Jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu, na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani na wakamtegemea mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliowapa. Hao ndio wanaoamini kweli, kweli. Wao wana vyeo vikubwa kwa mola wao na msamaha na riziki bora kabisa huko akhera. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Henia nikiwakaribisha katika matangazo haya ya jioni ya usiku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran, nikiwatangazieni mubashara moja kwa moja kutoka studio zetu za Jamejam hapa jijini Teheran. Na tulio waandalieni Jumanne hii, wapenzi wasikilizaji, ni, wa ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hii wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutawaleteni kipindi cha darsa ya Quran. Kitafuatiwa na makala ya sayansi na teknolojia, itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya na wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kuyasikiliza matangazo yetu haya mubashara au moja kwa moja popote pale mlipo duniani e, e, kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na hali kadhalika pia kupitia redio mshirika nchini Tanzania ambayo ni Maarifa FM. Mnaweza kuyapata Uh, matangazo hayo kupitia Maarifa FM uh, kwa masafa mafupi uh, masafa ya FM uh, katika miji mbalimbali ya nchini Tanzania. Unaweza kupatikana kule Singida, unapatikana kule Kigoma, Mtwara na uh, pia Mwanza. Unaweza kuyapata matangazo yetu haya ya Radio Tehran kupitia Maarifa FM. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa imetimia saa moja unusu kwa saa za hapa Tehran ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC, na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema kikosi cha wanamaji cha jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni rasilimali kubwa ya mfumo na nchi. Wazaini wakiri kimbunga cha al Aksa kimeangamiza askari na walowezi wao wengi. na jamhuri ya kiislamu ya Iran yazionya Marekani na Israel juu ya matokeo hasi makali endapo jinai za kivita zitaendelea. Karibuni na sasa ni habari kamili kutoka hapa Tehran. Amiri jeshi mkuu wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesisitiza juu ya ulazima wa kutambuliwa uwezo na fursa mpya kwa ajili ya kuongeza nguvu na uwezo wa mfumo na nchi pamoja na kujenga ukakamavu na matumaini katika jamii. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu na amiri jeshi mkuu wa vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya kiislamu ya Iran na ameasema hayo leo katika kikao na kamanda mkuu wa jeshi na hadhara ya makamanda wa kikosi cha wanamaji cha jeshi la jamhuri ya kiislamu ya Iran kilichofanyika kwa mnasaba wa siku ya kikosi cha wanamaji cha jeshi katika hotuba yake kwa makamanda hao Ayatullah Khamenei amegusia uwezo mkubwa wa jeshi la wanamaji, hususan uwezo wa kikosi hicho wa kusaidia kutekeleza sera za kiuchumi kwa upande wa sekta ya bahari, na akasema inapasa zifanyike juhudi ili kikosi cha wanamaji cha jeshi kiwe kikosi cha kimkakati kilichokamilika. Kiongozi mwadhao wa mapinduzi ya Kiislamu ameitaja siku ya kikosi cha wanamaji cha jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuwa siku ya kihistoria isizoweza kusahaulika na kusaha. Akaongeza kuwa siku hiyo inapasa itambulishwe kuwa ni siku ya kujitolea mhanga kikosi cha wanamaji cha jeshi Ayatollah Kamenei ameyataja maendeleo kilichopata kikosi cha wanamaji cha jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran tangu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979 hadi sasa kuwa ni makubwa sana ya kuonekana na kila mtu na ambayo hayakuweza kutarajiwa na akasema katika miaka ya mwanzo baada ya mapinduzi haikuwa ikidhaniwa kama kikosi cha wanamaji cha jeshi kitaweza kufika nje ya mipaka ya bahari, lakini hivi sasa kikosi cha wanamaji cha jeshi kinasafiri eh, kuizunguka dunia yote na kurejea nchini kwa fahari na uwezo kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameongeza kuwa kuna siku ilikuwa haidhaniwi kama kikosi cha wanamaji cha jeshi kingeweza kuwepo katika bahari ya Kaspi, lakini sasa imeweza kuundwa manuari kwenye bahari ya Kaspi au Kaspian na kuzinduliwa katika eneo la maji ya huko. Kiongozi mwadhamu wa wapinduzi ya Kiislamu wametilia mkazo pia kustawishwa zaidi na zaidi uwezo na utaarifu wa kivita wa kikosi cha wanamaji cha jeshi kwa kutumia uwezo wa kikosi hicho, na akasema moja ya uwezo wa kikosi cha wanamaji cha jeshi unaoweza kutumiwa kuleta matumaini changamfu na ukakamavu miongoni mwa vijana ni kuandaa mazingira ya kuwawezesha kufanya safari za kutembelea karahana na viwanda vinavyoakisi uwezo na kazi zinazofanywa na kikosi hicho. Leo Jumanne, tarehe 7 azar kwa kalenda hijiria ya shamsia anayosadifiana na, na Novemba 28 ni siku ya kukumbuka uh, kuundwa manuari ya kurusha makombora ya Peikan na siku ya kikosi cha wanamaji cha jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tuelekee sasa katika kadhia ya Palestina. Waziri wa mambo wa ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Hussein Amir Abdulahian amezionya Marekani na utawala wa kizawini wa Israel kwamba zitakabiliwa na matokeo hasi makali iwapo zitashindwa kukomesha kikamilifu uhalifu wa kivita katika ukanda wa Gaza uliofanywa wakati wa vita vya mauaji ya halaiki dhidi ya eneo la Palestina lililowekewa mzingiro. Amir Abdulahian ameyasema hayo katika mahojiano na kanali ya televisheni ya Al Jazeera ya Qatar yaliyochapishwa leo Jumanne huku kukiwa na mapatano ya muda ya usitishaji vita uh, huko ukanda wa Gaza uh, kati ya utawala wa kizayuni wa Israel na harakati ya kupigania ukombozi uh, wa Palestina Hamas. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameonya kwa kusema ni muhimu kwamba uchokozi na uhalifu wa Israel uh, ukomeshwe na usitishaji vita wa muda lazima uwe wa kudumu, vinginevyo eneo litashuhudia hali nyingine mpya. Ameongeza kwa kusema utawala wa kizayuni na wa Marekani itawapasa wakubali matokeo hasi makali ya kushindwa kukomesha uhalifu wa kivita. Usitishaji vita wa siku nne katika ukanda wa Gaza uliomalizika jana Jumatatu umerefushwa kwa siku mbili zaidi na kupelekwa au uh, kupelekea kusimamishwa vita angamizi vilivyoanzishwa na utawala katili wa Israeli dhidi ya eneo hilo la Palestina na kufanyika zoezi la kuachiwa huru wa Palestina waliokuwa wakiteseka na uh, kuathirika ndani ya magereza ya kuogofya Israeli na mateka wanaoshikiliwa na harakati ya Hamas. Katika mahojiano hayo na Al Jazeera, Amir Abdullahian ameendelea kueleza kwamba utawala wa Israel unakaribisha kuendelea na kupanuka kwa vita endapo Marekani itaendelea kuunga mkono kikamilifu mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala huo wa kizayuni katika ukanda wa Gaza. Ameongeza kwa kusema Teherani imearifiwa kupitia duru za ubadilishanaji wa taarifa kwamba ikulu ya White House hivi karibuni imegundua kwamba kuendelea kwao kuiunga mkono Israel si kwa manufaa yake mwanadiplomasia. Huyo mkuu wa Iran amebainisha kuwa utawala wa ghasibu wa Israeli umeshindwa kuiangamiza Hamas katika kipindi cha wiki sita zilizopita licha ya kupata msaada na uungaji mkono wa pande zote wa Marekani na nchi washirika wa Washington. Amir Abdulahyan amesisitiza kwa kusema Hamas ni uhakika uliojikita na kutoa mizizi ndani ya Palestina. Hamas ni sehemu ya mukawama au mapambano ya Kiislamu ya Wapalestina, na tunaamini kwamba mustakabali wa Gaza utaamuliwa na watu wa Palestina na harakati za mukawama. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia, ikiwa jioni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jeshi la utawala haramu wa kizaini wa Israeli limekiri kuwa zaidi ya askari wake elfu moja wa walowezi na walowezi wa utawala huo waliuawa wakati wa mapigano ya kimbunga cha Al Akswa, kwa mujibu wa ripoti ya shirika la habari la IRNA, na kulingana na duru za kizayuni, idadi ya wazayuni waliuawa katika mapigano ya kimbunga cha Al Aksa ni takribani elfu moja mia tano ambapo zaidi ya 380 ni wanajeshi. Imeelezwa katika ripoti hiyo kuwa duru za mukawama zimesema idadi ya wanajeshi wa kizayuni waliouawa katika vita vya Gaza uh, kuwa ni kubwa zaidi kuliko takwimu zilizotangazwa na wazayuni hao, na kuongeza kuwa wanajeshi hamsini wa kizayuni walizikwa ndani ya siku moja tu. Kuhani mmoja wa kizayuni amefichua kuhusu hasara ulizopata utawala wa kizayuni wakati wa shambulio la ardhini lililo fanyika katika ukanda wa Gaza, akimnukua askari mmoja utawala huo na kutangaza kuwa katika usiku mmoja tu vifaru vitatu vya kivita vya aina ya taiga viliteketezwa na wanajeshi 36 wa kizayuni pia waliangamizwa katika operesheni hiyo ya Wapalestina. Vita vya pamoja vilivyoongozwa na harakati ya mapambano ya Kiislamu au mukawama ya Palestina, Hamas, dhidi ya utawala wa kizayuni vilivyoanza Oktoba 7 kwa anwani ya operesheni ya kimbunga cha Alaksa na kusimamishwa kwa muda Ijumaa iliyopita tarehe 24 Novemba, vilikuwa ni ili vita nadra kushuhudiwa, ambapo mirengo mitatu ya mukawama katika eneo, yaani Hizbullah ya Lebanon, Ansarullah Yemen pamoja na makundi ya mukawama ya Iraq ilipigana bega kwa bega na mukawama wa Palestina, ambapo mirengo yote hiyo minne ya mukawama wa Kiislamu katika eneo yalijipanga pamoja dhidi ya utawala dhalimu wa Israeli. Makubaliano ya kusitisha mapigano kwa Gaza yamerefushwa kwa siku mbili zaidi. Tukiendelea na kadhia hiyo ya Palestina, ni kuwa kuhani mmoja wa Kiyahudi ameeleza bayana kuwa waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israeli Benjamin Netanyahu ni kafiri, na akasisitiza kwamba kwa mujibu wa Taurati ni haramu kuikalia kwa mabavu ardhi ya Palestina. Shaim Sofer kiongozi wa harakati ya uyahudi wa orthodoksi ya Neturei Karta amesema hayo katika mahojiano na kanali ya televisheni ya Rusi Alyom ambapo sambamba na kuashiria kwamba mashambulio ya utawala ghasibu wa Israeli dhidi ya Ghaza ni mauaji na jinai amesisitiza kuwa nchi za dunia zinapaswa kuzuia uendeleaji wa jinai hizo. Kiongozi huyo wa Kiyahudi wa madhehebu ya orthodoksi amesisitiza kwa kusema Tunalaani mauaji ya Gaza ambayo hadi sasa yamepelekea maelfu ya watu, wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto, kupoteza maisha yao. Nchi za ulimwengu, hususan Rusia na Marekani, zinapaswa kutuma jeshi la kimataifa la kwenda kulinda haki za raia wa Palestina na kuzuia kuendelea kwa mauaji haya. Kiongozi huyo wa harakati ya uyahudi wa orthodoksi ya Neturei Karta ameongeza kuwa hapa namnukulu, tunakaribisha usitishaji vita, lakini inasikitisha kuona usitishaji vita huu ni wa muda tu, na tumesikia vitisho vipya kutoka kwa Wazayuni kwamba wataiangamiza Gaza. Tunatumai kushuhudia huko Gaza ujenzi mpya wa nyumba za Wapalestina zilizobomolewa na wanajeshi wa Kizayuni. Katika kumbukumbu ya siku ya Nakba, Wayahudi wa harakati ya Neturei Karta huwa wanachoma moto bendera ya utawala haramu wa Kizayuni wa Israeli huko Kuds tukufu, yaani Jerusalem inayokaliwa kwa mabavu na katika habari nyinginezo, kwa kumalizia ni kuwa mkuu wa zamani wa usalama wa taifa wa Afghanistan amedai kuwa kundi la Taliban sasa hivi linachunguza namna ya kupata na kumiliki silaha za nyuklia. Duru ya 11 mkutano wa usalama wa Herat ilianza jana Jumatatu katika mji wa Dushanbe, Tajikistan, kwa kuhudhuriwa na shaksia wa kisiasa na wawakilishi kutoka zaidi ya nchi 20 na mashirika ya kimataifa, kwa mujibu wa shirika la habari la Shafakna. Rahmatullah Nabil, mkuu wa zamani wa usalama wa taifa wa Afghanistan, amesema katika mkutano huo kwamba kuna uwezekano wa Taliban kupata silaha hizo kutoka Pakistan au kwa kuwalipa pesa wahandisi ili kuweza kumiliki silaha hizo. Nabil ameashiria kukosekana sera ya pamoja katika eneo kuhusiana na Taliban, akasema maoni na mitazamo iliyopo inatofautiana