Na Nuhu alimuomba mola wake alipomuona mwanawe anaangamia, akasema: ewe mola wangu, mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona anaangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu: ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye mwenendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema: Eyo Mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua, na kama hutanisamehe kunirehemu, nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya Radio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa moja na dakika 20 kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vilevile vile tovuti yetu ya Pars Today ir slash sw. Nchini Tanzania tunasikika pia nchini katika FM ni Redio Maarifa yenye makao yake makuu katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa ya Mtwara, Kigoma, Singida, Manyara, Mwanza, Lindi, Tabora, Shinyanga, Kahama na Nzega. Kwa usiku wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni vipindi vya mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu na Afrika. Wiki hii tutakuwa pia na makala kila siku ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki, huku Afrika ya Kati ni saa 12 jioni. Hapa nchini Iran ni saa moja na nusu usiku. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimengiu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Israeli yakasirishwa na Uhispania na Ubelgiji baada ya nchi hizo mbili kusema zitatambua rasmi nchi huru ya Palestina. Rais wa Kenya asema serikali yake imeweka mikakati ya kukabiliana na athari za mafuriko. Rais wa Algeria atamka kuwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limepatwa na maradhi ya kupoza. Na polisi aliyemuua George Floyd adungwa kisu akiwa gerezani. Na sasa ni habari kamili. Mvutano umepamba moto kati ya utawala haramu wa Israel na Uhispania na Ubelgiji, nchi mbili za Ulaya ambazo mawaziri wake wakuu wamelaani mashambulizi yaliyosababisha uharibifu mkubwa ya utawala huo dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza na kuitaka Tel Aviv na jamii ya kimataifa kulitambua rasmi taifa huru la Palestina. Ofisi ya waziri wa mambo ya nje wa Israeli Eli Cohen imesema katika taarifa yake kwamba waziri huyu amewaita mabalozi wa Uhispania na Ubelgiji kufanya kile alichokieleza kama mazungumzo ya kukemea, akilaani kile alichotaja kuwa madai ya uongo ya mawaziri wakuu wa Uhispania na Ubelgiji ambayo amesema yanaunga mkono ugaidi. Waziri wa mambo ya nje wa Uhispania Jose Manuel Albares amejibu madai hayo ya Israel na kutangaza kupitia televisheni ya taifa jana jioni kwamba amemwita balozi wa Israeli mjini Madrid ili kutoa ufafanuzi wa shutuma za serikali ya Tel Aviv ambazo amezitaja kuwa ni uongo na zisizokubalika. Ameongeza kuwa suluhisho la sasa la mgogoro wa Gaza halitoshi na kusisitiza kwamba Israeli lazima iwe ya kwanza kuchukua mkakati wa kina wa kutatua mzozo wa Israeli na Palestina ikiwa ni pamoja na ukingo wa magharibi na Kuds Mashariki. Waziri mkuu wa Hispania pia ametaka jamii ya kimataifa na Israel kutambua rasmi taifa la Palestina. Kwa upande wake, waziri mkuu wa Belgiji amesisitiza kuwa Israel lazima iheshimu sheria ya kimataifa ya kibinadamu na kwamba mauaji ya raia lazima yakome. Utawala haramu wa Israel ukisaidiwa na nchi za magharibi, hususan Marekani na Uingereza umeua zaidi ya wa wapalestina elfu 14 wengi wao wakiwa wanawake na watoto katika mashambulizi ya siku 49 dhidi ya watu wa Gaza. Rais William Ruto wa Kenya amesema serikali yake imeweka mipango ya kuwasaidia raia ambao wameathirika na mafuriko yanayoendelea kuripotiwa kutokana na mvua kubwa inayoendelea kunyesha kwenye kanda ya Afrika Mashariki. Rais Ruto ambaye leo Jumamosi amekutana na maafisa wa idara mbalimbali zinazohusika na kukabiliana na majanga katika ikulu ya Nairobi amethibitisha kuwa karibu watu sabini wamefariki dunia katika mafuriko hayo, wakati wengine elfu thelathini na sita wakipoteza makazi yao baada ya nyumba zao kufurika. Rais wa Kenya ametoa onyo, ameonya kuwa mvua itaendelea kunyesha na kwamba maandalizi zaidi yanahitajika kukabiliana na dharura zinazoweza kutokea. Kikao cha Rais William Ruto kinatarajiwa kujadili mbinu mwafaka zinazohitajika kukabiliana