Al-alim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema, ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake. Kwa kuwa Mola wako ameiamrisha siku hiyo. Wataondoka watu wametawanyika, ili waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu sawa na chembe atauona. Hitala wabarakatu, wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran ikiwatangazia mubashara moja kwa moja kutoka studio zetu za Jamejam Jam hapa jijini Tehran, katika siku hii ya leo Ijumaa tarehe tatu Jamaadil Ula mwaka elfu moja mia nne arobaini na tano hijiria kamaria inasadifiana na 17 Novemba 2023 miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalieni e, wakti huu ni taarifa ya habari za dunia, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutawaleteni makala ya macho yetu magazetini, itafuatiwa na makala yetu ya kila wiki na kisha e, kipindi chetu cha leo katika historia, na wakti ukituruhusu, tutakuwa na muhtasari wa habari za dunia. Napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kuyasikiliza matangazo yetu haya mubashara, moja kwa moja, popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw, kama ambavyo pia unaweza kuyapata matangazo haya mubashara, moja kwa moja, popote pale ulipo duniani e, e, kupitia aplikesheni ya simu za mkononi na kwa wasikizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kuyapata matangazo haya kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 105.3, huko Tanga. Pia Mtwara unaweza kutupata kupitia Maarifa FM 108.1, na Kigoma Maarifa FM 99.7, Singida Maarifa FM 99.9 na Mwanza Maarifa FM 101.9. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia metumia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki, na saa nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi ya Lubumbashi DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran anaonya kuhusu kuenea vita vya Gaza kote Asia magharibi kati ya kupigania ukombozi wa Palestina ya Hamas yakanusha madai ya Israel kuhusu kuendesha kamandi ya kivita hospitalini, na wataalamu wa Umoja wa Mataifa waonya kuwa utawala haramu wa Israeli unatekeleza mauaji ya kimbari huko Gaza. Karibuni na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Iran Hussein Amir Abdollahian ameonya katika mkutano na mwenzake wa Ufaransa kwamba ikiwa hali ya Gaza itaendelea kama ilivyo hivi sasa, chochote kinaweza kutokea, ikiwa ni pamoja na kupanuka vi zaidi vita. Amir Abdollahian amesema hayo katika mkutano wa ana kwa ana mjini Jeneva na waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Catherine Colonna eh, siku ya alhamis kama sehemu ya mashauriano kuhusu hali ya Gaza, huku utawala wa haramu wa Israel ukiendeleza vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina katika eneo wa hilo lililozingirwa, Amir Abdulahian amesema na hapa namnukuu: tulikuwa na mazungumzo ya wazi na ya muhimu na waziri wa mambo nje wa Ufaransa, na tukaweka tu wazi kwamba Ufaransa pamoja na Marekani haziwezi tu kuzungumza juu ya hatua za Hamas. Na tulisema kwamba kwa, kwa maoni yetu Hamas ni harakati ya ukombozi wa Palestina dhidi ya wanaokalia kwa mabavu ardhi za Palestina, akikusudia utawala haramu wa Israel. Aidha amesema, wakati tumekuwa tukilaani mauaji ya wanawake na watoto kila mahala duniani, ukimya wa Marekani na baadhi ya nchi za Magharibi kuhusiana na mauaji ya watoto na wanawake huko Palestina hauvumiliki. Katika ujumbe alioandika katika ukurasa wake wa ex, waziri wa mambo ya nje wa Iran alisema waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa alikubali kwamba vita havipaswi kuenea zaidi. Naye mwanadiplomasia mkuu wa Faransa amesema hatua zote zinapaswa kuchukuliwa kulinda raia katika vita na kuwepo hakikisho la kufikishwa misaada ya kibinadamu kwa wanaohitaji. Amemwambia mwenzake wa Iran kwamba Iran ina jukumu zito la kuzuia vita kuenea katika eneo. Wakati huo huo, harakati ya kupigania ukombozi wa Palestina Hamas imekanusha madai ya utawala wa kizaini wa Israel kuwa eti ina kamandi ya kivita uh, uh, iliyo katika eneo uh, la chini ya hospitali kubwa zaidi ya ukanda wa Gaza ambayo imekuwa ikikabiliwa na hujuma za kijeshi za utawala huo. Osama Hamdan, mwakilishi mkuu wa harakati hiyo nchini Lebanon, alikanusha madai ya Israeli eh, kuwa uh, um, ina kamandi ya kivita na chini ya hospitali hiyo ambapo wamewasilisha ushahidi wa picha wakati akizungumza mjini Beirut siku ya Alhamisi kanda hiyo ilionyesha kuwa utawala huo umeingiza kwa siri silaha katika hospitali ya Shifaa kabla ya kudai kuwa ilizipata ndani ya kituo hicho cha afya. E, klipu hiyo imeonyesha namna vikosi vya utawala haramu wa Israel e, vimekuwa vikikusanya silaha e, katika maeneo mbalimbali ya Gaza na kuzipeleka hadi kwenye hospitali hiyo ndani ya masanduku yenye lebo ya chakula cha msaada. Utawala haramu wa Israeli ulianzisha vita dhidi ya Gaza tarehe 7 Oktoba baada ya Hamas kuendesha operesheni ya kimbunga cha Al Aksa dhidi ya Israeli ikiwa ni katika kukabiliana na jinai za utawala huo pandikizi za miongo kadhaa za umwagaji damu na uharibifu dhidi ya Wapalestina. Kwa mujibu wa wizara ya afya, utawala haramu wa Israeli umewaua Wapalestina wasiopungua 1150 wakiwemo watoto 4630 na wanawake 3130 na kujeruhi wengine zaidi ya thelathini na mbili elfu. Hospitali zimekuwa kitovu cha mashambulio makali ya utawala haramu wa Israeli tangu kuanza vita. Siku ya Jumatano, mkuu wa idara ya mifupa huko Ashifa alisema buldoza na vifaru vya Israeli vilivamia kituo hicho na kubomoa sehemu ya majengo yake. Wakati huo huo wataalamu wa Umoja wa Mataifa wametoa wa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuzuia mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Palestina wa Gaza, huku utawala katili wa Israeli ukiendeleza vita vyake dhidi ya eneo hilo lililozingirwa. Katika taarifa yao iliyotolewa mjini Jeneva, Uswisi, Alhamisi, wanasema kuwa ukiukwaji mkubwa unaofanywa na Israeli dhidi ya Wapalestina baada ya shambuli la Oktoba 7 husan Gaza unaelekea kuwa mauaji ya kimbari. Wataalamu hao wameonyesha ushahidi wa kuongezeka uchochezi wa mauaji ya kimbari ambapo wameashiria nia ya wazi ya kuwaangamiza watu wa Palestina ambao ardhi yao inakaliwa kwa mabavu na Israel, wito mkubwa wa nakba ya pili huko Gaza na eneo yani lote la Palestina linalokaliwa kwa mabavu na matumizi ya silaha zenye nguvu ambazo zimesababisha idadi kubwa ya vifo na uharibifu wa miundo mbinu muhimu katika maisha ya mwanadamu. Wataalamu hao wanasema, wengi wetu tayari tumetoa tahadhari kuhusu hatari ya mauaji ya kimbari huko Gaza. Aidha wamebaini kuwa na hapa na wanukulu, tumesikitishwa sana na kushindwa kwa serikali eh, kutii wito wetu wa kufikia usitishaji vita eh, na mapigano mara moja. Wamesema pia wana wasiwasi mkubwa kuhusu namna baadhi ya serikali zinavyounga mkono mkakati wa vita wa Israeli dhidi ya wakazi waliozingirwa wa Gaza na kushindwa kwa mfumo wa kimataifa kuhamasishana kuzuia mauaji ya kimbari. Wataalamu hao wa Umoja wa Mataifa wanasema kuwa vita vya Gaza vinatokea wakati Israeli inazidisha mzingiro wake usio halali wa miaka kumi na sita dhidi ya Gaza ambao umewazuia watu kukimbia na kuwacha bila chakula, maji, dawa na mafuta kwa wiki kadhaa sasa. Wamesema vitendo hivyo vya Israeli vya kusababisha njaa kwa makusudi ni sawa na uhalifu wa kivita. Halikadhalika, wataalamu wa Umoja wa Mataifa wamebainisha kuwa nusu ya miundombinu ya kiraia katika ukanda wa Gaza imeharibiwa ikiwa ni pamoja na zaidi ya nyumba 40,000 za makazi pamoja na hospitali, shule, misikiti, eh, makanisa, mabekeri ya mikate, mabomba ya maji, maji taka na mitandao ya umeme kwa njia ambayo imepelekea mwendelezo wa maisha ya kawaida kwa Wapalestina huko Gaza kuwa jambo lisilowezekana. Wataalamu hao wa Umoja wa Mataifa aidha wanasema Israeli inasalia kuwa mamlaka inayokalia kwa mabavu ardhi za Palestina, ambayo pia inajumuisha ukanda wa Gaza na hivyo haipasi kuanzisha vita dhidi ya wakazi ambao imekalia ardhi zao kwa mabavu. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Ukiwa bado katika kadhia ya Palestina, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC osepa hapa Iran, Meja Jenerali Husein Salami anasema vijana wa kipalestina wanazoea hali halisi mpya huko Gaza ambako Israeli na Marekani zinakabiliwa na kinamasi. Akizungumza Alhamisi mjini Isfahan, alisema vijana wa Palestina wanazoea hali mpya na wamejifunza sheria za vita wameibua kinamasi kwa marekani na israeli sio tu kwenye medani ya vita bali pia katika siasa ujasusi na usalama ameongeza kuwa gaza itakuwa uwanja wa kuzika wa zayuni amesema walikuwa wakipigana ndani ya ngome na nyuma ya kuta na walidhani kwamba kuta hizo zitawalinda na ghadhabu ya mwenyezi mungu lakini adhabu ya mwenyezi mungu itawafikia kutoka mahala ambapo hawafikirii aidha amesema leo hii wamevuka kuta na kufichua vifaru vyao kwa vijana wa Kipalestina wanaowinda vifaru na mabuldoza kutoka karibu kiasi kwamba vifaru vyao mia themanini kati ya elfu moja mia sita vimeharibiwa hadi sasa, ambayo ina maana zaidi ya asilimia kumi ya vifaru vya Israel vimeangamizwa na wapiganaji shupavu wa Palestina. Jenerali Salami amesema Israel lazima itarajie mshangao zaidi, kama kimbunga cha Alaksa ambayo ilishuhudia wapiganaji E, wa mukawama na ukombozi wa Palestina wakiteka maeneo yanayokaliwa kwa mabavu katika tukio moja kubwa zaidi katika historia ya utawala haramu wa Israeli. Na wakati huo huo kikosi cha Quds cha uh, IRGC e, kimelihakikishia tawi la kijeshi la Hamas katika ukanda wa Gaza mshikamano wa mhimili wa mukawama na wapiganaji wa, piganaji, e, wa uh, Palestina na kwa kumalizia tuelekee huko nchini e, Sudan ambapo taarifa zinasema Sudan imeutaka Umoja wa Mataifa kuondoa haraka ujumbe wake e, UNITAMS, nchini humo. Kaimu waziri