Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu, na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani, na wakamtegemea mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliowapa. Hao ndio wanaoamini kwelikweli, wao wana vyeo vikubwa kwa mola wao na msamaha na riziki bora kabisa huko akhira. Ni wakati mwingine tena umewadia, wapendwa wasikilizaji katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili Radio Tehran, na jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo asubuhi ya leo. Na leo ni Ijumaa njema ya Novemba 24 mwaka 2023, ambayo ni sawa na tarehe 10 Jamadul Awal 1445 Hijiria. Kwanza kabisa tunamshukuru Mwenyezi Mungu mwala karima kwa kutujalia uhai na afya njema, tunasema amin ya rabil alamin na tunamwomba Mwenyezi Mungu awape shifa wenzetu wako mahospitalini, wako majumbani, wanaugua kwa mawiki, miezi na miaka kadhaa sasa, awape aueni na shifa na warejee katika hali zao za kawaida. Tuna mengi mazuri tumeandalia katika meza ya matangazo asubuhi hii, ikiwa ni pamoja na habari za kikanda na kimataifa na kwa upande wa uchambuzi wa kisiasa tutakuwa na Kiongozi Mwadhamu asema kushindwa Wazayuni hakutafidiwa kwa jinai kwa upande wa vipindi tutaanza na kipindi chetu cha Iran juma hili, tutaletea makala ya wiki, tutakuwa na udunduzi wa magazeti na tukiwadondolea habari muhimu zilizopewa uzito na baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki, na mwisho kabisa tutakuwa na makala yetu fupi, makala ya leo katika historia. Matangazo idhaa ya Kiswahili ya redio Tehran yanasikika kupitia Maarifa FM. Hiyo, wapendwa wasikilizaji, ni redio washirika yenye makao yake Tanga, Tanzania. Aidha, yanasikika kupitia satelaiti na mnaweza kutumia aplikesheni yetu kututuni kutupata mubashara kabisa, tukiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa mjini Teherani, katika studio zetu za Jamejam tune IRIB ward service, na muda si mrefu mtakuwa nami mubashara matangazoni na imetimia saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Teheran. Na wakaribisha sasa, wapendwa wasikilizaji, popote pale matangazo yanapowafikia, kutegea sikio, vichwa vya habari Maafa ya mafuriko yanaendelea Somalia. China yatoa msaada wa dola laki na alfu arobaini. Chanjo ya ugonjwa wa malaria kusambazwa pakubwa barani Afrika. Harakati ya Hezbollah yaendelea kuishambulia Israel na pamoja na habari nyingine. Hali si hali kwa wanajeshi wa Israel Raza. Na sasa ni habari kamili. Ubalozi wa China nchini Somalia umesema kuwa nchi yake imetoa msaada wa takribani dola zipatazo laki na elfu arobaini kwa ajili ya kuwasaidia wananchi wa Somalia walioathiriwa na mafuriko yanayoendelea kusababisha maafa na ambayo hadi hivi sasa yameshapelekea zaidi ya watu milioni moja na laki saba kuyahama makazi yao katika pembe mbalimbali mbali za nchi hiyo ya pembe Afrika. Akitangaza habari hiyo, balozi Fei Shenchao wa China nchini Somalia amesema fedha hizo zitatumika kutoa msaada wa kibinadamu kwa Wasomali walioathiriwa na mafuriko yaliyotokana na mvua kubwa inayoendelea kunyesha nchini humo. Amesema wananchi wa China wameonyesha jinsi wananchi wa Somalia wanavyoteseka kutokana na mafuriko makubwa ambayo yameshapelekea zaidi ya watu hamsini kupoteza maisha na wengine zaidi ya laki saba kuyahama makazi yao kote nchini humo. Eneo la Pembe Afrika limekumbwa na mafuriko makubwa kwa wiki kadhaa sasa, baada ya nchi za eneo hilo kukumbwa na ukame wa miaka mingi. Mafuriko ya hivi sasa yamesababisha zaidi ya watu mia moja kupoteza maisha na mamia kwa maelfu wengine kuhama makazi yao. Shirika la Save the Children limesema kwenye ripoti yake kwamba makumi ya watu wamefariki dunia, mamia wengine wamelazimika kuyahama maeneo yao kutokana na mafuriko katika nchi zao. Taarifa ya shirika hilo imesema hali ya hewa ya El Nino imeongeza mvua katika eneo la Pembe Afrika na kuziathiri vibaya nchi mbalimbali mbali, hasa Somalia, Ethiopia na Kenya. Eneo la Pembe Afrika ni moja ya maeneo yaliyoathirika zaidi na mabadiliko hayo ya hali ya hewa na matukio mengi ya kusikitisha yanaendelea kushuhudiwa katika eneo hilo. Umoja wa Mataifa umetangaza kuhusu mpango wa kuongezwa chanjo za malaria zitakazotolewa kote barani Afrika baada ya shehena ya kwanza ya dozi kuwasili Kamerun. Tokea mwaka 2019 zaidi ya watoto milioni 2 wamepatiwa chanjo ya kujikinga na ugonjwa wa malaria huko Ghana, Kenya na Malawi katika awamu ya majaribio na kusababisha kupungua kwa ugonjwa huo hatarishi na kulazwa hospitalini. Sasa mpango huo umejikita katika kutoa chanjo nyingi za kujikinga na ugonjwa wa malaria kukiwa tayari na dozi zipatazo laki tatu elfu thelathini na moja na mia mbili za RTSS, yaani chanjo ya kwanza ya malaria iliyopendekezwa na shirika la afya duniani WHO. Tayari baadhi ya chanjo hizo za malaria zimekwisha wasili huko Cameroon. Shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF na muungano wa pamoja wa chanjo wa Gavi zimesema katika taarifa yao ya pamoja kwamba utoaji huu unaashiria kwamba nyongeza ya chanjo dhidi ya malaria katika maeneo hatarishi zaidi barani Afrika itaanza kutolewa hivi karibuni. UNICEF na muungano wa chanjo wa Gavi zimesema kuwa hatua hii ni ya kihistoria kuelekea ugawaji mkubwa wa chanjo dhidi ya ugonjwa huo hatari zaidi unaoathiri watoto wa Kiafrika. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hezbullah ya Lebanon jana Alhamisi ilitoa taarifa kumi za mfululizo na kutangaza kuwa imeyapiga kwa makombora maeneo hasasi na muhimu ya adui mzayuni na kuangamiza idadi kubwa ya wanajeshi wa Israel. Shirika la habari la Tasnim limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa harakati ya Hezbullah ya Lebanon inaendelea kuwasaidia na kuwaunga mkono ndugu zao wa Palestina kupitia kisasi kulipiza kisasi cha jinai za Israel katika ukanda Gaza. Hezbullah inaendelea kuyapiga kwa makombora maeneo muhimu ya kijeshi ya adui mzayuni. Katika moja ya taarifa zake hizo za mfululizo ilizozitoa jana asubuhi, harakati ya Hezbullah ilitangaza kuwa inaendelea kuunga mkono mapambano ya kishujaa ya wananchi wa ukanda wa Gaza na ndio maana Alhamisi tarehe 23 Novemba saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya eneo hilo imewashambulia wanajeshi wa Israel katika eneo la Alzahir na kuwasababishia hasara kubwa. Taarifa nyingine ya Hezbollah ya Lebanon imesema jana saa hiyo hiyo mbili na nusu asubuhi ilishambulia kundi jingine la wanajeshi wa Israel katika eneo la jala la Lulum na kuwasababishia maafa makubwa wazayuni hao. Taarifa ya tatu ya Hezbollah ya Lebanon iliyotolewa jana asubuhi imesema wanamapambano wa harakati hiyo wamewashambulia kwa silaha wanajeshi wa utawala wa Kizayuni katika eneo la barka rusha na kuatia hasara kubwa. Duru za habari za Kizayuni zimefichua kuwa hali si hali kwa wanajeshi wa Israel katika vita vya Gaza, kiasi kwamba jeshi la utawala wa Kizayuni limelazimika kuweka adhabu kali sana kutokana na kuongezeka idadi ya wanajeshi wa Israel wanaokimbia vitani kwa uoga na kiwewe kilichowapata. Kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim, duru za habari za Kizayuni zimetangaza kuwa kabla ya Israel kuanzisha vita vikubwa dhidi ya wa Wapalestina huko Gaza, iliweka sheria kali sana kwa wanajeshi wa Israel wanaokimbia vitani, kwani ilijua kuwa vita hivyo si lele mama. Duru hizo za habari za Israel zimeongeza kusema baada ya kupita karibu miezi miwili tangu kuanza vita vya ukanda wa Gaza, utawala wa kizeyuni umelazimika kuweka adhabu kali zaidi kwa wanajeshi wanaokimbia kwenye medani za vita. Hivi sasa wanajeshi elfu mbili wa Israel wamekimbia jeshini. Baadhi yao walikimbia kabla ya vita vya hivi sasa vya Gaza vilivyoanza tarehe 7 Oktoba. Mamia ya wanajeshi wengine wa akiba wa Israel wanakwepa kujiunga kwenye operesheni za nchi kavu za ukanda wa Gaza. Huku hayo yakiripotiwa, mwanajeshi mmoja wa Israel aliyoko kaskazini mwa ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Wazayuni ameiambia kanali ya 12 ya televisheni ya Israel kwamba kambi zao zina upungufu mkubwa wa chakula na zana za kivita. Amelalamika pia kuwa wanalazimika kulala kwenye magari ya wagonjwa katika kipindi hiki cha baridi kali, na hakuna misaada yoyote ya fedha wala vifaa wanavyopatiwa na serikali ya Benjamin Netanyahu. Kanali hiyo ya 12 ya televisheni ya utawala wa kizayuni imetangaza pia kwamba siku chache tu baada ya kuanza vita vya hivi sasa huko Gaza jeshi la anga la Israel liliowaita Israel mamia ya wanajeshi wa kawaida na wa akiba kutoka kona zote za Ulaya, swala ambalo limeusababishia utawala wa kizayuni hasara kubwa za kiuchumi na za zana za kijeshi. Na mchambuzi mmoja mzayuni amesema harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imejipanga vizuri na inaendesha kwa umahiri wa hali ya juu vita vya Gaza tofauti na Israel ambayo malengo yake haswa hayajulikani na haifahamiki inaendesha vita vya Gaza kwa mikakati gani. Hayo yameripotiwa na gazeti la kizayuni la Maarifu ambalo limezungumzia makubaliano ya kusimamisha vita kwa muda wa siku nne kati ya utawala wa kizayuni na wana mapambano wa Palestina huko Gaza na kukiri kuwa Hamas na kamanda wake Yahya Sinwar wanakwenda kwa mkakati maalumu na hatua kwa hatua kwenye vita, kiasi kwamba hata wamepanga namna ya kutoka na ushindi kwenye vita hivyo, na kila ratiba yao wamejiwekea ratiba mbadala, ikifeli hii watumie hii. Lakini Israel haionekani kuwa na stratejia maalum katika vita hivyo. Mchambuzi huyo maarufu Moshe Elad ameandika katika makala yake hiyo kwenye toleo la Jumatano la gazeti la kizayuni la Maarifu kwamba kamanda wa Hamasi Yahya Sinwar anaojua vizuri sana udhaifu wa Waisraeli. Katika sehemu nyingine ya makala yake hiyo, mwandishi huyo mzayuni Moshe Elada anasema hivi sasa, kiongozi wa Hamasi Yahya Sinwar amefanikiwa kuilazimisha Israel isimamishe vita na ikubali kuachia huru wa Palestina mia hamsini mkabala wa kuachiwa huru mateka hamsini tu wa kizayuni. Amesema Hamas watatumia kipindi hiki cha kusimamishwa vita kujipanga upya na kurekebisha kila penye makosa huku wakiwa wamefanikiwa kuachia huru idadi kubwa ya wapalestina walioko kwenye jela za Israel. Vilevile vile, amesema Hamas watapata fursa pia ya kuingiza chakula na madawa ndani ya ukanda wa Gaza, na hayo yote ni mafanikio kwa wapalestina na ni pigo kwa Israeli. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Teheran. Karibisha sasa, wapendwa wasikilizaji, popote pale mnapotegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Teherani, kujiunga nami katika uchambuzi wa kisiasa asubuhi hii, ambao kicha chake cha maneno kinasema: Kiongozi mwadhamu asema kushindwa wazayuni hakutafidiwa, hakutafidiwa kwa jinai. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema katika kikao na washindi wa nishani za michezo ya Asia na para Asia huko Hangzhou na wanamichezo wengine wa Irani kwamba mienendo yao ya heshima katika medani za michezo ni dhihirisho la sura ya taifa la Iran, na kusema kuhusu matukio ya Gaza kwamba utawala wa kizayuni pamoja na jinai zake zote haujaweza na wala hautaweza kufidia kushindwa kwake kukubwa kwa hivi karibuni. Mustakabali Khamenei katika sehemu ya matamshi yake katika kikao hicho kilichofanyika Jumatano ameelezea kwa mhutasari matukio ya hivi karibuni ya Gaza kwa namna ya tafsiri ya kimichezo na akasema, utawala wa kizayuni ulipata kipigo, ulipata pigo la kiufundi katika operesheni ya kimbunga cha Laksa huko Gaza, wakati ambapo Hamasi ambayo si serikali wala nchi yenye uwezo bali ni kundi la wana mapambano tu limeweza kutoa kipigo kikubwa kwa utawala wa ghasibu wa kizayuni ambao unasuhula na zana nyingi kupita kiasi, huku akisisitiza kuwa fedheha kubwa ya utawala wa kizayuni haitafidiwa na jinai hizo. Amesema wafahamu kwamba ukatili huo hautapita bila jibu na hujuma na mashambulizi ya mabomu yatafupisha umri wa utawala huo ghasibu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu hapo awali pia alitaja tukio la kushindwa utawala wa Kizayuni huko Gaza kuwa ni tukio la kweli na akasisitiza kuwa utawala huo hadi sasa haujaweza kushinda huko Gaza na hautapata kushinda katika siku zijazo. Ni wazi kuwa kutokana na mukawama wa wananchi wa Palestina, baada ya siku arobaini na saba hatimaye Jumatano, utawala wa Kizayuni, ulikubali kusimamisha vita kwa muda huko Gaza na kukubali masharti ya harakati ya Hamas baada ya kutenda jinai nyingi katika eneo hilo. Usitishaji vita huo wa muda umefikiwa wakati ambapo hapo awali Benjamini Netanyahu, waziri mkuu wa utawala wa Kizayuni, alikuwa akikataa makubaliano yoyote, akidai kuwa utawala huo hautateka ukanda wa Gaza katika kipindi kifupi. Makasibu hao pia walikuwa wakidai kwamba watayatokomeza makundi ya Hamasi na Jihadi lislami katika kipindi cha siku kumi. Kwa mujibu wa makubaliano ya usitishaji vita, pande mbili zinazopigana zitasimamisha mapigano na pia kusimamishwa harakati zote za kijeshi za utawala wa kizayuni katika maeneo yote ya Gaza ikiwa, ikiwa ni pamoja na kusimamishwa shughuli za kupiga doria magari ya kijeshi ya utawala huo katika maeneo hayo. Pia mateka 50 wa kizayuni wataachiwa huru mkabala wa kuachiliwa huru wanawake na watoto 150 wa Kipalestina wanaoshikiliwa katika jela za kuogofya za wazayuni kwa miaka 19 sasa kwa mujibu wa makubaliano hayo, utawala wa kizayuni haujapata mafanikio yoyote kwa sababu umelazimika kukubali masharti ya mukawama ya kusimamisha mashambulio ya kijeshi bila ya kuachia huru wafungwa wote wa kizayuni. Hii ni pamoja na kuwa hadi kufikia hatua hii utawala wa kizayuni umepata hasara kubwa za kijeshi, kisiasa na kiuchumi kwa upande wa ndani. Pia Netanyahu ndiye mtuhumiwa wa kwanza wa kushindwa katika operesheni ya kimbunga cha Laksa na wala hakuweza kuiteka Gaza na kuiangamiza harakati ya Hamas. Kuongezeka vifo vya wazayuni pia kumefanya hali kuwa ngumu kwa ajili ya kuendelea vita huko Gaza. Kwa mfano, katika muda wa saa 48 zilizopita za mapigano, wanajeshi, maafisa na makamanda 30 wa kizayuni waliuawa, akiwemo Tamir Yedai, kamanda wa tawi la 298 la Brigedi ya jeshi la kizayuni. Aidha, mashinikizo ya walio wa wengi ulimwenguni dhidi ya kusimamishwa jinai za uzayuni na pia kuwaunga mkono wa Palestina yanazidi kuongezeka kila siku, kiasi kwamba hata katika nchi wa itifaki wa utawala huo zikiwemo Marekani na Uingereza, kila siku maandamano ya kuunga mkono taifa la Palestina yanaendelea kuongezeka. naendelea kuchegea sikio, matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, redio Tehrani. Wapendwa wasikilizaji, ingia katika tovuti yetu ni pastoday ir sw. Aidha, telegram yetu inakwenda kwa at radio tehran sw, yani tm radio tehran sw. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio yaliyojiri Iran wiki hii. Kati ya tutakayoangazia ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema kadhia za Gaza zima wadhihirishia walimwengu hakika nyingi zilizofichika. Asema Israeli ilipata pigo katika operesheni ya kimbunga cha Al Aksa. Rais wa Iran asema matukio Gaza ni nembo ya kuporomoka kimaadili wa Magharibi, na Iran yazindua kombora la hiposoniki la Fatah 2 karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wamesema kadhia za Gaza zimewadhihirishia walimwengu hakika nyingi zilizofichika, na mojawapo ya hakika hizo ni uungaji mkono wa viongozi wa nchi za magharibi kwa ubaguzi wa rangi. Ayatullah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, waliyesema hayo Jumapili mbele ya hadhara ya makamanda na maafisa wa chuo kikuu cha sayansi na teknolojia za anga za mbali cha Ashura baada ya kutembelea maonyesho ya mafanikio na uwezo wa kikosi cha anga za mbali cha jeshi la walinzi uh, wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC, Ayatullah Khamenei aliutaja utawala wa kizayuni wa Israeli kuwa ni dhihirisho la ubaguzi wa rangi na akaeleza kwamba Wazayuni wanajiona wao ni wenye mbari bora na wanaona wanadamu wengine wote kuwa ni wenye mbari duni, na ni kwa sababu hiyo ndio wamewaua maelfu kadhaa ya watoto bila kujali chochote. Ayatollah Khamenei amesisitiza kuwa wakati rais wa Marekani, kansela wa Ujerumani, rais wa Ufaransa na waziri mkuu wa Uingereza, pamoja na kujidai kwao kote, wanaunga mkono na kuusaidia utawala huo wa kibaguzi, na hiyo inamaanisha kwamba mabwana hao wanaunga mkono ubaguzi wa rangi ambao ni jambo linalochukiwa zaidi duniani. Kiongozi mwadhamu, ambaye pia ni amiri jeshi mkuu, amebainisha kuwa watu wa Ulaya na Marekani wanapaswa kuweka wazi msimamo wao juu ya swala hilo na kuonyesha kwamba hawaungi mkono ubaguzi wa rangi. Katika hotuba yake hiyo, Ayatullah Khamenei vilevile amezungumzia wajibu na utendaji wa serikali za nchi za Waislamu na akasema dawlatay musalmon tue majomo tuye, tuye zorotuino baadhi ya serikali za mataifa ya wa Waislamu zimeonekana kulaani jinai za utawala wa kizayuni katika hadhara mbalimbali mbali, na baadhi hazijalaani hadi sasa, lakini hilo tu halikubaliki. Hatua kuu na ya msingi ni kukatwa mshipa muhimu na wa mtiririko wa utawala wa kizayuni kwa serikali za mataifa ya wa Waislamu, kuzuia nishati na bidhaa zisiofikia utawala huo. Pia wale wenye uhusiano wa kidiplomasia na utawala wa kizayuni waukate kwa uchache kwa mwaka mmoja au zaidi ili kukomeshwa jina hizi. Watu wa mataifa inapasa waendeleze ina mikusanyiko na maandamano yao na kutoruhusu dhuluma wanayofanyiwa wananchi wa Palestina isahaulike. Wakati huo huo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema utawala haramu wa Israel uliangushwa katika operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa, operesheni kubwa zaidi ya kijeshi kuwahi kufanywa na makundi ya kupigania ukombozi wa Palestina au mukawama dhidi ya utawala huo ghasibu. Ayatullah Khamenei amesema hayo alipokutana na kundi la wanamichezo wa Iran na washindi wa medali walioshiriki katika michezo ya Asia mwaka 2023 huko Hangzhou China. Ah, akizungumza Jumatano, kiongozi mwadhamu amesema "ikiwa nitakupa mchanganuo huu juu ya matukio ya hivi karibuni ni kwamba utawala wa Kizayuni uliangushwa katika operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa." Ameendelea kusema kuwa harakati ya mkawama wa Palestina Hamas sio kama serikali na nchi yenye suhula za kutosha bali kama kundi la wapiganaji ambalo liliweza kutoa pigo la mtoano na la mwisho kwa wazayuni maghasibu wenye kila aina ya zana. Aidha, amewapongeza wana michezo hao ambao walionyesha uungaji mkono wao kwa Palestina na kadhia ya Palestina na kujiondoa katika mashindano na wawakilishi utawa wa utawala ghasibu wa Israeli katika mashindano ya kimataifa ya michezo ya Hangzhou akisema ukweli wa kitendo hicho sasa unadhihirika zaidi kuliko wakati mwingine wote baada ya mauaji ya kimbari yaliyotekelezwa na Israel dhidi ya Wapalestina huko Gaza. Kiongozi mwadhamu amesema leo dunia nzima imetambua kwa nini mwanariadha wa Iran hatakubali kukabiliana na upande wa kizayuni uwanjani. Hii ni kwa sababu mwanariadha wa kizayuni ni mhalifu na anafanya michezo na kwenda uwanjani kwa niaba ya utawala unaotenda jinai, na kwa hivyo anaisaidia serikali ya kigaidi na ya uhalifu. Wakati huo huo, rais wa jamhuri ya kiislamu Iran said Ibrahim Raisi amesema kuwa Gaza ni ishara na mfano wa wazi wa kuporomoka maadili ya nchi za Magharibi, na kuongeza kuwa uunganyi mkono wa pande zote wa Marekani na Magharibi kwa mauaji ya halaiki na mauaji ya watoto wachanga huko Gaza ni jambo baya zaidi kuwahi kutokea kwa ubinadamu. Rais wa Iran ameyasema hayo katika mkutano maalum wa jumuiya ya BRICS uliofanyika kwa njia ya mawasiliano ya intaneti, na ulioitishwa na rais wa Afrika Kusini kwa ajili ya kujadili vita vya Gaza, ambapo um, rais wa Iran amekosoa vikali katika hotuba yake ungaji mkono wa Marekani na washirika wake kwa utawala haramu Israel. Aida, huwa, wa Israel. Aidha, akihutubia katika mkutano huo wa dharura wa BRICS, rais Ibrahim Raisi amesema Marekani imeyafanya mashirika yote ya kimataifa kutokuwa na maana wala utambulisho. Ameongeza kuwa hakuna dhulma kubwa zaidi ya hii kwamba Marekani, Uingereza, Ujerumani