Sadaqallahul aliyyul azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema: safirini katika nchi kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema: ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini? Useme: ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema hakika atakukusanyeni siku ya kiama, siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo rahim assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho wito wa Umoja wa Mataifa kuhusu usitishaji vita wa kudumu katika eneo la ukanda wa Gaza na onyo la kupanuka zaidi mapigano baina ya Israel na watu wa Palestina. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha Irani juma hili. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha makala ya wiki ambacho kwa leo kitatupia jicho uh, maadhimisho ya siku ya kimataifa ya kupambana na virusi vya HIV inayoadhimishwa tarehe mosi Disemba. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya leo katika historia na matangazo yetu usiku huu yatakamilishwa ya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandaliani. ni saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Mashirika ya Umoja wa Mataifa yamesema vita vya Israel vimepelekea mji wa Gaza kuwa kama mahame. Iran imetoa wito wa kufunguliwa mashtaka viongozi wa halifu wa utawala haramu wa Israel. Henry Kissinger anayeripotiwa kuhusika na mauaji ya zaidi ya watu milioni tatu amefariki dunia akiwa na umri wa miaka mia moja na rais wa Umoja wa Mabunge Duniani ametoa wito wa kutafuta suluhisho la mgogoro wa miaka mingi baina ya Wapalestina na utawala haramu wa Israeli. na sasa ni habari kamili spika. Shirika la Umoja wa Mataifa la msaada kwa wakimbizi wa kipalestina UNRWA limeripoti kwamba msaada wa kibinadamu umefika kwenye makazi yake kaskazini mwa Gaza kwa mara ya kwanza tangu utawala haramu wa Israel uanzi vita vya maangamizi ya umati dhidi ya wa wapalestina wa eneo hilo Oktoba saba. Thomas White, mkurugenzi wa masuala ya UNRWA amesema hayo huko Gaza na kuongeza kwamba tulipoendesha gari kupitia mji wa Gaza, ulikuwa kama mahame, mitaa yote haikuwa na watu. White amesema athari za mashambulizi makubwa ya anga na makombora zinaonekana kila kona, barabara zimejaa mashimo, swala ambalo limeathiri utoaji wa misaada. Haya yameripotiwa wakati ambapo leo Alhamisi nchi ya Qatar imetangaza kurefushwa kwa siku siku moja makubaliano ya usitishaji wa vita kati ya utawala haramu wa Israel na wana mapambano wa Palestina. Majid Al Ansari, msemaji wa Wizara ya Mashauri ya Kigeni ya Qatar ametangaza kwamba pande mbili za Palestina na Israel zimekubaliana kurefusha usitishaji wa vita kwa siku nyingine kulingana na ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu misaada ya kibinadamu OCHA, kusitishwa huko kwa mapigano kumewezesha wahusika wa misaada ya kibinadamu hasa mashirika ya Hilali Nyekundu ya Misri na Palestina na mashirika ya Umoja wa Mataifa kuboresha uwasilishaji wa misaada unaohitajika ndani ya eneo la Gaza. UNRWA inasema zaidi ya watu milioni moja na laki nane wa mji wa Gaza, karibu asilimia 80 ya wakazi wote wa eneo hilo wamekimbia makazi yao tangu kuanza vita na mashambulizi ya maangamizi ya Israel dhidi ya watu wa Gaza. Zaidi ya watu elfu kumi na tano wa Gaza wameuawa katika mashambulizi ya kinyama ya Israel na miongoni mwao kuna watoto zaidi ya elfu sita. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Hussein Amir Abdulahian, ametoa wito wa kuchukuliwa hatua madhubuti zaidi ili kukomesha mashambulizi ya utawala haramu wa Israel dhidi ya watu wa Gaza, kuondoa vikwazo dhidi ya eneo hilo na kukomeshwa ukaliwaji wa mabavu wa ardhi ya Palestina. Amir Abdulahian ametoa wito huo Jumatano katika barua tofauti kwa katibu mkuu wa Jumuiya ya Mataifa ya kusini mashariki mwa Asia ASEAN Kao Kim Hon katibu mtendaji wa muungano wa Bolivaria kwa ajili ya watu wa Amerika ALBA Felix Pasensia, na katibu mkuu wa shirika la mkataba wa usalama wa pamoja Imangali Nargulia uh, Tasmagambetov, pamoja na mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika uh, Musa Faki katika barua yake kwa katibu mkuu wa asan waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema vyombo vya kimataifa vinabeba jukumu la kufikisha mbele ya sheria utawala haramu wa Israel. Ameongeza kwamba Israel ilifanya jinai na uhalifu wa kutisha huko Gaza tangu kuanza kwa mashambulizi yake ya kinyama dhidi ya watu wa eneo hilo uliozingirwa kwa miaka mingi Oktoba 7 na kusababisha vifo vya zaidi ya watu elfu kumi na tano wa Palestina. Amesisitiza kwamba jumuiya ya kimataifa ina wajibu wa kuwawajibisha watawala wa Israel kutokana na uhalifu waliofanya huko Gaza na kuwafikisha mbele ya vyombo vya sheria. Amir Abdullahian amesema katika barua yake kwa Plansensia uh, kwamba amesifu muungano wa Bolivaria kwa ajili ya watu wa Amerika yetu juu ya haja ya kukomeshwa mauaji ya watu wa Gaza na kuheshimiwa sheria na kanuni za kimataifa. Vilevile amesema uh, kutokana na jamii ya kimataifa kuto uadhibu utawala haramu wa Israel, utawala huo umekuwa ukifurahia uhalifu wake katika eneo la ukanda wa Gaza. Henry Kissinger mwana diplomasia aliyekuwa na utata katika sera za mambo ya nje za Marekani kwa miongo kadhaa amekufa akiwa na umri wa miaka mia moja, akijulikana kwa uendeshaji wake wa kikatili na ubeberu wa Marekani wakati wa vita baridi. Kissinger aliacha alama isiyofutika na ya jinai sio tu kwa sera za nje za Marekani, bali pia katika siasa za kimataifa Mwanasiasa huyo aliyekuwa na sifa za kuibua mifarakano katika sera za kigeni ambaye aliwahi kuwa waziri wa, wa mambo ya nje na mshauri wa usalama wa taifa chini ya marais Richard Nixon na Gerald Ford alifariki dunia siku ya Jumatano ya jana akiwa nyumbani kwake Connecticut. Kissinger alihusika katika kampeni mbaya ya ulipuaji wa mabomu nchini Cambodia katika Mwaka elfu moja mia tisa sitini na tisa hadi 1973 ambayo ilisababisha mauaji ya Wakambodia kati ya laki moja na nusu na nusu milioni. Madhumuni ya kampeni ya siri ya ulipuaji wa mabomu huko Kambodia ilikuwa ni Washington, kufuatia ushauri wa Kizinja kwa Nixon kuhusu kushinda vita vya ukombozi vya kitaifa vya Vietnam Kusini na Vietnam Kaskazini vilevile. Vile alijulikana kwa kuhusika kwake katika operesheni za siri. Kizinja alikuwa mbunifu wa mpango wa uwezekano wa kutumia silaha za nyuklia dhidi ya Vietnam Kaskazini mwaka 1969 kama sehemu ya operesheni iliyopewa jina la Dakhok. Vilevile, Kizinja aliendesha vita dhidi ya Wapalestina kwa angalau miongo miwili haswa kwa kuchafua jumuiya ya ukombozi wa Palestina PLO na kukwamisha utatuzi wa suala la Palestina. Rekodi ya kutisha ya Henry Kissinger, miongoni mwa hatua nyingine za kikatili ni pamoja na kuunga mkono kampeni ya rais wa zamani wa Pakistani Yahya Khan ya mauaji ya halaiki dhidi ya Pakistani ya mashariki yaani Bangladesh mwaka elfu moja mia tisa sabini na moja na kuunga mkono vita vya dikteta wa Indonesia Soharto dhidi ya watu wa Timori Mashariki mwaka 1975, ambapo theluthi moja ya watu waliuawa. Jarida la The Intercept linasema Henry Kissinger alisababisha mauaji ya watu milioni tatu kote duniani kutokana na sera za Marekani ambazo aliidhinisha au kuzipigia debe. Kizinja aliwahi kusema kwamba kuwa adui wa Marekani ni hatari, lakini kuwa rafiki ni hatari zaidi, akimaanisha sera ya serikali ya Marekani ya kinafiki na isiyo ya kweli hata kwa marafiki zake. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Idadi ya watu waliofariki dunia kutokana na mvua kubwa na mafuriko nchini Somalia imeongezeka hadi mia moja na mmoja huku watu milioni moja wakiwa wakimbizi kutokana na mafuriko yaliyokumba sehemu kubwa ya, ya nchi hiyo. Watu wengine milioni moja na nusu wameathiriwa kote nchini Somalia. Hayo yamedokezwa na rais wa Somalia, Hassan Sheikh Mohamud katika hotuba yake ya, kwa taifa kupitia njia ya televisheni. Amesema Somalia inakabiliwa na mzozo wa kibinadamu unaosababishwa na mvua kali na tukio za elni, la El Nino. Amesema mafuriko hayo pia yameua mifugo elfu nne na kuharibu nyumba laki moja na elfu arobaini. Mahmud amesema kwamba kwa miaka 16 iliyopita kundi la kigaidi la Shabab limezuia uwezo wa watu kulima na kuvuna na limekataa kuruhusu mashirika ya kibinadamu kutoa misaada kwa watu walioathiriwa. Kamanda wa ngazi za juu zaidi wa jeshi la Iran amesema kwamba majeshi ya jamhuri ya Kiislamu yako tayari kikamilifu kustawisha uhusiano wake wa kijeshi na nchi ya Saudi Arabia. Mkuu wa kamanda ya majeshi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran meja jenerali Muhammad Baqiri ametoa tangazo hilo katika mazungumzo ya simu na mwenzake wa waziri wa ulinzi wa Saudi Arabia mwanamfalme Khalid Bin Salman leo Alhamisi. Meja Jenerali Bakiri amepongeza juhudi za nchi mbili za kuboresha uhusiano wa kirafiki na pia uh, hatua ya Riadhi ya kuandaa mkutano wa dharura wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC kuhusu mashambulizi ya kikatili ya Israel dhidi ya watu wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Kwa upande wake, Salman alisema Saudi Arabia inakaribisha suala la kuboreshwa ushirikiano wa kijeshi baina ya nchi hiyo na jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na rais wa umoja wa mabunge duniani ametoa wito wa kutafuta suluhisho la mgogoro wa miaka mingi baina ya Wapalestina na utawala haramu wa Israel. Kwa maelezo zaidi, tutegee sikio ripoti ya mwandishi wetu wa Tanzania, Harith Subait. Rais wa umoja wa mabunge duniani IPU D Tulia Axon ameielekeza kamati inayoshughulikia masuala ya mashariki ya kati ya umoja huo kutembelea eneo hilo mapema katika juhudi za kutafuta suluhisho linaloweza kuhakikisha amani na usalama kufuatia mgogoro unaoendelea baina ya Israel na Palestina. D Tulia ameeleza hayo leo jijini Tel Aviv ni Israel mara baada ya kumaliza ziara yake ya kikazi ya siku mbili iliyompa fursa ya kukutana na kufanya mazungumzo na Viongozi mbalimbali wa Israel na mamlaka ya Palestina. Amefafanua kuwa moja kati ya misingi ya IPU ni kuhakikisha uhai wa kila binadamu unalindwa na umoja huo unafanya kila linalowezekana ili dunia iwe salama na ya amani kwa binadamu wote bila ya kujali rangi, itikadi, imani na maeneo yanayotoka. Aidha, amesisitiza kuwa mpango mkakati wa umoja huo ni kuutumia mwaka elfu mbili na ishirini na nne pamoja na mambo mengine kujadili kwa kina suala la amani na usalama kama ajenda muhimu katika mikutano yake mikuu ya mwezi Machi na Oktoba mwakani. Katika hiyo mijadala yetu eh, nimewapa ujumbe maalum kwamba kwetu sisi kama umoja wa mabunge duniani tungependa kuona kwamba kila maisha ya kila mmoja si namba tu, kwamba unasema pengine ni idadi fulani ya watu wamefariki ama wameuawa katika vita hii, lakini kama tunaweza kufanya jambo lolote ambalo linaweza kuokoa hata maisha ya mtu mmoja, kwetu ni jambo la muhimu. Katika ziara hiyo, Dr. Tulia na ujumbe wake amekutana na kufanya mazungumzo na viongozi wa mamlaka ya Palestina jijini Ramala, akiwemo waziri mkuu wa mamlaka hiyo Muhammad Shtaya pamoja na spika wa baraza la mamlaka ya Palestina Rauhi Fati. Dr. Tuli alipata fursa ya kufanya mazungumzo na spika wa bunge la Israel Knesset Amir Ohana na wabunge na wawakilishi wa Knesset katika IPU walioongozwa na Deni Dadon. Harith Subeit, Radio Teheran, Tel Aviv. namwapenzi wasikilizaji, kwa ripoti hiyo ya mwandishi wetu wa Tanzania Harith Subeit, ndio tunakamilisha taarifa ya habari usiku wa leo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho wito wa Umoja wa Mataifa kuhusu usitishaji vita wa kudumu katika eneo la ukanda wa Gaza. Jumanne iliyopita ikiwa ni siku ya tano ya usitishaji vita wa muda katika eneo la ukanda wa Gaza, Umoja wa Mataifa ulifanya vikao viwili, kimoja katika Baraza kuu la umoja huo kujadili vita kati ya Israel na Hamas, na kingine katika Baraza la usalama ambacho kilihusu hali ya Mashariki ya Kati na Siria na vikao vyote viwili vilizungumzia suala la kupanuka mapigano katika eneo la magharibi mwa Asia na kusisitiza udharura wa kutekelezwa uh, usitishaji vita wa kudumu. Mwakilishi uh, wa nchi au wawakilishi wa nchi mbalimbali katika kikao cha baraza kuu la Umoja wa Mataifa kwa kuzingatia kuzorota hali ya kiafya na kimaisha ya watu wa ukanda wa Gaza walitoa wito wa kutekelezwa usitishaji vita wa kudumu na kuandaliwa mazingira ya kufanyika mazungumzo kwa ajili ya kufikiwa suluhu ya kudumu na ya kiadilifu kati ya Israel, utawala haramu wa Israel na watu wa Palestina. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa pia lilifanya kikao kuhusu mashariki ya kati na nchi ya Siria na kwa kutilia maanani vita kati ya Israel na Hamas, baadhi ya nchi zilitahadharisha kuhusu hatari ya kupanuka zaidi mgogoro wa eneo la ukanda wa Gaza katika eneo zima la mashariki ya kati. Kufanyika vikao hivyo viwili katika Umoja wa Mataifa kunaonyesha wasiwasi wa jamii ya kimataifa kuhusu hali ya kulegalega na machafuko yanayoendelea ukanda wa Gaza na vilevile uwezekano wa kupanuka vita baina ya utawala haramu wa Israel na nchi nyingine za Asia Magharibi, hususan Siria, baada ya operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa ambayo ilikuwa jibu la ukatili na uhalifu unaoendelea kufanywa na utawala haramu wa Israel. Israel ilitumia fursa hiyo kutekeleza jinai kubwa zaidi na za kinyama na kufanya mashambulizi dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza, hasa watoto na wanawake wasio na hatia, ikidhani kwamba ingeweza kuwafutilia mbali kabisa uh, wapiganaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina wanaopigania uhuru wa Palestina na makundi mengine ya mapambano ya ukombozi. Hata hivyo, matokeo ya mashambulizi ya nchi kavu ya utawala haramu wa Israel huko Gaza yamekuwa kinyume na utabiri wa viongozi watenda jinai wa utawala huo, ambapo yameambatana na hasara kubwa ya askari na zana za kijeshi za utawala huo. Hivyo, kinyume na nara zao za awali zilizosisitiza kuendelezwa vita hadi kuangamizwa kabisa Hamas na harakati nyingine za kupigania ukombozi wa Palestina, viongozi hawa wa Israel wamelazimika kukubali usitishaji wa vita, tena kwa masharti yaliyowekwa na harakati ya Hamas. Wamekubali usitishaji vita wa siku nne uliorefushwa kwa siku nyingine mbili na kisha siku nyingine moja. Jambo muhimu ni kwamba hapaja kuwa na dhamana yoyote ya kuendelea usitishaji vita huo na kumekuwepo baadhi ya kesi ambapo wazayuni wamekiuka mapatano ya usitishaji vita. Jambo hilo limefanya nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa kutoa wito wa kusitishwa vita vya kwa kudumu katika eneo la ukanda wa Gaza ili kuepusha mauaji zaidi ya watu wasio na hatia. Wakati huo huo, jinai za kutisha zilizofanywa na utawala haramu wa Israel wakati wa vita vya Gaza zimezifanya baadhi ya nchi kutaka kushughulikiwa suala hilo kisheria katika mahakama za kimataifa. Kuhusiana na suala hilo, Alia Ahmed bin Seif Al Thani, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Qatar katika Umoja wa Mataifa, ambaye pia ni mmoja wa patanishi katika makubaliano ya kubadilishana mateka baina ya Israel na harakati ya Hamas pamoja na usitishaji mapigano wa muda huko Gaza, kwa mara nyingine tena ametoa wito wa kuundwa kamati ya kimataifa ya uchunguzi kuhusu jinai zilizofanywa na utawala haramu wa Israel eneo la ukanda wa Gaza. Bi Alia Ahmed amesema Wapalestina wa Gaza wanaishi katika hali mbaya zaidi ya kibinadamu kutokana na mashambulizi ya Israel ambayo yameua shahidi, kujeruhi na kutoweka kwa zaidi ya watu elfu hamsini. Hatua ya askari wa Israel, anaendelea kusema imevunja, heshima misikiti na hasa msikiti wa Al-Aqsa na ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa na hatua ya kuumiza hisia za Waislamu zaidi ya bilioni moja na nusu kwa kutilia maanani uh, kuendelea kuwepo vikosi vya majeshi vamizi ya Marekani katika ardhi ya siria na mashambulizi ya anga yanayofanywa mara kwa mara na jeshi la Israel katika maeneo tofauti ya nchi hiyo ya Kiarabu, hivi sasa kuna uwezekano wa kupanuka wigo wa vita katika nchi hiyo kuliko wakati wowote wa mwingine. Ni kwa kutilia maanani suala hilo ndipo vikao vya baraza la usalama na baraza kuu la Umoja wa Mataifa vikatoa wito wa kutafuta suluhisho la kudumu la mzozo wa Mashariki ya Kati. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Iran yumahili Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema kimbunga cha Alaksa cha Hamas dhidi ya Israel kimeipindua ajenda ya kisiasa ya Marekani. Iran yaonya kuhusu uingiliaji wowote wa, wa Marekani katika mustakabali wa ukanda wa Gaza, na Iran yazindua meli mpya ya kivita. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Sayyid Ali Khamenei amesema tukio la kihistoria la kimbunga cha Laksa cha harakati mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas, kimsingi ilikuwa dhidi ya utawala wa kizaini wa Israeli, lakini pia limeweza kuvuruga sera za Marekani katika eneo la magharibi mwa Asia na litaifuta kabisa ajenda hiyo. Atola Khamenei aliyesema hayo Jumatano hapa mjini Tehran katika hadhara ya wanachama wa vikosi vya kujitolea vya wananchi, yaani basiji vya Iran. Kwa mnasaba wa wiki ya kitaifa ya Basiji, Ayatullah Khamenei amesisitiza kuwa ukatili wa Israeli huko Gaza si tu kwamba umeufedhehesha utawala huo pekee, bali pia Marekani, baadhi ya nchi za Ulaya, na utamaduni na ustaarabu wa Magharibi kwa ujumla. Ameongeza kuwa utamaduni na ustaarabu wa nchi za Magharibi ndio ule ule ustaarabu ambao, wakati watoto elfu tano wanapouawa kwa mabomu ya fosforasi utawala wa nchi fulani ya Magharibi unasema Israel inajilinda. Je, huku ni kujilinda? Huu ndio utamaduni wa Magharibi ambao umedharaulika. Kiongozi Mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu wamesema ukatili wa Israeli huko Gaza katika kipindi cha siku hamsini zilizopita ni mukhtasari wa jinai za miongo kadhaa za utawala huo dhidi ya wa Wapalestina. Kuhusu mustakabali wa Palestina, kiongozi mwadhamu amekanusha uongo unaoenezwa kuwa eti jamhuri ya Kiislamu inataka kuwatupa wazayuni na wayahudi baharini. Amesisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaamini suala la kuitishwa kura ya maoni huko Palestina kwa kuzingatia maoni ya wananchi wa Palestina. Ameongeza kuwa mmigim nazarnazare mardom a un doulati ke sisi tunasema maoni ya wananchi yazingatiwe, serikali itakayoundwa kwa kura, kura za watu wa Palestina itachukua maamuzi kuhusu watu walio katika ardhi hiyo. Yamkini serikali hiyo ikasema wote wabakie ya Palestina ke bande jumhuri unja budan Wakati huo huo rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa uamuzi kuhusu mustakabali wa ukanda wa Gaza uko mikononi mwa wakazi wake na kuwa uingiliaji wowote wa Marekani katika uwanja huo utashindwa tu. Katika mazungumzo yake ya simu siku ya Jumapili na rais Rajab Tayyip Erdogan wa Uturuki, Rais Ibrahim Raisi alisema kuwa mustakabali wa watu wa Gaza unapaswa kuainishwa kupitia Hamas kama serikali halali inayotambulika katika eneo hilo na kuwa Marekani haina haki yoyote ya kuingilia maamuzi ya watu wa Gaza. Kwingineko, waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdulahian ameitaka mahakama ya kimataifa ya jinai ICC kuanzisha mahakama maalum itakayowafungulia mashtaka watawala wa Israeli wa uhalifu wa kivita katika ukanda wa Gaza, huku utawala huo ghasibu ukiendelea na kampeni yake ya mauaji ya kimbari katika eneo hilo lilozingirwa. Amir Abdulahian alitoa wito huo katika barua yake kwa mwendesha mashaka mkuu wa ICC siku ya Jumanne, akisisitiza haja ya kusikilizwa kwa kesi ya maafisa hao wa utawala katili wa Israeli. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema taifa la Palestina halitoruhusu ama utawala wa kizayuni au Marekani kufikia malengo yao haramu na kusisitiza kuwa hatima ya Palestina ipo mikononi mwa Wapalestina wenyewe. Nasir Kanani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, amesema hayo katika kikao chake cha kila wiki na waandishi wa habari hapa jijini Tehran. Kanani amebainisha kuwa iwapo Marekani haingeliunga mkono utawala haramu wa Israeli basi vita vya Gaza visinge litokea huku hayo akiripotiwa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameongeza kuwa Iran haitatumia suala la Palestina kama kisingizio cha mazungumzo kuhusu masuala mengine, vilevile akiashiria ushirikiano wa Iran na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA na pia njia za kuhuisha mapatano ya nyuklia ya Iran yanayojulikana kama mpango kamili wa pamoja utekelezaji JCPOA. Kanaani amesema Na wiki hii amiri jeshi mkuu wa jamhuri ya Kiislamu ya Irani amesisitiza juu ya ulazima wa kutambuliwa uwezo na fursa mpya kwa ajili ya kuongeza nguvu na uwezo wa mfumo na nchi pamoja na kujenga ukakamavu na matumaini katika jamii. Ayatola Saida Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ambaye pia ni amiri jeshi mkuu wa vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran aliyesema hayo Jumanne mjini Teheran katika kikao na kamanda mkuu wa jeshi na hadhara ya makamanda wa kikosi cha wanamaji cha jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran kilichofanyika kwa mnasaba wa siku ya kikosi cha wanamaji cha jeshi. Katika hotuba yake kwa makamanda hao, Ayatullah Khamenei aligusia uwezo mkubwa wa jeshi la wanamaji, hususan uwezo wa kikosi hicho wa kusaidia kutekeleza sera za kiuchumi uh, kwa upande wa sekta ya bahari na akasema inapasa zifanyike juhudi ili kikosi cha wanamaji cha jeshi kiwe kikosi cha kimkakati kilichokamilika. Wakati huo huo, mkuu wa kamandi kuu ya vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya Kiislami ya Iran amesema kujiunga manuari mpya ya Deila Man kwenye orodha ya meli za kivita za Iran kutaimarisha usalama katika bahari ya Kaspi kaskazini mwa nchi. Meja jenerali Muhammad Husein Bakari aliyesema hayo Jumatatu wakati wa hafla ya uzinduzi wa manowari hiyo mpya katika moja ya bandari e, e, za bahari ya Kaspi katika Bandar Anzali kaskazini mwa Iran. Kuhusiana na meli hiyo ya kivita ya Iran inayojulikana kama Deileman ambayo inahudumu katika bahari hiyo ya Kaspi, tumezungumza na Admeri Shahram Irani, kamanda wa kikosi cha wanamaji cha jeshi la Iran ambaye ametaja baadhi ya sifa za manuari hiyo kwa kusema: beruztarin nafshekan hast az, um, kelas jamaran ni manowari ya kisasa kabisa na iko katika kundi la Jamaran, na imeundwa kwa njia tofauti na meli tatu za kivita tulizounda hapo awali. Kwa mtazamo wa zana, meli hii ya kivita imetegemea teknolojia za kisasa katika sekta kama vile kufuatilia adui, mapigano kwa kutumia mizinga na makombora. Pia ina uwezo mkubwa wa rada na vita vya kielektroniki na ukusanyaji taarifa. Manori hii pia imeundwa kwa ajili ya kutumika katika shughuli za uokoaji na hali kadhalika katika utoaji mafunzo kwa wana maji katika upande wa kaskazini mwa nchi. jangi elektronik dar hoze jamavari etelaat dar hoze emdad resani Nam wapenza usikilizaji, na kwa kauli hiyo ya admeri Shahram Irani, kamanda wa kikosi cha wanamaji cha Iran, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwaherini. ya wiki. Karibuni wasikilizaji wapendwa katika kipindi chetu cha makala ya wiki ambacho wiki hii Tutazungumzia maadhimisho ya siku ya kimataifa ya kupambana na ukimwi. Tarehe mosi Disemba imepewa jina la siku ya kimataifa ya kupambana na ukimwi, na kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku hii, tumeandalia kipindi maalum kama nilivyosema, chini ya kichwa utepe mwekundu, kwa mnasaba wa tarehe hii mosi ya Disemba ambayo kila mwaka huadhimishwa kote duniani kama siku ya kimataifa ya kupambana na ukimwi. Karibuni kwa nami. Ukimwi au ugonjwa wa upungufu wa kinga mwilini husababishwa na virusi vya HIV. Virusi hivi hudhoofisha seli za kinga za mwili hadi kufikia hatua ambayo haziwezi tena kupambana na magonjwa madogo madogo. Virusi vya HIV, yani human immunodeficiency virus au VVU, yani virusi vinavyosababisha kinga ya mwili kupungua, huathiri seli nyeupe za damu za mwili hasa lymphocytes, ambazo zina kazi kubwa na muhimu ya kupambana na maambukizi mbalimbali ya magonjwa na kuingia, kujikinga dhidi ya vimelea maradhi. Virusi hivi ni wanachama wa kundi la virusi vya retrovirus ambavyo huambukiza seli za binadamu na kuzaliana kupitia njia ya kutumia nishati na virutubisho vya seli hizo. Ukimwi ni hatua ya mwisho na mbaya zaidi ya maambukizi ya VVU. Watu wenye ugonjwa huu wana idadi kubwa ya seli maalum nyeupe za damu na mfumo wa kinga ulioharibiwa ambayo mara nyingi huambatana na ugonjwa mwingine. Utafiti umeonyesha kuwa kama virusi vya HIV havitapatiwa matibabu ya kuvifubaza, yani ARVs, vitasababisha ukimwi baada ya karibu miaka kumi. Lymphocytes au seli za CD4 ni aina maalum ya seli za damu ambazo zina jukumu kubwa katika mapambano ya mwili dhidi ya magonjwa mbalimbali ambapo virusi vya VVU huharibu seli hizo kadiri seli nyingi za CD4 zinavyotoweka ndivyo mfumo wa kinga ya mwili unavyodhoofika. Na yumkini mtu akawa na VVU kwa miaka mingi kabla ya kukua na kuwa ukimwi. Katika hatua hii, mtu aliyeambukizwa anaweza kuwa mbebaji au carrier wa ugonjwa huo, lakini mwili wake hauonyeshi dalili yoyote. Virusi vya ukimwi vinaweza kuwepo mwilini bila mtu kudhihirisha dalili zozote. Hata hivyo, kwa watu wengine dalili za ukimwi zinaweza kuonekana baada ya mwaka mmoja. Kwa kawaida dalili za ugonjwa huu zinatofautiana kulingana na ukali wake. Virusi vya ukimwi vinapoingia mwilini husababisha dalili kama za mafua makali ndani ya wiki mbili hadi nne. Dalili hizi ni pamoja na homa, vipele, kuhara, kuumwa kichwa, uchovu, kupungua uzito, matatizo ya ngozi, kuwa na uvimbe wa tezi za limfu, maumivu ya misuli na viungo, kuwasha ngozi na maambukizi ya fangasi mdomoni na katika meno, yani oro thrush kupungua uzito sana, uchovu mkali bila sababu, homa kali na ya mara kwa mara, na kutokwa jasho nyakati za usiku, kuhara kwa muda mrefu zaidi ya wiki, vidonda mdomoni, sehemu za siri na sehemu za haja kubwa, vipele vya ngozi, ndani ya mdomo, kwenye kope na pua, uvumbe wa nodi za limfu shingoni, makwapani na na eneo la kinena, kuwa na hali ya mfadhaiko, matatizo ya matatizo neva na kupoteza kumbukumbu ni baadhi ya dalili za ugonjwa wa ukimwi. Mtu aliyeambukizwa virusi vya ukimwi hubeba virusi hivyo katika vimiminika vya mwili kama vile damu, maziwa na kadhalika. Uambukizaji wa, wa virusi huwezekana tu ikiwa vitu hivyo vya majimaji vilivyoambukizwa virusi vya ukimwi vitaingia kwenye damu ya mtu mwingine. Maambukizi ya virusi vya ukimwi kwa kawaida hutokea kwa njia zifuatazo: Kujamiana bila kinga na mtu aliyeambukizwa ukimwi au kuchangia sindano na mtu aliyeambukizwa virusi vya HIV. Njia nyingine ya maambukizi ya virusi vya ukimwi ni kupitia mama mjamzito kwenda kwa kichanga kilichoko tumboni. Mwanamke yeyote ambaye ni mjamzito au ana mpango wa kuwa mjamzito na kwa sababu yoyote anashuku kuwa kuna uwezekano wa kuambukizwa HIV, ni muhimu kwanza kupima afya yake na kupata ushauri kuhusu HIV kabla ya kubeba uja uzito. Iwapo majibu ya uchunguzi huo wa kimaabara utaonyesha kwamba mama mjamzito ni mwathirika, basi anapaswa kupatiwa dawa husika ambazo zitamzuia kumwambukiza mtoto. Wakati huo huo, mama mwenye virusi vya HIV wanashauriwa kufata masharti na ushauri wa daktari ili kuepuka kuwaambukiza watoto wao kupitia maziwa ya mama. Mapambano ya maambukizi ya virusi vya Ukimwi VVU kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto yanaweza kufanikiwa kwa kipindi kifupi kama wajawazito watahudhuria kliniki mara kwa mara chini ya wiki kumi na mbili ili kuanza utekelezaji wa hatua za kuwakinga watoto, iwapo atagundulika kuwa na virusi hivyo. Wakati huo huo, mwongozo wa shirika la afya duniani WHO, unasisitiza umuhimu wa kufika kliniki mara ya kwanza kabla ya wiki ya kumi na nne ya ujauzito. Hii ni kwa hesabu ya miezi, ni sawa na miezi mitatu ya mwanzo. Ya, uja uzito. VVU haviambukizi kwa njia ya hewa au chakula, kwa mfano kwa kupiga chafya au kukohoa. Ukimwi pia hauambukizi kwa kukumbatiana na kubusiana. Huwezi kuambukizwa virusi vya HIV kupitia kuvuta hewa, kusalimiana, kutumia pamoja vyombo vya chakula, kutumia maji pamoja, kutumia vifaa vya mazoezi, kugusa kiti cha msalani, komeo la mlango na kadhalika. Wakati huo huo, nzi mbu na wadudu wengine pia hawaenezi VVU. Wapendwa wasikilizaji, utafiti wa baadhi ya wataalamu unaonyesha kuwa virusi vya VVU vilihamishwa kutoka kwa sokwe hadi kwa wanadamu kwa mara ya kwanza barani Afrika mwanzoni mwa karne ya 20 Mnamo mwaka 1998, sampuli ya plasma ya mwaka 1959 ilichambuliwa na matokeo yake yalionyesha kuwa VVU 1 iliingia kwenye mwili wa binadamu karibu mwaka 1940 au mwanzoni mwa mwaka 1950. Wanasayansi wengine wanaamini kwamba virusi vya VVU viliingia katika mwili wa binadamu miaka mingi huko nyuma. Wataalamu wengi wanaamini kwamba VVU vilitokana na aina ya SIV miongoni mwa jamii ya sokwe huko magharibi mwa Afrika. Hivyo kesi ya kwanza ya HIV kwa binadamu ilianzia Afrika Magharibi na kisha maambukizi yakaenea duniani kote. Ingawa yumkini kwamba sokwe hakuwa chanzo cha asili cha kuenea VVU, na huenda maambukizi ya virusi hivyo yalitokea baina ya wanadamu katika zaidi ya eneo moja, kuna uwezekano mkubwa kwamba virusi hivyo viliibuka huko Amerika ya Kusini na Afrika kwa wakati mmoja. Huenda ikawa vigumu kutaja mahali haswa ambapo kwa mara ya kwanza virusi vya HIV viligunduliwa, lakini ni wazi kwamba katikati ya karne ya 20 maambukizi ya HIV yalienea pakubwa duniani. Kuhusu takwimu za ugonjwa wa ukimwi duniani, ripoti iliyotangazwa katika tovuti ya Umoja wa Mataifa kama takwimu za kimataifa kuhusu ukimwi inaonyesha kuwa mwaka 2021 watu milioni thelathini nane na laki nne walikuwa wakiishi na VVU duniani. Aidha, watu milioni moja na laki tano waliambukizwa virusi vya ukimwi na wengine laki sita alfu hamsini waliaga dunia kwa ugonjwa huo ambapo watoto na babarobaro walikuwa laki moja na alfu kumi. Kwa mujibu wa takwimu za Umoja wa Mataifa, watu milioni themanini na nne na laki mbili waliambukizwa ukimwi na milioni arobaini na laki moja wamepoteza maisha tangu kuibuka maambukizi ya ugonjwa huo. Kulingana na taarifa zilizopo, maambukizi mapya ya HIV duniani kote yamepungua kwa kiasi kikubwa katika mwongo uliopita. Hata hivyo, huko magharibi mwa Asia na kaskazini mwa Afrika hali ni tofauti. Dunia imepitisha kipindi kirefu tangu kupamba moto maambukizi ya ukimwi mwaka 1996, ambapo katika kipindi cha baina ya miaka ya 2010 hadi 2021 idadi ya maambukizi mapya ya virusi vya HIV duniani yalipungua kwa asilimia 32, lakini idadi ya maambukizi mapya huko Asia Magharibi na kaskazini mwa Afrika yaliongezeka kwa asilimia 33 katika kipindi hicho. Siku ya Kimataifa ya Ukimwi iliainishwa mwaka 1988 kwa ajili ya kuongeza uelewa, kuelimisha na kupiga vita unyanyapaa. Umuhimu wa maadhimisho ya siku hii ni kuwakumbusha walimwengu kwamba bado kuna kazi kubwa ya kufanya katika mapambano na maradhi haya yasiyo na tiba. Utepe mwekundu ni moja ya nembo zilizotambulika kwa ajili ya ugonjwa huu, ukiwa na maana ya kuwa na ufahamu na kuwasaidia watu walioathirika wa na VVU. Kauli mbiu ya maadhimisho ya Ukimwi duniani mwaka huu 2023 ni remember and commit. Asanteni wapendwa wasikilizaji, kwa kuwa nami katika kipindi hiki. Tunawatakia afya njema na Mungu awabariki. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 16 mfungo wa nane Jamadul Awwal mwaka 1445 Hijria, mwafaka na tarehe 30 Novemba mwaka 2023 Miladia siku kama ya leo miaka elfu moja mia moja sitini na nane iliyopita alifariki dunia Abu Hanifa Dinawari, mtaalamu wa fasihi, nujumu na mwanahisabati wa Kiislamu. Abu Hanifa ni mmoja wa wanafalsafa na wataalamu wa teolojia na wanahisabati wa zamani wa ulimwengu wa Kiislamu ambaye alizaliwa mjini Kermanshah yapata mwaka 222 Hijria. Alikuwa msomi mashuhuri katika kipindi cha utawala wa Samanid, huku kitabahari katika elimu za nahu, lugha, manti, nyota, elimu ya maumbo, uhandisi na kadhalika. Mbali na hayo, pia Abu Hanifa Dinawari alikuwa mtaalamu wa elimu ya mimea, historia, jiografia, nyota, hisabati na kadhalika. Moja ya athari maarufu za mwanachoni huyo ni pamoja na kitabu Nabaat ambacho kimejikita katika kutambua mimea. Siku kama ya leo miaka 35 iliyopita, aliaga dunia Ustav Abdulbasit Abdussamad katika mji wa Kairo nchini Misri. Abdul Basit alikuwa mmoja wa waalimu na makari wakubwa wa Qurani tukufu. Alianza kujifunza Qurani tukufu akiwa mdogo na alipofikia umri wa miaka kumi na miwili akafanikiwa kupata tuzo ya kuhifadhi na kusoma Qurani. Katika maisha yake, Ustadh Abdul Basit alijishughulisha na usomaji wa Qurani tukufu na kutunukiwa zawadi na tunzo muhimu katika mashindano ya kimataifa ya Qurani kwenye nchi mbalimbali za Kiislamu, sambamba na kuwavutia Waislamu wengi kwenye kusoma maneno hayo ya Mwenyezi Mungu. Abdul Basit Ameacha kanda nyingi za sauti yake nzuri ya qiraa ya, ya Qur'ani tukufu. Na miaka 356 iliyopita katika siku kama leo, Jonathan Swift, mwandishi mashuhuri wa Ireland, alizaliwa huko Dublin mji mkuu wa nchi hiyo. Swift alishiriki pakubwa katika harakati za ukombozi wa Ireland. Baadaye Jonathan Swift alianza kujishughulisha na kazi ya uandishi. Swift alifariki dunia akiwa na miaka 78. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka studio za Jame Jam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Shirika la Umoja wa Mataifa la msaada kwa wakimbizi wa Palestina, UNRWA, limeripoti kwamba msaada wa kibinadamu umefika kwenye makazi yake kaskazini mwa Gaza kwa mara ya kwanza tangu utawala haramu wa Israel ulipoanza mashambulizi ya kikatili na kinyama dhidi ya eneo hilo tarehe saba mwezi Oktoba. Thomas White amesema kwamba uh, walipoingia katika eneo la ukanda wa Gaza, uh, mji huo ulikuwa kama mahame, mitaa yote haikuwa na watu, athari za mashambulizi makubwa ya anga na makombora zilionekana kote na kwamba barabara zimejaa mashimo swala ambalo linatatiza ugavi wa misaada ya kibinadamu kwa watu walioathirika katika eneo hilo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Amir Abdulahian, ametoa wito wa kuchukuliwa hatua madhubuti zaidi za kukomesha mashambulizi ya utawala haramu wa Israel dhidi ya ukanda wa Gaza na kufunguliwa mashtaka ya viongozi wa halifu wa Israel katika mahakama za kimataifa. Rais wa Umoja wa Mabunge duniani ametoa wito wa kutafuta suluhisho la mgogoro wa miaka mingi baina ya wapalestina na utawala haramu wa Israel. Eh, ripoti eh, zimeripoti kwamba Henry Kissinger mwanadiplomasia aliyekuwa na utata mkubwa katika sera za mambo ya nje ya Marekani kwa miongo kadhaa alifariki dunia jana akiwa na umri wa miaka mia moja. Kissinger alijulikana kwa utendaji wake wa kikatili na ubeberu katika sera za Marekani wakati wa kipindi cha vita baridi. Idadi ya waliofariki dunia kutokana na mvua na mafuriko nchini Somalia imeongezeka na kufikia watu zaidi ya mia moja. Watu wengine zaidi ya milioni moja wamekimbia makazi yao na milioni moja na nusu wameathiriwa kwa njia moja au nyingine na mafuriko na mvua hizo. Na kamanda wa ngazi za juu wa jeshi la Iran amesema jamhuri ya Kiislamu iko tayari kwa ajili ya kustawisha uhusiano wa kijeshi na nchi ya Saudi Arabia. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi tangu mwanzo hadi mwisho wa matangazo haya, na kwa niaba ya wote, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuwageni nikikutakieni