Inna rabbahum bihim yauma idhin lakhabir. Sadaqallahul alim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Na hapa kwa farasi wendao mbio wakipumua na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini, wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua wa vumbi, na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa Mola wake Mlezi, na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo na ya hakika bila ya shaka ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini, na yakakusanywa yaliyomo vifuani, kuwa hakika Mola wao Mlezi siku hiyo bila ya shaka atakuwa na habari zao wote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninaye kukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo, ikiwa leo ni Alhamisi tarehe kumi na saba mfunguo saba ya Rabbi uthani mwaka elfu moja mia nne na arobaini uh, na tano hijiria sawa na tarehe pili Novemba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu miladia. Mchana huu mpenzi msikilizaji, mbali na kusikika katika satellite na internet, tunasikika pia kupitia Maarifa FM sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga katika masafa ya FM, ambapo tunasikika katika jiji hilo la Tanga na baadhi ya miji ya Tanzania kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida na baadhi ya maeneo ya Shinyanga na Tabora. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu katika meza ya matangazo ya Redio Teheran, mchana huu nimekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya baraza la wasikilizaji, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Iran pamoja na hekima za Nahjul Balagha, bila kusahau makala kila siku ya leo katika uh, historia nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati matangazo haya ambayo tutahitimisha kwa muhtasari wa habari za ulimwengu saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana au huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Jinai za Israeli zaendelea: Wapalestina wengine 19 wauawa katika kambi ya wa wakimbizi ya Jabalia. Walimwengu waendelea kulaani mauaji ya kimbari ya Israeli katika maandamano. Na watu wa 40 wauawa katika mashambulizi ya Boko Haram nchini Nigeria. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kuhusiana na mashambulio yanayoendelea kushuhudiwa huko katika ukanda wa Gaza yanayofanywa na jeshi la utawala haramu wa Israel. Wapalestina wengine kumi na tisa wameuawa wa shahidi kufuatia mashambulio ya anga ya utawala haramu wa Israel katika kambi ya wa wakimbizi ya Jabalia kaskazini mwa ukanda wa Gaza. Mashambulio hayo ya kinyama ya jana usiku yamelenga maeneo kadhaa pia magharibi mwa Gaza na vilevile vile huko Beit Lahia, Alkarama na maeneo ya jirani na hospitali ya Kiindonesia na Ashafa katika ukanda wa Gaza huko Falastin. Shambulio hilo linajiri siku moja tu baada ya wa wapalestina wasiopungua mia nne wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto kuthibitishwa kuuawa shahidi na kujeruhiwa baada ya mashambulizi ya anga ya utawala katili wa Israel dhidi ya kambi ya wa wakimbizi ya Jabalia katika ukanda wa Gaza. Mauaji ya kimbari yanayoendelezwa na utawala haramu wa Israel huko Gaza tokea Oktoba 7 yamesababisha vifo vya wapalestina karibu elfu tisa na wengine zaidi ya elfu ishirini na tatu kujeruhiwa. Aghalabu ya uliowawa katika hujuma ya Israel ni wanawake na watoto. Wakati huo huo, habari kutoka Gaza zinasema tangu kuanza mashambulio ya kijinai ya utawala katili wa Israel, zaidi ya wanafunzi elfu mbili mia tano wameuawa na maelfu ya wengine kujeruhiwa. Hujuma hiyo ya kinyama inaendelea licha ya mito ya walimwengu ya kusitishwa unyama huo na kuruhusu kupelekwa misaada ya kibinadamu huko Gaza. Wakati huo huo, maandamano ya kulaani mauaji ya kimbari ya utawala haramu wa Israel katika ukanda wa Gaza yameendelea kufanyika katika mataifa mbalimbali duniani, licha ukandamizaji wa vyombo vya usalama katika baadhi ya nchi. Waandamanaji hao wamekuwa wakisisitizia ulazima wa kuhitimishwa vita na mauaji ya kimbari ya Israel katika ukanda wa Gaza ili kuruhusu misaada ya kibinadamu kupelekwa katika ukanda huo ambapo ripoti mbalimbali zinaonyesha kuwa hali ya kibinadamu ni mbaya mno. Maandamano hayo yamekuwa yakifanyika hata ndani Mbapo, ya Marekani kwenyewe ambapo serikali ya Joe Biden