Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo na nakukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho wa kuongezeka upinzani dhidi ya umoja wa Ulaya katika nchi za bara hilo. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa tutakuwa na kipindi E, cha Palestina kadhia muhimu na ya kwanza ya umma wa Kiislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Mashariki mwa Afrika. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi cha ulimwengu wa michezo kinachokuleteni e, dondoo na matokeo ya michezo e, katika kipindi cha Jumazima iliyopita e, tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo kawaida, na matangazo yetu asubuhi hii yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando wa redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. ni saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini teheran na karibu ni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia na, na kwanza kabisa ni muhtasari wake Jinai za kutisha za wazayuni zimekuwa kubwa kiasi kwamba sasa wanaiba uh, viungo vya maiti za raia wa Gaza. Televisheni ya Aljazira ya Katari imetangaza kwamba vita vya Gaza vinaweza kuwa mwanzo wa kuporomoka utawala haramu wa Israel. Nchi mbalimbali duniani zimetoa uh, maombi ya kununua manowari za kivita kutoka Iran, na jumuiya ya IGAD imesema itaitisha mkutano wa kutafuta suluhisho la mgogoro wa ndani nchini Sudan. Na sasa ni habari kamili. Dunia imeshuhudia jinai za kuogofya mno zisizoelezeka kwa maneno baada ya utawala wa kizayuni wa Israel kulazimika kusimamisha vita huko Gaza bila ya kufanikisha lengo lake hata moja. Jinai ni kubwa kiasi kwamba wazayuni wameiba miili ya watu, wameiba binadamu, bali wameiba mpaka viungo vya miili ya Wapalestina waliouawa washahidi kwenye jinai za kutisha za Israel katika eneo la ukanda wa gaza watu waliotembelea maeneo ya gaza yaliyoshambuliwa na israel katika kipindi cha karibu siku 50 wamekumbana na mambo ya kutisha ambayo hayajawahi kuripotiwa katika historia ya mwanadamu ikiwa ni pamoja na kuona mili ya raia wa palestina waliouawa wa washahidi ikiwa haina baadhi ya viungo muhimu vya mwili jumapili iliyopita shirika la haki za binadamu la human Human Rights Watch ukanda wa Ulaya na Mediterania, liliripoti habari ya kuogofya ya kuibwa viungo vya mwili wa vya Wapalestina waliouawa shahidi, pamoja na kutoweka miili ya baadhi yao na kutojulikana walipo Wapalestina waliojeruhiwa, likisema kwamba takwimu rasmi zinaonyesha kwamba zaidi ya Wapalestina elfu saba hawajulikani walipo tangu Israel ilipoanza kufanya jinai zake kwa karibu siku hamsini dhidi ya raia wa Gaza. Shirika hilo la kimataifa la kutetea haki za binadamu vilevile limesema kwa kwenye ripoti hiyo kwamba wanajeshi wa Israel walipoivamia hospitali ya Ashifa mjini Gaza waliiba miili ya mashahidi wa jinai zao, kama ambavyo walifanya hivyo pia kwenye hospitali ya Indonesia ya kaskazini mwa ukanda wa Gaza. Ripoti ya shirika hilo imeongeza kwamba miili ya Wapalestina iliyoibwa na wanajeshi wa Israel kwenye hospitali hizo imepatikana ikiwa haina baadhi ya viungo vya mwili katika barabara kuu ya Salahuddin, kusini mwa ukanda wa Gaza. Madaktari wa hospitali kadhaa za ukanda wa Gaza wameiambia timu ya shirika hilo la kutetea haki za binadamu kwamba haiwezekani kufanya uchunguzi wa kina wa miili ya watu waliouawa washahidi Wakati wa mashambulizi ya kikatili ya Israel kwenye ukanda huo na mazingira magumu ya hivi sasa lakini pamoja na hayo wameweza kugundua uh, vitu vya kutisha na kunyofolewa baadhi ya viungo muhimu vya Wapalestina waliouawa wa shahidi katika mashambulizi ya Israel. Mchambuzi mmoja maarufu wa televisheni al ya Al Jazeera ya Qatar amesema kwamba kama tunataka kuvichambua vita vya Gaza kwa kuzingatia matukio ya sasa inatosha kuangalia siku nne kabla ya kufanyika operesheni ya kimbunga cha Laksa na kabla ya Hamas kushambulia maeneo ya kusini mwa ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Marwan Bishara, mchambuzi maarufu wa televisheni ya Aljazira ya Qatar katika masuala ya siasa, amesema sehemu moja ya, katika sehemu moja ya uchambuzi wake wa vita vya Gaza kwamba siku nne kabla ya operesheni ya kimbunga cha Al Aqsa, na wakati kulikuwa hakujatolewa taarifa zozote kuhusu operesheni hiyo, gazeti la kizayuni la Haarets liliandika tahariri chini ya kichwa cha maneno ufashisti mambo leo wa Israel unavyotishia uwepo wa Israel. Mwezi mmoja kabla ya hapo pia wahitimu mia mbili wa sekondari walikwenda kuchukua mafunzo ya jeshi wakisema wazi wazi kwamba hatu hivi chungu kimoja na walowezi mafashisti ambao ndio wanadhibiti serikali ya Israeli kwa sasa, na hatukubali kuwa watumwa wao. Miezi mitatu kabla ya hapo, pia zaidi ya maafisa ishirini elfu wa akiba wa jeshi la Israeli walijiuzulu na kukimbia jeshini kama sehemu ya kumpinga Waziri Mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu. Kamanda wa jeshi la majini la jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba maendeleo ya jeshi la majini la Iran ni makubwa katika mikondo ya bahari eh, kubwa duniani eh, kiasi kwamba nchi mbalimbali zimeonyesha hamu ya kununua manuari za kivita za Iran. Kundi la 86 la manuari za jeshi la majini la Iran limerejea nchini baada ya kukata masafa ya kilomita 65,000 za baharini kuzunguka dunia na kusafiri kwenye bahari kubwa kama bahari za Hindi, Pacific na Atlantic. Wakati wa kuwasili nchini na kutia nanga huko Bandarabas kwenye maji ya ghuba ya Uajemi ya kusini mwa Iran, kikosi hicho cha majini kimepokewa na kundi la vyombo vya habari Uh, vya Iran. Shirika la habari la Iran la IRIB limemnukuu Admirali Shahram Irani, kamanda wa kikosi cha majini cha jeshi la Jamhuri ya Kiislamu, akisema miongoni mwa mafanikio yaliyopatikana kwenye safari hiyo ndefu ya baharini ni hamu iliyoonyeshwa na mataifa mbalimbali duniani ya kutaka kununua manuari za Iran na kunufaika na maendeleo makubwa ya Jamhuri ya Kiislamu katika uwanja huo. Admirali Irania amesisitiza kwamba mipango ya baadaye ya jeshi la Iran ni kuongeza kwa kiwango kikubwa uwezo wa manuari na vyombo vyake vya majini kutokana na maendeleo makubwa ya jamhuri ya Kiislamu katika masuala ya kiulinzi. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Baraza la uongozi la Sudan limetangaza kufikia makubaliano na shirika la kiserikali la maendeleo ya afrika Mashariki, IGAD, na kuitisha mkutano ya kuitisha mkutano wa dharura wa wakuu wa jumuiya hiyo kwa lengo la kuchunguza mgogoro wa ndani nchini Sudan. Makubaliano hayo yametangazwa baada ya mazungumzo ya Jenerali Abdul Fatah Assis Al Burhan, mkuu wa baraza la utawala la Sudan, na Ismail Omar Gule, rais wa Jibuti ambaye ndiye mwenyekiti wa sasa wa jumuiya ya IGAD. Katika mazungumzo hayo, pande hizo mbili zimejadili uhusiano wa nchi mbili na hali ya sasa katika vita kati ya jeshi la Sudan na vikosi vya radi amali ya haraka RSF. Baraza la uongozi la Sudan limetangaza katika taarifa yake kwamba Jenerali al Burhan amewasilisha ripoti kuhusu ukiukaji wa haki za binadamu na uhalifu uliofanywa na RSF dhidi ya raia wa Sudan akiashiria mazungumzo ya Jida chini ya upatanishi wa Saudi Arabia ili kumaliza mgogoro kati ya jeshi la Sudan na vikosi vya RSF. Mkuu wa baraza la utawala la Sudan amesema, tunaunga mkono suala la kusimamisha vita na kurejesha amani kwa ajili ya maisha ya watu wa Sudan. Baada ya mazungumzo hayo, katibu mtendaji wa IGAD ameandika kwenye ukurasa wake wa mkutano wa kijamii wa X kwamba nimezungumza na mkuu wa baraza la uongozi la Sudan kuhusu usitishaji wa kudumu wa mapigano kwa lengo la kuboresha hali ya kibinadamu na kuweka misingi ya kupata suluhisho la mwisho la kisiasa nchini Sudan. Na jeshi la wanamaji la Moroko limetangaza kwamba limefanikiwa kwa kuokoa wahamiaji haramu 56 waliokuwa wamejirundika kwenye mashua moja dhaifu nje ya pwani ya bahari ya Atlantic. Shirika rasmi la habari la Moroko MAP limetangaza habari hiyo na kuongeza kwamba meli ya doria ya jeshi la wanamaji la Moroko ilizuia mashua hiyo juzi Jumapili wakati wa operesheni ya kutoa msaada karibu na bandari ya Tantana. Shirika hilo la habari limemnukua afisa mmoja wa jeshi la Moroko akithibitisha habari hiyo, ingawa hakutaka kutajwa jina lake, na kuongeza kwamba watu waliookolewa ni pamoja na raia 55 wa nchi za Afrika za kusini mwa jangwa la Sahara na mmoja ni raia wa Cuba. Walikuwa njiani kuelekea visiwa vya Kanari nchini Uhispania. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa ambao unatupia jicho kuongezeka upinzani dhidi ya Umoja wa Ulaya katika nchi za bara hilo Baada ya ushindi wa Gert Wilders, mgombea wa mrengo wa kulia wa Uholanzi katika uchaguzi wa nchi hiyo na kupendekeza kwake suala la Uholanzi kujiondoa katika umoja wa Ulaya, Marine Le Pen, kiongozi wa chama cha mrengo wa kulia cha National Rally cha Ufaransa, pia amesisitiza haja ya serikali ya Paris kujiondoa katika umoja wa Ulaya, akisema hatupingi Ulaya, tunapinga umoja wa Ulaya na ni kwa sababu tunaipenda Ulaya ndio maana tunaupinga umoja huo. Kuchukua uongozi mirengo ya kulia yenye misimamo mikali huko barani Ulaya na uwezekano wao wa kujipatia ushindi katika chaguzi zijazo katika nchi za bara hilo kumepelekea kuzingatiwa suala la kujiondoa nchi nyingi katika umoja wa Ulaya, jambo ambalo bila shaka linaozidisha uwezekano wa kupungua taathira na kutoweka umoja huo katika uwanja wa siasa za dunia. Nafasi ya Umoja wa Ulaya ambayo hadi miaka michache iliyopita imekuwa ikitambuliwa kwa mfano mzuri wa ushirikiano wa kieneo imepungua katika miaka ya karibuni kutokana na kuongezeka mivutano ya kisiasa, kijamii na kiuchumi kote duniani kwa kadiri kwamba hivi sasa viongozi wa nchi mbalimbali za bara hilo wameelezea wasiwasi wao kuhusu mafanikio ya kuendelea mchakato wa mshikamano wa nchi za bara la Ulaya chini ya bendera ya umoja huo. Joseph Borrell mkuu wa siasa za nje wa Umoja wa Ulaya hivi karibuni alieleza rasmi wasiwasi wasi wake kuhusu uwezekano wa kusambaratika umoja huo na kuonya kwamba nchi wanachama zinakabiliwa na mgawanyiko mkubwa juu ya kupitishwa kwa sera za pamoja na jambo hilo linaweza kusababisha kuvunjika umoja wa Ulaya. Kwa kuongezeka miaka ya hivi karibuni, matatizo ya kiuchumi, janga la ugonjwa wa COVID-19 na matokeo yake vita vya Ukraine, na kushirikiana zaidi nchi za Ulaya na sera za Marekani katika kuishinikiza Rasia, pamoja na kuongezeka janga la wakimbizi na wahamiaji haramu barani Ulaya kumebadilisha hali katika nchi nyingi za bara hilo. Hali hii imevifanya vyama vya mrengo wa kulia vyenye misimamo mikali na nara za kujitoa umoja wa Ulaya, vyama hivyo na kwenye umoja wa Ulaya kupata nafasi nzuri zaidi ya kisiasa katika baadhi ya nchi za bara hilo. Kwa hakika kuibuka kui na kui, kujitokeza Brexit na kujiondoa Uingereza kutoka kwenye umoja wa Ulaya. Suala la kujiondoa katika umoja huo limekuwa likijadiliwa mara kwa mara na nchi mbalimbali, hasa nchi za Ulaya Mashariki. Nchi hizo zinapinga kulazimishwa baadhi ya sera na sheria mpya za bunge la Ulaya na zinasema kwamba sera za umoja wa Ulaya si za kiadilifu. Kwa hivyo vyama vya mrengo wa kulia katika nchi kama Poland na Hungary vinajadili uwezekano wa kujiondoa katika umoja wa Ulaya. Bado muko nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Palestina, kadhia muhimu zaidi ya umma wa Kiislamu. Palestina, swala kuu la umma wa Kiislamu. Mjambo, wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni moja kwa moja kutoka hapa jijini Tehran. Na karibuni kusikiliza sehemu ya pili ya kipindi cha Palestina, suala kuu la umma wa Kiislamu. Katika kipindi cha leo tunakusudia kujadiliana nanyi kwa pamoja umuhimu wa swala la ardhi ya Palestina kwa ulimwengu wa Kiislamu na ni kwa nini swala hili linapaswa kupewa kipaumbele na kuchukuliwa kwa dukuduku la pamoja la nchi za Kiislamu. Kama mnavyokumbuka, tulizungumzia katika kipindi kilichopita historia fupi ya ardhi ya Palestina na tukasema kuwa Palestina ni ardhi yenye historia kongwe ambayo inarejea nyuma maelfu ya miaka na kwamba katika kipindi hicho imekuwa ikishuhudia mapigano na mivutano kati ya makabila na jamii tofauti kutokana na nafasi yake muhimu ya kijiografia, kiuchumi, na ardhi yenye rutuba kwa ajili ya shughuli za kilimo. Alkadhalika, tulisema kwamba hata kama wakazi wa kwanza wa ardhi hiyo walifika huko maelfu ya miaka iliyopita, lakini kabila la kwanza kuishi katika ardhi hiyo lilikuwa kabila la Waarabu wa Kanaani ambao walihamia katika ardhi hiyo yapata miaka 3500 kabla ya kuzaliwa Isa Masihi alaihissalaam au kwa jina jingine Yesu Kristo, wakitokea bara Arabu ambapo walianzisha ustaarabu mpya na kujenga huko miji mingi. Tulisema pia katika kipindi kilichopita kuwa jina la sasa la Palestina lilitokana na jina la makabila ya kale yaliyoitwa Palasti au Pulasti ambayo aliwasili katika ardhi ya Palestina katika karne ya kumi na tatu kabla ya kuzaliwa Isa Masih, alayhi salam. Walivutiwa na kisha kufuata dini na utamaduni wa, wa Kanaani na kuimarisha zaidi e, maendeleo ya ardhi hiyo. Sasa tunakuombeeni tuendelee na kipindi hiki kutokea hapo karibuni <muchos> ya Palestina ni chimbuko la manabii na mitume tofauti wa Mwenyezi Mungu. Na kimsingi historia ya Palestina inaanza kwa jina la manabii. Itikadi ya kumpwekesha Mwenyezi Mungu katika ardhi hiyo ilianza kwa kuingia Nabii Ibrahim alaihi salam katika ardhi ya Palestina. Nabii Ibrahim alaihi salam ni miongoni mwa mitume ulul azm au kwa maneno mengine mitume wakuu walioteremshiwa sheria na vitabu vya mbinguni ambaye aliwasili katika ardhi ya Palestina kutokea Iraq miaka alfu moja na mia tisa kabla ya kuzaliwa Isa Maseh alaihissalam. Kama tulivyotangulia kusema, Nabi Ibrahim ni miongoni mwa mitume wakuu ambao walipewa sheria, mafundisho matakatifu, azma na irada thabiti na kufanya juhudi kubwa kwa ajili ya kueneza mafundisho hayo na itikadi ya kumpwekesha Mwenyezi Mungu miongoni mwa waja wake. Nabi Ibrahim alaihi salam alikuwa kiongozi wa ibada ya kumpwekesha Mwenyezi Mungu miongoni mwa makabila ambayo ima yalikuwa yakiabudu masanamu au viumbe vingine vya angani kama mwezi na jua. Alipowasili katika ardhi ya Palestina, aliishi katika mji wa sasa wa Alkhalil au Hebron. Ibrahim alaihi salam hakuwa tu kiongozi wa imani ya kumwabudu Mwenyezi Mungu mmoja, bali pia alikuwa mtu wa kwanza kugeuza mila ya kutoa watoto kafara kwa amri na mapenzi ya Mwenyezi Mungu. Yeye na wafuasi wake waliondoka katika mji wa Ur na kuhamia Kanaani. Alipokuwa akiishi Kanaani, alikutana na watu ambao walikuwa wakifuata mila na desturi zilizokuwa kinyume kabisa na imani ya kumwabudu Mwenyezi Mungu mmoja. Dini ya watu hao ilikuwa ni ya kuabudu masanamu, ambapo mmoja ya masanamu hayo maarufu lilikuwa likiitwa Baal, ambalo maana yake ni mmiliki wa na bwana kwa itikadi yao, huyo alikuwa mungu wa jua na pia sanamu la Ashtar au Astarte ambalo kwa mtazamo wao alikuwa mungu wa mwezi. Watu wa Kanaani pia walikuwa wakitoa kafara watoto wao kwa mmoja wa miungu yao hiyo aliyeitwa Muluh au Mulak, Kilatini Moloh au Molesh. E, katika ibada isiyo ya kibinadamu, Moloh alionyeshwa kwa umbo la fahali mwenye pembe mbili zilizoinuliwa, kwa wakati mwingine, akiwa na mabawa mawili. Aliketishwa kwenye kiti cha enzi cha dhahabu na kunyoosha mikono yake mbele, ili kupokea dhabihu ya mtoto aliyetolewa kafara. Sanamu hilo lilitengenezwa kwa chuma na wakati mwingine kwa shaba, ambapo wakati wa ibada ya kutolewa kafara mtoto, moto mkali uliowasha chini ya jukwaa lililoketishwa sanamu hilo, wapiga ngoma walipiga ngoma kwa sauti kubwa ili kuzuia sauti ya kilio na machungu ya mtoto aliyekuwa akipitia mateso makali kuwatia huzuni na huruma watu waliokuwa pembeni yake. Alipowasili Palestina, Nabii Ibrahim alaihissalam alikemea vikali ibada ya masanamu na kuwatahadharisha Wakanaani kutoa kafara watoto wao na kuwataka wamwabudu Mwenyezi Mungu mmoja. Hatimaye Nabii Ibrahim alaihissalam aliaga dunia na kuzikwa katika mji wa Al-Khalil. Mji huo umepewa jina hilo kutokana na kaburi la Nabii Ibrahim alayhi salam kuwa katika mji huo mtakatifu. Nabii Ibrahim alayhi salam alijaliwa mtoto wa kiume kwa jina la Ishaq alayhi salam kutoka kwa mke wake wa kwa kwanza Bibi Sara, na kabla ya hapo Ismail kutoka kwa mke wake wa pili Bibi Hajar. Miaka mingi baada ya hapo Ishaq alijaaliwa kupata mtoto kwa jina la Yaqub, ambaye alipewa lakabu ya Israel. Yakub alijaaliwa kuwa na watoto kumi na wawili wa kiume ambao wote waliitwa Bani Israel, kwa maana ya wana wa Israel. Mmoja wa watoto hao wa Nabii Yaqub ni Nabii Yusuf alayhi salam, ambaye alipendwa sana na baba yake Yaqub alayhi salam. Umakini na uzingatiaji mkubwa aliopewa Yusuf na baba yake pamoja na kutambua ndugu zake kwamba siku moja angechukua mamlaka ya kuwaongoza Waisraeli kwa amri ya Mwenyezi Mungu, ni mambo yaliyomfanya Yusuf kuonewa wivu na kuchukiwa na ndugu zake. Wengine walipanga njama ya kumfunga na kumtupa kwenye kisima na kisha kumuuza kwa msafara wa Bani Ismaili, wajukuu wa Nabii Ismaili, ili kama walivyodhania waweze kubadilisha mapenzi na irada ya Mwenyezi Mungu, huku wakiwa wameghafilika na ukweli kwamba irada ya Mwenyezi Mungu haibadiliki kamwe. Mpenzi msikilizaji, Yusuf akapelekwa na msafara huo hadi Misri. Alipokuwa huko, alivutiwa na mmoja wa watawala wa Misri na kupewa cheo muhimu huko wakati huo, ambapo pia alikuwa ameteuliwa na Mwenyezi Mungu kuwa mtume Aliwalingania watu wa Misri na kuwataka wamwabudu Mwenyezi Mungu mmoja na kujitenga na ibada ya masanamu. Licha ya kukabiliwa na upinzani mkali na hasira ya makuhani wa mahekalu ya masanamu, lakini alifanikiwa kuwashinda wote. Baada ya ndugu zake Yusuf alaihi salam kusafiri Misri kwa ajili ya kununua ngano, alijarifisha kwao na wakawa wametubia makosa waliofanya. Pamoja na hayo, kafara ya dhambi zao ilikuwa kwamba Yusuf aliwataka warejee Kanaani na kuwaleta Misri familia yao wote kwa njia hiyo. Kwa hakika, Bani Israil walihamishiwa Misri ili wapate kusamehewa dhambi yao ya makusudi waliotenda baada ya kukaidi amri ya Mwenyezi Mungu, kutokana na irada na mapenzi ya Mwenyezi Mungu. Na baada ya kuwaga dunia Nabi Yusuf alaihi ssalam, Bani Israil waliishi nchini