Allah mwingi wa rehema mwenye mwingi kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini, uongofu umekwisha pambanuka na upotovu. Basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika, na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru, walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu wa motoni, humo watakaa milele. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Henya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya jioni au siku ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran, ikiwatangazia mubashara wa moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Wapenzi wasikilizaji, tulio wandalieni wakti huu ni taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, uh, tutawaleteni kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho wapenzi wasikilizaji, kitafuatiwa na makala ya leo katika historia na kisha tutakuwa na kasida. Hivyo ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kuyapata matangazo yetu haya mubashara popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya ParsToday ir/sw. Alikadhalika, napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kuyapata matangazo haya kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa a FM inapan tangaza kupitia masafa yafuatayo Maarifa FM Tanga mia moja na tano nukta tatu. Huko Mtwara unaweza kutupata kupitia Maarifa FM mia moja nane nukta moja. Kigoma tunapatikana kupitia Maarifa FM tisini na tisa nukta saba. Wasikilizaji wetu Singida wanatupata kupitia Maarifa FM tisini na tisa nukta moja. Huko Manyara unaweza kutupata kupitia Maarifa FM tisini na tisa nukta moja. Mwanza tunapatikana kupitia Maarifa FM mia moja na moja nukta tisa. Lindi tunapatikana kupitia Maarifa FM tisini na tisa nukta moja. Tabora ni taborai e, nane nukta tano uh, FM Shinyanga 105 na Kahama 105.9, Nzega 105.9 FM. Baada ya mdoso mrefu, wapenza msikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia Imetimia saa uh, moja unusu usiku kwa saa za hapa Teherani, ikiwa ni saa moja kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki na uh, huko Afrika ya Kati, Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC ni saa kumi na mbili jioni. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Waziri Hamir Abdullahian aiambia Marekani, acheni mauaji ya kimbari na undumakwili huko Ghaza. Nchi za Afrika zimetakiwa kushirikiana kiusalama ili kuzuia ugaidi. Iran yasema vita vya maangamizi ya kizazi vya Israel vimeua na kujeruhi watu arobaini elfu huko Ghaza, na wanafunzi 13 wauawa wakisherekea maulid ya Mtume Mtukufu huko Nigeria, pamoja na habari nyinginezo. Na sasa ni habari kamili itakaloletwa kwenu, nami Mubarak Kenya nikishirikiana na mwenzangu hapa studioni Hussein Hassan. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amekosoa unduma kuwili wa Marekani ambayo kwa upande mmoja inadai kuwa eti inataka usitishaji vita katika ukanda wa Gaza na kwa upande mwingine inaendelea kuunga mkono utawala wa kizayuni wa Israel ambao unaendeleza mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina wa eneo hilo lililo chini ya mzingiro. Husein Amir Abdulahyan ameandika katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa X, zamani Twitter, kuwa Wamarekani wameitumia Iran ujumbe wakidai kuwa wanataka usitishaji vita Gaza, katika hali ambayo wameendelea kuunga mkono utawala wa kizayuni katika mashambulizi yake ya kinyama dhidi ya watu wa Gaza, amesema. Na hapa namnukulu: Marekani imekuwa ikitaka usitishaji vita wa kibinadamu tangu wiki iliyopita. Tunatumai karibuni hivi Washington itabadili sera yake na iache kuunga mkono utawala ghasibu. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu zaidi wa Iran ameihutubu Marekani katika ujumbe wake huo kwa kusema, acheni unduma kuwili na mauaji ya kimbari dhidi ya Ghaza. Abdulahian ameongeza kuwa kuharibiwa na kubomolewa kwa makusudi miundombinu ya mji na idara, hospitali, vituo vya elimu na shule kuwa ni jambo la kutisha kwa ulimwengu kuwahi kulishuhudia katika karne ya karibuni. Wizara ya afya Gaza imetangaza kuwa watu zaidi ya elfu kumi wameua washahidi katika mashambulizi ya utawala wa kizayuni katika ukingo wa Gaza tangu Oktoba saba hadi sasa, ambapo kati ya mashahidi hao watoto ni elfu nne mia nane wanawake ni 2550 na wazee 596. Wizara hiyo ya aidha imetangaza kuwa watu 24,808 wamejeruhiwa hadi sasa katika mashambulizi ya kikatili ya utawala haramu wa Israeli huko Gaza. Wakati huo huo, afisa wa ngazi ya juu wa haki za binadamu nchini Iran amesema vita na mauaji ya kimbari ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Gaza yamepelekea watu zaidi ya elfu arobaini kuuawa na kujeruhiwa. Katibu wa Baraza Kuu la Haki za Binadamu la Iran Kazem Gharibabadi amesema hayo leo Jumanne hapa mjini Teheran katika mkutano wa kujadili matukio ya Gaza na kueleza kwamba utawala wa kizayuni unakanyagawazi haki za binadamu na sheria za kimataifa katika hujuma zake za kutisha huko Gaza. Ameeleza bayana kuwa na hapa na nukuu: katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita utawala wa kizayuni umetenda kila aina ya jinai katika ukanda wa Ghaza. Kinachofanyika huko Ghaza, ni mfano wa wazi wa jinai dhidi ya binadamu, jinai za kivita na pia mauaji ya kimbari, na maangamizi ya kizazi ndani ya mipaka ya sheria za kimataifa za jinai. Mwisho wa kunukuu. Gharib Abadi ambaye pia ni mkuu wa masuala ya kimataifa katika idara ya mahkama ya Iran amebainisha kuwa wakazi zaidi ya elfu arobaini wa ukanda wa Ghaza wameuawa wa shahidi na kujeruhiwa na wazayuni ndani ya siku 32, zilizopita. Katibu wa baraza kuu la haki za binadamu la Iran ameongeza kuwa katika hali ambayo wapalestina zaidi ya laki moja wameuawa wa shahidi katika muda wa miaka 75 kutokana na uvamizi na ukaliaji wa mabavu wa ardhi za Palestina unaofanywa na utawala wa kizayuni, zaidi ya watu alfu kumi wameuawa wa huko Ghaza ndani ya mwezi mmoja. Ghariba Abadi ameongeza kuwa asilimia sabini na tano ya wapalestina wa waliouwa washahidi katika ukanda wa Ghaza ni wanawake na watoto wadogo. Kadhalika amekosoa kimya cha wa magharibi mkabala wa jinai hizo za wazayuni katika ukanda wa Ghaza, katika hali ambayo kwa muda mrefu nchi za magharibi zimekuwa zikijitangaza kuwa watetezi wa haki za wanawake na watoto wadogo. Wakati huo huo, wizara ya afya huko Ghaza imesema kuwa utawala haramu wa Israel unaendesha vita vikali dhidi ya hospitali katika eneo lililozingirwa huku kukiwa na wito unaoongezeka wa kukomesha uhalifu wa kivita wa Israeli. Msemaji wa wizara hiyo Ashrafa Kadara alitoa mfano wa shambulio la utawala katili wa Israel dhidi ya hospitali ya Nasser Medical Complex siku ya Jumapili, ambalo liliua wapalestina wanane. Alqadara amesema utawala ghasibu wa Israel unaendesha vita vikali dhidi ya hospitali na magari ya kubebea wagonjwa au ambulensi katika ukanda wa Gaza, na imelenga moja kwa moja hospitali pekee ya afya ya akili katika ukanda huo na hospitali maalum ya watoto ya Rantisi. Hospitali ya Nasir medical complex inajumuisha hospitali ya watoto ya Anasr hospital maalum ya Rantisi, hospitali ya macho na hospitali ya wagonjwa wa akili. Alqadara amesema watu sabini waliokimbia makazi yao ambao walitafuta hifadhi katika hospitali hizo pamoja na wagonjwa katika kituo cha onkoloji walijeruhiwa katika hujuma hizo. Aidha, ameikosoa vikali jamii ya kimataifa kwa kutochukua hatua kuhusu jinai za