mwenye kurehemu na acheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana. Hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasika katika satellite na pia kwenye internet katika pastoday ir sw. Aidha, tunasika katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya huko nchini Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, Shinyanga, Singida, Lindi, Kigoma na Mtwara, kupitia Redio Maarifa FM. Kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 9893565487 na email yetu ya swahili radio at irib ir. Usiku huu ni mimi Ahmed Rashid, na tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteani kipindi cha Palestina, suala la kwanza la umma wa Kiislamu, Ulimwengu wa michezo, leo katika historia, na kama muda utaturuhusu, tutakuwa pia na maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, kadiri yatakavyotufikia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambayo baada ya muda si mrefu tutayanza kwa taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Mkuu wa komandi kuu ya vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yasema manuari ya Deilaman Dei lamani kudhamini usalama wa kaskazini mwa Iran. Iran yasema wapalestina ndio watakaoamua hatima yao wenyewe. Jihadul Islam yasema Israeli imeshindwa kusambaratisha mukawama. Jeshi la Yemen la ivurumishia makombora manuari ya Marekani. Habari kamili. Mkuu wa komandi kuu ya vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kujiunga manuari mpya ya Deilaman kwenye orodha ya meli za kivita za Iran kutaimarisha usalama katika bahari ya Kaspian ya kaskazini mwa Iran. Me Jenerali Muhammad Hussein Bagheri amesema hayo leo Jumatatu, wakati wa hafla ya uzinduzi wa manuari hiyo mpya katika mji wa bandari wa Bandaranzali wa kaskazini mwa Iran. Bagheri ameeleza kwamba bahari ya Kaspian ni bahari ya amani na urafiki na kusisitiza kuwa jamhuri ya Kiislamu ina uhusiano mzuri wa kijeshi na kiusalama na nchi zinazolizunguka eneo hilo la bahari ya Caspian. Mkuu wa vikosi vya majeshi ya Iran amesema meli hiyo ya kijeshi imeundwa na wataalamu wa humuhumu nchini kwa kutumia utaalamu wa hali ya juu, licha ya taifa hili la Iran kuwa chini ya vikwazo vikali na vya pande zote vya maadui. Manuari ya Delaman ni ya tano katika safu ya meli za kivita za Jamaran na ina uzito wa tani elfu moja na mia tano na, na imeundwa kwa ustadi mkubwa ikilinganishwa na manuari zilizotangulia. Kwa mara nyingine tena, Mjenerali Bagheri amekosoa uwepo wa kijeshi wa maajinabi katika eneo la ghuba ya Uajemi na kusisitiza kuwa nchi za eneo hili zina uwezo wa kujidhaminia wenyewe usalama wao. Naye admeri Alireza Tanksiri, kamanda wa kikosi cha wanamaji cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran Sepa, amesisitiza kwamba vikosi vya Sepa vitaendelea kulinda maslahi ya taifa la Iran katika eneo la ubayo Wajemi ambalo lina umuhimu mkubwa kama moja ya njia muhimu zaidi baharini. Amesema hayo katika ujumbe aliyomtumia anmeri Shahram Irani, kamanda wa kikosi cha wanamaji cha jeshi la Iran kwa mnasaba wa siku ya jeshi la baharini iliyoadhimishwa leo hapa nchini. Sehemu ya ujumbe huo imesema, hii leo kikosi cha wanamaji cha jeshi la Iran na kikosi cha wanamaji cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran Sepah vimekuwa na nguvu kubwa ya kuzuia mashambulizi katika eneo hili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema taifa la Palestina halitoruhusu ama utawala wa kizayuni au Marekani kufikia malengo ya uharamu na kusisitiza kuwa hatima ya Palestina iko mikononi mwa Wapalestina wenyewe. Naser Kanani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, amesema hayo leo katika kikao cha kila wiki na waandishi wa habari wa hapa mjini Teheran na kuongeza kuwa Marekani imekuwa sehemu ya matatizo ya wapalestina kwa miaka mingi. Amesema Marekani ni mshirika wa Israel katika uvamizi na mashambulizi ya siku 48 ya utawala huo pandikizi dhidi ya wapalestina wasio na ulinzi wa ukanda wa Ghaza. Vita vya mauaji ya kimbari vya utawala katili wa Israel dhidi ya Ghaza vimesababisha vifo vya takriban wapalestina elfu 15 wengi wao wakiwa ni wanawake watoto wachanga na watoto wadogo. Kanaani amebainisha kuwa iwapo Marekani haingeliunga mkono utawala haramu wa Israeli basi vita vya Ghaza visingelitokea. Amesema uungaji mkono wa kisiasa wa Washington katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na wa kijeshi katika eneo hili uliopelekea vita hivyo visisimamishwe ndani ya muda mfupi. Amekumbusha kwamba leo ndiyo siku ya mwisho ya muda wa usitishaji vita wa kibinadamu katika ukanda wa Gaza na kwamba Iran inataraji kuwa jinai za utawala wa kizayuni hazitorudiwa katika eneo hili na usitishaji vita huo utakuwa endelevu na wa kudumu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amefichua kuwa nchi 120 duniani zinaunga mkono kuendelea kutekelezwa usitishaji vita kwa misingi ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza. Takwimu za kimataifa zinaonyesha kwamba ukatili uliofanywa na Israel huko Gaza hauna kifani. Takwa la jamii ya kimataifa liko wazi, uvamizi na mashambulizi ya Israel dhidi ya ukanda wa Gaza yanapaswa kukomeshwa, ameongeza kusema msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran. Mjumbe wa harakati ya Jihadul Islami ya Palestina mjini Teheran amesema utawala wa kizayuni wa Israel haujafikia hata moja ya malengo yake ya kuanzisha mashambulizi ya kinyama dhidi ya Wapalestina wa Palestina, ukanda wa Gaza, hasa azma ya utawala huo ya kusambaratisha mrengo wa mukawama. Nasser Abu Sharif amesema hayo katika mahojiano na shirika la habari la Isna, na kuongeza kwamba lengo kuu la utawala wa kizayuni lilikuwa ni kuvisambaratisha vikosi vya mukawama lakini licha ya ukatili na jinai zilizofanywa kwa uungaji mkono wa madola ya kistikibari, utawala wa kizayuni umeshindwa kuambulia chochote. Ameeleza bayana kwamba uvamizi wa Israeli ulioanza Oktoba 7 dhidi ya Ghaza umesababishia utawala wa kizayuni hasara kubwa, zikiwemo za kiuchumi, na hivi sasa utawala huo pandikizi umelemaa kikamilifu Abu Sharif, amebainisha kwamba mashambulizi ya kikatili ya Israel yamefichua dhati ya ukatili na sura halisi ya nchi za magharibi kwa namna zinavyounga mkono utawala huo unaoua watoto na wanawake wa Kipalestina. Mjumbe wa harakati ya Jihadulislamu ya Palestina humu nchini Iran ameeleza kwamba Magharibi haiheshimu sheria za kimataifa, uhuru na wala kanuni za kimaadili. Pwengeneko kwenye mahojiano hayo na ISNA afisa huyo wa ngazi za juu wa harakati ya mukawama ya Jihadulislam ya Palestina amepongeza na kusifu msimamo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusu kadhia ya Gaza. Aidha amepongeza matamshi ya rais Ibrahim Raisi wa Iran katika mkutano wa dharura wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu wa Wais uliofanyika mapema mwezi huu mjini Riyadh, Saudi Arabia. Sayid Raisi alisisitiza katika kikao hicho kwamba kadhia ya Gaza ni makabiliano baina ya mhimili wa sharaf na mhimili wa uovu, na kila mtu anapaswa abainishe hii yuko upande gani. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Komandi kuu ya jeshi la Marekani katika eneo la Asia Magharibi, CENTCOM limetangaza habari ya vikosi vya jeshi la Yemen kuvurumisha makombora mawili ya balistiki na kulenga meli ya kivita ya Marekani ya USS Mason katika ghuba ya Aden. Taarifa ya CENTCOM imedai kuwa makombora hayo ya balistiki ya jeshi la Yemen yamedondoka mita chache kutoka kwenye manuari hiyo ya Marekani iliyolengwa katika ghuba ya Aden. Sentcom imesema manuari ya USS Mason imelengwa kwa makombora mapema leo Jumatatu, baada ya kujaribu kuisaidia meli ya mizigo ya Israeli yenye jina la Central Park iliyoitisha usaidizi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, meli hiyo ya wazayuni ilikuwa imebeba kemikali za fosforasi huku ikiwa na mabaharia 22. Habari zaidi zinasema kwamba meli hiyo ya Central Park ilikuwa na bendera ya Liberia na imekuwa ikiendeshwa na shirika la Zodiac Maritime lenye makao yake mjini London ambalo ni sehemu ya kundi la mashirika ya Zodiac la bilionea wa kizayuni Eyal Ofer. Hayo yanajiri siku chache baada ya vikosi vya majini vya jeshi la Yemen kufanikiwa kutwaa meli ya Israel katika kina cha Bahari Nyekundu. Watu 52 waliokuwemo kwenye meli hiyo yenye jina la Galaxy Leader nao pia walikamatwa. Jeshi la wanamaji la Yemen limetangaza kwamba litaendelea na operesheni zake za kijeshi dhidi ya meli na masilahi ya adui mzayuni na waungaji mkono wake hadi pale hujuma zake dhidi ya Ghaza na jinai zake dhidi ya taifa la Palestina zitakapokomeshwa. Wiki iliyopita, Brigedia Jenerali Yahya Saria, msemaji wa jeshi la Yemen, alisema vikosi vya nchi hiyo vitashambulia na kuteka meli zote zinazomilikiwa au kusimamiwa na kampuni za utawala wa kizayuni wa Israel ikiwa ni hatua ya kuliunga mkono taifa la Palestina. Na serikali ya Sierra Leone imetengua amri ya nchi nzima ya kutotoka nje usiku iliyotangazwa jana Jumapili, huku hali ya utulivu ikirejea siku moja baada ya watu wasiojulikana na waliokuwa wamejizatiti kwa silaha kushambulia kambi moja ya kijeshi katika mji mkuu wa nchi hiyo Freetown. Wizara ya habari ya nchi hiyo imesema ingawaje azimio agizo hilo la kutotoka nje usiku limefutwa, lakini imewashauri wananchi wa Sierra Leone huko Afrika Magharibi kubakia majumbani mwao. Rais wa Sierra Leone Julius Maada Bio pia ametoa hakikisho kwamba utulivu umerejeshwa katika mji mkuu Freetown. Amesema aghlabu ya waliofanya ghasia hizo za jana Jumapili wametiwa mbaroni. Ingawaje serikali ya Freetown haijatoa maelezo ya kina kuhusu matukio ya jana au kueleza iwapo lilikuwa jaribio la mapinduzi, lakini video zilizosambaza mitandaoni zinaonyesha wanajeshi waliobeba silaha nzito wakipiga nara wakisema, tunataka kusafisha Sierra Leone. Baadhi ya mashuhuda awali walizieleza duru za habari kwamba walisikia milio ya risasi na miripuko katika wilaya ya Wilbur Force mjini Freetown kunakopatikana ghala la silaha pamoja na balozi kadhaa za kigeni. Wakati huo huo, jumuiya ya kiuchumi ya nchi za magharibi mwa Afrika ECOWAS, imelaani jaribio la baadhi ya watu la kuchukua silaha na kuvuruga utaratibu wa kikatiba huko Sierra Leone. Hali ya kisiasa katika taifa hilo la Afrika magharibi imebakia kuwa ya wasiwasi tangu alipochaguliwa tena rais Julius Maada Bio katika uchaguzi uliopingwa na mgombea mkuu wa upinzani mwezi Juni mwaka huu. Ghasia za Sierra Leone zimejiri baada ya wimbi la mapinduzi ya kijeshi kushuhudiwa katika eneo la magharibi mwa Afrika. Mapinduzi manane ya kijeshi yameshuhudiwa katika maeneo ya Afrika magharibi na kati tokea mwaka elfu mbili na ishirini yakiwemo mapinduzi ya nchini Mali, Burkina Faso, Niger na Guinea. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Tehran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: onyo la Iran kuhusu uingiliaji wowote wote wa Marekani katika mustakbali wa Ghaza. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa uamuzi kuhusu mustakbali wa ukanda wa Ghaza uko mikononi mwa wakazi wake wenyewe na kwamba uingiliaji wowote wa Marekani katika uwanja huo utashindwa tu. Katika mazungumzo yake ya simu siku ya Jumapili na Rais Rajab Tayyip Erdogan wa Uturuki, Rais Ibrahim Raisi amesema kuwa mustakbali wa watu wa Ghaza unapaswa kuainishwa kupitia Hamase kama serikali halali inayotambulika katika eneo hilo na kwamba Marekani haina haki yoyote ya kuingilia maamuzi ya watu wa Ghaza. Kwa kuzingatia kuwa leo ni siku ya nne na ya mwisho ya makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya Hamas na utawala wa Kizayuni, Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa Israel, amesema katika mazungumzo ya simu na rais wa Marekani Joe Biden kwamba mashambulizi katika ukanda wa Ghaza yataanza tena baada ya kumalizika usitishaji vita na kusisitiza kuwa anakaribisha pendekezo la kurefushwa usitishaji vita iwapo litadhamini kuachiliwa huru mateka Wazayuni. Katika mazungumzo hayo ya simu, rais wa Marekani amedai kuwa pendekezo la kubuniwa madola mawili ndiyo njia pekee ya, peke ya kuwahakikishia Wazayuni na Wapalestina usalama wa muda mrefu na kwamba Marekani bado inatilia mkazo jambo hilo ingawa viongozi wa, wa Marekani na wa utawala wa Kizayuni. Wamejiepusha kuweka wazi sera na siasa zao kuhusu Gaza baada ya operesheni ya Oktoba 7 ya vikosi vya Hamase na mashambulizi ya kijeshi ya utawala wa Kizayuni katika ukanda huo, lakini tunaweza kukisia maamuzi na sera zao kupitia matamshi wanayotoa na vile vile ripoti za vyombo vya habari. Watawala wa Kizayuni wanasema hawana nia ya kuikalia kwa mabavu Gaza lakini wakati huo huo wanasema hawakubaliani na suala la kuendelea utawala wa Hamas huko Gaza baada ya shambulio la Oktoba 7. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken, amesema serikali ya Hamas haiwezi kuendelea kuitawala Gaza, na pia hatuwezi kuikabidhi Israel usimamizi wa Gaza kama wanavyopendekeza. Matamshi hayo yanaonyesha kwamba Marekani mhimili mkuu wa kuendelea mashambulizi ya utawala wa kizayuni huko Ghaza inachunguza mapendekezo kadhaa kuhusu mustakabali wa eneo hilo, kama vile kusimamiwa masuala ya ukanda wa Ghaza na mamlaka ya ndani ya Palestina, utawala wa ndani, utawala wa muda chini ya usimamizi wa Umoja wa Mataifa, kutumwa vikosi vya kulinda amani eneo la Ghaza au kukabidhiwa usimamizi huo kwa baadhi ya nchi za Kiarabu waitifaki wa Magharibi nukta muhimu na ya pamoja katika chaguzi zote hizo ni kuondolewa Hamas madarakani na kupuuzwa haki ya Wapalestina ya kujiamulia hatima yao wenyewe, ambapo harakati ya Hamas ni mhimili wa mukawama na fikra iliyokita mizizi katika nyoyo za Wapalestina na haitaweza kufutwa hata baada ya kumalizika vita vya Gaza, bali imekuwa ikipata umaarufu siku baada ya siku nyingine. Uchunguzi wa kituo cha utafiti cha Orad ambao matokeo yake yalichapishwa na kanali ya 12 ya kizayuni unaonyesha kwamba kutokana na vita hivyo uungaji mkono kwa Hamas sasa hivi uko katika kiwango cha juu zaidi kwenye ukanda wa Ghaza na hata ukingo wa Magharibi wa mto Jordan, ambapo asilimia 90 ya ya waliohojiwa wametangaza kwamba wanaiunga mkono harakati hiyo ya mapambano ya Kiislamu. Ukweli ni kwamba mazungumzo ya miongo saba ya Wapalestina na juhudi eti za kutafuta amani zilizopelekea mapatano ya Camp David na Oslo hayakuwa na matokeo yoyote ya maana kwa Wapalestina, na mukawama ndilo chaguo pekee la kukabiliana na sera za kujitanua za Wazayuni. Hii ni kutokana na ukweli kwamba mapatano hayo yamepelekea Wapalestina kunyimwa haki yao ya kimsingi ya kujitawala bali pia yameandaa uwanja kwa wazayuni kupora ardhi zaidi za Wapalestina katika uh, huko maeneo mbalimbali ya Palestina. Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kisema Iran. Tuna maoni yenu tayari hapa, wasikilizaji ya wapenzi, yakiwemo yako bwana Sherali Fazlwa, Dar es Salaam, Tanzania. Wanasema jamii ya kimataifa ya waungwana, hatutosheki na kusitishwa vita na wazayuni huko Ghaza, bali tutaridhia kwa juhudi za kivita za wazayuni kuwapa Wapalestina uhuru wao. Ndiyo hapo amani itaweza kupatikana. Miaka 75 ya mateso, dhuluma kwa Wapalestina ni kupatiwa suluhisho la kuwa katika amani. Bwana Abdallah Ali Makajura, Tabora, Tanzania, unatushukuru nasi pia tunasema asante. Kuna maoni hapa yako Bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe, anasema mimi nakubaliana mia filmia na gazeti la The Guardian kwa kuwatambua madaktari wa Kipalestina ambao wamejitolea kwa hali na mali kusaidia majeruhi walioumizwa na dola thakili la kiza yuni. Maoni yenu wapenzi wa wasikilizaji, tutayatumia katika baraza la wasikilizaji insha Allah. Ni kukumbusheni baadhi ya yale tuliokuwa nayo katika taarifa habari za dunia kabla ya kuingia katika sehemu ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu kwa usiku huu. Mkuu wa komandi kuu ya vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema kujiunga manuari mpya ya Dailaman kwenye orodha ya meli za kivita za Iran kutaimarisha usalama katika bahari ya Caspian ya kaskazini mwa Iran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi ya Irani amesema kwamba ah, Palestina haitoruhusu ama utawala wa kizayuni au Marekani kufikia malengo yao haramu na kusitiza kwamba hatima ya Palestina iko mikononi mwa Wapalestina wenyewe. Mjumbe wa harakati ya Jihadul Islam ya Palestina hapa mjini Teheran amesema utawala wa kizayuni wa Israel haujafikia hata moja ya malengo yake ya kuanzisha mashambulizi ya kinyama dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Ghaza, hasa azma yake ya kusambaratisha mrengo wa mukawama. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio kipindi cha Palestina, suala la kwanza la Uislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na ulimwengu wa michezo. Baada ya hapo, tutakuleteni leo katika historia na kipande cha kaswida. Palestina, suala kuu la umma wa Kiislamu. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran inayokutangazieni moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Na karibuni kusikiliza sehemu ya pili ya kipindi cha Palestina, suala kuu la umma wa Kiislamu. Katika kipindi cha leo tunakusudia kujadiliana nanyi kwa pamoja umuhimu wa swala la ardhi ya Palestina kwa ulimwengu wa Kiislamu, na ni kwa nini swala hili linapaswa kupewa kipaumbele na kuchukuliwa kwa dukuduku la pamoja la nchi za Kiislamu. Kama mnavyokumbuka, tulizungumzia katika kipindi kilichopita historia fupi ya ardhi ya Palestina, na tukasema kuwa Palestina ni ardhi yenye historia kongwe ambayo inarejea nyuma maelfu ya miaka, na kwamba katika kipindi hicho imekuwa ikishuhudia mapigano na mivutano kati ya makabila na jamii tofauti kutokana na nafasi yake muhimu ya kijiografia, kiuchumi na ardhi yenye rutuba kwa ajili ya shughuli za kilimo. Alkadhalika, tulisema kwamba hata kama wakazi wa kwanza wa ardhi hiyo walifika huko maelfu ya miaka iliyopita, lakini kabila la kwanza kuishi katika ardhi hiyo lilikuwa kabila la Waarabu wa Kanaani ambao walihamia katika ardhi hiyo yapata miaka elfu tatu mia tano kabla ya kuzaliwa Isa Masihi alaihissalaam, au kwa jina jingine Yesu Kristo, wakitokea bara Arabu, ambapo walianzisha ustaarabu mpya na kujenga huko miji mingi. Tulisema pia katika kipindi kilichopita kuwa jina la sasa la Palestina lilitokana na jina la makabila ya kale yaliyoitwa Palest au Pulasti ambayo aliwasili katika ardhi ya Palestina katika karne ya 13 kabla ya kuzaliwa Isa Masih alayhi salam. Walivutiwa na kisha kufuata dini na utamaduni wa, wa Kanaani na kuimarisha zaidi e, maendeleo ya ardhi hiyo. Sasa tunakuombeni tuendelee na kipindi hiki kutokea hapo karibuni ya Palestina ni chimbuko la manabii na mitume tofauti ya Mwenyezi Mungu. Na kimsingi historia ya Palestina inaanza kwa jina la manabii. Itikadi ya kumpwekesha Mwenyezi Mungu katika ardhi hiyo ilianza kwa kuingia Nabii Ibrahim alaihi salam katika ardhi ya Palestina. Nabii Ibrahim alaihi salam ni miongoni mwa mitume ulul azm, au kwa maneno mengine mitume wakuu walioteremshiwa sheria na vitabu vya mbinguni ambaye aliwasili katika ardhi ya Palestina kutokea Iraq miaka alfu moja na mia tisa kabla ya kuzaliwa Isa Maseh alaihissalam. Kama tulivyotangulia kusema, nabi Ibrahim ni miongoni mwa mitume wakuu ambao walipewa sheria, mafundisho matakatifu, azma na irada thabiti, na kufanya juhudi kubwa kwa ajili ya kueneza mafundisho hayo na itikadi ya kumpokesha Mwenyezi Mungu miongoni mwa waja wake. Nabii Ibrahim alayhi salam alikuwa kiongozi wa ibada ya kumpwekesha Mwenyezi Mungu miongoni mwa makabila ambayo ima yalikuwa yakiabudu masanamu au viumbe vingine vya angani kama mwezi na jua. Alipowasili katika ardhi ya Palestina, aliishi katika mji wa sasa wa Alkhalil au Hebron. Ibrahim alayhi salam hakuwa tu kiongozi wa imani ya kumwabudu Mwenyezi Mungu mmoja, bali pia alikuwa mtu wa kwanza kugeuza mila ya kutoa watoto kafara kwa amri na mapenzi ya Mwenyezi Mungu. Yeye na wafuasi wake waliondoka katika mji wa Ur na kuhamia Kanaani. Alipokuwa akiishi Kanaani, alikutana na watu ambao walikuwa wakifuata mila na desturi zilizokuwa kinyume kabisa na imani ya kumwabudu Mwenyezi Mungu mmoja. Dini ya watu hao ilikuwa ni ya kuabudu masanamu, ambapo moja ya masanamu hayo maarufu lilikuwa likiitwa Baal, ambalo maana yake ni mmiliki wa na bwana kwa itikadi yao huyo alikuwa mungu wa jua, na pia sanamu la Ashtar au Astarte ambalo kwa mtazamo wao alikuwa mungu wa mwezi. Watu wa Kanaani pia walikuwa wakitoa kafara watoto wao kwa mmoja wa miungu yao hiyo aliyeitwa Muluh au Mulak, Kilatini Moloh au Molesh. E, katika ibada isiyo ya kibinadamu, Moloh alionyeshwa kwa umbo la fahali mwenye pembe mbili zilizoinuliwa, kwa wakati mwingine akiwa na mabawa mawili. Aliketishwa kwenye kiti cha enzi cha dhahabu na kunyoosha mikono yake mbele ili kupokea dhabihu ya mtoto aliyetolewa kafara. Sanamu hilo lilitengenezwa kwa chuma na wakati mwingine kwa shaba, ambapo wakati wa ibada ya kutolewa kafara mtoto, moto mkali uliowasha chini ya jukwaa lililoketishwa sanamu hilo, wapiga ngoma walipiga ngoma kwa sauti kubwa ili kuzuia sauti ya kilio na machungu ya mtoto aliyekuwa akipitia mateso makali, kuwatia huzuni na huruma watu waliokuwa pembeni yake. Alipowasili Palestina, Nabii Ibrahim alaihisalam alikemea vikali ibada ya masanamu na kuwatahadharisha Wakanaani kutoa kafara watoto wao na kuwataka wamwabudu Mwenyezi Mungu mmoja. Hatimaye Nabii Ibrahim alaihissalam aliaga dunia na kuzikwa katika mji wa Al-Khalil. Mji huo umepewa jina hilo kutokana na kaburi la Nabii Ibrahim alayhi salam kuwa katika mji huo mtakatifu. Nabii Ibrahim alayhi salam alijaliwa mtoto wa kiume kwa jina la Ishaq alayhi salam kutoka kwa mke wake wa kwanza, Bibi Sara, na kabla ya hapo, Ismail kutoka kwa mke wake wa pili, Bibi Hajar. Miaka mingi baada ya hapo Ishaq alijaaliwa kupata mtoto kwa jina la Yaqub ambaye alipewa lakabu ya Israel. Yaqub alijaaliwa kuwa na watoto kumi na wawili wa kiume ambao wote waliitwa Bani Israel kwa maana ya wana wa Israel. Mmoja wa watoto hao wa Nabii Yaqub ni Nabii Yusuf alaihi salam, ambaye alipendwa sana na baba yake Yaqub alayhi salam. Umakini na uzingatiaji mkubwa aliopewa Yusuf na baba yake pamoja na kutambua ndugu zake kwamba siku moja angechukua mamlaka ya kuwaongoza Waisraeli kwa amri ya Mwenyezi Mungu ni mambo yaliyomfanya Yusuf kuonewa wivu na kuchukiwa na ndugu zake. Wengine walipanga njama ya kumfunga na kumtupa kwenye kisima na kisha kumuuza kwa msafara wa Bani Ismail, wajukuu wa Nabii Ismail, ili kama walivyodhania waweze kubadilisha mapenzi na irada ya Mwenyezi Mungu huku wakiwa Wameghafirika na ukweli kwamba irada ya Mwenyezi Mungu haibadiliki kamwe. Mpenzi msikilizaji, Yusuf akapelekwa na msafara huo hadi Misri. Alipokuwa huko, alivutiwa na mmoja wa watawala wa Misri na kupewa cheo muhimu huko. Wakati huo ambapo pia alikuwa ameteuliwa na Mwenyezi Mungu kwa mtume aliwalingania watu wa Misri na kuwataka wamwabudu Mwenyezi Mungu mmoja na kujitenga na ibada ya masanamu, licha ya kukabiliwa na upinzani mkali na hasira ya makuhani wa mahekalu ya masanamu, lakini alifanikiwa kuwashinda wote. Baada ya ndugu zake Yusuf Alaihi salam kusafiri Misri kwa ajili ya kununua ngano, alijarifisha kwao na wakawa wametubia makosa waliofanya. Pamoja na hayo, kafara ya dhambi zao ilikuwa kwamba Yusuf aliwataka warejee Kanaani na kuwaleta Misri familia yao wote kwa njia hiyo. Kwa hakika, Bani Israil walihamishiwa Misri ili wapate kusamehewa dhambi yao ya makusudi waliotenda baada ya kukaidi amri ya Mwenyezi Mungu kutokana na irada na mapenzi ya Mwenyezi Mungu. Na baada ya kuaga dunia Nabii Yusuf alaihi salam, Bani Israil waliishi nchini Misri kwa miaka mia nne huku wakipitia matatizo na mashaka makubwa hadi ilipotimia ahadi ya mitume wao wa zamani ya kuteuliwa miongoni mwao mtume Musa bin Imran alaihi salam. Musa bin Imran ambaye ni mmoja wa wajukuu wa Yaqub ni mmoja wa mitume ululazm na jina la Nabii Musa alaihi salam na muhtasari wa maisha yake umezungumziwa katika kitabu kitakatifu cha Qurani tukufu kuliko mtume mwingine yote ambapo limetajwa katika sura tofauti za kitabu hicho mara 136. Alizaliwa kipindi cha Firauni alipokuwa akitawala Misri, ambapo aliamuru watoto wote wa kiume bani wa Bani Israeli wauawe na kukamatwa mateka mabinti zao. Baadhi ya watu wanasema kuwa Firauni alitoa amri hiyo kwa ajili ya kuwadhoofisha Bani Israeli, na wengine kusema kuwa alitoa amri hiyo kutokana na ndoto aliyoota. Wanasema aliota ndoto ambapo aliona kwamba mtoto mmoja wa kiume angezaliwa katika kabila la Bani Israeli na kisha kutokomeza ufalme wake. Kwa hiyo wakati Musa alayhis salaam alipozaliwa, Yohabid mama yake Musa, kwa mujibu wa wahi wa Mwenyezi Mungu, alimweka mwanawe kwenye kijisanduku na kisha kukiweka kwenye mto Nile. Mtoto huyo alitolewa majini na mmoja wa watu wa karibu na Firauni. Ndiyo maana akaitwa Musa, kwa sababu kijitenda chake kilipatikana karibu na mti ndani ya maji na kabile, bila shaka Mwenyezi Mungu alitaka Musa alaihi salam akue na kulelewa katika kasri na ukoo wa kifalme wa Firauni. Baada ya kuteuliwa Musa alaihi salam kuwa mtume na kutokana na ukandamizaji na mateso makali ambayo Firauni au Ramsizi wa pili aliwafanyia bani Israel, alipewa jukumu la kuwakomboa wa watu wa Israel kutoka katika ukandamizaji wa Firaun nchini Misri na kuwapeleka Kanaani au Palestina leo. Kwa hivyo katika miaka karibu 3300 iliyopita Nabi Musa alaihi ssalam na Bani Israel walipitia jangwa na kusafiri hadi karibu na ardhi ya baba na mababu zao, yani Nabii Yaqub. Wakati huo Musa alimchagua mjumbe wake au wasi Yosha au Joshua na watu kadhaa na kuwatuma Palestina ili wapate kudadisi na kujua hali halisi ya mambo ilivyokuwa huko. Na baada ya kurejea walitoa ripoti kwamba kulikuwa na watu wenye nguvu kubwa na madhalimu huko, jambo lilowafanya Bani Israeli kuogopa na kutotii amri ya mtume wao Musa alahisalam ya kwenda Palestina. Kwa hivyo Bani Israeli walibakia wakitangatanga katika jangwa hilo kwa muda wa miaka arobaini wasijue la kufanya. Katika kipindi hicho kirefu, Nabii Musa alahisalam alifanya juhudi kubwa za kuwaongoza watu wake kwenye njia nyofu na kuwataka watii amri ya Mwenyezi Mungu lakini Bani Israeli walimuasi na kukataa kumtii. Kundi moja lilianza kuabudu masanamu na jingine likakaidi amri zake na kutaka kurejeshwa Misri. Mwishowe Nabii Musa alayhi salam aliaga dunia katika kipindi hicho akiwa na umri wa miaka 120 au 126. Na hadi hapo, mpenzi msikilizaji, ndio tunafika mwisho wa sehemu ya pili ya kipindi hiki kipya cha Palestina, swala kuu la umma wa Kiislamu. Na hadi tutakapokutana tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki, tunakuaga kwa kusema kwa heri. Ulimwengu wa michezo na tumai umzima wa afya, popote pale ulipo, mpenzi msikilizaji. Karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matokeo makubwa ya spoti yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za dunia, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanzie hapa nchini ambapo rais Ibrahim Raisi wa Iran ameipongeza timu ya wanaume ya kunyanyua uzani mzito wa Jamhuri ya Kiislamu kwa kutoa ubingwa wa mashindano ya mabingwa wa dunia kwenye mchezo huo kwa mwaka huu wa 2023. Katika ujumbe wake wa tahania Ijumaa hii Said Raisi amesema anajifakhirisha na timu hiyo ya vijana ya Iran kwa kuitoa kimasomaso ya Jamhuri ya Kiislamu na kuipaisha katika ramani ya dunia. Aidha, rais wa Iran amewapongeza wananchi wa Iran kwa ushindi huo wa timu ya wanyanyua uzani mzito wa Iran huko nchini Mexico. Timu hiyo ya mabarobaro ya Iran iling'ara kwenye mashindano hayo na kuibuka kidedea kwa kuzoa medali tano za dhahabu, tisa za fedha na moja ya shaba mbali na kukusanya jumla ya alama 660. Tuangazie soka. Timu ya taifa ya soka ya Iran jumani iliyopita iliambulia sare ya mabao mawili kwa mawili ilipochuana na Uzbekistan katika mchuano wa kundi E wa kusaka tiketi ya kushiriki kombe la dunia la mwaka 2026. Kwenye mchuano huo uliopigwa katika uwanja wa Bunyodkor mjini Tashkent, Ramin Rezaian aliwaweka kifua mbele wageni kunako dakika ya kumi na nne mchezo, kabla ya Mehdi Taremi kufanya mambo kuwa mawili kwa nunge kunako dakika ya thelathini na nane b uus to i f tata mh t inm go o nbom ls iro bom golzani rhsheshi ke tamam nemishe hata hivyo wenyeji walijikusanya na kusawazisha katika kipindi cha pili. Matokeo hayo yanaashiria kuwa timu hizo mbili zimesogea mbele kwa hatua inayofuata kwenye kitimutimu cha Machi mwaka ujao. Tusalie katika mbio hizo za kusaka tiketi ya kushiriki Kombe la Dunia 2026 lakini tuangazie namna miamba ya Afrika ilivyotikiswa. Timu za taifa za soka za Ghana, Cameroon, Senegal, Afrika Kusini na Zambia zimeingiwa na kiwewe katika mbio za kusaka tiketi ya kushiriki fainali za kombe la dunia la mwaka 2026. Hii ni baada ya timu hizo kupoteza alamu muhimu katika mechi za raundi ya pili. Ghana ambao wameshiriki kombe la dunia mara nne, ikiwemo 2022 nchini Qatar, waliduazwa na visiwa vya Komoro kwa bao moja kwa mtungi jijini Moroni Jumanne. Afrika Kusini ambao wameshiriki dimba hilo mara tatu na wanalenga kurejea katika jukwaa hilo baada ya kukosa duru tatu mfululizo, walinyamazishwa na Rwanda kwa kupepetwa mabao mawili kwa mtungi huko mjini Butari. Oh, so Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wana alama tatu, Togo mbili, nao Mauritania na Sudan Kusini moja kila moja. Harambee Stars ya Kenya Jumatatu iliyopita iliadhibu Shelisheli sheli mabao matano kwa mtungi, katika mchuano wa kundi F wa kuwania kufuzu kombe la dunia. Mabao ya vijana wa Kenya ilifungwa na Michael Olunga, alifunga mawili, Masud Juma, Runi Onyango na Benson Omar. waafrika Mashariki na Kati, SEKAFA, kwa timu za wachezaji wasiozidi umri wa miaka 18 yalianza wikendi, ambapo mechi za kundi A zilichezewa Kisumu huko nchini Kenya, wakati zile za kundi ba zikichezewa Kakamega, magharibi mwa Kenya. Timu ya taifa ya vijana ya Kenya, Junior Stars, ilianza vyema mashindano hayo ya SEKAFA Under 18 baada ya kupata ushindi mkubwa wa mabao matano kwa mtungi dhidi ya Sudan katika mechi iliyochezewa katika uwanja wa Kenyatta mjini kisumu jumamosi ya novemba 25 katika mechi ya utangulizi uwanjani hapo rwanda ilichapa somalia bao moja kwa sifuri lakini kenya junior wanaongoza kundi hilo kutokana na wingi wa mabao washindi kutoka kila kundi watakutana na timu zitakazomaliza katika nafasi ya pili mjini kisumu mnamo desemba tano mbali na hayo klabu ya yanga sports club ya tanzania wamekaribishwa kwenye michuano ya klabu bingwa afrika kwa kuchezea kichapo cha magoli matatu kwa sifuri kutoka kwa cr belouizdad algeria wananchi waliruhusu bao la kwanza dakika ya kumi lililofungwa na kiungo abdurauf benguit kabla ya dakika 45 kiungo abdurahman meziane kufunga bao la pili na dakika 90 lamin jalo kufunga hesabu Wakati huo huo, miamba ya kandanda nchini Tanzania ya klabu ya Simba wikendi walitupa karata yao ya kwanza kwenye hatua ya makundi ya michuano ya ligi ya mabingwa barani Afrika walipoalika Asek Mimosa ya Ivory Coast katika mchezo uliopigwa katika uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam, na mchezo huo kuishia kwa sare ya bao moja kwa moja. Simba ilitumia vyema dakika 45 za kwanza kupata bao la kuongoza mfungaji akiwa Said Saido maarufu kama Saido ya dakika 44, kwa mkoaji wa penalti. Kipindi cha pili, Simba ilirudi na kasi katika dakika kumi za kwanza kujaribu kutafuta bao la kutanua uongozi wao, lakini Asek ikaamka na kufanikiwa kusawazisha bao hilo katika dakika 77, mfungaji akiwa Sajipoku akimalizia kazi nzuri ya mshambuliaji William Sankara. Nice right tra tra oh, tutamatishe kwa dondoza hapa na pale. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan ameagiza mabaraza ya michezo nchini humo kuendelea kuratibu na kufuatilia utendaji wa vyama vya michezo na kuhakikisha vinaendeshwa na kujiendesha kwa manufaa ya taifa. Rais Samia ametoa agizo hilo wikendi, wakati wa hafla ya chakula cha mchana aliyoiandaa kuwapongeza wachezaji na viongozi wa timu ya taifa ya vijana chini ya umri wa miaka 15 almaarufu Karume Boys, iliyofanyika katika ikulu ndogo ya Tunguu. Timu ya Karume Boys ya Zanzibar ilitoa kombe la mashindano ya SEKAFA yaliyofanyika nchini Uganda, ambapo tangu mwaka 1990 Zanzibar haijawahi kushinda katika mashindano hayo majirani zetu Uganda. Ni dhahiri ushindi wa Karume Boys haukuwa wa kubahatisha, walicheza hasa. Mimi nilikosa muda wa kuangalia, lakini niliona picha baadaye. Rais Mwinyi yuko ofisini, faila hazishikiki, anaangalia na kila goli likiingia <coughs> na kwa kutamatisha, mwanariadha nyota na bingwa wa olimpiki wa Afrika Kusini Oscar Pistorius aliachiwa huru kwa msamaha Ijumaa, miaka kumi baada ya kumpiga risasi mchumba wake katika mauaji ambayo yalitikisa dunia. Msemaji wa idara ya magereza amesema Pistorius ataachiwa gerezani mnamo Januari tano. Tutakomea hapo kwa dondoo hizo, muda umenipa kisogo, sina la ziada. Jina langu ni Hussein Hassan. Kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 13 Jamadi Jamadil Awal mwaka 1445 Hijiria, inayosaidifiana na tarehe 27 Novemba mwaka 2023. Siku kama ya leo miaka 1434 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria na kwa mujibu wa baadhi ya riwaya, Bibi Fatimatu Zahra, binti kipenzi wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wasalam, wa alikufa shahidi baada ya kuishi maisha mafupi, lakini aliyojaa mafunzo makubwa ya kimaadili na kimaanawi. Baba yake ni Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, na mama yake ni Bibi Khadija binti Khuwailid alaihi ssalama. Bibi Fatima alishiriki katika medani mbalimbali mbali za mapambano mwanzoni mwa kudhihiri Uislamu, akiwa bega kwa bega na baba yake Mtume Muhammad, Imam Ali bin Abitalib, pamoja na watoto wake wema, yani Imam Hasan na Husein alaihima ssalam ambao mtume amewataja kuwa ni vinara wa mabarobaro wa peponi. Bibi Fatima alisifika kwa tabia njema, uchamungu, elimu na maarifa, na alikuwa mfano na kigezo chema kwa mwanamke na Waislamu kwa ujumla. Siku kama ya leo miaka 1373 iliyopita Ibrahim bin Malik al Ashtar, mmoja wa makamanda na mashujaa wa Uislamu, aliuawa katika vita na jeshi la Bani Umaya. Alikuwa mtoto wa Malik al Ashtar, sahaba na kamanda wa jeshi la Amirul Muminin Ali bin Abitalib alayhi ssalama. Ibrahim Malik al Ashtar aling'aa zaidi katika harakati iliyoanzishwa na Mukhtara Thaqafi huko Kufa dhidi ya utawala dhalimu wa Bani Umaya. Harakati hiyo ilianzishwa kwa lengo la kulipiza kisasi cha damu ya Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alayhim assalam pamoja na masahaba zake waliouawa katika tukio la Karbala mwaka 61 Hijria. Tarehe 27 Novemba miaka 104 iliyopita iliainishwa mipaka mipya ya nchi za Ulaya na mashariki ya kati baada ya kumalizika vita vya kwanza vya dunia. Baada ya kumalizika vita hivyo na kutiwa saini mkataba wa amani wa Versailles, kulisainiwa mikataba mingine kadhaa ya kuainisha mustakbali wa tawala za Austria na Hungary na utawala wa Uthmania na nchi ya Bulgaria ambayo kila mmoja ilikuwa na masharti mazito na kutoa fidia nchi hizo kwa zile zilizopata ushindi. Min Ala na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio iribr .ir. mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib r .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya pl 98935654 nane saba anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu