Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume, nao ndiyo waliokuanza ni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa? Basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao, Mwenyezi Mungu awadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe, na kunusuni juu yao, na avipe poza vifua vya Uislamu vifurahi, na aondoe joto la ghadhabu lililokuwa katika nyoyo za wao Waislamu. Na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho ma walenga shabaha wa Mukawama uh, wanawasubiri uh, wanajeshi vamizi wa Israel katika maeneo ya ukanda wa Gaza. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha Uislamu chaguo langu. Kipindi hicho kitafuatiwa uh, na kile cha hekaya za aya kinachojadili sababu za kuteremshwa baadhi ya aya za Qurani tukufu. Baada ya hapo tutakuwa na makala ya leo katika historia na kabla ya kukamilisha matangazo yetu usiku huu, tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa tusikilize muhtasari wake. Raisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema msingi wa uungaji mkono wa Irani kwa Palestina ni katiba ya nchi. Askari 60 wa utawala haramu wa Israeli wameangamizwa katika operesheni mahsusi ya harakati ya Hamas maeneo ya Gaza. wa Nigeria wamefanya maandamano wakitaka serikali ya nchi hiyo ikate uhusiano wake na utawala haramu wa Israel. Na kikosi cha jumuiya ya nchi za Afrika mashariki kimeanza kuondoa wanajeshi wake katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na sasa ni habari kamili rais wa jamhuri ya kiislamu ya iran amesema katiba ya nchi ndiyo msingi wa taifa hili kuiunga mkono palestina na watu wa eneo la ukanda wa gaza ambao hivi sasa wanakabiliwa na mashambulizi ya kikatili ya wazayuni rais ibrahim raisi ameyasema hayo leo jumapili akihutubia kongamano la kitaifa la uwajibikaji na utekelezaji wa katiba hapa mjini teheran amesisitiza kwamba kuwaunga mkono watu wanaodhulumiwa ni katika misingi mikuu ya katiba ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Saidi Ibrahim Raisi ameeleza bayana kwamba kuliunga mkono na kulihami taifa la Palestina limekuwa na limeendelea kuwa suala kuu hapa nchini Iran tangu baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu mwaka 1979. Amesisitiza kwamba Jamhuri ya Kiislamu kamwe haitaacha kufungamana na misingi yake, hususan msingi huo wa katiba, licha ya misimamo ya baadhi ya madola katika eneo la magharibi mwa Asia. Raisi wa Iran amegusia kauli ya msomi mmoja mashuhuri wa sheria wa Afrika aliyesema kwamba katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ni mchanganyiko wa demokrasia na thamani za kimaadili, na kubainisha kwamba katiba ya Iran ndiyo bora zaidi miongoni mwa nchi za dunia. Amesema licha ya mikusanyiko na maandamano yanayofanyika dhidi ya Israel yanayoendelea kushuhudiwa katika pembe mbalimbali mbali za dunia, lakini utawala huo unaendelea kumwaga damu za watoto na wanawake wa Kipalestina. Ameashiria mauaji ya watoto zaidi ya elfu sita katika hujuma na mashambulizi ya kinyama ya Israel dhidi ya watu wa Gaza, na amesema utawala wa kizayuni utasambaratishwa na kisasi kitakatifu cha damu za watoto hao. Rais wa Iran amesema mashambulizi ya Israeli dhidi ya watu wa Gaza ambayo mpaka sasa yameua shahidi zaidi ya watu elfu kumi na tano na mia mbili yamefichua dhati ya ubaguzi, ukatili na dhuluma ya utawala huo huko Palestina. Makumi ya wanajeshi wa utawala haramu wa Israeli wameangamizwa katika operesheni ya brigedi za Isudin Kasam, tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas Izuddin Qasam imesema katika taarifa yake leo Jumapili kwamba wana mapambano wake wameshambulia kambi ya wanajeshi wa Israel katika kijiji cha Jehol Adik kusini mwa jiji la Gaza, ambapo askari wasiopungua 60 wa Israel wameangamizwa. Taarifa hiyo imeeleza kwamba wanajihadi wa brigedi za Izuddin al Qasam, tawi la Hamas, wamefanikiwa kutega mabomu na mada za milipuko pambizoni mwa kambi hiyo na kisha kuzilipua zote kwa wakati mmoja. Kasamu imeongeza kwamba baada ya kufanya operesheni hiyo iliyowasababishia wazayuni hasara kubwa za roho na mali, wapiganaji wa Hamas wamefanikiwa kuondoka salama bila ya kujeruhiwa. Jeshi la utawala haramu wa Israel limethibitisha habari ya kujiri operesheni hiyo kusini mwa Gaza ingawaje linadai kwamba askari wake waliouawa katika operesheni hiyo ni wawili tu. Jana jioni, brigedi za Izudin Kasam zilitangaza kwamba zimeendelea kuipiga kwa makombora miji ya utawala wa kizayuni wa Israel, ukiwemo mji wa Tel Aviv, ili kujibu jinai na uh, uh, uhalifu unaoendelea kufanywa na Israel dhidi ya watu wa Gaza. Hamas imesema kwamba hakuna mabadilishano yoyote ya mateka yatakayofanyika ila baada ya utawala wa kizayuni wa Israeli kukomesha kikamilifu jinai zake dhidi ya watu wa Palestina. Utawala haramu wa Israeli ambao umeshindwa kwenye medani za vita umeamua kumalizia hamaki zake kwa kuua watoto wadogo, wanawake, vizee na raia wa ukanda wa Gaza. Kwa mara nyingine tena, maelfu ya Waislamu na waungaji mkono wa Palestina katika mji wa Kano kaskazini mwa Nigeria wameandamana na kulaani jinai na uhalifu wa utawala haramu wa Israel dhidi ya watu wa Palestina hasa katika ukanda wa Gaza. Shirika la habari la Iran Press limeripoti habari hiyo na kueleza kwamba viongozi wa Kiislamu wanaharakati wa kutetea haki za binadamu na baadhi ya wanasiasa wa Nigeria walioshiriki katika maandamano hayo wametoa wito kwa Rais Bola Ahmad Tinubu wa Nigeria kukata uhusiano baina ya taifa hilo na utawala wa kizayuni wa Israel. Waandamanaji hao waliokuwa wamebeba bendera za Palestina na picha zinazoashiria ukatili wa Israel katika ukanda wa Gaza wamesisitiza ulazima wa kukomeshwa mauaji ya kimbali dhidi wa Palestina yanayoendelea kufanywa na utawala wa Israel. Washiriki katika maandamano hayo dhidi ya Israel walikuwa wamebeba mabango yanayosomeka: serikali ya Nigeria lazima ikate uhusiano na utawala wa Israel, Kano inasimama na Palestina, mauti kwa Israel na sisi sote ni wa Palestina. Malama Rabi Muhammad, mwanachuo wa kike wa Kiislamu aliyeshiriki maandamano hayo amenukuliwa na Iran Press akisema watu wa matabaka mbalimbali wamejitokeza kuiunga mkono Palestina. Iwapo serikali ya Nigeria ni ya kidemokrasia kikweli, inapaswa kuheshimu matakwa ya taifa na kukata uhusiano na Israel, amesisitiza Maalama Arabi Muhammad. Waislamu wa Nigeria wamekuwa wakiandamana kila mara na kusisitiza uungaji mkono wao mkubwa kwa watu wa Palestina na mapambano yao ya kupigania uhuru dhidi ya utawala wa kikatili wa Israeli. Kabla ya hapo pia, Waislamu katika jimbo hilo la Kanu, la Kanu, na pia jimbo la Bauchi walifanya maandamano wakipeperusha bendera za Palestina, huku wakitoa nara za tunaunga mkono Hamas, tunaunga mkono Palestina, mauti kwa Israel na mauti kwa Marekani. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kikosi cha kikanda cha Jumuiya ya Afrika Mashariki kimeanza kuwaondoa askari wake katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msemaji wa kikosi hicho amesema kundi la kwanza la wanajeshi mia moja kutoka Kenya, Uganda, Burundi na Sudani Kusini mapema leo limeabiri ndege katika uwanja wa ndege wa Goma mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuelekea Nairobi, mji mkuu wa Kenya. Hata hivyo afisa huyo wa Umoja wa Jumuiya ya Afrika hajatoa maelezo zaidi kuhusu shughuli hiyo. Mwezi Oktoba mwaka huu, msemaji wa serikali ya Kongo Patrick Muyaya aliziambia duru za habari kwamba serikali ya nchi hiyo haitawapatia kandarasi mpya wanajeshi hao wa kieneo wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilitangaza msimamo huo baada ya muungano wa vyama vya kiraia nchini Kongo kufanya maandamano mjini Goma, ukitaka kikosi hicho cha pamoja cha Afrika Mashariki kuondoka mashariki mwa nchi hiyo, kutokana na kushindwa kukabiliana na waasi wa M23. Mwezi Novemba mwaka jana, Kenya, Burundi, Uganda na Sudani Kusini zilituma wanajeshi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo chini ya bendera ya jeshi la kikanda la jumuiya ya Afrika Mashariki EACRF kujaribu kulipokonya silaha kundi la waasi na kuleta amani. Waasi wa M23 wanaoongozwa na Watutsi walifanya mashambulio mwishoni mwa mwaka 2021 na kuteka maeneo ya Kivu Kaskazini, mbali na kusababisha zaidi ya watu milioni moja kukimbia makazi yao. Kundi hilo limeendelea kushikilia baadhi ya miji na vijiji katika jimbo la Kivu Kaskazini. Eneo la mashariki mwa Kongo limekumbwa na mizozo na mapigano kwa takriban miaka thelathini sasa, kutokana na harakati za makundi ya waasi yanayobeba silaha ya ndani