Nazim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa Halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillah rahmani rrahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana um, ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka studio zetu za Jamejam Jam hapa jijini Tehran. Wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalia yani e, wakati huu wa leo ni taarifa ya habari za dunia. Na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi wa kisiasa, tutawaleteni e, makala ya darsa ya Quran itafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Baada ya unduduzi huo tutakuwa na makala ya leo katika historia, nakisha, wakati, na kisha wakati ukituruhusu tutakuwa na mukhtasari wa habari za dunia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu haya wakati huu, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kuyapata matangazo yetu haya moja kwa moja mubashara popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/ sw na hali kadhalika pia, wasikilizaji wetu, mnaweza kuyapata matangazo haya kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni e, Maarifa FM inapatikana kupitia masafa ya FM katika maeneo mbalimbali nchini Tanzania ikiwemo kupitia masafa ya mia moja na tano nukta tatu Tanga. Pia masafa ya tisini na tisa nukta saba Kigoma. Huko Tabora unaweza kutupata kupitia Maarifa FM mia moja na nne nukta tano. Baada ya mdosu mrefu ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne nusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu Utawala haramu wa Israeli umeua Wapalestina elfu kumi na mbili wakiwemo watoto elfu tano tokea Oktoba 7. Umoja wa Mataifa wasema zaidi ya nusu ya nyumba za Gaza zimeharibiwa katika mashambulizi ya Israeli. Na kiongozi wa upinzani ashinda uchaguzi wa rais Liberia, mcheza soka wa zamani George Weah aangushwa. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Utawala haramu Israeli, wa Israeli umeua shahidi zaidi ya wa wapalestina elfu kumi na mbili tokea Oktoba 7 wakiwemo watoto wasiopungua elfu tano tokea uanzishe vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya ukanda wa Gaza mnamo Oktoba 7. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa ya Ijumaa ya idara ya habari ya serikali ya Gaza ambayo imebaini kuwa watu wengine elfu thelathini wamejeruhiwa na miongoni mwao asilimia 75 ni wanawake. Taarifa hiyo imesema kuna watu elfu tatu mia tano hamsini waliopotea wakiwemo watoto elfu moja mia nane ambao bado wako chini ya vifusi. Idadi kamili ya walofariki Gaza haijabainika kutokana na kuporomoka kwa mfumo wake wa afya. Ofisi ya vyombo vya habari imesema kwa uchache madaktari mia mbili wauguzi na wahudumu wa afya wameuawa katika vita vya kikatili eh, vya Israel dhidi ya Gaza. Pia waandishi wa habari wasiopungua na moja na wawakilishi wa vyombo vya habari wameuawa, ofisi hiyo imebaini. Wakati huo huo, hakuna dalili inayoonyesha kusitishwa vita licha ya wito wa kimataifa wa kusitishwa mapigano au angalau kusimamishwa mapigano kwa muda mfupi ilikuruhusu uh, kupita misaada ya kibinadamu. Utawala haramu wa Israeli umekaidi matakwa yote ya kimataifa ya kusitisha vita. Wizara ya afya huko Gaza imesema kuwa wagonjwa wa 24 wamefariki katika siku mbili zilizopita katika hospitali ya Ashifa kutokana na kukatika umeme huku wanajeshi wa Israeli wakiendelea kukizuia kituo hicho cha matibabu kutoa huduma kwa wagonjwa. Israeli ilishambulia hospitali hiyo mapema wiki ikidai kuwa harakati ya ukombozi wa Palestina Hamas inaitumia kama kituo chake cha kamandi ya kijeshi. Hamas imekanusha madai hayo yasiyo na msingi kuwa inatumia hospitali hiyo kwa madhumuni ya kijeshi, nasema baadhi ya mateka wamepokea matibabu katika vituo vya matibabu, lakini hawajashikiliwa katika vituo hivyo. Israel imeshambulia kwa mabomu sehemu kubwa ya Gaza na kuifanya kuwa kifusi. Maafisa wa kimataifa wanasema mzozo wa kibinadamu kwa wakazi wa milioni mbili nukta tatu wa Gaza unaingia katika hatua mpya na mbaya zaidi, huku vita vya Israel vikiruhusiwa kuendelea. Wakati huo huo wakuu wa mashirika kadhaa ya Umoja wa Mataifa Ijumaa waliwasilisha taarifa kwa nchi wanachama katika kikao kisicho rasmi kwenye Baraza Kuu, ambapo imebainika kwamba zaidi ya nusu ya nyumba za Gaza zimeharibiwa katika vita vya maangamizi ya umati vya Israel dhidi ya Wapalestina katika eneo hilo. Naibu kamishina mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la misaada na kazi kwa wakimbizi wa Kipalestina UNRWA Nathali Bukli amewasilisha ripoti inayobaini ukweli kwamba zaidi ya nusu ya nyumba za Gaza zimeharibiwa na kwamba shirika hilo ni makazi ya nusu ya watu waliokimbia ya makazi yao. Amesema kwamba katika makao yenye msongamano wa watu hali za kuishi si za kibinadamu, huku mamia ya watu wakitumia bafu moja kuoga. Naye mkurugenzi wa shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO Dkt. Tedros Gabriasius amesema mfumo wa huduma ya afya Gaza unakaribia kuporomoka na ameonya juu ya hatari ya kukatizwa matibabu kwa maelfu ya watu walio na saratani, magonjwa ya moyo na mishipa, kisukari na changamoto za figo. Kulingana naye, karibu wanawake mia mbili hujifungua kila siku katika hali mbaya zaidi kufikirika. Utawala haramu wa Israel umekuwa ukilenga kwa mabomu hospitali za Gaza na hivyo kukiuka sheria za kimataifa. WHO inasema ni hospitali kumi tu kati ya 36 za Gaza ambazo bado zinafanya kazi zikiwa na vitanda elfu moja mia nne pekee. Hayo inaripotiwa wakati ambao wataalamu wa Umoja wa Mataifa wametoa wito kwa jamii ya kimataifa kuzuia mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Palestina wa Gaza, huku utawala katili wa Israel ukiendeleza vita dhidi ya eneo hilo lilozingirwa. Utawala katili wa Israeli ulianzisha vita dhidi ya Gaza tarehe saba Oktoba baada ya harakati ya Kiislamu ya ukombozi wa Palestina, Hamas, kuendesha operesheni ya Kimbunga cha Alaksa dhidi ya Israel e ikiwa ni katika kukabiliana na jinai za utawala huo za miongo kadhaa za umwagaji damu na uharibifu dhidi ya Wapalestina. Tukiwa bado katika kadhia hiyo ya Gaza, taarifa zinasema maelfu ya wamarekani wamekusanyika mbele ya ikulu ya Whitehouse na pia jijini New York kupinga siasa za rais Joe Biden za kuunga mkono jinai za utawala Israel, wa kibaguzi wa Israel dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, maelfu ya Wamarekani Jumaa walimiminika barabarani mjini Washington DC, mbele ya ikulu ya Whitehouse na pia katika mji wa New York wakipiga nara za kuunga mkono wananchi wa Palestina wanaodhulumiwa katika ukanda wa Gaza na kutaka kusitishwa haraka iwezekanavyo mapigano katika ukanda huo. Mamia ya wafanyabiashara kote New York pia walikubaliana na wito wa funga biashara kwa ajili ya Palestina mwishoni mwa juma ili kujiunga na maandamano ya kuunga mkono Palestina. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa Novemba 15, 2023 baada ya siku 40 tangu kuanza vita kati ya makundi ya kupigania ukombozi wa Palestina na utawala wa kikoloni wa Israel Oktoba 7 na kushambuliwa kwa mabomu ukanda wa Gaza na utawala huo katili wa Tel Aviv kwa ajili ya kulipiza kisasi cha operesheni ya kimungo cha Al-Aqsa iliyotekelezwa na Hamas, lilipasisha azimio likitoa wito wa, wa kusimamishwa vita kwa siku kadhaa kwa ajili ya masuala ya kibinadamu. Azimio hilo lililopendekezwa na Malta lilipasishwa kwa kura 12 kati ya wanachama 15 wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa bila upinzani au kura ya turufu, lakini wanachama watatu wa kudumu wa baraza la usalama yaani Marekani, Uingereza na Rasia walijiepusha kupiga kura azimio hilo. Marekani na Uingereza zilikataa kupiga kura katika uh, upigaji kura huo kwa sababu azimio hilo eti eh, halikutambua Hamas kama kundi eh, la kulaaniwa, na Rasia ikakataa kuliunga mkono kutokana na kuwa halikutaka mapigano yasitishwe. Uungaji mkono wa kiusalama na kijeshi wa nchi za Magharibi, hususan Marekani na Uingereza kwa utawala haramu wa Israel kwa kisingizio cha kujilinda umetoa alama ya kijani kwa utawala huo waendelea kuwaua kikatili watoto na wanawake wa Palestina. Unaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia, ikiwajieni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tuelekee sasa barani Afrika ambapo kinara wa upinzani nchini Liberia Joseph Boakai ameibuka mshindi kwenye duru ya pili ya uchaguzi wa rais na kumbwaga rais anayeondoka George Weah aliyekuwa anagombea muhula wa pili kwa mujibu wa matokeo uh, rasmi ya e, e, e, asilimia 95 nukta, asilimia 99 nukta tano ya kura zilizohesabiwa mpaka sasa na kutangazwa na kamisheni ya uchaguzi wa Liberia. Boakai ameshinda kwa kupata karibu asilimia hamsini na moja ya kura, huku Wea akipata asilimia arobaini na tisa. Wananchi wa Liberia walipiga kura Jumanne iliyopita katika duru ya pili ya uchaguzi hulo wachuanisha rais George Wea na makamu wa rais wa zamani Joseph boakai e, baada ya mchuano mkali wa duru ya kwanza ambapo hakuna aliyeweza kupata ushindi wa zaidi ya asilimia hamsini ya kura. George Wea mwenye miaka umri wa miaka arobaini na saba aliongoza kwenye duru ya kwanza ya uchaguzi huo mwezi Oktoba kwa kupata asilimia arobaini na tatu nukta nane tatu ya kura na Bwakai alipata asilimia 43.44. Bwakai mwenye umri wa miaka 78, ni mwanasiasa mkongwe ambaye kuanzia mwaka 2006 hadi 2018 alikuwa naibu wa Ellen Johnson Sirleaf, rais wa kwanza mwanamke barani Afrika wa kuchaguliwa kidemokrasia. Katika uchaguzi wa mwaka 2017, George Weah ambaye ni mchezaji soka mashuhuri wa zamani alishinda kwa zaidi ya asilimia 61 ya kura. Tayari Weah uh, amempongeza Bwakai kwa ushindi huo. Katika hotuba yake kupitia redio ya taifa Weah alisema: chama cha CDC kimepoteza uchaguzi lakini Liberia imeibuka mshindi. Huu ni wakati wa kutanguliza mbele maslahi ya taifa badala ya maslahi binafsi. Tuelekee sasa katika upembe wa Afrika ambapo mafuriko makubwa katika eneo la upembe wa Afrika yamesababisha zaidi ya watu mia moja kupoteza maisha na mamia kwa maelfu ya wengine kuhama makazi yao. Ripoti ya shirika la Save the Children inasema takribani watu 11 wakiwemo watoto 16 wamepoteza maisha yao katika mafuriko ya mvua kubwa katika kipindi cha wiki za karibuni katika pembe ya Afrika na maelfu uh, wamelazimika kuhama makazi yao. Hali ya hewa ya El Nino imeongeza mvua katika eneo hilo na kuathiri nchi hasa za Somalia, Ethiopia na Kenya. Eneo la pembe ya Afrika ni mojawapo ya maeneo yaliyoathirika zaidi na mabadiliko hayo ya hali ya hewa. Jana katika jiji la pwani la Mombasa nchini Kenya kumenyesha mvua kubwa, ambapo taarifa zinasema mtu mmoja amefariki dunia ya huli, huku hali ikiwa tete katika jiji uh, hilo la bandari. Na kwa kumalizia ni kuwa shirika la fedha la kimataifa IMF linasema kuwa ukuaji wa uchumi wa muda wakati ni dhaifu kwa kiasi fulani. Mkurugenzi mkuu wa shirika la fedha la kimataifa IMF Kristalina Georgieva amesema wakati uchumi wa dunia mwaka elfu mbili ishirini na tatu umeonyesha usahamilivu, lakini ukuaji wa kimataifa unatarajiwa kuwa asilimia tatu kati ya kipindi cha elfu mbili ishirini na tatu na elfu mbili ishirini na nne na ukuaji wa muda wakati ni dhaifu kwa kiasi fulani. Amesema katika mkutano wa ushirikiano wa kiuchumi wa Asia na Pasifiki kwamba tunaishi eh, katika ulimwengu unaokumbwa na mishtuko. Uh, afisa huyo wa IMF ameongeza kuwa mgogoro kati utawala wa kizaini wa Israel na wa Palestina ni miongoni mwa mambo yanayohatarisha uchumi wa dunia. Amesema utabiri wa ukuaji wa IMF unatokana zaidi na uzalishaji mdogo unaoendelea akiongeza kuwa mageuzi yanahitajika ili kuboresha na kudhibiti hatari zinazotokana na swala hilo. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Barabara kabisa, wapenzi wa usikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio. Uchambuzi wa kisiasa utahusu sababu na matokeo ya kuuzuliwa spika wa, wa bunge la Iraq. Jumanne iliyopita, mahakama ya juu ya Iraq ilimuuzulu spika wa bunge la nchi hiyo Muhammad Al Halbusi. Mnamo mwaka elfu mbili ishirini na mbili Al Halbusi alichaguliwa kwa mara ya pili kuwa spika wa bunge la Iraq. Takriban miaka miwili imepita katika muhula wa pili wa uspika na jumla ya miaka sita tangu Al Halbusi alipoushika wadhifa wa spika wa bunge la Iraq mpaka mahakama ya juu ya nchi hiyo ilipotoa hukumu siku ya Jumanne ya kuamuru auzuliwe. Zimetajwa sababu kadhaa zilizopelekea kuzuliwa Al Halbusi, lakini mtazamo wenye nguvu ni kwamba spika huyo alikiuka sheria iliyopitishwa na bunge la Iraq ya kuji, ya kuanzisha ushirikiano ya kujinaisha kuanzisha ushirikiano wa aina yeyote na utawala wa kizania wa Israeli na makampuni yenye uraia wa utawala huo kasibu. Kwa mujibu wa sheria ya uhalifu kuanzisha husiano, wa kuanzisha uhusiano, mwanasiasa yote wa Iraq hana haki ya kusaini mikataba ya kibiashara na makampuni ya kimataifa ambayo miongoni mwa wenye hisa katika makampuni hayo ni Wazayuni. Halkadhalika, hakuna chama au afisa yeyote wa Iraq mwenye haki ya kutia saini mikataba na makampuni ambayo kazi yake moja ni kufanikisha kuanzishwa uhusiano kati ya nchi mbalimbali na utawala haramu wa Israeli. Basim Derehshan, mbunge binafsi katika bunge la Iraq ambaye alifungua mashtaka dhidi ya Muhammad Alhalbusi, aliwasilisha mahakamani nyaraka zinazoonyesha ukiukwaji wa sheria uliofanywa na spika huyo, aliyeondolewa madarakani akiwa kiongozi wa chama cha Taqadum, Taqadum, Muhamad Al Halbusi alitia saini mkataba na kampuni ya kigeni ambayo ilihusika katika kufanikisha mpango wa kuanzishwa uhusiano kati ya utawala wa kizayuni na nchi kadhaa. Mshauri mkuu wa kampuni hiyo ni Ehud Barak, waziri mkuu wa zamani wa utawala haramu wa kizayuni. Kwa hakika sababu hii iliyopelekea mahakama ya Iraq muzulu Al Halbusi ilikuwa ni hiyo ya kukiuka sheria ya kujinaisha kuanzisha uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israeli. Uamuzi huo wa bunge la Iraq, ambao umechukuliwa wakati utawala katili wa kizayuni unaendelea kufanya mauaji ya kimbari na halaiki kwa Gaza kuwa zaidi ya siku 40 sasa, unaweza ukawa ni hatua mojawapo ya kuiunga mkono kivitendo Palestina. Sababu nyingine ya kuhuzuliwa Alhalbusi inahusiana na, na utumiaji mbaya wa madaraka. Inasemekana kuwa kutokana na tofauti zilizokuwepo baina yake na mbunge Leith Dulemi, Spika huyo alighushi barua ya kujiuzulu mbunge huyo na kumfanya aduleimi afungue kesi di dhidi yake katika mahakama ya juu ya Iraq. Aduleimi alikuwa mwanachama wa chama cha chut... takadum kinachoongozwa na Alhalbusi, lakini aliamua kukihama uh, chama hicho. Hata hivyo, uh, Muhamad Alhalbusi ambaye alikuwa na mvutano na adulemi ndani ya chama hicho Takadum alifanya uh, hila ya kutaka kuonyesha kuwa kujiuzulu kwa mbunge huyo hakukuhusiana na kujitoa kwenye mrengo wa chama cha Taqaddum tu bungeni, bali pia kujiuzulu wadhifa wake wa ubunge. Kwa hiyo, kwa nafasi yake spika Alhalbusi alitangaza rasmi kukubali kujiuzulu mbunge huyo na kuanzisha mchakato wa kutafuta mbunge wa kujaza nafasi hiyo. Muhamad Alhalbusi alikuwa spika wa bunge la Iraq akiwakilisha jamii ya Masuni wa nchi hiyo. Kutokana na kuuzuliwa wadhifa huo, Mosin Almandlawi naibu wa kwanza wa spika kutoka jamii ya Mashia, ndiye anayekaimu nafasi hiyo kwa sasa hadi spika kapochaguliwa. Kwa kuzingatia kuwa Almandlawi ni Mshia, hataweza kukukalia kiti cha uspika kwa muda mrefu. Barabara kabisa, wapenzi usikilizaji. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza darsa ya Quran. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa taala, na rehma na amani zimshukie Mtume wake mtukufu na aali zake watuharifu. Kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 993 na, na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 58 ya, ya Almujadala. Tunaianza darsa yetu hii kwa aya ya 18 na 19 ya sura hiyo ambazo zinasema: audhu billahi min shaitani rrajim wamuwapie kama wanavyokuwapieni nyinyi na watadhani kuwa wamepata kitu. Sikilizeni, kwa hakika hao ndiyo waongo hasa. Istahwadha alayhimu shaitanu fa ansahum dhikra Allah Katika darsa iliyopita tulizungumzia sifa moja ya wanafiki ambayo ni kwamba wao wana tabia ya kuyatumia vibaya matukufu ya dini kama kuapa na kula yamini kwa jina la Mwenyezi Mungu. Katika aya hizi tulizosoma, Kurani tukufu inasema kula viapo vya uongo na kusema uongo ni mwenendo wa watu hao na siyo hapa duniani tu bali hata huko akhera pia, wanafiki wanadhani kwa kula kiapo cha uongo siku ya Kiyama wataweza kuokoka kwa kuikwepa mahakama ya Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo watakula yamini ili kujaribu kuzikanusha amali na matendo maovu waliofanya. Watajaribu kufanya hivyo kwa kudhani kuwa wanao uwezo wa kufika hadi ya kuweza kumhadaa hata Allah subhanahu wa ta'ala, jambo ambalo kwa hakika linadhihirisha upeo wa juu kabisa wa ujinga na upumbavu wao. Kisha aya tulizosoma zinaendelea kueleza kwamba tatizo kuu la wanafiki ni kuwa wametawaliwa na kuhodhiwa na shetani na wao wenyewe wameliridhia jambo hilo la kudhibitiwa na maluuni huyo. Ni wazi kuwa mahali alipo shetani na alipo padhibiti yeye hata kuwepo tena hapo Allah subhanahu wa taala wala dhikri na utajo wake. Matokeo yake wanafiki wanafikia ya hatua ya kuwa wanachama wa tapo la shetani na kuhisi ni jambo la thamani kwao kuwa wafuasi wa shetani badala ya kumfuata na kumtii Mwenyezi Mungu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba yeyote anayeamua kumfuata na kumtii shetani ajue amehasirika na kupata hasara kubwa. Hasara na kuhasirika huko kunaanzia hapa duniani mpaka huko akhera lakini ukubwa wa hasara atakayopata utadhihirika zaidi huko akhira. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa, ikiwa kusema uongo kutageuka kuwa hulka na tabia ya mtu, siku ya Kiama mtu huyo atasema uongo hata mbele ya Mwenyezi Mungu, pia na kudhani kuwa uhuo ni ujanja na werevu wa aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba hasara na kuhasirika kukubwa hasa ni mtu kumfuata shetani ambako huharibu na kuupotosha utu wa mtu huyo na si kupata hasara ya fedha na mali. Allah, ya Rabbi, takobl, Hakika wanaompinga Mwenyezi Mungu na mtume wake hao ndiyo miongoni mwa madhalili wa mwisho. Kataba Allahu la aghlibanna ana wa rusuli, inna Allaha qawiyyun aziz. Mwenyezi Mungu amekwisha andika, hapana shaka, nitashinda mimi na mitume wangu hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye nguvu mwenye kushinda. Katika aya zilizotangulia zilizungumziwa hisia za ghururi walizonazo wanafiki na kujiona kwao kwamba wana nguvu na uwezo mkubwa mbele ya waumini. Aya hizi tulizosoma zinasema mbele ya Mwenyezi Mungu watu hao ndio watu duni na dhalili zaidi na hawataweza katu kuishinda na kuwa juu ya irada yake Mola. Ushindi wa njia ya haki ya Allah subhanahu wa taala dhidi ya njia zingine za batili una hali mbili: hali ya kwanza ni ya kidhahiri, ambayo ni ya kuthibiti ushindi huo kwa waumini kusimama, kuwasaidia na kuwaunga mkono mitume wa Mwenyezimungu na hali ya pili ni kwa fikra na mantiki yake. Katika hali na upande huu wa pili, siku zote haki ya Uislamu inaishinda batili, na ushindi huu unazidi kupanuka na kuongezeka siku baada ya siku, kwa mujibu wa aya hizi na zingine za Quran, moja ya ahadi za uhakika na zisizo na chembe ya shaka alizotoa Allah ndani ya kitabu chake hicho kitakatifu ni ushindi kamili itakaopata hatimaye haki dhidi ya batili. Ushindi ambao utahitimika kwa fikra na njia ya mitume kuzishinda na kuziporomosha fikra na itikadi za kambi ya batili. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba hatima na mwisho wa unafiki na mtu kuwa na nyuso mbili katika mambo ya dini ni kuporomoka na kutumbukia kwenye lindi la ukafiri na kusimama kuzipinga hukumu na mafundisho ya Mwenyezi Mungu na mtume wake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa hatima ya watu wabatili wanaokaidi na kushupalia kuipinga haki ni kuishia kwenye udunifu na udhalilifu. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba ahadi ya Mwenyezi Mungu kuhusu hatima ya ushindi rasmi wa haki dhidi ya batili bado haijathibiti hadi sasa. Kwa mujibu wa hadithi za Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam, ahadi hiyo itathibiti Hupati watu wanaomwamini Mwenyezi Mungu na siku ya mwisho kuwa wanawapenda wanaompinga Mwenyezi Mungu na mtume wake hata wakiwa ni baba zao au watoto wao au ndugu zao au jamaa zao. Hao ndiyo ambao ameandika nyoyoni mwao imani na amewapa nguvu kwa roho itokayo kwake, na atawaingiza katika mabustani ipitayo mito chini yake, humo watakaa daima. Mwenyezi Mungu awe radhi nao na wao wawe radhi naye. Hao ndiyo Hizbullahi, kundi la Mwenyezi Mungu. Sikilizeni, hakika kundi la Mwenyezi Mungu ndilo lenye kufaulu. Aya hii ambayo ndiyo aya ya mwisho ya Suratul Mujadala inazungumzia kaida na kanuni moja kuu, na kueleza kwamba mapenzi juu ya Mwenyezi Mungu na mawalii wake hayawezi kukaa ndani ya moyo mmoja na mapenzi juu ya maadui wa dini yake. Na kama atatamka mtu kwa ulimi wake kwamba amemwamini kikweli Mwenyezi Mungu na mtume wake, lakini akawa pia na mapenzi na jamaa zake, marafiki na watu wake wa karibu, wa karibu ambao wamesimama kuipiga vita dini ya Allah mtu huyo Hatokuwa muumini wa kweli. Na ni wazi pia kwamba ikiwa mtu ataamua kujibari na kujitenga na baadhi ya jamaa zake na watu wake wa karibu ambao ni maadui wa Allah na mtume wake, na wanaopiga vita dini yake, na akafadhilisha na kutanguliza mbele mapenzi ya dini na itikadi yake kuliko upendo wa nasaba na ujamaa, bila shaka mtu huyo ataridhiwa na Allah na atashukiwa na msaada na auni yake Mola. Wanafiki ambao walikuwa wakijidhihirisha na kutangaza kwa ndimi zao kuwa wameamini, lakini ndani ya nyoyo zao walikuwa wakiwapenda maadui wa Mwenyezi Mungu walitangazwa katika aya 19 ya sura hii ya Almujadala kuwa ni wafuasi wa tapo na kundi la Shetani. Aya hii ya mwisho ya suratu lmujadala inawatambulisha waumini wanaoamua kujitenga na kujiweka mbali na maadui wa Mwenyezi Mungu kuwa wao ni wafuasi wa kundi la Mwenyezi Mungu na kuwapa ahadi ya kupata ushindi dhidi ya maadui zao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kutangaza urafiki na waumini na kutangaza kujitenga na kujibari na maadui wa dini ya Mwenyezi Mungu ni sharti la kuwa na imani ya kweli, ni kama alivyokuwa Nabii Ibrahimu Alaihi Ssalam, ambaye aliamua kujibari na kujiweka mbali na ami yake aliyekuwa mshirikina. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa ndani ya moyo mmoja hayawezi kukaa pamoja mapenzi mawili kinzani, na Allah subhanahu wa taala hakumjaalia mtu kuwa na mioyo miwili itakayoweza kupokea na kukubali mapenzi mawili yanayokinzana. Na ndiyo maana kumpenda Mwenyezi Mungu na kuwapenda maadui wa dini ya Mwenyezi Mungu ni vitu viwili visivyowezekana kujumuishwa pamoja. Vilevile vile tunajifunza kutokana na aya hii kwamba katika dini ya Uislamu, uhusiano na mfungamano wa kiimani na kidini unafadhilishwa na kutangulizwa mbele ya mfungamano wa kiukoo kikaumu na kikabila, bali hata mfungamano wa watani na utaifa wa watu. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 993 na na ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya 58 ya, ya Almujadala. Insha tume Allah tuwe tumeelimika, tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah Udondozi wa magazeti ya hapa Iran baada ya mdoso mrefu nam nalikunjua na, na, jamvi letu la udondozi wa uh, magazeti ya Iran mchana huu kwa kuliangazia gazeti la like kiingereza la Teheran Times, ambalo limeandika Mkanda wa sauti wa Jenerali Aviv Kohavi wafichua mkakati na mbinu chafu za Israel katika vita vya Ghaza. Kwa muhtasari limeandika, tangu Oktoba 7 Israeli imefanya jinai kubwa dhidi ya wakazi zaidi ya milioni 2.3 ukanda wa Ghaza. Utawala huo umeweka vikwazo vya chakula na maji kama njia ya shinikizo, huku ukishambulia kikatili shule, wa hospitali, nyumba za raia na kambi za wakimbizi katika eneo hilo lilozingirwa kwa kila upande. Uh, pia Tehran Times limeandika Hamas yathibitisha ripoti ya, ya Tehran Times juu ya uongo wa ripoti ya Reuters. Hamas siku ya Alhamisi ilithibitisha uongo wa ripoti iliyochapishwa na Reuters ambayo gazeti la Tehran Times lilikuwa tayari eh, limeripoti uongo wa ripoti hiyo ya shirika la habari, la habari la serikali ya kifalme ya Uingereza kuhusu yaliyojiri katika kikao cha uh, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na kiongozi wa Hamas Ismail Haniya hapa Tehran. Aidha, gazeti la Tehran Times limemnukuu msemaji wa wizara ya mambo ya nje Iran akisema wa magharibi wanaounga mkono jinai za Israel hawana haki ya kutoa nasaha kwa Iran kuhusu haki za binadamu. Gazeti hilo pia lina habari inayohoji ikisema: Je, Wapalestina wa ukanda wa Gaza wanakabiliwa na nakaba nyingine? Ama gazeti la lugha ya Kifarsi la Kaihan limeandika fedheha ya kushambulia hospitali ya Shifa, pigo jingine kwa Israel baada ya lile la Oktoba 7. Habari yake nyingine inasema saa chache baada ya mkutano mzuri na mwenzake wa China, Biden na Kipakaza amwita rais huyo wa China kuwa ethnic dictator. Kwa muftasari, limeandika saa chache baada ya mkutano kati ya rais wa Marekani na mwenzake wa China, mkutano ambao umetajwa kuwa mzuri, chanya na hata wa kihistoria, rais wa Marekani Joe Biden amemwita rais wa China, Xi Jinping Eh, kuwa eti dikteta na kulipua hasira kubwa za Beijing na kuvuruga mafanikio yote yaliyopatikana kwenye mkutano baina ya marais hao wawili. Baadhi ya wachambuzi wa mambo wanasema kuwa matatizo ya kiakili ya Biden ndilo tatizo kubwa kwa rais huyo kizee wa Marekani. Gazeti la lugha ya Kiingereza la Keihan International linasema Gaza kuwa makaburi ya wazayuni. Mashambulio ya anga ya utawala haramu Israeli sasa yanawalenga wa Palestina Waliokimbia makazi yao Gaza. Pia limeandika uh, bodi ya IAEA yani, wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki haitarajii kutoa azimio dhidi ya Iran hivi sasa. Habari nyingine inasema Iran yasema kambi ya mapambano ya Kiislamu wa Mukawama haitoruhusu adui mzayuni kufikia malengo yake huko Gaza. Na lishika sasa, gazeti la lugha ya Kiingereza la Iran Daily ambalo limeandika Umoja wa Mataifa waonya kuhusu hatari kubwa ya janga la njaa katika ukanda wa Gaza. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na picha moja tu ya waziri mkuu wa utawala haramu wa Israeli, Benjamin Netanyahu, na kuandika umaarufu wa Bibi unazidi kuporomoka. Uchunguzi wa maoni uliofanywa ndani ya utawala wa kizaini wa Israeli unaonyesha kuporomoka vibaya sana umaarufu wa waziri mkuu huyo. Uh, pia limeandika Israel haiwezi kamwe kuivunja nguvu Hamas. Na pia uh, gazeti hilo lina kichwa cha habari kisemacho Iran yasema nchi za magharibi hazina uhalali wa kuhubiri haki za binadamu, ni kutokana na kuunga kwao mauaji ya kimbari yanayotekelezwa na utawala haramu wa Israel dhidi ya wa Wapalestina katika ukanda wa Ghaza. Sasa na litupia jicho gazeti la lugha ya Kiarabu la Alwifaq ambalo limeandika wanajeshi wa utawala wa kizayuni na wale wa Marekani wako kwenye kinamasi cha mashambulio ya wanapambano wa Kiislamu au wanamukawama wa Lebanon na Iraq. Vilevile limemnukuu khatibu wa sala ya Ijumaa ya Tehran iliyosaliwa jana akisema Palestina ni sehemu ya Uislamu na Ghaza ni sehemu isiyotenganishika na ardhi nyingine za Palestina. Hizbullah ya Lebnan yashambulia mkusanyiko wa wanajeshi wa Israel kaskazini mwa ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu, ambazo zimepachikwa jina bandia la Israel, ni kichwa kingine cha habari katika gazeti Alwifaq. Na katika upande wa habari za kiuchumi, gazeti hilo la Alwifaq limeandika kiwango cha mabadilishano ya kibiashara cha Iran kimataifa chafika dola bilioni mia kumi na mbili. Aidha, limeandika Iran iko tayari kuiuzia umeme Pakistan. Nalo gazeti la Hamshahari limemnukuu limenukuu baadhi ya vyombo vya vim habari vikisema Hamas na Israeli zimekaribia kufikia makubaliano kuhusu mabadilishano ya mateka. Nam lazilasina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Iran wakati huu. Nam barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na sasa tukikaribia ukingo wa matangazo yetu, tunawakaribisha kusikiliza makala ya Leo katika Historia. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe nne Jamadul Awal mwaka 1445 hijiria mwafaka na tarehe ya 18 Novemba mwaka 2023 miladia. Siku kama ya leo miaka 890 iliyopita kulingana na kalenda ya hijiria, Ibn Athir Jazari, mwanazuoni alim, mwanahistoria na mwanafasihi mashuhuri, islamu, wa Kiislamu, alizaliwa huko nchini Iraq. Ibn Athir alisoma masomo yake huko Mosul na Baghdadi nchini Iraq na Shamu, yaani Siria leo. Ibnu Athir alikuwa na mapenzi na shauku kubwa na mutwala na kufanya utafiti katika uga wa historia. Katika siku kama ya leo miaka 184 na iliyopita ilianza awamu ya pili ya mapambano ya wananchi wa Algeria wakiongozwa na Abdul Qadir bin Muhyiddin dhidi ya ukoloni wa Ufaransa. Ufaransa iliivamia Algeria mwaka 1830 ikiwa na nia ya kuikalia kwa mabavu nchi hiyo. Amir Abdul Qadir akiwa pamoja na wapiganaji 50 alipambana na wakoloni wa kifaransa hadi mwaka 1847, lakini hatimaye jemedari huyo Algeria alishindwa na kukamatwa mateka. Miaka 67 iliyopita katika siku kama ya leo, nchi ya Moroko ilijipatia uhuru. Kabla ya hapo ardhi hiyo ilikuwa chini ya tawala na mataifa mbalimbali mbali. Hata hivyo, kufuatia kuenea dini tukufu ya Kiislamu katika maeneo mbalimbali ya dunia yakiwemo maeneo ya kaskazini mwa Afrika, ardhi ya Moroko nayo ikawa miongoni mwa ardhi za utawala wa Kiislamu. Mwaka 1921 Ufaransa iliidhibiti Moroko hadi mwaka 1956 wakati nchi hiyo ilipojitangazia uhuru. Na siku kama ya leo miaka 60 iliyopita kanali Abdusalam Arif alishika hatamu za uongozi nchini Iraqi baada ya kufanya mapinduzi ya umwagaji damu. Ikulu ya rais na wizara ya mambo ya mambo ya ndani ya Iraqi zilishambuliwa kwa mabomu na kupelekea kuuawa Abdulkarim Kasim aliyekuwa rais wa nchi hiyo. Itakumbuka kuwa Abdul Karim Kasim naye aliingia madarakani mwaka 1958 baada ya kufanya mapinduzi damu ya umwagaji damu yaliyohitimisha utawala wa kifalme katika nchi hiyo. Msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa kabla ya kuondoka studioni, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia. Wakuu wa mashirika kadhaa ya Umoja wa Mataifa Ijumaa waliwasilisha taarifa kwa nchi wanachama katika kikao wa kisicho rasmi kwenye Baraza Kuu ambapo imebayanika kwamba zaidi ya nusu ya nyumba za Gaza zimeharibiwa katika vita vya maangamizi ya umati vya Israel dhidi ya Wapalestina katika eneo hilo. Wakati huo huo, wizara ya afya ya Gaza kupitia idara ya habari ya serikali ya Gaza imesema utawala haramu wa Israel umeua shahidi zaidi ya wapalestina elfu kumi na mbili tokea Oktoba saba wakiwemo watoto wasiopungua wa elfu tano tokea uanzishe vita mauaji ya kimbari dhidi ya ukanda huo mnamo Oktoba saba. Hayo yamebainika oh, eh, imebainika eh, pia kuwa watu wengine thelathini elfu wamejeruhiwa na miongoni mwao ni asilimia sabini na ah, tano ni wanawake. Kinara wa upinzani huko nchini Liberia, Joseph Boakai ameibuka mshindi kwenye duru ya pili uchaguzi wa rais na kumbwaga rais anayeondoka George Wea alikuwa anagombea muhula wa pili. Maelfu wa Marekani wamekusanyika kaa mbele ya ikulu ya White House New York kupinga siasa za Biden za kuunga mkono jinai za utawala haramu wa Israel na shirika la kimataifa la fedha ya IMF linasema ukuaji wa uchumi wa muda wa kati ni dhaifu kwa kiasi fulani. la sina kutoka hapa Teheran ila kuwashukuru ni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa 5 na dakika 20 Ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com SW kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM, barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.