Kwa, kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa rehema, Mwenye kurehemu. Itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema, ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake, kwa kuwa Mola wako ameiamrisha. Siku hiyo wataondoka watu wametawanyika, ili waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu sawa na chembe atauona. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenda wasikilizaji wa idhaa ya kiswahili radio Tehran. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo mchana huu wa Jumatatu, Disemba 4, 2023 ambayo ni sawa na tarehe ishirini jamadul awal 1445 hijiria. Tunamshukuru Mwenyezimungu mala karima aliyetujalia uhai, tunasema amin ya rabilalamin na tunamwomba Mwenyezimungu awape shifaa wenzetu, wako majumbani, wako mahospitalini, wanaugua kwa mawiki masiku, miezi na miaka hadi hivi sasa. Na mchana huu nitaanza kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa, na uchambuzi wetu wa kisiasa utahusu piga ni kupige baada ya usitishaji vita wa muda katika ukanda wa Gaza, na vipindi tutakuwa na Uislamu chaguo langu, hekaya za aya tutaletea udondozi wa baadhi ya magazeti ya leo hii juma tatu afrika. E, kumradhi magazeti ya Iran, na tutaletea makala yetu fupi ya leo katika historia ka kando ya redio yako ya simu yako ya mkononi kuweza kutupata mubashara, tukiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Tehran. Chaneli yetu ya kwenye Telegram ni at Radio Tehran SW, yani tm Radio Tehran SW. Nambari yetu ya WhatsApp ambayo unaweza akatuma ujumba wako mfupi SMS ni alama kujumlisha 989035065487. Na muda si mrefu mtakuwa nami katika taarifa ya habari. Imetimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Nakukaribisha mpindo wa msikilizaji, popote pale matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Tehrani yanapokufikia. Katika vichwa vya habari, e, Sheikhu la Azhar asema wakati umefika wa kukomesha jinai za utawala gaidi wa Israel katika ardhi ya Palestina. Shirika la UNICEF lasema tunashuhudia watoto wengi wakiuawa kusini mwa ukanda wa Gaza. Nchi 22 zaidi kuongeza kiwango cha nishati ya nyuklia katika mkutano wa COP 28 huko Imarati. Na pamoja na habari nyingine, utawala wa kizayuni wakiri kupata pigo la kihistoria katika saa 24 zilizopita. Sasa ni habari kamili. e Sheikh ul Azhar amesema kuwa wakati umefika sasa wa kusitishwa jinai za utawala wa gaidi wa Israel na mauaji ya watu katika ardhi ya Palestina. Shekh Ahmad Ataib, Sheikh ul Azhar wa Misri, ametuma ujumbe akiwahutubu viongozi wa nchi mbalimbali duniani kwamba mimi nikiwa Mwislamu ambaye moyo wangu unaumia kutokana na mateso na masaibu ya raia madhulumu wa Palestina na mauaji ya wanawake na watoto wasio na ulinzi katika ardhi hiyo nasema wakati umefika sasa kwa vita na jinai za utawala wa kasibu wa Israel kukomeshwa katika ardhi za Palestina. E, Sheikh Al-Azhar amesema vita hivi vikiendelea, hakutakuwa na taifa kwa ajili ya watoto na vizazi vijavyo. E, Sheikh Al-Azhar pia aliwahi kuandika barua akiwahutubu viongozi wa Kiarabu, ambapo alisema juhudi za kukomesha uvamizi wa adui dhidi ya ndugu zetu huko Palestina ni wadhifa wetu wa kidini na jukumu letu mbele ya Mwenyezi Mungu. Katika barua yake hiyo kwa viongozi wa Kiarabu, Shekh Ahmad Taib alisema sote tunataraji kuwa kwa kustafidi na uwezo wote tutaweza kuzishinda dhulma na ukandamizaji wa utawala wa kizayuni. Jeshi la utawala wa kizayuni linaendelea pakubwa, linaendeleza pakubwa mashambulio ya anga, nchi kavu na baharini dhidi ya maeneo mbalimbali ya ukanda wa Gaza. Msemaji wa shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF ameripoti kuhusu kuuliwa idadi kubwa ya watoto ukanda wa Gaza, ikiwa zimepita karibu siku 60 tangu utawala wa kizayuni huanzisha mashambulio ya kikatili dhidi ya raia wasio na ulinzi wa ukanda wa Gaza. Idadi ya watu waliouliwa shahidi hadi sasa imefikia 15523 6 miongoni mwao ni watoto na 43 ni wanawake Aidha, Wapalestina 41316 wamejeruhiwa na wengine 75 hawajulikani walipo tangu kuanza mashambulio ya utawala wa kizayuni dhidi ya Gaza. Shirika la habari la IRNA limeripoti kuwa James Elder, msemaji wa shirika la UNICEF ameandika katika ukurasa wake wa Twitter kwamba mashambulizi makubwa yanajiri hivi sasa kusini mwa ukanda wa Gaza na tunashuhudia watoto wengi wakiuawa. Elder amesema wametoa onyo la mwisho ili kuwanusuru watoto wa Gaza. Katika ziara yake hivi karibuni katika mji wa Khan Younis, msemaji huyo wa shirika ya UNICEF aliyataja mashambulio ya utawala wa kizayuni dhidi ya wapalestina kuwa yasiyo ya kiakhlaki na yaliyo kinyume cha sheria. Msemaji wa shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa, UNICEF, amesema ameshuhudia kwa macho yake mwenyewe watoto wa kipalestina walioungua sana, waliodhurika ubongo na mifupa yao kuvunjika kutokana na mashambulizi ya Israel. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huo kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Nchi 22 zimeahidi kuzidisha mara tatu kiwango cha nishati ya nyuklia hadi kufikia mwaka 2050. Nchi hizo 22 zimetoa taarifa katika mkutano wa kimataifa wa mabadiliko ya tabia nchi wa Umoja wa Mataifa huko Imarat, COP 28, kwamba zitaongeza kiwango cha nishati ya nyuklia kwa ajili ya kuzalisha umeme duniani hadi kufikia mwaka 2050. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, nchi hizo 22 zimeahidi kuongeza uwekezaji katika nishati ya nyuklia na kuunga mkono wa kupanuliwa mitambo midogo ya kawaida na ile ya kisasa. Taarifa hiyo imesisitiza jukumu muhimu la kuongeza matumizi ya nishati ya nyuklia ili kuzuia utoaji wa gesi chafuzi ifikapo mwaka 2050 na kulinda ukomo wa ongezeko la joto duniani kwa nyuzi joto moja na nusu. Nchi 22 duniani zinapasa kuheshimu sheria zinazopiga marufuku uwenezaji na usambazaji wa silaha za nyuklia na kuchukua hatua za lazima za kusimamia ipasavyo matumizi ya fueli nyuklia. Hiyo ni kwa mujibu wa ripoti hiyo. Marekani, Korea ya Kusini, Bulgaria, Canada, Jamhuri ya Chek, Finland na Ufaransa ni kati ya nchi zilizotia saini taarifa ya mkutano wa kimataifa wa mabadiliko ya tabia nchi wa Umoja wa Mataifa huko Imarati, COP 28. Vyanzo vya kizayuni baada ya kipindi kirefu cha kudhibiti na kuficha habari kuhusiana na vifo na majeruhi wake wa kivita, hatimaye vimekiri kuuawa askari jeshi wake sabini na tano katika muda wa masaa ishirini na nne yaliyopita. Kanali hii ya kumi na mbili ya televisheni ya utawala wa Kizayuni, ikimnukuu mchambuzi wa maswala ya kijeshi kwa jina la Barham Meir, imetangaza kuwa magari 25 ya kivita ya Israel yameharibiwa katika ukanda Gaza katika muda wa saa 24 zilizopita. Mtandao huo wa kizayuni umesema askari jeshi 75 wa utawala huo pia wameangamizwa katika kipindi hicho, jambo ambalo halijawahi kutokea katika historia ya utawala huo. Kuhusiana na jambo hilo, ripota wa Al Alam huko Palestina aliripoti Jumapili kwamba kikosi cha Al Kasam, tawi la kijeshi la Hamas, kilitoa taarifa Jumapili asubuhi ya tarehe 12 Disemba, tarehe 2 Disemba na kusisitiza kuwa, kumradhi, Jumapili ya tarehe 3 Disemba na kusisitiza kuwa kimelenga kundi la askari wa kizayuni katika ukanda wa Gaza na kufanikiwa kuwaangamiza wanajeshi na maafisa sitini wa utawala wa kizayuni. Ripota huyo amesema, kama habari hiyo itathibitishwa itakuwa ni kama kutokea mapinduzi kamili katika utawala huo ghasibu, kwa sababu kuuawa kwa idadi hiyo ya askari wa kizayuni kunaweza kumsababishia Benjamin Netanyahu waziri mkuu mgogoro mkubwa wa ndani. Duru za habari zinasema takwimu rasmi za majeruhi na vifo vya utawala wa kizayuni ni kubwa zaidi kuliko idadi inayotangazwa kuhusu swala hilo, na hii inatokana na siasa za kudhibiti na kuchuja habari zinazotangazwa na vyanzo pekee vya kijeshi. Na vyombo vya habari vya kizayuni vimeripoti kuwa kikao cha kufuatilia kesi ya Benjamini Netanyahu waziri mkuu wa utawala huo kitafanyika leo Jumatatu, kwa mujibu wa ripoti ya shirika la habari la Sama la Palestina. Gazeti la Israel la Kibrania la Hayom limetangaza kuwa kesi ya Netanyahu kuhusiana na tuhuma za ufisadi itaanza kusikilizwa leo Jumatatu, licha ya kuendelea vita huko Gaza. Kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Kizayuni, mahakama ya utawala wa Kizayuni itaanza kushughulikia kesi za kashfa na tuhuma za ufisadi zinazomkabili Benjamini Netanyahu, waziri mkuu wa utawala ghasibu. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, vikao vya mahakama vya kusikiliza kesi zinazomkabili waziri mkuu huyo vilisimamishwa mwezi Septemba. Katika vikao vya kesi ya Netanyahu zinazohusu tuhuma za rushwa, ushahidi wa maafisa wa polisi wa utawala wa Israel na afisa wa fedha utasikilizwa katika mojawapo ya kesi tatu za mashtaka yao, inayojulikana katika vyombo vya habari kwa jina la kesi elfu nne. Kwa mujibu wa ripoti ya kanali ya 12 ya, ya televisheni ya Kizayuni, kesi ya Netanyahu hivi sasa iko katika hatua ya mashahidi wa upande wa mashtaka, na baada ya hapo ni Netanyahu mwenyewe ambaye atapaswa kutoa ushahidi. Ingawa mchakato huo utachukua muda mrefu, lakini kuanzishwa tena kesi hiyo kutakuwa na athari mbaya kwa waziri mkuu huyo katili mbele ya fikra za walio wengi katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu Israel. Katika mazingira ya hivi sasa ya vita dhidi ya Gaza, waziri mkuu huyo anakosolewa na pande zote za wazayuni kwa kufanya uzembe na kushindwa kukabiliana na operesheni ya kimbunga cha Lakswa iliyoanzishwa na wana mapambano wa Palestina tarehe 7 Oktoba mwaka huo. Netanyahu anakabiliwa na tuhuma tatu za ufisadi na kupokea hongo, tuhuma ambazo anajaribu kuzikwepa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Iliyopo hewani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayotangazia moja kwa moja kutoka hapa Tehran. Nawakaribisha kujiunga nami katika uchambuzi huu wa kisiasa mchana huu ambao kichwa chake cha maneno kinasema pigani kupige, baada ya usitishaji vita wa muda katika ukanda wa Gaza. Hatua ya utawala wa kizayuni wa Israel ya kushambulia kinyama kambi ya wakimbizi ya Jabalia katika ukanda wa Gaza kwa kutumia mabomu ya phosphorus na sambamba na kutuma mabomu mapya kutoka Marekani kwa utawala huo ghasibu ni miongoni mwa matukio ya hivi karibuni kuhusiana na Palestina. Japokuwa mchambuzi wa masuala ya kijeshi wa gazeti la kizayuni la Yediot Ahronot amedai kwamba utawala wa kizayuni umetekeleza agizo la Marekani la kuachana na mashambulizi makubwa ya anga na badala yake kujikita katika operesheni maalumu za kijeshi, lakini tokea alfajiri ya kumalizika wasichaji vita wa muda siku ya Ijumaa, utawala huo wa kizayuni umeendeleza mashambulio makubwa ya anga, nchi kavu na baharini dhidi ya maeneo mbalimbali ya ukanda wa Gaza ambayo sasa yamegeuka kuwa magofu. Mashambulio hayo yameendelea kama ilivyokuwa wakati wa vita vilivyoanza Oktoba 7, kiasi kwamba wazayuni mbali na kushambulia kwa mabomu nyumba za makazi ya raia na shule za chekechea pia wanalenga ambulansi za wagonjwa. Tangu Ijumaa pale usichaji vita wa muda ulipomalizika kutokana na ukiukaji wa utawala wa kizayuni, maeneo mbalimbali ukanda Gaza ya ukanda wa Gaza yamekumbwa na mashambulio makubwa ya utawala huo kutokea nchi kavu, baharini na angani. Matokeo ya mashambulio hayo ni kuuawa shahidi makumi ya watu wengi wasio na ulinzi wa eneo hilo na mamia ya wengine kujeruhiwa. Duru za kimatibabu katika ukanda Gaza Jumamosi zilitangaza kuwa Wapalestina 193 waliuawa shahidi na zaidi ya watu 600 walijeruhiwa tangu kuanza kwa duru mpya ya mashambulio ya anga ya utawala wa kizayuni katika eneo hilo baada ya kumalizika usitishaji vita wa muda, ingawa idadi hiyo bado inaongezeka. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya ulimwenguni ameashiria hali mbaya ya ukanda wa Gaza na mashambulizi ya mara kwa mara ya mabomu yanayofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel na ametoa wito wa kusitishwa mara moja mapigano katika eneo hilo. Dr Tedros Adhanom Ghebreyesus, mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani, ameashiria kuwa kuendelea mashambulio ya kinyama ya utawala wa kizayuni kumeiweka Gaza katika mgogoro mkubwa wa kiafya. Na akasema ripoti zinaonyesha kuendelea kwa mashambulio makali ya mabomu ya utawala wa kizayuni dhidi ya Gaza iliyokumbwa na mgogoro wa kibinadamu. Katika upande mwingine, ripoti zinasema vikosi vya wana mukawama au wana mapambano wa Kiislamu wanaopigania ukombozi wa Palestina nao wamechukua hatua wa imara, ambapo mbali na kuziba njia za kusonga mbele wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel pia wameanzisha mashambulizi ya makombora dhidi ya Israel. Roketi za wapigania ukombozi wa Palestina zimetua katika miji inayokaliwa kwa mabavu na Wazayuni. Mfumo wa makombora ya ulinzi wa anga wa Israel unaojulikana kama Kuba la Chuma au Iron Dome umeshindwa kutungua makombora hayo ya Palestina, na hivyo kuwachanganya wakuu wa utawala wa kizayuni. Jeshi la utawala wa kizayuni limetangaza kuanza uchunguzi kuhusu kushindwa mfumo huo wa kuba la chuma, ambao ulikuwa unapigiwa debe sana kuwa eti ni miongoni mwa mifumo bora zaidi ya ulinzi wa anga duniani, katika siku ya hamsini na nane ya vita vya Israeli dhidi ya Gaza. Mafanikio mengine yaliyotangazwa na wapigania ukombozi wa Palestina ni operesheni iliyotoa pigo kubwa kwa askari wa utawala wa kizayuni wa Israel katika eneo la Juhor Dik la Gaza, ambapo askari wasiopungua 60 wa Israel wameangamizwa na wengine wengi kujeruhiwa. Tawi la kijeshi la Hamasi, Brigedi ya Izudin Kasam, ilisema katika taarifa Jumapili kuwa wana mapambano wake wameshambulia kambi ya wanajeshi wa Israel katika kijiji cha Jurdik kusini mwa jiji la Gaza ambapo askari wasiopungua 60 wa kizayuni wameangamizwa. Wakati Tel Avivi inabana vikali taarifa za askari wake waliouawa au kujeruhiwa huko Gaza, wataalamu wa kijeshi wanasema wa kwamba idadi kubwa ya wanajeshi wa Israel waliouawa Gaza ni kubwa zaidi kuliko ile iliyotangazwa na vyombo wzanaendelea naendelea kutegea sikio matangazo moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Wapendwa wasikilizaji, na sasa nawakaribisha kujiunga katika kutegea sikio kipindi cha Uislamu, chaguo langu. Uislamu chaguo langu. Uislamu chaguo langu. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huwaangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina huamua kufuata njia iliyojaa nuru katika maisha ya hapa duniani na kesho akhera. Leo tutamwangazia Mkanada aliyesilimu Bwana Cart, ambaye alisilimu baada ya kufanya utafiti na uchunguzi mpana. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho. Uislamu oh, ni dini ambayo ina sifa za kipekee, na kila mojawapo ya sifa hizo ni nukta yenye nguvu ambayo huwavutia wale wenye kufanya utafiti. Kila anayefanya utafiti kuhusu uislamu huvutiwa na moja ya sifa hizo na hatimaye kukumbatia uislamu maishani. Bwana Cart alivutiwa na suala la maumbile na kuwepo muumba mmoja wa ulimwengu. Kuhusu hili, anasema Daima nilikuwa nikitafakari na kuwaza kuwa ulimwengu hauwezi kuwepo pasina kuwepo muumba mwenye uwezo. Tukitazama yote yanayotuzunguka, tunaona mbingu maridadi, nyota za kustaajabisha na kuvutia, ardhi pana na maajabu mengine mengi ya maumbile. Haya yote humfanya mwanadamu atumbukie katika kutafakari, na jambo hili humpa matumaini na kumfanya aweze kumhisi muumba wa umaridadi wote huu. Wakati nilipokuwa nikitafakari kuhusu maumbile sikuweza kughafilika kuhusu siri ya maumbile. Kwa msingi huo nilifanya utafiti kuhusu dini mbalimbali mbali, ili niweze kugundua siri za ukweli wa maumbile ya ulimwengu. Mkanada huyu aliyesilimu wanaongeza kuwa ingawa leo watu wengi katika nchi za magharibi wanakana kuwepo Mwenyezi Mungu, wakati huo huo wanajinasibisha na Ukristo lakini Ukristo ni turathi tu walioipata kutoka kwa vizazi vilivyotangulia. Mimi sikutaka kuwa kama Wakristo walo wengi ambao hufuata mafundisho wakiwa wamefunga macho pasina kuuliza kuhusu misingi na lengo la Ukristo. Hivyo awali nilifanya utafiti kuhusu Ukristo ili ni ujue zaidi. Kabla ya utafiti wangu, sikuwa nikilipa umuhimu mkubwa suala la utatu. Katika utafiti wangu, sikuweza kukubali kuwa dunia ya adhimu kama hii inaendeshwa na miungu kadhaa. Nilifikia natija kuwa maumbile ulimwengu ya ulimwengu yalikuwa ya kipekee na juu ya uwezo wa mwanadamu. Hii ni kwa sababu, iwapo kungekuwa na miungu kadhaa inayosimamia dunia, hatungekuwa na nidhamu hii ya kipekee iliyopo. Nilikaa vikao na makasisi na kujadili masuala hayo, lakini kadiri tulivyosonga mbele ndiyo shaka yangu kuhusu ukristo ilivyozidi kuongezeka, jambo ambalo lilinikosesha usalama na utulivu wa kiroho . Hatimaye niliamua kuacha Ukristo na nikaanza kufuata Uyahudi. Wapenzi wasikilizaji, Uislamu ni dini ambayo, wa tu, ni dini dini ambayo haiwahusu Waarabu tu bali ni dini ya dunia nzima na wanadamu wote. Hii ni tofauti moja kubwa kati ya Uislamu na Uyahudi uliopo hivi sasa. Bwana Carter alianza kufanya utafiti kuhusu Uyahudi na anasema hivi kuhusu utafiti wake huo: katika Uyahudi unaweza kupata nukta za kuvutia za umanawi lakini nukta hizo ni chache sana kiasi kwamba haziwezi kukidhi kiu ya roho. Kadiri nilivyofanya utafiti kuhusu Uyahudi, ndio nilivyofahamu kuhusu mtazamo potofu wa Mayahudi kuhusu dunia. Tatizo kubwa la Mayahudi ni kuwa wao wanajitazama kama kaumu bora kuliko watu wengine wote, na wanadai kuwa ndio wateule wa Mwenyezi Mungu duniani na hivyo wanawatazama wasokuwa Mayahudi kama watu ambao wamekuja duniani kuwahudumia katika itikadi ya Kiyahudi, Mwenyezi Mungu ni wa mayahudi tu na wala hayuko kwa ajili ya wanadamu wengine. Ni mwanadamu yupi mwenye akili salama anaweza kuamini kuwa Mwenyezi Mungu ni wa mayahudi pekee, pamoja na kuwa yeye ndiye muumba wa ulimwengu huu wote mkubwa na kila chote kilichomo? Hivyo nilifikia natija kuwa uyahudi hauna mantiki na uhakika ambao mimi nilikuwa nikiutafuta, anasema mkanada huyo aliyesilimu. Baada ya uchunguzi wa kina, bwana Karta aliamua kufanya utafiti kuhusu Uislamu. Anafafanua zaidi kwa kusema, niliendeleza utafiti wangu kwa kuchunguza Uislamu, lakini nilikuwa na mushkili katika kuanza utafiti wangu kuhusu Uislamu. Hii ni kwa sababu ufahamu nilokuwa nayo kuhusu Uislamu ulikuwa ufahamu potofu niliokuwa nimeupata katika vyombo vya habari vya Kimagharibi. Lakini pamoja na hayo, wakati nilipoanza utafiti wangu kuhusu Uislamu kwa mara ya kwanza, nilifungua marejeo makuu ya elimu za Kiislamu. Yaani Qur'ani tukufu. Baada ya kuisoma Qur'ani, nilijipata katika mkondo mpya. Katika Qur'ani nilikumbana na masuala ya kina na uhakika thabiti na imara. Kila aya ya Qur'ani nilioisoma iliongeza maarifa yangu. Katika Qur'ani nilipata ukweli na uhakika ambao nimekuwa nikiutafuta kwa muda mrefu sana. Kila aya ya Qur'ani ilituliza moyo wangu uliokuwa umekumbwa na tufani. Muhammad, sallallahu alayhi wa sallam Muhammad. Wapenzi wa wasikilizaji, Qurani Tukufu ni kitabu ambacho kila siku huwaongoza watu wengi ambao wana hamu ya kuujua na kutafuta ukweli. Waislamu wote karibu bilioni mbili duniani na hata idadi kubwa ya wasokoa waislamu Husoma matini ya Qur'ani kwa lugha yake asili ya Kiarabu au tarjama ya Qur'ani kwa lugha nyinginezo. Jules Labou, msomi Mfaransa anaamini kwamba kutokana na kuwa Qur'ani inaenda sambamba na akili na hekima, jambo hili limepelekea kitabu hiki kupata mvuto maalum na hivyo kuwa mwongozo wa maisha ya kila siku ya Waislamu kote duniani. Msomi huyo Mfaransa anaandika hivi, kwa yakini Qur'ani itabakia hai daima na katika kila zama. Wasomi na watafiti watanufaika nayo kwa kadiri ya elimu yao. Mkanada aliyesilimu bwana Karta anasema umaridadi wa Qurani ulimvutia sana, na anaongeza kuwa Kurani inayozungumzia Mwenyezi Mungu mmoja, muumba wa mbingu na ardhi, msimamizi na asiye na mshirika. Qurani ni neno la kweli la Mwenyezi Mungu na si neno la mwanadamu. Katika mafundisho ya Kurani, mwanadamu anaweza kuwa na uhusiano wa moja kwa moja na Mwenyezi Mungu na hivyo hahitaji baba wa kiroho. Qurani imezungumza kuhusu Isa na Musa, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yao, mitume wakubwa wa, wa Mwenyezi Mungu ambao waliwaita watu kuelekea katika tauhidi, yani kumwabudu Mungu mmoja. Katika Qurani sijaona aya inayoelekeza watu katika ugaidi au utumiaji mabavu. Hilo ni kinyume cha propaganda potofu za vyombo vya habari vya kimagharibi ambavyo vinawanasibisha Waislamu na ugaidi. Uislamu ni dini ya amani, udugu na mshikamano. Hii ni dini ambayo niliamua kuikumbatia na kuifuata baada ya utafiti wa muda mrefu, anasema mkanada huyu aliyesilimu bwana Kart. Anaendelea kusema alipokutana na waislamu kwa mara ya kwanza kabisa aliweza kufahamu maana ya neno ukarimu, kwani walimkaribisha kwa moyo mkunjufu na kwa udugu. Na anaongeza kuwa kabla ya kusilimu Alipofika msikitini awali alikuwa na hofu, lakini alipoingia Waislamu walimkaribisha kwa ukarimu mkubwa, na kwamba walijibu kikamilifu maswali yote aliokuwa nayo na hivyo aliweza kukinaika. Hatimaye aliamua kufuata njia ya sare na nuru maishani, yaani Uislamu. Bwana Karta anasema alisilimu katika mwezi mtukufu wa Ramadhani na hivyo alianza ibada katika mwezi huo uliojaa rahma za Mwenyezi Mungu. Anasema maisha yake yalibadilika na kuchukua mwelekeo bora na ulojaa nuru baada ya kusilimu. Mkanada huyu aliyekumbatia Uislamu anaongeza kuwa kila ambaye anatafuta ukweli na uhakika pasina kupendelea upande wowote hatimaye huweza kupata mwongozo na hidaya ya Mwenyezi Mungu. Na anamaliza kwa kumwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala awape wanadamu wote taufiki ya kuutambua Uislamu kama dini ya haki ya habibi ya, ya Muhammad Gazeti la Vatane Emruz ndilo linalofungulia pazia la udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na picha ya ramani ya eneo hili la ghuba Wajemi, ikibeba kichwa kikuu cha habari, mlango wa kisasi. Likifafanua zaidi, gazeti hilo kwanza linaashiria kwamba Wapalestina mia saba wameuawa shahidi katika mashambulio ya kinyama ya utawala wa kizayuni wa Israel huko Gaza katika kipindi cha saa 24 zilizopita. Kisha linatujuza kisasi cha mauaji hayo ya kinyama kwa kuandika, wanajeshi 60 wa kizayuni wameangamizwa na al-Qassam huko Gaza na wakati huo huo jeshi la wananchi wa Yemen limezishambulia kwa makombora na ndege zisizo na rubani meli mbili za Israel kwenye njia ya bahari ya Babul Mandab. Gazeti la Asia limenukuu kauli ya rais Emmanuel Macron wa Ufaransa aliyotoa katika mkutano wa COP 28 uliofanyika Dubai, lakini ni kuhusiana na Palestina, akisema kuiangamiza kikamilifu Hamas maana yake ni vita vya miaka kumi. Gazeti la Jame Jam limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye anwani mzigo wa kimya cha waarabu mabegani mwa mukawama. Habari hiyo ni ya ripoti maalumu ya gazeti hiyo ya gazeti hilo inayochambua misimamo ya nchi za kiarabu za eneo hili la ghuba wa jemi kuhusu jinai za wazayuni huko Gaza Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Gazeti la Iran limetoa kipaumbele maalum kwa kauli ya rais Ibrahim Raisi aliyoitoa kwenye kongamano la pili la kitaifa la utekelezaji wa katiba aliposema kuiunga mkono Gaza kunaendana na misingi ya katiba. na ligeukia sasa gazeti la Kayana International ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno Gaza sasa ni eneo la mauti. Kichwa hicho cha habari kimeambatana na picha tatu tofauti zinazoonyesha wananchi wanaodhulumiwa wa wao Palestina waliojeruhiwa vibaya katika mashambulio ya kinyama ya jeshi la kizayuni . Majeruhi hao ni pamoja na watoto wadogo. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na manuari ya Marekani, vyombo kadhaa vya baharini vyalengwa katika bahari nyekundu, na Iran na Iraki zajadili kuwa na ushirikiano wa karibu zaidi wa kijeshi. Iran Daily kama Kayhan International nalo na pia limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya vita vya Israel dhidi ya Gaza, likiandika idadi ya vifo Gaza yaongezeka sambamba na kutumiwa silaha za Marekani. Gazeti hilo linawanukuu maafisa wenyewe wa Marekani wakisema Washington imeipatia Israel mabomu makubwa na mazito yanayopenya hadi kina kirefu chini ya ardhi, kwa kimombo bunker buster bombs, mbali na maelfu ya silaha zingine kuisaidia kuing'oa harakati ya Hamas katika eneo la Gaza. Iran iranda linaendelea kuandika watu wasiopungua mia saba wameuawa wa Gaza katika muda wa siku moja huku, huku mashambulio ya kinyama ya Israel yakiharibu au kubomoa kikamilifu maeneo zaidi ya mia moja ya turathi za eneo hilo la ardhi ya Palestina yenye athari nyingi za kihistoria. Safu ya maujiano ya gazeti hilo ina kichwa cha maneno suluhisho la kuunda nchi mbili ni rahisi kutamkika kuliko kutendeka. Kwa upande wake Tehran Times, kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni cha neno moja tu kinachosomeka usioweza kuzimika. Dondoo kuu ya habari hiyo inahoji ni kwa nini Israel haiwezi kuushinda muka wa magaza. Katika ukurasa wa habari za kimataifa gazeti hilo lina habari yenye anwani Kissinger alikuwa na wasiwasi wasi kama Israeli itaweza kudumu kwa muda mrefu, asema Faridi Zakaria. Mtangazaji huyo mashuhuri wa televisheni ya CNN ya Marekani amesema alielezwa hayo na waziri huyo wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani alipozungumza naye wiki chache zilizopita kabla ya jafariki. Na gazeti linalotufungia pazia la udondozi wa magazeti ya Irani kwa leo ni la Khurasani, ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha maneno Kibao kikali ambacho Hamas imewachapa wazayuni ni cha kuangamiza askari sitini wa jeshi la utawala haramu wa Israel huko Gaza hapo jana. <mulia> Unaendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, wapendwa wasikilizaji, tovuti yetu ni pass today ir sw. Chaneli yetu ya kwenye telegram ni at radio teheran sw, yani tm radio tehran sw. Hekaya za Aya. Assalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi cha Hekaya za Aya ambacho leo kinazungumzia aya ya 58 ya Suratu Nisa, ambayo ni maarufu kwa jina la aya ya Amana. Katika siku ya kumi ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, aliondoka Madina akiwa na vikosi vya wanajeshi elfu kumi vilivyojumuisha watu wa Madina na makabila mengine ya Waislamu bila ya kutangaza mahali anakoelekea. Lengo kuu la Mtume lilikuwa kuzuia habari ya kuondoka jeshi la Waislamu mjini Madina zisiwafikie makafiri wa Kikureshi ili aweze kuiteka Maka, kituo kikuu cha ushirikina, bila vita wala umwagaji wa damu. Harakati ya jeshi la Kiislamu iliratibiwa kwa mpango wa hali ya juu na kwa mujibu wa kanuni na mbinu za kijeshi, kiasi kwamba Waislamu elfu kumi walifika katika ardhi ya Maari Dhahran, yapata kilomita ishirini na mbili kutoka Maka bila ya makureishi na washirikina kutambua harakati ya jeshi la Waislamu. Hatua hii ya kushtukiza na harakati za kivita za jeshi la Waislamu zilitia hofu kubwa katika nyoyo za adui. Mahali hapa, mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliliamuru jeshi kutawanyika jangwani na kila mmoja wa wanajeshi awashe moto, na kwa utaratibu huo mioto elfu kumi iliwashwa. Abu Sufian na baadhi ya viongozi wa Kikuraishi ambao walikuwa na wasiwasi kutokana na kuvunja mapatano ya amani ya Hudaibia, kwa kawaida walikuwa wakiondoka Maka nyakati za usiku ili kupeleleza na kupata habari kuhusu maamuzi au harakati za jeshi la Kiislamu kutoka kwa wasafiri na watu ambao walikuwa wakiwasili Maka kutoka upande wa Madina. Usiku ule Abu Sufyan na mmoja wa viongozi wa makafiri wa Kiqureish walikwenda juu ya miinuko inayotazamana na Maarif Dhahran, mahali yalipokuwa majeshi ya Waislamu. Ghafla walikutana na tukio la ajabu. Jangwa kubwa la kando kando ya Makka lilikuwa likiwaka moto nyakati za usiku. Walikuwa wamepigwa na butwaa ya moto huo mkubwa, wakati walipokutana na Abbas bin abdul ami yake Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Wakati mtume alipomwona abu Sufyani alisema: ole wako abu Sufyani, je, haujafika wakati wa wewe kujua kwamba hakuna mungu anayepaswa kuabudiwa ila Mwenyezi Mungu mmoja asiye na mshirika. Abu Sufyani alisema, si bora mngepigana na kabila la Hawazin ambao wako mbali na nyinyi kina saba, badala ya kupigana na Makuraish. Wakati huu Abbas alikatisha maneno yake na kumwambia kwa ukali, Abu Sufian, kwa nini husilimu? Abu Sufian akawa Muislamu kwa kulazimika. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimwambia wakati huo kwamba unasema haya kwa ulimi tu na si kutoka moyoni mwako. Abbasi ambaye alifurahishwa na kujisalimisha Abu Sufyan na kusilimu kwake, alimwambia Mtume wa Mwenyezi Mungu kwamba ya Rasulullah, Abu Sufyan ni mtu anayependa jaha na ukubwa. Itakuwa bora kama utampa kitu cha kujifaharisha. Mtume sallallahu alihi wa alihi wa salam, ambaye kama anavyosema Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ni rehma kwa walimwengu wote, alisema ndiyo. Mtu yeyote atakayeingia nyumbani kwa Abu Sufyan atakuwa katika amani na mwenye kukimbilia Masjidul Haram atakuwa salama, na atakayekwenda nyumbani kwake na akafunga mlango atakuwa salama na kwenye amani. Wapenzi wa wasikilizaji, baada ya hapo mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa alimwambia Abbas kwamba kabla ya kuondoka Msimamishe kidogo Abu Sufian mwanzoni mwa mlima. Abu Sufiani aliketi chini na kutazama vikosi vya jeshi la Waislamu vikipita mbele yake kwa mpangilio na nidhamu maalumu. Abbas alilitambulisha kila kabila lililoshiriki katika jeshi hilo kwa Abu Sufiani akisema, hili ni kabila la Bani Sulaim, wale kule ni Muzaina na wale ni fulani na fulani Allah. Rabban, nuril adhim rabban, nuril adhim rabban, nuril adhim. Abu Sufiani ambaye alipatwa na wahka na woga mkubwa kutokana na mandhari na haiba ya jeshi la Waislamu alimwambia Abbas kwamba hakuna mtu anayeweza kupigana na jeshi hili, ufalme wa mpwa wako umekuwa mkubwa sana. Abbas alimkaripia kwa kusema huu sio ufalme, bali ni utume. Wakati huu Abu Sufiani alijitenga haraka na jeshi la Kiislamu na akaelekea Maka, kisha akapaza sauti akisema, enyi Makuraish, huyu hapa Muhammad anakuja na jeshi kubwa ambalo hakuna hata mmoja wenu mwenye nguvu za kukabiliana nalo. Eleweni kwamba yeyote atakayeingia nyumbani kwangu atakuwa salama. Jeshi la Waislamu liliingia Maka iliyokuwa tayari imejisalimisha. Mji wa Maka, ambao wakati huo ulitumia nguvu zake zote kupigana dhidi ya wito wa Mwenyezi Mungu na mtume wake, na kufanya kila aliwezekanalo kwa ajili ya kuzima wito wa mtukufu huyo, uligubikwa na kimya na unyonge na woga mkubwa. Na sasa watu wake walikuwa wakiangalia kwa adhama jeshi la mtume wa Mwenyezi Mungu na Waislamu kupitia nyufa za nyumba na madirisha ya nyumba zao, na wengine kutoka juu ya mlima walikokimbilia usalama. Wakati mtume anaelekea upande wa Al-Kaaba, Waislamu na washirikina walisimama kando wakimtazama mtukufu huyo Kundi moja lilikuwa katika furaha na shamra shamra za ushindi, na jingine likiwa na huzuni, hofu na hasira iliyochanganyika na maumivu. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alifika kando ya Alkaaba, huku hatamu za ngamia wake zikiwa mikononi mwa Muhammad bin Muslama na jeshi la Waislamu likizunguka, na kisha akapiga takbira mbele ya Masjidul Haram. Masahaba, radhi za Mwenyezi Mungu ziwe juu yao, walimfuata Mtume katika takbira kwa sauti kubwa. Kulikuwa na msisimko wa ajabu katika Masjid ulHaram. Mtume alianza kuzunguka na kutufu nyumba ya Mwenyezi Mungu. Wakati wa tawafu, macho ya mtukufu huyo yaliangukia kwenye masanamu makubwa yaliyochafua anga ya Masjid ulHaram. Alitumia bakora yake kuyashusha chini masanamu yaliyokuwa yakining'inia kwenye ukuta wa Alkaba na kuyavunjilia mbali. Baadhi ya masanamu hayo yalikuwa juu zaidi na hakuweza kuyafikia, hivyo alimwamuru Ali bin abi Talib alayhi ssalam aweke mguu juu ya mabega yake na kupanda juu na kuyaangusha chini masanamu yote. Mwanzoni Imamu Ali alayhi ssalam alijizuia kukanyaga mabega ya Mtume kwa heshima lakini baadaye Mtume alimwambia apande na kuyashusha chini masanamu yaliyokuwa yakiabudiwa na washirikina wa Maka. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimwita Uthman bin Talha, mtunza ufunguo wa Alkaba, ambaye bado alikuwa mushirikina, na akachukua ufunguo huo kwa ajili ya kusafisha nyumba ya Mwenyezi Mungu na kuondoa masanamu yaliyokuwemo. Utunzaji wa ufunguo wa nyumba ya Al-Kaaba ulitambuliwa kuwa ni nafasi muhimu miongoni mwa Waarabu. Baada ya kusafisha ndani ya Al-Kaaba na kuondoa masanamu yaliyokuwamo, Abbas ami yake mtume alimuomba mtukufu huyo amkabidhi yeye ufunguo wa nyumba ya Mwenyezi Mungu. Baadhi wanasema kwamba Abbas alitaka kutumia ukuruba wake kwa mtume ambaye alikuwa mpwa wake kwa ajili ya kujinufaisha Wakati huu iliteremshwa aya ya 58 ya suratu Nisa inayosema Hakika Mwenyezi Mungu anawaamuru kurudisha amana kwa wenyewe, na mnapohukumu baina ya watu muhukumu kwa uadilifu. Hakika Mwenyezi Mungu anawapa mawaidha mazuri sana. Hakika Mwenyezi Mungu ndiye mwenye kusikia na mwenye kuona. baada ya hapo Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alifunga mlango wa nyumba ya mwenyezi Mungu Alkaba na kukabidhi ufunguo kwa Uthman bin Talha, kisha akamwambia: ewe mwana wa Talha, chukua ufunguo huu na jua kwamba hakuna mtu atakayechukua ufunguo huo kutoka kwako isipokuwa atakuwa