Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Naapa kwa farasi wendao mbio wakipumua na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini, wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua vumbi na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa Mola wake mlezi na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo na ya hakika bila ya shaka ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini, na yakakusanywa yaliyomo vifuani, kuwa hakika Mola wao mlezi siku hiyo bila ya shaka atakuwa na habari zao wote? Bismillahir Rahmanir Rahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai huna neno hapo ulipo na vilevile, natumai umekuwa na mchana mwema. Kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Ijumaa usiku ya Redio Teherani idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teherani, na studioni kuendesha matangazo haya kwa usiku huu ni mimi Hussein Hassan, na kusihi tue sote hadi tamati kama ada tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na kwenye safu ya vipindi tumekuandalia darsa ya Qurani na makala fupi kila siku ya leo katika historia. Ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile mpenzi msikilizaji, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkoaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 989035065487. Navuta pumzi na muda si muda narejea na taarifa ya habari za dunia, saa moja na nusu usiku hapa jijini teheran sawa na moja kamili magharibi kwa saa za afrika mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za afrika ya kati ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia lakini kwanza ni muhtasari wake Khatibu wa swala ya ijumaa Teheran na sema utawala wa kizayuni ndicho kielelezo kikuu cha ja uzalishaji wa migogoro duniani. Tanzania yaitaka Ujerumani isiishie kuomba radhi kwa maneno kwa jinai zake, yataka vitendo. Na rais wa Malawi asitisha safari za nje ya nchi kwake na kwa mawaziri wake, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Khatibu wa swala ijumaa ya leo hapa Teheran amezungumzia jinai za utawala wa kizayuni kwenye ukanda wa Ghaza na kusema kwamba utawala unaoikalia kwa mabavu Quds tukufu ndicho kielelezo kikubwa cha kuzalisha migogoro kwenye eneo la Asia Magharibi na duniani kwa ujumla. Shirika la habari la IRIB limemnukuu Hujjatul Islam Sayid Muhammad Hassan Abu Turabi Fard, khatibu wa muda wa swala ya ijumaa ya Tehran, akisema kwenye hutuba za swala hiyo liyo kwamba Palestina ni sehemu isiyotenganishika na mwili mmoja wa Uislamu. Ghaza nayo ni sehemu isiyotenganishika na ardhi nyingine za Palestina, hivyo ni wajibu wa kila mwislamu kuunga mkono ukombozi wa, wa Palestina amesema kila mwenye hisia za utu na ubinadamu lazima ataunga mkono mapambano ya Wapalestina mbele ya utawala katili wa kizayuni unaomwaga damu za watoto wachanga kwa uungaji mkono kamili na wa pande zote za kisiasa, kijeshi na kiuchumi wa Marekani. Hujatul Islam Said Muhammad Hassan Abu Turabi Fard ameashiria pia uchaguzi wa bunge na baraza la wanachuoni wataalamu la Iran uliopangwa kufanyika mwezi Machi mwakani na kusema kwamba kujitokeza kwa wingi wa wananchi katika chaguzi hizo kutazidi kuimarisha mfumo wa jamhuri ya Kiislamu na kuvunja njama za maadui wa taifa la Iran. Huku hayo yakiarifiwa, matokeo ya karibuni kabisa ya uchunguzi wa maoni yanaonyesha kwamba chuki na hasira za hata wazayuni wenyewe zinazidi kuongezeka dhidi ya waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na umaarufu wa wapinzani wake ndani ya utawala wa kizayuni unazidi kupanda. Shirika la habari la IRNA limetangaza habari hiyo leo Ijumaa kwa kulinukuu gazeti la kizayuni la Maarif likitangaza matokeo ya uchunguzi wa maoni wa karibuni kabisa, na kusema kwamba idadi ya viti vya chama cha Likud cha Benjamin Netanyahu ndani ya bunge la nchi hiyo vimebakia 17 tu, wakati ambapo viti vya chama cha mpinzani wake Beny Gans ambaye ni waziri wa zamani wa vita wa Israel vimeongezeka na kufikia arobaini na mbili. Kwa mujibu wa uchunguzi huo wa maoni, vyama vya muungano tawala vimepoteza wingi wao wa viti kwenye bunge la Israel na hata vikakusanya viti vyao vyote havizidi arobaini na mbili. Hii ni katika hali ambayo mrengo wa upinzani umezidi kupata umaarufu kiasi kwamba kwa mujibu wa uchunguzi huo wa maoni, wapinzani hawa wa Netanyahu wamekomba viti 78 kati ya 120 vya bunge la Israel. Huku hayo yakiripotiwa, duru za habari zinasema kwamba wana mapambano wa Palestina wameendelea kuvipiga kwa makombora vitongoji vya walowezi wa Kizayuni vilivyoko karibu na ukanda wa Gaza. Televisheni Al Jazeera ya Qatar imetangaza kwamba muqawama wa Palestina leo Ijumaa asubuhi umefanya mashambulizi mengine ya makombora, ya makombora dhidi ya vitongoji hivyo vya walowezi wa Kizayuni. Vyombo vya habari vya utawala wa Kizayuni navyo vimethibitisha habari hiyo na kusema kwamba vitongoji vilivyoko kwa karibu na Gaza vimeshambuliwa tena kwa makombora ya Wapalestina. Mbali na hayo, mapema mwezi huu, rais wa Jerumani Frank Walter Steinmeier alikuweko ziarani nchini Tanzania ambako waliomba radhi kwa ukatili uliofanywa na nchi yake wakati wa utawala wa kikoloni dhidi ya taifa hilo la Afrika Mashariki. Nataka kuomba radhi kwa kile ambacho Wajerumani waliwafanyia mababu zenu, Steinmeier alisema kwenye kumbukumbu maalum iliyofanyika katika makumbusho ya Majimaji wilayani Songea kusini mwa Tanzania. Alitamka maneno hayo akiwa amesimama mbele ya makaburi ya Chifu Songea Mbano na viongozi wengine 66 wa kabila la Wangoni waliuliwa kikatili na kinyama na wakoloni wa Kijerumani wakati wa mapambano hao, au wakati wana mapambano hao, wazalendo walipoendesha mapambano ya kishujaa maarufu kwa vita vya Majimaji kuanzia mwaka 1905 hadi 1907 dhidi ya wakoloni hao wa Ulaya, yani Ujerumani. Hiyo ilikuwa ni mara ya kwanza kwa rais wa Ujerumani kuwahi kukiria hadharani jinsi ukatili uliofanywa na Ujerumani enzi za ukoloni nchini Tanzania. Pamoja na hayo, rais huyo wa Ujerumani hakugusia kabisa mambo mengine muhimu zaidi: kulipwa fidia wahanga wa jinai za wakoloni wa, wa Ujerumani huko Tanzania, na kurudishwa nyumbani mabaki ya wanamapambano wa Tanzania waliosimama imara kukabiliana na ukoloni wa Ujerumani. Haji Abdul Karim kitukuu cha chifu wa eneo hilo ambaye aliuliwa kikatili na Wajerumani mwaka elfu moja mia kenda na sita anaelezea mambo ya kutisha waliofanyiwa mababu zao, akiwemo babu wa baba yake kabla ya kuuliwa kinyama na wakoloni hao wa Ulaya. Amesema kwa huzuni kubwa kwamba na hapa nanukuu, hata baada ya kunyongwa miili ya wanamapambano hao wa Tanzania wasiopungua sitini iliokotwa au ilikokotwa ardhini na kuzikwa kwenye kaburi la umati, mwisho wa kunukuu. Amesema hayo alipoujiwa na shirika la habari la Anadolu na kuongeza kuwa ilikuwa ni kitendo cha kikatili kabisa kuua watu kana kwamba ni kuku. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwingineko, Rais Lazarus Chakwera wa Malawi amesitisha safari zake zote za nje ya nchi, yeye na maafisa wa serikali wakiwemo mawaziri. Rais Chakwera ametoa taarifa hiyo katika hotuba yake iliyorushwa na televisheni ya taifa na kusema kuwa hiyo ni sehemu ya hatua kali za kufufua uchumi wa taifa hilo la kusini mwa Afrika. Pia ametoa amri kwa mawaziri wote walioko nje ya nchi kwa sasa kurejea nyumbani na kusisitiza kuwa zuio hilo la kusafiri nje ya nchi litaendelea hadi mwezi Machi mwakani. Katika sehemu moja ya taarifa yake amesema ya, na hapa nanukuu, safari yoyote itakayoonekana ni muhimu na haiepukiki lazima iwasilishwe ofisini kwangu ili ipate idhini yangu mwenyewe, mwisho kunukuu. Rais Chakwera ametangaza pia hatua mbalimbali za kubana matumizi ikiwa ni pamoja na kupunguza kwa asilimia hamsini marupurupu ya mafuta kwa mawaziri na maafisa wakuu wa serikali ya Malawi. Chakwera anakosolewa kwa kusafiri mara kwa mara nje ya nchi. Amesema ameanza kutekeleza mpango wake wa kusafiri nje ya nchi, na amefuta safari yake ya mjini Dubai, ambako alitarajiwa kushiriki katika mkutano wa mabadiliko ya tabia nchi wa COP 28 baada ya mwezi huu. Katika sehemu nyingine ya hatua zake amemwamrisha waziri wa fedha kuongeza vifungu vya nyongeza yanayokubalika ya mishahara kwa watumishi wote wa umma katika mapitio ya bajeti ya katikati ya mwaka. Na shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani WFP limetangaza kuwa limeanza kutumia mbinu iliyoboreshwa ya uendeshaji na usimamiaji wa mambo nchini Ethiopia ikiwa ni sehemu ya maandalizi ya kwanza upya kupelekwa kwa msaada wa chakula kwa takriban watu milioni tatu nukta mbili nchini humo. WFP imesema hayo katika taarifa yake kwa vyombo vya habari na kuongeza kwamba imezindua mbinu mpya ya usambazaji wa chakula kwa mamilioni ya Waethiopia wanaoishi kwenye mazingira magumu. Zoezi hilo lilisitishwa mwezi Juni mwaka huu. Katika sehemu yake moja ya taarifa hiyo imesema kwamba mtazamo mpya wa WFP unatiliwa nguvu na hatua mbili kuu na thabiti ambazo ni ulinzi na udhibiti, ambao umekuwa ukikumbwa na changamoto kubwa nchini Ethiopia na kukwamisha jitihada za kuwafikisha misaada watu wenye mahitaji. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Hii ni redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Habari hizo ambazo nimekusomea unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday ir mkwaju sw. Ni kukumbusha kwamba hivi sasa tunasikika moja kwa moja kupitia masafa ya FM, kupitia redio maarifa ya huko Tanga, Tanzania, tunapatikana kupitia mawimbi ya 105.3, Tanga. Mtwara ni 104.1, Kigoma 99.7, 99 99, kule Singida ni 99.1, Manyara 99.1, Mwanza 101.9 FM, kule Lindi ni 99.1, Tabora 104.5, kule Shinyanga tunasikika kupitia kasimawimbi 105.9, Kahama 105.9 vilevile, na vilevile huko Nzega tunasikika kupitia mawimbi hayo ya 105.9. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho jibu la Iran kuhusu kupasishwa azimio la Canada dhidi yake. Kamati ya tatu ya baraza kuu la Umoja wa Mataifa imepitisha azimio jipya kuhusu hali ya haki za binadamu nchini Iran, katika hali ambayo idadi ya walioliunga mkono ilikuwa ndogo kuliko ya wale waliopigia au kujizuia kupiga kura. Azimio lililopendekezwa na Canada dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran lilipitishwa Jumatano na kamati ya tatu ya baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Azimio hilo lilipasishwa kwa kura 80, za ndio, kura ishirini na tisa za hapana na nchi 65, zilijizuia kupiga kura. Kwa hakika nchi 94 hazikukubaliana na azimio hilo. Azimio hilo lilihusiana na machafuko ya mwaka jana nchini Iran ambapo ilidaiwa kuwa haki za wanawake zinakiukwa nchini. Nukta nyingine kuhusu au ni kuhusu Canada ambayo kila mwaka hupendekeza maazimio kama hayo dhidi ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Canada ni nchi ambayo ina rekodi nyeusi katika uwanja wa haki za binadamu. Tume kuu ya haki za binadamu ya jamhuri ya Kiislamu Iran imetoa taarifa kujibu hatua hiyo ya Canada na kutangaza kwamba mwaka 2021 zaidi ya kesi 34,200 za ubakaji ziliripotiwa nchini humo, jambo ambalo linaonyesha ongezeko la asilimia 18 ikilinganishwa na mwaka uliotangulia. Takriban asilimia hamsini ya wanawake wanaozuiliwa katika magereza ya Kanada ni wanawake wa makabila ya wenyeji asilia ambao hutumikia vifungo vya muda mrefu wakiwa katika seli za mtu mmoja mmoja ambapo hupitia kipindi kigumu kabisa au kabla ya kuachiwa huru. Asilimia ishirini na saba nukta tatu ya watu wasio na makazi nchini Kanada pia ni wanawake. Kila usiku wanawake alfu sita Yani mara nyingi wakiwa ni watoto, hutafuta hifadhi katika makazi ya dharura. Asilimia tisini na sita ya, ya wanawake wasio na makazi hupitia aina fulani ya unyanyasaji wa kijinsia, wizi, matusi na vitisho. Hatua ya Canada na nchi za magharibi katika kamati ya tatu ya baraza kuu la Umoja wa Mataifa imechukuliwa dhidi ya Iran katika hali ambayo walimwengu kwa zaidi ya siku arobaini na mbili wanashuhudia mauaji ya kimbari na jinai za kivita za utawala wa kizayuni dhidi ya Wapalestina, hasa watoto na wanawake wa Ghaza. Pamoja na hayo, hakuna hatua yoyote iliyochukuliwa na nchi za magharibi kuhusiana na ukiukwaji wa haki za binadamu unaoendelea kufanywa na wazayuni watenda jinai huko Ghaza. Ni kana kwamba utawala wa kigaidi wa Israel una kinga ya kisheria kuhusiana na jinai hizo. Taarifa ya tume kuu ya haki za binadamu ya Jamhuri ya Kiislamu Iran pia inaeleza kwamba inasikitisha kuona kwamba swala la haki za binadamu sasa linatumika kisiasa kuliko wakati mwingine wowote, ambapo unduma kuwili na ubaguzi umekithiri katika uwanja huo. Kuenea jinai za utawala wa kizayuni katika ukanda wa Gaza, ambalo ni dhihirisho la wazi la jinai dhidi ya binadamu, uhalifu wa kivita, mauaji ya kimbari na kijamii, kwa upande mmoja kunaonyesha kutofauli mikakati ya kutetea haki za binadamu na kwa upande wa pili kunaonyesha wazi siasa za ubaguzi na upendeleo zinazotekelezwa na madola makubwa duniani wanaodai kutetea haki za binadamu, ambao ndio waanzilishi na uungaji mkono wa michakato eti ya kutetea haki za binadamu, na ambao wanapitisha azimio ya wa mara kwa mara dhidi ya nchi huru kama vile Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, si tu kwamba wenyewe wanakabiliwa na mifano ya wazi ya ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu katika nchi zao bali sasa wanashirikiana bega kwa bega na utawala wa kibaguzi wa Israel unaotekeleza mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina wasio na hatia haswa, wanawake na watoto. Zahara Ershadi, balozi na naibu mwakilishi wa Iran katika Umoja Mataifa, pia amesema kama ifuatavyo katika hotuba yake katika kamati ya tatu ya, ba, eh, katika kamati ya tatu ya Baraza Kuu la 78 la Umoja Mataifa kwamba tuelekeze mazingatio yetu kwa nchi za Canada, Uingereza, Ufaransa, Ujerumani na Marekani na utawala wa kibaguzi wa Israel, wahusika wakuu wa ukiukaji wa haki za binadamu na watuhumiwa wa kawaida. Canada na waungaji mkono wa azimio hili wanalipigia kura azimio hili dhidi ya Iran, huku wao wenyewe wakipiga kura ya kupinga azimio lililotaka kukomeshwa umwagaji damu na mauaji ya wanawake na watoto wa Kipalestina yanayofanywa na utawala ghasibu wa Israel. Mkanganyiko huu kwa hakika unaonyesha wazi unduma kuwili wao kuhusu swala zima la haki za binadamu. Huenda wakati umefika wa kuunda kundi la marafiki wanaounga mkono uchinjaji wa watoto. Hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Ni kusomea hapa maoni mawili matatu, mpenzi msikilizaji, katika ukumbi wetu wa WhatsApp kabla ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia usiku huu. Fadhil Ahmad wa Taveta huko Zanzibar anasema, ya Allah wape msaada ndugu zetu wa Ghaza kwa mtihani wanaopitia. Asante sana ndugu Fadhil Taveta, Zanzibar, lakini kwa sasa anasema yupo Dar es Salaam Tanzania. Asante sana kwa ujumbe wako huo. Ibrahim Hamis wa Kirumba Mwanza Tanzania anasema nitumieni ile link ya Telegram, imefutika. Asante sana na muda si muda. Aha, nitakutumia link hiyo unayoiomba. Asante sana kwa kufuatilia matangazo haya Mzee Nasor Swaleh wa Tanga, Sherali Fazil, Tanzania, asante sana pia anafuatilia wa Dar es Salaam Tanzania anasema baada ya salamu, tuwaelewe. Wa magharibi ni jamii ya watu waliotekeleza au waliotekeleza hadi leo ugaidi, wamewatuma wenzetu kutekeleza ugaidi katika jamii zetu za Waasia na Waafrika. Jamii hizi mbili zinazo ustaarabu, maadili, mila, utamaduni ya kibinadamu ya miaka alfu saba. Sherali Fazel huyo akiwa da Tanzania. Maoni ni mengi mpenzi msikilizaji, lakini kwanza tupate vipindi tulivyokuandalia, na iwapo muda utaruhusu nitarejea hapa studioni kusoma maoni zaidi. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa ta'ala, na rehma na amani zimshukie Mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 993 na, na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 58 ya, ya Almujadala. Tunaianza darsa yetu hii kwa aya ya 18 na 19 ya sura hiyo ambazo zinasema: audhu billahi minash shaitani rrajim wamuwapie kama wanavyokuwapieni nyinyi na watadhani kuwa wamepata kitu. Sikilizeni, kwa hakika hao ndiyo waongo hasa. istahwadha alayhimu shaitanu fansahum dhikra Allah Katika darsa iliyopita tulizungumzia sifa moja ya wanafiki ambayo ni kwamba wao wana tabia ya kuyatumia vibaya matukufu ya dini kama kuapa na kula yamini kwa jina la Mwenyezi Mungu. Katika aya hizi tulizosoma, Kurani tukufu inasema kula viapo vya uongo na kusema uongo ni mwenendo wa watu hao, na siyo hapa duniani tu bali hata huko akhera pia. Wanafiki wanadhani kwa kula kiapo cha uongo siku ya Kiama wataweza kuokoka kwa kuikwepa mahakama ya Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo, watakula yamini ili kujaribu kuzikanusha amali na matendo maovu waliofanya. Watajaribu kufanya hivyo kwa kudhani kuwa wanao uwezo wa kufika hadi ya kuweza kumhadaa hata Allah subhanahu wa ta'ala, jambo ambalo kwa hakika linadhihirisha upeo wa juu kabisa wa ujinga na upumbavu wao. Kisha aya tulizosoma zinaendelea kueleza kwamba tatizo kuu la wanafiki ni kuwa wametawaliwa na kuhodhiwa na shetani na wao wenyewe wameliridhia jambo hilo la kudhibitiwa na maluuni huyo. Ni wazi kuwa mahali alipo shetani na alipo padhibiti yeye hata kuwepo tena hapo Allah subhanahu wataala wala dhikri na utajo wake. Matokeo yake wanafiki wanafikia hatua ya kuwa wanachama wa tapo la shetani na kuhisi ni jambo la thamani kwao, kuwa wafuasi wa shetani badala ya kumfuata na kumtii Mwenyezi Mungu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba yeyote anayeamua kumfuata na kumtii shetani ajue amehasirika na kupata hasara kubwa. Hasara na kuhasirika huko kunaanzia hapa duniani mpaka huko akhera, lakini ukubwa wa hasara atakayopata utadhihirika zaidi huko akhira. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa, ikiwa kusema uongo kutageuka kuwa hulka na tabia ya mtu, siku ya Kiama mtu huyo atasema uongo hata mbele ya Mwenyezi Mungu, pia na kudhani kuwa uhuo ni ujanja na werevu wa aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba hasara na kuhasirika kukubwa hasa ni mtu kumfuata shetani ambako huharibu na kuupotosha utu wa mtu huyo na si kupata hasara ya fedha na mali. Allah, ya rabbi, takobl, tambatana Naiendeleza darsa yetu kwa aya ya ishirini na ishirini na moja ya sura yetu ya Almujadala ambazo zinasema inna alladhina yuhadduna Allah wa rasulahu ulaika fil adhallin, hakika wanaompinga Mwenyezi Mungu na mtume wake hao ndiyo miongoni mwa madhalili wa mwisho. Kataba Allahu la aghlibanna ana wa rusuli inna Allaha qawiyyun aziz, Mwenyezi Mungu amekwisha andika, hapana shaka nitashinda mimi na mitume wangu. hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye nguvu mwenye kushinda. Katika aya zilizotangulia zilizungumziwa hisia za ghururi walizonazo wanafiki na kujiona kwao kwamba wana nguvu na uwezo mkubwa mbele ya waumini. Aya hizi tulizosoma zinasema mbele ya Mwenyezi Mungu watu hao ndio watu duni na dhalili zaidi, na hawataweza katu kuishinda na kuwa juu ya irada yake Mola. Ushindi wa njia ya haki ya Allah subhanahu wa ta'ala dhidi ya njia zingine za batili una hali mbili. Hali ya kwanza ni ya kidhahiri, ambayo ni ya kuthibiti ushindi huo kwa waumini kusimama, kuwasaidia na kuwaunga mkono mitume wa Mwenyezi Mungu, na hali ya pili ni kwa fikra na mantiki yake. Katika hali na upande huu wa pili, siku zote haki ya Uislamu inaishinda batili, na ushindi huu unazidi kupanuka na kuongezeka siku baada ya siku, kwa mujibu wa aya hizi na zingine za Quran. Moja ya ahadi za uhakika na zisizo na chembe ya shaka alizotoa Allah ndani ya kitabu chake hicho kitakatifu ni ushindi kamili itakaopata hatimaye haki dhidi ya batili, ushindi ambao utahitimika kwa fikra na njia ya mitume kuzishinda na kuziporomosha fikra na itikadi za kambi ya batili. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba hatima na mwisho wa unafiki na mtu kuwa na nyuso mbili katika mambo ya dini ni kuporomoka na kutumbukia kwenye lindi la ukafiri na kusimama kuzipinga hukumu na mafundisho ya Mwenyezi Mungu na mtume wake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa hatima ya watu wabatili wanaokaidi na kushupalia kuipinga haki ni kuishia kwenye udunifu na udhalilifu. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba ahadi ya Mwenyezi Mungu kuhusu hatima ya ushindi rasmi wa haki dhidi ya batili bado haijathibiti hadi sasa. Kwa mujibu wa hadithi za Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ahadi hiyo itathibiti katika zama atakapodhihiri Imamu wa zama Hupati watu wanaomwamini Mwenyezi Mungu na siku ya mwisho kuwa wanawapenda wanaompinga Mwenyezi Mungu na mtume wake hata wakiwa ni baba zao au watoto wao au ndugu zao au jamaa zao hao ndiyo ambao ameandika nyoyoni mwao imani na amewapa nguvu kwa roho itokayo kwake, na atawaingiza katika mabustani ipitayo mito chini yake, humo watakaa daima. Mwenyezi Mungu awe radhi nao na wao wawe radhi naye hao ndiyo Hizbullahi, kundi la Mwenyezi Mungu. Sikilizeni, hakika kundi la Mwenyezi Mungu ndilo lenye kufaulu. Aya hii ambayo ndiyo aya ya mwisho ya Suratul Mujadala inazungumzia kaida na kanuni moja kuu na kueleza kwamba mapenzi juu ya Mwenyezi Mungu na mawalii wake hayawezi kukaa ndani ya moyo mmoja na mapenzi juu ya maadui wa dini yake. Na kama atatamka mtu kwa ulimi wake kwamba amemwamini kikweli Mwenyezi Mungu na mtume wake, lakini akawa pia na mapenzi na jamaa zake, marafiki na watu wake wakaribu, wa karibu ambao wamesimama kuipiga vita dini ya Allah mtu huyo hatokuwa muumini wa kweli. Na ni wazi pia kwamba ikiwa mtu ataamua kujibari na kujitenga na baadhi ya jamaa zake na watu wake wa karibu ambao ni maadui wa Allah na mtume wake, na wanayepiga vita dini yake, na akafadhilisha na kutanguliza mbele mapenzi ya dini na itikadi yake kuliko upendo wa nasaba na ujamaa, bila shaka mtu huyo ataridhiwa na Allah na atashukiwa na msaada na auni yake Mola. Wanafiki ambao walikuwa wakijidhihirisha na kutangaza kwa ndimi zao kuwa wameamini, lakini ndani ya nyoyo zao walikuwa wakiwapenda maadui wa Mwenyezi Mungu walitangazwa katika aya ya 19 ya sura hii ya Al-Mujadala kuwa ni wafuasi wa tapo na kundi la shetani. Aya hii ya mwisho ya Suratu Lmujadala inawatambulisha waumini wanaoamua kujitenga na kujiweka mbali na maadui wa Mwenyezi Mungu kuwa wao ni wafuasi wa kundi la Mwenyezi Mungu, na kuwapa ahadi ya kupata ushindi dhidi ya maadui zao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kutangaza urafiki na waumini na kutangaza kujitenga na kujibari na maadui wa dini ya Mwenyezi Mungu ni sharti la kuwa na imani ya kweli. Ni kama alivyokuwa Nabii Ibrahimu alaihi ssalam, ambaye aliamua kujibari na kujiweka mbali na ami yake aliyekuwa mshirikina. Fuzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa ndani ya moyo mmoja hayawezi kukaa pamoja mapenzi mawili kinzani, na Allah subhanahu wa ta'ala hakumjaalia mtu kuwa na mioyo miwili itakayoweza kupokea na kukubali mapenzi mawili yanayokinzana, na ndiyo maana kumpenda Mwenyezi Mungu na kuwapenda maadui wa dini ya Mwenyezi Mungu ni vitu viwili visivyowezekana kujumuishwa pamoja. Vilevile vile tunajifunza kutokana na aya hii kwamba katika dini ya Uislamu, uhusiano na mfungamano wa kiimani na kidini unafadhilishwa na kutangulizwa mbele ya mfungamano wa kiukoo kikaumu na kikabila, bali hata mfungamano wa watani na utaifa wa watu. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 993 na ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya 58 ya, ya Almujadala. Insha allah tuwe tumeelimika, tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah Azijaze nyoyo zetu mapenzi ya dini yake ya haki na mapenzi ya waja wake wanaoshikamana na njia yake ya haki. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi barakatuh. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe tatu Jamadil Awal mwaka 1445 Hijria, sawa na Novemba 17 mwaka 2023. Siku kama ya leo miaka 165 iliyopita, Robert Owen, mpigania mageuzi ya kisoshalisti wa Wales na mmoja wa waasisi wa harakati ya usoshalisti, aliaga dunia. Alianza harakati zake akiwa na umri wa miaka 18 sambamba na kujenga kiwanda cha ufumaji. Katika kiwanda chake hicho, kwa mara ya kwanza alianza kuboresha hali ya afya na ustawi wa wafanyakazi barani Ulaya kwa kupunguza masaa ya kazi kutoka masaa 14 kufikia masaa 10. Katika siku kama ya leo miaka 154 iliyopita, mfereji wa Suez unaounganisha bahari ya Mediterania na bahari nyekundu ulifunguliwa. Uchimbaji wa mfereji huo ulisimamiwa na mhandisi wa Kifaransa Ferdinand de Lesseps katika kipindi cha miaka kumi, huku ukiwa na urefu wa kilomita 168 na upana wa mita 120 hadi 200. Karne kadhaa kabla yake, mfalme Dariush wa Iran na baadhi ya wa wafalme wa Misri walichukua hatua kadhaa za kuanzisha mfereji baina ya bahari hizo mbili, suala ambalo linaonyesha umuhimu wa mfereji wa Suez unaopunguza kwa kiasi kikubwa masafa kutoka Asia kuelekea Ulaya, safari ambayo zamani ilikuwa ikifanyika kupitia kusini mwa Afrika. Siku kama hii ya leo miaka 44 iliyopita ulianzishwa tena uhusiano wa kidiplomasia kati ya Iran na Libya. Uhusiano huo ulikuwa umekatika kabla ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Hilo lilitokana na hatua ya Kanali Muamari Gadafi, kiongozi wa wakati huo wa Libya, ambaye alikuwa akiutambua utawala wa kifalme wa Kipahlawi nchini Iran kwa ulikuwa ukifungamana na ubeberu wa Marekani ambao ulikuwa ukitanguliza mbele maslahi na manufaa ya magharibi na utawala vamizi wa Israel mbele ya maslahi ya nchi za Kiarabu na Wapalestina. na katika siku kama ya leo miaka 41 iliyopita Baraza Kuu la Mapinduzi ya Kiislamu la Iraq liliasisiwa kutokana na vyama na makundi mbalimbali yaliyokuwa yakiupinga utawala wa dikteta Saddam Hussein. Lengo la kuasisiwa baraza hilo lilikuwa kuwaokoa wananchi wa Iraqi na dhulma pamoja na ukandamizaji wa utawala wa chama cha Bath. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu, yaani email, ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili radio iribr mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 87. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu