Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi, kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini, basi karibuni hivi, Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake, akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake wala hawashiki dini ya haki miongoni mwa wale waliopewa Kitabu, piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Shenia nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika siku hii ya leo Jumatatu tarehe kumi na tatu Jamaadi l Ula mwaka elfu moja mia nne arobaini na tano hijria kamaria inasadifiana na ishirini na saba Novemba elfu mbili ishirini na tatu miladia. Uh, wapenzi wasikilizaji, eh, tulio waandalieni eh, siku hii ya leo ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi wa kisiasa uh, tutawaleteni uh, eh, makala ya Uislamu chaguo langu. Makala hiyo wapenzi wasikilizaji itafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha tutakuwa na kipindi maalum kwa mnasaba wa siku hizi za fatimia za kukumbuka kuwa washahidi Bibi Fatima az-Zahra salamullah alayha. Baada ya hapo, tutakuwa na makala yetu ya kila siku yaliyo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu yanapatikana moja kwa moja mubashara kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw, na pia kupitia radio mshirika nchini Tanzania ambayo ni Maarifa FM. Baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Kweni nasi hadi mwisho. Imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu Shirika la Umoja wa Mataifa la watoto la sisitiza kuhusu kufikiwa usitishaji vita wa kudumu huko Gaza. Maelfu waandamana Moroko kupinga uhusiano na utawala haramu wa Israeli. Na wananchi wa Malawi wa ilaani serikali kwa kupeleka wafanyakazi Israeli kukiwa na vita ukanda wa Gaza. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. James Alda, msemaji wa shirika la kuhudumia watoto la umoja wa Mataifa, UNICEF, sambamba na kusisitiza kufikiwa usitishaji vita wa kudumu huko ukanda wa Gaza, amesema kuwa kitendo cha kushambulia kwa mabomu watoto huko Gaza hakipaswi kurudiwa tena. James Alda aliyasema hayo katika mahojiano na chaneli ya Ufaransa ya France 24 Jumapili, na kuongeza kwamba usitishaji vita wa siku nne kati ya utawala haramu wa Israel na Hamas umetupa fursa ambayo hatukuwa nayo mwezi mmoja uliopita ya kufikisha misaada zaidi huko Gaza, mwisho wa kumnukulu. Amesisitiza kwamba misaada hii haipaswi kukomeshwa katika siku mbili zijazo, na watoto wa Kipalestina kushambuliwa tena kwa mabomu. Ameendelea kusema tunahitaji usitishaji vita wa kudumu, vinginevyo tutaendelea kushuhudia tu uharibifu na vifo vya watoto kwa kupita zaidi ya siku arobaini za mashambulizi dhidi ya Israel eh, baada kupita zaidi ya siku arobaini za mashambulizi ya utawala haramu wa Israel dhidi ya ukanda wa Gaza, shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto na UNICEF liliripoti kuwa zaidi ya watoto mia nane eh, walikuwa wameuawa washahidi na wengine Uh, elfu mbili mia nne hamsini kujeruhiwa katika vita vya Gaza. Taarifa za wizara ya afya ya Palestina zinasema kuwa hadi sasa zaidi ya watoto uh, elfu tano wa Palestina wameuawa washahidi katika hujuma ya utawala haramu wa Israeli huko katika ukanda wa Gaza. Tukiwa bado katika kadhia ya Palestina, taarifa zinasema vijana watatu wa kipalestina wamepigwa risasi huko Marekani. Kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim, polisi wa jimbo la Vermont waliripoti Jumapili kwamba vijana watatu wa kipalestina walipigwa risasi na kujeruhiwa karibu na chuo kikuu cha Vermont. Kulingana na polisi, vijana hao watatu ambao walikuwa uh, Burlington kwa ajili ya kuhudhuria sherehe ya kutoa shukrani walipigwa risasi na kujeruhiwa ambapo hali ya mmoja wao imeripotiwa kuwa mbaya. Inasemekana kuwa vijana hao walikuwa wakizungumza lugha ya Kiarabu na walikuwa wamevaa haf, hafia za Kipalestina. Maafisa wa Marekani wanasema kuwa mshambuliaji huyo alikuwa mzungu na hawakutoa maelezo zaidi kuhusu ufiatuaji risasi huo kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Marekani hali ya mmoja wa vijana hao imeboreka, lakini wengine wawili wamelazwa katika chumba cha wagonjwa mahututi. Gavana wa Burlington amelitaja tukio hilo kuwa la kusikitisha na kuongeza kuwa matukio ya aina hiyo ambayo husababisha kuongezeka uhasama na kambi mbili katika jamii hayapasi kurudiwa. Wizara ya mamlaka ya ndani ya Palestina inayoshughulikia masuala ya kigeni pia imelaani vikali kitendo hicho. Kitambo kidogo pia, wakati vyombo vya habari vya Magharibi vilipokuwa vikipotosha habari kuhusu mashambulizi ya kinyama ya utawala haramu wa uh, Israeli dhidi ya watu wasio na ulinzi wa Gaza, Joseph Chabo, Mmarekani mwenye umri wa miaka 71, alishambulia nyumba ya mwanamke mmoja wa Kipalestina katika mji wa Chicago nchini Marekani na kumlenga kwa silaha baridi, yeye na mwanawe wa kiume mwenye umri wa miaka sita. Mtoto huyo alifariki dunia kutokana na majeraha ya kuchomwa visu mara ishirini na sita na mama yake alipelekwa hospitalini kutokana na majeraha makubwa aliyoyapata. Tuelekee sasa barani Afrika tukiwa bado katika kabia hiyo ya hiyo ya Palestina ambapo makumi ya maelfu ya raia wa Moroko waliandamana katika miji ya kaskazini magharibi ya Tanger na Kasablaka siku ya Jumapili kuunga mkono wa Palestina huku wakitilia mkazo hasa hali ya Gaza, eneo ambalo linakabiliwa na maafa makubwa kufuatia mashambulizi ya mabomu ya jeshi katili la Israel. Washiriki wa maandamano ya Tanjia wamepeperusha bendera za Palestina na Moroko pamoja na picha za msikiti wa Al Aksa katika mji wa Kuds au Jerusalem, pamoja na wahasiriwa wa mashambulizi ya Israel huko Gaza. Maandamano hayo ambayo yaliungwa mkono na mashirika kadhaa ya kiraia, ikiwa ni pamoja na harakati ya Moroko ya kuunga mkono Palestina na kupinga uhusiano na Israel na mamlaka ya Moroko ya kuunga mkono malengo ya kitaifa yameangazia harakati za Kiislamu za ukombozi Mukawama, ambazo zimekuwa muhimu katika kuachilia huru wanawake wa Kipalestina waliokuwa wakishikiliwa katika jela za kuogofya za Israeli. Washiriki pia wametaka ofisi ya mawasiliano ya Israeli huko Rabat ifungwe. Alkadhalika, walioshiriki katika maandamano walipiga nara kama vile salamu kwa wana mapambano Gaza, wananchi wanapinga uhusiano na Israeli na tunaelekea al Quds au Jerusalem tukiwa na mamilioni ya mashahidi. Na wanataka uh, wananchi wanataka ukombozi wa Palestina. Huko Casablanca, makumi ya maelfu ya wa Moroko pia wameandamana kuelezea mshikamano wao na Gaza na kupinga uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Waandamanaji walisikika wakipiga nara kama vile wananchi wa Moroko wanaunga mkono msikiti wa Al-Aqsa na operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa. Na wananchi wa Moroko wanapinga uhusiano na Israel na kadhalika. Mnamo Disemba 2020 Moroko ilianzisha tena uhusiano wa kidiplomasia na utawala haramu wa Israel, hatua ambayo inaendelea kupingwa na wananchi walio wengi katika ufalme huo wa kaskazini mwa Afrika. Waandamanaji pia wamepongeza harakati ya Kiislamu ya kupigania ukombozi wa Palestina, Hamas, kwa kuilazimisha Israeli ifuate masharti yake katika makubaliano ya kusitisha vita kwa muda ili kufikisha misaada ya kibinadamu Gaza. Wapenzi wasikilizaji, taarifa hii ya habari za dunia inawajieni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais wa Malawi Lazarus Chakwera amelaaniwa vikali kwa kuweka siri uamuzi wa, wa serikali yake wa kutuma takribani vijana 221 wa nchi hiyo kufanya kazi katika mashamba katika ardhi za palestina zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zimepachikwa jina bandia la Israel. Kusafirishwa vijana hao kwa ndege ya Israel uh, ya airbus e, e, 321251 usiku wa Jumamosi kumewakasirisha wa malawi wengi. Hatua hii imekuja baada ya Malawi kudaiwa kupokea msaada wa dola milioni 60 kutoka utawala haramu wa Israel wiki mbili zilizopita. Katibu mkuu wa Wizara ya Kazi Malawi, Wezi Kayira, amedai kuwa eti kusafirisha vibarua Israel ni njia mojawapo ya kutengeneza ajira kwa vijana na kuingiza fedha za kigeni katika taifa hilo la Kusini Mashariki mwa Afrika ambalo lina wakazi milioni 20. Pia amedai kwamba vijana wa Malawi hawatoshiriki katika vita vya maangamizi ya umati vya Israel dhidi ya Gaza. Hata hivyo Gift Trapens, mwenyekiti wa muungano wa watetezi wa haki za binadamu Malawi, amehoji usiri unaozunguka mkataba huo wa kutuma wafanyakazi katika utawala wa Israeli. Trapens ameliambia shirika la habari la Anadolu kwamba wanalaani serikali ya Malawi kwa kutekeleza mkataba wa siri wa kutuma vibarua Israeli. Naye kiongozi wa upinzani katika bunge la Malawi, Kondwani Nankhumwa, ambaye alizungumzia swala hilo kwa mara ya kwanza bungeni siku ya Alhamisi ameliambia shirika hilo la habari la Nadolu kuwa e, serikali ilichagua kuweka swala hilo kuwa siri kwa sababu inajua huu ni mwamala wa kishetani kama alivyoutaja Nanhunwa. Nanhumwa amesema serikali imeingia katika makubaliano hayo na makampuni ya utawala la haramu wa Israeli wakati nafahamu kikamilifu kuwa kuna vita. Ameendelea kusema kuwa hakuna mzazi mwenye akili timamu anaweza kutuma mtoto wake kufanya kazi katika eneo hilo lenye vita. Wizara ya kilimo ya utawala haramu wa Israeli imekiri kuwa kati ya wafanyakazi thelathini elfu hadi arobaini elfu wameondoka katika mashamba yanayokaliwa kwa mabavu na utawala huo, nusu yao wakiwa Wapalestina ambao walizuiwa kuingia Israeli kutoka ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu tangu kuanzia vita vya Gaza Oktoba 7. Utawala haramu wa Israeli sasa unasaka vibarua elfu tano kutoka nchi nyingine, ikiwa ni pamoja na Malawi. Hata hivyo, kutokana na kuwa utawala haramu wa Israeli sasa unatambuliwa kama utawala wa kibaguzi na mtendaji nai, wale wengi duniani hawataki kuwa na uhusiano wowote na utawala huo. Aidha, Israeli ina historia ndefu sana ya kuwabagua na kuwakandamiza watu wenye asili ya Afrika, ambapo hata Waethiopia wanaoaminika kuwa mayahudi wanaojulikana kama falasha hubaguliwa sana huko Israeli mwaka 2018. Pia kuhani mmoja wa Kiyahudi aliye karibu na utawala wa kizayuni wa Israeli aliwafananisha watu weusi wenye asili ya Afrika na nyani. Watetezi wa haki za binadamu walisema matamshi yaliyotolewa na a, kuhani au rabi Ishak Yosef wa Israeli ni ya kibaguzi na yasiyokubalika. Na kwa kumalizia basi, tuangalie au tuangazie habari za kiuchumi ambapo taarifa zinasema mkutano wa 15 wa kimataifa wa soko la mitaji ya Kiislamu ICM unafanyika Tehran, mji mkuu wa Jamhuri ya Kiislamu Iran, ambapo unashirikisha wataalamu na wasimamizi wa ndani na nje ya nchi. Kongamano hilo ambalo limeandaliwa na mamlaka ya masoko ya mitaji na dhamana ya Iran na jumuiya ya mfumo wa kifedha wa Kiislamu ya Iran linalenga kutangaza suhula za kifedha za Kiislamu na kushughulikia changamoto na fursa zilizopo. Mkutano huo wa siku mbili ulizinduliwa Jumapili na Majid Eshqi, mkuu wa mamlaka ya masoko ya mitaji na dhamana ya Iran, ambaye aliwakaribisha waliohudhuria na kusisitiza umuhimu wa soko la mitaji ya Kiislamu kwa maendeleo ya uchumi na jamii. Mkutano huo unajadili mada mbalimbali zinazohusiana na soko la mitaji ya Kiislamu kama vile utawala wa sharia, dhamana za kifedha za Kiislamu, uwajibikaji kwa jamii, mfumo wa kifedha wa kripto wazi, suhula za muda mfupi za ufadhili, suhula za ufadhili wa pamoja, na mahitaji ya kisheria na udhibiti. Baadhi ya washiriki ni kutoka nchi kama vile Russia, Kuwait, Indonesia, Siria, Iraq, Pakistan, Maldives, Malezia, Uturuki, India, pamoja na washiriki zaidi ya mia mbili wa Iran. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teherani. Barabara kabisa. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio. Uchambuzi wa kisiasa utahusu vita vya Gaza na kushadidi matatizo ya kiuchumi ya Israeli. Vita vya utawala wa kizaini wa Israeli dhidi ya ukanda wa Gaza vilisitishwa kwa muda baada ya takribani siku hamsini katika hali ambayo Tel Aviv imepata hasara kubwa za kiuchumi. Yamkini utawala wa kizaini ukayachukulia mauaji ya halaiki huko Gaza kuwa ni ushindi kwake, lakini hapana shaka kwa utawala huo haujapata ushindi wowote ule katika medani halisi ya vita. Sio tu kwamba malengo yake ya kijeshi hayakufikiwa, lakini Israeli ilipata hasara kubwa za kibinadamu na kiuchumi. Kwa upande wa kiuchumi wizara ya fedha ya utawala huo pandikizi ilitangaza mwezi Oktoba kwamba gharama za za kila siku za vita hivyo ni takribani dola milioni 270. Hii ina na maana kwamba kwa mwezi, utawala huo kasibu, unatumia zaidi ya dola bilioni 8. Hii ni katika hali ambayo bajeti iliyotangazwa ya kila mwaka ya wizara ya vita ni takribani dola bilioni 24. Kwa maneno mengine ni kuwa takribani dola bilioni 16 sawa na takribani 70% ya, ya bajeti ya, ya kijeshi ya mwaka ya utawala haramu wa Israeli ilitumika katika kipindi cha siku hamsini pekee. Katika ripoti zingine, gharama za kiuchumi za vita zimetangazwa kuwa zilikuwa kubwa zaidi. Kanali ya kumi na mbili ya televisheni ya utawala wa kizayuni iliripoti kuhusu kikao cha wakurugenzi waandamizi wa wizara ya fedha katika utawala huo na baraza la mawaziri kilichochukua muda wa masaa matatu ambapo gharama za vita dhidi ya Gaza zilijadiliwa kwa mujibu wa taarifa zilizowasilishwa katika mkutano huo, kila siku moja ya vita hugharimu utawala wa kizayuni wa Israel takribani shekeli bilioni moja za kizayuni, na hii ni pamoja na gharama za moja kwa moja za vita zikiwemo za malipo ya mishahara ya wanajeshi, kiasi kwamba kila askari hulipwa shekeli elfu moja kwa siku. Na mbali na hayo, kuna gharama za ndege za kivita, mafuta ya kudhamini sj e, e, usafiri, usafiri wa ndege chakula na vifaa vya kijeshi, na sehemu nyingine isiyojulikana ya e, fedha hizo. Uh, mbali na hayo vita hivyo vimesababisha pia nakisi ya bajeti kwa utawala haramu wa Israeli. Gazeti la Financial Times la Uingereza liliripoti kuwa nakisi ya bajeti ya utawala wa haramu wa Israeli itaongezeka mara tatu mwaka ujao elfu mbili ishirini na nne, itafikia karibu asilimia uh, tano hadi nane ya pato ghafi la taifa. Benki kuu ya utawala wa kizayuni