dhalimu. Baada ya kusikia maneno haya, Uthman bin Talha aliathiriwa na maadili ya Uislamu na akasilimu na kuingia dini ya Uislamu papo hapo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. O katika historia leo, ni Jumatatu tarehe 20 Jamadul Awal mwaka 1445 hijria mwafaka na tarehe 4 Desemba mwaka 2023 miladia, miaka 124 iliyopita, kwa mara ya kwanza chanjo ya homa ya matumbo au typhoid iliyotumiwa kwa mwanadamu ili kukabiliana na maradhi hayo ambayo husababisha kuhara damu. Awali chanjo hiyo ilivumbuliwa na mtafiti mmoja wa Kifaransa na baadaye ilikamilishwa na tabibu wa Kiingereza kwa jina la Almroth Edward Wright. Siku kama ya leo miaka 33 iliyopita mkutano wa kwanza wa Kiislamu kuhusiana na Palestina ulifanyika hapa mjini Tehran. Mkutano huo ulifanyika katika fremu ya mfungamano wa walimwengu na mapambano ya intifada ya Palestina na kukabiliana na wimbi la kuhajiri mayahudi kuelekea Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Ajenda kuu ya mkutano huo ilikuwa kuchunguza chanzo cha mapambano ya intifada ya wananchi wa Islamu wa Palestina mapinduzi ya Kiislamu ya wananchi hao pamoja na taathira ya matukio ya Mashariki ya Kati kwa taifa la Palestina. Na miaka kumi na miwili iliyopita katika siku kama hii, yaani tarehe kumi na tatu Azara mwaka elfu moja 390 hijri shamsia, mamlaka ya kijeshi ya Iran ilitangaza kuidhibiti ndege ya kijasusi ya Marekani isiyo na rubani au drone aina ya RQ 170 mashariki mwa Iran. Ndege hii iliyokuwa imepaa kutoka kambi yake nchini Afghanistan iliangukia kwenye mtego wa vitengo vya vita vya kielektroniki vya Iran katika kina cha kilomita 200 ndani ya Iran, na iliangushwa ikiwa na uharibifu mdogo. Ndege hiyo ya RQ 170 ni mojawapo ya ndege za kisasa zaidi zisizo na rubani za jeshi la Marekani. Kwa hivyo, jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kwa kuchukua udhibiti wa ndege ambayo ina uwezo wa kukwepa rada, ilionyesha uwezo wake katika uwanja wa vita vya kielektroniki na kusababisha mshangao mkubwa miongoni mwa wataalamu wa kijeshi na mkanganyiko katika safu za watawala wa Marekani. Baada ya miaka mitatu wataalamu wa Iran waliweza kunakili teknolojia ya ujenzi wake na miaka mitatu baadaye walijenga mfano wake kamili. Kabla ya kufunga matangazo, tegeeni sikio, baadhi ya maoni yaliyotumwa na wasikilizaji wetu. Naanza na Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, ameandika, uvamizi wa Wazayuni kwa Wapalestina ni maonevu makubwa kwa raia hao. Shukrani sana. Msikilizaji wetu mwingine huyu ni Nyota, anajiita Nyota Suleiman wa Mombasa. kwa mradhi kidogo, kuna matatizo anasema, shukran. Na Abdalawali Mwakajura, msikilizaji wetu wa siku nyingi wa kutoka Tabora, anasema shukran. Nawe tunakushukuru msikilizaji wetu Jumaidi Isa wa Kondoa wa Tanzania, msikilizaji wetu huyu mtajika, anaandika Asalamu as alaikum warahmatullahi wabarakatu. Waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Anasema hiyo hapo, nimetuma video ni ya leo kutoka mji mdogo wa Katesh mkoani Manyara. Anasema maji hayo ni volkano iliyolipuka kutoka mlima Hananga na kupelekea idadi ya vifo vya watu, magari na kusomba na maji. Shukran sana, na tunamwomba Mwenyezi Mungu awaepushe na mabalaa zaidi watu wa Katesh, na shukran sana kwa wote ambao mmeweza kutuma maoni yenu. Na maoni ya mwisho anayosoma ni kutoka kwa mwenye kondo ibnu Khamisi, ameandika: tunawapata vizuri sana kupitia redio maarifa FM. Mwisho nawatakia kila kheri wa Palestina wote, Mwenyezimungu atawanusuru inshallah. Ni mwenye kondo ibnu Hamisi kutoka Mabatini, Nyamagana, jiji la miamba Mwanza, Tanzania. Tuna kushukuru sana na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Sheikhul Azhar amesema kuwa wakati umefika sasa wa kusitishwa jinai za utawala gaidi wa Israel na mauaji ya watu katika ardhi ya Palestina. Shekh Ahmad Thaib, Sheikhur Azhar wa Misri, ametuma ujumbe akiwahutubu viongozi wa nchi mbalimbali duniani kwamba mimi nikiwa Mwislamu ambaye moyo wangu unaumia kutokana na mateso na masaibu ya raia madhulumu wa Palestina na mauaji ya wanawake na watoto wasio na ulinzi katika ardhi hiyo, nasema kwamba wakati umefika sasa kwa vita na jinai za utawala wa ghasibu wa Israel kukomeshwa katika ardhi za Palestina. Msemaji wa shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF ameripoti kuhusu kuuliwa idadi kubwa ya watoto ukanda wa Gaza. Na nchi ishirini na mbili zimeahidi kuzidisha mara tatu kiwango cha nishati ya nyuklia hadi kufikia mwaka elfu mbili na hamsini. Muhtasari wetu nakomea hapa kwa leo. Na washukuru wasikilizaji wote, na washukuru pia wenzetu ambao wameweza kufanikisha matangazo haya. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohamed na wageni nikiwatakia mchana mwema kw