Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Akasema je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema je, wewe ni Yusufu? Akasema mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha. Hakika mwenye takwa na akasubiri, basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema wallahi, Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi, na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. bismillahi rahmani rahim. assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarakeni yani nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi uh, au um mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami Iran ikiwatangaziani moja kwa moja mubashara kutoka studio zetu za jame jam hapa jijini Tehran. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalieni wakati huu ni taarifa ya habari za dunia, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutawaleteni kipindi cha Uislamu chaguo langu, kitafuatiwa na udondozi wa magazeti ya hapa Iran na baada ya hapo utakuwa na uh, makala au kipindi kinachoangazia Uh, sababu ya kushuka aya za Qurani tukufu. Na kipindi hicho, wapenzi wasikilizaji, kitafuatiwa na makala ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho matangazo haya. Na wapenzi wasikilizaji, na wapenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kuyapata matangazo yetu haya mubashara popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw halkadhalika kwa wasikilizaji wetu walioko nchini tanzania mnaweza kuyapata matangazo haya kupitia redio mshirika ambayo ni maarifa fm inapatikana kupitia mia moja na tano nukta tatu tanga halkadhalika maarifa fm inapatikana huko mtwara kupitia mia moja na nane nukta moja kigoma ni maarifa fm tisini na tisa nukta saba huko Singida unaweza kutusikiliza kupitia Maarifa FM 991. Manyara tunapatikana kupitia Maarifa FM 991, na huko Mwanza Redio Teheran inapatikana kupitia Maarifa FM 1019. Kwa wasikilizaji wetu walioko Lindi, mnaweza kutupata kupitia Maarifa FM 991, walioko Tabora wanatupata kupitia Maarifa FM 1045, na huko Shinyanga unaweza kutupata kupitia Maarifa FM 1059. Naam, na baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Mashirika ya e umoja wa Mataifa yasema jamii ya kimataifa izuie hujuma za Israel dhidi ya hospitali huko ukanda wa Gaza. ombi la Papa Francis la kusimamishwa jinai za utawala wa kizayuni wa Israeli huko Gaza, na watu sita wauawa katika mapigano ya jeshi na wanamgambo huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Karibuni namna sasa. Ni habari kamili. Mashirika ya Umoja wa Mataifa yametoa wito wa dharura wa kuchukuliwa hatua za kimataifa kwa ajili ya kukomesha mashambulizi yanayotekelezwa na utawala wa kizayuni wa Israeli dhidi ya hospitali za ukanda wa Gaza. Wito huo umetolewa huku utawala wa kizayuni wa Israeli ukiendeleza mashambulizi yake ya maangamizi ya umati dhidi ya wananchi wa Palestina katika eneo hilo. Wakurugenzi wa kanda wa shirika la Umoja wa Mataifa la idadi ya watu na afya ya uzazi UNFPA, shirika la kuhudumia watoto UNICEF, shirika la afya duniani WHO, wamesema wametiwa hofu na ripoti za hivi karibuni ambazo zinaonyesha kuwa watu wengi wameuawa ikiwa ni pamoja na watoto katika vituo uh, uh, vya afya uh, katika ukanda wa Gaza na kaskazini mwa eneo ya ukanda huo. Ikumbukwe kuwa utawala wa Kizayuni wa Israel ulianzisha vita vyake vya maangamizi ya umati dhidi ya Gaza mnamo Oktoba 7 baada ya harakati za ukombozi wa Palestina kutekeleza operesheni ya kushtukiza dhidi ya wazayuni iliopewa jina la kimbunga cha Al Aksa. Tokea wakti huo utawala haramu wa Israel umewaua Palestina zaidi ya elfu kumi na moja wakiwemo watoto 4506 huku wengine zaidi ya 27490 wakiwa wamejeruhiwa. Utawala katili wa Israeli umeendeleza ukatili wake kwa kukata maji na umeme Sam Gaza, sambamba na kuzuia mafuta, dawa na chakula kuingia katika eneo hilo lenye msongamano mkubwa zaidi duniani likiwa na wakazi wa Palestina zaidi ya milioni mbili. Kwa mujibu wa taarifa ya mashirika hayo matatu ya Umoja wa Mataifa, watoto wanaozaliwa kabla ya wakati na wanaozaliwa kwa msaada wa vifaa vya kuokoa maisha wanaripotiwa kufa kutokana na ukosefu wa umeme, oksijeni na kukatwa maji katika hospitali. E, za Gaza e, katika siku thelathini na sita zilizopita WHO imerekodi angalau mashambulizi mia thelathini na saba yaliyotekelezwa na Israeli dhidi ya mfumo wa huduma za afya huko Gaza na kusababisha vifo vya watu wasiopungua mia tano ishirini na moja na majeruhi mia sita tisini ikiwa ni pamoja na vifo kumi na sita na majeruhi thelathini na nane e, wa, ya wafanyakazi wa huduma za afya. Taarifa hiyo ya pamoja imesisitiza kuwa