Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini. Uongofu umekwisha pambanuka na upotovu, basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika. Na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuwaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru, walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu motoni, humo watakaa milele. Bismillah rrahmani rrahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai umekuwa na mchana mwema na jioni yako inakuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumatano usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran, ikiwa leo ni Novemba 29 mwafaka na tarehe 15 Jamadil Ula mwaka 1445 Hijria. Studio ni kuendesha matangazo haya kwa usiku huu ni mimi Hussein Hassan, na kusihi tuwe sote hadi tamati. Kama ada, mpenzi msikilizaji, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa na kwenye safu ya vipindi tumekuendelea baraza la wasikilizaji, hikma za Nahjul Balagha, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Hali kadhalika unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw. Nikukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 98 tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba na toban nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Punde sipunde narejea na na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa moja na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Kati, ifuatayo, ya kati ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa tuanze na vyamshahamu. Kiongozi mwadhamu asema kimbunga cha Al Aksa cha Hamas dhidi ya Israel kimepindua meza ya ajenda ya kisiasa Marekani. Hamas yasema vyombo vya habari vinapaswa kuakisi jinai za Israel katika ukanda wa Ghaza. Na serikali ya Sudan yadai kwamba Imarati inawasaidia waasi wa RSF pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei amesema tukio la kihistoria la kimbunga cha Al Aksa cha harakati ya Hamas kimsingi lilikuwa dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel, lakini limeweza kuvuruga sera za Marekani katika eneo la magharibi mwa Asia na litaifuta kabisa ajenda hiyo. Ayatullah Ali Khamenei amesema hayo leo Jumatano katika hadhara ya mamia ya wanachama wa vikosi vya kujitolea vya Basij vya Iran hapa mjini Teheran kwa mnasaba wa wiki ya kitaifa ya Basij. Amesema kama ninavyomnukuu, tukio la kihistoria la kimbunga cha al Aksa lilikuwa dhidi ya utawala wa Kizayuni, lakini pia limeweza kuvuruga jedwali la sera za Wamarekani katika eneo la Asia Magharibi, na Mungu akipenda dhoruba hii ikiendelea, itasomba kabisa meza nzima ya ajenda hizo, mwisho wa kunukuu. Ayatullah Khamenei amesisitiza kwa ukatili wa Israel huko Ghaza si tu kwamba unaofedhehesha utawala huo pekee, bali pia Marekani, baadhi ya nchi za Ulaya na utamaduni na ustaarabu wa Magharibi. amesema vitendo vya kinyama na vya kikatili ambavyo utawala wa kizayuni umefanya katika jinai zake dhidi ya watu wa Ghaza si tu kwamba vimeharibu sifa ya utawala huo pekee, bali pia Marekani. Ukatili huo umeharibu sifa ya nchi kadhaa mashuhuri za Ulaya na sifa ya utamaduni na ustaarabu wa Magharibi. Ameongeza kuwa, na hapa na nukuu tena, utamaduni na ustaarabu wa nchi za Magharibi ndio ule ule ustaarabu ambao Wakati watoto elfu tano wanapouawa kwa mabomu ya fosforasi, utawala wa nchi fulani ya magharibi unasema Israel inajilinda. Je, huku ni kujilinda? Huu ndio utamaduni wa magharibi ambao umedharaulika. Mwisho kunukuu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema ukatili wa Israel katika ukanda wa Ghaza katika kipindi cha siku hamsini zilizopita ni mukhtasari wa jinai za miongo kadhaa za utawala huo dhidi ya wapalestina ayatullah ali khamenei amesema maafa ya siku hamsini zilizopita ni sehemu ndogo ya jinai za utawala wa kizoni wa israel huko palestina zinazoendelea kwa muda wa miaka sabini na mitano kimbunga cha al aksa hakitoisha na wanapaswa kujua kwamba hali ya sasa haitaendelea ameongeza kiongozi mwadhamu ayatullah ali Khamenei pia amesisitiza kwamba Jamhuri ya Kiislamu inaamini swala la kuitishwa kura ya maoni huko Palestina kwa kuzingatia maoni ya wananchi wa Palestina. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haina mtazamo wa kuwatupa Wazayuni na Wayahudi baharini. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake, Ayatullah Ali Khamenei amesema Marekani imeshindwa katika njama zake za kuunda Mashariki mpya ya Kati na kuongeza kwamba kile kinachoitwa suluhisho la serikali mbili katika ardhi za Palestina ni sehemu ya sera hiyo hiyo ya uhasama ambayo imeshindwa na kufeli vibaya. Huku hayo yakiarifiwa, waziri wa mambo ya nje wa Iran ameeleza kuwa ujumbe wa nchi hii umeshindwa kuhudhuria kikao cha leo cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa sababu Marekani imechelewa kutoa viza. Husein Amir Abdullahan amesema kuwa Marekani imewapatia viza wajumbe wa Iran saa saba usiku wa kuamkia leo kwa wakati wa Iran, kwa hiyo ujumbe huo umeshindwa kuhudhuria kikao cha Baraza la Usalama la Umoja Mataifa hii leo. Kuhusu kuahirishwa safari ya rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran huko Uturuki, Amir Abdullahian pia ameeleza kuwa ziara rasmi ya Rais Sayid Ibrahim Rais, wa Jamhuri ya Kiislamu huko mjini Ankara ilipaswa kufanyika lakini kutokana na kufanyika kikao cha Baraza la Usalama la Umoja mataifa, wa Mataifa kinachojadili hali ya ukanda wa Gaza na kualikwa mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Uturuki, ilikubaliwa katika mazungumzo ya simu kati ya marais wawili kuwa safari hiyo itafanyika baada ya siku chache na kwamba kipaumbele cha kwanza kinapaswa kutolewa kwa kikao hicho cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran pia ametaja sababu za kufanyika kikao cha Umoja wa Mataifa hii leo, na kuongeza kuwa jitihada zote zinaendelea kufanywa ili kuendeleza usitishaji vita, uh, usitishaji vita huko Gaza na kwamba Hamas inapaswa kuchukua maamuzi kuhusu hatua na ubunifu mbalimbali mbali. Amesema juhudi zinaendelea kufanywa ili kupata njia ya utatuzi na kufikia usitishaji vita wa kudumu kupitia huru na kubadilishana mateka wote wa Kipalestina mkabala wa mateka wa utawala wa Kizayuni. Amir Abdullahian pia amesema anaendelea kushauriana na kuzungumza na waziri mkuu na waziri wa mambo ya nje wa Qatar, nchi inayoshughulikia mchakato wa kubadilishana mateka kati ya pande mbili. Wakati huo huo, harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas imevyalika vyombo vya habari kwa ajili ya kuakisi na kuonyesha jinai zilizofanywa na utawala wa kizoni wa Israel huko Gaza na kuitaka jamii ya kimataifa kuendelea kupinga na kuukosoa utawala wa kizayuni ili usitishe uhalifu na jinai zake. Taarifa iliyotolewa leo na harakati ya Hamas imewaomba waandishi wa habari na vyombo vya habari vya kimataifa kufika ukanda wa Gaza ili kuchunguza na kuthibitisha jinai na uharibifu mkubwa uliofanywa na utawala wa kizoni wa Israel katika eneo hilo. Taarifa ya Hamas ambayo inatoa mwito kwa waandishi wa habari na vyombo vya habari kufika ukanda wa Ghaza ili washuhudie na hivyo kuweza kukusanya ripoti kuhusu kiwango cha uharibifu na maafa yaliyosababishwa na jeshi la Israel dhidi ya watoto na raia wa Kipalestina wasio na hatia wa ukanda wa Ghaza. Hamas pia imeomba makundi ya kiraia kutangaza mshikamano wao wa taifa la Palestina na wakati huo huo kulaani uvamizi wa utawala ghasibu wa kizayuni na kuunga mkono haki ya Palestina ya kuwa huru na kujitawala. Sambamba na maadhimisho ya siku ya kimataifa ya kutangaza mshikamano na taifa la Palestina, taarifa ya Hamas imewataka pia watu katika miji mikuu ya nchi mbalimbali ya dunia kuendeleza maandamano na upinzani dhidi ya jinai za wazayuni maghasibu na kuzidisha mashinikizo ili utawala huo usitishe jinai zake huko ghaza utawala haramu wa israel ukisaidiwa na nchi za magharibi hususan marekani na uingereza umeua zaidi ya wapalestina elfu kumi na nne aghalabu yao wakiwa wanawake na watoto katika mashambulizi ya siku 49 dhidi ya watu wa ghaza wapalestina wengine zaidi ya milioni moja wamelazimika kuwa wakimbizi na maelfu ya nyumba shule hospitali na miundombinu ya Gaza imeharibiwa kikamilifu. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Radio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Televisheni ya utawala wa kizoeni wa Israel Kan leo Jumatano imetangaza kuwa Israel inafanya jitihada za kurefusha muda wa usitishaji vita baada ya kumaliza au baada ya kumalizika siku mbili zilizoongezwa. Amir Barashalom, mchambuzi wa masuala ya usalama katika televisheni ya kumi na mbili ya Israel ameeleza kuwa kuna mapatano kuhusu siku ya saba na nane ya usitishaji vita, ambayo yanaonyesha kuwa huenda usitishaji vita ukarefushwa kwa siku ya tisa na kumi. Mchambuzi huyo Israel hamwongeza kwa kusema tathmini ya viongozi wa Israel inaonyesha kuwa usitishaji vita umeongezwa kwa muda wa siku mbili nyingine ili kuachia huru wafungwa zaidi na baada ya hapo vita vitaanza tena mwishoni mwa wiki hii. Wakati huo huo, gazeti la Yedioth Ahronoth limemnukuu kiongozi wa kisiasa wa serikali ya Tel Aviv na kuripoti kwamba iwapo kutakuwa na pendekezo la kuongeza muda wa usitishaji vita kwa zaidi ya siku kumi basi watalichunguza. Pande za Palestina na Israel Jumatatu usiku wiki hii katika siku ya nne ya usitishaji vita wa awali zilikubaliana kurefusha mapatano hayo huko ukanda wa Ghaza kwa siku mbili nyingine kwa kuzingatia masharti ya awali yaani kusitisha vita, kubadilishana mateka na kuruhusu kuingia misaada ya kibinadamu huko katika ukanda wa Ghaza. Na jeshi la Sudan limedai kuwa Abu Dhabi inaviunga mkono na kuvisaidia vikosi vya msaada wa haraka vya Sudan, kwa kifupi RSF. Vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan vilivyozuka kufuatia mzozo wa kuwania madaraka kati ya jeshi la nchi hiyo na wapiganaji wa vikosi vya msaada wa haraka vimetoa mwanya wa uingiliaji wa nchi ya jinabi katika masuala ya ndani ya nchi hiyo. Umoja wa Falme za Kiarabu ni moja ya nchi hizo. Jeshi la Sudan limeituhumu rasmi Imarati kwamba inaiunga mkono na kuisaidia RSF na kuwatumia misaada wanamgambo hao. Jenerali Yasil Al Ata, msemaji wa jeshi la Sudan, amesema na hapa nanukuu: tunazo taarifa za kuaminika kutoka vyanzo vya ujasusi, kidiplomasia na kijeshi kwamba UAE imetuma ndege ili kuwasaidia waasi wa RSF, mwisho wa kunukuu. Viongozi wa Imarati kwa upande wao wamepinga tuhuma za kuhusika katika mzozo wa ndani wa Sudan na kueleza kuwa Abu Dhabi siku zote inataka kupunguzwa mivutano, mizozo na kusitisha vita huko Sudan na kisha kusuluhisha mgogoro wa nchi hiyo kupitia mazungumzo na njia za kidiplomasia. Vikosi vya msaada wa haraka RSF ni wanamgambo wa Kiarabu ambao walilisaidia jeshi la Sudan kukandamiza uasi katika jimbo la Darfur magharibi mwa nchi hiyo katika mwongo wa kwanza wa karne ya 21. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. barabara kabisa, mpenzi msikilizaji. Haya ni matangazo ya Jumatano usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asante sana kwa kuendelea kuwa nasi. Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho sisitizo la kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu juu ya kuimarishwa utayari wa kivita wa jeshi la wanamaji Akizungumza karibuni katika kikao na makamanda au na kamanda mkuu pamoja na makamanda wengine wa jeshi la wanamaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameashiria uwezo mkubwa wa jeshi hilo haswa katika utekelezaji wa siasa za kiuchumi baharini, na kusisitiza ulazima wa kuvumbuliwa uwezo mpya kwa ajili ya kuimarisha mfumo wa taifa na vilevile vile kuleta matumaini na uchangamfu katika jamii. Ayatullah Ali Khaminei, amiri jeshi mkuu wa majeshi ya Iran, amesema katika kikao hicho kilichofanyika siku ya Jumanne kwa nasaba wa siku ya wanamaji kwamba jeshi la wanamaji limepata ustawi mkubwa tangu ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kusema, katika miaka ya kwanza ya mapinduzi haingefikirika kwamba kikosi cha wanamaji cha jeshi kingeweza kufika nje ya mipaka yetu ya baharini, lakini hivi sasa kikosi hiki cha jeshi kinasafiri digrii 360 kuzunguka dunia nzima na kurejea nchini kwa fahari na heshima kubwa. Siku hii imetajwa kuwa siku ya wanamaji kutokana na mafanikio ya mashujaa wa jeshi la wanamaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, hususan katika operesheni maalum dhidi ya mashambulizi ya baharini na angani ya jeshi la Baath la Iraq. Siku ya Jumatatu, na katika hadhara ya makamanda wa jeshi la wanamaji na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, sherehe ya kuunganishwa manuari ya kirani ya Deilaman na kikosi cha meli cha kaskazini na eneo la nne la jeshi la wanamaji ilifanyika huko Bandar Anzali kwa kuhudhuriwa na maafisa wa ngazi za juu wa kijeshi, ambapo sehemu nyingine ya uwezo wa kiulinzi wa Jamhuri ya Kiislamu ilidhihirishwa. Manuari hiyo ya kirani ina vifaa vya kila aina vya kiulinzi na mbali na kusafiri masafa marefu ina uwezo mkubwa wa kutafuta, kugundua, kutambua, kufuatilia, kukabiliana na kuharibu vitisho vyovyote vya anga, nchikavu na juu na chini ya maji. Bila shaka kuwa na uwezo na nguvu wa majini na vilevile jeshi la wanamaji lenye nguvu na ufanisi, si tu kunaweza kuwa na athari kubwa katika kulinda maslahi ya taifa na kufikia malengo ya ulinzi, bali pia ni hatua nzuri katika kufikia sera za ulinzi zenye mafanikio. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina nafasi maalum ya kijiografia katika eneo la dunia au katika eneo na dunia, kutokana na kuwa kwake kaskazini mwa bahari ya Hindi, kupakana na ube Wajemi, mlango bahari wa Hormuz, bahari ya Oman na bahari ya Kaspi, na jambo hilo limeongeza maradufu umuhimu na nafasi ya jeshi la wanamaji. Kwa hiyo, katika miaka ya baada ya mapinduzi, vita vya kulazimishwa na vikwazo vya kidhalim, jeshi hilo la kistratejia la jamhuri ya kiislamu ya Iran, kwa kutekeleza miongozo ya amiri jeshi mkuu inayosisitiza kutegemea uwezo wa ndani ya nchi daima limekuwa likijimarisha na kupata uzoefu mkubwa katika sekta ya kujimarisha kiufundi na kiteknolojia na kuongeza idadi ya manuari zake katika nyanja tofauti. Ni wazi kwamba jeshi la wanamaji likiwa na jeshi la wanamaji la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC hivi sasa linahesabiwa kuwa jeshi lenye nguvu ya hali ya juu katika eneo ambalo lina taathira kubwa katika kulinda maslahi ya taifa na kufiki, na kufikia malengo ya kiulinzi ya Jamhuri ya Kiislamu. Katika kikao na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na huku akiwasilisha ripoti kuhusiana na uwezo na hatua za kikosi hicho wa kujiimarisha na kustawi katika sekta ya majini, Admeli Shahram Irani, kamanda wa jeshi la wanamaji, alieleza kwamba kutegemea teknolojia na maarifa ya ndani ndiyo sera kuu ya kikosi hicho kwa ajili ya kuimarisha nguvu na uwezo wa mfumo wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hii ni redio Tehran. Na kabla ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia usiku, mpenzi msikilizaji, niruhusu nisome hapa maoni mawili matatu katika ukumbi wetu wa WhatsApp, Masud Kasim found wa Kigoma huko Tanzania anafuatilia matangazo haya, anaandika namna bora ya Waarabu kupambana na babeberu ni kuwa na vikosi vidogo vingi vilivyotapakaa, vyenye uzalendo vyenye uzalendo wa kutosha, ili iwe vigumu kuvidhibiti. Unapokuwa na makundi alfu kumi ya watu ishirini kila kundi, ni vigumu kupambana navyo pia hawatajua wapambane na kundi gani, itawalazimu wakimbie tu. Maoni yake Masud Kasim huyo, akiwa Kigoma huko Tanzania. Asante sana. Pia Abdallah Ali Makajura anatushukuru kwa kumtumia habari. Yupo Tabora, Tanzania. Asante sana. Pia Jumaidi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, anajiita balozi wa Redio Teheran kanda ya kati, Dodoma. Anaanza kwa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, namjibu waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu anaandika ama kwa hakika ardhi tukufu ya Kiislamu haitakiwi kuachwa mikononi mwa madhalimu. Anasema iko haja ya kuipambania hadi tone la damu la mwisho. Hongera Hamas kwa kazi mnayoifanya, na Allah atakulipeni ujira ulio mzuri. Asante sana Juma Hidi Isa, balozi wa Redio Tehran kanda ya kati mkoa wa Dodoma. Nimalize na ujumbe wake Yahya Hasan Muhamad almaarufu Shebe wa Mombasa, Kenya. Anaandika maneno ya waziri wa mambo ya nje wa Iran kuhusu kufunguliwa mashtaka ya ICC kuhusiana na uhalifu unaofanywa na wazayuni ni mahala, ni mahala pake, ni ya mahala pake. Anasema kwa hivyo, kama tujuavyo, mahkama hiyo inadhibitiwa na hao hao wa Magharibi. Anaendelea kusema wamtakae, atashtakiwa huko, na hali wao watamfumbia macho na kumkingia kifua. Tunaomba kuwa asilimia kubwa ya wanaopelekwa katika mahakama ya ICC ni wanaotoka nchi zisizokuwa za kimagharibi. Anasema mahakama hii ni kibogoyo, kutafuna wala kungata. Haiwezi kama kweli kuna insafu basi, tunataka kila aliyetenda jinai ulimwengu huu apelekwe huko, bila kujali ni nani au nani au. Asante sana, Shebe, kwa ujumbe wako huo, ukiwa hapo pwani ya Kenya. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahirrahmanirrahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi. Karibuni wasikilizaji wapendwa katika kipindi hiki kingine cha Baraza la Wasikilizaji. Leo hatuturefusha maneno, tutaingia moja kwa moja kwenye kurusha hewani maoni yenu, kwani maoni tulio nayo ni mengi mno. Sisi hatutaongeza maoni yetu yoyote, tutarusha hewani tu maoni ya wasikilizaji kama yalivyotufikia, kwa sababu wakati tunajiandaa kuja kurekodi kipindi hiki, tayari pande mbili huko Palestina, yani wana mapambano wa Palestina pamoja na utawala wa kizayuni wa Israeli walikuwa wamo katika kutekeleza maafikiano ya kusimamisha vita kwa muda wa siku nne. Tutakuwa na maoni kwa njia ya sauti pamoja na maoni kwa njia ya maandishi. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ya, kwa moja anayeshika maoni yake mwanabaraza Bwana Yahya Hasen Muhamedi Shebe wa Mombasa nchini Kenya, ambaye anasema utawala haramu wa Israel iko siku watalipa kila tone la damu ambalo linamwagika. Hakuna mwanadamu yoyote aliye na kibali cha kutoa au kudhuru maisha ya mtu mwingine, hawa watawezwa na Mungu tu, anasema Bwana Shebe, hakuna cha Umoja wa Mataifa wala ukwaju. Naam. Ni bwana Shebe huyo wa mtaa wa Ingilani, huko Old Town jijini Mombasa, Kenya. Mwanabaraza mwingine bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, anasema tuko pamoja na Hamas hadi Palestina iwe taifa huru lenye utawala wake kamili. Mauaji wa Palestina wakiwemo wa ukanda wa Gaza ni mkono mwovu wa Marekani anasema. Marekani hawajawahi kuiacha salama dunia, vurugu zote hizi duniani vita na uasi ni mikono ya taifa ovu lisilo la kistaarabu la Marekani. Namni maoni yake hayo, bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Maoni niliyo nayo mimi hapa Ahmed yanatoka kwake. Mwana baraza mwingine bwana Idi Ibrahim Saidi Sambuli wa Buyenzi, Bujumbura, Burundi, anasema hali duniani inatisha, huku jamii ya kimataifa ikiendelea kukaa kimya mbele ya mauaji ya kimbari yanayofanyiwa taifa madhulumu la Palestina, haswa mauaji ya watoto na wanawake. Hivi ni haki gani ambazo Marekani na washirika wake wanazojinasibisha nazo, ili hali wanasaidia mauaji wa Palestina? Anauliza bwana Ibrahim Said Sambuli wa Buyenzi, Bujumbura. ninaimani kwamba mauaji hayo yalipangwa tangu zamani, ila ipo siku na saa, mkombozi wa ulimwengu atadhihiri na kuangamiza uzayuni na wanaoshirikiana nao. Ewe Allah, ibariki Iran na viongozi wake kwa baraka za Bibi Fatima Zahra alayha salam. Naitwa Idi Ibrahim Saidi Sambuli nikiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kwa ajili ya kuitumikia nyumba ya wahii. Unaendelea mbele na kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kwa maoni yake mwana mwanabaraza mwingine Bwana Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina Tuzahra, ambaye anasema Waisraeli wakati wakiwavamia Palestina hakuna maneno wala makelele yanayopigwa, lakini Wapalestina wanapoona dunia imekaa kimya na hawapati haki zao na kuamua kupigana kukomboa haki zao walizoporwa na Israeli utasikia makelele makubwa kupita kiasi kutoka kwa magharibi. Ama kweli hawakukosea waliosema, mkuki kwa nguruwe kwa binadamu mchungu. Mwanabaraza mwingine Bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, yeye ameandika, waadilifu wote duniani waendelee kushinikiza serikali zao kuvunja uhusiano na kuwatenga wazayuni hadi uhuru wa Palestina upatikane yaonyesha baadhi ya wale wanaoitwa wasomi wazungu si katika jamii ya waungwana, wanaunga mkono wa ujinai na ukatili dhidi ya binadamu wanaofanyiwa raia wa Palestina. Vilevile anasema vile, wazayuni ni magaidi wa kimataifa wa muda mrefu. Nchi za Kiislamu zinafanya khiana kwa kutojipanga katika ukombozi wa Palestina