pia ilitangaza kuwa mzigo wa gharama kwa uchumi utawala huo kutokana na ukosefu wa nguvu kazi umefikia shekeli bilioni 2.3 kwa wiki. Asasi hiyo ya kizayuni imeongeza kuwa gharama hizo zinatokana na kufungwa kwa shule nyingi katika maeneo tofauti ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na uhamisho wa wafanyakazi wapatao laki nne kutoka maeneo ya karibu na mipaka ya Gaza na Lebanon na pia kuitwa nguvu kazi ya akiba kwa ajili ya kuhudumu jeshini. Serikali ya utawala wa Kizayuni imewaita askari wake wa akiba laki tatu sini elfu kwa ajili ya utumishi jeshini, ambapo hiki ni kiwango kikubwa zaidi katika historia ya utawala huo haramu. Mara kabisa wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunawakaribisha uh, kusikiliza kipindi cha Uislamu chaguo langu, Uislamu chaguo langu. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika kipindi hiki ambacho huwaangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina huamua kufuata njia iliyojaa nuru katika maisha ya dunia na akhera, yani Uislamu. Katika makala yetu ya leo tutamwangazia mjapani aliyesilimu Haula na Kata. Karibuni kujiunga nasi hadi mwisho. Mvuto wa kimaanawi wa misikiti ya Waislamu ni jambo ambalo hatua kwa hatua linivutia kuelekea katika Uislamu. Nilihisi pia kuwa sauti ya adhana katika misikiti ilikuwa na mvuto wenye kunipa mwongozo kuelekea katika uhakika. Hiyo ni kauli ya Bi Haula Nakata, mjapani aliyefikia natija kuwa Uislamu ndio dini ya haki baada ya kupitia masaibu mengi ambayo hayangeweza kutabirika kabla ya kuujua Uislamu, Binakata anasema alikuwa hajawahi kutafakari kwa kina kuhusu Mwenyezi Mungu na wala hakuona udharura wa suala hilo. Anaendelea kusema hivi: kila kitu kilikuwa kikienda vizuri katika maisha yangu na nilikuwa nikihisi kuwa mambo yote ni shwari kabisa, na hivyo niliona kuwa simhitaji Mungu maishani. Lakini ghafla nilianza kuhisi kuwa maisha yangu yalikuwa ni ya kujikariri pasi na kuwepo na mwelekeo maalum. Nilifikia natija kuwa maisha yangu hayakuwa na maana, hivyo nilianza kufanya utafiti kwa lengo la kufikia uhakika. Wakati nikiwa mwanafunzi wa chuo kikuu, wahubiri kadhaa walikuwa wakinitembelea nyumbani. Wakati huo kulikuwepo mwanamke mhubiri Mkristo ambaye alikuwa daima anakuja kunitembelea na kunifunza Injili. Pamoja na hayo alionifunza, lakini sikuweza kupata kile nilichokuwa nikifuata. Bikaula na Kata anaendelea kwa kusema, baada ya muda niliamua kufuata dini ya Kibudha katika mji wa Kyoto nilipokuwa nikiishi Japan. Kulikuwa na athari nyingi za kihistoria karibu na nyumba yangu, kulikuwa na hekalu, na hivyo nilikuwa nikienda hapo kila asubuhi kwa ajili ya maombi. Niliendeleza mkondo huo kwa muda wa miezi mitatu, sikuchelewa hata siku moja katika kufika eh, katika hekalu hiyo. Nilikuwa nikitafuta ukweli maishani. Ilikuwa vigumu kwangu kuzingatia kwa kina wakati nikiomba dua. Hatimaye nilifikia natija kuwa yalimokuwa katika hekalu la Kibudha yalikuwa mbali na uhalisia wa mambo katika dunia. Katika kipindi hicho, Bikaule Nakata aliamua kuendeleza masomo ya juu nchini Ufaransa badala ya Japan. Muislamu huyo kutoka Japan anabainisha hivi kuhusu moja ya sababu zilizompelekea kuikubali dini tukufu ya Kiislamu. Anasema katika zama ambazo nilikuwa bado sijauchagua Uislamu, kulikuwa na mjadala mkubwa kuhusu wasichana wanaovaa hijabu katika shule za Ufaransa, na mjadala huo ungalipo. Wengi waliamini kuwa shule za serikali Ufaransa hazipaswi kujihusisha na itikadi za kidini za wanafunzi. Mimi pia wakati huo nikiwa kama mtu asiyekuwa mwislamu nitafakari na kujiuliza ni kwa nini wakuu wa shule wanachukua msimamo mkali kuhusu swala dogo kama vile mtandio wa wanafunzi. Wasokuwa Waislamu wamekuwa na dhana potofu kuwa wanawake Waislamu wanalazimishwa kutii sheria za kiislamu na ndio sababu wanavaa hijabu. Kwa msingi huo, wasokuwa Waislamu wamekuwa wakitazama hijabu ya mwanamke muislamu kama nembo ya dhulma na kudai kuwa uhuru wa mwanamke unapatikana tu kwa kutovaa hijabu. Hii ni katika hali ambayo wanawake wengi wasokuwa Waislamu duniani baada ya kusilimu hutazama uvaaji hijabu kama sheria ya kimantiki ya dini. Mimi pia ni mfano wa wanawake hawa. Hijabu yangu si sehemu ya utambulisho wangu wa kijadi au kirangi wala haina maana ya kisiasa au kijamii. Vazi la hijabu yangu ni utambulisho wangu wa kidini. Nilipoamua kuikumbatia dini ya Kiislamu, kamwe sikudhani kuwa siku moja ningeweza kusimamisha sala tano kwa siku au ningeweza kulinda hijabu yangu. Raghba na hamu yangu ya kuwa muislamu ilikuwa na nguvu kubwa kiasi kwamba sikuwa na wasiwasi kuhusu mabadiliko ambayo yalikuwa yanakuja. Bi Nakata Haula anasema hivi kuhusu namna alivyosilimu na kuvaa hijabu. Baada ya kusikiliza hotuba katika msikiti wa Paris, nilifahamu faida za kuchagua vazi la hijabu kiasi kwamba hata baada ya kuondoka msikitini, niliendelea kuvaa mtandio ambao nilikuwa nimeuvaa kwa ajili ya kuheshimu msikiti. Hotuba hiyo ilinigirikisha katika aina fulani ya ridhaa ya moyoni. Hii ilikuwa ni hali ya kipekee ambayo nilikuwa sijawahi kuihisi. Kwa hakika hisia hiyo ilinifanya nisitake kuondoka msikitini bila mtandio. Mavazi hayo yangu hayakuzingatiwa na watu wakati huo, kutokana na kuwa hali ya hewa ilikuwa ya baridi kali. Pamoja na hayo, nilikuwa na hisia nzito iliyoniambia kuwa nilikuwa tofauti na wengine. Nilipata hisia ya utakasifu na usalama. Ingawa kabla ya kusilimu, Bi na kata Haula alitazama hijabu kama kizingiti, lakini leo yeye ni mwanamke ambaye anaheshimu kikamilifu vazi la hijabu ya Kiislamu. Anayatazama mavazi yake kuwa yenye thamani ya kimaanawi na yanayoashiria imani yake ya kidini. Kuhusiana na hili anasema: kutokana na kuheshimu vazi la hijabu ninapata furaha na ridhaa, suala so hili ni ishara ya kutii amri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na pia ni ishara ya imani yangu. Hakuna tena haja ya kuitangaza itikadi yangu kwa sauti kubwa, kwa sababu vazi langu la hijabu linawabainishia wote imani yangu. Hijabu inawakumbusha watu kuwa Mwenyezi Mungu yupo na daima inanikumbusha kuwa mwenendo wangu unapaswa kuwa ule wa mwanamke Muislamu. Ni sawa na maafisa wa polisi ambao wakiwa wamevalia sare zao za kazi huwa waangalifu zaidi. Kwa hivyo, mimi pia ninapovaa hijabu ninapata hisia zaidi ya kuwa Muislamu. Bi Nakata pia anasema mbali na vazi la hijabu, anavutiwa sana na swala katika Uislamu. Anasema swala ni amali ambayo inaimarisha imani ya mwanadamu. Anaongeza kuwa baada ya kusilimu, wakati aliposwali na kusujudu kwa mara ya kwanza katika ardhi akimshukuru Allah subhanahu wa taala, hakuweza kuinua kichwa chake haraka kutoka kwenye sijida. Anasema kila mara anaposujudu, imani yake inaimarika zaidi. Mjapani huyo aliyesilimu anasema alienda Misri kujifunza lugha ya Kiarabu ili aweze kufahamu vizuri na kikamilifu zaidi dini tukufu ya Kiislamu kuhusu uwezo wake wa kusoma Qurani tukufu kwa lugha ya Kiarabu. Mjapani huyu aliyesilimu anasema hivi sasa anaweza kuisoma Qurani kwa umaridadi. Mbali na maudhui mbalimbali zinazojadiliwa katika kitabu hiki, mimi pia navutiwa na mtiririko wake wenye mvuto wa kipekee. Namshukuru Mwenyezi Mungu kwa kunineemesha na kunipa taufiki ya kuwa Mwislamu, na ninajitahidi kuwafunza Wajapani Uislamu. Bi Nakata e, pia anasema anataka Wajapani e, wapate furaha a, kama alionayo baada ya kusilimu, na anasema anaamini kuwa kwa kumwamini kikamilifu na kumtegemea Mwenyezi Mungu kila tatizo linaweza kutatuliwa. Wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya leo ya Uislamu Chaguo Langu, ambapo tumemwangazia Mjapani aliyesilimu aishie Ufaransa, Bi Khaula na Kata. Tunawashukuruni no, kwa kuwa nasi hadi mwisho. Kwa herini. Naam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamia Iran, na sasa tunawakaribisha kusikiliza makala ya macho yetu magazetini ambapo tunaangazia magazeti hapa nchini Iran barabara kabisa. Na matoleo kadhaa ya leo ya magazeti yaliyochapishwa hapa nchini Iran yamevutiwa e, na habari kuhusu namna harakati ya Kiislamu ya Ansarullah ya huko Yemen na vikosi vya ulinzi vya nchi hiyo vinavyotoa mchango muhimu kwa mapambano ya kupigania ukombozi wa Palestina ya kimbunga cha Alaksa kwa kutekeleza mkakati wa kuubana kiuchumi utawala haramu wa Israel kwa kuzikamata meli za utawala huo au zinazofungamana na utawala huo zinazopitia katika njia ya majini ya bahari ya Sham au bahari nyekundu. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Iran umepambwa kwa picha ya mchoro mkubwa unaoonyesha mkondo wa safari za meli za kibiashara zinazopita katika bahari ya Sham, ukibeba kichwa kikuu cha habari, Bermuda ya Yemen, na kufafanua kwa kuandika, kutokana na kushambuliwa mara kwa mara meli za kizayuni, mshipa muhimu wa watenda jinai wa Israel waingia hatarini. Gazeti la Vatana ya Imruz limeakisi habari hiyo hiyo kwa anwani isemayo jinamizi jekundu. Kwa mujibu wa gazeti hilo mkuu wa zamani wa baraza la usalama la Israeli amesema kuwepo wa Yemen katika bahari ya Shama, bahari nyekundu ni hatari zaidi kuliko makombora yao. Kwa mujibu wa duru za magharibi, meli ya mafuta ijulikanayo kama Central Park yenye mfungamano na utawala wa Israel imekamatwa hivi karibuni katika bahari ya Eden, lakini duru za Yemen hazijathibitisha habari hiyo. Katika kutoa tathmini ya jinsi Yemen ilivyochangia ushindi wa harakati ya Hamas, gazeti la Keihan limeandika mfupa wa Yemen ulonasa kwenye koo la Marekani na Israel. Gazeti hilo linamnukulu pia mshairi mshauri mmoja wa zamani wa wizara ya vita ya Marekani Pentagon, akisema katika vita vya Ukraine tumeshindwa ninawataka wajinga wafanye suluhu na Russia. Toleo la leo la gazeti la Jamhuri ya Islami limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayomwonyesha mmoja wa wanawake kadhaa wa Palestina walioachiwa huru kutoka kwenye gereza la utawala wa kizayuni wa Israeli akikumbatiana na kwa furaha na wapendwa wake baada ya kusota kwenye gereza hilo kwa miaka minane kwa tuhuma hewa. Wapalestina hao wameachiliwa katika zoezi la kubadilishana mateka na wafungwa linaloendelea kutekelezwa kati ya utawala haramu wa Israel na harakati ya Hamas kupitia tawi lake la kijeshi la eh, brigedi za Izuddin al Kassam. Kichwa kikuu cha habari kilichobebwa na picha hiyo kinasomeka hivi: uwezekano wa usitishaji vita uh, wa kudumu huko Gaza. Dondoo za habari hiyo zinanukuu kauli aliotoa jana mtawala wa Marekani Joe Biden ya kwamba fursa ya kurefusha usitishaji vita Gaza ni kubwa na kutokomeza harakati Hamas ni kazi ngumu. Gazeti la Etemad limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya ndani yenye kichwa cha maneno kisemacho kasoro 142 za mswada wa hijabu. Kwa mujibu wa gazeti hilo, rasimu ya mswada huo ambao bunge la Iran liliipeleka kwa baraza la uh, mafakihi na wanasheria wabobezi wa katiba ambalo linajulikana kama baraza la kulinda katiba, imerejeshwa tena bungeni kufanyiwa marekebisho baada ya kubainika kuwa na kasoro 142, zikiwemo za vipengee 78 vyenye utata, 22 vinavyopingana na katiba, kumi vinavyokinzana na hukumu za dini, na vitano vinavyopingana na sera kuu za mfumo wa jamhuri ya Kiislamu. Ukurasa wa mbele wa gazeti la lugha ya Kiingereza la Tehran Times umepambwa na kichwa kikuu cha habari kinachofanana na kile cha Jamhuri ya Islami chenye muundo wa swali ambalo linahoji hivi, usitishaji vita kurefushwa? Gazeti hilo limeandika, wakati usitishaji vita wa muda kati ya utawala haramu wa Israeli na Gaza ukiwa unakaribia kumalizika, jitihada zinaendelea kufanywa kuyageuza makubaliano hayo kuwa usitishaji vita mapigano wa muda mrefu. Gazeti jingine la lugha ya Kiingereza la Kihani International limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kisemacho, maandamano mapya ya kuunga mkono Palestina yafanyika pande tofauti duniani. Vichwa vingine vya habari inavyovidondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na: usitishaji vita hatarini baada ya askari wa kizayuni kumua Palestina Gaza, na ripoti yasema meli ya mafuta ya Israeli yakamatwa katika ghuba ya Eden. Nalikunja jamvi hili la udondozi wa magazeti ya leo ya Iran kwa kuliangazia gazeti la Iran Daily ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno kisemacho hakuna njia kwa Israeli kuendeleza vita. Naam lazi adasina. Na kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya hapa Iran wakati huu Barabara kabisa wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran, ikiwatangazia e, moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Sasa wapenzi wasikilizaji, tunawakaribisha kusikiliza kipindi maalum kwa mnasaba wa siku hizi za Fatimia, ambapo ni siku za kukumbuka kuwawa shahidi Bibi Fatimatu Zahra salamula alaiha. Baada ya hapo, wapenzi wausikilizaji, shakuwa na makala ya leo katika historia. Hivyo nawatakieni usikilizaji mwema. Siku ya kufa shahidi Azahrau Lbatul alaiha ssalam Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Tarehe 13 ittu jamadi lawal ni siku ya kumbukumbu ya, kumbu kumbu ya kuwawa shahidi binti wa mtume wetu Muhammadil mustafa sallallahu alaihi wa alihi wasallam Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam, na siku ya maombolezo ya Waislamu hususan wapenzi wa, wa Ahlulbeit alaihimu ssalam, kwa mnasaba huo katika kipindi chetu cha leo Fatimatu Zahra alayha salam ndiye mwanamke bora zaidi ulimwenguni na kinara na kigezo bora cha kuigwa na wanawake. Kuna kauli mbili zilizopokewa kuhusu tarehe ya kufa shahidi Bibi Fatimatu Zahra baina ya wana zuoni wa Kiislamu wa madhehebu ya Shia. Kauli moja inasema kwamba mtukufu huyo aliaga dunia siku sabini na tano baada ya kufariki dunia baba yake yaani Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ambayo inasadifiana na tarehe 13 Jamadi Lawal, na ya pili inasisitiza kwamba Fatimatu Zahara alaiha ssalam aliaga dunia siku 95 baada ya kifo cha kuhuzunisha cha baba yake ambayo inasadifiana na tarehe tatu Jamadi Thani. Bibi Fatimatu Zahra ni binti wa Nabii Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake na Hadrat Khadija binti Khuwailid alayha salam, mke wa Imam Ali bin Abitalib na mama wa Imam Hasan na Husein na Bibi Zainab. Bibi Fatima ana nafasi ya juu sana katika Uislamu na amepambwa kwa sifa nyingi. Baada ya mumewe Ali bin Abitalib maimamu wengine kumi na mmoja wa Ahlulbait wanatoka katika kizazi chake na sura na aya kadhaa za Qurani tukufu kama vile Suratu Lkauthar, Suratu Linsan, Ayatu Tathir, aya Almawadda na kadhaa nyingine zimeteremshwa kuhusiana na mtukufu huyo, mumewe na watoto wao. Miongoni mwa hadithi mashuhuri zinazohusiana na utukufu wa Bibi Fatimatu Zahra ni ile ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam iliyopokewa katika kitabu cha Sahihi Muslim inayosema kwamba hakika Fatima ni sehemu yangu mimi, anayemuudhi huwa ameniudhi mimi, na anayemkasirisha amenighadhibisha mimi, anayemfurahisha amenifurahisha mimi. Vilevile Bukhari amepokea katika kitabu chake cha Sahihi Bukhari kwamba Fatima ni pande la mwili wangu, anayemkasirisha huwa amenikasirisha mimi. Makusudio ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni kwamba mbali na kuarifisha na kueleza nafasi adhimu ya Fatimatu Zahra mbele ya Mwenyezi Mungu na Mtume wake, anatoa onyo na tahadhari ya kumdhuru, kumdhulumu na kumfanyia ubaya Bibi Fatimatu Zahra vilevile maana ya neno badhatun minni lililotumiwa na mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika hadithi hizi halina maana ya kipande cha mwili pekee, bali kama wanavyosema wanazuoni wengi waliofasiri hadithi hizo ni kwamba Fatima ni sehemu ya roho, elimu, maarifa na maadili ya mtume na ni kipande cha nuru na mwanga wa jua na mwangaza usio na mithili baina ya wanadamu wa Mtume Muhammad al Amin sallallahu alihi waalihi wasalam. Inafaa kujua kwamba Mtume sallallahu alihi waalihi wasalam alikuwa na watoto wa kiume na wa kike wakati wa uhai wake. Kauli mashuhuri zaidi zinasema mtukufu huyo alizaa watoto watatu wa kiume na wanne wa kike. Wa kiume walikuwa Qasim, Abdallah na Ibrahim na wa kike ni Rukaya, Zainab, Ummu Kulthum na Fatima. Watoto wote wa Mtume isipokuwa Fatima waliaga dunia wakati wa uhai wake, na Bibi Fatimatu Zahra ndiye mtoto wake wa pekee aliyebakia hai baada ya kuaga dunia Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam, wa na kizazi cha Mtume kimeendelea kupitia Bibi Fatima. Kwa msingi huo, mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alifanya bidii kubwa kumpa malezi mema, na Azahra Almardhia akafikia daraja kubwa, hadi mtume akampa jina la Huruaini mwanadamu, na vilevile alimpa jina la Sayidatu Nisa kwa maana ya kinara na mbora wa wanawake wote duniani. Vilevile alimwita Ummu Abiha kwa maana ya mama wa baba yake. Kwa kumpa majina na sifa hizi zote Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam alitaka kuwalingania wanadamu kwamba Bibi Fatimatu Zahra, ingawa ni mwanamke, lakini katika dunia nzima hana kufu wala laiki isipokuwa Ali bin Abitalib, na kwamba kama si Ali hakuna mwanaume ambaye angeweza kuwa karibu ya Fatima. Hii ndiyo sababu ya mtukufu huyo akasema kwamba lau lam yukhlaqu aliyun lam yakun lifatimata kufu, kwa maana kwamba lau asingeumbwa Alii, Fatima asingekuwa na kufu. Wapenzi wasikilizaji, kumetajwa mengi sana uh, kutoka kwa maimamu watoharifu kuhusu fadhila na matukufu ya Bibi Fatimatu Zahra alayhi ssalam. Imepokewa kwamba Imamu Jafaru Sadiq alaihi ssalam aliuliza, je, yeah, unajua maana ya Fatima? Mpokezi wa hadithi anasema nilisema hapana, tafadhali nifahamishe tafsiri yake. Imam Jafaru Sadik alayhi ssalam alisema Fatima maana yake ni mtu ambaye shari na maovu hayafiki kwenye nafsi yake. Mwenyezi Mungu alimjaza bibi huyo kwa elimu na kumtakasa na machafu. Wallahi, Mwenyezi Mungu alimjalia elimu kubwa kiasi kwamba hakuhitaji elimu ya wanadamu na wala hakuhitaji kujifunza kutoka kwa watu wengine kwa sababu baba yake ndiye mwalimu wa kwanza wa Uislamu na mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu, alimtuma akiwa na dini kamili, na kitabu chake ndiyo kitabu kitakatifu zaidi kwa wanadamu. Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam alikuwa binti wa Mtume, na watoto wake ni maimamu maasumu kama Hasan na Husein ambao kila mmoja wao alikuwa hazina ya elimu na maarifa na wote walipata elimu kutoka kwa bibi huyo mtukufu. Fatimatu Zahra pia alikuwa na elimu na maarifa ya mambo mengi kupitia elimu ya laduni ambayo ambayo Mwenyezi Mungu alimtunuku. Na wakati wa uhai wake malaika walikuwa wakizungumza naye na kumjulisha maswala yatakayotukia baadaye. Kuhusiana na suala hilo Imamu Jafaru Sadiq alaihi salam, mjukuu wa Mtume anasema, Fatima binti wa Mtume wa Mwenyezi Mungu alikuwa muhadatha, yaani mtu anayesemezwa na kuzungumzishwa na malaika, lakini hakuwa nabii. Fatima aliitwa muhadatha kwa sababu malaika walikuwa wakishuka kwake kutoka mbinguni na kuzungumza naye, kama ilivyokuwa kwa bibi Maryam binti Imran, mama yake Nabi Isa. Bibi Fatima alijulishwa mengi hata kuhusu jinsi atakavyofariki dunia na kuondoka duniani kwa kuwa washahidi. Hadithi na nukuu za historia zinasema, katika saa za mwisho za uhai wake alimjulisha mumewe Ali bin Abi Talib kuhusu kifo chake akisema, ewe abal nimechukuliwa na usingizi, kisha nikamwona kipenzi changu Mtume wa Mwenyezi Mungu katika kasri la lulu nyeupe. Aliponiona alisema, binti yangu kipenzi, njoo haraka kwa sababu nina hamu ya kukuona. Nimemjibu kwamba shauku yangu ya kukutana nawe, ya Rasulullah, ni kubwa zaidi. Wakati huo, baba yangu alisema, utakuwa pamoja nami usiku wa leo, na chochote anachoahidi yeye huwa ni mkweli na anatekeleza ahadi yake. Wapenzi wasikilizaji, mandhari ya kuuaga mwili wa Bibi Fatima, mbora wa wanawake wote duniani, ilikuwa ya kusikitisha sana. Imenukuliwa kwamba Imamu Ali bin Abi Talib na masahaba kadhaa waliokuwa karibu sana na familia ya Mtume waliuzika mwili wake usiku mkubwa, kama alivyokuwa amehusia yeye mwenyewe, ili wale waliomdhulumu wasishiriki katika mazishi yake. Wassalamu alaikum Leo katika historia leo. Ni Jumatatu tarehe 13 Jamadil Awal mwaka 1445 Hijiria inayosadifiana na tarehe 27 Novemba mwaka 2023. Siku kama ya leo miaka 1434 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria na kwa mujibu wa baadhi ya riwaya, Bibi Fatima Zahra, binti kipenzi wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, alikufa shahidi baada ya kuishi maisha mafupi lakini aliojaa mafunzo makubwa ya kimaadili na kimaanawi. Baba yake ni Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, na mama yake ni Bibi Khadija binti Khuwailid alaiha ssalama. Bibi Fatima alishiriki katika medani mbalimbali za mapambano mwanzoni mwa kudhihiri Uislamu, akiwa bega kwa bega na baba yake Mtume Muhammad, Imam Ali bin Abitalib pamoja na watoto wake wema, yani Imam Hasan na Husein alaihima ssalam ambao mtume amewataja kuwa ni vinara wa mabarobaro wa peponi. Bibi Fatima alisifika kwa tabia njema, uchamungu, elimu na maarifa na alikuwa mfano na kigezo chema kwa mwanamke na Waislamu kwa ujumla. Siku kama ya leo miaka 1373 mia iliyopita, Ibrahim bin Malik al Ashtar, mmoja wa makamanda na mashujaa wa Uislamu, aliuawa katika vita na jeshi la Bani Umaya. Alikuwa mtoto wa Malik al Ashtar, sahaba na kamanda wa jeshi la Amiru lmuminin Ali bin abi Talib alaihi ssalama. Ibrahim Malik al Ashtar aling'aa zaidi katika harakati iliyoanzishwa na Mukhtara Thaqafi huko Kufa dhidi ya utawala dhalimu wa Bani Umaya. Harakati hiyo ilianzishwa kwa lengo la kulipiza kisasi cha damu ya imamu Husein bin Ali bin abi Talib alayhim salam, pamoja na masahaba zake waliouawa katika tukio la Karbala mwaka 61 Hijiria. Tarehe 27 Novemba miaka 104 iliyopita iliainishwa mipaka mipya ya nchi za Ulaya na mashariki ya kati baada ya kumalizika vita vya kwanza vya dunia. Baada ya kumalizika vita hivyo na kutiwa saini mkataba wa amani wa Versailles, kulisainiwa mikataba mingine kadhaa ya kuainisha mustakbali wa tawala za Austria na Hungary na utawala wa Uthmania na nchi ya Bulgaria, ambayo kila mmoja ilikuwa na masharti mazito na kutoa fidia nchi hizo kwa zile zilizopata ushindi. Naam, barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na kabla ya kuondoka studioni ni, ni muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa shirika la kuhudumia watoto la umoja wa Mataifa UNICEF anasema sambamba na usitishaji vita wa kudumu huko Gaza kunapaswa kuwepo na harakati za kusitisha vita kikamilifu na pia kusitishwa kitendo cha kushambuliwa kwa mabomu. Watoto wananchi wa Malawi wameilani vikali e, serikali ya nchi yao o, kwa kuweka siri uamuzi e, wa kutuma takribani vijana 221 kufanya kazi katika mashamba yaliyo katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zimepachikwa jina la bandia la Israeli. Inasemekana kuwa e, raia hao wa Malawi wameenda Israeli kwa siri e, bila a, wao a, wazazi wao kujua na kiongozi wa upinzani Malawi amelaani vikali hatua hiyo. Wakati huo huo, taarifa zinasema vijana watatu wa Kipalestina wamepigwa risasi na kujeruhiwa vibaya huko Marekani. Vita vya utawala haramu wa Israeli ya ukanda wa Gaza vilisitishwa kwa muda wa siku baada ya takribani siku 50 katika hali ambayo Tel Aviv imepata hasara kubwa ya kiuchumi. Na mkutano wa 15 wa kimataifa wa soko la mta, mitaji ya Kiislamu umefanyika hapa Teheran. La ziada sina kutoka hapa Teheran lila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahiliradio at IRIB.ir Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at IRIB.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.