ulimwengu hauwezi kunyamaza kimya wakati hospitali ambazo zinapaswa kuwa mahala salama zinabadilishwa kuwa maeneo ya vifo, uharibifu na kukata tamaa. Hatua madhubuti za kimataifa zinahitajika ili kupata usitishaji mapigano haraka wa kibinadamu kuzuia upotezaji zaidi wa maisha na kuhifadhi kile kilichosalia katika mfumo wa huduma za afya huko Gaza. Ashifana Quds hospitali kubwa uh, zaidi na ya pili kwa ukubwa wa Gaza, mtawalia, zilisema Jumapili kwamba zimesitisha operesheni zao za huduma kutokana na mashambulizi yanayoendelea kutekelezwa na Israeli, huku shirika la afya duniani likitoa wito wa kusitishwa mapigano mara moja ili kuzuia vifo vinavyoongezeka. Wakati huo huo, harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas, kupitia afisa wake wa ngazi za juu imepuzulia mbali madai ya utawala haramu wa Israeli na baadhi ya waungaji mkono wake wa Magharibi kuhusu Gaza kutawaliwa na mamlaka iliyo nje ya eneo hilo baada ya kumalizika vita vya maangamizi ya umati vinavyoendelezwa na Israel. Usama Hamdan ambaye ni mwakilishi wa Hamas nchini Libnan na pia mwanachama wa ofisi ya kisiasa harakati hiyo, ameyasema hayo katika mkutano na waandishi wa habari huko Beirut jana, Jumapili. Hamdan ameongeza kuwa, na hapa namnukuu Tunauambia utawala wa Marekani na viongozi wa halifu utawala vamizi wa Israel kwamba Gaza itaongozwa na watu wake tu na hakutokuwa na mamlaka ya kisiasa au kiusalama isipokuwa ya Wapalestina wa, wa eneo hilo. Matamshi yake yanakuja baada ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken kusema mapema wiki iliyopita kwamba vita vya Israel dhidi ya Gaza vitakapomalizika, eneo hilo linapaswa kuunganishwa na Ukingo wa Magharibi unaokaliwa kwa mabavu chini ya utawala wa mamlaka ya ndani ya Palestina. Hata hivyo siku ya Jumamosi, waziri mkuu utawala wa dhalimu wa Israel eh, Benjamin Netanyahu alipinga kurejeshwa mamlaka ya ndani ya Palestina huko Gaza, huku akisisitiza kuwa lazima Gaza itawaliwe na mfumo tofauti. Hamdan amewajibu wa Marekani na wazaini kwa kusema sisi ni watu huru ambao hatukubali utawala kutoka kwa mtu yoyote, na damu yetu na maisha yetu ndiyo gharama ya uhuru wetu. Mwingineko, katika matamshi yake, afisa huyo wa Hamas ameikosoa jamii ya kimataifa kwa kutofanya lolote kujibu mashambulizi ya anga ya Israel kwenye hospitali ya Ahlil Arab inayojulikana pia kama hospitali ya Baptist mwezi uliopita. Afisa huyo wa Hamas amebainisha kuwa wanazi mamboleo walio katika utawala wa Israeli walifanya mauaji katika hospitali ya Baptist katika jiji la Gaza mnamo Oktoba 17 ambapo takribani watu mia tano waliua washahidi na takribani raia mia sita na watoto walijeruhiwa. Ulimwengu haukuhoji jinai hiyo ya Israel wala haukuwajibisha utawala uh, huu wa Israel haukuwajibishwa kwa uhalifu wake. Ameongeza kuwa badala ya kulaani Israel, baadhi ya wafuasi na waungaji mkono wa utawala huo haramu hata walihimiza Israel kuendeleza jinai dhidi ya Wapalestina. Kwingineko, kwa mara nyingine tena kiongozi wa kanisa Katoliki duniani ametaka kusitishwa jinai na mashambulizi ya utawala wa kizawini wa Israel katika ukanda wa Gaza. Papa Francis, kiongozi wa Wakatoliki duniani, alikariri tena Jumapili kwenye hotuba yake katika uwanja wa St Peter, msimamo wake wa awali wa kukomeshwa jinai na mashambulizi ya utawala wa kizawini dhidi ya ukanda wa Gaza, na kutoa wito wa kuundwa jumuiya za kutoa misaada zaidi ya kibinadamu kwa wananchi wa Palestina. Uungaji mkono wa madola ya magharibi kwa utawala wa kizaini wa Israeli kwa kisingizio cha kujilinda, kivitendo imekuwa alama ya kijani kwa utawala huo kuendeleza mauaji ya kikatili dhidi ya watoto na wanawake wa Kipalestina. Tuelekee sasa barani ya Afrika, na mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwaje ni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Watu wasiopungua sita wameuawa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mzozo baina ya jeshi na wanamgambo wanaofungamana na serikali kwa mujibu wa ripoti e, ni kuwa tukio hilo limejiri e, Jumamosi jioni katika kijiji cha Mugerwa yapata kilomita kumi na tano kutoka mji wa a, Goma ambapo wanajeshi walifia tulia na risasi na wanamgambo wanaojulikana kama Wazalendo. Na mapigano hayo yalisababisha vifo vya watu sita. Haya yamejiri baada ya mapigano mapya hivi majuzi kati ya askari wa serikali ya DRC na waasi wa M ishirini na tatu, ambayo yanaonyesha kuendelea kwa tishio linalosababishwa na ukosefu wa usalama mashariki eh, mwa uh, DRC mapigano haya yanajiri e, wakati msukumo wa shughuli za kisiasa nchini DRC unalenga uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika mwezi Desemba. Tangu mwaka elfu mbili ishirini na moja kundi la ishirini na tatu moja ya makundi kadhaa yenye silaha yanayopigana mashariki mwa Kongo, limeta, limeteka maeneo mengi katika jimbo la Kivu Kaskazini. Jeshi la eh, kanda ya jumuiya ya Afrika Mashariki limezitaka pande zinazozozana kurejea kwenye makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyosimamiwa na, na viongozi wa kanda hiyo. Na Umoja wa Ulaya umesisitiza juu ya kufanyika uchunguzi wa mauaji ya raia eh, mia moja huko Burkina Faso. Jarida la Jeune Afrique liliripoti Jumaatatu iliyopita kuwa raia mia moja, wakiwemo wanawake na watoto kadhaa waliuliwa na watu wasiojulikana katika kijiji cha Zaongo nchini Burkina Faso, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Joseph Borrell, mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya, alisema Jumapili katika taarifa kwamba Umoja wa Ulaya unaitaka serikali ya mpito ya Burkina Faso kufanya utafiti na kuwa wazi kuhusu mauaji ya raia katika nchi hiyo. Rais Ibrahim Traore wa serikali ya mpito ya Burkina Faso ameonya kuhusu uwezekano wa kuhusishwa jeshi na mauaji hayo kabla ya kufanyika utafiti nchi ya burkina faso imekuwa ikitawaliwa na serikali ya mpito tokea mapinduzi ya septemba mwaka elfu mbili ishirini na mbili na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa teheran Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, na sasa umewadia wakati wa kutega sikio uchambuzi wa kisiasa, na utahusu nukta mbili mpya katika hotuba ya Said Hassan Nasrallah kuhusu vita vya Gaza. Said Hassan Nasrallah katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon juzi Jumamosi alitoa hotuba yake ya pili kuhusu vita vya Gaza kwa mnasaba wa siku ya mashahidi. Hotuba hiyo imetolewa wiki moja baada ya ile ya kwanza na ina nukta mbili e, muhimu za kuzingatiwa. Nukta ya kwanza katika hotuba ya Said Hasan Nasrala ni kwamba hadi sasa utawala wa kizayuni haujafanikiwa kiviyovyote vile katika hujuma yake ya kikatili dhidi ya ukanda wa Gaza. Wakati wa kutolewa hotuba hiyo ya pili ya Said Hasan Nasrala, zilikuwa zimepita siku thelathini na saba tangu kuanza vita vya vi utawala wa kizayuni dhidi ya ukanda huo. Hivi he, sasa vita hivi vimesababisha maangamizi makubwa ya kizazi dhidi ya watu wa Gaza kulipuliwa hospitali, vituo vya afya, makazi, kambi za wakimbizi na kwa ujumla kuharibiwa miundo msingi ya maisha ya raia wa kawaida, kiasi kwamba hadi sasa mashirika na shaksia wengi duniani wanasisitiza kwamba utawala huo wa kizayuni umetenda jinai za kivita dhidi ya Gaza. Utawala wa kizayuni umeshindwa uh, vita hivyo katika pande zote za kijeshi na za kiraia. Katika upande wa kijeshi, malengo makubwa zaidi ya kijeshi ya utawala wa kizayuni katika vita vya Gaza yalikuwa ni kufanikisha kwachiwa huru mateka, kuiangamiza harakati ya Hamas na kurejesha hadhi ya kiintelijensia au kijasusi na kijeshi ya utawala huo ghasibu. Said Hassan Nasrallah ameendelea kubainisha kuwa licha kupita siku thelathini na saba lakini mateka utawala wa utawala wa kizayuni bado hawajaachiliwa huru, huku maandamano mapya yakishuhudiwa katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zimepachikwa jina la Israeli, kulalamikia kushindwa serikali ya Netanyahu kuwaachia huru mateka, na si tu kuwa Hamas haijasambaratika, bali inaendelea kupigana vita na utawala huo ghasibu na kuwaangamiza wanajeshi katili wa kizayuni. Aidha, si tu uh, kuwa hali ya kiintelijensia au kijasusi na kijeshi ya utawala huo haijarejeshwa bali hali ya usalama katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu zilizopachikwa jina la Israel imevurugika pakubwa. Said Hassan Nasrallah anaamini kuwa leo hii Israel imetuma kikosi chake chenye nguvu zaidi huko Gaza, na hii inaonyesha kushindwa utawala huo, kwa sababu haujafanikisha lengo lolote eh, na hauna hata mfano mmoja wa kuonyesha Uh, ushindi wake. Nukta ya pili katika hotuba ya juzi ya uh, katibu mkuu wa harakati ya Hezbollah ya Lebanon, Said Hassan Nasrallah, ilihusu medani ya vita. Akiwahutubu wasikilizaji wake katika uh, mji mkuu wa Beirut, katibu mkuu wa Hezbollah aliashiria nukta muhimu na ya kistratejia na kusema, elekezeni macho yenu katika medani na si katika hotuba. Medani ambayo inawajibika, medani ambayo inazungumza. Maoni haya katibu mkuu wa Hezbollah na uh, mkawama wote kwa ujumla yanadhihirisha kutokuwepo matumaini ya kusitishwa jinai za utawala wa Kizayuni. Marekani inakwamisha juhudi za kusitisha jinai za Wazayuni, huku nchi za Kiarabu zikijikita katika sera za kutoa matamko tu badala ya kuchukua hatua za kivitendo. Hii ni katika hali ambayo Umoja wa Mataifa pia hadi sasa umeshindwa kusimamisha