Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wake katika jinsi yenu na kakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri. Basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu? Na wanamuacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasiowamilia riziki hata kidogo, la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi, wala hawana uwezo wa lolote. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na tunakutangazieni moja kwa moja kutoka katika studio hizi za hapa jijini Teheran, tunasea katika satelaiti na pia kwenye internet, katika ntnet parstoday.ir/sw, na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya huko nchini Tanzania kupitia redio Maarifa FM kama mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Shinyanga, Lindi, Kigoma na Mtwara kupitia hiyo radio Maarifa FM. Kuna na njia mbalimbali za kuwasiliana nasi, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 9893565487 na email ya swahili radio airir humu. Studioni ni mimi Ahmed Rashid, nikishirikiana na mwenzangu Mubaraka Hinia, tutakuwa na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi kuhusiana na Palestina, kadhia ya kwanza ya umma wa Kiislamu. Tutakuwa pia na macho, tutakuwa pia na ulimwengu wa michezo na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari hizo. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran awaandikia barua viongozi wa nchi 50 kuhusu jinai za utawala haramu wa Israeli huko Gaza. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, ya ipongeza Yemen. Yemen nayo yasema haitosita kukamata meli yoyote ya wazayuni na Angola yavunja rekodi ya watu kumi na tano elfu kupoteza maisha katika ajali za barabarani. Karibuni, habari kamili ni Rais Ibrahim Raisi amewaandikia barua wakuu na viongozi wa nchi hamsini duniani kuwahimiza kuwa na kauli moja kuhusu wajibu wa kukomeshwa jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi wa Ghaza. Katika barua yake hiyo muhimu sana kwa wakuu wa nchi hamsini zikiwemo za Rusia, China, Uturuki, Kenya, Afrika Kusini, Kazakhstan na Jordan, Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria jinai za kutisha na za kinyama zinazoendelea kufanywa na Israel dhidi ya wananchi wasio na ulinzi wa Ghaza na ambazo zimesababisha kuua washahidi zaidi ya Wapalestina 12 elfu na kuharibiwa kikamilifu miundo mbinu ya ukanda huo uliozingirwa kwa miaka mingi, akisisitiza kwamba kinachotarajiwa kutoka kwa nchi huru duniani ni kusimama pamoja na wananchi wa Palestina. Amesema kwa zaidi ya siku 45 sasa, wanajeshi makatili wa Israel wanafanya jinai za kutisha dhidi ya watoto wachanga, watoto wadogo, wanawake, vizee na watu wa kawaida huko Ghaza, na kwamba ni wajibu wa nchi huru hasa za Kiislamu kulisaidia kwa kila namna taifa madhulumu la Palestina, ikiwa ni pamoja na kwa njia za kidiplomasia na kiuchumi, na kushinikiza utawala wa kizayuni ukomeshe jinai zake dhidi ya watu wasio na hatia. Rais wa Iran amezilaumu baadhi ya nchi za Magharibi kwa misimamo yao ya kindumi la kuili na kudharau kwao kwa makusudi misingi ya kibinadamu, kimaadili na kisheria, na kuzitaka nchi huru kushirikiana na kuwa na msimamo na kauli moja ili kukomesha ukatili unaofanywa na utawala wa zayuni dhidi ya wa Wapalestina. Mashambulio ya wanajeshi madhalimu wa Israel dhidi ya Ghaza na kuendelea kwao kuua wa kinyama watoto wadogo wa wanawake na raia wa kawaida wa kipalestina kunaendelea katika hali ambayo nchi za magharibi kama Marekani nazo zinaendelea kuikingia kifua kikamilifu Israel na kuzuia hatua zozote za Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa za kukomesha jinai hizo. Wakati huo huo, harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas imeipongeza Yemen na jeshi lake kwa hatua yao ya kishujaa ya kukamata meli ya utawala wa kizaini wa Israel na kusema kuwa hatua hiyo ni mafanikio ya aina yake yaliyopatikana kutokana na damu za watu wasio na hatia zinazomwagwa na Israel huko katika ukanda wa Gaza. Jana Jumapili, jeshi la majini la Yemen lilikamata meli ya utawala wa Kizayuni wa Israel kwenye Bahari Nyekundu au Bahari ya Sham, ikiwa ni na watu hamsini na wawili ndani yake. Shirika la habari la Shahab limemnukuu Sami Abu Zuhri, mmoja wa viongozi wa ngazi za juu harakati wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, akisema kuwa Marekani na utawala wa Kizayuni lazima