Suratul Lail, aya ya kumi na moja mpaka ya ishirini na moja jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki, na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya mola wake mtukufu, basi Ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Teheran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, short waves, na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida, Lindi na Kahama. Leo ni juma Alhamisi tarehe tisa mfunguo 8 Jumada al ula hijiria inayosadifiana na tarehe 23 Novemba 2023 miladia. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalia ni kipindi cha baraza la wasikilizaji, makala ya hekima za Najul Balagha na makala ya kila siku ya leo katika historia. Tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za dunia. imetimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, moja kamili asubuhi huko Afrika Kati, na hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu. Ifuatio sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Israeli yaendelea kushambulia hospitali na kambi za wakimbizi Gaza. Islami aitaka IAEA iache kuingiza siasa kwenye kesi ya Iran. Rais wa Russia akosoa undumila kuwili wa baadhi ya nchi kuhusiana na vita vya Ukraine na Gaza. Na Umoja wa Mataifa hatimaye wakubali kuondoa wa askari wake DRC baada ya miongo miwili. Habari kamili. Kwa akali wa Palestina mia moja waliuawa shahidi jana Jumatano na usiku wa kuamkia jana katika mashambulizi ya kinyama ya utawala wa kizayuni wa Israel katika ukanda wa Gaza. Kanali ya televisheni ya Aljazira ya Qatar jana ilimnukuu Riadh Almaliki, waziri wa mambo ya nji wa Palestina, akisema leo asubuhi, yani Jumatano ya jana, watu 52 wa familia ya Kadora katika eneo la Jabalia wamefagiwa kikamilifu wameua washahidi. Almalik alisema hayo pembezoni mwa mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa mataifa ya kiarabu na kiislamu huko London, mji mkuu wa Uingereza, na kuongeza kuwa shambulio hilo lilijiri katika kambi ya wakimbizi ya Jabalia, kaskazini mwa Gaza. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Palestina amesema nina orodha ya majina yao wote 52. Kuanzia babu hadi wajukuu wote wamefutwa kikamilifu. Wakati huo huo, makumi wa Palestina wengine walioripotiwa kuuawa washahidi na kujeruhiwa usiku wa kuamkia jana katika shambulizi nyingine la utawala wa kizayuni wa Israel. Kwa mujibu wa wizara ya afya ya Palestina katika ukanda wa Gaza, watu wasiopungua wa sita wameuawa, huku makumi ya wengine wakijeruhiwa katika hujuma hiyo ya juzi usiku mjini Khan Yunis. Hata hivyo baadhi ya duru za habari zinasema waliowa washahidi huko Khan Younis ni zaidi ya watu 50. Wazayuna wamefanya jinai hizo licha ya kufikiwa makubaliano ya kusitisha vita huko Gaza kwa muda wa siku nne, ili kutoa fursa ya kufikishwa misaada ya kibinadamu na pande mbili kubadilishana mateka. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran AEOI ameutaka wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA ujiepushe na tabia ya kuingiza siasa kwenye faili la nyuklia la jamhuri ya Kiislamu. Muhammad Islami alisema hayo jana Jumatano, katika kikao na waandishi wa habari pambizoni mwa mkutano wa baraza la mawaziri hapa Teheran, na kuongeza kuwa Iran imeruhusu wakaguzi mia na ishirini wa taasisi hiyo ya nyuklia ya Umoja wa Mataifa waingie nchini. Aidha ameashiria uamuzi wa Iran wa kutoruhusu baadhi ya wa wakaguzi hao kuingia hapa nchini na kusema kwa mujibu wa kipengee cha tisa cha hati ya IAEA Iran ina haki ya kukubali au kukataa wakaguzi waingie nchini islamia amesisitiza kuwa maingiliano chanya na ushirikiano baina ya iran na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki haupaswi kuathiriwa na mashinikizo ya kisiasa kadhalika amekosoa mienendo ya nchi za magharibi ya kutumia vibaya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki kuishinikiza iran iaea chini ya mashinikizo ya magharibi ilidai kuwa hatua iran kutoruhusu baadhi ya wakaguzi wake kuingia nchini mnamo Septemba iliathiri utendaji kazi wa taasisi hiyo ya Umoja wa Mataifa. Katibu mkuu wa Hizbullah jana Jumatano alikutana na ujumbe wa maafisa wa ngazi za juu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, mjini Beirut kujadili matukio ya Gaza huku idadi ya wananchi wa Palestina waliouawa washahidi kwenye mashambulizi ya kikatili ya Israel katika eneo hilo