Alim. Al -alim. Na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake kujuvya watu siku ya hija kubwa ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu ndiyo heri kwenu, na kama mkigeuka, basi jueni kwamba nyinyi hamuwezi kumshinda Mwenyezi Mungu, na wapashe waliokufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Subah al kheir, mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumanne asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran, ikiwa leo ni Novemba 14 mwafaka na tarehe 29 Rabiu rabiuthani mwaka 1445 Hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa asubuhi ya leo ni mimi Husein Hasan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutaandamana sako kwa bako hadi tamati ya ya matangazo asubuhi ya leo. Kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia itakayojumuisha mahojiano. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na kwenye safu ya vipindi tumekuandalia vita vya simulizi, ulimwengu wa michezo bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, nikukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, lakini kadhalika unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia radio Maarifa ya huko Tanga. Aidha, unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha o plus 98 9035065487. Muda si muda na rejea na taarifa ya habari za dunia. Ni saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ifotayo ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni kupe vidokezo Iran yasema mauaji ya halaiki ya watu wa Ghaza yanakanyaga sheria za kimataifa. Mabilionea wa Marekani kuendesha kampeni ya vyombo vya habari ili kuisafisha Israel na kuichafua Hamas. Na rais wa Liberia na mpinzani wake Boakai wakutana tena katika duru ya pili ya urais, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran sanjari na kulani mauaji ya halaiki ya wananchi wa Palestina katika ukanda wa Ghaza amesisitiza kuwa jinai zinazofanywa na wazayuni katika eneo hilo lililozingirwa ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa. Hossein Amir Abdullahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alisema hayo jana Jumatatu katika mazungumzo yake ya simu na mwenzake wa Hungary Peter Zitarto na kusisitiza kwamba jamii ya kimataifa ina wajibu wa kuzuia kutokea maafa zaidi katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Ameeleza bayana kuwa jamii ya kimataifa inapaswa kushinikiza utawala wa Israel ili ukomeshe uvamizi wake wa kijeshi Gaza. Aidha, Israel ishinikizwe ili makubaliano ya usitishaji vita wa kibinadamu na usio na masharti yatekelezwe haraka iwezekanavyo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amebainisha kuwa na hapa na nukuu, kupitia mashambulizi mtawalia ya mabomu na mauaji ya halaiki ya watu wa ukanda wa Ghaza, utawala huu wa Israel umekiuka wazi wazi haki zote za binadamu na sheria za kimataifa. Wakati huo huo, kamanda wa kikosi cha anga za mbali cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu almaarufu almaarufu Sepau kwa kifupi IRGC amesema kwamba kamwe jinai za utawala wa kizayuni haziwezi kuzuia ushindi wa Wapalestina na pia Marekani itambue kwamba Jamhuri ya Kiislamu ina nguvu kubwa na hakuna mtu anayeweza kuliteteresha taifa la Iran kwa vitisho vyake. Hayo yameripotiwa na shirika la habari la IRNA ambalo limemnukuu kamanda Hamir Ali Hajizadeh akisema jana Jumatatu na kusisitiza kwamba swala la Ghaza hivi sasa limegeuka na kuwa kadhia ya dunia nzima, na kila mtu duniani hivi sasa anajionea jinai za, kupindu, za kupindukia za Israel. Amesema ushindi wa, wa na mapambano wa Palestina ni ushindi wa kistrategia na kimkakati, akisisitiza kuwa ushindi huo wa Palestina hauwezi kuzuiwa na hila za kidhalim na operesheni za kijinai za utawala wa kizayuni ambao unaendelea kuwa kwa umati wanawake na watoto wadogo wa wa Palestina. amesema, wa Palestina amesema wana mapambano watashinda tu, na kila mtu atalishuhudia hilo katika siku za usoni. Huku hayo ayo yakiarifiwa, bilionea mmoja mfanyabiashara nchini Marekani ameanzisha kampeni ya kuchangisha mamilioni ya dola ili kuvitumia vyombo vya habari visafishe sura chafu ya utawala haramu wa kizayuni wa Israel sambamba na kuchafua haiba ya harakati ya ya ya mukawama wa kiislamu Palestina Palestina Hamas, wakati maandamano ya kuunga mkono wa Palestina dhidi ya Israel yanazidi kupamba moto ulimwenguni kote. Kwa mujibu wa barua pepe iliyoonekana kwenye tovuti ya habari ya Semafor, kampeni ya vyombo vya vi habari iliyopewa jina la ukweli kwa ajili ya amani inatafuta michango ya mamilioni ya dola kutoka kwa watu wa mashuhuri duniani katika sekta za umiliki wa vyombo vya habari masuala ya ya fedha na teknolojia. Semafor imeripoti kwamba zaidi ya shahsia hamsini wanaraiwa na kushawishiwa akiwemo mkurugenzi mtendaji wa zamani wa Google Eric Schmidt, mkurugenzi mtendaji wa Dell Michael Dell na mfadhili wa masuala ya fedha Michael Milken ambao wanazo miliki na utajiri wenye thamani ya dola bilioni mia tano. Baadhi ya watu binafsi kama vile mwekezaji Bill Ackman wametishia hadharani kuwaweka kwenye orodha ya ususiaji wa wanafunzi wanaoiunga mkono wa Palestina na kuukosoa utawala wa kizayuni wa Israel. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukigeukia masuala mengine, takriban wapiganaji sita wanaotaka kujitenga pamoja na wanajeshi wanne wameuawa katika mapigano ya siku chache zilizopita yaliyotokea kwenye eneo la wazungumzaji wa Kiarabu la kaskazini magharibi mwa Cameroon kumradhi Kiingereza. Doro za ndani za usalama na habari zilitangaza habari hiyo jana Jumatatu na kuongeza kuwa mapigano hayo yalitokea juzi Jumapili kati ya wanamgambo wanaopigania kujitenga na vikosi vya serikali ya Kamerun. Afisa mmoja wa jeshi la Kamerun katika eneo hilo ambaye aliomba jina lake lisitajwe amethibitisha habari hiyo na kusema, siku ya Jumapili wapiganaji wanaotaka kujitenga waliwavizia askari wa serikali waliokuwa kwenye doria katika eneo la Belo na kuwa askari watatu baada ya makabiliano ya risasi, kwa mujibu wa afisa huyo na watu walioshuhudia ni kwamba siku ya Jumamosi pia kulitokea shambulio jingine la wanamgambo wanaotaka kujitenga katika mji wa Bamenda na kusababisha mauaji ya mwanajeshi mmoja na serikali wa serikali, kumradhi, alijulikana kwa jina la Zambo Bide. Kwingineko, wananchi wa Liberia wanapiga kura leo Jumanne katika duru ya pili ya uchaguzi kati ya Rais George Wea na makamu wa rais wa zamani Joseph Boakai, baada ya mchuano mkali wa duru ya kwanza ambapo hakuna aliyeweza kupata zaidi ya asilimia hamsini ya kura. Mwanasoka mashuhuri George Weah mwenye umri wa miaka hamsini na saba aliongoza kwenye duru ya kwanza ya uchaguzi huu mwezi Oktoba kwa kupata asilimia arobaini na tatu nukta nane ya kura, na Boakai alipata asilimia arobaini na tatu nukta nne Boakai mwenye umri wa miaka sabini na minane ni mwanasiasa mkongwe ambaye kuanzia mwaka 2006 hadi 2018 alikuwa naibu wa Ellen Johnson Sirleaf rais wa kwanza mwanamke barani Afrika kuwa kuchaguliwa kidemokrasia. Turejee Gaza, ambapo utawala wa Kizayuni wa Israel umeendelea kutekeleza mauaji ya kimbari huko Gaza Palestina, huku asasi zote muhimu za kimataifa ikiwemo Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa zikishindwa kusitisha unyama huo wa Israel. Kwa upande mwingine watu huru na wapigania haki wameendelea kufanya maandamano katika maeneo tofauti duniani kulaani jinai hizo. Mwenzangu Salu Mbendera amezungumza na Shekh Stambuli Abdulahi Naser, msomi na mtaalamu wa maswala ya mashariki ya kati na ulimwengu wa kiislamu kwa jumla, Mombasa Kenya, ambaye kwa kwanzia anaelezea tathmini yake kuhusiana na kile kinachojiri hivi sasa huko Gaza. Hii ikiwa ni sehemu ya kwanza ya mahojiano hayo. Uh, shukrani sana ndugu Salum na napenda pia kuwashukuru wakuu wa idhaa pamoja na wewe kwa kunijumuisha kwenye mjadala huu. Kwa hakika, maoni yangu na tathmini yangu moja kwa moja ni kwamba huu ni unyanyasaji, huu ni jambo ambalo linaweza liita dhulma dhidi ya watu wa eneo lile la Palestine na ni jambo ambalo ni maonevu na mauaji ya kimbari ambapo wamelengwa watu. Isipokuwa, nataka tu ifahamike kwamba miongoni mwa Wapalestina wako Waislamu, wako Wakristo na wengine hata wanaofuata uh, mafunzo ya Taurati na kadhalika. Hili likifahamika, itakuwa bora zaidi. Na mambo haya kwa hakika ni mambo ambayo hayakuanza hata huo mwaka aliopawa huyo Lord Rothschild hiyo barua na Lord Balfo. Haya ni mambo ukiyafuatilia kwa makini kwenye historia Yameanza mwaka alfu moja na tisini na tano wakati wa vita vya kwanza vya msalaba, baada ya amri iliyotolewa na Pop Urban wa Pili. Hii ndio tathmini yangu e, kwa haraka haraka. Bwana Istanbul, unadhani labda mataifa ya kiislamu na nchi za kiarabu na Waislamu kwa ujumla katika mazingira hivi sasa ya matukio haya yanayojiri huko Palestina, Waislamu wana majukumu gani? Ni mambo gani ambayo pengine wanapaswa kuyafanya hivi sasa kuhusiana na suala zima la Palestina na kuwaunga mkono wananchi madhulumu wa Palestina, mbali na masuala ya maandamano na kutoa matamko ya kulaani mauaji ya kinyama yanayofanywa na utawala haramu wa Israel dhidi, eh, ya Palestina? suala so, lako la pili kwa hakika ni zito sana, na moja katika mambo ambayo mi naamini na, na nimeyazungumza sana ni kwamba mwanzo kabisa, kimsingi waislamu wanajifunza nini na yale matukio. Unajua, kuna msemo unasema, kullu yaumi na ashura wa kullu ardh