleza darsa yetu kwa aya ya tatu ya sura yetu ya Al-Mumtahina ambayo inasema, hawata kufaeni jamaa zenu wala watoto wenu siku ya kiyama. Mwenyezi Mungu atapambanua baina yenu na Mwenyezi Mungu anayaona mnayoyatenda. Katika maelezo tuliyotoa kuhusu aya zilizopita tulieleza kwamba kwa sababu ya ndugu na jamaa zao waliokuwa wakiishi Makka, baadhi ya Waislamu walitaka kuwapelekea jamaa zao hao taarifa za siri za Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na masahaba zake kwamba wamejipanga kuelekea Maka kwa lengo la kuukomboa mji huo. Kwa sababu hiyo, haya tuliyosoma inaendelea kueleza kwamba watoto na jamaa zenu ambao si Waislamu hawawezi kukuokoeni nyinyi na ghadhabu za Mwenyezi Mungu hapa duniani, na huko akhera pia mtatenganishwa nao, na wao wataishia motoni kwa hiyo msitake na nyinyi kuingizwa motoni kwa sababu ya watu hao. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hii ni kwamba mfungamano wa kiimani ni muhimu zaidi kuliko mfungamano wa kifamilia. Kwa hiyo tujihadhari, mapenzi na hisia zetu za kinafsi zisije zikatawala juu ya itikadi na imani zetu sahihi za dini. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya nne hadi ya sita ya sura yetu ya Almumtahina, ambazo zinasema: hakika nyinyi mna kigezo kizuri kwa Ibrahimu na wale waliokuwa pamoja naye, walipowaambia watu wao, hakika sisi tumejitenga nanyi na hayo mnayoyaabudu badala ya Mwenyezi Mungu, tunakukataeni na umekwisha dhihiri uadui na chuki baina yetu na nyinyi, daima mpaka mtakapomuamini Mwenyezi Mungu peke yake, isipokuwa kauli ya Ibrahimu kumwambia baba yake, hakika nitakuombea ya maghufira, wala sina uweza wa chochote kwa ajili yako mbele ya Mwenyezi Mungu. Mola wetu mlezi kwako tumetegemea na kwako tumeelekea na kwako ndiyo marejeo. Mola wetu mlezi, usitufanyie mtihani kwa waliokufuru na tughufirie. Mola wetu mlezi, hakika wewe ndiye mwenye nguvu, mwenye hikima. Kwa yakini kimekuwa kigezo kizuri kwenu katika mwendo wao kwa anayemtarajia Mwenyezi Mungu na siku ya mwisho na mwenye kugeuka basi hakika Mwenyezi Mungu ni mkwasi mhimidiwa. Moja ya mbinu za uelimishaji zinazotumiwa na Qur'ani tukufu ni kuwatambulisha waumini watu ambao ni ruwaza na vigezo vya kufuata katika mwenendo na tabia Mitume wa Mwenyezi Mungu, mbali na kuwa na jukumu la kuwafikishia watu ujumbe wake Mola, inapasa katika tabia na matendo pia wawe kigezo na mfano mwema na bora wa kuigwa na watu wao. Nabii Ibrahimu alayhi ssalam, ambaye ni baba wa dini zote kubwa za mbinguni, ametajwa katika aya tulizosoma kuwa ni kigezo na mfano wa kuigwa katika kupambana na maadui wa Allah na kutangaza kinaga ubaga kujibari na kujitenga na maadui hao. Bila shaka, na kama aya zinavyoeleza, Ibrahim alayhi salam alitoa ahadi kwa mtu aliyekuwa mlezi wake kwamba ikiwa atasilimu na kuiamini haki atamwombea maghufira kwa Allah kwa makosa aliyotanguliza nyuma lakini kwa kuwa mlezi wake huyo hakukubali kusilimu na yeye nabii Ibrahim alijibari na kujitenga naye. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba urafiki na uadui inapasa ufanywe kwa kutumia vigezo vya kiimani na kidini, si kwa matashi binafsi ya kumpenda au kumchukia mtu. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 998 na ya Quran imefikia tamati. Tunamuomba Allah atujalie kuwa wenye kuwapenda wanaompenda yeye na kuwachukia wanaompiga vita yeye na dini yake ya haki. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Allah. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran. Jamvi la dondoo za baadhi ya magazeti ya leo hapa nchini Iran linakunjuliwa na gazeti la lugha ya Kiingereza la Teheran Times ambalo limeandika, bado Israel ina kiu ya kumwaga damu. Limeandika kwamba siku sitini baada ya kuanza mashambulizi ya wazayuni, wa Palestina wanaendelea kubeba maafa ya kile kinachoweza kuitwa kuwa ni moja ya vipindi vya kutisha zaidi katika historia ya mwanadamu. Katika kipindi cha miezi miwili iliyopita, watu milioni mbili nukta tatu wa ukanda wa Gaza wamelazimika kuacha mali zao zote walizowahi kumiliki kutokana na mashambulizi ya kikatili ya anga ya Israel. Pia limeendelea mashirika mengi ya Umoja wa Mataifa yameonya kuhusu hali mbaya na mateso ya Wapalestina waliokwama katika vita vya Israel dhidi ya Gaza. Vilevile limeandika kwamba katika mkutano wa wanadiplomasia wakuu wa nchi zinazopakana na bahari ya Kaspia ni mjini Moscow, Rusia, waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein amir abdollahian amejikita ame katika masuala kadhaa muhimu akisisitiza umuhimu wa kuimarishwa ushirikiano wa kikanda. Gazeti hilo la Teheran Times pia limemnukuu Kamal Kharazi, mkuu wa baraza la kimkakati la mashauriano ya kigeni la Iran, akisema kwamba ni ndoto kwa Israel kuweza kuifuta harakati ya mapambano ya Hamas. Amesisitiza kwamba Hamas ni itikadi na haifutiki. Ama gazeti la lugha ya Kiarabu la Al Wifaq limeandika operesheni za Yemen dhidi ya meli za wazayuni zinaendelea. Sanaa yaibebesha lawama Israel kwa kudharau maonyo ya viongozi wa Yemen. Vilevile, kama kawaida yake lina makala mbalimbali mbali za kuvutia. Miongoni mwa makala hizo ni ile yenye kichwa cha maneno hivi ndivyo Rusia inavyoonea huruma watu wa Gaza na hizi ndizo sababu za misukumo yake. Vilevile limeandika Iran yazitaka nchi zinazopakana na bahari ya Kaspi kuisusia Israel. habari yake nyingine uh, gazeti hili la Wefaq inasema uungaji mkono wa kimataifa kwa watu wa Gaza unaendelea, mzayuni aendelea kulaaniwa. Gazeti la kifarsi la Iran online limeandika mkakati wa kuzitia hofu nyoyo za wakazi wa Gaza unaendelea, jinai za Israel zimeongezeka Wamarekani washindwa na la kufanya mbele ya Ansarullah. Washington yaanza kuchukua hatua za kukurupuka. Iran inaendeleza jitihada za kidiplomasia za kuhakikisha vita vya gaza vinakomeshwa kikamilifu. Gazeti hilo limeandika kwamba uzoefu mchungu wa kupinduliwa serikali za kizayuni unamsubiri pia Netanyahu, na makubaliano ya Israel na Jordan yakumbwa na hatari kubwa ya kusambaratika. Tukiwa bado kwenye uchambuzi wa magazeti ya leo ya Iran, tunashika gazeti uh, linaloitwa Iran ambalo tunasoma habari zake. Moja ya habari hizo inasema Rais Ibrahim Raisi awasilisha bajeti ya mwaka wa fedha wa elfu mbili elfu moja mia nne na tatu um, hijiria shamsia asema, tutaendelea kumvunja moyo adui aliye na uchu wa kuona kuna mzozo baina ya serikali na bunge. Picha kuu katika ukurasa wa mbele gazeti hilo inahusiana na watoto wa Gaza, na chini ya picha hiyo kuna maandishi yanayosema jinai zisizo na mwisho: utawala wa kizayuni unaendeleza mkakati wa kuzusha hofu katika nyoyo za watu wa Gaza. Gazeti hili la Irani pia limeandika kashfa mpya katika uchumi wa Israel. Vile vile limeandika hakuna vizuizi vyovyote vya kufanya harakati za kiutamaduni na kidini katika vyuo vikuu nchini Iran. Kwa upande wa gazeti la lugha ya Kiingereza la Iran Daily, pamoja na habari zake nyingine a, kuna habari inayomnukuu mbunge mmoja wa Iran akisema kitendo cha Israel cha kuanzisha vita ni kosa la kihistoria. Viwanda vya Iran vinatafuta soko jipya katika ukanda wa Eurasia na Iran yahimiza kulindwa rasilimali za Bahari ya Caspian kwa ajili ya vizazi vijavyo. Aa, ama kwa upande wa michezo, gazeti la Iran Varzeshi limeandika usiku mweusi kwa Persepolis. Ni habari inayozungumzia kutolewa timu ya Iran ya Persepolis kwenye michuano ya ligi ya mabingwa wa Asia baada ya kufungwa mabao mawili kwa moja na timu ya Adduhail ya nchini Qatar jana usiku. Habari hiyo imeakisiwa pia na gazeti la Hamshahri chini ya kichwa cha maneno machungu ya kutolewa Perspolis kwenye ligi ya mabingwa wa Asia, muuaji wa daima wa timu za Iran avuruga sherehe za wavaa jezi nyekundu, yani Perspolis. Pia uh, linazungumzia ligi yenye rafu nyingi zaidi duniani, yani Premier ligi ya Uingereza na kusema imevunja rekodi uh, ya kadi nyekundu. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi cha sayansi na teknolojia kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba, na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Shirika la nishati ya atomiki la Iran limepokea agizo la kuzalisha zaidi ya dawa 60 za radiopharmaceuticals kwa ajili ya soko la ndani ya nchi. Msemaji wa shirika hilo Behruz Kamalvandi amesema shirika la nishati ya atomiki au nyuklea la Iran limetoa msaada mkubwa kwa sekta ya afya katika miaka ya hivi karibuni. Amebainisha kuwa shirika la nishati ya atomiki la Iran limetia saini mkataba na mamlaka ya chakula na dawa ya wizara ya afya nchini ili kuzalisha dawa mpya 60 za radio pharmaceuticals. Aidha, amesema dawa hizo zilizotengenezwa nchini Iran kwa ajili ya uchunguzi na matibabu ya saratani hutengenezwa kwa ubora wa kiwango cha kimataifa. Mnamo Desemba 2022, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran alisema Iran inalenga kuwa kitovu cha kimataifa cha utengenezaji wa dawa za deuterium. Amesema katika siku za usoni zisizo mbali sana tutageuka kuwa kitovu cha kutengeneza dawa kulingana na deuterium ambayo ni mbadala mzuri wa dawa za kemikali na kiwango cha madhara ni cha chini sana kwa mtumizi. Shirika la nishati atomiki la Iran lilizindua awamu ya pili ya kitengo chake cha uzalishaji deuterium katika kituo cha afya cha Arab cha maji mazito katikati ya mwaka 2021. Mwezi Aprili Maonyesho ya kumi na nane ya kimataifa ya tiba matibabu ya meno vifaa vya maabara na viwanda vinavyohusiana yamefanyika hivi karibuni katika mji wa Mashhad kaskazini mashariki mwa Iran. Maonyesho hayo ambayo yalichukua muda wa siku nne yalionyesha vifaa vya matibabu pamoja na vifaa vya upasuaji na maabara, miongoni mwa masuala mengine, kwa mujibu wa Said Saifi, mkurugenzi mkuu wa kituo cha maonyesho cha kimataifa cha Mashhad, mkoa wa Khurasan Razavi kampuni 80 e, kutoka Iran pamoja na Afghanistan, Iraq na Pakistan zilishiriki katika hafla hiyo. Maonyesho hayo yalilenga kutambulisha teknolojia za kisasa na uwezo wa wanaviwanda wanaofanya kazi katika uwanja wa uhandisi wa matibabu katika viwango vya kitaifa na kimataifa na kuongeza ushirikiano kati ya wazalishaji nchini Iran na nchi jirani za Asia Kati na za Ghuba ya Uajemi. Wakati huo huo, kampuni moja inayojikita katika maarifa na utafiti yani, knowledge base hapa nchini Iran imeunda mashine ya CT scan ambayo hugharimu dola laki mbili kuagizwa kutoka nje ya nchi. Mashine hiyo iliyotengenezwa na shirika la Behiar Sanat Sepahan itaanza kutumika hivi karibuni katika vituo vya afya kote nchini. Farid Najat Bahsh Azadani, mkurugenzi mtendaji wa Behiar Sanat Sepahan, anasema Bidhaa hii inaweza kutumika katika uwanja wa utambuzi wa maradhi na katika matibabu, katika tiba ya mionzi au radiotherapy. Wahandisi wa Behiar Sanat Sepahan wametumia muda wa miaka minane kuunda mashini hiyo ya CT scan, na asilimia 85 ya vipuri vyake ni vya ndani ya nchi. Kifaa hicho kinaashiria hatua kubwa katika kufikia kujitosheleza, kukuza hadhi ya kisayansi ya Iran katika eneo la dunia kwa kuigeuza nchi kuwa mojawapo ya nchi kumi pekee duniani zinazomiliki teknolojia ya uzalishaji wa CT scan. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imewekwa miongoni mwa nchi tano bora katika olimpiadi za kimataifa huku wanafunzi wa Iran wakipata mafanikio makubwa katika nyanja na mashindano mbalimbali ya kisayansi kote duniani. Elham Yavari ya mkuu wa shirika la kitaifa la kukuza vipaji bora linalojulikana kama Sampad amesema Iran ni kati ya nchi tano bora ulimwenguni katika olimpiadi za kimataifa. Yaavari ameashiria mpango wa mageuzi ulioidhinishwa na wizara ya elimu ya Iran mwaka elfu mbili kumi na moja ambao ulifafanua matarajio ya miaka 20 ya kuinua kiwango cha elimu na uboreshaji wa mfumo wa elimu nchini kote. Mkuu huyo wa Sampod amesema mpango huo uliopewa jina la hati ya marekebisho ya msingi unaelimisha wanafunzi katika nyanja sita za michezo, sayansi, ujasiriamali, uchumi, jamii, dini na utamaduni. Amesema waraka huo unaitaka wizara ya elimu kutoa mafunzo kwa wanafunzi katika nyanja zote na kukuza vipaji vyao. Ameongeza kuwa mfumo wa elimu wa nchi nyingine ni bora, lakini Iran ni miongoni mwa nchi tano bora duniani katika olimpiadi za kisayansi. Mnamo Agosti, wanafunzi wa Iran walishinda nafasi ya tatu katika olimpiadi ya kimataifa ya astronomia na astrofizikia huko Silesia Poland. Uingereza ilishinda nafasi ya kwanza ya mashindano hayo kwa medali tano za dhahabu na India ilimaliza ya pili ikiwa na dhahabu uh, nne na moja ya fedha. Mwezi mmoja kabla, wanafunzi wa Iran walishinda medali sita katika olimpiadi ya 64 ya kimataifa ya hisabati ambayo iliandaliwa na mji wa Japan wa Chiba. Timu ya wanafunzi wa Iran pia ilijishindia medali tano kwenye olimpiadi ya 53 ya kimataifa ya fizikia iliyoandaliwa na uh, mji wa Tokyo, Japan, pia mwezi Julai. ili kukomesha kukithiri kwa taarifa potofu na kauli za chuki mitandaoni ambazo ni tishio kubwa kwa utulivu na mshikamano wa kijamii, shirika la Umoja wa Mataifa la Elimu, Sayansi na Utamaduni UNESCO limezindua mpango kazi wa kudhibiti majukwaa ya mitandao ya kijamii. Katika taarifa yake kwa vyombo vya habari mkurugenzi mkuu wa UNESCO Audrey Azoulay amesema mpango kazi huo ni matokeo ya mchakato wa mashauriano kwa kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa ndani ya mfumo wa Umoja wa Mataifa, huku michango zaidi ya elfu kumi kutoka nchi mia thelathini na nne ikikusanywa katika kipindi cha miezi kumi na minane 8 iliyopita. Amesema teknolojia ya kidijitali imewezesha maendeleo makubwa kwenye uhuru wa kujieleza, lakini majukwaa ya mitandao ya kijamii pia yameongeza kasi na kuzidisha uenezaji wa taarifa za uongo na matamshi ya chuki na kusababisha hatari kubwa kwa mshikamano wa jamii, amani na utulivu. Na ili kulinda ufikiaji wa habari, lazima tudhibiti majukwaa haya bila kukawia wakati huo huo, tukilinda uhuru wa kujieleza na haki za binadamu. Mpango wa kazi huo wenye zaidi ya kurasa 40 unaeleza kanuni zinazopaswa kuheshimiwa pamoja na hatua madhubuti zinazopaswa kutekelezwa na wadau wote, ambao ni serikali, mamlaka za udhibiti, asasi za kiraia na majukwaa yenyewe. Nawapendwa msikilizaji, na kwa taarifa hiyo kuhusu mkakati wa kudhibiti teknolojia ya dijitali, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi tiba na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa mmeweza kunufaika na, hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 22 Jamadil awal mwaka 1445 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 6 Disemba mwaka 2023. Katika siku kama ya leo miaka 245 iliyopita alizaliwa Joseph Louis Gay-Lussac mwanafizikia na mwanakemia wa Ufaransa. Gay-Lussac alifanya tafiti nyingi na kugundua vitu mbalimbali katika kipindi cha maisha yake. Miongoni mwa mambo yaliyogunduliwa na mwanakemia huyo ni gesi ya sumu ya halogen, kipimio cha ulevi, hidromita na chombo cha kupimia uzito wa maji na vioevu na kuitambua chloride na iodine kama elementi mpya. Siku kama ya leo miaka 43 iliyopita alifariki dunia rubani Ahmad Keshvari. Brigedia Ahmad Keshvari aliingia katika jeshi la anga la Iran mwaka 1351 hijiria shamsia, na kuhitimu mafunzo ya kuendesha helikopta. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, alitoa mchango mkubwa katika kupambana na makundi yaliyokuwa dhidi ya mapinduzi ya Kiislamu. Baada ya jeshi la Saddam Hussein kuvamia ardhi ya Iran, Brigedia Keshvari alikuwa mstari wa mbele kupambana na jeshi la adui na kulisababishia hasara kubwa. Ahmad Keshfari aliuawa shahidi baada ya kukamilisha operesheni iliyokuwa na mafanikio akiwa njiani kurejea nchini tarehe 6 Desemba. Miaka 31 iliyopita, Wahindu wenye misimamo mikali waliubomoa msikiti wa babri katika mji wa faizabad kwenye jimbo la uttar pradesh nchini india msikiti huo ulijengwa mwaka 1528 na zahiruddin muhammad babur juu ya kilima na tangu wakati huo ulijulikana kwa jina la msikiti wa babri baada ya kupita karne tatu tangu ujengwe yaani mwaka 1855 mtawala mmoja wa uingereza alipotosha ukweli kwa makusudi na kuandika kwamba msikiti huo ulijengwa kwenye magofu ya jumba la ibada ya masanamu la Wahindu. Suala hilo lilikuwa chanzo cha fitina na ugomvi mkubwa kati ya Waislamu na Wahindu. Mwaka 1992 Wahindu wenye misimamo ya kufurutu mipaka waliuvamia msikiti wa Babri na kubomoa kikamilifu, suala ambalo lilizusha vita baina ya Waislamu na Wahindu. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka studio za Jame Jama, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Maafisa wakuu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, jana Jumanne waliungana na familia ya Nelson Mandela katika kumbukumbu ya miaka kumi ya kifo cha rais huyo wa kwanza mweusi wa Afrika Kusini. E, mjini Pretoria. Shujaa wa mapambano dhidi ya ubaguzi wa rangi mzee Nelson Mandela, ambaye alikuwa mtetezi mkubwa wa uhuru wa Palestina, alifariki dunia mwaka elfu mbili na kumi na tatu akiwa na umri wa miaka tisini na tano. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limetangaza kwamba Marekani inashiriki katika mauaji ya Wapalestina eneo la ukanda wa Gaza. Katika ripoti yake iliyotolewa jana Jumanne, Amnesty International ilitangaza kwamba jeshi la Israel lilitumia silaha za mashambulio ya pamoja ya moja kwa moja JDAM zilizoundwa na Marekani katika kwa uchache mashambulizi mawili ya anga kwenye ukanda wa Gaza mwezi Oktoba pekee, ambayo yaliua shahidi raia 43 wa Palestina. Amnesty International imetangaza kwamba imepata vipande vinavyoweza kutambuliwa vya silaha hizo za Marekani katika magofu ya mashambulizi hayo mawili ya anga huko Gaza, ambayo yalipelekea kuuawa Wapalestina arobaini na tatu. Eh, harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imetangaza kwamba madai yasiyo na msingi ya Rais Joe Biden wa Marekani kuhusu operesheni ya kimbunga cha Laksa yanaonyesha kuporomoka kwake kimaadili. Televisheni ya kima Aljazira ya Qatar imeripoti kwamba Hamas imetangaza katika taarifa yake kwamba madai yasiyo na msingi yaliyotolewa na Rais wa Marekani Joe Biden dhidi ya wapalestina kuhusu eti unyanyasaji wa kingono hapo tarehe 7 Oktoba ni kielelezo cha anguko na kuporomoka kimaadili rais huyo wa Marekani. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema propaganda kali zinazofanywa na wazayuni na Marekani dhidi ya wapalestina ni sawa na madhara yanayosababishwa na makombora yanayoendelea kudondoshwa na utawala haramu wa Israel kwenye vichwa vya wapalestina wasio na hatia kwenye eneo la ukanda wa Gaza. Na serikali ya Sierra Leone imetangaza kwamba watu wengine 43 wametiwa nguvuni kwa tuhuma za kuhusika na jaribio la mapinduzi la Novemba 26 na hivyo kufanya idadi ya watu waliokamatwa kufikia 57, wengi wao wakiwa ni wanajeshi. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huo wa habari ndio wanaotukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni kwa kuwa nasi na hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu yetu yajayo, mimi ni Amir Ibrahim Rutejengwa ninaekuwageni nikikutakieni kila la heri, kwa herini. <muchilio>