linalokaliwa kwa mabavu ikikaribia 15 kwa mujibu wa televisheni ya Al Mayadin inayotangaza kwa lugha ya Kiarabu. Sayid Hasan Nasrullah, katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon, alikutana na maafisa wa ngazi za juu wa Hamas akiwemo Khalil Haya na Usama Hamdan mapema jana katika mji mkuu wa nchi hiyo Beirut. Katibu, katika mkutano huo Sayyid Nasrullah na maafisa wa Hamas walijadili matukio ya hivi karibuni katika eneo kufuatia operesheni ya kimbunga cha Al Aksa, operesheni kubwa zaidi ya kijeshi kuwahi kufanywa na makundi ya kupigania ukombozi wa Palestina dhidi ya utawala huo ghasibu. Pande mbili hizo zimesisitiza haja ya makundi ya mukawama kuwa na ushirikiano wa karibu na kusimama kidete, ili mukawama uibuke mshindi mkabala wa adui mzayuni. Mkutano huo umefanyika siku moja baada ya wanamapambano wa, wa Hizbullah Lebanon kuanzisha wimbi la mashambulizi dhidi ya kambi za kijeshi za utawala wa kizayuni kaskazini mwa nchi, kwa mujibu wa kanali ya televisheni ya Almanar. Hizbullah juzi jumane ilishambulia kituo cha kijeshi cha wazayuni cha Arrahib kwa kutumia kombora la Burkan. Aidha, wanamukawama wa Hizbullah wameshambulia maeneo ya Bayad, Blida na Yiftah yanayokaliwa kwa mabavu na utawala ghasibu wa Israel. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Rais Vladimir Putin wa Russia amekosoa undumila kuwili wa baadhi ya nchi kuhusiana na vita vya Ukraine na Gaza na kahoji kama ninavyonukuu, kwa nini ulimwengu haukushtushwa na vifo vya watoto huko Gaza? Putin ameasema hayo alipohutubia mkutano wa viongozi wa nchi zinazounda kundi la G20 uliofanyika nchini India kwa njia ya intaneti na kubainisha kuwa kila mtu alishtushwa na shambulio la Rusia dhidi ya Ukraine. Vifo vya watoto huko Gaza waliofariki wakati wakifanyiwa upasuaji bila ya ganzi, hafishtushi. Kuangamizwa raia wa Palestina katika ukanda wa Gaza hakushtushi. Rais wa Rusia ameongezea kwa kuhoji kwa nini viongozi wa dunia hawashtushwi na maneno ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres kuhusu kugeuzwa Gaza kuwa kaburi kubwa la watoto. Katika hotuba yake hiyo, rais wa Russia amesisitiza pia utaarifu wa Moscow wa kufanya mazungumzo juu ya vita nchini Ukraine, na akaeleza kwamba ni Ukraine ambayo ilitangaza hadharani kwamba inajiondoa katika mchakato wa mazungumzo. Putin ameendelea kueleza kwamba sasa hivi hali ya uchumi wa dunia na hali ya ulimwengu kwa ujumla inahitaji maamuzi ya pamoja na maafikiano yanayoakisi maoni ya wengi katika jamii ya kimataifa, zikiwemo nchi zilizoendelea na zinazoendelea. Rais wa Urusi amesema muundo wa G20 ni muhimu kwa ajili ya uendeshaji wa uchumi, hususan katika wakati huu ambapo kunashuhudiwa makabiliano ulimwenguni kote na Umoja wa Mataifa umesaini makubaliano na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhusu kuondoka kwa ujumbe wa umoja huo wa kulinda amani nchini humo MONUSCO. Hayo yamesemwa na waziri wa Ahayo, ya mambo ya nje wa Congo, Dr Christophe Lutundula, ambaye ameeleza kuwa makubaliano yaliyosainiwa baina yake na mkuu wa MONUSCO yanaashiria mwisho wa ushirikiano wa pande mbili ambao umeshindwa kuzaa matunda mashariki mwa DRC kwa zaidi ya miongo miwili. Lutundula amesema mpango wa marekebisho ulioandaliwa na serikali ya DRC kuhusu kuondoka MONUSCO unalenga kuondoa mvutano unaoongezeka kila uchao kati ya kikosi hicho cha Umoja wa Mataifa na raia na kuepuka kujirudia matukio ya ghasia na maafa yatokanayo na shinikizo la kuondoka kwa askari hao. Hata hivyo makubaliano hayo baina ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na MONUSCO hayajaashiria chochote kuhusu tarehe au muda wa kuondoka kikosi hicho cha Umoja wa Mataifa mashariki mwa DRC. Mara kwa mara wananchi wa Congo DR wamekuwa wakiandamana kulalamikia kikosi hicho cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa kwa kushindwa kuwalinda katika kipindi cha miongo miwili cha kuwepo kwao nchini humo, na kila leo mauaji ya raia yanaendelea kufanywa na magenge yenye silaha hasa katika maeneo ya mashariki mwa DRC. Akihutubia mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa mwezi Septemba, Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alisema, tunaomba kutekelezwa ombi letu la kuongeza kasi ya kuondoka kwa wajumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo una kichwa cha maneno: usitishaji vita wa siku nne Gaza, sababu na ishara zake. Hatimaye, baada ya siku 47 utawala wa kizayuni na Hamas wamefikia makubaliano ya kusitisha mapigano kwa muda wa siku nne. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, mateka 50 wa kizayuni wataachiliwa huru mkabala wa wafungwa 150 wa Kipalestina. Pia utawala wa kizayuni utaruhusu misaada ya kibinadamu kuingia Gaza. Usitishaji mapigano huo umefikiwa kwa upatanishi wa Qatar na makubaliano ya Marekani. Kwa hivyo sababu ya kwanza ya kufikiwa usitishaji mapigano imekuwa ni Marekani kuyakubali. Hapo awali wa Marekani walikuwa wakipinga usitishaji vita kwa hoja kuwa ni kwa maslahi ya Hamas. Sababu nyingine iliyopelekea kufanikiwa makubaliano ya usitishaji mapigano kwa muda ni kushindwa utawala wa kizayuni kufikia malengo yake ya kijeshi huko Gaza dhidi ya Hamas, hasa kwa kuzingatia kuwa baraza la mawaziri la Netanyahu halikuweza kuwapata mateka wake waliokuwa wanashikiliwa na Hamas. Hii ni katika hali ambayo utawala wa kizayuni umeshambulia kwa mabomu hata hospitali na shule za Gaza, zikiwemo shule zilizo chini ya usimamizi wa Umoja wa Mataifa kwa madai kuwa mateka wake walikuwa mafichoni chini ya ardhi za shule na hospitali hizo. Wiki iliyopita Wazayuni walifanya maandamano katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu wakitaka kusimamishwa vita na kuachiliwa huru mateka kutokana na utawala wa kizayuni kushindwa kuwaachia huru, kushindwa kuwakomboa mateka katika mashambulizi yake ya kinyama dhidi ya raia wa Palestina. Jambo jingine muhimu ni mashinikizo ya kimataifa dhidi ya ukatili wa utawala wa kizayuni. Maandamano yamekuwa yakifanyika katika pembe zote za dunia kwa lengo la kulaani mauaji hala ya halaiki yanayofanywa na utawala wa kizayuni huko Gaza ambayo yameongezeka kwa kasi. Aidha, waandamanaji wa milani uungaji mkono wa wazi wa Marekani kwa jinai za utawala wa kizayuni katika Ka hali hiyo serikali ya wa Washington ambayo inakabiliwa na mashinikizo makubwa ya ndani imeshinikiza baraza la mawaziri la Netanyahu kukubali usitishaji huo wa mapigano. Nukta muhimu ni kwamba usitishaji vita uliotangazwa huko Gaza unamaanisha kushindwa utawala huo kufikia malengo uliokusudia katika ukanda huo. Baada ya siku 47 za mashambulizi ya kila upande dhidi ya watu wa Gaza, utawala huo ghasibu hatimaye umelazimika kusalimu amri bila kufanikiwa kuuangamiza mukawama wala kupata mateka yoyote wa Kizayuni. kusimamisha mashambulizi dhidi ya gaza na kuwaachilia wanawake na watoto mia na hamsini wa kipalestina katika hatua hii kunamaanisha kusalimu amri utawala huo mbele ya matakwa ya Hamas. Utawala wa kizayuni umeshindwa kuwakomboa mateka wake katika kipindi cha siku 47 zilizopita na umekubali tu kusitisha mapigano ili kubadilishana na kuachiliwa huru mateka wake 50 ili angalau kupunguza mashinikizo ya walio wengi ndani ya maeneo yanayokaliwa kwa mabavu. Hii ni pamoja na kuwa mateka mia mbili wa kizayuni bado wako mikononi mwa Hamas, na katika siku zijazo mateka hao wanaweza kutumiwa na kundi hilo la mapambano kama turufu. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. baraza wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi, karibuni katika kipindi kingine mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hiki hukujieni kila siku za Jumaatano usiku na kurudiwa siku ya pili yake, yaani asubuhi ya na mchana kila wiki. Kawaida ya kipindi hiki ni kurusha hewani maoni yenu, wasikilizaji wapendwa, lakini baadhi ya wakati huwa tunalazimika kusema machache kwa ajili ya kuweka sawa mambo na kutoa ufahamu mpana zaidi wa jambo fulani, na baadhi ya wakati huo huwa tunajibu maswali yenu, kama ambavyo leo pia tutajaribu kujibu, japo kwa muhtasari, swali la mmoja wa wanabaraza aliyetaka kujua kwa nini madola ya magharibi yakiongozwa na Marekani yanatangaza wazi wazi kuunga mkono utawala wa kizayuni kwa hali na mali katika jinai zake dhidi ya Wapalestina. Lakini mbona majirani wa Palestina hawawasaidii ndugu zao huko Palestina? Tutarusha pia maoni mengine kwa mujibu wa yalivyotufikia, ambayo taban ni mengi na mengi yake yanahusiana kadhia hiyo hiyo ya Palestina, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Kama mtakumbuka wasikilizaji wapenzi, katika kipindi kilichopita cha Baraza la Wasikilizaji, bwana Salim Masud wa Mtwara, Tanzania, alisema: ndugu watangazaji