Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mwenye kurehemu na acheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana. Hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma. Wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran, studioni kukuleteni matangazo haya kwa usiku wa leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelaiti na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.ir/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo tunasikika katika jiji hilo pamoja na miji mingine kama Lindi, Mtwara, Singida, Kigoma, Mwanza na baadhi ya maeneo ya Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu mubashara kutoka jijini Tehran, studioni eh. Kwa usiku waleo nimekuandalia ni taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya Falastin, swala la kwanza la umma wa Kiislamu, na vilevile vile ulimwengu wa michezo, bila kusahau makala ya leo katika historia, ambapo wakati huo tutakuwa tukielekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Imetimia saa moja na nusu usiku hapa Tehran, moja kamili usiku huko Afrika Mashariki, katika hali ambayo Afrika ya Kati ni saa 12 jioni. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema kuundwe muungano wa kimataifa wa kukabiliana na ubabe wa Marekani na Magharibi. Tunisia yapokea kundi la kwanza la majeruhi wa Gaza kwa ajili ya matibabu. Wahanga wa maporomoko Tanzania waongezeka. Rais Samia ataka hatua za haraka kusaidia waathirika na Alburhani asema utatuzi wa mgogoro wa Sudan hauwezi kutoka nje ya mipaka ya nchi hiyo. Na sasa ni habari kamili, na tuanze na habari kutoka hapa nchini Iran. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullahi Sayyid Ali Khamenei amesisitiza kuwa uwezo mkubwa wa kisiasa na kiuchumi wa Irani na Cuba unapaswa kutumiwa kuunda muungano wa nchi ambazo zina misimamo sawa dhidi ya ubabe na utumiaji mabavu wa Marekani pamoja na madola magharibi. Ayatullahi Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amesema hayo alasiri ya leo hapa jijini Teheran katika mazungumzo yake na rais Miguel Diaz Canel wa Cuba pamoja na ujumbe aliyofuatana nao, na kuongeza kwamba kuundwa muungano wa nchi ambazo zina misimamo sawa na inayofanana dhidi ya ubabe na utumiaji mabavu wa Marekani na madola magharibi kwa kujikita zaidi katika ushirikiano wa kiuchumi kunaweza kuwa na taathira kubwa katika kutatua masuala muhimu duniani kama kadhia ya Palestina. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aidha amesema kuhusu masuala ya Palestina, kadhia ya Palestina haihusiani tu na matukio ya hivi karibuni ya Gaza na mashambulio ya mabomu, kwa sababu wananchi wa Palestina daima wamekuwa wakikabiliwa na mateso, masaibu, na mauaji ya kila aina katika kipindi cha miaka 75 iliyopita. Lakini sasa maafa katika ukanda wa Gaza ni makubwa sana kiasi kwamba ukweli halisi wa hilo uko wazi sasa mbele ya macho walimwengu na hakuna njia ya kuficha ukweli huo. Ayatullahi Sayid Ali Khamenei ameitaja misimamo ya, ya rais wa Cuba, Miguel Diaz Canel, aliyeko hapa nchini kwa ziara rasmi, kuhusiana na masuala ya kimataifa, hususan kadhia Palestina, kuwa inakwenda sambamba na misimamo ya Jamhuri ya Kiislamu na kuashiria ushirikiano kati ya nchi hizo mbili katika vikao na majukwaa ya kimataifa, kuongeza kuwa uhusiano kati ya nchi hizo mbili unapaswa kuimarishwa zaidi katika nyanja mbalimbali mbali, ikiwa ni pamoja na ushirikiano katika uga wa elimu na sayansi. Wakati huo huo, rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa mukawama dhidi ya mfumo wa satwa na mfumo wa kibeberu ni jambo la pamoja la Iran na Cuba ambalo limeziweka nchi hizo mbili katika vikwazo vya Marekani. Rais Ibrahim Raisi amesema hayo katika mkutano na waandishi wa habari hapa mjini Teheran, akiwa pamoja na mwenzake wa Cuba na kusisitiza kwamba kinachoweza kupunguza vikwazo ni kubadilishana uwezo kati ya nchi hizo mbili. Rais wa Iran ameongeza kuwa nchi hizo mbili zina ushirikiano mzuri katika nyanja za sa sayansi na teknolojia na moja ya madhihirisho ya hilo ni ushirikiano wa mafanikio baina ya mataifa haya mawili wa kutengeneza chanjo, akiashiria kwamba Iran na Cuba zimewekewa vikwazo na Marekani kutokana na kusimama