Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na apa kwa alfajiri, na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Na apa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi yani Iram, waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine? Na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi, kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Ahakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahirrahmanirrahim. Assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo, mpenzi msikilizaji, natumai ubuheri wa afya kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Alhamisi mchana ya Redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran, ikiwa leo ni Novemba 16 mwafaka na tarehe pili Jamadil Ula mwaka 1445 Hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa mchana huu ni mimi Hussein Hassan nikiwa na wingi matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Kama ada, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Iran, hali kadhalika tutakuwa na makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, mbali na kukuletea kipindi cha baraza la wasikilizaji na vilevile vile hikma za Nahjul Balagha. Ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia Radio Maarifa ya huko Tanga. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp na vilevile vile kwenye ukumbi wa Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha wa plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Muda si muda na rejea na taarifa ya habari za dunia. imegonga saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni kupe vidokezo Nchi mbalimbali zinaendelea kusimamisha na kukata uhusiano wao wa kidiplomasia na Israel. Kiongozi wa upinzani haongoza matokeo ya awali ya uchaguzi wa rais nchini Liberia. Na Iran yasema hali ya Siria imekuwa ngumu kutokana na uingiliaji wa Marekani, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili serikali ya belize imetangaza kusimamisha uhusiano wake wa kidiplomasia na israel kutokana na hatua ya utawala huo wa kizayuni kukataa kukata kusitisha vita huku idadi ya mashahidi wa mashambulizi ya utawala huo pandikizi huko ghaza tokea oktoba 7 hadi sasa ikikaribia watu 12,000 shirika la habari la irna jana jumatano lilinukuu ripoti ya cnn iliyosema kuwa belize inalaani vikali vitendo vya jeshi la utawala haramu wa Israel katika ukanda wa Gaza, taarifa ya serikali ya Belize imesema, na hapa na nukuu, tumeiasa Israel itekeleze usitishaji vita haraka iwezekanavyo na iruhusu kupelekwa kwa misaada ya kibinadamu huko Gaza. Licha ya maombi yetu hayo, lakini Israel haijositisha ukiukaji wa sheria za kibinadamu za kimataifa wala kuruhusu wahudumu wa misaada ya kibinadamu kupunguza masaibu ya mamilioni ya wakazi wa Gaza. Kadhalika, taifa hilo la Amerika ya Kati limethibitisha kibali cha kuwepo balozi wa Israel nchini humo sambamba na kusimamisha uhusiano na ushirikiano wa kidiplomasia na Tel Aviv. Belize zimejiunga na orodha ya majirani zake huko Amerika ya Latini kama Kolombia, Chile na Bolivia ambazo ama zimekata uhusiano na Israel au kuwarejesha nyumbani mabalozi wao kutoka Tel Aviv kulalamikia jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina katika ukanda wa Ghaza. Aidha, mapema mwezi huu Afrika Kusini ilitangaza kuwarejesha nyumbani wanadiplomasia wake wote kutoka Israel kutokana na kuendelea mashambulizi na jinai za Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Ghaza huko wa Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Huku hayo yakiarifiwa, naibu katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Hizbullah Lebanon amesema utawala haramu wa Israel utasambaratishwa na kufutwa katika uso wa dunia iwapo utajaribu kuwafurusha wananchi wa Palestina wanaoishi katika ukanda wa Ghaza. Shekh Naim Kasim amesema hayo katika mahojiano na gazeti la El Mundo la Uhispania na kueleza kuwa kuna haja ya kushambulia milki za Marekani kwa shabaha ya kusimamisha uvamizi na mashambulizi ya kinyama Israel dhidi ya wakazi wa Gaza. Sheikh Qasim amebainisha kuwa na hapa nanukuu, iwapo Israel itaamua kuendeleza uvamizi wake itakuwa inajichimbia kaburi lake na kutoa fursa mwafaka ya kuangamizwa kikamilifu, mwisho wa kunukuu. Amesema Hizbullah imejaribu kuzuia utawala huo upandikizi usiendeleze mashambulizi dhidi ya raia katika ukanda wa Gaza na na kusisitiza kuwa kuna uwezekano mkubwa wa kutanuka na kuenea vita hivyo iwapo Israel haitositisha hujuma zake. Naibu katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon amesisitiza kuwa hakuna shaka njama na mipango yote ya utawala dhalimu wa Israel itashindwa na kugonga mwamba. Kiongozi huyo wa kidini wa Lebanon ameeleza bayana kuwa idadi ya raia wa Kipalestina wanaouawa shahidi na Israel inaongezeka siku baada ya siku. tuna mpango wa kujibu mashambulizi haya na kuilazimisha Israel isalimu amri. Huu ni uamuzi ambao tutautekeleza katika medani ya vita. Naibu katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon ameongeza kuwa kuhusu kuenea kwa vita, uwezekano huo upo iwapo watatushambulia, Tutalazimika kujihami na tutatumia nguvu zetu zote. Hatuogopi vitisho vya Israel. Tunaamini kuwa tutashinda. Shekh Naim Kasim amesema kwamba Hizbullah hivi sasa ipo katika hali bora zaidi ikilinganishwa na mwaka elfu mbili na sita ilipopigana na Israel kwa siku thelathini na tatu na kwamba harakati hiyo ya Mukawama hivi sasa inamiliki mabohari yaliyojaa silaha. Wakati huo huo, makumi ya watu mashuhuri katika nchi za Magharibi wamefukuzwa kazi kwa kuunga mkono wa Palestina, kwa mujibu wa shirika la habari la IRIB. Kushadidi vita huko Ghaza kumepelekea wanaharakati kote ulimwenguni kuelekeza au kuelezea hisia zao kupitia mitandao ya kijamii na kidijitali. Swala hilo limepelekea idadi kubwa ya watu kutambua kwamba wanaweza kupoteza kazi zao kwa kutaka mapigano huko Ghaza yasitishwe. Michael Eisen, mhariri wa zamani wa jarida la eLife, amefutwa kazi kwa kuandika kwenye mtandao wa kijamii makala ya kejeli inayokosoa utawala wa kizayuni kuhusu au kuhusiana na jinai zake dhidi ya watu wasio na hatia huko Ghaza. Nchini Uingereza, chama cha Leba kimemsimamisha kazi mbunge Andy McDonald kwa sababu ya kutoa kwenye maandamano hotuba iliyoonyesha kushikamana kwake na wananchi wa Palestina huko. Nchini Marekani pia, David Velasco ambaye amefanya kazi katika jarida la Artistic Session kwa miaka kumi na minane amesimamishwa kazi ghafla kwa sababu ya kuchapisha barua ya kutaka kusitishwa mapigano iliyokuwa imetiwa saini na wasanii elfu nane. Baadhi ya waliotia saini barua hiyo wanasema kwamba wanasanaa wengi wametishwa. Makundi ya haki za binadamu ambayo yanafuatilia swala hilo yanasema kuwa kuna njia mbili za mtu kubainisha uhuru na haki ya watu kujieleza. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukiangazia maswala mengine, kinara wa upinzani nchini Liberia Joseph Boakai yupo kifua mbele kwenye matokeo ya awali ya duru ya pili ya uchaguzi wa rais kati yake na rais George Weah anayegombea muhula wa pili. Kwa mujibu wa matokeo ya awali ya kamisheni ya uchaguzi Liberia, Boakai kufikia sasa anaongoza kwa asilimia 50.71, huku Weah akipata asilimia 49.29 ya asilimia 22.3 ya kura zilizohesabiwa kufikia sasa. Wananchi wa Liberia walipiga kura juzi Jumanne, katika duru ya pili ya uchaguzi huo unaowachuanisha rais George Wea na makamu wa rais wa zamani Joseph Bwakai, baada ya mchuano mkali wa duru ya kwanza ambapo hakuna aliyeweza kupata zaidi ya asilimia hamsini ya kura. George Wea mwenye umri wa miaka hamsini na saba aliongoza kwenye duru ya kwanza ya uchaguzi huo mwezi Oktoba kwa kupata asilimia 43.83 ya kura na Bwakai alipata asilimia 43.44. Bwakai mwenye umri wa miaka 78 ni mwanasiasa mkongwe ambaye kuanzia mwaka 2006 hadi 2018 alikuwa naibu wa Ellen Johnson Sirleaf, rais wa kwanza mwanamke barani Afrika kwa kuchaguliwa kidemokrasia. Katika uchaguzi wa mwaka 2017, George Weah, ambaye ni mchezaji soka mashuhuri wa zamani, alishinda kwa zaidi ya asilimia sitini na moja ya kura. Na waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema katika kikao na mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya siria kwamba hali ya siria imekuwa ngumu kutokana na uingiliaji wa Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesistiza katika kikao hicho ulazima wa kuiunga mkono serikali ya Syria katika kuendeleza mapambano dhidi ya ugaidi na kusema hali ya Syria imekuwa ngumu kutokana na na uingiliaji wa Marekani na ushawishi wake kwa makumi ya makundi ya kigaidi, ambayo ya ambayo yanaendelea kutisha usalama wa nchi hiyo. Amir Abdullahian amevitaja vikwazo vya kiuchumi vya Marekani dhidi ya Syria kuwa ni hatua dhidi ya taifa la Syria na kumtaka mwakilishi maalum wa katibu mkuu na naibu wa Umoja wa Mataifa wa misaada ya kibinadamu kufanya juhudi kwa ajili ya kuondolewa vikwazo hivyo katika kikao hicho. Naye mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameelezea juhudi na mipango yake ya kusaidia kutatua mgogoro wa Siria na kueleza matumaini yake kwamba matukio ya sasa ya Palestina hayatakuwa na taathira hasi kwa hali ya Siria. Kikao cha waziri wa mambo ya nje na mwakilishi wa katibu mkuu wa umoja wa mataifa nchini Siria kilikuwa cha mwisho kufanyika katika safari yake huko Geneva. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Hii ni redio Teheran. Ufuatao sasa, mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho kugeuzwa hospitali ya Shifa kuwa kambi ya kijeshi na jitihada za kuwafukuza Wapalestina huko Ghaza. Mashambulio ya mabomu katika maeneo ya makazi ya raia huko ukanda wa Gaza na kuwa washahidi wagonjwa kadhaa waliokuwa wamelazwa kutoka hospitali ya Shifa, kutokana na mashambulizi ya wanajeshi wa Kizayuni dhidi ya hospitali hiyo, ni miongoni mwa habari mpya zenye kutia uchungu na kuhuzunisha sana kuhusiana na vita vya Gaza. Maeneo ambayo jeshi la Israel awali iliyatangaza kwamba eti ni mahala salama, nayo yanashambuliwa kwa mabomu na ndege za utawala huo haramu huko Gaza. Kile uchao, si vituo vya Umoja wa Mataifa, si shule au hospitali ambazo zimesalimika na mashambulizi ya mabomu ya kutisha ya utawala wa Kizayuni. Wakati huo huo, si wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu au wauguzi, waandishi wa habari au wanafunzi ambao hawajaathirika na kubaki salama mbele ya mashambulizi ya kinyama ya utawala ghasibu wa Israel. Jeshi la Israel huku likitumia vifaru limevamia majengo makuu ya hospitali ya Shifa yanayojumuisha kitengo cha huduma za dharura kwa wagonjwa wa kitengo cha operesheni maalum na hivyo kuibadilisha hospitali hiyo kuwa kambi ya kijeshi. Mashambulizi ya utawala wa Kizayuni katika ukanda wa Gaza yanaendelea kwa siku ya 41 sasa ambapo msemaji wa jeshi la utawala huo haramu jana asubuhi alitangaza kuwa vikosi vya jeshi hilo vimeshambulia na kuingia ndani ya jengo la matibabu la Shifa upande wa magharibi katikati ya Gaza, katika au baada ya kujiri mapigano makali kati ya mapambano wa Palestina na wanajeshi wa Kizayuni. Jana pia, msemaji wa Wizara ya Afya huko Kando Gaza alitangaza kuwa wanajeshi wa Kizayuni wameingia hospitali ya Shifa na kukagua maeneo ya chini ya jengo la hospitali hiyo na kwamba walikuwa wakiwahoji wafanyakazi na wagonjwa hospitalini hapo. Itafahamika kwamba mawasiliano baina ya hospitali ya Shifa huko Gaza na ulimwengu wa nje yamekatika na wanajeshi ghasibu wa Kizayuni bado wapo hospitalini hapo. Wanajeshi hao wa utawala wa Kizayuni jana Jumatano waliwakamata watu wote au waliwataka watu wote katika hospitali ya Shifaa wajiandae kwa ajili ya kuhamishwa, madaktari, wagonjwa na familia zao wametakiwa kuondoka katika majengo ya hospitali hiyo kwa sababu ya kile kilichotajwa na wanajeshi hao kuwa wanataka kuanza kufanya msako katika hospitali hiyo. Wahudumu wa afya 1500 na takriban watu 7000 waliokimbia makazi yao wakihofia mashambulizi ya mabomu ya utawala wa Kizayuni wako katika hospitali ya Shifa kwa ajili ya hifadhi. Si hayo tu, bali wanajeshi wa Kizayuni pia wameweka kamera za utambuzi wa uso na milango ya elektroniki katika hospitali hiyo hata hivyo vyombo vya habari vya lugha ya kibrania vimekiri kwamba jeshi la utawala wa kizayuni halikupata silaha wala mateka wa kizayuni ndani ya jengo la hospitali ya shifaa baada ya kuivamia awali viongozi wa utawala wa kizayuni walidai kwamba wana mapambano wa palestina wanaitumia hospitali hiyo kama makao yao makuu na mahali pa kuhifadhia silaha na kuwashikilia mateka wazayuni. Hii ni katika hali ambayo Wapalestina zaidi ya kumi na moja elfu na mia tano wameua washahidi, karibu alfu thalathini wamejeruhiwa na asilimia sitini na tano ya majengo ya ukanda wa Ghaza yamebomolewa katika kipindi cha siku arobaini zilizopita. Hii ni Redio Teheran. Uchambuzi huo na habari nilizokusomea, mpenzi msikilizaji, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwajiu sw. Ni kukumbusha kwamba una fursa kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha 98935654 97 na baadhi ya maoni yako nitayasoma au nitaendelea kuyasoma kadri tunavyosongea mbele na matangazo yetu haya ya Alhamisi mchana, baraza la wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika kipindi hiki kingine cha baraza la wasikilizaji. Kadhia ya Palestina kamwe haiwezi kutoka kwenye nyoyo za wapenda haki duniani hadi pale haki itakapopatikana. Hii ni kusema kuwa leo pia kipindi chetu cha baraza la wasikilizaji kitazungumzia kadhia ya Palestina. Tutakuwa pia na mahojiano kutoka kwa mmoja wa wasikilizaji nguli na wafuatiliaji mahiri wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili radio vilevile tutakuwa naye bwana na Juma bin Karim katika maoni yake. Huenda leo ikaona ni siku ya kwanza vilevile vile kusikika kwa msikilizaji wetu huyu ambaye tutakuwa naye katika mahojiano, lakini ni mwanaharakati na, na ni msikilizaji mzuri sana tu wa redio Tehran na anapigania sana kadhia ya Palestina. Huyo si mwingine ghairi ya bwana Abdallah Bocha wa huko nchini Kenya. Taban, tutakuwa na maoni ya maandishi pia kama kawaida. Haturefushi maneno zaidi ya hapa, kwani maoni tulionayo ni mengi sana. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi leo. Moja kwa moja, tunaanza na maoni yaliyotufikia kupitia telegramu yetu ya plus 989035065487 kutoka kwa mwanabaraza mwingine hai, Bwana Idris Mali ya Mungu wa Mombasa nchini Kenya. Anaanza kwa kutusalimu halafu anasema, natoa shukurani zangu kwa Redio Teheran kwa kuchukua hatua mpya ya kufungua chanel na grupu ya Telegram ili sisi wasikilizaji tusipate matatizo hasa kutokana na WhatsApp kuifungia mara kwa mara akaunti ya Redio Teheran hapa kwenye Telegram ni bora sana. Anasema hapa ni tofauti na WhatsApp. Sasa ni matumaini yetu, tutaweza kuifuatilia Redio Teheran kwa utulivu zaidi. Shukran Radio Teheran kwa kutujuza yanayojiri duniani kote. Redio Teheran huna mfano kati ya redio za Afrika ya mashariki na katia. na ama kuhusu kadhia ya Palestina, bwana Idris Mali ya Mungu anasema sisi Waislamu na unawapenda amani, tupo pamoja na Wapalestina. Amerika ndiyo inayofanya mauaji ya kuangamiza jamii katika nchi za Afrika na duniani kote. Mwaka 1994 anasema Amerika ilifanya mauaji nchini Rwanda. Mauaji hayo yalifanywa baada ya kutunguliwa ndege ya rais Juvenal Habyarimana. Mkono wa Marekani na Ufaransa ulikuwa wazi kwenye mauaji ya Rwanda. Hadi hivi sasa Marekani inazuia baadhi ya wahusika wakuu wa, wa mauaji ya Rwanda washtakiwe. Ni hivyo hivyo, anasema inavyofanya mauaji huko Palestina, na kila inapotokea juhudi za kukomesha mauaji ya Palestina, Amerika inazuia na inapiga kura ya veto ili mauaji yaendelee kwa Wapalestina. Mwanabarasa mwingine aliyetutumia maoni yake kwa njia ya Telegram ni Bwana Muhamed Chengula wa nchini Tanzania ambaye akisha kutusalimu anasema tuko pamoja na Algeria na nchi yoyote inayopigania haki ya Palestina na lipongeza bunge la Algeria kwa kutoa idhini kwa serikali ya nchi hiyo kuingia vitani kuisaidia Palestina kama italazimu kufanya hivyo. Vilevile vile, ameandika namwomba, rais wangu mpendwa Mama Samia amfuate baba wa taifa Mwalimu Nyerere kutoruhusu mahusiano na Israel. Mpaka mwisho wa uhai wake Mwalimu Nyerere hakuruhusu uhusiano wa Tanzania na Israel. Tanzania tuna sifa ya kusimama na wenye kudhulumiwa, hiyo ni moja ya fahari tunayojivunia ya Nyerere. Vilevile vile, nazieleza tawala za Waislamu zijue na zitekeleze wajibu wao. Viongozi wa nchi za Waislamu wajibu wao ni upi? Anauliza, na viongozi wa kidini pia, lipi litawaamsha na kuwafanya watii msukumo na kuwasaidia wanaodhulumiwa. Na mwisho ameandika: enyi wanadamu, msifungwe midomo na madhalimu wa Zayuni, wapingeni kwa vitendo, msikubali dhuluma machoni penu, teteeni wanadamu bila ya kujali anayedhulumiwa ni rangi gani. Nam, hayo ni baadhi ya maoni yaliyotufikia kwa njia ya, ya telegramu yetu ya plus 9890350654 87 ambayo pia ndiyo nambari tunayotumia kwa mtandao mwingine wa kijamii wa WhatsApp. Ama chaneli yetu ya Telegram ni t m Radio Teheran au at Radio Teheran sw, yani t m Radio Teheran sw. Mnaweza kujiunga nasi wakati wowote kwa ajili ya klip za video, sauti, habari, uchambuzi na kadhalika. Ama, kama tulivyoashiria kwenye utangulizi wa kipindi chetu hiki, mtayarishaji wa baraza la wasikilizaji Ahmed Rashid amefanya mahojiano na mmoja wa wanabaraza nguli na mwanaharakati wa masuala ya kibinadamu wa huko nchini Kenya. Karibuni kusikiliza mahojiano hayo. Bwana Abdallah Bocha, kabla ya kuanza mahojiano yetu haya mafupi naomba jitambulishe mwenyewe na kwa wasikilizaji wenzako idhaa ya Kiswahili ya redio Teheran, na ikiwezekana kwa muhtasari sana, kwani muda wa baraza la wasikilizaji unakwenda kwa kasi. bismillahi rahmani rahim, allahumma salli ala muhammadin wa ali muhammad. Ndugu mtangazaji wa redio Teheran, kulingana na swali lako la kwanza, kwa majina anaitwa Abdullah Bocha Guracho, ni mwanaharakati na ni mwanasiasa kutoka nchini Kenya. Shukran sana. Na sijui unasema nini kuhusu kadhia ya Palestina, hasa kwa kuzingatia kuwa kuna baadhi ya watu wana mtazamo usio sahihi kuhusu suala hilo, mpaka wengine wanadhani kwamba ni ugomvi tu baina ya Waarabu na Waisraeli, bali wengine wamekwenda chini zaidi na kudai ni ugomvi tu baina ya Hamas na utawala wa Kizayuni. Sijui unasemaje? Kadhia ya Palestina na Gaza, kwa, kwa ujumla ni kadhia ya, ya kibinadamu kabla ya kuwa kadhia ya ya kidini au ya kijiografia, na yote yanayoendelea Gaza ni ukiukaji wa haki za kibinadamu. Kwa kumalizia, labda unasemaje kuhusiana na njia za utatuzi wa mgogoro wa Palestina? Utatuzi wake nini kwa mtazamo wako? Utatuzi wa kadhia ya Palestina ni ile inaitwa kimombo two state solution. Endapo hilo halitawezekana ni ile inaitwa muqawama yani resistance, ni lazima jeshi likomboe Palestine na Gaza kwa jumla, ili wapalestina waweze wakapata haki yao na uhuru yao, kama alivyosema Imam Khomeini rahimallahu, Mungu amrehemu, pale alipo ma uhidha bilquwa la yustaraddu illa bilquwa, kilichochukuliwa kwa nguvu ni iregeshwe kwa nguvu. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hayo yalikuwa ni mahojiano maalumu ambayo mtayarishaji wa Baraza la Wasikilizaji Ahmed Rashid amefanya na mwanabaraza mwanaharakati na mwanasiasa wa huko nchini Kenya Bwana Abdallah Bocha ambaye tunamshukuru sana. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yaliyotufikia kwa njia ya, ya maandishi kupitia WhatsApp yetu ya plus 989035065487. Bwana Juma Idi Isa wa Masawi Kondo wa Tanzania, ambaye mwenyewe anajiita balozi wa, wa Redio Teheran kanda ya kati Dodoma, na kwa sasa anapatikana kwenye pwani ya Ziwa Nyasa. Akisha kutusalimu anasema, alhamdulillah, nimefurahishwa na khutba ya swala ya Ijumaa ya Tehran kwa khatibu wa swala hiyo kutoa msisitizo wa nchi za kiarabu kuungana na ikiwezekana kuikataa Israel kwa udhalimu wanaofanyia wa Palestina huko Gaza. Ama kwa hakika yale ya Gaza ni mauaji ya kimbari kwa kizazi cha Palestina. Naam, alikuwa ni maoni yake hayo mwanabaraza hai Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania. Unajua Asma, miongoni mwa mambo yanayotia moyo sana ni jinsi hivi wasikilizaji wetu wa idhaa ya Kiswahili redio Teheran na wanabaraza kiujumla, popote wanapokuwepo huwa wanauwakilisha vizuri ukumbi huu. Bwana Juma Idi Isa tunamshukuru sana, kwani popote anapokwenda basi haachi kufuatilia matangazo idhaa, swahili, ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na huwa anatumia maoni yake popote pale alipo. Inafurahisha sana sana kabisa. Ama mimi sasa Ahmed nayashika maoni yake. Mwanabaraza mwingine hai na wakale ni bwana Yahya Hassan Muhamed Shebe wa mtaa wa Ingilani, huko Old Town Mombasa nchini Kenya. Yeye anasema wallahi, hii damu ambayo jambazi Natanyahu anaimwaga ya wanawake na watoto wasio na hatia itamwandama maishani mwake mote, awe yu hai au amekufa. Ama kweli mwanaadamu ana mghafala wa hali ya juu kiasi anakuwa katili wa kupita mipaka. Natanyahu ameziangamiza roho za maelfu kwa maelfu ya watu Haya, naendelee na ukatili wake, lakini mwisho wake na yeye utamfikia tu. Leo hii gaidi anatukuzwa na anayedhulumiwa anatwezwa. Huu ni unafiki wa hali ya juu, unafiki ambao hauwezi hata kukisiwa na moyo wenye imani na huruma japo ndogo. Naam. Asante sana bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe. Hapa pia pana maoni mengine kwa njia ya sauti kutoka kwa bwana Juma bin Karim wa huko Upanga, Zanzibar, maarufu kwa jina la Baba Akram. Karibuni kumsikiliza. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Ikiwa watu wote duniani wanaandamana kwa ajili ya kuunga mkono Palestina, chajabu kuna baadhi ya nchi ina waislamu wengi, alafu wanakamata mashehe eli kwa sababu wanajaribu kuandamana kwa, kwa ajili ya kuunga mkono Palestina. Saib Ajmi wa Panga Zanzibar. baraza la wasikilizaji unakwenda kwa kasi sana kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi ikiwemo telegram na whatsapp yetu ya plus 98 903 506 5487 na email yetu ya swahili radio @irib.ir tovuti yetu ni parstoday ir sw tovuti yetu ni parstoday ir sw chaneli yetu ya telegram ni at radio teheran Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji, kwa maoni yake sasa Bwana Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina ya Zaharau, ambaye anasema Rusia haikuivamia Ukraine, bali wa magharibi ndio walioivamia Rusia, kama ambavyo hivi sasa wa magharibi ndio wanaofanya mauaji wa Palestina kwa mgongo wa Israeli. Rusia haitaki wa magharibi na neto wafanye fitina kwenye mipaka yake. Ni hivyo hivyo, Wapalestina wamechoshwa na kukaliwa kwa mabavu ardhi zao na dola la mazayuni linaloungwa mkono kikamilifu na wamagharibi. Naam, maoni ni mengi sana. Mwanabaraza mwingine wa muda mrefu, Bwana Ibrahim Said, Istanbuli wa Buyenzi Bujumbura Burundi, yeye ameandika: hawa mateka wa kizayuni kwa nini waachiwe, ilhali mamia ya watoto na wanawake wa Palestina wameuliwa kidhulma? Kwa mtazamo wangu, dawa ya ngumi ni ngumi. Mimi ningekuwa Hamasi, ningewaulia mbali mateka wote wa kizayuni. Nyumba zimebomolewa, watu wamekufa, eti mateka waachiwe? Huo ni udhaifu. heri Naam, tumebakiwa na maoni mengine hapa ya bwana Istanbuli kuhusu kadhia hiyo ya Palestina. Tuna maoni vilevile kutoka kwa bwana John B Ndinyorere wa Chipinge huko Manikaland nchini Zimbabwe, kama ambavyo tuna maoni mengine mengi kutoka kwa Sherari Fazl na Kipala Mc Bulemelo wa Kiluomaza Tanzania, lakini muda umeisha kabisa, na kutakieni kila la kheri maishani. hii ni Redio Tehran, ni saa sita na nusu adhuhuri hapa jijini Tehran, sawa na sita kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Na mi hapa nisome ujumbe mmoja kuhusiana na kadhia hiyo ya Palestina. Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania, anaandika, assalamu alaikum ndugu watangazaji. Na mjibu waalaikum salam. Anasema, kiukweli sifurahishwi na nchi za Kiislamu na Kiarabu zenye pawa kuishia kulaani tu mauaji ya Palestina wakati Mayahudi wanaua Wapalestina, nyinyi mnakazana kulaani, wao wanazidi kuwa Waislamu. Hebu nanyie acheni uoga, nanyi waueni vizazi vyao, maana lengo lao ni kutaka kukifuta kizazi cha Palestina. Siku zote mzayuni huwa haielewi kelele za kulaani mauaji. Anasema kile kimbunga cha Kuds kilikuwa kinatakiwa kifanyike tena kwenye makazi yao, sio wanajeshi wao tu. Nachukia bana. Asante sana Hamza Gomba, huyo akiandika hapo kwa hamaki, akiwa Mwanza, Tanzania. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tuangazie udondozi wa magazeti ya Iran. Tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Iran kwa kuliangazia gazeti la Kayhan ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu habari kuhusu kuendelea jinai za Israel huko Gaza, chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho, Israel imeshindwa kukabiliana na Hamas na sasa imeanzisha vita dhidi ya wagonjwa na watoto. Gazeti hilo linaashiria jinai za hivi karibuni za Wazayuni, ambapo wameishambulia hospitali ya Ashifa ya Gaza. Gazeti la Hamshahri nalo limeipa umuhimu habari kuhusu namna vita vya Gaza vilivyosababisha hasara kubwa utawala wa kizayuni wa Israel. Gazeti hilo limeandika kuwa thuluthi moja ya biashara za Israel zimefungwa na kuongeza kwamba kila siku utawala wa kizayuni unapata hasara ya dola milioni sitini kutokana na vita dhidi ya Gaza. Katika ukurasa wake wa mbele gazeti la Horasan linamnukuu kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu akisisitiza alipokutana na waandaji wa kongamano la kimataifa la Alama Tabatabai kwamba msingi imara wa kifikra ni hitajio la leo. Tuvute habari ya ofisi ya kiongozi mwadhamu imeripoti kuwa nakala ya hotuba ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aliyotoa katika kikao na waandaaji wa kongamano la kimataifa la Alama Tabatabai mnamo tarehe nane mwezi huu wa Desemba, wa Novemba kumradhi, imetolewa na kusomwa jana asubuhi, leo asubuhi katika ukumbi wa mkutano uliofanyika katika mji wa Qum. Gazeti la Vatan Emruz katika ukurasa wake wa mbele lina picha za watoto wachanga ambao hawana huduma na vifaa vya matibabu katika hospitali za Gaza, na kuandika kuwa utawala wa Kizayuni wa Israel ni muuaji wa watoto wachanga. Gazeti la Shahrivand katika ukurasa wake wa mbele lina habari ya kimataifa isemayo kwamba mahkama ya juu ya Uingereza imesema mpango wa serikali ya London wa kuwapeleka nchini Rwanda wakimbizi na waomba hifadhi walioko nchini humo unakiuka sheria. Gazeti la Sharq katika ukurasa wake wa mbele lina habari isemayo kwamba baraza la jiji la Teheran lina mpango wa kutumia mbinu za teknolojia ya kisasa ya akili mnemba katika kuhakikisha kwamba madaraja yanabakia kuwa salama. Gazeti la Kehan tulirejelea lakini, la lugha ya Kiingereza katika ukurasa wa kiuchumi limeandika, waziri wa masuala ya uchumi na fedha wa Iran amesema kwamba ushirikiano wa hivi karibuni wa Iran wa kubadilisha fedha za kigeni na Saudi Arabia unaendelea kuwezesha shughuli za wafanyabiashara wa Iran. Katika tahariri yake Kehan limeandika mauaji ya kimbari yanayotekelezwa na wazayuni dhidi wa ya Wapalestina kwa Ghaza yameshtua walimwengu waliostaarabika, kiasi kwamba katika kipindi cha mwezi moja uliopita, watu wa dini zote wamekuwa wakifanya maandamano makubwa mara kwa mara katika mitaa ya miji duniani kote, ikiwa ni pamoja na Amerika Kaskazini na Ulaya Magharibi, ambapo tawala za nchi hizo za magharibi zinaunga mkono jinai za Israel dhidi ya binadamu. Gazeti la Tehran Times lina habari semaye kwamba asilimia tisini na tisa ya dawa zinazohitajika nchini zinazalishwa na kampuni za ndani. Mkuu wa mamlaka ya chakula na dadawa amesema, wakati wa janga la korona na licha ya uhaba wa uhaba na vikwazo, tuliweza kuzuia shida ya uhaba wa dawa kwa kutengeneza bidhaa za nyumbani. Gazeti la Iran Daily limeipa umuhimu habari ya jinai ya hivi karibuni ya Israel dhidi ya hospitali ya Shifa huko Ghaza na kuonya kwamba iwapo mauaji ya kimbari ya Wapalestina hayatasitishwa basi vita vya sasa vitapanuka zaidi. Gazeti hilo pia linamnukuu Yunis Hamami Lalehzar, kiongozi wa kidini wa mayahudi wa Iran, akisema kwamba uzayuni ni kama magaidi wa Daesh, kwani wote au mayahudi ni kama magaidi wa Daesh, kwani wote wawili wana itikadi kali na itikadi kali za kufurutu ada na wanajionyesha kuwa kwa uongo kwa ndio wawakilishi wakuu na wa pekee wa dini yao. Kuhani huyo amenukuliwa akisema kwamba Wayahudi wengi kote ulimwenguni wanapinga utawala wa Kizayuni wa Israel ambao ambapo wamesisitiza kwamba hauna uhusiano wowote na Uyahudi. hii ni Radio Tehran. Utaniwia radhi kidogo, mpenzi msikilizaji. Uh, sauti yangu leo ina mkwaruzo, inabidi nitafute tangawizi nadhani na, na malimao. Asante sana. Hata hivyo kwa kuendelea kuwa nasi, tovuti yetu ni parstoday.ir, mkoaju sw maoni zaidi nitayasoma baada ya vipindi hivi nahjul balagot, nahjul. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika kipande cha pili cha sehemu ya 42 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo tutaendelea kuchambua sehemu ya 42 ya mfululizo wa makala hizi zinazohusiana na hikma za Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, kama zilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha. Ingawa hii ni sehemu ya 42 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 38 Wapenzi wasikilizaji, kuanzia sehemu ya 42 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za Nahjul Balagha, tumeanza kuzungumzia hikma ya 38 ambayo inahusiana na hazina nane muhimu sana tunazofundishwa na Imamu Ali alaihi ssalam. Hazina hizo zimo kwenye nasaha za mtukufu huyo kwa mwanawe kipenzi Imam Hasan Almujtaba alaihi ssalam. Ingawa Imamu Ali alikuwa anamuhusia mwanawe Imam Hasan, lakini bila shaka yoyote nasaha hizi zinamhusu kila mmoja wetu. Uh, tarjama ya nasaha hizo kwa Kiswahili zinaanza uh, kama ifuatavyo: Mwanangu kipenzi, nihifadhie mambo manne na mambo manne, utakapoyafanyia kazi mambo hayo hutodhurika baada ya hapo. Imamu akaendelea na naswaha zake kwa kuzungumzia umuhimu wa akili, ambapo alimuhusia imamu Hasan akimwambia, hakika utajiri bora kabisa ni akili. Kama tulivyosema, neno akili katika maana yake ya asili kabisa ni kuzuia na kudhibiti kitu. Neno akili katika lugha ya Kiarabu linatokana na neno iqal, lenye maana ya kwamba kama kamba ambayo hufungwa gotini ngamia mwasi ili kudhibitiwa asitetereke. Hivyo neno akili limetumika kwa sababu akili inamzuia mtu kufuata hawaa za nafsi, na kwa sababu akili inamwezesha mtu kudhibiti hisia za kishetani, limetumika hapo kwa ajili ya mwanadamu. Pia mtu mwenye akili ni tajiri kimaanawi na kimaada. Kwa maneno mengine ni kwamba mtu huyo hupata mafanikio ya duniani na akhera. Pia mtu mwenye akili huelewa vyema kwamba maisha si myepesi kuweza kuiendesha peke yake, hivyo hujiwekea mikakati na tadibiri za kushirikiana vizuri na wengine na kutumia akili yake ipasavyo kumaizi nani ni rafiki na nani ni adui, ni nani rafiki mzuri na nani rafiki mbaya. Katika upande wa kimaanawi pia, akili humwongoza mtu kumtambua muumba wa kweli na kujipamba kwa akhlaki bora na matendo mazuri, kwa sababu akili yake inamfundisha madhara makubwa ya tabia mbaya na ina mdhibiti asijipambe na tabia hizo mbaya. Katika hadithi nyingine iliyopokewa kutoka kwa Imamu Ali alaihi salam, amenukuliwa akisema, Mwenyezi Mungu ameweka ndani ya malaika akili isiyo na matamanio, na ameweka katika wanyama matamanio yasiyo na akili, na ameweka katika wana wa Adam mambo yote mawili: akili na matamanio. Kwa hivyo mwenye akili ya kushinda matamanio yake, basi huyo ni bora kuliko malaika, na yeyote ambaye matamanio yake yanashinda akili yake, huyo ni duni kuliko wanyama. Kwa hivyo ikiwa tunataka kutoa ufafanuzi wa mwanadamu, tunaweza kusema mwana wa Adam ni kiumbe ambaye ana akili na matamanio, lakini kuwepo kwa nguvu hizi mbili kunahitaji nguvu ya tatu ambayo ni nguvu ya maamuzi na kuchagua njia gani sahihi. Kila kitu kinategemea maamuzi na chaguo la mwanadamu mwenyewe. Anaweza kufuata kwa uhuru ima akili yake au matamanio ya nafsi yake. Kwa hivyo kiwango cha thamani ya mwanadamu kinachoweza kumweka katika nafasi ya juu zaidi kuliko malaika ni utashi wake wa kimantiki, na kinachosababisha mwanadamu kuwa kiumbe mwovu kabisa na kumweka daraja ya chini kuliko hata wanyama ni maamuzi yake ya kufuata hawana matamanio mabaya ya nafsi. Bila shaka ni kwa sababu hiyo, ndiyo maana Imamu Ali alaihi ssalam akasema kuhusu suala hilo muhimu sana kwamba hadhi na thamani ya kila mwanadamu inatokana na hikma na kutumia kwake vizuri akili yake. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. leo ni alhamisi tarehe pili mfunguo 8 jamadil awal mwaka 1445 hijiria sawa na tarehe 16 novemba mwaka 2023 siku kama ya leo miaka 154 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya hijiria alifariki dunia malenga wa kiirani abu ishaq kesai marvazi kipindi cha ujana wake akiliambatana na kumalizika kwa kipindi cha utawala wa Wasamani na mwanzoni mwa zama za utawala wa Waghaznavi. Kwa sababu hiyo, malenga huyo Mfarsi alitunga mashairi kadhaa ya kusifu tawala hizo mbili. Fauka ya hayo, Marvaz alitunga beti kadhaa za mashairi za kumsifu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, na kizazi chake kitoharifu, hasa Amirulmuminin ali bin Abi Talib alayhi salama. Miaka 43 iliyopita, katika siku kama ya leo, mji wa mpakani wa Susenjerd huko kusini magharibi mwa Iran ulishuhudia mapambano kati ya wapiganaji wa Kiislamu na wanajeshi vamizi wa utawala wa zamani wa Iraq. Operesheni hiyo ya kujihami ilifanywa na wapiganaji shupavu mia mbili wa Iran waliojumuisha wanajeshi wa ulinzi, wanamgambo wa kujitolea na idadi kadhaa ya wenyeji wa mji huo waliokuwa wakitumia silaha nyepesi dhidi ya jeshi la dikteta Sadam Hussein. Katika operesheni hiyo, wapiganaji shupavu wa Iran chini ya uongozi wa shahidi Dr. Mustafa Chamran walipambana vikali na kufanikiwa kukomboa mji wa Susangird. Siku kama ya leo miaka 25 iliyopita, Allama Muhammad Taki Jafari, mwanafalsafa na mwana fikra mkubwa wa Kiislamu, aliaga dunia. Alizaliwa mwaka 1304 hijiria shamsia katika mji wa Tabriz kaskazini magharibi mwa Iran. Kipaji chake kilidhihiri na kuchomoza akiwa katika kipindi cha kuinukia kwake, ambapo kabla ya kuanza shule ya msingi tayari alikuwa amejifunza Qurani tukufu. Akiwa shuleni alionekana mwenye kipaji kikubwa, pamoja na kufanya kazi na alitumia muda wake wa ziada kusoma masomo ya dini. Alama Muhammad Taki Jafari ameandika vitabu vingi, ambapo tarjuma ya tafsiri ya Nahjulbalagha ndiyo kitabu muhimu zaidi cha msomi huyo wa Kiislamu. Hii ni Redio Tehran. Nisome tena hapa maoni mawili matatu, mpenzi msikilizaji. Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina Zahara, anasema Waisraeli kuikalia kwa mabavu Palestina hakutowezekana. Pambanini ndugu zangu wa Palestina. Asante sana Prof hapo akiwa Tanga, Tanzania, anawapa moyo wa Palestina. Asante sana pia Juma Idi Isa wa Kondoa Masawi huko Tanzania anajita balozi wa Redio Teheran kanda ya kati Dodoma, anasema kwa sasa anapatikana kwenye pwani ya ziwa Nyasa. Anasema baada ya salamu, ama kwa hakika ukistaajabu ya Musa utayaona ya Firauni. Hongera mahkama ya huko Uingereza kusema ni kinyume cha sheria kwa Uingereza kuwapeleka Rwanda wanaotafuta hifadhi, na isitoshe, mwisho wa siku wanatafuta hifadhi hawa ni, ku... ni kuteketezwa huko watafuta hifadhi hawa ni kutekete, eh, kuteketezwa nasema huko Rwanda, sijui kakusudia kutelekezwa. Asante sana hata hivo kwa ujumba wako Juma Issa, ukiwa hapo Masawi, Kondoa, Tanzania. Maoni ni mengi, mpenzi msikilizaji, lakini muda haunasi. Moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Serikali ya Belizi imetangaza kusimamisha uhusiano wake wa kidiplomasia na Israel kutokana na hatua ya utawala huo wa kizayuni kwa kuiunga mkono Palestina. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRIB, kushadidi vita huko Ghaza kumepelekewa na harakati kote ulimwenguni kuelezea hisia zao kupitia mitandao ya kijamii na kidijitali. Kinara wa upinzani nchini Liberia, Joseph Boakai, yupo kifua mbele kwenye matokeo ya awali ya duru ya pili ya uchaguzi wa rais kati yake na Rais George Weah anayegombea muhula wa pili. Kwa mujibu wa matokeo ya awali ya kamisheni ya uchaguzi ya Liberia, Bwakai kufikia sasa anaongoza kwa asilimia hamsini nukta saba moja ya kura huku Wea akipata asilimia arobaini na tisa nukta mbili tisa ya asilimia ishirini na mbili ya kura zilizohesabiwa kufikia sasa. Na waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema katika kikao na mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Siria kwamba hali ya Siria imekuwa ngumu kutokana na uingiliaji wa Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza katika kikao hicho juu lazima wa kuiunga mkono serikali ya Siria katika kuendeleza mapambano dhidi ya ugaidi. Mukhtasari huo ndio unaotufungia matangazo yetu haya ya Alhamisi mchana. Mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamacha matangazo. Na vilevile vile vile tunakushukuru kwa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram, ingawaje muda haujaturuhusu kusoma maoni yote. Hata hivyo, sikonde yale ambayo yamesalia yatasomwa katika matangazo yetu yajayo. Sina la ziada kutoka hapa Tehran. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema, kwa heri.