Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. wa na Nuhu alimwomba mola wake alipomwona mwanawe anaangamia, akasema: ewe mola wangu, mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona naangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu, ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, iye ni mwenye maendo usiokuwa mzuri. Basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusana kusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua na kama hutanisamee na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikia katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw. Vilevile tunasikia katika masafa ya FM kwa baadhi ya maeneo ya huko nchini Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Shinyanga, Lindi, Kigoma na Mtwara kupitia Radio Maarifa FM. Kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi, ikiwemo WhatsApp na telegramu yetu ya plus 98 9035065487 93565487 na email yetu ya swahili radio rr. Usiku huu tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuletea ni kipindi cha mchango maulama wa maulamaa wa kishia katika uislamu Afrika, wiki hii na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu wa bunge la Irani asema operesheni ya kimbunga cha la Akswa imebadilisha mlingano wa kimataifa. Wazayuni wa waendeleza jinai zao za kuvunja misikiti huko ukanda wa Gaza. Waziri wa mambo ya nje wa Iran asema Wapalestina wana haki ya kupambana na utawala vamizi wa Israel, na mkuu wa zamani wa utawala Gine, Konakri, wa kijeshi Guine Conakry atoroshwa jela na watu wenye silaha. Na sasa ni habari kamili. Spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, amesema operesheni ya kimbunga cha Al Akswa imebadilisha mpangilio na mlingano wa mfumo wa kimataifa. Tarehe 7 Oktoba 2023 wanajeshi wa makundi ya wapigania ukombozi au wanamkawama wa Palestina walianzisha operesheni ya kushtukiza iitwayo kimbunga cha al Akswa kutoka Gaza, kusini mwa Palestina, dhidi ya ngome za utawala wa kizayuni wa Israel ili kujibu jinai za mara kwa mara za utawala huo dhidi ya wa Wapalestina. Katika kulipiza kisasi pigo hilo la kihistoria, utawala ghasibu wa Israel umeshadidisha mzingiro katika ukanda wa Gaza na tokea siku hiyo umekuwa ukidondosha mabomu dhidi ya raia wa ukanda huo. Msemaji wa wizara ya afya ya Palestina ametangaza kwamba idadi ya watu waliouawa washahidi huko Gaza imefikia zaidi ya elfu tisa na mia mbili na idadi ya waliojeruhiwa imefikia zaidi ya elfu ishirini na tatu. Kuhusiana hilo Muhamad Bagher Ghalibof, spika wa bunge la Iran katika hotuba kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya taifa kupambana na ubeberu wa kimataifa maarufu kwa jina la Sizdai Aban hapa nchini Iran, ameeleza kwamba operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa imebadilisha mlingano wa mfumo wa dunia na kuongeza kwamba vyovyote vile wafanyavyo wakuu wa Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel hawawezi kuirejesha dunia katika hali ya awali ya kabla ya operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa. Akigusia uungaji mkono wa watetezi wa uhuru duniani kwa watu wa Gaza na Palestina kiujumla, spika wa bunge la Iran amesema mwisho wa njia ya mchakato kuanzisha uhusiano wa Israel ni kushindwa na kufilisika, na mwisho wa njia ya mukawama na mapambano ni ushindi, fahari na heshima. Spika wa bunge la Iran vilevile vile amesema makundi ya mukawama au mapambano hayaegemei kwa serikali bali ni suala linalotokana na umma wa Kiislamu na linatokana na imani ya kupambana dhidi ya ukatili jinai na dhuluma, na hakuna shaka kwamba watenda jinai wa Israel wataonja uchungu wa kushindwa. Leo Jumaamosi tarehe 13 mwezi wa Aban kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani ya hijiria shamsia ambayo ni sawa na tarehe nne Novemba 2023 miladia inatambulika hapa nchini Iran kama siku ya taifa ya kupambana na uistikbari wa kimataifa. Itakumbukwa kwamba miaka 44 iliyopita, katika siku kama ya leo tarehe 13 mwezi Aban mwaka 1358 hijiria shamsia, sawa na Novemba 4 mwaka 1979 Wanachuo wa Iran waliliteka pango la ujasusi la ubalozi wa