na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wake katika jinsi yenu na akakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu, na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri. Basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu, na wanamuacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasioamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi, wala hawana uwezo wala lolote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikika katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya huko nchini Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Lindi, Kigoma na Mtwara, kupitia redio Maarifa FM. WhatsApp yetu na Telegram yetu ni plus 989647 na email yetu ni swahili radio irib ir. Jina langu ni Ahmed Rashid na tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuletea kipindi cha darsa ya Quran kitafuatiwa na macho yetu magazetini na leo katika historia ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu haya ya leo Jumatano, mwezi 23 mfunguo saba Rabia Uthani 1445 Hijria, sawa na tarehe 8 Novemba 2023 miladi. imetumia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Spika wa bunge la Iran yasema mataifa ya Kiislamu yasimamishe mashambulizi ya wazayuni huko wa Gaza. Bunge la Bahrain lataka kuangalia upya uhusiano wa nchi hiyo na Israel. Sudan yasema takriban darfuri yote inaangukia mikononi mwa RSF katika pigo kubwa kwa jeshi. Kikosi cha Umoja wa Mataifa na jeshi la DRC waanzisha operesheni ya pamoja dhidi ya waasi. Habari kamili. Spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran amelaani vikali mashambulizi ya kinyama ya utawala wa Kizayuni yanayoendelea huko Gaza na kusisitiza kuwa mataifa ya Kiislamu yana wajibu wa kusimamisha dhulma na hujuma hizo za kikatili za Wazayuni dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Gaza. Muhammad Bagher Ghalibof, spika wa bunge la Iran, alisema hayo jana katika mazungumzo yake ya simu na mwenzake wa Algeria, Ibrahim Bughali, ambapo wamejadiliana kuhusu matukio yanayoendelea hivi sasa kwenye ukanda wa Gaza. Ghalibof amebainisha kwamba nchi za Kiislamu zinapaswa kuchukua hatua za dharura za kukomesha jinai za kutisha zinazoendelea kufanywa na utawala wa Kizayuni dhidi ya Wapalestina wasio na hatia wa Ghaza. Amesema wahanga wakuu wa mashambulizi ya kinyama ya utawala wa Kizayuni katika eneo hilo lililozingirwa kila upande huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu ni watoto wadogo na wanawake. Spika wa bunge la Irani ameashiria nafasi ya makundi ya mukawama katika kukabiliana na chokochoko za wazayuni na kueleza kwamba nguvu ya harakati ya mukawama imeulazimisha utawala huo kutoa majibu ya woga. Amesema utawala wa kizayuni umegeuka na kuwa chombo cha mauaji kisichodhibitika na kilichopindukia mipaka kwa kufanya uhalifu kupitia kupuuza na kukiuka sheria zote za kimataifa. Ghalibofu ameashiria pia ushirikiano wa kimbunga, wa kibunge wa Iran Algeria. Na Algeria ameeleza kwamba jamhuri ya Kiislamu iko tayari kuongoza mkutano wa dharura wa kamati ya kudumu ya Palestina ya Jumuia ya Kimataifa ya Mabunge ya IPU katika ngazi ya maspika na wakuu wa mabunge wa nchi za Kiislamu ili kujadili kadhi ya Ghaza. Kwa upande wake spika wa bunge la taifa la Algeria Ibrahim Bughali ameashiria mkutano wa IPU uliofanyika hivi karibuni nchini Angola na kubainisha kuwa licha ya kuendelea mauaji ya kimbari na jinai za kutisha dhidi ya wapalestina wa wa Ghaza, lakini kikao hicho cha jumuiya ya mabunge hakikuwa na tija yoyote ya maana. Aidha, amepongeza Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kuendelea kusimama kuwatetea na kuwaunga mkono wananchi madhulumu wa Palestina na kuongeza kuwa Algeria ni nchi ya wapenda uhuru na wana mapinduzi. Kwa msingi huo, msimamo wetu wa kuwaunga mkono wa Palestina na kutetea haki zao upo thabiti na imara. Katika upande mwingine, naibu spika wa bunge la taifa la Baharein amesema wabunge wa nchi hiyo wanakishinikiza chombo hicho cha kutunga sheria kubatilisha uhusiano wa kawaida baina ya Bahrain na utawala wa kizayuni wa Israel. Abdul Nabi Salman amesema katika mahojiano na shirika la habari la Sputnik, kitengo cha Kiarabu, kwamba wabunge wa Bahrain wanashinikiza kukatwa uhusiano wa kidiplomasia na Israel kutokana na kuendelea mashambulio ya jeshi la Israel dhidi ya wakazi wa ukanda wa Ghaza miaka mitatu baada ya Manama kusaini mapatano ya Abraham yani Ibrahim. Ikumbukwe kwamba mwezi Septemba elfu mbili na ishirini viongozi wa Bahrein na wa utawala haramu wa Israel walisaini makubaliano ya wa kuanzisha uhusiano wa kawaida katika hafla iliyofanyika kwenye ikulu ya White House mbele ya rais wa wakati huo wa Marekani Donald Trump fuatia kusainiwa makubaliano hayo ya kuanzishwa uhusiano wa kawaida kati ya Bahrein na utawala haramu wa Israel, wananchi wa Bahrein mara kwa mara wamekuwa wakifanya maandamano ya kupinga uhusiano huo. Naibu spika wa bunge la Iran ameeleza bayana kwamba matakwa ya wabunge wa Bahrein yanaashiria matamanio na maazimio ya Wabahrein. Takwa kubwa zaidi ni lile la kutaka uhusiano wote na Israeli na ubatilishwe kabisa, na huko kuna maana ya kubatilisha mapatano ya Abraham. Wiki iliyopita bunge la Bahrain lilitangaza kuwa limesitisha uhusiano wa kiuchumi na utawala wa kizayuni wa Israel kutokana na kushtadi mashambulio ya jeshi la Israel dhidi ya wapalestina wa ukanda wa Ghaza. Aidha, wabunge wa Bahrain walilalamikia jinai za Israel dhidi ya ukanda wa Gaza zinazofanywa na utawala huo ghasibu wa Israeli na walimwita nyumbani balozi wa nchi hiyo aliyekuweko Tel Aviv. Kundi la wanamgambo linalojulikana kwa jina la vikosi vya msaada wa haraka RSF nchini Sudani limeripotiwa kuchukua udhibiti wa sehemu kubwa ya eneo la Darfur la magharibi mwa nchi hiyo katika hatua ambayo imetajwa kuwa ni pigo kubwa kwa jeshi la Sudan. Ushindi huo wa RSF utakuwa na athari kubwa katika vita vilivyodumu kwa miezi sita sasa kati ya kundi hilo na jeshi la taifa la Sudan SAF. Hayo yanajiri huku mazungumzo kati ya pande zinazosuzana ya mjini Jidda yaliyofanyika chini ya upatanishi wa Saudi Arabia yakishindwa kufikia maafikiano yoyote. Anayeongoza vita vya Darfur ni Abdurrahim Hamdan Dagalo, kaka wa kiongozi wa RSF, Muhammad Hamdan Dagalo. Katika wiki za hivi karibuni, RSF imefanikiwa kudhibiti majimbo manne kati ya matano ya Darfur chini ya Abdurrahim Hamdan Dagalo. Darfur kaskazini pekee na mji mkuu wa jimbo lake hilo yani, al Al-Fashir ndiyo maeneo yaliyosalia mikononi mwa jeshi la taifa la Sudan. Bado kuna dalili kwamba udhibiti wa jeshi hilo la taifa la Sudan SAF huko Darfur kaskazini pia uko hatarini. Kundi la RSF linaonekana kuimarisha uwepo wake katika eneo hilo kwa kuanzisha mamlaka yake ya utawala wa ndani, hatua nyingine kuelekea mgawanyiko wa Sudan, wakati viongozi wa jeshi la taifa la Sudan wakifanya kazi ya kuunda serikali ya vita huko port sudani kwenye pwani ya mashariki vita vya sudan vilizuka katikati ya mwezi wa aprili kufuatia mvutano juu ya mipango ya kulivunja kundi la rsf na kuliingiza katika jeshi la taifa tokia wakati huo eneo la darfur limekuwa uwanja muhimu wa vita aghlabu ya wapiganaji wanaokadiriwa kuwa laki moja wa RSF ni kutoka katika makabila ya Kiarabu ya Darfur. Wapiganaji wake wengi, wakiwemo ndugu wa Dagalo, waliwahi kuwa wanamgambo wa kutisha waliojulikana kwa jina la Janjawide, ambao rais wa zamani Jenerali Omar al Bashir aliwatumia kuendesha vita vya mauaji ya halaiki dhidi ya makabila ya Waafrika weusi na waasi huko Darfur kati ya 2003 na 2005, mzozo ambao uliua watu laki tatu. Mchambuzi wa Sudan Muhammad Badawi ameiambia MiddleEastEye.net kwamba matukio ya hivi karibuni yanaonyesha RSF inakusudia kutangaza serikali ya muda ya Sudan huko Darfur itakayokabiliana na serikali ya vita ya mkuu wa jeshi la Sudan ambaye pia ni kiongozi wa mpito General Abdel Fattah Alburhan. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kikosi cha Umoja wa Mataifa cha kulinda usalama kwa kushirikiana na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, kimeanzisha operesheni ya kulinda miji miwili ya mashariki mwa nchi hiyo mbele ya mashambulizi ya waasi wa M23. Hayo yamesemwa na Stephen Dujarric, msemaji mkuu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Gutereze, ambaye ameongeza kwamba ujumbe wa kulinda amani unaojulikana kwa kifupi kwa jina la MONUSCO, jana Jumanne ulitangaza kuanza operesheni ya Springbok ya kulinda miji muhimu ya kanda za Goma na Sake mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Amesema hatua hiyo ni kujibu mapigano yanayoendelea kati ya waasi wa M23 na makundi yenye silaha katika jimbo la Kivu Kaskazini, pamoja na kusonga mbele waasi wa M23 kuelekea mji wa Sake. Ameongeza kwa kusema walinda amani wa Umoja wa Mataifa na wanajeshi wa Kongo wanashika doria katika maeneo muhimu ili kulinda usalama wa watu na kuzuia kusonga mbele zaidi M23. Vilevile vile amesema MONUSCO pia imeanzisha maeneo ya ulinzi karibu na kituo cha Kichanga ili kusaidia kulinda usalama wa watu 25,000 ambao wameomba hifadhi katika kituo hicho kinachojishughulisha na masuala tofauti yakiwemo ya utoaji wa misaada ya, ya kibinadamu, maendeleo ya maeneo ya mashariki mwa DRC haswa Kivu Kaskazini. Kwa muda mrefu yamekuwa akishuhudia mashambulizi na vita kutoka makundi ya waasi kama M23. Na Rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda amekosoa vikali Marekani kufuatia uamuzi wa hivi karibuni wa nchi hiyo wa kuiondoa Uganda kwenye mkataba mkubwa wa biashara na kutoa ushauri kwa wafanyabiashara wasiwekeze katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki kufuatia kupitishwa sheria kali ya kupiga marufuku uhusiano wa watu wa jinsi ya moja nchini Uganda. Marekani imedai kuwa eti sheria hiyo inakiuka haki za binadamu, na hivyo imetangaza vikwazo dhidi ya nchi hiyo ambayo imesisitiza kwamba kamwe haitoruhusu uovu huo uingie katika mipaka ya Uganda. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Nam, hapa ni Tehrani za Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: Marekani na kukana mauaji ya kimbari ukanda wa Gaza. Zaidi ya mwezi mmoja umepita sasa tangu kuanza kwa vita vya Gaza na tangu kuanza kutekelezwa operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa, huku utawala wa kizayuni unaoendesha operesheni za ardhini katika ukanda wa Gaza dhidi ya wapiganaji wa Hamasi ukizidisha mashambulizi yake ya anga dhidi ya eneo hilo. Mashambulio hayo ya kinyama ya Israeli yameendelea kusababisha mauaji makubwa ya watu wanaodhulumiwa wa ukanda wa Gaza. Mashambulio hayo ya kinyama ya Israel yameendelea kusababisha mauaji makubwa ya watu wanaodhulumiwa wa ukanda wa Gaza. Ingawa idadi ya mashahidi wa Palestina imezidi elfu kumi na waliojeruhiwa wamezidi ishirini na nne elfu na sehemu kubwa ya mashahidi hao ni watoto na wanawake, lakini Marekani ikiwa muungaji mkono mkuu na asiye na masharti wa Israeli imetoa madai ya kushangaza na kukanusha waziwazi kutokea mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza yanayofanywa na utawala wa kizayuni wa Israeli. John Kirby, msemaji wa baraza la usalama wa taifa la ikulu ya White House akiunga mkono jinai za wazayuni dhidi ya Wapalestina, amedai kuwa kinachoendelea Gaza si mauaji ya kimbari. Kirby amesema huwezi kuangalia matukio ya Gaza na kusema kwamba matukio haya yanakidhi fasili na maana ya mauaji ya kimbari . Aliendelea kudai kwa kusema, neno mauaji ya kimbari ni mbinu ya kutowajibika ya kuelezea matukio. Afisa huyo wa Marekani anapaswa kuulizwa, utawala wa kisayuni wa Israel ambao kimsingi umefanya mauaji makubwa mno ya watu wa ukanda wa Gaza ambayo hayajawahi kushuhudiwa kwa kisingizio cha kujilinda na inaungwa mkono kikamilifu na utawala wa uh, Joe Biden na kongres ya Marekani. Katika suala hilo, ni jinai gani ambayo inapaswa kufanywa na utawala huo hata iwe ni kielelezo cha jinai za kivita na, na mauaji ya kimbari pia. Madai ya Kirby kuhusu kutotokea mauaji ya halaiki katika ukanda wa Gaza yameibuliwa huku hata wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, imekiri kuuawa kwa umati wa Palestina. Msemaji wa Pentagon, Patrick Raida, hatimaye alikiri baada ya mwezi mmoja tangu kuanza kwa mapigano kati ya makundi ya mkawama wa Palestina na Israel kwa kusema maelfu ya raia wameuawa na kujeruhiwa katika ukanda wa Gaza, katika hatua ya Tel Aviv ya kulipiza kisasi dhidi ya operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa. Patrick Raida alikiri Jumatatu ya juzi kwamba kuhusu yaliyowakumba raia huko Gaza, tunajua waliouawa ni maelfu. Jeshi la anga la utawala wa kizayuni hadi sasa limetumia tani 35,000 za mada ya miripuko ambazo ni zaidi ya mara mbili ya uwezo wa bomu la atomiki la Hiroshima kulenga maeneo mbalimbali ya ukanda wa Ghaza. rani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. wa rahmatullahi wabarakatuh. Bismillahi rahmani rahim. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa taala, na rehma na amani zimshukie Mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 990 baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 57 ya Alhadid. ya katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya 58 ya Almujadala ya sura hii kama iliyotangulia ya Alhadid nayo pia iliteremshwa Madina na ina aya 22. Suratu Lmujadala inazungumzia zaidi masuala ya kifamilia na mahusiano ya kijamii. Jina la sura hii limetokana na aya ya mwanzo ya sura yenyewe ambayo inahusu majibizano yaliyojiri Baina ya mwanamke mmoja na Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Nukta moja ya kipekee iliyo nayo suratul Mujadala ambayo haipatikani katika sura yoyote ya Qur'an ni kuwemo jina tukufu la Allah katika aya zote 22 za sura hiyo ya muslimu hadha. Baada ya utangulizi huo mfupi, tunaianza sasa sura yetu hii kwa aya yake ya kwanza na ya pili ambazo zinasema: a'udhu billahi minash shaitani rrajim bismillahir rahmanir rahim Mwenyezi Mungu amekwishasikia usemi wa mwanamke anayejadiliana nawe juu ya mumewe, na anamshtakia Mwenyezi Mungu, na Mwenyezi Mungu anayasikia majibizano yenu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye kusikia, mwenye kuona. Wa inna Allaha la afuwwun ghafuur wale miongoni mwenu wanaowalinganisha wake zao na mama zao ahao si mama zao hawakuwa mama zao ila wale waliowazaa na hakika hao wanasema neno linalochusha na la uongo na Mwenyezi Mungu ni mwenye kusamehe mwingi wa maghfira. Mmoja ya mila na desturi ambazo walikuwa nazo Waarabu wa zama za ujahilia za kabla ya Uislamu ilikuwa ni kwamba kila ilipotokezea mume kukasirishwa mno na mke wake, alikuwa akimwambia, wewe kwangu mimi ni sawa na mama yangu. Kwa kutamka maneno hayo Alikuwa akitumia njia isiyofaa kumtaliki na kumwacha mke wake, njia na utaratibu ambao ulimfanya mwanamke asiweze kuolewa na mwanamume mwingine na asiweze kuendelea pia kuishi maisha ya ndoa na mumewe huyo aliyetangulia. Aina hii ya talaka ilikuwa maarufu kwa jina la talaka ya dhihar. Katika zama za Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, wakati mwanamme mmoja wa Madina alipokuwa amekasirika mno, alitamka maneno haya kumwambia mkewe, kisha baadaye kidogo akajutia maneno aliyosema. Ili kupata suluhisho la mushkeli huo, mke wake alikwenda kwa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kuanza kulalamikia hali yake hiyo, lakini bwana mtume akamjibu kwa kumwambia, maadamu haijaja hukumu yoyote ya suala hili kutoka kwa Mwenyezi Mungu, wewe utabaki kuwa si halali kwa mume wako. Mwanamke huyo alimwelekea Allah, akashtakia na kulilia hali yake, akiomba ufumbuzi wa masaibu yaliyomfika. Haukupita muda aya tulizosoma za sura hii ya Almujadala zikashuka na kusema kumfananisha mke na mama ni ushabihishaji usio sahihi unaofanywa kwa madhumuni yasiyo sahihi. Pia Allah subhanahu wa taala halikubali jambo hilo, na kwa hiyo Uislamu ukaipiga marufuku talaka ya aina hiyo ya dhihar na kuielezea kama aina mojawapo ya talaka ambazo hauzitambui. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana nayo hizi ni kwamba Mtume wa Allah alikuwa akiishi na watu, na watu walikuwa wakiweza kuonana naye muda wote. Kwa hiyo Waislamu wote, wake kwa waume walikuwa wakienda kwa mtukufu huyo ili kutatuliwa masuala na matatizo mbalimbali yaliyohusu maisha yao. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa katika zama za ujahilia, baadhi ya ada, mila na desturi za jamii zilizohusu wanawake zilikuwa za kidhalimu na kiuonevu. Uislamu ulipokuja ulizipatia ufumbuzi na masuluhisho mwafaka ada na mila hizo. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba Allah subhanahu wa taala ni mwelewa wa mahusiano ya kifamilia na kijamii ya watu, na kwa hivyo ameweka sheria na kanuni za kiuadilifu kwa ajili ya mahusiano hayo. Vile vile tunajifunza kutokana na aya hizi kuwa wake na waume wanatakiwa wajihadhari wasije wakaharibu uhusiano wao wa ndoa na wa kifamilia kwa kutuhumiana na kutupiana kauli chafu na maneno mabaya. Fadul Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya tatu na ya nne ya sura yetu ya Almujadala ambazo zinasema Na wale wanaowalinganisha wake zao na mama zao kisha wakarudi kuachana na walioyasema, basi wamkomboe mtumwa kabla hawajagusana. Mnapewa maonyo kwa hayo, na Mwenyezi Mungu anayajua yote mnayoyatenda. Na asiyepata basi afunge miezi miwili mfululizo kabla hawaja kusana, na asiyeweza basi awalishe masikini sitini. Hayo ni hivyo ili mumwamini Mwenyezi Mungu na mtume wake, na hiyo ndiyo mipaka ya Mwenyezi Mungu na kwa makafiri iko adhabu iumizayo. Aya hizi zinaendeleza yale yaliyozungumziwa katika aya zilizotangulia kuhusu talaka ya dhihar, na kueleza kwamba kwa kutoa tu kauli hiyo haitakuwa tena ni talaka kwa kumaanisha kwamba mume amemwacha mke wake na utaratibu wa talaka ni huo tu uliobainishwa na Uislamu. Ama kwa upande wa mume aliyemtamkia mke wake kauli hiyo, na akawa ameitamka kwa madhumuni hayo hasa, yeye itapasa apewe adhabu ili asirudie tena kufanya hivyo, na hilo liwe funzo na somo la mazingatio kwa wengine. Adhabu ya mume kama huyo ni kumnunua kisha kumwachia huru mtumwa katika njia ya Allah. La, kama hana uwezo wa kifedha, basi afunge saumu siku sitini, na kama hana uwezo kiafya wa kufunga pia, basi kwa uchache awape chakula masikini sitini. Baada ya kufanya moja kati ya matatu hayo, ndipo ataweza kumrejea mkewe na wawili hao kuendelea kuishi maisha yao ya kawaida ya ndoa. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba Uislamu umepambana na mila na ada potofu zinazowaonea na kuwakandamiza wanawake na kutoa hukumu za adhabu au kafara kwa waume wanaowafanyia wake zao dhuluma na uonevu huo. Hapana shaka lengo la adhabu na kafara hizo ni kuimarisha misingi ya ndoa na familia. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mtu ana dhima ya kauli anayotoa, na kwa hivyo hawezi mume kujisemea tu kila lisilofaa na kumtamkia mkewe. Halkadhalika, aya hizi zinatutaka tufahamu kwamba Uislamu umetumia kila fursa kwa ajili ya kuwakomboa na kuwaachia huru watumwa ili kulitokomeza hatua kwa hatua suala hilo. wa Aidha, aya hizi zinatuonyesha kuwa faini au kafara inapasa iwe na viwango na aina tofauti. Darsa ana yetu ya leo inahitimishwa na aya ya tano na ya sita ya sura yetu ya Al-Mujadala ambazo zinasema: Hakika wanaopingana na Mwenyezi Mungu na mtume wake watadhalilishwa kama walivyodhalilishwa wale waliokuwa kabla yao, na tulikwisha teremsha ishara zilizo wazi, na makafiri watapata adhabu ifedheheshayo. na wao wameyasahau na, na, na wame wa Mwenyezi Mungu ni mwenye kushuhudia mwenye kila kitu kitu. Baada ya aya zilizotangulia zilizozungumzia adhabu ya duniani ya kufanya mambo kwa kufuata mila potofu za ujahilia na kuzipinga hukumu za Mwenyezi Mungu, aya hizi zinaashiria adhabu ya akhera ya kuchupa mipaka ya kemola na kueleza kwamba Kupinga na kusimama dhidi ya hukumu na maamrisho ya Allah subhanahu wa ta'ala humfanya mtu aishie kwenye kukufuru na kuwa na mwisho na hatima mbaya hapa duniani, kwa sababu hiyo ni maana halisi ya kuzipuuza na kutozijali aya wadhiha na ishara za wazi kabisa za Mwenyezi Mungu, lakini malipo hasa ni ya akhirah ambako Allah subhanahu wa ta'ala atawakumbusha watu hao maovu waliofanya ambayo wao wenyewe watakuwa wameshayasahau. Jambo hilo lenyewe litawadhalilisha na kuwanyongesha watu hao, na baada ya idhilali hiyo, watafuatishiwa adhabu kali ya Mwenyezi Mungu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba baada ya kutimiziwa dhima na kubainika wazi mafundisho na maamrisho ya Mwenyezi Mungu, hatua yoyote ya kuyapinga na kukabiliana nayo na maamrisho hayo ya Mola itakuwa na hatima na mwisho mbaya kwa mtu duniani na akhera. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kupingana na mitume maana yake ni kupingana na Mwenyezi Mungu na yeye Mola amewaandalia wanaofanya hayo adhabu kali na ya kudhalilisha. Wa aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba siku ya kiama mtu mwovu kwanza atabainishiwa makosa yake ili afahamu makosa aliyofanya na adhabu atakayopewa ni ipi, kisha ndipo atapewa adhabu aliyoandaliwa. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya mia tisa na tisini ya Qur'an imefikia tamati. Tunamuomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hadi, hadi. Akiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamia Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini, jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumatano, Novemba 8 elfu mbili na ishirini na tatu. Kwa upande wa magazeti ya Afrika Mashariki, linakunjuliwa na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania ambalo limemnukuu Profesa Shivji akisema woga uliua uhuru wa wasomi. Afichua hofu ya kufuatiliwa ilivyotanda chuo kikuu da yaani UDSM. Mihadhara kufanyika kwa vibali. Ataka wasomi kuikosoa serikali bila ya hofu kwa ajili ya maendeleo zito. Azungumzia faida ya majukwaa ya wasomi nchini Tanzania. Pia limeandika hizi ndizo sababu za kupungua kasi ya watu kuzaliana. Utata kifo cha mama ntilie na mteja wake, na hali mbaya usafiri wa treni, LATRA ya toa onyo. Kwa upande wake, gazeti la Nipasha limeandika waziri ataja vikwazo katika utekelezaji wa bajeti, Mwinyi azishukuru WB na EU na ushirikiano na serikali ya Australia wafanya biashara kariakoo hatimaye wataka aliyechoma moto atajwe hadharani na DC aagiza lema kuhojiwa kwa madai ya uchochezi mwenyewe ajibu habari kuu kwenye gazeti la serikali la habari leo inasema uzalishaji nafaka waongezeka tanzania kwa asilimia 26.2 watumishi 11 kortini kwa kusababisha hasara ya milioni 144 wa bunge waja na mbinu ya kukuza mapato. Lema matatani tuhuma za uchochezi. daa yaanika mikakati kuboresha usafiri na Chalamila asema mabinti wanaletwa daa kutumikishwa. Habari kuu katika gazeti la Majira inasema TAKUKURU ya baini madudu Kinondoni, ya zibana halmashauri za Ubungo na Kinondoni ziwasilishe TRA mamilioni ya kodi ya zuia kwa bidhaa kwa bidhaa na huduma. Israeli yaendeleza mashambulizi Gaza na wafanya biashara wajivunia uongozi wa, wa Rais Samia nchini Tanzania. Kwa upande wake gazeti la Raia Mwema limeandika, Makonda na mawaziri hapatoshi, ndani ya siku 14 awapa maonyo mawili, amgusa hata waziri mkuu wenyewe, wamvutia kasi, wamtaka asivuke mipaka inayomhusu. Aidha limeandika ACT walia na Zanzibar, wasema hakuna dhamira ya dhati ya mageuzi, walalamikia madudu kwenye uchaguzi mdogo. Tunaelekea katika nchi jirani ya Uganda. Miongoni mwa habari zilizomo kwenye toleo la mtandao la gazeti la Daily Monitor zinasema hivi ndivyo marufuku ya Uganda katika AGOA itakavyoiathiri Afrika Mashariki iwapo itanyimwa kupata soko lisilo na ushuru la dola bilioni moja nukta sifuri tatu Uganda itakuwa nchi ya nane katika ukanda huo kukumbwa na mashinikizo hayo. Waziri wa Afrika Kusini aporwa kwa mtutu wa bunduki. Gari la waziri wa uchukuzi Chikunga lililazimika kusimama kwenye barabara kuu kusini mwa Johannesburg baada ya matairi kuchomwa na miiba. Pia limeandika magaidi wenye silaha wameua wanafunzi 13 wa shule ya Kiislamu kaskazini magharibi mwa Nigeria magenge hayo ambayo yanajificha kwenye kambi za misituni kwenye misitu mikubwa inayozunguka majimbo ya Zamfara, Katsina, Kaduna na Naija yamekuwa maarufu kwa utekaji nyara mkubwa wa wanafunzi. Na kwa huko nchini Kenya, gazeti la Taifa Leo limeandika hivi, ndivyo uraibu wa miraa unavyohatarisha kizazi kwa wanandoa Aidha limeandika katika maamuzi ya kihistoria ya mahakama ya Milimani nchini Kenya na mahakama moja nchini Marekani, mahakama hizo mbili zimekubali ombi la baba mmoja aishi na kumtunza mwanawe mwenye umri wa miezi 22, yani mwaka mmoja na miezi kumi. Baba huyo ni mhandisi anayefanya kazi katika jimbo la North Carolina huko Marekani. Mkewe eh, aliyetengana naye ni daktari anayefanya kazi katika jimbo la Texas nchini Marekani. Pia wawili hao walitengana na wakaanza mzozo wa ni nani anayefaa kumlea na kumtunza mtoto wao wa kiume. Mwezi Septemba elfu mbili ishirini na tatu, mhandisi huyo alimshtaki mkewe katika mahakama kuu ya jimbo la Carolina na pia katika mahakama ya milimani jijini Nairobi, baada ya kupata habari kwamba mkewe alikuwa amemficha mwanawe nchini Kenya. ama kwa upande wa gazeti la Daily Nation toleo la mtandaoni pamoja na, na habari nyinginezo tunasoma: walimu wakuu waelezea wasiwasi wao kuhusu CBC. Hakuna kupumzika, nyakati ngumu huwalazimisha wastaafu kurudi kazini. Takriban kaunti 44 hazijawasilisha shilingi bilioni 33 za pensheni ya wafanyakazi. Na wabunge wamwambia Ruto, tunapinga kupelekwa askari Haiti kwani ni hatari kwa usalama wa nchi yetu. Endelea kutusikiliza kutoka Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe ishirini na tatu Rabi Uthani mwaka 1445 hijria inayosadifiana na tarehe 8 Novemba mwaka 2023 miliadia. Siku kama ya leo miaka 367 iliyopita alizaliwa Edmond Haley, mtaalamu wa nyota wa nchini Uingereza. Haley alisoma katika kitengo cha Queen kilicho chini ya chuo kikuu cha Oxford nchini humo na kuanza kujishughulisha na maswala ya utafiti wa nyota akiwa kijana mdogo, huku akifanya safari kuelekea kusini mwa dunia kwenye kisiwa kilichoko bahari ya Atlantic. Edmund Halley alichukua muda mwingi katika kutalii nyota, ambapo aligundua kwamba kama ilivyo kwa sayari, nyota nazo zina ubiti za duara dufu, na kwa msingi huo wakati wa kurudi kwao unaweza kuhesabika mwaka 174, alikuwa mhadhiri wa chuo kikuu cha Oxford. Mnamo mwaka 1720, aliteuliwa kuwa mwanajimu katika Royal Observatory huko Greenwich. Hali alifariki dunia mwaka 1742. Tarehe 23 Rabiu Thani, miaka 200 iliyopita, alifariki dunia fakihi mwanachuoni wa hadithi na malenga mashuhuri wa Kiislamu Alama Ahmad Naraqi. Mwanazoni huyo alizaliwa mwaka 1185 Hijria na kukulia katika mji wa Kashan katikati mwa Iran ambako alipata elimu kwa baba yake Mulla Mahdi Naraqi. Miaka kadhaa baadaye alihamia katika mji mtakatifu wa Najaf nchini Iraq na kupata elimu ya juu kwa maulama wakubwa wa, wa mji huo msomi huyo mkubwa wa Kiislamu ameandika vitabu vingi vikiwemo vya Miraju Saada na Asrarul Haji. Na siku kama ya leo miaka 128 iliyopita sawa na tarehe 8 Novemba mwaka 1800 95 miale ya X iligunduliwa na Wilhelm Conrad Roentgen, mwanafizikia na mwanasayansi maarufu wa Ujerumani. Mtaalamu huyo mwaka 1901, alitunukiwa tuzo ya Nobel kwa kufanikiwa kugundua miale hiyo. Kwa kuwa hakutambua miale aliyoigundua, Roentgen aliamua kuipa jina la X. Miale hiyo hupenya kwa urahisi katika mwili wa mwanadamu. Kwa ajili hiyo, ni njia nzuri zaidi ya kuchukua taswira ya viungo au picha ya X-ray inayotumiwa kujua sehemu za ndani ya mwili zilizodhurika au kuvunjika. Namu, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bwana Hamis Hashim Bilali wa huko Mtwara, Tanzania, anauliza hivi, matukio yanayoendelea huko Gaza ingekuwa yanafanyika katika nchi nyingine moja ya mataifa ya Ulaya na Magharibi, hivi Umoja wa Mataifa ungekaa kimya au kwa kuwa wanaonekana kule wao ni Waislamu? Anahoji na swali so lake nina mahali pake kabisa. Bwana Abdallah Alima Kajura wa Tabora, Tanzania, anatushukuru kama ambavyo Bwana Mehbub Somji wa Redio Maarifa. Tunakushukuru kwa Uh, vitu mbalimbali ambavyo umekuwa ukitutumia umiku. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Spika wa majlisi ya ushauri ya Kiislamu yaani bunge la Iran amelaani vikali mashambulizi ya kinyama ya utawala wa kizayuni huko Gaza, na kusitiza kwamba mataifa ya Kiislamu yana wajibu wa kusimamisha dhulma na hujuma hizo za kikatili za wazayuni dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Gaza. Na naibu spika wa bunge la taifa la Bahrein amesema wabunge wa nchi hiyo wanashinikiza nchi hiyo hiyo na ivunje uhusiano wake na utawala wa kizayuni wa Israeli na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya ya na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran: PO Box 19395 stroke 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.