utawala haramu wa Israel na ameongeza kuwa kimya cha jamii ya kimataifa ni idhini kwa utawala haramu wa Israel kuendeleza mauaji yake. Vita vya maangamizi ya umati vya Israel dhidi ya Ghaza Uh, vilianza baada ya harakati ya mukawama ya Palestina Hamas kuanzisha operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa eh, mnamo Oktoba 7 ili kukabiliana na miongo kadhaa ya uhalifu na jinai za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Wapalestina. Idadi ya waliouawa kutokana na uvamizi wa kikatili wa Israel kwenye ukanda wa Gaza imepita elfu kumi. Wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres naye alisema Jumatatu kwamba hakuna aliyesalama, kwani utawala wa Israel unalenga raia, hospitali, kambi za wakimbizi, misikiti, makanisa na vituo vya Umoja wa Mataifa, ikiwa ni pamoja na makazi. Akitoa wito wa kusitishwa mara moja kwa mapigano, Guterres alisema, lazima tuchukue hatua sasa kutafuta njia ya kutoka katika maangamizi haya ya kikatili ya kutisha na yenye uchungu. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi ya msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukiachana na hayo ya ukanda wa Ghaza, tugeukie sasa masuala mengine ambapo kwa akali wanafunzi kumi na watatu wa madrasa ya Kiislamu wameuawa katika shambulizi la wabeba silaha katika jimbo la Katsina, kaskazini mashariki mwa Nigeria. Hayo yamesemwa leo Jumanne na Habibu Abdul Qadir, mratibu wa kisiasa katika wilaya ya Musawa, ambaye ameeleza kuwa wanafunzi hao wameuawa na genge la watu waliokuwa wamejizatiti kwa silaha wakiwa katika sherehe za Maulid ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Ameeleza kuwa genge hilo lilivamia kijiji cha Kusa katikati ya jimbo la Kasina na kuanza kuwamiminia risasi wanafunzi hao, ambapo kumi na watatu miongoni mwao wameuawa mbali na wengine zaidi ya ishirini kujeruhiwa. Afisa huyo wa serikali za mitaa katika wilaya ya Musawa amesema wahalifu hao walishambuliwa walishambuliwa na wanakijiji waliojitolea kuwasaidia maafisa usalama kulinda doria baada ya kutekeleza shambulizi hilo, na hivyo kuwazuia kuwateka nyara wanafunzi wengine. Magenge hayo yenye maficho katika majimbo ya Zamfara, Kasina, Kaduna Naija na, na yamekuwa yakishambulia vijiji na kuteka nyara wanafunzi, kufanya mauaji, uporaji na kuchoma moto nyumba za wanavijiji katika majimbo hayo. Hivi karibuni wanafunzi kadhaa walitekwa nyara kaskazini magharibi mwa Nigeria katika jimbo la Kaduna ambapo magenge ya wahalifu awali yaliwateka watoto kadhaa kwa ajili ya kudai kikomboleo. Aghalabu ya, ya magenge hayo yana mfungamano na kundi la kigaidi la Boko Haram ambalo lilishika silaha mwaka elfu mbili na tisa kwa lengo la kile lilichotaja kuwa kuwa huru eneo la kaskazini mwa Nigeria na kuanzia hapo likaanza kueneza jinai na mashambulizi yake huko Niger, Chad na kaskazini mwa Kamerun wingineko. Umoja wa Afrika umetoa wito kwa nchi za Afrika kutumia ushirikiano thabiti wa kiusalama ili kuzuia makundi ya kigaidi na kihalifu barani humo. Wito huo wa dharura umetolewa na Alhaj Sarjoba, Mkurugenzi wa usimamizi wa migogoro ndani ya idara ya masala ya kisiasa, amani na usalama ya Umoja wa Afrika. Alkadhalika, amesisitiza haja ya kuweka juhudi za pamoja huku vitisho vya usalama vikiendelea kuibuka na kubadilika mara kwa mara katika sehemu tofauti za bara Afrika. Mkurugenzi huyo wa AU aliyesema hayo wakati wa mkutano wenye mada ya amani na usalama ambao ulifanyika Nouakchott mji mkuu wa Mauritania, kuanzia Novemba 5 hadi 7, ukiwa na msisitizo maalum wa kushughulikia vitisho vya usalama katika kanda ya Sahel na vilevile kanda ya pembe ya Afrika. Amesema hali ya usalama katika maeneo hayo mawili ya Afrika inaendelea kuzorota ikichangiwa na Uh, changamoto za kiutawala uh, zinazoshuhudiwa katika baadhi ya nchi na kuzuka kwa mzozo nchini Sudan na kusababisha ombwe la kisiasa na kiusalama na kuzua wimbi la wapiganaji wa kigeni na silaha. Mkurugenzi huyo aliendelea kueleza wasiwasi wake kwamba makundi ya kigaidi yanaweza kuenea katika nchi za pwani na kuungana na makundi ya wahalifu wa kimataifa wanaojihusisha na uharamia na wizi wa kutumia silaha pamoja na magenge ya magendo ya binadamu na magendo eh, oh, ya dawa za kulevya ili kufadhili operesheni zao. Eh, kwenye eh, taarifa ya WIC imesemekana kuwa kwenye taarifa ya Umoja wa Afrika imesemekana kuwa mkutano huo wa siku tatu pamoja na mambo mengine ulilenga kutafakari juu ya ongezeko la tishio la ugaidi na njia za kukabiliana na tatizo hilo kubwa. Aidha, mkutano huo umejadili mapatano juu ya mbinu za kuimarisha upashanaji habari na ushirikiano wa kiusalama, huku pia ikibainisha njia za kusaidia nchi wanachama wa AU kushughulikia vitisho vilivyopo na kukabiliana kwa pamoja kuhusu eh, ramani ya njia ya ushirikiano mwaka elfu mbili 24. Na shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula duniani WFP limeonya kwamba watoto katika maeneo yaliyoathiriwa na mafuriko nchini Sudan Kusini wanatarajiwa kukabiliwa na viwango vya juu vya utapiamlo katika nusu ya kwanza ya mwaka ujao 2024, huku janga la mabadiliko ya tabianchi likizidi kushika kasi katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Taarifa iliyotolewa na WFP mjini Juba nchini Sudan Kusini imemnukuu mwakilishi wa WFP nchini humo Mary Ellen McGroti akisema huu ndio uhalisia wa kuishi katika mstari wa mbele wa janga la mabadiliko ya tabia nchi. McGroti akifafanua zaidi, ameeleza kwamba na hapa nanukuu, tumeona kuongezeka kwa utapiamlo ambao ni matokeo ya moja kwa moja ya kuishi katika hali ya msongamano na maji mengi kuenea kwa magonjwa yatokanayo na maji na kuondoa kabisa kazi zote zilizofanywa na mashirika ya misaada ya kibinadamu katika kuzuia na kutibu utapiamlo kwa watoto wadogo ambao ndio wanaathiriwa vibaya. Mwisho kunuku wa kunukuu. WFP imeeleza kuwa kwa mujibu wa ripoti ya uhakika wa kupata chakula APC, zaidi ya watoto milioni moja nukta sita walio na umri wa chini ya miaka mitano wanatarajiwa kukumbwa na utapia mlo mwaka elfu mbili ishirini na nne huku maeneo yaliyoathiriwa na mafuriko yakitarajiwa kukabiliwa na utapia mlo mbaya zaidi kutokana na kuenea kwa magonjwa yanayosambazwa na maji na msongamano wa watu. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Barabara kabisa. Baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia, wapenzi wasikilizaji, ni wakati wa kutegea sikio. Uchambuzi wa kisiasa utahusu kuendelea bila kusita jinai za kivita katika siku ya 32 ya mashambulizi ya pande zote ya utawala haramu wa Israeli dhidi ya Gaza. Shadidi mashambulio ya kila upande dhidi ya ukanda wa Ghaza na kusimama kidete vikosi vya mukawama wa Palestina dhidi ya kupenya ardhini kwa jeshi la Israel katika maeneo ya Ghaza ni miongoni mwa habari za hivi karibuni kabisa kuhusiana na Palestina katika siku ya thelathini na mbili ya vita vya Ghaza. Mashambulizi ya mabomu katika maeneo ya makazi huko Ghaza, ikiwa ni pamoja na nyumba, hospitali na shule, yanaendelea. Duru za ndani za Palestina zinaripoti kuendelea kwa mapigano kati ya wapiganaji wa kipalestina na wanajeshi wa kizayuni katika maeneo tofauti katikati na magharibi mwa ukanda wa Ghaza. Kushadidi mashambulio ya anga, nchi kavu na baharini ya jeshi la utawala wa kizayuni dhidi ya maeneo tofauti ya ukanda wa Ghaza kwa lengo la kusaidia na kuangazia mashambulizi ya ardhini katika eneo hilo ni jambo ambalo limejumuisha katika ajenda za jeshi hilo. Kadhalika, katika siku ya 32 ya vita huko Ghaza, Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa Israel, na Wamarekani wanasema kwamba wanajadili uwezekano wa kufikia usitishaji mapigano ya kibinadamu au kusimamishwa vita kimkakati na kwa ajili ya kujipanga upya katika vita vinavyoendelea huko Ghaza, na wakati huo huo wanatambua kuwa vita hivyo ni vya muda mrefu. Mukawama wa Palestina pia unaendelea kulenga maeneo ya ndani ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu kwa mashambulizi ya makombora na kukabiliana na uvamizi wa vikosi vya ardhini vinavyoikalia kwa mabavu na hivyo kuzuia kufikiwa malengo ya utawala huo ghasibu. Ndege za kivita za Israel zimeshambulia kwa mabomu mara mia moja mji wa Ghaza katika kipindi cha chini ya saa moja. Vyombo vya habari vya Kibrania pia vimeripoti kwamba kumevurumishwa kumevurumishwa makombora elfu nane mia tano katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu tangu kuanza vita hivyo. Ofisi rasmi ya habari huko Ghaza imetangaza kuwa tangu ilipoanza hujuma na mashambulio ya utawala ghasibu wa Israel mpaka leo shughuli za hospitali 16 na vituo vya afya 34 zimesimamishwa katika ukanda wa Ghaza na hivyo kuwafanya wagonjwa na majeruhi wa vita hivyo kukabiliana na hali mbaya kutokana na kukosa huduma za matibabu. Jumuia ya Hilali Nyekundu ya Palestina imetangaza katika taarifa yake kwamba ndege za kivita za Israel zililenga lango la kuingia hospitali ya Al Quds umbali wa takriban mita 50 kwa makombora mawili. Taarifa hiyo inaeleza kuwa wizara ya afya ya Palestina ilitangaza kwamba ndege za kivita za Israel zilishambulia hospitali pekee ya wagonjwa wa akili na macho katika ukanda wa Gaza. Wizara ya afya ya Palestina imetangaza pia kwamba mikataba na maazimio 15 ya kimataifa yameshindwa kuzilinda hospitali na vituo vya afya vya Ghaza dhidi ya mashambulizi ya uharibifu ya utawala wa kizayuni. Mkuu wa ofisi ya vyombo vya habari vya serikali katika ukanda wa Ghaza Salama Maaruf ametangaza uh, kuwa tangu Oktoba 7 wavamizi hao wameharibu shule 222 na shule 60 zimelemazwa kabisa na vituo 88 vya serikali pia vimeharibiwa anasema. Tangu Oktoba saba, ndege za kijeshi, vifaru na boti za kivita za utawala wa kizayuni unaokalia kwa mabavu Quds zimetumia zaidi ya tani 30,000 za vilipuzi kushambulia Ghaza, na kwa wastan tani 82 za mada hizo za milipuko zimetumika kwa kila kilomita mraba moja ya Ghaza. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa, wa kipalestina limetangaza katika taarifa yake kuhusiana na hali mbaya ya kibinadamu katika ukanda wa Ghaza kwamba kwa wastani mtoto mmoja hufariki dunia huko Ghaza kila baada ya dakika kumi na watoto wawili hujeruhiwa. Barabara bara, kabisa mpenzi msikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya yeah, uh, ya jioni au usiku wa idha ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na naona tayari eh, wasikilizaji mmeshatutumia maoni usiku wa leo, na hapa nayaona maoni ya msikilizaji wetu Sherali Fazel wa Dar es Salam, Tanzania, anasema yaonyesha wasomi wazungu si jamii ya waungwana katika siasa zao za nje e. Na pia tuna maoni kutoka msikilizaji wetu Kipala MC, e, Kipala MC Bulemela wa Kirumba huko DRC anasema yanapoendelea uh, masuala ya uh, yanayoendelea huko Gaza hayakubaliki, jamii ya kimataifa ingilie kati, jeshi la Umoja wa Mataifa libuniwe kulinda amani huko huku kupasishwa azimio la umoja wa mataifa uh, ili kumaliza huo mzozo. Ni huyo Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania na CDRC. Na pia tuna maoni ya msikilizaji wetu Abdalla Isa Kanefer eh, pia yeye anasema tumeomba hifadhi uh, eh, inasikitisha kuona uh, yanayofanyika Gaza. Nchi za kiarabu zimebaki kimya. Nap msikilizaji, e, naona muda wa wetu umemalizika, na hivyo nawakaribisha kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu. Tutakuwa na darsa ya Quran na darsa hiyo itafuatiwa na kipindi cha uh, leo katika historia kisha kasida. Karibuni kusikiliza Le warahmatullahi wabarakatuh. bismillahi rahmani rahim. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa taala, na rehma na amani zimshukie Mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima Tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 990 baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 57 ya Alhadid ya, katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya 58 ya Almujadala ya Sura hii kama iliyotangulia ya Al Hadid nayo pia iliteremshwa Madina na ina aya ishirini na mbili. Suratul Mujadala inazungumzia zaidi masuala ya kifamilia na mahusiano ya kijamii. Jina la sura hii limetokana na aya ya mwanzo ya sura yenyewe ambayo inahusu majibizano yaliyojiri Baina ya mwanamke mmoja na bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Nukta moja ya kipekee iliyo nayo Suratul Mujadala ambayo haipatikani katika sura yoyote ya Qur'an ni kuwemo jina tukufu la Allah katika aya zote 22 za sura hiyo. Ya muslimu hadha Baada ya utangulizi huo mfupi, tunaianza sasa sura yetu hii kwa aya yake ya kwanza na ya pili ambazo zinasema: audhu billahi minashaitwani rajim, bismillahi rahmani rahim Mwenyezi Mungu amekwishasikia usemi wa mwanamke anayejadiliana nawe juu ya mumewe na anamshtakia Mwenyezi Mungu na Mwenyezi Mungu anayasikia majibizano yenu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye kusikia, mwenye kuona. Wa inna Allaha laafuwwun ghafuur wale miongoni mwenu wanaowalinganisha wake zao na mama zao ahao si mama zao hawakuwa mama zao ila wale waliowazaa na hakika hao wanasema neno linalochusha na la uongo na Mwenyezi Mungu ni mwenye kusamehe mwingi wa maghfira. Mmoja ya mila na desturi ambazo walikuwa nazo Waarabu wa zama za ujahilia za kabla ya Uislamu ilikuwa ni kwamba kila ilipotokezea mume kukasirishwa mno na mke wake alikuwa akimwambia, wewe kwangu mimi ni sawa na mama yangu. Kwa kutamka maneno hayo alikuwa akitumia njia isiyofaa kumtaliki na kumwacha mke wake, njia na utaratibu ambao ulimfanya mwanamke asiweze kuolewa na mwanamume mwingine na asiweze kuendelea pia kuishi maisha ya ndoa na mumewe huyo aliyetangulia. Aina hii ya talaka ilikuwa maarufu kwa jina la talaka ya dhihar. Katika zama za Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, wakati mwanamume mmoja wa Madina alipokuwa amekasirika mno alitamka maneno haya kumwambia mkewe, kisha baadaye kidogo akajutia maneno aliyosema. Ili kupata suluhisho la mushkeli huo, mke wake alikwenda kwa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kuanza kulalamikia hali yake hiyo, lakini Bwana Mtume akamjibu kwa kumwambia, maadamu haijaja hukumu yoyote ya suala hili kutoka kwa Mwenyezi Mungu, wewe utabaki kuwa si halali kwa mume wako. Mwanamke huyo alimwelekea Allah, akashtakia na kulilia hali yake akiomba ufumbuzi wa masaibu yaliyomfika au kupita muda, aya tulizosoma za sura hii ya Almujadala zikashuka na kusema, kumfananisha mke na mama ni ushabihishaji usio sahihi unaofanywa kwa madhumuni yasiyo sahihi. Pia Allah subhanahu wa taala halikubali jambo hilo, na kwa hiyo Uislamu ukaipiga marufuku talaka ya aina hiyo ya dhihar na kuielezea kama aina mojawapo ya talaka ambazo hauzitambui. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba Mtume wa Allah alikuwa akiishi na watu na watu walikuwa wakiweza kuonana naye muda wote. Kwa hiyo Waislamu wote wake kwa waume walikuwa wakienda kwa mtukufu huyo ili kutatuliwa masuala na matatizo mbalimbali yaliyohusu maisha yao. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa katika zama za ujahilia, baadhi ya ada, mila na desturi za jamii zilizohusu wanawake zilikuwa za kidhalimu na kiuonevu. Uislamu ulipokuja ulizipatia ufumbuzi na masuluhisho mwafaka ada na mila hizo. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba Allah subhanahu wa taala ni mwelewa wa mahusiano ya kifamilia na kijamii ya watu, na kwa hivyo ameweka sheria na kanuni za kiuadilifu kwa ajili ya mahusiano hayo. Vile vile tunajifunza kutokana na aya hizi kuwa wake na waume wanatakiwa wajihadhari wasije wakaharibu uhusiano wao wa ndoa na wa kifamilia kwa kutuhumiana na kutupiana kauli chafu na maneno mabaya. Dhalikum tuwaadhuna bihi wallahu bima taamaluna khabir na wale wanaowalinganisha wake zao na mama zao kisha wakarudi kuachana na walioyasema basi wamkomboe mtumwa kabla hawaja gusana mnapewa maonyo kwa hayo na Mwenyezi Mungu alim na asiyepata asiye basi afunge miezi miwili mfululizo kabla hawaja gusana, na asiyeweza basi awalishe masikini sitini. Hayo ni hivyo, ili mumwamini Mwenyezi Mungu na mtume wake, na hiyo ndiyo mipaka ya Mwenyezi Mungu, na kwa makafiri iko adhabu iumizayo. Aya hizi zinaendeleza yale yaliyozungumziwa katika aya zilizotangulia kuhusu talaka ya dhihar, na kueleza kwamba kwa kutoa tu kauli hiyo haitakuwa tena ni talaka kwa kumaanisha kwamba mume amemwacha mke wake na utaratibu wa talaka ni huo tu uliobainishwa na Uislamu. Ama kwa upande wa mume aliyemtamkia mke wake kauli hiyo na akawa ameitamka kwa madhumuni hayo hasa, yeye itapasa apewe adhabu ili asirudie tena kufanya hivyo, na hilo liwe funzo na somo la mazingatio kwa wengine. Adhabu ya mume kama huyo ni kumnunua kisha kumwachia huru mtumwa katika njia ya Allah. La, kama hana uwezo wa kifedha basi afunge saumu siku sitini, na kama hana uwezo kiafya wa kufunga pia, basi kwa uchache awape chakula masikini sitini. Baada ya kufanya moja kati ya matatu hayo ndipo ataweza kumrejea mkewe na wawili hao kuendelea kuishi maisha yao ya kawaida ya ndoa. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba Uislamu umepambana na mila na ada potofu zinazowaonea na kuwakandamiza wanawake na kutoa hukumu za adhabu au kafara kwa waume wanaowafanyia wake zao dhuluma na uonevu huo. Hapana shaka lengo la adhabu na kafara hizo ni kuimarisha misingi ya ndoa na familia. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mtu ana dhima ya kauli anayotoa, na kwa hivyo hawezi mume kujisemea tu kila lisilofaa na kumtamkia mkewe. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tufahamu kwamba Uislamu umetumia kila fursa kwa ajili ya kuwakomboa na kuwaachia huru watumwa ili kulitokomeza hatua kwa hatua suala hilo. wa Aidha, aya hizi zinatuonyesha kuwa faini au kafara inapasa iwe na viwango na aina tofauti na iwe na uwiano na mlingano na uwezo wa kifedha na kiafya wa mkosa anayeadhibiwa kwa kosa alilofanya. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya tano na ya sita ya sura yetu ya Almujadala ambazo zinasema Hakika wanaopingana na Mwenyezi Mungu na mtume wake watadhalilishwa kama walivyodhalilishwa wale waliokuwa kabla yao, na tulikwisha teremsha ishara zilizo wazi, na makafiri watapata adhabu ifidhishayo. na wao wameyasahau na Mwenyezi Mungu ni mwenye kushuhudia kila kitu. Baada ya aya zilizotangulia zilizozungumzia adhabu ya duniani ya kufanya mambo kwa kufuata mila potofu za ujahilia na kuzipinga hukumu za Mwenyezi Mungu, aya hizi zinaashiria adhabu ya akhera ya kuchupa mipaka ya kemola na kueleza kwamba Kupinga na kusimama dhidi ya hukumu na maamrisho ya Allah Subhanahu wa Ta'ala humfanya mtu aishie kwenye kukufuru na kuwa na mwisho na hatima mbaya hapa duniani, kwa sababu hiyo ni maana halisi ya kuzipuuza na kutozijali aya wadhiha na ishara za wazi kabisa za Mwenyezi Mungu, lakini malipo hasa ni ya akhera ambako Allah subhanahu wa ta'ala atawakumbusha watu hao maovu waliofanya ambayo wao wenyewe watakuwa wamesha ya sahau. Jambo hilo lenyewe litawadhalilisha na kuwanyongesha watu hao, na baada ya idhilali hiyo, watafuatishiwa adhabu kali ya Mwenyezi Mungu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba baada ya kutimiziwa dhima na kubainika wazi mafundisho na maamrisho ya Mwenyezi Mungu, hatua yoyote ya kuyapinga na kukabiliana nayo na maamrisho hayo ya Mola itakuwa na hatima na mwisho mbaya kwa mtu duniani na akhera. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kupingana na mitume maana yake ni kupingana na Mwenyezi Mungu na yeye Mola amewaandalia wanaofanya hayo adhabu kali na ya kudhalilisha. wa Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba siku ya kiama mtu mwovu kwanza atabainishiwa makosa yake ili afahamu makosa aliyofanya na adhabu atakayopewa ni ipi, kisha ndipo atapewa adhabu aliyoandaliwa. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya mia tisa na tisini ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 22 Rabiu Thani mwaka 1445 Hijria, inayosadifiana na tarehe 7 Novemba mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1149 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya hijria, Musa al Mubarqa, mtoto wa Imam Muhammad Taqi al Jawad na ndugu wa Imam Alhadi alaihi ssalam, aliaga dunia katika mji mtakatifu wa Qum, Iran. Alizaliwa mjini Madina mwaka 214 hijria, na mpaka anafikisha umri wa miaka 6 ambapo baba yake aliwa washahidi, alikuwa chini ya malezi na usimamizi wa baba yake huyo. Baadaye alijifunza elimu kwa kaka yake, yani Imam Alhadi alaihi salam. Musa Almubarka kipindi fulani aliishi katika mji wa Kufa katika Iraq ya leo, na alipokuwa na umri wa miaka arobaini na mbili alisafiri na kuelekea katika mji wa Qum, Iran. Aliishi Qum akijishughulisha na ulinganiaji wa dini ya Uislamu hadi alipofariki dunia katika siku kama ya leo. Musa Almubarka ana daraja ya juu ya, ya kielimu na alikuwa mpokezi wa hadithi. Aidha alisifika mno kwa taqwa na uchamungu. Katika siku kama ya leo miaka 183 iliyopita alizaliwa mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu Sheikh Muhammad Taqi Razi katika mji wa Isfahan nchini Iran. Shekh Taqi Razi, maarufu kwa jina la Agha Najafi, alielekea katika mji mtakatifu wa Najaf nchini Iraq kwa ajili ya elimu ya juu ya kidini. Baada ya kukamilisha elimu ya msingi, alipata elimu kwa wanazuoni mashuhuri kama Mirza Muhammad Hasan Shirazi na Shekh Mahdi Kashiful Ghita. Baada ya kurejea Isfahan, Shekh Agha Najafi alikuwa marejeo ya Waislamu katika masuala ya kidini na kisheria. Alikuwa mstari wa mbele kupambana na wakoloni kupitia harakati iliyopewa jina la harakati ya tumbaku. Vitabu mashuhuri vya mwanazoni huyo ni pamoja na Anwarul Arifin na Asrarul Ayat. na siku kama ya leo miaka 67 iliyopita vita vya mfereji wa Suez vilimalizika baada ya uingiliaji kati wa Umoja wa Mataifa. Vita hivyo vilianza baada ya wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel kushambulia jangwa la Sinai na kufuatia mashambulizi ya askari wa miavuli wa Uingereza na Ufaransa katika eneo la mfereji huo. Serikali hizo tatu zilizotajwa ziliainisha vita hivyo kufuatia hatua ya rais wa wakati huo wa Misri Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu, yaani email, ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio @irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, Pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.