Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Akasema: Je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema: Je, wewe ni Yusuf? Akasema: mimi ni Yusuf, na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha, hakika mwenye takwa na akasubiri, basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi, na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe, naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai huna neno hapo ulipo? Kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumanne mchana ya Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Leo ni Desemba 5, inasadifiana na tarehe 21 Jamadi al-Ula mwaka 1445 Hijria. Studio inakoendesha matangazo hayo kwa mchana huu ni mimi Hussein Hassan. Kama da tumekuandalia taarifa za habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kwenye safu ya vipindi tumekuandalia Palestina swala kuu la umma wa Kiislamu, ulimwengu wa michezo, bila kusahau makala fupi ya kila siku yalio katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa FM ukiwa nchini Tanzania, kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha +98 9035065487. Muda si muda narejea na, na taarifa ya habari za dunia Imegonga saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kabla ya kukusomea habari zenyewe nikupe vidokezo Jeshi la Israel lashambulia kwa mabomu shule mbili katika ukanda wa Gaza, watu zaidi ya 50 waua washahidi. Idadi ya wahanga wa mafuriko na maporomoko ya udongo nchini Tanzania ya karibia 70. Na Niger yafuta makubaliano ya kijeshi kati yake na Umoja wa Ulaya. Pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili, tuanzie huko Afrika Mashariki ambapo majanga ya kimaumbile yaliyoitikisa Tanzania yamemfanya Rais Samia Suluhu Hassan wa nchi hiyo kukatisha safari yake ya Umoja wa Falme za Kiarabu huku idadi ya wahanga wa mafuriko na maporomoko ya udongo yaliyotokea katika mkoa wa Manyara kaskazini mwa Tanzania ikiongezeka na kufikia watu 68. Mkuu wa mkoa wa Manyara Queen Sendiga amesema kufikia jana jioni idadi ya wahanga wa mafuriko na maporomoko ya udongo yaliyotokea katika mkoa huo wa kaskazini mwa Tanzania ilikuwa imefikia watu 68, na kwamba shughuli za uokoaji na kusaka maiti zinaendelea. Maporomoko hayo ya udongo katika wilaya ya Hanang yaliyosababisha vifo na uharibifu wa mali za watu yamemfanya rais Samia Suluhu Hassan aliyekuwa Dubai katika Umoja wa Falme za Kiarabu au Imarati kwa ajili ya mkutano wa Umoja wa Mataifa wa mabadiliko ya tabia nchi almaarufu KOP 28 arejee nchini kushughulikia kwa ukaribu janga hilo. Hayo yamesemwa na mkurugenzi wa mawasiliano ya rais katika ikulu Zuhra Yunus ambaye ameeleza kuwa Rais Samia ameamua kufupisha safari yake na kurejea nchini Tanzania haraka iwezekanavyo, ili kushughulikia kwa ukaribu janga hilo. Rais Samia amesema amesikitishwa na vifo hivyo na kuagiza nguvu kubwa ya serikali ielekezwe katika wilaya ya Hanang ili kuwasaidia wananchi. Kwingineko, vikosi vya utawala haramu wa Israel vimeshambulia kwa mabomu shule mbili katika ukanda wa Gaza na kuuwa shahidi makumi wa Palestina. Shirika la habari la Iran Press limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa watu zaidi ya 50 wameuawa shahidi katika hujuma hizo za anga zilizofanywa na ndege za kivita za wazayuni katika eneo la Adaraj, kaskazini mwa Gaza. Aidha, makumi wa watu wamejeruhiwa kwenye mashambulizi hayo ya kinyama ya utawala haramu wa Israel dhidi ya shule mbili ambazo zinatumika kama kambi za wakimbizi wa Ghaza. Mwezi uliopita, pia jeshi la Israel lilishambulia kwa mabomu shule ya Alfakhura na shule ya Talazatar na kuua na kujeruhi zaidi ya wa Wapalestina 200 waliokuwa wamejihifadhi humo kutokana na uvamizi unaoendelea wa utawala huo wa kizayuni huko Ghaza. Wakati huo huo, wanajeshi wa utawala wa kizayuni wamevamia mji wa Sair kaskazini mashariki mwa mji wa al Khalil au Hebron katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na kuwashahidi vijana watano wa Kipalestina siku moja baada ya kuua vijana wengine wawili katika mji wa Kalkilia huko kaskazini magharibi mwa eneo hilo linalokaliwa kwa mabavu. Wakati huo huo, katika muda wa saa ishirini na nne zilizopita wapiganaji wa mukawama wa Palestina wameharibu magari ishirini na manane ya kijeshi ya utawala wa kizayuni vikiwemo vifaru, magari ya deraya na ya kubeba wanajeshi, kwa mujibu wa televisheni Aljazira ya Qatar. Abu Ubeida, msemaji wa kikosi cha Izudin Kasam, tawi