na msikiti wa Al Akswa ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu Wapalestina ni ishara tosha ya kuonyesha jinsi ubinadamu ulivyotoweka hapa duniani na ujahili kutanda kila sehemu. Wazayuni wanathubutu kuteketeza kila kitu kwa sababu baadhi ya viongozi wa kiarabu wanawafanyia khiana wa arabu wenzao na waislamu wenzao wa Palestina. Maoni mengine kwa leo ni kutoka kwake mwanabaraza hai bwana Abdullah Bocha Goracho wa Tenariva, Kenya, ambaye mwenyewe anajiita mfuasi sugu Radio Tehran anasema namwomba, Mwenyezi Mungu awalipe Iran Midia kwa hili la kutangaza ukweli haswa kuhusu Palestina. Namwomba ajalie iwe ni khidma kwa ajili ya Allah na kuwatumikia waislamu na binadamu wengine, shukran. Bwana Bocha, maoni ni mengi sana kwa kweli. Asma Bwana Fadhil Ahmad wa Taveta Zanzibar, yeye anaomba dua akisema, ya Allah wanusuru waja wako wanaoishi Palestina na Ghaza ni mimi Fadhil Ahmad ambaye kwa sasa nipo Dar es Salaam, Tanzania, ameandika hapo hapo. Mwanabaraza mwingine bwana Mwenyikondo ibn Hamis wa Mabatini, Nyamagana, Mwanza, anasema Wapalestina wanaangamia, polisi wa dunia mmekaa kimya, kulikoni? Maoni mengine yanasema baada ya kutusalimu kwamba anaitwa Kakoto Hamis wa Butunga, Kigoma, Tanzania, na kupateni kwa uzuri kabisa, Redio Teheran, asanteni sana kwa habari zenu mbalimbali mbali, hasa za mukawama. Nasi tunasema shukran sana kwa maoni yenu. Mpenzi msikilizaji, kama ndio kwanza umeanza kututegea sikio, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa Kiswahili, ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunatangaza moja kwa moja kutoka katika studio hizi za Jame, Jam hapa jijini Tehran. Kuna njia mbalimbali za kuweza kuwasiliana nasi, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 98 903 5065487 na email yetu ya Swahili radio atiribir. Chaneli yetu ya Telegram ambayo tunakuombeni mjiunge nayo ni at Radio Teheran sw au kiukamilifu ni tm Radio Teheran sw. Tovuti na mtandao wetu wa intaneti ni Pars Today ir sw. Hapa sasa mwana baraza mwingine hai imamu Sefu Ali Muhamed wa Ujiji, Kigoma, Tanzania, ana maoni kuhusiana na kusitishwa vita huko Gaza akisema: assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuhu. Ndugu zangu, bila shaka huu ni ushindi ulio dhahir kwa rehma zake Allah. Allah ndio mshindi. Ndugu zangu, ni kwamba hawa watu kwa kweli ni watu wakiwa, wakionekana katika sura za ulimwengu kwamba ni watu hasa Marekani na Ulaya kwamba ni watu wana akili sana, ni watu wenye busara, ni watu wenye wa, maamuzi mazuri, ni watu wenye hikma, lakini kumbe si chochote, si lolote. Hii chuki hiyo ndio imewapelekea kuonekana wabaya katika ulimwengu huu na wataonekana wabaya kwenye mataifa ya dunia. Hawa watu Sudani ilikuwa ni moja kaskazini na kusini, lakini wamefanya juu chini mpaka wamezitenganisha ikawa na taifa mbili pale. Sudani ilikuwa ni taifa moja kubwa sana duniani, sasa wakaiweka kusini, wakaiweka kaskazini sasa leo hawa watu, kwa kuwa akili zao ndio hivyo zimejaa matope kwa sisi wenye upewa kuangalia. Maana ukisha mwangalia mtu kamwona hana hekima, ana akili tu ya kula na, ku, na matamanio, basi huyo hawezi akaleta usawa. Yeye aliwaona Waislamu akaona kwamba hapana, wateseke tu hivyo hivyo kule kusini kaskazini na Sudani waliweka watu, leo wakawa na taifa lao na... kwa nini pale wasifanye hivyo? Haya, nyinyi wote hapa ni sawa, lakini sasa pawepo na amani, maendeleo ya aje na nini, lakini matokeo yake sasa ndo haya, kwa kuwa hawana akili hawa watu, wana matamanio tu kama ng'ombe, mbuzi. Hawa wa Marekani na watu wa Ulaya huonekana dunia nzima, sasa watu wameshawajua na hadhi yao tena hakuna. Hiyo ndo goodbye, bye bye. Sasa nayashika maoni yake Bwana Ibrahimu Hamisi wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Ameandika, Umoja wa Mataifa hawana lolote, wao ndio chanzo cha matatizo yote duniani. Wameshindwa kutatua swala la Palestina kwa miaka mingi sasa. Baadhi ya viongozi wa nchi za Kiarabu pia hawajitambui. Marekani na vibaraka wake wa nchi za Ulaya zinapeleka silaha za kila aina kwa Israel, wao wamekalia porojo Mwanabaraza mwingine bwana Ngarura Patrick wa nchini Uganda, yeye anasema rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anasema Israel lazima ikome kuwaua wanawake na watoto wachanga huko Ghaza, wala si uongo. Mimi sasa nayashika maoni yake bwana Johni B Ndinyorere wa Chipinge huko Manikaland nchini Zimbabwe, yeye ameandika hawa mazayuni mwisho watashindwa tu, walimkataa Nabii Isa bin Mariam na Mungu akakataa kuwatambua, amewaita sinagogi la Shetani. Soma Ufunuo 2 mstari wa tisa. Biblia hiyo nam. Baraza la wasikilizaji linafika sehemu mbalimbali, na matangazo Radio Tehran ya idhaa ya Kiswahili, radio Tehran yanafika kona mbalimbali mbali duniani. Bwana mtune salum wa Liwale, Lindi, Tanzania ameandika matokeo chanya juu ya Palestina ni jambo la msingi, na hilo tuna yakini nalo, kwani ni ahadi ya Allah kwamba atawanusuru waja wake wanaoonewa na wanaopigania haki, na ndio maana sasa hivi tumeona wazayuni wamelazimika kusimamisha vita. Katika maoni yake mengine, bwana Mtune Salim Liwale, Lindi, Tanzania, anasema migogoro mingi duniani ni mpango wa Marekani ili kufanikisha uuzaji wa silaha zake kwa manufaa yao. Haya mauaji ya Palestina ni mauaji yenye chukizo kubwa sana kwa wapenda haki wote. Mwanabaraza mwingine bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, ambaye mwenyewe anajiita balozi wa, wa redio Teheran kanda ya kati Dodoma, akisha kutusalimu, anasema poleni Palestina kwa adha na vita mnavyopitia kutoka kwa Wazayuni. Poleni wahanga wote na mashahidi wote wa vita, Allah atakulipeni kheri. Hivi hii OIC iko wapi? Mbona inashindwa kukomesha jinai za Wazayuni dhidi ya Waislamu wanaoonewa na kuuawa bila ya sababu. He, swali zuri sana, Ahmed. Hilo naam tukipata nafasi vile vile, tuje tulijibu basi. Bwana Muhamed Ali mwanabaraza wa muda mrefu wa huko Kigoma Tanzania, Ahmed anazungumzia video clip zilizoandaliwa na Redio Tehrani kuhusu Palestina kwa sura ya podcast, akisema, klipu ni nzuri sana, hivyo tunaomba isiishie hapa, mwendelee kutupa habari muhimu kupitia clip kama hizi. Hongereni sana Radio Tehrani. Kwa hatua hii naam, muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa kabisa. Mhandisi sauti wetu leo alikuwa ni Bibi Julai. Mwenzangu humu studioni alikuwa ni yule yule wa kawaida. Samahani, Ghanima Muhammed, na mimi ni Ahmed Rashid. Ishi ni salama. ibadat... Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 44 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari sehemu nyingine ya hikma za Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam kama zilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya 44 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya thalathini na nane wa auhashalwahshati alujubu, upweke wa kutisha zaidi ni wa majivuno. Wasikilizaji wapenzi, tunaendelea na kutoa uchambuzi kuhusu hikma ya 38 ya Nahjul Balagha. Kama ambavyo tumekuwa tukirudia mara kwa mara kwamba katika hikma hii Imamu Ali bin Abi Talib alayhi salam anatupa johari na hazina nane zenye 8 zenye thamani kubwa ndani ya maneno machache yenye maana pana na yaliyojaa hikma na busara. Baada ya kuzungumzia thamani za akili na ubaya wa uzuzu na upumbavu hapa sasa, Imam anazungumzia majivuno na ubinafsi akisema, upweke wa kutisha zaidi ni wa majivuno ghururi. Na majivuno ni miongoni mwa tabia mbaya sana katika maisha ya mtu binafsi na ya kijamii, hasa katika imani na maadili. Mtu mwenye kiburi na kujiona bora kuliko wengine haoni kuwa anastahiki kuzungumza kwa heshima na watu wengine na kuwatendea vile wanavyostahiki kutendewa, bali muda wote hujiweka daraja ya juu zaidi kuliko wengine. Matokeo yake ni kwamba mtu huyo hupoteza marafiki, kwa sababu hakuna mtu aliye tayari kushirikiana na mtu huyo mwenye ubinafsi na majivuno, na hivyo anabaki peke yake na kutawaliwa na upweke katika maisha yake. Ubinafsi na ghururi humfanya mtu asiendelee kupevuka Madhali hatuachana na majivuno, mtu huyo hatoweza kamwe kufikia ukamilifu wake wa kibinadamu. Imenukuliwa katika kisa kimoja kwamba, siku moja, mtu mmoja aliyekuwa amepanda farasi alifika kwenye ufukwe wa maji kwa ajili ya kuvuka na kwenda ng'ambo ya pili, lakini kadiri alivyojitahidi kumlazimisha farasi wake avuke, farasi alikataa kata katakata. Akaja mtu mwenye busara na hikma na kusema, yakoroge maji ya hiki kijito yawe tope. Baada ya kufanya kama alivyoelekezwa na yule mtu mwenye hikma, farasi alivuka kwa urahisi kabisa. Yule bwana alipoulizwa kuhusu wapi amekuja na fikra ile, alisema maji yalipokuwa masafi, farasi aliona sura na mwili wake ndani ya maji, na aliona kwamba kama ataweka mguu wake atakuwa anajikanyaga mwenyewe hivyo hakuwa tayari kujikanyaga, lakini mara tu baada ya maji kuchafuliwa, amesahau sura yake ya ndani ya maji yale na amepita kiurahisi. Ghururi na majivuno humnyima mtu fursa na nguvu za kuona mambo katika uhalisia wake, na humjengea hali ya kughururisha inayomfanya afikiri kuwa mambo yote yapo chini ya udhibiti wake hujiona kuwa yeye peke yake ndiye mwenye ufanisi katika matendo yake. Imesimuliwa pia kwamba mtu mmoja alikuwa safarini na Nabi Isa alaihi ssalam. Walipofika kwenye ufukwe wa bahari, Nabi Isa alaihi ssalam alisema bismillah, kwa yakini ya moyo wake, na akaanza kutembea juu ya maji kana kwamba anatembea juu ya ardhi. Yule mtu alipomwona Masihi Isa yaani Yesu alaihi ssalam, anatembea juu ya maji, naye pia alisema bismillah Yani, kwa jina la Allah kwa yakini ya moyo wake, yeye pia alikanyaga juu ya maji na akaanza kutembea kama yuko nchikavu, sawa kabisa na alivyofanya nabii Isa alayhi salam. Baada ya kuona na yeye ameweza kutembea juu ya maji kama nabii Isa alayhi salam, ghururi ilimpitikia moyoni na kusema, nabii Isa ni neno la Mungu na anaweza kutembea kiurahisi hivi juu ya maji, lakini na mimi pia naweza kutembea juu ya maji. Alipofikiri hivyo tu maji yalimgharikisha na akaanza kuomba msaada kutoka kwa nabii Isa alaihi salam. Nabi Isa alimwokoa na kumuuliza, imekuwaje? Yule mtu alisema, nilijiambia moyoni, wewe ni neno la Mungu unatembea juu ya maji, lakini na mimi pia naweza kutembea juu ya maji. Mungu hakucherewa kunishushia adhabu yake. Nabi Isa alaihi salam alimwambia, majivuno na kiburi chako kimekufanya ujiweke daraja ambayo si yako. Hukupaswa kufanya hivyo, tubu kwa mola wako yule mja mtiifu alitubu kwa Mwenyezi Mungu akamrejesha Mwenyezi Mungu kwenye daraja anayostahiki ambayo alikuwa amemweka. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Atadri wa ma nahjul balaghati innahu kalam imamin qasim al-khuldi wa an-nari Leo ni Jumatano, tarehe 15 Jamadil Awal mwaka 1445 Hijria, sawa na Novemba 29 mwaka 2023. Siku kama ya leo miaka 1407 iliyopita, kwa mujibu wa baadhi ya nukuu za historia, alizaliwa Imam Ali bin Hussein alaihim assalaam, maarufu kwa lakabu ya Zainul Abidin, katika mji mtakatifu wa Madina. Alikuwa mwingi wa ibada na alipewa lakabu ya Sajad kwa maana ya mwenye kusujudu sana na Zainul Abidin kwa maana ya pambo la wafanya ibada kutokana na sijida zake ndefu katika swala. Imam Zainul Abidin alichukua jukumu la kuendeleza ujumbe wa mapambano ya Imamu Hussein alaihi ssalam, ya kupambana na ufisadi na dhulma ya utawala wa Bani Umayya. Aliishi miaka 35 baada ya tukio hilo chungu na aliuawa shahidi na mtawala wa Bani Umaya, Hisham bin Abdul Malik tarehe 15 Mfunguo 8 Jamadil Awal mwaka 38 Hijiria, yaani miaka 1407 iliyopita. Aliuwawa shahidi Muhammad bin Abubakar ambaye alikuwa miongoni mwa masahaba waaminifu wa Imam Amirulmuminin Ali bin abi Talib na kamanda maarufu wa jeshi la Uislamu katika vita dhidi ya jeshi la Muawiya lililokuwa likiongozwa na Amri bin Alas, mtawala wa kizazi cha Bani Umaya. Muawiya alituma jeshi la wapiganaji elfu sita nchini Misri kwa ajili ya kupigana na jeshi la Muhammad bin Abubakar lililokuwa na wapiganaji elfu mbili. Jeshi la Muhammad bin Abubakar lilishindwa katika vita hivyo na kiongozi huyo akauawa shahidi kwa kuchomwa moto baada ya kukamatwa mateka. Siku kama ya leo miaka 76 iliyopita baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha kwa wingi hafifu wa kura suala la kugawanywa ardhi ya Palestina baina ya serikali mbili, yaani Palestina na serikali ya Kiyahudi. Uamuzi huo usio wa kiadilifu na usio na mantiki ulichukuliwa chini ya ushawishi wa tawala na nchi za Magharibi, hususan Marekani na Uingereza. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu