Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. basi ni nani atakee kukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahir Rahmanir Rahim, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenia nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, nikiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka studio zetu za Jame Jam hapa jijini Tehran katika siku hii ya leo Ijumaa ambayo ni tarehe tatu Jamadil Ula mwaka elfu moja mia nne arobaini na tano hijiri ya kamaria, inasadifiana na Novemba kumi na saba elfu mbili ishirini na tatu miladia. Wapendwa wasikilizaji, tulioandalieni katika siku hii ya leo ni taarifa ya habari za dunia, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, toleteni makala ya Iran juma hili itafuatiwa na macho yetu magazetini na baada ya hapo ni makala ya wiki na kisha makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Nakumbusha kuwa unaweza kuyapata matangazo haya kupitia redio mshirika popote pale ulipo duniani, mubashara moja kwa moja kupitia uh, uh, tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na pia kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM 105.3 Tanga, pia Maarifa FM 108.1 Mtwara. Huko Nzega unaweza kutupata kupitia Maarifa FM 105.9 Kahama. Tunapatikana kupitia Maarifa FM 105.9, na, na huko Shinyanga unaweza kutupata pia kupitia Maarifa FM 105.9. Baada ya mdoso mrefu, wapendwa wasikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia Mitimia ya saa mbili nusu asubuhi kwa saa za hapa Teherani, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujubu na Burundi au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakti huu. Iran yasema waungaji mkono wa Israel hawana haki ya kuinasihi kuhusu haki za binadamu. Afrika Kusini yaipeleka Israel kwenye mahakama ya kimataifa ya jinai ICC kuhusu mashambulizi ya Gaza. Na serikali ya Uingereza yang'ang'ania mpango wake wa kuwapeleka wahamiaji Rwanda licha ya pingamizi la mahakama na watetezi wa haki. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu Iran amelitaja azimio dhidi ya Iran kuhusu haki za binadamu lililopasishwa katika kamati ya tatu ya Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kuwa ni kinyume cha sheria na lisilokubalika hata kidogo. Nasir Kanaani Chafi amesema hayo katika radiamali yake kwa hatua yenye utashi wa kisiasa ya baadhi ya madola ya magharibi ya kupendekeza na kupasisha azimio dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusiana na haki za binadamu, na kusema kuwa nchi hizi zenye historia ndefu ya ukiukaji wa haki za binadamu hazina ustahiki na hadhi ya kutoa nasaha kwa serikali na watu wa Iran kuhusiana na haki za binadamu. Rasimu ya azimio hilo lililopendekezwa na Canada kuhusu hali ya haki za binadamu nchini Iran limepasishwa kwa kura themanini za ndio na ishirini na tisa za kulipinga huku mataifa sitini na tano yakijuuzia kupiga kura katika Umoja wa Mataifa. Kuhusiana na hilo, Naser Kanani, msemaji wa Wizara ya Mashauri ya Kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema kuwa hatua ya kisiasa ya baadhi ya nchi za magharibi katika kuwasilisha na kuidhinisha azimio la haki za binadamu dhidi ya Iran katika kamati ya tatu ya baraza kuu la Umoja wa Mataifa wa na wakati huo huo kufumbia macho na kupuuza kabisa jinai za utawala wa kizayuni huko Gaza ni fedheha kubwa. Aidha amesema hatua hiyo inaonyesha unafik na uongo wa wazi wa madai yao ya kutetea haki za binadamu na kulichukulia azimio hilo kuwa hali na thamani na si lenye kukubalika. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amesema nchi yake imewasilisha rufaa kwenye mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC kwa ajili ya uchunguzi kuhusu uhalifu wa kivita unaoendelea kufanywa na utawala haramu wa Israel katika ukanda wa Gaza. Hatua hiyo inajiri huku wabunge wa Afrika Kusini wakijadili pendekezo la kuufunga ubalozi wa utawala wa Kizaini wa Israeli nchini humo sambamba na kukatwa uhusiano wote wa kidiplomasia na nchi hiyo hadi na utawala wa kizaini wa Israel hadi ukubali kusitishwa kwa mapigano. Mwenyekiti wa chama cha EFF Julius Malema aliwasilisha muswada huo na kusema Afrika Kusini haiwezi kuwa na uhusiano na utawala ambao unawaua watoto na wanawake chama tawala cha Afrika National Congress cha Afrika Kusini ambacho kina idadi kubwa zaidi ya wabunge katika bunge la taifa lenye viti 400 kilisema kitaunga mkono hoja ya EFF ya kufunga ubalozi wa utawala haramu wa Israeli na kupata uhusiano wa kidiplomasia hadi Israeli kubali kusitisha mauaji ya kimbari Gaza. Akizungumza akiwa safarini eh, Qatar, rais Cyril Ramaphosa alisema nchi yake inaamini kuwa Israeli inafanya uhalifu wa kivita na mauaji ya halaiki huko Gaza, ambako maelfu ya Wapalestina wameuawa na hospitali na miundo mbinu ya umma imeharibiwa. Ramaphosa alisema Afrika Kusini pamoja na nchi nyingine nyingi duniani zinaishtaki Israel kwenye mahakama ya kimataifa ya uhalifu. Aliongeza kuwa kesi hiyo imewasilishwa kwa sababu Israel inatenda uhalifu wa kivita uh, uh, huko katika ukanda wa Gaza. Hivi karibuni Afrika Kusini ilitangaza kuwa itawarejesha nyumbani wanadiplomasia wake wote kutoka Israel. Uamuzi huu ulichukuliwa kutokana na kuendelea mashambulizi ya jinai za Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza huko Palestina. Afrika Kusini ni miongoni mwa nchi kubwa na zenye ushawishi barani Afrika na ndiyo inayoongoza mapambano dhidi ya ubaguzi wa rangi duniani. Raia wengi wa Afrika Kusini wamepitia wa adha na manyanyaso ya ubaguzi wa rangi kwa miaka mingi, na hivyo wanadiriki hali ya mango hali ya mambo huko Palestina. Serikali ya Uingereza imesema itaingia makubaliano mapya na Rwanda kwa ajili ya kufufua mpango wake wa kuhamishia waomba hifadhi nchini humo licha ya hukumu ya mahakama ya juu kusema mpango huo ni kinyume cha sheria. Akizungumza baada ya hukumu hiyo kali iliyotikisa serikali yake Waziri Mkuu wa Uingereza Arishi Sunak, ambaye aliahidi kuzuia wahamiaji wanaowasili Uingereza katika boti ndogo ndogo kupitia njia ya bahari ya English Channel, amesema hukumu hiyo haikuwa na matokeo aliyoyataka, huku akiapa kuendelea na mpango wake wa safari za kwanza za ndege za wahamiaji kwenda Rwanda msimu ujao wa machipuko. Alisema mahakama ilithibitisha kuwa kanuni ya kuhamisha womba hifadhi katika nchi nyingine iliyo iliyosalama ni halali licha ya kuhitimisha kwamba Rwanda haiko salama. Waziri Mkuu Sunak ameahidi kupitisha sheria bungeni itakayohakikisha kuwa Rwanda itakuwa salama na kuhakikisha mpango wake hauzuiliwi na mahakama za kigeni. Mahakama ya Juu ya Uingereza imesema mpango wa serikali ya London wa kuwapeleka nchini Rwanda wakimbizi na waomba hifadhi walioko nchini humo unakiuka sheria. Mahakama hiyo ilitoa uamuzi huo siku ya Jumatano ikisisitiza kuwa mpango huo unawaweka katika hali hatarishi wakimbizi hao, hasa kwa kuzingatia kuwa baadhi yao walikimbia nchi yao ya Rwanda, na kuwarejesha huko ni kuwaweka hatarini. Uamuzi umekuja baada ya serikali ya wizara ya mambo ya ndani ya Uingereza, Uingereza kuwasilisha uh, rufaa uh, kupinga uamuzi huo wa awali wa mahakama uh, iliyosema pia kuwa mpango wa kuwatuma waomba hifadhi nchini Rwanda ni kinyume cha sheria. Mpango huo wa serikali ya Uingereza umekuwa ukipingwa vikali na mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu ambayo anasema Rwanda haiwezi kuwa nchi salama kwa wakimbizi na wahamiaji hao. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia, ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mfumo wa elimu nchini Afrika Kusini umeshindwa kuwasaidia watoto masikini sana, kwa mujibu wa wazazi wa elimu na vijana wenye watu wengi. Nchini Afrika Kusini wamelazimika kutumia saa nyingi kutembea kutoka na kwenda shule kila siku, mara nyingi katika mazingira ya hatarishi. Inadaiwa kuwa wamechoka sana na hawawezi kutimiza uwezo wao wa kielimu asubuhi Katikati ya wiki katika kaya ya Halangothi katika kijiji kidogo huko Stafford kwa Zulu Natal ni muda wa harakati nyingi kwa ndugu watano ambao wanajitayarisha kwenda shule. Luyanda Hilali anachukua kuni ambazo ziliwekwa usiku uliopita. Anazichanganya na uh, kinyesi cha ng'ombe na kuanza kuwasha moto kwa ajili ya kuchemsha maji katika kijumba kidogo cha matope. Hawezi kulala na kwa muda mrefu, anatakiwa kufanya kazi za nyumbani na kujitayarisha kwenda shule ambayo iko katika mji wa uchimbaji makaa au mkaa wa Dandi, kilomita kumi kutoka kijijini kwake. Wakati wa majira ya baridi anakumbana na giza, baridi kali na safari hatari kwa msichana mdogo ambaye anatembea kupitia kwenye msitu kabla ya kuipata barabara. Luyanda Lali: Uh, nasema naamka na, na kuianza siku yangu nyakati za saa kumi na nusu alfajiri na kwenda kuchukua kuni na kuwasha moto, halafu naaoga, na na kuvaa nguo na kuondoka kiasi cha kama baada ya uh, dakika chache hivi. Luanda ni mwanafunzi wa darasa la tisa ambaye anatembea kwenda shule kila siku Kwa kawaida anasema anafika shule nyakati e, e, za saa moja asubuhi, na akiwasili anakuwa amechoka. Anasema mara nyingi anajitahidi kuwa makini katika kile ambacho mwalimu anakisema, na, na mara nyingine anajikuta amesinzia. Wataalamu wanapomuita anachoweza kuwaeleza ni kwamba amechoka. Naam, hiyo uh, ilikuwa uh, ni taarifa kuhusiana na hali ya mambo huko Afrika Kusini, na kwa kumalizia ni kuwa mafuriko makubwa yaliyoikumba Somalia mbali na kusababisha vifo na uharibifu mkubwa, yamesomba makaburi katikati mwa kijiji cha Galkayo na kuacha miili ikielea mitaani. Mafuriko hayo ni mabaya zaidi kuwahi kushuhudiwa nchini humo katika karne moja iliyopita. kunaonekana Uh, kuwa hali ni mbaya kwani mili inaonekana imefukuliwa na mafuriko na kuwatisha wakazi wa mji huo, hasa wanaoishi katika maeneo yaliyo karibu na makaburi. Baadhi ya mili hiyo ilitambulika na kuwatia kiwewe zaidi watu. Uh, na maji yanapopungua mifupa iliyofukuliwa pia huonekana. Mmoja wa wakazi wa maeneo hayo amesema mafuriko hayo yalifichua mabaki ya mwili wa shehe wa Kiislamu anayeheshimika sana na ambaye alizikwa miaka kumi na minane iliyopita. Anasema wanafunzi wake e, na mashake wengine walijaribu kukusanya mabaki, alisema, lakini hawakuweza kufanya hivyo. Takribani watu thelathini na wawili wamefariki kote Somalia. Umoja wa Mataifa unaonya kuwa zaidi ya watu milioni moja nukta sita wanaweza kuathiriwa na mafuriko makubwa ambayo yanakuja baada ya nchi hiyo kukumbwa na ukame wa miaka mingi. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio. Uchambuzi wa kisiasa utahusu azimio la baraza la usalama kuhusu vita vya Gaza, makubaliano ya kiwango cha chini uzembe wa Umoja wa Mataifa na hasa mkwamo katika Baraza la Usalama la Umoja huo ambao una jukumu muhimu la kulinda amani na usalama wa kimataifa kuhusu vita vya Gaza, inaweza kivita na mauaji ya kimbari ya Wapalestina yanayofanywa na utawala wa kizayuni umekosolewa vikali kimataifa. Baada ya kupita siku 40, Baraza la Usalama limepiga hatua ndogo sana kuelekea kumaliza vita vya Gaza na kupitisha azimio dhaifu na lisilo na uzito mkubwa. Jumatano, baraza hilo lilipitisha kwa wingi wa kura za wanachama wake azimio lililopendekezwa na Malta la kuanzisha usitishaji mapigano wa kibinadamu katika ukanda wa Gaza na kufunguliwa vivuko salama kwa ajili ya kuwezesha shughuli za mashirika misaada ya kibinadamu kwa minajili ya watu wa Gaza. Azimio hilo lilipitishwa kwa kura za wajumbe 12 kati ya wajumbe wote 15 wa Baraza la Usalama bila upinzani wowote au kutumika kura ya turufu. Wanachama watatu wa kudumu wa Baraza la Usalama yaani Marekani, Rusia na Uingereza walijizuia kupiga kura wakati wa kulipigia kura azimio hilo ambalo limeungwa mkono na nchi 22 za Kiarabu, ikiwa ni pamoja na Umoja wa Falme za Kiarabu ambayo ni mmoja wa wajumbe waliochaguliwa wa Baraza la Usalama. Kupitishwa azimio hilo ni ishara ya kukubalika kwake na wanachama wa kudumu wa Baraza la Usalama, hasa Urusi na Marekani, ambapo kila mmoja iliwasilisha rasimu yake maalum kuhusu vita vya Gaza, lakini ikapingwa kupitia kura ya turufu ya upande wa pili. Linda Thomas-Greenfield balozi e, wa Marekani katika Umoja wa Mataifa ambayo ya nchi yake haikupiga kura, aliwalaumu uh, baadhi ya wa wajumbe wa baraza hilo kwa kukataa kuilani Hamas na kudai kuwa Hamas ndiyo ilianzisha mgogoro wa sasa. Katika azimio lililopitishwa na baraza la usalama wa kuhusu Gaza, pande zote zimeombwa kujiepusha kuzuia misaada na huduma zozote za kibinadamu kuwafikia watu wa Gaza. Azimio hilo pia linataka kuachiliwa huru mara moja na bila masharti mateka wote wanaoshikiliwa na Hamas na makundi mengine ya Palestina linasisitiza kutekelezwa haraka usitishaji mapigano wa kibinadamu na kuanzishwa njia salama katika ukanda wa Gaza kwa lengo la kutumwa na kufikishwa huko o, o, misaada ya kibinadamu Moja ya vipengee vya azimio hilo e, ni kuhusu suala la kusitishwa vita kwa siku chache tu kwa ajili ya kufikishwa misaada ya kibinadamu na majeruhi kuruhusiwa kuondoka na kutafuta matibabu, suala ambalo bila shaka halisaidii lolote katika utatuzi wa mgogoro wa Gaza. Vasili Nebenzia, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Rasha katika Umoja wa Mataifa, anasema katika hotuba yake kwamba kusitisha mapigano kwa ajili ya kufikishwa misaada ya kibinadamu hakuwezi kuwa mbadala wa usitishaji vita huko Gaza. Kupitishwa azimio hilo kuna maana ya kuwekwa msingi wa kuhitimisha vita huko katika ukanda wa Gaza licha sisitizo la watawala wa Kizaini, hususan waziri mkuu mwenye misimamo mikali Benjamin Netanyahu, la kuendelea na operesheni za kijeshi huko Gaza kwa lengo la kuharibu kabisa nguvu zana na suhula za harakati ya kupigania ukombozi wa Palestina Hamas na makundi mengine ya wapigania ukombozi wa Palestina. Wazaini wanadhani kwamba baada ya operesheni ya kimbunga cha Alaksa, fursa nzuri imejitokeza kwa ajili ya kuyakandamiza makundi ya wapigania ukombozi wa Palestina huko Gaza, na kwa kuwa wanaweza kutumia fursa hiyo kuharibu maeneo mbalimbali ya ukanda huo ikiwa ni pamoja na kuua kwa umati maelfu ya wapalestina ya wa barabara kabisa. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha afrika juma hili Iran jumahili. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema msingi imara wa kifikra ni hitajio la leo, Rais Ibrahim Raisi ahutubia mkutano wa nchi za Kiislamu, asema vita vya Gaza ni makabiliano kati ya mhimili wa sharafu na mhimili wa uovu, na rais Raisi asema utawala wa kizayuni ndio chimbuko la masaibu mengi ya dunia yakiwemo ya Afrika. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wamesisitiza alipokutana na waandaaji wa kongamano la kimataifa la Alama Tabatabai kuwa msingi imara wa kifikra ni hitajio la leo tovuti ya habari ya kiongozi mwadhamu imeripoti kuwa nakala ya hotuba ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aliyotoa katika kikao na waandaji wa kongamano la kimataifa la Alama Tabatabai hivi karibuni ilitolewa na kusomwa Jumatano asubuhi katika ukumbi wa mkutano uliofanyika katika mji wa Kum. Katika kikao hicho, Ayatullah Hamenei amemtaja marhumu Alama Tabatabai kuwa shaksia wa kipekee katika nyanja za kielimu katika karne za karibuni na kusema moja ya kazi muhimu za Said Muhammad Hussein Tabatabai mkabala wa uvamizi wa fikra kutoka nje na wa nchi ajnabii ni kuasisi jihadi ya kifikra na msingi madhubuti wa kifikra ambavyo leo tunavihitajia. Khamenei ameashiria namna alama Tabatabai alivyokuwa mahiri katika uga wa ilmu kama fikhi, usuli, hisabati, tafsiri ya Qurani, ilmu za Qurani, ushairi na fasihi na kusema, mbali na aina kwa aina za kustaajabisha za elimu alizokuwa nazo alama Tabatabai, upeo wake wa kina wa kielimu na kifikra katika ilmu mbalimbali mbali ulikuwa wa kuwajabiwa pia, kiasi kwamba alimu huyo alikuwa mwana usuli mwenye misingi ya kujitegemea mwana falsafa mbunifu na mwenye fikra mpya na mfasiri wa Qurani wa kuajabiwa. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza katika kikao cha pamoja cha Jumuia ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC na jumuia ya nchi za Kiarabu kwamba kadhia ya Gaza ni makabiliano baina ya mhimili wa sharafu na mhimili wa uovu, na kila mtu anapaswa abainishe yuko upande gani. Akihutubia kikao hicho kilichofanyika mjini Riyadh, Saudi Arabia, Jumamosi, Said Ibrahim Raisi ameitaja serikali ya Marekani kuwa mwamrishaji na mshirika mkuu wa jinai zinazofanywa na wazayuni katika wiki tano zilizopita tokea Oktoba 7 dhidi ya watu wanaodhulumiwa wa Gaza na akasema inapasa hivi sasa tushike hatamu za maswala baada ya jumuiya za kimataifa kupoteza utambulisho, kushindwa kuchukua maamuzi na kuwa na hali isiyoeleweka kutokana na, na kuwekwa chini ya satwa na ushawishi wa Marekani. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amependekeza katika kikao hicho hatua kumi zinazopaswa kuchukuliwa kwa haraka za maamuzi madhubuti yenye manufaa kwa taifa la Palestina, ikiwa ni pamoja na kusimamishwa mauaji ya watu wa Gaza, kuondolewa kikamilifu mzingiro wa kibinadamu wa Gaza, kuondoka kijeshi haraka utawala wa kizayuni katika eneo yani hilo, kukata nchi za Kiislamu mahusiano yote ya kisiasa na kiuchumi na utawala wa kizayuni kuanzishwa mahakama kima ya kimataifa ya kuwafungulia mashtaka na kuwaadhibu viongozi wahalifu wa kizayuni na Marekani, kuanzisha mfuko maalum kwa ajili ya ujenzi mpya wa haraka wa Gaza utakaogharamiwa na nchi za Kiislamu na kutumwa na nchi za Kiislamu msafara wa meli za misaada ya kibinadamu kwa watu wa Gaza. Rais, rais, ametamka kinaga ubaga kuwa, Israel ni mwanaharamu wa Marekani. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amebainisha kuwa Marekani ili uhamasisha na kuushajiisha utawala wa kizayuni kutekeleza operesheni za kinyama na jinai dhidi ya watu wasio na ulinzi wa Gaza baada ya kuunda haraka uh, baraza lake la mawaziri la kijeshi. Rais rais pia amebainisha wazi msimamo wa Iran kuhusu utawala wa kizayuni wa Israel na kusema tokea mwanzo ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran lana lana ili iliutambua utawala wa kizayuni kuwa ni ghasibu bandia na haramu. Izingatiwe kuwa hata kadri muda unavyosonga mbele, utawala huu hautapata uhalali wala umiliki. Ukaliaji mabavu wa Palestina umedumu kwa muda wa miaka 75. Ukaliaji mabavu huu ukiongezeka, bado utawala wa kiapatheidi wa kizayuni utaendelea kuwa ghasibu na vamizi. Wakati huo huo rais wa jamhuri ya Kiislamu Iran amekutana na kuzungumza na mkuu wa baraza la utawala wa Sudan na kutaja utawala wa kizayuni kuwa balaa kubwa kwa umma wa Kiislamu na ulimwengu mzima. Rais Ibrahim Raisi Jumamosi alikutana na Abdul Fatah Al Burhan, mkuu wa baraza la utawala la Sudan, pembezoni mwa kikao cha pamoja cha jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC na jumuiya ya nchi za Kiarabu kilichofanyika mjini Riyadh, Saudi Arabia na kutangaza kuwa Iran ipo tayari kubadilishana jumbe za kidiplomasia na kuimarisha uhusiano katika nyanja mbalimbali na Sudan. Aidha, Rais Raisi akiwa riadha, alikutana na Rais Bola Ahmad Tinubu wa Nigeria, ambapo alisema iwapo nchi za Kiislamu hazingegawanyika na ikiwa zitasimama pamoja, basi jinai dhidi ya Gaza hazingejiri na utawala wa kizayuni haungethubutu kuanzisha mauaji haya ya kimbari na leo watoto zaidi ya elfu tano wa kipalestina wasio na hatia hawangeuawa msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya iran amesema huku akiwa ameshikilia picha za hospitali ya ashifa ya gaza kwamba baada ya walimwengu kunyamaza kimya wakati wa zayuni waliposhambulia hospitali ya al Mamadani, ma, utawala wa Kizayuni umezidi kupanda kiburi e, cha kushambulia hospitali nyinginezo za Gaza ikiwemo ya Ashifa. Uh, shirika la habari la Iran Press limemnukuu Nasir Kanani akiyasema hayo na kuongeza kuwa utawala wa Kizayuni umeizingira kikamilifu hospitali ya Shifa huko Gaza na unaishambulia kwa risasi, licha ya kwamba kumejaa mabango kila upande yanayotahadharisha na kusisitiza wajibu wa kuchunga utulivu kwenye eneo hilo la hospitali. Ameongeza kuwa ni jukumu la walimwengu kusimama dhidi ya utawala wa Kizayuni lakini utawala huo pandikizi ambao unaungwa mkono kikamilifu na Marekani na madola ya Magharibi unaendelea kufanya jinai kubwa kupindukia ambazo hakuna maneno yanayoweza kuakisi ukubwa wa jinai na ukatili huo wa zayuni. Aidha amesema madola ya Magharibi kama vile Uingereza, Ufaransa na Marekani yanayounga mkono utawala wa kizayuni yanapaswa kusikiliza sauti za walimwengu wanaotaka vita dhidi ya Gaza visitishwe. Akifafanua nukta hiyo, amesema wanapaswa kuzingatia fikra za mataifa ya walio wengi duniani ambao wamekuwa wakijitokeza mitaani kila siku katika maandamano ya kutaka kusitishwa vita dhidi ya Gaza. Wanataka mashambulizi yanayotekelezwa na utawala wa kizayuni yasitishwe. Ni wajibu wa dunia kuchukua hatua dhidi ya utawala huo usiodhibitika. Utawala wa kizayuni unashiriki katika kutenda jinai za kutisha ambazo haziwezi kuelezwa kwa maneno. Kwingineko, wiki hii, balozi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa alionya dhidi ya tishio la utawala haramu wa Israeli kutumia silaha za nyuklia. Amir Said Iravani aliyesema hayo wakati wa kikao cha nne cha mkutano wa kuanzishwa ukanda wa mashariki ya kati usio na silaha za nyuklia na silaha nyingine za maangamizi ya umati E, katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa akizungumzia silaha za nyuklia za utawala haramu wa Israel, e, baada ya utawala huo kutoa tishio la kutumia silaha za nyuklia dhidi ya Iran na ukanda wa Gaza. Iravani alisema usiri unaozingira uwepo wa nyuklia wa Israel unaleta tishio kubwa kwa uthabiti wa kikanda, na hivyo ametoa wito wa kuchukuliwa hatua za haraka kushughulikia suala hili. Amesema katika nyakati hizi ngumu kuna umuhimu wa kuanzisha eneo la Mashariki ya Kati lisilo na silaha za maangamizi ya umati. Aidha amesema kuanzishwa Mashariki ya Kati isiyo na silaha za maangamizi ya umati ni hatua muhimu ambayo itapelekea mustakabali ulio salama zaidi. Na wapenzi wasikilizaji, na kwa habari hiyo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran Juma Hili kwa leo. Ni matumaini kwamba umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na hicho kilikuwa ni kipindi cha Iran juma hili, na si Afrika wiki hii kama tulivyotangazieni hapo awali, kumradhi. Sasa umewadia wakati wa kutegea sikio makala ya macho yetu magazetini. Nalikunjua nanalikunjua na jamvi leo tula udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi hii kwa kuiangazia magazeti ya Uganda. Nananza na na naanza na Daily Monitor ambalo, uh, moja ya habari eh, ambayo inanivutia katika gazeti hili ni ile yenye kichwa cha maneno kisemacho viongozi wahimizwa kuwekeza kwenye akili mnemba au Artificial Intelligence. Haya amebainika katika kikao kilichofanyika jana Kampala, kwa hisani ya gazeti la Monita. Habari nyingine iliyopo muhimu na magazeti ya New Vision na Daily Monitor ni kuhusu tukio la kiutamaduni la harusi katika familia ya kifalme ya Busoga. Rais Yoweri Museveni anatazamiwa kuwa mgeni wa heshima katika hafla hiyo. Nchini Rwanda, gazeti la The New Times linatupasha kuwa Rwanda imeungana na nchi kumi za kanda kuanzisha vituo vipya vya ufuatiliaji wa kiwango cha maji kwenye mito na maziwa katika eneo Lengo ni kuhakikisha kuwa onyo la mapema na kujenga miundombinu inayostahimili mafuriko na pia kupanga matumizi bora ya rasilimali za pamoja za maji katika bonde la Mto Nile. New Times limeandika kuwa bonde la Mto Nile ni sehemu ya Afrika ambayo ni chanzo cha maji ya Mto Nile na hujumuisha eneo la mto huko Rwanda, Burundi, Tanzania, Ethiopia, Sudan, Misri, Uganda, Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Eritrea na Kenya. Sasa naelekeza diraetu udunduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki nchini Kenya na naliangazia gazeti la Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho bonge la skendo, na kwa kifupi ni kuwa kiongozi wa upinzani wa muungano Azimio la Umoja wan Kenya, Raila Odinga, sasa anataka mkataba wa ununuzi wa mafuta baina ya serikali ya Kenya na mataifa mawili ya Kiarabu ufutwe na walohusika kuchunguzwa na kufutwa kazi serikalini. Raila amesema udanganyifu uliokipiri katika mkataba huo ndio unaochangia bei ya mafuta kupanda. Habari hiyo pia imepewa kipaumbele na magazeti ya Nation na Standard. Gazeti la Nation e, lina habari semayo kuwa Mamake mfanyabiashara Anjeri ambaye anakabiliwa na kashfa ya mafuta ya shilingi bilioni 17, Pauline Wanjiru Njoroge amesema hakujua kuwa bintie alikuwa tajiri kiasi hicho. Bi Wanjiru alisema kwamba alishangazwa sana na kisa hicho, kwani mara ya mwisho alimwona bintie ni karibu miaka sita iliyopita. Bi Wanjiru mwenye umri wa miaka 71 amekuwa akiwasiliana na bintie kwa simu pekee na mara ya mwisho walizungumza ilikuwa karibu miezi minne iliyopita. Na mwisho kabisa, wapenzi msikilizaji, na yaangazia sasa magazeti ya Tanzania Ijumaa hii eh. Gazeti la habari leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho JK asifu maono ya Samia, asema ni kiongozi tofauti, amefanya mengi kwenye elimu, afya na maji. Habari kamili kuhusiana na kauli hiyo unaweza kuisoma katika ukurasa wa pili wa Habari Leo. Sasa naliangazia gazeti la Nipashe ambalo lina kichwa cha habari kisemacho mjadala mzito, sheria ya uchaguzi. Kwa kifupi, ni kuwa kuna mjadala mkubwa ambao unaendelea kuhusiana na mabadiliko ya sheria ya uchaguzi nchini Tanzania, huku nchi hiyo ikielekea e, katika uchaguzi mkuu mwaka elfu mbili ishirini na tano. Gazeti la Uhuru nalo limeakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho Rais Samia awakosha wadau wa, wa siasa nchini. Uhuru pia katika ukurasa wake wa mbele linapita na inayomwonyesha Rais wa Rumenia Klaus Iohannis akiwasili Dar es Salaam jana kwa ziara ya kitaifa ambapo Alilakiwa katika uwanja wa ndege wa Julius Nyerere na waziri wa utalii na maliasili, Angela Kairuki. Nalo gazeti la Majira katika ukurasa wake wa mbele lina habari isemayo kuwa Waziri wa Nchi, ofisi ya Rais, Profesa Kitila Mkumbe amefunguka jijini eh, eh, eh, amefunguka kuhusu jinsi Rais Samia Suluhu Hassan alivyoifungua nchi kwa uh, kuweka uh, au kuwekeza katika miundombinu ikiwemo kuboresha bandari, viwanda, uh, na pia uh, viwanja vya ndege, barabara, reli, umeme na maji ili kuwavutia wawekezaji wa ndani na nje ya nchi. Nalo gazeti la Wamachinga lina kichwa kikuu cha habari kisemacho familia ya Mwalimu Nyerere yampa baraka Rais Samia namlazi lasina kutoka meza, udondozi wa magazeti wakati huu barabara kabisa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza makala ya wiki. Baada ya hapo ni makala ya leo katika historia. Karibuni wapendwa wasikilizaji, katika makala ya wiki hii ambayo itatupia jicho ukatili wa kijinsia dhidi ya watoto katika nchi za magharibi. Tunatumai kuwa mtakuwa nasi kuanzia mwanzo hadi tamati. Nchi za Magharibi zimepiga hatua na kupata maendeleo katika sayansi na uchumi na kuboresha maisha ya watu, lakini kwa kadiri nchi hizo zilivyopata maendeleo hayo ya hali ya juu zimejiweka mbali na thamani za kiakhlaki na asili na maumbile ya mwanadamu. Jamii za Magharibi, hususan zile zilizoendelea na zinazodai kutetea binadamu za Ulaya, zina sura nyingine isiyoonekana waziwazi kwa watu wengi. Sura hiyo ya upande wa pili ya nchi za magharibi hufichuliwa na kuwekwa wazi katika nyakati mahususi, lakini juhudi kubwa hufanyika haraka ili sura hiyo isahauliwe na walimwengu. Idara ya polisi ya makosa ya jinai ya shirikisho la Ujerumani imetahadharisha katika ripoti yake ya karibuni kuhusu uhalifu wa kijinsia na udhalilishaji wa kingono unaofanyiwa watoto na mabarobaro ikisema kwamba mwaka uliopita wa elfu mbili na ishirini na mbili watoto zaidi ya elfu kumi na saba walio na umri wa chini ya miaka 14 walikuwa wahanga wa vitendo vya ukatili wa kijinsia nchini humo. Polisi ya Ujerumani imetangaza katika ripoti hiyo kwamba kesi ambazo hazikuripotiwa za uhalifu huo zinaweza kuwa mara kadhaa ya takwimu zilizopo. Kwa mujibu wa ripoti ya Dachi Vele, karibu robo ya vitendo vya ukatili huo wa udhalilishaji kingono ilitokea mwaka jana wa 2022 katika jimbo la North Rhine-Westphalia huko Ujerumani lenye jamii ya watu karibu milioni 18. Katika upande mwingine, swala la kuenea kwa ponografia dhidi ya wa watoto na mabarobaro limetajwa katika ripoti ya mwaka jana ya idara ya polisi ya jinai ya shirikisho la Ujerumani, ambapo uhalifu unaohusiana na hii, na kadhia hii umeongezeka kwa asilimia 7.5 ikilinganishwa na mwaka wa kabla yake na