la kijeshi la harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas amesema katika kuelezea mafanikio ya wapiganaji wa mukawama katika vita na utawala wa kizayuni kwamba Izudin Kasam wanapambana vikali na askari vamizi wa kizayuni ambapo wameangamiza idadi kubwa miongoni mwao. Abu Ubeida ameongeza kuwa katika kipindi cha saa 24 zilizopita wapiganaji wa Kasam wameweza kuharibu magari 28 ya kijeshi vikiwemo vifaru, magari ya deraya na ya wahudumu wa kijeshi katika maeneo ya ukanda wa Gaza. Kadhalika askari kadhaa wa kizayuni wameangamizwa katika mapigano beina ya wapiganaji wa mukawama wa Palestina na kikosi cha Israel eneo la Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujitoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Iran. Tusalie huko Palestina. Mashirika matatu yameashiria hatua ya Israel ya kuwafukuza kwa umati wa Palestina na kutahadharisha kwamba utawala huo wa kizayuni nakba ya pili katika eneo hilo lililozingirwa. So, imetolewa na mashirika ya Palestinian Center for Human Rights cha Palestina, Almizan center na Alhaq foundation for human rights, au wakfu binadamu wa Alhaq, mashirika ambayo yameonya kwamba tukio la kuwafurusha wa Palestina katika makazi yao yasili kama ya siku ya miji yao ilivofanya haki za binadamu ya Palestina yameeleza katika kwamba Israel inang'ang'ania mpango akanda wa Ghaza nje ya mipaka yao tangu ianzishe vita dhidi ya ukanda huo mnamo Oktoba 7 mamlaka za utawala ghasibu wa Israel. Utawala wa kizayuni unapanga kukariri nakba ya pili huko Gaza, kwamba Israel inatumia mbina, mbinu ya simu na intaneti iliyoficha jinai zake, na Wagaza. na serikali ya Niger imetangaza kwamba ya ushirikiano wa kijeshi na Umoja wa Ulaya kwa ajili ya kuimarisha jeshi la nchi hiyo. Habari la Reuters, viongozi wa Niger tatu kumalizika shughuli za wajumbe wawili la nchini humo baada ya kukubaliana na Russia juu ya kuimarisha ushirikiano wa kijeshi wa pande mbili wizara ya mambo ya nje ya niger moja wa ujumbe zake katika mji wa niamey chini ya mkataba wa US niger coast ambayo mani na umoja wa ulaya ya kuimarisha uwezo wa jeshi taasisi hiyo ambayo ilianzishwa mwaka elfu mbili kumi na mbili ilikuwa inatoa mafuusalama vya ndani mamlaka na vituo vya binafsi wizara ya mambo ya nje ya nchi hiyo imesema katika taarifa imesimamisha shughuli zake zo umoja wa ushirikiano wa kijeshi wa Ulaya. Niger imekuwa chini ya utawala wa kijeshi tangu rais aliyepinduliwa Mohamed Bazoum na jeshi mnamo mwezi Julai. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Habari hizo nilizokusomea naweza kuzisoma kwa kina na kwa kituo katika tovuti yetu ya parstoday.irsw Karibu sasa ni kuli ambao utatupia maandamano katika nchi za kiislamu za utawala haramu wa Israel katika ukanda wa Ghaza. Malalamiko na maandamano ya serikali na mataifa ya kiislamu bado yanaendelea kwa ajili ya kulani kuendelea jinai za utawala wa kibaguzi wa Israeli wanaodhulumiwa wa ukanda wa Ghaza. Waislamu Pakistan, Indonesia na Syria kwa maandamano dhidi ya jinai za utawala wa kizayuni huko Ghaza. Maandamano ya wafumili wa mkao wa Palestina nchini Pakistan yaliendelea Jumapili ya Desemba 3 kwa wiki ya nane mfululizo na Marekani, yalifanyika pia katika mji wa Kohat katika mkoa wa Khaibar magharibi mwa Pakistan. Katika maandamano hayo, wananchi wa Pakistan walichoma moto bendera ya utawala wa kibaguzi wa Israel na kutangaza wananchi wa Palestina na kutaka kusitishwa vita huko Ghaza. Nasir Abbas Jafari Muslim Unity alikuwa mzungumzaji mkuu katika maandamano hayo, amesema Israel tawala haramu na gus kamwe hatutatumbuki wa njama za mapatano na wazayuni au kwa ajili ya kutatua swala la Palestina Pakistan ameendelea kusema mwishowe, Israel na uungaji mkono wake wa halifu hawatapata chochote ila kushindwa. Ni wapiganaji wa kipalestina itashinda wazayuni na uungaji mkono wake. Ikiwa nchi yenye idadi kubwa zaidi ya waislamu duniani na wanachama ya ushirikiano wa Kiislamu, tangu namo Oktoba saba amekuwa uwanja wa maandamano makubwa ya kuaghaza na kusisitiza kusitishwa dhidi ya wakazi hao madhulumu, haina uhusiano rasmi wa kidiplomasia na utawala wa kizayuni na Rais Jo amekuwa akilaani jinai za Israel huko Ghaza na kutoa wa kusitishwa mapigano mara moja tangu kuanza vita vya Israel. Kumi ya maelfu ya raia hao wameua washahidi na kujeruhiwa zaidi ya asilimia sabini ya mashahidi na majeruhi huko wadogo. Wakati huo huo, kimya cha jamii ya kila nchi zinazodai kutetea haki za binadamu kwa kutilia maanani uungaji mkono wa Marekani nawa jinai za Israel dhidi ya raia wa Gaza, ni dhahiri kwamba husika na jinai za kila siku za Israel katika ukanda wa Okan Modaresoglu Kituruki, ambaye ni mmoja wa waandishi la Sob linalochapishwa huko Ankara, anasema kani na Israel kupitia matamshi wanayoyatoa mara kuhusu kuangamiza kundi la Hamas baada ya mashauriano wakati aliyopita mapatano ya kusimamisha vita yalifikiwa kati ya pande hizo mbili, lakini baada ya kumalizika muda, mashambulizi ya kinyama na kikatili yameanza tena huko Ghaza. Bado inafuatilia malengo maalum katika vita vyake huko katika ukanda wa Ghaza, na ndio maana haswa wanawake na watoto bila huruma kwa silaha zilizotolewa shirika wake. Ashraf al msemaji wa wizara ya afya Ghaza amesema tangu kuwa kizayuni dhidi ya Ghaza Ijumaa iliyopita 193 wameuawa na mia sita kujeruhiwa, na jumla shahidi tangu mwanzo wa uvamizi wa inakaribia kumi na sita. Haya ni matangazo ya Jumanne mchana ya redio Teheran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini tehran asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi kumbuka kwamba ukiwa katika mkoa wa kigoma huko nchini tanzania tunasikika kupitia kasima wimbi 99.7 asante sana kwa kuichagua idhaa yako hii pendwa. kumbuka una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia arafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha karibu sasa tukuletee kipindi chetu cha kwanza mchana huu, ikiwa imetimia saa sita na robo wa dhuhuri. Palestina, swala kuu la umma wa Kiislamu. Assalamu as alaikum, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Tunaendelea kuzungumzia kwa ufupi historia ya ardhi ya Palestina kabla ya kudhihiri dini ya Uislamu. Tunakuombeni muwe pamoja nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Palestina ni ardhi takatifu kwa dini zote za mbinguni. Na kimsingi, historia ya ardhi hii inaanza kwa majina ya mitume watukufu wa Mwenyezi Mungu. Kwa mujibu wa wanahistoria, Palestina imekuwa mahala pa kuishi wanadamu tangu enzi za mawe na imeshuhudia hatua za maendeleo ya maisha ya mwanadamu kutoka enzi za kuhamahama hadi enzi za kilimo. Ardhi hii daima imekuwa kiunganishi cha ustaarabu na mahala pa kuteremkia na kupanuka dini za mbinguni na hivyo kuwa kitovu cha mazingatio na heshima kwa wafuasi na mataifa yote ulimwenguni. Katika mfululizo wa vipindi hivi, tunakusudia kuzungumzia sababu za umuhimu wa ardhi hii kwa dini ya Uislamu na wafuasi wake, na ni kwa nini swala la Palestina ni moja ya masuala muhimu katika ulimwengu wa Kiislamu. Tunazungumzia historia ya ardhi hii iliyopata kujua zaidi, mpenzi msikilizaji, umuhimu wake kwa Uislamu wa wa, bali kwa dini zote za mbinguni na jamii ya mwanadamu kwa ujumla. Tunakuomba wewe pamoja nasi katika sehemu hii ya tatu ya mfululizo wa vipindi vya Palestina, swala kuu wa Kiislamu. Tulisema katika kipindi kilichopita kwamba uasi na kutotii Bani Israeli amri ya mtume wao Nabii Musa alayhi salam, kuliwafanya waadhibiwe na Mwenyezi Mungu kwa kuwacha watangatange jangwani kwa miaka 40 na hawakuruhusiwa kuingia katika ardhi ya Palestina hadi pale mtume huyo alipoaga dunia. Baada ya kuaga dunia Nabii Musa alaihi ssalam Bani Israel waliongozwa na Yusha wasiwa Nabi Musa kuvuka mto Jordan na kuingia katika mji wa Jeriko katika ardhi ya Palestina. Mbali na Jeriko na kadiri miaka ilivyosonga mbele, waliteka, kutawala na kudhibiti miji mingine mingi katika ardhi hiyo tukufu, wakiongozwa na mtume na wafalme wengine wa Bani Israel kama vile Talut, kisha Nabi Daud alaihi salam na Nabi Suleiman hadi takriban miaka mia tano kabla ya kuzaliwa Isa Masih alaihi ssalam, wakati wa Nabi Daudi alaihi ssalam. Na baada ya hapo, katika zama za Nabi Suleimani alaihi ssalam, Bani Israil walipata utukufu na nguvu kubwa. Nabi Daudi alaihi ssalam alitawala sehemu kubwa ya ardhi ya Palestina, na karibu mwaka elfu moja kabla ya kuzaliwa Yesu Kristo aliweza kuiondoa Yerusalemu au Quds kutoka mikononi mwa Wapalestina na kuanza kujenga huko mji wa Baitul Muqaddas na kufanya kuwa mji mkuu wa utawala wake. Kwa mtazamo wa kisiasa, kipindi cha utawala wa Nabii Daud kinachukuliwa kuwa kipindi cha dhahabu cha utawala wa Bani Israel. Baada ya kuaga dunia Nabii Daud alaihi salam, utawala wa Bani Israel ulichukuliwa na mwanawe Nabi Suleiman alaihi salam, na kukamilisha ujenzi wa Baitul Muqaddas cha uongozi wake, Palestina ilishuhudia maendeleo na ustawi mkubwa. Katika zama hizo Bani Israeli waliteka na kudhibiti ardhi kubwa yenye rutuba na iliyostawi ya Palestina. Baada ya kuaga dunia Nabii Suleiman, mayahudi walihitilafiana kuhusu mrithi wa utawala huo. Makabila kumi ya Bani Israili yalikataa kula kiapo cha utiifu na kumbaye mwana wa Suleiman, Rehoboamu na ni makabila mawili tu ya Yahuda na Benjamin ndiyo yaliyokula kiapo cha utiifu tofauti hizo zilipelekea ufalme huo kugawanyika katika makundi mawili ya ufalme wa Yahuda na ufalme wa kaskazini. Mizozo, vita na umwagaji damu kati ya tawala hizo mbili uliibuka na kupelekea utawala wa Mayuda kushinda utawala wa kaskazini. Serikali ya Mayuda yani Mayahudi ilipinduliwa na Bakhti Nasr mfalme wa Babel aliyekuwa na kiu kubwa ya kumwaga damu, na hapo Palestina ikaunganishwa na utawala wa Wakaldayo na Mayahudi wakafanywa watumwa. Mpenzi msikilizaji, ukimbizi wa Mayahudi uliendelea hadi wakati wa shambulio la Kurush mfalme wa Iran ambaye aliangamiza utawala wa Babeli. Korush aliyekomboa Babeli na kuwaruhusu Mayahudi warejee Jerusalem au Kuds. Kwa kupinduliwa utawala wa Babeli na Korush na ukoo wa Aminidi, Palestina ikawa chini ya utawala wa Waaminidi, ambapo ufalme wa Iran uliwasaidia sana Mayahudi kujenga upya Yerusalemu na kuukarabati tena mji huo Yerusalemu. Iliendelea kuwa katika hali ya utulivu hadi mwisho wa utawala wa Dariush watatu mmoja wa wafalme wa nasaba ya waamidini wa Iran hadi Alexander wa Macedonia alipozishambulia Iran na Palestina karibu mwaka 323 kabla ya kuzaliwa Isa Masih na kusababisha uharibifu, mauaji na uporaji mkubwa katika nchi hizo. Tangu wakati huo Yerusalemu na Palestina zikatawaliwa kikamilifu na Wagiriki. Wapenzi wasikilizaji, baada ya Aleksanda wa Macedonia, warithi wake walitawala na kuidhibiti Palestina kwa kipindi kifupi, lakini hawakuweza kuitawala kwa miaka mingi, ambapo Warumi waliwashambulia na kuchukua udhibiti wa maeneo mengi ya ardhi hiyo tukufu kupitia vita vingi vilivyopiganwa katika miongo ya sabini na thamanini baada ya kuzaliwa Nabii Isa Masihi. Wakati huo, Yerusalemu iliporwa Hekalu la pili ambalo lilijengwa upya wakati wa utawala wa Waamenidi liliharibiwa na ukuta wa magharibi tu ndio uliobakia kufuatia udhibiti wa utawala wa Warumi huko Yerusalemu. Na licha ya hali nzuri iliyotawala Palestina katika miaka iliyofuata, Mayahudi walirejelea tena tabia yao ya kutotii amri na kupanga njama na hivyo kuanzisha njama dhidi ya utawala wa Warumi. Jambo hilo liliwakasirisha sana watawala wa Kirumi ambao waliamua kuwachukulia hatua na kuwaadhibu. Kwa hivyo mwaka 135 kabla ya kuzaliwa Isa Masih, Kadrian mfalme wa Roma aliwafukuza Mayahudi kutoka Yerusalemu na kuwapiga marufuku kuingia, kuishi au hata kukaribia mji huo. Wakati wote huo Palestina ikawa sehemu ya utawala wa kisiasa na kiutendaji wa milki ya Roma. Katika kipindi cha utawala wa Warumi huko Palestina, Isa Masih alayhi ssalam alizaliwa katika mji wa Beitulaham au Bethlehemu, mmoja ya miji ya kihistoria ya Palestina, na kuleta ujumbe wa dini mpya. Makuhani wa Kiyahudi walichukulia dini hiyo pamoja na Masih mtume mpya kuwa hatari kubwa kwa utawala na udhibiti wao wa kidini, kisiasa na kiuchumi huko Palestina. Kwa msingi huo, Wakanaani na Wapalestina ambao walikubali na kufuata dini hiyo mpya walikabiliwa na mateso na maudhi makubwa kutoka kwa Mayahudi hao. Kwa lengo la kukabiliana na dini hiyo mpya na kuzuia kuenea kwake, makuhani ya wa Kiyahudi walikuwa wakienda kwenye makasri ya wafalme wa Kiroma na kufanya uchochezi na fitna dhidi ya Masihi alaihi salam, wanafunzi na wafuasi wake. Hatimaye mfalme wa Roma akasalimu amri mbele ya mashinikizo ya makuhani hawa wa Kiyahudi na kutoa amri ya kusulubiwa Nabii Isa alaihi salam. Kwa mujibu wa riwaya hiyo, Nabii Isa alaihi salam alisulubiwa juu ya mlima Jaljala au Zaitun mjini Yerusalemu na Kurani tukufu kitabu kitakatifu cha Waislamu inakanusha kusulubiwa Nabii Isa alayhi ssalam, lakini pamoja na hayo inafafanua njama, uchochezi na fitna za Mayahudi kwa ajili ya kusulubiwa nabii huyu mtukufu alayhi salam. Warumi walipokubali na kuingia katika dini ya Ukristo na kugawanyika utawala wa Roma, wa Roma awa mji mkuu wa utawala wa Roma ya mashariki ambapo kabla ya hapo ulikuwa ukiitwa Bia. Helena mama yake mta, alitembelea Palestina mnamo 326 miladia, na akajenga kanisa la ufufuo huko la Al-Mahdi huko Bethlehem au Betlehem. Baada ya dola la Byzantine karibu miaka 90 miladia, Palestina iligawanywa katika maeneo matatu: Palestina ya kwanza, Palestina ya pili, Palestina ya tatu na Palestina ya kwanza ilijumuisha Yahud, Samaria, Sahel na ardhi takatifu. Palestina ya pili ilijumuisha jimbo la Jalil au Galilaya, Jazril, maeneo ya mashariki ya jimbo la Galilaya na sehemu ya magharibi ya Dekapolis ya zamani. Palestina ya tatu nayo ilijumuisha Jordan kusini ambayo hapo zamani ilikuwa sehemu ya eneo la Warabu. Jina jingine la Palestina ya tatu lilikuwa Palestina Salutaris. Mgawanyiko huu uliweka eneo la waarabu kama sehemu ya Jordan kaskazini mashariki mwa ardhi takatifu. Mpenzi msikilizaji, utawala wa Byzantine Palestina ulimalizika kwa muda wakati mnamo mwaka 614 kwa kutilia maanani kwamba wakati huo Khosro Parvis, mfalme wa Wasasanidi, aliwashinda askari wa Kirumi na kuuteka mji wa Yerusalemu kwa mwongozo wa Mayahudi ambao walikuwa wakishirikiana na Iran. Lakini baada ya kuaga dunia Khosro Parvis, ardhi hiyo iliangukia tena mikononi mwa Wakristo. Wakati huo dini ya Uislamu ilikuwa imedhihiri katika ardhi ya Uarabuni na bara Arabu na hivyo kuibua matukio mapya duniani haswa katika ardhi ya Palestina. Tutajadili swala hilo katika kipindi chetu kijacho insha allah, na hadi wakati huo tunakuaga kwa kusema kwaherini. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, nikuletee udondozi wa magazeti ya Iran. Magazeti mengi yaliyo hapa nchini Iran yametawaliwa na mazungumzo ya rais wa Cuba, Miguel Diaz Canel, aliyeko safarini hapa nchini na viongozi wa jamhuri ya Kiislamu. Gazeti la Jamhuri ya Islami limemnukuu kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu akisema katika mazungumzo yake na rais wa Cuba kwamba kuna ulazima wa kuundwa muungano wa kimataifa kwa ajili ya kukabiliana na ubeberu wa Marekani na nchi za Magharibi. Habari nyingine muhimu ya gazeti hilo ni ile ya wito wa jamii ya kimataifa wa kusimamishwa mashambulizi ya utawala haramu wa Israel dhidi ya ukanda wa Ghaza. Vichwa vya habari nyingine vya gazeti la Jamhuri ya Islami ni pamoja na Afghanistan imekuwa pepo ya amani ya Daish na Alqaida na hatma ya watoto wa ngano ya Holocaust. Katika ukurasa wake wa mbele gazeti la Quds limeweka picha ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei akizungumza na rais wa Cuba katika kikao kilichohudhuriwa pia na Rais Ibrahim Raisi. Picha hiyo inaambatana na kichwa cha habari kisemacho, muungano wa nchi za kimapinduzi dhidi ya ubeberu wa Marekani, mikataba saba yatiwa saini katika mazungumzo ya marais wa nchi mbili. Silaha ya siasa na ushujaa mikononi mwa Hizbullah, kinasema kichwa cha mojawapo ya habari muhimu za gazeti hili la Quds, kikiashiria mashambulizi ya makombora yanayofanywa na harakati ya Hizbullah Lebanon dhidi ya Israel, ikiwatetea watu wanaodhulumiwa wa Gaza na sera imara za harakati hiyo katika siasa za kikanda. Gazeti la Samt limemulika zaidi uchafuzi wa hali ya hewa ulio athiri jiji la Teheran na kupelekea kufungwa shule na baadhi ya shughuli za wakazi wa mji huo. Sasa masomo ya shule zote za Teheran yanafanyika kwa njia ya mtandao kutokana na hali hiyo, kwa hofu ya hatari za kiafya. Gazeti la Abrar limeipa kipaumbele ziara ya Rais Miguel Diaz Canelo wa Cuba na ujumbe anaofuatana nao hapa nchini kwa habari iliyopewa kichwa cha maneno mabadilishano ya bioteknolojia na nanoteknolojia baina ya Iran na Cuba. Vichwa vya baadhi ya habari muhimu za Abrar vinasomeka: kupanda kwa bei za nyumba jijini Teheran kuatiwa kufuli; wanajeshi elfu mbili wa Israel wapewa msaada wa tiba ya akili kutokana na kipigo cha Ghaza; na vijana milioni sita wa Teheran waliotimiza masharti katika safu ya kufunga ndoa gazeti la Bakhtar limeipa nafasi maalum habari ya simulizi ya kisa cha mkulima aliyemficha shimoni dikteta wa zamani wa Iraq Sadam Hussein kwa muda wa siku 235 kabla ya kutiwa nguvuni na wanajeshi wa Marekani. Nalo gazeti la Jamejam limetanguliza mbele habari ya wito wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wa kuundwa muungano wa kupambana na ubeberu duniani. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema katika mazungumzo yake na rais wa Cuba kwamba kadhia ya Palestina haihusiani tu na matukio ya hivi sasa ya Ghaza na mashambulio ya mabomu kwa sababu wananchi wa Palestina daima wamekuwa wakikabiliwa na mateso, masaibu na mauaji ya kila aina katika kipindi cha miaka sabini na mitano iliyopita, lakini sasa maafa katika ukanda wa Gaza ni makubwa sana kiasi kwamba ukweli halisi wa hilo uko wazi sasa mbele ya macho ya walimwengu na hakuna njia ya kuficha. Jamejam pia limeashiria hali mbaya ya hewa ya jiji la Teheran katika kipindi cha sasa na mechi muhimu ya leo ya timu ya vijana wa mjini Persepolis dhidi ya timu ya nyota Ureno Cristiano Ronaldo ya Anasar ya Saudi Arabia katika mechi muhimu ya klabu bingwa barani Asia. Habari hiyo imepewa kichwa cha maneno vita vya kupanda katika moshi la Khorasan limeandika makala kuhusiana na kumbukumbu ya kifo cha shujaa wa uhuru wa afrika Kusini, nelson Mandela. Sehemu moja ya makala hiyo ambayo mbayo imepewa kichwa cha habari mtu aliyeutambua uzayuni kuwa ni mbaya zaidi kuliko apartheid. inasema nelson mandela ni shujaa wa kupigiwa mfano katika historia ya karne ishirini, mtu ambaye aliweza kuendeleza mapambano yake dhidi ya ubaguzi wa rangi hadi akapata ushindi wa wakosoaji wakubwa na wapinzani wa Uzayuni, na alikuwa na uhusiano mkubwa na harakati za kupigania uhuru wa Palestina kama kundi la Fatah. Hii ni redio Teheran. Usiwe na shaka mpenzi msikilizaji, maoni yako yanaendelea kumiminika katika, katika kidubwasha changu hiki hapa kwenye mitandao yetu ya kijamii kumbi zetu za Telegram na WhatsApp, bado una fursa kufanya hivyo. Shiriki kwa kututumia maoni yako, na baadhi ya maoni hayo nitayasoma muda si mrefu. Ulimwengu wa michezo. Ujambo mpenzi msikilizaji, natumai uboheri wa afya. Karibu katika kipindi chako hiki ukipendacho, tutupie jicho baadhi matuki ya matukio makubwa ya spoti yaliyoshuhudiwa ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za dunia, na kusihi twe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na mieleka. Timu ya taifa ya mieleka ya kujiachia au freestyle ya jamhuri ya kiislamu ya Iran imeibuka mshindi wa pili kwenye mashindano ya dunia ya wanajeshi ya mwaka huu elfu mbili ishirini na tatu. Jamhuri ya Kiislamu ilimaliza ya pili kwenye mashindano hayo ya kimataifa yaliyoandaliwa na Baraza la Kimataifa la Michezo ya Wanajeshi, kwa kifupi CISM, siku ya Ijumaa, baada ya kuzoa medali mbili za dhahabu, nne za fedha na moja ya shaba. Mwenyeji Azerbaijan imebuka kidedea huku nafasi ya tatu ikituliwa na Uturuki. Majeshi kutoka nchi ishirini duniani yameshiriki kwenye mashindano hayo ya kimataifa huko nchini Azerbaijan. Taekwondo. Timu ya taekwondo ya walemavu ya Iran imezoa medali nne za dhahabu kwenye mashindano ya kimataifa ya World Taekwondo Grand Prix huko mjini Manchester nchini Uingereza. Mariam Abdulaipor alitoa medali ya dhahabu katika safu ya k44 kwa wanawake wenye kilo chini ya 47 kwa kumzidi ujuzi na kite hasimu wake kutoka Peru Leonor Angelica Espinoza aliyemshinda kwa alama 15 kwa tano. Wairani wengine waliotoa dhahabu ni Mahdi Pourrahnama, Alireza Baht Bart na Hamed Harshenas. Wawakilishi hao wanne wa Iran mbali na kuzoa medali na kutunukiwa zawadi nyinginezo, lakini pia wamejikatia tiketi za kushiriki michezo ya paralimpiki ya Paris mwaka ujao 2024. Tugeukie soka kwa mara ya kwanza ujerumani imetoa ubingwa wa kombe la dunia kwa vijana wa kiume wenye chini ya umri wa miaka 17 hii ni baada ya kuisasambua ufaransa katika kitimutimu cha fainali iliyopigwa jumamosi huko nchini indonesia vijana hao wa ulaya walipambana kufa kupona na kutoshana nguvu kwa kuzabana mabao mawili kwa mawili katika dakika za ada walilazimika kuingia kwenye upigaji matuta na hapa ndipo mbivu na mbichi ikabainika kwa mabarobaro ya Kijerumani kuibuka na ushindi wa magoli manne kwa matatu. Wameibuka kidedea licha ya kujikuta wakicheza wachezaji kumi katika dakika 21 za mwisho baada ya mchezaji wao Winners Osawe kuilishwa kadi ya pili ya njano. Mali ambayo ilimaliza pili katika kombe la dunia la mwaka 2015 ilichabanga miamba ya soka Argentina, mabao matatu kwa mtungi, katika mchezo wa kutafuta mshindi wa tatu na kutunukiwa medali ya shaba katika duru ya mashindano hayo ya shirikisho la soka duniani FIFA mwaka huu. Mabao ya vijana hao wa Afrika Magharibi kwenye mchezo huo wa Ijumaa yalifungwa na Ibrahim Diara, Mamadou Dombia na Hamidou Makalou. Katika hatua nyingine, klabu ya Yanga ya Tanzania imeondoka na pointi moja baada ya kutoa sare ya bao moja kwa moja dhidi ya Al Ahly ya Misri katika uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam, katika mchezo wa hatua ya makundi ya ligi ya mabingwa Afrika. Huo ulikuwa mchezo wa pili wa hatua ya makundi kwa