na athari zinazotokana na mafuriko ambayo yameendelea kuwa changamoto kwa raia katika taifa hilo la Afrika. Rais Ruto vilevile vile amesema wanajeshi watasaidia katika kupeleka misaada kwenye maeneo yaliyo mbali na ambayo yamekumbwa mafuriko. Nchi za pembe Afrika zinaendelea kusumbuliwa na mafuriko yanayosababishwa na mvua kubwa inayoendelea kunyesha katika eneo hilo. Shirika la Save the Children limesema kwenye ripoti yake kwamba makumi ya watu wamefariki dunia na mamia wengine wamelazimika kuyahama maeneo yao kutokana na mafuriko katika nchi za pembe Afrika. Taarifa shirika hilo imeongeza kuwa hali ya hewa ya El Nino imezidisha mvua katika eneo la pembe Afrika na kuziathiri vibaya nchi mbalimbali mbali hasa Somalia, Ethiopia na Kenya. Rais wa Algeria amesema baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limepatwa na maradhi ya kupoza na kwamba utawala ghasibu wa Israeli haujali wala kuheshimu maamuzi ya taasisi hiyo ya kimataifa katika hotuba yake kwenye mkutano wa 15 wa kundi la kumi la Umoja wa Afrika ambalo linafuatilia suala la mageuzi ndani ya baraza la usalama, rais wa Algeria Abdulmajid Tibon amesema mkutano huu unafanyika katika kivuli cha kupooza baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, na katika kipindi ambapo mgogoro mkubwa umevuruga mfumo wa usalama. Rais wa jamhuri ya Algeria aidha ameeleza kuwa hii leo baraza la usalama linashuhudia migogoro na mapigano mfululizo bila kuchukuliwa hatua za kweli na halisi au kubuni mpango madhubuti wa kisiasa. Rais Abdulmaji Teboni ameongezea kwa kusema wapalestina wanakabiliwa na janga halisi ambalo linazidi kuwa baya siku hadi siku kutokana na udhaifu wa taasisi za Umoja wa Mataifa na jumuiya za kimataifa na kukosa uwezo wa kuzuia utawala ghasibu wa Israel kufanya jinai zake na kuacha kukiuka sheria za kimataifa. Vilevile, ameeleza kuwa utawala wa kizayuni hautilii maanani hata kidogo Umoja wa Mataifa na unapuuza yale yanayoidhinishwa na taasisi hiyo na kukiuka wajibu na majukumu yake. Rais wa Algeria kwa mara nyingine amesisitiza udharura wa kusahihisha na kufidiwa dhuluma zilizofanywa dhidi ya bara la Afrika na kusema licha ya kwamba bara hilo linahusishwa na zaidi ya asilimia sabini ya masuala yaliyomo katika ajenda za Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, lakini ndilo pekee ambalo halina mwakilishi katika kundi la wanachama wa kudumu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, na ni mara chache sana kuwa na wakilishi kati ya wanachama wasio wa kudumu wa baraza hilo. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Kiongozi wa harakati ya Mukawama ya Iraq amesema vikosi vya majeshi ya Marekani havina nia kuondoka katika nchi hiyo ya Kiarabu na vinahalalisha uwepo wao kinyume cha sheria kwa kutumia kisingizio cha kupambana na kundi la kigaidi la Daesh ambalo limekwisha kufa na kutoweka. Kais al Khaza Ali, katibu mkuu wa harakati ya mukawama ya Asaiba Ahlul Haqi nchini Iraq, ambayo ni sehemu ya vikosi vya kupambana na ugaidi vya PMU au Al Hashdu Shaabi, ametoa kauli hiyo katika mahojiano maalumu na televisheni ya Al Ahad. Khaza Ali amesema Wamarekani hawataki kuondoka Iraq, na wakati serikali inapochukua uamuzi wa kuwafukuza wanatuma ujumba ujumbe wa vitisho wa kisiasa. Kiongozi wa harakati ya Asaib Ahlul Haqi amesema kuna magaidi mia saba tu wa Daesh katika ardhi ya Iraq na kwamba lengo kuu la muungano wa kijeshi unaoongozwa na Marekani ni kulinda usalama wa taifa wa Marekani ambao unahusishwa na utawala wa Kizayuni. Khazali amesisitiza kuwa Iraq haihitaji uwepo wa vikosi vya muungano vinavyoongozwa na Marekani ili kufanya mashambulizi ya anga dhidi ya safu za kundi la kigaidi la Daesh. Amesema Iraq ni nchi yenye nguvu na ina jeshi na utaalamu ambao nchi nyingi za eneo la magharibi mwa Asia hazina. Khazali pia amesema kuwepo kwa vikosi vya Marekani vinavyokalia kwa mabavu ardhi ya Iraq kuna kiuka katiba ya nchi hiyo kwa sababu kuanzisha kambi za kijeshi za kigeni katika ardhi ya Iraq siyo sehemu ya ombi la Iraq la msaada wa kimataifa ili kukabiliana na ugaidi katika nchi hiyo ya Kiarabu. na afisa wa polisi aliyemuua George Floyd amedungwa kisu na mfungwa mwingine katika gereza moja katika jimbo la Arizona kusini magharibi mwa Marekani. Shambulio hilo limetokea katika taasisi ya shirikisho la kurekebisha tabia Takson, gereza lenye ulinzi wa kati ambalo limekuwa likikumbwa na utovu wa usalama na uhaba wa wafanyakazi. Ofisi ya magereza imethibitisha kuwa mfungwa mmoja alivamiwa huko FCI Takson mwenendo wa saa kumi na mbili na nusu jioni Ijumaa ya jana. Mfungwa huyo ambaye awali jina lake halikutajwa alifikishwa hospitalini baada ya kupatiwa huduma ya kwanza. Maelezo ya hali ya afya ya Derek Chauvin haya hayajatolewa. Derek Chauvin aliyekuwa afisa wa polisi wa Minneapolis ambaye ndiye aliyemuua Marekani mweusi George Floyd anatumikia kifungo baada ya kupatikana na hatia ya kufanya mauaji kwa sababu ya kibaguzi. Chauvin mwenye umri wa miaka 47 alipelekwa FCI Tucson kutoka gereza la jimbo la Minnesota lenye ulinzi mkali zaidi mnamo Agosti 2022 ili kutumikia kifungo cha miaka 21 kwa kukiuka haki za kiraia za George Floyd na kifungo cha miaka 22 na nusu kwa mauaji ya daraja la pili. Floyd ambaye alikuwa marekani mweusi aliuawa mnamo Mei 25 mwaka elfu mbili na ishirini baada ya Chovin, polisi mzungu kumkandamiza goti shingoni kwa dakika tisa na nusu barabarani nje ya duka la bidhaa. Mauaji hayo yaliibua maandamano kote ulimwenguni ambayo yaliangazia tena ukatili wa polisi ya Marekani na ubaguzi wa rangi wa kimfumo unaotawala nchi hiyo inayodai kutetea haki za binadamu na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Nam wapenzi wa wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu umoja, sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa kwa usiku huu, una kichwa cha maneno kisemacho: Uhispania na Ubelgiji zatangaza kuwa tayari kuitambua rasmi nchi ya Palestina. Hatua ya Uhispania na Ubelgiji ya kutangaza kuwa tayari kuitambua rasmi nchi huru ya Palestina ni tukio muhimu kushuhudiwa barani Ulaya kuhusu kadhia ya Palestina. Hatua hii imeukasirisha sana utawala wa Kizayuni. Pedro Sanchez, waziri mkuu wa Uhispania, na Alexander De Croo mwenzake wa Ubelgiji, ambao kwa pamoja walifanya ziara fupi huko Misri wamelaani jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya wakazi wa ukanda wa Gaza. Pedro Sanchez, waziri mkuu wa Hispania, jana Ijumaa, alieleza kuwa Madrid iko tayari kuitambua rasmi kwa upande mmoja nchi ya Palestina, hata kama hatua hiyo itapingana na mtazamo wa Umoja wa Ulaya. Sanchez amewaambia waandishi wa habari katika mkutano wa vyombo vya habari uliofanyika katika kivuko cha Rafaa huko Misri kwamba anadhani wakati umefika sasa kwa jamii ya kimataifa hasa Umoja wa Ulaya na nchi wanachama wa umoja huo kuitambua nchi ya Palestina. Waziri mkuu wa Hispania, ambaye amechaguliwa hivi karibuni na kabla ya hapo aliwahi kusema kuwa anatoa kipaumbele kwa suala la kuitambua rasmi nchi ya Palestina, ameongeza kuwa kama haitakuwa hivyo, Uhispania itafanya maamuzi yake yenyewe. Alexander de Croo, waziri mkuu wa Belgiji, pia amesema katika mahojiano na waandishi wa habari kuwa kipaumbele cha kwanza ni kuachiwa huru mateka wanaoshikiliwa na Hamas na kupunguza maafa ya binadamu huko ukanda wa Gaza. De Croo amesema baada ya hatua hiyo, tunapaswa kuketi katika meza ya mazungumzo na kujadili suala la kuitambua rasmi Palestina. Uhispania hivi sasa ni mwenyekiti wa baraza la Umoja wa Ulaya na Ubelgiji itachukua nafasi hiyo kuanzia mwezi ujao wa Disemba. Na kwa msingi huo kuwepo viongozi wa nchi hizo mbili huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu kumefanyika kwa lengo la kuwasilisha msimamo wa Umoja wa Ulaya. Kufuatia matamshi hayo, wizara ya mambo ya nje ya utawala wa kizayuni jana Ijumaa iliwaita waita kuwa hoji mabalozi wa Uhispania na Ubelgiji na kudai kuwa matamshi ya mawaziri wakuu wa nchi hizo mbili ni ya kuunga mkono ugaidi. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya utawala wa kizayuni imeeleza tuna laani matamshi yasiyo sahihi ya viongozi wa serikali za uhispania na ubelgiji yanayounga mkono ugaidi. Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala wa kizayuni, pia ametoa radiamali yake katika vyombo vya habari baada ya matamshi ya Sanchez na de Croo kwa kusema na laani matamshi ya mawaziri wakuu wa Ubelgiji na Uhispania kwa kuto iwajibisha Hamasi kwa jinai. Kukasirishwa pakubwa utawala wa kizayuni na msimamo wa nchi hizo mbili muhimu za Umoja wa Ulaya kuhusu kuitambua rasmi nchi ya Palestina kunapata maana kwa kuzingatia matukio ya karibuni katika vita vya Gaza. Baada ya operesheni ya kimbunga cha Al Aksa Oktoba 7 mwaka huu, viongozi wa utawala wa kizayuni hasa Netanyahu walitishia kwamba vita vitaendelea huko Gaza hadi kuangamizwa kikamilifu harakati ya Hamas. Pamoja na hayo, baada ya kupita karibu siku 50 za mashambulizi makubwa ya kikatili ambayo hajawahi kushuhudiwa tena, ya anga ambayo yamewaua shahidi na kuwajeruhi maelfu ya Wapalestina wakazi wa ukanda wa Gaza na pia mashambulizi ya ardhini ya utawala huo ughasibu dhidi ya eneo hilo lakini kufuatia kushindwa utawala wa kizayuni kutimiza malengo yake yaliyokusudia na pia kupata maafa makubwa ya kiroho na hasara nyingi kwa upande wa silaha na zana za kijeshi, ikiwa ni pamoja na kuelemewa na mashinikizo ya jamii ya kimataifa, Tel Avivu hatimaye imelazimika kukubali kusitisha vita kwa siku nne na kubadilishana mateka na Hamas kuuawa na kujeruhiwa makumi ya maelfu ya Wapalestina kumepelekea kupoteza maana ile taswira ya Israel kujifanya kuwa mdhulumiwa, ambayo ilikuzwa sana na kupigiwa propaganda na vyombo vya habari vya magharibi baada ya operesheni ya kimbunga cha Al Aksa, na kwa mara nyingine tena kuibuliwa suala la utawala wa kizayuni kukataa kutekeleza mpango wa serikali mbili licha ya kukubali mpango huo huko nyuma. Suala muhimu hapa ni kuwa licha ya uungaji mkono wa pande zote wa wa Magharibi, wakiwemo viongozi wa Ujerumani Uingereza na Ufaransa pamoja na rais wa Marekani kwa Israel na jinai za utawala huo huko ukanda wa Gaza kwa kisingizio cha kujilinda, lakini hata wao pia wamekiri katika matamshi yao kuhusu kukataa utawala wa kizayuni mpango wa kuasisi dola mbili na wametaka kutekelezwa mpango huo. Ingawa serikali mbalimbali mbali za utawala wa Israeli zimekuwa zikipinga wazi mpango huo wa serikali mbili, lakini tangu kuundwa baraza la mawaziri la mlengo wa kulia chini ya uongozi wa Netanyahu Januari mwaka huu, upinzani kwa suala hilo umeongezeka na hata baadhi ya mawaziri wake wanataka kufukuzwa na kuwawa Wapalestina kwa umati. Misimamo hii imewaweka waitifaki wa nchi za Magharibi wa utawala wa kizayuni katika hali ngumu, na hivyo hawana njia ya kuhalalisha maamuzi na vitendo vya Israel. Nchi mbalimbali mbali duniani na Umoja wa Mataifa zinataka kutekelezwa mpango wa serikali mbili, na katika mkondo huo nchi za Ulaya kama Uhispania na Ubelgiji pia zinataka kivitendo kuasisiwa nchi ya Palestina. naendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mchango wa maulama wa Kishia. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Sehemu ya 88 ya kipindi chetu cha leo, ambacho ni sehemu ya mwisho ya mfululizo huu, kitaendelea kumzungumzia Imam Khomeini. Kuweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki cha mwisho kabisa katika mfululizo huu. Baada ya kifo cha Ayatullahi Burujerdi, darsa za Ayatullahi Uruhullah Khomeini zikaondokea kuwa masomo ya daraja la kwanza kabisa katika hauza. Wanachuoni wote walikuwa wakikubaliana kwamba Ayatullahi Khomeini ndiye chaguo bora zaidi la kuwa kiongozi wa hauza na umarja wa umma wa Mashia. Hata hivyo, Imam Khomeini mwenyewe alikataa kukubali jukumu hilo zito kwa kukosekana uongozi wa marja. Muhamad Reza Shah Balavi, mtawala wa Iran aliona ni fursa nzuri kwake ya kutekeleza mipango yake kupinga dini. Katika hatua ya kwanza, aliondoa sharti la kuwa Muislamu ili kushika baadhi ya nyadhifa serikalini, ili aweze kuwajumuisha Wabahai katika serikali kwa mujibu wa, wa mafundisho wa ya dini. Wanazuoni walikuwa wakiamini kuwa katika ardhi za kiislamu ni lazima kutekelezwa sheria za Uislamu na kwamba usimamizi wa mambo haupasi kuwa mikononi mwa wasiokuwa Waislamu, hivyo akaupinga vikali mpango huo. Ili kuficha malengo yake ya makuu na kupotosha fikra za watu, Shaha Pahalavi alianzisha uafiriti na ulikuwa ni kutambua kwa mara ya kwanza katika historia ya Iran na haki ya wanawake kupiga kura. Shah alitaka kila mtu afikirie kuwa yeye anaitakia kheri Iran na wakati huo huo anahimiza kuungwa mkono tabaka fulani katika jamii, yani wanawake, ili wanawake waunge mkono mpango wake huo na hivyo wasimame kukabiliana na matabaka mengine katika jamii. Ukweli wa mambo ni kuwa kwa jeuri kamili, mfalme Shah alikuwa amewatumia wanawake kama ngao dhidi ya masaibu yake na Ayatullahi Khomeini kamwe hakuwa tayari kuvumilia hada na udanganyifu huu mkubwa. Katika barua aliyoiandika akiwa hutubu wananchi, aliandika yafuatayo kuhusu nia nyuma paziasha Uislamu haumzuii mwanamke kwa njia yote ile, bali katika nchi ambayo hata wanaume na wanazuoni wao hawana haki ya kutoa maoni yao, kutoa haki ya kupiga kura kwa wanawake si chochote zaidi ya udanganyifu wa kisiasa, na kuna lengo jingine isipokuwa kubadilisha maoni ya umma. Kwa ufafanuzi huu, watu walisimama kuunga mkono na no chuoni Hatimaye baada ya miezi miwili, Sha na serikali yake walilazimika kulegeza kamba. Matokeo ya hatua ya kwanza ya Sha si tu kwamba hayakuwa na manufaa kwake na wafuasi wake, bali kinyume chake yalidhihirisha ukweli ambao yeye na watu wake waliokuwa karibu naye walikuwa wakiuogopa sana. Ukweli huo ni nafasi ya kijamii na nguvu ya kisiasa ya Ayatollahi Ruhullah Khomeini, fakihi ambaye Kidhahir aliukataa uongozi wa umarya lakini kivitendo alikuwa amebadilika na kuwa kiongozi kamili wa Mashia, na sasa watu wote walikuwa wakimwita kwa jina la Imamu Khomeini. Ilikuwa ni wakati huu ambapo makoloni Amerikani ya Marekani yalikuwa kwenye vuguvugu vugu la mapinduzi wananchi, ambapo John F Kennedy aliingia madarakani na kuwa rais wa Marekani. Kennedy aliamua kufanya mageuzi ili kuepuka hatari ya mapinduzi haya. Ilikuwa ni fremu ya mageuzi haya ambapo mfalme Shah wa Iran alitekeleza mpango wake wa pili, mpango ambao baadaye aliuita mapinduzi meupe. wasomi na wanazuoni walituma mwakilishi kwa mfalme ili kujua ukweli wa jambo hilo. Baada ya kutafiti na kuchunguza, walijua kwamba mpango huu ulikuwa ni pendekezo la Marekani, na kwa vile hawakuichukulia Marekani kama rafiki na muungaji mkono wa wananchi wa Islamu wa Iran, waliupinga mpango huo. Lakini hii haikuwa sababu pekee ya upinzani wao. Kwa maoni yao, mpango uliopendekezwa na Shaa ulikuwa na matatizo ya kisheria na ulikuwa ukitekelezwa kwa pupa ya ajabu. Mpango wa mapinduzi meupe ulipigiwa kura Januari mwaka elfu moja mia tisa na sitini na tatu ila hali watu wengi hawakoshiriki katika kura hiyo. Serikali ikatangaza kuwa wananchi walio wengi wamepigia kura ya ndiyo mpango huo. Rais Kennedy alikuwa wa kwanza kumpongeza mfalme Shah kwa kutekelezwa vema kwa kura ya maoni upinzani wa wanachuoni na watu dhidi ya mpango huo uliongezeka, na Imamu Khomeini akaitangaza sikukuu ya siku Nairuzi ya mwaka mpya wa Kiiran kuwa ni maombolezo ya kitaifa. Masiku haya yalisadifiana ya na kumbukumbu ya kumbu kuwa washahidi Imam Sadiq alaihi ssalam, na hivyo wananchi wa Iran wa miji mbalimbali mbali walikuwa wameelekea kum ili wakasikie kwa karibu ujumbe wa maulamaa Watu walikuwa wakikusanyika katika chuo cha Feidhia, ingawa baina yao walikuwemo makachero wa Sha waliokuwa wamevaa nguo za kiraia. Hatimaye kikosi cha gadi ya taifa kikashambulia mkusanyiko huo na kufanya mauaji makubwa. Miezi miwili baada ya tukio la Feidhia, watu walikuwa wakijiandaa kwa ajili ya maombolezo ya Ashura, lakini mfalme alikuwa ameruhusu kufanyika kwa maombolezo kwa masharti matatu. Kwanza, hakuna kitu kinachopaswa kusemwa juu ya mfalme; pili, Israel isikashifiwe; na tatu, wazungumzaji wasiseme kwamba Uislamu uko hatarini. Katika hali hiyo, Imamu Homeini alikwenda katika chuo cha Feidhia ili akahutubia umati wa watu na kumtangaza Shaha na Israel kuwa ndio sababu kuu ya matatizo yote ya taifa hili. Imamu Homeini alihutubia kwa lugha kali na kwa ushujaa mkubwa na kumkosoa vikali mfalme Shaha. Siku iliyofuata, Imamu Homeini akatiwa mbaroni. Aidha, siku iliyofuata wananchi wa Iran wakajitokeza katika maandamano makubwa kumuunga mkono kiongozi wao, na ndio huo ukawa mwanzo wa kuelekea ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Baada ya hapo, Imam Khomeini alibaidishwa na kutiwa mbaroni mara kadhaa. Awali alipelekwa uhamishoni nchini Uturuki, kisha Iraqi na baadaye Ufaransa. Baada ya miaka 14 ya kuwa uhamishoni, hatimaye Imamu Khomeini alirejea hapa nchini siku kumi kabla ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kuongoza harakati za mapinduzi ya wananchi yaliyopata ushindi mwaka 1979. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Hiki ndicho kipindi chetu cha mwisho cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Katika mfululizo huu, tumewatambulisha zaidi ya maulamaa 80 waliokuwa na mchango mkubwa katika Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa mmenufaika vya kutosha, na kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuleteni kipindi hiki Jina langu ni Salum Bendera, niliyekuwa mtayarishaji na msimulizi wa kipindi hiki. Ninakuwageni nikitaraji kukutana nanyi tena katika kipindi kingine kipya juma lijalo, insha Allah. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Jambo mpenzi msikilizaji na atumai ubuheri wa afya, karibu katika kipindi chako hicho kipendacho, tuangazie japo kwa ufupi baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na Afrika Kusini ya kata uhusiano na Israel, yataka itambulishwe kama utawala wa kibaguzi; kampeni za uchaguzi wa rais zangoa nanga Kongo DR na Olusegun Obasanjo asema demokrasia ya Magharibi imefeli barani Afrika pamoja na habari nyinginezo. Karibu. Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini, sanjari na kupongeza usitishaji vita wa muda kwa misingi ya binadamu huko Gaza, ametoa mwito wa kufanyika jitihada zaidi za kutafuta amani ya kudumu na endelevu katika mgogoro wa miongo kadhaa baina ya Palestina na utawala haramu wa Israel. Ramaphosa ametoa mwito huu wiki hii katika taarifa na kueleza kwamba usitishaji huu ambao kwa masikitiko unaashiria uwezekano wa kuendelea mgogoro kwa wakati fulani, unapaswa kuambatana na juhudi zisizoisha za kutafuta azimio la kudumu la kisiasa kwa mgogoro huu wa miongo kadhaa mashariki ya kati. Rais wa Afrika Kusini amesema anatumai makubaliano hayo ya kusitisha vita kwa muda wa siku nne utaimarisha juhudi za kuhitimisha kikamilifu mgogoro wa sasa katika ukanda wa Gaza. Aidha, waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini na Ledi Pandor wiki hii ametangaza kwamba nchi hiyo inaendeleza juhudi katika mashirika na jumuiya za kimataifa za kuutambulisha utawala wa kizayuni wa Israel kuwa ni utawala wa kibaguzi. Pandor ameviambia vyombo vya habari kwamba Afrika Kusini na mamlaka ya ndani ya Palestina zinafanya mikakati ya kiutendaji kwa ajili ya kuwasilisha kadhia Palestina kwenye mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ili mahakama hiyo itambulisha Israel kama utawala wa kibaguzi. Uh, Jumanne hii pia bunge la Afrika Kusini lilipiga kura ya kufunga ubalozi wa utawala ghasibu wa Israel mjini Pretoria, kusimamisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala huo na kumfukuza balozi wa Israel nchini humo. Itakumbukwa kuwa maelfu ya Afrika Kusini wamekuwa wakifanya maandamano ya kuiunga mkono Palestina na kulaani jinai za Israel, hususan mauaji ya kimbari ya watoto wadogo na wanawake huko Gaza. Katika hatua nyingine, mwenyekiti wa Umoja wa Afrika amesema vita vya utawala Israel wa kizuni Israel dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza ni vita ambavyo haviwezi kutetewa hata kidogo na kwa kisingizio chochote kile. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, Asumani Azali, mkuu wa muda wa Umoja wa Afrika, alisisitiza Jumatatu hii katika mkutano na waandishi wa habari mjini Berlin, mji mkuu wa Jerumani, kwamba jibu la Israel kwa operesheni za harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas halina uhalali. Azali, ambaye pia ni rais wa visiwa vya Komoro, amelaani jibu la utawala wa Kizayuni kwa operesheni ya Hamas ya Oktoba 7. Wakati huo huo, Waislamu na watetezi wa Palestina nchini Kenya wamefanya maonyesho ya picha na michoro inayoakisi matukio ya vita vya Gaza ili kuonyesha mshikamano na namna wanavyoumizwa na hali ya wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press, maonyesho ya picha na michoro yamefanyika katika ukumbi wa maigizo ya taifa wa Kenya mjini Nairobi, yakiakisi ukatili na unyama wa utawala haramu Israel, wa Israel dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Ghaza. Tukio hilo la kiutamaduni na sanaa limeandaliwa na mashirika yasiyo ya kiserikali ya Kenya kwa lengo la kuunga mkono watu wa ukanda wa Ghaza, likiwa ni kielelezo cha kusimama imara dhidi ya dhuluma na udhalimu. Baada ya watetezi wa Palestina na Waislamu wa Kenya kubaini ukubwa wa jinai za kutisha zinazofanywa na wazayuni huko wa Ghaza kupitia athari za picha na michoro ya maonyesho ya Nairobi, walipatwa na mshtuko na kulani mauaji ya kimbari wa Palestina yanayoendelea kufanywa na jeshi la kizayuni nawasaidia no so Akbar. Akbar. Akbar. na maombi umeanzisha mchango wa kuhakikisha chakula, dawa na mambo mengine yamewafikia. Mbali na hayo, Jumatatu hii makumi ya maelfu ya wagombea wa viti mbalimbali wakiwemo wagombea 26 wa kiti cha rais katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walizindua rasmi kampeni za uchaguzi huo. Kampeni hizo zinatazamiwa kuendelea kwa muda wa mwezi mmoja. Uchaguzi mkuu ukiwemo wa rais katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umepangwa kufanyika tarehe ishirini ya mwezi ujao wa Desemba, kwa mujibu wa tume ya taifa ya uchaguzi ya DRC Seni, watu milioni 44 kati ya idadi jumla ya wakongomani milioni mia moja wamesajiliwa na kutimiza masharti ya kushiriki zoezi hilo la kidemokrasia la Desemba 20. Kwa ujumla kuna wagombea zaidi ya 25,000 watakaowania ubunge 44,000 watakaogombea tawala za mikoa na wengine zaidi ya 31,000 watakaochuana kwenye uongozi wa mabaraza manispaa. Wagombea sita pinzani, wa upinzani katika uchaguzi wa rais wa Disemba 20 nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wiki hii waliiomba mahakama ya katiba nchi hiyo kuilazimisha tume ya uchaguzi kuchapisha orodha ya mwisho ya wapiga kura, wakionya juu uwezekano wa kukiukwa kisheria na kujiri udanganyifu. Wagombea hao ni pamoja na mpinzani mkuu Martin Fayulu, amedai kwamba kuna makosa ya kimakusudi yaliyofanywa na tume ya uchaguzi DRC ambayo yanatilia shaka kutumiwa daftari la wapiga kura. Rais Felix Chisekedi anatarajiwa kutetea kiti chake hukuwa awamu yake ya kwanza ya uongozi ikikabiliwa na ukosoaji mkubwa. Kampeni za uchaguzi mkuu wa DRC zimeshika kasi, huku wakongomani wakiwa na matarajio mengi, haswa kuimarishwa usalama katika serikali ijayo. Tunaona watu wanaogopa azima vinawezaanza aduya anaingia na havitakuwa donke, hatuvipandre hatuvikonsidere sana. Kampeni ya uchaguzi ilikuwa ya mzuri sana, lakini hizi masiku tunaona ile kampeni, tuko wakimbizi, hatuko kwetu huku. hayo ya kijiri. Mwanasiasa mkongwe Joseph Boakai Jumatatu hii alitangazwa kuwa mshindi wa uchaguzi wa rais wa Liberia akimshinda George Weah, aliyebwagwa katika duru ya pili ya uchaguzi huo. Haya ni kwa mujibu wa tangazo la tume ya taifa ya uchaguzi ya Liberia NEC baada ya kukamilisha zoezi la kuhesabu kura. Davidetta Brown Lansana mkuu wa tume ya taifa ya uchaguzi ya Liberia ameeleza kwamba Boakai ameshinda kwa asilimia 50.64 ya kura dhidi ya asilimia 49.36 ya kura za mpinzani wake, nyota wa zamani wa kimataifa wa soka George Weah. Bowakai ameibuka mshindi akimpita wea kwa kura zaidi ya elfu ishirini. Rais wa Liberia anayeondoka madarakani na nyota wa zamani wa kandanda ameendelea kusifiwa na kupongezwa na shahsia mbalimbali kutoka nje ya nchi kwa hatua yake ya kukubali matokeo hayo ya uchaguzi wa rais na hivyo kutoa fursa ya kukabidhi madaraka kwa rais mpya kwa njia ya amani. Rais wa zamani wa Nigeria Olusegun Obasanjo amesema demokrasia magharibi imeshindwa kufanya kazi kama mfumo wa serikali barani Afrika kwa sababu iliwekwa na mamlaka za kikoloni. Obasanjo amesema hayo wiki hii katika mkutano wa kutafakari upya demokrasia ya kiliberali ya magharibi huko Afrika, uliofanyika katika maktaba ya urais ya Olusegun Obasanjo katika mji mkuu wa jimbo la Ogun, Abeokuta. Rais huyo wa zamani wa Nigeria ameitafsiri demokrasia ya kiliberali ya magharibi kama serikali ya watu wachache juu ya watu wote au juu ya idadi kubwa ya watu ambayo inapuuza maoni ya wengine. Amesema mfumo huo wa utawala uliundwa bila kutilia maanani historia ya Kiafrika na tamaduni zake nyingi na hatimaye Somalia imekubaliwa kuwa mwanachama wa nane wa jumuia ya Afrika Mashariki, EAC. Taarifa hiyo imetolewa Jumaa hii na makao makuu ya EAC jijini Arusha, kaskazini mwa Tanzania, katika mkutano wa ishirini na tatu wa viongozi na wakuu wa jumuia hiyo ya kikanda. Mwenyekiti anayeondoka wa EAC ambaye pia ni Rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye amesema viongozi wa EAC hatimaye wamefikiana kuipa Somalia wanachama kwenye taasisi hiyo baada ya mazungumzo marefu yaliyodumu kwa zaidi ya saa tano. Somalia sasa imejiunga na Tanzania, Kenya, Uganda, Burundi, Rwanda, Sudan Kusini na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na kwa habari hiyo ya Somalia kujiunga na EAC ndiyo inayotamatishia kipindi chetu cha leo. Hadi Juma lijalo panapo majaliwa ya Mola. Jina langu ni Hussein Hassan. Asante na kwaheri. O katika historia leo ni Jumamosi tarehe 11 mfunguo nane Jamadul Awal mwaka 1445 hijria mwafaka na tarehe 25 Novemba mwaka 2023 miladia. Siku kama ya leo miaka elfu moja na sitini na tatu iliyopita alifariki dunia Ali bin Isa Rumani, mtaalamu mkubwa wa elimu ya nahau na fasihi ya Kiarabu. Bin Isa, mbali na kutabahari katika elimu ya fasihi ya Kiarabu, alikuwa pia mtaalamu wa elimu ya fikhi, teolojia na Qoran. Miongoni mwa vitabu muhimu vilivyoandikwa na Ali bin Isa Rumani ni kile cha Ijazu lQuran. Siku kama ya leo miaka 848 iliyopita alizaliwa Nasirudini Tusi Mwanafalsafa, mtaalamu wa hisabati na nujumu, na msomi mkubwa wa Kiislamu, huko katika mji wa Tus kaskazini mashariki mwa Iran. Nasiruddin Tusi aliishi katika kipindi cha Hulago Khana Mongol na mwanawe, na kuasisi kituo kikubwa na cha kwanza cha sayansi ya nujumu huko Maraghi. Kituo hicho kiliasisiwa mwaka 657 hijiria huko kaskazini magharibi mwa Iran. Siku kama ya leo miaka 143 iliyopita, sawa na Novemba 25, kijidudu maradhi kinachosababisha maradhi ya malaria kiligunduliwa na Charles Louis Alphonse Laveran, tabibu mashuhuri wa Kifaransa. Ugunduzi huo wa kijidudu maradhi cha malaria ulitayarisha uwanja mzuri wa kukabiliana pamoja na kuangamiza maradhi hayo <mulia> miaka 73 iliyopita na katika siku kama ya leo, yaani tarehe 4 ya Azare mwaka 1329 hijiria shamsia, tume ya mafuta ya bunge la taifa la Iran ilipinga mkataba ziada wa mafuta kati ya Iran na Uingereza. Mkataba huo ulikuwa na lengo la kuimarisha nafasi ya Uingereza na kuzidisha uwezo wa nchi hiyo kuchimba mafuta huko kusini mwa Iran. Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia, maoni ya msikilizaji wetu. Haya, bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa wa Tanzania, tuyatupie jicho kwa haraka haraka. Anajieleza kama balozi wa redio Tehran, kanda ya kati, Dodoma. Baada ya maamkizi ya Kiislamu, anasema hongera Ubelgiji na Uhispania kwa kulitambua taifa la Palestina tofauti na baadhi ya nchi za Magharibi ambazo zinakuwa ndumila kuwili kwa kuiogopa Israeli. Israeli itambue inachokifanya dhidi ya taifa la Palestina si cha kibinadamu. Maoni yake hayo Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa huko nchini Tanzania. Na kabla ya kufunga matangazo haya tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Mvutano umepamba moto kati ya utawala haramu wa Israeli na Uhispania na Ubelgiji, nchi mbili za Ulaya ambazo mawaziri wake wakuu wamelaani mashambulizi yaliyosababisha uharibifu mkubwa ya utawala huo dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza na kuitaka Tel Aviv na jamii ya kimataifa kulitambua rasmi taifa huru la Palestina. Rais William Ruto wa Kenya amesema serikali yake imeweka mipango ya kuwasaidia raia ambao wameathirika na mafuriko yanayoendelea kuripotiwa kutokana na mvua kubwa inayoendelea kunyesha kwenye kanda ya Afrika Mashariki. Rais Abdulmajid Tebboune wa Algeria amesema baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limepatwa na maradhi ya kupoza na kwamba utawala ghasibu wa Israel haujali wala kuheshimu maamuzi ya taasisi hiyo ya kimataifa. Na afisa wa polisi aliyemuua George Floyd amedungwa kisu na mfungwa mwingine katika gereza moja katika jimbo la Arizona, kusini magharibi mwa Marekani. Na kwa muhtasari huu habari za dunia. Ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukuwageni nikisema ahsanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio IRIB r mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.