karbala. Ukiangalia anaotokea sasa hivi Falastini, then huu msemo huko hai lakini mara nyingi tuna udhaifu na mapungufu ya kutoelewa ruhu ya jambo. Hata huu msemo kullu yawma na ashura wa kullu ardh karbala, wengi hawaielewi ile spirit, ile ruhu ya ile msemo. Sasa hivi kwa yanaojiri pale Falastini ni mfano mmoja mzuri sana, ni funzo moja zuri sana ambalo napenda mwanzo kabisa katika jawabu yangu kuelezo muhimu wa kujifunza kwanza, Waislamu, kwa sababu yale yale yanaweza tokea muislamu yoyote popote alipo. Pili ni kujua kwamba huyu adui ni nani. Mara nyingi huwa tuangalia ni Myahudi, wengine wanaona ni asiye muislamu. La, adui halisi hapa na adui wa kweli kabisa kwa muislamu ni zayuni. Zayuni ni mtu ambaye ni pote la kisiasa la kitaifa ambalo hata Mungu haliamini, isipokuwa mali pamoja tu yuamini kwamba Mungu amemwahidi ile ardhi, lakini kwa yuko Mungu, Mungu hawaamini kama yuko yuko. Na nasema hivi kwa sababu naamini ingekuwa waamini Mungu yuko, hawangefanya yale wanayofanya kwa watoto, wanawake, kwa sababu hata sharia au kanuni za kilimwengu vita huwa haviko vile. Vita havipigi nyumba za ibada, hazipigi makasisi, mashehe marabai hawapigwi, wanawake hawapigwi, wazee, watoto hawapigwi, shule hazipigwi, hospitali. Lakini wao ni watu ambao wamekata shauri, na tuajua kwamba wanajaribu kuweka uh, mradi ule wa Negev, ule jangwa la Negev kuna Suez Canal nyingine watakaifanya wao, kwa sababu huku kidogo kuna mivutano upande wa Suez Canal na masuala ya gas na mambo ya mafuta yaliyoko Gaza ni mengi sana, na hawezi wate wazayuni e, bila ya kutia mkono wao mule, kama ilivyo kawaida popote ulimwenguni Iraq, Syria, Libya, kote kule tunajua kwa nini wametia mkono. Sasa Muislamu anapaswa kwanza kujifunza Halafu awate kulalamika sana, awe anaweza kujipanga. Kujipanga si kwa sababu ya vita tu, kujipanga kwa maana ya kwamba awe anajitegemea yeye mwenyewe na anamlekea Mwenyezi Mungu kumwezesha. Naam, Sheikh Stambuli Abdillahi Nasir wa Mombasa, Kenya, alipozungumza na mtangazaji mwenza Salum Bendera. Usiokosa kujiunga nasi katika sehemu ya pili ya mahojiano hayo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Ufuatao ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho siku thelathini na saba za vita vya Ghaza. Jumapili ya juzi, vita vya Ghaza viliingia katika siku ya thelathini na saba huku utawala wa kizayuni ukiendeleza mashambulizi na jinai zake za kinyama dhidi ya wakazi wa Ghaza na haswa kwa kushambulia kikatili hospitali, shule kambi za wakimbizi, wahudumu wa afya, wagonjwa na majeruhi, kwa, kwa uungaji mkono wa moja kwa moja wa Marekani. Wanajeshi katili wa kizayuni wanaendelea kuzingira hospitali za Ghaza, ikiwemo hospitali ya Ashifa, na wanampiga risasi mtu yeyote anayejaribu ae, kuondoka au kuingia katika majengo ya hospitali hiyo. Mkurugenzi mkuu wa wizara ya afya, ukanda wa Ghaza, ameeleza kuwa hospitali ya Shifa imekabiliwa na mashambulizi makali zaidi ya anga ya utawala wa kizayuni, na wanajeshi vamizi wako umbali wa mita mia moja kutoka hospitali hiyo ambapo wanamlenga mtu yoyote ambaye anaingia au kutoka hospitalini hapo. Hospitali nyingine za Gaza zina hali kama hiyo ya hospitali ya Shifa, na Hilali Nyekundu ya Palestina imeripoti kwamba vifaru vya Israel viko mbali wa mita ishirini kutoka hospitali ya Alquds ambapo wanajeshi wa utawala ghasibu wanawafyatulia risasi za moja kwa moja wakimbizi waliokimbilia usalama wao katika jengo hilo. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF pia limeonya kwamba maisha ya watoto milioni moja wa Kipalestina katika ukanda wa Ghaza yako hatarini kutokana na kukaribia kusambaratika kabisa sekta za huduma na afya za eneo hilo. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Vita vya Simulizi. Jambo wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na karibuni kusikiliza sehemu hii ya 15 na ya mwisho katika makala hii ya Vita vya Simulizi, ambayo itazungumzia mafanikio na ustawi uliopatikana katika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran licha ya vikwazo vikali vinavyotekelezwa dhidi yake na nchi za Magharibi. Mpenzi msikilizaji, katika kipindi cha miaka yote ya baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, vikwazo, propaganda chafu na upenyezaji ni mbinu tatu ambazo zimekuwa zikitumiwa na Marekani na washirika wake wengine wa Magharibi pamoja na vibaraka wao katika eneo la Mashariki ya Kati kutoa mashinikizo maradufu dhidi ya taifa la Iran. Vikwazo hivyo vilianza kutekelezwa tangu mwezi Novemba mwaka 1979 ambapo ubalozi wa Marekani mjini Teheran, ambao baadaye ulikuja kujulikana kama pango la ujasusi la nchi hiyo hapa nchini, ulizingirwa na kudhibitiwa na wanachuo na