Al, al. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni waki katika jinsi yenu na akakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri. Basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu, na wanamuacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasioamilia riziki hata kidogo, la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi wala hawana uwezo wa lolote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunasika katika satelit, na pia kwenye internet katika pars today ir sw na vilevile tunasika katika masafa ya FM kwa huko nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa FM katika baadhi ya mikoa kama Tanga, Mwanza, Singida, Shinyanga, Lindi, Kigoma na Mtwara. Kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 9893565487 na email yetu ni swahili radio atayaraibi mimi ni Ahmed Rashid, na leo ni Jumatano mwezi 15 mfunguo 8 Njamaadul Awal 1445 Hijria, sawa na tarehe 29 Novemba 2023 miradi yau. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya darsa ya Quran, macho yetu magazetini, sayansi na teknolojia mpya, na leo katika historia Tukiona matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetumia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Iran yaitaka mahakama ya ICC wafungulie mashtaka watawala wanaotenda jinai wa Israeli kuhusu uhalifu wa kivita Ghaza. Waislamu wa Ujerumani wana wasiwasi kuhusu usalama wao kutokana na kuongezeka chuki kufuatia vita vya Ghaza. Balozi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa asema mipango ya makombora ya Iran na mipango yake ya anga za juu inafuata sheria za kimataifa. na Libya yawarejesha makwao wahamiaji haramu 248. habari kamili Waziri wa mambo ya nchi wa Iran Hussein Amir Abdullahian ameitaka mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC kuanzisha mahakama maalumu itakayowafungulia mashtaka watawala wa Israel kwa uhalifu wao wa kivita katika ukanda wa Ghaza, huku utawala huo ghasibu ukiendelea na kampeni yake ya mauaji ya kimbari kwenye eneo hilo lililozingirwa kila upande. Amir Abdullahian ametoa mwito huo katika barua kwa mwendesha mashtaka mkuu wa ICC jana Jumanne, akisisitizia haja ya kusikilizwa kesi ya maafisa hao wa utawala katili wa Israeli. Mwanadiplomasia huyo ngazi za juu wa Iran ameendelea kusema kuwa mashambulizi ya kinyama ya mabomu huko Ghaza na uvamizi wa ardhini uliofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel ni mifano ya jinai za kivita, jinai dhidi ya binadamu na mauaji ya kimbari . Aidha, ameitaka ICC kuzingatia wajibu wake wa kisheria na kutimiza jukumu lake kuhusu kuwashtaki wahusika wa uhalifu huo. Amir Abdollahian pia amebainisha kuwa uungaji mkono wa baadhi ya nchi kwa utawala kasibu wa kizayuni ndiyo sababu ya kuendelea ukatili na ukatili mkubwa wa Tel Aviv. Katika barua yake hiyo ameendelea kusema sasa ni wakati wa ICC kuamua kama inataka kukabiliana na mashinikizo ya baadhi ya madola makubwa au kuruhusu ukatili unaofanywa na utawala ghasibu wa Israeli ubakie bila kuadhibiwa. Ameongeza kwamba huo ni mtihani kwa mahakama hiyo yenye makao yake makuu The Hague, nchini Uholanzi. Kiongozi mmoja wa jamii ya Waislamu nchini Ujerumani ameelezea wasiwasi wake juu ya kuongezeka chuki dhidi ya Waislamu nchini humo kufuatia vita vya utawala katili wa Israel dhidi ya Wapalestina huko Gaza. Aiman Maziek, mkuu wa baraza kuu la Waislamu nchini Ujerumani, amesema kwamba jamii ya Waislamu katika nchi hiyo ya Ulaya inakabiliwa na mashambulizi zaidi dhidi ya misikiti na watu binafsi katika wiki zilizopita kuliko hapo awali. Ameongeza kwamba tunashuhudia mashambulizi mengi dhidi ya Waislamu na pia wale wanaochukuliwa kuwa Waislamu kwa kiwango ambacho hakijawahi kutokea huko nyuma. Amesema alikuwa na wasiwasi sana kuhusu usalama wa Waislamu nchini Ujerumani ambao wanaweza kulengwa kwa ajili ya dini yao au sura zao ametoa mfano wa shambulio la risasi huko Vermont, Marekani, ambapo Wapalestina watatu walijeruhiwa kwa kuvaa skafu ya Wapalestina na kuzungumza Kiarabu. Serikali ya Ujerumani pia ililaani mashambulizi hayo dhidi ya Uislamu na kusema hayakubaliki kabisa. Msemaji wa serikali ya Stephen Haber, msemaji wa serikali Stephen Haberstrit amesema Novemba 6 kwamba Waislamu karibu milioni tano nchini Ujerumani walikuwa na haki ya kulindwa. Vita vya maangamizi ya umati vya Israel dhidi ya Wapalestina huko Gaza vilianza tarehe 7 Oktoba na vimezusha maandamano na mivutano katika nchi nyingi ikiwemo Ujerumani. Mgogoro huo pia umesababisha ongezeko kubwa la hisia dhidi ya Uislamu katika nchi za Magharibi, huku wataalamu wakilaumu vyombo vya, vya habari vya magharibi kwa kuupendelea utawala haramu wa Israel na kueneza propaganda chafu dhidi ya Wapalestina. Balozi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema mipango ya taifa hili ya makombora na ile ya anga za juu inafuata sheria za kimataifa kikamilifu. Amir Saidi Ravani amesema hayo katika barua kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres na rais wa hivi sasa wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Barua yake imekuja kujibu barua ya awali ya mjumbe wa utawala haramu wa Israeli kwa Umoja wa Mataifa aliyedai kwamba hatua ya Iran ya kurusha satelaiti ya Nur tatu kwa kutumia kombora la Kasidi la kuruka katika anga za juu SLV Septemba 27, 2023 eti ni kinyume na azimio nambari 2231 la baraza la usalama wa umoja wa mataifa. Balozi wa Iran amesema madai katika barua hiyo hayana msingi wowote, kwani Iran haijawahi kuchukua hatua yoyote inayokinzana na azimio nambari 2231 la baraza la usalama. Iravania ameongeza kwamba Iran imeweka wazi mara kwa mara kwamba shughuli zote zinazohusiana na programu zake za makombora na anga za juu zinafuata kikamilifu haki yake halali chini ya sheria za kimataifa. Aidha amesema, zaidi ya hayo, Iran imeendelea kushikilia kuwa programu zake za makombora na za makombora na anga za mbali ziko nje ya malengo na uwezo wa azimio la ubaraza la usalama nambari 2231 la elfu mbili kumi na tano na viambatanisho vyake. Mjumbe huyo wa umoja wa mataifa, mjumbe huyo wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema madai hayo yasiyo na msingi ya utawala haramu wa Israel yanalenga kuondoa mazingatio kutoka kwa jinai mbaya zinazofanywa na utawala uh, wa kizayuni wa Israel dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Ghaza mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka teherani idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran idara ya kudhibiti uhamiaji haramu ya libya jana iliwarejesha makwao wa wahamiaji haramu 248 hayo ni kwa mujibu wa mkuu wa ofisi ya uhamiaji ya idara hiyo Badruddin bin Hamed Bin Hamed ameongeza kwamba miongoni mwa wahamiaji hao wamo walio ishirini waliorejeshwa na kwao Naija kwa ndege huku mia moja ishirini na nane waliobakia walifukuzwa kutoka nchini Libya na kurudishwa Chade. Naye naibu rais wa baraza la uongozi la Libya Musa Alkuni ambaye ameitembelea na kuikagua kazi za idara hiyo wakati zoezi la kuwarejesha makwao wakimbizi hao lilipokuwa linatekelezwa, amepongeza jambo hilo na kusisitiza kuwa zoezi hilo linafanyika kwa malengo ya kibinadamu. Amesema, ninatoa shukrani zangu kwa wale wote wanaofanya kazi katika idara ya kudhibiti uhamiaji haramu kwa juhudi zao za kuandalia wahamiaji hao mazingira mazuri na ya kibinadamu ya kimaisha licha ya changamoto nyingi nzito wanazokabiliana nazo, ikiwa na ni pamoja na uwezo mdogo na suhula chache. Wahamiaji wengi hasa wa nchi za Afrika za kusini mwa jangwa la Sahara wanaitumia Libya kama moja ya njia kuu za kuvuka bahari ya Mediteranea kuelekea kwenye fuko za Ulaya kutokana na ukosefu wa usalama na machafuko yaliyoikumba Libya tangu wakati wa kampeni za kuangushwa utawala wa kiongozi wa zamani wa nchi hiyo Muammar Gaddafi, mwaka 2011. Ripoti za shirika la kimataifa la uhamiaji zinasema kwamba tangu mwanzoni mwa mwaka huu hadi hivi sasa wahamiaji haramu 15,557 wameokolewa baharini na kurudishwa nchini Libya. Pupa ya kutaka kupata maisha mazuri barani Ulaya inapelekea baadhi ya watu wenye mitazamo finyu na tamaa ya kupindukia kuhatarisha maisha yao na kujiingiza kwenye hatari nyingi. Wengi wao huishia kupoteza maisha baharini au kwenye mikono ya magenge hatari ya magendo ya binadamu na kupigwa mnada masokoni kama bidhaa. Na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR, jana Jumanne, lilitangaza kwamba Abdullahi Mire, mkimbizi wa zamani na mwandishi wa habari, ambaye amekuwa kinara wa kupigania haki ya elimu huku akikabidhi vitabu laki moja mikononi mwa watoto wa wakimbizi nchini Kenya, kwamba yeye ndiye mshindi wa kimataifa wa tunzo ya wakimbizi Nansen kwa mwaka huu elfu mbili na ishirini na tatu. Kamishna mkuu wa UNHCR Filipo Grandi amesema Abdullahi Mire ni uthibitisho hai kwamba mawazo ya mageuzi yanaweza kutoka ndani ya jamii zilizotawanyika ameonyesha ustadi mkubwa na ukakamavu katika kuimarisha ubora wa elimu ya wakimbizi. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia a kututegea sikio kutoka hapa Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunakuleteni uchambuzi wa kisiasa una kichwa cha maneno kinachosema nafasi muhimu ya Ansarullah katika kusitishwa vita na kuendelea kwake huko Ghaza. Naibu waziri wa mambo ya nje wa serikali ya muda ya Yemen yenye mfungamano na harakati ya Ansarullah amesema, tunakumbusha kwa mara nyingine tena kwamba usafiri wa meli utakuwa salama kwa meli zote isipokuwa meli za utawala wa Israel katika bahari Nyekundu. Hussein al Azzi ameandika ujumbe kwenye mtandao wa wa kijamii wa X unaosema bila shaka Sanaa inavutiwa zaidi na usalama wa meli na inaheshimu maslahi ya ulimwengu zaidi ya yeyote. Haya ndiyo tuliyothibitisha huko nyuma. Tunasisitiza tena kwamba usafiri wa meli utakuwa salama kwa meli zote isipokuwa meli za utawala wa Israel katika bahari nyekundu hadi utawala huo ghasibu utakapokomesha uvamizi wake dhidi ya watoto na raia wasio na ulinzi huko Gaza inayodhulumiwa. Hii ni radi ya mali ya kwanza ambayo harakati ya Ansarullah imeitoa kwa ripoti kuhusu kutekwa nyara meli ya Israel na vikosi vya ulinzi katika eneo hili mkabala na Aden kusini Yemen, katika eneo lililoko kwenye mkabala wa Aden kusini huko Yemen. Mbali na mashambulizi ya makombora na ndege zisizo na rubani katika maeneo ya Palestina na ukaliwa kwa mabavu, Ansarullah inatekeleza strategia na mkakati mpya kwa ajili ya kukabiliana na adui mzayuni. Msemaji wa jeshi la Yemen ametangaza kwamba kwa mujibu wa dhima ya kidini, kitaifa na kimaadili na kwa kutulia maanani hujuma za kila siku za utawala wa kizayuni na Marekani kwenye ukanda wa Ghaza na mauaji ya wananchi wa Palestina na kwa ajili ya kukidhi matakwa ya taifa la Yemen na mataifa yote huru ya dunia Meli yoyote ambayo ina sifa zifuatazo italengwa: mosi, meli ambazo zinapeperusha bendera ya utawala wa kizayuni wa Israeli; pili, meli zinazoendeshwa na mashirika ya Israeli; na tatu, meli ambazo zinamilikiwa na mashirika ya Israeli. Jeshi la Yemen pia limezitaka nchi zote za dunia kuwaondoa raia wao wanaofanya kazi na kuhudumu kwenye meli hizo, kuacha kushirikiana na meli za Israeli katika kupakia na kupakua mizigo na kuzijulisha meli zao kuwa mbali na meli za Israeli. Masiku haya tulio nayo yanashuhudia usitishaji vita wa muda huko Gaza na bahari nyekundu imegeuka kuwa kambi kuu ya kukabiliana makundi ya mukawama dhidi ya utawala wa Kizayuni, na katika hatua ya hivi karibuni ya Ansarullah ya Yemen ya kuunga mkono watu wa Gaza ni ya kuiteka meli ya tatu ya utawala wa kizayuni wa Israeli. Baada ya kukamata meli mbili za kibiashara za Israeli wiki iliyopita, wa Yemen waliiteka meli ya tatu ya Israeli siku ya Jumapili. Nam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya mia tisa na tisini na sita, na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 59 ya Al-Hashr. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 14 na 15 ya sura hiyo ambazo zinasema, audhu billahi minashaitani rrajim. Hawatapigana nanyi kwa mkusanyiko isipokuwa katika vijiji vilivyozatitiwa kwa ngome au nyuma ya kuta, wao kwa wao, vita vyao ni vikali. Utawadhania kuwa wako pamoja, kumbe nyoyo zao ni mbali mbali. Hayo ni kwa kuwa wao ni watu wasio na akili. Ni kama mfano wa waliokuwa kabla yao, hivi karibuni walionja uovu wa mambo yao, nao watapata adhabu iliyochungu. Katika darsa iliyopita tulisoma aya zilizozungumzia njama za Mayahudi wa Madina dhidi ya Waislamu na ushirikiano wa siri uliokuwepo baina yao na wanafiki. Aya hizi tulizosoma zinaendeleza maudhui hiyo kwa kusema maadui zenu nyinyi Waislamu kidhahiri wameungana na wako kitu kimoja, lakini kiukweli hawako hivyo bali kila mmoja anafikiria maslahi yake, nyoyo zao haziko pamoja, na si hasha kukawepo na makabiliano makali pia baina yao. Hofu, woga na wahka ambao Allah subhanahu wa taala ameutia ndani ya nyoyo za mayahudi ili wakuhofuni nyinyi waislamu wa Madina umewafanya wasitoke nje ya kuta nyumba na ngome zao, wala wasiwe tayari kubariziana na nyinyi kwenye medani ya vita, ikathibiti irada ya Mwenyezi Mungu ya nyinyi kuwashinda wao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba ikiwa waumini watatawakal na kumtegemea Allah subhanahu wataala, katika kukabiliana na maadui wa dini yeye Mola muweza wa kila kitu atajaza hofu na wahka ndani ya nyoyo za maadui hao mpaka wataamua wenyewe kurudi nyuma na kusalimu amri. laka anta wahdaka ya ilagi nasjudu. Tunaendeleza darsa yetu kwa aya ya kumi na sita na kumi na saba ya sura yetu ya Alhashr, ambazo zinasema ni kama mfano wa shetani anapomwambia mtu kufuru, na akikufuru humwambia mimi si pamoja nawe Hakika mimi namwogopa Mwenyezi Mungu, Mola Mlezi wa walimwengu wote. Basi ikawa mwisho wa wote wawili hao ni kuingia motoni, wadumu humo daima, na hiyo ndiyo jaza ya madhalimu, kama ilivyoelezwa katika aya ya 48 ya Suratul Anfal. Katika vita vya Badr ambao ulikuwa mpambano na makabiliano ya kwanza kati ya Waislamu na washirikina, shetani aliwaingia washirikina nyoyoni mwao na kuwachochea kwamba Waislamu ni wachache na nyinyi mtawashinda tu. Kwa kufanya hivyo, aliweza kuwahamasisha na kuwashajiisha wajitokeze vitani. Lakini alipobaini nguvu za Waislamu katika kubariziana na washirikina wa Kikureshi wa shetani alirudi nyuma na kuwaacha mkono washirikina hao. Katika aya hizi tulizosoma, pia imezungumziwa hada na ulaghai wa shetani ambaye humchochea mtu aliyetingwa na matatizo kwa kumwaminisha kwamba Mwenyezi Mungu hawezi kukusaidia chochote kwa hiyo achana na imani yako juu ya Mungu ili masaibu ulionayo ya kuondokee. Lakini wakati mtu anapomwacha Mola wake, shetani naye humwacha mkono mtu huyo na kumfanya apoteze matumaini na kukata tamaa moja kwa moja. Vivyo hivyo ndivyo wanafiki walivyowahadaa Mayahudi wa Madina kwa kuambia sisi tuko nyuma yenu, na msiwe na shaka yoyote, mtawashinda tu Waislamu. Lakini alipojiri makabiliano kati ya Mayahudi na Waislamu, wanafiki waliwaacha mkono Mayahudi hao, wakajikuta wamebaki peke yao. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba si shetani peke yake anayezichochea na kuzitia wasiwasi nyoyo za watu, bali hata wanafiki nao pia ni mashetani wa aina ya binadamu ambao huwaghalibu na kuwahadaa watu kwa lugha laini na maneno matamu. Wapenzi wasikilizaji, darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 18 na 19 ya sura yetu ya Al-Hashr, ambazo zinasema: enyi mliyoamini, mcheni Mwenyezi Mungu, na kila nafsi iangalie inayoyatanguliza kwa ajili ya kesho, na mcheni Mwenyezi Mungu, hakika Mwenyezi Mungu anazo habari za mnayo yatenda. Wala msiwe kama wale waliomsahau Mwenyezi Mungu na yeye akawasahaulisha nafsi zao, hao ndio mafasiki. Katika sehemu ya mwisho ya aya hizi zinazowazungumzia Mayahudi na wanafiki wa Madina, Qurani tukufu inawahutubu waumini ya kwamba pateni ibra na mazingatio kutokana na mwisho wa watu hao, msimsahau Allah subhanahu wa ta'ala, kwani mkifanya hivyo, yeye Mola atakuwacheni kama mlivyo, na mtazisahau hata thamani zenu za kiutu. Matokeo yake ni kwamba badala ya kujengeka kiutu, kutukuka kiroho na kuwa karibu na Mwenyezi Mungu mtukufu Mtatekwa na dunia na matamanio yake, na mwisho wake mtaishia kwenye ufasiki na uovu. Kwa hivyo mkumbukeni Allah katika kila hali. Mnapotaka kufanya dhambi, mkumbuke kuwa yeye Mola wenu yuko mbele yenu na anashuhudia kila kitu. Kwa hiyo jiepusheni na maasi na mjue kwamba kila jema mlifanyalo Allah subhanahu wa ta'ala analijua na mtayakuta malipo ya jema hilo siku ya Kiyama. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba takwa ni sharti la imani ya kweli, na bila ya takwa ya matendo, imani tupu ya moyoni haisaidi kitu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kila mtu inampasa afikirie hatima yake siku ya kiama, na sikutumai tu kwamba warithi wake watakuja kumfanyia mambo ya kheri. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 996 ya na Quran imefikia tamati. Tunamuomba Allah azijaze takwa nyoyo zetu na aifanye hima kubwa zaidi ya nafsi zetu iwe ni kufikiria na kujitengenezea akhira yetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. <mulia> Naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteeni macho yetu magazetini jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumatano, Novemba 29, 2023. Kwa upande wa magazeti ya Afrika Mashariki, linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania na tunaanza na gazeti la Mwananchi ambalo limeandika Chongolo ni gumzo CCM, barua yake ya kujiuzulu yaibua mjadala kila kona, huku makundi yakitajwa, vita vya kusaka nafasi ya ukatibu mkuu vyashika kasi. Habari zake nyingine zinasema mageuzi, mashirika ya umma na ofisi ya msajili. Kesi ya mauaji ya muuza madini Mtwara korti ya onyeshwa picha ya marehemu Musa na mifupa yake. Na katika habari za kijamii lina makala inayosema kupata kachumbari lazima mkono uzame zaidi mfukoni. Habari kuu katika gazeti la Nipashe mwanga wa jamii inasema ukweli: uongozi mpya CCM leo. Moi Muhimbili yapoteza shilingi milioni 300 kila mwezi, kisa msamaha mfuko wa uwekezaji kuchochea ukuaji wa mashirika ya umma. TAMWA ya wanyoshea kidole wahariri na mameneja kuhusu ukatili vyombo vya habari na Mkenda ataka ubora wa vyuo vikuu Afrika uimarishwe. Gazeti la serikali la Habari Leo limeandika mashirika ya umma kupewa mitaji itatoka mfuko wa uwekezaji wa umma. Msajili hazina atoa msimamo kuhusu taasisi za kimkakati. Pia limeandika, wanaohama kupisha bomba la mafuta wajengewa nyumba 339, mradi wa shilingi bilioni 346, miliki ya ardhi waanza kulipa, na serikali yapokea pendekezo la TAMWA la kuboresha sera za uandishi wa habari. Gazeti la Majira limeandika mbivu mbichi CCM kujulikana leo. Da masikio na masho ya watanzania kuelekezwa kwenye kikao cha NEC kuongozwa na mwenyekiti Rais Samia, mitandao ya kijamii yakoleza uzito wake. Habari nyingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zinasema serikali yaahidi kushirikiana na chuo cha mipango kukifanya bora zaidi. Watu 20 waliuawa kwenye shambulizi la Jumapili nchini Sierra Leone na Tanzania ya ishukuru TMA kwa uboreshaji wa mifumo. Raia Mwema limeandika kibuyu kimelia, uvumi wa chongolo kujiuzulu waitikisa CCM na mitandao ya kijamii. Ama kwa huko nchini Kenya, tunaanza na toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation ambalo limeandika hivi