sana. Baadhi wanaiona Afghanistan kama shimo jeusi na wengine wanaichukulia kama fursa. Hata hivyo Njia ya kuirejesha Afghanistan kwa watu wake inahitaji eh, kuitatua mitazamo hiyo tofauti, na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara bara, kabisa, wapenzi wa usikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya usiku wa jioni ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislam Iran, ikiwatangazieni mubashara moja kwa moja kutoka studio zetu za Jamejam jam, hapa jijini Teheran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa. Utahusu kuendelea uungaji mkono wa dunia kwa wananchi wa Palestina. Katika mwendelezo wa himaya na uungaji mkono wa ulimwengu kwa mapambano ya wananchi wa Gaza na kulaani jinai za utawala ghasibu wa Israeli, maelfu ya wananchi wa Pakistan wameandamana na kuelekea katika ubalozi mdogo wa Marekani nchini humo. Waandamanaji hao wamelaani hatua ya Marekani ya kuunga mkono jinai za utawala dhalimu wa Israeli na mauaji ya umati ya maelfu ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza. Kwa mujibu wa makadirio, upinzani wa kimataifa na kulaaniwa ulimwenguni jinai za wazayuni huko Gaza ni mkubwa na ambao haujawahi kushuhudiwa baada ya maandamano ya kulaaniwa jinai za Marekani katika vita vya Vietnam. Ni zaidi ya nusu karne sasa, dunia haijashuhudia maandamano makubwa na ya nchi nzima kama haya ya kulaani jinai na uvamizi, wakiwemo wazayuni na vilevile vile, baada ya kupita takribani miezi miwili tangu kwanza jinai za Israeli huko Gaza, maandamano ya kimataifa dhidi yake yanaendelea, jambo ambalo linahesabiwa kuwa ni kushindwa vibaya kwa Marekani na utawala wa Kizayuni. Kwa muktadha huo, Waislamu wa Pakistan pia wamekiri katika maandamano hayo kwamba usitishaji vita katika ardhi ya Palestina unabainisha ushindi wa mhimili wa mukawama au mapambano ya Kiislamu. Muhsin Roisifat, mtaalamu wa masala ya kisiasa, anasema na hapa na mnukulu. Ijapokuwa utawala wa Kizayuni ulifanya mauaji makubwa ya watu wasio na ulinzi wa Gaza lakini haukuweza kamwe kubadilisha mlingano wa vita katika eneo kwa maslahi yake. Kwa sababu hakuna mtu duniani anayetoa upendeleo na pongezi kwa mauaji ya wanawake na watoto wasio na ulinzi. Na ni kutokana na sababu hiyo ndio maana utawala wa Kizayuni unatambuliwa katika medani ya kimataifa kuwa ni mshindwa mkubwa katika vita vya Gaza. Wananchi wa Pakistan, sawa na wapigania uhuru na wapenda haki wengine duniani, wameunga mkono kikamilifu matakwa ya wananchi wa Palestina na kulaani jinai za Wazayuni katika ukanda wa Gaza katika kipindi cha miezi miwili iliyopita. Kuhusiana na hili, chama cha madaktari nchini Pakistan kilitangaza utaarifu wa madaktari wapatao wa patao elfu mbili mia nane wa nchi hiyo kutumwa Gaza kwa minaajili ya kuwasaidia Wapalestina. Kwa hakika mashirika kadhaa yasiyo ya serikali ya Pakistan yanajaribu kuisaidia Gaza kwa kutuma madaktari uh, kwa watu wanaoteseka uh, huko Gaza. Hii ni katika hali ambayo hujuma na mashambulio ya utawala wa kizaini wa Israeli yamekwamisha kabisa shughuli za hospitali huko Gaza, hususan hospitali ya Ashifa, ambapo katika mazingira kama haya msaada wowote ule wa kitiba kwa ajili ya wananchi wa Gaza ni muhimu sana. Wananchi wa Pakistan wameamua kukusanya misaada yao ama kwa njia ya watu wa kujitolea au bidhaa za msaada, kwa kutoa dawa na vifaa na kuzituma Gaza kupitia shirika la kitaifa la kukabiliana na majanga ya kimaumbile la Pakistan. Wakati huo huo, kundi la wanafunzi kutoka mji wa Konia, Uturuki, pia likusanyika kwa ajili ya kuunga mkono watoto wa Kipalestina. Talut Kerem Singiz Mkuu wa baraza la watoto la manispaa ya Konya amesema katika hotuba yake katika hadhara hiyo kwamba kwa karibu karne moja sasa, ambapo utawala wa kizaini kwa kuikalia kwa mabavu Palestina umewalazimisha mamia ya maelfu ya Palestina kuondoka katika ardhi zao. Aidha, kwa mtazamo wake ni kuwa haki itapatikana, lakini si kwa wazaini wanaoua watoto wa kikatili, bali kwa kuundwa dola huru la Palestina, mji wake mkuu ukiwa ni Baitul Muqaddas au Kuds tukufu. Mulawi Mufle, mtaalamu wa maswala ya kisiasa anasema, ungaji mkono wa kimataifa kwa watu wa Gaza na kulaani jinai za wazayuni unaonyesha kwamba mipango yote ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israeli na kufanya mapatano na utawala huo ghasibu unaoua watoto imefeli na na kugonga mwamba, na hivi sasa, kwa mara nyingine tena, ulimwengu haswa watawala wanaofanya maelewano na Israeli wamefahamu kuwa kadhia ya Palestina itatatuliwa kwa msimamo na mtazamo wa maoni ya umma kimataifa, na kwamba harakati za maridhiano na wazayuni hazitakuwa na msaada wowote na haziwezi kuwaokoa wazayuni na matatizo yanayowakabili, kutokana na udharura na haja ya kuongezwa na kuimarishwa umoja na mshikamano baina ya wapenda uhuru na wapigania haki hususan nchi za Kiislamu katika kuilaani Israeli. Waziri mkuu wa zamani wa Malaysia Mahatir Muhammad anasema kwa mujibu wa Kurani Tukufu, ili nchi za Kiislamu zimshinde mzayuni na adui wao wa pamoja, hazina njia nyingine ghairi ya kudumisha umoja, kuimarisha msingi wa ulinzi na nguvu za kijeshi. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Sasa tunawakaribisha kusikiliza kipindi cha darsa ya Quran, na kipindi hicho, wapenzi wasikilizaji, kitafuatiwa na makala ya sayansi na teknolojia. Baada ya hapo, utaletee ni makala yetu ya kila siku ya leo katika historia na kisha kasida. Hivyo nawatakia ni usikilizaji mwema kwa matangazo yetu mengine yaliyosalia. Kwa taufiki yake Mola Karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 996 na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 59 ya Alhashr. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 14 na 15 ya sura hiyo ambazo zinasema, audhu billahi min ashaitani rrajim. Hawatapigana nanyi kwa mkusanyiko isipokuwa katika vijiji vilivyozatitiwa kwa ngome au nyuma ya kuta wao kwa wao. Vita vyao ni vikali, utawadhania kuwa wako pamoja, kumbe nyoyo zao ni mbali mbali. Hayo ni kwa kuwa wao ni watu wasio na akili. Ni kama mfano wa waliokuwa kabla yao, hivi karibuni walionja uovu wa mambo yao. Nao watapata adhabu iliyochungu. Katika darsa iliyopita, tulisoma aya zilizozungumzia njama za Mayahudi wa Madina dhidi ya Waislamu na ushirikiano wa siri uliokuwepo baina yao na wanafiki. Aya hizi tulizosoma zinaendeleza maudhui hiyo kwa kusema: Maadui zenu nyinyi Waislamu kidhahiri wameungana na wako kitu kimoja, lakini kiukweli hawako hivyo, bali kila mmoja anafikiria maslahi yake. Nyoyo zao haziko pamoja, na si hasha kukawepo na makabiliano makali pia baina yao. Hofu, woga na wahka ambao Allah subhanahu wataala ameutia ndani ya nyoyo za Mayahudi ili wakuhofuni nyinyi waislamu wa Madina. Umewafanya wasitoke nje ya kuta nyumba na ngome zao, wala wasiwe tayari kubariziana na nyinyi kwenye medani ya vita, ikathibiti irada ya Mwenyezi Mungu ya nyinyi kuwashinda wao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba ikiwa waumini watatawakal na kumtegemea Allah subhanahu wa ta'ala, katika kukabiliana na maadui wa dini, yeye Mola muweza wa kila kitu, atajaza hofu na wahka ndani ya nyoyo za maadui hao, mpaka wataamua wenyewe kurudi nyuma na kusalimu amri. Tunaendeleza darsa yetu kwa aya ya kumi na sita na kumi na saba ya sura yetu ya Al-Hashr ambazo zinasema. Ni kama mfano wa shetani anapomwambia mtu kufuru, na akikufuru humwambia mimi si pamoja nawe, hakika mimi namwogopa Mwenyezi Mungu Mola mlezi wa walimwengu wote. Basi ikawa mwisho wa wote wawili hao ni kuingia motoni, wadumu humo daima na hiyo ndiyo jaza ya madhalimu kama ilivyoelezwa katika aya ya 48 na ya Suratul Anfal katika vita vya Badar, ambao ulikuwa mpambano na makabiliano ya kwanza kati ya Waislamu na washirikina. Shetani aliwaingia washirikina nyoyoni mwao na kuwachochea kwamba Waislamu ni wachache, na nyinyi mtawashinda tu. Kwa kufanya hivyo, aliweza kuwahamasisha na kuwashajiisha wajitokeze vitani, lakini alipobaini nguvu za Waislamu katika kubariziana na washirikina wa Kiqureshi wa shetani, alirudi nyuma na kuwaacha mkono washirikina hao. Katika aya hizi tulizosoma, pia imezungumziwa hadaa na ulaghai wa shetani ambaye humchochea mtu aliyetingwa na matatizo, kwa kumwaminisha kwamba Mwenyezi Mungu hawezi kukusaidia chochote, kwa hiyo achana na imani yako juu ya Mungu, ili masaibu uliyo nayo yakuondokee. Lakini wakati mtu anapomwacha Mola wake, shetani naye humwacha mkono mtu huyo na kumfanya apoteze matumaini na kukata tamaa moja moja kwa moja. Vivyo hivyo ndivyo wanafiki walivyowahadaa Mayahudi wa Madina kwa kuwaambia, sisi tuko nyuma yenu na msiwe na shaka yoyote, mtawashinda tu Waislamu. Lakini alipojiri makabiliano kati ya Mayahudi na Waislamu, wanafiki waliwaacha mkono Mayahudi hao wakajikuta wamebaki peke yao. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba si shetani peke yake anayezichochea na kuzitia wasiwasi nyoyo za watu, bali hata wanafiki nao pia ni mashetani wa aina ya binadamu ambao huwaghalibu na kuwahadaa watu kwa lugha laini na maneno matamu. La ilaha illa huwa. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 18 na 19 ya sura yetu ya Alhashr ambazo zinasema, enyi mliyoamini, mcheni Mwenyezi Mungu na kila nafsi iangalie inayoyatanguliza kwa ajili ya kesho, na mcheni Mwenyezi Mungu, hakika Mwenyezi Mungu anazo habari za mnayoyatenda. Wala msiwe kama wale waliomsahau Mwenyezi Mungu, na yeye akawasahaulisha nafsi zao, hao ndiyo mafasiki. Katika sehemu ya mwisho ya aya hizi zinazowazungumzia Mayahudi na wanafiki wa Madina, Kurani tukufu inawahutubu waumini ya kwamba pateni ibra na mazingatio kutokana na mwisho wa watu hao. Msimsahau Allah subhanahu wa taala, kwani mkifanya hivyo yeye Mola atakuwacheni kama mlivyo na mtazisahau hata thamani zenu za kiutu. Matokeo yake ni kwamba badala ya kujengeka kiutu kutukuka kiroho na kuwa karibu na Mwenyezi Mungu mtukufu, mtatekwa na dunia na matamanio yake, na mwisho wake mtaishia kwenye ufasiki na uovu. Kwa hivyo mkumbukeni Allah katika kila hali, mnapotaka kufanya dhambi mkumbuke kuwa yeye Mola wenu yuko mbele yenu na anashuhudia kila kitu. Kwa hiyo jiepusheni na maasi, na mjue kwamba kila jema mlifanyalo Allah subhanahu wa ta'ala analijua na mtayakuta malipo ya jema hilo siku ya Kiyama. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba takwa ni sharti la imani ya kweli na bila ya takwa ya matendo imani tupu ya moyoni haisaidii kitu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kila mtu inampasa afikirie hatima yake siku ya kiama, na si kutumai tu kwamba warithi wake watakuja kumfanyia mambo ya kheri. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 996 ya Quran imefikia tamati. Tunamuomba Allah azijaze takwa nyoyo zetu, na aifanye hima kubwa zaidi ya nafsi zetu iwe ni kufikiria na kujitengenezea akhera yetu. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Iran inashika nafasi ya kwanza katika uwanja wa matibabu ya macho au opthamolojia kati ya nchi za Asia Magharibi, yaani Mashariki ya Kati, na inashindana na nchi zilizoendelea zaidi duniani katika suala hili. Mwenyekiti wa idara ya opthamolojia katika Wizara ya Afya ya Iran, Dr Mahmud Jabarvand, anasema Iran imekuwa ikikaribisha mamilioni ya watalii wa matibabu kila mwaka na kwamba hakuna mgonjwa wa Iran anayetumwa nje ya nchi kwa ajili ya matibabu. Daktari Jabarvand anasema hivi karibuni kwamba kwa, kwa kuzingatia upeo wa utafiti na tafiti katika uwanja wa magonjwa ya macho Iran inaweza kulinganishwa na nchi zilizoendelea zaidi duniani katika sekta hii. Aliongeza kuwa kwa sababu ya wingi wa huduma za matibabu ya macho hapa Iran, hakuna mgonjwa anayepelekwa nje ya nchi na hata wagonjwa wengi kutoka nchi tofauti ya jirani