mapinduzi waliokuwa wakifuata sera za Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa mapinduzi ya Kiislamu. Imam alitaja hatua hiyo ya wanachuo na mapinduzi kuwa ni mapinduzi ya pili ambayo yalikuwa makubwa zaidi ya kwanza. Nyaraka zilizonaswa kutoka ubalozi huo na wanachuo hao zilithibitisha kwamba Marekani ilikuwa ikitumia wanadiplomasia wake mjini Teheran kuchochea ghasia, machafuko na kuvuruga usalama wa nchi na kutekeleza njama ambazo zilihatarisha usalama wa wananchi na mapinduzi ya Kiislamu. Kwa kisiwa habari hiyo kulifichua njama nyingine kama hizo zilizokuwa zikifanywa na majasusi wa Marekani katika kivuli cha wanadiplomasia katika nchi tofauti za dunia. Akiunga mkono suala hilo, John Negroponte, aliyekuwa balozi wa Marekani nchini Iraki baada ya kuondolewa madarakani dikteta Saddam Hussein, alinukuliwa akimwambia mmoja wa viongozi wa Iraki kwamba je, unajua ni kwa nini mapinduzi hayafanyiki Marekani? Ni kwa sababu Marekani haina ubalozi mjini Washington. Baada ya kutekwa pango la ujasusi la Marekani mjini Teheran, Iran ilikabiliwa na vikwazo mbalimbali vya kiuchumi na kibiashara kutoka Marekani na washirika wake. Kwa hakika, huo ndio uliokuwa mwanzo wa kutekelezwa vikwazo vikubwa vya Marekani dhidi ya taifa la Iran licha ya kuachiliwa mateka wa Marekani mnamo Januari 20 mwaka 1981 lakini nchi hiyo ilikwenda kinyume na ahadi ilizotoa kwa mujibu wa mapatano ya Algeria za kuondoa vikwazo na kutoingilia masuala ya ndani ya Iran na kuamua kuzuia mali zake zikiwemo zana za kijeshi ambazo tayari zilikuwa zimenunuliwa na Shah wa Iran. Katika miaka iliyofuata, Marekani na washirika wake wa Magharibi walizidisha mashinikizo na vikwazo dhidi ya watu wa Iran, vikwazo ambavyo vilitekelezwa kwa visingizio tofauti visivyo na msingi. Visingizio hivyo ni pamoja na madai ya Iran kuunga mkono ugaidi ambayo kwa hakika yalimaanisha Iran kuunga mkono mataifa yanayodhulumiwa ya Palestina, Iraq, Yemen na Siria, au madai kwamba Iran inataka kutengeneza silaha za maangamizi ya umati kupitia mpango wake wa nyuklia unaotekelezwa kwa malengo ya amani. Takriban sekta zote za uchumi wa Iran ziliwekwa katika orodha ya vikwazo vya Marekani: sekta za fedha na benki, bima, nishati na petrokemikali, usafirishaji wa baharini, ujenzi wa meli na bandari, madini, programu tofauti za kompyuta, sekta ya magari mauzo ya ndege na huduma zinazohusiana nayo chakula na bidhaa za dawa na afya ujenzi wa viwanda vya nguo ni baadhi ya sekta zilizowekewa vikwazo pamoja na viongozi na vilevile vile mashirika ya Iran. Katika kipindi kigumu cha maambukizi ya virusi vya korona duniani, Marekani bado iliwekea Irani vikwazo vya dawa na mahitaji mengine muhimu ya huduma za afya. Hakuna shaka kwamba vikwazo hupunguza kasi ya ustawi na maendeleo ya nchi yoyote ile, lakini pamoja na mashinikizo ya juu zaidi yaliyotekelezwa na serikali ya wakati huo ya rais Donald Trump wa Marekani, lakini suala hilo halikuweza kuizuia Iran kulinda uhuru, nguvu na kujitawala kwake. Katika kuadia mwaka wa tano wa kujiondoa Marekani katika mapatano ya kimataifa ya nyuklia mashuhuri kama JCPOA, viongozi wa Marekani wenyewe wamekiri kushindwa mashinikizo ya juu kabisa ambayo yamekuwa yakitekelezwa na Washington dhidi ya Iran. Kwa kumtegemea Mwenyezi Mungu na miongozo ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, taifa la Iran limefanikiwa pakubwa kutatua matatizo yanayolikabili kwa kadri kwamba leo watu wa Iran wanajivunia maendeleo makubwa waliopata katika nyanja za kijeshi, kielimu, kiteknolojia na kiuchumi. Wapenzi wasikilizaji, japokuwa jamii ya kielimu ya Iran inakabiliwa na vizingiti vikubwa kutokana na vikwazo vya Marekani na washirika wake katika kufikia na kunufaika na baadhi ya vifaa muhimu vya kisasa na kiteknolojia, lakini bila shaka imepata ustawi mkubwa katika sekta tofauti za kielimu, jambo ambalo limeifanya isifike katika majukwaa tofauti ya kielimu na kiteknolojia duniani mwaka uliopita wanasayansi wa kituo cha kitaifa cha uchunguzi wa anga cha iran walifanikiwa kupokea mwanga wa kwanza baada ya kuzindua teleskopu ya nuru yenye ubora wa kimataifa yenye kioo cha ukubwa wa mita 4.3 katika makala yenye anwani ya The World Class Telescope jarida linalojadili masuala ya kielimu la sayansi liliandika kwamba Iran kuweza kutekeleza mradi huo mkubwa katika mazingira ya vikwazo ni jambo la kushangaza sana na linaonyesha kwamba wasomi wa Iran wamepiga hatua kubwa ya kiuhandisi na kiteknolojia. Mpenzi msikilizaji, hatua nyingine iliyopigwa na Iran mwaka huo katika sekta ya afya ni kutibiwa maradhi ya kansa ya kijana Arman mwenye miaka mitano kwa njia mpya ya tiba ya jeni. Baada ya kupita miaka sabini