wa mambo ya nje wa Sudan Ali Sadik ameliandikia barua baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuutaka ujumbe huo kuondoka nchini humo mara moja. Katika barua hiyo iliotumwa kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres na kusambazwa kwa baraza hilo Sadik ameuhakikishia Umoja wa Mataifa kwamba serikali ya Sudan inajitolea kushirikiana kikamilifu na baraza la usalama pamoja na makao makuu ya Umoja wa Mataifa. Amesema kuwa madhumuni ya kuanzisha uh, misheni hiyo ya Umoja wa Mataifa ilikuwa kusaidia serikali ya mpito ya Sudan baada ya mapinduzi ya Disemba 2018 na kuongeza kuwa utendaji kazi wa ujumbe huo katika kutekeleza malengo yake ni wa kukatisha tamaa. Alipoulizwa kuhusu uamuzi huo wa Sudan, msemaji wa Umoja wa Mataifa Stephane Dujarric amesema barua hiyo imepokelewa na kuwasilishwa kwa baraza hilo la usalama. Uhusiano kati ya serikali ya Sudan na Umoja wa Mataifa umekuwa mbovu tangu vita vilipozuka nchini humo mnamo Aprili 15. Volker Perthes mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa Sudan, alijiuzulu mwezi Septemba, zaidi ya miezi mitatu baada ya serikali ya Sudan kutangaza kuwa hatakiwi nchini humo. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa, utahusu jibu la Iran kuhusu kupasishwa azimio la Canada dhidi yake. Kamati ya tatu ya baraza kuu la Umoja wa Mataifa imepitisha azimio jipya kuhusu hali ya haki za binadamu nchini Iran, katika hali ambayo idadi ya waliunga mkono ilikuwa ndogo kuliko ya wale walolipigia uh, kura au kujizuia kupiga kura. Azimio lililopendekezwa na Canada dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran lilipitishwa Jumatano na kamati ya tatu ya baraza kuu la Umoja wa Mataifa na lilipitishwa kwa kura themanini za ndio, kura ishirini na tisa za hapana, na nchi sitini na tano zilijizuia kupiga kura. Kwa hakika nchi tisini na nne hazikukubaliana na azimio hilo. Azimio hilo lilihusiana na machafuko ya mwaka jana nchini Iran, ambapo ilidaiwa kuwa eti haki za wanawake zinakiukwa hapa nchini. Nukta nyingine ni kuhusu Kanada, ambayo kila mwaka hupendekeza maazimio kama hayo dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kanada ni nchi ambayo ina rekodi mbaya sana katika uwanja wa haki za binadamu. Tume kuu ya haki za binadamu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetoa taarifa kujibu hatua hiyo ya Kanada na kutangaza kuwa mwaka 2021 zaidi ya kesi 34,200 za ubakaji ziliripotiwa Kanada. Jambo ambalo linaonyesha ongezeko la asilimia 18 ikilinganishwa na mwaka uliotangulia. Takribani asilimia 50 ya wanawake wanaozuiliwa katika magereza ya Kanada ni wanawake wa makabila ya wenyeji asilia ambao hutumikia vifungo vya muda mrefu wakiwa katika seli za mtu mmoja mmoja ambapo hupitia kipindi kigumu kabla ya kuachiliwa. Asilimia 27.3 ya watu wasio na makazi nchini Kanada pia ni wanawake. kila usiku wanawake elfu sita yaani mara nyingi wakiwa ni na watoto wao hutafuta hifadhi katika makazi ya dharura asilimia tisini na sita ya wanawake wasio na makazi hupitia aina fulani ya unyenyesaji wa kijinsia wizi matusi na vitisho kote canada hivyo hatua ya canada na nchi za magharibi katika kamati ya tatu ya haki za binadamu katika umoja wa mataifa dhidi ya iran katika hali ambayo walimwengu kwa zaidi ya siku ishirini na mbili sasa unashuhudia mauaji ya kimbari na jinai za kivita za utawala wa kizayuni dhidi ya Wapalestina, hasa watoto na wanawake huko Gaza. Uh, na, na pamoja na hayo, hakuna hatua yote iliyochukuliwa na nchi za magharibi kuhusiana na ukiukwaji wa haki za binadamu unaoendelea kufanywa na utawala haramu wa Israel unaotenda jinai huko Gaza. Ni kana kwamba utawala huo wa kigaidi wa Israel una kinga ya kisheria kuhusiana na jinai hizo. Taarifa ya na ya tume kuu ya haki za binadamu ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran pia inaeleza kwamba inasikitisha kuona kwamba suala la haki za binadamu sasa linatumika kisiasa kuliko wakati mwingine wowote ule, ambapo unduma kuwili na ubaguzi umekithiri katika uwanja huo. Kuenea jinai za utawala wa Kizayuni katika ukanda wa Gaza, ambalo ni dhihirisho la wazi la jinai dhidi ya binadamu, uhalifu wa kivita, mauaji ya kimbari na kijamii, kwa upande mmoja kunaonyesha kutofaulu mikakati ya kutetea haki za binadamu wazi, za na kwa upande wa pili kunaonyesha wazi siasa za ubaguzi na upendeleo zinazotekelezwa na madola makubwa duniani wanaodai kutetea haki za binadamu ambao ndio waanzilishi na uungaji mkono wa michakato ya eti kutetea haki za binadamu na ambao wanapitisha azimio uh, la mara kwa mara dhidi ya nchi kama vile Iran ya Kiislamu ambazo ni nchi huru, si tu kwamba wenyewe wanakabiliwa na mifano ya wazi ya ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu katika nchi zao, bali sasa wanashirikiana bega kwa bega na utawala wa kibaguzi wa Israeli unaotekeleza mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina wasio na hatia, hasa wanawake na watoto katika ukanda wa Gaza. Nam hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza makala ya Iran juma hili, Iran juma hili. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema msingi imara wa kifikra ni hitajio la leo Rais Ibrahim Raisi ahutubia mkutano wa nchi za Kiislamu, asema vita vya Gaza ni makabiliano kati ya mhimili wa sharafu na mhimili wa uovu; na Rais Raisi asema utawala wa kizayuni ndio chimbuko la masaibu mengi ya dunia yakiwemo ya Afrika. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza alipokutana na waandaaji wa kongamano la kimataifa la Alama Tabatabai kuwa msingi imara wa kifikra ni hitajio la leo. Tovuti ya habari ya kiongozi mwadhamu imeripoti kuwa nakala ya hotuba ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aliyotoa katika kikao na waandaaji wa kongamano la kimataifa la Alama Tabatabai hivi karibuni ilitolewa na kusomwa Jumaatano asubuhi katika ukumbi wa mkutano uliofanyika katika mji wa Kum. Katika kikao hicho, Ayatullah Khamenei amemtaja marhumu alama Tabatabai kuwa shaksia wa kipekee katika nyanja za kielimu katika karne za karibuni, na kusema moja ya kazi muhimu za Said Muhammad Hussein Tabatabai mkabala wa uvamizi wa fikra kutoka nje na wa nchi ajnabii ni kuwasisi jihadi ya kifikra na msingi madhubuti wa kifikra ambavyo leo tunavihitajia. Ayatullah Khamenei ameashiria namna alama Tabatabai alivyokuwa mahiri katika uga wa ilmu kama fiqhi, usuli, hisabati, tafsiri ya Qurani, ilmu za Qurani, ushairi na fasihi, na kusema mbali na aina kwa aina za kustaajabisha za elimu alizokuwa nazo alama Tabatabai, upeo wake wa kina wa kielimu na kifikra katika ilmu mbalimbali mbali ulikuwa wa kuajabiwa pia kiasi kwamba alimu huyo alikuwa mwana usuli mwenye misingi ya kujitegemea mwana falsafa mbunifu, na mwenye fikra mpya na mfasiri wa qurani wa kuajabiwa. Rais Ibrahim Raisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesisitiza katika kikao cha pamoja cha jumuia ya ushirikiano wa kiislamu OIC na jumuia ya nchi za kiarabu kwamba kadhia ya Gaza ni makabiliano baina ya mhimili wa sharafu na mhimili wa uovu na kila mtu anapaswa abainishe yuko upande gani. Akihutubia kikao hicho kilichofanyika mjini Riyadh, Saudi Arabia, Jumamosi, Saidi Ibrahim Raisi ameitaja uh, serikali ya Marekani kuwa mwamrishaji na mshirika mkuu wa jinai zinazofanywa na wazayuni katika wiki tano zilizopita tokea Oktoba uh, saba dhidi ya watu wanaodhulumiwa wa Gaza na akasema inapasa hivi sasa tushike hatamu za maswala baada ya jumuiya za kimataifa kupoteza utambulisho, kushindwa kuchukua maamuzi, na kuwa na hali isiyoeleweka kutokana na, na kuwekwa chini ya satwa na ushawishi wa Marekani. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amependekeza katika kikao hicho hatua kumi zinazopaswa kuchukuliwa kwa haraka za maamuzi madhubuti yenye manufaa kwa taifa la Palestina, ikiwa ni pamoja na kusimamishwa mauaji ya watu wa Gaza, kuondolewa kikamilifu mzingiro wa kibinadamu wa Gaza, kuondoka kijeshi haraka utawala wa kizayuni katika eneo hilo, kukata nchi za kiislamu mahusiano yote ya kisiasa na kiuchumi na utawala wa kizayuni, kuanzishwa mahakama kima ya kimataifa ya kuwafungulia mashtaka na kuwaadhibu viongozi wa halifu wa kizayuni na Marekani, kuanzisha mfuko maalum kwa ajili ya ujenzi mpya wa haraka wa Gaza utakaogharamiwa na nchi za kiislamu na kutumwa na nchi za kiislamu msafara wa meli za misaada ya kibinadamu kwa watu wa Gaza. Rais Raisi ametamka kinaga ubaga kuwa Israel ni mwanaharamu wa Marekani. Rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amebainisha kuwa Marekani iliuhamasisha na kuushajiisha utawala wa kizayuni kutekeleza operesheni za kinyama na jinai dhidi ya watu wasio na ulinzi wa Gaza baada ya kuunda haraka Uh, baraza lake la mawaziri la kijeshi. Rais Raisi pia amebainisha wazi msimamo wa Iran kuhusu utawala wa kizayuni wa Israel na kusema, <coughs> tokea mwanzo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliutambua utawala wa kizayuni kuwa ni ghasibu, bandia na haramu. Izingatiwe kuwa hata kadri muda unavyosonga mbele, utawala huu hautapata uhalali wala umiliki Ukaliaji mabavu wa Palestina umedumu kwa muda wa miaka 75 ukaliaji mabavu huu ukiongezeka, bado utawala wa kiapatheidi wa kizayuni utaendelea kuwa ghasibu na vamizi. Wakati huo huo, Rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amekutana na kuzungumza na mkuu wa baraza la utawala wa Sudan na kutaja utawala wa kizayuni kuwa balaa kubwa kwa umma wa kiislamu na ulimwengu mzima. Rais Ibrahim Raisi Jumamosi alikutana na Abdul Fatah Al Burhan, mkuu wa baraza la utawala la Sudan, pembezoni mwa kikao cha pamoja cha Jumuia ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC na Jumuia ya Nchi za Kiarabu kilichofanyika mjini Riad, Saudi Arabia, na kutangaza kuwa Iran ipo tayari kubadilishana jumbe za kidiplomasia na kuimarisha uhusiano katika nyanja mbalimbali na Sudan. Aidha, rais rais akiwa Riadh alikutana na rais Bola Ahmad Tinubu wa Nigeria, ambapo alisema iwapo nchi za kiislamu hazingegawanyika na ikiwa zitasimama pamoja, basi jinai dhidi ya Gaza hazingejiri, na utawala wa Kizayuni haungethubutu kuanzisha mauaji haya ya kimbari, na leo watoto zaidi ya elfu tano wa Kipalestina wasio na hatia hawangeuawa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema huku akiwa ameshikilia picha za hospitali ya Ashifa ya Gaza kwamba baada ya walimwengu kunyamaza kimya wakati wazayuni waliposhambulia hospitali ya al, ma, Madani, utawala wa kizayuni umezidi kupanda kiburi e, cha kushambulia hospitali nyinginezo za Gaza, ikiwemo ya Ashifa. Uh, shirika la habari la Iran Press limemnukuu Nasir Kanani akiyasema hayo na kuongeza kuwa utawala wa kizayuni umeizingira kikamilifu hospitali ya Shifa huko Gaza na unaishambulia kwa risasi, licha ya kwamba kumejaa mabango kila upande yanayotahadharisha na kusisitiza wajibu wa kuchunga utulivu kwenye eneo hilo la hospitali. Ameongeza kuwa ni jukumu la walimwengu kusimama dhidi ya utawala wa kizayuni lakini utawala huo pandikizi ambao unaungwa mkono kikamilifu na Marekani na madola ya magharibi unaendelea kufanya jinai kubwa kupindukia ambazo hakuna maneno yanayoweza kuakisi ukubwa wa jinai na ukatili huo wa zayuni. Aidha amesema madola ya magharibi kama vile Uingereza, Ufaransa na Marekani yanayounga mkono utawala wa kizayuni yanapaswa kusikiliza sauti za walimwengu wanaotaka vita dhidi ya Gaza visitishwe. Akifafanua nukta hiyo amesema wanapaswa kuzingatia fikra za mataifa ya walio wengi duniani ambao wamekuwa wakijitokeza mitaani kila siku katika maandamano ya kutaka kusitishwa vita dhidi ya Ghaza. Wanataka mashambulizi yanayotekelezwa na utawala wa kizayuni yasitishwe. Ni wajibu wa dunia kuchukua hatua dhidi ya utawala huo usiodhibitika. Utawala wa kizayuni unashiriki katika kutenda jinai za kutisha ambazo haziwezi kuelezwa kwa maneno. Kwingineko, wiki hii, balozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa alionya dhidi ya tishio la utawala haramu wa Israel kutumia silaha za nyuklia Amir Said Iravani aliyesema hayo wakati wa kikao cha nne cha mkutano wa kuanzishwa ukanda wa Mashariki ya Kati usio na silaha za nyuklia na silaha nyingine za maangamizi ya umati E, katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa akizungumzia silaha za nyuklia za utawala haramu wa Israel, e, baada ya utawala huo kutoa tishio la kutumia silaha za nyuklia dhidi ya Iran na ukanda wa Gaza. Iravani, e, alisema usiri unaozingira uwepo wa nyuklia wa Israel unaleta tishio kubwa kwa uthabiti wa kikanda, na hivyo ametoa wito wa kuchukuliwa hatua za haraka kushughulikia swala hili. Amesema katika nyakati hizi ngumu kuna umuhimu wa kuanzisha eneo la Mashariki ya Kati lisilo na silaha za maangamizi ya umati. Aidha amesema kuanzishwa Mashariki ya Kati isiyo na silaha za maangamizi ya umati ni hatua muhimu ambayo itapelekea mustakabali ulio salama zaidi. Na wapenzi wasikilizaji, na kwa habari hiyo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo ni matumaini kwa kuwa umeweza kunufaika na, hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Msikilizaji, bado mko nami katika matangazo haya ya mchana ya Ijumaa hii, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislam Iran. Na sasa umewadia ule wakati wa kutegea sikio, udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. <mucho> barabara kabisa na na likunjua jamvi la ulunduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huko, kwa kuiangazia magazeti ya Uganda. Naanza na Daily Monitor ambapo moja ya habari inayonivutia katika toleo la interneti la gazeti hilo ni ile yenye kichwa cha maneno kisemacho, viongozi wahimizwa kuwekeza kwenye akili mnemba au artificial intelligence. Hayo yamebainika katika kikao kilichofanyika jana Kampala, katika mji mkuu wa Uganda kwa hisani ya gazeti la Monitor. Habari iliyopewa umuhimu na magazeti ya New Vision na Daily Monitor, uh, pia ni kuhusu tukio uh, kubwa la kiutamaduni la harusi katika familia ya kifalme ya Busoga. Rais Yoweri Museveni anatazamiwa kuwa mgeni wa heshima uh, katika uh, harusi hiyo ambayo uh, uh, inafanyika kwa kuzingatia utamaduni wa watu wa jamii ya Busoga. Nchini Rwanda, gazeti la The New Times linatupasha kuwa nchi hiyo imeungana na nchi kumi e, za eneo la maziwa makuu kuanzisha vituo vipya vya ufuatiliaji wa kiwango cha maji kwenye mito na maziwa katika ukanda huo, lengo ni kuhakikisha onyo la mapema kuhusu mafuriko ujenga miundo mbinu inayostahamili mafuriko na kupanga matumizi bora ya rasilimali za pamoja katika eneo hilo la bonde la mto Nile. Gazeti hilo la New Times limeandika kuwa bonde la mto Nile ni sehemu ya Afrika ambayo ni