Yanga, ambapo ipo katika kundi D baada ya ule wa kwanza kupoteza jijini Algiers huko nchini Algeria kwa mabao matatu kwa sifuri ilipovana na CR beluzdad Yanga yenye historia ya kufuzu hatua ya makundi ya ligi hiyo mara ya mwisho mwaka 1998 ilipata bao la kusawazisha dakika 91, lililofungwa na kiungo Pacom Zuazua baada ya lile la Al Ahli la dakika ya 87, lililofungwa na pasi Tau na mpira wakajia wafuni moja kwa moja wananchi wanatakata wakiwa wamesawazishana. Hawakuwa na muda wa kushangilia. Chukua mpira, rudisha kati. Wakati huo wekundu wa msimbazi klabu ya Simba walilazimishwa sare kwa mara nyingine ugenini huko Botswana dhidi ya Joaneng Galaxy. Simba walifanikiwa kumiliki zaidi mpira na kupoteza nafasi nyingi zaidi za kufunga na hadi kipenga cha mwisho kinalia na mchuano huo kuishia kwa sare ya mtungi kwa mtungi. Hii ni sare ya pili kwa Simba ambapo awali ilicheza na ASEC Mimosas katika dimba la Benjamin Mkapa jijini Dar. Simba sasa wana alama mbili katika kundi lao linaloongozwa na Jwaneng Galaxy wenye alama nne. Tatizo liko wapi, wana Simba? Sasa hivi umeona, tayari washaanza pale, wanamlaumu kocha. Kocha afanye nini? Umenelewa, kwa sababu kila mchezaji kajituma vile inavyotakiwa, isipokuwa angalia quality ya wa wachezaji wa national, wachezaji wa national quality ni kubwa mbali na hayo timu ya Kenya almaarufu Junior Stars siku ya Jumanne itavaana na Tanzania katika nusu fainali ya mashindano ya kandanda ya kanda ya Afrika mashariki na Kati, Sekafa, kwa vijana wenye chini ya umri wa miaka kumi na minane. Aidha, nusu fainali nyingine itazikutanisha Rwanda na Uganda katika uwanja wa Jomo Kenyatta huko mjini Kisumu, magharibi mwa Kenya. Tanzania imejikatia tiketi ya nusu fainali baada ya kutoa sare ya bao moja kwa moja na Zanzibar katika uwanja wa Buhungu huko mjini Kakamega, magharibi mwa Kenya. Wikendi anateleza ar, ar, ar, mtu arkam Zuber wanapiga Zanzibar hatari kule. Huyu ni shahani ya misi anasema, nimewajaza nimewatandika, nimewajaza nimewatandika moja moja hapa ndani ya Bukhungu. Huyu ni shahani ya misi anawaleta mchezoni wa Zanzibari. Uganda ilisogea mbele baada ya kuikunguta Sudan Kusini mabao mawili kwa mtungi siku ya Jumamosi huko mjini Kisumu. Kipindi cha kwanza timu hizi zilishindwa kuona nyavu za mwenzake. Rwanda imemaliza ya pili kwenye kundi A kwa alama sita baada ya kusajili ushindi dhidi ya Somalia na Sudan na kisha kupoteza kwa mwenyeji Kenya, ambayo inaongoza kundi hilo kwa alama tisa. Wenyeji hao waliichapa Sudan, Rwanda na Somalia mabao matano kwa sifuri, moja kwa mtungi na manne kwa moja kwa usanjari huo, tutamatishe kwa ligi ya EPL na katika ligi kuu ya soka ya Uingereza, bao la kichwa la dakika la ya 90 la Dejan Kulusevski lilisaidia Tottenham kutoa draw ya mabao matatu kwa matatu walipovana na Manchester City Jumapili katika uwanja wa Etihad. Nahodha Spurs Son Heung-min alijifunga la kisigino katika dakika ya tisa ya mchezo, dakika tatu baada ya kuiweka timu yake kifua mbele. Foden alipa fden la pili kunako dakika 31, kabla ya Giovanni Loselso kuisawazisha Spars katika dakika ya9. Jack Grlis aliiweka it kifua mbele kunako dakika ya81, kabla ya usvkis kufanya ngoma kuisha kwa sare ya mabao matatu kwa matatu. Cross is a good one, against the underside of the of bar. Three, three. Haaland is fouled. City imetoa sare tatu kwenye mechi zake tatu zilizopita na hivi sasa ipo katika nafasi ya tatu kwenye jedwali la EPL, alama tatu nyuma ya wabeba bunduki waliotuama kileleni kwa sasa Arsenal. Hiyo ilivuna ushindi wa mabao mawili kwa moja ilipovana na Wolverhampton Wanderers siku ya Jumamosi nyumbani Emirates, kinda Bukayo Saka aliwaweka, alioweka ganas kifua mbele kwa bao lake la mapema dakika sita baada ya kupulizwa kipenga cha kuanza ngoma, kabla ya nahodha Martin Odegaard kuongeza jingine dakika saba baadaye. Bao la kufutia machozi la Wolves wanaonolewa na Gary O'Neil lilichoa kimiani na Matthias Cunha Liverpool nao Jumapili walifunga mabao mawili ya dakika za lala salama yaliyofungwa na wataru endo na trent alexander arnold walipotoa na jasho na Fulham nyumbani Anfield na kupata ushindi mwembamba wa mabao manne kwa matatu. Wapo katika nafasi ya pili kwenye msimamo wa jedwali la EPL wakiwa na alama 31. Na, na matokeo hayo ya EPL ndiyo yanayotufungia ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, na asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 21 Jamadil Awal mwaka 1445 Hijiria, sawa na Disemba 5 mwaka 2023 miaka 1124 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa Abu Jafar Ahmad bin Ibrahim Qirawani aliyekuwa mashuhuri kwa jina la Ibni Jazar. Ibni Jazar alikuwa tabibu mwenye moyo wa kujitolea na aliyewatakia watu kheri, na ameandika kitabu alichokipa jina la Tibul Fuqara, kwa maana ya tiba ya watu maskini mwana falsafa huyo ameandika vitabu vingi na miongoni mwa vitabu vyake ni kile cha risalatun fi ibdali l adwiya na zadul musafir. Katika siku kama ya leo miaka 149 iliyopita, Iran ilijiunga na shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu. Jitihada za awali za Irani kutaka kujiunga na shirika hilo zinarejea nyuma katika kipindi cha utawala wa mfalme Nasiruddin Shah Kajar. Siku kama ya leo miaka kumi iliyopita alifariki dunia shujaa wa mapambano ya ukombozi na kuupinga ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini, mzee Nelson Mandela akiwa na umri wa miaka 95. Mandela alizaliwa mwaka 1918 na alitumia zaidi ya nusu ya umri wake akipambana na utawala wa kibaguzi nchini kwake. Utawala wa wazungu wa baguzi ulimfunga jela kwa kipindi cha miaka 27 hadi mfumo wa ubaguzi wa rangi ulipofutwa mwaka 1990. Na siku kama ya leo, yani Disemba 5 ni siku ya kimataifa ya wahisani ambao hujitolea kwa hali na mali kwa ajili ya kuokoa maisha ya watu. Kutenda wema na kufanya ihsani ni swala ambalo halihusu dini, taifa wala kaumu makhususi. Hata hivyo, Uislamu ambayo ni dini ya mwisho wa Mwenyezi Mungu umehimiza zaidi kutenda wema na ihsani, na kuwataja wahisani na watenda wema kwamba ni vipenzi vya Mwenyezi Mungu. Hii ni Redio Teheran anatukumbusha kwamba leo ni siku ya kimataifa ya wahisani, lakini neno hilo lina maana tofauti kabisa katika kanda ya Afrika Mashariki na hususan Kenya wanapozungumzia masuala ya sponsor Aya, ni some hapa maoni mawili matatu. Mpenzi msikilizaji, kama nilivyokuahidi, Ibrahim Hamis wa Kirumba, Mwanza huko Tanzania, anafuatilia matangazo haya, asante sana. Akatutumia ujumbe wa sauti, inshallah, anatumai ujumbe huo utatumika katika kipindi kijacho cha baraza la wasikilizaji. Asante sana pia mzee Nasor Swale anafuatilia matangazo haya, yupo Tanga, Tanzania. Asante pia kwa kufuatilia matangazo, asante sana pia Abdallah Ali Makajura anafuatilia matangazo haya akiwa Tabora, Tanzania. Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anasema baada ya salamu, matatizo ya wapalestina kutatulika kwa wao, ni kwa wao kujitawala na Jerusalem au Kuds kuwa mji mkuu wao. Miaka sabini mitano ya kero yao ndio kunasababisha vita vya kila mara kujitanua kwa Zayuni. Dhulma dhidi wa ya wapalestina ndio maafa ya kila mara na vilevile vita. Asante sana Sherali kwa ujumbe wako huo, ukiwa hapo da. Maoni ni mengi mpenzi msikilizaji, yakiwemo yaliyoko katika ukumbi wetu wa Telegram. Mmoja anajiita Kakabeka yupo Dodoma, anatuandikia shukran kwenye ukumbi wetu wa Telegram. Asante sana pia. Amina Abdallah yupo Zanzibar, anafuatilia matangazo haya akiwa visiwani huko, asante sana muda haunasi moja kwa moja nikusome habari za dunia kwa kifupi. Majanga ya kimaumbile yaliyoitikisa Tanzania yamemfanya Rais Samia Suluhu Hassan wa nchi hiyo kukatisha safari yake ya Umoja wa Falme za Kiarabu, huku idadi ya wahanga wa mafuriko na maporomoko ya udongo yaliyotokea katika mkoa wa Manyara kaskazini mwa Tanzania yakiongezeka na kufikia watu sitini na wanane. Vikosi vya utawala haramu wa Israel vimeshambulia kwa mabomu shule mbili katika ukanda wa Gaza na kuwashahidi makumi ya Wapalestina katika muda wa saa 24 zilizopita. Wapiganaji wa mukawama wa Palestina wameharibu magari 28 ya kijeshi ya utawala wa Kizayuni, vikiwemo vifaru, magari ya deraya na ya kubeba wanajeshi. Mashirika matatu ya kutetea haki za binadamu ya Palestina yameashiria hatua ya Israel ya kuwafukuza kwa umati wa Palestina katika ukanda wa Ghaza na kutahadharisha kwamba utawala huo wa Kizayuni unapanga kukariri nakba ya pili katika eneo hilo lililo chini ya mzingiro. Na serikali ya kijeshi ya Niger imetangaza kwamba imefutilia mbali makubaliano ya ushirikiano wa kijeshi kati yake na Umoja wa Ulaya kwa ajili ya kuimarisha jeshi la nchi hiyo. Muhtasari huo ndio unaotufungia matangazo haya ya Jumanne mchana. Mpenzi msikilizaji, asante sana kwa muda wako na kwa maoni yako katika kumbi zetu za mitandao ya kijamii. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema. Asante na kwaheri.