imeendelea kutoa uungaji mkono wa hali na mali kwa utawala ghasibu wa Israel. Mbali na Marekani, nchini Uingereza pia taifa jingine linalounga mkono utawala wa kizayuni wa Israel katika mauaji yake huko Gaza, mamia ya watu waliandamana jana na kukusanyika mbele ya ofisi za serikali katika mtaa wa Downing wakati waziri mkuu wa nchi hiyo alipokuwa katika mazungumzo na Kamala Harris, makamu wa rais wa Marekani. Maandamano kama hayo yameshuhudiwa nchini Tunisia na Jordan, ambapo waandamanaji wamelaani jinai na mauaji ya Israel dhidi ya wananchi wa Gaza huko uh, Palestina, na kuitaka jamii ya kimataifa kuchukua hatua za haraka kuhitimisha mauaji hayo. Baadhi ya mataifa mengine ambayo yameendelea kushuhudia maandamano makubwa ya kulaani jinai za Israel ni Malaysia, Indonesia, Pakistan, India, Afrika Kusini, Nigeria pamoja na no Ufilipino. Mmoja wa viongozi wa kundi la wana mapambano wa Kiislamu wa Palestina, Hamas, amesema Marekani inaunga mkono na kuusaidia kwa hali na mali utawala wa kizayuni katika mapigano ya Gaza. Kwa mujibu wa tovuti ya Almasira, Ali Baraka, mmoja wa viongozi wa harakati Hamas nje nchi, amesema watu wa Palestina wanauawa wa kinyama na mabomu ya kisasa Marekani. Aidha amesema tumeingia katika kipindi cha mukawama, ambapo utawala wa kizayuni unaelekea kutokomea na kuangamia, na nchi zinazofanya mapambano kumradhi, na nchi zinazofanya mapatano na utawala huo zinapaswa kuangalia upya sera zao. Mjumbe huyo mwandamizi wa Hamas amesisitiza kwamba wana mapambano wanatetea na kuulinda msikiti wa Alakswa pamoja na heshima ya umma wa Kiarabu, huku akiwapongeza wanajeshi wa Yemen ambao wanatoa uungaji mkono kwa wanamukawama wa Palestina. Baraka ameongeza kwamba wakati makombora na ndege zisizo na rubani zinaporushwa kutoka Yemen, zina ujumbe kwamba Yemen kamwe haitaliacha ha pekee taifa la Filostine. Kiongozi huyo wa harakati ya Hamas aidha amesisitiza kuwa adui mzayuni anaelewa tu lugha ya nguvu na mabavu, na operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa imefungua mlango wa kukombolewa ardhi za Falastini na kufunga mwanya wa uwezekano wa kuimarishwa sera na siasa mbovu na za kighasibu za utawala wa kizayuni katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Falastini. Kadhalika, kiongozi huyo amesema taathira za operesheni ya kimbunga cha Al Aqsa hazitaishia tu katika ukanda wa Gaza, bali zitaenea katika nchi zote. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Teheran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukielekea huko barani Afrika, katika kipindi cha siku za hivi karibuni, kundi la kigaidi la Boko Haram limeua watu 40 nchini Nigeria. Shughuli za magenge yenye silaha zimeongezeka katika miaka ya hivi karibuni nchini Nigeria, ambapo makundi hayo yamevuruga usalama kwa kuteka nyara, kupora na kuharibu mali za watu na kuua raia wa eneo hilo. Maafisa wa polisi ya Nigeria walitangaza jana Jumatano kwamba katika siku za hivi karibuni raia wasiopungua 40 wameuawa katika shambulio la magaidi wa Boko Haram kwenye jimbo la Yobe, kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Kwa mujibu wa ripoti za eneo hilo, magaidi wa Boko Haram wameua watu 17 kwa kuwafyatulia risasi wanakijiji katika jimbo la Yobe siku ya Jumanne. Magaidi hao pia walitega mgodi na kuulipua na kuua wanakijiji wasiopungua ishirini waliokuwa wakirejea nyumbani kutoka sehemu ya kuzika maiti siku iliyotangulia. Boko Haramu pia wameteka nyara na kuua watu kadhaa katika jimbo la Borno. Jimbo hilo limekuwa kitovu cha uasi na machafuko nchini Nigeria kwa miaka kumi na nne sasa kwa kuenea vitendo vya kigaidi. Hatimaye Rais Bola Tinubu Nigeria na baraza lake la mawaziri wamepitisha bajeti ya dola bilioni 2.8 kwa ajili ya kuimarisha sekta ya kijeshi na usalama ya nchi hiyo. Ukame si sababu pekee ya umasikini na njaa barani Afrika kuwepo kwa makundi ye, kuwepo kwa makundi mengi ya kigaidi na mizozo ya mara kwa mara katika nchi nyingi za bara hilo husababisha kupotea rasilimali nyingi na kukosekana usalama barani humo. Nigeria ni miongoni mwa nchi hizo ambazo zimekuwa zikikabiliwa mara kwa mara na vitendo pamoja na harakati za makundi ya kigaidi. Na wagombea kadhaa wa uchaguzi wa rais katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wamesema kuna haja ya kuwekwa mazungumzo kabla ya kufanyika uchaguzi ujao wa rais nchini humo ili kujadili masuala muhimu. Wagombea hawa akiwemo Moise Katumbi wanaitaka tume ya uchaguzi ya nchi hiyo Seni kuweka hadharani daftari la orodha ya wapiga kura. Katika taarifa yao ya pamoja, wagombea sita wa urais wanakosoa kile wanachokieleza kuwa ukosefu wa uwazi katika uendeshaji wa shughuli za uchaguzi. Moise Katumbi, Martin Fayulu, Denis Mukwege, Frank Diongo, Jose Maria Ifoku na Seti Kikuni Wana wasiwasi kuhusu kuto kuwepo kwa uwazi katika mchakato wa ufadhili wa uchaguzi. Kadhalika, wagombea hao wa kiti cha urais wanataka mashauriano bora kati ya tume ya uchaguzi Seni na wagombea wote katika uchaguzi ujao wa rais. Uchaguzi wa rais katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo umepangwa kufanyika tarehe ishirini ya mwezi ujao wa Disemba. Rais Felix Chisekedi anatarajiwa kutetea kiti chake huku awamu yake ya kwanza ya uongozi ikikabiliwa na ukosoaji mkubwa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu karibuni sasa kuregea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu una kichwa cha maneno kisemacho: mtazamo wa kiongozi mwadhamu mauti kwa Marekani si inara tu bali ni msimamo imara. <tune> Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika mkutano na maelfu ya wanafunzi waliotoka katika pembe zote za Iran ameyataja matukio ya tarehe 4 Novemba 1979 kuwa pigo la taifa la Iran kwa Marekani, sambamba na kukaribia kumbukumbu kumbu ya siku hiyo, ambayo inajulikana nchini Iran kuwa siku ya wanafunzi na siku ya kitaifa kupambana na uistikbari. Siku ya Jumatano, wanafunzi kutoka sehemu mbalimbali mbali za nchi walikutana na Ayatullahi Sayid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Tarehe 13 Aban ni kumbukumbu ya matukio matatu muhimu katika historia ya Iran: kuhamishwa Imamu Khomeini kutoka Iran hadi nchini Uturuki mnamo tarehe 4 Novemba mwaka 1964 kuwawa wanafunzi katika chuo kikuu cha Tehran mnamo Novemba 4 mwaka 1978 na, na kutekwa ubalozi wa Marekani mjini Tehran uliokuwa ukijulikana kama pango la kijasusi mnamo Novemba 4 mwaka 1979 baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Matukio hayo matatu yalikuwa na nafasi maalum katika kuchagiza harakati za mapinduzi ya Kiislamu. Tambulisho ya matukio yote matatu ni mapambano dhidi ya madola kibeberu na kiistikibari pamoja na vibaraka wao, na kwa msingi huo siku hii pia inaitwa siku ya kitaifa ya kupambana na uistikibari. Ayatollahi Khamenei katika sehemu ya matamshi yake wakati wa mkutano huo wa jana alichambua chanzo cha uadui wa marekani kwa taifa la Irani na kusema licha ya Marekani na wale ambao kwa ujinga au kwa nia nyingine wanakariri kuwa chanzo cha uadui na njama za Marekani ni kutekwa ubalozi wa, wa nchi hiyo, lakini madai haya ni ya uongo kabisa, kwa sababu ukweli wa kihistoria unaonyesha kuwa uadui wa Marekani kwa taifa la Iran ulianza miaka 26 kabla huo, yani ya kutekwa ubalozi huo, yaani tokea mapinduzi ya kidhalimu ya tarehe 15 1953 dhidi ya serikali ya kitaifa ya Dr Musadik. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu pia ameashiria nyaraka zilizopatikana katika ubalozi wa Marekani mjini Teheran na kusema nyaraka hizi zinaonyesha kuwa ubalozi wa Marekani tangu siku za mwanzo za ushindo wa mapinduzi ya Kiislamu, yaani miezi kumi kabla ya kutekwa ubalozi huo, ulikuwa kitovu cha njama na ujasusi kupanga kuyaangusha mapinduzi ya Kiislamu, kuibua vita vya wenyewe kwa wenyewe na kusimamia vyombo vya habari vilivyopinga mapinduzi. Kwa hiyo uadui wa Marekani na taifa la Iran una sababu nyingine. Historia ya sasa ya Iran na ushahidi wa wazi wa njama, vitendo vya uhasama na uingiliaji wa Marekani, mapinduzi ya Agosti 15 mwaka 1953 kuunga mkono na kuimarisha misingi ya utawala wa kiimla wa shah kuunda shirika la kikatili na kijasusi la ufalme wa shah maarufu kama SAVAK na kuilazimisha Irani kuwa na sheria za kikoloni na za usaliti ni miongoni mwa hatua za Marekani dhidi ya Iran kabla ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu mwaka 1979. Hatua hizo zili zilichukuliwa na Marekani kwa lengo la kuitawala na kuwa na satwa juu ya Irani kisiasa, kiuchumi na kijeshi. Katika kipindi cha baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, ubalozi wa Marekani ulikuwa kituo cha ujasusi na kupanga njama hadi ulipotekwa na wanafunzi. Nyaraka zilizopatikana katika ubalozi huo ambao wana mapinduzi waliupa lakabu ya pango la ujasusi, pia zinaonyesha kuwa ubalozi wa Marekani ulipinga ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Hii ni Redio Teheran n mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baraza la wasikilizaji Ni wakati mwingine wa kuwa nanyi wapendwa wasikilizaji, katika kipindi chenu hiki mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Ni kipindi kinachokujieni kutoka katika studio hizi za chamicham hapa jijini Teheran, katika siku za Jumatano usiku na kurudiwa siku ya pili yake, yani Alhamisi asubuhi na mchana kila wiki Amen. Maoni ya kila namna ndiyo hukipamba kipindi hiki, yakiwemo ya sauti na maandishi, tungo za kishairi na nathari, bali kila kinachohusu wasikilizaji: madukuduku, ukosoaji, uelimishaji, ubadilishanaji mawazo na kila lenye manufaa kwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sawa, sawa, kabisa Asma, na ni matumaini yetu wapenzi wa wasikilizaji, mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Moja kwa moja tunaanza na maoni yake mwana baraza wa miaka mingi, si mwingine bwana Ibrahimu Mpilipili wa nchini Tanzania, ambaye anasema, tunatoa pongezi kwa shirika la utangazaji la Iran na haswa Swahili Radio kwa kuweza kusikika katika sehemu mbalimbali mbali kwenye nchi yetu ya Tanzania. Baada ya hapo, anasema kusikika kwenu kutakuwa ni sehemu ya kuongeza maarifa kwa jamii zetu, hasa katika upande wa vijana vyombo vingi vya habari vimekuwa vikifuata matakwa na malengo ya vyombo vya habari vya magharibi ambavyo vimekuwa chachu ya mmong'onyoko wa maadili kwa jamii. Tunaona leo mataifa ya magharibi yanavyopata tabu kutokana na kutodhibiti maadili na namna utandawazi unavyokuwa kwa kasi zaidi ulimwenguni. Hii ni kutokana na jamii kutupilia mbali mitazamo na fikra hasi zinazobomoa maadili mema ulimwenguni kutupilia mbali kuzingatia fikra hizo hasi. Anasema ni wajibu kwa jamii nzima ya mwanadamu duniani kusimama imara kupambana na mataifa ya kibeberu, kwani ni kwa njia hiyo tu ndipo tutaweza kuvilinda na maangamizi vizazi vyetu. Ni mimi Ibrahimu Mpilipili, Tanzania. Mwanabaraza mwingine Bwana Idris Maliamungu wa Mombasa, Kenya, yeye ameandika Asante sana Redio Teherani kwa kutujuza yaliyojiri duniani kote. Hakika Redio Teheran, huna mpinzani Afrika Mashariki na duniani kote kwa ujumla. Shukran Bwana Malia Mungu. Mimi naelekea tena nchini Tanzania kwa maoni yake bwana Yahya Hassan ambaye akisha kutusalimu anasema, tunashukuru kwa taarifa muhimu sana kutoka kwenu idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Mashallah, namwomba awa akujazi ni kheri na akupeni taufiki. Mwendelee kutujuza elimu kamili katika vipindi vyenu mbalimbali vya habari, zenu huleta mafanikio kijamii na kutupa matumaini. Naam, tunawashukuru sana wasikilizaji wetu hawa, bwana Ibrahim Mpilipili, bwana Idris mali ya Mungu na bwana Yahya Hasan kwa maoni haya mazuri na ya kujenga sana. Tunamwomba Mwenyezimungu akitie baraka hiki kidogo tunachokitanguliza kwake ili kupata radhi zake. Ni kweli kabisa maneno ya bwana Ibrahim Mpilipili, kama jamii haitoamka, basi kizazi cha mwanadamu kitaangamizwa na madola ya kibeberu ya Magharibi ambayo kimsingi hata hiyo dini haiheshimiwi kwao, bali wanaipiga vita kwa nguvu zote. Hivi karibuni mwanabaraza mwingine bwana Yahya Hasen Muhamed Shebe wa Mombasa, Kenya, alilalamikia vikali mno hapa ukumbini jinai dhidi ya ubinadamu inayofanywa na madola ya magharibi ya kueneza uchafu wa mahusiano haramu na angamizi ya watu wa jinsia moja. Sasa hili ndilo linalopigiwa chapuo mno bali ndilo ambalo madola hayo ya kibeberu yanayolazimisha mataifa mengine duniani kukubaliana kwa nguvu na uchafu wao huo wa kijinai dhidi ya ubinadamu. Na hayo ndiyo yanayotolewa dukuduku pia na wanabaraza hapa ukumbini, ambao huwa wanasema mara kwa mara kwamba tuliona jinsi viongozi wa nchi za Magharibi walivyofanya vituko vibaya mno wakati wa mashindano ya kombe la dunia la mpira wa miguu nchini Qatar, yaani walivyowaovu hata hawakuheshimu ukarimu waliofanyiwa na wenyeji wao, bali waliendesha kampeni bila haya ya kutaka wanaume waendeane wao kwa wao na wanawake waendeane wao kwa wao, bali wanyama wawaendee wanadamu na wanadamu nao wawaendee wanyama. Kwa hakika haijapata kutokea uchafu kama huu duniani. Kwa kuzingatia maoni kama hayo ndipo yanapozidi kupata nguvu maelezo yenu, wapenzi wasikilizaji, kama yako bwana Mpilipili, bwana mali ya Mungu na bwana Yahya kuhusu jitihada za Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, za kupambana na kila anayeeneza uchafu huo, kama ambavyo pia ni kweli maneno yenu kwamba, kama mataifa ya dunia hayatoamka na kukabiliana na njama hizo za wamagharibi basi kizazi cha mwanadamu kitaangamia. Wasikilizaji wapenzi, mnaendelea kukitegea sikio kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Jame Jam hapa mjijini Tehran. Kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi, ikiwa ni pamoja na WhatsApp na Telegram kwa kutumia nambari ya plus 98 9035065487 na email yetu ya Swahili radio at irib ir Miongoni mwa kazi nzuri ambazo wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili redio Tehran wanaishukuru idhaa yao hii ni kupigania kwake umoja na mshikamano na kupinga fikra za misimamo mikali na kuchupa mipaka. Mara nyingi utaona wanabaraza wanalihimiza sana hilo la umoja na mshikamano, na wanaliona jukwaa la baraza la wasikilizaji kuwa ndipo mahala haswa pa kusemea hilo na kutoa madukuduku yao kuhusu kitendo chochote cha kuvunja umoja na lolote, na lolote linalotokana na misimamo mikali na isiyokubalika. Hii ni kusema kwamba wakati Waislamu wa jimbo la Baluchistan nchini Pakistan walipokuwa katika sherehe za Maulidi ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kuadhimisha siku ya kuzaliwa kipenzi chao hicho, watu wenye misimamo mikali makatili na wasio na chembe wa binadamu waliripua mabomu na kuua na kujeruhi makumi ya waislamu wasio na hatia huko Pakistan. Jinai kama hiyo imewakasirisha wote na kila mwenye hisia za utu duniani. Imam Sefa Ali wa Ujiji, Kigoma, Tanzania, ni miongoni mwao, ambaye ametutumia ujumbe wa sauti akisema: asalamu as alaikum warahmatullahi wabarakatu. Ndugu zangu watangazaji na ndugu zangu wasikilizaji na wapendwa wote wa redio hii Iran e, ni jambo la kusikitisha kuona watu wameuawa huko Pakistani wakiadhimisha mazazi ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Hao waliofanya hivyo wanadai kwamba hiyo ni bid'a, kwa hiyo sasa wamechukua jukumu la kuwaua. Je, Mtume sallallahu alaihi wasallam au Mwenyezi Mungu ameadhinisha ya kwa kwamba watu wakifanya hivyo wauawe? Sasa tutakuja kuona haya ni makundi ambayo yanasapotiwa na Mayahudi. Kundi hilo ni kundi la wale wa Wahabi ambao walianza kuonekana katika miaka ya themanini huku sabina ngapi ndio walianza kujitokeza katika ulimwengu huu wa madhehebu hayo na yakaleta mambo mengi ya upinzani kumpinga Mtume sala salam. Hii inakau, inajulikana haya. Inshaallah tunawapa pole ndugu zetu waliofariki katika tukio hilo, na tunawaambia hao magaidi ya kuamba kufanya hivyo, nyinyi sio askari mletumwa na Mwenyezi Mungu kwamba kuwaua watu, wakifanya hivyo hiyo hali hakuna basi, unajisumbua bule. Shukrani Imam Seifu Ali. Lakini pia kwa kukosekana umoja na mshikamano katika safu za Waislamu kunapelekea tawala za kidhalimu kama utawala wa kizayuni wa Israel kupata uthubutu mkubwa zaidi wa kufanya jinai dhidi ya Waislamu na dhidi ya Wapalestina. Si hayo tu lakini leo zinatokea nchi zinaunga mkono wazi wazi utawala huo pandikizi, kutokana na udhaifu huo huo waislamu unaotokana na kukosekana umoja na mshikamano baina yao. Hatua ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya kuamua kuunga mkono wazi wazi utawala wa kizayuni inaendelea kulalamikiwa kama anavyosema hapa mwanabaraza huyo Imam Sefu Ali kutoka Ujiji, Kigoma, Tanzania. Kongo DRC kuweka ubalozi wake hapo Kudsi, eh, kwa kusikia maneno ya huyo mzayuni, angeweza kwanza kumtazama Sudani. Sudani aliambiwa, alidanganywa kwamba itambue Israeli atatolewa vikwazo na atapata misaada na kadhalika. Leo unaionaje, wanaionaje Sudani? Eh, leo imekuwa ni maafa wao kwa wao, kukubali tu ile rai ya kuwa wao wamemtambua kweli, wakafanya hivyo. Matokeo yake hawakupewa chochote na wala vikwazo wa kutolewa. Matokeo yake ni vita vya wao kwa wao, na haijulikani itakuwaje hatima ya nchi hiyo. Na huyo bwana wa Kongo angetazama yeye jinsi hapo Kongo jinsi wanavyouawa wa watu wake wanavyouana, yeye angekataa kabisa kuunga mkono watu hao. Wake Palestina wanauawa mbele ya macho ya mataifa, lakini wamekaa kimya, uwaji uwaji uwaji wa ovyo kabisa, lakini yeye anakwenda kusapoti basi sijui ni akili za za nini. Basi tunaomba heri kwa Mwenyezi Mungu, inshallah Mwenyezi Mungu atawanusuru waja wake. Tunakiendeleza kipindi cha baraza la wasikilizaji kwa maoni kadhaa ya mwanabaraza mwingine bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye anaanza kwa kutusalimu, halafu anasema kitendo cha baadhi ya viongozi wa nchi za kiarabu na kiislamu cha kuwa na mahusiano na wazayuni hakika hakikubaliki na ni sawa na kujisambaratisha wenyewe na kusambaratisha umma bora wa mtume mtukufu, Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah yuwe juu yake na kizazi chake. Anasema hiyo ni khiana kwa Waarabu wenzenu na kwa Waislamu wenzenu wa Palestina, na huko ni kukwepa kutekeleza mafundisho ya Quran tukufu. Katika maoni yake mengine, bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema sisi, jamii ya kweli ya kimataifa ya waungwana, sote tunaangalia na kufuatilia kwa karibu mikutano mikuu ya viongozi wanaozungumza katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Anaendelea kuandika tunaona jinsi baadhi ya wa wazungumzaji kwenye mikutano hiyo hadi leo hii wanavyoidanganya dunia kwa kudai eti wanapigania haki. Haki gani? wanadai eti usalama na amani upo duniani hii leo. Wanadamu waungwana sote, tunaona viongozi hao wanaosema maneno hayo Wanajidanganya nafsi zao tu. Kuna haja kubwa sana katika mikutano hiyo mikuu ya Umoja wa Mataifa kufanyike mabadiliko ya taasisi ya Umoja wa Mataifa wenyewe, ili taasisi hiyo ama chombo hicho kiweze kuwa kweli chombo cha kupigania amani, kuaminiana, kushirikiana kwa wema na kadhalika. Shukran sana Bwana Sherali Fazali. Ama muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa. Mimi ni Ahmed Rashid, mwenzangu alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhamed. Ishini salama. Nam, tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Iran. Mpenzi msikilizaji, gazeti la Iran Daily ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa baadhi ya matoleo yaleo magazeti ya Iran. Ukurasa wake wa mbele, kama zilivyo aghalabu ya kurasa za mbele za matoleo yaleo, umepambwa kwa picha ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullahi Sayid Ali Khamenei akihutubia hadhirina. Picha hiyo imebeba anwani semayo Ushindi wa mwisho utakuwa wa palestina na haupo mbali asema kiongozi mwadhamu. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hili zina vichwa vinavyosomeka Bolivia yavunja uhusiano na Israel huku Chile na Colombia zikiwaita mabalozi wao kutoka Israel na kuwataka warejee nyumbani biashara za dunia zajiandaa kuitupa sarafu ya dola Marekani. Waziri asema Iran inazalisha mapipa milioni tatu na laki nne mafuta kwa siku na michezoni, Mwiran Oulad Obade ateuliwa kuwa mchezaji bora wa futsal wa mwaka na shirikisho la soka la Asia. Gazeti la Jamhuri ya Islami pia limetenga nafasi ya kwanza kwa habari kuhusu matamshi ya kiongozi mwadhamu hapo jana akihutubia wanachuo, limemnukua kiasa mataifa au madola ya kiislamu na uzalishaji wa mafuta kukata uhusiano na kuwekea vikwazo utawala wa kizayuni wa Israeli. Pia limeipa uzito habari ya kushtadi mashambulizi na mauaji ya kinyama yanayoendelea kufanywa na utawala haramu wa Israel dhidi ya wa Wapalestina katika ukanda wa Gaza, hasa hujuma mpya zilizolenga kambi wa ya wakimbizi ya Jabalia. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Quds umepambwa kwa picha ya kiongozi mwadhamu akihutubia maelfu na ya wanachuo wa Iran. Picha hiyo imeambatana na anwani semayo Gaza, medani ya kupambanua haki na batili. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hili zina vichwa vinavyosomeka: utafiti wasema asilimia 80 ya Walebanon wanaunga mkono operesheni ya kimbunga cha Al Akswa, na uzayuni unatiwa kiwewe na waandishi wa wasanii Upande wa kulia wa ukurasa wa mbele wa gazeti hili una picha ya kuendelea kufanyika maandamano nchini Marekani ya kulaani jinai za Israel dhidi ya Palestina katika ukanda wa Gaza. Nalo gazeti la Shaharvand limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye anwani semayo, hakuna shaka ushindi wa mwisho utakuwa ni wa Palestina. Kichwa ja hicho kimebebwa na picha ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu akihutubia wanafunzi na wanachuo wa Iran kuelekea siku ya taifa ya wanafunzi, ambayo pia inajulikana hapa nchini Iran kama siku ya kupambana na ubeberu wa dunia, yaani tarehe kumi na tatu aban sawa na Novemba nne. Moja ya habari zilizopewa kipaumbele na gazeti la Etemad ina kichwa kinachobeba maneno kuporomoka kwa utawala wa Kizayuni. Kichwa hicho kimeambatana na picha inayomwonyesha waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel Benjamin Netanyahu akishika kichwa kana kwamba yuko kwenye lindi la mawazo na mazonge yaliyomzidi hata hivyo, habari kuu kwenye gazeti hili ni kauli ya Kiongozi Mwadhamu Mapinduzi ya Kiislamu ambaye amesema utawala wa kizayuni ungelikuwa umeshasambaratishwa ndani ya siku chache kama ungelipata ms, usingelipata msaada na uungaji mkono wa Marekani tunafunga udondozi wetu wa kuangazia matoleo leo magazeti ya Iran tabani baadhi tu, kwa kuangazia gazeti la Tehran Times ambalo pia limetanguliza mbele matamshi ya Ayatullah Sayyid Ali Khamenei. Habari hiyo ina kichwa cha maneno kisemacho, bila uungaji mkono marekani utawala wa kizauni ungelimezwa ndani ya siku chache. Toleo lake la internet pia limeipa kipaumbele habari hiyo kwa kuandika utawala wa kizayuni Israel wusingebakia hai na kujiendesha iwapo haungepata misaada ya himaya Marekani. Mmoja ya dondoo za habari hiyo inahoji: Je, wafaransa waliopambana dhidi ya ujerumani ya manazi wakati wa vita vya pili vya dunia walikuwa magaidi? Kiongozi mwadhamu alihoji hayo akijibu msimamo wa magharibi wanaodai kuwa harakati ya Hamasi inayopigania ukombozi wa Falastini ni kundi la kigaidi. Sehemu ya chini ya ukurasa wa mbele wa gazeti hili kuna picha inayoonyesha wananchi wa Yemen wakifanya maandamano ya kuunga mkono mashambulizi ya Answarullah dhidi ya utawala wa Kizayuni. Tukitazama toleo la intaneti la gazeti hili tunakutana na habari zinazosema mukawama huenda ukahitari kuchukua hatua nyingine za kushtukiza iwapo vita vya Gaza vitaendelea, asema waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jenerali Bakiri asema kimbunga cha al Aqsa kimekaribisha zama mpya kwa Falastine. <tune> Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya arobaini na mbili ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari sana hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, kama ilivyokuja kwenye kitabu cha Nahjul Balagha. Ingawa hii ni sehemu ya 42 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 38 Ya bunaya, ihfadh anni arbaan wa arbaan la yadhurruka ma amilta mahunna, mwanangu kipenzi nihifadhie mambo manne na mambo manne utakapoyafanyia kazi mambo hayo hutudhurika, maadamu utayafanyia kazi. Katika hikma hii ya 38 ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alayhi salam Anatupatia hazina nane zenye thamani kubwa mno kwa kutumia maneno mafupi yaliyojaa hikma. Ingawa naswaha hizi muhimu Imamu Ali alaihi ssalam alizitoa kwa mwanawe, yani Imamu Hasan Almushtaba alaihi ssalam, lakini ni wazi kwamba ni nasaha zinazowahusu wanadamu wote. Katika nasaha hizi Imamu anasema ewe mwanangu kipenzi, nilindie mambo manne na mambo manne ukishikamana nayo hutodhurika. Mambo hayo ni zawadi kutoka kwangu, hakuna madhara yatakayokupata iwapo utashikamana nayo. Ama kitu cha kuzingatia hapa, kabla ya jambo lolote, ni kwamba katika hikma hii, Imamu hakusema na kuhusia mambo manane, bali anasema na kuhusia mambo manne na mambo manne wafasiri na wachambuzi wa Nahjul Balagha wanasema hikma ya imamu Ali alayhi salam hapo katika kubainisha kwa sura hiyo ni kwamba alitaka kuonyesha kwamba kuna tofauti baina ya mambo manne ya kwanza na mambo manne ya pili, na hivyo ndivyo yanavyoonyesha mafungu hayo mawili ya mambo manne manne. Fungu la kwanza linahusiana na kuijenga mtu nafsi yake kwenye maadili, na fungu la pili linahusiana na mlahaka na tabia za mtu kwa wengine vilevile. Vile mambo manne ya kwanza yanahusiana na maamrisho, na fungu la mambo manne ya pili linahusiana na makatazo. Mwanzo kabisa Imamu Ali alaihi salam anazungumzia thamani kubwa ya akili akisema, inna aghnal ghina al aql, mwanangu utajiri bora kabisa ni akili. Akili katika maana yake ya asili kabisa ni kuzuia na kudhibiti kitu. Neno akili katika lugha ya Kiarabu linatokana na neno iqal, lenye maana ya kamba ambayo hufungwa gotini ngamia muasi ili kudhibitiwa na asitetereke. Hivyo neno akili limetumika kwa sababu inamzuia mtu kufuata hawa za nafsi na kumwezesha kudhibiti hisia za kishetani. Mtu mwenye akili ni tajiri kimaanawi na kimaada. Kwa maneno mengine ni kwamba mtu huyo hupata mafanikio ya duniani na ya akhera pia. Mtu mwenye akili huelewa vyema kwamba maisha si mepesi kuweza kuyaendesha peke yake, hivyo hujiwekea mikakati na tadibiri za kushirikiana vizuri na wengine na kutumia akili yake ipasavyo, kumaizi nani ni rafiki mzuri na nani ni adui na nani ni rafiki mbaya. Mwenye akili husidiriki vizuri fursa na kutumia ipasavyo nishati ya wenzake katika maisha yake ya kimada. Katika upande wa kimaanawi pia, akili humwongoza mtu kumtambua Mungu wa kweli na kujipamba kwa akhlaki bora na matendo mazuri, kwa sababu akili yake inamfundisha madhara makubwa ya tabia mbaya na inamdhibiti asijipambe na tabia hizo mbaya. Bila shaka, ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Imamu Ali alaihi salaam akasema kuhusu suala hili muhimu sana kwamba hadhi na thamani ya kila mwanadamu inatokana na hikma. Leo ni Alhamisi tarehe 17 Rabiuthani mwaka 1445 Hijiria, sawa na Novemba 2 mwaka 2023. Katika siku kama ya leo miaka 111 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, aliaga dunia msomi mkubwa wa hadithi Mula Muhammad Nahjawani. Mula Nahjawani alibobea sana katika elimu za fikhi na hadithi na li, alifuatiwa na Waislamu wengi katika masuala ya kielimu. Ayatolah Nakhjavani alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 66. Msomi huyo ameandika vitabu vingi. Katika siku kama ya leo miaka 106 iliyopita sawa na tarehe pili Novemba mwaka elfu moja mia tisa na kumi na saba lilitolewa azimio la James Balfour. Tangazo hilo lilitolewa na Arthur James Balfour, waziri wa mambo ya nje wa wakati huo wa Uingereza, na liliandaa uwanja wa kuasisiwa utawala haramu wa Israel katika ardhi ya Palestina iliyokuwa chini ya ukoloni wa Uingereza wa tangazo hilo pia liliipa idhini serikali ya London kuunda utawala wa kiyahudi katika ardhi za Palestina sanjari na kuitaka serikali hiyo kufanya kila iwezalo kufanikisha jambo hilo. Mwishowe, miaka 30 baada ya kutolewa tangazo hilo la kikoloni mnamo mwaka 1948, utawala haramu wa Israeli ulianzishwa kwa msaada wa Uingereza na Marekani na kwa kukanyaga haki zote za watu wa Palestina. Miaka 87 iliyopita katika siku kama ya leo, mtambo wa kwanza kabisa wa kurusha matangazo ya televisheni ulianza kazi mjini London nchini Uingereza. Mtambo wa kwanza wa kurusha matangazo ya redio ulikuwa umeanza kabla ya hapo, yaani mwaka 1920. na siku kama ya leo miaka 59 iliyopita, Saud bin Abdul Aziz, mfalme wa Saudi Arabia, aliondolewa madarakani katika mapinduzi yaliyofanywa na ndugu yake Faisal bin Abdul Aziz. Faisal alikuwa waziri mkuu wa Saudi Arabia. Faisal alikuwa waziri mkuu wa Saudi bin Abdul Aziz na alitumia ujanja kwa ajili ya kupata uungaji mkono wa idadi kadhaa ya wanafamilia wa kizazi cha Al Saud na maulamaa wa Kiwahabi. Mapinduzi hayo yaliungwa mkono na wanasiasa na viongozi wa kidini wa Saudi Arabia, na Faisal akawa mfalme mpya wa nchi hiyo. Kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Jinai za Israeli zaendelea, huku wapalestina wengine kumi na tisa wakiripotiwa kuuawa katika kambi ya wakimbizi ya Jabalia. Walimwengu wameendelea kufanya maandamano kulaani mauaji ya kimbari ya Israeli katika ukanda wa Gaza. Harakati ya Hamasi yasema Marekani na wasaidia wa Zayuni katika vita vya Gaza. Watu 40 wameuawa katika mashambulizi ya Boko Haramu nchini Nigeria. Na wagombea urais wa upinzani DRC huko katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wataka mazungumzo eh, kabla ya uchaguzi uliopangwa kufanyika mwezi ujao. Mpenzi msikilizaji, muktasari huu wa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Salum Bendera, niliyekuwa na hodha wa jahazi la matangazo Redio Teherani, huni, geni, ya Redio Teherani mchana huu ninakuwageni, ngikutakieni kila la heri. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 h hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 ahadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.