hufunga safari na kuja Iran kupata matibabu. Aidha, alisema Iran imepata utaalamu wa kutengeneza konea na kuongeza kuwa upandikizaji wa konea hufanyika kwa wagonjwa ambao hawawezi kupokea tishu za binadamu wala selishina. Daktari Jabarvan alisema wale ambao wamefanyiwa upasuaji huo wameweza kurejesha uwezo wao kuwa, wa kuona vizuri. Alifafanua kuwa madaktari wa macho wapatao 205 hivi sasa wanafanya kazi nchini Iran ambayo imepata maendeleo makubwa katika uwanja wa uwekezaji wa selishina. Halikadhalika, wataalamu wa Iran wanaweza kufanya utafiti kwa ustadi e, wa kina. Afisa huyo mwandamizi wa afya nchini Iran aliendelea kusema kuwa kwa sababu ya utaalamu mkubwa na utendaji mzuri wa madaktari wetu pamoja na uendeshaji mzuri wa hospitali za serikali na za kibinafsi, wagonjwa ambao wanagunduliwa kwa wakati hufanyiwa upasuaji haraka na kupata tena uwezo wao wa kuona. Wanasayansi wa Iran wameendelea kuwa na mafanikio katika miaka hivi karibuni pamoja na kuwepo vikwazo vya kiuchumi ambavyo vimefanya iwe vigumu kwa vyuo vikuu kununua baadhi ya vifaa vya juu zaidi au kutuma wanafunzi wenye vipaji Ulaya au Marekani kuhudhuria mikutano ya kisayansi Tehran, Mashhad, Yaz, Shiraz na Ahwaz ni miongoni mwa maeneo yaliyochaguliwa na watalii wa matibabu ambao huchagua kuvuka mipaka kutafuta matibabu ya bei nafuu nchini Iran. Mradi wa kwanza wa mfumo wa satelaiti nchini Iran uliopewa jina la kamanda mkuu wa kupambana na ugaidi shahidi Luteni Jenerali Qasim Suleimani utawekwa kwenye anga za juu yaani obiti ndani ya miaka miwili ijayo. Hayo ni kwa mujibu wa Hussein Salarie, mkuu wa shirika la anga za juu la Iran ISA, ambaye ameongeza kwamba shirika uh, hilo sambamba na juhudi za kutoa huduma za vituo vya anga za juu katika nyanja ya mawasiliano, hususan teknolojia ya interneti katika vitu yaani Internet of Things, kwa kifupi IoT pia uh, limetayarisha maelezo ya kiufundi ya satelaiti ya kwanza ya mawasiliano ya mkondo mwembamba ya asili na kukaribisha kampuni zinazohusika na maarifa kuchangia sehemu yao kwenye mradi. Afisa huyo mkuu wa anga za juu nchini Iran amesema kwamba mradi huo wa mfumo wa satellite, au constellation satellites unajengwa hatua kwa hatua, kwa hatua na utawekwa kwenye obiti ndani ya miaka miwili ijayo, kwani sateliti kadhaa zilizotengenezwa nchini tayari zinasubiri kurushwa angani. Salaria amesema satelaiti ya Shahidi Suleimani itatoa huduma za intaneti katika vitu, yani IOT uh, ambapo itakusanya data kutoka ardhini na kuisambaza kwa kituo cha marejeo. Amesema Mwenyezi Mungu akipenda idadi na uwezo wa satelaiti zinazohusika zitaongezeka baadaye. Mkuu huyo wa shirika la anga za juu la Iran alibainisha kuwa mfumo wa satelaiti wa Shahidi Suleimani utajumuisha satelaiti kadhaa ambazo zitawekwa katika obiti ya chini ya sayari ya dunia leo. Akihusifu mradi huo kama wakwanza, wa kwanza wa aina yake nchini Iran na katika ulimwengu wa Kiislamu, mfumo huo umetengenezwa na wataalamu wa Iran kikamilifu na kwa sasa unaendelea kujengwa licha ya vikwazo vilivyowekwa na nchi za Magharibi. Katika miaka ya hivi karibuni, Iran imeweza kupiga hatua kubwa katika mpango wa anga za juu wa kiraia. Nchi hii in ni Iran. Iran ni miongoni mwa nchi kumi bora duniani zenye uwezo wa kutengeneza na kurusha satelaiti. Rais William Ruto wa Kenya hivi karibuni amezindua simu ya mkononi ya bei nafuu itakayowasaidia Wakenya kupata huduma za serikalini mitandaoni. Simu hizo ambazo zimetengenezwa na kampuni ya East Africa Device Assembly Kenya EADAK Limited iliyoko eneo la Mavoko, kaunti ya Machako, zitauzwa kwa bei ya rejareja ya shilingi za Kenya 7449 au takriban dola 50 itauzwa katika maduka ya faiba, maduka ya shirika la Safaricom na maduka mengine ambayo huuza simu kote katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Simu hizo uh, aina ya Neon tano Smarta na uh, sita ultra zitakuwa na uwezo wa kutumia mawimbi ya 4G. Kiwanda hicho cha Mavoko kilianzishwa kupitia ushirikiano kati ya kampuni za simu za Kenya na kampuni za kutengeneza simu katika mataifa ya ng'ambo. Mwenyekiti wa EADAK, Joshua Chepkony, alisema kiwanda hicho kitapiga jeki ajenda ya serikali ya kuendeleza shughuli za kidijitali nchini Kenya, kando na kuzalisha nafasi nyingi za ajira moja kwa moja na kwa njia isiyo ya moja kwa moja na takribani kifo kimoja kati ya vitatu hutokana na saratani ya ngozi isiyoanzia kwenye seli ya mwili wa binadamu au non melanoma, na husababishwa na kufanyia kazi juani. Hii ni kwa mujibu wa ripoti ya makadirio mapya ya Umoja wa Mataifa ya Shirika la Afya Duniani na Shirika la Kazi Duniani. Taarifa ya pamoja iliyotolewa hivi karibuni huko Jeniva, Uswisi na WHO imeeleza kwamba utafiti uliochapishwa katika jarida la Environment International unaonyesha kuwa wafanyakazi wa nje ndio wanaoathirika vibaya na aina hiyo ya saratani ya ngozi, na hivyo wametoa wito wa kuchukua hatua za haraka kuzuia hatari hii mahala pa kazini na upotevu wa maisha ya wafanyakazi. Kutokana na utafiti huo WHO inataka hatua za haraka kuchukuliwa, ili kuwalinda wafanyakazi kutokana na athari ya kufanya kazi kwenye jua, na kusisitiza wafanyakazi lazima walindwe dhidi ya mionzi ya jua kazini tangu wakiwa na umri wa kufanya kazi. WHO, ILO, shirika la hali ya hewa duniani na programu ya mazingira ya Umoja Mataifa wamezindua hivi karibuni programu ya SunSmart Global UV app ambayo wafanyakazi wa nje wanaweza kutumia kupima kiasi cha kukumbwa na mionzi ya ultraviolet ya jua. Na wapenzi wasikilizaji, na kwa habari hiyo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi, tiba na teknolojia kwa leo. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe awal, 14 Jamadi jamadila Awal mwaka 1445 Hijiria, sawa na Novemba 28 mwaka 2023. Siku kama ya leo miaka 63 iliyopita, Moritania ilitangaza rasmi uhuru wa nchi hiyo. Moritania ilikuwa ikikoloniwa na Ureno tangu karne ya 15. Baadaye Ureno na Uingereza zilivamia nchi hiyo na mwaka 1903 Moritania ikakoloniwa na Ufaransa. Hatimaye mwaka 1960 Moritania ilipata uhuru kamili baada ya kusainiwa makubaliano kati yake na mkoloni Ufaransa. kama ya leo miaka 52 iliyopita Iran ilivirejesha kwenye mamlaka yake visiwa vitatu vya Tombu Kubwa, Tombu Dogo na Bumusa baada ya kuondoka vikosi vamizi vya Uingereza katika maeneo hayo. Uingereza iliondoka katika visiwa hivyo vitatu vya Iran vilivyoko katika maji ya ghuba ya Uajemi katika fremu ya mpango wa nchi hiyo wa kuondoa majeshi yake katika eneo la bahari ya Mediterania na ghuba ya Uajemi kutokana na matatizo ya kisiasa na kiuchumi yaliyokuwa yakisumbua nchi hiyo ya Ulaya. Siku kama ya leo miaka 43 iliyopita vikosi vya majini vya Iran vilifanya operesheni katika maji ya ghuba ya Uajemi na kufanikiwa kuvisambaratisha vikosi vya majini vya Iraq. Tukio hilo lilitokea takriban miezi miwili tu baada ya kuanza vita vya kichokozi vya Iraki dhidi ya Iran. Kutokana na ushujaa wa wapiganaji wa vikosi vya majini katika operesheni hiyo, siku hii inajulikana hapa nchini kwa jina la siku ya jeshi la majini. Na siku kama ya leo miaka mitatu iliyopita Muhsin Fakhrizade Mahabadi aliyekuwa naibu waziri wa ulinzi wa Iran aliwawa shahidi katika hujuma ya kigaidi Muhsin Fakhri zade alizaliwa mwaka 1336 Hijiria shamsia huko Kum na alikuwa mwanachama wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu tangu lilipoundwa. Alitambuliwa kuwa msomi wa ngazi za juu wa wizara ya ulinzi na kituo cha utafiti cha fizikia hapa nchini. Shahidi Fakhri zade alikuwa na mchango mkubwa katika juhudi za wizara ya afya na wizara ya ulinzi ya Jamhuri ya Kiislamu Iran za kuzalisha vifaa vya kupambana na maambukizi ya Korona ikiwa ni pamoja na kuzalisha chanjo ya virusi hivyo. Hadi hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio irib.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.