Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, mimi na kunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri. Mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu, hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. Hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka mola wangu Anaitawanya haki mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja, na ile ya uongo haitaleta mapya tena, wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo kutoka hapa Jame Jam jijini Teheran, ikiwa leo ni Jumatano tarehe nane Jamadul Awal mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tano kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 22 Novemba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu miladia. Tunasikika kupitia sateliti na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday .ir sw irsw. Barua pepeto email ni swahili radio atirib dotayara mnaweza pia kututegea sikio mubashara kabisa. Kwa wale mlioko katika maeneo ya Tanzania hususan katika mikoa ya Tanga, uh, Mwanza, Kigoma, Singida, Lindi, Mtwara baadhi ya maeneo ya Shinyanga na Tabora kupitia Maarifa FM, sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Mchana huu nimekuandalieni taarifa taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya darsa ya Quran, sayansi na teknolojia mpya, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Iran na makala ya leo katika historia na kuhitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya. Imetimia saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki, ikiwa ni nne na nusu asubuhi huko Afrika Kati. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu. Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Rais wa Iran asema matukio ya Gaza ni nembo ya kuporomoka kimaadili wa Magharibi. Bunge la Afrika Kusini lapiga kura ya kufunga ubalozi wa Israeli na kumtimua balozi wa nchi hiyo kutoka katika nchi hiyo ya Kiafrika. Hatimaye vita vya Gaza vyasimamishwa kwa muda wa siku nne. 37 wafariki dunia katika mkanyagano wa uandikishaji makuruta Congo Brazzaville. Na sasa ni habari kamili. Hatimaye kumefikiwa makubaliano ya kusitisha vita huko Gaza kwa muda wa siku nne ili kutoa fursa ya kufikishwa misaada ya kibinadamu na pande mbili kubadilishana mateka. Harakati ya mukawama wa Kiislamu wa Palestina, Hamas, imetangaza katika taarifa yake kwamba baada ya mazungumzo magumu na tata na marefu, tunatangaza kwamba kwa msaada wa Mwenyezi Mungu na juhudi kubwa za Katari na Misri, tumefikia makubaliano ya kibinadamu ya kusitisha mapigano ya muda mfupi kwa muda wa siku nne. Katika mwendelezo wa taarifa yake, harakati ya Hamasi imebainisha vipengee vya makubaliano hayo, ambayo kwa mujibu wake mapigano pande zote mbili, shughuli za kijeshi za jeshi la kizayuni katika maeneo yote ya Gaza na harakati za magari ya kivita utawala huo huko Gaza zitasimamishwa. Aidha, kwa mujibu wa makubaliano hayo, mamia malori maalum yaliyobeba misaada ya kibinadamu, misaada ya matibabu na mafuta yataingia katika maeneo yote ya Gaza bila pingamizi. Aidha, taarifa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imeeleza kuwa wanawake na watoto 50 wa Israel walio chini ya wa umri wa miaka 19 wataachiliwa huru mkabala na wanawake na watoto 150 wa Kipalestina walio chini ya umri wa miaka 19 kwa kuzingatia rekodi za mateka. Hamas imesisitiza kuwa katika kipindi cha usitishaji vita utawala unaokalia kwa mabavu, uh, is, utawala unaokalia kwa mabavu umeahidi kutoshambulia au kufanya hujuma dhidi ya mtu yoyote katika maeneo yote ya ukanda wa Gaza, na watu watakuwa na uhuru wa kuvuka kutoka kaskazini mwa Gaza kuelekea kusini katika barabara ya mtaa wa Salahuddin. Wakati huohuo, rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa Gaza ni ishara ya mfano wa wazi wa kuporomoka kwa maadili ya nchi za Magharibi na kuongeza kuwa uungaji mkono wa pande zote wa Marekani na Magharibi kwa mauaji ya halaiki na mauaji ya watoto wa changa huko Gaza ni jambo baya zaidi kutokea kwa ubinadamu. Rais wa Iran amesema hayo katika mkutano maalum wa jumuiya ya BRICS uliofanyika kwa njia ya mawasiliano ya internet na ulioitishwa kwa ajili ya kujadili vita vya Gaza, ambapo amekosoa vikali katika hotuba yake uungaji mkono wa Marekani na washirika wake kwa utawala haramu wa Israel. Aidha, akihutubia katika mkutano huo wa dharura wa BRICS Rais Ibrahim Raisi amesema Marekani imeyafanya mashirika yote ya kimataifa kutokuwa na maana wala utambulisho. Uh, Ibrahim Raisi ameongeza kuwa Iran inazitaka nchi wanachama wa kundi la BRICS kusimama kidete kudumisha usalama na kusimamisha uadilifu na kupambana na ubaguzi wa rangi duniani na kutumia uwezo wao wote wa kisiasa na kiuchumi kuuwekea mashinikizo utawala wa kizayuni na waungaji mkono wake wa magharibi. Rais wa jamhuri ya kiislamu Iran ameutaja uungaji mkono wa pande zote wa Marekani na nchi za magharibi kwa mauaji halaiki na mauaji ya watoto wachanga huko Gaza kuwa mbaya zaidi kuliko kitu chochote, na akasisitiza kwamba Marekani, Uingereza, Ujerumani na Ufaransa hutuma kila aina ya silaha na mabomu kwa utawala wa kizayuni kila siku na kupinga usitishaji vita. Marekani hata imefunga njia zote za misaada kuelekea Gaza na kudumaza baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Katika upande mwingine, nchini Afrika Kusini, wabunge wa, wa nchi hiyo wamepiga kura kufunga ubalozi wa utawala wa kibaguzi wa Israeli katika nchi hiyo ya Kiafrika. Shirika la habari la Reuters linaripoti kuwa bunge la Afrika Kusini jana Jumanne lilipiga kura ya kufunga ubalozi wa utawala huo ghasibu, kuusimamisha nao uhusiano wa kidiplomasia na kumfukuza balozi wa kizayuni nchini humo. Kabla ya hapo, wizara ya mambo ya nje ya utawala wa kizayuni ilikuwa imetangaza kuwa imemwita nyumbani balozi wake mjini Pretoria kwa ajili ya mashauriano kutokana na matamshi yake ya hivi karibuni kutokana na matamshi ya hivi karibuni ya viongozi wa Afrika Kusini. Mwezi uliopita, Afrika Kusini ilivitaja vitendo vya utawala wa kizayuni katika ukanda wa Gaza kuwa jinai na kumwita nyumbani balozi wake kutoka ardhi hizo zilizokusubiwa. Katika kukabiliana na jinai hizo za utawala wa kizayuni dhidi ya Palestina, Pretoria imeitaka mahakama ya kimataifa ya jinai ICC kumkamata waziri mkuu Benjamin Netanyahu kwa tuhuma za mauaji halaiki. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini alisema hivi karibuni kuwa nchi yake imewasilisha malalamiko katika mahakama ya kimataifa ya jinai ili kuchunguza jinai za kivita za utawala wa Israel katika ukanda wa Gaza. Msimamo huo wa rais wa Afrika Kusini dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel unakuja katika hali ambayo makumi ya maelfu ya wananchi katika mji wa Cape Town na miji mingine ya nchi hiyo wamekuwa wakiandamana kila mara kuunga mkono Palestina na kulaani jinai za Israel hususan mauaji ya kimbari ya watoto wachanga huko katika ukanda wa Gaza. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu, na ukujieni kutoka hapa Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Vijana wapatao 37 wamefariki dunia kufuatia mkanyagano uliotokea wakati wa zoezi la kusajili na kuandikisha makuruta kijeshi, wa kijeshi katika mji mkuu wa jamhuri ya Congo Brazzaville. Waziri Mkuu Anatole Colinet Makoso Amethibitisha tukio hilo na kusema idadi isiyojulikana ya watu wengine wamejeruhiwa katika mkasa huo. Kitengo cha matukio ya dharura kimeanzishwa chini ya mamlaka ya waziri mkuu, taarifa hiyo imeongeza. Maelezo mengine kuhusu tukio hilo bado hayajawekwa wazi. Watu waliotarajiwa kuajiriwa walikuwa wameelekezwa kwenda kwenye uwanja wa Michel Onnamo katika katikati mwa Brazzaville. Kulingana na wakazi wa eneo hilo, watu wengi waliokuwepo uwanjani Jumatatu usiku wakati mkanyagano ulipoanza walishuhudia mkasa huo. Baadhi ya watu walikuwa wamejaribu kuingia kwa nguvu kupitia lango kuu, huku wengi wakikanyagwa katika tukio hilo, mashuhuda wameeleza. Wiki iliyopita jeshi katika taifa hilo la Afrika kati pia linalojulikana kama Congo Brazzaville lilitangaza kuwa linaajiri watu 1500 wenye umri kati ya miaka 18 na 25, na hivyo watu wakajitokeza kwa wingi kwa ajili ya kuandikishwa, ikiwa ni juhudi za kutafuta ajira katika nchi hiyo inayokabiliwa na, na hali mbaya ya uchumi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasasasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana wa leo unatupia jicho mabadiliko ya kisiasa nchini Argentina, ushindi wa Javier Milei katika uchaguzi wa rais. <tune> Javier Milei, mgombea wa mrengo wa kulia wa Argentina, ameshinda duru ya pili ya uchaguzi wa rais wa nchi hiyo kwa kupata asilimia hamsini na sita kura dhidi ya Sergio Massa. Katika duru ya kwanza uchaguzi wa rais wa Oktoba ishirini na mbili Massa alikuwa amemtimulia uh, kivumbi Javier Milei, kinyume na utabiri lakini katika duru ya pili Milei alimpikwa na kumwacha nyuma Masa na kutangazwa mshindi wa taji la urais ajaye katika nchi ya Argentina. Javier Milei atachukua mamlaka nchini Argentina katika hali ambayo watu wa nchi hiyo hawaridhishwi na muundo wa kisiasa, na kwa sababu hiyo wengi wametafsiri kura alizopewa Milei kama kura ya kutoridhika wananchi dhidi ya mfumo wa kisiasa unaotawala nchini Argentina. Gazeti la kihafidhina la Nasion limeutaja ushindi wa Milei kuwa ni mwisho wa muundo wa sasa wa siasa za Argentina. Katika muktadha huo, Carlos Pani, mwandishi wa gazeti hilo, ameandika kuwa matokeo haya ni uasi dhidi ya serikali unaofanywa na sehemu kubwa ya jamii, miaka 40 baada ya kuishwa demokrasia baada ya kipindi cha udikteta wa kijeshi kati ya mwaka 1976 na 1983. Pamoja na hayo, rais mteule wa Argentina ameahidi ujenzi mpya wa kisiasa nchini humo. Wakati wa kampeni zake za uchaguzi Javier Milei alitangaza mara kwa mara kile alichokita mwisho wa mporomoko na ujenzi mpya wa Argentina. Katika sherehe za ushindi, Milei pia alieleza kuwa Argentina inakabiliwa na matatizo makubwa kama mfumuko wa bei, mdororo wa kiuchumi, ukosefu wa ajira halisi, ukosefu wa usalama, umasikini, pamoja na matatizo mengi, na kwa mara nyingine alisisitiza azma yake ya kusimamia bajeti na kutatua matatizo ya benki kuu. Vilevile ameahidi kusafisha muundo wa serikali. Hali ya kiuchumi ya Argentina kwa sasa inasumbuliwa na mgogoro mfumuko wa bei umefikia zaidi ya asilimia 140 na ripoti zinaonyesha kuwa Waajentina wawili kati ya watano wanaishi katika umasikini. Hazina ya serikali Argentina na benki kuu zimeripotiwa kuwa tupu, na nchi hiyo inakabiliwa na deni la dola bilioni 44 kwa Mfuko wa Fedha wa Kimataifa miongoni mwa mipango muhimu ya Javier Milei katika kampeni za uchaguzi ni kuweka sarafu ya dola Marekani badala ya sarafu ya Argentina, ambayo kwa mujibu wa kauli yake imepelekea kuanguka benki kuu, kupunguza gharama zisizo za lazima na kukata uhusiano na mshirika wa kwanza wa kibiashara wa Argentina, yani China. Ijapokuwa wafuasi wa Javier Milei wamesherekea ushindi wake, lakini raia wengi wa Argentina wanaamini kuwa uchumi, ambao kwa sasa unakabiliwa na mfumuko wa bei na kuongezeka kwa viwango vya umasikini, utatetereka zaidi kutokana na sera za rais mpya wa nchi hiyo. Aidha, athari za sera za Milei kwa nchi nyingine za Amerika Kusini zimezua wasiwasi. Utekelezaji wa sera inayotegemea dola Marekani katika uchumi wa Argentina mbali na hasara za ndani utaharibu pia wazo la kuanzisha sarafu ya pamoja kati ya Argentina na Brazil na hivyo kuvuruga uhusiano kati ya nchi za eneo hilo. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Bismillahi Rahmani Rahim. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa Ta'ala. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watuharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima. Tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 994 baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 58 ya Almujadala, katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya 59 ya Alhashr. Sura hii pia iliteremshwa Madina na ina aya 24. Muhtawa na yanayozungumziwa ndani yake yanahusu namna wanafiki walivyoshirikiana na Mayahudi wa Madina kula njama dhidi ya Waislamu. Taban, kulingana na aya za sura hii, njama zao hizo hazikufua dafu na hawakuambulia kingine chochote ghairi ya kudhalilika na kushindwa. Baada ya utangulizi huo mfupi Tunaianza sasa tarjumi na maelezo ya sura hii ya Al-Hashr kwa aya yake ya kwanza na ya pili ambazo zinasema: audhu billahi min shaitani rrajim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Vinamsabihi na vinamtakasa Mwenyezi Mungu vilivyomo mbinguni na vilivyomo ardhini na yeye ndiye mwenye nguvu mwenye hikima. Yeye ndiye aliyewatoa waliokufuru miongoni mwa watu wa kitabu katika nyumba zao, wakati wa uhamisho wa kwanza. Hamkudhani kuwa watatoka, nao walidhani kuwa ngome zao zitawalinda na Mwenyezi Mungu lakini Mwenyezi Mungu aliwafikia kwa mahali wasipopatazamia na akatia woga katika nyoyo zao, wakawa wanazibomoa nyumba zao kwa mikono yao na mikono ya waumini. Basi zingatieni enyi wenye macho. Sura hii inaanza kwa kumsabihi Mwenyezi Mungu na kutilia mkazo sifa zake mbili ambazo ni aziz mwenye nguvu na iza na hakimu mwenye hekima, zinazodhihirisha kushinda irada ya kimola dhidi ya njama za maadui kulingana na ujuzi na hekma yake isiyo na ukomo. Kwa mujibu wa ushahidi wa historia, koo tatu za Kiyahudi zilikuwa zikiishi katika mji wa Madina na viungani mwake. Koo hizo ni za Bani Nadhir, Bani Quraidha na bani Qainuqa. Baada ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam kuhamia Madina, alifungiana mkataba na mayahudi hao wa kutohujumiana, lakini baada ya vita vya Badr na Uhud, baadhi yao walikula njama dhidi ya Waislamu kwa kufunga mkataba wa siri na washirikina wa Maka ili itakapopatikana fursa mwafaka wawashambulie na kuwadhuru Waislamu. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alifahamishwa na malaika Jibril kuhusu hatua hiyo ya Mayahudi ya kuhalifu makubaliano, na akawaamuru Waislamu wajiweke tayari kwa ajili ya kupambana na Mayahudi wa Bani Nadhir ko hiyo ya Mayahudi iliamua kukimbilia kwenye ngome yao iliyokuwepo viungani mwa Madina, lakini Waislamu wakaizingira ngome hiyo. Matokeo yake hofu na mshtuko vilitanda kwenye nyoyo za Mayahudi hao wa Bani Nadhir kiasi cha kuwafanya wasalimu amri bila hata kutokea vita na umwagaji damu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba, katika kubariziana na maadui Tusitishwe na jeshi lao, zana wala suhula zao za kimaada. Tuchukue hatua tukiwa na imani kamili juu ya Allah, na tutawakal na kutegemea msaada wa Mola. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya tatu hadi ya tano ya sura hii ya Alhashr, ambazo zinasema: na lau kuwa Mwenyezi Mungu asingeli wawekea amri ya kuhama angeli waadhibu hapa duniani na huko akhera watapata adhabu ya moto. Hayo ni kwa sababu walimpinga Mwenyezi Mungu na mtume wake na mwenye kumpinga Mwenyezi Mungu basi, hakika Mwenyezi Mungu ni mkali wa kuadhibu. Mtende wowote mlioukata au mliouacha umesimama vile vile juu ya mashina yake, basi ni kwa idhini ya Mwenyezi Mungu na ili kuwadhalilisha mafasiki. Aya hizi zinaendeleza maudhui iliyozungumziwa katika aya zilizopita na kueleza kwamba kusalimu amri Mayahudi wa Bani Nadhir na wao kufukuzwa Madina kulizuia kutokea vita na ugomvi ambao ungepelekea watu kuwawa na kufanywa mateka, na kwa utaratibu huo Mayahudi hao wakanusuru roho zao na maisha yao, lakini adhabu yao siku ya Kiama iko palepale pale, kwa sababu hawakuacha uadui wao dhidi ya Mtume wa Allah ambao kwa hakika ni kumfanyia uadui yeye Allah subhanahu wa ta'ala. Katika mafunzo na mafundisho ya Uislamu, haijuzu katika vita kukata miti na kuharibu misitu isipokuwa kwa jambo zito na muhimu sana, ni kama mathalan pale miti inapokuwa kikwazo na kizuizi kwa wapiganaji wa jeshi la Waislamu kufanikisha harakati zao za kivita taban inapolazimu kufanya hivyo kwa dharura, inabidi ipatikane idhini ya Mtume au watu wengine wanaostahiki kutoa idhini hiyo. Katika harakati za kuikomboa na kuidhibiti ngome ya Mayahudi, baadhi ya mitende iliyokuwepo kando-kando ya ngome hiyo ilikatwa kwa idhini ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ili kulinda maisha ya wapiganaji wa jeshi la Waislamu na kuwezesha kukombolewa ngome hiyo. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na ya hizi ni kwamba kufukuzwa baadhi ya Mayahudi katika mji wa Madina kulifanywa kutokana na kitendo chao cha kuhalifu makubaliano na kupanga njama na fitna, si kwa sababu ya uyahudi wao. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya sita na ya saba ya sura yetu ya al-Hashr, ambazo zinasema: na mali aliyoleta Mwenyezi Mungu kwa mtume wake kutoka kwao, hamkuyakimbilia mbio kwa farasi wala ngamia, lakini Mwenyezi Mungu huwapa mamlaka mitume wake juu ya wowote awatakao, na Mwenyezi Mungu ni mweza juu ya kila kitu. Mali aliyoleta Mwenyezi Mungu kwa mtume wake kutoka kwa watu wa hivi vijiji ni kwa ajili ya Mwenyezi Mungu na kwa ajili ya mtume na jamaa zake na mayatima na masikini na msafiri aliyeharibikiwa, ili yasiwe yakizunguka baina ya matajiri tu miongoni mwenu na anachokupeni mtume chukueni, na anachokukatazeni jiepusheni nacho, na mcheni Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mkali wa kuadhibu. Katika aya zilizotangulia tumeona kuwa Mayahudi wa Madina walisalimu amri na kufukuzwa katika mji huo pasina kutokea vita wala umwagaji damu. Baadhi ya masahaba waliomba mali na ardhi za kilimo walizoziacha mayahudi hao zigawanywe baina yao kama ngawira za vita, lakini katika aya hizi tulizosoma, Allah subhanahu wataala anasema kwa kuwa waislamu hawakupigana vita na wala hawakugharimika wala kupata hasara yoyote hawana haki ya kutoa mali zilizoachwa na Mayahudi. Kwa hiyo mamlaka ya kuzigawa mali hizo yako mikononi mwa Mtume. Kwa mujibu wa mapokezi ya historia, Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alizigawanya mali hizo kwa Muhajirina ambao waliacha nyumba na makazi yao huko Maka, wakaondoka mikono mitupu kuelekea Madina kwa ajili ya kumsaidia Mtume wa Allah na kwa baadhi ya ansari wa Madina waliokuwa wanyonge na wahitaji. Kisha sehemu inayofuatia ya aya inagusia usuli na msingi mmoja mkuu kwa kusema, amri na katazo la mtume kwenu nyinyi ni hoja ya kisheria na inapasa mfanye mambo yenu kulingana na amri au katazo hilo iwe ni katika masuala ya kidini au kiuchumi kijamii na mengineyo. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 994 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atujaalie kuwa wenye kushika barabara kila alilotuamrisha yeye na mtume wake na kuliepuka kila walilotukataza. wassalamu alaikum Nam, wapenzi wasikilizaji, hiyo ilikuwa ni darsa ya Quran iliyotayarishwa na kuletwa kwenu na Abdul Fatah Musa Idi. Bado mko nasi katika matangazo yetu mchana wa leo. Karibuni sasa kutega sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Iran. Jamvi la macho yetu magazetini, kwa magazeti ya hapa Irani mchana huu linakunjuliwa na gazeti la Tehran Times, ambalo limeandika mafanikio ya kimkakati ya kimbunga cha Al Akswa. Israeli ilipata pigo kubwa Oktoba saba, huku viongozi wake wakionekana wamelala. Wengi wanaamini kwamba operesheni iliyofanyika kwa mafanikio makubwa ya hashtag kimbunga cha Al Akswa iliashiria kuanza mabadiliko ya kimkakati katika milingano ya nguvu za kijeshi duniani. Vilevile limemnukuu rais Ibrahim Raisi akisema katika mkutano wa Briks kwamba jinai za Gaza ni ishara ya kuporomoka maadili ya nchi za Magharibi. Rais Raisi amesema ukatili unaofanywa na Israel katika ukanda wa Gaza ni ushahidi wa kuporomoka vibaya maadili ya nchi za Magharibi, na ni janga na aibu kubwa kwa wanadamu. Vilevile limeandika ukatili wa Israel huko Gaza umeamsha hasira za walimwengu kiasi kwamba maandamano yameenea duniani m, katika maeneo mbalimbali duniani na waandamanaji kote duniani wanabeba mabango ya kushinikiza kukomeshwa mara mmoja mauaji ya umati dhidi ya watu wa Palestina huko katika ukanda wa Gaza. Gazeti jingine la lugha ya Kiingereza limeandika rais, Gaza ni nembo ya kuporomoka maadili ya nchi za Magharibi na waziri wa mafuta wa Iran, mikataba sita yenye thamani ya dola bilioni 14.5 yatiwa saini kwa ajili ya kuendeleza maeneo ya pamoja uchimbaji mafuta. Kwa upande wake gazeti la Hamshahari limemnukuu waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdullahian akisema, Iran hatuna kundi linalopigana vita kwa niaba yetu. Kwa muhtasari, gazeti hili la manispaa ya Teherani limeandika Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema tangu mwanzo kabisa mwa mgogoro wa Gaza, tulitangaza rasmi kuwa hatuna nia ya kufanya vita hivyo vitanuke na viwe vio vikubwa. Thaban, Marekani nayo imetangaza mara kadhaa kuwa haitaki vita hivyo vienee lakini inafanya kinyume na inavyodai, kwani vitendo vyake vyote vinashadidisha vita, hasa kutokana na misaada yake mikubwa kwa utawala wa kizayuni wa Israel. Aidha, limeandika makubaliano baina ya Hamas na Israel. Ufafanuzi kuhusu usitishaji vita watolewa na Hizbullah ya Lebanon imeshambulia kundi la wanajeshi wa utawala wa kizayuni kwa makombora mawili ikiwa ni kujibu jinai za Israel za kuwaua kikatili waandishi wa habari wawili wa televisheni ya Almayadin. Wanajeshi hawa wa Israel ni wa kikosi cha ujasusi wa kijeshi cha Israel na wameangamizwa karibu na kitongoji cha Almanara kwa makombora mawili ya Hizbullah. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la lugha ya Kiarabu la Alwifaq inamnukuu Rais Ibrahim Raisi akisema tunatoa mwito kwa kutangazwa utawala wa kizayuni kuwa ni dola la kigaidi. Sheria za kimataifa zinasema ilikuwa ni hadi haki ya Hamas kufanya operesheni ya Oktoba 7 ina e, makala maalum pia katika ukurasa wa tano, chini ya kichwa cha maneno ni wajibu wa waandishi kutunga vitabu kuhusu watoto wa mukawama. Makala yake nyingine na ambayo unaweza kuisoma kwenye ukurasa wa sita wa gazeti hili la Alwifaq la lugha ya Kiarabu ina kichwa cha maneno kinachosema hivi: ndivyo vita vinavyosababisha matatizo ya kisaikolojia kwa wanawake na watoto wadogo. Gazeti la lugha ya Kifarsi la Iran online limeandika hashtag kimbunga cha Al Akswa kimevuruga njama za Marekani za rais wa Marekani Joe Biden. Wananchi wa nchi za Ulaya wagawanyika mapande mawili kuhusu vita vya Gaza damu za ufichuaji wa jinai za Israel ni habari kuhusu waandishi wa habari wa televisheni Almayadin waliouwawa na utawala wa kizayuni kusini mwa Lebanon. Hamas yatoa tamko kuhusu makubaliano ya kusimamisha vita na utawala kizayuni wa kizayuni. Mfumo wa ulinzi wa makombora wa Mehran wa Iran jinamizi kwa ndege za kivita za wazayuni, na Jordan yavunja mkataba kununu wa kununua maji kutoka kwa utawala wa kizayuni. Kimjumla habari hiyo inasema, mfalme Abdallah wa pili wa Jordan ametoa na amri ya kusitishwa mkataba wa kuzalisha maji safi uliokuwa umetiwa saini baina ya serikali ya Amman na utawala wa Kizauni, na badala yake yameamrisha kufanikishwa mradi wa maji safi yanayotoka bandari ya Al Aqaba ya kusini magharibi mwa Jordan. Vilevile vile limeandika helikopta zilizokuwa na bendera ya Palestina zilizotumika kuteka meli ya Israel huko Yemen zimeendelea kuwa gumzo katika duru mbalimbali za wananchi, hasa ulimwengu wa Kiislamu na Kiarabu. Hii ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika Iran ni miongoni mwa nchi tano zinazozalisha vifaa vya vinasaba duniani kote licha ya vikwazo vinavyoongozwa na Marekani kukwamisha juhudi za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kupata teknolojia ya kisasa ya matibabu. Masud Qadi Pasha, naibu mkuu wa idara ya mahabara ya uchunguzi wa kimatibabu Iran, ametoa kauli hiyo hivi karibuni alipokuwa akiashiria vikwazo vya kikatili vya nchi za magharibi ambavyo vinazuia Iran kuagiza vifaa vya vinasaba na juhudi za muda mrefu za jamhuri ya kiislamu za kujitosheleza katika uwanja wa teknolojia ya juu. Tulikuwa waagizaji wa vifaa vya kijenetiki ambavyo baadaye vilizuiwa kuingia nchini kutokana na vikwazo vya kikatili vya nchi za magharibi, Kadi Pasha amesema na kuongeza kuwa kufuatia sera za mahakama ya Iran na maabara ya uchunguzi wa kimatibabu vifaa vyote vya vinasaba vinatengenezwa katika idara hii, jambo ambalo limeifanya Iran kutambuliwa kama moja ya nchi tano zinazozalisha vifaa vya jeni duniani, akisisitiza kuwa ubora wa vifaa vya Iran unalingana na ule wa vifaa vya vinasaba vya kigeni katika baadhi ya vitu, afisa huyo amesema. Na, hapa na mnukulu: Tunajaribu kuzalisha asilimia 30 ya bidhaa zinazoagizwa kutoka nje. Ifikapo mwisho wa mwaka, tutaanza kuwa na mauzo ya nje baada ya kujitosheleza. Kadipasha pia amedokeza sera ya idara ya maabara ya uchunguzi wa kimatibabu ya kutumia teknolojia ya kisasa kabisa katika nyanja za kisayansi akisema maabara za sumu zinafanya kazi katika mikoa 31 ya Iran hivi karibuni pia Haidar Muhammadi, mkuu wa idara ya chakula na dawa ya Iran, alipongeza maendeleo ya nchi katika nyuga za sayansi ya matibabu na tasnia ya dawa licha ya vikwazo, na kutangaza kuwa hivi sasa dawa zinazotengenezwa nchini Iran zinauzwa katika nchi 40 kote ulimwenguni. Mwanasayansi mashuhuri wa kimataifa wa Iran na mshindi wa mwaka huu wa tuzo mashuhuri ya Mustafa ya Iran ya sayansi na teknolojia amepongeza maendeleo makubwa ya nchi katika uga wa nanoteknolojia na tiba. Omid Farukhzad amesema Iran daima imekuwa mbele sana katika uwanja wa nanoteknolojia. Uh, Faruhzad ambaye ameshinda tuzo ya muundo, maendeleo na ufafanuzi kimatibabu wa dawa za nano inayotumika kutibu magonjwa mbalimbali, hasa saratani Ameongeza kuwa miaka michache iliyopita Iran ilishika nafasi ya saba duniani katika uwanja wa nanoteknolojia. Katika safari hii imenibainikia kuwa Iran sasa inashika nafasi ya nne, jambo ambalo kwa hakika ni chanzo cha fahari. Ameongeza kuwa nilikutana na kampuni kadhaa za matibabu za Iran na nikashuhudia kwamba kazi wanayofanya ni ya kushangaza. Kwa hivyo nadhani maendeleo ya kimatibabu ambayo yamepatikana, na pia hatua iliyofikiwa katika kufanya bidhaa zake ziwe ni zenye kufika katika soko la kimataifa ni jambo linaloashiria kiwango chaju, cha juu cha bidhaa zinazozalishwa nchini Iran. Omid Farukhzad ambaye ni mwenyekiti na afisa mkuu mtendaji wa Sir na pia anahudumu kama mkurugenzi wa Sentibayo na mwenyekiti wa uh, Progoniqu ameandika zaidi ya makala mia themanini za kisayansi na ni mvumbuzi wa zaidi ya bidhaa au mbinu mia mbili zilizosajiliwa rasmi na zinazosubiri kusajiliwa. Hafla ya kila mwaka ya tuzo ya Mustafa ya Iran huwaenzi watafiti wakuu na wanasayansi wa ulimwengu wa Kiislamu. Matamshi ya Farukhzadi yamekuja wakati tasnia ya nane teknolojia ya Iran inaendelea kustawi kwa kasi katika mwongo mmoja uliopita. Sekta hii imeleta mapinduzi katika nyanja za anga, usalama wa nchi na teknolojia ya habari, miongoni mwa mambo mengine. Mnamo Agosti Iran ilinyakua nafasi ya nne ya ulimwengu katika uwanja wa mchango katika makala za kisayansi zinazohusiana na nanoteknolojia. nigeria imetangaza kuanzisha chanjo ya virusi vya human papiloma hpv katika mfumo wake wa kawaida wa chanjo ikilenga kuwafikia wasichana milioni 7.7 hii ikiwa ni idadi kubwa zaidi katika awamu moja ya chanjo ya hpv barani afrika taarifa iliyotolewa oktoba 24 na shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO kutoka Abuja na Nigeria imeeleza kuwa nchini humo saratani ya shingo ya kizazi ni saratani ya tatu kwa wingi na ya pili kwa vifo vya saratani miongoni mwa wanawake wenye umri wa kati ya miaka 15 na 44. Virusi vya HPV vinaelezwa kusababisha karibu wagonjwa wote wa saratani ya shingo ya kizazi. Chanjo hiyo inatolewa bure na wizara ya afya ya Nigeria kupitia shirika la taifa la maendeleo ya afya ya msingi kwa msaada wa ubia wa chanjo duniani GAVI, shirika la umoja mataifa la kuhudumia watoto UNICEF, shirika la umoja mataifa la afya duniani WHO na wadau wengine. Ofisi ya WHO nchini Nigeria na washirika wake imetoa mafunzo kwa wafanyakazi wa afya 35,000 katika maandalizi ya kampeni hiyo ya utoaji chanjo ya saratani ya shingo ya kizazi, mojawapo ya saratani chache ambazo zinaweza kuondolewa kwa chanjo. na wataalamu 39 wenye uzoefu mkubwa kutoka serikalini, sekta binafsi, teknolojia, mashirika ya kiraia na wanazuoni wamepatiwa jukumu la kusaidia juhudi za Umoja wa Mataifa za kuhakikisha akili mnemba au AI, yani Artificial Intelligence, inatumika kwa maslahi mapana ya binadamu. Jopo hilo la ushauri wa akili mnemba lizinduliwa eh, hivi karibuni na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, Antonio Guterres, jijini New York, Marekani, na litachunguza hatari, fursa na usimamizi wa kimataifa wa teknolojia hiyo ambayo sasa no inaonekana kuwa na faida na hatari kwa wakati mmoja. Akizungumza na waandishi wa habari wakati wa uzinduzi huo, Guterres ametaja maendeleo ya aina yake ya teknolojia hiyo ya akili mnemba na uwezo wa matumizi yake katika mwaka uliopita, ikiwemo kunakili sauti ya mtu halisi kutengeneza picha na apu za video. Amesema uwezo mkubwa wa mabadiliko wa akili mnemba ni mzuri kiasi kwamba ni vigumu kuelewa. Amezungumzia pia umuhimu wa kukabili changamoto hiyo, wakati huo ambapo nchi zinakabiliwa na madhara ya mabadiliko ya tabia nchi, na wakati huo huo harakati za kukamilisha malengo ya maendeleo endelevu ya milenia. Hali kadhalika, amesema akili mnemba inaweza kuongeza kasi na kurahisisha kazi za serikali, mashirika ya kiraia na Umoja wa Mataifa kwa kutabiri na kutatua majanga hadi kutoa huduma za afya ya umma na elimu. Pamoja na faida zake hizo, ikiwemo kusaidia nchi zinazoendelea kufikia maendeleo makubwa kwa kasi, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema hatua zinahitajika kuhakikisha kuwa matumizi yanazingatia kanuni na vilevile, huduma hizo za akili mnemba au artificial intelligence zipatikane kwa watu wote. Alkadhalika amesema changamoto ya akili mnemba ni pamoja na kutumika kusambaza habari za uongo potofu na zinazoegemewa upande mmoja pingilia faragha za watu na kukiuka haki za binadamu. Jopo husika linajumuisha wataalamu 39 kutoka maeneo mbalimbali ya dunia, likizingatia jinsia, jiografia na umri mbalimbali. Kutoka Afrika, wajumbe wanatoka nchi tano ambazo ni Ethiopia, Afrika Kusini, Senegal, Zimbabwe, Misri na Kenya. Mjumbe kutoka Kenya ni Philip Thigo, mshauri wa serikali ya Kenya katika masala ya teknolojia. Jopo hilo linatarajiwa kutoa mapendekezo ifikapo mwishoni mwa mwaka huu kwenye maeneo ya usimamizi wa kimataifa wa akili mnemba AI, uelewa wa pamoja kuhusu hatari na changamoto za akili mnemba, fursa kuu na viwezeshaji vya kutumia teknolojia hii ili kuharakisha malengo ya maendeleo ya millennium. na wapenzi wasikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusiana na akili mnemba au artificial intelligence, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya matukio ya mafanikio ya uga wa sayansi na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuu umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Katika historia, leo ni Jumatano tarehe nane Jamadil Awal mwaka 1445 Hijria, inayosadifiana na tarehe 22 Novemba mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka 204 iliyopita alizaliwa Bi Mary Ann Evans, maarufu kwa jina la George Eliot, mwandishi wa riwaya na simulizi wa Uingereza. Akiwa mtoto mdogo, Evans alipendelea zaidi kusoma vitabu na taratibu akaingia katika fani ya uandishi. Evans alikuwa na misimamo mikali ya dini ya Kikristo akiwa bado kijana. Hata hivyo misimamo hiyo ilipungua baadaye. Akiwa na umri wa miaka 30, Ann Evans alifasiri kitabu cha maisha ya nabii Isa alayhissalam kwa kimombo, The Life of Jesus, kilichoandikwa na David Friedrich Strauss. Riwaya za Eliot zinahesabiwa kuwa miongoni mwa vitabu maarufu zaidi vya karne ya 19 huko nchini Uingereza. Miaka 132, iliyopita katika siku kama ya leo, alifariki dunia mwanazuoni wa Kiislamu Muhammad Bakir Zainul Abidin Khansari katika mji wa Isfahan nchini Iran. Alikuwa hodari katika elimu za fiqhi na hadithi, na alipewa ijaza ya kunukuu hadithi na wanazuoni wakubwa katika taaluma hiyo. Baada ya muda, msomi huyo mkubwa ambaye alikuwa gwiji wa wasifu na shajara za maulama na wataalamu wa fiqhi ya Kiislamu alishika hatamu za kuongoza chuo kikuu cha kidini cha Isfahan. Mirza Muhammad Baqir Khansari ameandika vitabu vingi na miongoni mwa vitabu vyake ni Raudhatul Jannat na Hashiyatu Sharhi Lumma. na siku kama ya leo miaka 56 iliyopita, Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilipasisha azimio nambari 242 kuhusu Palestina. Miongoni mwa vipengee vya azimio hilo ni udharura wa kuondoka askari wa utawala ghasibu wa Israel katika ardhi zote za Palestina zilizokaliwa kwa mabavu mnamo Juni mwaka 1967 katika vita vya Waarabu na Israel kusimamishwa operesheni za kijeshi na kutatuliwa kadhia ya wakimbizi wa Palestina kwa njia ya uadilifu. Hata hivyo, kutokana na himaya ya pande zote ya Marekani na nchi za magharibi kwa utawala ghasibu wa Israel, utawala huo haramu umekataa kutekeleza azimio hilo. Kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tigeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Hatimaye kumefikiwa makubaliano ya kusitisha vita huko Gaza kwa muda wa siku nne ili kutoa fursa ya kufikishwa misaada ya kibinadamu na pande mbili kubadilishana mateka. Bunge la Afrika Kusini limepiga kura ya kufunga ubalozi wa utawala wa kizayuni wa Israel katika nchi hiyo ya Kiafrika. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema matukio ya Gaza ni nembo ya kuporomoka kimaadili wa magharibi. Watu 37 wamefariki dunia katika mkanyagano wa uandikishaji makuruta huko katika jamhuri ya Kongo Brazzaville. Muhtasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera na kwa geni nikikutakieni mchana mwema, asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni Parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB.ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB.ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.