na Ufaransa hutuma kila aina ya silaha na mabomu kwa utawala wa kizayuni kila siku, na zimekuwa zikipinga usitishaji vita. Marekani hata imefunga njia zote za misaada kuelekea Gaza na kudumaza Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Kwingineko wiki hii, watu wa Irani ya Kiislamu Jumamosi walifanya maandamano makubwa kote nchini kuwatetea watoto wanaoendelea kuuawa wa, wa Palestina e, sambamba na kulaani mauaji ya watoto wachanga, uhalifu, mauaji ya kimbari, mauaji ya halaiki, ugaidi, uhalifu wa kivita na maafa ya kibinadamu yanayotekelezwa na utawala haramu wa Israeli huko Gaza. Wananchi wa Iran ya Kiislamu kote nchini walifanya maandamano wakielezea masikitiko na mshikamano wao na akinamama wa mashahidi wa Gaza na kutangaza chuki na hasira zao kutokana na uovu unaofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel. Waandamanaji hao wamezitaka jumuiya za kimataifa kusitisha mauaji ya utawala haramu wa Israel na kuwahudumia watu waliopatwa na maafa wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Katika maandamano hayo ya Jumamosi, wananchi wa, wa, wa miji na vijiji vya wa Iran walilaani jinai za utawala haramu wa Israel. Akihutubia waandamanaji waliojumuika jijini Teheran katika hafla hiyo, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu IRGC Meja Jenerali Hussein Salami alifafanua kuhusu jinai za wazayuni na wa magharibi dhidi ya Wapalestina kwa karne moja kwa kusema kile ambacho kilijiri katika operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa kama operesheni ya kipekee ya kihistoria ya kushtukiza katika historia ni kuakisiwa jinai na dhulma za miaka mia moja za tawala za Uingereza, Ufaransa, Marekani na utawala wa Kizayuni dhidi ya taifa la Palestina ambalo kwa miaka sabini na tano limetimuliwa kutoka katika ardhi zake. na Jamhuri ya Kiislamu Iran imezindua kombora jipya la hypersonic ililopewa jina la Fataa mbili. Kombora hilo la aina yake lilizinduliwa Jumapili, wakati kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei alipotembelea maonyesho ya mafanikio ya kikosi cha anga za mbali cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Maonyesho hayo yamefanyika katika chuo kikuu cha sayansi na teknolojia ya anga za mbali cha Ashura, ambapo kikosi cha anga za mbali cha jeshi la IRGC Kilizindua silaha na zana mbalimbali mbali za kijeshi likiwemo kombora hilo la Fatah 2. Nam wapea msikilizaji, na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Ilikuwa ni Irani juma hili iliyotayarishwa na kuleta kwenu na Mubaraka Hinia. Aidha, tunashukuru wote waliofanikisha kipindi hiki na sasa nawakaribisha wapendwa wasikilizaji kujiunga nami katika jamvi la macho yetu magazetini. Karibuni wapendwa wasikilizaji katika jamvi la macho yetu magazetini, tukianza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya leo Ijumaa nchini Tanzania. Habari kuu iliyopewa uzito na gazeti la Mwananchi leo hii inasema: matokeo ya darasa la saba, janga la hisabati, nusu ya wanafunzi wa feli hisabati, wengine zaidi ya hawa wafeli Kiingereza, udanganyifu wa waponza thelathini na moja huku shule mbili zikifungiwa kuendesha mtihani huo. Wasomi waeleza sababu na kutoa suluhisho. Hii ikiwa ni habari kuu kutoka gazeti la mwananchi leo Ijumaa. Habari nyingine kutoka gazeti hili zinasema kesi ya mauaji ya muuza madini yakwama tena, jaji Kakolaki atoa agizo. Saa thelathini za mateso, abiria wa Tazara, ni habari nyingine inayodondolea kutoka ukurasa wa mwanzo wa Mwananchi kukiwa na hii inayosema dito kotini akidai fidia ya shilingi bilioni sita Kishindo cha wakili Mpoki kesi nane za jana. Aliyefia vitani Israel atunukiwa shahada, mwili kutua kesho naligakiwa. Sasa gazeti la Habari Leo, gazeti ya serikali ambayo limetoa kipaumbele kwa habari chini ya kichwa kinachosomeka kama ifuatavyo: Samia EAC ijitegemee kukabili tabia nchi chini ya kichwa hiki cha habari katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Habari Leo kuna picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania akiwa pamoja na mwenyekiti wa Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC, Rais Evariste Ndayishimiye wa Burundi na rais wa Kenya William Ruto. Katika picha akionekana na kushoto, wakiimba wimbo wa kimba, wimbwa, taifa wakati wa mkutano wa wakuu wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki uliojadili masuala ya tabia nchi na usalama wa chakula huko Ngurdoto mkoani Arusha jana. Mbali na habari hii kuu, gazeti la Habari Leo vilevile limeandika, Majaliwa agiza mafataki 57 wakamatwe, watuhumiwa kuwapa ujauzito wanafunzi wakuu wa mikoa na wilaya matatani. Aidha, tunasoma Dk Bilal asema kutaka muungano wa serikali tatu ni ubinafsi. Vijiji vyote kuwa na umeme Juni mwakani. Kiwanda cha samaki Tanga kwa ajili wa Tanzania wapatao mia moja. Asilimia themanini wafaulu darasa ya saba. Hii ni habari kuhusiana na matokeo yaliyotangazwa jana kuhusiana na matokeo ya mtihani darasa ya saba nchini Tanzania. Na Denmark kufadhili masoko ya kilimo bilioni hamsini na nane Isabati mwiba mkali mtihani darasa la saba asilimia 51 watahiniwa wote nchini wapata D ufaulu wa jumla wapa, wa pa wengi waangukia daraja B C, wavulana na wasichana wachuana. Ndivyo kinavyosomeka kichwa cha habari kuu kutoka gazeti la Majira leo Ijumaa, huku pia kukiwa na habari nyingine zinazosema Majaliwa afurahishwa na Egzim. Kusogeza huduma kwa wananchi. Majaliwa aagiza huduma za afya ziimarishwe Songwe. Uswisi yaidhinisha kusafirisha vifaru ishirini na tano Ujerumani. Rais Dkta Samia anavyozidi kuwavuta wawekezaji nchini. REA kuwasha umeme vijiji vyote mwakani na Ulega agusia PPP katika kuinua kilimo. Waziri wa mifugo na uvuvi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Abdallah Ulega amesema kuimarika kwa ubia kati ya sekta za umma na binafsi kutakuza shughuli zinazoimarisha kilimo hapa nchini. Nchini Kenya tunaanza na kuliangazia gazeti la Taifa Leo ambalo leo limeakisi pakubwa matokeo ya mtihani wa KCPE chini ya kichwa cha maneno, nyota wa KCPE 2023. Mtihani wa mwaka huu ulivutia watainiwa milioni 1,406,557 huku watainiwa 8,523 wakipata alama 400 na zaidi. Chini ya kichwa hiki cha habari mwandishi wa Taifa Leo ameandika matokeo ya mtihani wa mwisho wa darasa la nane KCPE Kenya yaliyotangazwa jana na waziri wa elimu wa nchi hiyo Ezekiel Machogu yalisheherekewa sawa na kutamatika kwa mtaala wa nane nne nne, ambao mwisho wake ulikuwa jana. Bado tupo Kenya na sasa naligeukia gazeti la The Star ambalo juma juma hii limeandika shule ya Rua Spring Academy ya jijini Nairobi imetoa mwanafunzi bora Michael Warutere aliyepata alama mia nne ishirini na nane gazeti la The Star vilevile vile likaandika orodha yaliyofanya vyema katika mtihani wa KCPE mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tatu. Waziri wa elimu wa Kenya Ezekiel Machogu jana Alhamisi alitangaza matokeo ya kundi la mwisho la cheti cha elimu ya msingi nchini KCPE. Mbali na habari kuu kuhusu matokeo ya mtihani wa darasa nane huko Kenya, habari nyingine kutoka The Star zinasema zaidi ya watu 50 wameaga dunia katika maeneo ya kaskazini mwa Tigray na Amhara huko Ethiopia kutokana na ukame na kuzuia misaada. Aidha tunasoma ghasia za ukumba mji wa Dublin Ireland baada ya watoto kudungwa kisu, wabunge wahoji kuhusu hatua za kukabiliana na Elnino na Katar yasema mateka 13 ataachiwa huru kutoka Gaza leo Ijumaa. Bado mpo nasi katika matangazo ya moja kwa moja, Redio Tehrani, idhaa ya Kiswahili, na tunakaribisha kipindi chetu kinachofuatia ambacho ni cha makala ya wiki na makala yetu fupi ya leo katika historia. Makala ya wiki. Karibuni, wasikilizaji na wafuatiliaji wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Tehran katika makala yetu ya wiki hii ambayo itatupia jicho mauaji yanayofanyika ukanda wa Gaza na madai ya Wamagharibi ya kutetea ubinadamu. Kuweni nasi hadi mwisho wa kipindi. Mauaji ya watoto na wanawake wa Gaza yanayofanywa na wachinjaji wa kizayuni yamedhihirisha upande wa pili wa madai ya kutetea ubinadamu wa Wamagharibi. Pamoja na kuwa akthari ya vyombo vikubwa vya habari vya nchi za magharibi vinasimulia mashambulio ya kikatili dhidi ya Gaza kwa kutegemea mtazamo wa utawala wa kibaguzi na unaoua watoto wa Israel, lakini watu wengi katika nchi za magharibi wanajua vyema dhuluma na ukandamizaji wanaofanyiwa wa Palestina kwa miongo kadhaa sasa. Tangu kuanza mashambulio ya kinyama ya utawala wa kizayuni dhidi ya ukanda wa Gaza, miji mikubwa barani Ulaya imeshuhudia maandamano makubwa ya kuipinga Israel na kuwatetea wananchi madhulumu wa Palestina wa ukanda wa Gaza. London, Edinburgh, Paris, Berlin, Brussels na miji mingine mingi ya Ulaya na Marekani pia imeshuhudia maandamano ya wananchi dhidi ya utawala ghasibu wa Israel. Maandamano ya London yalihudhuriwa na watu wengi zaidi ikilinganishwa na miji mingine ya Ulaya. Maandamano hayo yalifanyika katika hali ambayo Rishi Sunak, waziri mkuu wa Uingereza, alitangaza kuwa hakufurahishwa na hatua ya mkuu wa polisi ya nchi hiyo ya kutoa kibali cha kufanyika maandamano hayo. Wakati huo huo, msimamo waziri wa mambo ya ndani wa wakala haramu wa Israel unaoendelea kuua watoto uliibua changamoto kwa waziri mkuu Rishi Sunak na mito ya kutaka juzulu. Suella Braverman, waziri wa zamani wa mambo ya ndani wa Uingereza, alidai kuwa washiriki katika maandamano hayo wanataka kuangamizwa Israel na akayataja maandamano ya waungaji mkono wa Palestina kuwa maandamano ya chuki. Braverman pia aliwataja washiriki katika maandamano hayo kuwa ni genge la wahuni, licha ya kwamba yalifanyika kwa amani pasi na ghasia zozote. Kwa mujibu wa taratibu za serikali ya Uingereza, kabla ya kutoa hotuba yoyote, kuchapisha taarifa au kuitisha mikutano ya vyombo vya habari na kutekeleza ubunifu wowote mpya wa kisiasa mawaziri wa serikali kwanza wanapasa kupata idhini kutoka ofisi ya wa waziri mkuu Downing Street. Ingawa serikali ya Uingereza imetangaza uungaji mkono wake kamili kwa maangamizi ya kizazi cha Wapalestina na wakazi wa ukanda wa Gaza yanayofanywa na serikali ya kibaguzi ya Benjamini Netanyahu, lakini viongozi wa serikali za nchi za magharibi wanafanya kila wawezalo kujidhihirisha katika sura ya kibinadamu na utu. Hata hivyo Swela Bevman, waziri wa mambo ya ndani aliyetumbuliwa Uingereza, hakuzingatia kanuni hizo, na bila shaka, hatua hii imekuwa sababu ya kupigwa kalamu nyekundu baada ya kutoa matamshi yasiyofaa. Rishi Sunak, waziri mkuu wa Uingereza, amelazimika kumuzulu Swela Bevman baada ya matamshi yake ya kuunga mkono mashambulio ya kikatili ya Israel na mauaji ya halaiki huko Gaza na kitendo chake cha kuwaita wanaopinga jinai na uhalifu wa Israel kuwa ni wahuni. Tukio hili linataja kuwa ni la nadra kushuhudiwa nchini Uingereza. Uingereza ni baba wa kambo wa utawala bandia wa Israel. Utawala huo usingeundwa bila ya uungaji mkono na himaya ya Uingereza kwa takwa la wazayuni la kukalia kwa mabavu ardhi ya Palestina na kuasisi utawala bandia wa Israel. Wapendwa wasikilizaji, jinai zinazofanywa huko Gaza zinapaswa kukomeshwa kwa njia hiyo yote ile. Kwa sasa utawala bandia wa Israel umegonga mwamba mbele ya fikra za walio wengi duniani. Sera za kujidhihirisha kuwa mdhulumiwa na kwamba Wayahudi ni wahanga na vilevile vile kutambuliwa upinzani wowote dhidi ya jinai za Israel kuwa ni chuki dhidi ya Wayahudi hazina tena mnunuzi. Katika siku za mwanzo za mashambulio makubwa ya Israel huko Gaza Serikali za nchi za Ulaya zilitangaza kuwa uungaji mkono wowote kwa mapambano ya Palestina ni uhalifu na zilipiga marufuku maandamano ya kupinga jinai za wazayuni ukanda wa Gaza. Hata hivyo, matabaka mbalimbali mbali ya watu wanaopinga maangamizi ya kizazi cha wapalestina yalimiminika kwa wingi katika mitaa ya miji mbalimbali mbali, kinyume na ilivyotazamiwa na tawala za Ulaya na kutaka kusitishwa mara moja uhalifu wa Israel. Waandamanaji dhidi ya Israel tarehe kumi na moja mwezi huu wa Novemba walielekea katika ubalozi wa Marekani baada ya kukusanyika katika bustani ya Hyde Park huko London. Waandamanaji hao pia walipiga nara na kulaani sera za nchi za Magharibi za kukingia kifua utawala wa kizayuni na kimya cha nchi hizo mbele ya mauaji ya kimbari ya wapalestina yanayofanywa na Israel. Kuchukizwa kwa walimwengu na jinai za wazayuni dhidi ya raia wa ukanda wa Gaza si jambo linaloweza kupuuzwa kwa urahisi. Uchunguzi rasmi wa maoni unaonyesha kuwa sehemu kubwa ya vijana wa kimagharibi hawaafikiani na hatua na vigezo vya kinduma kuwili katika swala za la haki za binadamu. Kwa mujibu wa uchunguzi huo wa maoni, hata huko Marekani asilimia ya watu wenye umri wa miaka 18 hadi 29 ambao wana mtazamo hasi kuhusu harakati ya Hamas haizidi asilimia 40, kiwango ambacho ni kidogo kuwahi kushuhudiwa nchini Marekani, ambako vyombo vya habari vinaiarifisha Hamas kuwa ni kundi la kigaidi. Aidha, uchunguzi wa maoni katika tovuti ya YouGov huko Uingereza, hadi kabla ya maafa ya karibuni, unaonyesha kuwa idadi ya vijana walio na umri wa miaka 18 hadi 24 walioonyesha mshikamano wao kwa Palestina walikuwa karibu mara sita ya vijana walioiunga mkono Israeli. Kwa maafa haya ya sasa, tunaweza kusema kwamba fikra za walio wengi duniani pia zimeeleza hisia zao kwa kiasi kikubwa. Palestina na watu wa nchi hiyo hawajawahi kuwa wahanga wa vigezo kama hivi vinavyoshuhudiwa vya unafiki na unduma kuili vya nchi za Magharibi kuhusu haki za binadamu tangu kuasisiwa utawala bandia wa Israel, kitu ambacho kimeibua hisia zaidi za fikra za walio wengi duniani kuhusu jinai kubwa na za kutisha za Israel katika ukanda wa Gaza ni mauaji ya maelfu ya watoto. Takwimu zinaonyesha kuwa Wapalestina zaidi ya elfu kumi na tatu na mia tatu wameuawa shahidi tangu Oktoba 7 mwaka huu hadi sasa, ambapo miongoni mwao ni watoto karibu elfu sita. Mashahidi wengi waliosalia ni wanawake wasiojiweza na watoto. Shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa takwimu hizi zinaongezeka kila baada ya saa moja. Shirika la kuhudumia wakimbizi wa Palestina la Umoja wa Mataifa UNRWA limetangaza katika ripoti yake kwamba mtoto mmoja uwawa ukanda wa Gaza kila baada ya dakika kumi. Naye Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, ametangaza kwamba ukanda wa Gaza umekuwa kaburi la watoto na kwamba jinamizi la Gaza ni zaidi ya maafa ya kibinadamu. Hii si mara ya kwanza kwa kiongozi wa ngazi ya juu wa Umoja wa Mataifa kutumia neno kaburi la watoto kuhusiana na hali ya ukanda wa Gaza. Shirika la kuhudumia watoto la Umoja Mataifa UNICEF pia limetangaza kuwa ukanda wa Gaza umekuwa kaburi la watoto. Watoto katika ukanda wa Gaza hawapotezi tu maisha kutokana na mashambulio ya mabomu ya Israel bali pia kwa kukosa huduma za afya. Ilikuwa ni makala yetu ya wiki, ambayo ilitupia jicho mauaji ya raia wa Palestina wa kanda Gaza, hususan idadi kubwa ya watoto, wanawake na wasiojiweza, iliyofanywa na utawala ghasibu wa Kizaini. Tukutane tena wiki ijayo. Asanteni kwa kwa nami Leo katika historia leo ni Ijumaa tarehe kumi mfungo nane Jamadi la Awal mwaka alfumoja 1445 hijria inayosadifiana na tarehe 24 Novemba mwaka 2023 miladia. Siku kama ya leo miaka 192 iliyopita Michael Faraday, mwanafizikia stadi wa Kiingereza, aligundua mkondo wa umeme unaojulikana kitaaluma kama electric current. Kwa ugunduzi huo, Faraday akawa amefanikiwa kupiga hatua kubwa katika elimu ya fizikia. Faraday alizaliwa mwaka 1791 na, na awali alikuwa akifanya kazi katika duka la kuuza vitabu. Ni kipindi hicho ndipo taratibu alipoanza kusoma vitabu mbalimbali mbali, na kuanza kuvutiwa na masuala ya kilimu. Miaka michache baadaye akawa msaidizi wa maabara. Akiwa katika maabara hiyo, Faraday alifanya utafiti mwingi kuhusiana na jinsi ya kutengeneza balbu za umeme miongoni mwa mafanikio mengi makubwa yaliyoletwa na mtaalamu huyo ni pale alipogundua mota ya e umeme pamoja na kubadilisha nguvu za sumaku kuwa nguvu za umeme. Siku kama ya leo, miaka 23 iliyopita alifariki dunia mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu Ayatullah Sayid Mahdi Rohani. Alizaliwa mwaka elfu moja mia tatu na tatu hijri shamsia katika familia ya kidini katika mji mtakatifu wa Qum nchini Iran na baada ya masomo ya mwanzo alielekea Karbala nchini Iraq kwa ajili ya elimu ya juu. Alifanya utafiti mkubwa kuhusu dini na madhehebu mbalimbali, mbali na kuwa gwiji katika taaluma hiyo. Wakati wa harakati za mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Ayatullah Ruhani alikuwa bega kwa bega na wananchi wa Iran katika mapambano yao dhidi ya utawala wa kifalme wa Shaha wakiongozwa na hayati Imam Khomeini. Msomi huyo mkubwa wa Kiislamu ameandika vitabu vingi vikiwemo vile vya Firqatu Salafia na Firaq wa Madhahibu Lislamiya. na siku kama hialeo, ya leo miaka kumi iliyopita Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na nchi sita zinazounda kundi la tano jumlisha moja zilitia saini makubaliano ya muda ya nyuklia mjini Jiniva huko Uswisi. Kutia saini makubaliano hayo kulitayarisha uwanja mzuri wa kufungua njia ya mazungumzo zaidi kati ya Iran na nchi hizo sita ambazo ni Marekani, Ufaransa, Uingereza, Rasia, China na Ujerumani kwa ajili ya kutia saini makubaliano kamili ya nyuklia na kuondoa hitilafu kuhusu miradi ya kuzalisha nishati ya nyuklia hapa nchini na mwishowe kufutwa vikwazo vya kidhalimu vilivyowekwa dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Shukran sana Husen Hasan kwa makala yako ya leo katika historia. Na sasa nasoma maoni yake msikilizaji wetu mtajika Sherari Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika dhuluma vita imewaambua wazayuni kuonekana jamii ya magaidi na kuonekana kwamba ni wahuni. Anasema dhuluma na vita vinavyofanywa na wazayuni vimewadhihirisha kuwa ni magaidi na wahuni duniani, lakini mkutano wa OIC na Waarabu, anasema umetudhoofisha zaidi. Ni maoni yake msikilizaji wetu Sherari Fadhili kutoka Dar es Salam, Tanzania, ambayo tuna mshukuru sana. Na kwa upande wa maoni nakomea hapa, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Ubalozi wa China nchini Somalia umesema kuwa nchi yake imetoa msaada wa takriban dola laki moja na elfu arobaini kwa ajili ya kuwasaidia wananchi wa Somalia walioathiriwa wa na mafuriko yanayoendelea kusababisha maafa na ambayo hadi hivi sasa yameshapelekea zaidi ya watu milioni moja na laki saba kuiahama makazi yao katika pembe mbalimbali mbali mbali za nchi hiyo ya pembe Afrika. Umoja wa Mataifa umetangaza kuhusu mpango wa kuongezwa chanjo za ugonjwa wa malaria zitakazotolewa kote barani Afrika baada ya shehena ya kwanza ya dozi kuwasili nchini Kamerun. Tokea mwaka elfu mbili na kumi na tisa zaidi ya watoto milioni mbili umepatiwa chanjo ya kujikinga na ugonjwa wa malaria huko Ghana, Kenya na Malawi katika awamu ya majaribio na kusababisha kupungua kwa ugonjwa huo hatarishi na kulazwa hospitalini. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon jana Alhamisi ilitoa taarifa kumi za mfululizo na kutangaza kuwa imeyapiga kwa makombora maeneo hasasi na muhimu ya adui mzayuni na kuangamiza idadi kubwa ya ya wanajeshi wa utawala wa Israeli na duru za habari za kizayuni zimefichua kuwa hali si hali kwa wanajeshi wa Israel katika vita vya Gaza, kiasi kwamba jeshi la utawala huo limelazimika kuweka adhabu kali sana, kutokana na kuongezeka idadi ya wanajeshi wa Israel wanaokimbia vitani kwa woga na kiwewe kilichopata. Muhtasari wetu nakomea hapa, wapendwa wasikilizaji. Jina langu ni Asmahani Ganima Muhamed. Sina la ziada, na washukuru wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya. Namshukuru pia fundi wetu mitambo asubuhi hii katika meza ya matangazo na wageni kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa Tehran, nikiwatakia asubuhi njema na tukutane tena katika matangazo yetu yajayo Mchana huu usikose kuperuzi katika tovuti yetu ni pastoday.ir/sw. Na vile vile tutumie ujumbe wako mfupi nasi, tutaurusha mubashara studioni katika matangazo yetu yajayo. Kwa herini. <mucho>