walipe hasara za damu wanazomwaga huko Ghaza. Amesema: Hatua ya kishujaa ya jeshi la Yemen ya kukamata meli ya utawala wa Kizayuni inapaswa kuwa kigezo kwa umma mzima wa Kiislamu ili popote pale duniani walipo wazayuni na maslahi ya Marekani wasimame imara kukabiliana nao. Muhammad al-Buhaiti, mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Ansarullah ya Yemen, naye amesema kuwa kuanzia sasa harakati hiyo itakamata meli yoyote ya Israel kama sehemu ya kuunga mkono na kuwasaidia wananchi wa Ghaza, na wala Ansarullah haishughulishwi na makelele ya viongozi wa utawala wa kizayuni na waungaji mkono wao. Kwa upande wake Brigedia Jenerali Yahya Sari, msemaji wa vikosi vya ulinzi vya Yemen, amesema meli hiyo ya Israel imeshapelekwa kwenye bandari ya Yemen na katika siku za usoni pia meli zaidi za wazayuni zitakamatwa zitakapokuwa zinapita kwenye maji ya Yemen hadi Israel itakapokomesha jinai zake kwenye ukanda wa Gaza. Kabla ya hapo pia, vikosi vya ulinzi vya Yemen vilikuwa vimetoa taarifa ambayo ndani yake vilifafanua jinsi meli hiyo ya wazayuni ilivyokamatwa na kusema kuwa meli zozote zinazoshirikiana na utawala wa kizayuni wa Israel ni windo halali kwa jeshi la Yemen. Mshauri mmoja wa ngazi za juu wa Rais wa Ufaransa amesema kuwa vita vya Gaza na mashambulizi ya utawala wa Kizayuni kwenye ukanda huo kwa madai ya kupambana na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas vimezua mzozo mkubwa ndani ya serikali ya Ufaransa. Radio Europe imemnukuu mshauri huyo wa Rais wa Ufaransa bila ya kumtaja jina akisema kuwa vita baina ya Israel na Hamas vimesambaratisha vibaya timu ya rais wa Ufaransa kiasi kwamba hivi sasa viongozi wanaounda timu hiyo wamesusiana na wa, hawasemezani. Ripoti hiyo imeongeza kuwa mzozo ndani ya ikulu ya Ufaransa unazidi kuwa mkubwa, hususan kutokana na watu walioko karibu na Macron kutomwamini tena. Frederick Michel, mshauri maalum wa rais huyo wa Ufaransa katika masuala ya mawasiliano na ya kistratejia Redio hiyo imeongeza kwamba kuna uwezekano Emmanuel Macron akafanya mabadiliko kwenye timu ya serikali yake, kama ambavyo kuna uwezekano pia wa kufutwa kazi katibu mkuu wa ikulu ya Elisee ya Ufaransa, Alexis Cola. Kabla ya hapo pia, rais wa Ufaransa alikiri kuzuka mzozo baina ya nchi za Ulaya kuhusu suala la kusimamishwa jinai za Israel huko Gaza. Macron alilazimika kukiri jambo hilo baada ya kuongezeka mno hasira za walimwengu na kuzidi kuwa kubwa jinai na ukatili wa utawala wa Kizayuni ambao unaua kwa umati watu wasio na hatia wa Gaza, hasa watoto wachanga, watoto wadogo, wanawake, vizee na raia wa kawaida. Jinai za Israel ni kubwa kiasi kwamba pamoja na nchi za Magharibi kufanya njama za usiku na mchana za kujaribu kuusafishia jina utawala pandikizi na katili wa Israel, lakini haziwezi bali wote wanazidi kufedheheka mbele ya walimwengu. Kwingineko, shirika la Kiislamu la Elimu Sayansi na Utamaduni ISESCO limetoa tamko kali e, likilaani mashambulizi ya anga Israel, ya Israel dhidi ya shule mbili kaskazini mwa ukanda wa Gaza na a, kutaja mashambulizi hayo kuwa ni fedheha kwa ubinadamu na kuwa ni uhalifu wa kutisha. ISESCO, ambayo ni taasisi tanzu ya jumuiya ya ushirikiano wa kiislamu OIC, ilieleza mshikamano wake na wananchi wa Palestina na kulaani utawala wa kizawini wa Israel kwa kukiuka sheria na kanuni za kimataifa kwa kulenga vituo vya kiraia. Jeshi katili la Israel lilishambulia kwa mabomu shule ya Alfahura na shule ya Talul Zatar siku ya Jumamosi na kuua na kuwa jeruhi zaidi ya wa Wapalestina 200 waliokuwa wamejihifadhi humo kutokana na uvamizi unaoendelea wa Israel huko Gaza. Shule hiyo ya Alfahura inaendeshwa na shirika la Umoja wa Mataifa la kutoa misaada na kazi kwa wakimbizi wa Kipalestina katika mashariki ya karibu UNRWA, na iko katika kambi ya wakimbizi ya Jabalia. Shule ya Talazar iko katika mji wa Beit Lahia. ISESCO imesema kuwa mashambulizi ya Israeli dhidi ya shule hizo ni vitendo vya kinyama ambavyo vilionyesha utawala katili wa Israeli unapuuza mitazamo ya watu kote ulimwenguni ambao wanapinga ukatili wake huko Ghaza. Shirika hilo pia lilisema kuwa utawala huo dhalimu wa Israel ulikuwa ukitumia zana zake za kivita kushambulia watoto na limeitaka jumuiya ya kimataifa hususan, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, kuchukua hatua za haraka na madhubuti za kukomesha