Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qur'ani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwatangazia, e, ni moja kwa moja kutoka hapa Teheran studio zetu za Jamejam katika siku hii ya leo tarehe ishirini na moja mwaka 1445 e, uh, hijiria kamaria, inayosadifiana na 6 Novemba 2023 miladia. Wapenzi wasikilizaji, Jumatatu hii asubuhi tumewaandalieni taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa uh, na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha Uislamu chaguo langu kitafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Baada ya hapo, tutakuwa na eh, kipindi eh, kuhusiana na simulizi za aya za Qurani na sababu ya kushuka aya hizo. Baada ya hapo, ni makala yetu ya kila siku ya leo katika historia na ninapenda kuwakumbusha kuwa unaweza uh, kuyasikiliza matangazo yetu haya moja kwa moja mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya Parstoday .ir sw irsw. Halikadhalika wapenzi wasikilizaji, asikilizaji e, wanaotusikiliza uh, kutoka nchini Tanzania wanaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa mbili unusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na saa moja kamili asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya vi habari wakati huu. Mkutano wa kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas Iran asema tishio la utawala haramu wa Israeli la kutumia bomu la nyuklia huko Gaza ni kengele ya hatari kwa ulimwengu mzima. Na Chad amwita balozi wake mdogo huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu, yani Israel, kufuatia jinai za utawala huo wa kizayuni huko Gaza. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, na ujumbe alioandamana nao wamekutana na kiongozi mwadhamu ya kislamu wa mapinduzi ya kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei. Kwa mujibu wa taarifa ya ofisi ya kiongozi mwadhamu, katika mkutano huo, Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas, amewasilisha ripoti kuhusu matukio ya hivi karibuni huko Gaza, jinai za utawala wa kizayuni katika eneo hilo la Palestina linalozingirwa pamoja na matukio ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu pia kwa mara nyingine ameshukuru subira na ustahimilivu wa wananchi wenye msimamo thabiti wa Gaza. Hali kadhalika amebainisha masikitiko yake makubwa kutokana na jinai zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel kwa uungaji mkono wa moja kwa moja wa Marekani na baadhi ya nchi za Magharibi. Ayatullah Khamenei pia amesisitiza kuhusu sera ya kudumu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya kuunga mkono vikosi vya mukawama au mapambano ya kiislamu vya Palestina katika makabiliano na wazayuni wanaokalia kwa mabavu ardhi za Palestina. Alkadhalika, Ayatullah Khamenei amesisitiza pia ulazima wa kuchukuliwa hatua madhubuti na nchi za kiislamu pamoja na asasi za kimataifa kwa ajili ya kuunga mkono pande zote na uh, kwa vitendo watu wa Gaza. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imelaani vikali vitishio la hivi karibuni la waziri mwenye itikadi kali wa utawala wa kizayuni wa Israel la kutumia bomu la nyuklia dhidi ya wa wapalestina katika ukanda wa Gaza. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Nasser Qanani ameandika katika chapisho la mapema Jumatatu kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba na hapa namnukulu, ukatili usio na kikomo wa utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina huko Ghaza katika siku za hivi karibuni, pamoja na tishio la uh, uh, waziri wa baraza la waziri la utawala tajwa la kutumia bomu la nuklia ni kengele ya hatari kwa dunia nzima. Kanani ameongeza kuwa ulimwengu unapaswa kuchukua hatua mara moja dhidi ya utawala huu wa kifashisti na wa kibaguzi na kuwawajibisha wafuasi wake. Kauli ya msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran imekuja baada ya waziri wa turathi wa utawala haramu wa Israel Amichai Eliyahu kusema katika mahojiano kwamba kutumiwa silaha za nyuklia dhidi ya Wapalestina huko Gaza ni moja ya mambo yanayowezekana ya. Alipoulizwa kuhusu hatima ya familia za Wapalestina huko Gaza baada ya mabomu ya nyuklia kutumika katika ardhi hiyo ya Palestina, alisema wanaweza kwenda Ireland au majangwani. Matamshi yake yametolewa katika hali ambayo utawala katili wa Israeli umekuwa ukifanya mashambulizi ya mabomu dhidi ya Gaza tangu tarehe 7 Oktoba, wakati makundi ya kupigania ukombozi wa Palestina yalipoanzisha operesheni ya kimbunga cha Alaksa katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu ili kukabiliana na jinai zinazozidi kufanywa na utawala huo ghasibu dhidi ya wa Wapalestina. Idadi ya Wapalestina waliouawa kutokana na mashambulizi ya mauaji ya kimbari ya Israel imezidi eh, elfu tisa mia saba, huku zaidi ya watu 26000 wengi wao wakiwa wanawake na watoto na wazee wakiwa wamejeruhiwa. Utawala uh, huo o, katili pia umezuia usambazaji wa mahitaji ya kimsingi kama vile maji, umeme, dawa na mafuta katika ukanda wa Gaza, moja ya maeneo yenye msongamano mkubwa zaidi wa watu ulimwenguni, ambapo idadi ya watu inakadiriwa kuwa zaidi ya milioni mbili. Kwingineko, waziri wa ulinzi wa Iran ameonya kuwa Marekani itakabiliwa na pigo kubwa na zito iwapo itashindwa kusimamisha mashambulizi ya kinyama yanayofanywa na utawala wa Kizaini wa Israel dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza. Brigidia Jenerali Muhammad Raidha Ashtiani alitoa indhari hiyo jana Jumapili na kuongeza kuwa Ushauri wetu kwa Wamarekani ni kukomesha vita hivi mara moja na kutekeleza makubaliano ya usitishaji vita, vinginevyo watapata pigo kubwa. Brigedia Jenerali Ashtiani ameeleza ya bayana kuwa daima tumekuwa tukiwaasa wa, wa Marekani wasiunge mkono utawala wa Kizayuni. Waziri Irana wa ulinzi wa Iran amebainisha kuwa Marekani imefanya makosa kadhaa ya kistratejia hasa katika eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati. Ameongeza kuwa Marekani na Waisraeli hivi sasa wapo kwenye kinamasi na wanatapatapa wakijaribu kujiondoa uh, katika hali hiyo. Brigedia Jenerali Ashtiani ameongeza kuwa mahesabu yasiyo sahihi ya maadui ndiyo sababu ya kushindwa kwao mbele ya taifa la Iran tangu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Waziri wa ulinzi wa Iran ameeleza bayana kuwa taifa la Iran limesimama imara na kishujaa mbele ya maadui ambao hadi hivi sasa wamefeli na wameshindwa kufikia malengo yao. Mkurugenzi mkuu wa mpango wa chakula duniani WFP ametahadharisha kuhusu hali mbaya inayowakabili watoto wa kipalestina katika ukanda wa Gaza. Cindy McCain, mkurugenzi mkuu wa mpango wa chakula duniani WFP, ametoa matamshi ya kushtua na kubaini kwamba kina baba huko Gaza hawajui kama wanaweza kuwalisha watoto wao leo au kama watoto wao watasalia hai hadi kesho. Makini amesisitiza kuwa mpango wa chakula duniani unataka kutumwa misaada ya haraka na salama salimin, e, misaada ya kibinadamu e, huko Gaza. E, kuhusiana na swala hili, shirika la afya duniani WHO pia limetangaza katika ripoti yake kuwa wamesajili zaidi ya mashambulizi mia moja kwenye vituo vya matibabu huko Gaza tangu tarehe 7 Oktoba mwezi jana. Ripoti ya WHO imeongeza kuwa idadi ya mashahidi kwa Gaza tangu kuanza mashambulizi ya utawala wa kizayuni Oktoba saba mwaka huu imefikia karibu elfu kumi ambapo kati ya idadi hii tajwa watoto ni karibu elfu nne na wanawake elfu mbili mia tano na kumi. Wakati huo huo, ripoti zinasema kuwa watu zaidi ya elfu mbili hawajulikani walipo hadi sasa ambapo, uh, kati ya idadi hiyo watoto ni elfu moja mia mbili ambapo wanaaminika kuwa chini ya vifusi. Taarifa hii habari za dunia, wapenzi wasikilizaji, na wajieni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Chad imemwita nyumbani balozi wake mdogo huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu, ambayo imepachikwa jina la Israel, kufuatia kuendelea jinai za utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya raia wa kipalestina katika ukanda wa Gaza, huku wimbi la maandamano na malalamiko yakiendelea kushuhudiwa katika nchi mbalimbali duniani kulaani jinai za utawala wa kizayuni. Wizara ya mambo ya nje ya Chad imetoa taarifa na kulaani jinai za utawala wa kizayuni huko Gaza na kutangaza kuwa imemrejesha nyumbani balozi mdogo wa nchi hiyo uh, ine, uh, uh, huko Israel uh, kwa ajili ya mashauriano na majadiliano kutokana na hali ya mgogoro wa kibinadamu inayoshuhudiwa sasa huko ukanda wa Gaza. Wizara ya mambo ya nje ya Chad pia imesisitiza kuwa kuna lazima wa kusitishwa jinai za utawala wa kizayuni wa Israeli huko Gaza na kutekelezwa usitishaji vita katika eneo hilo. Huku jinai za utawala huo haramu Israel wa Israeli dhidi ya wakazi wa Palestina zikiendelea kila uchao, idadi ya serikali zinazopinga jinai hizo pia inaongezeka siku hadi siku. Awali, Uturuki, Honduras, Colombia, Chile na Bolivia ziliwaita mabalozi wao walokuwa wakiziwakilisha uh, huko Israel kufuatia kuendelea kwa jinai za utawala huo huko Gaza. Na kwa kumalizia, ni kuwa harakati ya Mukawama au mapambano ya Kiislamu ya Qataib Hizbullah ya Iraq imetishia kushadidisha hali ya taharuki iwapo waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken atafanya safari ya kuitembelea Baghdad. Abu Ali al Askari kiongozi wa ofisi usalamu, ya usalama ya Kataib Hizbullah amesema safari ya Blinken nchini Iraq, ambaye amemtaja kuwa waziri wa vita wa utawala wa kizayuni haikubaliki. Shirika la habari la Sama limemnukulu la Askari akisema kuwa iwapo Blinken atakuja Iraq, tutamkabili kwa hatua ambazo hazijawahi kushuhudiwa. Amesema Marekani na waitifaki wake wa Magharibi na waeneo ni wa shirika wakuu wa jinai za kutisha zinazofanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza. Wapalestina uh, wanaendelea kuuawa huko Gaza, huku Marekani ikiwa ni muungaji mkono mkuu wa jinai hizo. Kiongozi wa ofisi ya usalama ya Kataib Hezbullah, Iraq, uh, ametoa taarifa hiyo baada ya vyombo vya habari vya Iraq kutangaza kuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken anawasili uh, Bagdad. Aliwasili Baghdad Jumapili. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. na wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa, baada ya taarifa ya habari za dunia, umewadia wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa, na wakati huu utahusu hofu na wasiwasi wa Waisraeli kuhusiana na uwezekano wa kushtukizwa na Hizbullah Katika hali ambayo duru za kizayuni bado zina wasiwasi kuhusu misimamo ya kimantiki na wakati huo huo isiyokuwa wazi ya Said Hassan Nasrallah, katibu mkuu wa harakati ya Hizbollah ya Lebanon, kuhusiana na matukio hivi karibuni ya nchi hiyo ya utawala huo na Palestina, Ulbarak, waziri mkuu wa zamani wa utawala ghasibu uh, wa Israeli, amesema Hasan Nasrallah ni mtu mwerevu sana na anaweza uh, kuchukua hatua isiyotarajiwa ya uh, kuishtukiza Israel kuhusiana na hotuba ya karibuni ya katibu mkuu wa Hezbollah ya Lebanon. Afisa wa zamani wa Shabak, taasisi ya kijasusi ya Israel, ameishauri taasisi hiyo kuchunguza na kutathmini hotuba eh, hiyo kwa makini sana. Oliva Levi, mchambuzi wa masuala ya Kiarabu katika mtandao wa Kizaini wa Kana, anasema kuwa ni marufuku kudharau maneno ya Said Hassan Nasrallah, hasa baada ya kile kilichotokea tarehe 7 Oktoba, yaani siku ambayo wana mukawama wa Palestina walitekeleza operesheni wa ya kimbunga cha Alaksa, ambayo ilikuwa ya kushtukiza. Ameongeza kuwa hotuba ya Ijumaa ya Said Hassan Nasrallah kwa hakika ilikuwa tishio lisilo la moja kwa moja. Moshe Shelonski, mmoja wa makamanda wa zamani wa jeshi la utawala pia amesema Israeli ilikuwa chini ya mashinikizo makubwa ya hotuba ya ya Said Nasrallah na hali ya wasiwasi kabla ya hotuba yake ilihisika kila mahala. Vikiashiria ya hotuba ya katibu mkuu wa Hezbollah, vyombo vya habari vya utawala wa Kizayuni vimesema yaliyotokea kilikuwa ni kimya kikubwa kabla ya dhuruba na baada ya maneno hayo huenda hali ikabadilika. Said Hassan Nasrallah katika hotuba yake siku ya Ijumaa ambayo kwa mujibu wa vyombo vya habari vya kuaminika vya Ulaya zilitazamwa na zaidi ya watu bilioni nne ambao walikuwa wakisubiri kwa hamu na kuonyeshwa na kanali mia tano za televisheni na satelaiti e, moja kwa moja a, ilikuwa na umuhimu mkubwa. Mamia ya maelfu ya watu wa Lebanon walihudhuria hotuba hiyo Ijumaa alasiri huku akifafanua kwa kina vita vya Gaza, katibu mkuu wa Hizbullah kwanza alitaja mambo yaliyosababisha si, mgogoro huo na kisha kueleza madhara yake kwa mitazamo kadhaa, kujaribu kuamsha dhamiri za nchi za Kiarabu, kuvunja mzigiro wa kisaikolojia wa vita vya Gaza na kuunda mrengo wa kukabiliana na Wazayuni, kufungamana na makundi ya mukawama ya Palestina, kuarifishwa Marekani kuwa mwendeshaji mkuu wa vita vya Gaza na kuainishwa stratejia ya Hizbullah ya kukabiliana na matukio ya baadaye katika eneo ni baadhi ya maswala yaliyoashiriwa katika hotuba hiyo ya katibu mkuu wa Hizbullah. Katika hotuba hiyo Said Hasan Nasrallah alisema wazayuni wana wasiwasi mkubwa wa kuenea vita katika upande wa kaskazini, na kusisitiza kwamba msimamo wa Hizbullah ni kupanua vita kadiri hali itakavyolazimu na kwa kuzingatia ma matukio yanayokuja na, na sio kwa msingi wa hisia na jazba tu. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa umealia, wakati wa kutegea sikio, kipindi cha Uislamu chaguo langu. Uislamu chaguo langu. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala nyingine ambayo huwaangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti na uchunguzi wa kina huamua kufuata njia iliyojaa nuru katika maisha ya dunia na akhera, yaani Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nami hadi mwisho. Kuna sababu mbalimbali ambazo hupelekea watu wa nchi za magharibi kuvutiwa na Uislamu. Sababu au dalili muhimu zaidi ni kutozingatiwa mahitaji ya mwanadamu katika uga wa kimaanawi. Msingi wa ustaarabu wa nchi za magharibi ni fikra za kimada na sayansi ya maumbile, na hivyo mahitaji ya mwanadamu yamefungamana tu na nyuga hizo mbili. Hii ni pamoja na kuwa mwanadamu mbali na kuwa na muundo wa kimwili na kimaada, pia ana muundo wa kimaanawi. Ili mwanadamu aweze kufikia katika ubora, saada na utulivu, anahitaji kuzingatia nukta zote mbili za umaanawi na umaada. Hata kama sayansi ya maumbile imeweza kumletea mwanadamu wa nchi za magharibi maisha bora ya kidunia, lakini imeshindwa kumpa utulivu wa kiroho na usalama wa kisaikolojia katika maisha yake. Kushindwa kuielewa nafsi, maradhi ya kiakili, ufisadi wa kimaadili na kijamii, kusambaratika familia na kadhalika ni kati ya matokeo mabaya ya ustaarabu wa magharibi wa kumtazama mwanadamu kwa mwelekeo mmoja tu wa kidunia. Kwa msingi huo, leo idadi kubwa ya watu wa kawaida na wasomi wa nchi za magharibi wanafanya utafiti kuhusu Uislamu na hatimaye wengi wanasilimu. Bi Teresa Kim Cranfield ni Mmarekani ambaye ameuona umaridadi wa Uislamu kupitia tabia nzuri za Waislamu waliokutana nao katika maisha yake. Baada ya kufanya utafiti na uchunguzi wa kina, aliuacha Ukristo na kuamua kufuata Uislamu maishani. Baada ya kusilimu, alichagua jina la Laila. Bi Laila Kim Cranfield alizaliwa katika familia ya Kikristo na hivyo anasema alikuwa anaujua Ukristo kikamilifu. Pamoja na hayo alikuwa na masuala mengi katika zama zake za ujana. Kwa mfano, alikuwa akijiuliza ni kwa nini alizaliwa na kuja duniani na ni kwa nini kuna ulazima wa kumwabudu Mwenyezimungu. Kwa nini Mwenyezimungu aabudiwe katika siku maalum tu na kadhalika. Anafafanua zaidi kwa kusema niko na maswali mengi ya kilini. Haya ni maswali ambayo hayakuwa na majibu. Nilipokuwa katika chuo kikuu, niliweza kujuana na Mwislamu Mwirani. Tabia na maadili yake bora, pamoja na dini na utamaduni wake, ni mambo ambayo alinivutia sana. Kwa maneno mengine, ni kuwa nilivutiwa sana na akhlaki zake za Kiislamu. Nilipojuana naye, aliweza kunifanya pia niijue Qurani Tukufu, na kwa hakika kitabu hicho cha mbinguni kiliniwezesha kuipata njia iliyonyooka. Baada ya kufanya utafiti, nilifikia natija kuwa miongoni mwa dini zote ni dini tukufu ya Uislamu pekee ndiyo inayomuunganisha mwanadamu na Mwenyezi Mungu, mwana muumba wa dunia na kwamba dini hii ndiyo iliyo na mafundisho kamili na ya kimantiki zaidi yenye kumwongoza mwanadamu katika kila sekta ya maisha. Kwa hakika hii ni dini ambayo iliweza kujibu maswali yangu yote, anasema Marekani aliyesilimu Bi Laila Kim Cranfield. Wapenzi wasikilizaji, Kurani tukufu ni neno la haki na ni dhihirisho la adhama ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala ni kitabu ambacho kinatoa wito kwa wenye kutafuta haki kuzingatia hekima na tadibiri. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala katika Kurani tukufu aya 38 Surat Saad anasema, na hiki kitabu tumekuteremshia wewe kimebarikiwa, ili wazingatia aya zake na wawaidhike wenye akili. Aya maridadi za Kurani tukufu zinawalenga wanadamu wote. Kitabu hiki kitukufu kina mafundisho yenye kumwongoza mwanadamu katika saada na ufanisi. Ni kwa sababu hii ndiyo baada ya kuaga dunia aliyeteremshiwa Qurani kwa njia ya wahi, yani Mtume mtukufu wa Uislamu, Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kitabu hiki sawa na wakati alipokuwa hai, kingali kinaendelea kuwavutia wapenda haki hata baada ya kuaga kwake dunia. Bilaila Kim Cranfield anasema Qurani tukufu ndiyo mwongozo bora zaidi wa kumwelekeza mwanadamu katika njia ya Mwenyezi Mungu. Anaendelea kusema, kuijua Qur'ani kulikuwa ndio tukio lenye mvuto mkubwa zaidi katika maisha yangu. Nafasi ya Qur'ani tukufu katika maisha yangu ni muhimu zaidi ya kila kitu, kwani Qur'ani imeweza kujaza mapengo katika maisha yangu pale niliposilimu. Kwangu mimi, huo ni muujiza, kwani ni kupitia Qur'ani ndiyo nilifanikiwa kuweza kujua Uislamu. Qur'ani tukufu imenifunza kuwa kuna dunia nyingine iliyojaa saada na ambayo ninaweza kuwa na matumaini ya kuipata. Aya za Qur'ani zimenipa matumaini, na hivyo nimeweza kupata imani ya kubakia katika Uislamu. Kwa hakika Uislamu umekipamba kila kitu katika maisha yetu kwa mwongozo wa Mwenyezi Mungu, na hili ni jambo ambalo Kujisitiri na kuvaa hijabu mwanamke mbele ya mwanaume ajnabii ni kati ya mafundisho muhimu ya Kiislamu ambayo Kurani Tukufu imeashiria na kusisitiza kwa njia ya moja kwa moja kuhusu kuwa faradhi vazi hilo. Kuna faida nyingi sana za hijabu na vazi la stara lenye kuweka mpaka baina ya mwanamke na mwanamume ajinabii. Moja ya faida hizo ni utulivu wa roho, kuimarisha nguzo ya familia, usalama wa kijamii na kulinda thamani na itibari ya mwanamke. Bi Leila Kim Cranfield, Mmarekani aliyesilimu anasema, baada ya kusilimu aliamua kuzingatia kikamilifu mafundisho ya Kiislamu na anaendelea kwa kusema, sheria za Kiislamu zilinivutia sana, lakini miongoni mwa maamurisho yote ya Kiislamu kile kilichonivutia zaidi ni amrisho la kuvaa hijabu. Kwa hakika lilikuwa jambo geni kwangu na hata nilihisi haya, sambamba na kuwa na wasiwasi kuhusu kuvaa hijabu, vazi ambalo lingenifanya nionekane kuwa tofauti katika jamii yangu lakini kwa kusoma aya za Qur'ani tukufu kuhusu hijabu, hatua kwa hatua, nilianza kuvaa hijabu, na hapo niliweza kufahamu kuwa wasiwasi wangu haukuwa na msingi wowote, kwani niliweza kupata utulivu maalum wa kiroho. Baada ya kupata uzoefu wa kuvaa hijabu, niliweza kufikia utulivu na stara anayostahiki mwanamke, anasema Marekani huyo aliyesilimu. Wapenzi wasikilizaji, Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni mashuhuri duniani kama kiongozi wa kupambana dhidi ya dhulma na madola ya kibeberu katika zama zetu hizi. Si tu kuwa alikuwa mwanasiasa mwenye uono wa mbali bali pia alikuwa kiongozi aliyevuka mipaka ya kitaifa na kidini, na hadi sasa hotuba zake ni chanzo cha matumaini miongoni mwa wanaodhulumiwa kote duniani. Ni shakhsia ambaye miaka mingi baada ya kuaga dunia bado anaendelea kuwavutia watu wengi. Kati ya walovutiwa na fikra za Imam ni Bilaila Kim Cranfield, ambaye anasema daima nilivutiwa na uso ulojaa nuru wa Imamu Khomeini. Sikuamini kuwa katika dunia yetu ya leo kungekuwa na mwanadamu mwenye umaanawi wa hali ya juu mwenye kuibua hisia za uchamgu katika moyo wangu. Kati ya mambo yaliyonivutia katika Uislamu ni kuitazama dini hii tukufu kwa mtazamo wa kierfani. Mtazamo huu ni mtazamo wa kihisia ambao huhisika katika dhati ya mwanadamu. Imam Khomeini pia alikuwa na shahsia ya kiirfani na fikra zake zilinisaidia kuufikia uislamu halisi, anasema marekani aliyesilimu Bilaila Kim Cranfield. Naam, wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa makala yetu ya Uislamu Chaguo Langu, ambapo leo tumemwangazia mmarekani aliyesilimu Bilaila Kim Cranfield. Ni matumaini yangu kuwa, kuwa mmeweza kunufaika na tulioandalieni na tunakaribisha maoni yenu kupitia anwani yetu ya email ya swahili radio atiribir hali wakati mwingine, kwaherini. Namapea msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na sasa umewadia wakati Giasikio, wa kutegea uh, sikio udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki baada ya mdoso mrefu Barabara kabisa, nalikunjua jamvi la dondoo za magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi ya ya leo, kwa kuangazia magazeti ya Uganda na naanza na gazeti la Deli Monita ambalo katika ukurasa wake wa intaneti limeipa umuhimu habari isemayo kuwa bei ya mafuta ya petroli ya Uganda itashuka baada ya serikali ya nchi hiyo kutia saini mikataba na wasambazaji wakuu wa bidhaa hiyo kimataifa. Katika taarifa yake Jumapili ya laasiri, rais Yoweri Museveni alisema Uganda inaagiza lita bilioni 2.5 za mafuta kwa mwaka zenye thamani ya dola A bilioni mbili, lakini akabainisha kuwa nyuma ya pazia maafisa hununua mafuta hayo kupitia wafanyabiashara madalali nchini Kenya. Museveni amefichua kuwa wafanyabiashara hao madalali walikuwa wakiuzia Uganda dizeli uh, kwa bei ya dola uh, mia na uh, kumi na nane, lakini bei ya moja kwa moja kutoka viwanda vya kusafisha mafuta ni dola uh, themanini na tatu. Uh, Museveni alisema uh, kwa sasa uh, Uganda imeingia kandarasi na viwanda vya kusafisha mafuta ili kuweza uh, kuingiza mafuta nchini humo kwa bei ya chini, akibainisha kuwa tayari amezungumza na Rais wa Kenya William Ruto na pia Rais Samia Suluhu wa Tanzania kuhusu kadhia hiyo. Sasa tutaelekeza diretu dunduzo magazeti nchini Uganda, uh, nchini Rwanda samahani na tunaliangazia gazeti la The New Times ambalo linatupasha kuwa Rwanda imeazimia kuongeza zaidi ya huduma mia mbili za kielektroniki za serikali zijulikanazo kama Irembo kufikia katikati ya mwaka ujao. Gazeti hilo linadokeza kuwa Wanyarwanda milioni tano wanahitaji kupata ujuzi wa kidijitali ili waweze kutumia jukwaa hilo. Hayo ni kwa mujibu wa Wizara ya Teknolojia ya Habari, Mawasiliano na Ubunifu. Ve Iradukunda, katibu mkuu wa wizara hiyo, amesema ujuzi wa kidijitali ni uti wa mgongo wa mabadiliko ya kidijitali ya Rwanda, kwani teknolojia hii e, huwezesha maendeleo ya kijamii na kiuchumi. Sasa wapenzi wasikilizaji, naelekeza dira yetu dondozi wa magazeti ya Afrika mashariki nchini Kenya, na kwanza naliangazia gazeti la Taifa Leo ambalo limeandika kuwa Rais William Ruto, naibu wake Rigathi Gachagua na waziri wa ulinzi Kenya Eden Duale wametangaza vita vikali dhidi ya kundi la kigaidi la alshabab ambalo limekuwa likiwahangaisha uh, wananchi wa Lamu na kaunti zingine za kaskazini mwa Kenya. Viongozi hao wamewataka magaidi hao kuhama Kenya ama kusafiri kwenda mbinguni, wakihutubia umma katika kisiwa cha Kizingitini huko Lamu mashariki Wakati wa ziara ya kuzindua miradi ya maendeleo, viongozi hao walieleza kukerwa kwao na hulka ya magaidi kupenya nchini Kenya, kuvamia na hata kuua wananchi wasio na hatia na kuharibu mali. Hivyo wametakiwa waondoke Kenya, la sivyo wataangamizwa. Taifa Leo pia lina habari semayo kuwa wafugaji ng'ombe kutoka mtaa wa Pipeline, viungani mwa jiji la Nakuru wamelalamikia hatua ya kuhangaishwa na nyani ambao hunyonya maziwa ya mifugo wanapokuwa malishoni. Sio nyani tu bali pia wezi wamekuwa wakiruka uh, uzio au kuta na kuingia kwenye maboma yao kwa lengo la kukama maziwa usiku wenyeji wanapokuwa wamelala, wana teta hilo linawasababishia hasara wakulima wadogo na kuwafanya waagize maziwa kutoka maeneo jirani ya Dondori la Nete wa Kiongo na Olkalau. Gazeti la Daily Nation nalo linatupasha kuwa idara ya utabiri wa hali ya hewa uh, nchini Kenya imesema kuwa mvua kubwa zinazoendelea uh, nchini humo hivi sasa zitaendelea hadi mwezi Januari. Gazeti la Standard nalo uh, limeandika kuwa viongozi wa eneo la kaskazini mashariki mwa Kenya wametoa wito kwa serikali kusaidia eneo hilo kutokana na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha ambazo zimesababisha maafa. Na kwa kumalizia, tunayangazia magazeti ya nchini Tanzania. Aghalabu ya magazeti ya Tanzania kama vile Habari Leo, Uhuru na Wamachinga Machinga yameipa umuhimu habari semayo kuwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr Samia Suluhu Hassan amezindua nyumba ya hayati John Pombe Magufuli aliyekuwa rais wa awamu ya tano na kuikabidhi kwa Mama Janeth Magufuli jana jijini Dar es Salaam. Namwapea msikilizaji, la ziara sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti wakati huu barabara bara kabisa, wapenzi msikilizaji, hapa ni Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, na sasa na wakaribisha uh, kusikiliza kipindi cha hekaya za aya. Wapenzi msikilizaji, kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya leo katika historia Karibuni kusikiliza Hekaya za Aya. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu nyingine ya kipindi chetu cha leo kinachozungumzia sababu za kuteremshwa aya za tatu Na wapeni mayatima mali zao, wala msibadilishe kibaya kwa kizuri. Wala msile mali zao pamoja na mali zenu, hakika hiyo ni dhambi kubwa. Mwezi mtukufu wa Ramadhani ulikuwa umeisha, na sherehe ya Idulfitri ilikuwa ikifanyika. Watoto waliotoka nje ya nyumba na wazazi wao kushiriki katika sikukuu ya Idi walikuwa wakikimbia huku na kule kwa furaha. Sauti za vicheko vya watoto zilisikika kila mahali. Katika hali hiyo ya shamrashamra -shamra za sherehe zaidi, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam alimwona mtoto aliyekuwa amevaa nguo iliyochanika na kuukuu. Mtoto huyo alikuwa amesimama chini ya mtende, akiwa na uso wa huzuni, akiwatazama watoto wa rika lake waliokuwa wakicheza. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambaye alikuwa akijua kwamba mtoto huyo hana baba, alimwendea kwa uso wa tabasamu na bashasha na kumwambia, leo nitakuwa baba yako. Aliposikia maneno haya ya Mtume, mtoto huyo aliinua kichwa chake na kutabasamu. Kisha alikimbilia mikononi mwa Mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, na kumkumbatia. Muda mfupi baadaye, mtume na mtoto huyo waliungana na watoto ambao walikuwa wakikimbia huku na kule ili kushiriki katika mchezo wao. Hii, wapenzi wa sikilizaji, ilikuwa sira na mwenendo wa mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalama na mayatima. Lakini inasikitisha kuona kwamba sio Waislamu wote wana tabia kama hii. Imenukuliwa katika historia kwamba ndugu wawili matajiri kutoka kabila la Ghatafan walikuwa wakiishi Madina, mmoja kati ya ndugu hao wawili ambaye hakuwa akiwasaidia maskini aliaga dunia. Kwa mujibu wa wasia wake, mali na milki zake zilikabidhiwa kwa kaka yake, ili mtoto wake pekee achukue mali hiyo baada ya kukua na kukomaa kiakili. Baada ya muda, ndugu huyo aliingiwa na tamaa, na taratibu alitoa mali ya yatima na mwana wa ndugu yake aliyeaga dunia. Mtoto yatima alipobalehe aliomba mali yake kutoka kwa ami yake. Awali, ami yake alikana kuwa na mali hiyo. Kijana huyo yatima alisikitika sana na akaamua kwenda kwa Mtume na kumshtakia ami yake, lakini baada ya kuthibitishwa suala hilo alikataa kumpa yatima haki yake na akasema mali aliyoachiwa aliitumia katika gharama na matumizi ya yatima. Mtume alimwita ami yake lakini kabla ya bwana huyo kuanza kutoa maelezo ya kuhalalisha jinsi alivyokula mali ya yatima na mwana wa ndugu yake, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala aliteremsha aya ya pili ya suratu Nisa, na akawaonya Waislamu dhidi ya kula mali ya yatima. Aya hii inayokutaja kula mali ya yatima kuwa ni dhambi kubwa inasema wa atu liyatama amwalahum wala tatabaddalu khabitha bittayb, wala tatulu amwalahum ila amwalikum innahu kana huban kabira. Na wapeni mayatima mali zao, wala msibadilishe kibaya kwa kizuri wala msile mali zao pamoja na mali zenu, hakika hiyo ni dhambi kubwa. Ami na baba mdogo wa yatima aliposikia aya hii ikisomwa, alisema anajikinga kwa Mwenyezi Mungu kutokana na dhambi kubwa kama hii. Nitafuata amri ya Mtume wa Mwenyezi Mungu. Kisha alirudisha mali hiyo kwa mtoto yatima na wakaka yake marehemu. Wakati huo Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasallam alisema: ukarimu ni mti ulio peponi ambao una matawi katika dunia, na yeyote atakayekamata matawi hayo ataingia peponi, na bahili yuko karibu na moto wa Jahanam. Aliposikia maneno haya ya Mtume, kijana huyo alitoa mali yake katika njia ya Mwenyezi Mungu, tofauti na baba yake ambaye alikuwa bahili. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam wa pia alisema, thabata al ajru wabakia lwizru, kwa maana kwamba malipo yamethibiti lakini dhambi na mwisho mbaya umebakia pale pale. Waislamu waliokuwa mahala hapo waliuliza, ewe mtume wa mwenyezi Mungu, nini maana ya kubakia dhambi na mwisho mbaya katika kesi hii, wakati kijana huyu ametoa mali yake katika njia ya mwenyezi Mungu? Mtume alisema kijana huyu ametoa sadaka mali yake aliyoachiwa na baba yake, na atapata ujira wake. Lakini baba yake alikuwa bakhili na si karimu, alikusanya mali hii, lakini sasa anabeba mzigo wake na wala hakufaidika nayo. Bismillahirrahmanirrahim. Wapenzi wa sikilizaji, Aus bin Thabit ambaye alikuwa miongoni mwa watu wa Madina aliacha mali nyingi baada ya kufariki dunia. Mke wake Umu Kaja na mabinti zake watatu walikuwa miongoni mwa warithi wake. Lakini binamu wawili wa, wa Aus walioitwa Suwaid na Al Arfaja, ambao walikuwa wasimamizi wake waligawana mali na milki za marehemu na hawakubakisha chochote kwa ajili ya mke na watoto wake, kwa mujibu wa ada na desturi za kijahilia. Wanawake na watoto ambao hawakuwa na uwezo wa kubeba silaha kupigana kutetea familia na pengine kukabiliana na majambazi hawakupewa urithi. Na ikiwa hakuna mtoto wa kiume, urithi ulioachwa na mwanaume uligawanywa tu kati ya jamaa zake wa kiume. Kwa utaratibu huo, mke na watoto wa Aus bin Thabit hawakupewa urithi. Mke wa Aus ambaye hakuwa na mali ya kumwezesha kusimamia maisha yake na watoto wake mayatima alilalamika kwa Mtume kuhusu umaskini uliokithiri na akasema, baada ya kifo cha mume wangu Aus, watoto wake sasa wanakufa njaa licha ya mali nyingi aliyokuwa nayo. Mimi pia sina uwezo wa kuwasaidia ili waweze kujikimu kimaisha. Binamu wa mume wangu pia hawatujali. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwaita Suwaid na Alfarja Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam aliwaita Suweid na al Arfaja na kutaka maelezo. Walisema, hatujafanya kosa lolote kulingana na ada na desturi za kabila letu. Mwanamke huyu na watoto wake kiasili hawawezi kupewa urithi kwa sababu hawajui jinsi ya kupanda farasi na hawawezi kubeba silaha ili kukabiliana na adui. Nasiba mafrudha, wanaume wanafungu katika walichoacha wazazi wawili na akraba, na wanawake pia wanayo sehemu katika walichokiacha wazazi wawili na akraba, kikiwa kidogo au kingi. Hili ni fungu lililofaradhishwa kwa mujibu wa aya hii. Hakuna mtu anayeweza kuingilia mali ya marehemu na mali yake ni haki ya jamaa zake wa daraja la kwanza, yaani watoto na mke wake. Wapenzi wasikilizaji, hali kama hii pia ilijitokeza kwa mke wa Abdurahman bin Thabit al Ansari, kaka yake Hassan bin Thabit, mshairi mashuhuri wa zama za awali za Uislamu. Hapa ndipo zilipoteremshwa aya za 11 na 12 za sura yetu ya leo ya Annisaa. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 21 Rabiu Thani mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe 6 Novemba mwaka 2023 miaka mia tatu tisini na moja iliyopita katika siku kama ya leo aliuawa gustavu wa pili mfalme wa sweden alizaliwa mwaka 1594 na alikalia kiti cha ufalme alipokuwa na umri wa miaka 17 umaarufu wake ulitokana na kushinda vita vya kidini vya miaka 30 kati ya wa waprotestanti na wakatoliki vya mwaka 1618 hadi 1648. Na siku kama ya leo, miaka 210 iliyopita, vita vya kwanza vya Simon Bolivar, shujaa wa uhuru wa mataifa ya Amerika ya Latini, vya kukomboa nchi ya Venezuela kutoka kwa wakoloni wa Kihispania vilimalizika kwa ushindi. Katika vita hivyo askari elfu sita na mia tano wa Simon Bolivar waliwashinda askari elfu kumi na tatu wa Uhispania. Hatimaye shujaa huyo wa Amerika ya Latini aliikomboa Venezuela kutoka utawala wa kikoloni wa Uhispania na akashiriki katika mapambano ya kupigania uhuru ya nchi nyingine kadhaa za kusini mwa Amerika. Miaka 163 iliyopita, yani tarehe 6 Novemba mwaka 1860 Abraham Lincoln aliyekuwa mpinzani wa utumwa nchini Marekani alishika madaraka na kuwa rais wa nchi hiyo. Katika kipindi cha uongozi wake, vita kadhaa vilitokea nchini Marekani na kupelekea kushindwa waliokuwa wakiunga mkono utumwa. Abraham Lincoln aliuawa mwaka 1865 na mmoja wa wapinzani wa harakati za kupinga utumwa nchini Marekani. Na siku kama ya leo miaka 45 iliyopita wafanyakazi wa redio na televisheni ya Iran walianza mgomo wakipinga utawala wa Shah. Mgomo huo ulifanyika kwa shabaha ya kuzidisha mashinikizo dhidi ya utawala kibaraka wa Shah na kuharakisha mwenendo wa kuiondoa madarakani serikali hiyo. Siku hiyo hiyo maafisa wa jeshi la Shah walishambulia taasisi za magazeti na vyombo vya habari na kuwatia nguvuni waandishi kadhaa. Hatua wa hiyo ilipelekea kusitishwa uchapishaji wa magazeti yaliyokuwa yakichapishwa kwa wingi nchini Iran. Namape msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na kabla sijaondoka studioni, ni muktasari wa habari muhimu za dunia wakati huu. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas na ujumbe alioandamana nao hivi karibuni wamekutana na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei hapa mjini Teheran. Katika mkutano huo, Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas, aliwasilisha ripoti kuhusu matukio ya hivi karibuni huko Gaza na jinai za utawala wa kizayuni katika eneo hilo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu kwa mara nyingine tena ameshukuru subira na usaamilivu wa wananchi wenye msimamo thabiti wa Gaza. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran aa, amelaani vikali tishio la hivi karibuni la waziri mwenye msimamo mikali ya utawala haramu wa Israel la kutumia bomu la nyuklia dhidi ya wapalestina katika ukanda wa Gaza na kusema tishio hilo la Israel la kutumia bomu la nyuklia dhidi ya Gaza ni kengele ya hatari kwa ulimwengu mzima. Mkurugenzi wa mpango wa chakula duniani WFP ametahadharisha kuhusu hali mbaya inayowakabili watoto wa Kipalestina katika ukanda wa Gaza. Na uh, Chad imemuita nyumbani balozi wake mdogo huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu ambayo imepachikwa jina la Israeli kufuatia kuendelea jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya raia wa Kipalestina au ukanda wa Gaza, huku wimbi la maandamano na malalamiko yakiendelea kushuhudiwa katika nchi mbalimbali duniani kulani jinai hizo za utawala wa Kizayuni. Na wapenzi wasikilizaji, la ziada sina kutoka hapa Teheran ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars todaycom sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.