chanzo cha maji ya mto Nile na hujumuisha eneo la mto huko Rwanda, Burundi, Tanzania, Ethiopia, Sudan, Misri, Uganda, uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Eritrea na Kenya. Naam, tukiachana na habari hiyo ya Mto Nile. Uh, sasa tunaelekeza diretu udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki huko nchini Kenya. Na nalitupia jicho gazeti la lugha ya Kiswahili la Taifa Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho bonge la skendo. Skendo hapo linakusudia kashfa ya ufisadi. Kwa kifupi, ni kuwa kiongozi wa muungano wa upinzani wa Azimio la Umoja wa Kenya Raila Odinga sasa anataka mkataba wa ununuzi wa mafuta baina ya serikali ya Kenya na mataifa mawili ya Kiarabu ufutwe na waliohusika kuchunguzwa na kufutwa kazi serikalini. Raila amedai udanganyifu uliokithiri katika mkataba huo ndio unaochangia bei ya mafuta ya petroli kupanda nchini Kenya. Habari hiyo imepewa kipaumbele na magazeti ya Nation na Standard. Halikadhalika, katika habari husika gazeti la Nation lina habari sema ya kuwa mamake mfanyabiashara Anjeri ambaye anakabiliwa na kashfa ya mafuta yenye thamani ya shilingi bilioni 17. Pauline Wanjiru Njoroge amedai kuwa hakujua binti alikuwa tajiri kiasi hicho. Bi Wanjiru alisema kwamba alishangazwa sana na kisa hicho, kwani mara ya mwisho alimwona binti yake ni karibu miaka sita iliyopita. Bi Wanjiru mwenye umri wa miaka 71 amekuwa akiwasiliana na bintie kwa simu pekee, na mara ya mwisho anasema walizungumza ilikuwa karibu miezi minne iliyopita. na mtukia tena na magazeti hayo nchini Kenya, tumalizie nchini Tanzania, na kwanza kabisa, na aliangazia gazeti la Habari Leo lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho JK, asifu maono ya Samia, asema ni kiongozi tofauti, amefanya mengi kwenye elimu, afya na maji. Habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa pili. Gazeti la Nipasha nalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mjadala mzito sheria ya uchaguzi Uhuru nalo limeakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho Rais Samia awakosha wadau wa siasa nchini. Uhuru pia katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha rais wa Rumenia akiwasili Dar es Salaam kwa ziara ya kitaifa, ambapo alilakiwa katika uwanja wa ndege wa Julius Kambarage Nyerere na waziri wa maliasili na utalii Angela Kairuki na Gazeti la Majira angalia ukurasa wake wa mbele lina habari sema kuwa waziri wa nchi ofisi ya rais Profesa Kitila Mkumbe amefunguka uh, jinsi Rais Samia Suluhu Hasan alivyoifungua nchi kwa uh, kuweka miundo mbinu ikiwemo kuboresha bandari, viwanda, uh, na viwanja vya ndege, barabara na reli. Nam naona mda wangu umemalizika, hivyo la ziada sina kutoka meza udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. barabara kabisa. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa Teheran. Sasa umewadia wa wakati wa kutegea sikio makala ya wiki na itafuatiwa na makala ya kila siku ya leo katika historia. Karibuni kusikiliza. Karibuni wapendwa wasikilizaji, katika makala ya wiki hii ambayo itatupia jicho ukatili wa kijinsia dhidi ya watoto katika nchi za Magharibi. Tunatumai kuwa mtakuwa nasi kuanzia mwanzo hadi tamati. Nchi za magharibi zimepiga hatua na kupata maendeleo katika sayansi na uchumi na kuboresha maisha ya watu, lakini kwa kadiri nchi hizo zilivyopata maendeleo hayo ya hali ya juu zimejiweka mbali na thamani za kiakhlaki na asili na maumbile ya mwanadamu. Jamii za magharibi hususan zile zilizoendelea na zinazodai kutetea binadamu za Ulaya zina sura nyingine isiyoonekana waziwazi kwa watu wengi. Sura hiyo ya upande wa pili ya nchi za magharibi hufichuliwa na kuwekwa wazi katika nyakati mahususi, lakini juhudi kubwa hufanyika haraka ili sura hiyo isahauliwe na walimwengu. Idara ya polisi ya makosa ya jinai ya shirikisho la Ujerumani imetahadharisha katika ripoti yake ya karibuni kuhusu uhalifu wa kijinsia na udhalilishaji wa kingono unaofanyiwa watoto na mabarobaro ikisema kwamba mwaka uliopita wa 2022 watoto zaidi ya elfu kumi na saba walio na umri wa chini ya miaka 14 walikuwa wahanga wa vitendo vya ukatili wa kijinsia nchini humo. Polisi ya Ujerumani imetangaza katika ripoti hiyo kwamba kesi ambazo hazikuripotiwa za uhalifu huo zinaweza kuwa mara kadhaa ya takwimu zilizopo. Kwa mujibu wa ripoti ya Dachi Vele, karibu robo ya vitendo vya ukatili huo wa udhalilishaji kingono ilitokea mwaka jana wa 2022 katika jimbo la North Rhine Westphalia huko Ujerumani lenye jamii ya watu karibu milioni 18. Katika upande mwingine, suala la kuenea kwa ponografia dhidi ya watoto na mabarobaro limetajwa katika ripoti ya mwaka jana ya idara ya polisi ya jinai ya shirikisho la Ujerumani, ambapo uhalifu unaohusiana na kadhia hii umeongezeka kwa asilimia 7.5 ikilinganishwa na mwaka wa kabla yake na kufikia kesi zipatazo 42. Nancy Faeser, waziri wa mambo ya ndani wa Ujerumani, anasema ripoti hiyo inaonyesha wazi kiwango cha kutisha cha ukatili wa kingono dhidi ya watoto nchini humo. Serikali ya Ujerumani kwa miaka kadhaa sasa inajiarifisha kama mtetezi wa haki za watoto na inayopambania mateso dhidi ya watoto na udhalilishaji. Hata hivyo, hali wanaopitia watoto na mabarobaro katika nyanja mbalimbali inaelekea kuwa mbaya sana. Hali hii mbaya imepelekea kuanzishwa ofisi ya kamisheni huru ya kufuatilia vitendo vya udhalilishaji wa kijinsia kwa watoto mwaka elfu mbili na kumi ambapo sheria za uhalifu zimeimarishwa kwa kiasi kikubwa katika uwanja huo. Hata hivyo hadi sasa hakuna ishara inayoonyesha kuboreka kwa hali ya mapo. Kwa mujibu wa makadirio ya shirika la afya duniani WHO, watoto na mabarobaro zaidi ya milioni moja huko Ujerumani mwaka jana walifanyiwa ukatili wa kingono na watu wazima. Kiwango hiki kina maana ya ukatili wa kingono dhidi ya mtoto mmoja au wawili katika kila darasa la shule huko Ujerumani. Ripoti ya WHO imebainisha kuwa kesi nyingi kati ya hizi hazijajumuishwa katika takwimu za uhalifu kwa sababu kamwe haziripotiwi na hazipewi uzito na kutiliwa maanani. Ukatili na unyanyasaji wa kingono kwa watoto na mabarobaro nchini Ujerumani katika miaka ya karibuni limekuwa tatizo linalokuwa siku baada ya siku ambalo linashindikana kudhibitiwa. Takwimu za taasisi rasmi za serikali ya Jerumani zinasema hali hii ni mbaya na yenye kutia wasiwasi wasi kwa mabarobaro na watoto wa Ujerumani. Unyanyasaji huo wa watoto hauko Ujerumani pekee bali katika nchi nyingi za Ulaya pia. Unyanyasaji wa kingono kwa watoto limekuwa jambo la kawaida kiasi kwamba serikali ya Ufaransa imepunguza umri wa maingiliano ya kingono na mabarobaro, ilieti kwamba watu wengi waondolewe kwenye orodha ya uhalifu wa mahusiano na mabarobaro. Nukta ya kupewa mazingatio hapa ni kwamba Ufaransa imepunguza umri wa kujamiana na vijana kwa kisingizio cha kupiga vita ukatili wa kingono. Sheria mpya ya nchi hiyo inasema mtu mzima akijamiana na mtoto aliye chini ya umri wa miaka 15 au jamaa yake wa karibu aliye chini ya umri wa miaka 18, vinahesabiwa kuwa ndiyo ubakaji. Takwimu zilizotangaza kuhusu kuongezeka unyanyasaji kwa watoto katika nchi za magharibi zinaonyesha kuporomoka thamani na maadili ya kibinadamu. Nukta muhimu kuhusu kuporomoka thamani za kiakhlaki na kibinadamu ni kwamba taasisi za kidini kama Kanisa ambazo zinapaswa kukuza maadili mema zinabeba dhima ya swala hili la kuporomoka thamani za kiakhlaki na kibinadamu. Katika miaka ya karibuni, Kanisa Katoliki limekumbwa na kashfa ya mapadri wanaowadhalilisha watoto kingono. Papa, kiongozi wa Wakatoliki duniani, kila anapofanya ziara maeneo na katika nchi mbalimbali mbali duniani hasa katika nchi zenye ufuasi wa kanisa Katoliki analazimika kuomba radhi kwa vitendo na tabia mbaya za mapadri za kuwadhalilisha kingono watoto wadogo. Uchunguzi wa maoni ulioshirikisha zaidi ya watu alfu nane umeonyesha kuwa asilimia sita ya idadi ya watu milioni thelathina tisa nchini Hispania walisema walinyanyaswa kingono na makasisi katika kipindi cha utotoni mwao. Angel Gabilondo, waziri wa zamani wa elimu Hispania, anasema kuhusu swala hilo kwamba, kwa bahati mbaya kwa miaka kadhaa sasa juhudi zimefanywa ili kuwalinda wahalifu hawa wanyanyasaji au kuzuia kuchapishwa taarifa zinazowahusu. Gazeti la LPS kwa upande wake limeandika hii ni ncha tu ya kilele cha mlima wa barafu. Kamisheni moja inayojitegemea nchini Ufaransa pia mwaka 2021 ilifikia hitimisho kwamba kuanzia mwaka 1950 watoto wapatao laki mbili na elfu kumi na sita, wengi wao wakiwa wavulana, walinyanyaswa kingono na makasisi. Huko Ujerumani pia matokeo ya utafiti uliofanywa nchini humo yameonyesha kuwa visa 3677 vya udhalilishaji wa kingono vimefanywa na makasisi wa kanisa Katoliki kati ya mwaka 1946 hadi elfu mbili na kumi na nne. Wakati kashfa na uhalifu mkubwa wa ukatili wa kingono kama huu unaripotiwa makanisani, inabainika kwamba tatizo hili ni kubwa kupita kiasi katika matabaka mengine ya jamii za Wamagharibi. Nchi za Magharibi zimepiga hatua na kupata maendeleo katika nyanja za sayansi na uchumi na kuboresha maisha ya kimaada ya watu, lakini kwa kadiri hiyo hiyo pia zimejiweka mbali na thamani za kimaadili na maumbile asili ya mwanadamu. Nchi hizo zinafundisha mahusiano haramu ya ngono baina ya watoto na vijana kwa kutumia jina la kuakinga na madhara ya kijamii. Mafunzo haya ya kuporomoka kwa thamani za familia huwa msingi wa kuporomoka maadili kati ya mabarobaro na vijana. Kwa jina la uhuru na usawa kati ya wanawake na wanaume, wanawake wamekuwa bidhaa ya kukidhi matamanio ya ngono ya wanaume na ukahaba umekuwa tasnia ya kuingiza mapato ya wa taifa. Wakati huo huo, nchi za Magharibi zimeutambua rasmi ushoga unaopingana na maadili na maumbile asili ya binadamu kwa kisingizio cha kuheshimu haki za walio wachache. Takwimu rasmi zilizochapishwa na serikali za nchi za magharibi zinaonyesha janga la kuenea pakubwa vitendo vya ukahaba na kuporomoka thamani za kimaadili katika nchi hizo. Marekani ambayo ni nchi yenye uchumi mkubwa zaidi duniani, mwaka uliopita ilipata dola bilioni 14.6 kutokana na sekta hii ya ukahaba. Ni wazi kuwa faida inayopatikana kutokana na sekta ya ukahaba nchini Marekani ni kubwa zaidi ya faida jumla ya makampuni yote ya teknolojia ikiwa ni pamoja na Google, Netflix, Apple, Amazon, eBay, Microsoft, Hearthlink na yao. Katika nchi nyingine za Magharibi pia, ukahaba na utumwa wa ngono kwa wanawake ni tasnia inayotengeneza pesa na serikali pia hukusanya ushuru kutoka kwenye madanguro hayo. Katika uchunguzi wa historia na kuporomoka staarabu mbalimbali, tunaona kuwa moja ya sababu za kuanguka ustaarabu na tawala kubwa ni kuporomoka kwa maadili na kushamiri matendo yaliyo kinyume na maumbile ya mwanadamu. Kitabu kitakatifu cha Mwenyezi Mungu, Quran Tukufu, pia kimetaja mifano kadhaa ya visa hivi vilivyopelekea kuangamizwa umma zilizopita na kutoweka staarabu za mataifa hayo. Wapendwa wasikilizaji, tunatumai kuwa mmenufaika katika makala yetu ya wiki hii. Asanteni kwa kuwa nami. Katika historia leo ni Jumaa, tarehe tatu Jamadil Awal mwaka 1445 Hijria, sawa na Novemba 17 mwaka 2023. Siku kama ya leo miaka 165 iliyopita Robert Owen mpigania mageuzi ya kisoshalisti wa Wales na mmoja wa waasisi wa harakati ya usoshalisti aliaga dunia. Alianza harakati zake akiwa na umri wa miaka 18 sambamba na kujenga kiwanda cha ufumaji. Katika kiwanda chake hicho kwa mara ya kwanza alianza kuboresha hali ya afya na ustawi wa wafanyakazi barani Ulaya kwa kupunguza masaa ya kazi kutoka masaa 14 kufikia masaa 10. Katika siku kama ya leo miaka 154 iliyopita, mfereji wa Suez unaounganisha bahari ya Mediterania na bahari nyekundu ulifunguliwa uchimbaji wa mfereji huo ulisimamiwa na mhandisi wa Kifaransa Ferdinand de Lesseps katika kipindi cha miaka kumi huku ukiwa na urefu wa kilomita 168 na upana wa mita 120 hadi 200 12. Karne kadhaa kabla yake Mfalme Dariush wa Iran na baadhi ya wa wafalme wa Misri walichukua hatua kadhaa za kuanzisha mfereji baina ya bahari hizo mbili, suala ambalo linaonyesha umuhimu wa mfereji wa Suez unaopunguza kwa kiasi kikubwa masafa kutoka Asia kuelekea Ulaya, safari ambayo zamani ilikuwa ikifanyika kupitia kusini mwa Afrika. Siku kama hii ya leo miaka 44 iliyopita ulianzishwa tena uhusiano wa kidiplomasia kati ya Iran na Libya. Uhusiano huo ulikuwa umekatika kabla ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Hilo lilitokana na hatua ya Kanali Muamari Gadafi, kiongozi wa wakati huo wa Libya, ambaye alikuwa akiutambua utawala wa kifalme wa Kipahalawi nchini Iran kwa ulikuwa ukifungamana na ubeberu wa Marekani ambao ulikuwa ukitanguliza mbele maslahi na manufaa ya magharibi na utawala vamizi wa Israel mbele ya maslahi ya nchi za Kiarabu na Wapalestina. na katika siku kama ya leo miaka 41 iliyopita baraza kuu la mapinduzi ya Kiislamu la Iraq liliasisiwa kutokana na vyama na makundi mbalimbali yaliyokuwa yakiupinga utawala wa dikteta Sadam Hussein. Lengo la kuasisiwa baraza hilo lilikuwa kuwaokoa wananchi wa Iraqi na dhulma pamoja na ukandamizaji wa utawala wa chama cha Bath. Nambarabara upende msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na kabla sijaondoka studioni, ni, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia wakati huu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Husein Amir Abdulahyan ameonya katika mkutano na mwenzake wa Ufaransa kwamba hali ya Gaza ikiendelea ilivyo hivi sasa, chochote kinaweza kutokea, ikiwa ni pamoja na kupanuka zaidi wigo wa vita. Wakati huo huo, harakati ya kiislamu ya kupigania ukombozi wa Palestina Hamas imekanusha madai ya utawala wa kisaini wa Israel kuwa eti ina kamandi ya kivita iliyoko katika eneo la chini ya hospitali kubwa zaidi ya ukanda wa Gaza ya Shifa ambayo imekuwa ikikabiliwa na hujuma ya kijeshi ya utawala huo dhalimu. Wataalamu wa Umoja wa Mataifa wametoa wito kwa jumuia ya kimataifa kuzuia mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Palestina wa Gaza, huku utawala katili wa Israel ukiendeleza vita vyake dhidi ya eneo hilo lilozingirwa na mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu irgc amesema marekani na israel zinakabiliwa na kinamasi huko gaza laziara asina kutoka hapa teheran ila kuwashukuru ni kwa kuwa nasi hadi mwisho wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu matangazo ya idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran yanasikika mara tatu kwa siku Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na internet. Anwani yetu ya internet ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju, 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaykum warahmatullahi wa barakatuh.