ndivyo benki ya Equity ilivyopoteza shilingi bilioni 5.3 katika mkataba wa mkopo wenye mashaka. Kwa muhtasari, limeandika mahakama kuu kanda ya Dar es Salaam imeiamuru benki ya Equity kuyalipa fidia makampuni manne ya Tanzania shilingi milioni 60 vile vile limeandika Raila ataka kuitishwa mkutano kuhusu mgogoro wa ripoti ya mazungumzo ya Bomas. Kengele ya hatari alia kuhusu mauaji ya kustajabisha ya uchomaji moto wa wanawake katika eneo la kati la Kenya. Wakazi wa eneo hilo wanaishutumu serikali kwa kuzembea mauaji hayo. Polisi wanasema wanahitimisha ripoti ya kina na karibuni hivi watawaandama wauwaji. Pia limeandika mamia wamkumbuka mwanafunzi wa Tanzania aliuawa katika vita vya Israeli na Hamas huko Palestina. Kwa upande wa gazeti dada la Taifa Leo, limesheheni habari za kila namna. Tutatosheka na, na vichwa vya habari vya toleo la kila mtandaoni ambavyo vinasema: ushuru wa nyumba ni haramu, mahakama ya mwambia Ruto; ufisadi, EACC yalaumiwa kwa kumulika magavana na kuipendelea serikali kuu milio ya risasi yatulia kwa muda katika ukanda wa Gaza. El Nino hofu ya tanda nyanda za juu Pokot Magharibi, huku mamonyoko wa udongo ukitishia wakazi. Hatimaye ya serikali yatoa shilingi bilioni kumi kukabili athari za El Nino. Na naibu gavana wa Kisii akabwakoo na ukoo wa Nyaribari akitakiwa kueleza ikiwa anamuunga muunga mkono gavana Arati au la, na kwa huko nchini Uganda Vichwa vya habari muhimu ndani ya gazeti la Daily Monitor vinasema: Spika Among abadilisha msimamo, aibebesha jukumu serikali kufuatilia watu waliopotea. Juma lililopita Spika Among aliamuru wabunge waliohusika katika kuisusia serikali wapigwe marufuku kushiriki kwenye shughuli nyingine za bunge. Magari machafu yapandisha gharama za matengenezo ya daraja la Jinja chaguzi tano za mwaka 2024 ambazo zitaainisha mustakbali wa dunia. Na Sierra Leone yayachukulia mapigano makali ya Jumapili kuwa yalikuwa ni jaribio la mapinduzi ya kijeshi yaliyoshindwa. Hapa ni Teherani idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran sayansi na teknolojia mpya Hamjambo, wapenzi wasikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Iran inashika nafasi ya kwanza katika uwanja wa matibabu ya macho au opthamolojia kati ya nchi za Asia ya Magharibi, yaani Mashariki ya Kati, na inashindana na nchi zilizoendelea zaidi duniani katika suala hili. Mwenyekiti wa idara ya opthamolojia katika Wizara ya Afya ya Iran, Dr. Mahmud Jabarvand, anasema Iran imekuwa ikikaribisha mamilioni ya watalii wa matibabu kila mwaka na kwamba hakuna mgonjwa wa Iran anayetumwa nje ya nchi kwa ajili ya matibabu. Daktari Jabarvand anasema hivi karibuni kwamba kwa, kwa kuzingatia upeo wa utafiti na tafiti katika uwanja wa magonjwa ya macho, Iran inaweza kulinganishwa na nchi zilizoendelea zaidi duniani katika sekta hii. Aliongeza kuwa kwa sababu ya wingi wa huduma za matibabu ya macho hapa Iran, hakuna mgonjwa anayepelekwa nje ya nchi na hata wagonjwa wengi kutoka nchi tofauti ya sajirani hufunga safari na kuja Iran kupata matibabu. Aidha alisema, Iran imepata utaalamu wa kutengeneza konea na kuongeza kuwa upandikizaji wa konea hufanyika kwa wagonjwa ambao hawawezi kupokea tishu za binadamu wala selishina. Daktari Jabarvand alisema wale ambao wamefanyiwa upasuaji huo wameweza kurejesha uwezo wao kuwa, wa kuona vizuri. Alifafanua kuwa madaktari wa macho wapatao 2500 hivi sasa wanafanya kazi nchini Iran ambayo imepata maendeleo makubwa katika uwanja wa uwekezaji wa selishina. Halikadhalika, wataalamu wa Iran wanaweza kufanya utafiti kwa ustadi eh, wa kina. Afisa huyo mwandamizi wa afya nchini Iran aliendelea kusema kuwa kwa sababu ya utaalamu mkubwa na utendaji mzuri wa madaktari wetu pamoja na uendeshaji mzuri wa hospitali za serikali na za kibinafsi, wagonjwa ambao wanagunduliwa kwa wakati hufanyiwa upasuaji haraka na kupata tena uwezo wao wa kuona. Wanasayansi wa Iran wameendelea kuwa na mafanikio katika miaka ya hivi karibuni, pamoja na kuwepo vikwazo vya kiuchumi ambavyo vimefanya iwe vigumu kwa vyuo vikuu kununua baadhi ya vifaa vya, vifa vya juu zaidi au kutuma wanafunzi wenye vipaji Ulaya au Marekani kuhudhuria mikutano ya kisayansi. Teheran, Mashhad, Yaz, Shiraz na Ahwaz ni miongoni mwa maeneo yaliyochaguliwa na watalii wa matibabu ambao huchagua kuvuka mipaka kutafuta matibabu ya bei nafuu nchini Iran. Mradi wa kwanza wa mfumo wa satelaiti nchini Iran uliopewa jina la kamanda mkuu wa kupambana na ugaidi Shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani utawekwa kwenye anga za juu, yani obiti, ndani ya miaka miwili ijayo. Hayo ni kwa mujibu wa Hussein Salarie, mkuu wa shirika la anga za juu la Iran ISA, ambaye ameongeza kwamba shirika uh, hilo sambamba na juhudi za kutoa huduma za vituo vya anga za juu katika nyanja ya mawasiliano, hususan teknolojia ya interneti katika vitu, yani internet of things, kwa kifupi IoT pia uh, limetayarisha maelezo ya kiufundi ya satelaiti ya kwanza ya mawasiliano ya mkondo mwembamba ya asili na kukaribisha kampuni zinazohusika na maarifa kuchangia sehemu yao kwenye mradi. Afisa huyo mkuu wa anga za juu nchini Iran amesema kwamba mradi huo wa mfumo wa satelaiti au constellation uh, satellites unajengwa hatua kwa hatua na utawekwa kwenye obiti ndani ya miaka miwili ijayo, kwani satelaiti kadhaa zilizotengenezwa nchini tayari zinasubiri kurushwa angani. Salaria amesema satelaiti ya Shahidi Suleimani itatoa huduma za intaneti katika vitu, yani IoT uh, ambapo itakusanya data kutoka ardhini na kuisambaza kwa kituo cha marejeo. Amesema Mwenyezi Mungu akipenda idadi na uwezo wa satelaiti zinazohusika zitaongezeka baadaye. Mkuu huyo wa shirika la anga za juu la Iran alibainisha kuwa mfumo wa satelaiti wa Shahidi Suleimani utajumuisha satelaiti kadhaa ambazo zitawekwa katika obiti ya chini ya sayari ya dunia leo, akihusifu mradi huo kama wa kwanza, wa kwanza wa aina yake nchini Iran na katika ulimwengu wa Kiislamu. Mfumo huo umetengenezwa na wataalamu wa Iran kikamilifu na kwa sasa unaendelea kujengwa licha ya vikwazo vilivyowekwa na nchi za Magharibi. Katika miaka ya hivi karibuni, Iran imeweza kupiga hatua kubwa katika mpango wa anga za juu wa kiraia nchi hii in ni Iran. Iran ni miongoni mwa nchi kumi bora duniani zenye uwezo wa kutengeneza na kurusha satelaiti. <muchos> Rais William Ruto wa Kenya hivi karibuni amezindua simu ya mkononi ya bei nafuu itakayowasaidia Wakenya kupata huduma za serikalini mitandaoni simu hizo ambazo zimetengenezwa na kampuni ya East Africa Device Assembly Kenya, EADAK Limited iliyoko eneo la Mavoko, kaunti ya Machako, zitauzwa kwa bei ya reja rejareja ya shilingi za Kenya 7449 au takribani dola 50. Zitauzwa katika maduka ya faiba, maduka ya shirika la Safaricom na maduka mengine ambayo huuza simu kote katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Simu hizo oh, aina ya Neon tano smarta na sita altra zitakuwa na uwezo wa kutumia mawimbi ya 4G. Kiwanda hicho cha mavoko kilianzishwa kupitia ushirikiano kati ya kampuni za simu za Kenya na kampuni za kutengeneza simu katika mataifa ya ng'ambo. Mwenyekiti wa EADAK Joshua Chepkonyi alisema kiwanda hicho kitapiga jeki ajenda ya serikali ya kuendeleza shughuli za kidijitali nchini Kenya, kando na kuzalisha nafasi nyingi za ajira moja kwa moja na kwa njia isiyo ya moja kwa moja. Na takribani kifo kimoja kati ya vitatu hutokana na saratani ya ngozi isiyoanzia kwenye seli ya mwili wa binadamu au non melanoma, na husababishwa na kufanyia kazi juani. Hii ni kwa mujibu wa ripoti ya makadirio mapya ya Umoja wa Mataifa eh, ya Shirika la Afya Duniani na Shirika la Kazi Duniani. Taarifa ya pamoja iliyotolewa hivi karibuni huko Jeniva, Uswisi na WHO imeeleza kwamba utafiti uliochapishwa katika jarida la Environment International unaonyesha kuwa wafanyakazi wa nje ndio wanaoathirika vibaya na aina hiyo ya saratani ya ngozi, na hivyo wametoa wito wa kuchukua hatua za haraka kuzuia hatari hii mahala pa kazini na upotevu wa maisha ya wafanyakazi. Kutokana na utafiti huo, WHO inataka hatua za haraka kuchukuliwa ili kuwalinda wafanyakazi kutokana na athari ya kufanya kazi kwenye jua na kusisitiza, wafanyakazi lazima walindwe dhidi ya mionzi ya jua kazini tangu wakiwa na umri wa kufanya kazi. WHO, ILO, shirika la hali ya hewa duniani na programu ya mazingira ya Umoja mataifa wamezindua hivi karibuni programu ya SunSmart Global UV app ambayo wafanyakazi wa nje wanaweza kutumia kupima kiasi cha kukumbwa na mionzi ya ultraviolet ya jua. Naam wapenzi wasikilizaji, na kwa habari hiyo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi tiba na teknolojia kwa leo. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. O, katika historia leo ni Jumatano tarehe 15 Jamadil Awal mwaka 1445 Hijria, sawa na Novemba 29 mwaka 2023 siku kama ya leo miaka elfu moja mia nne na saba iliyopita, kwa mujibu wa baadhi ya nukuu za historia, alizaliwa Imam Ali bin Hussein alaihi salam maarufu kwa lakabu ya Zainul Abidin katika mji mtakatifu wa Madina. Alikuwa mwingi wa ibada na alipewa lakabu ya Sajad kwa maana ya mwenye kusujudu sana, na Zainul Abidin kwa maana ya pambo la wafanya ibada kutokana na sijida zake ndefu katika swala. Imam Zainul Abidin alichukua jukumu la kuendeleza ujumbe wa mapambano ya Imam Hussein alaihi ssalam ya kupambana na ufisadi na dhulma ya utawala wa Bani Umaya. Aliishi miaka 35 baada ya tukio hilo chungu na aliuwawa shahidi na mtawala wa Bani Umaya, Hisham bin Abdul Malik. Tarehe 15 mfunguo 8 Jamadil Awwal mwaka 38 Hijiria, yani miaka 1407 iliyopita, aliuawa shahidi Muhammad bin Abubakar ambaye alikuwa miongoni mwa maswahaba waaminifu wa Imam Amirul Muminin Ali bin Abi Talib na kamanda maarufu wa jeshi la Uislamu katika vita dhidi ya jeshi la Muawiya lilokuwa likiongozwa na Amri bin Alas. Mtawala wa kizazi cha Bani Umayya Muawiya alituma jeshi la wapiganaji elfu sita nchini Misri kwa ajili ya kupigana na jeshi la Muhammad bin Abubakar lililokuwa na wapiganaji elfu mbili. Jeshi la Muhammad bin Abubakar lilishindwa katika vita hivyo na kiongozi huyo akauawa shahidi kwa kuchomwa moto baada ya kukamatwa mateka. Siku kama ya leo miaka 76 iliyopita Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha kwa wingi hafifu wa kura suala la kugawanywa ardhi ya Palestina baina ya serikali mbili, yaani Palestina na serikali ya Kiyahudi. Uamuzi huo usio wa kiadilifu na usio na mantiki ulichukuliwa chini ya ushawishi wa tawala na nchi za magharibi, hususan Marekani na Uingereza. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bwana uh, Ali Magema wa Tanga, Tanzania unasema um, Um, unasema kwamba uh, uvamizi wa wazayuni kwa wapalestina ni uonevu. Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora Tanzania unashukuru, na nyi tunakushukuruni. Wasikilizaji wapenzi, ufuatoni muhtasari wa, wa, wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hossein Amir Abdollahian ameitaka mahakama ya kimataifa ICC kuanzisha mahakama maalumu hii itakayowafungulia mashtaka viongozi wa utawala wa kizayuni wa Israel kutokana na jinai zao huko Gaza. Kiongozi mmoja wa jamii ya Waislamu nchini Ujerumani ameelezea wasiwasi wake kutokana na kuongezeka chuki dhidi ya Waislamu nchini Ujerumani kufuatia utawala wa kizayuni kufanya jinai huko Ghasam. Na balozi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema mipango ya taifa la Iran ya makombora pamoja na anga za juu inafuata sheria za kimataifa kikamilifu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib .ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.