na nje ya nchi hiyo. Na mufti mkuu wa Yemen amesema operesheni ya Kimbunga cha Al Aksa imedhihirisha msimamo thabiti na uwezo mkubwa wa mrengo wa mapambano wa Palestina na kwamba operesheni hiyo kilikuwa kipigo cha karne dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel. Sheikh Shamsudin Sharafiddin, mufti mkuu wa Yemen, amesema hayo katika mahojiano yake na shirika la habari la Iran Press na kuongeza kwamba jibu la wazayuni kwa operesheni ya mukawama wa Palestina la kuwaua wanawake na watoto wadogo wa Gaza limefichua udhaifu na ulegevu wa utawala huo pandikizi. Mwanachuoni huyo wa Kiislamu wa Yemen amesisitiza kwamba serikali na nchi za Kiislamu na za Kiarabu zitadhalilika machoni pa umma iwapo zitafumbia macho uhalifu unaofanywa na Wazayuni na kwamba kimya chao ni sawa na kushirikiana na utawala huo haramu katika jinai zake dhidi ya watu wa Palestina, hususan katika ukanda wa Gaza. Sheikh Shamsuddin Sharafiddin amesema wasomi na wanazuoni wa Kiislamu wana wajibu wa kutanabahisha umma na jamii ya wanadamu kuhusu jinai zinazofanywa na Wazayuni huko Palestina. Kabla ya hapo, mjumbe wa ngazi za juu wa Baraza Kuu la Kisiasa la Yemen alisema kwamba silaha za nchi hiyo zimeelekezwa kwa adui Mzayuni, ambaye ndiye adui nambari moja wa umma na kwamba utaendelea kuzi, kuzitumia silaha hizo kupiga na kuupinga utawala huo dhalimu. Jeshi la wanamaji la Yemen limetangaza kwamba litaendelea na operesheni zake za kijeshi dhidi ya meli na masilahi ya adui mzayuni na waungaji mkono wake hadi pale hujuma zake dhidi ya Gaza na jinai zake dhidi ya taifa la Palestina zitakapokomeshwa. Juzi asubuhi, utawala wa kizayuni wa Israel ulianzisha tena uhalifu na mauaji ya kikatili dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza baada ya kukwamisha mazungumzo ya kuendelea usimamish, kuendeleza usimamishaji wa vita kati ya utawala huo na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hamas. Na huu wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Niendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho walenga shabaha wa mukawama wanawasubiri wanajeshi katili wa Israeli. Utawala katili wa Israel ulianzisha tena mashambulizi yake katika maeneo mengi ya ukanda wa Gaza mara tu baada ya kumalizika usitishaji wa vita siku ya Alhamisi iliyopita, ambapo vikosi vya nchi kavu vya jeshi la Israel vinajiandaa kuingia katika maeneo mengine ya kaskazini mwa Gaza. Ijumaa iliyopita, usitishaji vita haukurefushwa tena kutokana na Israel kukwamisha kwa makusudi juhudi za upatanishi na kuanzisha tena mashambulizi yake ya kinyama na mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Palestina. Jeshi la Israel lilianzisha tena mashambulizi yake dhidi ya wakazi wa eneo la Al-Qarara lililoko Khan Yunis, kusini mwa Gaza, na boti za kivita za utawala huo zimetekeleza mashambulizi makali magharibi mwa mji wa Deir Balah ulioko uh, katikati mwa ukanda wa Gaza ambapo makombora ya utawala huo katili pia yamekuwa yakifanya uharibifu mkubwa katika maeneo ya magharibi mwa kambi ya Jabalia iliyoko kaskazini mwa Gaza. tangu kuanza duru mpya ya mashambulizi ya Israel, Wapalestina wasiopungua 240 wameuawa washahidi katika mashambulizi hayo, wengine zaidi ya 650 wamejeruhiwa katika mamia ya mashambulizi ya anga na makombora ya utawala katili wa Israel. Katika kukabiliana na mauaji ya raia wa Palestina huko Gaza, wana mapambano na wapigania uhuru wa Palestina wameshambulia miji inayokaliwa kwa mabavu ya Tel Aviv, Ashdod, Ashkelon na vitongoji vingine vya walowezi wa Kizayuni karibu na ukanda wa Gaza. Vikosi vya Abu Ali Mustafa vimetangaza kushambulia kwa moroketi mji wa Kisofim ikiwa ni katika kujibu mashambulizi ya Israel dhidi ya watu wa Gaza. Uh, vikosi vya tawi uh, batalioni za Alkasam tawi la kijeshi la Hamas huku vikisisitiza kulenga askari wazayuni kwa ndege tatu zisizo na rubani Eh, vile vile imetangaza kwamba, kule imetangaza kwamba imelenga idadi ya magari ya kijeshi ya utawala wa Israel kaskazini na katikati mwa Gaza. Wapiganaji wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon pia wameshambulia kambi na vituo muhimu vya utawala wa Israel kwenye mpaka wa Palestina inayokaliwa kwa mabavu na Lebanon kwa shabaha ya kulipiza kisasi na kuwatetea watu wanaodhulumiwa wa Gaza. Daud Shahabu, mmoja wa viongozi wa harakati ya Jihadi Islami ya Palestina, amesisitiza kwamba wapigania uhuru wa Palestina wako tayari kwa hali yoyote ile. Mlingano wa mateka mmoja wa Israel mkabala wa mateka watatu wa, wa Kipalestina unahusiana tu na raia, lakini mlingano wa kuachiwa huru mateka wa kijeshi katika vita ni kuachiwa wafungwa wote wa Kipalestina ambao wamepewa vifungo vya muda mrefu katika jela za Wazayuni maghasibu. Kwa mujibu wa jeshi vamizi la Israel, hivi sasa mateka 137 wakiwemo wanawake 13 wangali mikononi mwa Hamas katika ukanda wa Gaza. Mateka 113 wakiwemo wageni 24 tayari wameachiwa huru katika mpango wa kubadilishana mateka. Dia Rashwan mkuu wa idara ya intelijensia ya Misri amesema Cairo imesikitika sana kuona muda wa usitishaji vita ukimalizika katika ukanda wa Gaza na kwa sasa inafanya jitihada kubwa kwa ajili ya kurejeshwa haraka usitishaji wa vita. Vyanzo vya habari katika jeshi la Israel vimesema kwamba mashambulizi ya nchi kavu yataanza ukanda wa Gaza katika siku chache zijazo kwa njia ya kushtukiza. Kwa mujibu wa vyanzo vya habari taarifa za mateka walioachiwa huru zinasaidia kukusanya habari za kijasusi katika ukanda wa Gaza, na taarifa hizi zinalinganishwa na taarifa nyingine kwa lengo la kutumika katika vita. Shirika la habari la Reuters limemnukuu mshauri wa Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa Israeli, akisema utawala huo una mpango wa kuunda eneo maalumu la uzio katika ukanda wa Gaza. Hata hivyo, na kwa mujibu wa wataalamu wa jeshi Hamas na wapiganaji wa makundi mengine ya kupigania uhuru ya wa Palestina wamejizatiti kijeshi kwa ajili ya kukabiliana na jeshi la utawala haramu wa Israel. Ugumu wa mapigano katika ukanda wa Gaza unatambuliwa kuwa nukta ya nguvu kwa maslahi ya Hamas, ambapo batalioni za Al-Qassam zinaweza kuyatumia maeneo ya ukanda huo kujificha na pia kutayarisha zana zao za kivita kwa ajili ya kuangamiza askari vamizi wa utawala haramu wa Israeli. Nendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Uislamu chaguo langu. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha hekaya za aya na baadaye makala ya leo katika historia, kabla ya kufunga na kukamilisha matangazo yetu usiku huu, tutakusomeni muhtasari wa habari za dunia. Uislamu chaguo langu. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huwaangazia watu ambao, baada ya kufanya utafiti wa kina, huamua kufuata njia iliyojaa nuru katika maisha ya hapa duniani na kesho akhera. Leo tutamwangazia Mkanada aliyesilimu Bwana Kurt ambaye alisilimu baada ya kufanya utafiti na uchunguzi mpana. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho. Oh Allah, Uislamu ni dini ambayo ina sifa za kipekee na kila mojawapo ya sifa hizo ni nukta yenye nguvu ambayo huwavutia wale wenye kufanya utafiti. Kila anayefanya utafiti kuhusu Uislamu huvutiwa na moja ya sifa hizo na hatimaye kukumbatia uislamu maishani. Bwana Cart alivutiwa na suala la maumbile na kuwepo muumba mmoja wa ulimwengu. Kuhusu hili, anasema Daima nilikuwa nikitafakari na kuwaza kuwa ulimwengu hauwezi kuwepo pasina kuwepo muumba mwenye uwezo. Tukitazama yote yanayotuzunguka, tunaona mbingu maridadi, nyota za kustaajabisha na kuvutia, ardhi pana na maajabu mengine mengi ya maumbile. Haya yote humfanya mwanadamu atumbukie katika kutafakari, na jambo hili humpa matumaini na kumfanya aweze kumhisi muumba wa umaridadi wote huu wakati nilipokuwa nikitafakari kuhusu maumbile sikuweza kughafilika kuhusu siri ya maumbile. Kwa msingi huo, nilifanya utafiti kuhusu dini mbalimbali mbali ili niweze kugundua siri za ukweli wa maumbile ya ulimwengu. Mkanada huyu aliyesilimu wanaongeza kuwa ingawa leo watu wengi katika nchi za magharibi wanakana kuwepo Mwenyezi Mungu, wakati huo huo wanajinasibisha na Ukristo lakini Ukristo ni turathi tu walioipata kutoka kwa vizazi vilivyotangulia. Mimi sikutaka kuwa kama Wakristo walo wengi ambao hufuata mafundisho wakiwa wamefunga macho pasina kuuliza kuhusu misingi na lengo la Ukristo. Hivyo awali nilifanya utafiti kuhusu Ukristo ili ni ujue zaidi. Kabla ya utafiti wangu, sikuwa nikilipa umuhimu mkubwa wa suala la Utatu. Katika utafiti wangu, sikuweza kukubali kuwa dunia ya adhimu kama hii inaendeshwa na miungu kadhaa. Nilifikia natija kuwa maumbile ya ulimwengu yalikuwa ya kipekee na juu ya uwezo wa mwanadamu. Hii ni kwa sababu iwapo kungekuwa na miungu kadhaa inayosimamia dunia, hatungekuwa na nidhamu hii ya kipekee iliyopo. Nilikaa vikao na makasisi na kujadili masuala hayo, lakini kadiri tulivyosonga mbele ndiyo shaka yangu kuhusu ukristo ilivyozidi kuongezeka, jambo ambalo ikosesha usalama na utulivu wa kiroho. Hatimaye niliamua kuuacha Ukristo na nikaanza kufuata Uyahudi. Wapenzi wasikilizaji, Uislamu ni dini ambayo haiwahusu Waarabu tu, bali ni dini ya dunia nzima na wanadamu wote. Hii ni tofauti moja kubwa kati ya Uislamu na Uyahudi uliopo hivi sasa. Bwana Carter alianza kufanya utafiti kuhusu Uyahudi na anasema hivi kuhusu utafiti wake huo: katika Uyahudi unaweza kupata nukta za kuvutia za umanawi, lakini nukta hizo ni chache sana kiasi kwamba haziwezi kukidhi kiu ya roho. Kadiri nilivyofanya utafiti kuhusu Uyahudi, ndio nilivyofahamu kuhusu mtazamo potofu wa Mayahudi kuhusu dunia. Tatizo kubwa la Mayahudi ni kuwa wao wanajitazama kama kaumu bora kuliko watu wengine wote, na wanadai kuwa ndio wateule wa Mwenyezi Mungu duniani, na hivyo wanawatazama wasokuwa Mayahudi kama watu ambao wamekuja duniani kuwahudumia katika itikadi ya Kiyahudi, Mwenyezi Mungu ni wa Mayahudi tu na wala hayuko kwa ajili ya wanadamu wengine. Ni mwanadamu yupi mwenye akili salama anaweza kuamini kuwa Mwenyezi Mungu ni wa Mayahudi pekee, pamoja na kuwa yeye ndiye muumba wa ulimwengu huu wote mkubwa na kila chote kilichomo? Hivyo nilifikia natija kuwa Uyahudi hauna mantiki na uhakika ambao mimi nilikuwa nikiutafuta, anasema Mkanada huyo aliyesilimu. Baada ya uchunguzi wa kina, Bwana Carter aliamua kufanya utafiti kuhusu Uislamu. Anafafanua zaidi kwa kusema niliendeleza utafiti wangu kwa kuchunguza Uislamu, lakini nilikuwa na mushkili katika kuanza utafiti wangu kuhusu Uislamu. Hii ni kwa sababu ufahamu nilokuwa nayo kuhusu Uislamu ulikuwa ufahamu potofu niliokuwa nimeupata katika vyombo vya habari vya Kimagharibi. Lakini pamoja na hayo, wakati nilipoanza utafiti wangu kuhusu Uislamu kwa mara ya kwanza, nilifungua marejeo makuu ya elimu za Kiislamu. Yani, Qur'ani tukufu. Baada ya kuisoma Qur'ani, nilijipata katika mkondo mpya. Katika Qur'ani, nilikumbana na masuala ya kina na uhakika thabiti na imara. Kila aya ya Qur'ani nilioisoma iliongeza maarifa yangu. Katika Qur'ani, nilipata ukweli na uhakika ambao nimekuwa nikiutafuta kwa muda mrefu sana. Kila aya ya Qur'ani ilituliza moyo wangu uliokuwa umekumbwa na tufani. Muallim Muhammad, sallallahu alayhi wa sallam Muhammad. Wapenzi wasikilizaji, Qurani tukufu ni kitabu ambacho kila siku huwaongoza watu wengi ambao wana hamu ya kuujua na kutafuta ukweli. Waislamu wote karibu bilioni mbili duniani na hata idadi kubwa ya wasiokuwa Waislamu husoma matini ya Qurani kwa lugha yake asili ya Kiarabu au tarjama ya Qurani kwa lugha nyinginezo. Jules Labou, msomi Mfaransa, anaamini kwamba kutokana na kuwa Qurani inaenda sambamba na akili na hekima, jambo hili limepelekea kitabu hiki kupata mvuto maalum na hivyo kuwa mwongozo wa maisha ya kila siku ya Waislamu kote duniani. Msomi huyo Mfaransa anaandika hivi: kwa yakini, Qurani itabakia hai daima na katika kila zama, wasomi na watafiti watanufaika nayo kwa kadiri ya elimu yao. Mkanada aliyesilimu Bwana Karta anasema umaridadi wa Kurani ulimvutia sana, na anaongeza kuwa Kurani inayozungumzia Mwenyezi Mungu mmoja, muumba wa mbingu na ardhi, msimamizi na asiye na mshirika. Kurani ni neno la kweli la Mwenyezi Mungu na si neno la mwanadamu. Katika mafundisho ya Kurani, mwanadamu anaweza kuwa na uhusiano wa moja kwa moja na Mwenyezi Mungu na hivyo hahitaji baba wa kiroho. Kurani imezungumza kuhusu Isa na Musa, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yao, mitume wakubwa wa, wa Mwenyezi Mungu ambao waliwaita watu kuelekea katika tauhidi, yani kumwabudu Mungu mmoja. Katika Qurani sijaona aya inayoelekeza watu katika ugaidi au utumiaji mabavu. Hilo ni kinyume cha propaganda potofu za vyombo vya habari vya kimagharibi ambavyo vinawanasibisha Waislamu na ugaidi. Uislamu ni dini ya amani, udugu na mshikamano. Hii ni dini ambayo niliamua kuikumbatia na kuifuata baada ya utafiti