jinai za Wazayuni huko Gaza, hata kama katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amedhihirisha eh wazi msimamo dhidi ya jinai za wazayuni. Kwa mtazamo wa Saidi Hasan Nasrullah, hatima ya vita hivyo itaamuliwa katika medani ya mapigano. Mbali na mkawama Hamas na makundi mengine ya mapambano ya ukombozi huko Palestina, Hizbullah Lebanon, jeshi la Yemen, mukawama au makundi ya uh, kupigania ukombozi eh, huko Iraq na Siria pia yanahusika katika vita hivyo. Wapalestina wa Yemen na harakati ya Hizbullah Lebanon wanapigana vita dhidi ya utawala huko wa Kizayuni, huku mkawama wa Iraq na Siria pia ukichukua hatua dhidi ya Marekani barabara kabisa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha Uislamu chaguo langu. Uislamu chaguo langu. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ya Uislamu chaguo langu ambayo leo itamwangazia Mjerumani aliyesilimu Bi Schmidt. Tafadhali kuwa nami hadi mwisho wa kipindi. Mjerumani aliyesilimu Bishmit anafafanua zaidi kuhusu njia yake ya kuelekea katika Uislamu kwa kusema, Uislamu umenibadilisha na kuwa mwanadamu mpya, mwanadamu mwenye lengo na anayefahamu anataka nini maishani. Mjerumani huyo ambaye baada ya kusilimu alichagua jina la Fatima anaelezea hivi kuhusu namna alivyosilimu. Baba yangu alikuwa mwalimu na mama yangu alikuwa mfanya kazi ofisini Hivyo nilikuwa na maisha ya wastani. Familia yangu haikuwa ya kidini sana, na ni kwa sababu hii ndio nilikuwa nikienda na mama yangu kanisani, lakini si kila wiki. Hata wakati nilipokuwa nikienda kanisani sikuwa nikifahamu nilichokuwa, uh, e, nikisikiliza au kilichokuwa kikizungumzwa. Mimi pia nilishiriki katika darsa za kidini nikiwa katika shule ya sekondari, lakini sikuwa na motisha wa kushiriki katika masomo hayo. Kwa muda wa mwaka mmoja nilishiriki katika masomo hayo ambapo tulikuwa tukihifadhi maandishi ya Injili. Nikiwa hapo nilitafakari sana kuhusu kuwepo Mwenyezi Mungu na maisha ya baada ya mauti. Katika uh, kipindi hicho imani yangu ililega lega sana. Uh, kwangu kama kijana sikuwa nimepata ufafanuzi wavipi ninaweza kuishi maisha ambayo yataenda sambamba na mafundisho ya Mwenyezi Mungu. Mimi kama walivyokuwa vijana wenzangu, tulikuwa na maswali mengi ambayo hayakuwa na majibu. Kwa bahati nzuri, nikiwa na umri wa miaka 16 nilijuana na watu kutoka Pakistan. Awali waliponiambia kuwa wao ni Waislamu, niliingiwa na woga na wahka sana. Hii ni kwa sababu yale yote ambayo nilikuwa nimeyasikia kuhusu Uislamu yalikuwa ni hasi, lakini hatua kwa hatua nilijuana nao zaidi na nikaweza kupata maelezo mengi kuhusu dini tukufu ya Kiislamu. Kati ya walioniambia ni kuwa Waislamu wanamwamini Mwenyezi Mungu na wanawaamini manabii wote wakiwemo Nabii Musa na Nabii Isa, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yao. Suala hili linifanya nianze kushuku yale ambayo nilikuwa nimeyasoma katika vyombo vya habari kuhusu Uislamu. Baada ya uh, Fatma Schmidt kugundua kuwa vyombo vya vi habari vya magharibi vinapotosha habari kuhusu Uislamu na Waislamu, aliamua kufuatilia kwa kina ukweli na uhakika kuhusu Uislamu na hasa vazi la staha la hijabu. Anaendelea kufafanua kwa kusema, moyo wangu uliokuwa ukiyumbayumba yumba ulikuwa unatafuta njia ya uokovu, lakini nilikuwa bado sijafanikiwa. Hatimaye nilianza utafiti wangu kuhusu Uislamu niliweza kupata jarida ambalo lilikuwa na mtazamo wa mwanazuoni wa Kiislamu kuhusu vazi la hijabu. Jambo ambalo lilinivutia ni kuwa mwanamke mwislamu husitiri na kulinda urembo wake katika vazi la hijabu. Niliweza kutambua suala hili si tu kuwa halishushi hadhi ya mwanamke, bali linainua cheo chake katika jamii. Nilishangaa kuona kuwa Uislamu umeangazia kila sekta ya maisha ya mwanadamu. Pamoja na hayo, bado nilikuwa nikitaka kupata ufafanuzi na maelezo zaidi, hivyo niliamua kuweka tangazo katika jarida moja la Kijerumani na kutangaza kuwa nilitaka kuwa rafiki na wasichana Waislamu. Baada ya kuweka tangazo hilo, wasichana wanne Waislamu waliowasiliana nami kwa barua, na nikamwona kila mmoja wao kwa nyakati tofauti, ili kwa njia hiyo niweze kujua Uislamu. Baada ya utafiti wangu, ili nibainikia kuwa njia pekee ya wokovu na mwongozo sahihi kwa wanadamu wote ni dini tukufu ya Kiislamu. Mjerumani aliyesilimu Bifatma Shmid anabainisha aliyoweza kuyajua kumhusu Allah subhanahu wataala, na nafasi ya mwanamke katika Uislamu kwa kusema, moja ya maswala muhimu katika mafundisho ya Uislamu ni tauhid au kumpwekesha Mwenyezi Mungu. Nilitambua kuwa ulimwengu huu pamoja na ukubwa na umaridadi wake wote unaweza tu kuwa umeumbwa na Mola mmoja Muumba, asiye na mshirika. Suala lingine linaonivutia ni nafasi ya mwanamke katika Uislamu, iwe ni kwa mtazamo binafsi au wa kifamilia au kijamii. Mtazamo wa Uislamu kuhusu mwanamke ni kinyume kabisa na ilivyo katika jamii za Kimagharibi. Uislamu kamwe hautaki kumfanya mwanamke ashabihiane na mwanaume. Hii ni kwa sababu hilo likijiri, mwanamke atadhalilika. Hivyo katika Uislamu mwanamke ana thamani kubwa sana na anahifadhiwa kwa vazi la hijabu kati ya mengine. Baada ya kufanya utafiti wa kina kuhusu Uislamu na kupata yakini kuhusu dini hii tukufu, Bi Fatma Shmid alienda katika familia moja ya Waislamu waliokuwa wakiishi e, karibu e, naye na hapo akatangaza rasmi kuwa Mwislamu. Anaendelea kusema, wakati nilipotambua kuwa dhambi zangu zote za huko nyuma zimesamehewa nilipata hisia ya ajabu, ilikuwa ni kana kwamba nimezaliwa upya. Baada ya kusilimu bi Fatma Shmid alipata fursa ya kuyajua mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, na kuhusu hili anafafanua kwa kusema Wakati wazazi wangu walipofahamu kuwa nimeshakuwa mwislamu hawakufurahi na walinitaka niondoke katika Uislamu, lakini mimi niliwaambia wazi, wazi wazi kuwa siwezi kuacha Uislamu kwa vyovyote vile. Haukupita muda mrefu nikasikia kuna uh, warsha au semina ya Kiislamu kwa ajili ya waislamu wanaozungumza lugha ya Kijerumani katika mji wa Munich. Maudhui ya semina hiyo ilikuwa ni utawala wa Kiislamu na mfumo wa jamhuri ya Kiislamu. katika semina hiyo fikra zangu zote zilishuhudia mabadiliko ya kimsingi na ninaweza kusema kilichojiri ni mapinduzi ya kifikra. Bi Fatma Shmid anasema mapinduzi haya ya kifikra yalitokana na kile ambacho alikuwa amesikia kumhusu Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, na anasema kuwa aliyokuwa ameasikia kumhusu imam yalikuwa tu kupitia vyombo vya habari na hivyo mengi yalikuwa si ya kweli, lakini katika semina hiyo alipata fursa ya kuzungumza na watu kutoka Iran na alijuana na mwanamke Mwirani ambaye akiwa na mume wake waliweza kujibu maswali yake yote na kumfahamisha kuhusu sera za madola ya kibeberu duniani dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu. Kwa ufafanuzi huo, aliweza kumjua vizuri Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, na malengo ya mapinduzi ya Kiislamu. Mjerumani huyo aliyesilimu anasema Uislamu umemfanya awe mwanadamu mwenye ujuzi na anayefuata malengo maalumu maishani. Anamaliza kwa kusema, kwa kifupi ni kuwa Uislamu umenifanya kuwa mwanadamu mpya, mwanadamu ambaye anajua ni kwa nini yuko hai na anapaswa kufanya nini ili aweze kupata mafanikio katika maisha ya dunia na akhera. Sitaki hata kidogo kurudi katika maisha yangu ya huko nyuma. Hii ni kwa sababu baada ya kupata mwongozo wa Allah subhanahu wa ta'ala, nimefahamu kuwa Uislamu ndio mfumo pekee wa maisha wenye kuweza kumfikisha mwanadamu katika saada ya dunia na akhera, anasisitiza Bi Fatma Shmid. Na mpenzi msikilizaji na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya uislamu chaguo langu ambapo leo tumemwangazia mjerumani aliye silimu nani matumaini yangu kuwa mmeweza kunufaika na tulioandalili na tunakaribisha maoni yenu kupitia anwani yetu ya email ya swahili radio at irib.ir na hadi wakati mwingine panapo majaliwa yake mola kwaherini ya Namupeza, msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa Kiswahili, ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na sasa nawakaribisha uh, kusikiliza uh, udondozi wa baadhi ya magazeti ya leo hapa nchini Iran. Barabara kabisa na nalikunjua jamvi letu la udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo nchini Iran ambapo e, oh, yanaonekana uh, kuakisi kwa kiasi kikubwa safari ya hiyo juzi ya Rais Ibrahim Raisi huko Riyadh, Saudi Arabia uh, kwa minajili ya kushiriki katika mkutano wa kilele wa viongozi wa nchi za Kiislamu, OIC, kwa ajili ya kujadili hatua za kuchukua kukabiliana na ukatili na mauaji yanayofanywa na utawala haramu wa Israeli dhidi ya raia wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Gazeti la Arman limeandika habari hiyo kwa kichwa cha maneno kisemacho, safari ya kwanza ya rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran huko Saudi Arabia baada ya miaka kumi na moja. Maelezo zaidi ya ziara hiyo ya kihistoria kuhusu uchaguzi wa wajumbe wa baraza la wataalamu wanaomchagua kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Gazeti hili la Arman eh, limeandika habari yenye kichwa cha maneno kisemacho je, baraza la wataalamu litakuwa kijana zaidi? Tahariri ya Arman inajadili mkutano wa jumuiya ya ushirikiano wa kiislamu OIC uliofanyika Saudi Arabia na taathira zake katika kusitisha jinai na uhalifu wa kivita unaoendelea kufanywa na utawala haramu wa Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Gazeti la Abrar nalo limemnukuu Rais Ibrahim Raisi akisisitiza kuwa kupita miaka sabini na mitano ya uvamizi wa wazayuni huko Palestina hakuhalalishi uvamizi huo wala kuupa haki ya aina yoyote. Kuhusu mkutano wa nchi za Kiislamu na mapendekezo yaliyowasilishwa ya kuiadhibu ya Israel na washirika wake, gazeti hilo la Abrar limefichua kwamba nchi ya Umoja wa Falme za Kiarabu au Imarati ilipinga pendekezo la Lebanon na Algeria la kuwekwa vikwazo vya mafuta dhidi ya utawala katili wa Israel. Halkadhalika, baadhi ya habari nyingine za Abrara zina vichwa vya maneno visemavyo makelele ya mkutano wa Riadh yalikuwa mengi kuliko maamuzi yake, na mpango mpya wa kuwahamishia Ulaya na Marekani watu wa ukanda wa Gaza. Sasa nalitupia jicho gazeti la Etemad ambalo limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno kisemacho maafa ya hospitali za Ghaza siku 37 za mashambulizi ya Israel dhidi ya raia. Habari hii inaambatana na picha ya vitoto vichanga vilivyoaga dunia katika hospitali ya Ashifa jijini Ghaza baada ya kuadimika vifaa tiba kama gesi katika hospitali hiyo muhimu zaidi ya eneo hilo lenye msongamano mkubwa. Kwa upande wake gazeti la Afkar limeashiria pendekezo lililotolewa na Iran la kutambuliwa jeshi la utawala haramu wa Israel kuwa ni taasisi ya kigaidi na kufafanua matunda ya safari ya Rais Ibrahim Raisi huko Riadh, Saudi Arabia. Miongoni mwa habari muhimu za gazeti la Afkar ni ile ya kuanza mchakato wa kuchunguza malalamiko yaliyowasilishwa na watu ambao majina yao hayakupasishwa kwa ajili ya kugombea uchaguzi wa majlisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran. Alkadhalika limemnukua afisa wa kampuni ya ugavi wa nishati nchini Iran akisema kuwa matumizi ya mafuta ya petroli hapa nchini yamepungua kwa lita milioni 24 kutokana na ustawi wa matumizi ya gesi za LPG na CNG katika magari. Nalo gazeti la Jame Jam limeangazia mkutano wa viongozi wa nchi za kiarabu na kiislamu uliofanyika Riadh kwa ajili ya Palestina, ambayo um, imepewa kichwa cha maneno kisemacho alama za nyayo za Marekani katika mkutano um, wa Riadha. Aidha, gazeti hilo limechambua uh, kwa kina utendaji wa shirika la utangazaji la jamhuri ya kiislami ya Iran, IRIB, katika kuakisi yanayojiri katika ukanda wa Gaza na mauaji ya kikatili yanayofanywa na Israel eh, katika eneo hilo. Habari hiyo pia ina kichwa cha maneno kisemacho masaa elfu nane ya vipindi kwa ajili ya Palestina na uh, mwisho kabisa naliangazia na uh, gazeti la Jamhuri ya Islami ambalo limeipa li umuhimu habari ya matamshi ya waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini b Naledi Pando, ambaye ametoa wito wa kukamatwa waziri mkuu wa utawala haramu wa Israeli Benjamin Netanyahu kwa kosa la kutenda jinai na uhalifu wa kivita huko Gaza na kutoa wito wa kusitishwa mara moja mauaji ya kimbari dhidi ya wa Palestina. na na wapenzi wasikilizaji, kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya hapa nchini Iran katika siku hii ya leo barabara kabisa wapenzi wasikilizaji, na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio kipindi cha Hekaya za Aya, na kipindi hicho wapenzi wasikilizaji, kitafuatiwa na makala ya Leo katika Historia, na kutakia usikilizaji mwema wa rahmatullahi wa barakatuh. Mpenzi msikilizaji, ni wakati mwingine umewadia wa kukuleteni sehemu nyingine ya kipindi chetu cha Hekaya za Aya kinachozungumzia kwa mukhtasari sababu za kuteremshwa baadhi ya aya za Qurani Tukufu. Leo tutazungumzia aya ya 195 ya suratu Ali Imran na aya za 4 na 19 za suratu Nisa. Mataifa mengi ya kale yaliyotambua wanawake kuwa ni kiumbe kilicholaaniwa na chanzo cha dhambi na upotofu, kiasi kwamba Wagiriki waliamini kuwa mwanamke hana roho ya mwanadamu. Kabla ya kudhihiri Uislamu, wa Arabu hawakuwatambua wanawake kuwa ni watu huru katika maisha na hawakumpa hadhi na heshima ya aina yoyote, isipokuwa hadhi na heshima ya familia yake. Baada ya ujio wa Uislamu, Mwanamke alipata nafasi mahsusi katika nyanja za mtu binafsi, kijamii na kadhalika. Kwa hakika, Uislamu ulimpa mwanamke heshima na hadhi yake halisi ambayo haikutambuliwa ahadi wakati huo. Imenukuliwa kwamba siku moja Asma binti Yazid al Ansari alikwenda kwa Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa sallam na kumuuliza maswali kadhaa kwa niaba ya wanawake wenzake. Alimwambia mtukufu huyo kwamba, baba na mama yangu wawe wahanga wako, ewe mtume wa Mwenyezi Mungu, nimekuja kwako kama mjumbe na mwakilishi wa wanawake wenzangu. Ya Rasulullah, maisha yangu yatolewe mhanga kwa ajili yako. Hakuna mwanamke yeyote mashariki na magharibi mwa dunia ambaye atasikia ujumbe wangu isipokuwa atakuwa na mtazamo kama wangu, hivyo basi wanawake wote wanashirikiana nami katika swali hili ninalokuuliza, ewe mtume wa Mwenyezi Mungu. Najua kwamba Mwenyezi Mungu amekutuma kwa hakika kwa wanaume na wanawake wote. Sisi pia tumekuamini wewe na Mungu aliyekutuma. Hata hivyo, dini ya Uislamu imetubana majumbani mwetu. Sisi wanawake inatubidi tu kulea watoto nyumbani, kupanga maisha yetu na kadhalika. Tumenyimwa fursa ya kufanya ibada Mfano jihad katika njia ya Mwenyezi Mungu, kufa kishahidi, na fadhila nyingine nyingi. Baadhi ya haki zetu ni chache kuliko wanaume, na dini yako imetofautisha baina yetu na wanaume. Alipokamilisha maneno yake, na kabla ya kujibu maswali hayo, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam aliwageukia maswahaba zake waliokuwa karibu naye na kusema, je, hadi sasa mumewahi kuona mwanamke akiuliza maswali na kuzungumzia maswala yake kwa njia hii? Hadhirina walijibu kwa kusema kwamba haijawahi hata kupitia katika fikra na akili zetu kwamba mwanamke amefikia hatua hii ya maendeleo na ustawi wa kifikra na kiutamaduni kiasi cha kuweza kusema hivi, na kwamba hilo ni jambo la kustaajabisha katika kipindi hicho cha karibu na zama za ujahilia, ambapo mtoto wa kike alikuwa akizikwa akiwa hai yaliyonukuniwa katika riwaya hii ya kihistoria yanaonyesha jinsi Mtume sallallahu alaihi wasallam alivyobadilisha mtazamo wa watu katika jamii kuhusiana na wanawake na kuufanya utamaduni wa Kiislamu utawale jamii. Na wale ambao hawakuzingatiwa kuwa ni binadamu kabisa muongo mmoja kabla yake, na walikuwa wakizikwa wakiwa hai, walikuwa na kustawi chini ya kivuli cha utamaduni huo. Baadaye Mtume mtukufu alijibu maswali ya Asma na, pamoja na mambo mengine, alisema: ni kweli kwamba wanawake wameondolewa taklifu na wajibu wa baadhi ya mambo kama vile kupigana vita vya jihadi, lakini Mwenyezi Mungu amewapa majukumu mengine badala yake. Na tunapozingatia yote hayo kwa ujumla, tunaona kwamba majukumu haya si upendeleo kwa wanaume au wanawake, bali yote kwa pamoja yanamkamilisha mwanadamu bila ya kujali, ya kujali jinsia yake. Umusalama, radhi za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake, alikuwa mmoja wa wanawake wema na wenye hekima wa Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa aalihi wasallam. Yeye pamoja na wanawake wengine wengi walishiriki katika vita dhidi ya maadui wa Waislamu kwa kufanya kazi za kutoa huduma mbalimbali mbali, kama vile uuguzi na kutibu majeraha katika medani za vita. Kwa kutafakari kwa kina na umakini katika aya zilizoteremshwa, aligundua kwamba hapa kuwapo utajwa wa hijra na jihadi ya wanawake. Kwa msingi huo, alijiwazia katika nafsi yake kwamba huenda kuwepo kwa wanawake katika vita hakuna athari yoyote. Hivyo alimuuliza mtume mtukufu kwamba kwa nini katika aya zinazozungumzia hijra, jihadi na kujisabilia wanaume katika njia ya Mwenyezi Mungu hakujatajwa wanawake na ujira na malipo yao. Swala la kushiriki wanawake katika midani za vita likoje? Je, hawatapata jazaa na malipo yao? Aya ya 195 ya suratu Ali Imran iliteremshwa kujibu maswali ya Umu Salama radhiyallahu anha, na kueleza kwamba wanawake na wanaume wote wana hadhi sawa ya ubinadamu mbele ya Mwenyezi Mungu na kwamba kila mmoja wao atapewa jazaa na malipo yake kikamilifu. na akawakubalia Mola wao kwamba sitapoteza amali ya yoyote miongoni mwenu awe mwanamme au mwanamke kwani ni nyinyi kwa nyinyi. Basi waliohama na wakafukuzwa mwakwao na wakaudhiwa katika njia yangu na wakapigana na wakauliwa, kwa yakini mimi nitawafutia makosa yao na nitawaingiza katika mabustani ambayo hupita mito chini yake. Hayo ndiyo malipo yanayotoka kwa Mwenyezi Mungu, na kwa Mwenyezi Mungu kuna malipo mema kabisa. Hali ya wanawake na wasichana wa kipindi cha kabla ya kudhihiri Uislamu ilikuwa ya kusikitisha sana. Wasichana mbele ya baba zao na wanawake kwa ume zao walionekana kama viumbe dhaifu na kitu kinachoweza kuuzwa na kununuliwa. Wakati wa ndoa waliuzwa kama bidhaa na mara nyingi mahari yao ilichukuliwa na wazazi wao. Wakati mwingine wanawake walitumiwa kama mahari ya mwanamke mwingine. Kwa mfano, kaka alikuwa akimwoza dada yake kwa mwanamume mwingine ili yeye pia aozwe dada wa shemeji yake. Mabadilishano haya yalihesabiwa kuwa mahari ya mwanamke hawa wawili. Hivi ndivyo ilivyoteremshwa aya ya nne ya Suratu Nisa na kubatilisha desturi na ada hii ya kidhalimu. Qurani tukufu iliainisha mahari kuwa ni haki kamili ya wanawake na kuamuru wanaume kuzingatia kikamilifu swala hilo. Aya hiyo inasema, wa atu nisaa sadqatihinna nihla fa in tibna lakum an shay'in min nafsin fakuluhu ghani'an mari'a, na wapeni wanawake mahari yao hali ya kuwa ni zawadi lakini wakiwatunukia kitu katika hayo mahari kwa radhi yao basi kuleni kiwashuke kwa raha. Raghib al Isfahani, ambaye ni miongoni mwa magwiji wa lugha ya Kiarabu, anasema kuhusu maana ya neno nihla lililotumiwa kueleza mahari ya mwanamke katika aya hii kwamba: kwa, kwa maoni yangu mimi neno hili linatokana na asili ya neno nahl kwa maana ya nyuki kwa sababu kutoa mahari kuna shabihiana na kazi ya nyuki anayetoa asali. Kwa hiyo tafsiri ya aya itakuwa hivi: toeni mahari kamili ambayo ni zawadi kutoka kwa Mwenyezi Mungu na ambayo Mwenyezi Mungu amewapa wanawake ili wawe na haki zaidi katika jamii na ili kufidia udhaifu wao wa kimwili. Kwa njia hiyo, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia, leo ni Jumatatu, tarehe 28 mfungu wa saba Rabiu Thani mwaka 1445 Hijria, inayosadifiana na tarehe 13 Novemba mwaka 2023. Miaka 807 iliyopita katika siku kama hii ya leo, Abubakar Muhyiddin Muhammad, mashuhuri kwa jina la Ibn Arabi, arifu na msomi mkubwa wa Kiislamu, aliaga dunia huko Damaskas. Alizaliwa mwaka 560 hijiria huko Andalusia, Uhispania ya leo. Ibn Arabi alifanya safari nyingi katika baadhi ya nchi na miji, ikiwemo Tunisia, Maka, Halab na Baghdad na kila alipofika aliheshimiwa na kukirimiwa. Ibni Arabi alikuwa msomi hodari, na baadhi ya duru zinasema kwamba ameandika vitabu na risala zaidi ya mia tano. Miongoni mwa kazi zake kubwa ni vitabu vya Tafsir Alkabir, Alfutuhatu Lmakia na Fususu Lhikama. Katika siku kama ya leo miaka 53 iliyopita, hayati Hafidh Assad alichukua hatamu za uongozi wa Siria baada ya mapinduzi ya kijeshi mwaka 1970, na baadaye akachaguliwa kuwa kiongozi wa chama cha Baath. Hafidh Assad alizaliwa mwaka 1930, na mwaka 1964 alichaguliwa kuwa kamanda wa kikosi cha anga cha jeshi la Siria. Miaka mitatu baadaye aliteuliwa kuwa waziri wa ulinzi wa nchi hiyo. Hafidh Asad alifariki dunia mwezi Juni mwaka elfu mbili baada ya kuugua kwa muda mrefu miaka 53 iliyopita katika siku kama ya leo. Uh, tufani kubwa na kimbunga cha kutisha kiliikumba nchi ya Bangladesh. Tufani hiyo kubwa ilisababisha vifo vya watu laki mbili na kujeruhi wengine laki nne. Bangladesh ni miongoni mwa nchi zinazokumbwa na majanga ya kimaumbile kama vimbunga, tufani na mafuriko ya mara kwa mara. Na miaka nane iliyopita tarehe 13 Novemba saa tatu na dakika kumi na sita usiku kwa wakati wa Ulaya ya kati, milipuko kadhaa ya kigaidi ilitokea katika vitongoji nambari moja kumi na kumi na moja ya jiji la Paris nchini Ufaransa na kuua watu mia moja na thelathini na kujeruhi mamia ya wengine. Baadhi ya milipuko hiyo ilitokea karibu na uwanja wa michezo wa Stade de France ulioko kaskazini mwa jiji la Paris wakati wa mechi ya mpira wa miguu kati ya timu za taifa za Ufaransa na Ujerumani. Mashambulizi hayo yalihesabiwa kuwa makubwa zaidi kuwahi kutokea Ufaransa baada ya vita vya pili vya dunia. Siku moja baadaye, kundi la kigaidi la Daesh lilitangaza kwamba ndilo lililohusika na mashambulizi hayo. barabara kabisa, wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla hatujaondoka studioni, ni muhtasari wa habari za dunia. Mashirika ya Umoja wa Mataifa yametoa wito wa dharura wa kuchukuliwa hatua za kimataifa kwa ajili ya kukomesha mashambulizi yanayotekelezwa na utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya hospitali za ukanda wa Gaza. Wito huo umetolewa huku utawala wa Israel ukiendeleza mashambulizi yake ya maangamizi ya umati dhidi ya wananchi wa Palestina katika eneo hilo. Kwingineko, kwa mara nyingine tena, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis ametaka kusitishwa mara moja jinai na mashambulizi ya utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya wananchi wasio na hatia katika ukanda wa Gaza. Wakati huo huo, afisa uh, wa ngazi za juu harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amepuuzilia mbali madai ya utawala haramu wa Israeli na baadhi ya waungaji mkono wake wa magharibi kuhusu Gaza kutawaliwa na mamlaka iliyo nje ya eneo hilo baada ya kumalizika vita vya maangamizi ya umati vinavyoendelezwa na utawala haramu wa Israeli. Umoja wa Ulaya umesitiza juu ya kufanyika uchunguzi baada ya raia mia moja kuuawa nchini Burkina Faso na watu sita wameuawa katika mapigano kati ya jeshi na wanamgambo wanaojulikana kama wazalendo huko uh, kijiji cha Mugerwa kilomita 15 uh, kutoka mji wa Goma DRC. laziri sina kutoka hapa Tehran, wapenzi wasikilizaji, ila kuwashukuru ni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at iribir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at iribir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.