Suratul Humaza, aya ya kwanza hadi ya mwisho. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji, msengenyaji, anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo, bila shaka atavurumishwa katika hotoma na nini cha kukujulisha ni nini Hutama? ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafunguliwa juu yao kwenye maguzo marefu. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wapenzi waskilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima, kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM na Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida, Lindi na Kahama. Kwa mchana huu wa leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa Tumekuandalieni vipindi vya mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu na Afrika. Wiki hii tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. timia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, ni saa nne na nusu asubuhi huko Afrika ya Kati. Hapa mjini Teheran, Iran, ni saa sita kamili mchana. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Komando wa Hamas waangamiza wanajeshi wengine watano wa kizayuni kaskazini magharibi mwa Gaza. Aliyekuwa rais wa Marekani Barak Obama ikosoa vikali Israel kwa kuiambia wewe ndiye sababu ya vita vya Gaza na maafa ya Wapalestina. Wasiwasi wa wakuu wa nchi za Afrika waongezeka baada ya mashambulizi ya waasi wa M23 huko DRC kuanza upya, na kiongozi wa zamani wa utawala wa kijeshi wa Guinea aliyetoroka jela atiwa mbaroni tena. Na sasa ni habari kamili. Habari za karibuni kabisa za Palestina zinazungumzia kuendelea mashambulizi ya anga na mizinga ya utawala wa kizayuni dhidi ya maeneo tofauti ya raia kwenye ukanda wa Gaza, na kukiri duru za kizayuni kwamba Tel Avivu imenaswa katika mtego wa wana mapambano wa Palestina. Shirika la habari la Mehri limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa Mashambulio ya anga ya utawala wa Kizayuni dhidi ya maeneo tofauti ya raia katika ukanda wa Gaza yanaendelea huku mizinga ya utawala huo iki ikiteketeza kwa moto maeneo tofauti ya eneo hilo. Shirika hilo limezinukuu Kataib za Al Kasam, tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamasi, zikisema zimefanikiwa kuangamiza wanajeshi watano wa utawala wa Kizayuni huko kaskazini magharibi mwa mji wa Gaza. Taarifa ya Alkasamu imesema wanajeshi watano wa adui wameangamizwa katika mtego waliokuwa wamewekewa na wana mapambano wetu kwenye nyumba moja, na wengine kadhaa wamejeruhiwa. Tumewashambulia vikali kwa maroketi wanajeshi wa Zayuni. Wanamapambano wa Hamas wamesema pia kwamba wameendelea kushambulia kwa makombora vitongoji vya walowezi wa kizayuni vilivyoko karibu na ukanda wa Gaza taarifa nyingine ya wana mapambano wa Al Kasamu imesema wanamukawama hao wamefanikiwa wa kupiga na kuripua vifaru viwili vya jeshi la utawala wa kizayuni kwa kombora la Yasin 105. wakati huo huo kiongozi mmoja wa ngazi za juu wa Hamas ametangaza kuwa harakati hiyo ina uhakika wa kushinda utawala wa kizayuni katika vita vinavyoendelea Gaza hivi sasa. Televisheni ya Aljazira imemnukuu Usama Hamdan, mmoja wa viongozi wa ngazi za juu wa Hamas, akisema kuwa ana uhakika wa kushindwa utawala wa kizayuni katika vita vya kimbunga cha al Aksa. Amesema wavamizi hawajaweza kufanikisha hata lengo moja la kijeshi. Wanachofanya wao ni kushambulia maeneo ya raia na kuua watu wasio na hatia. Mamia wanajeshi wa Israel wameangamizwa na kujeruhiwa pamoja na kwamba viongozi wa Israel wanachuja sana habari na wanaficha idadi halisi ya wanajeshi wao wanaoangamizwa na kujeruhiwa, lakini idadi ni kubwa kiasi kwamba inakuwa vigumu kuficha kila kitu. Katika sehemu nyingine ya matamshi yake, Usama Hamdani amesema ulimwengu unashuhudia jinsi, unashuhudia jinai kubwa za utawala wa kizayuni unaoikalia kwa mabavu Baitul Muqaddas, lakini haufanyi lolote Wapalestina kamwe hawataamini kuwa amani itapatikana bila kuangamizwa utawala unaokaliwa kwa mabavu Kuds tukufu. Vilevile vile amesema utawala huu wa kizayuni umeshambulia vituo 105 vya afya na tiba na kuziondoa kikamilifu hospitali tano katika mchakato wa kutoa huduma. Hospitali katika ukanda wa Gaza hazina uwezo wa kupokea idadi kubwa ya watu wanaojeruhiwa. Tunazilaumu Marekani na rais wake kwa kuhusika moja kwa moja katika mauaji ya kijinai ya wananchi wa Gaza, amesisitiza Usama Hamdan katika matamshi yake mapya kuhusu vita vya Gaza. Rais wa zamani wa Marekani Barack Obama ameulaumu vikali utawala wa kizayuni wa Israel na kusema ndio unaobeba lawama za kutokea mashambulizi ya Hamas na maafa yanayowatesa wa Palestina hasa wa gaza hivi sasa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Mehr ambalo limenukuu taarifa hiyo kutoka kwenye tovuti ya Al Mashhad al Yamani, Barak Obama amesema utawala wa kizayuni ndio unaobeba dhima ya hali ya hivi sasa na maafa ya kibinadamu ya miaka hiyo iliyopita huko Palestina. Amesema hayo katika mahojiano aliyofanyiwa na gazeti la Politico la nchini Marekani na kuonya kwamba kuendelea kwa vita huko Gaza kunatubebesha majukumu sisi sote, sote tunalaumika kutokana na hali hiyo na ni wajibu wetu tuwajibike. Taarifa hiyo imeongeza kuwa katika mahojiano yake hayo, Obama ametahadharisha kuhusu madhara ya kupuuzwa vita kati ya Israel na Hamas na kutoa mwito wa kuchukuliwa hatua za haraka za kukomesha vita hivyo. Amesema haungi mkono shambulio la Hamas la tarehe 7 Oktoba, lakini mauaji makubwa yanayoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni wa Israel hivi sasa na maafa wanayopata Wapalestina, hasa wa ukanda wa Gaza hayavumiliki. Aidha, amekiri kwamba maafisa wote wa Marekani wanahusika katika kujitokeza hali ya hivi sasa ya Gaza na kusisitiza kwa kusema Hakuna mikono ya mtu iliyo safi. Ikiwa unataka kutatua tatizo, unapaswa kuzingatia ukweli wote. Rais huyo wa zamani wa Marekani pia amesema lazima tukubali kwamba sote tuna jukumu na tunapaswa kulaumiwa kwa kiasi fulani. Bado ninawaza ningefanya nini wakati wa urais wangu ili kudumisha amani, ingawa nilijaribu, lakini juhudi hizi hazikufaulu. Naendelea kusikiliza taarifa Habari za Ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Wakuu wa nchi mbalimbali mbali za ukanda wa kusini mwa Afrika wameelezea wasiwasi wao kuhusu hali ya usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Kongo, DRC, wakisema kwamba mashambulizi ya waasi wa M23 ni ukiukaji wa wazi wa makubaliano ya kusitisha mapigano. Viongozi hawa wameonyesha wasiwasi wao huo wakati wa mkutano wa kilele uliofanyika jana Jumamosi huko Luanda, mji mkuu wa Angola. Kwa mujibu wa taarifa ya kikao hicho cha dharura cha wakuu wa nchi na serikali wa jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika, SADC, iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje ya Angola, viongozi hao wameonyesha wasiwasi wao mkubwa kutokana na kuzorota usalama na hali ya kibinadamu huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Viongozi hao pia wameelezea wasiwasi wao kuhusu ripoti zinazoonyesha kuanza tena mashambulizi ya waasi wa M23 na kuteka na kuyakalia kwa nguvu maeneo mapya nchini humo. Nchi kumi na mbili wanachama wa SADC zimehudhuria mkutano huo wa jana wa mjini Luanda. Marais waliohudhuria mkutano huo ni wa Tanzania, Angola, DRC, Afrika Kusini, Zambia na Zimbabwe. Mkutano huu wa kilele umesisitiza haja ya SADC kuongeza juhudi, kuongoza juhudi za kukusanya rasilimali ili kuimarisha amani na usalama katika ukanda mzima wa jumuiya hiyo. Juhudi zilizotiliwa mkazo na viongozi hao ni pamoja na kuanzisha tena majadiliano ya kuanzishwa mfuko wa amani wa SADC kwa kushirikisha taasisi za kimataifa na kiongozi wa utawala wa zamani wa serikali ya kijeshi ya Guinea Musa Dadis Kamara ambaye jana asubuhi alitoroka kwenye gereza kuu la Conakry, mji mkuu wa Guinea, ametiwa mbaroni tena. Hayo yametangazwa na mkuu wa jeshi la Guinea Ibrahim Sori Bangura katika taarifa rasmi kwa vyombo vya habari na kuongeza kuwa Musa Dadis Kamara yuko salama na hivi sasa amerudishwa katika gereza kuu la Conakry. Taarifa hiyo imeongeza kuwa maafisa wengine wawili wa, wa kijeshi wa zamani waliotoroka na Kamara jana asubuhi, ambao ni kanali Mosa Tiegboro Kamara na kanali Blaise Gomo, nao pia wamekamatwa tena na kurudishwa jela. Hata hivyo, taarifa hiyo imesema afisa mwingine wa serikali ya zamani ya Guine Claud Pivi, ambaye naye alitoroka gerezani jana pamoja na Kamara, bado hajapatikana na msako unaendelea kuhakikisha na yeye anatiwa mbaroni na kurudishwa jela. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na wizara sheria, sheria ya sheria mwanasheria mkuu wa mahakama ya rufaa ya Conakry ametoa maagizo ya kufunguliwa mashtaka mazito dhidi ya wafungwa wote wanne waliotoroka jela jana Jumamosi kwenye operesheni iliyofanywa na makomando wenye silaha. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana huu una kichwa cha maneno, mpira wa kusimamisha au kupanua wigo wa vita Gaza uko katika uwanja wa Netanyahu na jeshi la Kizayuni. Operesheni ya kimbunga cha Al Aksa inakaribia kufika mwezi mmoja tangu itekelezwe huku jeshi la utawala wa Kizayuni wa Israel likiendelea kuwaua watu wa Gaza na kujaribu kufidia kushindwa kwao katika vita vya nchi kavu kwa kuwaua raia kwa umati. Mashirika yenye mfungamano na Umoja wa Mataifa yametangaza kuwa asilimia 67 ya mashahidi wa mashambulizi ya kijeshi ya utawala wa kizayuni katika ukanda wa Gaza tangu Oktoba 7 ni wanawake na watoto. Taasisi hizo ni pamoja na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF, shirika la Umoja wa Mataifa la kutoa misaada na kazi kwa wakimbizi wa Kipalestina katika mashariki ya karibu, Anrua, shirika la Umoja wa Mataifa la afya jinsia na uzazi na shirika la afya duniani WHO. Katika taarifa yao hiyo pamoja, taasisi hizo tanzu za umoja wa mataifa zimeeleza kuwa maisha ya watoto wachanga yapo hatarini, na iwapo hospitali za Gaza zitaendelea kukosa mafuta, maisha ya watoto wachanga wapatao mia na thalathini wanaohitaji uangalizi maalumu yatakuwa hatarini kulingana na makadirio ya taasisi hizo kuna wanawake elfu 50 wajawazito huko Gaza na zaidi ya mia na 80 kati yao hujifungua kila siku. Wakati huo huo, wizara ya afya ya Palestina imetangaza kuwa idadi ya mashahidi wa Kipalestina tangu Oktoba 7 imeongezeka na kufikia watu 9227 ambapo 3826 ni watoto na 245 ni wanawake. Idadi ya Wapalestina waliojeruhiwa pia imeongezeka hadi watu 23516 katika kipindi hicho, baada ya utawala wa kizayuni wa Israeli unaokalia kwa mabavu ardhi za Palestina kuanzisha vita vya kila upande dhidi ya Gaza takriban mwezi mmoja uliopita. Lengo lake lilikuwa ni kuwaachiliwa huru wafungwa wake na kuangamiza kabisa harakati ya Kiislamu ya kupigania ukombozi wa Palestina, Hamas. Lakini hadi sasa, siyo tu kwamba Israel haijafikia malengo yake hayo, bali idadi ya askari wake waliouawa vitani imeongezeka sana baada ya kupeleka vifaru vyake kwenye vita vya Gaza. Katika shambulio moja tu la kukabiliana na vikosi vya Al Qassam, tawi la kijeshi la Hamas, vifaru sita magari mawili ya deraya na buldoza la jeshi la Israel vimeharibiwa. Aidha, Saraya Alquds, tawi la kijeshi la harakati ya Jihadulislami ya Palestina, imetangaza kuwa jeshi la utawala wa kizayuni limepata hasara kubwa, lakini halitangazi idadi halisi ya askari wake waliouawa au zana za kijeshi zilizoharibiwa vitani. Katika takwimu za hivi karibuni, msemaji wa jeshi la utawala wa kizayuni alitangaza kwamba idadi ya askari wa Israel waliouawa katika vita vya sasa vya Gaza kuwa ni 339. Daniel Hagari amesema Hamasi inashikilia mateka 241. Redio ya utawala wa kizayuni imetangaza pia kuwa tangu kuanza operesheni ya kimbunga cha Al Aksa, wazayuni 1538 wakiwemo askari na 388 wa jeshi la Israel wameuawa na wengine karibu 5000 wamejeruhiwa. Katika hali hiyo, iwapo serikali yenye misimamo mikali ya Israel inayoongozwa na Benjamin Netanyahu itaendelea kusisitiza juu ya kuendeleza vita hivyo, idadi ya wanajeshi wa Israel wanaouawa itaongezeka, hasa kwa kuzingatia kuwa Sayid Hasan Nasrullah, katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon, amesema mpira wa kuendeleza au kusitisha vita vya Gaza sasa uko kwenye uwanja wa Marekani na utawala wa Kizayuni. Unaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mchango wa maulama wa kishia ni wasaa na wakati mwingine. Wapenzi wasikilizaji, tunapokutana tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 86 ya mfululizo huu kitamzungumzia Seyed Abulkasim Kashani. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa pamoja nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Sayid Abul Qasim Kashani, ambaye ni mtoto wa Ayatullahi Sayid Mustafa Kashani, alizaliwa mwaka 1855 katika mji wa Tehran, Iran. Baba yake alikuwa mmoja wanazuoni wa Teheran na katika zama za utawala wa Nasiruddin Shah Kajar, na alikuwa na ushawishi mkubwa katika utawala huo. Sayida Abul Qasim alikuwa na umri wa miaka 16 wakati alipokwenda Najaf Ashraf na familia yake ili akaishi milele katika mji huo. Alianza masomo yake huko Tehran na akaendelea nayo huko Najaf Iraq, na tangu enzi za ujana wake alijulikana kwa umakini na upimaji mambo. Sayid Abul Kasim Kashani alifikia daraja ya jitihadi akiwa na umri wa miaka 25 na wanazuoni wakubwa wa Najaf akiwemo Ayatullahi Sadri mara nyingi walisifu nafasi yake ya kielimu na walimtaja kama mpasu wa bahari ya elimu na ufunguo katika hazina makini. Pia Mirzai Shirazi, marja mkubwa wa Mashia, alitambua rasmi umarja wake na kuthibitisha usahihi wa kumkalidi na kumfuata. Ayatullahi Sayid Abulkasim Kashani lalikuwa amerithi kutoka kwa baba yake ukubwa na adhama katika tabia na kuishi vyema na watu, licha kuwa na daraja ya juu ya kielimu. Akiwa katika mkusanyiko hakuchagua kukaa mahali maalum, na kama alivyokuwa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kwake yeye hakukuwa na tofauti yoyote katika mkusanyiko, kukaa juu au chini, baina ya watu Hushui na unyenyekevu vilikuwa dhahiri katika nafsi yake, na pamoja na elimu na hekima pia alikuwa ameleta unyofu na usafi wa nia kwa kiwango cha juu kabisa. Lakini kujinyima huku na uchaji Mungu, unyenyekevu, ikhlasi na uja hakukuishia kwenye mambo binafsi tu, kama alivyokuwa baba yake na waalimu wake hakuwahi kuona kama mtu na jamii ni vitu viwili tofauti, na kwamba ubora na kukwea mwanadamu unawezekana tu kupitia mageuzi katika jamii. Ilikuwa ni kwa ajili hiyo ndipo tokea mwanzoni kabisa mwa ujana wake, roho ya mapambano dhidi ya dhuluma ili huika ndani yake, na akafanya kazi kwa bidii katika kupambana na ukoloni na dhuluma na kuboresha mambo ya Waislamu katika ulimwengu wa Kiislamu. Wakati wa vita vya kwanza vya dunia, Ayatullahi Kashani alikuwa na umri wa miaka 35. Baada ya kukaliwa kwa mabavu ya Iraqi na Waingereza, alipokea fatwa ya jihadi kutoka kwa Mirzai Shirazi mkubwa na akayeita makabila na kaumu za Iraqi kupigana na mkoloni Mwingereza. Kumi na minane baadaye wakati wa koloni walipopanga na kutekeleza vita vya pili vya dunia kwa minajili ya kuwa na udhibiti zaidi kwa eneo la mashariki ya kati. Mmoja wa malengo ya Uingereza ilikuwa ni kulipiza kisasi kwa Ayatollah Kashani. Walikuwa wakitambua kwamba kama Ayatollah ya Kashani atakuwa hai, angewasababishia matatizo mengi, hivyo chagua bora kwao lilikuwa ni kumwondoa na au kumweka kizuizini. Mnamo mwaka 1945 sambamba na kufikia tamati vita vya pili vya dunia, Wairani walishiriki katika uchaguzi wa duru ya 14 ya bunge la taifa, na wananchi wa Teherani walimpigia kura Ayatullahi Kashani, lakini Waingereza ambao waliona uwepo wake unakinzana na maslahi yao, wakitumia ushawishi waliokuwa nao, walimtia mbaroni na kumweka kizuizini na hivyo kumzuia kushiriki katika vikao vya bunge. Baada ya hapo, Ayatollahi Kashani alionja mara nyingi adha za jela, mateso na maisha uhamishoni ya uhamishoni, lakini katu hakuacha mapambano dhidi ya dhuluma na ukoloni. Baada ya vita vya pili vya dunia, serikali ya Rasia na Uingereza kila moja ilitaka kupata hisa kubwa ya rasilimali za Iran na kulikuwa na ushindani baina yao katika suala hili, ushindani ambao haukuwa na natija nyingine kwa wananchi wa Irani ghairi ya uhohehahe na umasikini. Hatimaye bunge lilipitisha sheria ambayo kwa mujibu wake serikali haikuwa na haki ya kutoa upendeleo kwa madola ya kigeni sheria hii ilisababisha baadhi ya mikataba ya mafuta ambayo ilifungwa na kusainiwa hapo kabla kutazamwa upya. Katika kipindi kifupi, Iran ilishuhudia mawaziri wakuu kadhaa, lakini hakuna hata mmoja miongoni mwao aliyefanikiwa kutekeleza haki za watu wa Iran. Katika kipindi hiki Ayatullahi Kashani alibaidishiwa nchini Lebanon, lakini bado alikuwa akifuatilia matukio ya Iran na kutuma matangazo kwa wananchi wa Iran. Ilikuwa ni kutokana na ufafanuzi na uwekaji wazi mambo huo ambapo wana mapambano kadhaa walifanikiwa kuchaguliwa na kuingia katika bunge la 16 lakini mamlaka husika zilifanya njama na kuwazuia kushiriki vikao vya bunge. Ufisadi wa serikali wa kujitakia na kutokuwa na uwezo wa kutetea haki na maslahi ya kitaifa wananchi wa Iran ndio uliosababisha wabunge kadhaa kuanzisha chama cha National Front na kuleta muswada wa kutaifishwa sekta ya mafuta bungeni. Ilikuwa ni wakati huu ambapo Ayatollahi Kashani alirejea Iran na kwa kutumia ushawishi wake katika jamii Aliwaita watu wote kuunga mkono harakati hii mpya, na hotuba zake aliibua hamasa na vuguvugu vugu kubwa miongoni mwa watu ambapo baada ya mapinduzi ya katiba hakukushuhudiwa mtu mfano wake. Uungaji mkono huo ndio uliopelekea Daktari Muhammad Musaddiq mwanzilishi wa chama cha National Front kuchaguliwa kuwa waziri mkuu na kwa mara ya kwanza katika mahakama ya kimataifa wakoloni wakatakiwa kuondoka na kuheshimu haki za wananchi wa Iran. Huu ulikuwa ushindi mkubwa kwa wananchi. Hata hivyo, wakoloni waliokuwa na chuki na hasama kubwa walimwonyeshea kidole cha lawama na chuki Ayatullahi Kashani. Baada ya ushindi wa wananchi wa Iran katika kutaifisha sekta mafuta, Muhamad Riza Shah Pahlavi ambaye ufalme wake ulikuwa mdaiwa wa Uingereza Alimuuzulu Musadik na kumchagua Ahmad Qavam kutoa nafasi hiyo. Kavam alikabiliwa na upinzani mkali wa wananchi na, na maulamaa. Ayatullahi Kashani aliingia uwanjani kwa mara nyingine tena na kuwalingania watu mapambano Waziri mkuu wa Kavamu ulidumu kwa siku nne tu. Baada ya hapo, alilazimika kukubali matakwa ya wananchi na kuondoka madarakani. Mosadiq kwa mara nyingine tena akachukua usukani wa waziri mkuu wa Iran, lakini mara hii kiburi cha madaraka kilikuwa pamoja naye. Kiburi hiki na kupenda jaha na madaraka vilisababisha kuibuka pengo kati yake na muungaji mkono wake mkubwa, yani Ayatullahi Kashani. Wakati Ayatolahi Kashani alipomwonya kuhusu mipango ya adui hakulichukulia kwa uzito onyo hilo, na hatimaye mwaka 1953 wa Marekani walifanya mapinduzi na kumwondoa madarakani Dr Musadek. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena wiki ijayo katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Wassalamu alaikum Wapenzi wa usikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana yanayokujia ni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Na sasa umewadia wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti, ni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo, leo huko Afrika Mashariki. Na mchana huu tunaanzia Tanzania na gazeti la Habari Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, bilioni 14 za ubadhirifu zarejeshwa serikalini. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo ina anwani Umoja wa Mataifa wa watunuku medali askari 507 wa JWTZ. Habari Leo lina habari yenye kutoa mguso maalum pia isemayo wanaume wanaotahiriwa hospitalini waongezeka. Ni mnyukano taarifa za kamati Ndivyo lilivyoandika Mwananchi likitupasha kuwa wabunge wamezidi kuwabana mawaziri watendaji, kuhusu ubadhirifu wa mali wao, wajibu hoja na hatua wanazochukua. Ulevi kichocheo, wenza kuchepuka ni kichwa kingine hicho cha habari kinachoonekana katika ukurasa wa mbele wa Mwananchi, kikiambatana na ufafanuzi usemao ushawishi wa kilevi unaelezwa kuwa moja ya sababu zinazochangia wenza kuchepuka. Wako watu wanaojiamini sana na wanajihisi ni wenye uwezo wa kujizuia, lakini mara wanapokuwa katika ulevi hushindwa kujizuia. Ndivyo lilivyoandika gazeti hilo, na naam, huu ni uthibitisho wa maneno ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ya kwamba ulevi ni mama wa maasi. Mwananchi lina habari ya kijamii pia, inayoeleza kwamba malezi yametajwa kuwa sababu ya mabinti kuanza ngono mapema. Naligeukia sasa gazeti la Wamachinga ambalo limechangamkia habari yenye kichwa cha maneno Mchengerwa awatangazia kiama wabadhirifu au atahadharisha viongozi wazembe wasio na nidhamu wabadhirifu, asema ndani ya wizara yake viongozi wenye tabia hizo siku zao zinahesabika. Kwa upande wa magazeti ya Tanzania, namaliziana nipashe ambalo linatupasha kuwa wabunge wamepingwa kuhusu sheria waliopendekeza ya kuwanyonga vigogo wanaohusika na ubadhirifu. Habari nyingine iliyopoa uzito maalum na gazeti hilo ina kichwa cha maneno Mwinyi ahidi makubwa zaidi miwili ijayo. Hayo akiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa magazeti ya Kenya, ukurasa wa mbele wa Taifa Jumapili umepambwa kwa picha ya Rais William Ruto iliyobeba kichwa kikuu cha habari miungano ya mtisha Ruto apiga vijembe wanasiasa wanaojitokeza kama wafalme wa maeneo na jamii zao. Kalonzo ufisadi serikalini ni kichwa kingine hicho cha habari kilichopoa kipaumbele maalum na gazeti hilo likiandika kuwa kinara huyo wa waipa shangazwa na jinsi ufisadi unavyotengewa pesa serikalini. vichwa vingine vya habari linavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa Taifa Jumapili ni pamoja na athari za mvua kubwa za ongezeka, vyuo vya TVET vimejaa ufisadi, na ripoti yasema Wakenya sasa wahepa unga wa pakiti. Naligeukia sasa Sunday Nation, ambalo linamnukuu waziri wa fedha Njuguna Ndung'u akitoa hakikisho kwamba Kenya itakivuka salama kimbunga cha hali mbaya ya fedha. Kwa upande wa Sande Standard, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa kikuu cha habari, unyakuzi wa ardhi njia ya kifo na maumivu. Habari nyingine ninayodondoa katika gazeti hilo ina kichwa cha maneno, KRA yajikongoja katika utozaji kodi kwa wenye maduka ya kifahari. Na kwa kumalizia, nchini Uganda, Sande Monita limeipa kipaumbele cha kwanza habari ya afya inayojadili maradhi makuu yanayowaua wana na Uganda. Uchunguzi umeonyesha kuwa asilimia 7.7 wanakufa kwa malaria, asilimia 3 kwa ajali za barabarani, na asilimia 0.9 ni kwa ugonjwa wa moyo. Kwa nini Idi Amin angali amezigawa fikra za walio wengi? ni kichwa hicho kingine cha habari katika ukurasa wa mbele wa Monita, kikiambatana na picha ya rais huyo wa zamani wa Uganda. Toleo la mtandaoni la Monita limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye anwani kumi na tano wafariki katika ajali mbili tofauti kwenye barabara ya Iganga Jinja. Na ukurasa wa mbele wa Sunday Vision umepambwa na kichwa kikuu cha habari, agizo jipya la Museveni kuhusu balalo, wachunga ng'ombe wapewa muhula wa mwisho wa wiki tatu Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na yaliyoko hewani ni matangazo ya mchana ya redio Teheran yanayokujieni mubashara kutoka hapa studio zetu za Jamejam jam. Afrika, wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai umzima wa afya popote pale matangazo haya yanapokufikia. Karibu tuendelee kuangazia sauti za mataifa ya Afrika, mkabala wa mauaji, mashambulizi na jinai za kutisha za utawala wa kizoeni wa Israel dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Gaza. natumai tutaandamana hadi tamati ya kipindi. Karibu. Afrika Kusini Jumatatu hii ilitoa mwito kwa Umoja wa Mataifa kutuma huko Ghaza kikosi cha askari wake haraka iwezekanavyo, ili kuwalinda raia dhidi ya mashambulizi ya kikatili ya utawala haramu wa Israel. Wizara ya mambo ya nje ya Afrika Kusini imesema katika taarifa yake kwamba idadi ya raia waliouawa, haswa watoto, inatisha na kwamba inahitaji ulimwengu kuonyesha kuwa unafuatilia jambo hilo kwa makini na kuwajibika kimataifa. Hayo yanajiri huku utawala wa kibaguzi wa Israel ukiendeleza mashambulizi yake makali ya anga na makombora dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina, huku wanajeshi wakitumia vifaru na zana nyinginezo nzito kupanua uvamizi wao wa nchi kavu. Israel ilitangaza vita dhidi ya kundi la wanamukawama wa Palestina, Hamas, baada ya shambulio la kimbunga cha Al-Aksa la Oktoba 7 ambapo wanamukawama walivuka mpaka kutoka ukanda wa Ghaza na kuwaua takriban wazayuni 1400 wakiwemo mamia ya wanajeshi wa Israel. Katika hatua nyingine, wananchi wa Ghana Alhamisi hii walifanya maandamano katika mji mkuu Akra kuonyesha mshikamano wao kwa wananchi madhulumu wa Palestina sanjari na kutoa mwito kwa serikali ya nchi hiyo kumfukuza balozi wa utawala haramu wa Israel katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Waandamanaji hao waliokusanyika katika midani ya Obra walikuwa wamebeba bendera za Palestina, picha zinazoashiria jinai za Israel na mabango yaliyokuwa na jumbe za kulani utawala wa Kizayuni. Baadhi ya jumbe hizo zinasomeka, simamisha mauaji ya kimbari Gaza Israel inaua watoto wa Kipalestina katika kila dakika, uhuru kwa Palestina na susia utawala wa Israel. Mheshimiwa Ras Mubarak, mbunge wa zamani wa Ghana, amenukuliwa na shirika la habari la Iran Press akisema tunaitaka serikali imfukuze balozi wa Israel na imrejeshe nyumbani balozi wetu aliyeko Tel Aviv. Tunataka kusimamishwa vita haraka iwezekanavyo pasi na masharti yoyote. Wakati huo huo, kiongozi wa kanisa la Soul Ministry la Nigeria ameipongeza jamhuri ya Kiislamu ya Iran kusimama kidete kuwatetea na kuunga mkono wananchi madhulumu wa Palestina. Methosola Ndoma ameliambia shirika la habari la Iran Press kwamba jamii ya kimataifa inapaswa kuchukua hatua za kukomesha mauaji wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Na kutoka Afrika magharibi tuelekee Afrika mashariki, ambapo tunajiunga na mwandishi wetu wa Zanzibar nchini Tanzania, Harith Subait, ambaye anatudokeza kwamba wanazuoni visiwani humo wamepaza sauti zao wiki hii kuonyesha mshikamano na wananchi wa Palestina sanjari na kulani jinai za kutisha za utawala wa kizayuni dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Gaza. Baraza la Ulama Zanzibar limewataka masheikh, maimamu na waislamu wote kwa jumla kuendelea kuwaombea dua waislamu wa Palestina ili Mwenyezi Mungu awape wa amani ya kudumu. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa kwa vyombo vya habari na katibu mtendaji wa afisi ya mufti mkuu wa Zanzibar, Shekhe Khalid Alimfaume, ombi hilo limetolewa katika kikao cha baraza hilo kilichofanyika tarehe 29 mwezi uliopita chini ya mwenyekiti wake mstahii wa mufti mkuu wa Zanzibar, Sheikh Saleh Omar Kabi. Wakitoa maoni yao kuhusu tamko la baraza la Ulamaa Zanzibar, baadhi ya Waislamu wameitaka Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na Waislamu kwa jumla kuchukua hatua za kivitendo kuwasaidia Waislamu wenzao wa Palestina kama ilivyofanya mwaka 1948 ilipochangisha fedha na kuwapelekea wenzao wa Palestina ili kuwawezesha kukabiliana na jinai za utawala dhalimu wa Israel. Mpenzi msikilizaji, ni kufahamisha kwamba maandamano yaliyotazamiwa kufanyika hijumaa hii nchini Tanzania kulaani jinai za Israel dhidi ya wapalestina yaliakhirishwa. Baadhi ya duru zinaarifu kwamba maandamano hayo yalifutwa na jeshi la polisi kutokana na sababu za kiusalama, ingawaje baadhi ya waandaaji walinukuliwa hapo awali wakisema yamesimamishwa kutokana na hali mbaya ya hewa. Haya bwana, sijui Mwalimu Nyerere angelitathmini vipi hali hii iwapo angelikuwa hai leo hii. Katika hatua nyingine, chuo kikuu cha Al Azhar cha Misri wiki hii kimepongeza ujasiri na ushujaa wa wanamapambano wa mukawama wa Palestina na kusema kwamba wanakabiliana na jeshi la kigaidi na la kinyama. Chuo kikuu cha Al Azhar kimesema hayo katika ujumbe wake kwa vikosi vya mukawama katika ukanda wa Gaza na kuwapongeza wanamukawama wa Palestina kutokana na, na kusimama kwao kidete kutetea ardhi na taifa lao. Kwa mujibu wa tovuti ya Russia Al-Yaum sehemu moja ya taarifa Al-Azhar ikiwa moja ya taasisi za juu zaidi za kidini za kisuni, inasema: pongezi na baraka kutoka kwa Mwenyezi Mungu kwa mukawama wa Palestina na watu wasio na hatia wa Gaza ambao ni kielelezo cha fahari uthabiti na subra. Katika upande mwingine, chuo kikuu cha Al Azhar kimesifu misimamo ya Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, na kuwataka watu wote walio huru duniani kuvunja ukimya wao na kulaani jinai za kinyama zinazofanywa na Israel huko Gaza na kutoa mwito wa kukomeshwa mauaji ya wanawake na watoto wasio na hatia. Rais wa Algeria wiki hii amesema kuwa mashambulizi ya utawala wa Kizayuni katika ukanda wa Ghaza ni maangamizi ya kizazi ya raia wa Palestina na jinai ya kivita kikamilifu. Rais Abdul Majid Tebboune wa Algeria amesema katika ujumbe wake kwa wananchi wa nchi hiyo kwa mnasaba wa mwaka wa 69 wa mapinduzi ya ukombozi wa Algeria kwamba maadhimisho haya yamesadifiana na taathira hatari za hujuma za utawala wa Kizayuni dhidi ya wananchi wa Palestina na jinai za kila siku za utawala huo za mauaji ya kizazi dhidi ya wakazi wa ukanda wa Ghaza. Bunge la Algeria, aidha, wiki hii liliitisha kikao cha dharura kwa lengo la kuunga mkono wananchi wa Palestina na kutaka kuundwa kamati ya kimataifa ya kuchunguza jinai za utawala wa Kizayuni dhidi ya raia wa ukanda wa Ghaza. Bunge la Algeria pia limetaka kufikishwa katika mahakama ya kimataifa ya jinai ICC wahusika wa, wa jinai huko Ghaza. Limesisitiza kuwa kile kilichotokea ukanda wa Ghaza ni jinai ya kivita ambapo wahusika wake wanapaswa kuadhibiwa. Aidha, bunge la Algeria wiki hii limepasisha sheria ambayo inamruhusu rais wa nchi hiyo kama ikilazimu kuingia vitani na utawala ghasibu wa Israel kwa ajili ya kuwatetea wananchi wasio na wasi hatia wa Palestina. Na wananchi wa Tunisia wiki hii walikusanyika mbele ya bunge la nchi hiyo kulalamikia kuahirishwa kwa kikao cha bunge cha kujadili mswada wa kujinaisha hatua yoyote ya kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Kabla ya hapo na katika hatua ya kulalamikia na kulaani jinai za utawala kizayuni, wa kizayuni dhidi ya Wapalestina wa Ghaza, idadi kadhaa ya wabunge wa Tunisia walisaini ombi la kutaka kuharakishwa mchakato wa kujadili mswada wa sheria inayojinaisha kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo ghasibu. Washiriki katika maandamano na mjumuiko huo walikuwa wamebeba mabango wakipinga hatua yoyote ya kuanzisha uhusiano na Israel. Waandamanaji hao wametilia mkazo msimamo wa kujinaisha uanzishaji uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni At-Tufan. na kwa matukio hayo kutoka kaskazini mwa Afrika. Mpenzi msikilizaji, ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo leo kimula. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Katika historia. Leo ni Jumapili tarehe ya 20 mfunguo saba Rabiu Thani mwaka 1445 Hijiria, mwafaka na tarehe 5 Novemba mwaka 2023 Miladia. Katika siku kama ya leo miaka miamoja na thelathini na nane iliyopita alizaliwa Will Durant mwandishi mwanafalsafa na mtaalamu wa historia wa nchini Marekani. Baada ya kuhitimu hatua kadhaa za kielimu, alifanikiwa kutunukiwa shahada ya PhD katika uga wa falsafa, huku akiteuliwa pia kuwa mhadhiri. Mwaka 1914 miladia, aliasisi shule moja mjini New York ambayo aliongoza kwa karibu miaka 13. Miaka 78 iliyopita katika siku kama ya leo ya tarehe 5 Novemba mwaka 1944 Dr. Alexis Carrel mwana biolojia na mwana falsafa wa kifaransa aliyeaga dunia alizaliwa Juni 28 mwaka 1873 katika mji wa Leoni nchini Ufaransa. Mwaka 1912 Dr Carel alitunukiwa tuzo ya heshima ya Nobel kutokana na mchango wake mkubwa katika uwanja wa tiba. siku kama ya leo miaka 44 iliyopita wakati wa harakati za mapambano ya wananchi wa Iran dhidi ya utawala dhalimu wa Shah, serikali ya Sharifu Imami ililazimika kujiuzulu. Jafar Sharifu Imami alikuwa kibaraka wa ukoloni wakati wa kupamba moto harakati za wananchi wa Islamu, na alikuwa akitoa ahadi za uongo kwa lengo la kupotosha mwelekeo wa mapinduzi ya Kiislamu. Na katika siku kama ya leo miaka 36 iliyopita kulifunguliwa maonyesho ya kwanza ya kimataifa ya vitabu mjini Tehran. Maonyesho hayo yalishirikisha makampuni na taasisi 196 za uchapishaji vitabu za kigeni kutoka nchi 32 duniani yaliyokuwa na vitabu zaidi ya elfu 16. Vilevile, taasisi 215 za uchapishaji za ndani ya Iran zilishiriki katika maonyesho hayo. Tangu mwaka huo maonyesho ya kimataifa ya vitabu ya Tehran yamekuwa yakifanyika kila mwaka hapa nchini. Wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Habari za karibuni kabisa za Palestina zinazungumzia kuendelea mashambulizi ya anga na mizinga ya utawala wa kizayuni dhidi ya maeneo tofauti ya raia kwenye ukanda wa Gaza, na kukiri duru za kizayuni kwamba Tel Aviv imenaswa katika mtego wa wana mapambano wa Palestina. Katika matamshi yake mapya kuhusu vita vya Gaza, Barack Obama rais wa zamani wa Marekani laumu vikali utawala wa kizayuni wa Israel na kusema kuwa ndio wanaobeba lawama za kutokea mashambulizi ya Hamas na maafa yanayowatesa wa Palestina hasa wa Gaza hivi sasa. Na wakuu wa nchi mbalimbali za ukanda wa kusini mwa Afrika wameelezea wasiwasi wao wa kuhusu hali ya usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, DRC, wakisema mashambulizi ya waasi wa M23 ni ukiukaji wa wazi wa makubaliano ya kusitisha mapigano. Na kwa muhtasari huu habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, mimi ni Abdul Fattah Musa Laziada si na ghairi ya kukuageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni ah, na kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahiliradio at irib.ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.