kufikia kesi zipatazo 1042. Nancy Faeser, waziri wa mambo ya ndani wa Ujerumani, anasema ripoti hiyo inaonyesha wazi kiwango cha kutisha cha ukatili wa kingono dhidi ya watoto nchini humo. Serikali ya Ujerumani kwa miaka kadhaa sasa inajiarifisha kama mtetezi wa haki za watoto na inayopambania mateso dhidi ya watoto na udhalilishaji. Hata hivyo hali wanaopitia watoto na mabarobaro katika nyanja mbalimbali inaelekea kuwa mbaya sana. Hali hii mbaya imepelekea kuanzishwa ofisi ya kamisheni huru ya kufuatilia vitendo vya udhalilishaji wa kijinsia kwa watoto mwaka elfu mbili na kumi, ambapo sheria za uhalifu zimeimarishwa kwa kiasi kikubwa katika uwanja huo hata hivyo hadi sasa hakuna ishara inayoonyesha kuboreka kwa hali ya mambo. Kwa mujibu wa makadirio ya shirika la afya duniani WHO, watoto na mabarobaro zaidi ya milioni moja huko Ujerumani mwaka jana walifanyiwa ukatili wa kingono na watu wazima. Kiwango hiki kina maana ya ukatili wa kingono dhidi ya mtoto mmoja au wawili katika kila darasa la shule huko Ujerumani. Ripoti ya WHO imebainisha kuwa kesi nyingi kati ya hizi hazijajumuishwa katika takwimu za uhalifu kwa sababu kamwe haziripotiwi na hazipewi uzito na kutiliwa maanani. Ukatili na unyanyasaji wa kingono kwa watoto na mabarobaro nchini Ujerumani katika miaka ya karibuni limekuwa tatizo linalokuwa siku baada ya siku ambalo linashindikana kudhibitiwa. Takwimu za taasisi rasmi za serikali ya Jerumani zinasema hali hii ni mbaya na yenye kutia wasiwasi kwa mabarobaro na watoto wa Ujerumani. Unyanyasaji huo wa watoto hauko Ujerumani pekee, bali katika nchi nyingi za Ulaya pia. Unyanyasaji wa kingono kwa watoto limekuwa jambo la kawaida kiasi kwamba serikali ya Ufaransa imepunguza umri wa maingiliano ya kingono na mabarobaro, ili eti kwamba watu wengi waondolewe kwenye orodha ya uhalifu wa mahusiano na mabarobaro. Nukta ya kupewa mazingatio hapa ni kwamba Ufaransa imepunguza umri wa kujamiana na vijana kwa kisingizio cha kupiga vita ukatili wa kingono. Sheria mpya ya nchi hiyo inasema mtu mzima akijamiana na mtoto aliye chini ya umri wa miaka 15 au jamaa yake wa karibu aliye chini ya umri wa miaka 18, vinahesabiwa kuwa ndiyo ubakaji. Takwimu zilizotangaza kuhusu kuongezeka unyanyasaji kwa watoto katika nchi za magharibi zinaonyesha kuporomoka thamani na maadili ya kibinadamu. Nukta muhimu kuhusu kuporomoka thamani za kiakhlaki na kibinadamu ni kwamba taasisi za kidini kama Kanisa ambazo zinapaswa kukuza maadili mema zinabeba dhima ya swala hili la kuporomoka thamani za kiakhlaki na kibinadamu. Katika miaka ya karibuni, Kanisa Katoliki limekumbwa na kashfa ya mapadri wanaowadhalilisha watoto kingono. Papa, kiongozi wa Wakatoliki duniani, kila anapofanya ziara maeneo na katika nchi mbalimbali mbali duniani, hasa katika nchi zenye wafuasi wa kanisa Katoliki, analazimika kuomba radhi kwa vitendo na tabia mbaya za mapadri za kuwadhalilisha kingono watoto wadogo. Uchunguzi wa maoni ulioshirikisha zaidi ya watu alfu nane umeonyesha kuwa asilimia sita ya idadi ya watu milioni thelathina tisa nchini Hispania walisema walinyanyaswa kingono na makasisi katika kipindi cha utotoni mwao. Angel Gabilondo, waziri wa zamani wa elimu Hispania, anasema kuhusu suala hilo kwamba, kwa bahati mbaya, kwa miaka kadhaa sasa juhudi zimefanywa ili kuwalinda wahalifu hawa wanyanyasaji, au kuzuia kuchapishwa taarifa zinazowahusu. Gazeti la El Pais kwa upande wake limeandika hii ni ncha tu ya kilele cha mlima wa barafu. Kamisheni moja inayojitegemea nchini Ufaransa pia mwaka 2021 ilifikia hitimisho kwamba kuanzia mwaka 1950 watoto wapatao laki mbili na elfu kumi na sita wengi wao wakiwa wavulana, walinyanyaswa kingono na makasisi. Huko Ujerumani pia matokeo ya utafiti uliofanywa nchini humo yameonyesha kuwa visa 3677 vya udhalilishaji wa kingono vimefanywa na makasisi wa kanisa Katoliki kati ya mwaka 1946 hadi elfu mbili na kumi na nne. Wakati kashfa na uhalifu mkubwa wa ukatili wa kingono kama huu unaripotiwa makanisani, inabainika kwamba tatizo hili ni kubwa kupita kiasi katika matabaka mengine ya jamii za Wamagharibi. Nchi za Magharibi zimepiga hatua na kupata maendeleo katika nyanja za sayansi na uchumi na kuboresha maisha ya kimaada ya watu, lakini kwa kadiri hiyo hiyo pia zimejiweka mbali na thamani za kimaadili na maumbile asili ya mwanadamu. Nchi hizo zinafundisha mahusiano haramu ya ngono baina ya watoto na vijana kwa kutumia jina la kuwakinga na madhara ya kijamii. Mafunzo haya ya kuporomoka kwa thamani za familia huwa msingi wa kuporomoka maadili kati ya mabarobaro na vijana. Kwa jina la uhuru na usawa kati ya wanawake na wanaume, wanawake wamekuwa bidhaa ya kukidhi matamanio ya ngono ya wanaume na ukahaba