Misri kwa miaka mia nne huku wakipitia matatizo na mashaka makubwa hadi ilipotimia ahadi ya mitume wao wa zamani ya kuteuliwa miongoni mwao Mtume Musa bin Imran alaihi salam. Musa bin Imran ambaye ni mmoja wa wajukuu wa Yaqub ni mmoja wa mitume ululazm, na jina la Nabii Musa alahi salam, na muhtasari wa maisha yake umezungumziwa katika kitabu kitakatifu cha Qurani tukufu kuliko mtume mwingine yeyote, ambapo limetajwa katika sura tofauti za kitabu hicho mara 136. Alizaliwa kipindi cha Firauni alipokuwa akitawala Misri, ambapo aliamuru watoto wote wa kiume wa Bani Israeli wauwawe na kukamatwa mateka mabinti zao. Baadhi ya watu wanasema kuwa Firauni alitoa amri hiyo kwa ajili ya kuwadhoofisha Bani Israeli, na wengine kusema kuwa alitoa amri hiyo kutokana na ndoto aliyoota. Wanasema aliota ndoto ambapo aliona kwamba mtoto mmoja wa kiume angezaliwa katika kabila la Bani Israeli na kisha kutokomeza ufalme wake. Kwa hiyo, wakati Musa alehi ssalam alipozaliwa, Yohabid mama yake Musa, kwa mujibu wa wahi wa Mwenyezi Mungu, alimuweka mwanawe kwenye kijisanduku na kisha kukiweka kwenye mto Nile. Mtoto huyo alitolewa majini na mmoja wa watu wa karibu na Firauni, ndiyo maana akaitwa Musa kwa sababu kijitenda chake kilipatikana karibu na mti ndani ya maji na kabile. Bila shaka Mwenyezi Mungu alitaka uh, Musa alaihissalam akuwe na kulelewa katika kasri na ukoo wa kifalme wa Firauni. Baada ya kuteuliwa Musa alaihissalam kuwa mtume na kutokana na ukandamizaji na mateso makali ambayo Firauni au Ramsizi wa pili aliwafanyia bani Israel, alipewa jukumu la kuwakomboa wa watu wa Israel kutoka katika ukandamizaji wa Firauni nchini Misri na kuwapeleka Kanaani au Palestina leo. Kwa hivyo katika miaka karibu 3300 iliyopita Nabi Musa alaihi ssalam na Bani Israel walipitia jangwa na kusafiri hadi karibu na ardhi ya baba na mababu zao, yani Nabii Yakub. Wakati huo, Musa alimchagua mjumbe wake au wasi Yosha au Joshua na watu kadhaa na kuwatuma Palestina ili wapate kudadisi na kujua hali halisi ya mambo ilivyokuwa huko na baada ya kurejea walitoa ripoti kwamba kulikuwa na watu wenye nguvu kubwa na madhalimu huko, jambo lilowafanya Bani Israel kuogopa na kutotii amri ya mtume wao Musa alahisalam ya kwenda Palestina. Kwa hivyo, Bani Israel walibakia wakitangatanga katika jangwa hilo kwa muda wa miaka arobaini wasijue la kufanya. Katika kipindi hicho kirefu, Nabii Musa alahisalam alifanya juhudi kubwa za kuwaongoza watu wake kwenye njia nyofu na kuwataka watii amri ya Mwenyezi Mungu, lakini Bani Israel walimuasi na kukataa kumtii. Kundi moja lilianza kuabudu masanamu na jingine likakaidi amri zake na kutaka kurejeshwa Misri. Mwishowe Nabii Musa alehi ssalam aliaga dunia katika kipindi hicho akiwa na umri wa miaka 120 au 126. Na hadi hapo, mpenzi msikilizaji, ndio tunafika mwisho wa sehemu ya pili ya kipindi hiki kipya cha Palestina, swala kuu la umma wa Kiislamu. Na hadi tutakapokutana tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki, tunakuaga kwa kusema kwa heri. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza kwa kutupia jicho magazeti ya leo nchini Tanzania ambayo karibu yote yamemulika habari ya kupanda nauli ya mabasi na daladala. Gazeti la Mwananchi limeitanguliza mbele habari hiyo kwa kichwa cha maneno: makali ya nauli za mabasi na daladala, Latra yapitisha nauli za mabasi na daladala kuanzia Disemba 8 mwaka huu elfu mbili na ishirini na tatu kupaa gharama za uendeshaji na mafuta vyatajwa huku wachumi na wadau wakionya mfumuko wa bei na ukali wa maisha. Sakata la aliyekuwa naibu waziri wa katiba na sheria na mbunge wa sasa wa Babati mjini Pauline Gekul la kumdhalilisha mfanyakazi wake wa kiume pia limemulikwa katika toleo la leo gazeti la Mwananchi. Kichwa cha habari hiyo kinasomeka Tuhuma za udhalilishaji, wanasheria wajipanga kumfungulia kesi mbili Gekul, CCM yatia neno. Gekul alitumbuliwa na kuuzuliwa unaibu waziri siku chache zilizopita, baada ya kusambaa video ya madai kwamba aliamuru mfanyakazi wake wa kiume adhalilishwe kwa kuingiziwa chupa sehemu ya haja kubwa. Habari kuu katika ukurasa wa mbele gazeti la Nipashe pia imeangazia suala la kupanda nauli za mabasi na daladala nchini Tanzania. Kichwa cha habari hiyo kinasema: Maumivu nauli za mabasi kupanda, daladala safari ndefu zapewa siku kumi na nne za pingamizi. Vichwa vya habari nyingine muhimu gazeti la Nipashe vinasema: using'oe jino unaongeza tatizo; miaka 36 ya TAMWA waasisi wasimulia walivyoibua sheria makosa ya kujamiiana Makonda asema Gekul ataadhibiwa na CCM kwa kigezo na Israel kuendeleza operesheni za kuimaliza Gaza. Gazeti la habari leo limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno Samia aagiza udhibiti wa ajali. Habari ya kupanda kwa nauli za mabasi na daladala pia inaonekana ukurasa wa kwanza gazeti hilo kwa kichwa cha maneno LATRA yapandisha nauli daladala na mabasi ya mikoani. Na katika gazeti la Majira tunakutana na habari zenye vichwa vya maneno: CCM yazungumzia hatima ya Gekul, umi atoa uamuzi kifo cha mjamzito na kichanga, LATRA yatangaza nauli mpya za daladala, wanawake 25 kurekebishwa maumbile, na viongozi wa dini wakunwa na Samia. Nchini Kenya, habari kuu katika toleo la leo gazeti la Daily Nation ni ile ya uamuzi wa mahakama wa kusimamisha mpango wa afya wa rais William Ruto. Koti yasitisha mpango mpya wa afya wa Ruto, kinasema kichwa cha habari hiyo iliyopewa uzito mkubwa ukurasa wa mbele gazeti la Daily Nation. Habari hiyo inadokeza kwamba ni kinyume cha sheria kumnyima Mkenya huduma ya afya hata kama ha hajasajiliwa SHIF. Habari nyingine muhimu ya Daily Nation ni ile inayosema serikali ya Kenya imekataa kutangaza mvua za sasa, uh, za el Nino, kuwa ni janga la kitaifa. Serikali uh, kuuza mashirika kumi na moja ya umma, na ICC yafunga uchunguzi kuhusu uh, machafuko ya baada ya uchaguzi wa elfu mbili na saba ni baadhi tu ya vichwa vya habari muhimu za leo katika gazeti la Daily Nation. Gazeti la Taifa Leo limemulika zaidi mwelekeo wa kisiasa wa kinara wa upinzani Raila Odinga kwa habari yenye kichwa cha maneno atasimama, uh, na Raila. Raila ajipata pagumu, ama akimbilie mnofu wa maridhiano au amsukume Ruto apunguze gharama ya maisha, limeandika kwamba wenzake ndani ya Azimio kama vile Karua na Wamalwa wamepinga mapendekezo ya ripoti ya kamati ya maridhiano, hadi masuala tata kama vile gharama ya juu ya maisha yatakaposhughulikiwa kikamilifu. Taifa Leo pia limeandika kwamba kinara wa chama cha ODM Raila Odinga amekashifu vikali mipango ya serikali ya kutaka kuongeza ada za kuchukua vitambulisho vya taifa. Habari nyingine muhimu za taifa leo zina vichwa vya maneno: El Nino, serikali ya zinduka ya zipa kaunti shilingi bilioni kumi, KCPE yenye ulaghai na UEFA, PSG na Newcastle ni kufa na kupona. Nchini Rwanda, gazeti la New Times limemnukuu waziri mkuu wa nchi hiyo Edward Ngirente akisema kwamba ingawa Afrika inaonyesha fursa nyingi kwa siku zijazo, sasa ni swali la kujua jinsi ya kutumia fursa hizo kwa ukuaji jumuishi wa uchumi katika bara zima la Afrika na ulimwenguni kote. Vilevile vile limeandika kwamba mpango wa kuendeleza sarafu ya kidijitali ya benki kuu CBDC unaendelea baada ya utafiti kuonyesha kwamba sarafu hiyo inahitajika nchini Rwanda. Amesema hayo gavana wa benki kuu ya taifa ya Rwanda, John Rwa Ngombwa. Bado muko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Ulimwengu wa Michezo kitakachofuatiwa na makala ya Leo katika Historia. Ulimwengu wa michezo. Na natumai umzima wa afya popote pale ulipo, mpenzi msikilizaji, karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio makubwa ya spoti yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za dunia, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanzie hapa nchini ambapo Rais Ibrahim Raisi wa Iran ameipongeza timu ya wanaume ya kunyanyuza ni mzito ya Jamhuri ya Kiislamu kwa kutoa ubingwa wa mashindano ya mabingwa wa dunia kwenye mchezo huo kwa mwaka huu 2023. Katika ujumbe wake wa tahania Ijumaa hii Said Raisi amesema anajifakhirisha na timu hiyo ya vijana ya Iran kwa kuitoa kimasomaso ya jamhuri ya kiislamu na kuipaisha katika ramani ya dunia. Aidha, rais wa Iran amewapongeza wananchi wa Iran kwa ushindi huo wa timu ya wanyanyuuzani mzito wa Iran huko nchini Mexico. Timu hiyo ya mabarobaro ya Iran iling'ara kwenye mashindano hayo na kuibuka kidedea kwa kuzoa medali tano za dhahabu, tisa za fedha na moja ya shaba mbali na kukusanya jumla ya alama 660 tuangazie soka timu ya taifa ya soka ya iran jumani iliyopita iliambulia sare ya mabao mawili kwa mawili ilipochuana na uzbekistan katika mchuano wa kundi e wa kusaka tiketi ya kushiriki kombe la dunia la mwaka 2026 kwenye mchuano huo uliopigwa katika uwanja wa Bunyadkor mjini Tashkent, Ramin Rezayan aliwaweka kifua mbele wageni kunako dakika ya kumi na nne ya mchezo, kabla ya Mehdi Tarimi kufanya mambo kuwa mawili kwa nunge kunako dakika ya thelathini na nane uo a aaeh te go oo nbom ls iron boam golzani wa drahshesi ke tamom nemishe Hata hivyo, wenyeji walijikusanya na kusawazisha katika kipindi cha pili. Matokeo hayo yanaashiria kuwa timu hizo mbili zimesogea mbele kwa hatua inayofuata kwenye kitimutimu cha Machi mwaka ujao. Tusalie katika mbio hizo za kusaka tiketi ya kushiriki kombe la dunia 2026 lakini tuangazie namna miamba ya Afrika ilivyotikiswa. Timu za taifa za soka za Ghana, Kamerun, Senegal, Afrika Kusini na Zambia zimeingiwa na kiwewe katika mbio za kusaka tiketi ya kushiriki fainali za kombe la dunia la mwaka 2026. Hii ni baada ya timu hizo kupoteza alamu muhimu katika mechi za raundi ya pili. Ghana ambao wameshiriki kombe la dunia mara nne, ikiwemo 2022 nchini Qatar, waliduazwa na visiwa vya Komoro kwa bao moja kwa mtungi jijini Moroni Jumanne. Afrika Kusini ambao wameshiriki dimba hilo mara tatu na wanalenga kurejea katika jukwaa hilo baada ya kukosa duru tatu mfululizo walinyamazishwa na Rwanda kwa kupepetwa mabao mawili kwa mtungi huko mjini Butare. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wana alama tatu, Togo mbili, nao Mauritania na Sudan Kusini moja kila moja. Harambee Stars ya Kenya jumatatu iliyopita iliadhibu Shelisheli sheli mabao matano kwa mtungi katika mchuano wa kundi F wa kuwania kufuzu kwa Kombe la Dunia. Mabao ya vijana wa Kenya ilifungwa na Michael Olunga, alifunga mawili, Masud Juma, Runi Onyango na Benson Omala. wa Afrika Mashariki na Kati, SEKAFA, kwa timu za wachezaji wasiozidi umri wa miaka 18 yalianza wikendi, ambapo mechi za kundi A zilichezewa Kisumu huko nchini Kenya, wakati zile za kundi B zikichezewa Kakamega, magharibi mwa Kenya. Timu ya taifa ya vijana ya Kenya, Junior Stars, ilianza vyema mashindano hayo ya SEKAFA Under 18, baada ya kupata ushindi mkubwa wa mabao matano kwa mtungi dhidi ya Sudan katika mechi iliyochezewa katika uwanja wa Kenyatta mjini Kisumu Jumamosi ya Novemba 25. Katika mechi ya utangulizi uwanjani hapo, Rwanda ilichapa Somalia bao moja kwa sifuri, lakini Kenya Junior wanaongoza kundi hilo kutokana na wingi wa mabao. Washindi kutoka kila kundi watakutana na timu zitakazomaliza katika nafasi ya pili mjini Kisumu mnamo Desemba tano. mbali na hayo, klabu ya Yanga Sports Club ya Tanzania wamekaribishwa kwenye michuano ya klabu bingwa Afrika kwa kuchezea kichapo cha magoli matatu kwa sifuri kutoka kwa CR Belouizdad Algeria. Wananchi waliruhusu bao la kwanza dakika ya kumi lililofungwa na kiungo Abdurauf Benguit kabla ya dakika 45 kiungo Abdurahman Meziane kufunga bao la pili na dakika 90 Lamin Jalo kufunga hesabu. Wakati huohuo miamba ya kandanda nchini Tanzania ya klabu ya Simba wikendi walitupa karata yao ya kwanza kwenye hatua ya makundi ya michuano ya ligi ya mabingwa barani Afrika walipoalika Asek Mimosa ya Ivory Coast katika mchezo uliopigwa katika uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salam, na mchezo huo kuishia kwa sare ya bao moja kwa moja. Simba ilitumia vyema dakika 45 za kwanza kupata bao la kuongoza mfungaji akiwa Said saido maarufu kama saido ya dakika 44 kwa mkwaju wa penalti kipindi cha pili simba ilirudi na kasi katika dakika kumi za kwanza kujaribu kutafuta bao la kutanua uongozi wao lakini asek ikaamka na kufanikiwa kusawazisha bao hilo katika dakika 77 mfungaji akiwa saji poku akimalizia kazi nzuri ya mshambuliaji william sankara Oh, tutamatisha kwa dondoza hapa na pale. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, ameagiza mabaraza ya michezo nchini humo kuendelea kuratibu na kufuatilia utendaji wa vyama vya michezo na kuhakikisha vinaendeshwa na kujiendesha kwa manufaa ya taifa. Rais Samia ametoa agizo hilo wikendi wakati wa hafla ya chakula cha mchana aliyoiandaa kuwapongeza wachezaji na viongozi wa timu ya taifa ya vijana chini ya umri wa miaka 15 almaarufu Karume Boys iliyofanyika katika ikulu ndogo ya Tunguu. Timu ya Karume Boys ya Zanzibar ilitoa kombe la mashindano ya Sekafa yaliyofanyika nchini Uganda, ambapo tangu mwaka 1990 Zanzibar haijawahi kushinda katika mashindano hayo majirani zetu Uganda. Ni dhahiri ushindi wa Karume Boys haukuwa wa kubahatisha, walicheza hasa. Mimi nilikosa muda wa kuangalia, lakini niliona picha baadaye. Rais Mwinyi yuko ofisini, faila hazishikiki, anaangalia na kila goli likiingia, eh. na kwa kutamatisha, mwanariadha nyota na bingwa wa Olimpiki wa Afrika Kusini Oscar Pistorius aliachiwa huru kwa msamaha Ijumaa, miaka kumi baada ya kumpiga risasi mchumba wake katika mauaji ambayo yalitikisa dunia. Msemaji wa idara ya magereza amesema Pistorius ataachiwa gerezani mnamo Januari tano. Tutakomea hapo kwa