kwao kidete dhidi ya upendaji makuu wa Marekani. Ameongeza kuwa Marekani na mfumo wa kibeberu wanadhani kwamba kwa kuweka vikwazo wanaweza kuyalazimisha mataifa yaliyoamua kusimama kidete na kutokubali kuburuzwa na kuwa dhidi ya ubeberu ya salimu amri au kulegeza kamba. Kuhusiana na matukio ya Palestina, rais Ibrahim Raisi ameeleza kuwa wananchi wa Palestina wanaotaka kutetea ardhi yao na maisha yao wameshambuliwa na maadui, na utawala wa Kizayuni kwa moyo wake wa kibaguzi na kupenda jinai unajihusisha na mauaji ya halaiki na jinai dhidi ya binadamu huko Falastina anayokaliwa kwa mabavu na kuwa wanawake na watoto wadogo. Kwa upande wake, rais wa Cuba Miguel Diaz Canel amesema katika mkutano na waandishi wa habari akiwa na mwenyeji wake Rais Ibrahim Raisi hapa mjini Teherani kwamba uhusiano kati ya Teherani na Havana ni wa kihistoria na msingi wake ni heshima na mshikamano na una historia kongwe ya zaidi ya miaka arobaini. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunisia imepokea kundi la kwanza la wapalestina ishirini waliojeruhiwa kwenye mashambulizi ya kikatili na kinyama na utawala haramu wa Israel huko katika ukanda wa Gaza kwa ajili ya matibabu, huku juhudi zikiendelea za kupeleka majeruhi zaidi katika nchi hiyo kaskazini mwa Afrika. Haya yameripotiwa na kituo cha redio cha Mosaiku FM ambacho kimemnukuu mkuu wa baraza la taifa la madaktari la Tunisia Ridha Dahui akitangaza ha, habari hiyo na kuongeza kuwa wapalestina waliojeruhiwa pamoja na wana familia 21 walipanda ndege ya kijeshi ya Tunisia na kuwasili katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Tunis Jumapili jioni hapo jana. Aidha, amesema wapalestina waliojeruhiwa wenye umri wa kuanzia mwaka mmoja hadi ishirini na moja watalazwa katika hospitali za umma na za binafsi za tunisia kwa ajili ya matibabu. Dhahui ameongeza kuwa wengi wa wafalastino waliojeruhiwa wamevunjika mifupa na kuungua vibaya sana kutokana na silaha zilizopigwa marufuku zinazotumiwa na wanajeshi makatili wa utawala haramu wa Israel dhidi ya wananchi wa ukanda wa Gaza. Aidha, mkuu huyo wa Baraza la Taifa la Madaktari la Tunisia amesisitiza kuwa ndege nyingine iliyobeba Wapalestina 150 waliojeruhiwa inatarajiwa kuwasili Tunis kesho Jumanne, Desemba tano. Hatua hiyo ni sehemu ya juhudi za Tunisia za kutibu idadi kubwa wa Falastini waliojeruhiwa katika ukanda wa Gaza, huku mapigano makali yakiendelea kati ya wana mapambano wa Falastini wakiongozwa na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina na utawala katili wa kizayuni wa Israel ambao umejengwa juu ya msingi wa kuua na kumwaga damu za watu wasio na hatia. Hadi tunaandaa habari hii wananchi zaidi ya 15777 wa Gaza walikuwa wameshauawa shahidi na zaidi ya 41316 walishajeruhiwa, kwa asilimia zaidi ya 75 kati yao wakiwa ni wanawake na watoto wadogo, kutokana na mashambulizi ya kikatili na kinyama ya utawala dhalimu wa Israeli yaliyoanza tangu tarehe 7 Oktoba mwaka huu. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujeni kutoka hapa Teheran. Ni idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nchini Tanzania huku Afrika Mashariki, idadi ya wahanga wa mafuriko na maporomoko ya udongo yaliyotokea katika mkoa wa Manyara kaskazini mwa nchi hiyo imeongezeka na kufikia wahanga 50 mpaka tunaandaa habari hii huku kukiwa na taarifa za watu waliotoweka, Rais Samia Suluhu Hassan wa jamhuri ya muungano wa Tanzania ameziagiza mamlaka nchini humo kuelekeza nguvu na juhudi za uokozi na utafiti kwenye eneo la Katesh baada ya mafuriko hayo. Vifo vya watu hao pamoja na majeruhi zaidi ya 80 vilitokana na mvua kubwa zilizonyesha usiku wa kuamkia Jumapili, Desemba tatu, na kusababisha mafuriko na maporomoko udongo kutoka milimani. Akiwa katika mkutano wa Umoja wa Mataifa wa mabadiliko ya tabia nchi unaofanyika mjini Dubai, huko katika umoja wa falme za katika Umoja wa Falme za Kiarabu, Imarati, Rais Samia amesema amesikitishwa na vifo hivyo na kuagiza nguvu kubwa ya serikali ielekezwe katika wilaya ya Hanang ili kuwasaidia wananchi. Kulingana na mamlaka za serikali nchini Tanzania, mvua kubwa zilianza kunyesha majira ya saa kumi na moja alfajiri ya Jumapili na zikasababisha mafuriko yaliyoporomosha tope kutoka mlima Hanang, mlima volkano ulio na urefu wa mita 3418 juu ya usawa wa bahari. Vifo zaidi viliripotiwa kutokea katika maeneo ya Katesh na Gendabi katika wilaya hiyo ya Hanang, maeneo ambayo yapo karibu na mlima huo. Serikali ya mkoa wa im Manyara imesema kulikuwa na uwezekano idadi hiyo kuongezeka kwa sababu juhudi za kutafuta miili mingine zilikuwa bado zinaendelea. Mbali na vifo na majeruhi, kumeripotiwa pia uharibifu wa makazi, vyombo vya usafiri, pamoja na miundombinu ya barabara. Na mkuu wa baraza la serikali ya mpito na ambaye pia ndiye mkuu wa jeshi la Sudan amesema kuwa utatuzi wa mgogoro wa nchi hiyo hauwezi kutoka nje ya mipaka ya nchi hiyo. Shirika la habari la ISNA limemnukuu jenerali Abdul Fatah Al Burhan akisema hayo wakati alipohutubiwa na jeshi wake katika mji wa Wad Madani na kuongeza kwamba mazungumzo yoyote ya amani ambayo hayatotimiza matakwa ya wananchi wa Sudan hayakubaliki, na kwamba mgogoro wa Sudani hauwezi kutatuliwa kwa mashinikizo kutoka nje. Aidha, amesema, tulienda kwenye meza mazungumzo tukiwa na mtazamo chanya na matumaini ya kufikiwa amani ya haki, pana na ya kudumu, lakini hatukufanikiwa tunawaambia wale wanaomba suluhu katika miji mikuu ya nchi nyingine duniani kwamba suluhu iko ndani ya Sudani kwenyewe na wanapaswa kusikiliza watu wa Sudan wanataka nini. Kadhalika, jenerali huyo wa jeshi amesema jeshi la Sudani litaendelea kupambana hadi litakapovishinda vikosi vya msaada wa haraka RCF vinavyoongozwa na Dagalo, huku akisisitiza nia ya Sudani ya kushirikiana na jamii ya kimataifa, Jenerali Abdul Fatah Al Burhani amesema amepokea vizuri uteuzi wa mjumbe mpya wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Aidha amesema, hatutaki mjumbe ambaye yuko upande wa kundi au kikundi fulani. Mjumbe yeyote atakayefanya upendeleo hatima yake itakuwa sawa na ya Volca Brets, mjumbe wa zamani wa Umoja wa Mataifa huko Sudan. Vita vya kuwania madaraka baina ya majenerali wa kijeshi vilianza nchini Sudan tangu Jumamosi, Aprili 15 mwaka huu, kati ya jeshi la safu linaloongozwa na Jenerali Abdul Fattah Al Burhan na vikosi vya usaidizi wa haraka vilivyoko chini ya amri ya Jenerali Muhammad Hamdan Dagalo, maarufu kwa jina la utani la Hemeti. Juhudi zote za zo upatanishi za kieneo na kimataifa zimeshindwa na kugonga mwamba kuhusu kukomesha mgogoro huo wa Sudan, na kila pande mbili zilipofikia makubaliano ziliyavunja makubaliano hayo hata kabla ya kuanza kutekelezwa kwake. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. na mpenzi msikilizaji, hii ni redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Na baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, karibuni sasa kuregea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unatupia jicho safari ya mkuu wa majeshi ya Iran nchini Iraqi. Kwa lengo la kuimarisha ushirikiano wa kijeshi, Meja Jenerali Muhammad Baqiri, mkuu wa majeshi ya Iran, amefanya safari ya siku tatu nchini Iraqi. Safari ya meja jenerali Muhammad Bakri nchini in Iraqi inafanyika kwa lengo kwa mwaliko wa mkuu wa majeshi ya nchi hiyo. Leo meja jenerali Bakri amekutana na kufanya mazungumzo na jenerali Abdul Amir Yarullah, kamanda mkuu wa majeshi ya Iraqi, na pia amepangiwa kukutana na waziri mkuu, mshauri wa usalama wa kitaifa, mkuu wa wapiganaji wa kujitolea na baadhi ya makamanda wakuu wa jeshi la Iraq. Lengo la safari hiyo limetajwa kuwa ni kuchunguza njia za kuimarisha na kustawisha uhusiano wa kijeshi kati ya nchi hizi mbili. Kijiografia, Iran na Iraq zina mpaka wa pamoja wa zaidi ya kilomita elfu moja na mia tano na jambo hilo huzifanya nchi hizi kuzingatia kwa njia maalum matukio ya ndani na kieneo, kwa hasa yale yanayohusiana na masuala ya kiusalama. Kuhusiana na suala hilo, jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilikuwa nchi ya kwanza kuisaidia Iraqi baada ya magaidi wa Daesh kuivamia mwaka elfu mbili na kumi na nne na kutoa uungaji mkono wake mkubwa kwa Baghdad katika kupambana na magaidi hao. Mapambano dhidi ya magaidi wa Daesh ilikuwa nukta muhimu katika ushirikiano kati ya Baghdadi na Tehran, suala ambalo mkuu wa majeshi ya Iran ameliashiria pia katika mazungumzo yake na