ya tiba kemia na miaka thelathini ya kuunganisha viungo, ulimwengu hivi sasa unashuhudia teknolojia mpya ya matibabu ya saratani ya damu kupitia tiba ya jeni. Iran ni nchi ya tatu kuwa na teknolojia ya tiba hiyo ambayo imepatikana kwa ushirikiano wa kitengo cha uungaji viungo cha kituo cha matibabu ya watoto na shirika moja lenye msingi wa elimu la Iran. Mafanikio mengine yaliyosajiliwa na Irani mwaka uliopita ni kurushwa kwa mafanikio katika anga za mbali kombora linalobeba satelaiti la Qaem 100 la kikosi cha anga za mbali cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini. Kombora hilo ni la kwanza kuwahi kutengenezwa hapa nchini ambalo linafanya kazi katika hatua tatu tofauti, huku likitumia fueli mango na ambalo litabeba sateliti yenye uzito wa kilo 80 na kuiweka kwenye mzunguko wa kilomita 500 kutoka uso wa dunia. Katika miaka ya baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, mafanikio makubwa yamepatikana katika sekta mbalimbali mbali za ujenzi wa barabara, mabwawa, upanuzi wa mifumo ya umeme, gesi na maji, maendeleo ya viwanda, uboreshaji wa miundombinu ya barabara, kilimo upanuzi wa kasi wa vyo vikuu na mambo mengine mengi, jambo ambalo limewatia hofu na wasiwasi mkubwa maadui wa mfumo wa Kiislamu. Wapenzi wasikilizaji, tuko katika dakika za mwisho za kipindi cha vita vya simulizi. Vipindi hivi vimeangazia umuhimu wa mitandao ya kijamii na namna maadui wa mataifa mbalimbali wanavyotumia kudhibiti na kuzielekeza fikra za watu wa mataifa hayo kwa kutumia gharama ndogo kabisa. Vyombo vya habari na mitandao hiyo ya kijamii hutumiwa vibaya na madola makubwa kwa ajili ya kudhibiti serikali na mataifa yanayolengwa ili kufikia na kulinda malengo yao. Kwa mujibu wa wataalamu wa vyombo vya habari, vita vya mseto vilivyoanzishwa na madola makubwa ya magharibi dhidi ya Iran kupitia machafuko ya mwaka jana vilikuwa vita vya kwanza vya dunia vya vyombo vya habari na mitandao ya kijamii kuwahi kuendeshwa kwa ushirikiano wa madola makubwa dhidi ya nchi inayojitawala. Vita hivyo kwa hakika vilibainisha sehemu ndogo tu ya uwezo mkubwa wa Iran katika kukabiliana na njama za maadui. Na hadi hapo, mpenzi msikilizaji, hii ilikuwa sehemu ya mwisho ya mfululizo wa kipindi cha vita vya simulizi. Hadi tutakapokutana tena katika kipindi kingine, tunakuaga kwa kusema kwa heri. Hii hey, ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Kabla ya kukuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, nisome hapa ujumbe wake Muhammad Chengula. Ajasema yupo wapi, lakini naona anatuma ujumbe huu kutoka Tanzania. Anasema enyi tawala za Kiarabu, mna macho hamwoni, mna masikio hamsikii na viongozi wa kidini mtaumizwa na nini katika ulimwengu huu wa Kiislamu? Anahoji hapo ndogo Muhammad Chengula akiwa Tanzania. Moja kwa moja tunaanza udunduzi wetu kwa kutupia jicho gazeti la Daily Monitor linalochapishwa nchini Uganda. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa picha inayoonyesha watu waliobeba magodoro, blanketi na vitu vingine vya dharura. Picha hiyo imeambatana na anwani isemayo wakimbizi wa kongomani wafurika katika mpaka wa Uganda. Hata hivyo, gazeti hilo limetoa kipaumbele kwa habari iliyofichua namna baadhi ya wananchi wa Uganda wanavyodanganya kwamba wameaga dunia ili wafaidi pesa za hazina ya malipo ya uzeeni au malipo ya kustaafu NSSF. Limeeleza namna maafisa wa taasisi hiyo ya serikali walivyotembelea maeneo ambapo watu wameripotiwa kuaga dunia na kuzikwa, lakini baadaye wakazi wa maeneo hayo wakawaambia kwamba watu hao hawajakufa, mbona wapo hai habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa toleo la mtandaoni ya gazeti hilo zina vichwa vinavyosema: Uganda yamshtaki kiongozi wa waasi kwa mauaji ya mtalii, UBOS yamaliza shughuli ya kuainisha vijiji kabla ya kuanza mchakato wa sensa, na ripoti yasema hospitali za serikali zinakabiliwa na asilimia 96 ya nakisi ya madaktari bingwa na wabobezi. Tuelekeze kurunzi dondo zetu katika nchi jirani ya Kenya, ambapo kurasa za mbele za galabu ya matoleo ya leo zimepambwa kwa picha na zinazoonyesha namna Rais William Ruto alivyoliongoza taifa la Kenya kwa vitendo katika upanzi wa miti katika siku ya kupanda miti iliyoadhimishwa hiyo jana. Picha hiyo katika ukurasa wa mbele wa Daily Nation imeambatana na anuani semayo mustakabali wa kijani, Ruto aiweka Kenya kwenye mkondo wa kupanda miti bilioni 15 kufikia mwaka 2032. Habari hiyo katika ukurasa wa mbele wa gazeti dada la Taifa Leo imepewa kichwa kisemacho haki Kenya si hami. Mwandishi anafafanua zaidi kwamba Wakenya wabuni vichekesho vya kila aina walipoadhimisha sikukuu ya kitaifa ya kupanda miti iliyofanyika hiyo jana. Toleo lake