ukatili wa Israel na kuwalinda raia wa Palestina na haki zao. Kitendo cha Israel cha kushambulia kwa mabomu shule za Alfakhura na Talu Zatar kimezusha hasira na shutuma kutoka kwa mataifa na jumuiya mbalimbali za Kiarabu na Kiislamu pamoja na makundi ya haki za binadamu na wanaharakati kote duniani. Vita vya maangamizi ya umati vya utawala haramu Israel wa Israeli dhidi ya wapalestina katika ukanda wa Gaza vilianza tangu Oktoba 7 na hadi sasa vimesababisha vifo vya wapalestina wasiopungua elfu kumi na tatu, wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto. Mashambulizi hayo yalianza baada ya kundi la kupigania ukombozi wa Palestina la Hamas kuanzisha operesheni ya kushtukiza katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu, ikiwa ni jibu kwa jinai za Israeli dhidi ya wa wapalestina na vitendo vya utawala huo ghasibu vya kuvunja heshima msikiti wa Al Aqsa. Taarifa hii ya habari inakujia kutoka hapa Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Takriban watu 32 wameuawa katika mapigano makali yaliyozuka jana kwenye mpaka wa Sudan Kusini na eneo linalozozaniwa la Abyei. Aru Manuel Aru, katibu mkuu katika ofisi ya msimamizi wa eneo la kiutawala la Abyei, amethibitisha habari hiyo na kuongeza kwamba Ghasia hizo zilizuka mapema jana asubuhi kufuatia shambulio la kulipiza kisasi dhidi ya watu wa kabila la Dinka huko Wunkwey na maeneo ya Nyel na eneo la kiutawala la Abyei. Shambulizi hilo la kulipiza kisasi limefanywa na vijana wenye silaha kutoka kaunti ya Twik inayopakana na jimbo la Warap la Sudan Kusini. Amesema washambuliaji hao waliotoka eneo la Ajakuach waliripotiwa kusaidiwa na watu wanaoshukiwa kuwa wanajeshi wa kikosi cha ulinzi cha wananchi wa Sudan Kusini, SSPDF. Alipohojiwa na shirika la habari la Shinhua, Aru amesema baadhi ya watu wa eneo hilo wamewaona washambuliaji hao wakiwa wamevaa sare za jeshi la wananchi wa Sudan Kusini. Watu wengi wakiwemo watoto na wanawake wameuawa na 27 wamejeruhiwa. Shambulizi la hivi sasa la kulipiza kisasi limetokea baada ya mapigano ya wiki iliyopita katika eneo la Ayuka, kwenye eh, huko kwenye mpaka wa Sudan na Sudan Kusini. Jamii hizo, jamii hizo zimekuwa zikigombana kwa miaka mingi kuhusiana na kipande cha ardhi katika eneo la mpaka la Anit ambalo linatenganisha jamii hizo mbili. Abyei inaendelea kuwa eneo lenye mzozo mkubwa kati ya Sudan Kusini na jirani yake Sudan ambayo kwa sasa imekumbwa na mgogoro mkubwa wa ndani tangu Aprili 15 na na ajali za barabarani zimesababisha karibu watu 15,000 kupoteza maisha nchini Angola katika kipindi cha baina ya mwezi Januari hadi Oktoba mwaka huu 2023. Makamu wa rais wa Angola Esperansa da Costa amenukuliwa na vyombo vya habari vya ndani vya Angola akithibitisha habari hiyo na kusema kwenye ujumbe wake kuhusu siku ya kimataifa ya kukumbuka wahanga wa ajali za barabarani na kuongeza kuwa serikali ya Luanda inaangalia kwa wasiwasi mkubwa maafa ya ajali hizo hasa kwa mwaka huu ambapo ajali na vifo vimeongezeka mno kutokana na ajali za barabarani. Kutoka katika taarifa yake, makamu wa rais wa Angola amesema kuwa kuanzia Januari hadi Oktoba kumetokea ajali 1269 za barabarani, majeruhi 2267 na vifo 1490 kote nchini Angola, na amesema hali hiyo inatisha na inazidi kuua mbaya kwa kuua watu, kuhangaisha familia na kumtia kwenye majomba kila mtu. Siku ya kimataifa ya kuwakumbuka wahanga uh, wa ajali za barabarani ilipasishwa na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mwaka elfu mbili na tano na kuadhimishwa katika jumapili ya tatu ya mwezi Novemba kila mwaka. Na kupanda kwa kasi vifo vya ajali barabarani kumepiga uh, kengele ya hatari katika nchi nzima ya Angola kuhusu wajibu wa kuboreshwa sheria za usalama wa barabarani. Serikali ya Rwanda hivi sasa iko kwenye mashinikizo makubwa ya kusaka masuluhisho madhubuti ya kupunguza wimbi la ajali barabarani. Kiwango hicho kikubwa cha maafa ya barabarani kimeibua mijadala ya wazi juu ya wajibu wa kuimarishwa miundombinu, utekelezaji mkali wa sheria barabarani, ya elimu ya kina kwa madereva na uwekezaji wa viwango vikali vya usalama wa magari kabla hayajaingia barabarani. Naam, mlikuwa mkisikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asisitizia udharura wa kudumishwa kasi ya maendeleo ya kijeshi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameyataja mafanikio