mkuu wa majeshi ya Iraqi. Meja Jenerali Bakiri amesema nchi mbili zina uzoefu mzuri na wa thamani katika mapambano dhidi ya ugaidi na zinaweza kubadilishana uzoefu wao huo kwa njia inayofaa, huku akitoa shukurani zake kwa jamhuri ya Kiislamu kutokana na ushirikiano wake wa dhati katika mapambano dhidi ya Daesh na kumbukumbu kumbu ya shahidi Qasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha kut cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu Sepah. Mkuu wa majeshi ya Iraqi pia ametangaza kuwa tayari jeshi la nchi hiyo katika kuendeleza ushirikiano wa kijeshi, kiulinzi, mafunzo na kushiriki katika mazoezi ya pamoja na kubadilishana uzoefu baina ya pande mbili. Suala jingine ni kwamba Iran na Iraqi zina mipango ya kuimarisha uhusiano wao wa kijeshi kwa kufanya mazoezi ya pamoja. Kwa mantiki hiyo Meja Jenerali Bakiri, pamoja na kutilia mkazo kuwa kufanyika mazoezi ya pamoja katika mipaka nchi hizi kutahakikisha usalama na utulivu katika maeneo ya mpakani, ameongeza kuwa mipaka ya pamoja ya nchi hizi mbili ni fursa ya kuimarisha ushirikiano utakaonufaisha mataifa yote mawili na kuboresha uwezo wao. Mbali na mazoezi ya pamoja, nchi hizi pia zina uwezo wa kustafidi na kushirikiana katika maeneo mengine ya ulinzi. Miongoni mwa maeneo hayo ni katika sekta ya elimu. Wanafunzi wengi kutoka Iraq wanasoma na kupata mafunzo katika vyuo vikuu vya Iran, vikiwemo vya kijeshi, na suala hilo ni ishara ya ushirikiano wa kijeshi kati ya pande husika, na hakuna uwezekano wa kuimarishwa zaidi ushirikiano huo. Kuhusiana na suala hilo, mkuu wa majeshi ya Iran pamoja na kuashiria kuwa Teheran na Baghdad zitakuwa na uhusiano mbalimbali katika nyanja za kiutendaji na kielimu amefafanua kwa kusema, tutajadili masuala haya katika mazungumzo yetu na mkuu wa majeshi ya Iraqi na vilevile vile viongozi wengine wa nchi hii Meja Jenerali Bakiri amesema kuwa hivi sasa kuna wanafunzi wengi wa kijeshi wa Iraq wanaopata mafunzo katika vyuo vikuu vya kijeshi vya Iran, na kuna uwezekano pia wa kuwepo wanafunzi wa jeshi la Iran nchini Iraqi. Kwa ujumla, inafaa kusema kuwa kama alivyosema mkuu wa majeshi ya Iran, mipaka ya Irani na Iraq ni mipaka urafiki, na nchi hizi mbili zinaimarisha zina ushirikiano wao wa kijeshi pamoja na kuboresha uhusiano katika nyanja zingine mbalimbali mbali. Hii ni Redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Palestina, swala kuu la umma wa Kiislamu. Asalamu alaikum, wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Tunaendelea kuzungumzia kwa ufupi historia ya ardhi ya Palestina kabla ya kudhihiri dini ya Uislamu. Tunakuombeni muwe pamoja nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Palestina ni ardhi takatifu dini zote za mbinguni, na kimsingi historia ya ardhi hii inaanza kwa majina ya mitume wa tukufu wa Mwenyezi Mungu. Kwa mujibu wa wanahistoria, Palestina imekuwa mahala pa kuishi wanadamu tangu enzi za mawe na imeshuhudia hatua za maendeleo ya maisha ya mwanadamu kutoka enzi za kuhamahama hadi enzi za kilimo. Ardhi hii daima imekuwa kiunganishi cha ustaarabu na mahala pa kuteremkia na kupanuka dini za mbinguni, na hivyo kuwa kitovu cha mazingatio na heshima kwa wafuasi wa dini kuu duniani na mataifa yote ulimwenguni. Katika mfululizo wa vipindi hivi tunakusudia kuzungumzia sababu za umuhimu wa ardhi hii kwa dini ya Uislamu wa na wafuasi wake, na ni kwa nini swala la Palestina ni moja ya maswala muhimu katika ulimwengu wa Kiislamu. Tunazungumzia historia ya ardhi hii ili upate kujua zaidi mpenzi msikilizaji muhimu wake kwa Uislamu wa, wa bali kwa dini zote za mbinguni na jamii ya mwanadamu kwa ujumla tunakuomba uwe pamoja nasi katika sehemu hii ya tatu ya mfululizo wa vipindi vya Palestina swala kuu la umma wa Kiislamu Tulisema katika kipindi kilichopita kwamba uwasi na kutotii Bani Israeli amri ya mtume wao Nabii Musa alayhi salam kuliwafanya waadhibiwe na Mwenyezi Mungu kwa kuwacha watangatange jangwani kwa miaka 40 na hawakuruhusiwa kuingia katika ardhi ya Palestina hadi pale mtume huyo alipoaga dunia. Baada ya kuaga dunia Nabii Musa alaihi salam, Bani Israel Waliongozwa na Yusha wasiwa Nabi Musa kuvuka mto Jordan na kuingia katika mji wa Jeriko katika ardhi ya Palestina. Mbali na Jeriko na kadiri miaka ilivyosonga mbele, waliteka, kutawala na kudhibiti miji mingine mingi katika ardhi hiyo tukufu, wakiongozwa na mtume na wafalme wengine wa Bani Israel kama vile Talut, kisha Nabi Daud alayhi salam na Nabi Suleiman hadi takriban miaka mia tano kabla ya kuzaliwa Isa Masih alaihi ssalama, wakati wa Nabi Daud alaihi ssalam. Na baada ya hapo, katika zama za Nabi Suleimani alaihi ssalam, Bani Israil walipata utukufu na nguvu kubwa. Nabi Daud alaihi ssalam alitawala sehemu kubwa ya ardhi ya Palestina na karibu mwaka elfu moja kabla ya kuzaliwa Yesu Kristo aliweza kuiondoa Yerusalemu au Quds kutoka mikononi mwa Wapalestina na kuanza kujenga huko mji wa Beitul Muqaddas na kufanya kuwa mji mkuu wa utawala wake. Kwa mtazamo wa kisiasa kipindi cha utawala wa Nabii Daud kinachukuliwa kuwa kipindi cha dhahabu cha utawala wa Bani Israel. Baada ya kuaga dunia Nabii Daud alaihi salam, utawala wa Bani Israel ulichukuliwa na mwanawe Nabi Suleiman alaihi salam na kukamilisha ujenzi wa Beitul Muqaddas. Katika kipindi cha uongozi wake Palestina ilishuhudia maendeleo na ustawi mkubwa. Katika zama hizo bani Israeli waliteka na kudhibiti ardhi kubwa yenye rutuba na iliyostawi ya Palestina. Baada ya kuaga dunia Nabii Suleiman, Mayahudi walihitilafiana kuhusu mrithi wa utawala huo. Makabila kumi ya bani Israeli yalikataa kula kiapo cha utiifu na kumbaye mwana wa Suleiman Rehoboamu, na ni makabila mawili tu ya Yahuda na Benjamin ndiyo yaliyokula kiapo cha utiifu. Tofauti hizo zilipelekea ufalme huo kugawanyika katika makundi mawili ya ufalme wa Yahuda na ufalme wa kaskazini. Mizozo, vita na umwagaji damu kati ya tawala hizo mbili uliibuka na kupelekea utawala wa Mayuda kushinda utawala wa kaskazini. Serikali ya Mayuda yani Mayahudi ilipinduliwa na Bakhti Nasr, mfalme wa Babeli aliyekuwa na kiu kubwa ya kumwaga damu, na hapo Palestina ikaunganishwa na utawala wa Wakaldayo na Mayahudi wakafanywa watumwa. Mpenzi msikilizaji, ukimbizi wa Mayahudi uliendelea hadi wakati wa shambulio la Kurush, mfalme wa Iran ambaye aliangamiza utawala wa Babeli. Korush aliyekomboa Babeli na kuwaruhusu ruhusu Mayahudi warejee Jerusalem au Kuds. Kwa kupinduliwa utawala wa Babeli na Korush na ukoo wa Aminidi, Palestina ikawa chini ya utawala wa Waaminidi, ambapo ufalme wa Iran uliwasaidia sana Mayahudi kujenga upya Yerusalemu na kuukarabati tena mji huo. Yerusalemu iliendelea kuwa katika hali ya utulivu hadi mwisho wa utawala wa Dariush wa tatu, mmoja wa wafalme wa nasaba ya wamidini wa Iran hadi Alexander wa Macedonia alipozishambulia Iran, Misri, Siria na Palestina karibu mwaka 323 kabla ya kuzaliwa Isa Masih, na kusababisha uharibifu, mauaji na uporaji mkubwa katika nchi hizo. Tangu wakati huo, Yerusalemu na Palestina zikatawaliwa kikamilifu na Wagiriki. Wapenzi wasikilizaji, baada ya Alexander wa Macedonia, warithi wake walitawala na kuidhibiti Palestina kwa kipindi kifupi, lakini hawakuweza kuitawala kwa miaka mingi, ambapo Warumi waliwashambulia na kuchukua udhibiti wa maeneo mengi ya ardhi hiyo tukufu kupitia vita vingi vilivyopiganwa katika miongo ya sabini na themanini baada ya kuzaliwa nabi Isa Masihi. Wakati huo, Yerusalemu iliporwa hekalu la pili ambalo lilijengwa upya wakati wa utawala wa Waamenidi liliharibiwa na ukuta wa magharibi tu ndio uliobakia, kufuatia udhibiti wa utawala wa Waromi huko Yerusalemu. Na licha ya hali nzuri iliyotawala Palestina katika miaka iliyofuata, Mayahudi walirejelea tena tabia yao ya kutotii amri na kupanga njama na hivyo kuanzisha njama dhidi ya utawala wa Waromi. Jambo hilo liliwakasirisha sana watawala wa Kirumi ambao waliamua kuwachukulia hatua na kuwaadhibu. Kwa hivyo mwaka 135 kabla ya kuzaliwa Isa Masih, Kadriani mfalme wa Roma aliwafukuza Mayahudi kutoka Yerusalemu na kuwapiga marufuku kuingia, kuishi au hata kukaribia mji huo. Wakati wote huo Palestina ikawa sehemu ya utawala wa kisiasa na kiutendaji wa milki ya Roma. Katika kipindi cha utawala wa Warumi huko Palestina, Isa Masih alayhi ssalam alizaliwa katika mji wa Beitulaham au Bethlehemu, mmoja ya miji ya kihistoria ya Palestina, na kuleta ujumbe wa dini