Surat al-Baqara aya mia mbili hamsini na sita mpaka Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini. Uongofu umekwisha pambanuka na upotovu. Basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika. Na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru, walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu wa motoni, humo watakaa milele. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai ubukheri wa afya popote pale matangazo yetu haya yanakufikia. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Karibu katika matangazo yetu ya mchana, ukiwa nami Husein Hasan. Kama ada, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udonduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na kwenye safu ya vipindi tumekuandalia Baraza la Wasikilizaji, Hekma za Nahjul Balagha, bila kusahau makala fupi kila siku Yalio katika Historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM. Kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia redio Maarifa. Hali kadhalika, unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir mkoaju sw. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram, na tab'an, nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni, kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Leo ni Alhamisi ya Novemba ishirini na tatu, inaosadifiana na tarehe tisa Jamadil Ula mwaka elfu moja mia nne arobaini na tano Hijria. Muda si muda na rejea na taarifa ya habari za dunia imegonga saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza nikupe vidokezo Rais wa Iran anasema Israel haijaambulia chochote katika vita vyake dhidi ya wapalestina wa, wa Ghaza. Tutaangazia radiamali za kimataifa kuhusiana na usitishaji vita wa muda huko Ghaza, na asilimia sabini ya, ya vijana Marekani wanapinga Biden kuikiingia kifua Israel pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Rais Ibrahim Raisi wa Iran amesema Israel imefeli kufikia malengo yake yote katika hujuma na mashambulizi yake ya kinyama dhidi ya wananchi wa Palestina katika ukanda wa Ghaza. Rais Raisi alisema hayo jana Jumatano hapa Teheran, katika mahojiano na wanahabari wa kanali tano za televisheni zinazotangazwa kwa lugha ya Kiarabu, na kubainisha kwamba Israel haikufikia moja ya malengo yake ama kuikalia kwa mabavu Ghaza au kusambaratisha mukawama. Sayid Raisi alifanyiwa mahojiano hayo na stesheni ya televisheni ya Almanar ya Lebanon, Al Itijah ya Iraq, Al Aksa TV na Palestina Tuday za Palestina na Al Masira ya Yemen. Rais wa Iran ameashiria vita vya Israel dhidi ya Palestina wa Ghaza na kueleza bayana kwamba kile ambacho utawala wa kizaini umefanya kimefichua namna utawala huo ulivyoshindwa na kukata tamaa mkabala wa mukawama wa Palestina. Kadhalika ametaja operesheni ya kimbunga cha al-Aqsa kama jibu halali la taifa la Palestina mkabala wa dhulma za muda mrefu za utawala ghasibu wa Israel. Sayid Raisi ameongeza kuambana hapa na nukuu, taifa ambalo makazi yake yameghusubiwa, jamaa zake ama wamefungwa jela au kuuawa shahidi, ni taifa ambalo na taifa ambalo mashamba yake yameharibiwa lina haki halali ya kujilinda kwa kutumia viwango vyovyote vyenye mantiki, mwisho wa kunukuu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amebainisha kuwa operesheni wa Palestina imeusababishia utawala wa kizayuni hasara na pigo la kijeshi, kiusalama na kiintelijensia. Aidha amegusia kuhusu kitendo cha wazayuni kuwa washahidi wa Palestina zaidi ya 14,500 mpaka sasa katika mashambulizi yake kikatili dhidi ya Gaza tokea Oktoba saba na kusisitiza kwamba kuwawa au kuua wanawake na watoto sio ushindi. Mauaji ya halaiki ya watoto na wanawake yameibua anga ya chuki ambayo haijawahi kushuhudiwa dhidi ya Israel kote duniani. Wakati huo huo, Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini sanjari na kupongeza usitishaji vita wa muda kwa misingi ya ubinadamu huko Gaza ametoa mwito wa kufanyika jitihada zaidi za kutafuta amani ya kudumu na endelevu katika mgogoro wa miongo kadhaa baina ya Palestina na utawala haramu wa Israel. Ramaphosa ametoa mwito huo katika taarifa na kueleza kwamba usitishaji huu ambao kwa masikitiko unaashiria uwezekano wa kuendelea mgogoro kwa wakati fulani, unapaswa kuambatana na juhudi zisizoisha za kutafuta azimio la kudumu la kisiasa kwa mgogoro huu wa miongo kadhaa katika eneo la Mashariki ya Kati. Rais wa Afrika Kusini amesema anatumai makubaliano hayo ya kusitisha vita kwa muda wa siku nne utaimarisha juhudi za kuhitimisha kikamilifu mgogoro wa sasa katika ukanda wa Gaza. Taarifa ya Ramaphosa imekuja siku moja baada ya bunge la Afrika Kusini