na wasikilizaji wa Radio Tehran, tunamwomba Allah awape nusra ndugu zetu wa Palestina, na vilevile nauliza kwa nini Marekani na washirika wake waweze kutoa msaada kwa Israel na majirani wa Palestina washindwe Swali hilo Ahmed. Nam Asma, asante. Ama kama unavyojua, sababu ziko nyingi, lakini zaidi ni kutofuata mafundisho ya Quran katika aya ya 46 ya sura ya 8 ya al-Anfal ambayo tarjama yake ya Kiswahili ina wahutubu wa Islamu kwa kuwaambia, na mtiini Mwenyezi Mungu na mtume wake, wala msizozane mkaingiwa na woga, na zikapotea nguvu zenu, na subirini hakika Mwenyezi Mungu yupo pamoja na wanaosubiri. Hii aya Asma, imekusanya kila kitu na inajibu swali zima lililoulizwa na mwanabaraza bwana Salim Masud wa huko Mtwara, Tanzania. Katika njia za kutekeleza aya hiyo ni kumtii Mwenyezi Mungu. Mwenyezi Mungu mwenyewe anasema katika aya ya 103 ya sura ya tatu ya Ali Imran kwamba, nashikamaneni kwa kamba ya Mwenyezi Mungu nyote kwa pamoja, wala msifarikiane Nakumbukeni neema ya Allah iliyo juu yenu, vile mlivyokuwa nyinyi kwa nyinyi maadui, naye akaziunganisha nyoyo zenu, hadi mwisho wa aya. Sasa ukiangalia yote hayo, utaona ni kwa nini madola kutoka masafa yambali, ya mbali yanakuja kuusaidia utawala wa kizayuni katika jinai zake dhidi ya wananchi wasio na ulinzi wa Palestina, lakini nchi zilizoizunguka Palestina, Waarabu wenzao, Waislamu wenzao, majirani wao, ndugu zao wa damu wanashindwa kuwasaidia vile inavyotakiwa. Kujibu swali lako kwa muhtasari sana, kuna hitaji muda wa kutosha wa baraza la wasikilizaji. Naam, sehemu ya kurusha hewani maoni ya wasikilizaji inakuwa finyu, kwa hivyo kwa, kwa muhtasari tunasema tutosheke na hapo tulipokueleza, ili tupate fursa ya kurusha hewani maoni ya wasikilizaji wengine. Muhimu tushikamane na aya hizo za Qurani tukufu. Shukran sana Ahmedi, na naona kwa kiwango hiki cha baraza la wasikilizaji hayo majibu yanatosha, na mtu akizizingatia hizo aya mbili za Quran tukufu ulizozizingatia atapata majibu kamili. Na ni wazi kwamba Waislamu wangelitekeleza kivitendo amri zilizomo kwenye aya hizo, hakuna yeyote duniani angelithubutu kuichezea dini tukufu ya Waislamu na matukufu yake popote pale duniani, si katika vijinchi vidogo vidogo kama vya Sweden na Denmark, wala madola makubwa ya kibeberu kama Marekani na nchi za magharibi, wala wazayuni wasingeliweza kufanya jinai wanazowafanyia kila uchao wa Palestina. Tunamwomba Allah afanikishe juhudi za kuleta umoja na mshikamano wa kweli baina ya Waislamu. Amin, amin. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake mwana baraza mwingine bwana Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania, ambaye akisha kutusalimu anasema: ndugu watangazaji wa redio Teherani, shukrani sana kwa kutupa habari za mukawama. Kiukweli mimi ndio nilikuwa nikitaka na kukisubiri kwa hamu hicho kimbunga cha Al-Aqsa. Anasema walivyofanya Wapalestina ndivyo haswa kabisa na sio kusubiri kila siku kusikia Palestina tu wameuawa. Ingawa jinai za Israel dhidi ya Palestina zinaendelea, anasema, lakini nao wazayuni waliipata wakati wa kimbunga cha laksa. Unaona wa magharibi walivyopiga kelele walipoona wanajeshi wa zayuni walivyodhalilishwa na wana mkawamo wa Palestina. Akaandika, tunajua Wapalestina wanavumilia mateso mengi, lakini nao wameweka historia. Tunazidi kuombea dua. Mwanabaraza mwingine Bwana Zimurinda Yusuf wa nchini Uganda, yeye ameanza kwa neno Rwanda la Kinyarwanda la ingaraho lenye maana ya attention kwa kimombo. Halafu anasema ingawa niko mbali nanyi, lakini nawaunga mkono wana mapambano wa Palestina. Sawa sawa kabisa. Mwanabaraza mwingine Ustadhi Jafari Musa wa Kilimanjaro, Tanzania, yeye ameandika Mataifa ya Kiislamu, huu ndio wakati, huu ndio wakati wa kuiunga mkono Palestina ikiongozwa na Iran. Bwana Ismail Hussein Majaliwa wa Mikanjuni, Tanga, Tanzania, naye baada ya kutusalimu anasema ama kwa hakika, napenda kufahamisha umma wa Kiislamu kuwa kukandamizwa wa Palestina kunakofanywa na madhalimu wa Israel kunatokana na unafiki wa baadhi ya mataifa yenyewe ya Waislamu, kwani kwa dhati kama mataifa haya yangeliungana ni wazi kuwa taifa kandamizi la Israel lingeshika adabu na kiukweli, wananchi madhulumu wa Palestina wasingenyanyasika kutoka kwa madhalimu hao na washirika wao wa Magharibi. Kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali zikiwemo Telegram na WhatsApp kwa nambari ya alama kujumlisha 989565487 na barua pepe yetu yani email ni Swahili radio at irib ir. Tovuti yetu ni pars today ir sw. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake, mwanabaraza mwingine Bwana Shimbi Juma Shimbi wa Nyehunge Buchosa, Tanzania ambaye anasema tuwaombee dua wa Palestina. Allah awalipe shari hao wazayuni kwa jinai zao za kutisha na za kuchupa mipaka dhidi ya taifa la wanyonge la Palestina. Mwanabaraza mwingine hapa Ahmedi ni Ali Magema kutoka Tanga, mtaa wa Madina Zaharawi, yeye anasema je, yeah, Israeli, mlikiona cha moto kutoka kwa wapalestina wakati wa kimbunga cha Laksa na licha ya kuwakatia umeme maji chakula na kila kitu, lakini wameendelea kusimama kidete. Anasema Wapalestina hata msipoungama nyiye Israel, lakini mumekiona cha moto na mtaendelea kuona cha moto. Ama Bwana Saleh Twaha Saidi wa Chumbageni, huko huko Tanga, Tanzania, anasema katika sehemu moja ya maoni yake kwamba giza linapozidi kutanda, tambueni karibu kutakucha au asubuhi ipo karibu kibao cha uso walichopigwa Wazayuni tarehe saba mwezi wa kumi elfu mbili ishirini na tatu kimewapandisha hasira, ghadhabu na jeuri viongozi wote wa wo ubeberu duniani. Anasema jeshi la Israel IDF linaua na kuteketeza kila kitu Gaza, lakini hivyo ndivyo linazidi kuangamia lenyewe hilo jeshi la IDF la Israel. Anasema tunategemea kuona kukiibuka mivutano ya ndani ya serikali ya Netanyahu, jeshi la IDF na Marekani kwenyewe. Aidha ameandika, bila ya shaka Wapalestina wote wanaumia sana sana, lakini utabiri wa kuangamia kabisa utawala wa Kizayuni katika uso wa dunia hii umeanza kuthibitishwa rasmi kwa kibao cha wanamukawama cha Jumamosi ya tarehe 7 mwezi Oktoba 2023. Jinai zinazoendelezwa na jeshi na serikali ya Israel ni kutapatapa na mwisho wake ni kukata roho na kuangamia. Ni mimi Tipwatipwa Wachumba Geni, jijini Tanga, Tanzania. Naam, naam, naam, tunakushukuru ni wasikilizaji wapenzi. Ama hapa hapana maoni kwa njia ya sauti. Karibuni kuyasikiliza, ndugu zangu. Bila shaka hamjambo, na bila shaka mnaendelea vyema. Haya tunayaona tunayasikia upande huo Amerika na kuweka veto ya katika baraza utafa. Amerika yeye nani? kwa sababu alipewa jeuri huko, ajitia kama yeye ndio yeye, wakati yeye ni mwanachama katika baraza la mmoja wa mataifa na baraza la usalama, yeye ni mwanachama tu, hana sauti yoyote. Mi nashangaa sana mataifa yetu mengine haya, kwa nini wanakubali hilo wakati yeye ni mwanachama tu? Kawatisha tisha kwa kuwapa rusha, hii rusha ni rusha, naonekana hiyo haifai. Alafu anataka kuingilia kwamba vita visistishwe, viendelee huko Ghaza, waendelee na wengine waingie. Sasa hizo nchi ambazo wenyewe Amerika anataka kuzikanyaga waingie, sasa kuonyeshana humu ndani, humu ndani tu, wasitoke nje, wapewe nguvu na wengine waingie. Hizbullah upande wa Lebanoni kule eh, uko <laughs> Jordan sehemu gani? Wote wamemzunguka wa, waingize vikosi kwenda kutuliza ku, ku, ile hali, wasikalie tu kumsubiri huyo eh, anaua anafanya nini eti eh, kwa sababu Marekani, Marekani kitu gani? Marekani nani hivi wanashindwa kuelewa na kutambua kumwambia Marekani, we ni nani? Hata ukaweka kura za veto naweka kura za veto Marekani, Mngereza, sijui Mfaransa, watatitaka wao kwa nani? Hawa ndio wachafuzi wa dunia hii, hawa ndio wabaya. Kwa nini washikiliwa? Kwa nini wanaogopa hao eh? Kama ni kusambatika dunia, basi sambatike. Kwa hiyo, watu sio wanyonge. Sasa wasikilizaji wa penzi, tunakoreja nzima ya maoni ya bwana bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania. Tutapunguza baadhi yake tu, tunaanza na haya anayosema: sisi jamii ya kweli ya kimataifa ya ungwana tunawaambia viongozi wa nchi wanachama wa OIC na Arab League kujipanga haraka sana kijeshi, ili kusaidia ukombozi wa Palestina. Hilo ndilo linalohitajika kufanywa na umma wetu, na kuwapatia amani wa Palestina. Wazayuni wamejificha katika imani ya Uyahudi, si waungwana hata kidogo. Tatizo la wahuni na makatili hawa, wanasema kujificha katika dini kumepelekea kutoweka amani duniani, na baadhi ya viongozi kuvunja wazi wazi haki za binadamu. Umoja wa Mataifa umeshindwa kuhakikisha kuwepo amani Dunia ni. Katika maoni yake mengine Bwana Shirali Fazl wa Dar es Salaam Tanzania anasema yasikitisha kuona viongozi wa nchi nyingi tu wanakubali kuhongwa na wazayuni na kukubali kuwa