mpya. Makuhani wa kiyahudi walichukulia dini hiyo pamoja na Masih mtume mpya kuwa hatari kubwa kwa utawala na udhibiti wao wa kidini, kisiasa, na kiuchumi huko Palestina. Kwa msingi huo, Wakanaani na Wapalestina ambao walikubali na kufuata dini hiyo mpya walikabiliwa na mateso na maudhi makubwa kutoka kwa Mayahudi hao, kwa lengo la kukabiliana na dini hiyo mpya na kuzuiwa kuenea kwake. Makuhani wa Kiyahudi walikuwa wakienda kwenye makasri ya wafalme wa Kiroma na kufanya uchochezi na fitna dhidi ya Masihi alaihi salam, wanafunzi na wafuasi wake. Hatimaye mfalme wa Roma akasalimu amri mbele ya mashinikizo ya makuhani hawa wa Kiyahudi na kutoa amri ya kusulubiwa Nabii Isa alaihi ssalam. Kwa mujibu wa riwaya hiyo, Nabii Isa alaihi ssalam alisulubiwa juu ya mlima Jaljala au Zaitun mjini Yerusalemu na kisha kupaishwa mbinguni. Bila shaka, Qurani Tukufu, kitabu kitakatifu cha Waislamu, inakanusha kusulubiwa Nabii Isa alayhi ssalam, lakini pamoja na hayo inafafanua njama, uchochezi na fitna za Mayahudi kwa ajili ya kusulubiwa nabii huyu mtukufu alayhi salam. Warumi walipokubali na kuingia katika dini ya Ukristo na kugawanyika utawala wa Roma, Konstantinopl ukawa mji mkuu wa utawala wa Roma ya Mashariki, ambapo kabla ya hapo ulikuwa ukiitwa Bizantim. Malkia Helena, mama yake mtawala wa Konstantinopol, alitembelea Palestina mnamo mwaka 326 Miladia, na akajenga kanisa la Ufufuo huko Jerusalemu na kanisa la Almahdi huko Bethlehem au Bethlehem. Baadaye, wakati wa dola la Bizantine, karibu miaka 390 miladia, Palestina iligawanywa katika maeneo matatu: Palestina ya kwanza, Palestina ya pili, Palestina ya tatu. Na Palestina ya kwanza ilijumuisha Yahud, Samaria, Sahel na ardhi takatifu. Palestina ya pili ilijumuisha jimbo la Jalil au Galilaya, Jazril, maeneo ya mashariki ya jimbo la Galilaya na sehemu ya magharibi ya Decapolis ya zamani. Palestina ya tatu nayo ilijumuisha Jordan Kusini ambayo hapo zamani ilikuwa sehemu ya eneo la Warabu. Jina jingine la Palestina ya tatu lilikuwa Palestina Salutaris. Mgawanyiko huu uliweka eneo la Warabu kama sehemu ya Jordan Kaskazini Mashariki mwa ardhi takatifu. Mpenzi msikilizaji, utawala wa Byzantine Palestina ulimalizika kwa muda wakati ilipotekwa na Waajemi mnamo mwaka 614, kwa kutilia maanani kwamba wakati huo Hosro Parvisa, mfalme wa Wasasanidi, aliwashinda askari wa Kirumi na kuuteka mji wa Yerusalemu kwa mwongozo wa Mayahudi ambao walikuwa wakishirikiana na Iran. Lakini baada ya kuaga dunia Hosro Parvis, ardhi hiyo iliangukia tena mikononi mwa Wakristo. Wakati huo dini ya Uislamu ilikuwa imedhihiri katika ardhi ya Uarabuni na bara Arabu, na hivyo kuibua matukio mapya duniani, haswa katika ardhi ya Palestina. Tutajadili swala hilo katika kipindi chetu kijacho insha allah. Na hadi wakati huo tunakuaga kwa kusema kwaherini. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai ubuheri wa afya. Karibu katika kipindi chako hiki ukipendacho, tutupie jicho baadhi matuki ya matukio makubwa ya spoti yaliyoshuhudiwa ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za dunia na kusihi twesote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na mieleka. Timu ya taifa ya mieleka ya kujiachia au freestyle ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibuka mshindi wa pili kwenye mashindano ya dunia ya wanajeshi ya mwaka huu 2023. Jamhuri ya Kiislamu ilimaliza ya pili kwenye mashindano hayo ya kimataifa yaliyoandaliwa na Baraza la Kimataifa la Michezo ya Wanajeshi, kwa kifupi CISM, siku ya Ijumaa baada ya kuzoa medali mbili za dhahabu, nne za fedha na moja ya shaba. Mwenyeji Azerbaijan imeibuka kidedea, huku nafasi ya tatu ikitwaliwa na Uturuki. Majeshi kutoka nchi ishirini duniani yameshiriki kwenye mashindano hayo ya kimataifa huko nchini Azerbaijan. Taekwondo. Timu ya taekwondo ya walemavu ya Iran imezoa medali nne za dhahabu kwenye mashindano ya kimataifa ya World Taekwondo Grand Prix huko mjini Manchester nchini Uingereza. Mariam Abdullahi Por alitoa medali ya dhahabu katika safu ya K44 kwa wanawake wenye kilo chini ya 47 kwa kumzidi ujuzi na kite hasimu wake kutoka Peru, Leonor Angelica Espinoza, aliyemshinda kwa alama 15 kwa tano. Wairani wengine waliotoa dhahabu ni Mahdi Pourrahnama, Alireza Baht na Hamed Harshenas wawakilishi hao wanne wa Iran mbali na kuzoa medali na kutunukiwa zawadi nyinginezo, lakini pia wamejikatia tiketi za kushiriki michezo ya paralimpiki ya Paris mwaka ujao 2024. Tugeukie soka. Kwa mara ya kwanza Ujerumani imetoa ubingwa wa kombe la dunia kwa vijana wa kiume wenye chini ya umri wa miaka 17. Hii ni baada ya kuisasambua Ufaransa katika kitimutimu cha fainali iliyopigwa Jumamosi huko nchini Indonesia. Vijana hao wa Ulaya walipambana kufa kupona na kutoshana nguvu kwa kuzabana mabao mawili kwa mawili. Katika dakika za ada walilazimika kuingia kwenye upigaji matuta, na hapa ndipo mbivu na mbichi ikabainika kwa mabarobaro ya Kijerumani kuibuka na ushindi wa magoli manne kwa matatu. Wameibuka kidedea licha ya kujikuta wakicheza wachezaji kumi katika dakika 21 za mwisho baada ya mchezaji wao Winners Osawe kuilishwa kadi ya pili ya njano. Mali ambayo ilimaliza pili katika kombe la dunia la mwaka 2015 iliichabanga miamba ya soka Argentina mabao matatu kwa mtungi katika mchezo wa kutafuta mshindi wa tatu na kutunukiwa medali ya shaba katika duru ya mashindano hayo ya shirikisho la soka duniani FIFA mwaka huu. Mabao ya vijana hao wa Afrika Magharibi kwenye mchezo huo wa Ijumaa yalifungwa na Ibrahim Diara, Mamadu Dombia na Hamidu Makalu katika hatua nyingine, klabu ya Yanga ya Tanzania imeondoka na pointi moja baada ya kutoa sare ya bao moja kwa moja dhidi ya Al Ahli ya Misri katika uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam, katika mchezo wa hatua ya makundi ya ligi ya mabingwa Afrika. Huo ulikuwa mchezo wa pili wa hatua ya makundi kwa Yanga ambapo ipo katika kundi da baada ya ule wa kwanza kupoteza jijini Algiers huko nchini Algeria kwa mabao matatu kwa sifuri ilipovana na CR Belouizdad. Yanga yenye historia ya kufuzu hatua ya makundi ya ligi hiyo mara ya mwisho mwaka 1998 ilipata bao la kusawazisha dakika 91 lililofungwa na kiungo Pacom Zuazua baada ya lile la Al Ahli la dakika ya 87 lililofungwa na Pasi Tau. Na mpira wakaja wavuni moja kwa moja, wananchi wanatakata, wakiwa wamesawazisha, na hawakuwa na muda wa kushangilia, chukua mpira rudisha kati. Wakati huo huo, wekundu wa Msimbazi klabu ya Simba walilazimishwa sare kwa mara nyingine ugenini huko Botswana dhidi ya Joanen Galaxy Simba wanafanikiwa kumiliki zaidi mpira na kupoteza nafasi nyingi zaidi za kufunga na hadi kipenga cha mwisho kinalia na mchuano huo kuishia kwa sare ya mtungi kwa mtungi. Hii ni sare ya pili kwa Simba ambapo awali ilicheza na Asec Mimosa katika dimba la Benjamin Mkapa jijini Dar. Simba sasa wana alama mbili katika kundi lao linaloongozwa na Joanen Galaxy wenye alama nne. Tatizo liko wapi? wana Simba sasa hivi umeona, tayari washaanza pale, wanamlaumu kocha. Kocha afanye nini? Umenelewa, kwa sababu kila mchezaji kajituma vile inavyotakiwa, isipokuwa angalia quality ya wachezaji wa national. Wachezaji wa national quality ni kubwa. Mbali na hayo timu ya taifa ya soka ya vijana ya Kenya almaarufu Junior Stars siku ya Jumanne itavana na Tanzania katika nusu fainali ya mashindano ya kandanda ya kanda ya Afrika mashariki na kati SEKAFA kwa vijana wenye chini ya umri wa miaka kumi na minane. Aidha, nusu fainali nyingine itazikutanisha Rwanda na Uganda katika uwanja wa Jomo Kenyatta huko mjini Kisumu, magharibi mwa Kenya. Tanzania imejikatia tiketi ya nusu fainali baada ya kutoa sare ya bao moja kwa moja na Zanzibar katika uwanja wa buhungu huko mjini Kakamega magharibi mwa Kenya wikendi, anateleza ar ar ar mtu arkam Zuber wanapiga Zanzibar hatari kule, <tipulis> huyu ni Shahani Amisi anasema, nimewajaza nimewatandika, nimewajaza nimewatandika, moja moja hapa ndani ya Bukungu. Ya Misri. Yeah. Wa Zanzibar. Uganda ilisogea mbele baada ya kuikunguta Sudan Kusini mabao mawili kwa mtungi siku ya Jumamosi huko mjini Kisumu. Kipindi cha kwanza timu hizi zilishindwa kuona nyavu za mwenzake. Rwanda imemaliza ya pili kwenye kundi A kwa alama sita baada ya kusajili ushindi dhidi ya Somalia na Sudan na kisha kupoteza kwa mwenyeji Kenya ambayo inaongoza kundi hilo kwa alama tisa. Wenyeji hao waliichapa Sudan, Rwanda na Somalia mabao matano kwa sifuri, moja kwa mtungi na manne kwa moja kwa usanjari huo. Tutamatishe kwa ligi ya EPL, na katika ligi kuu ya soka ya Uingereza, bao la kichwa la dakika ya tisini la Dejan Kulusevski lilisaidia Tottenham kutoa draw ya mabao matatu kwa matatu walipovana na Manchester City Jumapili katika uwanja wa Itihad. Na Hotspurs, Son Heung-min alijifunga la kisigino katika dakika ya tisa ya mchezo, dakika tatu baada ya kuiweka timu yake kifua mbele, Phil Foden alipa siti la pili kunako dakika 31, kabla ya Giovanni Lo Celso kuisawazishia Spurs katika dakika ya 69. Jack Grealish aliweka siti kifua mbele kunako dakika ya 81 kabla ya Kulusevski kufanya ngoma kuishia kwa sare ya mabao matatu kwa matatu against the underside of the bar. 3-3 Haaland is fouled. City imetoa sare tatu kwenye mechi zake tatu zilizopita, na hivi sasa ipo katika nafasi ya tatu kwenye jedwali la EPL, alama tatu nyuma ya wabeba bunduki waliotuama kileleni kwa sasa Arsenal hiyo ilivuna ushindi wa mabao mawili kwa moja ilipovana na Wolverhampton Wanderers siku ya Jumamosi nyumbani Emirates kinda Bukayo Saka aliwaweka aliyoweka Gunners kifua mbele kwa bao lake la mapema dakika sita baada ya kupulizwa kipenga cha kuanza ngoma, kabla ya nahodha Martin Odegaard kuongeza jingine dakika saba baadaye. Bao la kufutia machozi la Wolves wanaonolewa na Gary O'Neil lilichoa kimiani na Mathias Cunha. Liverpool nao Jumapili walifunga mabao mawili ya dakika za lala salama yaliyofungwa na Wataru Endo na Trent Alexander Arnold walipotoa na jasho na Fulham nyumbani Anfield na kupata ushindi mwembamba wa mabao manne kwa matatu. Wapo katika nafasi ya pili kwenye msimamo wa jedwali la EPL wakiwa na alama 31. Na na matokeo hayo ya EPL ndiyo yanayotufungia ya kipindi chetu cha leo, hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan na hasante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 20 Jamadulawal mwaka 1445 Hijria, mwafaka na tarehe 4 Desemba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu Miladia. Miaka 124 iliyopita kwa mara ya kwanza chanjo ya homa ya matumbo au typhoid iliyotumiwa kwa mwanadamu ili kukabiliana na maradhi hayo ambayo husababisha kuhara damu. Awali, chanjo hiyo ilivumbuliwa na mtafiti mmoja wa Kifaransa na baadaye ilikamilishwa na tabibu wa Kiingereza kwa jina la Almroth Edward Wright. Siku kama ya leo miaka thelathini na mitatu iliyopita mkutano wa kwanza wa Kiislamu kuhusiana na Palestina ulifanyika hapa mjini Tehran. Mkutano huo ulifanyika katika fremu ya mfungamano wa walimwengu na mapambano ya intifada ya Palestina na kukabiliana na wimbi la kuhajiri mayahudi kuelekea Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Ajenda kuu ya mkutano huo ilikuwa kuchunguza chanzo cha mapambano ya intifada ya wananchi wa Islamu wa Palestina mapinduzi ya Kiislamu ya wananchi hao pamoja na taathira ya matukio ya Mashariki ya Kati kwa taifa la Palestina. Na miaka kumi na miwili iliyopita katika siku kama hii, yaani tarehe kumi na tatu Azar mwaka elfu moja 390 Hijri ya shamsia, mamlaka ya kijeshi ya Iran ilitangaza kuidhibiti ndege ya kijasusi ya Marekani isiyo na rubani au drone aina ya RQ 170 mashariki mwa Iran. Ndege hii iliyokuwa imepaa kutoka kambi yake nchini Afghanistan iliangukia kwenye mtego wa vitengo vya vita vya kielektroniki vya Iran katika kina cha kilomita 200 ndani ya Iran, na iliangushwa ikiwa na uharibifu mdogo. Ndege hiyo ya RQ 170 ni mojawapo ya ndege za kisasa zaidi zisizo na rubani za jeshi la Marekani. Kwa hivyo jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kwa kuchukua udhibiti wa ndege ambayo ina uwezo wa kukwepa rada, ilionyesha uwezo wake katika uwanja wa vita vya kielektroniki na kusababisha mshangao mkubwa miongoni mwa wataalamu wa kijeshi na mkanganyiko katika safu za watawala wa Marekani. Baada ya miaka mitatu wataalamu wa Iran waliweza kunakili teknolojia ya ujenzi wake na miaka mitatu baadaye walijenga mfano wake kamili. Rabbi, Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za afrika mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za afrika mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 Nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.