Marekani hapa Tehran kulalamikia njama mbalimbali zilizokuwa zinafanywa na serikali ya Marekani dhidi ya mapinduzi ya Kiislamu ya nchini Iran. Mamilioni ya wananchi hasa wanafunzi kote nchini Iran wamejitokeza katika maandamano yaliyofanyika kwenye miji mbalimbali mbali humu nchini kwa mnasaba wa siku hiyo adhimu. Wakati huo huo, Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, ameilani vikali Marekani kutokana na uungaji mkono wake usio na masharti kwa kampeni ya kijeshi utawala haramu wa Israel dhidi ya ukanda wa Gaza. Aidha amesema utawala wa Israel umepata idhini ya Marekani ya kutekeleza mashambulizi dhidi ya wa Wapalestina katika ukanda wa Gaza. Ismail Hania alkadhalika amelaani mkutano wa hivi punde kati ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken na watawala wa Israel wakati Israel ikiwa imeshadidisha mashambulizi yake ya mabomu katika ardhi ya Palestina, ambapo inalenga hospitali, magari ya kubeba wagonjwa na raia wanaokimbilia usalama, na kusema kuwa ikulu ya White House imetoa idhini kwa utawala wa kizayuni kuendelea na ukatili wake huo. Ismail Hania amesema mauaji ya umati yanayofanywa na utawala wa kizayuni ni dhihirisho la wazi la uh, namna ambavyo utawala ghasibu wa Israeli umetumbukia uh, katika uh, kinamasi huko Gaza. Hania pia alitoa wito kwa mataifa ya kiarabu na kiislamu pamoja na watu wanaopenda uhuru duniani ku eleza kwa sauti ghadhabu yao juu ya mauaji makubwa ya Wapalestina mikononi mwa majeshi ya Israel, akiziomba mamlaka za Misri kufungua tena kikamilifu kivuko cha mpaka cha Rafah sambamba, uh, wa kutekeleza sambamba na kutekeleza wajibu wake kwa wakazi wa Gaza ili msaada misaada yote ya kibinadamu na bidhaa za kimsingi ziweze kuingia katika eneo hilo. Amesema harakati za mkawama na mapambano zitaendelea kwa nguvu kulinda taifa la Palestina. Alkadhalika amesisitiza uh, kuwa maghasibu wa Israeli hawatopata uh, nafasi uh, katika ardhi ya Palestina. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas pia amesisitiza ulazima wa kusitishwa kikamilifu mashambulizi ya Israeli na mauaji ya halaiki ya Wapalestina huko Gaza, na ameitaka jumuiya ya kimataifa itekeleze majukumu yake ya kibinadamu, kimaadili na kisiasa na kukomesha jinai za kivita za utawala wa kizayuni. Wakati huo huo, utawala wa kizayuni wa Israeli umeendeleza jinai zake kwa kushambulia misikiti mingine miwili leo Jumamosi, ukiwemo msikiti wa Ali Bin Abi Talib katika ukanda wa Gaza. Maeneo hayo matakatifu ya ibada ya Waislamu yameshambuliwa kikatili na wazayuni, katika hali ambayo leo wizara ya afya ya Gaza imetangaza kwamba idadi ya wa Wapalestina waliouawa shahidi tangu Oktoba 7 imeshapindukia 9488 huku asilimia 70 kati yao wakiwa ni wanawake na watoto wadogo. Shirika la habari la Farsi limeripoti kuwa leo ambapo ni siku ishirini na tisa tangu kuanza ajinai za wazayuni huko ukanda wa Gaza, jeshi la utawala huo katili limeshambulia maeneo ya raia na ya ibada na kubomoa kikatili msikiti wa Istijaba wa kusini mwa Gaza pamoja na msikiti wa Ali bin Abi Talib na nyumba ya makazi ya raia karibu na barabara ya nane ya kusini mwa mji wa Gaza. Baada ya kushambuliwa na kubomolewa na wazayuni misikiti hiyo miwili, idadi ya misikiti ambayo hadi hivi sasa imeshavunjwa na kubomolewa na wanajeshi madhalimu wa Israel kwenye ukanda huo wa Gaza katika kipindi cha siku hizo 29 imeshafikia 54. Hadi hivi sasa mashambulio dhidi ya maeneo mbalimbali ya ukanda wa Gaza yanaendelea mbele ya kimya cha jamii ya kimataifa na dharau ya mashirika yanayodai kutetea haki za binadamu ulimwenguni. Wakuwa Palestina wamesema kuwa misikiti hamsini na mbili imeharibiwa kikamilifu na misikiti mingine mia moja na kumi imesababishiwa hasara za viwango tofauti katika jinai hizo za Wazayuni. Ripoti hiyo imeongeza kuwa ndege za utawala wa kizayuni zimeendelea kushambulia kijinai maeneo tofauti ya ukanda wa Gaza, yakiwemo mahospitali, misikiti, makazi ya raia, magari ya wagonjwa, masoko na kila kitu, huku wazayuni hawa makatili wakiendelea kuwakatia wananchi wa Islamu wa Gaza umeme, maji, chakula sambamba na kuzingira kila upande ukanda huo. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jioni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameitaka Uingereza kuchukua mtazamo wenye kuzingatia uhalisia wa mambo kuhusu matukio ya eneo la Asia Magharibi, akikumbusha kwamba mgogoro wa Palestina unatokana na utawala wa Israeli kukalia kwa mabavu ardhi za Palestina. Hossein Amir Abdollahian aliyesema hayo katika mazungumzo ya simu na mwenzake wa Uingereza James Cleverly siku ya Ijumaa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameongeza kwamba kwa mtazamo wa sheria za kimataifa, watu wa nchi inayokaliwa kwa mabavu wana haki ya kujitetea kihalali. Aidha, amebainisha kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran pia inatambua mapambano dhidi ya utawala vamizi kuwa ni ya haki. Amir Abdullahiana alihimiza kusitishwa mara moja vita vinavyoendelea vya utawala wa kizayuni wa Israeli dhidi ya ukanda wa Gaza, na uhamishaji mkubwa wa misaada ya kibinadamu katika ardhi za Palestina uanze mara moja. Waziri wa mambo ya nje wa Iran wakati huo huo, alishauri kuzingatia kanuni ya uwiano katika vita vyovyote vile, akisema kwa kuzingatia kanuni hiyo, mauaji ya zaidi ya wapalestina elfu tisa katika kipindi cha chini ya mwezi mmoja hayakubaliki kwa kiwango chochote. Amir Abdullahian pia amesema uungaji mkono mkubwa wa Marekani kwa utawala wa kizaini wa Israel umechangia kushadidisha uhasama katika eneo. Amehitimisha matamshi yake kwa kukumbusha kwamba vikosi vya mukawama au mapambano ya Kiislamu katika eneo havichukui amri kutoka kwa Iran bali huchukua maamuzi kulingana na mazingira yaliyopo na kwa kuzingatia masala ya usalama wa kitaifa na kikanda. Kwa upande wake eh, waziri wa mambo ya nje wa Uingereza Aliomba jamhuri ya Kiislamu ya Iran kujaribu kuzuia kuenea kiwango cha vita vikubwa katika eneo. Vile vile ameitilia um, umuhimu uh, jamhuri ya Kiislamu ya Iran na ushirikiano wake uh, na Uingereza ndani ya fremu ya mikataba iliyopo ya kidiplomasia. Waziri wa sheria wa Guinea Conakry, Charles Wright amesema kwamba mkuu wa zamani wa utawala wa kijeshi wa Guine Musa Dadis Kamara ametoroshwa gerezani na watu wenye silaha kali huku Conakry mapema leo Jumamosi uh, pamoja na maafisa wengine watatu wa vyeo vya juu. Magari ya kijeshi na vikosi maalumu vimeonekana kwenye mitaa ya mji mkuu wa Guine leo Jumamosi, huku milio ya risasi ikisikika karibu na kituo cha utawala mjini Conakry. Wakazi wa eneo hilo wamesema kwamba magari ya kijeshi na vikosi maalumu vilikuwa vikilinda barabara za mji mkuu wa Guine baada ya milio ya risasi kusikika katika eneo hilo la utawala la Kalum, eneo ambalo Kamara na maafisa wengine walikuwa wanazuiliwa katika gereza la Central House. Mashuhuda wamesema kwamba milio ya risasi ilisikika kwa mara ya kwanza mwendo wa saa kumi alfajiri ambapo usalama uliimarishwa katika mitaa ya Conakry na kwenye lango la kuingilia katika wilaya ya Kaluma. Mmoja wa wakazi wa mji huo aliyejitambulisha kwa jina la Aminata Suma ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba kulikuwa na ufyatuaji risasi mwingi yapata saa kumi alfajiri leo, na milio hiyo ilisikika tena hali ya hewa ilipopambazuka. Afisa mmoja wa jeshi ambaye hakutaka kutajwa jina amethibitisha kusikika milio ya risasi karibu na Kalum, lakini amekataa kutoa maelezo zaidi. Ikulu ya rais na majengo mengine rasmi ya utawala yapo Kalum na ndiyo sehemu ambayo mkuu wa zamani wa utawala wa kijeshi Musa Dadis Kamara alipokuwa anashikiliwa akiwa pamoja na maafisa wengine wa ngazi za juu wa zamani wa utawala wake. Hivi sasa Gine inatawaliwa na kiongozi wa kijeshi Mamadi Dombuya ambaye alichukua madaraka katika mapinduzi ya kijeshi ya mwaka elfu mbili ishirini na moja hao. Yalikuwa moja ya mapinduzi manane ya kijeshi yaliyotokea kwenye nchi za magharibi na katikati mwa Afrika katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita. Mali, Naija, Burkina Faso, Chad na Gabon pia zinaendeshwa na serikali za kijeshi. Na naibu kamanda wa wa kikosi cha msaada wa haraka cha msaada haraka Sudan RSF Abdurahim Hamdan Dagal amesema kuwa kundi lake litaendelea kusonga mbele na kuchukua maeneo yanayoshikiliwa na jeshi la nchi hiyo hadi litakapotoa oh, ardhi yote ya Sudan. Abdurrahim dagalo Dagl... ambaye ni kaka yake Hamdan Dagalo, aliyekuwa naibu mkuu wa serikali ya kijeshi ya Sudan, ambaye hivi sasa ni kamanda wa kikosi cha msaada wa haraka RSF. Uh, matamshi hayo yamekuja baada ya mlolongo wa mafanikio ya RSF ya kuteka maeneo mbalimbali ya Sudan, hasa katika eneo la Darfur la magharibi mwa nchi hiyo. Tarehe 30 Oktoba mwaka huu kikosi cha RSF kilisema kuwa kimechukua udhibiti wa uwanja wa ndege wa Belila na eneo la karibu na hapo lenye utajiri wa mafuta katika jimbo la Kordofan Magharibi. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: kushtadi mashambulizi ya kigaidi huko Pakistan, sababu na taathira zake. Kitengo cha mahusiano ya umma cha jeshi la Pakistan kimetangaza kuwa vikosi vya jeshi hilo vimesambaratisha shambulio la kigaidi la leo asubuhi katika kambi ya kikosi cha jeshi la anga katika mji wa Mianwali katika jimbo la Punjab. Wavumizi watatu wameuawa na magaidi kadhaa wamekimbia eneo la tukio. Vyombo vya habari vya Pakistan vimetangaza kuwa magaidi wameharibu ghala dogo la kuhifadhia mafuta na kushambulia ndege tatu mbovu katika tukio la kurushiana risasi. Hata kama mashambulizi ya kigaidi hujiri mara kwa mara nchi huko Pakistan, lakini inaonekana kuwa milipuko iliyotokea siku mbili zilizopita na shambulio katika kambi ya kikosi cha anga cha jeshi la Pakistan havipaswi kuhusishwa na vitisho vya karibuni vya serikali na jeshi la nchi hiyo kuhusu kuwafukuza wahamiaji haramu nchini humo. Hata hivyo kundi la kigaidi la Tehrike Talibani Pakistan ambalo limezidisha mashambulizi yake nchini humo katika miezi ya hivi karibuni, inawezekana likatumia nafasi iliyopo kutekeleza mashambulizi ya kigaidi nchini Pakistan ili kuharibu zaidi uhusiano kati ya kundi la Taliban la Afghanistan na serikali ya Islamabad. Ahmed Ahmad Mansur Khan, mchambuzi wa masuala ya kisiasa, anazungumzia kadhia hii na kusema hivi katika siku za karibuni viongozi mbalimbali wa Taliban ya Afghanistan waliitishia kwa njia mbalimbali serikali ya Pakistan kuhusu kuwafukuza wahamiaji haramu wa Kiafghani. Kwa msingi huo, katika mazingira hayo, kila kundi linalopinga uh, au ni adui wa Pakistan linaweza kuzidisha mashambulizi yake na milipuko ya kigaidi dhidi ya jeshi la Pakistan na hivyo kushadidisha hali ya mgogoro katika uhusiano wa pande mbili, ingawa kundi la kigaidi la Tahrike Taliban bado limeazimia kushadidisha hujuma zake. Hata kama hadi sasa hakuna mtu yoyote au kundi lolote lilotangaza rasmi kuhusika na hujuma ya kigaidi katika kambi ya kikosi cha anga cha jeshi la Pakistan, lakini inaelezwa kuwa kundi moja la kigaidi lenye mfungamano na Tahrike Taliban ya Pakistan kwa jina la Tahrike Jihadi Pakistan limekiri kuhusika na shambulio hilo, hatua ambayo inaweza kuwa ni kifuniko tu. Hii ni kwa sababu kwa kuzingatia uwezo wa kioperesheni na kiintelijensia wa jeshi la Pakistan, shambulio kama hilo linahitaji nguvu na uwezo wa hali ya juu, na haiwezekani vijikundi vidogo na visivyojulikana kuwa na uwezo na na zana kama hizo. Pamoja na hayo magaidi eh, kivyovyote vile wanajaribu kulionyesha jeshi la Pakistan kuwa ni jeshi dhaifu linaloweza kupenyeka kwa urahisi na uh, kudhurika na hii ni kwa sababu Hujuma ya kigaidi ya jana Ijumaa dhidi ya msafara wa askari usalama wa nchi hiyo katika jimbo la Baluchistan iliyosababisha vifo vya wanajeshi 14 wa nchi hiyo ni jambo lisilokubalika mbele ya fikra za wale wengi nchini humo, kwani jeshi hilo ambalo limejitayarisha kukabiliana na mpinzani wake wa jadi India, limepata hasara kubwa katika shambulio hilo la kigaidi. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchango wa maulama wa Kishia. Ni wasaa na wakati mwingine, wapenzi wasikilizaji, tunapokutana tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 86 ya mfululizo huu kitamzungumzia Sayid Abulkasim Kashani. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa pamoja nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Sayid Abul Qasim Kashani, ambaye ni mtoto wa Ayatullahi Sayid Mustafa Kashani, alizaliwa mwaka 1855 katika mji wa Tehran, Iran. Baba yake alikuwa mmoja wa wanazuoni wa Tehran na katika zama za utawala wa Nasir Ddin Shah Kajar, na alikuwa na ushawishi mkubwa katika utawala huo. Saida Abul Qasim alikuwa na umri wa miaka 16 wakati alipokwenda Najaf Ashraf na familia yake ili akaishi milele katika mji huo. Alianza masomo yake huko Tehran na akaendelea nayo huko Najaf, Iraq, na tangu enzi za ujana wake alijulikana kwa umakini na upimaji mambo sayid abul kasim kashani alifikia daraja ya jitihadi akiwa na umri wa miaka 25 na wanazuoni wakubwa wa najaf akiwemo ayatullahi sadri mara nyingi walisifu nafasi yake ya kielimu ya ki na walimtaja kama mpaswa bahari ya elimu na ufunguo katika hazina makini pia mirzai shirazi marja mkubwa wa mashia alitambua rasmi umarja wake na kuthibitisha usahihi wa kumkalidi na kumfuata Ayatullahi Sayid Abulkasim Kashani. Lalikuwa amerithi kutoka kwa baba yake ukubwa na adhama katika tabia na kuishi vyema na watu lichakuwa na daraja ya juu ya kielimu. Akiwa katika mkusanyiko hakuchagua kukaa mahali maalum na kama alivyokuwa Mtume sallallahu alihi wa alihi wa salam, kwake yeye hakukuwa na tofauti yoyote katika mkusanyiko kukaa juu au chini baina ya watu. Hushui na unyenyekevu vilikuwa dhahiri katika nafsi yake, na pamoja na elimu na hekima pia alikuwa ameleta unyofu na usafi wa nia kwa kiwango cha juu kabisa lakini kujinyima huku na uchaji Mungu, unyenyekevu, ekhlasi na uja hakukuishia kwenye mambo binafsi tu. Kama alivyokuwa baba yake na waalimu wake, hakuwahi kuona kama mtu na jamii ni vitu viwili tofauti, na kwamba ubora na kukwea mwanadamu unawezekana tu kupitia mageuzi katika jamii. Ilikuwa ni kwa ajili hiyo ndipo tokea mwanzoni kabisa mwa ujana wake roho ya mapambano dhidi ya dhuluma ili huika ndani yake, na akafanya kazi kwa bidii katika kupambana na ukoloni na dhuluma na kuboresha mambo ya Waislamu katika ulimwengu wa Kiislamu. Wakati wa vita vya kwanza vya dunia, Ayatullahi Kashani alikuwa na umri wa miaka thelathini na tano. Baada ya kukaliwa kwa mabavu Iraqi na Waingereza, alipokea fatwa ya jihadi kutoka kwa Mirzai Shirazi mkubwa na akayaita makabila na kaumu za Iraqi kupigana na mkoloni Mwingereza. Kumi Na minane baadaye, wakati wa koloni walipopanga na kutekeleza vita vya pili vya dunia kwa minajili ya kuwa na udhibiti zaidi kwa eneo la mashariki ya kati, mmoja wa malengo ya Uingereza ilikuwa ni kulipiza kisasi kwa Atolahi Kashani. Walikuwa wakitambua kwamba kama Yatolahi ya Kashani atakuwa hai angewasababishia matatizo mengi, hivyo chaguo bora kwao lilikuwa ni kumwondoa na au kumweka kizuizini. Mnamo mwaka 1945, sambamba na kufikia tamati vita vya pili vya dunia, Wairani walishiriki katika uchaguzi wa duru ya 14 ya bunge la taifa, na wananchi wa Teherani walimpigia kura Ayatollahi Kashani, lakini Waingereza ambao waliona uwepo wake unakinzana na maslahi yao, wakitumia ushawishi waliokuwa nao, walimtia mbaroni na kumweka kizuizini na hivyo kumzuia kushiriki katika vikao vya bunge. Baada ya hapo, Ayatollahi Kashani alionja mara nyingi adha za jela, mateso na maisha ya uhamishoni, lakini katu hakuacha mapambano dhidi ya dhuluma na ukoloni. Baada ya vita vya pili vya dunia, serikali ya Rasia na Uingereza kila moja ilitaka kupata hisa kubwa ya rasilimali za Iran na kulikuwa na ushindani baina yao katika suala hili, ushindani ambao haukuwa na natija nyingine kwa wananchi wa Irani ghairi ya uhohehahe na umasikini. Hatimaye bunge lilipitisha sheria ambayo kwa mujibu wake serikali haikuwa na haki ya kutoa upendeleo kwa madola kigeni. Sheria hii ilisababisha baadhi ya mikataba mafuta ambayo ilifungwa na kusainiwa hapo kabla kutazamwa upya. Katika kipindi kifupi, Iran ilishuhudia mawaziri wakuu kadhaa, lakini hakuna hata mmoja miongoni mwao aliyefanikiwa kutekeleza haki za watu wa Iran. Katika kipindi hiki, Ayatullahi Kashani alibaidishiwa nchini Lebanon, lakini bado alikuwa akifuatilia matukio ya Iran na kutuma matangazo kwa wananchi wa Iran. Ilikuwa ni kutokana na ufafanuzi na uwekaji wazi mambo huo ambapo wana mapambano kadhaa walifanikiwa kuchaguliwa na kuingia katika bunge la 16 lakini mamlaka husika zilifanya njama na kuwazuia kushiriki vikao vya bunge. ufisadi wa serikali wa kujitakia na kutokuwa na uwezo wa kutetea haki na maslahi ya kitaifa wananchi wa Iran, ndio uliosababisha wabunge kadhaa kuanzisha chama cha National Front na kuleta muswada wa kutaifishwa sekta ya mafuta bungeni. Ilikuwa ni wakati huu ambapo Ayatollahi Kashani alirejea Iran na kwa kutumia ushawishi wake katika jamii aliwaita watu wote kuunga mkono harakati hii mpya, na hotuba zake aliibua hamasa na vuguvugu vugu kubwa miongoni mwa watu ambapo baada ya mapinduzi ya katiba hakukushuhudiwa mtu mfano wake. Uungaji mkono huo ndio uliopelekea Daktari Muhammad Musaddiq mwanzilishi wa chama cha National Front kuchaguliwa kuwa waziri mkuu, na kwa mara ya kwanza katika mahakama ya kimataifa wakoloni wakatakiwa kuondoka na kuheshimu haki za wananchi wa Iran. Huu ulikuwa ushindi mkubwa kwa wananchi. Hata hivyo, wakoloni waliokuwa na chuki na hasama kubwa walimwonyeshea kidole cha lawama na chuki Ayatullahi Kashani. Baada ya ushindi wa wananchi wa Iran katika kutaifisha sekta mafuta, Muhamad Riza Shah Pahalavi ambaye ufalme wake ulikuwa mdaiwa wa Uingereza alimuuzulu Musadik na kumchagua Ahmad Qavam kutoa nafasi hiyo. Qavam alikabiliwa na upinzani mkali wa wananchi na, na maulamaa. Ayatullahi Kashani aliingia uwanjani kwa mara nyingine tena na kuwalingania watu mapambano. Waziri mkuu wa Kavamu ulidumu kwa siku nne tu. Baada ya hapo, alilazimika kukubali matakwa ya wananchi na kuondoka madarakani. Mosadek kwa mara nyingine tena akachukua usukani wa waziri mkuu wa Iran, lakini mara hii kiburi cha madaraka kilikuwa pamoja naye. Kiburi hiki na kupenda jaha na madaraka vilisababisha kuibuka pengo kati yake na muungaji mkono wake mkubwa, yani Ayatullahi Kashani. Wakati Ayatolahi Kashani alipomwonya kuhusu mipango ya adui hakulichukulia kwa uzito onyo hilo, na hatima ya mwaka 1953 Wamarekani walifanya mapinduzi na kumwondoa madarakani Dr Musadek. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena wiki ijayo katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Wassalamu alaikum Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai umzima wa afya popote pale matangazo haya yanapokufikia. Karibu tuendelee kuangazia sauti za mataifa ya Afrika mkabala wa mauaji, mashambulizi na jinai za kutisha za utawala wa kizoeni wa Israel dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Gaza, na tumai tutaandamana hadi tamati ya kipindi karibu. Afrika Kusini Jumatatu hii ilitoa mwito kwa Umoja wa Mataifa kutuma huko Ghaza kikosi cha askari wake haraka iwezekanavyo ili kuwalinda raia dhidi ya mashambulizi ya kikatili ya utawala haramu wa Israel. Wizara ya mambo ya nje ya Afrika Kusini imesema katika taarifa yake kwamba idadi ya raia waliowawa haswa watoto inatisha na kwamba inahitaji ulimwengu kuonyesha kuwa unafuatilia jambo hilo kwa makini na kuwajibika kimataifa. Hayo yanajiri huku utawala wa kibaguzi wa Israel ukiendeleza mashambulizi yake makali ya anga na makombora dhidi ya wananchi madhuluma wa Palestina, huku wanajeshi wakitumia vifaru na zana nyinginezo nzito kupanua uvamizi wao wa nchi kavu. Israel ilitangaza vita dhidi ya kundi la wanamukawama wa Palestina Hamas baada ya shambulio la kimbunga cha Al-Aksa la Oktoba 7 ambapo wanamukawama walivuka mpaka kutoka ukanda wa Ghaza na kuwaua takriban wazayuni 1400 wakiwemo mamia ya wanajeshi wa Israel. Katika hatua nyingine, wananchi wa Ghana Alhamisi hii walifanya maandamano katika mji mkuu Akra kuonyesha mshikamano wao kwa wananchi madhulumu wa Palestina sanjari na kutoa mwito kwa serikali ya nchi hiyo kumfukuza balozi wa utawala haramu wa Israel katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Waandamanaji hao waliokusanyika katika midani ya Obra walikuwa wamebeba bendera za Palestina, picha zinazoashiria jinai za Israel na mabango yaliyokuwa na jumbe za kulaani utawala wa Kizayuni. Baadhi ya jumbe hizo zinasomeka: simamisha mauaji ya kimbari Ghaza. Israel inaua watoto wa kipalestina katika kila dakika, uhuru kwa Palestina na susia utawala wa Israel. Mheshimiwa Ras Mubarak, mbunge wa zamani wa Ghana, amenukuliwa na shirika la habari la Iran Press akisema tunaitaka serikali imfukuze balozi wa Israel na imrejeshe nyumbani balozi wetu aliyeko Tel Aviv. Tunataka kusimamishwa vita haraka iwezekanavyo pasi na masharti yoyote. Wakati huo huo kiongozi wa kanisa la Sol Ministry la Nigeria ameipongeza jamhuri ya Kiislamu ya Iran kusimama kidete kuwatetea na kuunga mkono wananchi madhulumu wa Palestina. Methosola Ndoma ameliambia shirika la habari la Iran Press kwamba jamii ya kimataifa inapaswa kuchukua hatua za kukomesha mauaji wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Na kutoka Afrika Magharibi tuelekee Afrika Mashariki ambapo tunajiunga na mwandishi wetu wa Zanzibar nchini Tanzania, Harith Subait, ambaye anatudokeza kwamba wanazuoni visiwani humo wamepaza sauti zao wiki hii kuonyesha mshikamano na wananchi wa Palestina sanjari na kulaani jinai za kutisha za utawala wa kizayuni dhidi ya wapalestina wa ukanda wa Ghaza. Baraza la Ulama Zanzibar limewataka mashekh, maimamu na Waislamu wote kwa jumla kuendelea kuwaombea dua Waislamu wa Palestina ili Mwenyezi Mungu awape amani ya kudumu. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa kwa vyombo vya habari na katibu mtendaji wa afisi ya mufti mkuu wa Zanzibar, Shekh Khalid Alimfaume, ombi hilo limetolewa katika kikao cha baraza hilo kilichofanyika tarehe 29 mwezi uliopita chini ya mwenyekiti wake mstahii wa mufti mkuu wa Zanzibar, Shekh Saleh Omar Kabi wakitoa maoni yao kuhusu tamko la baraza la ulama zanzibar baadhi ya waislamu wameitaka serikali ya mapinduzi ya zanzibar na waislamu kwa jumla kuchukua hatua za kivitendo kuwasaidia waislamu wenzao wa palestina kama ilivyofanya mwaka 1948 ilipochangisha fedha na kuwapelekea wenzao wa palestina ili kuwawezesha kukabiliana na jinai za utawala dhalimu wa israeli Mpenzi msikilizaji, ni kufahamisha kwamba maandamano yaliyotazamiwa kufanyika hii Jumaa hii nchini Tanzania kulaani jinai za Israel dhidi ya wapalestina yaliakhirishwa. Baadhi ya duru zinaarifu kwamba maandamano hayo yalifutwa na jeshi la polisi kutokana na sababu za kiusalama, ingawaje baadhi ya waandaji walinukuliwa hapo awali wakisema yamesimamishwa kutokana na hali mbaya ya hewa. Haya bwana, sijui Mwalimu Nyerere angelitathmini vipi hali hii iwapo angelikuwa hai leo hii. Katika hatua nyingine, chuo kikuu cha Al Azhar cha Misri wiki hii kimepongeza ujasiri na ushujaa wa wanamapambano wa mukawama wa Palestina na kusema kwamba wanakabiliana na jeshi la kigaidi na la kinyama. Chuo kikuu cha Al Azhar kimesema hayo katika ujumbe wake kwa vikosi vya Mukawama katika ukanda wa Ghaza na kuwapongeza wanamukawama wa Palestina kutokana na, na kusimama kwao kidete kutetea ardhi na taifa lao. Kwa mujibu wa tovuti ya Rusia Al-Yaum, sehemu moja ya taarifa Al-Azhar ikiwa moja ya taasisi za juu zaidi za kidini za Kisuni, inasema, pongezi na baraka kutoka kwa Mwenyezi Mungu kwa Mukawama wa Palestina na watu wasio na hatia wa Ghaza ambao ni kielelezo cha fahari uthabiti na subra. Katika upande mwingine, chuo kikuu cha Al Azhar kimesifu misimamo ya Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, na kuwataka watu wote walio huru duniani kuvunja ukimya wao na kuulaani jinai za kinyama zinazofanywa na Israel huko Gaza na kutoa mwito wa kukomeshwa mauaji ya wanawake na watoto wasio na hatia. Rais wa Algeria wiki hii amesema kuwa mashambulizi ya utawala wa Kizayuni katika ukanda wa Ghaza ni maangamizi ya kizazi ya raia wa Palestina na jinai ya kivita kikamilifu. Rais Abdulmajid Tebon wa Algeria amesema katika ujumbe wake kwa wananchi wa nchi hiyo kwa mnasaba wa mwaka wa 69 wa mapinduzi ya ukombozi wa Algeria kwamba maadhimisho haya yamesadifiana na taathira hatari za hujuma za utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi wa Palestina na jinai za kila siku za utawala huo za mauaji ya kizazi dhidi ya wakazi wa ukanda wa Ghaza. Bunge la Algeria aidha wiki hii liliitisha