juzi Jumanne kupiga kura ya kufunga ubalozi wa utawala huo ghasibu kusimamisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala huo na kumfukuza balozi wa kizayuni nchini humo. Kabla ya hapo, Wizara ya mambo ya nje ya utawala wa kizayuni ilikuwa imetangaza kwamba imemwita balozi wake mjini Pretoria kwa ajili ya mash... Kumradhi, balozi wizara ya mambo ya nje ya Afrika Kusini ilikuwa imetangaza kwamba imemwita nyumbani balozi wake mjini Pretoria kwa ajili ya mashauriano kutokana na matamshi ya hivi karibuni ya viongozi wa Afrika Kusini. Aidha, katika kukabiliana na jinai hizo za utawala wa kizayuni dhidi ya wa Wapalestina, Pretoria imeitaka mahakama ya kimataifa ya jinai ICC kumkamata waziri mkuu Benjamin Netanyahu kwa tuhuma za mauaji ya halaiki. Makumi ya maelfu ya Afrika Kusini wamekuwa wakifanya maandamano ya kuiunga mkono wa Palestina na kulaani jinai za Israel, hususan mauaji ya kimbari ya watoto wadogo na wanawake huko Gaza. Wakati huo huo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameataja makubaliano ya usitishaji vita kwa muda kati ya utawala wa kizayuni na harakati ya mukawama wa kiislamu wa Palestina, Hamas, kuwa ni hatua muhimu katika mwelekeo sahihi Jana Jumatano, baada ya kupita siku 47 tangu kuanza operesheni ya Hamas ya kimbunga cha Al Aksa dhidi ya utawala wa kizayuni na kushindwa jeshi la Israel katika shambulio la nchi kavu katika ukanda wa Ghaza, baraza la mawaziri la utawala wa wa muda lilichukua uamuzi wa kukubali makubaliano ya kusitisha mapigano kwa upatanishi wa serikali za Qatar na Misri. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, Antonio Guterish, katibu mkuu wa umoja wa mataifa alisema jana Jumatano kwamba Umoja wa Mataifa utatumia uwezo wake wote kusaidia utekelezaji wa makubaliano kati ya Israel na Hamas. Guterres ameongeza kwamba ninakaribisha makubaliano kati ya Israel na Hamas, lakini hatua zaidi lazima zichukuliwe kuhusiana na swala hilo. Tor Wennesland, mratibu maalum wa Umoja wa Mataifa katika mchakato wa amani wa Asia Magharibi, pia amesema fursa hii Inapaswa kutumika vizuri ili kuwezesha kuachiliwa mateka na kukidhi mahitaji muhimu ya Wapalestina huko Ghaza. Ametoa mwito wa kuendelea mchakato wa misaada ya kibinadamu huko Ghaza na kuongeza kwamba pande zote lazima zitimize wajibu wao ili kulinda makubaliano haya muhimu. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mashambulizi ya kikatili ya utawala wa kizayuni huko Ghaza na mauaji ya kimbari ya watu wasio na hati ya Palestina yamepelekea kuendelea kususiwa bidhaa mashuhuri zinazozalishwa na mashirika ya utawala huo au makampuni yanayounga mkono duniani. Kwa mujibu wa ripoti ya usiku wa kuamkia leo ya shirika la habari la IRNA, makampuni ya Magharibi kama vile McDonald, coca Cola, Starbucks na KFC ambayo yametangaza kuunga mkono utawala wa kizayuni yanakabiliwa na vikwazo kutoka kwa wananchi wa nchi kama vile Misri, Jordan na Uturuki. Nchini Misri, Moroko na Jordan, ususiaji wa bidhaa za makampuni magharibi ya magharibi yanayounga mkono Israel unaongezeka kwa kasi. Kuimarika kampeni ya kususiwa bidhaa na nembo mashuhuri za Israel kumepelekea kuorodheshwa makumi ya makampuni na bidhaa za magharibi zinazoisaidia Israel kwenye mitandao ya kijamii na watu kutakiwa kununua bidhaa za ndani badala ya bidhaa za mashirika hayo. Nchini Misri, ambako kutokana na masuala ya usalama kuna uwezekano mdogo wa watu kuandamana barabarani, baadhi ya watu wamechukua hatua ya kususia bidhaa za Israel na waitifaki wake kama njia bora au pekee ya kupaza sauti zao dhidi ya utawala wa Kizayuni na uchunguzi mpya wa maoni uliofanywa nchini Marekani unaonyesha kuwa aghalabu ya vijana nchini humo hawaungi mkono msimamo wa Rais Joe Biden kwa mashambulizi ya mabomu, jinai za kivita na uporaji wa ardhi unaofanywa na utawala haramu wa Israel dhidi ya Palestina. Utafiti huo uliofanywa na shirika la habari la NBC unaonyesha kuwa asilimia sabini ya vijana wenye umri kati ya miaka kumi na minane na thelathini na minne wanapinga hatua ya Biden ya kuikingia kifua Tel Aviv. Kwa mujibu wa utafiti huo, asilimia 56 ya wapiga kura nchini humo wanapinga msimamo wa Biden wa kuutetea na kuunga mkono utawala wa Kizayuni. Hata hivyo, asilimia 34 ya waliohojiwa kwenye utafiti huo wa maoni wanasema wanaunga mkono namna Biden anavyoshughulikia mgogoro wa Israel na Palestina. Kadhalika, matokeo ya utafiti huo wa maoni uliofanywa na shirika la habari la NBC yanaonyesha kuwa ni asilimia 42 wa Marekani wana mtazamo chanya kwa rais huyo mwenye umri wa miaka 81. Aidha, kulingana na takwimu zilizopatikana kutoka, kutoka kituo cha taaluma za siasa za Marekani katika chuo kikuu cha Harvard na uchunguzi wa maoni uliofanywa hivi karibuni na taasisi ya Harris, kiwango cha umaarufu na uungaji mkono wa wananchi wa Marekani kwa Biden kimepungua. Wiki iliyopita maelfu ya Marekani walikusanyika mbele ya ikulu ya White House na New York kupinga siasa za Biden za kuunga mkono jinai za utawala wa kibaguzi wa Israel. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Tehran. Matangazo ya Alhamisi mchana ya Redio Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumia arafa kwenda kwa nambari ya alama ya kujumlisha plus 989035065487. Karibu sasa, ni kuletee uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho matokeo ya kuendelea vita vya pande zote dhidi ya Ghaza kufunguliwa uwanja mpya wa vita kutokea Yemen. Sambamba na kuendelea mashambulizi ya mabomu ya utawala wa kizayuni katika ukanda wa Ghaza kwa kipindi cha mwezi mmoja na nusu iliyopita, uwezekano wa kupanuliwa maeneo ya vita daima limekuwa jinamizi baya zaidi Kuwahi kufikiriwa na wazayuni katika vita hivyo. Jinamizi hilo limekuwa likidhihiri taratibu tangu kuanza mashambulio ya kinyama ya mabomu ya utawala huo ghasibu kwa Ghaza, ambapo Hizbullah ya Lebanon imekuwa ikishambulia maeneo ya wazayuni kusini mwa nchi hiyo, na hivi sasa, katika siku za karibuni, vikosi vya mukawama vya Yemen vimefungua mstari mpya wa vita dhidi ya watendaji nai wa kizayuni uko katika bahari Nyekundu au kwa jina jingine bahari ya Sham. Hatua ya karibuni ya kushtukiza ya vikosi vya Yemen dhidi ya utawala wa kizayuni ilitumia kupitia kukamatwa meli ya mfanyabiashara wa kizayuni siku ya Jumapili. Katika taarifa yake kuhusu kutekwa meli hiyo ya utawala wa kizayuni katika bahari ya Sham, jeshi la Yemen limesisitiza kuwa meli zote za utawala huo pamoja na nyingine zinazoshirikiana na utawala wa kibaguzi wa Tel Aviv sasa zitakuwa shabaha halali ya jeshi la Yemen. Brigedia Jenerali Yahya Sareh, msemaji rasmi wa vikosi vya wanajeshi wa Yemen, amesema jeshi la wanamaji la Yemen linakwenda sambamba na utekelezaji wa amri ya kiongozi mkuu yani Abdulmalik Badruddin Al Hudhi, na katika kujibu matakwa ya taifa kubwa la Yemen na watu wote walio huru katika umma na kwa kuzingatia majukumu ya kidini, kibinadamu na kimaadili kwa taifa la Palestina, limeendesha operesheni ya kijeshi katika bahari ya Sham ambapo limekamata meli ya Israel na kuipeleka katika pwani ya Yemen. Muhammad al Bakhiti, mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya Ansarullah ya Yemen, pia amesema katika mazungumzo na televisheni ya Aljazira kwamba ikiwa ni vita au ikiwa vita dhidi ya Ghaza havitasimama tutakuwa na machaguo mengine mbele yetu. Zaifullah Ashami, waziri wa habari wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen, amesema kuhusu kutekwa meli hiyo ya kizayuni katika bahari ya Sham na wapiganaji wa Yemen kwamba tuna taarifa kamili kuhusu meli zote za Israel zinazopitia katika bahari ya Sham. Ali Alkahum, mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya harakati Ansarullah Yemen, ametangaza kuwa nchi yake inaendelea na operesheni za kuvuka mpaka ili kuiunga mkono Ghaza na Palestina. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Uchambuzi huo niliokusomea mpenzi msikilizaji, pamoja na habari nilizotangulia kukusomea, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya ParsToday ir mkwaju sw. Baraza la wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika kipindi kingine mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hiki hukujieni kila siku za Jumaatano usiku na kurudiwa siku ya pili yake, yaani asubuhi ya na mchana kila wiki. Kawaida ya kipindi hiki ni kurusha hewani maoni yenu wasikilizaji wapendwa, lakini baadhi ya wakati huwa tunalazimika kusema machache kwa ajili ya kuweka sawa mambo na kutoa ufahamu mpana zaidi wa jambo fulani, na baadhi ya wakati huo huwa tunajibu maswali yenu, kama ambavyo leo pia tutajaribu kujibu, japo kwa muhtasari, swali la mmoja wa wanabaraza aliyetaka kujua kwa nini madola ya magharibi yakiongozwa na Marekani yanatangaza wazi wazi kuunga mkono utawala wa kizayuni kwa hali na mali katika jinai zake dhidi ya Wapalestina, lakini mbona majirani wa Palestina hawawasaidii ndugu zao huko Palestina? Tutarusha pia maoni mengine kwa mujibu wa yalivyotufikia ambayo toba ni mengi na mengi yake yanahusiana kadhia hiyo hiyo ya Palestina, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Kama mtakumbuka wasikilizaji wapenzi, katika kipindi kilichopita cha Baraza la Wasikilizaji, bwana Salim Masud wa Mtwara, Tanzania, alisema: ndugu watangazaji na wasikilizaji wa Radio Tehran, tunamwomba Allah awape nusra ndugu zetu wa Palestina, na vilevile nauliza kwa nini Marekani na washirika wake waweze kutoa msaada kwa Israel na majirani wa Palestina washindwe Swali hilo Ahmed. Naam, Asma. Asante. Ama kama unavyojua, sababu ziko nyingi, lakini zaidi ni kutofuata mafundisho ya Quran. Katika aya ya 46 ya sura ya 8 ya Al-Anfal, ambayo tarjama yake ya Kiswahili inawahutubu Waislamu kwa kuwaambia: na mtiini Mwenyezi Mungu na mtume wake, wala msizozane mkaingiwa na woga, na zikapotea nguvu zenu, na subirini Hakika Mwenyezi Mungu yupo pamoja na wanaosubiri. Hii aya, Asma, imekusanya kila kitu na inajibu swali zima lililoulizwa na mwanabaraza bwana Salim Masud wa huko Mtwara, Tanzania. Katika njia za kutekeleza aya hiyo ni kumtii Mwenyezi Mungu. Mwenyezi Mungu mwenyewe anasema katika aya ya 103 ya sura ya tatu ya Ali Imran kwamba, na shikamaneni kwa kamba ya Mwenyezi Mungu nyote kwa pamoja, wala msifarikiane na kumbukeni neema ya Allah iliyo juu yenu vile mlivyokuwa nyinyi kwa nyinyi maadui, naye akaziunganisha nyoyo zenu, hadi mwisho wa aya. Sasa ukiangalia yote hayo, utaona ni kwa nini madola kutoka masafa ya mbali ya mbali yanakuja kusaidia utawala wa kizayuni katika jinai zake dhidi ya wananchi wasio na ulinzi wa Palestina, lakini nchi zilizoizunguka Palestina, Waarabu wenzao, Waislamu wenzao, majirani wao, ndugu zao wa damu wanashindwa kuwasaidia vile inavyotakiwa. Kujibu swali lako kwa muhtasari sana, kuna hitaji muda wa kutosha, wa baraza la wasikilizaji naam. Sehemu ya kurusha hewani maoni ya wasikilizaji inakuwa finyu, kwa hivyo kwa, kwa muhtasari tunasema tutosheke na hapo tulipokueleza, ili tupate fursa ya kurusha hewani maoni ya wasikilizaji wengine. Muhimu tushikamane na aya hizo za Qur'ani tukufu. Shukran sana Ahmedi, na naona kwa kiwango hiki cha baraza la wasikilizaji hayo majibu yanatosha, na mtu akizizingatia hizo aya mbili za Quran tukufu ulizozizingatia atapata majibu kamili, na ni wazi kwamba Waislamu wangelitekeleza kivitendo amri zilizomo kwenye aya hizo, hakuna yeyote duniani angelithubutu kuichezea dini tukufu ya Uislamu na matukufu yake popote pale duniani, si katika vijinchi vidogo vidogo kama vya Sweden na Denmark, wala madola makubwa ya kibeberu kama Marekani na nchi za Magharibi, wala Wazayuni wasingeliweza kufanya jinai wanazowafanyia kila uchao wa Palestina. Tunamwomba Allah afanikishe juhudi za kuleta umoja na mshikamano wa kweli baina ya waislamu amin, amin. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake mwanabaraza mwingine bwana Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania, ambaye akisha kutusalimu anasema: Ndugu watangazaji wa, wa redio Teherani, shukrani sana kwa kutupa habari za mukawama. Kiukweli mimi ndio nilikuwa nikitaka na kukisubiri kwa hamu hicho kimbunga cha Al-Aqsa. Anasema walivyofanya Wapalestina ndivyo haswa kabisa, na sio kusubiri kila siku kusikia Palestina tu wameuawa, ingawa jinai za Israeli dhidi ya Palestina zinaendelea anasema, lakini nao wazayuni waliipata wakati wa kimbunga cha Laksa. Unaona wa magharibi walivyopiga kelele walipoona wanajeshi wa zayuni walivyodhalilishwa na wane mukama wa Palestina. Akaandika, tunajua Wapalestina wanavumilia mateso mengi, lakini na wao wameweka historia. Tunazidi kuombea dua. Mwanabarasa mwingine bwana Zimurinda Yusuf wa nchini Uganda, yeye ameanza kwa neno Rwanda, la Kinyarwanda la ingaraho lenye maana ya attention kwa kimombo. Halafu anasema ingawa niko mbali nanyi, lakini nawaunga mkono wana mapambano wa Palestina. Sawa sawa kabisa. Mwanabaraza mwingine Ustadhi Jafari Musa wa Kilimanjaro, Tanzania, yeye ameandika Mataifa ya Kiislamu, huu ndio wakati, huu ndio wakati wa kuiunga mkono Palestina ikiongozwa na Iran. Bwana Ismail Hussein Majaliwa wa Mikanjuni, Tanga, Tanzania, naye baada ya kutusalimu anasema ama kwa hakika, napenda kufahamisha umma wa Kiislamu kuwa kukandamizwa wa Palestina kunakofanywa na madhalimu wa Israel kunatokana na unafiki wa baadhi ya mataifa yenyewe ya Waislamu, kwani kwa dhati kama mataifa haya yangeliungana, ni wazi kuwa taifa kanda ya miezi la Israeli lingeshika adabu na kiukweli, wananchi madhulumu wa Palestina wasingenyanyasika kutoka kwa madhalimu hao na washirika wao wa magharibi. Kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali zikiwemo Telegram na WhatsApp kwa nambari ya alama kujumlisha 989035065487 na barua pepe yetu yani email ni Swahili radio at IRIB ir. Tovuti yetu niar sw. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake. Mwanabaraza mwingine bwana Shimbi Juma Shimbi wa Nyehunge, Buchosa, Tanzania ambaye anasema tuwaombee dua wa Palestina. Allah awalipe shari hao wa wazayuni kwa jinai zao za kutisha na za kuchupa mipaka dhidi ya taifa la wanyonge la Palestina. Mwanabaraza mwingine hapa Medini ali magema kutoka Tanga, mtaa wa Madina Zaharawi, yeye anasema je, yeah, Israeli mlikiona cha moto kutoka kwa Wapalestina wakati wa kimbunga cha Laksa, na licha ya kuwakatia umeme maji chakula na kila kitu, lakini wameendelea kusimama kidete. Anasema Wapalestina, hata msipoungama nyiye Israeli, lakini mumekiona cha moto na mtaendelea kuona cha moto. Ama bwana Saleh Twaha Saidi wa Chumbageni huko huko Tanga, Tanzania, anasema katika sehemu moja ya maoni yake kwamba, giza linapozidi kutanda, tambueni karibu kutakucha, au asubuhi ipo karibu kibao cha uso walichopigwa wazayuni tarehe saba mwezi wa kumi elfu mbili ishirini na tatu kimewapandisha hasira, ghadhabu na jeuri viongozi wote wa wo ubeberu duniani. Anasema jeshi la Israel IDF linaua na kuteketeza kila kitu Gaza, lakini hivyo ndivyo linazidi kuangamia lenyewe hilo jeshi la IDF la Israel. Anasema tunategemea kuona kukiibuka mivutano ya ndani ya serikali ya Netanyahu, jeshi la IDF na Marekani kwenyewe. Aidha, ameandika bila ya shaka Wapalestina wote wanaumia sana sana, lakini utabiri wa kuangamia kabisa utawala wa kizayuni katika uso wa dunia hii umeanza kuthibitishwa rasmi kwa kibao cha wanamukawama cha Jumamosi ya tarehe 7 mwezi Oktoba 2023. Jinai zinazoendelezwa na jeshi na serikali ya Israel ni kutapatapa na mwisho wake ni kukata roho na kuangamia. Ni mimi Tipwatipwa wachumba geni jijini Tanga, Tanzania. Naam, naam, naam, tunakushukuru ni wasikilizaji wapenzi. Ama hapa hapana maoni kwa njia ya sauti, karibuni kuyasikiliza. Ndugu zangu, bila shaka hamjambo, na bila shaka mnaendelea vyema. Haya tunayaona tunayasikia upande huo Amerika na kuweka veto ya katika baraza utafa. Amerika ye nani? kwa sababu alipewa jeuri huko, ajitia kama yeye ndio yeye, wakati yeye ni mwanachama katika baraza la mmoja wa mataifa na baraza la usalama, yeye ni mwanachama tu, hana sauti yoyote. Mi nashangaa sana mataifa yetu mengine haya, kwa nini wanakubali hilo, wakati yeye ni mwanachama tu? Kawatisha tisha kwa kuwapa rusha rusha, hii ni rusha naonekana, hiyo haifai. Alafu anataka kuingilia kwamba vita visistishwe, vi, viendelee huko Ghaza, waendelee na wengine waingie sasa hizo nchi ambazo wenyewe y Amerika anataka kuzikanyaga waingie sasa kuonyeshana wa, wa, kuonyeshana humo ndani, hey, humo ndani tu wasitoke nje wapewe nguvu na wengine waingie Hizbullah upande eh, wa Lebanoni kule, uko Jordan, sehemu gani, wote wamezunguka, waingize vikosi kwenda kutuliza ku, ku, ile hali, wasikalie tu kum, kumsubiri huyo eh, anaua anafanya nini eti eh, kwa sababu Marekani, Marekani kitu gani? Marekani ni nani? Hivi wanashindwa kuelewa na kutambua kumwambia Marekani we ni nani? Hata ukaweka kura za veto, naweka kura za veto. Marekani, Mngereza, sijui Mfaransa waatitaka wao kwa nani? Hawa ndio wachafuzi wa dunia hii, hawa ndio wabaya. Kwa nini washikiliwa? Kwa nini wanaogopa hao eh? Kama ni kusambatika dunia, basi sambatike. Kwa hiyo watu sio wanyonge. Sasa wasikilizaji wa penzi, tunakoreja nzima ya maoni ya Bwana Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania. Tutapunguza baadhi yake tu, tunaanza na haya anayosema: sisi jamii ya kweli ya kimataifa ya waungwana tunawaambia viongozi wa nchi wanachama wa OIC na Arab League kujipanga haraka sana kijeshi, ili kusaidia ukombozi wa Palestina. Hilo ndilo linalohitajika kufanywa na umma wetu na kuwapatia amani wa Palestina. Wazayuni wamejificha katika imani ya Uyahudi, si waongwana hata kidogo. Tatizo la wahuni na makatili hawa, wanasema kujificha katika dini kumepelekea kutoweka amani duniani na baadhi ya viongozi kuvunja wazi wazi haki za binadamu. Umoja wa Mataifa umeshindwa kuhakikisha kuwepo amani Dunia ni. Katika maoni yake mengine bwana Shirali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema yasikitisha kuona viongozi wa nchi nyingi tu wanakubali kuhongwa na wazayuni na kukubali kuwa na mahusiano na wazayuni. Anasema wazayuni ndio hasa magaidi wa kimataifa, wanajulikana kwa ugaidi wao. Lakini wa magharibi na wazayuni wanawahonga viongozi taasisi za kimataifa, hadi baadhi ya viongozi wa nchi wanachama wa OIC na Arab League ili wakubaliane na jinai zao. Wala si uongo. Bwana Sherali Fadhili amesema wazayuni magaidi wa kimataifa. Na katika maoni yake mengine ambayo ndiyo yatakuwa ya mwisho kwa upande wake, bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam Tanzania kwa leo, anasema jamii ya kimataifa, tunawaambia viongozi wa nchi za magharibi kwamba ni matumaini yetu mmeshuhudia wananchi wenu, jinsi ambavyo hawako na nyie viongozi waovu mnaounga mkono jinai za wazayuni wananchi wenu wanaelewa mnavyohongwa na wazayuni. Tunawaambia wananchi wote wa nchi za Magharibi kwamba muwe na busara katika kuwachagua viongozi wenu. Maafa ya Wapalestina sasa yameshapindukia miaka 75. Viongozi hao waovu si wema kwenu na kwa dunia nzima pia si wema. Ni Sherali Fadhili kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Nam, tunawashukuru sana wasikilizaji wetu hawa wote. Mwenzangu humu studioni ni yule yule wa kawaida Asmahani Ghanima Muhammed, fundi mitambo wetu alikuwa ni Bibi Julai, na mimi ni Ahmed Rashid, na kutakie ni kila la kheri maishani. Hii ni Redio Tehran. Ni saa sita na nusu adhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na sita kamili kwa saa za Afrika Mashariki, wakati mwafaka kabisa wa kukuletea udunduzi wa magazeti ya Iran. Matoleo mengi yaliyo ya magazeti hapa Iran yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari inayohusu hotuba aliyotoa jana kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei alipohutubia hadhara ya wanamichezo wakiwemo wale waliotoa medali katika michezo na mashindano tofauti ya kimataifa. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Kehan umepambwa kwa picha au kwa kichwa kikuu cha habari Israel imetolewa nokauti; kushindwa huko kubaya hakufidiki kwa mashambulio ya makombora ni kauli ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Khamenei aliyotoa katika mkutano wa jana na wanamichezo wakiwemo waliotoa medali mbalimbali. Ayatullah Khamenei amenukuliwa pia akiwaambia wanamichezo hao kwamba Iran imara inapaswa iwe imara pia katika michezo. Kichwa kingine cha habari ninachokidondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo kinasomeka ripoti ya Guardian kuhusu vijana wa Kimarekani wanaovutiwa na kusoma Qurani ili kubaini siri ya ushujaa wa wakazi wa Ghaza. Kehan lina nukuu pia kauli ya waziri wa mambo ya nje wa Iran Husein Amir Abdullahian aliyotoa katika mji mkuu wa Lebanon, Beirut, kwamba kidole cha Mukawama kitabaki kwenye kifyatuo cha mtoto wa bunduki hadi Palestina yote itakapokombolewa ripoti ya uchambuzi wa habari ya kihan ina kichwa cha maneno netanyahu aridhia usitishaji vita wa siku nne. Herzog asema inauma. Na ligeukia sasa gazeti la iran ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya kusononesha inayoonyesha maziko ya halaiki ya maiti sabini za wapalestina waliowawa shahidi katika hospitali ya ashifa ghaza kichwa kikuu cha habari kinachohusiana na picha hiyo kinahusu kauli ya kiongozi ya wa mapinduzi ya Kiislamu aliyotoa mbele ya hadhara ya wanamichezo hapo jana aliposema ukatili wa utawala wa kizayuni hauta hautaachwa bila kujibiwa. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo ina kichwa cha maneno juhudi za kidiplomasia za Teheran za kuwa na usitishaji vita endelevu. Waziri wa mambo ya nje jana alielekea Beirut kufuatia kutangazwa usitishaji vita wa siku nne kati ya Hamas na utawala wa kizayuni na ligeukia. Sasa gazeti la Asia ambalo linanukuu kauli ya mkuu wa shirika la atomiki la Iran, Muhammad Islami akisema wakaguzi mia moja ishirini wa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki wameidhinishwa kuingia nchini Iran. Gazeti la Afkar linanukuu mwongozo uliotolewa na makamu wa kwanza wa rais wa Iran, Muhamad Mohber akisema iandaliwe na kuwasilishwa ramani ya njia ya kustawisha uhusiano wa kiuchumi na kila nchi ya Kiafrika. Katika habari nyingine, gazeti hilo linanukuu kauli ya spika wa bunge Muhamad Bakar Kalibaf akisema ni juu ya baraza la walinzi wa katiba kubaini kama kuongezwa umri wa kustaafu ni sahihi kwa mtazamo wa hukumu ya dini. Toleo la leo gazeti la lugha ya Kiingereza la Kehan International, kama yalivyo matoleo mengine mengi, limeipa kipaumbele cha kwanza habari ya kauli ya Ayatullah Khamenei kwamba kama ni kufananisha na michezo, basi utawala wa Kizayuni Israel umetolewa nokauti na operesheni ya Kimbunga cha Al Aqsa ya wanamapambano wa Palestina. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika gazeti hilo ni pamoja na Waziri wa Ulinzi asema maadui wamekoma kutoa vitisho dhidi ya Iran. Rais Raisi azungumza na chaneli za televisheni za Mukawama. Na katika uga wa kimataifa, Kihani International limeandika saba wa uawa na kujeruhiwa katika ufyatuaji risasi uliotokea Philadelphia. Gazeti jingine la lugha ya kiingereza la Iran Daily limekuelezea winomusi kichwa kikuu cha habari: kiongozi asema wanamichezo waliokataa kushindana na Israel walifanya jambo sahihi kabisa. Gazeti hilo limeandika pia makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya Hamas na Israel yakaribishwa duniani kote. Na katika ukurasa wa makala maalum Iran Daily limeandika fikra za walio wengi zinashinikiza serikali za magharibi. Na habari ya mwisho ninayodondoa katika gazeti hilo ina anwani bunge la Iran lahitimisha mjadala wa mpango wa saba wa maendeleo. Nalo gazeti la Tehran Times ndilo linalotutamatishia udunduzi huu wa magazeti ya leo ya hapa nchini Iran ambapo katika ukurasa wake wa mbele tuna nukuu au tunakutana na kichwa kikuu cha habari: utawala wa kizayuni ulitolewa nokauti na operesheni ya kimbunga cha al aksa, asema kiongozi mwadhamu. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Nisome hapa maoni mawili matatu kabla ya kukuletea vipindi vilivyosalia. Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anafuatilia matangazo haya, anasema baada ya salamu hunduma kuwili wa, wa magharibi ni njia mpya ya ukoloni wa aina mpya katika zama zetu. Tabia hii au tabia imefanya dunia kutoelewana na amani kukosekana. Asante sana Sherali, ukiwa hapo Dar. Mzee Nasor Saleh wa Tanga, Tanzania, asante sana pia, anafuatilia matangazo akiwa huko Tanga. Asante sana pia. Fadhil Ahmad wa Taveta, Zanzibar, anasema Allah atawapa ushindi watu wa Palestina. Asante sana ndugu Fadhil. Kwa sasa anasema yupo Dar es Salaam, Tanzania. nahjul ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine za Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya 43 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoendelea kuichambua ni ya 38 Wa akbar alfaqri al alhumq, na upumbavu ndiyo umaskini mkubwa zaidi. Wasikilizaji wapenzi, tunaendelea kuichambua hikma ya 38 ya Nahjul Balagha ambayo inahusiana na hazina nane zenye 8 zenye thamani kubwa zilizomo kwenye usia wa Imamu Ali alaihi ssalam kwa mwanawe Imamu Hasan Almujtaba alaihi ssalam. Imamu Ali anatufundisha sote hikma hii yenye vito vinane muhimu na vyema na vyenye thamani kubwa. Sehemu iliyopita ilihusu akili, na hapa anasema ni upumbavu ndiyo umaskini mkubwa zaidi. Neno ahmak, ambalo lina maana ya mpumbavu, zuzu na juha, yaani mtu asiyetumia vizuri akili yake, hata akieleweshwa hataki kuelewa zumburu kuku asiyejua maana, hata akielimishwa. Hili neno wa ahmaq linatumiwa kwa mtu ambaye maneno yake huitangulia akili yake, kwa maana ya kwamba hafikiri kabla ya kusema, haiulizi akili yake kwamba, je, alichoamua kusema ni sawa au si sawa? taban inabidi ifahamike hapa kwamba maana ya watu wapumbavu katika hikma hii si watu waliozaliwa na akili ndogo, bali maana yake ni kama tulivyosema, ni watu wapuuzi, majuha na mazuzu mazumburukuku ambao hata kama huenda katika baadhi ya mambo wakaonekana kuwa na akili kubwa za kile kinachoitwa wasomi na maprofesa, lakini katika baadhi ya mambo hasa ya imani na itikadi za kidini wanakuwa mazuzu na majuha, ambao wanakubali imani za kipumbavu na kuacha kuzitumia vyema akili zao kufuata mambo ya haki. Imamu Ali hapa anawazungumzia watu wapumbavu wa aina wa hiyo kwamba ndiyo maskini zaidi kuliko mtu mwingine yoyote, hata kama wataonekana kidhahiri kuwa na utajiri mkubwa, ushawishi na vyeo vikubwa katika jamii zao. Kimsingi, mtu wa ahmak na mpumbavu hupoteza dunia na akhera yake. Mtu zuzu hufadhilisha raha za kipumbavu za duniani na kuhatarisha manufaa makubwa ya akhera kwa ladha za kizumburukuku na za muda mfupi sana za hapo ulimwenguni. Ni wazi kwamba mtu wa namna hiyo hatokuwa na chochote huko akhera, na hapa duniani pia hupoteza kiurahisi marafiki wazuri na wa maana kutokana na ujuha wake, na anashindwa kuwa na tadibiri ya kutosha ya kuamiliana ipasavyo na mambo yake ya hapa duniani. Siku zote huishi na hofu na jambo dogo kwake huwa kubwa, na hiyo ni adhabu isiyo na kifani anayojisababishia kwa sababu ya upumbavu na uahmaki wake. Katika moja ya nasaha za Imam Sajad alayhi salam, wakati mwanawe yani Imam Muhammad Baqir alayhi salam alipokuwa ameazimia kwenda katika moja ya safari zake, alimuhusia mwanawe huyo akimwambia: mwanangu, epuka kufanya urafiki na zuzu na mpumbavu na kaa mbali naye na epuka kufanya mijadala na mazungumzo naye. Kisha katika kueleza viwango vya kutoona mbali na ufinyu wa mawazo wa watu mazuzu na majuha, Imam Sajjad alaihi salaam alisema: mpumbavu akinena upumbavu wake na uzuzu wake humfedhehesha, akinyamaza, mapungufu na udhalili wake hudhihirika kwa matendo yake. Akipewa siri humfedhehesha aliyempa siri, na ujuzi wake haumfaidishi katika elimu yake, na elimu ya wengine haimnufaishi. Hamsikilizi anayempa ushauri, na hamwachi salama rafiki yake. Jirani yake anatamani kuwa mbali na nyumba yake, na anayeketi karibu naye huogopa kusema chochote kwa kuhofia nafsi yake. Mtu ahmak na mpumbavu anaposhiriki katika mikutano ya watu wengine, ikiwa watu waliopo kwenye mkutano ni wakubwa kuliko yeye atawalemaza kwa upumbavu wake, na ikiwa ni wadogo kuliko yeye atawapotoa kwa tabia zake za kijuha na kipumbavu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi, tarehe 9 mfungo 8 jamadi la awal mwaka 1445 hijria, mwafaka na tarehe 23 Novemba mwaka 2023 miladia siku kama ya leo miaka 659 iliyopita sawa na tarehe 9 mfungo nane Jamadil Awal mwaka 786 Hijria aliuawa shahidi faqihi na mtaalamu mkubwa wa hadithi Muhammad bin Jamaluddin Maki Amili, mashuhuri kwa jina la Shahidi wa Kwanza. Alizaliwa mwaka 734 Hijria katika mojawapo ya vijiji vya Jabal Amil huko nchini Lebanon. Alijifunza elimu mbalimbali kutoka kwa walimu wakubwa wa zama zake kama vile Allama Hili. Mbali na elimu ya dini, Muhamad bin Jamaludin pia alikuwa hodari katika taaluma za mashairi na fasihi. Katika miaka 52 ya umri wake uliojaa baraka, Shahidi wa Kwanza aliandika vitabu vingi, ikiwa ni pamoja na Albaqiatu Salihat na Allumatu Dimishkia. Aliuawa na wapinzani wenye taasubi. Katika siku kama ya leo, siku kama ya leo, miaka 49 iliyopita, Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha hati ya kuundwa nchi huru ya Palestina. Swala la Palestina lilikuwa miongoni mwa mambo ya mwanzo kabisa kujadiliwa na baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Hata hivyo maazimio mengi Umoja Mataifa, ya Umoja wa Mataifa yamekuwa yakiathiriwa na nchi kubwa zinazounga mkono wa zayuni wa Israel, na utawala huo ulitumia moja ya maazimio hayo hapo tarehe 14 Mei 1948 kuanzisha dola haramu la Israel katika ardhi ya Palestina. Na siku kama ya leo miaka 27 iliyopita, yani tarehe 23 Novemba mwaka 1996, ndege ya abiria ya Ethiopia iliyokuwa imetekwa nyara ilianguka katika fukwe za bahari ya Hindi huko nchini Komoro baada ya kuishiwa na mafuta. Ndege hiyo ya shirika la ndege la Ethiopia aina ya Boeing 767 ilikuwa na abiria 175. Abiria 125 walipoteza maisha yao katika ajali hiyo. Ndege hiyo ilikuwa ikisafiri kutoka Adis Ababa kuelekea Nairobi. Hii ni Redio Teheran. Nisome tena hapa maoni mawili ya matatu, mpenzi msikilizaji katika mitandao yetu ya kijamii Yahya Hasan Muhamad almaarufu Shebe wa Mombasa, Kenya, anatuandikia katika ukumbi wetu wa WhatsApp kwamba waandishi wa habari huwa ndio macho ya walimwengu wanaomulika maovu yaliyofanywa na Israel. Kuwaua waandishi wa habari ni kuficha maovu yao wanayofanya ya umwagikaji wa damu za watu wasiokuwa na hatia. Sante sana Shebe wakiwa hapo Mombasa, Kenya. Aya, najaribu kusoma hapa au kuangalia hapa maoni mawili matatu, pia katika ukumbi wetu wa Telegram. Idris Maliamungu pia yupo Mombasa, Kenya, anasema tuko pamoja katika Radio Teheran. Hongera sana jeshi la ukombozi la watu wa Yemen kwa ushujaa dhidi ya meli ya utawala pandikizi wa Israel. Asante sana Maliamungu, ukiwa hapo Mombasa, Kenya. Asante sana pia nimkaribishe katika ukumbi huu shabiki mpya huyu Halima Halima, Halima Abubakari Swaleh wa Abubakar Swaleh yupo Kijichi, Dar es Salaam, Tanzania. Asante sana na karibu, karibu katika ukumbi wetu huu wa Telegram na tunakushukuru pia kwa kufuatilia matangazo. Maoni ni mengi lakini muda haunasi moja kwa moja. Nikusomea habari za dunia kwa kifupi. Rais Ibrahim Raisi wa Iran amesema Israel imefeli kufikia malengo yake yote katika hujuma na mashambulizi yake ya kinyama dhidi ya wananchi wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini, sanjari na kupongeza usitishaji vita wa muda kwa misingi ya binadamu kwa Gaza, ametoa mwito wa kufanyika jitihada zaidi za kutafuta amani ya kudumu na endelevu katika mgogoro wa miongo kadhaa baina ya Palestina na Israel na katibu mkuu wa Umoja Mataifa ameyataja makubaliano ya usitishaji vita wa muda kati ya utawala wa kizayuni wa Israel na harakati ya mukawama wa kiislamu ya Hamas kwamba ni hatua muhimu katika mwelekeo sahihi. Na kampeni ya kususia bidhaa za Israel zimeendelea kufuatia mashambulizi ya Ghaza. Tutakomea hapo kwa muhtasari huu. Mpenzi msikilizaji, tunakushukuru sana kwa kuwa nasi taingia awali hadi tamati ya matangazo na pia kwa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za kijamii. Jina langu ni Hussein Hassan, sina la ziada ila kukutakia mchana mwema. Asante na kwa heri.