dondoo hizo, muda umenipa kisogo, sina la ziada. Jina langu ni Hussein Hassan. Kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 14 jamadi Jamadila awal mwaka 1445 Hijiria, sawa na Novemba 28 mwaka 2023. Siku kama ya leo miaka 63 iliyopita Moritania ilitangaza rasmi uhuru wa nchi hiyo. Moritania ilikuwa ikikoloniwa na Ureno tangu karne ya 15. Baadaye Ureno na Uingereza zilivamia nchi hiyo na mwaka 1903 Moritania ikakoloniwa na Ufaransa. Hatimaye mwaka 1960 Moritania ilipata uhuru kamili baada ya kusainiwa makubaliano kati yake na mkoloni Ufaransa. Kama ya leo miaka hamsini na mbili iliyopita Iran ilivirejesha kwenye mamlaka yake visiwa vitatu vya Tombu kubwa, Tombu dogo na Bumusa baada ya kuondoka vikosi vamizi vya Uingereza katika maeneo hayo. Uingereza iliondoka katika visiwa hivyo vitatu vya Iran vilivyoko katika maji ya ghuba ya Uajemi katika fremu ya mpango wa nchi hiyo wa kuondoa majeshi yake katika eneo la bahari ya Mediterania na ghuba ya Uajemi kutokana na matatizo ya kisiasa na kiuchumi yaliyokuwa yakisumbua nchi hiyo ya Ulaya. Siku kama ya leo miaka 43 iliyopita vikosi vya majini vya Iran vilifanya operesheni katika maji ya ghuba ya Uajemi na kufanikiwa kuvisambaratisha vikosi vya majini vya Iraq. Tukio hilo lilitokea takriban miezi miwili tu baada ya kuanza vita vya kichokozi vya Iraki dhidi ya Iran. Kutokana na ushujaa wa wapiganaji wa vikosi vya majini katika operesheni hiyo, siku hii inajulikana hapa nchini kwa jina la siku ya jeshi la majini. Na siku kama ya leo miaka mitatu iliyopita Muhsin Fakhrizadeh Mahabadi, aliyekuwa naibu waziri wa ulinzi wa Iran aliuawa shahidi katika hujuma ya kigaidi Muhsin Fakhri zade alizaliwa mwaka 1336 hijiria shamsia huko Kum na alikuwa mwanachama wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu tangu lilipoundwa. Alitambuliwa kuwa msomi wa ngazi za juu wa wizara ya ulinzi na kituo cha utafiti cha fizikia hapa nchini. Shahidi Fakhri zade alikuwa na mchango mkubwa katika juhudi za wizara ya afya na wizara ya ulinzi ya jamhuri ya kiislamu Iran za kuzalisha vifaa vya kupambana na maambukizi ya korona, ikiwa ni pamoja na kuzalisha chanjo ya virusi hivyo. Hii ni Redio Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Dunia imeshuhudia jinai za kutisha zisizoelezeka kwa maneno baada ya utawala wa kizayuni wa Israel kulazimika kusitisha vita ukanda wa Gaza bila ya kufanikiwa kutimiza lengo hata moja. Jinai ni kubwa kiasi kwamba wazayuni wameiba miili ya watu, wameiba binadamu, bali wameiba mpaka viungo vya miili ya Wapalestina waliouawa washahidi kwenye jinai hiyo ya kutisha shirika la kutetea haki za binadamu la human rights watch ukanda wa ulaya na mediterania limeripoti habari ya kuogofya ya kuibwa viungo vya mwili wa wapalestina waliouawa wa shahidi pamoja na kutoweka uh, mamia ya miili yao na kutojulikana walikochukuliwa mchambuzi mmoja maarufu wa televisheni al ya aljazira ya qatar amesema kama tunataka kuvichambua vita vya gaza kwa kuzingatia matukio ya sasa Inatosha kwetu kuangalia siku nne kabla ya kufanyika operesheni ya kimbunga cha al-Aqsa ya Hamas na kabla ya harakati hiyo kushambulia maeneo ya kusini mwa ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Kamanda wa jeshi la majini la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba maendeleo ya jeshi la majini ni makubwa sana katika mikondo ya bahari kubwa duniani kiasi kwamba nchi mbalimbali zinaonyesha hamu ya kutaka kununua manuari za kivita kutoka Iran. Admirali Shahram Irani amesema kwamba miongoni mwa mafanikio yaliyopatikana kwenye safari ya kikosi cha Iran katika bahari za dunia ni hamu iliyoonyeshwa na mataifa mbalimbali mbali ya kutaka kununua manuari za Iran na kunufaika na maendeleo makubwa ya Jamhuri ya Kiislamu katika uwanja huo. Baraza la uongozi la Sudan limetangaza kwamba limefikia makubaliano na shirika la kiserikali la maendeleo ya Afrika Mashariki, IGAD, ya kuitisha mkutano wa dharura wa wakuu wa jumuiya hiyo kwa lengo la kuchunguza mgogoro wa ndani nchini Sudan. Na jeshi la majini la Moroko limetangaza kwamba limefanikiwa kuokoa wahamiaji haramu56 waliokuwa wamejirundika kwenye mashua dhaifu nje ya pwani ya bahari ya Atlantic. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. E, ni matumaini yangu kwamba mutakuwa nasi tena katika matangazo yetu ya mchana. Kwa niaba ya wote walioshiriki kutayarisha na kukuleteni matangazo haya, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuwa geni nikikutakieni kila la heri. Asanteni na kwaherini.