ya kisayansi hapa nchini kuwa ni matokeo ya nia inayotegemea azma na imani thabiti, na kusisitiza kuwa popote pale ambapo vijana wetu waliingia kwa azma na imani, wameweza kufanya mambo makubwa, na maonyesho haya ni kielelezo cha dhamira na imani hiyo atula Ali Khamenei amesema hayo mbele ya hadhara ya makamanda na maafisa wa chuo kikuu cha sayansi na teknolojia za anga za mbali cha Ashura baada ya kutembelea maonyesho ya mafanikio na uwezo wa kikosi cha anga za mbali cha jeshi la Iran la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ambaye pia ni amiri jeshi mkuu wa Iran alikagua na kutembelea maonyesho ya mafanikio ya kikosi cha anga za mbali cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu jana Jumapili, ambayo yalijumuisha makombora, ndege zisizo na rubani, mifumo ya ulinzi wa anga za juu, mafanikio mapya na yaliyosasishwa ya wanasayansi vijana na wataalamu wa jeshi la anga la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC. Wakati wa kutembelea maonyesho hayo pia kulizunduliwa kombora jipya la hypersonic liliopewa jina la Fatah mbili, mfumo wa ulinzi wa Mehran, mfumo uloboreshwa wa Tisad na ndege mpya isiyo na rubani ya Shahid 147. Mafanikio ya anga ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu katika nyuga mbalimbali yakiwemo makombora, ndege zisizo na rubani, satelaiti na mifumo ya ulinzi wa anga yamekuwa na ufanisi mkubwa na yameunda nguvu maalum ya kujilinda kutokana na kutegemea zana na teknolojia zinazozalishwa na wataalamu wa ndani ya nchi. Mafanikio haya pia yanaonyesha nguvu, uwezo na ubunifu wa wataalamu wa Iran katika kutumia teknolojia mpya na za hali ya juu. Kombora la Fatah la hypersonic ambalo ni kombora la kwanza la hypersonic kutengenezwa na Iran lina kasi ya kukata masafa ya kilomita elfu kumi na sita kwa saa na kupiga shabaha umbali wa kilomita 1400 na lina uwezo wa kubeba kichwa cha vita kwa injini inayotumia fueli mango. Ndege isiyo na rubani ya Muhajeri kumi pia ina uwezo wa kupaa angani kwa masaa ishirini na manne na kutekeleza operesheni umbali wa kilomita elfu mbili ikiwa na uwezo wa kubeba aina mbalimbali za mabomu na vifaa vya kielektroniki na vita na mifumo ya kiintelijensia zana hizo za kijeshi ni miongoni mwa mafanikio ya anga ya jeshi la ulinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya IRGC ambayo ya yamezinduliwa mwaka huu. Ni dhahiri kwamba licha ya vikwazo vikubwa vya nchi za Magharibi dhidi ya Iran na hata kuuawa wakigaidi, wanasayansi na hujuma za maadui dhidi ya vituo vya kijeshi hapa nchini, hivi e, sasa jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatambuliwa uh, kuwa ni nguvu kubwa na ya kwanza katika eneo la magharibi mwa Asia katika uga uzalishaji wa zana za ulinzi kuanzia makombora, mifumo ya ulinzi wa anga, ndege zisizo na rubani, manuari za kivita aina mbalimbali, na nyambizi na silaha nyepesi na nzito. Wakati wa kutembelea maonyesho ya jeshi la wanaanga la IRGC, Ayatola Said Ali Khamenei amehitaja harakati na maendeleo ya vikosi vya jeshi kuwa inakwenda kwa kasi na kwa njia nzuri na akasisitiza haja ya kudumishwa kasi ya harakati hiyo. Nam, hapa ni Teherani dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuletea ni kipindi cha Palestina, kadhia ya kwanza ya ulimwengu wa Kiislamu, kitafuatiwa na ulimwengu wa michezo na leo katika historia. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika kipindi kipya kilichopewa jina la Palestina, suala kuu la umma wa Kiislamu. Katika mfululizo wa vipindi hivi tutazungumzia suala la Palestina, historia yake, nafasi na sababu za umuhimu wake katika ulimwengu wa Kiislamu. Kadhia ya Palestina daima imekuwa miongoni mwa masuala ya kistratejia ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran tangu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Katika miaka iliyopita, Ayatollah Ali Khamenei, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu, amekuwa akilitaja suala la Palestina kuwa suala la kwanza la umma. Katika kikao chake na viongozi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran pamoja na mabalozi wa nchi za Kiislamu katika maadhimisho ya Mabaath ya Mtume mtukufu lwwam mwaka huu, tarehe 18 Februari, kiongozi mwadhamu alisistiza kwa mara nyingine tena kwamba swala la Palestina ni miongoni mwa masuala muhimu ya ulimwengu wa Kiislamu na kuwa dhulma inayofanyika leo dhidi ya taifa hilo inatokana na udhaifu wa ulimwengu wa kiislamu na kutokuwepo umoja baina ya nchi za kiislamu, akifafanua kwamba ukandamizaji na dhuluma kubwa imekuwa ikifanyika kwa miaka mingi dhidi ya taifa linalodhulumiwa la Palestina mbele ya macho ya walimwengu. Kiongozi wa mapinduzi ya kiislamu alikosoa utendaji wa nchi za kiislamu kuhusiana na suala zima la kuiunga mkono Palestina na kusema pigo dhidi ya taifa hilo ni pigo kwa ulimwengu mzima wa kiislamu. Alisema kwa bahati mbaya nchi za kiislamu zimekaa kimya mbele ya uchokozi huo ambao kwa hakika ni uchokozi dhidi ya nchi hizo zenyewe na dhidi ya umma wa kiislamu. Alisema kwa masikitiko ni kwamba katika baadhi ya matukio hasa ya hivi karibuni baadhi ya nchi hizo zimekuwa zikishirikiana na maadui dhidi ya watu wa Palestina. Swala hilo limezifanya nchi za Kiislamu kudhoofika kupita kiasi, kuto kuwepo mfungamano unaohitajika baina yao, na hatimaye adui kupata fursa ya kuzidhibiti. Ayatullah Ali Khamenei alisema kuwa leo hii madola makubwa ya dunia yanajipa haki ya kuingilia masuala ya ndani ya nchi za Kiislamu moja au nyingine kwa hoja kuwa zenyewe zimeshindwa kujiendeshea mambo yao. Hivyo yanaingilia mambo ya ndani ya, ya nchi hizo ili kuzisaidia katika uongozi wa nchi hizo na kuzitatulia matatizo yaliyopo. Alisema jambo hilo linabainisha wazi udhaifu wa nchi za Kiislamu haswa kuhusu swala la Palestina. Alisisitiza katika kikao hicho kwamba lau kama nchi za Kiislamu zingesimama kidete na kupambana tangu siku ya kwanza bila shaka leo hii hali ya Palestina, eneo la Asia magharibi na eneo letu ingekuwa tofauti. Leo tungekuwa na nguvu zaidi, umoja zaidi, na hali yetu ingekuwa nzuri zaidi kwa njia tofauti. Lakini je, ni kwa nini suala la Palestina ni muhimu kwa ulimwengu wa Kiislamu na kwa nini linapaswa kuwa miongoni mwa maswala na dukuduku za nchi za Kiislamu? Tutajaribu kujibu maswali haya kwa undani kidogo katika vipindi vijavyo. Lakini kabla ya hilo ni muhimu tufafanue masuala kadhaa kuhusu historia na umuhimu wa ardhi ya Palestina miongoni mwa dini za mbinguni, hususan Uislamu. Mpenzi msikilizaji, ardhi ya Palestina ni chimbuko la dini za mbinguni na mitume pamoja na manabii wakubwa wa Mwenyezi Mungu. Ardhi hii ina historia inayorejea nyuma maelfu ya miaka na ni mojawapo ya mahali ambapo ustaarabu wa kwanza wa wanadamu uliundwa. Ardhi ya Palestina inapatikana upande wa magharibi kabisa wa bara la Asia na mashariki mwa bahari ya Mediterania. Nchi hii inapakana na Lebanon katika upande wa kaskazini, mto Jordan na Syria upande wa mashariki, na peninsula ya Sinai upande wa kusini ambayo ni sehemu ya Misri. Katika kipindi chote cha historia yake, ardhi ya Palestina imekuwa ikikaliwa na Waislamu, Wakristo na Mayahudi. Wanaakiolojia wamepata mifupa ya wanadamu wa zamani katika maeneo tofauti ya Palestina, ambapo baada ya kuichunguza kwa makini wametambua kuwa waliishi huko maelfu ya miaka kabla ya kuzaliwa Isa Masih alaihi salam au kwa jina jingine Yesu Kristo. Kwa mfano tu mabaki ya mwanadamu yalipatikana huko Obeida, karibu kilomita tatu kusini mwa ziwa Tiberias, bahari ya Jalili, yaani Galilaya, huko Palestina, ambayo wana akiolojia wanaamini kwamba ni ya enzi za Pleistosin, ambacho ni mojawapo ya vipindi vya kiolojia kutoka miaka Milioni mbili na nusu hadi milioni kumi iliyopita. Huenda ni kutokana na sababu hiyo ndipo baadhi ya miji ya Palestina ikatambuliwa kuwa miongoni mwa miji mikongwe zaidi duniani kama mji wa Jeriko, Majd na Gaza. Mpenzi msikilizaji, kutokana na hali yake nzuri ya kijiografia, ustawi wa biashara na kilimo, uhamiaji katika ardhi hii ulianza miaka elfu kadhaa kabla ya kuzaliwa Isa Masih alaihissalam. Inaelezwa katika historia ya Palestina kwamba takriban miaka elfu tatu na mia tano kabla ya kuzaliwa Masih alaihi salam, makabila kadhaa ya Waarabu yalihama kutoka bara Arabu na kitovu cha Hijaz na kuelekea Palestina. Walikuwa Waarabu wa Kanaani. Kwa hiyo wakazi wa kwanza waliojulikana kihistoria wa Palestina walikuwa Wakanaani, na wakati huo ardhi ya Palestina iliitwa ardhi ya Kanaani kutokana na jina la Waarabu hao. Wakanaani walikuwa wazawa wa Kanaan mwana wa Sam mwana wa Nabi Nuh alaihi salam. Walijipatia rizki kupitia kilimo na ufugaji mifugo katika ardhi iliyobarikiwa na nzuri ya Palestina, na kwa kuanzisha mahusiano ya kibiashara na makabila mengine waliweka misingi ya kwanza ya ustaarabu wa kale. Wakanaani waliohama kutoka bara Arabu kwenda katika ardhi ya Palestina walianzisha miji mingi, ukiwemo mji ulioitwa Yebus. Baadaye mji huo ulistawi na kupanuliwa na Wafoinike miaka elfu mbili mia tano kabla ya kuzaliwa Isa Masih alaihi ssalam na kubadilishwa jina na kuitwa Urusalemu kwa maana ya amani na urafiki. Kwa hakika Urusalemu ni huu huu mji unaoitwa leo Urushalim kwa lugha ya Kibrania au mji wa Quds au Beitul Muqaddas au Beitul Maqdis kwa lugha ya Kiarabu. Kutokana na nafasi yake nzuri na maalumu ya kijiografia, rutuba ya udongo na utakatifu wake, Palestina daima imekuwa uwanja wa migogoro na mapigano ya udhibiti wake katika historia ya mwanadamu. Katika mojawapo ya migogoro na mapigano hayo, katika karne ya 13 kabla ya kuzaliwa Isa Masih, makabila ya wapiganaji kutoka kisiwa cha Krete na bahari ya Ejen waliingia Palestina, makabila ambayo jina lao la asili lilikuwa Peleste. Katika maandishi yaliyoachwa na Ramsis wa tatu, firauni wa pili katika kizazi cha ishirini cha Misri ya kale, jina la watu hao limetajwa kama Pulasti, ambalo ni chimbuko la jina la sasa la Palestina, katika karne ya kumi na mbili au kumi na tatu kabla ya kuzaliwa Isa Masih. Makabila hayo yalihamia katika eneo hilo kutoka kisiwa cha bahari ya Aegean, pengine kisiwa cha Krete na maeneo mengine ya Mediterania na kuishi katika maeneo ya pwani kati ya Yafa na Gaza. Kwa mujibu wa riwaya, miji na vituo vya makazi yao ya awali vilikuwa bandari ya mji wa Ashdod, Ashkelon, Gaza, Ekron na Jiti. Mpenzi msikilizaji, inavutia kujua kwamba vyombo vya udongo vimegunduliwa katika eneo hilo ambavyo vilitengenezwa na Wafilisti au Wapulasti wakiiga utengenezaji wa vyombo vya udongo vya Wagiriki. Nakshi zilizochorwa kwenye vyombo hivyo vya udongo zinaonyesha wazi kwamba Wapulasti walikuwa wapiganaji, walivutiwa sana na dini ya Wakanaani na kuabudu miungu yao, Dagon, Baal na Ishtar. Wapulasti pia walikuwa na ustadi mkubwa katika kuchimba na kutumia madini ya chuma, na hawakuwa na mshindani katika kutengeneza zana za vita vya chuma. Wakati wa shambulio la Yoshua kutoka kabila la Bani Israili lililokusudia kuiteka ardhi hiyo, walipigana na kujitetea vikali, kama inavyotajwa mara kadhaa katika kitabu cha Torati. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo unamalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, tukiendelea kuzungumzia historia ya ardhi ya Palestina, nafasi na umuhimu wake katika ulimwengu wa Kiislamu. Ulimwengu wa michezo. Natumai na hujambo, mpenzi a msikilizaji, na karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matokeo muhimu ya spoti yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika kona mbalimbali mbali za dunia, na kusihi tue sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na voliboli. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ndiye bingwa wa kombe la dunia kwenye fainali za voliboli ya walemavu au voliboli ya kuketi chini. Iran iliibuka kidedea katika mchuano wa fainali siku ya Jumamosi kwa kuicharaza Misri seti tatu za 25-21, 25-19 na 25-17. Iran ilitinga fainali hiyo baada ya kuzitandika Japan seti tatu kwa mtungi, Algeria tatu kwa sifuri na Iraq vilevile tatu kwa sifuri, kabla ya kuibamiza Ukrain seti tatu kwa nunge. Ujerumani pia iliibamiza Ukrain seti tatu kwa mbili na kutunukiwa medali ya shaba. Mechi hizo za kombe la dunia zimetumika kama mchujo ili kuwatafuta watakaoshiriki mashindano ya paralimpiki ya Paris yatakaofanyika nchini Ufaransa mwakani. Mbali na hayo, jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetoa ubingwa wa mashindano ya futsal duniani kwa wenye matatizo ya kuona. Iran ilibeba ubingwa huo Jumapili baada ya timu ya taifa ya futsal ya vipofu ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuibamiza Sweden katika fainali ya aina yake iliyopigwa katika mji wa Nova Petropolis, huko nchini Brazil. Iran imeshinda kwa mabao matatu kwa sifuri katika upigaji penalti baada ya timu hizo mbili kutoshana nguvu katika muda wa ada katika mchezo ulioishia kwa sare ya bao moja kwa moja. Mbali na hayo, timu ya taifa ya soka vijana ya Iran, ime ya imemaliza ya tatu katika hatua ya makundi kwenye fainali za kombe la dunia la shirikisho la soka duniani FIFA kwa vijana wenye chini ya umri wa miaka 17. Iran imetinga hatua ya mondoano kwa kumaliza mechi zake za kundi cha kwa alama sita. Iran imefanikiwa kusogea mbele kutokana na tofauti ya magoli ya kufunga na kufungwa siku ya Ijumaa. Mabarobaro hawa wa kirani waliwabamiza New Caledonia mabao matano kwa sifuri katika mchuano wa mwisho wa makundi. <tie> Mbali na hayo, timu ya taifa ya soka ya Iran imevuna ushindi mnono dhidi ya Hong Kong katika mchuano wa kusaka tiketi za kushiriki fainali za kombe la dunia za mwaka 2026. Iran ilipata ushindi wa mabao manne 4 kwa sifuri ikitandazia gozi nyumbani katika uwanja wa Azadi hapa jijini Teheran na siku ya Alhamisi. Mabao ya Iran katika mchuano huo yalifungwa na mshambuliaji wa AS Roma Sardar Azmoun aliyefunga mawili, huku mawili mengine yakifungwa na nyota wa Porto Mehdi Taremi na Ramin Rezayan. Hajsafi wa Rezaeian mizane wa gol-e charom ro zad Ramin Rezaeian hamuntor ke hame fekr mikardan Ehsan Hajsafi bezane Iran ambayo ipo katika kundi hii kwenye michuano hiyo ya kuwania kufuzu kombe la dunia inayotazamiwa e kwenda Tashkent Jumanne kuvana na Uzbekistan. Tuangazie sasa soka barani Afrika. Timu ya taifa ya soka ya vijana ya Zanzibar halmaarufu Karume Boys imefanikiwa kutoa ubingwa wa kombe la kieneo la SEKAFA kwa vijana wenye chini ya umri wa miaka 15. Hii ni baada ya kuwachapa wenyeji wao Uganda mabao manne kwa matatu kwenye mikwaju ya penalti, baada ya dakika za ada kukosa kuamua mbivu na mbichi. Mabarabaro hao wa Kizenji walitoshana nguvu na Waganda katika dakika 90 za ada na za nyongeza kwa kutandikana bao moja kwa moja. Sasa ni zamu ya kwao, Karume Boys, mkwaju wa penalti ni Lukman, Lukman Othman, Lukman Othman, mpira umemalizika! Timu ya taifa ya Zanziba, Karume Boys wanaandika historia nyingine tena, hakika hii haiwezi kafikirika! Penati moja nzuri maridhawa, ambayo imefungwa na Lukman Othman, ni huyu ni Haland mtupu huyu Lukman, hakika wa Mwinyi, rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa mwenye baraza la Mapinduzi, Dkt Hussein Ali Mwinyi alipeleka ndege nchini Uganda ili kuwarejesha nyumbani Karume Boys kufuatia ushindi wao huu mnono wa kombe la Sekafa. Karume Boys walipokewa kwa vifijo hoi na nderemo katika viwanja vya ndege vya Karume na kutembezwa sehemu mbalimbali mbali na kuishia katika mnara wa kumbukumbu Kisonge. Nadhani mpenzi msikilizaji ushafahamu sasa, nani zaidi kati ya walorojo au wala matoke. Mbali na hayo, timu ya taifa ya soka ya Kenya, Harambee Stars, siku ya Alhamisi ilichapwa na Gabon mabao mawili kwa moja kwenye mechi ya kwanza ya kufuzu kombe la dunia mwaka 2026 katika uwanja wa Stade de Franceville katika jiji la Franceville huko nchini Gabon. Aidha, siku ya Jumapili Gabon walisafiri hadi Burundi, na hakukuwa na chamgeni njoo mwenyeji yapone. Gabon ilichabanga Burundi mabao mawili kwa moja katika mchuano mwingine huo wa kundi F. Mabao ya wageni yalifungwa na Jim Halevina na Denis Bwanga, huko la kufutia machozi la wenyeji likitoa kimiani na Abedi Bigirimana dakika chache kabla ya kupulizwa kipenga cha kumaliza mechi. Katika hatua nyingine, Mohamed Salah alicheka na nyavu mara nne walipoanza kampeni ya kufuzu kombe la dunia kwa ushindi uliotarajiwa dhidi ya wachovu Jibuti, huku Nigeria wakilazimishwa sare ya kushtukiza na Lesutu siku ya Alhamisi. Aidha, wikendi Misri ilishukia vibaya Sierra Leone na kuizaba mabao mawili kwa mtungi ya solom. Wakati huo huo, timu ya taifa ya Tanzania Taifa Stars wikendi, katika uwanja wa Grand Marrakesh Annex, walitandika Niger bao moja la uchungu bila jibu katika mchezo wa kwanza wa kuania kufuzu kombe la dunia. Inaelekea kuwa hatua ya Rais Samia Suluhu Hassan kutoa ndege ya kuwapeleka na kuwarejesha nyumbani vijana wa Stars kwa ajili ya maandalizi ya mchezo wa pili dhidi ya Moroko utakaopigwa Novemba 21 katika uwanja wa Benjamin Mkapa ilizaa matunda na kuwafanya wacheze kwa ari. Bao la Tanzania katika mchezo huo dhidi ya vijana wa Afrika Magharibi lilifungwa na Charles Mombwa kunako dakika ya 56. Back to Salem the and we do have the opener I think a deflection but he won't care. Kwingineko, Bafana Bafana wa Afrika Kusini waliokunguta mahasimu wao wa Benin mabao mawili kwa moja katika mchezo wa kundi cha, wakati ambapo Ivory Coast ilikuwa inaidhalilisha Ushelisheli kwa kuizaba mabao tisa kwa mtungi mjini Abidjan. Mbali na hayo, ndoto ya timu ya taifa ya soka wanawake ya Kenya Rising Starlets ya wachezaji wasiozidi umri wa miaka 20 kufuzu kwa kombe la dunia imezimwa baada ya kupoteza katika mchuano wa marudiano. Starlets walishindwa kuutumia vizuri uwanja wa nyumbani wa Nyayo jijini Nairobi, na wakaishia kudhalilishwa kwa kuzabwa mabao matatu kwa mawili. Akina dada hawa wa Kenya walizabwa mabao matatu kwa mtungi walipovaana na Indomitable Lionesses ya Cameron ugenini Jumamosi ya wiki iliyopita na hivyo wameondolewa kwa jumla ya mabao sita kwa mawili. Wakati huo Queen Cranes ya Uganda pia hawakufanya vizuri Jumamosi walipovana na Senegal mjini Dakar katika mchuano mwingine wa kuania kufuzu kombe la dunia la wanawake. Hii ni baada ya kubamizwa bao moja kwa mtungi katika mchuano wa ugenini. Na katika dondoo za hapa na pale, Australia imesema itatoa sehemu ya posho na ada zake za mechi kutoka kwenye mechi ya kufuzu kwa kombe la dunia 2026 dhidi ya Palestina katika jiji la Kuwait mnamo Jumanne na kuelekeza kusimamia juhudi za kibinadamu huko Ghaza. Mchango wa timu ya taifa ya soka Australia utatolewa kupitia wadhamini wa wachezaji soka Australia. Mchango huo utatolewa kwa shirika la misaada ya kibinadamu la Oxfam. Mechi kati ya Palestina na Australia ilikuwa imepangwa kuchezwa katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan linalokaliwa kwa mabavu, lakini ikahamishiwa hadi uwanja wa kimataifa wa Jaber Al Ahmad huko Kuwait City nchini Kuwait kutokana na mashambulio ya kinyama ya wazayuni dhidi ya wapalestina wa Gaza. Tutakomea hapo kwa leo, mpenzi msikilizaji, kutokana na kubanwa na muda, hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Katika historia leo ni Jumatatu tarehe 6 st Jamadil Awal mwaka 1445 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 20 Novemba mwaka 2023. Siku kama ya leo miaka 113 iliyopita alifariki dunia mwandishi mashuhuri wa Kirusi Leo Tolstoy. Mwandishi huyo alizaliwa mwaka 1828, na aliondokewa na baba na mama yake akiwa bado mdogo. Alifanya safari za kitalii na uchunguzi katika jamii nyingi za Ulaya, na mambo aliyoyashuhudia katika safari hizo yalimfanya achukie ustaarabu wa kimaada wa nchi za Magharibi. Telstoi alilipa umuhimu mkubwa suala la kuwapa elimu na malezi watoto wadogo, na alikuwa akijitahidi mno kusaidia matabaka ya watu maskini na wasiojiweza. Leo Telstoi ameandika vitabu vingi, kikiwemo kile cha Kiama, Kipindi cha Utotoni na riwaya ya Vita na Amani. Tarehe 20 Novemba, miaka mia moja na tatu iliyopita, mapambano makubwa ya wananchi wa Iraki dhidi ya wakoloni wa Kiingereza wa yalishindwa. Baada ya vita vya kwanza vya dunia na kusambaratika utawala wa Kiothmania, serikali za Ufaransa na Uingereza ziligawana ardhi za utawala huo katika mashariki ya kati. Kwa msingi huo, Uingereza ilichukua Iraki na kukabiliwa na mapambano makali ya wananchi tangu hapo mwanzoni. Mapambano hayo yaliongozwa na wanazuoni wa Kiislamu waliotoa wito wa kufukuzwa wakoloni wa Kiingereza na kuundwa serikali huru itakayozingatia sheria za Kiislamu. Siku kama ya leo miaka 88 iliyopita aliuawa shahidi Sheikh Izuddin Qasam ambaye alikuwa miongoni mwa viongozi wa harakati ya mapambano ya ukombozi ya watu wa Palestina dhidi ya uvamizi wa wazayuni maghasibu na ukoloni wa Uingereza. Baada ya kukamilisha masomo yake ya awali huko Siria, Sheikh Qasam aliendeleza masomo yake katika chuo kikuu cha Al Azhar nchini Misri. Wananchi wa Palestina walianza mapambano dhidi ya mkoloni mwingereza mwaka 1930 chini ya uongozi wa Sheikh Izuddin Kasam. Hata hivyo, baada ya kupita miaka kadhaa, wazayuni maghasibu walishirikiana na wakoloni wa Kiingereza na kumuua kigaidi kiongozi huyo wa harakati ya mapambano ya ukombozi wa Palestina. na katika siku kama hii ya leo miaka 73 iliyopita majeshi ya Marekani na China yalipambana uso kwa uso kwa mara ya kwanza kabisa katika vita vya Korea. Mapigano hayo yalitokana na himaya na uungaji mkono wa Marekani kwa Korea kusini na uungaji mkono wa China na Urusi kwa Korea kaskazini. Vita vya Korea vilisababisha hasara kubwa kwa pande zote mbili. Vita hivyo vilisimama kutokana na upatanishi wa Umoja wa Mataifa na hadi sasa Korea kaskazini na kusini zimebakia nchi mbili zilizotengana. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio irib.ir Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba anwani. Yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.