Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume, nao ndio waliokuanzeni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa? basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao Mwenyezi Mungu awaadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na akunusuruni juu yao na avipepoza vifua vya Uislamu vifurahi na aondoe joto la ghadhabu lilokuwa katika nyoyo za Waislamu wa na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikia katika satelit na pia kwenye internet katika pastoday ir sw. Aidha, tunasikia katika masafa ya FM eh, kwa baadhi ya mikoa ya nchini Tanzania kupitia redio Maarifa FM kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Lindi, Kahama, Kigoma na Mtwara. Kuna njia mbalimbali mbali za kuwasiliana nasi, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 9893565487 na email yetu ya swahili radio at irb. Mimi ni Ahmed Rashid, na mchana huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia kipindi cha darsa ya Quran, kitafuatiwa na masho yetu magazetini na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo, tabaan kama muda utaturuhusu, tutarusha hewani pia maoni yenu, wapenzi wasikilizaji. Imetimia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Kamanda Fadavi asema nguvu za wananchi wa Palestina zimeifanya dunia kuemewa. Jihadul Islam yasema tumewaandalia wazayuni majibu wanayostahiki kama watavunja makubaliano. Mateka wa Palestina walioachiliwa wa huru wapokewa kwa shangwe. na Somalia yawa rasmi mwanachama wa nane wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Habari kamili. Kaimu kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa amesema kwamba nguvu zilizoonyeshwa na wananchi wa Palestina katika vita vya hivi sasa vya Gaza zimeishangaza dunia na kuifanya iemewe na ijiulize nguvu hizi wamezitoa wapi wananchi hawa wa Palestina? Brigedia jenerali Ali Fadavi ameongeza kwamba mawe ndiyo silaha pekee waliokuwa nayo wa Palestina huko nyuma, lakini leo hii wa Palestina hao wamejizatiti kwa silaha ambazo zimeyafanya madola makubwa duniani ya emewe. Amesema operesheni ya kimbunga cha Al Aqsa imetoa pigo kubwa kwa Israel kiasi kwamba madola ya shari yote duniani yalifanya haraka kujipeleka kwenye ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Wazayuni, huku akihaha kutafuta njia za kuzuia kusambaratika kikamilifu utawala wa kizayuni wa Israel ambao ni mtenda jinai. Ameongeza kuwa Marekani na nchi za Ulaya zinashirikiana kikamilifu na utawala wa kizayuni kwenye vita vya Gaza lakini hadi hivi sasa zimeshindwa kupata picha angalau moja ya mwana mapambano wa Palestina aliyeua washahidi. Kaimu wa kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa amesisitiza kwamba wananchi wa Ghaza wameunda hamasa kubwa katika vita vya hivi sasa, kiasi kwamba utawala wa kizayuni na nchi za magharibi ndizo zilizoomba kusimamishwa vita, kwani ziko kwenye mashinikizo makubwa ndani ya nchi zao na kwenye medani za vita. Brigedia Jenerali Fadavi ameongeza kwamba nguvu za kambi ya Mukawama katika eneo hili ni kubwa, na kuna wakati Yemen ilikuwa nchi maskini zaidi kati ya wanachama wa kambi ya Mukawama, lakini leo hii wa Yemen wana nguvu kiasi kwamba wana uwezo wa kutungua ndege ya kisasa kabisa ya Marekani isiyo na rubani. Msemaji wa Brigedi za Quds, tawi la kijeshi la harakati ya Jihadul Islamu ya Palestina, ameuonya utawala wa kizayuni kuwa umeandaliwa majibu unayostahiki kama hautoheshimu mapatano ya kusimamisha vita huko Gaza. Abu Hamza amesema katika ujumbe wake huo wa sauti kwamba sisi, tumetangaza kuwa tutaheshimu makubaliano ya kusimamisha vita kwa muda uliopangwa wa siku nne, lakini kwa sharti kwamba adui naye aheshimu makubaliano hayo na iwapo atayavunja basi, tumemwandalia majibu makali anayostahiki. Msemaji huyo wa tawi la kijeshi la Jihadul Islami alisema hayo jana mara baada ya kuanza kutekelezwa mapatano ya kusimamisha vita kwa muda wa siku nne baina ya utawala wa kizayuni na wana mapambano wa Palestina huko Gaza. Wakati huo huo, ofisi ya Hamas ya mashahidi mateka na majeruhi wa Palestina imesema kwamba ushujaa wa kupigiwa mfano wa wana mapambano wa Palestina ndiyo uliomlazimisha adui mzayuni kukubali kusimamisha vita kwa masharti yaliyowekwa na Wapalestina. Shirika la habari la IRNA limemnukuu Zahir Jabarin akisema hayo usiku wa kuamkia leo Jumaa mosi, baada ya Israeli kuwachilia huru mateka 39 wa Palestina ambao ni wanawake na watoto, na kuongeza kwamba kusimama imara taifa lenye subra na ushujaa la Palestina huko Gaza kumesambaratisha njama za wazayuni za kutaka kuwahamisha kutoka ardhi zao. Idadi kubwa ya wananchi wa Palestina wamewakaribisha kwa furaha kubwa wafungwa walioachiliwa huru wa Kipalestina kutoka jela za utawala wa Kizayuni, kwa mujibu wa makubaliano yaliyofikiwa kati ya Hamas na utawala wa Kizayuni. Kwa mujibu wa Irna, kitongoji cha Bitonia kimekuwa moja ya maeneo ambayo idadi kubwa ya watu wamepokewa kwa shangwe wanawake na watoto walioachiliwa huru kutoka katika jela za kuogofya za utawala wa Kizayuni wa Israeli. Idara ya wafungwa wa Palestina imethibitisha usiku wa kuamkia leo kwamba jeshi la Kizayuni limewaachia huru wafungwa hao ambao ni wanawake 24 na watoto 15. Taarifa ya idara hiyo imetangaza kwamba kundi hilo ni la kwanza kuachiliwa huru kwa, kwa kuzingatia makubaliano ya kusitisha mapigano. Usitishaji vita wa siku nne kati ya utawala wa Kizayuni na harakati ya Mukawama ya Palestina, Hamas, ulianza Ijumaa ya jana saa moja asubuhi. Wanamukawama Palestina walianzisha operesheni ya Kimbunga cha Alakswa dhidi ya utawala ghasibu wa Israeli tarehe 7 Oktoba ikiwa ni katika kukabiliana na zaidi ya miongo saba ya uvamizi wa utawala huo dhidi ya watu wa Ghaza na maeneo mengine ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina. Kama kawaida, utawala wa kizayuni umekuwa ukishambulia kwa mabomu maeneo ya raia na kuwaua kwa umati raia wasio na hatia, ikiwa ni katika kujibu hatua hiyo ya kishujaa ya wana mapambano wa Palestina. Lakini hatimaye utawala huo umekubali kushindwa katika operesheni yake ya kuwakomboa mateka na kusalimu amri mbele ya matakwa ya Wapalestina. Tunaiendeleza taarifa hii ya habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran, kwa ripoti ya matukio muhimu ya wiki iliyoandaliwa na mwandishi wetu wa Zanzibar, Harith Subeiti. Tuanzie hapa visiwani Zanzibar ambapo makamu wa pili wa rais wa Zanzibar Al Haji Hemed Suleiman Abdullah amewataka Waislamu kuendelea kuzidisha upendo, ushirikiano na mshikamano na watu wenye mahitaji maalum ili kudumisha upendo miongoni mwao. Al Haji Hemed ametoa kauli hiyo wa wakati alipokuwa akiwasalimia waumini wa masjidi Barwan Mlandege, mkoa wa mjini Magharibi, Zanzibar, mara baada ya kumaliza ibada ya sala ya Ijumaa. Amewasihi waumini kuhusiana kufanya mambo mema ambayo hawachia urithi mzuri vizazi vyao wakati wazazi watakapokuwa wameshatangulia mbele haki. ya haki mapema. Akitoa hutuba mbili za swala ya Ijumaa, khatib Maalim Ali Suleiman amewataka waumini wa dini ya Kiislamu na Wazanzibari kwa jumla kuwa na utamaduni wa kusameheana wanapokoseana ili kufuata nyayo za Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam wa amewasihi waumini kutumia lugha nzuri wakati wanapokuwa wanalingania masuala mbalimbali, hususan mambo ya dini ili kupata radhi za mola wao na kuondokana na mifarakano baina yao. Upole ni neno jepesi katika ulimi na ni jambo zuri katika tabia, na maana yake ni kuyapokea mambo kwa huruma na kukabiliana na shida kwa utulivu na kuwa msamehevu kwa anayekukosea. Waite watu katika njia ya Mola wako kwa hikima na mawaidha mema na ujadiliane nao kwa namna iliyo bora. Mufti mkuu wa Uganda Shekhe Ramadhani Shaban Mubaje amewataka makadhi wa wilaya wanaopinga miradi ya maendeleo ya Baraza Kuu la Waislamu nchini Uganda kujiuzulu. Mufti Mubaje ameeleza hayo wakati akiongoza hafla ya uchangishaji wa fedha za ujenzi wa ofisi za Baraza Kuu la Waislamu nchini Uganda, kanda ya mashariki. Mradi huo unatarajiwa kugharimu shilingi milioni 971 za Uganda na utafanywa katika halmashauri ya mji wa Naboa wilayani Budaka. Mufti Mubaji amesema kila kadhi wa wilaya kanda ya mashariki alitakiwa kukusanya na kutumia shilingi milioni mia moja na ishirini na tatu kwa ajili ya ujenzi wa ofisi hizo, lakini wengine walikusanya na kutumia shilingi milioni kumi na tatu pekee. Mwenyekiti wa kamati ya maandalizi ya uchangishaji wa fedha za ujenzi wa ofisi hizo, Shekhe Yusuf Migombe, amewaomba Waislamu kuendelea kuchangia ujenzi wa ofisi za mikoa. Na waumini wa dini ya Kiislamu nchini Burundi wametakiwa kujiepusha na talaka za kiholela. Wito huo umetolewa na Imamu Isa Nshirimana wakati akizungumza na Waislamu katika viunga vya msikiti mkuu wa Bujumbura nchini Burundi. Amewasihi Waislamu wanapoachana kuzingatia sheria za Kiislamu zinazoelekeza kinachofuatia baada ya kutolewa talaka kwa mwanamke wa Kiislamu, lakini inapofikia watu kutengana, inapofikia watu kuachana awaachani kwa maagizo sahihi ya kitabu na Sunna Hawaachani kwa maelekezo aliyoelekeza Allah pamoja na mtume wake Muhammad sallallahu alayhi wasallam. Akizungumzia athari za talaka, imamu Nshirimana amebainisha kuwa ni pamoja na kusambaratika kwa familia na kusababisha watoto kukumbwa na matatizo mbalimbali zikiwemo huduma muhimu. Harith, Subait, Radio Teheran, Zanzibar. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mkuu wa kamisheni ya usalama wa taifa ya Majlis ya ushauri ya kiislamu yaani bunge la Iran amelaani kimya cha baadhi ya viongozi wa nchi za dunia mbele ya jinai za utawala wa kizayuni na kusisitiza kwamba kuna wajibu wa kupandishwa kizimbani waungaji mkono wa Israel kwa kushiriki kwenye jinai za utawala huo dhalimu hadi hivi sasa karibu wa Palestina elfu 15 wameshauawa wa shahidi, na zaidi ya elfu 36 wengine wameshajeruhiwa kwenye mashambulizi ya kijinai na ya kikatili ya utawala wa kizayuni huko Ghaza. Asilimia kubwa ya wahanga wa ukatili huo ni wanawake na watoto wadogo. Shirika la habari la IRNA limemnukuu Vahid Jelal Sade, mkuu wa kamisheni ya usalama wa taifa na siasa za kigeni ya Majlisi ya ushauri ya kiislamia yaani bunge la Iran wakisema kuwa utawala wa kizayuni umefanya jinai kubwa ya kuwashahidi wananchi wasio na hatia wa Palestina, wanaume, wanawake na watoto wachanga kiasi kwamba zaidi ya raia kumi na nne elfu wa Palestina wameshaua washahidi huku baadhi ya viongozi na taasisi za barani Ulaya zinazodai kupigania haki za binadamu likiwemo bunge la Ulaya zinaendelea kunyamazia kimya jinai hizo za kuchupa mipaka. Amegusia jinsi baadhi ya wabunge wa Ulaya walivyojitokeza hadharani kuunga mkono jinai za wazayuni na kusema kuwa ni jambo lisilo na chembe ya shaka kwamba baadhi ya viongozi wa nchi za Ulaya wanahusika na jinai za Israel dhidi ya watu wasio na hatia huko Ghaza na kwamba kama ilivyo wajibu wa kupandishwa kizimbani viongozi watenda jinai wa Israel ni vivyo hivyo kuna udharura wa kuburuzwa mahakamani waungaji mkono wao. Somalia imekuwa mwanachama rasmi wa nane wa jumuiya ya afrika mashariki EAC baada ya mkutano wa wakuu wa nchi za EAC kuidhinisha maombi yake ya muongo mmoja ya kujiunga na jumuiya hiyo ya kikanda. Jana Ijumaa, viongozi wa EAC, jumuiya ya afrika mashariki waliidhinisha, wanachama wa Somalia katika umoja huo wakati wa mkutano wa 23 wa kawaida wa wakuu wa nchi wanachama wa jumuiya hiyo jijini Arusha, kaskazini mwa Tanzania. Somalia inaungana na Burundi, Kenya, Rwanda, sudan Kusini, Tanzania, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Uganda kuunda jumuiya ya EAC. Baada ya kukubaliwa rasmi kuwa mwanachama wa EAC, Rais Hassan Sheikh Mohamud wa Somalia amesema nina furaha isiyoweza kuelezeka, kwani leo Somalia tumefungua ukurasa mpya wa kuwa na wanachama wa EAC, Rais Mahmud amewashukuru wakuu wa, waku, wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa imani yao walioionyesha kwa Somalia na kuidhinisha ombi lake la kujiunga na jumuiya hiyo. Ameongeza kwa kusema, tushirikiane kwa ajili ya ustawi wa jumuiya yetu hii ya kikanda na dunia kwa ujumla. Wizara ya Afya ya Tanzania jana Ijumaa ilizindua mpango mpya wa kuimarisha mapambano dhidi ya ukimwi na virusi vya VVU pamoja na ugonjwa wa zinaa STIs na homa ya ini. Waziri wa Afya wa Tanzania Biumi Mwalimu amezindua mpango huo wa taifa wa kupambana na ukimwi, maambukizi ya zinaa na kudhibiti homa ya ini nashkop jijini Dar es Salaam akiwahutubia wadau wakiwemo viongozi wa serikali na wadau wa maendeleo, Waziri Mwalimu amesisitizia umuhimu wa kukabiliana na ukimwi na virusi vya VVU pamoja na magonjwa ya zinaa na homa ya ini, kwani magonjwa hayo yana uhusiano wa karibu na, na yanaweza kuongeza kasi ya maambukizi ya ukimwi. Na naibu mwakilishi wa Rasia katika Umoja wa Mataifa amelaani uvumi unaoenezwa kuhusu kufukuzwa nchi hiyo katika Baraza la Usalama. Kwa mujibu wa shirika la habari la TASE, Dmitri eh, Polianski, naibu mwakilishi wa Rasia katika Umoja wa Mataifa, pamoja na kulaani Ijumaa uvumi unaoenezwa kwa makusudi kuhusu kuondolewa nchi hiyo katika Baraza la Usalama, amesema kuwa suala hilo halina ukweli wowote. Naibu mwakilishi wa Rasha katika Umoja wa Mataifa ameendelea kusema kwamba hakuna mabadiliko yoyote ya kimsingi yaliyofanyika katika Baraza la Usalama, na kuongeza kuwa mabadiliko kama hayo yanahitajia makubaliano ya wanachama wote au karibu wanachama wote wa Umoja wa Mataifa. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Mnaendelea kutegea sikio kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa, una kichwa cha maneno kinachosema: Amir Abdulahiani nchini Lebanon, safari yenye malengo kadhaa. Husein Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nchi wa Iran, ametembelea Beiruti, mji mkuu wa Lebanon, ikiwa ni katika mwendelezo wa mashauriano yake na viongozi wa eneo hili kuhusu hujuma za wazayuni katika ukanda wa Ghaza, ambapo amekutana na kuzungumza na maafisa wa nchi hiyo pamoja na viongozi wa mrengo wa mukawama wa Lebanon na Palestina. Takriban siku 50 zimepita tangu kuanza vita vya pande zote na vya kikatili vya utawala unayokalia kwa mabavu kutukufu dhidi ya ukanda wa Gaza, vita ambavyo jinai zake ni mifano ya wazi ya ukiukaji wa sheria na mikataba ya kimataifa. Hadi sasa juhudi nyingi za kidiplomasia zimefanywa na nchi za eneo la Asia Magharibi kwa lengo la kusimamisha vita hivyo vya kinyama dhidi ya watu wasio na hatia. Husen Amir Abdulahyan, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ni miongoni mwa maafisa ambao pamoja na kufanya safari nyingi za nje ya nchi amelaani vikali jinai zinazofanywa na Wazayuni dhidi ya wa Wapalestina na kusisitizia ulazima wa kuwepo makubaliano ya kieneo kiislamu na kimataifa kwa ajili ya kusimamisha vita hivyo. Katika kuendeleza mashauriano hayo, Amir Abdulahyan alielekea Beirut, mji mkuu wa Lebanon, siku ya Alhamisi. Hiyo ni safari yake ya pili nchini Lebanon na ya tatu katika nchi za eneo tangu kuanza vita vya Ghaza. Safari ya Amir Abdullahian nchini Lebanon na mazungumzo yake na viongozi wa nchi hiyo ni miongoni mwa hatua muhimu za kidiplomasia zinazofanyika kwa ajili ya kuwatetea watu wa Ghaza dhidi ya jinai za wazayuni. Ziara ya Amir Abdullahian nchini Lebanon ni muhimu kwa sababu Lebanon imehusika katika vita vya siku 50 zilizopita ambapo imekuwa ikitishwa mara kwa mara na wazayuni. Ingawa Hizbullah Lebanon haishiriki katika vita hivyo kwa kiasi kikubwa, lakini imeondoa sehemu ya nguvu za kijeshi za wazayuni huko Gaza kwa mashambulizi inayoyafanya katika maeneo ya kijeshi ya utawala huo kaskazini mwa ardhi za Palestina zinazokadiwa kwa mabavu na wazayuni. Mnaendelea kuyategea sikio matangazo ya mchana ya idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wrahmatullhi wa barakatu. Bismillahi rahmani rahim. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa taala, na rehma na amani zimshukie Mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 995 na 95 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 59 ya Alhashr. Ya muslimu hadha qurani Wapewe mafakiri wahajiri waliotolewa majumbani mwao na mali yao kwa ajili ya kutafuta fadhila kutoka kwa Mwenyezi Mungu na radhi zake, na wanamsaidia Mwenyezi Mungu na mtume wake, hao ndio Waislamu wa kweli. Wa man yuqa shuhha nafsihi fa ulaika humul muflihun, na walio na maskani zao na imani yao kabla yao wanawapenda waliohamia kwao wala hawaoni choyo katika vifua vyao kwa walivyopewa wahajirina bali wanawapendelea kuliko nafsi zao. Rabbana, innaka raufur rahim. Na waliokuja baada yao wanasema, Mola wetu mlezi tughufirie sisi na ndugu zetu waliotangulia kwa imani wala usijaalie ndani ya nyoyo zetu kinyongo kwa walioamini. Mola wetu mlezi, hakika wewe ni mpole na mwenye kurehemu. Katika darsa iliyopita tulizungumzia ngawira ambazo Waislamu walizipata pasina kupiganwa vita wala kutokea umwagaji damu wowote, bali kwa kusalimu amri maadui zao ambao walikuwa ni Mayahudi wa Bani Nadhir. Aya hizi tulizosoma zinasema ngawira hizi si za kuchukuliwa na wapiganaji wa jeshi la Waislamu, kwa sababu wao hawakupata hasara yoyote kwa ajili ya kupatikana kwake. Kwa hiyo zitakuwa kwenye mamlaka ya Mtume wa Allah, ambaye atazigawanya kuwagaia wahitaji kulingana na vipaumbele. Watakaopewa kipaumbele cha kwanza ni Muhajirina, ambao walipokuwa Maka walikuwa na maisha na makazi yao lakini kwa sababu ya kuhajiri na kuhamia Madina walipoteza nyumba na mali zao, wakabaki mikono mitupu na wakiwa hawana pa kukaa. Kipaumbele cha pili kitakuwa ni watu wanyonge miongoni mwa Ansari wa Madina ambao licha ya umasikini wao waliwakirimu Muhajirina kwa kuwapatia pa kukaa ndani ya nyumba zao na kuwapa kile walichokula wao. Waliofuatia kwa kipaumbele walikuwa ni watu ambao hawakuwa katika kundi la Muhajirina wala la Ansari, ambao walisilimu baada ya makundi hayo mawili. Watu hao kiistilahi wakiitwa Tabiina. Kwa mujibu wa aya hizi tulizosoma, mtume wa Allah alitakiwa afikirie njia za kuondoa na kuufuta umasikini katika jamii ya kiislamu na kufanya juhudi na kila jitihada zinazohitajika kufanikisha jambo hilo. Na kwa upande wa waumini waliobakia, badala ya kuweka tamaa kwenye ngawira, wawe tayari kuzigawa kwa ajili ya kuwapatia masikini na wahitaji. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Kuishi katika watani na ardhi ya asili ni haki ya kimaumbile ya kila mtu, na kumfukuza au kumhamisha mtu katika watani na ardhi yake ya asili ni kumkosesha na kuikana haki yake hiyo ya kimaumbile. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa matumaini ya waumini wanyonge wa hali na masikini ni kupata fadhila na rehma za Allah na wala hawanyooshi mikono kuwaomba watu, lakini ni jukumu la waumini wenzao wenye uwezo na kipato kushughulikia hali za watu hao na kuwatatulia shida zao wa. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba watu walio wa kweli katika kumwamini Mwenyezi Mungu na Mtume wake ni wale ambao hata wanapokuwa katika hali ngumu na ya dhiki huwa hawaachi kutoa msukumo na msaada wa kuinusuru dini ya Mwenyezi Mungu. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tujue kwamba miongoni mwa sifa za waumini wa kweli ni kuwapenda waumini wenzao na kujitolea kwa ajili yao. Aya hizi aidha zinatuelimisha kuwa kujitakasa na maradhi machafu ya kinafsi kama uchoyo, uhasidi, ubakhili na kinyongo ni katika njia zinazomfanya mja awe na ukamilifu wa kiutu na ni sababu ya kumfikisha kwenye saada na uokovu. Vilevile aya hizi zinatuonyesha kuwa masuala ya mipaka ya kijiografia utaifa, mahala, zama, mbali na asili za watu hayana nafasi yoyote katika udugu wa kidini. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 11 hadi ya 13 ya sura yetu ya Al-Hashr ambazo zinasema: Huwaoni wanaofanya unafiki, wanawaambia ndugu zao waliokufuru katika watu wa kitabu, mkitolewa na sisi lazima tutatoka pamoja nanyi, wala hatutamtii yeyote kabisa dhidi yenu, na mkipigwa vita lazima tutakusaidieni, na Mwenyezi Mungu anashuhudia kuwa hao hakika bila shaka ni waongo. La in ukhriju la, la yakhrujuna ma'akum wa la in qutilu la wa la yansurunahum wa la in nasaruhum la yuwallunna al adbara thumma la yunsarun, pindi wakitolewa hawatatoka pamoja nao na wakipigwa vita hawatawasaidia na kama wakiwasaidia basi watageuza migongo kisha hawatanusuriwa. La antum ashaddu rahbatan fi sudurihim min Allah dhalika bi annahum qaumun la yafqahud, hakika nyinyi mnaogopwa zaidi ndani ya nyoyo zao kuliko wanavyomwogopa Mwenyezi Mungu. Hayo ni kwa kuwa hao ni watu wasiofahamu chochote. Katika aya zilizotangulia zimezungumziwa sifa za makundi matatu ya waumini, yaani Muhajirina, Ansari na Tabiina, na kutiliwa mkazo sifa zao hizo za imani ya kweli, ikhlasi, usadikishaji na kujitolea nafsi zao. Aya hizi tulizosoma zinazungumzia kundi lililomkabala na dhidi ya watu hao, la watu waliokuwa wakiishi pamoja na Waislamu wa Madina na kujionyesha kidhahiri kwamba wao ni waumini. Kundi hilo ambalo ni la wanafiki lilikuwa likiwasiliana kwa siri na Mayahudi wa Madina na kupanga njama dhidi ya Bwana Mtume Muhammad Sallallahu alaihi wa alihi wa sallam na Waislamu. Baada ya Mayahudi kuvunja ahadi na makubaliano na kuchukua hatua ya kuhatarisha usalama wa Waislamu, bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam aliwaamuru wahame Madina, lakini kinara wa wanafiki alimwambia mkuu wa Mayahudi hao: Msihame wala msiondoke, katika mji huu bakini hapa hapa, sisi tutakusaidieni, na kama vitatokea vita, vita tutasimama kukulindeni na kukuteteni. Lakini kweli ilipodhihiri kwa ngome ya Mayahudi wavunja ahadi na makubaliano wa Bani Nadhir kuzingirwa na Waislamu Wanafiki walipatwa na mshtuko na kujawa na woga na hofu kiasi kwamba hawakuweza kuchukua hatua yoyote ya kuwapa msukumo wala kuwasaidia Wayahudi hao, na kwa hivyo hawakuwa na la kufanya isipokuwa kusalimu amri na kuuhama mji wa Madina. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba kwa mtazamo wa Kiislamu waumini ni ndugu wa waumini wenzao, lakini wanafiki wana uhusiano wa kiudugu na urafiki na makafiri na maadui wa Uislamu. Na hiyo ni njia mojawapo ya kuwatambua na kuwapambanua waumini na wanafiki. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa uongo, hadaa, udanganyifu, uoga na hofu ni miongoni mwa sifa maalumu za wanafiki. Wao ni watu wanaotumia kila njia iwezekanayo ili kuziepusha nafsi zao na hatari. wa Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba tusiingiwe na hofu kwa maneno ya udanganyifu ya kuvunja moyo na ya kuzusha taharuki yasemwayo na wanafiki, bali mkabala wake Tuwatie hofu wao kwa maneno na vitendo, ili warudi nyuma na kuwacha njama na vitimbi vyao dhidi wa ya Waislamu. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tujue kwamba kuwahofu watu badala ya Mwenyezi Mungu ni alama ya imani dhaifu na ishara ya kumea mbegu za unafiki ndani ya moyo na nafsi ya mtu. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 995 ya Quran imefikia tamati. Tunamuomba Allah azitakase na unafiki nyoyo zetu, aziepushe na ria amali zetu, na azihifadhi na uongo ndimi zetu. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Ir wmnamapeni Teherani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuria ya Kiislamu Iran. Karibuni sasa kutegea sikio, macho yetu magazetini Tunalikunjua jamvi la macho yetu magazetini kwa mchana wa leo, mchana wa leo Jumamosi, kwa kuiangazia magazeti ya lugha ya Kiingereza ya hapa Iran. Kwanza tunaanza na gazeti la Kaihani ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu habari isemayo kuwa vikosi vya kujitolea vya Basiji nchini Iran jana Ijumaa vilifanya mazoezi ya kitaifa kote nchini huku wanachama wake wapatao 50,000 wakiingia mitaani hapa Teheran kutoa sauti zao za mshikamano na wapalestina katika kukabiliana na uvamizi wa utawala wa kizayuni wa Israel huko ukanda wa Ghaza. Katika ukurasa wake wa habari za kiuchumi gazeti hilo la Kaihani limeandika mkuu wa shirika la uwekezaji usaidizi wa kiuchumi la Iran Ali Fikri, amesema kwamba kiasi cha dola bilioni 9.2 katika uwekezaji wa kigeni kimeingia nchini Iran baada ya rais Ibrahim Raisi kuchukua madaraka Agosti 2021. Naibu waziri wa uchumi wa Iran ameongeza kwamba uwekezaji wa kigeni umeongezeka kwa asilimia 170 katika miaka miwili iliyopita humu nchini. Gazeti la Iran Daily nalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu habari ya kuanza kutekelezwa mapatano ya usitishaji vita kwa muda wa siku nne katika ukanda wa Ghaza baada ya utawala wa kizayuni wa Israel kulazimika kukubali masharti yaliyowekwa na harakati ya, ya kupigania ukombozi wa Palestina ya Hamas. Gazeti la Iran Daily limedokeza kwamba Iran ilikuwa na nafasi muhimu katika kupatikana mapatano ya usitishaji vita, kwani kabla ya mapigano kusitishwa jana Ijumaa, waziri wa mambo ya nje wa Iran Hossein Amir Abdollahian, siku ya Alhamisi alikutana na mkuu wa idara ya siasa Hamas Ismail Haniya mjini Doha, Qatar. Sasa tuliangazie gazeti la Teheran Times ambalo limeandika kuwa Ismail Hania amesema mapatano ya hivi sasa ya usitishaji vita ya uh, huko Gaza ni ushindi wa kisiasa na kijeshi kwa upande wa wapigania ukombozi, yaani wana mukawama wa Palestina. Aidha, mkuu huyo ofisi ya kisiasa Hamas ameishukuru Jamhuri ya, ya Kiisema Iran kwa uungaji mkono wake usioyumba kwa watu wa Palestina na mapambano yao dhidi ya mashambulizi ya Israel. Mashambuliz katika ukanda wa Ghaza. Kwenye habari zake za kijamii Tehran Times linatupasha kwamba watoto wa skuli wa Iran walishika nafasi ya pili kwa kunyakua medali sita za dhahabu katika olimpiadi ya pili ya ulimwengu ya wazi ya astronomia o, wao mashindano hayo yameandaliwa na Russia katika kituo cha elimu cha Sirius kuanzia Novemba 14 hadi 22. Sasa tuyangazie magazeti ya lugha ya Kifarsi ya leo humu nchini Iran, na tunaanza na gazeti la Etelaat ambalo katika kurasa wake wa mbele limeipa umuhimu habari semayo utawala wa kizayuni wa Israel umekiri kwamba ndiyo uliojenga njia zilizoko chini ya hospitali ya Ashifa huko Gaza mwanzoni mwa miaka 90. Hii ni katika hali ambayo Israel imekuwa ikieneza propaganda kuwa Hamas imejenga komandi yake ya kijeshi chini ya hospitali hiyo ya Gaza. Kwa msingi wa propaganda hizo zilizokuwa hazina msingi wowote wa, jeshi katili la Israel limekuwa likilenga hospitali hiyo. Hamas ilikanusha vikali kuwepo komandi yake ya kijeshi chini ya hospitali hiyo. Gazeti la Jame Jama katika ukurasa wake wa kimataifa limeandika kwamba Ijumaa, malori 150 yaliyokuwa yamebeba misaada ya kibinadamu yameingia katika ukanda wa Gaza kupitia kivuko cha mpakani cha Rafa. Gazeti la Javan katika ukurasa wake wa habari za kiteknolojia limeandika kuwa waziri wa mawasiliano na teknolojia wa Iran amesema kwamba hivi sasa zaidi ya watu milioni 40 wa Iran wanatumia aplikesheni za kutuma ujumbe ambazo ni za ndani ya nchi. Amesisitiza kwamba ikiwa Iran inataka kutokuwa koloni la kidijitali la nchi nyingine, lazima iwe na majukwaa yake yenyewe ya mawasiliano kwa sababu katika siku za usoni majukwaa hayo ndiyo ambayo yatasimamia nchi. Na gazeti la Iran la lugha ya Kifarsi katika ukurasa wake wa mbele limeyapa umuhimu mahojiano ya rais wa Iran Said Ibrahim Raisi na stesheni ya televisheni ya Almanari ya Lebanon, Al Etija ya Iraq na Al Aksa TV ya Palestina, Today za Palestina pamoja na Almasira ya Yemen ni kuhusiana na matukio ya hivi karibuni katika eneo hili la Asia Magharibi. Mnaendelea kutegea sikio kutoka Tehran, idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia leo. Ni Jumamosi, tarehe 11 mfunguo nane Jamadul Awal mwaka 1445 Hijria, mwafaka na tarehe 25 Novemba mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1063 iliyopita alifariki dunia Ali bin Isa Rumani, mtaalamu mkubwa wa elimu ya nahau na fasihi ya Kiarabu. Bin Isa, mbali na kutabahari katika elimu ya fasihi ya Kiarabu, alikuwa pia mtaalamu wa elimu ya fiqhi, teolojia na Quran. Miongoni mwa vitabu muhimu vilivyoandikwa na Ali bin Isa Rumani ni kile cha Ijazul Quran. Siku kama ya leo miaka 848 iliyopita alizaliwa Nasirudini Tusi, mwanafalsafa mtaalamu wa hisabati na nujumu na msomi mkubwa wa Kiislamu, huko katika mji wa Tusi kaskazini mashariki mwa Iran. Nasirudini Tusi aliishi katika kipindi cha Hulago Khana Mongol na mwanawe na kuasisi kituo kikubwa na cha kwanza cha sayansi ya nujumu huko Maraghe. Kituo hicho kiliasisiwa mwaka 657 hijiria huko kaskazini magharibi mwa Iran. <mulia> Siku kama ya leo miaka 143 iliyopita sawa na Novemba 25, kijidudu maradhi kinachosababisha maradhi ya malaria kiligunduliwa na Charles Louis Alphonse Laveran, tabibu mashuhuri wa Kifaransa. Ugunduzi huo wa kijidudu maradhi cha malaria ulitayarisha uwanja mzuri wa kukabiliana pamoja na kuangamiza maradhi hayo. miaka 73 iliyopita na katika siku kama ya leo, yaani tarehe 4 ya Azar mwaka 1329 Hijiria Shamsia, tume ya mafuta ya bunge la taifa la Iran ilipinga mkataba ziada wa mafuta kati ya Irani na Uingereza. Mkataba huo ulikuwa na lengo la kuimarisha nafasi ya Uingereza na kuzidisha uwezo wa nchi hiyo kuchimba mafuta huko kusini mwa Iran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya ya kiislamu ya Iran. Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, unasema shukran. Nasi pia tunakushukuru. Bwana Abdallah Figo wa Kigoma, Tanzania, unatusalimu. Nasi pia tunaitikia alaikum salaam. Bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania, kuhusiana na habari tuliokuwa nayo leo katika matangazo hayo ya mchana, umesema mtu na taifa lolote linalounga mkono wa Zayuni ni ishara tosha ya kuvunja kwake haki za binadamu, na hiyo inatosha taifa au mtu huyo kutengwa na jamii yote ya wanadamu. Bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, unasema tunaunga mkono azimio la Afrika Kusini, Israel ni mbaguzi na sera zake ambazo zinaungwa mkono na Marekani. Yote hayo ni sawa na zaidi ya yale yaliyotokea, yaliyofanywa na makaburu huko Afrika Kusini. Asema waasi wa M23, waasi wa Renamo Msumbiji, waasi wa Unita Angola, watu wanafanana. Anasema Marekani ni mwenye sera ovu duniani zaidi zaidi. Afrika ipasishe mara moja kuitenga Israeli na kuiambia Marekani iache sera ovu duniani. Ni Kipala MC Bulemela huyo wa Kirumba, Mwanza Tanzania. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Kaimu kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu la Iran, Sepah, amesema kwamba nguvu zilizoonyeshwa na wananchi wa Palestina katika vita vya hivi sasa vya Gaza zimeishangaza dunia na kuifanya iemewe na ijiulize nguvu hizi wamezitoa wapi, wananchi wa Palestina? Msemaji wa brigedi za Quds, tawi la kijeshi la harakati ya Jihadul Islam ya Palestina, ameuonya utawala wa kizayuni kuwa umeandaliwa majibu unayostahiki kama hautoheshimu mapatano ya kusimamisha vita huko Gaza kwa muda wa siku nne. Idadi kubwa ya wananchi wa Palestina wamewakaribisha kwa furaha kubwa mateka wa kipalestina walioachiliwa huru kutoka jela za kuogofya za Israeli. Mkuu wa kamisheni ya usalama wa taifa ya majilisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran amelaani kimya cha baadhi ya viongozi wa nchi za dunia mbele ya jinai za utawala wa kizayuni na kusisitiza kwamba kuna wajibu wa kupandishwa kizimbani waungaji mkono wa Israeli kwa kushiriki kwao kwenye jinai za utawala huo dhalimu. Somalia imekuwa mwanachama rasmi wa nane wa jumuia ya Afrika Mashariki ya EAC baada ya mkutano wa wakuu wa nchi wanachama wa EAC kuidhinisha maombi yake ya mwongo mmoja kujiunga na jumuiya hiyo ya kikanda katika kikao chao cha Arusha, kaskazini mwa Tanzania. Na wizara ya afya ya Tanzania jana Ijumaa ilizindua mpango mpya wa kuimarisha mapambano dhidi ya ukimwi, magonjwa ya zinaa pamoja na homa ya ini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya sateliti na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98 903 506 5487. anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.