Suratul An'am aya ya mia moja na ishirini mpaka ya mia moja na ishirini na moja mwenye kurehemu. Naacheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana. Hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma. Wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, mwenzangu hapa studioni ni Ahmed Rashid. Kwa niaba ya yake nakukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida, Lindi na Kahama. Kwa usiku wa leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi cha Iran juma hili na makala ya wiki. Tutakuwa pia na makala ya kila siku ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili kamili jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Hapa nchini Iran ni saa moja na nusu usiku. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Meja Jenerali Salami asema sasa hivi dunia imeungana pamoja zaidi dhidi ya Marekani kupita wakati mwingine wowote. Mapigano ya mpakani yaanza tena kati ya, ya Hizbullah Lebanon na utawala wa kizayuni wa Israel kwa mara ya kwanza. Rais wa Marekani ataka kuwepo usitishaji katika vita vya Israeli dhidi ya Gaza. Na jeshi la Uganda laua waasi wa ADF wanaohusishwa na mauaji ya watalii. Na sasa ni habari kamili. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC amesema sasa hivi miale ya jihadi imewashwa. Na akaongeza kuwa ulimwengu umeungana pamoja zaidi dhidi ya Marekani leo hii kupita wakati mwingine wowote ule, na dhati halisi ya umwagaji damu ya sera za nchi hiyo inadhihirika wazi wazi ulimwenguni. Kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim, meja jenerali Hussein Salami ameasema hayo leo katika kongamano la maimamu wa misikiti na makamanda wa vituo vya jeshi la kujitolea la Basiji mjini Tehran, na akaongeza kuwa Marekani, Uingereza na Uzayuni ni pande tatu za uhalisia mchungu na sehemu zisizoweza kutenganika za njama na uhabithi ulio dhahiri kabisa. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu amesema Wazayuni walighusubu na kuipora Palestina miaka 75 iliyopita kwa jinai na ugaidi, na leo hii pia wanadhamiria kufanya hivyo ili vijana katika ulimwengu wa Kiislamu waingiwe na upofu wa kisiasa. Lakini wakati bendera ya utawala mkuu wa Kiislamu yaani wilayat inapopeperushwa, hapa baki njia yoyote kwa waistikbari na mabeberu ya kuhadaa umma wa Kiislamu. Kamanda Asalamia ameongeza kuwa Wazayuni walianzisha vita kadhaa wa kadhaa, lakini wakati huu wa uhai wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran maadui wamehakikisha wanaelekeza kila vita katika ardhi za Kiislamu, na tangu miaka 45 iliyopita uistikbari umezitumbukiza kwenye vita ardhi za Kiislamu ili isiweze kujengeka na kupatikana nguvu kwa jina la Uislamu. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu amebainisha kuwa leo wananchi wa Palestina katika ukanda wa Gaza wamejaza ndani ya nyoyo za Waislamu uwezo wa kulipiza kisasi wa makumi ya miaka, na hali ya utata mkubwa zaidi inayoitatiza Marekani ni kushindwa kutoa tafsiri ya ushindi katika ukanda wa Gaza. Harakati ya mukawama wa kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon imejibu jinai zinazoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza kwa kushambulia ngome za jeshi la utawala huo ghasibu. Kwa mujibu wa televisheni ya Aljazira, vikosi vya Hizbullah ya Lebanon vimeshambulia kwa kombora linaloongozwa kwa mitambo, ngome ya kijeshi linaloongozwa kwa mitambo ngome ya kijeshi ya Al Abad ya utawala wa kizayuni iliyoko karibu na kitongoji cha Al Hulam. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, vikosi vya Hizbullah vimerusha kombora la kutungua kifaru pia kuelekea ngome ya kijeshi ya Khurbatul Manara. Wakati huo huo, mizinga ya utawala wa kizayuni imelenga maeneo ya Al Jabini na Yarine yaliyoko kusini magharibi mwa Lebanon. Katika siku zilizopita pia jeshi la kizayuni lilishambulia kwa mizinga maeneo ya mpakani mwa Lebanon. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, hadi sasa makumi ya maelfu ya wazayuni wamehama katika vitongoji vya walowezi vilivyoko kwenye mpaka wa pamoja na Lebanon kwa kuhofia mashambulizi ya mukawama. Siku ya Jumamosi tarehe 7 Oktoba 2023 wana wanamapambano wa mukawama wa, wa Palestina walianzisha operesheni ya kushtukiza iliyopewa jina la kimbunga cha al-Aqsa kutokea Gaza kusini mwa Palestina dhidi ya ngome za utawala wa kizayuni unaoikalia Quds kwa mabavu katika hatua ya kulipiza kisasi na kufidia kipigo kikali na pigo kubwa ulilopata. Utawala wa kizayuni umechukua hatua za kufunga vivuko vyote vya Gaza na hivi sasa unaendeleza mashambulio ya mtawalia dhidi ya maeneo ya makazi ya watu na vituo vya tiba vya ukanda huo. Uungaji mkono wa tawala za Magharibi kwa Israel kwa kisingizio cha kujilinda kumekuwa sawa na kutoa kibali kwa utawala huo wa kizayuni cha kuendeleza mauaji ya kikatili na kinyama ya watoto na wanawake wa Palestina. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya afya katika ukanda wa Gaza ametangaza kuwa idadi ya waliowa washahidi kutokana na mashambulio ya kinyama ya utawala wa kizayuni katika eneo hilo imeongezeka na kufikia elfu tisa na sitini na moja. Kwa mujibu wa televisheni ya Aljazira, Ashraf Alqadara ametangaza leo kuwa idadi ya mashahidi wa Gaza tangu ilipoanza operesheni ya kimbunga cha Al Aksa mnamo tarehe saba ya mwezi uliopita wa Oktoba hadi sasa imefikia elfu tisa na sitini na moja wakiwemo watoto elfu tatu mia saba na sitini na wanawake elfu mbili mia tatu na ishirini na sita na na idadi ya waliojeruhiwa ni watu elfu thelathini na mbili. Msemaji wa wizara ya afya ya Gaza ametahadharisha kuhusu maafa ya kiafya yanayokaribia kutokea kutokana na kusita kufanya kazi jenereta la umeme katika hospitali ya Indonesia iliyoko kwenye ukanda huo. Al Qadara amezitaka pande zote kuhakikisha zinapatikana njia salama kwa ajili ya kuingizwa haraka misaada ya tiba katika eneo la Gaza. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais wa marekani Joe Biden kwa mara ya kwanza ametoa sauti ya kuunga mkono usitishaji mapigano kwa sababu za kibinadamu katika vita vya utawala haramu wa kizayuni wa Israel dhidi ya ukanda wa Gaza, wakati Washington inatilia mkazo kuwaondoa Wamarekani wote waliokwama katika eneo hilo la Palestina lililowekewa mzingiro. Nadhani tunahitaji usitishaji, alitamka Biden wakati wa hotuba ya kampeni aliyotoa jana Jumatano, baada ya kukatishwa hotuba yake na mlalamikaji ambaye alihimiza kusitishwa mapigano mara moja katika ukanda wa Gaza. Ikulu ya White House ilitoa ufafanuzi baadaye kwamba alichomaanisha rais wa Marekani alipozungumzia usitishaji alikusudia wakati wa kuwatoa wafungwa akimaanisha mateka wa vita wanaoshikiliwa na harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas. Kauli hiyo aliyotoa Biden inaashiria kubadilika msimamo wa serikali ya Marekani, ambayo hapo awali ilisema haitaipangia Israel namna ya kuendesha operesheni zake za kijeshi. Siku ya Ijumaa iliyopita msemaji wa White House, John Kirby alitamka bayana kwamba Marekani haiwekei Israel mistari miekundu na itaendelea kuiunga mkono kwa kila jinai itakayoendelea kufanya dhidi ya wapalestina wa Gaza. Itakumbukwa kuwa Ijumaa hiyo hiyo Marekani ilikuwa moja ya nchi 14 pekee katika Umoja wa Mataifa zilizopigia kura ya hapana azimio la baraza kuu la kutaka kusitishwa mapigano katika vita vya utawala wa kizayuni dhidi ya Gaza. Marekani ndiye mshirika mkubwa zaidi wa utawala haramu wa Israel kwa kuupatia utawala huo wa kizayuni msaada wa mabilioni ya dola kila mwaka. Katika kuendeleza uungaji mkono wa Washington kwa mashambulizi ya kinyama yanayofanywa na jeshi la kizayuni kwenye ukanda wa Gaza, Biden ameliomba bunge la Kongresi liidhinishe fungu la msaada wa kijeshi la dola bilioni 4.3 kwa utawala huo. Rais wa Marekani anakabiliwa na mashinikizo yanayoongezeka kila uchao kutoka kwa wanaharakati wa haki za binadamu, viongozi wenzake wa dunia na hata wanachama wenye mielekeo ya mabadiliko katika chama chake cha Democratic kumtaka aidhibiti Israel kutokana na mashambulizi yake ya kikatili na kinyama dhidi ya Gaza ambayo hadi sasa yameshapelekea kuuawa shahidi wa Palestina zaidi ya elfu tisa wakiwemo watoto wadogo 3760 Na, na jeshi la Uganda limetangaza leo Alhamisi kuwa limeua waasi sita wa Allied Democratic Forces ADF na kumkamata kamanda anayeaminika kuhusika na, na mauaji ya wa watalii wawili wa kigeni na mwongozaji wao raia wa Uganda katika mbuga ya wanyama ya magharibi mwa nchi hiyo iliyoko karibu na mpaka wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Dick Olum, kamanda mkuu wa kikosi cha pamoja cha Uganda na DRC cha kupambana na waasi wa ADF amesema kwenye taarifa yake kwamba waasi hawa waliuawa wakati wa mapigano makali kando ya ziwa Edward ambalo linaainisha mpaka wa Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, mapigano hayo yalitokea Jumane usiku. Aidha amesema wanne kati ya waasi hao walikufa maji ziwani wakati wakijaribu kukimbia, huku wawili wakipigwa risasi na kujeruhiwa vibaya. Walijaribu kunusuru maisha yao kwa kuogelea kuvuka mto, lakini hawakuweza kufika mbali, bali walikufa maji. Amesema tulipata vitu kadhaa vinavyohusiana na tukio lililohusisha mauaji ya watalii hao wawili, ikiwa ni pamoja na vitambulisho vya taifa vya watalii waliouawa. Watalii hao walikuwa ni wanandoa wa kigeni waliokuwa kwenye fungate ambao walijulikana kwa majina ya David na Sisilia Balo na mwongozaji wao raia wa Uganda aliyejulikana kwa jina la Eric Aliai. Waliuawa wakati gari lao liliposhambuliwa katika mbuga ya taifa ya wilaya ya Kasese ya magharibi mwa Uganda Oktoba 17 mwaka huu. Tarehe 18 Oktoba, serikali ya Uganda kupitia mamlaka ya usimamizi wa wanyamapori UWA iliwahakikishia watalii usalama wao kufuatia shambulio hilo la kigaidi la Jumane jioni lililopelekea watalii wawili wa kigeni na mwongozaji wao mmoja raia wa Uganda kuuawa karibu na mbuga ya taifa ya magharibi mwa nchi hiyo. Kwenye taarifa yake, mamlaka ya usimamiaji wa wanyamapori nchini Uganda ilisema Watu wasiojulikana walivamia gari la watalii hao na kulichoma moto kwenye eneo la Nyamunuka kando ya barabara ya Katwe inayoelekea kwenye mbuga hiyo ya taifa magharibi mwa Uganda. na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Tehran. na wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu, mwadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa kwa usiku huu wa leo. Utatupia jicho kuendelea siasa za unduma kuwili za Rais Erdogan wa Uturuki kuhusu uungaji mkono kwa watu wa Gaza. Rais Rajab Altayib Erdogan wa Uturuki anaendeleza siasa zake za undumi la kuili katika kuunga mkono watu wa Gaza, huku ndege za kivita za kistratejia za Marekani zikiwa zimeegeshwa katika kituo cha kijeshi cha Incirlik kusini mwa Uturuki. Kuhusiana na jambo hilo, ndege mbili za kistratejia aina ya B1B Lensa za jeshi la anga la Marekani tayari zimetua katika kambi ya kijeshi ya Incirlik. Kwa mujibu wa taarifa ya jeshi la Marekani, ndege za kivita aina ya F-15 za Uturuki na za Marekani zimefanya mazoezi ya pamoja ya kujaza mafuta huku injini za ndege hizo zikiwa zinawaka. Katika hali ya hivi sasa, sababu kuu ya mataifa ya eneo hili kukasirishwa na hatua ya kutumwa ndege hizo za kivita za Marekani katika kambi ya kijeshi ya Incirlik nchini Uturuki kushadidishwa jinai za utawala wa kizayuni katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu zimeongezeka. Wavamizi hao wa kizayuni ambao walianzisha mashambulizi ya kinyama katika ukanda wa Gaza tarehe 7 Oktoba karibuni wamewaua shahidi zaidi ya Wapalestina elfu moja wakiwemo mamia ya watoto katika shambulizi la kijinai la kulenga kwa mabomu mamia ya watoto kwenye hospitali ya Al-Mamadani huko Gaza. Katika mashambulizi hayo zaidi ya Wapalestina elfu nane mia tano waliua wa shahidi kwa mkupuo mmoja wa wengi wao wakiwa wanawake na watoto wadogo. Kitendo hicho cha kinyama cha utawala unao kwa mabavu ardhi za Palestina kimelaniwa sana kimataifa zikiwemo nchi za Kiislamu, lakini Marekani na waitifaki wake bado wanaendelea kuunga mkono utawala wa kibaguzi wa Israeli. Ni dhahiri kwamba kutumwa ndege za Marekani katika kambi ya Inselik ni juhudi nyingine za Marekani za kuunga mkono utawala wa Kizayuni. Viongozi wa Uturuki wanazungumza ni kana kwamba serikali ya Ankara haikuwa na habari kuhusu hatua za ndege hizo za Marekani za kutua katika kambi ya Incirlik. Hii ni kwa sababu rais Erdogan kwa upande mmoja anawaunga mkono watu wa Gaza na kwa upande mwingine hanabudi ila kusalimu amri mbele ya serikali ya Marekani na shirika la kijeshi la NATO kwa kuruhusu ndege za kivita za Marekani zitue katika uwanja wake wa kijeshi. Siasa hizo za nyuso mbili za viongozi wa Ankara zimewapelekea watu wa eneo hili kutilia shaka siasa hasa zinazotekelezwa na serikali ya Ankara kuhusu nchi za eneo hili na za kiislamu. Mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne wakati kundi la kigaidi la Daesh lilipokuwa likiendesha ugaidi nchini Siria na Marekani kutumia kijeshi, kutumia kijeshi kambi ya Incirlik. Baadhi ya maafisa wa ngazi za juu wa serikali ya Erdogan walidai kwamba kambi hiyo iliyoko mkoa wa Adana lilikuwa eneo la kijeshi la serikali na wananchi wa Uturuki ama kutua ndege za Marekani huko Incirlik bila ya kuwa na habari. Viongozi wa Ankara kwa mara nyingine tena kumethibitisha ukweli kwamba serikali ya Uturuki haina mamlaka ya kutosha juu ya uwanja huo. Wakati ambapo kundi la kigaidi na ukufurishaji la Daesh lilipokuwa linajipanua na kujiimarisha kijeshi nchini Siria, maafisa wa Ankara walidai kuwa Marekani ingeruhusiwa tu kutumia kambi ya Incirlik pale matakwa ya Uturuki yatakapokuwa yametimia huko nchini Siria. Wakati swali la kumilikiwa Incirlik na serikali ya watu wa Uturuki lilipoulizwa Bibi Gol Tol, mtaalamu mkuu wa masuala ya kisiasa wa Uturuki na Mashariki ya Kati, ambaye pia ni mwandishi wa gazeti la Radical alisisitiza kwa kusema, kinyume na madai yaliyopo katika uwanja huo, Washington haijatekeleza takwa lolote la Uturuki kwa ajili ya kupata idhini ya kutumia kambi hiyo ya Incirlik. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran juma hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema Ghaza imeamsha dhamiri ya mwanadamu. Rais Ibrahim Raisi wa Iran anasema kushindwa kwa wazayuni katika operesheni ya nchi kavu ni kukubwa kuliko kushindwa katika operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa, na Iran inataka mahakama kima ya kimataifa ya jinai ICC kuharakisha ufuatiliaji wa jinai za Israel huko katika ukanda wa Gaza. Karibuni. Katika kufafanua kuhusu mafanikio ya subira na kusimama kidete wa Palestina katika ukanda wa Gaza, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema watu wa Gaza wameamsha dhamiri ya mwanadamu kwa subira yao. Akizungumza katika kikao na maelfu ya wanafunzi na wanachuo wa Iran, Ayatollah Sayyid Ali Khamenei ameyataja ya maafa yaliyosababishwa na wazayuni na Wamarekani huko Gaza kuwa ni makubwa sana katika historia na kusema nyoyo zetu zinavuja damu kwa ajili ya mateso wanayokumbana nayo wananchi wa Palestina, hususan huko Gaza. Lakini tukitazama kwa kina eneo hilo, inatubainikia wazi kuwa mshindi katika medani hii ni watu wa Gaza na Palestina ambao wameweza kufanya mambo makubwa. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika hotuba yake hiyo ya Jumatano amesema kuondolewa pazia bandia la haki za binadamu ambalo lilikuwa limefunika nyuso za wa magharibi na baada ya hapo kufedheheka kwao ni miongoni mwa matokeo ya subira na mukawama au mapambano ya watu wa Gaza, na kuongeza kuwa watu wa Gaza wameamsha dhamiri ya mwanadamu kwa uvumilivu wao. Unaona leo hata katika mitaa ya Marekani na nchi za magharibi umati mkubwa wa watu wanapiga nara dhidi ya Israeli na katika maeneo mengi pia dhidi ya Marekani. Ayatullah Khamenei, akiashiria mapigo ya kufedhehesha ambayo subira na misimamo ya watu wa Gaza imetoa kwa itibari na haiba ya utawala huo ghasibu na waungaji mkono wake wenye kiburi, amesema iwapo hakutokuwa na msaada wa kina kutoka kwa Marekani, basi utawala wa kizayuni utapooza ndani ya siku chache. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu ametaja mauaji ya watoto elfu nne ndani ya wiki tatu kuwa ni jinai isiyo na kifani katika historia ambayo imetendwa na utawala wa Israeli, na amesisitiza kuhusu kuwa macho umma wa Kiislamu kuhusiana na matukio ya Gaza, eneo ambalo kwa hakika ni uwanja wa mapambano kati ya haki na batili na imani na kiburi. Ameendelea kusema kuwa nguvu ya madola yenye kiburi na ya kiistikbari na kuja na mabomu, mashinikizo ya kijeshi, maafa na uhalifu lakini nguvu ya imani itashinda haya yote kwa msaada wa Mwenyezi Mungu, akiashiria namna walivyofedheheka wanaoeneza uongo duniani. Kiongozi mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu amesema wa kuwataja wapiganaji wa Palestina kuwa eti ni magaidi ni ishara ya kukosa aibu wanasiasa na vyombo vya habari vya Magharibi. Ayatullah Khamenei ameendelea kwa kuhoji hivi: az jumleye bisharmihai ke emruz siyasat madorona gharbi Je, yeyote anayetetea nyumba na nchi yake ni gaidi? Je, Wafaransa waliopigana na Wajerumani huko Paris katika vita vya pili vya dunia walikuwa magaidi? Inakuwaje wao ni wapiganaji na ni fahari kwa Ufaransa, lakini vijana wa Jihadu Islami na Hamas ni magaidi? Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekutaja kushindwa kwa Wazayuni katika operesheni ya nchi kavu huko ukanda wa Gaza kuwa ni kukubwa zaidi kuliko kipigo na kushindwa kwake katika operesheni ya Kimbunga cha Alaksa, said Ibrahim Raisi ameyasema hayo wiki hii katika mahojiano na televisheni ya Aljazira ya Qatar. Ameongeza kuwa katika kipigo na kushindwa kwake kwa awali, utawala wa Kizayuni wa Israel ulidai kuwa ulishtukizwa, lakini katika kushindwa kwa pili Israeli imeshambulia Gaza kwa majeshi yaliyojizatiti kikamilifu kwa silaha na kulazimishwa kurudi nyuma na wanamapambano wa Kipalestina, na tukio hili ni ushindi mwingine mkubwa kwa taifa la Palestina. Said rais ameongeza kuwa makundi ya wanamapambano ya Palestina yamejibu waziwazi wazi ujumbe wa Wamarekani, lakini ni ajabu kwamba Wamarekani wanawaambia wengine wasichukue hatua kuhusiana na Gaza huku wao wenyewe wakitoa wa silaha Zana na suhula zote zinazohitajiwa na Wazayuni kwa ajili ya kufanya jinai huko Gaza tena mbele ya macho ya walimwengu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema, jinai za kutisha za utawala wa Kizayuni za kuwaua wanawake na watoto kwa himaya na uungaji mkono wa Marekani na nchi kadhaa za Ulaya zimewashtua na kuwakasirisha watu wengi duniani dhidi, e, ya utawala huo ghasibu, kwa namna ambayo tunaweza kusema watu wa dunia, wataalamu na wanasiasa wengi, wako upande mmoja na utawala wa Marekani, nchi kadhaa za Ulaya na utawala bandia wa Israel wako wa a upande mwingine. Akifafanua zaidi, Rais Ibrahim Raisi amesema onche ke emruz az muqawamat mardome felestin mishawad fahmid Wapalestina kama alivyosema kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu ni watu waliodhulumiwa, lakini wenye nguvu na moyo huu, na kusimama imara. Pamoja na hamasa na irada hiyo, vitalipa ushindi taifa la Palestina na harakati ya Mukawama. Mwakilishi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa ametaka kuharakishwa ufuatiliaji wa kisheria wa hali ya Palestina, hasa hali mbaya ya ukanda wa Gaza katika Mahakama ya Kimataifa ya Jinai ICC. Kikao cha 21 cha mkutano wa 78 wa, wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kimejadili ripoti ya Mahakama ya Kimataifa ya Jinai ICC, na katika kikao hicho mwakilishi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kwa kusema, ni jambo lisilo na shaka kwamba jinai zinazofanywa na, na Israeli huko Gaza ni dhihirisho la wazi kabisa la jinai za kivita kwa vigezo vya mahakama ya ICC. Siku chache zilizopita pia Ridha Najafi, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran, anayehusika na masuala ya sheria za kimataifa alisema kuwa mchakato wa kufuatilia jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi wa Gaza umeanza katika taasisi za kimataifa. Kwingineko, wiki hii Mayahudi wa Iran walikusanyika katika miji tofauti kote nchini Iran kulaani jinai za utawala haramu wa Israel dhidi ya wa Wapalestina wasio na hatia katika ukanda wa Gaza. Mayahudi wa Iran walikusanyika kwa wakati mmoja siku Jumatatu katika miji ya Tehran, Shiraz, Isfahani, Yaz, Kermansha na Kurdistan na kutaka vita visimamishe mara moja huko Gaza na Palestina kwa jumla. Uh, kuhani Yunus Hamami Lalezade, kiongozi wa kidini wa Mayahudi wa Iran amesema katika hadhara ya mayahudi waliojumuika pamoja hapa mjini Tehran kupinga jinai za utawala wa kizayuni kwamba wafuasi wa dini tofauti wanaishi pamoja nchini Iran, na licha ya propaganda nyingi ambazo zimefanywa baada ya mapinduzi ya Kiislamu, lakini mayahudi wa hapa Iran wameendelea kuwa na masinagogi na mijumuiko yao na hawajawahi kubugudhiwa na kusumbuliwa kwa namna yote ile. Ameongeza kuwa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, na Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, daima wamekuwa wakiwajali mayahudi na mayahudi wa Zartoshi na Wakristo wanaishi kwa amani na utulivu nchini Iran. Kiongozi huyo wa kidini wa mayahudi nchini Iran amesisitiza kuwa mayahudi wako pamoja na watetezi wengine wa uhuru duniani katika kuwaunga mkono wananchi wa Palestina wanaodhulumiwa. Na tangu kuanza jinai za utawala wa kizayuni wa Israeli dhidi ya watu wa Gaza, baadhi ya vyombo vya habari vya Iran vimetangaza kuwa tayari kuwepo Gaza ili kuwafahamisha walimwengu kuhusu ukandamizaji unaofanywa na utawala wa kibaguzi wa Israel dhidi ya wananchi wa Palestina. Muhamad Mehdi Ismaili, waziri wa utamaduni na miongozo ya kiislamu wa Iran, ametangaza hayo kando ya kikao cha baraza la mawaziri kuhusu kutumwa waandishi wa habari na vyombo vya habari nchini Lebanon, na kusema baadhi yao watakwenda Ghaza kwa meli za misaada ya kibinadamu. Waziri Ismaili amefafanua zaidi kwa kusema Ismi karewan, karewan, rivayate fathe. Ke huzuru daran, insha Allah, msafara wa wanahabari hao unaojulikana kama msafara, msafara wa simulizi ya ushindi unasimulia kuhusu ushindi wa e, mapambano mbaklai, na pia namna watu mashujaa wa Ghaza e wanavyokandamizwa. Nam, wapenzi msikilizaji, na kwa kauli hiyo ya waziri wa utamaduni na miongozo ya Kiislamu wa Iran, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini. Mjambo, wapendwa w wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika kipindi chetu cha Makala ya Wiki, ambapo juma hili tutazungumzia uungaji mkono wa Marekani kwa utawala ghasibu wa Israel, sababu na malengo yake. Karibuni. Sera za nje za Marekani katika miaka iliyopita zilijengeka katika kuunga mkono kwa pande zote maslahi ya Israel katika eneo la Asia Magharibi na katika ngazi ya kimataifa. Nchi hiyo ni kati ya nchi ambazo katika miaka kadhaa ya karibuni zimekuwa zikiunga mkono jinai za Wazayuni, na kwa kutumia himaya na uungaji mkono huo wa Magharibi na Marekani, utawala wa kizayuni umeendeleza jinai zake za kinyama kwa miaka yote hiyo. Marekani haina mipaka katika kutoa msaada mkubwa wa kifedha na kijeshi kwa utawala bandia wa Israel na wala haiwainishii masharti yoyote utawala huo. Moja mambo ya mambo yaliyobainika zaidi hivi karibuni na kuonyesha vyema taswira ya Marekani ambayo siku zote inadai kutetea haki za binadam, ni uungaji mkono wa nchi hiyo kwa utawala bandia wa Israel katika kuwaua watoto, wanawake na raia wa Palestina wa ukanda wa Gaza. Himaya ya Marekani na uhalifu wa Israel aviishii tu kumradhi, uungaji mkono wa Marekani kwa utawala wa Israel auishi tu hapo bali tunashuhudia jinsi Marekani inavyoisaidia na kuihami Israel kidiplomasia na ndani ya baraza la usalama la Umoja Mataifa, ambako limeyapigia kura ya veto maazimio yanayotaka kusitishwa vita ukanda wa Gaza, ili kuwezesha kutuma misaada ya kibinadamu kwa wakazi wa eneo hilo. Swali linaloulizwa hapa ni kwamba himaya na uungaji mkono huu mkubwa unaoandamana na misaada ya pande zote ya kidiplomasia na propaganda za vyombo vya habari unatekelezwa kwa mantiki na malengo gani? Uchunguzi unaonyesha kuwa lobi na makundi ya wazayuni wenye ushawishi nchini Marekani ndiyo yanayosimamia uungaji mkono na misaada hiyo isiyo na masharti kwa utawala wa kizayuni wa Israel. Ushawishi wa Israel nchini Marekani ni mojawapo ya mifano ya kipekee ya ushawishi na swata iliyonayo Israel katika sera za ndani na nje ya nchi hiyo. Uungaji mkono wa makundi hayo ya Wayahudi una nafasi ya kipekee katika kuingia madarakani kwa watu binafsi, kuingia madarakani makundi na vyama mbalimbali huko Marekani, na kwa kiasi kikubwa huainisha maslahi ya serikali mbalimbali mbali katika zama tofauti katika kuiunga mkono Israel. Takwimu zinaonyesha kuwa zaidi ya asilimia 90 ya wayahudi wa Marekani wanashiriki katika chaguzi zinazofanyika nchini humo, na wana mchango na taathira kubwa katika matokeo ya chaguzi hizo. Noam Chomsky, mwananadharia mtajika wa Marekani, ameashiria namna fedha zilivyo na taathira katika uchaguzi wa Marekani na kusema matokeo ya uchaguzi wa Marekani yanaweza kutabiriwa kutokana na kiwango na kiasi cha fedha kinachotumika katika uchaguzi na uathiri moja kwa moja mchakato huo, kwa kuwa makundi ya kiyahudi hasa wazayuni ndiyo yanayofadhili na kutoa sehemu kubwa ya fedha na zinayotumiwa katika kampeni ndiyo yanayofadhili na kutoa sehemu kubwa ya fedha na zinazotumika katika kampeni za uchaguzi za wagombea. Wakati huo huo, makundi hayo yana nafasi muhimu sana katika nyanja mbalimbali ndani ya jamii ya Marekani, hasa katika uga wa siasa na vyombo vya habari. Vyombo vya habari vinavyodhibitiwa na Wazayuni vina mchango mkubwa katika kubadili fikra kwa walio wengi au kumwarifisha mgombea fulani. Kwa msingi huo, kwa kutambua kiwango na nguvu ya ushawishi wa kundi hilo la wachache katika vyombo vya habari, wagombea wa kiti cha urais nchini Marekani hufanya jitihada za kukidhi matakwa ya Wayahudi na ili waweze kujipatia kura nyingi kupitia uungaji mkono wa vyombo hivyo vya habari. Lobi ya Wazayuni wenye ushawishi mkubwa ya AIPAC ndiyo inayogharimia moja kwa moja kampeni za wawakilishi wa kongres ya Marekani na safari zao katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu, yani Israel, na kuimarisha uhusiano baina yao na viongozi na maafisa wa jamii ya kizayuni imeelezwa kuwa kundi hilo la mashinikizo lina wajumbe karibu elfu sitini kote nchini Marekani na linafanya kazi kwa maslahi ya utawala wa Israel na kila mwaka huingiza kiasi kikubwa cha fedha kwenye akaunti za lobi za wazayuni katika benki za Marekani. AIPAC ina taathira kubwa miongoni mwa fikra za walio wengi na katika watu wanaochukua maamuzi ya serikali. Hivi ndivyo lobi ya wazayuni inavyoanzisha uhusiano imara na mpana na maafisa wa ngazi za juu wa kisiasa nchini Marekani. Kwa mfano, katika miaka 1994 na 1996, wajumbe wa IPAC walikutana karibu na wagombea alfu sita wa uchaguzi wa Kongresi ya Marekani lobi hiyo ya Wayahudi ambayo ina historia ndefu sana katika maamuzi ya kisiasa huko Marekani imeundwa na makundi mawili makubwa ya Wayahudi wa Zayuni, ambapo shaksia wake wenye ushawishi wanashikilia nyadhifa mbalimbali mbali, ikiwa ni pamoja na katika taasisi za uchukuaji maamuzi za Marekani, na vilevile wana mchango na ushawishi mkubwa katika sera za nje za nchi hiyo. Viongozi muhimu katika siasa za Marekani kama Martin Indik naibu waziri wa mashauri ya kigeni wa zamani wa Marekani katika masuala ya mashariki ya karibu, Dennis B Ross mratibu wa zamani wa mchakato wa amani ya mashariki ya kati, na Mail Semble mwenyekiti wa idara ya fedha ya kamati ya taifa ya chama cha Republican ni miongoni mwa wajumbe wa kundi hilo. Kwa msingi huo katika kipindi cha miongo kadhaa iliyopita, haswa baada ya vita vya siku sita baina ya Waarabu na Israel mwaka 1967, sera za Marekani zimekuwa zikitoa uzito na kipaumbele kwa swala la kuwa na uhusiano na utawala wa Israel. Wakati huo huo uungaji mkono usio na kikomo wala mpaka wa Marekani kwa utawala wa ghasibu wa Israel na madai yake ya uongo eti ya kukuza demokrasia katika eneo lote la Mashariki ya Kati vimeibua hasira na ghadhabu za jamii ya Waarabu na umma wa Kiislamu dhidi ya siasa zisizo sahihi na za kiulaghai za Marekani za kuunga mkono utawala haramu wa Israeli. Tunaendelea na makala yetu ya wiki katika historia ya sera za nje za Marekani. Makundi yote yenye maslahi maalumu yameibua ukinzani katika sera za nje za nchi hiyo. Hata hivyo, hakuna kundi lolote lenye ushawishi ambalo limeweza kuiaminisha serikali na wananchi wa Marekani kwamba maslahi ya nchi hiyo na Israel yanashaabiana kikamilifu kama lobi ya Wazayuni. E, tangu kujiri vita vya mwezi wa Oktoba mwaka 1973 Washington imeunga mkono zaidi Israel ikilinganishwa na nchi nyingine, tokea mwaka 1976 Uungaji mkono huo unajumuisha msaada mkubwa wa kila mwaka na wa moja kwa moja wa kiuchumi na kijeshi, misaada ambayo inatajwa kuwa mikubwa zaidi kuwahi kutolewa na Marekani kwa serikali nyingine tangu baada ya vita vya pili vya dunia. Misaada hiyo imefikia thamani ya dola bilioni 140 katika fremu ya himaya na misaada ya Marekani, na kwa mujibu wa baadhi ya takwimu Israel kila mwaka hupokea msaada wa moja kwa moja wa karibu dola bilioni tatu ambao takribani unajumuisha moja ya tano ya bajeti ya misaada ya nje ya Marekani, na thamani yake inakadiriwa kuwa karibu dola mia tano kwa kila mkazi mmoja wa utawala wa Israel. Nukta nyingine ya kuzingatia ni kwamba nchi nyingine zinazopokea misaada kutoka Marekani hupata misaada hiyo kwa awamu na kila baada ya miezi mitatu. Hata hivyo, Israel hupatiwa misaada yote na Marekani kwa pamoja mwanzoni mwa mwaka mpya wa fedha, na kwa utaratibu huo Israel inaweza kunufaika pakubwa kutokana na misaada hiyo. na wapendwa wasikilizaji, na kipindi chetu cha makala ya wiki kilichozungumzia uungaji mkono wa Marekani kwa Israel, sababu na malengo, kinakomea hapo. Tunatumai kuwa mmenufaika vya kutosha. Asanteni kwa kuwa nami, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 17 Rabiu Thani mwaka 1445 Hijiria, sawa na Novemba 2 mwaka 2023. Katika siku kama ya leo miaka 111 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, aliaga dunia msomi mkubwa wa hadithi Mulla Muhammad Nahjawani. Mulla Nahjawani alibobea sana katika elimu za fiqhi na hadithi na li, alifuatiwa na Waislamu wengi katika masuala ya kielimu. Ayatollah Nakhjavani alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 66 somi huyo ameandika vitabu vingi. Katika siku kama ya leo miaka 16 iliyopita, sawa na tarehe pili Novemba 1917 lilitolewa azimio la james barlfor. Tangazo hilo lilitolewa na Arthur James Balfor, waziri wa mambo ya nji wa wakati huo wa Uingereza, na liliandaa uwanja wa kuasisiwa utawala haramu wa Israel katika ardhi ya Palestina iliyokuwa chini ya ukoloni wa Uingereza. Tangazo hilo pia liliipa idhini serikali ya London kuunda utawala wa kiyahudi katika ardhi za Palestina, sanjari na kuitaka serikali hiyo kufanya kila iwezalo kufanikisha jambo hilo. Mwishowe, miaka 30 baada ya kutolewa tangazo hilo la kikoloni, mnamo mwaka utawala haramu wa Israel ulianzishwa kwa msaada wa Uingereza na Marekani na kwa kukanyaga haki zote za watu wa Palestina. Miaka 87 iliyopita katika siku kama ya leo, mtambo wa kwanza kabisa wa kurusha matangazo ya televisheni ulianza kazi mjini London nchini Uingereza. Mtambo wa kwanza wa kurusha matangazo ya redio ulikuwa umeanza kabla ya hapo, yaani mwaka elfu tisa mia na ishirini. na siku kama ya leo miaka 59 iliyopita Saud bin Abdul Aziz, mfalme wa Saudi Arabia, aliondolewa madarakani katika mapinduzi yaliyofanywa na ndugu yake Faisal bin Abdul Aziz. Faisal alikuwa waziri mkuu wa Saudi Arabia. Faisal alikuwa waziri mkuu wa Saudi bin Abdul Aziz na alitumia ujanja kwa ajili ya kupata uungaji mkono wa idadi kadhaa ya wanafamilia wa kizazi cha Al Saud na maulamaa wa Kiwahabi. Mapinduzi hayo yaliungwa mkono na wanasiasa na viongozi wa kidini wa Saudi Arabia na Faisal akawa mfalme mpya wa nchi hiyo. Kiwki sauti Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na tunashukuru sana wasikilizaji wetu mbalimbali ambao wameendelea kuwasiliana nasi akiwemo Bwana Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania, mzee Naso Saleh Watanga, Tanzania, Ali Magema Watanga pia Tanzania, Bwana Abdallah Mwanangu wa Chanjani kisiwani Pemba, Chake Chake Pemba, Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, na wengineo wote, Bwana Shirali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, nawe tuna maoni yako mengi sana hapa na wasikilizaji wetu wengine ambao insha Allah tutawaunga Bwana Hamza Gomba umeandika, inauma sana kuona ndugu zetu wa Palestina wanauawa kinyama. Hivi ziko wapi hizo nchi za Kiislamu? Jamani, uko wapi umoja wa Kiislamu? Mbona watu wapo kimya? Ana hoji. Maoni yenu mengine tutasoma na tutayatumia katika baraza la wasikilizaji inshallah. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya nchini Iran Sepah amesema sasa hivi miali ya jihadi imewashwa, na akaongeza kwamba ulimwengu umeungana pamoja zaidi dhidi ya Marekani leo hii kupita wakati mwingine wote, ule na dhati halisi ya umwagaji damu ya sera ya nchi hiyo inadhihirika waziwazi ulimwenguni. Harakati ya mukawama wa kiislamu ya Hizbullah Lebanon imejibu jinai zinazoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza kwa kushambulia ngome za kijeshi za utawala huo ghasibu. Msemaji wa wizara ya afya katika ukanda wa Gaza ametangaza kwamba idadi ya waliouawa shahidi kutokana na mashambulizi ya kinyama ya utawala wa kizayuni katika eneo hilo imeongezeka na kufikia elfu tisa na sitini na moja. Rais wa Marekani kwa mara ya kwanza ametoa sauti ya kuunga mkono usitishaji mapigano kwa sababu za kibinadamu huko ukanda wa Gaza. Na jeshi la Uganda limeua waasi kadhaa wa ADF. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili radio arib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, islamic republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.