la mtandaoni pia lina mwendelezo wa habari hiyo enye anuani semayo serikali ya Ruto ilitumia shilingi bilioni moja kusafirisha mawaziri kwa helikopta kupanda miti wasema wanaharakati. Habari nyingine zilizopea uzito na gazeti hilo zinasema: Raila hamtaka Ruto arejeshe mradi wa kazi mtaani, wafanyakazi wa J Finlays wazimwa, Mamelodi Sundowns mabingwa Afrika, na mafuta ya shilingi bilioni kumi na saba, mawakili wa mshtaki mkurugenzi mkuu wa DCI kwa kutoweka kwa mfanyabiashara anayehusishwa na uagizaji wa mafuta hayo. Habari hii ndiyo iliyotengewa nafasi ya kwanza na Nation chini ya anwani sema hayo madai ya kuhusika katika kashfa ya mafuta ya shilingi bilioni kumi na saba. Toleo la mtandaoni pia lina habari hiyo iliyopewa kichwa kisemacho KPA yapinga stakabadhi katika sakata la uagizaji wa mafuta ya shilingi bilioni kumi na saba ndio habari kuu pia katika gazeti la The Standard ambalo limeipa kichwa kilichobeba maneno kitendawili kuhusu petroli ya kustaajabisha ya shilingi bilioni kumi na saba cha panuka. The Star, mbali na kuakisi habari ya upanzi wa miti uliofanyika jana kama sehemu ya kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi, limeipa uzito habari ya kiuchumi kuhusu matokeo hasi kwa taifa la Kenya kutokana na kudhofika kwa sarafu ya shilingi ya nchi hiyo. Tunafungua dondoo zetu kwa kutupia jicho machapisho ya leo ya magazeti ya Tanzania, ambayo hakthari yake yametawaliwa na habari za mafuriko Dar es Salaam na katika maeneo mengine ya nchi. Mafuriko Jangwani, mfupa mgumu ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo katika gazeti la Mwananchi. Linaandika zaidi kwamba licha ya ahadi za mara kwa mara za serikali kudhibiti eneo hilo, lakini kila nyakati za mvua mambo ni yale yale. Bashungwa aeleza sababu ujenzi wa daraja la juu kusuasua Arusha. Hali tete, mafuriko yakiua watu watano na kuharibu miundombinu ya barabara. Nipashe limeandika athari ya mafuriko, mawaziri watinga Jangwani. Habari iliyo pia limetoa uzito kwa habari kadhaa za athari za mafuriko zinazosema, Samia ataka usanifu upya daraja la Jangwani na mvua yaleta maafa Arusha. Gazeti la Uhuru halikuachwa nyuma, pia limeandika mafuriko da kuwa historia, mawaziri kukutana Novemba 16 kumaliza changamoto wamachinga. Pia halikuachwa nyuma, habari yake kuu inasema serikali yaja na utatuzi mafuriko mto Msimbazi. Pia limeandika rais Dkt Samia ateua viongozi bodi ya TCRA, kiwanda cha ngozi mkoani Kilimanjaro kuchochea ajira nchini, na Majaliwa aagiza kuanzishwa mfuko wa wanahabari. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa Michezo. Kwa jambo mpenzi msikilizaji, natumai huna neno hapo ulipo. Karibu katika dakika hizi chache za kuangazia baadhi ya matukio ya spoti yaliyoshuhudiwa ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za dunia, na kusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanzie hapa barani Asia, ambapo Iran imetoa ubingwa wa mashindano ya soka ya wenye utindio wa ubongo au cerebro palsy ya eneo la Asia Oceania. Hii ni baada ya kuigaragaza Australia mabao mawili kwa mtungi katika mchuano wa fainali ya mashindano hayo ya kieneo ya soka uliopigwa Jumamosi katika uwanja wa Home of Matildas mjini Melbourne. Mabao ya Muslim Mehrabian na Abbas Torabi yalitosha kuipa Iran ushindi kwenye mashindano hayo yaliyoandaliwa na shirikisho la kimataifa la soka kwa wenye utindio wa ubongo kwa kifupi IFCPF. Iran ilitinga fainali baada ya kuzisasambua Japan matatu kwa mtungi, Australia matatu kwa moja, Thailand matano kwa sifuri na India sita kwa sifuri. Jamhuri ya Kiislamu imetunukiwa medali ya dhahabu kwa ushindi huo huku mwenyeji Australia ikitoa medali ya fedha. Mapema siku hiyo Japan ilitandika Thailand mabao matatu kwa sifuri katika mchuano wa kutafuta mshindi wa tatu na kuzawadiwa medali ya shaba. Huku hayo yakiarifiwa, timu ya taifa ya soka ya vijana ya Iran ilitoka nyuma na kuwashinda mabingwa watetezi Brazil mabao matatu kwa mawili katika mchuano wa kundi cha kwenye fainali za kombe la dunia la shirikisho la soka duniani FIFA kwa vijana wenye chini ya umri wa miaka 17. Brazil walitangulia kuona lango la Iran kunako dakika 28, kwenye mchuano huo uliopigwa katika uwanja wa kimataifa wa Jakarta nchini Indonesia, huku Abulfazl Zamani akijifunga la kisigino katika dakika za majeruhi kabla ya kumalizika kipindi cha kwanza. Mabarubaru wa Iran walirejea kwa kasi isiyo ya kawaida katika kipindi cha pili, ambapo Yaqub Baraje alifungia Jamhuri ya Kiislamu la kwanza katika dakika 54 ya mchezo kabla ya Kasra Tahiri kufanya mambo kuwa sawa bin sawa kunako dakika ya 69. Dakika nne baadaye Ismail Golizade aliwapa vijana wa Iran bao la kiufundi na la ushindi kar Iran. Kabla ya hapo mchezo mwingine wa kundi cha ulishuhudia Uingereza ikienyoa kwa chupa New Caledonia kwa kuicharaza mabao kumi kwa mtungi. Vijana wa Iran wanatazamiwa kuvana na waingereza hao siku ya Jumanne kabla ya kushuka dimbani kutoana udhia na New Caledonia siku ya Ijumaa. Nani zaidi barani Afrika nitakujuza sasa hivi mpenzi msikilizaji, klabu ya Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini imetoa ubingwa wa kombe la ligi ya kandanda y Afrika baada ya kuicharaza Wydad Casablanca jumla ya magoli matatu kwa mawili kwenye fainali ya mkondo wa pili iliyopigwa jumapili hii ya Novemba 12. Fainali ya kwanza ilishuhudia Wydad ikishinda mabao mawili kwa moja nyumbani katika uwanja wa Muhamed wa tano huko Moroko kabla ya sundowns kushinda mabao mawili kwa sifuri wakiwa nyumbani pia katika uwanja wa loftus versfeld mjini Pretoria. Mabao ya Sundowns kwenye fainali hiyo ya kukata na shoka yalifungwa na Peter Shalulile kabla ya kumalizika kipindi cha kwanza, na Aubrey Modibe kunako dakika ya 53. There is that precious second goal that Sundowns wanted so much. You can see what it means to Rulani Mokwena. The crowd erupting again here. Another mistake by Wydad. And Mamelodi Sundowns have done it. They are the winners of the first ever African Football League. Wa Afrika Kusini hao wameandika wa historia kuwa klabu ya kwanza kutoa kombe jipya la African Football League. Rais wa shirikisho la soka duniani FIFA, Gianni Infantino, na rais wa shirikisho la kandanda Afrika, CAF, Patrice Motsepe ni miongoni mwa shakhsia watajika tajika waliokuwa uwanjani mjini Pretoria kushuhudia fainali hiyo. Klabu ya Mamelodi imeondoka na kitita cha dola za kimarekani milioni 4, kwa ushindi huo. Tuangazie sasa soka la wanawake. Klabu ya JKT Queens ya Tanzania siku ya Jumamosi ilishindwa kutinga hatua ya nusu fainali ya ligi ya mabingwa Afrika kwa upande wa wanawake. Hii ni baada ya kina dada wa Tanzania kuchezea mkongoto na kutandikwa mabao manne kwa moja katika mchezo wake wa mwisho wa hatua ya makundi kwenye michuano ya CAF Women Champions League dhidi ya Sporting Club ya Kasablanka ya Moroko. Mabadati hao wa Kiarabu waling'ara katika mchezo huo wa aina yake uliopigwa katika uwanja wa Loropo kuu mjini San Pedro huko nchini Ivory Coast na kujikatia tiketi ya kushiriki nusu fainali ya mashindano hayo ya kibara Very katika hatua nyingine, Mamelodi Sundowns walivaana na wenyeji Athletic Club Abidjan ya Kodiva, ambapo Afrika Kusini wamesogea mbele hadi nusu fainali kwa kupata ushindi japo hafifu wa goli moja kwa sifuri. Kwingineko, ndoto ya timu ya taifa ya soka ya wanawake ya Kenya almaarufu Rising Starlets ya wachezaji wasiozidi umri wa miaka ishirini kufuzu kwa kombe la dunia ilififia baada ya kupoteza kwa mabao matatu kwa sifuri dhidi ya Indomitable Lionesses ya Cameroon huko ugenini siku ya Jumamosi. Mechi hiyo ya kwanza ya raundi ya tatu ilichezwa katika uwanja wa Stade Ahmadou Ahijo huko nchini Cameroon. Kombe la dunia litaandaliwa nchini Colombia kuanzia Agosti 31 hadi Septemba 22 mwakani, na timu 24 zitapambana kwa tuzo kubwa kwenye jukwaa hilo. Wakati huo huo, Queen Cranes ya Uganda pia hawakufanya vizuri Jumamosi walipovaana na Senegal mjini Dakar katika mchano mwingine wa kuwania kufuzu Kombe la Dunia la wanawake. Hii ni baada ya kubamizwa bao moja kwa sifuri katika mchuano wa ugenini. Tuangazie sasa dondoo za hapa na pale. Timu ya taifa ya raga ya wanawake ya Kenya maarufu kama Lionesses imewararua rarua na kuwatafuna mahasimu wao wa Uganda almaarufu Lady Cranes kwa pointi 87 kwa 3 katika fainali ya kombe la Elgon uwanjani Jomo Kenyatta jijini Kisumu na kuhifadhi ubingwa. Lionesses wanaonolewa na kocha Dennis Mwanja anayesaidiwa na Paul Murunga wamenyakua taji hilo lao la saba la kipute hicho. Kwa ushindi huo, wenzao wa kiume pia hawakuachwa nyuma. Waligaragaza Uganda alama 20 kwa 13 na kutoa ubingwa wa Elgon Cup. Katika uwanja huo huo Brian katika hatua nyingine, mshambuliaji wa timu ya taifa ya Ghana Black Stars, Rafael Duamena alifariki dunia baada ya kuanguka uwanjani wikendi, wakati wa mechi kati ya timu yake ya Ignatia o ya nchini Albania dhidi ya Partizani. Mtandao wa soka wa Citysport umeripoti kuwa habari za kifo chake zimekuja baada ya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28 kupata mshtuko wa moyo dakika 23 ya mchezo, na kusababisha kusimamishwa kwa mchezo huo. Domena aligundulika kuwa na tatizo la moyo mwaka 2017 ambapo alifanyiwa upasuaji wakiwekewa kifaa cha kurekebisha mapigo ya moyo au kwa kimombo pesmeka mwaka 2020. Na, na katika ligi kuu ya soka ya Uingereza, klabu ya Arsenal wikendi ilichabanga Burnley mabao matatu kwa moja nyumbani Emirates, ambapo Leandro Trossard alifunga lake la elfu moja katika mechi hiyo ya aina yake. William Saliba na Alex Zinchenko walilizamisha kabisa jahazi la wageni na kuhakikishia wenyeji alama tatu muhimu. Oh, Aidha, mashetani wekundu waliambulia ushindi laini wa goli moja bila jibu waliposhuka dimbani kutoana udhia na luton town. Man city siku ya wa jumapili walitoa na jasho na Chelsea katika mchuano mwingine wa kufana ulioishia kwa mibabi hiyo kutoshana nguvu kwa kufungana mabao manne kwa manne na kwa matokeo hayo City wanasalia kileleni mwa jedwali la EPL wakiwa na alama 28 mbele ya Liverpool na Ganas ambao kwa sasa wametosheka na pointi 27 wakifuatiwa na Tottenham wenye alama 26. Sina la ziada. Jina langu ni Hussein Hassan. Kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 29 Rabia Uthani mwaka 1445 Hijria, sawa na tarehe 14 Novemba mwaka 2023. Miaka 772 iliyopita katika siku kama hii ya leo alizaliwa Muhammad bin Ahmad Dhahabi, aliyejulikana kwa lakabu ya Shamsuddin, mpokeaji wa hadithi za Mtume na mwanahistoria mashuhuri wa Kiislamu. Dhahabi alikuwa akipenda sana kukusanya hadithi na alifanya safari katika pembe mbalimbali za dunia ili kukamilisha elimu hiyo. Matukio ya kihistoria yameandikwa katika vitabu mbalimbali vya mwanazuoni huyo. Miongoni mwa vitabu vyake ni pamoja na Tabakatu Lqura, Almujam Alsaghir na Almujam Lkabir. Siku kama ya leo miaka 134 iliyopita, Jawaharlal Nehru, mmoja kati ya viongozi wakubwa wa harakati ya mapambano ya India dhidi ya mkoloni Mwingereza, alizaliwa huko Allahabad, kaskazini mwa India. Nehru alianza mapambano dhidi ya mkoloni Mwingereza baada ya kujiunga na harakati ya kitaifa ya ukombozi wa India. Hatimaye India ilipata uhuru wa Agasti 15 mwaka 1947 47 Miaka 134 mia iliyopita, katika siku kama ya leo alizaliwa Dr. Taha Hussein, mwandishi na mwana fasihi mtajika wa Misri. Msomi huyo mashuhuri alipofuka macho akiwa bado mtoto hata hivyo, kipaji chake cha hali ya juu kilimwezesha kuendelea na masomo hadi kufika mwaka 1918, alikuwa amekamilisha masomo yake ya shahada ya uzamivu katika vyuo vikuu vya Misri na Ufaransa. Mwana isimu huyo wa Misri ameandika vitabu kadhaa katika taaluma mbalimbali mbali. na leo tarehe kumi na nne Novemba ni siku ya kimataifa ya kupambana na kisukari. Ni vyema kuashiria hapa kwamba kuanza uh, kwa ustawi wa miji, kubadilika muundo wa na mtindo wa chakula na kupungua harakati na mazoezi sahihi ya mwili kumetayarisha mazingira ya kuongezeka kiwango cha sukari ya damu na ugonjwa wa kisukari. Ugonjwa huo ni miongoni mwa magonjwa yanayoongezeka sana kote duniani. Siku hii ya tarehe 14 Novemba ni siku ya kuzaliwa Sir Frederick Grant Banting, mgunduzi wa insulin, na ilipewa jina la Siku ya Kisukari Duniani kwa mara ya kwanza mwaka 1991, kwa ushirikiano wa Shirika la Kimataifa la Kisukari, IDF, na Shirika la Afya Duniani, WHO. Hii ni redio Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuwa nasi muda wote huu. Maoni ni mengi sana katika ukumbi wetu wa WhatsApp, lakini nisome mawili matatu hapa. Ujumbe wa kwanza kutoka kwake Aisha Said Ahmed, yupo London Uingereza, anasema, hawa Uingereza bado ni chui aliyevaa ngozi ya kondoo. Kumfukuza kazi bado hakukomesha mauaji Ghaza. Kinachotakikana kwanza waache kupeleka silaha Israel. Anazungumzia kadhia ya waziri wa Uingereza anayechukia maandamano ya kuwatetea Wapalestina Palestina kuachishwa kazi. Asante sana. Naye Hamis Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania anasema kimya cha Umoja wa Mataifa na Falme za Kiarabu pamoja na OIC kinaashiria nini? Watu wa Ghaza wamelala uh, usingizi mzito usio na kifani. Kweli Uislamu umekuja mgeni na utarudi mgeni. Asante sana, maoni ni mengi lakini muda haunasi. Moja kwa moja ni kusome habari za dunia kwa kifupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema mauaji ya halaiki ya watu wa Ghaza yanakanyaga sheria za kimataifa. Jeshi la Sepa la Iran lasema jinai za wazayuni haziwezi kuzuia ushindi wa Wapalestina na kwamba Iran imejiandaa kwa hali zote kuwa kabili maadui. Mabilionea wa Marekani wameanzisha kampeni ya vyombo vya habari ili kuisafisha Israel na kuichafua harakati ya Hamas. Wanajeshi wanne na wanamgambo sita wanaotaka kujitenga wameuawa katika vita huko nchini Cameroon. Na rais wa Liberia na mpinzani wake Joseph Boakai wanakutana leo katika duru ya pili ya uchaguzi wa rais. Tutakomea hapo kwa mukhtasari huu. Mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru pia kwa maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Hussein Hassan. Sina la ziada ila kukuambia usikosi kujiunga na mwenzangu Asmahani Ghanima Muhammad katika matangazo yetu ya mchana. Kwa heri.