na mahusiano na wazayuni. Anasema wazayuni ndio hasa magaidi wa kimataifa, wanajulikana kwa ugaidi wao. Lakini wa Magharibi na wazayuni wanawahonga viongozi taasisi za kimataifa, hadi baadhi ya viongozi wa nchi wanachama wa OIC na Arab League ili wakubaliane na jinai zao wala si uongo. Bwana Sherali Fadhili amesema wazayuni ni magaidi wa kimataifa. Na katika maoni yake mengine ambayo ndiyo yatakuwa ya mwisho kwa upande wake, bwana Sherali Fadhil wa Dar es Salaam Tanzania, kwa leo, anasema, jamii ya kimataifa, tunawaambia viongozi wa nchi za Magharibi kwamba ni matumaini yetu mmeshuhudia wananchi wenu, jinsi ambavyo hawako na nyie viongozi waovu mnaounga mkono jinai za wazayuni Wananchi wenu wanaelewa mnavyohongwa na wazayuni. Tunawaambia wananchi wote wa nchi za Magharibi kwamba muwe na busara katika kuwachagua viongozi wenu. Maafa ya Wapalestina sasa yameshapindukia miaka 75. Viongozi hao waovu si wema kwenu na kwa dunia nzima, pia si wema. Ni Sherali Fadhili kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Nam, tunawashukuru sana waskilizaji wetu hawa wote. Mwenzangu studioni ni yule yule wa kawaida Asmahani Ghanima Muhammedi, fundi mitambo wetu alikuwa ni Bibi Julai, na mimi ni Ahmed Rashid, na kutakieni kila la kheri maishani. Mpenzi wa usikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio ya udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la macho yetu magazetini leo Alhamisi, Novemba 23 linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, nikianza na Mwananchi ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari mapya, sakata la Mwabukusi. Dondoo za habari hiyo zinasema alazimika kujitetea mwenyewe huku wakili wake aliyesimamishwa akikata rufaa. Chadema yatia ya mguu hatari wenye TB 27 watoweka bila matibabu, ni kichwa kingine hicho cha habari kilichopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo ambalo lina habari nyingine ya kijamii liliyoyakisi kwa anwani nusu wanaume wenye umri wa kuoa bado hawajaoa. Gazeti la serikali Habari Leo limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno JK asifu usikivu wa Samia asema umejenga imani kwa wawekezaji wengi wanataka kuja. Ukurasa mbele wa gazeti hilo umepambwa na picha inayowaonyesha wananchi wakigombea usafiri katika kituo cha daladala Banana, Ukonga, manispaa ya Ilala, Dar es Salaam jana. Mvua zinazoendelea kunyesha mkoani humo zimesababisha adha ya usafiri kutokana na kuharibika kwa miundo mbinu ya barabara katika baadhi ya maeneo. Kwa mujibu wa Habari Leo, Mamlaka Hali ya Hewa Tanzania TMA imeendelea kutoa tahadhari ya mvua zaidi kunyesha. Ukurasa wa mbele wa Nipashe una picha ya rais mstaafu Jakaya Kikwete ikibeba kichwa kikuu cha habari, vita ya uwekezaji. JK angaka USA China, atoa angalizo kwa viongozi wa Tanzania, diplomasia ya uchumi Habari nyingine ninayodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina anwani, Wazanzibari waitwa kujiandikisha katika daftari la wapiga kura. CCM kata ya Kawe yawatia kiburi wakazi kijijini, ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Majira, likifafanua habari hiyo ya mikasa kwamba CCM imewataka wakazi hao wasiondoke eneo hilo. Yajipanga kumvaa DC Kamati ya siasa ya wilaya. Wenyewe wanakijiji wajivunia zindiko la mganga wao. Wamachinga kwa upande wake limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, Dkt Biteko, Rais Samia anathamini viongozi wa dini. Baadhi ya dondoo za habari hiyo zinasomeka, awataka viongozi wa dini wasichoke kuwaunganisha watu, asema serikali inatambua mchango unaotolewa na viongozi wa dini kwa upande wa Tanzania namalizia na, na The Citizen ambalo limeandika, Serengeti yatangazwa tena kwa mwaka wa nne mfululizo mbuga bora ya wanyama barani Afrika. Hayo akiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya naanza na gazeti la Star ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, wabunge wa mlima Kenya wadai Mungiki wamerudi na nguvu kamili. Hata hivyo katika dondoo ya kichwa hicho cha habari gazeti hilo linamnukuu aliyekuwa kiongozi wa kundi hilo Maina Njenga akikanusha madai hayo kuhusiana na kundi hilo lililopigwa marufuku na kusisitiza kuwa Mungiki ilishakufa tokea miaka mingi nyuma. Katika safu ya Sauti, mwandishi wa safu hiyo anachambua sababu ya Tanzania kutokuwa tayari kujiunga na mpango wa viza utalii Afrika Mashariki. "Seneta ampaka waziri tope" ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopambwa ukurasa wa mbele wa Taifa Leo, ambalo limeandika Cherargei adai Murkomen amekuwa akizuru China sana na kupendelea wajenzi wake. "Nilicheza na mauti katika msitu huu wa Shakahola" ni kichwa kingine hicho cha habari kinachodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo la Taifa Leo, likimnukuu mwanamke aliyenusurika kifo katika msitu wa Shakahola, kaunti ya Kilifi, akisimulia kilichojiri katika msitu huo, ambao wafuasi zaidi ya 400 wa mhubiri Paul Makenzi waliaga dunia. Gazeti hilo limeandika pia mafuriko ya ua kumi na wawili, hofu ya Elnino ikizidi. Na Afrika Kusini ya piga kura kuvunja ndoa na Israel. Habari ya El Nino ndiyo iliyopoa uzito wa kwanza na Standard, kwa kichwa cha maneno kitendawili cha mabilioni ya El Nino. Na kwa kumalizia, nchini Uganda, ukurasa wa mbele wa gazeti la Monitor umepambwa na kichwa kikuu cha habari kifo cha Katanga Chia wakoroga jamaa zake mamlaka ya dola. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na bei za paa huku panzi wala mazao wakitua, hatimaye na Museveni, akataa jaji kisake kustaafu mapema. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo lina habari mkuu wa zamani wa URC ashtakiwa kwa kughushi. Nalo New Vision limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa habari yenye anwani sababu ya mjane wa Katanga kukabiliwa na mashtaka mauaji. Habari nyingine ninayodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa cha maneno serikali yachukua hatua ya kuvunja bodi za ardhi za wilaya. Karibuni katika sehemu hii ya 43 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine za Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya 43 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoendelea kuichambua ni ya 38, wa akbara alfaqri al alhumqu, na upumbavu ndio umaskini mkubwa zaidi. Wasikilizaji wapenzi, tunaendelea kuichambua hikma ya 38 ya Nahjul Balagha ambayo inahusiana na hazina nane zenye thamani kubwa zilizomo kwenye usia wa Imamu Ali alaihi ssalam kwa mwanawe Imamu Hasan al Mujtaba alaihi <todik> ssalam. Imamu Ali anatufundisha sote hikma hii yenye vito vinane muhimu na vyema na vyenye thamani kubwa. Sehemu iliyopita ilihusu akili, na hapa anasema ni upumbavu ndiyo umaskini mkubwa zaidi. Neno ahmak ambalo lina maana ya mpumbavu, zuzu na juha, yaani mtu asiyetumia vizuri akili yake, hata akieleweshwa, hata akikuelewa, zumburukuku, asiyejua maana hata akielimishwa. Hili neno a ahmak linatumiwa kwa mtu ambaye maneno yake huitangulia akili yake kwa maana ya kwamba hafikiri kabla ya kusema, haiulizi akili yake kwamba, je, alichoamua kusema ni sawa au si sawa. Taban, inabidi ifahamike hapa kwamba maana ya watu wapumbavu katika hikma hii si watu waliozaliwa na akili ndogo, bali maana yake ni kama tulivyosema, ni watu wapuuzi, majuha na mazuzu, mazumburukuku ambao hata kama huenda katika baadhi ya mambo wakaonekana kuwa na akili kubwa za kile kinachoitwa wasomi na maprofesa, lakini katika baadhi ya mambo hasa ya imani na itikadi za kidini wanakuwa mazuzu na majuha, ambao wanakubali imani za kipumbavu na kuacha kuzitumia vyema akili zao kufuata mambo ya haki. Imam Ali hapa anawazungumzia watu wapumbavu wa aina hiyo kwamba ndiyo maskini zaidi kuliko mtu mwingine yoyote, hata kama wataonekana kidhahiri kuwa na utajiri mkubwa, ushawishi na vyeo vikubwa katika jamii zao. Kimsingi, mtu wa ahmak na mpumbavu hupoteza dunia na akhera yake. Mtu zuzu hufadhilisha raha za kipumbavu za duniani na kuhatarisha manufaa makubwa ya akhera kwa ladha za kizumburukuku na za muda mfupi sana za hapo ulimwenguni. Ni wazi kwamba mtu wa namna hiyo hatokuwa na chochote huko akhera, na hapa duniani pia hupoteza kiurahisi marafiki wazuri na wa maana kutokana na ujuha wake, na anashindwa kuwa na tadibiri ya kutosha ya kuamiliana ipasavyo na mambo yake ya hapa duniani. Siku zote huishi na hofu na jambo dogo kwake huwa kubwa, na hiyo ni adhabu isiyo na kifani anayojisababishia kwa sababu ya upumbavu na uahmaki wake. Katika moja ya nasaha za Imam Sajad alayhi salam, wakati mwanawe yani Imam Muhammad Bakir alayhi salam, alipokuwa ameazimia kwenda katika moja ya safari zake, alimuhusia mwanawe huyo akimwambia, mwanangu, epuka kufanya urafiki na zuzu na mpumbavu, na kaa mbali naye na epuka kufanya mijadala na mazungumzo naye. Kisha katika kueleza viwango vya kutoona mbali na ufinyu wa mawazo wa watu mazuzu na majuha, Imam Sajad alaihi ssalamu alisema: mpumbavu akinena, upumbavu wake na uzuzu wake humfedhehesha. Akinyamaza, mapungufu na udhalili wake hudhihirika kwa matendo yake. Akipewa siri humfedhehesha aliyempa siri, na ujuzi wake haumfaidishi katika elimu yake, na elimu ya wengine haimnufaishi. Hamsikilizi anayempa ushauri, na hamwachi salama rafiki yake. Jirani yake anatamani kuwa mbali na nyumba yake, na anayeketi karibu naye huogopa kusema chochote kwa kuhofia nafsi yake. Mtu ahmak na mpumbavu anaposhiriki katika mikutano ya watu wengine ikiwa watu waliopo kwenye mkutano ni wakubwa kuliko yeye, atawalemaza kwa upumbavu wake, na ikiwa ni wadogo wa kuliko yeye, atawapotoa wa kwa tabia zake za kijuha na kipumbavu. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Leo ni Alhamisi tarehe 9 mfungo 8 Jamadi la Awal mwaka 1445 hijria mwafaka na tarehe 23 Novemba mwaka 2023 miladia. Siku kama ya leo miaka 659 iliyopita, sawa na tarehe tisa mfungo nane Jamadi la Awal mwaka 786 hijria, aliuawa shahidi faqihi na mtaalamu mkubwa wa hadithi Muhammad bin Jamaludin Maki Amili mashuhuri kwa jina la shahidi wa kwanza, alizaliwa mwaka 734 hijria katika mojawapo ya vijiji vya Jabal Amil huko nchini Lebanon. Alijifunza elimu mbalimbali kutoka kwa walimu wakubwa wa zama zake kama vile alama hili. Mbali na elimu ya dini, Muhammad bin Jamaludin pia alikuwa hodari katika taaluma za mashairi na fasihi. Katika miaka 52 ya umri wake uliojaa baraka, Shahidi wa Kwanza aliandika vitabu vingi, ikiwa ni pamoja na Albaqiyatu Salihat na Allumatu Dimishkia. Aliuawa na wapinzani wenye taasubi katika siku kama ya leo. Siku kama ya leo miaka 49 iliyopita, baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha hati ya kuundwa nchi huru ya Palestina. Swala la Palestina lilikuwa miongoni mwa mambo ya mwanzo kabisa kujadiliwa na baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Hata hivyo, maazimio mengi Umoja Mataifa, ya Umoja wa Mataifa yamekuwa yakiathiriwa na nchi kubwa zinazounga mkono wa zayuni wa Israel, na utawala huo ulitumia moja ya maazimio hayo hapo tarehe 14 Mei mwaka 1948 kuanzisha dola haramu la Israeli katika ardhi ya Palestina. na siku kama ya leo miaka 27 iliyopita, yani tarehe 23 Novemba mwaka 1996 ndege ya abiria ya Ethiopia iliyokuwa imetekwa nyara ilianguka katika fukwe za bahari ya Hindi huko nchini Komoro baada ya kuishiwa na mafuta. Ndege hiyo ya shirika la ndege la Ethiopia aina ya Boeing 767 ilikuwa na abiria 175, abiria 25, walipoteza maisha yao katika ajali hiyo. Ndege hiyo ilikuwa ikisafiri kutoka Adis Ababa kuelekea Nairobi. Wapinzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, utegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Kwa akali wa Palestina mia moja waliuawa shahidi jana Jumatano na usiku wa kuamkia jana katika mashambulizi ya kinyama ya utawala wa kizayuni wa Israel katika ukanda wa Gaza. Kanali ya televisheni Aljazira Qatar jana limenukuu Riadha Almaliki, waziri wa mambo ya nje wa Palestina, akisema Leo asubuhi yani jumatano ya jana watu 52 wa familia ya Kadura katika eneo la Jabalia wamefagiliwa kikamilifu wameua washahidi. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, AEOI, ameutaka wakala wa kimataifa wa, kima wa nishati ya atomiki IAEA ujiepushe na tabia ya kuingiza siasa kwenye faili la nyuklia la jamhuri ya Kiislamu. Katibu mkuu wa Hizbullah Sayid Hassan Nasrullah amekutana na ujumbe wa maafisa wa ngazi za juu wa harakati ya Hamas mjini Beirut kujadili matukio ya Gaza, huku idadi ya wa wananchi wa Palestina waliouwa washahidi kwenye mashambulizi ya kikatili ya Israel katika eneo hilo linalokaliwa kwa mabavu ikikaribia elfu kumi na tano. Rais Vladimir Putin wa Rusia amekosoa undumila kuwilwa baadhi ya nchi kuhusiana na vita vya Ukraine na Gaza, na akahoji kwa nini ulimwengu haukushtushwa na vifo vya watoto huko Gaza. Na Umoja wa Mataifa umesaini makubaliano na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhusu kuondoka ujumbe wa umoja huo wa kulinda amani nchini humo MONUSCO. Na kwa muhtasari huo habari za dunia, wapenzi wasikilizaji. Ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuwa geni, nikikutakieni asubuhi njema. Ahsanteni na kwaherini.