umekuwa tasnia ya kuingiza mapato ya taifa. Wakati huo huo, nchi za magharibi zimeutambua rasmi ushoga unaopingana na maadili na maumbile asili ya binadamu kwa kisingizio cha kuheshimu haki za walio wachache. Takwimu rasmi zilizochapishwa na serikali za nchi za Magharibi zinaonyesha janga la kuenea pakubwa vitendo vya ukahaba na kuporomoka thamani za kimaadili katika nchi hizo. Marekani ambayo ni nchi yenye uchumi mkubwa zaidi duniani, mwaka uliopita ilipata dola bilioni 14.6 kutokana na sekta hii ya ukahaba. Ni wazi kuwa faida inayopatikana kutokana na sekta ya ukahaba nchini Marekani ni kubwa zaidi ya faida jumla ya makampuni yote ya teknolojia ikiwa ni pamoja na Google, Netflix, Apple, Amazon, eBay, Microsoft, Earthlink na Yahoo. Katika nchi nyingine za Magharibi pia ukahaba na utumwa wa ngono kwa wanawake ni tasnia inayotengeneza pesa, na serikali pia hukusanya ushuru kutoka kwenye madanguro hayo. Katika uchunguzi wa historia na kuporomoka staarabu mbalimbali tunaona kuwa moja ya sababu za kuanguka ustaarabu na tawala kubwa ni kuporomoka kwa maadili na kushamiri matendo yaliyo kinyume na maumbile ya mwanadamu. Kitabu kitakatifu cha Mwenyezi Mungu, Quran Tukufu, pia kimetaja mifano kadhaa ya visa hivi vilivyopelekea kuangamizwa umma zilizopita na kutoweka staarabu za mataifa hayo. Wapendwa wasikilizaji, tunatumai kuwa mmenufaika katika makala yetu ya wiki hii. Asanteni kwa kuwa nami. Katika historia leo, ni Jumaa tarehe tatu Jamadil Awal mwaka 1445 Hijria, sawa na Novemba 17 mwaka 2023. Siku kama ya leo miaka 165 iliyopita Robert Owen, mpigania mageuzi ya kisoshalisti wa Wales na mmoja wa waasisi wa harakati ya usoshalisti, aliaga dunia. Alianza harakati zake akiwa na umri wa miaka 18 sambamba na kujenga kiwanda cha ufumaji. Katika kiwanda chake hicho, kwa mara ya kwanza alianza kuboresha hali ya afya na ustawi wa wafanyakazi barani Ulaya kwa kupunguza masaa ya kazi kutoka masaa 14 kufikia masaa 10. Katika siku kama ya leo miaka 154 iliyopita, mfereji wa Suez unaounganisha bahari ya Mediterania na bahari nyekundu ulifunguliwa uchimbaji wa mfereji huo ulisimamiwa na mhandisi wa Kifaransa Ferdinand de Lesseps katika kipindi cha miaka kumi, huku ukiwa na urefu wa kilomita 168 na upana wa mita 120 hadi 200. Karne kadhaa kabla yake, Mfalme Dariush wa Iran na baadhi ya wa wafalme wa Misri walichukua hatua kadhaa za kuanzisha mfereji baina ya bahari hizo mbili, suala ambalo linaonyesha umuhimu wa mfereji wa Suez unaopunguza kwa kiasi kikubwa masafa kutoka Asia kuelekea Ulaya, safari ambayo zamani ilikuwa ikifanyika kupitia kusini mwa Afrika. Siku kama hii ya leo miaka 44 iliyopita ulianzishwa tena uhusiano wa kidiplomasia kati ya Iran na Libya. Uhusiano huo ulikuwa umekatika kabla ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Hilo lilitokana na hatua ya Kanali Muamari Gaddafi, kiongozi wa wakati huo wa Libya, ambaye alikuwa akiutambua utawala wa kifalme wa Kipahlawi nchini Iran, kwa ulikuwa ukifungamana na ubeberu wa Marekani ambao ulikuwa ukitanguliza mbele maslahi na manufaa ya magharibi na utawala vamizi wa Israel mbele ya maslahi ya nchi za Kiarabu na Wapalestina. na katika siku kama ya leo miaka 41 iliyopita, Baraza Kuu la Mapinduzi ya Kiislamu la Iraq liliasisiwa kutokana na vyama na makundi mbalimbali yaliyokuwa yakiupinga utawala wa dikteta Sadam Hussein. Lengo la kuasisiwa baraza hilo lilikuwa kuwaokoa wananchi wa Iraqi na dhuluma pamoja na ukandamizaji wa utawala wa chama cha Bath. Wasikilizaji, na kabla ya kuondoka studioni ni, ni muktasari wa habari za dunia wakati huu. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, Nasir Kanani, amelitaja azimio dhidi ya Iran kuhusu haki za binadamu lilopasishwa katika kamati ya tatu ya Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kuwa ni kinyume cha sheria na uh, ni azimio lisilokubalika hata uh, kidogo. Amesema uh, uh, mataifa haya yamepitisha azimio hilo uh, na wakati huo huo yanafumbia macho na kupuuza kabisa jinai za utawala wa kizayuni wa Israeli dhidi ya Gaza na hivyo kusema uh, hatua hiyo ni fedheha kubwa. Uh, wakati huo huo, rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa anasema nchi yake imewasilisha rufaa kwenye mahakama ya kimataifa ya uhalifu kwa ajili ya uchunguzi kuhusu jinai za kivita zinazoendelea kutendwa na utawala haramu wa Israeli huko katika ukanda wa Gaza. Mafuriko makubwa yalo ikumba Somalia, mbali na kusababisha vifo na uharibifu mkubwa, yamesomba makaburi katikati mwa jiji la Galkayo na kuacha miili ikielea mitaani. Na mfumo wa elimu wa Afrika Kusini umetajwa kuwa ambao hawezi kusaidia watoto maskini. La ziada sina kutoka hapa Teheran, ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.