kikao cha dharura kwa lengo la kuunga mkono wananchi wa Palestina na kutaka kuundwa kamati ya kimataifa ya kuchunguza jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya raia Houkanda wa ukanda wa Ghaza. bunge la Algeria pia limetaka kufikishwa katika mahkama ya kimataifa ya jinai ICC wahusika wa, wa jinai huko Ghaza. Limesisitiza kuwa kile kilichotokea ukanda wa Ghaza ni jinai ya kivita ambapo wahusika wake wanapaswa kuadhibiwa. Aidha, bunge la Algeria wiki hii limepasisha sheria ambayo inamruhusu rais wa nchi hiyo kama ikilazimu kuingia vitani na utawala ghasibu wa Israel kwa ajili ya kuwatetea wananchi wasio na wasi hatia wa Palestina. Na wananchi wa Tunisia wiki hii walikusanyika mbele ya bunge la nchi hiyo kulalamikia kuakhirishwa kwa kikao cha bunge cha kujadili mswada wa kujinaisha hatua yoyote ya kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala haramu wa kizayuni wa Israel kabla ya hapo na katika hatua ya kulalamikia na kulaani jinai za utawala kizayuni, wa kizayuni dhidi ya wapalestina wa Ghaza, idadi kadhaa ya wabunge wa Tunisia walisaini ombi la kutaka kuharakishwa mchakato wa kujadili mswada wa sheria inayojinaisha kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo ghasibu. Washiriki katika maandamano na mjumuiko huo walikuwa wamebeba mabango wakipinga hatua yoyote ya kuanzisha uhusiano na Israel. Waandamanaji hao wametilia mkazo msimamo wa kujinaisha uanzishaji uhusiano wa kawaida na utawala wa Kizayuni. na kwa matukio hayo kutoka kaskazini mwa Afrika. Mpenzi msikilizaji, ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Mola. Jina langu ni Husein Hassan, asante na kwa heri. Katika historia leo ni Jumamosi tarehe 19 mfunguo saba Rabiu Thani mwaka 1445 Hijiria, mwafaka na tarehe 4 Novemba mwaka 2023 Miladia siku kama ya leo miaka 59 iliyopita askari vibaraka utawala wa Shah uliokuwa ukitawala Iran walivamia wa nyumba ya kiongozi wa mapinduzi ya kiislamu Imam Ruhullah Khomeini mjini Kum na kumtia mbaroni baada ya kumwamishia mjini Teheran. Utawala wa Shah ulimbaidishia Imam Khomeini nchini Uturuki. Utawala wa Shah uliamua kufanya hivyo kutokana na uungaji mkono wa Imam Khomeini wa harakati za mapambano za wananchi wa Uislamu wa Iran za kutaka kujitawala uhuru na kutetea thamani za dini. Miaka 45 iliyopita katika siku kama ya leo ya tarehe 13 Aban kulifanyika maandamano makubwa ya wanafunzi na wanachuo mjini Tehran. Maandamano hayo yalikandamizwa vibaya na askari wa utawala wa Shah na kusababisha umwagaji damu mkubwa katika siku kama hii ambayo ilisadifiana na kumbukumbu ya kubaidishwa Imam Khomeini huko Uturuki. Kundi kubwa la wanafunzi na wanachuo wakiwa na lengo la kulaani kitendo hicho cha mfalme Shah walikusanyika katika chuo kikuu cha Tehran. Siku hii imepewa jina la siku ya mwanafunzi nchini Iran. Siku kama ya leo miaka 44 iliyopita wanafunzi na wanachuo wa Teherani walifanya maandamano makubwa katika mji huo kwa mnasaba wa kukumbuka tukio la kupelekwa umishoni nchini Uturuki Imamu Khomeini, na kwa mnasaba wa kutimia mwaka mmoja tangu kuuawa wanafunzi na wanachuo wa Iran. Mauaji hayo yalifanywa na vikosi vya usalama vya utawala wa Shah. Wanafunzi wanaona chuo kadhaa wa Kiislamu walioshiriki kwenye maandamano hayo ambao walikuwa wakijulikana kama wafuasi wa sera za Imam Khomeini, waliovamia ubalozi wa Marekani mjini Tehran, ambao ulikuwa pango la ujasusi dhidi ya wananchi wa Iran. <tune> na miaka 28 iliyopita katika siku kama ya leo, Yezak Rabin, waziri mkuu wa zamani wa utawala wa kizayuni wa Israel, aliuawa na mzayuni mwenye misimamo ya kufurutu ada. Rabin alikuwa waziri mkuu wa Israel kuanzia mwaka 1974 hadi 77 kwa tiketi ya chama cha Leba. Hata hivyo, alihuzuliwa wadhifa huo kwa tuhuma za ubadhirifu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email, ni swahili radio at irib r .ir mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib r mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp na ujumbe mfupi wa sms kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 5487 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.