Al al kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wa wake katika jinsi yenu na akakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu, na wanamwacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasioamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi wala hawana uwezo wa lolote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo ya usiku, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, kutoka katika studio za Jamejamu hapa jijini Teheran. Mimi ni Ahmed Rashid, na kwa usiku huu tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya Iran. Juma hili tutakuwa na makala ya wiki pamoja na leo katika historia na tunasikia kwa njia mbalimbali kama vile satellite na kwenye internet katika pastoday.ir/sw na aidha katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya huko nchini Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Lindi, Mtwara, Kigoma kupitia Radio Maarifa FM, na kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 98 93565487 na email yetu ya swahili radio irib.ir. Baada ya muda si mrefu tutakuleteeni taarifa habari za dunia. Imetimia saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Said Hassan Nasrullah asema kushindwa adui mzayuni ni jambo lisilo na shaka. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa asema mauaji ya raia huko Gaza hayajawahi kutokea. karibu waandishi wa habari sitini wameuawa tangu Israeli ianzishe vita dhidi ya Gaza. na watu 50 wa fanjaa nchini Ethiopia huku ukame ukiendelea kushuhudiwa. Na sasa ni habari kamili. Katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullah Lebanon amesisitiza kwamba mukawama uko tayari katika nyanja mbalimbali mbali, na kutaja ushindi wa mwisho wa mukawama na kushindwa adui mzayuni kwamba ni uhakika na ni jambo lisilo na shaka. Samahat Said Hassan Nasrullah amesema hayo mjini Beirut, Lebanon, katika mazungumzo yake na Hussein Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na kusisitiza kwamba ushindi ni wa mukawama na bila shaka adui mzayuni atashindwa. Katika mazungumzo yao hao wawili wamejadiliana na kubadilishana mawazo kuhusiana na matukio ya hivi karibuni katika eneo hili Lebanon na Palestina na vita vya Ghaza na wajibu wa pande zote katika kipindi hiki cha kihistoria na cha hatima ni kuunga mkono suala la Palestina na Quds takatifu na juhudi za sasa za kisiasa za kusimamisha mashambulio ya kikatili ya utawala wa kizayuni dhidi ya ukanda wa Gaza. Katika kikao hicho, waziri wa mambo ya nje wa Iran amemfahamisha kwa ufupi katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon kuhusu harakati na mashauriano ya kidiplomasia ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran katika wiki zilizopita kwa ajili ya kuwasaidia wananchi wa Palestina na kukomesha jinai za kivita za utawala ghasibu wa kizayuni dhidi ya raia wa ukanda wa Ghaza. Kwa upande wake, Sayyid Hasan Nasrullah katibu mkuu wa Hizbullah Lebanon ameashiria kusimama kidete kusiku na mithili wa mpiganaji na wana mukawama pamoja na wananchi wana mukawama wa Palestina katika ukanda wa Gaza na ukingo wa magharibi wa mto Jordan na kusisitiza kwamba mukawama uko tayari katika nyanja mbalimbali mbali, na kambi ya mukawama itapata ushindi na adui atashindwa na huo ni uhalisia wa mambo ambao hauna shaka. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, ambaye katika kipindi cha mwezi mmoja na nusu uliopita amekuwa akieleza tu masikitiko yake kuhusu vita vya Gaza, mara hii amesema mauaji ya raia huko Gaza hayajawahi kutokea tangu alipokuwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Tarehe saba mwezi huu wa Oktoba, utawala wa Kizayuni ulianza kushambulia ukanda wa Gaza na wakazi wake wasio na ulinzi kwa kisingizio cha kukabiliana na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, na mbele ya vyombo vya habari vya dunia, kwa uungaji mkono kamili wa Marekani na nchi nyingine za Magharibi, na umekuwa ukishambulia, kuua na kufanya mauaji ya kimbari dhidi ya raia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameeleza kwamba kilicho wazi ni kuwa maelfu ya watoto wameuawa katika muda wa wiki chache tu. Kwa hivyo hili ni suala muhimu. Tunashuhudia mauaji ya raia ambayo hayajawahi kutokea katika migogoro tangu nimekuwa katibu mkuu wa umoja wa Mataifa. Jinai na vitendo vya kinyama vya Israeli vimezusha hasira za walimwengu, lakini maafisa wa Umoja wa Mataifa wanaendelea kutoa tu matamko ya kusikitika, na hivyo kuunga mkono sera za Marekani. Kwa mujibu wa ofisi ya habari ya serikali ya Palestina huko Gaza, idadi ya wananchi wa Palestina waliowa washahidi kwenye mashambulizi ya kikatili ya Israel katika ukanda huo tokea Oktoba 7 imekaribia 15,000. Maandamano yamekuwa yakishuhudiwa kila siku katika mataifa mbalimbali mbali ya dunia kulaani jinai hizo za Israel na kutaka kuchukuliwa hatua viongozi wa utawala huo ghasibu kwa kufanya mauaji ya kimbari huko Ghaza. Zaidi ya waandishi wa habari 60 wameuawa tangu utawala haramu wa Israel ulipoanzisha hujuma na mashambulio ya kinyama dhidi ya eneo la ukanda wa Ghaza huko Palestina. Ripoti zinaeleza kwamba vita vinavyoendelea Ghaza vimechukua maisha ya watu wengi, wakiwemo waandishi wa habari. Kwa mujibu wa kamati ya kulinda waandishi wa, wa habari karibu waandishi 60 na wafanyakazi wa vyombo vya habari wameuawa na makumi ya wengine wamejeruhiwa. Ripoti iliyotolewa na kamati ya kulinda waandishi wa, wa habari inaonyesha kwamba karibu waandishi 60 wameuawa tangu Novemba 7 hadi 22, wengi wao wakiwa ni raia wa, wa Palestina. Aidha, waandishi wengine kadhaa wa habari wametoweka na hawajulikani walipo tangu Israeli ianze kuishambulia Ghaza, huku wengine 18 wakiwekwa kizuizini na Wazayuni. Kamati hiyo imebainisha kuwa wiki chache zilizopita kimekuwa kipindi hatari zaidi kwa waandishi wa habari wanaoripoti mizozo tangu kundi la wanahabari kuanza kufuatilia vifo vya miaka 30 iliyopita. Wakati huo huo, mwaka uliopita wa 2022 unatajwa kuwa mwaka mbaya zaidi kwa waandishi wa habari ulimwenguni, ambapo Ukraine ilikuwa nchi ya hatari zaidi kwa waandishi wa habari kufanya kazi zao. Mwaka 2022 ulikuwa mwaka mwingine uliosababisha vifo vya waandishi wa habari duniani kuanzia katika medani ya vita huko Ukraine hadi kuongezeka mauaji huko Amerika ya Latini ambapo televisheni ya Aljazira yenye makao yake mjini Doha, Qatar, haikunusurika na mauaji kama hayo kwa ripota wake Shirin Abu Akla, aliyeuawa kwa kupigwa risasi na jeshi la utawala wake Zayuni mwezi Mei mwaka jana, wakati alipokuwa anatekeleza majukumu yake katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa Teherani, Dha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Zaidi ya watu 50 wameaga dunia katika maeneo ya kaskazini mwa Tigre na Amhara nchini Ethiopia kutokana na njaa iliyosababishwa na ukame ambao umeendelea kushuhudiwa katika baadhi ya maeneo ya nchi hiyo ya Ethiopia. Kwa mujibu wa ofisi ya Tigre ya kudhibiti hatari ya majanga, watu 46 waliokimbia makazi yao walikufa baada ya kuwa tayari wameacha makazi yao kwa sababu ya ukame. Vifo hivyo vilitokea katika mji unaoitwa Yechila. Mkuu wa ofisi ya Gebre Hiwot Gebreg Ziabhe amesema hayo. Katika eneo jirani la Amhara la Wag Hemra, takriban watu sita na ng'ombe elfu nne wamekufa kwa sababu ya uhaba wa chakula uliosababishwa na ukame. Hivi karibuni kamisheni ya haki za binadamu ya Ethiopia, EHRC, imesema wakimbizi zaidi ya 30 wamepoteza maisha kutokana na njaa na utapia mlo katika jimbo la Gambela lililoko magharibi mwa nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Mivutano imeshadidi katika mkoa wa Amhara nchini Ethiopia kutokana na mapigano ya mara kwa mara kati ya vikosi vya serikali kuu na makundi ya wanamgambo wa mkoa huo wajulikanao kwa jina la Fano na hivyo kusababisha uhaba mkubwa wa chakula pamoja na kuathiri huduma za afya. Huku maeneo ya kaskazini mwa Ethiopia yakikabiliwa na ukame mkubwa, maeneo ya kusini na mashariki mwa nchi hiyo yanatarajiwa kukumbwa na mvua kubwa isiyo ya kawaida. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, zaidi ya watu 40 wamefariki katika wiki za hivi karibuni kutokana na mafuriko na maporomoko ya ardhi, wengi wao wakiwa katika eneo la mashariki mwa Somalia. na Julius Malema, mwanasiasa wa upinzani nchini Afrika Kusini, na wabunge wengine watano kutoka chama chake cha Economic Freedom Fighters eff wamezuiliwa kuhudhuria vikao vya bunge kwa kipindi cha mwezi mmoja. Duru za karibu na bunge la Afrika Kusini zinasema kwamba kiongozi huyo wa upinzani nchini humo Julius Malema na wabunge wengine watano wa chama chake cha Economic Freedom Fighters jana, waliadhibiwa kwa kupigwa marufuku kuhudhuria vikao vya bunge kwa mwezi mmoja, ambapo katika kipindi hicho cha adhabu hawatopokea malipo na marupurupu yao kama wabunge. Kamati ya mamlaka na marupurupu ya bunge iliwapata na hatia ya kudharau bunge kwa kuvamia jukwaa wakati wa hotuba ya Rais Cyril Ramaphosa wa nchi hiyo kuhusu hali ya taifa mwezi Februari mwaka huu. Baada ya sakata hilo, spika wa bunge alilazimika kusimamisha shughuli za bunge, huku maafisa wa usalama wakimwondoa Bwana Malema na wabunge wengine nje ya ukumbi. Kamati hiyo imeongeza kwamba kila mjumbe lazima pia aombe radhi ana kwa ana katika bunge na kwa ofisi ya rais spika, na watu wa Afrika Kusini, kwa kuvuruga hotuba ya rais na kuiweka nchi katika hali mbaya. Marufuku dhidi ya wabunge hao sita wa upinzani itatekelezwa kwa kipindi chote cha mwezi Februari mwaka ujao. Hii ikiwa ni na maana kwamba Malema na wabunge wengine watano wa chama chake watakosa kuhudhuria kikao cha Rais Ramaphosa wakati atakapohutubia taifa mwezi huo wa Februari. Jumatatu ya wiki hii, wabunge wa chama cha upinzani cha Economic Freedom Fighters walikataa kuhudhuria vikao vya kamati iliyokuwa imewachunguza baada ya kamati hiyo kukataa ombi lao la kutaka kuakhirishwa vikao hivyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka Teherani, dha Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: ushindi wa mrengo wa kulia wenye misimamo mikali katika uchaguzi wa Uholanzi, kengele ya hatari barani Ulaya. Uchaguzi mkuu wa Uholanzi ulifanyika jana Jumatano Novemba 22, na kuainisha nani ataongoza serikali ijayo ambayo inapaswa kuchukua mamlaka nchini humo baada ya kuondoka Mark Rutte ambaye amekuwa waziri mkuu kwa muda wa miaka 13. Matokeo ya awali baada ya kupigwa kura za uchaguzi wa bunge la Uholanzi yanaonyesha kwamba chama chenye misimamo mikali cha Party for Freedom kinachoongozwa na Geert Wilders kimeshinda uchaguzi huo chama hicho kimevishinda vyama vingine hasimu kwa kupata viti 35 muungano wa kushoto umeshinda viti 26 na chama cha People for Freedom and Democracy kimepata viti 23 hata hivyo chama cha, f, chama, cha Freedom for Freedom hakikuweza kushinda wingi mutlaki wa viti. Iwapo matokeo ya kuhesabu kura yataendelea kwa njia hiyo hiyo, na Geert Wilders mwenye misimamo mikali ya kupindukia wa mrengo wa kulia kupata viti vingi, itamlazimu aunde muungano wa vyama vingine ili aweze kuunda serikali. Katika hali hiyo, mtu huyo mwenye misimamo ya kufurutu ada itachukua nafasi ya Mark atachukua nafasi ya Mark Rutte, waziri mkuu wa hivi sasa wa Holanzi. Gert Wilders alisema Jumatano usiku kwamba Waholanzi wanatumai kwamba wataweza kurudisha nchi yao mikononi mwao, na tutahakikisha kuwa tsunami ya wa wahamiaji na wanaotafuta hifadhi itapungua, huku akitoa mwito kwa vyama vingine kushirikiana kwa ajili ya kuunda serikali ya mseto Amesema chama chake hakiwezi kupuuzwa tena, kwani ni chama cha For Freedom na ni miongoni mwa vyama vya siasa kali za mrengo wa kulia vinavyopinga wahajiri na Uislamu nchini Uholanzi, na ushindi wake unaweza kuwa na taathira kubwa katika uhusiano wa nchi hiyo na Umoja wa Ulaya. Chama hicho kimeweza kuvutia hisia za Waholanzi kwa kauli mbiu zinazopinga uhamiaji. Suala la uhamiaji limekuwa moja ya masuala muhimu na yenye changamoto kubwa katika kampeni za uchaguzi nchini Uholanzi, jambo ambalo lilimpelekea Mark Rutte ambaye amekuwa na rekodi ya serikali iliyodumu kwa muda mrefu zaidi katika historia nchiyo, ya nchi hiyo kutoania tena nafasi hiyo. Ushindi wa wanasiasa hao wa mrengo wa kulia katika uchaguzi wa bunge la Uholanzi kwa mara nyingine tena umepiga kengele ya hatari kwa Umoja wa Ulaya unaopigania kuwepo mshikamano zaidi wa nchi za Ulaya na hivyo kuongeza uwezekano wa kusambaratika taasisi hiyo ya Umoja wa Ulaya. Chama chenye misimamo ya kufurutu ada cha For Freedom kinachoongozwa na Geert Wilders ambaye hajawahi kuhudumu katika serikali ya Uholanzi ni moja ya mirengo ya kisiasa ya nchi hiyo ambao umekuwa ukizingatiwa sana na watu wa Uholanzi, na sasa kufuatia ushindi wake katika uchaguzi wa bunge, anaweza kuunda muungano wa vyama vingine na hatimaye kuunda serikali mpya huko Uholanzi, serikali ambayo bila shaka itakuwa na mtazamo wa kupinga uhamiaji, sawa kabisa na kama inavyofanya serikali nyingine za mrengo wa kulia za Ulaya kama vile Poland na Hungary, na hivyo kukabiliana moja kwa moja na maamuzi ya Umoja wa Ulaya, hasa kuhusu suala la wahamiaji. Aidha, Geert Wilders anahesabiwa kuwa miongoni mwa wanasiasa mashuhuri wanaopinga Uislamu barani Ulaya. Hivyo ni wazi kwamba atachukua hatua na kuongeza mashinikizo dhidi ya Waislamu wanaoishi Uholanzi katika utawala wake. Nam, hapa ni Teherani kwa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bwana Fadhil Ahmad wa Dar es Salaam, Tanzania, unasema namwomba Allah awape ushindi watu wa Palestina. Ni mimi Fadhil Ahmad ni kiweko Dar es Salaam, Tanzania. Maoni mengine kutoka kwako Bwana Abdullah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, ambaye unatushukuru, nasi pia tuna kushukuru. Maoni mengine kwa usiku huu ni kutoka kwako Bwana Sherare Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye umeandika utumila kuili wa nchi za magharibi ni njia yao mpya ya ukoloni wa aina mpya katika zama zetu hizi. Tabia hiyo imeifanya dunia kutoelewana na amani kukosekana, wa magharibi wanaidanganya dunia bila ya Umoja wa Mataifa kuwajibishwa. Anasema kutowajibika wa magharibi katika taasisi ya kimataifa kama Umoja wa Mataifa, itatulazimu sote duniani kufikiria mabadiliko ya taasisi hiyo kama Umoja wa Mataifa. Nam, tunakushukuruni wasikilizaji wapenzi, na muda wetu unakwenda kwa kasi sana, ni kukumbusheni baadhi ya yale tuliokuwa nao katika taarifa ya habari. Katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon, Said Hassan Nasrullah, amesisitiza kuwa tayari mukawama katika nyanja mbalimbali na kuutaja ushindi wa mwisho wa mukawama na kushindwa adui mzayuni kwamba ni jambo la uhakika lisilo na shaka. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ambaye katika kipindi cha mwezi mmoja na nusu uliopita amekuwa akieleza tu masikitiko yake kuhusu vita vya Gaza, mara hii amesema mauaji ya raia huko Gaza hayajawahi kutokea tangu alipokuwa katibu mkuu wa umoja wa Mataifa. Nam, haya ni matangazo ya usiku ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio kipindi cha Iran Juma Hili. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya wiki pamoja na Leo katika Historia. Tutakuwa pia na kipande cha kaswida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Iran juma hili. Hamdambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio yaliyojiri Iran wiki hii. Kati ya tutakayoangazia ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema kadhia za Gaza zimewadhihirishia walimwengu hakika nyingi zilizofichika, asema Israeli ilipata pigo katika operesheni ya kimbunga cha Al Aksa. Rais wa Iran anasema matukio Gaza ni nembo ya kuporomoka kimaadili wa Magharibi, na Iran yazindua kombora la hiposoniki la Fatah 2. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wamesema kadhia za Gaza zimewadhihirishia walimwengu hakika nyingi zilizofichika na mojawapo ya hakika hizo ni uungaji mkono wa viongozi wa nchi za magharibi kwa ubaguzi wa rangi. Ayatullah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, waliyesema hayo Jumapili mbele ya hadhara ya makamanda na maafisa wa chuo kikuu cha sayansi na teknolojia za anga za mbali cha Ashura. Baada ya kutembelea maonyesho ya mafanikio na uwezo wa kikosi cha anga za mbali cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC, Ayatullah Khamenei aliutaja utawala wa kizayuni wa Israeli kuwa ni dhihirisho la ubaguzi wa rangi na akaeleza kwamba wazayuni wanajiona wao ni wenye mbari bora na wanaona wanadamu wengine wote kuwa ni wenye mbari duni, na ni kwa sababu hiyo ndio wamewaua maelfu kadhaa ya watoto bila kujali chochote. Ayatollah Khamenei amesisitiza kuwa wakati rais wa Marekani, kansela wa Ujerumani, rais wa Ufaransa na waziri mkuu wa Uingereza pamoja na kujidai kwao kote wanaunga mkono na kuusaidia utawala huo wa kibaguzi, na hiyo inamaanisha kwamba mabwana hao wanaunga mkono ubaguzi wa rangi ambao ni jambo linalochukiwa zaidi duniani. Kiongozi mwadhamu ambaye pia ni amiri jeshi mkuu amebainisha kuwa watu wa Ulaya na Marekani wanapaswa kuweka wazi msimamo wao juu ya swala hilo na kuonyesha kwamba hawaungi mkono ubaguzi wa rangi. Katika hotuba yake hiyo, Ayatullah Khamenei vilevile amezungumzia wajibu na utendaji wa serikali za nchi za Waislamu na akasema Baadhi ya serikali za mataifa ya wa waislamu zimeonekana kulaani jinai za utawala wa kizayuni katika hadhara mbalimbali mbali, na baadhi hazijalaani hadi sasa. Lakini hilo tu halikubaliki. Hatua kuu na ya msingi ni kukatwa mshipa muhimu na wa mtiririko wa utawala wa kizayuni kwa serikali za mataifa ya wa Waislamu, kuzuia nishati na bidhaa zisiufikie utawala huo pia wale wenye uhusiano wa kidiplomasia na utawala wa kizayuni waukate kwa uchache kwa mwaka mmoja au zaidi, ili kukomeshwe jina hizi. Watu wa mataifa inapasa waendeleze ina mikusanyiko na maandamano yao na kutoruhusu dhuluma wanayofanyiwa wananchi wa Palestina isahaulike. Wakati huo huo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema utawala haramu wa Israel uliangushwa katika operesheni ya kimbunga cha Alaksa, operesheni kubwa zaidi ya kijeshi kuwahi kufanywa na makundi ya kupigania ukombozi wa Palestina au mukawama dhidi ya utawala huo ghasibu. Ayatola Khamenei amesema hayo alipokutana na kundi la wanamichezo wa Iran na washindi wa medali walioshiriki katika michezo ya Asia mwaka 2023 huko Hangzhou, China. Akizungumza Jumatano, kiongozi mwadhamu amesema ikiwa nitakupa mchanganuo huu juu ya matukio ya hivi karibuni, ni kwamba utawala wa kizayuni uliangushwa katika operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa." ameendelea kusema kuwa harakati ya mkawama wa Palestina Hamas, eh, sio kama serikali na nchi yenye suhula za kutosha, bali kama kundi la wapiganaji ambalo liliweza kutoa pigo la mtoano na la mwisho kwa wazayuni maghasibu wenye kila aina ya zana. Aidha, amewapongeza wanamichezo hao ambao walionyesha uungaji mkono wao kwa Palestina na kadhia ya Palestina na kujiondoa katika mashindano na wawakilishi wa utawala kasibu wa Israel katika mashindano ya kimataifa ya michezo ya Hangzhou, akisema ha, ukweli wa kitendo hicho sasa unadhihirika zaidi kuliko wakati mwingine wote baada ya mauaji ya kimbari yaliyotekelezwa na Israel dhidi ya wa Wapalestina huko Gaza. Kiongozi mwadhamu amesema Emruz, hameye dunia dige fahmidan Leo dunia nzima imetambua kwa nini mwanariadha wa Iran hatakubali kukabiliana na upande wa Kizayuni uwanjani. Hii ni kwa sababu mwanariadha wa Kizayuni ni mhalifu na anafanya michezo na kwenda uwanjani kwa niaba ya utawala unaotenda jinai na kwa hivyo anaisaidia serikali ya kigaidi na ya uhalifu. Wakati huo huo, rais wa jamhuri ya kiislamu Iran said Ibrahim Raisi amesema kuwa Gaza ni ishara na mfano wa wazi wa kuporomoka maadili ya nchi za Magharibi, na kuongeza kuwa uunganyi mkono wa pande zote wa Marekani na Magharibi kwa mauaji ya halaiki na mauaji ya watoto wachanga huko Gaza ni jambo baya zaidi kuwahi kutokea kwa ubinadamu. Rais wa Iran ameasema hayo katika mkutano maalum wa jumuiya ya BRICS uliofanyika kwa njia ya mawasiliano ya intaneti na ulioitishwa na rais wa Afrika Kusini kwa ajili ya kujadili vita vya Gaza, ambapo um, rais wa Iran amekosoa vikali katika hotuba yake uungaji mkono wa Marekani na washirika wake kwa utawala haramu Israel. Aida, huwa, wa Israel. Aidha, akihutubia katika mkutano huo wa dharura wa BRICS, rais Ibrahim Raisi amesema Marekani imeyafanya mashirika yote ya kimataifa kutokuwa na maana wala utambulisho. Ameongeza kuwa hakuna dhulma kubwa zaidi ya hii kwamba Marekani, Uingereza, Ujerumani na Ufaransa hutuma kila aina ya silaha na mabomu kwa utawala wa kizayuni kila siku, na zimekuwa zikipinga usitishaji vita. Marekani hata imefunga njia zote za misaada kuelekea Gaza na kudumaza Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Kwingineko, wiki hii watu wa Irani ya Kiislamu Jumamosi walifanya maandamano makubwa kote nchini kuwatetea watoto wanaoendelea kuuawa Wapalestina wa e, sambamba na kulaani mauaji ya watoto wachanga, uhalifu, mauaji ya kimbari, mauaji ya halaiki, ugaidi, uhalifu wa kivita na maafa ya kibinadamu yanayotekelezwa na utawala haramu wa Israeli huko Gaza. Wananchi wa Irani ya Kiislamu kote nchini walifanya maandamano wakielezea masikitiko na mshikamano wao na akinamama wa mashahidi wa Gaza na kutangaza chuki na hasira zao kutokana na uovu unaofanywa na utawala wa kizaini wa Israeli. Waandamanaji hao wamezitaka jumuiya za kimataifa kusitisha mauaji ya utawala haramu wa Israel na kuwahudumia watu waliopatwa na maafa wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Katika maandamano hayo ya Jumamosi, wananchi wa miji na vijiji vya Iran walilaani jinai za utawala haramu wa Israel. Akihutubia waandamanaji waliojumuika jijini Teheran katika hafla hiyo, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu IRGC Meja Generali Hussein Salami alifafanua kuhusu jinai za wazayuni na wa Magharibi dhidi ya Wapalestina kwa karne moja kwa kusema kile ambacho kilijiri katika operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa kama operesheni ya kipekee ya kihistoria ya kushtukiza katika historia ni kuakisiwa jinai na dhulma za miaka mia moja za tawala za Uingereza, Ufaransa, Marekani na utawala wa Kizayuni dhidi ya taifa la Palestina ambalo kwa miaka sabini na tano limetimuliwa kutoka katika ardhi zake. Na Jamhuri ya Kiislamu Iran imezindua kombora jipya la hypersonic lilopewa jina la Fataa Mbili. Kombora hilo la aina yake lilizinduliwa Jumapili, wakati kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Said Ali Khamenei alipotembelea maonyesho ya mafanikio ya kikosi cha anga za mbali cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Maonyesho hayo yamefanyika katika chuo kikuu cha sayansi na teknolojia ya anga za mbali cha Ashura, ambapo kikosi cha anga za mbali cha jeshi la RGC kilizindua silaha na zana mbalimbali mbali za kijeshi likiwemo kombora hilo la Fatah mbili. Nam wapema usikilizaji, na hadi hapo ndio tutafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo ni matumaini kukuwa umeweza kunufaika na hali, wakati mwingine panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini. Makala ya wiki. Karibuni, wasikilizaji na wafuatiliaji wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Tehran katika makala hii yetu ya wiki hii ambayo itatupia jicho mauaji yanayofanyika ukanda wa Gaza na madai ya Wamagharibi ya kutetea ubinadamu, kuweni nasi hadi mwisho wa kipindi. Mauaji ya watoto na wanawake wa Gaza yanayofanywa na wachinjaji wa kizayuni yamedhihirisha upande wa pili wa madai ya kutetea ubinadamu wa Wamagharibi. Pamoja na kuwa akthari ya vyombo vikubwa vya habari vya nchi za magharibi vinasimulia mashambulio ya kikatili dhidi ya Gaza kwa kutegemea mtazamo wa utawala wa kibaguzi na unaoua watoto wa Israel, lakini watu wengi katika nchi za magharibi wanajua vyema dhuluma na ukandamizaji wanaofanyiwa Wapalestina kwa miongo kadhaa sasa. Tangu kuanza mashambulio ya kinyama ya utawala wa kizayuni dhidi ya ukanda wa Gaza, Miji mikubwa barani Ulaya imeshuhudia maandamano makubwa ya kuipinga Israel na kuwatetea wananchi madhulumu wa Palestina wa ukanda wa Gaza. London, Edinburgh, Paris, Berlin, Brussels na miji mingine mingi ya Ulaya na Marekani pia imeshuhudia maandamano ya wananchi dhidi ya utawala wa ghasibu wa Israel. Maandamano ya London yalihudhuriwa na watu wengi zaidi ikilinganishwa na miji mingine ya Ulaya. Maandamano hayo yalifanyika katika hali ambayo Rishi Sunak, waziri mkuu wa Uingereza alitangaza kuwa hakufurahishwa na hatua ya mkuu wa polisi ya nchi hiyo ya kutoa kibali cha kufanyika maandamano hayo. Wakati huo huo, msimamo wa waziri wa mambo ya ndani wa wala haramu wa Israel unaoendelea kuua watoto uliibua changamoto kwa waziri mkuu Rishi Sunak na mito ya kutaka juzulu. Suella Braverman, waziri wa zamani wa mambo ya ndani wa Uingereza, alidai kuwa washiriki katika maandamano hayo wanataka kuangamizwa Israel na akayataja maandamano ya waungaji mkono wa Palestina ku wa Mano, kuwa maandamano ya chuki. Braverman pia aliwataja washiriki katika maandamano hayo kuwa ni genge la wahuni, licha ya kwamba yalifanyika kwa amani pasi na ghasia zozote. Kwa mujibu wa taratibu za serikali ya Uingereza, kabla ya kutoa hotuba yoyote, kuchapisha taarifa au kuitisha mikutano ya vyombo vya habari na kutekeleza ubunifu wowote mpya wa kisiasa Mawaziri wa serikali kwanza wanapasa kupata idhini kutoka ofisi ya wa waziri mkuu Downing Street. Ingawa serikali ya Uingereza imetangaza uungaji mkono wake kamili kwa maangamizi ya kizazi cha Wapalestina na wakazi wa ukanda wa Gaza yanayofanywa na serikali ya kibaguzi ya Benjamini Netanyahu, lakini viongozi wa serikali za nchi za Magharibi wanafanya kila wawezalo kujidhihirisha katika sura ya kibinadamu na utu. Hata hivyo Swela Bevman, waziri wa mambo ya ndani aliyetumbuliwa Uingereza, hakuzingatia kanuni hizo, na bila shaka hatua hii imekuwa sababu ya kupigwa kalamu nyekundu baada ya kutoa matamshi yasiyofaa. Rishi Sunak, waziri mkuu wa Uingereza, amelazimika kumuuzulu Swela Bevman baada ya matamshi yake ya kuunga mkono mashambulio ya kikatili ya Israel na mauaji ya halaiki huko Gaza na kitendo chake cha kuwaita wanaopinga jinai na uhalifu wa Israel kuwa ni wahuni. Tukio hili linatajwa kuwa ni la nadra kushuhudiwa nchini Uingereza. Uingereza ni baba wa kambo wa utawala bandia wa Israel. Utawala huo usingeundwa bila ya uungaji mkono na himaya ya Uingereza kwa takwa la wazayuni la kukalia kwa mabavu ardhi ya Palestina na kuasisi utawala bandia wa Israel. Wapendo wasikilizaji, jinai zinazofanywa huko Gaza zinapaswa kukomeshwa kwa njia yoyote ile. Kwa sasa utawala bandia wa Israel umegonga mwamba mbele ya fikra za walio wengi duniani. Sera za kujidhihirisha kuwa mdhulumiwa na kwamba Wayahudi ni wahanga na vilevile vile kutambuliwa upinzani wowote dhidi ya jinai za Israel kuwa ni chuki dhidi ya Wayahudi hazina tena mnunuzi. Katika siku za mwanzo za mashambulio makubwa ya Israel huko Gaza Serikali za nchi za Ulaya zilitangaza kuwa uungaji mkono wowote kwa mapambano ya Palestina ni uhalifu na zilipiga marufuku maandamano ya kupinga jinai za wazayuni ukanda wa Gaza. Hata hivyo, matabaka mbalimbali mbali ya watu wanaopinga maangamizi ya kizazi cha wapalestina yalimiminika kwa wingi katika mitaa ya miji mbalimbali, kinyume na ilivyotazamiwa na tawala za Ulaya, na kutaka kusitishwa mara moja uhalifu wa Israel. Waandamanaji dhidi ya Israel tarehe 11 mwezi huu wa Novemba walielekea katika ubalozi wa Marekani baada ya kukusanyika katika bustani ya Hyde Park huko London. Waandamanaji hao pia walipiga nara na kulaani sera za nchi za magharibi za kukingia kifua utawala wa kizayuni na kimya cha nchi hizo mbele ya mauaji ya kimbari ya wapalestina yanayofanywa na Israeli. Kuchukizwa kwa walimwengu na jinai za wazayuni dhidi ya raia wa ukanda wa Gaza si jambo linaloweza kupuuzwa kwa urahisi. Uchunguzi rasmi wa maoni unaonyesha kuwa sehemu kubwa ya vijana wa kimagharibi hawaafikiani na hatua na vigezo vya kindumakuwili katika swala za, la haki za binadamu. Kwa mujibu wa uchunguzi huo wa maoni, hata huko Marekani, asilimia ya watu wenye umri wa miaka 18 hadi 29 ambao wana mtazamo wa hasi kuhusu harakati ya Hamas haizidi asilimia 40, kiwango ambacho ni kidogo kuwahi kushuhudiwa nchini Marekani, ambako vyombo vya habari vinaiarifisha Hamas kuwa ni kundi la kigaidi. Aidha, uchunguzi wa maoni katika tovuti ya YuGov huko Uingereza, hadi kabla ya maafa ya karibuni, unaonyesha kuwa idadi ya vijana walio na umri wa miaka 18 hadi 24 walioonyesha mshikamano wao kwa Palestina walikuwa karibu mara sita ya vijana walioiunga mkono Israeli. Kwa maafa haya ya sasa, tunaweza kusema kwamba fikra za walio wengi duniani pia zimeeleza hisia zao kwa kiasi kikubwa. Palestina na watu wa nchi hiyo hawajawahi kuwa wahanga wa vigezo kama hivi vinavyoshuhudiwa vya unafiki na unduma kuili vya nchi za magharibi kuhusu haki za binadamu tangu kuasisiwa utawala bandia wa Israel, kitu ambacho kimeibua hisia zaidi za afrika za walio wengi duniani. Kuhusu jinai kubwa na za kutisha za Israel katika ukanda wa Gaza ni mauaji ya maelfu ya watoto. Takwimu zinaonyesha kuwa wapalestina zaidi ya elfu kumi na tatu na mia tatu wameuawa shahidi tangu Oktoba 7 mwaka huu hadi sasa, ambapo miongoni mwao ni watoto karibu elfu sita mashahidi wengi waliosalia ni wanawake wasiojiweza na watoto. Shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa takwimu hizi zinaongezeka kila baada ya saa moja. Shirika la kuhudumia wakimbizi wa Palestina la Umoja wa Mataifa, UNRWA, limetangaza katika ripoti yake kwamba mtoto mmoja uwawa ukanda wa Gaza kila baada ya dakika kumi. Naye Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, ametangaza kwamba ukanda wa Gaza umekuwa kaburi la watoto na kwamba jinamizi la Gaza ni zaidi ya maafa ya kibinadamu. Hii si mara ya kwanza kwa kiongozi wa ngazi ya juu wa Umoja wa Mataifa kutumia neno kaburi la watoto kuhusiana na hali ya ukanda wa Gaza. Shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa, UNICEF pia limetangaza kuwa ukanda wa Gaza umekuwa kaburi la watoto. Watoto katika ukanda wa Gaza hawapotezi tu maisha kutokana na mashambulio ya mabomu ya Israel bali pia kwa kukosa huduma za afya. Ilikuwa ni makala yetu ya wiki ambayo ilitupia jicho mauaji ya raia wa Palestina ukanda Gaza, hususan idadi kubwa ya watoto, wanawake na wasiojiweza iliyofanywa na utawala ghasibu wa Kizaini. Tukutane tena wiki ijayo, asanteni kwa kuwa nami. kwa nami kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 9 mfungo 8 Jamadi la Awal mwaka 1445 hijria mwafaka na tarehe 23 Novemba mwaka 2023 miladia. Siku kama ya leo miaka 659 iliyopita, sawa na tarehe 9 mfungu mfungo wa nane jamadil awal mwaka 786 hijria, aliuawa shahidi faqihi na mtaalamu mkubwa wa hadithi Muhammad bin Jamaluddin Maki Amili, mashuhuri kwa jina la Shahidi wa Kwanza. Alizaliwa mwaka 734 hijria katika mojawapo ya vijiji vya Jabal Amil huko nchini Lebanon. Alijifunza elimu mbalimbali kutoka kwa walimu wakubwa wa zama zake kama vile Allama Hili. Mbali na elimu ya dini, Muhammad bin Jamaluddin pia alikuwa hodari katika taaluma za mashairi na fasihi. Katika miaka 52 ya umri wake uliojaa baraka, Shahidi wa kwanza aliandika vitabu vingi, ikiwa ni pamoja na Albaqiyatu Salihat na Allumatu Dimishkia. Aliuawa na wapinzani wenye taasubi katika siku kama ya leo. Siku kama ya leo miaka 49 iliyopita, baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha hati ya kuundwa nchi huru ya Palestina. Swala la Palestina lilikuwa miongoni mwa mambo ya mwanzo kabisa kujadiliwa na baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Hata hivyo maazimio mengi ya Umoja wa Mataifa yamekuwa yakiathiriwa na nchi kubwa zinazounga mkono wa zayuni wa Israel. Na utawala huo ulitumia moja ya maazimio hayo hapo tarehe 14 Mei mwaka 1948 kuanzisha dola haramu la Israel katika ardhi ya Palestina. na siku kama ya leo miaka 27 iliyopita, yani tarehe 23 Novemba mwaka 1996 ndege ya abiria ya Ethiopia iliyokuwa imetekwa nyara ilianguka katika fukwe za bahari ya Hindi huko nchini Komoro baada ya kuishiwa na mafuta. Ndege hiyo ya shirika la ndege la Ethiopia aina ya Boeing 767 ilikuwa na abiria 175, abiria 125 Walipoteza maisha yao katika ajali hiyo. Ndege hiyo ilikuwa ikisafiri kutoka Addis Ababa kuelekea Nairobi. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahiliradio@irib.ir Mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili Radio IRIBR, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh