Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema na kukataza maovu, na hao ndio watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kuhitirafiana baada ya kuwafikia dalili zilizowazi za kuwakataza hayo, na hao ndio watakaokuwa na adhabu kubwa. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikika katika satelit na pia kwenye internet katika Parstoday ir sw. Aidha, tunasikika katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya huko nchini Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Lindi, Kigoma, Mtwara na Shinyanga, kupitia redio Maarifa FM. Kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 9893565487 na email yetu ya Swahili radio at irib ir. Jina langu ni Ahmed Rashid, na kwa usiku huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuletea ni kipindi cha darsa Quran. Tutakuwa pia na makala ya leo katika historia pamoja na kipande cha kaswida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Jinai za kutisha za wazayuni zinaendelea. Takriban wapalestina Palestina 70 waua washahidi kwa masaa machache tu. Khatibu wa swala ya ijumaa Teheran yasema operesheni ya kimbunga cha al Akswa ni mwanzo wa kufutika athari za Marekani. Iran yasema wanyonyaji damu wa kizayuni wameanzisha upya mauaji Gaza kwa uungaji mkono wa Marekani. na ripoti moja afichua kwamba tangu mwaka 1950 marekani imeipa israel zaidi ya silaha 70,000 habari kamili kuanzia asubuhi ya leo ijumaa na mara baada ya kumalizika muda wa kusimamisha vita utawala wa kizayuni umeendeleza mauaji ya kikatili kupindukia dhidi ya wananchi wa gaza huko palestina Wana, wanaendelea kuzingirwa kila upande. Hadi wakati tunaandika habari hii, takriban Wapalestina sabini walikuwa wameshaua washahidi na mashambulizi ya kinyama ya Israeli huko Gaza. Hayo yameripotiwa huku Wizara ya Afya ya Gaza ikihimiza kufunguliwa kivuko cha Rafah kwa ajili ya kuwafikishia misaada wananchi wa ukanda huo. Mwito huo umetolewa baada ya malori ya misaada kukwama tena na kushindwa kuingia Ghaza kutokana na mashambulizi hayo ya kikatili ya ndege za kijeshi za utawala wa Kizayuni. Msemaji wa kivuko cha mpakani cha Rafah amesema malori ya misaada kama mafuta na gesi ya kupikia kutoka Misri kuelekea ukanda wa Ghaza yamekwama tena, kwa sababu utawala wa Kizayuni umeanzisha tena mashambulizi yake dhidi ya wananchi wa ukanda huo. Misaada iliyotolewa na mataifa mbalimbali ambayo inatumia kivuko cha Rafah kuingia Ghaza iliongezeka wakati wa usitishaji vita wa wiki moja, ingawa maafisa wa misaada wanasema bado misaada hiyo ni kidogo sana ikilinganishwa na mahitaji mengi iliyoko yaliyoko huko Ghaza. Kivuko cha Rafah ndiyo njia pekee ya kuingiza misaada ya kibinadamu kwenye ukanda wa Ghaza. Tarehe 21 Oktoba misaada kidogo iliruhusiwa kuingia kwenye ukanda huo baada ya mashambulizi ya takriban siku 50 ya Israel dhidi ya wananchi wasio na hatia wa Gaza. Lakini pia utawala wa Kizayuni haukuwa ukiheshimu ipasavyo makubaliano ya kusimamisha vita ya wiki moja kiasi kwamba mara kwa mara duru za Palestina zilikuwa zinalaani vitendo vya Israel vya kutoheshimu mapatano hayo. Sambamba na hayo, utawala wa Kizayuni umezidisha wimbi la kuwateka nyara na kuwapeleka kusikujulikana Wapalestina wa, wa maeneo mengine uko ukingo wa magharibi wa mto Jordan, katika maeneo ya Jenin, Hebron, Tulkarme na Ramallah. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya leo hapa mjini Teheran amesema kuhusiana na matukio ya Ghaza kwamba operesheni ya kimbunga cha Al Akswa ni mwanzo wa kufutika athari za Marekani. Hujatul Islam Muhammad Javad Haj Ali Akbari amebainisha kwamba katika vita vya Ghaza tumeshuhudia kushiriki kiuratibu mtandao wa mukawama uliokuwa bega kwa bega na wananchi wa Palestina, kuanzia Yemen ya mashujaa, Hizbullah ya Lebanon, Hashdushabi ya Iraq, mukawama wa Syria hadi Iran ambayo ilisimama mithili ya mlima nyuma ya mhimili wa mukawama na kumshangaza kila mtu. Khatibu wa sala ya Ijumaa ya leo hapa Tehran amesema wakati wa vita vya Gaza, mbali na kudhihirika utovu wa haya na utovu wa aibu wa kupindukia wa Wamarekani na wazayuni ambao ni magaidi, kulibainika wazi pia kutokuwa na ghera viongozi wa baadhi ya nchi za Kiislamu ambao hawakuwa tayari hata kuvunja uhusiano na utawala wa kizayuni mbali na kukosoa ulegevu wa baadhi ya mashirika ya kimataifa, Hujjatul Islam Muhammad Javad Hajalika Akbari amesema katika vita vya Ghaza walimwengu wamethibitikiwa pia na nguvu bandia na udhaifu wa ndani kwa ndani ulionao utawala haramu wa kizayuni. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake, khatibu wa swala ya ijumaa ya leo mjini Teheran amesema uondoaji vitisho na kutumia kwa kiwango cha juu kabisa uwezo wa kuzalisha fursa za maendeleo ni nguzo mbili za msingi za mantiki ya jeshi la wananchi la kujitolea la Basiji. Amefafanua kuwa Basiji imesimama juu ya nguzo mbili za kuondoa vitisho, yaani uwezo wa kukabiliana na maadui na kuongeza uwezo na nyenzo za kuzalisha fursa za maendeleo na maisha bora. Hujatul Islam Haja Ali Akbari amesema fikra za Basije zimefika mbali ya mipaka ya nchi na hazikomei ndani ya Iran tu, na akabainisha kwamba mukawama wa leo wa Palestina pia ni matokeo ya fikra hii ya upigaji hatua mbele ya Basije. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema baada ya kuwaua zaidi ya wa Wapalestina 15,000 wanyonyaji damu wa Kizayuni wameanzisha duru mpya ya mauaji huko Ghaza kwa uungaji mkono kamili wanaoendelea kupewa na serikali ya Marekani utawala haramu wa kizayuni wa Israel na harakati ya mkawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, walikubaliana kusimamisha vita kwa siku nne kwa upatanishi wa Qatar ambao ulianza Ijumaa iliyopita baada ya takriban siku hamsini za vita. Ususishaji vita ambao ulirefushwa mara mbili kwa siku mbili, mbili, na hatimaye siku moja. Lengo kuu la makubaliano hayo lilikuwa ni kubadilishana wafungwa na kupelekwa misaada ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza. Leo Ijumaa, utawala wa kizayuni umeanzisha duru mpya ya mashambulizi na mauaji ya Wapalestina dhidi ya Gaza kufuatia hatua hiyo, Naser Kanani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, ameashiria kitendo hicho cha utawala wa kizayuni cha kuanzisha upya mashambulio ya kijeshi dhidi ya Gaza, mashambulio ambayo yalianza dakika chache kabla ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken kuondoka Israel na kueleza kwamba kwa mara nyingine tena ni raia, watoto na wanawake ndio wahanga wakuu wa mashambulizi ya kijinai ya jeshi la kizayuni. Kanani ameongeza kwamba mataifa na karibu nchi zote duniani zinapiga kelele zikitaka kuendelezwa usishaji vita na kukomeshwa kikamilifu mashambulizi ya utawala wa kizayuni, lakini kwa dhana yao ya kipuuzi wazayuni wahalifu na wauaji wa watoto wachanga wanatafuta ushindi kwa kuua raia, watoto na wanawake ili kufidia kipigo ulichopata na kushindwa kusikoweza kufidika. Msemaji wa vyombo vya kidiplomasia vya Iran amebainisha kwa kusema, ni wazi kuwa dhima ya kisiasa na kisheria ya kuendelezwa uvamizi na mauaji ya wananchi wa Palestina, mbali na kuwaelekea wahalifu wa utawala wa Kizayuni, inabebwa pia na serikali ya Marekani na serikali nyingine chache zinazounga mkono utawala huo wa ubaguzi wa rangi wa apartheid. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia, kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ripoti mpya iliyotolewa hivi karibuni inaonyesha kwamba kati ya mwaka 1950 na 2022 Marekani imeupa utawala haramu wa kizayuni wa Israeli zaidi ya silaha 70,000 zikiwemo ndege, magari ya ardhini, makombora na mabomu kupitia msaada wa kijeshi. Israeli ndiyo mfadhiliwa mkubwa zaidi wa misaada ya kijeshi ya nje ya nchi inayotolewa na Marekani, huku sehemu kubwa ya misaada hiyo ukipatiwa utawala huo wa kizayuni katika mfumo wa ruzuku ya silaha. Hayo ni kulingana na uchambuzi uliofanywa na tovuti ya habari ya Axios Kufuatia ripoti iliyotolewa na taasisi ya kimataifa ya utafiti wa amani ya Stockholm SIPRI juu ya uhamishaji wa silaha, nafikiri ni dhana sahihi kusema kwamba silaha za Marekani zinatumika sana katika operesheni za hivi sasa za Israel huko Gaza, ameeleza Elias Yosef mtaalamu wa uhamasishaji silaha wa uhamishaji silaha wa Marekani katika kituo cha Stimson alipozungumza na gazeti la Time mapema mwezi huu. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, hadi sasa katika mwaka huu, Marekani imeshaupa utawala wa kizayuni wa Israel aina zisizopungua kumi na sita za silaha. Hata hivyo, aina zenyewe na idadi halisi ya silaha hizo hazijulikani hadharani kutokana na usiri mkubwa unaofanywa na Marekani kuhusu shehena hizo za silaha inazoupatia utawala wa Kizayuni, wataalamu wanasema silaha hizo za Marekani huenda zimetumiwa kwa wingi hivi sasa na wanajeshi wa Israel dhidi ya Palestina huko Ghaza. Utawala ghasibu wa Kizayuni wa Israel ndiye mpokeaji mkubwa zaidi wa misaada ya kigeni ya Marekani tangu baada ya vita vya pili vya dunia. Tangu lilipojiri tukio la Nakba hadi hivi sasa, Marekani imeipa Israel dola bilioni 260 za ufadhili wa kiuchumi na wa kijeshi. Ripoti hiyo imetolewa wakati utawala dhalimu wa kizayuni ukiwa unaendeleza vita vya kinyama dhidi ya watu wa Ghaza ulivyoanzisha tarehe 7 Oktoba, vita ambavyo hadi sasa vimeshateketeza roho za Wapalestina zaidi ya 15,500 Tangu vilipoanza vita dhidi ya Ghaza, utawala wa kizayuni wa Israel umezidisha pia mashambulizi yake dhidi ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan kwa kuua mamia wa Palestina wa eneo hilo, mbali na maelfu uliowakamata na kuwaweka korokoroni bila sababu yoyote. Mahakama ya juu ya Rasia imelipiga marufuku vuguvugu la kimataifa la LGBT na kulitaja kuwa ni kundi lenye kufurutu mpaka. Uamuzi huo unaathiri pia matawi ya harakati hiyo ya ufuska na mahusiano machafu ya kingono ya watu wa jinsia moja. Mapema mwezi huu, wizara ya sheria ya Rusia ilifungua mashtaka mahakamani dhidi ya harakati hiyo, ikisema shughuli za harakati ya LGBT ni kielelezo cha genge lenye msimamo wa kufurutu ada na hasa kutokana na harakati zake za kupanda mbegu za mifarakano ya kidini na kijamii ndani ya Russia. Kwa mujibu wa shirika la habari la RIA Novosti, kesi hiyo iliyosikilizwa jana Alhamisi na mahakama ya juu ya Russia katika kikao cha faragha ilichukua muda wa masaa manne kabla ya kutolewa hukumu yake. Na huu ndio mwisho wa taarifa. Na tunakamilisha taarifa habari za dunia kwa ripoti ya matukio muhimu ya Kiislamu iliyoandaliwa na kuletwa kwenu na mwandishi wetu wa Zanzibar, Harith Subeiti. Tuanzie hapa visiwani Zanzibar, ambapo waumini wa dini ya Kiislamu wamesisitizwa kuwafuatilia kwa karibu watoto wao ili kuwaepusha na matumizi mabaya ya simu za mkononi. Wito huo umetolewa na Shekh Ibrahim Ali Suleiman wakati akizungumza na Waislamu katika viunga vya msikiti mkuu wa Ijumaa Malindi jijini Zanzibar, amesema licha ya simu kuwa na faida kubwa ya kurahisisha mawasiliano ya watu, kwa upande mwingine zinaweza kuleta athari kubwa kwa vijana iwapo watazitumia kwa kuangalia na kusambaza mambo maovu. Hata hivyo, alimu huyo amebainisha kuwa simu za mkononi zimepelekea ndoa nyingi kuvunjika kutokana na wanandoa kuzitumia vibaya. Baraza Kuu la Waislamu nchini Tanzania, BAKWATA, limemkabidhi waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia Profesa Adolf Mkenda waraka wa maoni na mapendekezo ya Waislamu wa Tanzania kuhusu umiliki, uandaaji na usimamizi wa somo la dini ya Kiislamu maskulini. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa kwa vyombo vya vi habari na katibu mkuu wa baraza kuu la waislamu Tanzania BAKWATA Nuhu Mruma, waraka huo umetolewa na baraza kuu la waislamu Tanzania BAKWATA na afisi ya mufti mkuu wa Zanzibar kwa kushirikiana na jumuiya na taasisi mbalimbali za kiislamu Tanzania. Katika waraka huo Waislamu wamependekeza kwamba hadhi ya masomo ya dini iwe sawa na masomo mengine, kuwepo na tahasusi zinazoshirikisha somo la dini kwa ngazi ya sekondari ya juu, na serikali iajiri walimu wa somo la dini na somo la dini lisomeshwe kwa waumini wa dini ya kiislamu pekee. Na Waislamu nchini Uganda wamekataliwa rufaa yao ambayo waliomba mahakama kuzuia upigaji mnada wa mali zao ili kulipa shilingi bilioni kumi na tisa wanazodaiwa na mfanyabiashara. Mali zinazotakiwa kupigwa mnada ni pamoja na ardhi inayotumiwa na msikiti wa kitaifa wa Gadafi uliopo Old Kampala. Katika hukumu iliyotolewa Jumatano wiki hii na jaji wa mahakama ya rufaa nchini Uganda, Christopher Gashirabake imemruhusu mfanyabiashara Justus Kayabahwa kuuza mali nane za baraza kuu la Waislamu nchini Uganda. Wakili wa mfanyabiashara huyo, Ahmed Kalule, amekaribisha uamuzi wa mahakama hiyo akisema kuwa wanataka kupiga mnada mali za baraza kuu la Waislamu nchini Uganda iwapo baraza hilo litashindwa kumlipa mteja wake. Harith Subait, Radio Teheran, Zanzibar. Mlikuwa mkisikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa wapenzi wa wasikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa kutoka hapa Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kichwa chake cha maneno kinasema: onyo la Moscow kuhusu kuendelea vita vya Ukraine mwaka 2024. Licha ya kupita karibu miezi 22 tangu kuanza vita vya umwagaji damu nchini Ukraine, lakini hakuna matumaini yoyote yanayoashiria kumalizika mzozo huo hivi karibuni. Hii ni katika hali ambayo nchi za magharibi kwa sasa zimeshughulishwa na vita vya Gaza na hivyo kutozingatia sana vita vya Ukraine, jambo ambalo limepelekea serikali yenye mielekeo ya kimagharibi ya Kiev kukata tamaa kuhusu kupata misaada zaidi ya nchi za magharibi. Sergei Ryabkov, naibu waziri wa mambo ya nje wa Rusia, alisema Jumatano Novemba 29 kwamba hakuna uwezekano wa kusitishwa mapigano