wa muda mrefu, anasema mkanada huyu aliyesilimu, bwana Kurt. Anaendelea kusema alipokutana na waislamu kwa mara ya kwanza kabisa, aliweza kufahamu maana ya neno ukarimu, kwani walimkaribisha kwa moyo mkunjufu na kwa udugu. Na anaongeza kuwa kabla ya kusilimu Alipofika msikitini awali alikuwa na hofu, lakini alipoingia waislamu walimkaribisha kwa ukarimu mkubwa, na kwamba walijibu kikamilifu maswali yote aliokuwa nayo, na hivyo aliweza kukinaika. Hatimaye aliamua kufuata njia ya sare na nuru maishani, yaani Uislamu. Bwana Karta anasema alisilimu katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, na hivyo alianza ibada katika mwezi huo uliojaa rahma za Mwenyezi Mungu. Anasema maisha yake yalibadilika na kuchukua mwelekeo bora na ulojaa nuru baada ya kusilimu. Mkanada huyu aliyekumbatia Uislamu anaongeza kuwa kila ambaye anatafuta ukweli na uhakika pasina kupendelea upande wowote, hatimaye huweza kupata mwongozo na hidaya ya Mwenyezi Mungu, na anamaliza kwa kumwomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala awape wanadamu wote taufiki ya kuutambua Uislamu kama dini ya haki ya habibi ya Muhammad, ya shafi Hekaya za Aya. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi cha Hekaya za Aya ambacho leo kinazungumzia aya ya 58 ya Suratu Nisa ambayo ni maarufu kwa jina la aya ya Amana. Katika siku ya kumi ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, aliondoka Madina akiwa na vikosi vya wanajeshi elfu kumi vilivyojumuisha watu wa Madina na makabila mengine ya Waislamu bila ya kutangaza mahali anakoelekea. Lengo kuu la Mtume lilikuwa kuzuia habari ya kuondoka jeshi la Waislamu mjini Madina zisiwafikie makafiri wa Kiquraishi ili aweze kuiteka Maka, kituo kikuu cha ushirikina bila vita wala umwagaji wa damu. Harakati ya jeshi la Kiislamu iliratibiwa kwa mpango wa hali ya juu na kwa mujibu wa kanuni na mbinu za kijeshi, kiasi kwamba waislamu elfu kumi walifika katika ardhi ya Maari Dhahran, yapata kilomita ishirini na mbili kutoka Maka bila ya Makureishi na washirikina kutambua harakati ya jeshi la Waislamu. Hatua hii ya kushtukiza na harakati za kivita za jeshi la Waislamu zilitia hofu kubwa katika nyoyo za adui. Mahali hapa Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa aalihi wasallam aliliamuru jeshi kutawanyika jangwani na kila mmoja wa wanajeshi awashe moto na kwa utaratibu huo Mioto elfu kumi iliwashwa. Abu Sufian na baadhi ya viongozi wa Kikuraishi ambao walikuwa na wasiwasi kutokana na kuvunja mapatano ya amani ya Hudaibia, kwa kawaida walikuwa wakiondoka Maka nyakati za usiku ili kupeleleza na kupata habari kuhusu maamuzi au harakati za jeshi la Kiislamu kutoka kwa wasafiri na watu ambao walikuwa wakiwasili Maka kutoka upande wa Madina. Usiku ule Abu Sufyan na mmoja wa viongozi wa makafiri wa Kiquraish walikwenda juu ya miinuko inayotazamana na Maarif Dhahran, mahali yalipokuwa majeshi ya Waislamu. Ghafla walikutana na tukio la ajabu. Jangwa kubwa la kando kando ya Makka lilikuwa likiwaka moto nyakati za usiku. Walikuwa wamepigwa na butwaa ya moto huo mkubwa, wakati walipokutana na Abbas bin Abdul Muttalib, ami yake Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Wakati mtume alipomwona Abu Sufiani alisema, ole wako Abu Sufian. Je, haujafika wakati wa wewe kujua kwamba hakuna mungu anayepaswa kuabudiwa ila Mwenyezi Mungu mmoja asiye na mshirika? Abu Sufiani alisema, si bora mngepigana na kabila la Hawazin ambao wako mbali na nyinyi kinasaba badala ya kupigana na Makuraishi. Wakati huu Abbas alikatisha maneno yake na kumwambia kwa ukali: Abu Sufian, kwa nini husilimu? Abu Sufian akawa muislamu kwa kulazimika. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimwambia wakati huo kwamba unasema haya kwa ulimi tu na si kutoka moyoni mwako. Abasi ambaye alifurahishwa na kujisalimisha Abu Sufyan na kusilimu kwake, alimwambia Mtume wa Mwenyezi Mungu kwamba ya Rasulullah, Abu Sufyan ni mtu anayependa jaha na ukubwa. Itakuwa bora kama utampa kitu cha kujifaharisha. Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam, ambaye kama anavyosema Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, ni rehma kwa walimwengu wote, alisema ndiyo. Mtu yeyote atakayeingia nyumbani kwa Abu Sufyan atakuwa katika amani, na mwenye kukimbilia Masjidul Haram atakuwa salama, na atakayekwenda nyumbani kwake na akafunga mlango atakuwa salama na kwenye amani. Wapenzi wasikilizaji, baada ya hapo mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi waalihi wasallam wa alimwambia Abbas kwamba kabla ya kuondoka msimamishe kidogo abu sufian mwanzoni mwa mlima abu sufiani aliketi chini na kutazama vikosi vya jeshi la waislamu vikipita mbele yake kwa mpangilio na nidhamu maalumu. abbas alilitambulisha kila kabila lililoshiriki katika jeshi hilo kwa abu sufiani akisema hili ni kabila la bani sulaim wale kule ni muzaina na wale ni fulani na fulani Allahu. Rabban, rabban, rabban, Abu Sufiani ambaye alipatwa na wahka na woga mkubwa kutokana na mandhari na haiba ya jeshi la Waislamu, alimwambia Abbas kwamba hakuna mtu anayeweza kupigana na jeshi hili. Ufalme wa mpwa wako umekuwa mkubwa sana. Abbas alimkaripia kwa kusema huu sio ufalme, bali ni utume. Wakati huu Abu Sufiani alijitenga haraka na jeshi la Kiislamu na akaelekea Maka, kisha akapaza sauti akisema, enye Makuraish, huyu hapa Muhammad anakuja na jeshi kubwa ambalo hakuna hata mmoja wenu mwenye nguvu za kukabiliana nalo. Eleweni kwamba yeyote atakayeingia nyumbani kwangu atakuwa salama. Jeshi la Waislamu liliingia Maka iliyokuwa tayari imejisalimisha. Mji wa Maka, ambao wakati huo ulitumia nguvu zake zote kupigana dhidi ya wito wa Mwenyezi Mungu na mtume wake na kufanya kila aliwezekanalo kwa ajili ya kuzima wito wa mtukufu huyo, uligubikwa na kimya na unyonge na woga mkubwa na sasa, watu wake walikuwa wakiangalia kwa adhama jeshi la mtume wa Mwenyezi Mungu na Waislamu kupitia nyufa za nyumba na madirisha ya nyumba zao na wengine kutoka juu ya mlima walikokimbilia usalama, wakati mtume anaelekea upande wa Al-Kaaba, Waislamu na washirikina walisimama kando wakimtazama mtukufu huyo kundi moja lilikuwa katika furaha na shamra shamra za ushindi na jingine likiwa na huzuni, hofu na hasira iliyochanganyika na maumivu. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alifika kando ya Alkaba, huku hatamu za ngamia wake zikiwa mikononi mwa Muhammad bin Muslama na jeshi la Waislamu likizunguka na kisha akapiga takbira mbele ya Masjidul Haram. Maswahaba radhi za Mwenyezi Mungu ziwe juu yao walimfuata Mtume katika takbira kwa sauti kubwa. Kulikuwa na msisimko wa ajabu katika Masjidul Haram. Mtume alianza kuzunguka na kutufu nyumba ya Mwenyezi Mungu. Wakati wa tawaf, macho ya mtukufu huyo yaliangukia kwenye masanamu makubwa yaliyochafua anga ya Masjidul Haram. Alitumia bakora yake kuyashusha chini masanamu yaliyokuwa yakining'inia kwenye ukuta wa Alkaba na kuyavunjilia mbali. Baadhi ya masanamu hayo yalikuwa juu zaidi na hakuweza kuyafikia, hivyo alimwamuru Ali bin Abitalib alayhi ssalam aweke mguu juu ya mabega yake na kupanda juu na kuyaangusha chini masanamu yote. Mwanzoni Imama Ali alayhi ssalam alijizuia kukanyaga mabega ya Mtume kwa heshima, lakini baadaye Mtume alimwambia apande na kuyashusha chini masanamu yaliyokuwa yakiabudiwa na washirikina wa Maka. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam alimwita Uthman bin Talha, mtunza ufunguo wa Alkaba, ambaye bado alikuwa mushirikina, na akachukua ufunguo huo kwa ajili ya kusafisha nyumba ya Mwenyezi Mungu na kuondoa masanamu yaliyokuwemo. Utunzaji wa ufunguo wa nyumba ya Alkaba ulitambuliwa kuwa ni nafasi muhimu miongoni mwa Waarabu. Baada ya kusafisha ndani Al ya Alkaba na kuondoa masanamu yaliyokuwamo, Abbas ami yake mtume alimwomba mtukufu huyo amkabidhi yeye ufunguo wa nyumba ya Mwenyezi Mungu. Baadhi wanasema kwamba Abbas alitaka kutumia ukuruba wake kwa mtume ambaye alikuwa mpwa wake kwa ajili ya kujinufaisha. Wakati huu iliteremshwa aya ya 58 ya Suratun Nisaa inayosema, Hakika Mwenyezi Mungu anawaamuru kurudisha amana kwa wenyewe, na mnapohukumu baina ya watu muhukumu kwa uadilifu. Hakika Mwenyezi Mungu anawapa mawaidha mazuri sana. Hakika Mwenyezi Mungu ndiye mwenye kusikia na mwenye kuona. Baada ya hapo Mtume, sallallahu alayhi wa alihi wasalam, alifunga mlango wa nyumba ya Mwenyezi Mungu Al-Kaaba, na kukabidhi ufunguo kwa Uthman bin Talha, kisha akamwambia: ewe mwana wa Talha, chukua ufunguo huu na jua kwamba hakuna mtu atakayechukua ufunguo huo kutoka kwako isipokuwa atakuwa dhalimu. Baada ya kusikia maneno haya Uthman bin Talha aliathiriwa na maadili ya Uislamu na akasilimu na kuingia dini ya Uislamu papo hapo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe ya 19 mfunguo nane Jamadul Awal mwaka 1445 Hijria, mwafaka na tarehe tatu Disemba mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka 534 iliyopita Abul Fadli Abdurahmani Suyuti, mashuhuri kwa lakabu ya Jalaluddin, fakihi mpokezi wa hadithi na mtaalamu maarufu wa lugha wa zama hizo, alifariki dunia mjini Kairo, Misri. Jalaluddin Suyuti alizaliwa mwaka 849 hijiria na, na alihifadhi Qurani tukufu akiwa kijana mdogo. Jalaluddin Suyuti kwa miaka mingi alijifunza masomo ya fiqhi, hadithi, tafsiri ya Qurani na lugha na kupata mafanikio makubwa. Siku kama leo miaka 139 iliyopita alizaliwa Dr. Rajendra Prasad, mwanasiasa na mwanafalsafa wa India, huko katika mojawapo ya vijiji vya jimbo la Bihar. Rajendra Prasad aliweza kuendelea na masomo na kufikia daraja la udaktari licha ya hali duni ya kifedha ya familia yake. Aidha, alishiriki na wananchi wa India katika mapambano ya kupigania uhuru wa nchi yao. Prasad vilevile alishirikiana bega kwa bega na Mahatma Gandhi katika mapambano ya kisiasa dhidi ya mkoloni Mwingereza. Katika siku kama ya leo, miaka 44 iliyopita, katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilipasishwa kwa wingi wa kura za wananchi. Katiba hiyo inasisitiza juu ya kuzingatiwa thamani za Kiislamu, uadilifu wa kijamii na kuheshimiwa haki za binadamu. Ni vema kuashiria hapa kuwa katika mwaka 1368 na hijiria shamsia, kipengee cha ziada kiliongezwa kwenye katiba hiyo baada ya kupasishwa na baraza la wataalamu linalomteua kiongozi mkuu wa Iran na kuidhinishwa pia na wananchi. Na miaka 36 iliyopita katika siku kama ya leo, kombora la kwanza la balestiki lililotengenezwa katika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran lilifanyiwa majaribio kwa mafanikio Wakati wa vita vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na Saddam Hussein dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, katika kipindi hicho ambapo Iran ilikuwa chini ya vikwazo vikali vya nchi za Magharibi, huku ikipigana na adui kulinda ardhi yake, awamu ya kwanza majaribio ya kombora hilo ilifanyika kwa mafanikio na uzalishaji wake ukaanza hapa nchini. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka studio za Jamejam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema katiba ya Iran ndio msingi wa taifa hili kuiunga mkono Palestina na kuwatetea watu wanaodhulumiwa wa ukanda wa Gaza. Makumi ya wanajeshi wa utawala haramu wa Israel wameangamizwa katika operesheni iliyofanywa na brigedi za Izudin Kasam, tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas. Izudin Kasam imesema katika taarifa iliyotolewa leo Jumapili kwamba wana mapambano wake wameshambulia kambi ya wanajeshi wa Israel katika kijiji cha Johor Adik, kusini mwa jiji la Gaza, ambapo askari wasiopungua sitini wa Israel wameangamizwa. Taarifa hiyo imeeleza kwamba wanajihadi wa brigedi za Izzudin Kassam wamefanikiwa kutega mabomu na mada za miripuko pambizoni mwa kambi hiyo na kisha kuiripua kwa wakati mmoja. Kwa mara nyingine tena, maelfu ya Waislamu wanaounga mkono watu wa Palestina katika mji wa Kano kaskazini mwa Nigeria wamefanya maandamano wakilani jinai zinazoendelea kufanywa na utawala haramu wa Israel dhidi ya raia wa eneo hilo. Kikosi cha kikanda cha Jumuia ya Afrika Mashariki kimeanza kuwaondoa askari wake katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msemaji wa kikosi hicho amesema kundi la kwanza wanajeshi mia moja kutoka Kenya, Uganda, Burundi na Sudani Kusini mapema leo uh, kimeabiri uh, ndege katika uwanja wa ndege wa Goma uh, kikielekea Nairobi nchini Kenya. na mufti mkuu wa Yemen amesema operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa imedhihirisha msimamo thabiti na uwezo mkubwa wa mrengo wa wana mapambano wa Palestina na kwamba operesheni hiyo ilikuwa kipigo cha karne dhidi ya utawala haramu wa Israel. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio irib.ir mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio atrib r mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.