Kwa jina la Allah Mwingi wa Rehema Mwenye kurehemu. Sema, mimi nakunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja. Kisha mfikiri, mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu, hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni, basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. Hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye na ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja na ile ya uongo haitaleta mapya tena wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti masafa mafupi short waves, na vilevile vile tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia fm radio Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida, Lindi na Kahama. Kwa usiku wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni vipindi vya vita vya simulizi na ulimwengu wa michezo. Tutakuwa pia na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki, ni kumi na mbili jioni huko Afrika Kati, na hapa nchini Iran ni saa moja na nusu siku ifuatayo. Sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran asema jinai ya wazayuni ya kushambulia hospitali ni matunda ya kimya cha jamii ya kimataifa. Harakati ya Hamasi yasema mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya anapindua ukweli wa mambo kuhusu Gaza. Waziri wa Uingereza anayechukia maandamano ya kuwatetea Wapalestina wanaouawa wa kinyama Gaza aachishwa kazi na hofu yazidi kutanda baada ya vita kuzuka upya mashariki mwa DRC. watu 11 wauawa. Habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Irani ya Irani amesema huku akiwa ameshikilia picha za hospitali ya Ashifa ya Gaza kwamba baada ya walimwengu kunyamaza kimya, wakati wa zayuni waliposhambulia hospitali ya Almamadani, utawala wa kizayuni ulizidi kupanda kiburi cha kushambulia hospitali nyinginezo za Gaza ikiwemo ya Ashifa. Shirika la habari la Iran Press limemnukuu Nasser Kanaani akisema hayo na kuongeza kuwa utawala wa kizayuni umezingira kikamilifu hospitali ya Ashifa huko Gaza na unaishambulia kwa risasi licha ya kwamba kumejaa mabango kila upande yanayotahadharisha na kusisitiza wajibu wa kuchungwa utulivu kwenye eneo hilo la hospitali. Ameongeza kuwa ni jukumu la walimwengu kusimama dhidi ya utawala wa Kizayuni, lakini utawala huo upandikizi, ambao unaungwa mkono kikamilifu na Marekani na madola mengine ya Magharibi, unaendelea kufanya jinai kubwa kupindukia ambazo hakuna maneno yanayoweza kuakisi ukubwa wa jinai na ukatili huo huwa wazayuni wa wazayuni. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran pia amesema, tunatamani kuona Umoja wa Mataifa unatekeleza ipasavyo majukumu yake na kuhakikisha jinai za wazayuni zinakomeshwa huko Gaza. Ama kuhusu misimamo ya serikali ya Marekani, Nasser Kanaani amesema Marekani inataka kupotosha fikra za walimwengu kwa kuendelea kutoa tuhuma zisizo na msingi dhidi ya Iran. Tumeeleza mara chungu nzima kwamba makundi ya mukawama katika eneo hayachukui amri kutoka Iran bali yanafanya mambo yao baada ya kupiga mahesabu na kuzingatia maslahi yao wenyewe, amesisitiza kwa kusema. Iran imekuwa ikionya mara kwa mara kuhusu hatari za kuenea vita kutokana na uungaji mkono wa Marekani kwa utawala wa Kizayuni, na imekuwa ikisema wazi kwamba jinai za wazayuni na uungaji mkono huo wa Marekani kwa utawala wa Kizayuni unaweza kusababisha kuenea vita katika eneo hili. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imesema matamshi ya mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya dhidi ya makundi ya mukawama ni kupindua uhakika wa mambo na ni kujaribu kufunika jinai za utawala wa Kizayuni kwa mujibu wa shirika la habari la Fars. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imesema hayo leo Jumatatu na kuongeza kuwa matamshi ya Joseph Borel mkuu wa sera za kigeni wa umoja wa Ulaya kuhusu makundi ya mukawama wa Kiislamu ni upotoshaji wa wazi wa uhalisia wa mambo. Katika matamshi yake ya hivi karibuni, Borel ameilaumu harakati ya Hamas na kuunga mkono waziwazi jinai za utawala wa Kizayuni kwa madai kuwa eti Israel ina haki ya kujilinda. Hamas imejibu haraka upotoshaji huo wa Umoja wa Ulaya kwa kusema tuhuma zinazotolewa na Josep Borrell kwamba makundi ya mukawama yanatumia hospitali kama kambi za kijeshi hayana ukweli wowote, bali ni katika juhudi zilizofeli za kujaribu kukingia kifua jinai za kuchupa mipaka zinazoendelea kufanywa na Israel dhidi ya watoto, wanawake, vizee na wagonjwa waliolazwa kwenye hospitali hizo za Gaza. Taarifa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imeongeza kuwa tuhuma hizo za mkuu wa sera za kigeni za Umoja wa Ulaya dhidi ya Hamas ni uungaji mkono wa wazi wa jinai za Israel dhidi ya binadamu na ni upotoshaji wa uhalisia wa mambo. Waziri Mkuu wa Uingereza Rishi Sunak amemwachisha kazi waziri wake wa mambo ya ndani Suella Braverman, ambaye hivi karibuni alitoa matamshi yaliyokasirisha umma kwa kutuhumu polisi kwamba wanaonyesha upole kupindukia kwa waandamanaji wanaoiunga mkono Palestina. Katika andiko lake lililochapishwa wiki iliyopita na gazeti la Times, Braverman alidai kuwa Braverman alidai kuwa mkuu wa polisi ya London anawavumilia sana wanaoandamana kuiunga mkono Palestina. Kauli ya waziri huyo ilikabiliwa na wimbi la hasira na ukosoaji mkali wa vyama vya siasa vya upinzani na watetezi wa Palestina, ambao walitoa miito katika maandamano yao kutaka Braverman atimuliwe. Kwa mtazamo wa wataalamu wa masuala ya kisiasa, kutimuliwa waziri huyo anayeunga mkono utawala wa kizayuni ni ushindi mkubwa kwa waungaji mkono wa Palestina. Katika maelezo aliyowahi kuweka kwenye mitandao ya kijamii, Soela Breverman aliandika kuwa mume wake anajifaharisha kuwa Myahudi na Mzayuni. Tangu utawala wa kizayuni wa Israel ulipoanzisha vita na mashambulio ya kinyama dhidi ya ukanda wa Gaza kufuatia operesheni ya mashambulio ya kimbunga cha Alaksa iliyotekelezwa na wana mukawama wa Palestina mnamo Oktoba 7 Serikali ya Uingereza imetangaza kuwa inaiunga mkono kwa kila hali Israel na kupuuza mauaji ya Wapalestina yanayoendelea kufanywa kila uchao na utawala huo dhalimu. Wakati huo huo, waziri mkuu wa Uingereza Rishi Sunak amemrejesha serikalini waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo David Cameron kwa kumteua kuwa waziri wa mambo ya nje kufuatia mabadiliko aliyofanya katika baraza lake la mawaziri. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Taarifa za karibuni kabisa zinaonyesha kuendelea mapigano yaliyozuka upya kati ya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na waasi wa M23 pamoja na wale wa ADF mashariki mwa nchi hiyo. Taarifa iliyotangazwa leo, iliyotangazwa leo Jumatatu na msemaji wa jeshi la DRC inasema waasi wa ADF wameua kwa uchache raia 11, mashariki mwa nchi hiyo. Mapigano na mauaji hayo yameripotiwa wakati huu ambapo nguvu zote zimeelekezwa kwenye kufanikisha uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika mwezi Disemba mwaka huu. Kumekuwa kukiripotiwa kuzuka mapigano na mauaji katika pembe mbalimbali mbali za nchi, yakiwemo mapigano baina ya waasi wa M23 na kundi moja lenye silaha linalodaiwa kuungwa mkono na serikali ambalo linajiita Wazalendo wa Kongo wa, tangu mwaka 2021 waasi wa M23 ambao ni moja ya makundi mengi ya wa waasi mashariki mwa Kongo wanakalia kwa nguvu maeneo mengi ya jimbo la Kivu kaskazini na serikali imeshindwa kuyakomboa. Serikali ya Kinshasa inaishutumu nchi jirani ya Rwanda kuwa inawasaidia waasi hao wa M23. Mapigano ya hivi karibuni zaidi ni yale yaliyoripotiwa kwenye wilaya ya Masisi ya mkoa wa Kivu Kaskazini, karibu na mpaka wa Rwanda na Uganda, baina ya waasi wa M23 na kundi hilo la Wazalendo. Mapigano hayo yamezuka baada ya miezi sita ya utulivu wa kiasi fulani. Uwakilishi wa nchi mia na sabini na tano wanakutana katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi, ili leo kujadili njia za kukabiliana na taka za plastiki ambazo zinaharibu mazingira katika sayari ya dunia. Umoja wa Mataifa unaonya kuwa iwapo hatua za haraka hazitachukuliwa, takriban tani milioni 11 za plastiki zinazoingia baharini kwa mwaka zitaongezeka mara tatu katika miaka ishirini ijayo. Hii itamaanisha kati ya tani milioni 23 na 37 za plastiki zitatiririka baharini kila mwaka ifikapo mwaka 2040. Mkutano wa Nairobi ambao utamalizika tarehe 17 Novemba unatazamiwa kuwaleta pamoja washiriki 2000 wakiwemo maafisa wa serikali na wanaharakati wa mazingira ambapo watajadili mkataba wa kukabiliana na tatizo la plastiki ambao unapaswa kutiwa saini mwakani. Umoja wa Mataifa unasema zaidi ya tani bilioni sita na nusu za plastiki zinazunguka duniani, na uchafuzi wa plastiki unapatikana katika kila mfumo wa ikolojia, ardhini na majini. Umoja wa Mataifa umepongeza ushirikiano mzuri uliopo kati ya serikali ya Somalia na kikosi cha mpito cha Umoja wa Afrika ATMIS kwa kurejesha utulivu nchini humo, na wakati huo huo umehimiza kufanyika juhudi zaidi za kurejesha usalama katika kona zote za nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Msaidizi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa barani Afrika Martha Pobee, ambaye Jumamosi alimaliza ziara yake ya siku tatu nchini Somalia, amesema kwenye matamshi yake ya karibuni kabisa kwamba wakati wa ziara yake hiyo aliwahakikishia viongozi wa ATMIS na wa serikali ya Somalia kwamba Umoja wa Mataifa utaendelea kuunga mkono juhudi zao. Katika sehemu moja ya matamshi yake hayo, Pobee amesema, nimevutiwa na kustaajabishwa sana na hali niliyoiona Somalia. Nchi hii imepiga hatua kubwa. Nilikuweko nchini humo miaka kadhaa iliyopita, na hivi sasa ninaona maendeleo tofauti na hali ilivyokuwa miaka iliyopita. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa wa Somalia Ali Muhamed Omar amewashukuru washirika wa, wa kimataifa kwa mchango wao katika maendeleo ya nchi hiyo. Somalia isingekuwa Somalia ya leo bila msaada wenu nyote, amesema waziri huyo na kuongeza kwamba Somalia imetoka mbali. Na utawala wa Kizayuni wa Israel umeendelea kutekeleza mauaji ya kimbari huko Gaza, Palestina, huku asasi zote muhimu za kimataifa likiwemo baraza la usalama la Umoja wa Mataifa zikishindwa kusitisha unyama huo wa Israel. Katika upande mwingine, watu huru na wapigania haki wameendelea kufanya maandamano katika maeneo tofauti duniani kulaani jina hizo. Salum Bendera amezungumza na Shekh Istambuli Abdullahi Nasir, msomi na mtaalamu wa masuala ya Mashariki ya Kati na ulimwengu wa Kiislamu kwa ujumla wa Mombasa, Kenya, ambaye kwa kuanzia anaelezea tathmini yake kuhusiana na kile kinachojiri hivi sasa huko Gaza, na hii ikiwa ni sehemu ya kwanza ya mahojiano hayo. Uh, shukrani sana ndugu Salum, na napenda pia kuwashukuru wakuu wa idhaa pamoja na wewe kwa kunijumuisha kwenye mjadala huu. Kwa hakika maoni yangu na tathmini yangu moja kwa moja ni kwamba huu ni unyanyasaji, huu ni jambo ambalo linaweza liita dhulma dhidi ya watu wa eneo lile la Falastin, na ni jambo ambalo ni maonevu na mauaji ya kimbari ambapo wamelengwa watu, isipokuwa nataka tu ifahamike kwamba miongoni mwa Wapalestina wako Waislamu, wako Wakristo na wengine hata wanaofuata uh, mafunzo ya Taurati na kadhalika. Hili likifahamika itakuwa bora zaidi, na mambo haya kwa hakika ni mambo ambayo hayakuanza hata huo mwaka aliopawa huyo Lord Rothschild hiyo barua na Lord Balfour. Haya ni mambo ukiyafuatilia kwa makini kwenye historia, yameanza mwaka elfu moja na tisini na tano wakati wa vita vya kwanza vya msalaba, baada ya amri iliyotolewa na Pop Urban wa pili. Hii ndio tathmini yangu kwa haraka haraka. Bwana Istanbul, unadhani labda mataifa ya kiislamu na nchi za kiarabu na Waislamu kwa ujumla katika mazingira hivi sasa ya matukio haya yanayojiri huko Palestina, Waislamu wana majukumu gani? Ni mambo gani ambayo pengine wanapaswa kuyafanya hivi sasa kuhusiana na suala zima la Palestina na kuwaunga mkono wananchi madhulumu wa Palestina, mbali na masuala ya maandamano na kutoa matamko ya kulaani mauaji ya kinyama yanayofanywa na utawala haramu wa Israel dhidi eh, ya Palestina? Suala lako la pili kwa hakika ni zito sana, na moja katika mambo ambao mi naamini na, na nimeyazungumza sana ni kwamba mwanzo kabisa kimsingi Waislamu wanajifunza nini na yale matukio. Unajua, kuna msemo unasema, kullu yaumi na ashura wa kullu ard Karbala. Ukiangalia anaotokea sasa hivi Falastini, then huu msemo uko hai lakini mara nyingi tuna udhaifu na mapungufu ya kutoelewa ruhu ya jambo. Hata huu msemo kuliome na ashura wa kullu ardh karbala, wengi hawaielewi ile spirit ile ruhu ya ilo msemo. Sasa hivi kwa yanaojiri pale Falastini ni mfano moja mzuri sana ni funzo moja zuri sana, ambalo napenda mwanzo kabisa katika jawabu yangu kuelezo muhimu wa kujifunza kwanza, Waislamu, kwa sababu yale yale yanaweza tokea mwislamu yoyote popote alipo. Pili ni kujua kwamba huyu adui ni nani. Mara nyingi huwa tuangalia ni Myahudi, wengine wanaona ni asiye mwislamu. La, adui halisi hapa na adui wa kweli kabisa kwa mwislamu ni zayuni. Zayuni ni mtu ambaye ni pote la kisiasa la kitaifa ambalo hata Mungu haliamini isipokuwa mali pamoja tu iwaamini kwamba Mungu amemwahidi ile ardhi, lakini kuwa yuko Mungu, Mungu hawaamini kama yuko. Na nasema hivi kwa sababu naamini, ingekuwa waamini Mungu yuko, hawangefanya yale wanayofanya kwa watoto, wanawake, kwa sababu hata sheria au kanuni za kilimwengu, vita huwa haviko vile. Vita havipigi nyumba za ibada, hazipigi makasisi, mashehe marabai hawapigwi, wanawake hawapigwi, wazee watoto hawapigwi, shule hazipigwi, hospitali. Lakini wao ni watu ambao wamekata shauri, na twajua kwamba wanajaribu kuweka Uh, mradi ule wa Negev ule jangwa la Negev kuna Suez Canal nyingine watakaifanya wao, kwa sababu huku kidogo kuna mivutano upande wa Suez Canal na masuala ya gas na mambo ya mafuta yaliyoko Gaza, ni mengi sana na hawezi wata wazayuni e, bila ya kutia mkono wao mule, kama ilivyo kawaida popote ulimwenguni: Iraki, Syria, Libya, kote kule tunajua kwa nini wametia mkono. Sasa Muislamu wanapaswa kwanza kujifunza Halafu awache kulalamika sana, awe anaweza kujipanga. Kujipanga si kwa sababu ya vita tu, kujipanga kwa maana ya kwamba awe anajitegemea yeye mwenyewe na anamlekea Mwenyezi Mungu kumwezesha. Mahojiano hayo maalum ya habari ndiyo yanayotukamilishia taarifa hii ya hi, habari za ulimwengu kwa usiku wa leo. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utazungumzia hasira ya Australia dhidi ya utawala wa kizayuni na uungaji mkono wao kwa Palestina sambamba na jamii ya kimataifa. Maelfu ya waAustralia wamefanya maandamano makubwa dhidi ya wazayuni wanaokalia kwa mabavu ardhi za Wapalestina ambapo sio tu wamelaani jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya watu wa Gaza bali pia wamezuia meli ya Israel kutia nanga katika bandari ya Botani mjini Sydney. Wakati wa kufanyika maandamano wa waandamanaji wamepeperusha bendera za kuunga mkono Palestina. Ni wazi kuwa utawala wa kizayuni haukuwa na hata ndoto kwamba jinai zake huko Gaza zingekabiliwa na upinzani na ukosolewaji mkubwa wa kimataifa. Hii ni kwa sababu mchakato wa kuboresha uhusiano na nchi za Kiarabu, ambao utawala huo ulikuwa umeuanzisha kwa uungaji mkono wa Marekani, uliofanya uwe na matarajio makubwa na ndoto kwamba ulikuwa umefanikiwa kupata uungaji mkono wa nchi nyingi duniani. Lakini mafanikio ya kimbunga cha Al Aksa yamewathibitishia walimwengu udhaifu wa nyumba ya Wazayuni, na wakati huo huo kuweka hadharani ugaidi na ukatili wao dhidi ya watu wasio na hatia. Murtaza Husein, mtaalamu wa Husaini, mta masuala ya kieneo anasema, operesheni ya kimbunga cha Laksa imefichua mambo mengi yanayohusiana na, na wazayuni, mojawapo ikiwa ni mwamko wa fikra za walio wengi duniani katika nchi nyingi zinazounga mkono Marekani na utawala wa kizayuni kuhusu jinai za kutisha zinazofanywa na utawala huo dhidi ya watu wa Gaza. Wakati huo huo, jinai hizo za kikatili zimewathibitishia walimwengu kwamba wazayuni hawatii hata mafundisho ya Mtume Musa alaihi ssalam, na bado wanajaribu kuimarisha nafasi yao huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu kwa kushadidisha ugaidi na jinai za kivita dhidi ya watu wasio na ulinzi. Maandamano ya kupinga utawala wa kizayuni katika maeneo mbalimbali mbali duniani ikiwemo miji tofauti ya Australia ikiwa ni pamoja na Melbourne kwa ajili ya kuwaunga mkono wa Palestina na kulaani mashambulizi ya utawala wa kizayuni yanathibitisha kuwa katika kivuli cha uungaji mkono wa Marekani na washirika wake wa magharibi kwa jinai za wazayuni huko Gaza, dhamiri ya kimataifa dhidi ya jinai za wazayuni bado ingali iko hai. Hii ni kwa sababu ulimwengu mzima unafahamu fika kwamba utawala wa kizayuni umekuwa ukishambulia kinyama maeneo mbalimbali ya ukanda wa Gaza tangu tarehe 7 Oktoba ilikufidia kushindwa kwake katika operesheni za mukawama wa Palestina, ambapo matokeo yake yamekuwa ni kuuawa kigaidi zaidi ya Wapalestina elfu kumi na moja na mia mbili na kujeruhiwa wengine zaidi ya elfu ishirini na nane Ingawa Marekani inapinga usitishaji vita ili kutoa fursa kwa wazayuni waendelee kutekeleza jinai zao huko Gaza, lakini lengo kuu la Washington ni kuandaa fursa ya kuwezesha utawala huo ufidie kushindwa kwake na wapiganaji wa Palestina. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Vita vya simulizi. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na karibuni kusikiliza sehemu hii ya 15 na ya mwisho katika makala hii ya vita vya simulizi ambayo itazungumzia mafanikio na ustawi uliopatikana katika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran licha ya vikwazo vikali vinavyotekelezwa dhidi yake na nchi za magharibi. Mpenzi msikilizaji, katika kipindi cha miaka yote ya baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, vikwazo, propaganda chafu na upenyezaji ni mbinu tatu ambazo zimekuwa zikitumiwa na Marekani na washirika wake wengine wa magharibi pamoja na vibaraka wao katika eneo la Mashariki ya Kati kutoa mashinikizo maradufu dhidi ya taifa la Iran. Vikozo hivyo vilianza kutekelezwa tangu mwezi Novemba mwaka 1979 ambapo ubalozi wa Marekani mjini Teheran, ambao baadaye ulikuja kujulikana kama pango la ujasusi la nchi hiyo hapa nchini, ulizingirwa na kudhibitiwa na wanachuo na mapinduzi waliokuwa wakifuata sera za Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, mwasisi wa mapinduzi ya Kiislamu. Imam alitaja hatua hiyo ya wanachuo na mapinduzi kuwa ni mapinduzi ya pili ambayo yalikuwa makubwa zaidi ya kwanza. Nyaraka zilizonaswa kutoka ubalozi huo na wanachuo hao zilithibitisha kwamba Marekani ilikuwa ikitumia wanadiplomasia wake mjini Teheran kuchochea ghasia, machafuko na kuvuruga usalama wa nchi na kutekeleza njama ambazo zilihatarisha usalama wa wananchi na mapinduzi ya Kiislamu. Wakisiwa habari hiyo kulifichua njama nyingine kama hizo zilizokuwa zikifanywa na majasusi wa Marekani katika kivuli cha wanadiplomasia katika nchi tofauti za dunia. Akiunga mkono suala hilo, John Negroponte aliyekuwa balozi wa Marekani nchini Iraki baada ya kuondolewa madarakani dikteta Saddam Hussein alinukuliwa akimwambia mmoja wa viongozi wa Iraki kwamba je, yeah, unajua ni kwa nini mapinduzi hayafanyiki Marekani? Ni kwa sababu Marekani haina ubalozi mjini Washington. Baada ya kutekwa pango la ujasusi la Marekani mjini Teheran, Iran ilikabiliwa na vikwazo mbalimbali vya kiuchumi na kibiashara kutoka Marekani na washirika wake. Kwa hakika, huo ndio uliokuwa mwanzo wa kutekelezwa vikwazo vikubwa vya Marekani dhidi ya taifa la Iran. Licha ya kuachiliwa mateka wa Marekani mnamo Januari 20 mwaka 1981, lakini nchi hiyo ilikwenda kinyume na ahadi ilizotoa kwa mujibu wa mapatano ya Algeria za kuondoa vikwazo na kutoingilia masuala ya ndani ya Iran na kuamua kuzuia mali zake zikiwemo zana za kijeshi ambazo tayari zilikuwa zimenunuliwa na Shah wa Iran. Katika miaka iliyofuata Marekani na washirika wake wa Magharibi walizidisha mashinikizo na vikwazo dhidi ya watu wa Iran, vikwazo ambavyo vilitekelezwa kwa visingizio tofauti visivyo na msingi. Visingizio hivyo ni pamoja na madai ya Iran kuunga mkono ugaidi ambayo kwa hakika yalimaanisha Iran kuunga mkono mataifa yanayodhulumiwa ya Palestina, Iraq, Yemen na Siria, au madai kwamba Iran inataka kutengeneza silaha za maangamizi ya umati kupitia mpango wake wa nyuklia unaotekelezwa kwa malengo ya amani. Takriban sekta zote za uchumi wa Iran ziliwekwa katika orodha ya vikwazo vya Marekani. Sekta za fedha na benki, bima, nishati na petrokemikali, usafirishaji wa baharini, ujenzi wa meli na bandari, madini, programu tofauti za kompyuta, Sekta ya magari, mauzo ya ndege na huduma zinazohusiana nayo, chakula na bidhaa za dawa na afya, ujenzi wa viwanda vya nguo ni baadhi ya sekta zilizowekewa vikwazo pamoja na viongozi na vilevile vile mashirika ya Iran. Katika kipindi kigumu cha maambukizi ya virusi vya korona duniani, Marekani bado iliwekea Irani vikwazo vya dawa na mahitaji mengine muhimu ya huduma za afya. Hakuna shaka kwamba vikwazo hupunguza kasi ya ustawi na maendeleo ya nchi yoyote ile, lakini pamoja na mashinikizo ya juu zaidi yaliyotekelezwa na serikali wakati huo ya Rais Donald Trump wa Marekani, lakini suala hilo halikuweza kuizuia Iran kulinda uhuru, nguvu na kujitawala kwake. Katika kuadia mwaka wa tano wa kujiondoa Marekani katika mapatano ya kimataifa ya nyuklia mashuhuri kama JCPOA. Viongozi wa Marekani wenyewe wamekiri kushindwa mashinikizo ya juu kabisa ambayo yamekuwa yakitekelezwa na Washington dhidi ya Iran. Kwa kumtegemea Mwenyezi Mungu na miongozo ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, taifa la Iran limefanikiwa pakubwa kutatua matatizo yanayolikabili kwa kadri kwamba leo watu wa Iran wanajivunia maendeleo makubwa waliopata katika nyanja za kijeshi, kielimu kiteknolojia na kiuchumi. Wapenzi wasikilizaji, japokuwa jamii ya kielimu ya Iran inakabiliwa na vizingiti vikubwa kutokana na vikwazo vya Marekani na washirika wake katika kufikia na kunufaika na baadhi ya vifaa muhimu vya kisasa na kiteknolojia, lakini bila shaka imepata ustawi mkubwa katika sekta tofauti za kielimu, jambo ambalo limeifanya isifike katika majukwaa tofauti ya kielimu na kiteknolojia duniani. Mwaka uliopita, wanasayansi wa kituo cha kitaifa cha uchunguzi wa anga cha Iran walifanikiwa kupokea mwanga wa kwanza baada ya kuzindua teleskopu ya nuru yenye ubora wa kimataifa yenye kioo cha ukubwa wa mita 4.3. Katika makala yenye anwani ya The World Class Telescope, jarida linalojadili masuala ya kielimu la Science liliandika kwamba Iran kuweza kutekeleza mradi huo mkubwa katika mazingira ya vikwazo ni jambo la kushangaza sana na linaonyesha kwamba wasomi wa Iran wamepiga hatua kubwa ya kiuhandisi na kiteknolojia. Mpenzi msikilizaji, hatua nyingine iliyopigwa na Iran mwaka huo katika sekta ya afya ni kutibiwa maradhi ya kensa ya kijana Arman mwenye miaka mitano kwa njia mpya ya tiba ya jeni. Baada ya kupita miaka sabini ya tiba kemia na miaka thelathini ya kuunganisha viungo, ulimwengu hivi sasa unashuhudia teknolojia mpya ya matibabu ya saratani ya damu kupitia tiba ya jeni. Iran ni nchi ya tatu kuwa na teknolojia ya tiba hiyo ambayo imepatikana kwa ushirikiano wa kitengo cha uungaji viungo cha kituo cha matibabu ya watoto na shirika moja lenye msingi wa elimu la Iran. Mafanikio mengine yaliyosajiliwa na Iran mwaka uliopita ni kurushwa kwa mafanikio katika anga za mbali kombora linalobeba satelaiti la Qaem 100 la kikosi cha anga za mbali cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini. Kombora hilo ni la kwanza kuwahi kutengenezwa hapa nchini ambalo linafanya kazi katika hatua tatu tofauti, huku likitumia fueli mango na ambalo litabeba satelaiti yenye uzito wa kilo 80 na kuiweka kwenye mzunguko wa kilomita 500 kutoka uso wa dunia. Katika miaka ya baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, mafanikio makubwa yamepatikana katika sekta mbalimbali mbali, za ujenzi wa barabara, mabwawa, upanuzi wa mifumo ya umeme, gesi na maji, maendeleo ya viwanda, uboreshaji wa miundo mbinu ya barabara, kilimo, upanuzi wa kasi wa vyuo vikuu na mambo mengine mengi, jambo ambalo limewatia hofu na wasiwasi mkubwa maadui wa mfumo wa Kiislamu. Wapenzi wasikilizaji, tuko katika dakika za mwisho za kipindi cha vita vya simulizi. Vipindi hivi vimeangazia umuhimu wa mitandao ya kijamii na namna maadui wa mataifa mbalimbali wanavyoitumia kudhibiti na kuzielekeza fikra za watu wa mataifa hayo kwa kutumia gharama ndogo kabisa. Vyombo vya habari na mitandao hiyo ya kijamii hutumiwa vibaya na madola makubwa kwa ajili ya kudhibiti serikali na mataifa yanayolengwa ili kufikia na kulinda malengo yao. Kwa mujibu wa wataalamu wa vyombo vya habari, vita vya mseto vilivyoanzishwa na madola makubwa ya magharibi dhidi ya Iran kupitia machafuko ya mwaka jana vilikuwa vita vya kwanza vya dunia vya vyombo vya habari na mitandao ya kijamii kuwahi kuendeshwa kwa ushirikiano wa madola makubwa dhidi ya nchi inayojitawala. Vita hivyo kwa hakika vilibainisha sehemu ndogo tu ya uwezo mkubwa wa Iran katika kukabiliana na njama za maadui. Na hadi hapo, mpenzi msikilizaji, hii ilikuwa sehemu ya mwisho ya mfululizo wa kipindi cha vita vya simulizi. Hadi tutakapokutana tena katika kipindi kingine, tunakuaga kwa kusema kwa heri. Kwa jambo mpenzi msikilizaji, natumai huna neno hapo ulipo. Karibu katika dakika hizi chache za kuangazia baadhi ya matukio ya spoti yaliyoshuhudiwa ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za dunia, na kusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanzie hapa barani Asia ambapo Iran imetoa ubingwa wa mashindano ya soka ya wenye utindio wa ubongo au cerebro palsy ya eneo la Asia Oceania. Hii ni baada ya kuigaragaza Australia mabao mawili kwa mtungi katika mchuano wa fainali ya mashindano hayo ya kieneo ya soka uliopigwa Jumamosi katika uwanja wa Home of Matildas mjini Melbourne. Mabao ya Muslim Mehrabian na Abbas Torabi yalitosha kuipa Iran ushindi kwenye mashindano hayo yaliyoandaliwa na shirikisho la kimataifa la soka kwa wenye utindio wa ubongo kwa kifupi IFCPF. Abbas Turabi the Iran. He so, so Iran ilitinga fainali baada ya kuzisasambua Japan matatu kwa mtungi, Australia matatu kwa moja, Thailand matano kwa sifuri na India sita kwa sifuri Jamhuri ya Kiislamu imetunukiwa medali ya dhahabu kwa ushindi huo, huku mwenyeji Australia ikitoa medali ya fedha. Mapema siku hiyo, Japan ilitandika Thailand mabao matatu kwa sifuri katika mchuano wa kutafuta mshindi wa tatu na kuzawadiwa medali ya shaba. Huku hayo yakiarifiwa, timu ya taifa ya soka vijana ya Iran ilitoka nyuma na kuwashinda mabingwa watetezi Brazil mabao matatu kwa mawili katika mchuano wa kundi cha kwenye fainali za kombe la dunia la shirikisho la soka duniani FIFA kwa vijana wenye chini ya umri wa miaka 17. Brazil walitangulia kuona lango la Iran kunako dakika 28 kwenye mchuano huo uliopigwa katika uwanja wa kimataifa wa Jakarta nchini Indonesia, huko Abulfazl Zamani, akijifunga la kisigino katika dakika za majeruhi kabla ya kumalizika kipindi cha kwanza. Mabarobaro wa Iran, walirejea kwa kasi isiyo ya kawaida katika kipindi cha pili ambapo Yaqub Baraje alifungia Jamhuri ya Kiislamu la kwanza katika dakika 54 ya mchezo kabla ya Kasra Tahiri kufanya mambo kuwa sawa bin sawa kunako dakika ya 69. Dakika nne baadaye, Ismail Golizade, aliwapa vijana wa Iran bao la kiufundi na la ushindi dare. Kabla ya hapo, mchezo mwingine wa kundi cha ulishuhudia Uingereza ikienyoa kwa chupa New Caledonia kwa kuicharaza mabao kumi kwa mtungi. Vijana wa Iran wanatazamiwa kuvaana na Waingereza hao siku ya Jumanne, kabla ya kushuka dimbani kutoana udhia na New Caledonia siku ya Ijumaa. Nani zaidi barani Afrika? Nitakujuza. Sasa hivi mpenzi msikilizaji, klabu ya Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini imetoa ubingwa wa kombe la ligi ya kandanda y Afrika baada ya kuicharaza Wydad Casablanca jumla ya magoli matatu kwa mawili kwenye fainali ya mkondo wa pili iliyopigwa jumapili hii ya Novemba 12. Fainali ya kwanza ilishuhudia Wydad ikishinda mabao mawili kwa moja nyumbani katika uwanja wa Muhamed wa tano huko Morocco kabla ya Sundowns kushinda mabao mawili kwa sifuri wakiwa nyumbani pia katika uwanja wa Loftus Versfeld mjini Pretoria. Mabao ya Sundowns kwenye fainali hiyo ya kukata na shoka ilifungwa na Peter Shalulile kabla ya kumalizika kipindi cha kwanza na Aubrey Modibe kunako dakika ya hamsini na tatu. Waafrika kusini hao wameandika historia kuwa klabu ya kwanza kutoa kombe jipya la African Football League. Rais wa shirikisho la soka duniani FIFA Gianni Infantino na rais wa shirikisho la kandanda Africa CAF Patrice Motsepe ni miongoni mwa shakhsia watajika waliokuwa uwanjani mjini Pretoria kushuhudia fainali hiyo. Klabu ya Mamelodi imeondoka na kitita cha dola za kimarekani milioni nne kwa ushindi huo. Tuangazie sasa soka la wanawake. Klabu ya JKT Queens ya Tanzania siku ya Jumamosi ilishindwa kutinga hatua ya nusu fainali ya ligi ya mabingwa wa afrika kwa upande wa wanawake. Hii ni baada ya akina dada hawa wa Tanzania kuchezea mkong'oto na kutandikwa mabao manne kwa moja katika mchezo wake wa mwisho wa hatua ya makundi kwenye michuano ya CAF Women Champions League dhidi ya Sporting Club ya Casablanca ya Morocco. Mabadati hao wa Kiarabu waling'ara katika mchezo huo wa aina yake uliopigwa katika uwanja wa Loropo kuu mjini San Pedro huko nchini Ivory Coast na kujikatia tiketi ya kushiriki nusu fainali ya mashindano hayo ya kibara. Katika hatua nyingine, Mamelodi Sundowns walivaana na wenyeji Athletic Club Abijon ya Cordivor, ambapo Afrika Kusini wamesogea mbele hadi nusu fainali kwa kupata ushindi japo hafifu wa goli moja kwa sifuri. Kwingineko, ndoto ya timu ya taifa ya soka ya wanawake ya Kenya almaarufu Rising Starlets ya wachezaji wasiozidi umri wa miaka 20 kufuzu kwa kombe la dunia ilififia baada ya kupoteza kwa mabao matatu kwa sifuri dhidi ya Indomitable Lionesses ya Cameroon huko ugenini siku ya Jumamosi. Mechi hiyo ya kwanza ya raundi ya tatu ilichezwa katika uwanja wa Stade Ahmadou Ahijo huko nchini Cameroon. Kombe la dunia litaandaliwa nchini Colombia kuanzia Agosti 31 hadi Septemba 22 mwakani, na timu 24 zitapambana kwa tuzo kubwa kwenye jukwaa hilo. Wakati huo huo, Queen Cranes ya Uganda pia hawakufanya vizuri Jumamosi walipovaana na Senegal mjini Dakar katika mchuano mwingine wa kuwania kufuzu kombe la dunia la wanawake. Hii ni baada ya kubamizwa bao moja kwa sifuri katika mchuano wa ugenini. Tuangazie sasa dondoza hapa na pale. Timu ya taifa ya raga ya wanawake ya Kenya maarufu kama Lionesses imewararua rarua na kuwatafuna mahasimu wao wa Uganda almaarufu Lady Cranes kwa pointi 87 kwa 3 katika fainali ya kombe la Elgon uwanjani Jomo Kenyatta jijini Kisumu na kuhifadhi ubingwa. Lionesses wanaonolewa na kocha Dennis Mwanja anayesaidiwa na Paul Murunga wamenyakua taji hilo lao la saba la kipute hicho. Kwa ushindi huo wenzao wa kiume pia hawakuachwa nyuma, waligaragaza Uganda alama 20 kwa 13 na kutoa ubingwa wa Elgon Cup katika uwanja huo huo. Brian Wahinya runs it out into touch katika hatua nyingine, mshambuliaji wa timu ya taifa ya Ghana Black Stars Rafael Duamena alifariki dunia baada ya kuanguka uwanjani wikendi, wakati wa mechi kati ya timu yake ya Ignatia Rogozin ya nchini Albania dhidi ya Partizani. Mtandao wa soka wa City Sport umeripoti kuwa habari za kifo chake zimekuja baada ya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28 kupata mshtuko wa moyo dakika 23 ya mchezo na kusababisha kusimamishwa kwa mchezo huo. Domena aligundulika kuwa na tatizo la moyo mwaka 2017, ambapo alifanyiwa upasuaji wakiwekewa kifaa cha kurekebisha mapigo ya moyo au kwa kimombo pesmeka mwaka 2020. Na, na katika ligi kuu ya soka ya Uingereza, klabu ya Arsenal wikendi ilichabanga Banley mabao matatu kwa moja nyumbani Emirates, ambapo Leondro Trosad alifunga lake la 1000 katika mechi hiyo ya aina yake. William Saliba na Alex Zinchenko walilizamisha kabisa jahazi la wageni na kuhakikishia wenyeji alama tatu muhimu. Oh, Aidha, mashetani wekundu waliambulia ushindi laini wa goli moja bila jibu waliposhuka dimbani kutoana na udhia na Luton Town. Man City siku ya Jumapili walitoa na jasho na Chelsea katika mchuano mwingine wa kufana ulioishia kwa mibabi hiyo kutoshana nguvu kwa kufungana mabao manne kwa manne na kwa matokeo hayo City wanasalia kileleni mwa jedwali la EPL wakiwa na alama 28 mbele ya Liverpool na Gunners ambao kwa sasa wametosheka na pointi 27 wakifuatiwa na Tottenham wenye alama 26. Sina la ziada. Jina langu ni Hussein Hassan. Kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 28 mfungu wa saba Rabiu Thani mwaka 1445 Hijria, inayosadifiana na tarehe 13 Novemba mwaka 2023. Miaka 807 iliyopita katika siku kama hii ya leo, Abubakar Muhyiddin Muhammad mashuhuri kwa jina la Ibn Arabi, arifu na msomi mkubwa wa Kiislamu, aliaga dunia huko Damaskas. Alizaliwa mwaka 560 hijiria huko Andalusia, Uhispania ya leo. Ibn Arabi alifanya safari nyingi katika baadhi ya nchi na miji ikiwemo Tunisia, Maka, Halab na Baghdad na kila alipofika aliheshimiwa na kukirimiwa. Ibni Arabi alikuwa msomi hodari na baadhi ya duru zinasema kwamba ameandika vitabu na risala zaidi ya mia tano. Miongoni mwa kazi zake kubwa ni vitabu vya Tafsir Alkabir, Alfutuhatu Lmakia na Fususu Lhikama. Katika siku kama ya leo miaka 53 iliyopita hayati Hafidh Asad alichukua hatamu za uongozi wa Siria baada ya mapinduzi ya kijeshi mwaka 1970, na baadaye akachaguliwa kuwa kiongozi wa chama cha Baath. Hafidh Asad alizaliwa mwaka 1930, na mwaka 1964 alichaguliwa kuwa kamando wa kikosi cha anga cha jeshi la Siria. Miaka mitatu baadaye aliteuliwa kuwa waziri wa ulinzi wa nchi hiyo. Hafidh Assad alifariki dunia mwezi Juni mwaka elfu mbili baada ya kuugua kwa muda mrefu, miaka 53 iliyopita katika siku kama ya leo. Uh, tufani kubwa na kimbunga cha kutisha kiliikumba nchi ya Bangladesh. Tufani hiyo kubwa ilisababisha vifo vya watu laki mbili na kujeruhi wengine laki nne. Bangladesh ni miongoni mwa nchi zinazokumbwa na majanga ya kimaumbile kama vimbunga, tufani na mafuriko ya mara kwa mara. na miaka nane iliyopita tarehe 13 Novemba saa tatu na dakika 16 usiku kwa wakati wa Ulaya ya kati, milipuko kadhaa ya kigaidi ilitokea katika vitongoji nambari moja kumi na kumi na moja ya jiji la Paris nchini Ufaransa na kuua watu mia moja na thelathini na kujeruhi mamia ya wengine. Baadhi ya milipuko hiyo ilitokea karibu na uwanja wa michezo wa Stade de France ulioko kaskazini mwa jiji la Paris wakati wa mechi ya mpira wa miguu kati ya timu za taifa za Ufaransa na Ujerumani. Mashambulizi hayo yalihesabiwa kuwa makubwa zaidi kuwahi kutokea Ufaransa baada ya vita vya pili vya dunia. Siku moja baadaye kundi la kigaidi la Daesh lilitangaza kwamba ndilo lilohusika na mashambulizi hayo. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu haya, tegeni sikio, kwanza habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran, Naser Kanaan, amesema huku akiwa ameshikilia picha za hospitali ya Ashifa ya Gaza kwamba baada ya walimwengu kunyamaza kimya wakati wa zayuni waliposhambulia hospitali ya Almamadani, utawala wa kizayuni ulizidi kupanda kiburi cha kushambulia hospitali nyinginezo za Gaza ikiwemo ya Ashifa. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imesema matamshi ya mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Josep Borel dhidi ya makundi ya mukawama ni kupindua uhakika wa mambo na ni kujaribu kufunika jinai za utawala wa kizayuni. Katika matamshi yake ya hivi karibuni, Borrell ameilaumu Hamas na kuunga mkono waziwazi wazi jinai za utawala wa kizayuni kwa madai kwamba eti Israel ina haki ya kujilinda. Waziri mkuu wa Uingereza Arishi Sunak amemwachisha kazi waziri wake wa mambo ya ndani Suella Braverman ambaye hivi karibuni alitoa matamshi yaliyoibua hasira kwa kuwatuhumu polisi kwamba wanaonyesha upole sana kwa waandamanaji wanaoiunga mkono Palestina. Taarifa za karibuni kabisa zinaonyesha kuendelea mapigano yaliyozuka upya kati ya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na waasi wa M23 pamoja na wale wa ADF mashariki mwa nchi hiyo wakilishi wa nchi mia na sabini na tano wanakutana katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi, hii leo kujadili njia za kukabiliana na taka za plastiki ambazo zinaharibu mazingira katika sayari ya dunia. Na Umoja wa Mataifa umepongeza ushirikiano mzuri uliopo kati ya serikali ya Somalia na kikosi cha mpito cha Umoja wa Afrika ATMIS kwa kurejesha utulivu nchini humo, na wakati huo huo umehimiza kufanyika juhudi zaidi za kurejesha usalama katika kona zote za nchi hiyo ya Pembe ya Afrika. Na kwa muhtasari wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, la ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni usiku mwema, alamsiki.