nchini Ukraini mwakani kutokana na msimamo wa nchi za magharibi ambao haukubaliki kabisa na Moscow. Mwanadiplomasia huyo mkuu wa Russia amefafanua maoni yake hayo kuhusiana na uhusiano wa Russia na NATO na vilevile Ukraine, katika hali ambayo vyombo vya habari vya magharibi vinadai kuwa Marekani inafanya njama za kumaliza vita, inafanya juhudi za kumaliza vita hivyo. Ryabkov amesema, kwa bahati mbaya, Marekani inaongoza kundi ambalo linaendelea kukariri mpango wa amani uliopendekezwa na Zelensky na kudai kuwa ndio msingi unaoweza kuleta amani mpango huo wa amani uliopendekezwa na rais wa ukraine volodimir zelenski unataka pamoja na mambo mengine kurejeshwa ardhi za nchi hiyo zilizotekwa na russia hadi kwenye mipaka yake ya kabla ya 2014 kupata fidia ya vita kutoka moscow na kushtakiwa maafisa wa russia katika mahakama ya kimataifa moscow imepinga mpango huo na kusema si wa kimantiki hata kidogo, kwa kuzingatia kushindwa mashambulizi ya kukomboa ardhi ya Ukraine ambayo yalianza katikati ya elfu mbili ishirini na tatu katika medani tofauti za vita. Malengo ambayo yamekuwa yakifuatiliwa na nchi za Magharibi hayajafanikiwa, hivyo nchi hizo zimekuwa zikijaribu kuishawishi Ukraine ikubali katika mchakato wa kusitisha mapigano na Russia na kutia saini makubaliano ya amani. Inaonekana kuwa waitifaki wa magharibi wa Ukraini wanazingatia suala la kufanyika mazungumzo ya amani na Russia kwa masilahi ya serikali ya Kiev. Kuhusiana hilo, Marekani na Ujerumani zinafanya juhudi za siri za kumshurutisha Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky afanye mazungumzo na Russia. Maafisa wakuu wa Ukraine akiwemo Zelensky mwenyewe hivi karibuni walikiri kwamba kushindwa mashambulizi ya vikosi vya Ukraine kufikia malengo yaliyokusudiwa kumepelekea kukata tamaa nchi za magharibi kuhusu suala zima la kutuma misaada huko Ukraine. Suala hilo limeifanya Kiev kutambua kwamba haiwezi kurejesha ardhi yake inayokaliwa na Russia. Wiki chache zilizopita Joseph Borrell, mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya, alionya kwamba huenda misaada ya Marekani kwa Ukraine ikapungua na kuongeza kuwa wanachama wa Umoja huo wanapaswa kujiandaa kisiasa ili kufidia upungufu huo. Licha ya ukweli huo na kutokuwa tayari tena nchi za magharibi kuendelea kutoa misaada ya kijeshi na silaha kama ilivyokuwa awali, lakini viongozi wa Ukraine wanakataa kufanya mazungumzo ya amani na Rasia. Nam, hapa ni Teherani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunawashukuruni wasikilizaji wetu mbalimbali kwa maoni yenu na vilevile Bwana Juma Idi Isa wa huko Kondoa, Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora na wasikilizaji wetu wengine kutokana na maoni yenu mbalimbali. Lakini muda nao unakwenda kwa kasi sana. Karibuni sasa, wapenzi wa wasikilizaji, kutegea sikio kipindi cha dasa Quran kitafuatiwa na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa sehemu iliyobakia matangazo haya ya idhaa Kiswahili Redio Teheran. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 997 na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 59 ya, ya Al-Hashr. Aya hii inaendeleza maudhui iliyozungumziwa kwenye aya tulizosoma katika darsa iliyopita kwa kulinganisha hatima na mwisho wa watu waliokuwa na taqwa na wakamcha Allah subhanahu wa taala na kundi la wale walioghafilika na yeye mola na kueleza kwamba msiwatazame watu na kuwahukumu kwa kutumia kipimo tu cha kwamba ni kundi lipi ambalo limefaulu na kutengenekewa kwa kupata yale linayoyapigania hapa duniani, na kundi lipi limeshindwa kufanikiwa katika mambo ya kidunia. Muhimu zaidi ni kuona nini itakuwa hatima na mwisho wa kila mmoja kati ya makundi hayo, kwa maana kwamba ni lipi ambalo siku ya kiama litaishia motoni na lipi litakalofuzu na kupata saada ya kuingizwa peponi. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba, katika kuchagua njia ya maisha tusifikiri na kudhani kuwa kifo ndiyo mwisho wa mambo yote ya mwanadamu, na kwa sababu hiyo ikawa jitihada zetu tunazielekeza katika kujitengenezea dunia yetu tu, bali tujue kwamba dunia ni shamba la kuandalia mazao na mavuno ya akhera, na kwa hivyo tujiandalie pepo yetu ya akhera kwa kuchunga takwa na kumcha Allah subhanahu wa ta'ala hapa duniani. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa hakuna njia ya tatu baada ya njia mbili za haki na batili. Kwa hiyo hatima ya wanadamu wote ni kwenye moja ya makazi mawili, ama peponi au motoni. Hakutakuwako na makazi mingine ya tatu. Lau tungeliteremsha hii Qur'an juu ya mlima, basi bila shaka ungeliuona ukinyenyekea, ukipasuka kwa hofu ya Mwenyezi Mungu, na hiyo ni mifano tunawapigia watu ili wafikiri. Moja ya mbinu zinazotumiwa na Qur'ani tukufu katika kuwaelimisha na kuwafunza watu ni kubainisha mambo kwa njia isiyo ya moja kwa moja na kwa sura ya ufananishaji. Kitabu hicho kitukufu cha mbinguni kimetumia mbinu hii katika kuzungumzia maudhui tofauti. Katika aya hii ya 21 ya Suratu Lhashr, Qurani imeitumia mbinu hiyo ya ushabihishaji ili kubainisha uwezo na nguvu ya maneno ya kitabu hicho ya kupenya na kuacha athari kubwa ndani ya nyoyo za watu kwa kueleza kwamba laiti kama maneno ya Allah subhanahu wa taala ya Quran yatateremshwa juu ya milima na majabali magumu na madhubuti basi yatapasuka na kuvurugika. Lakini maneno hayo hayo ya Mwenyezi Mungu yenye taathira kiasi hicho huwa hayaziathiri hata chembe nyoyo za baadhi ya watu. Utadhani nyoyo hizo ni ngumu zaidi kuliko mawe. Badala ya watu hao kunyenyekea kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, wanafanya inadi na ukaidi na kuasi maamrisho yake Mola. Katika aya ya sabini na nne ya Suratu Lbaqara, pia Kurani Tukufu imegusia suala hili la ubaya na ugumu wa nyoyo za watu hao, kwa kuzishabihisha nyoyo hizo na mawe, kama inavyoeleza tarjumi ya sehemu ya aya hiyo ya kwamba, kisha nyoyo zenu zikawa ngumu baada ya hayo hata zikawa kama mawe au ngumu zaidi. Hii ni kuonyesha kwamba watu wa aina hiyo ni duni zaidi kithamani kuliko hata mawe na vitu vingine visivyo na roho. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hii ni kwamba, katika utaratibu wa kufunza na kuelimisha wa Qur'an, baadhi ya wakati hutumiwa mbinu na njia zisizo za moja kwa moja kama ufananishaji na usimuliaji wa baadhi ya visa vya historia vyenye kutoa ibra na mazingatio ili kuweza kuziathiri nyoyo na nafsi za watu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa baadhi ya watu siyo duni na dhalili kupita wanyama, bali ni dhalili na duni zaidi kushinda hata vitu visivyo na roho kama mawe. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hii kuwa katika alama za ugumu, uyabisi na uhabithi wa moyo ni mtu kuto yatafakari maneno ya Mwenyezi Mungu na kupata ibra, mawaidha na mazingatio ndani yake. la ilaha illallah Yeye ndiye Mwenyezi Mungu ambaye hakuna aabudiwaye kwa haki isipokuwa yeye tu mwenye kuyajua yaliyofichikana na yanayoonekana yeye, ndiye mwingi wa rehema mwenye kurehemu. As-salam, al-Mu'min, al-Muhaymin, al-Aziz, al-Jabbar, al-Mutakabbir, subhanallahi amma yushrikun. Yeye ndiye Mwenyezi Mungu ambaye hakuna aabudiwaye kwa haki isipokuwa yeye tu Mfalme mtakatifu mwenye salama, mtoaji wa amani, mwenye kuyaendesha mwenyewe mambo yake, mwenye nguvu, anayefanya analolitaka, mkubwa. Ametakasika Mwenyezi Mungu na hayo wanayomshirikisha nayo. <tipasana> yeye ndiye Mwenyezi Mungu, muumbaji, mtengenezaji, mtia sura, mwenye majina mazuri kabisa. Kinamtakasa kila kilichomo mbinguni na ardhini, naye ni mwenye nguvu mwenye hekima. Aya hizi ambazo ni aya za mwisho za suratul Hashr zinazungumzia sifa kadhaa za Allahu jalla jalalu. Allah ni jina makhsusi la Mwenyezi Mungu mtukufu ambalo limetangulia kutajwa katika aya hizi zote tatu za mwisho za sura hii na kufuatiwa na kutajwa sifa 15 za yeye mola mwenye enzi. Jambo la kwanza na muhimu zaidi linalotiliwa mkazo na aya hizi ni upekee wa Allah subhanahu wa ta'ala katika dhati na sifa zake na kutokuwa na mwenza na aliye mfano wake. Mwenyezi Mungu ndiye muumba wa ulimwengu na ameyazunguka na kuyahodhi mambo yote ya dhahiri na yaliyofichika ya, ya ulimwengu huo na ya kiumbe mwanadamu rehma zake hazina mpaka na zimekienea kila kitu. Yeye ndiye mtawala, mmiliki na mwendeshaji wa ulimwengu. Amesafika na kutakasika na kila ila, kasoro na upungufu. Yeye mola aliyetukuka hamdhulumu mtu yoyote, na watu wote wako katika salama na amani yake. Kumdhukuru na kumtaja yeye kunaleta amani na utulivu. Yeye Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amekizunguka na kukimiliki kila kitu, hashindiki na hakuna yeyote mwenye uwezo wa kukabiliana na irada yake. Atakalo Allah ndilo linalokuwa, na irada yake yeye mola ndiyo inayoshinda na iliyo juu ya kila kitu. Adhama na kibriya, yani uwezo wa kufanya atakalo unamstahikia yeye peke yake, na yeye Allah ndiye mkuu na aliye juu ya vitu vyote. Katika sifa zake zote hizo, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala hafanani na yeyote wala hana aliye mfano wake. Yeye ndiye muumba aliyeanzisha mwenyewe kwa mara ya kwanza uumbaji wa viumbe vyake vyote pasina kuwepo kabla walio mfano wao, na ndiye anayekitia sura kila kitu katika uumbaji wa viumbe vyake. Mwenyezi Mungu tabaraka wa taala hajapewa msaada na yeyote, wala hajafuata kigezo na mfano wa mahala au wa kitu chochote. Ni mwenye mazuri yote na ukamilifu wa yote. Viumbe vyote vya ulimwengu vinaliungama hilo na vinamsabihi na kumtakasa Allah subhanahu wa taala na kila ila kasoro na upungufu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba ujuzi na rehma za Mwenyezi Mungu mtukufu hazina mpaka wala ukomo na zinajumuisha dhahiri na batini za vitu vyote. Ikiwa ujuzi na utambuzi huo wa Allah juu ya kila jambo letu unatutia woga na hofu, tujue pia kwamba rehma zake kwetu sisi waja wake zinatupa matumaini ya kupata maghofira na msamaha wake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mwabudiwa pekee wa ulimwengu wote ni yule mwenye utawala na mamlaka mutlaki ya ulimwengu ambaye amevizunguka kikamilifu kwa elimu na ujuzi wake vitu vyote vya ulimwengu huo. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba utawala wa Allah tabaraka wa taala umetakasika na kila aina ya dhulma na uko mbali kabisa na nakisi au kasoro yoyote, na kila litokalo kwake yeye mola linaleta uzima, salama na wema, siyo shari na madhara. Vilevile aya hizi zinatutaka tujue kuwa anayestahiki na afaaye kutakaswa na kusabihiwa ni yule aliye na ukamilifu wa mambo yote, aliyetakasika na ila au kasoro ya namna yoyote ile, ambaye hakuna litokalo kwake na kuwafikia waja wake isipokuwa jema la salama na amani. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 997 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotukamilishia tarjumi na maelezo ya sura ya 59 ya, ya Alhashr. Insha allah tuwe tumeelimika na kuwaidhika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah Azijaze imani nyoyo zetu na elimu akili zetu, tufikie daraja ya kumjua itakayotufanya tusimwabudu kwa kuhofu adhabu ya moto, wala kwa kutaraji malipo ya pepo, bali kwa kutambua adhama na utukufu wake yeye, mola wetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 17 Jamadul Awal mwaka 1445 hijria sawa na tarehe mosi Desemba mwaka 2023 miladia. Miaka 995 iliyopita katika siku kama hii ya leo alizaliwa mmoja wa wasomi na wanafalsafa wakubwa wa Kiislamu wa na Kirani Abu Hamid Muhammad Ghazali maarufu kwa jina la Imam Muhammad Ghazali. Ghazali alisoma elimu ya fiqh kutoka kwa Abu Nasr Ismail na baada ya kufikia umri wa miaka 28 alikuwa mmoja wa wasomi wakubwa wa Kiislamu wa katika elimu hiyo. Umaarufu wa Imam Muhamad Ghazali ulipelekea kiongozi wa Iraq wakati huo Hoja Nidhamul Mulk kumwalika msomi huyo kwenda mjini Baghdad kwa ajili ya kufundisha. Hatimaye alirejea Iran na kujishughulisha na masuala ya uwalimu. Kabla ya kurejea Iran, Imam Muhamad Ghazali alipata kuandika vitabu vya thamani kama Ihyau Ulumuddin, Kemia ya Saada na nasaha za wafalme. Katika siku kama ya leo, miaka 198 mya iliyopita, muungano wa kihistoria wa nchi za Ulaya uliojulikana kama Muungano Mtakatifu ulisambaratika baada ya kujengua utawala wa kikaisa au sarist wa Rusia, katika muungano huo, baada ya kuanguka kwa utawala wa Napoleon, muungano huo ukaunda Congress ya Vienna kati ya tawala za Rasia, Austria na ufalme wa Pros, na serikali hizo zikaafikiana kwamba nchi zilizo chini ya utawala wa muungano huo na katika uhusiano wa kimataifa zifuate misingi ya dini ya Kikristo. Tarehe mosi Desemba kila mwaka nchi mbalimbali duniani huadhimisha siku ya kimataifa ya kupambana na ukimwi. Ukimwi ni ugonjwa wa kuambukiza ambao unatokana na kurundikana kwa virusi vya HIV mwilini ambavyo huharibu mfumo wa ulinzi wa mwili na kutayarisha mazingira ya kushambuliwa na maradhi nyemelezi. Ugonjwa huu ulibainika kwa mara ya kwanza kabisa nchini Marekani mwanzoni mwa miaka ya elfu moja mia kenda thamanini. Wakati huo, baadhi ya wanaume wanaofanya ngono kinyume na maumbile huko New York na California waligundulika kuwa na kansa ambazo hazikukubali tiba ya aina yoyote. Japokuwa wakati huo haikujulikana sababu ya maambukizi ya ghafla ya magonjwa hayo, lakini tukio hilo limetambuliwa kuwa ndio mwanzo wa kujitokeza maradhi ya ukimwi. Ugonjwa huo ambao haukuwa na jina ulienea kwa kasi kubwa katika kipindi cha mwaka mmoja na hatimaye mwaka 1982 ulipewa jina la UKIMWI. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio irib r mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib r .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98, 903, 506, 54, 87. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 strok 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.