Kwa, Ali. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa rehema, Mwenye kurehemu. Itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema, ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake, kwa kuwa Mola wako ameiamrisha siku hiyo. Wataondoka watu wametawanyika, ili waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu sawa na chembe atauona. rahim. Habari za asubuhi mpenzi msikilizaji, na tumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Alhamisi asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran, ikiwa leo ni Novemba pili inaosadifiana na tarehe 17 Rabiul thani mwaka 1445 Hijria. Nahodha wako kuliendesha jahazi hili kwa asubuhi ya leo ni mimi Hussein Hasan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutaandamana sako kwa bako hadi tamati ya matangazo asubuhi ya leo. Kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti Afrika Mashariki, na kwenye safu ya vipindi tumekuandalia Baraza la Wasikilizaji, hikma za Nahjul Balagha, bila kusahau makala fupi kila siku ya Leo katika Historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za ulimwengu. Ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile vile, mpenzi msikilizaji, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Tovuti yetu ni Pars Today ir mkwaju sw Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 989035065487. Muda si muda narejea na, na taarifa ya habari za dunia ni saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika kati ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni muhtasari wake. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran asema jitihada za kusitisha vita Ghaza kwa njia za kisiasa zinaendelea. Mamia ya wanaharakati wa Marekani waitaka Washington kusitisha mapigano huko Ghaza. Na Jenerali Burhan wa Sudan asema vikosi vya RSF havitaki amani. Pamoja na habari nyinginezo, habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema Jamhuri ya Kiislamu na Qatar zinaendeleza juhudi za kisiasa za kutaka kusimamishwa vita kwa muda katika ukanda wa Ghaza haraka iwezekanavyo, huku utawala wa kizoni wa Israel ukiendelea kufanya mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina katika eneo hilo lililozingirwa. Husein Hamir Abdullahian amesema hayo katika mazungumzo yake na waandishi wa habari baada ya kuhitimisha safari ya kiduru ya kuzitembelea Uturuki na Qatar kujadili kadhia ya Ghaza na viongozi wa nchi hizo. Amesema kuna mazungumzo yanayoendelea Qatar juu ya swala la usitishaji vita mara moja kwa misingi ya binadamu ambayo yumkini utapelekea kuingizwa na kusambazwa misaada ya kibinadamu katika ukanda wa Ghaza. Kadhalika, mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Iran amebainisha kuwa na hapa nanukuu: chini ya makubaliano hayo ya usitishaji vita, tutashuhudia mabadilishano ya wafungwa raia beina ya pande mbili, ikiwemo kuachiwa huru wafungwa wote wanawake wa Kipalestina, mwisho wa kunukuu. Aidha, Hamir Abdullahian ameeleza bayana kuwa Rais Rajab Tayib Erdogan wa Uturuki ameafiki pendekezo la mwenzake wa Iran Ibrahim Raisi la kufanyika mkutano wa dharura wa viongozi wa nchi wanachama wa Jumuia ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC kujadili mgogoro wa Ghaza. Mauaji ya kimbari yanayoendelezwa na utawala haramu wa Israel huko Ghaza tokea Oktoba 7 yamesababisha vifo vya Wapalestina karibu 9000 wakiwemo watoto zaidi ya 3500 na wengine zaidi ya 23000 kujeruhiwa Aghalabu ya waliowawa katika ujuma hiyo ya Israel ni wanawake, watoto wadogo na wakongwe. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameongeza kuwa juhudi za utawala wa kizayuni wa Israel za kuingia Ghaza kupitia ardhini ndani ya siku tatu zilizopita hazijafua wa dafu. Wakati huo huo, rais wa Algeria amesema kuwa mashambulizi ya utawala kanda wa kizayuni katika ukanda wa Ghaza ni maangamizi ya kizazi ya raia wa Palestina na jinai ya kivita kikamilifu. Rais Abdulmajid Tebboune wa Algeria amesema katika ujumbe wake kwa wananchi wa nchi hiyo kwamba au kwa mnasaba wa mwaka wa 69 wa mapinduzi ya ukombozi wa Algeria kwamba maadhimisho haya yamesadifiana na taathira hatari za hujuma za utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi wa Palestina na jinai za kila siku za utawala huo na mauaji ya kizazi dhidi ya wakazi wa ukanda wa Gaza. Bunge la Algeria wiki hii liliitisha kikao cha dharura kwa lengo la kuunga mkono wananchi wa Palestina na kutaka kuundwa kamati ya kimataifa ya kuchunguza jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya raia wa ukanda wa Gaza. Bunge, bunge la Algeria pia limetaka kufikishwa katika mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC wahusika wa jinai za Ghaza. Bunge la li Algeria limesisitiza kuwa kile kilichotokea ukanda wa Ghaza ni jinai ya kivita ambapo wahusika wake wanapaswa kuadhibiwa. Rais wa Algeria, wakati huo huo, ametuma ujumbe kwa pande zote kikanda na kimataifa akitaka kusitishwa jinai za wanajeshi wa kizayuni dhidi ya wanawake, watoto na wazee wa ukanda wa Ghaza. Tebone amesisitiza ah, juu ya uungaji mkono wa nchi yake usio na masharti kwa wananchi wa Palestina na akasema, katika mazingira haya makhususi tunaomba wote walio hai na walio macho wasimame dhidi ya jinai za jeshi la kizayuni dhidi ya binadamu, jinai ambazo wavamizi wanatekeleza huko Ghaza mbele ya macho ya walimwengu. Huku hayo yakiarifiwa, zaidi ya wanaharakati elfu mbili wa kimarekani wanaojumuisha wahadhiri wa vyuo vikuu wasanii na jumuia za kiraia za Wamarekani weusi wa wameiandikia barua ikulu ya White House wakitaka kusitishwa vita katika ukanda wa Ghaza. Hari Peterson Smith, mratibu wa kundi la Black Solidarity with Palestine linalounga mkono watu wa Ghaza, amesema kila mtu anapaswa kutumia kila awezalo kwa njia ya kupatikana usitishaji vita dhidi ya Ghaza kwa kupaza sauti za kuchukizwa na uhalifu na jinai zinazofanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi wa Palestina. Kundi hilo limetoa mwito wa kusitishwa mapigano na kuwalinda raia wanaoendelea kuuawa katika ukanda wa Ghaza. Kulingana na data ya tovuti ya kundi hilo, hadi sasa zaidi ya watu elfu mbili shahsia mashuhuri wa kisiasa wameitia saidi barua hiyo. Sehemu moja ya barua hiyo inasema, zaidi ya watu alfu nane mia tano wameua wameuawa washahidi katika mashambulizi ya utawala wa kizayuni wa Israel katika ukanda wa Ghaza ndani ya siku ishirini na sita. Vilevile, watu milioni mbili ambao nusu yao ni wanawake na watoto huko Ghaza wanalazimika kubakia kwenye anga ya wazi na kukabiliwa na hatari ya kudondoshewa mabomu na Israel. Barua hiyo ya Wamarekani weusi wa imesisitiza udharura wa kusitishwa vita mara moja, kukomeshwa kizuizi cha Marekani kinachokataza kupewa ulinzi wa Palestina dhidi ya mauaji ya halaiki ya Israel kwa kuzingatia sheria za kimataifa na kuzuia kulazimishwa Wapalestina kuondoka Ghaza. Peterson Smith ameongeza kuwa tarehe 9 Oktoba, waziri wa vita wa Israel aliwaita watu wa ukanda wa Ghaza kuwa ni wanyama wanaofanana na binadamu, na kutaka au na kukata chakula, maji, na mafuta na umeme kwa wakazi wa eneo hilo. Huu ni ukiukaji wa sheria za kimataifa, lakini badala ya kuitaka Israel isiendelee kuwadhulumu Wapalestina na kuvunja sheria za kimataifa, Marekani inaidhinisha vitendo vya Israel. Taarifa hiyo ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Radio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kufuatia utawala wa Kizayuni kukiri kushindwa mbele ya wana mapambano wa Palestina, mkuu wa idara ya ujasusi katika jeshi la utawala, gahu, utawala huu ghasibu pia amesisitiza akisema, sisi tumeshindwa. Televisheni ya Al-Mayadin jana Jumatano ilitangaza kuwa mkuu wa idara ya ujasusi katika jeshi la utawala wa Kizayuni almaarufu Aman amekiri kuhusu kushindwa kiintelijensia na pakubwa utawala huo mkabala wa operesheni ya kimbunga cha Al Aksa na kusema taasisi ya Aman anayeongoza imefeli na anabeba dhima kamili ya kufeli kwao mbele ya mukawama wa Palestina. Kwa upande mwingine, mmoja wa ndugu askari wa utawala wa Kizayuni waliuawa katika ukanda wa Ghaza amesema leo katika mahojiano na vyombo vya habari vya kizayuni kwamba Netanyahu waziri mkuu wa Israel anapaswa kujiuzulu. Hadi sasa baadhi ya viongozi kadhaa wa kisiasa na kijeshi wa utawala wa kizayuni wamekiri kushindwa kwa upande wa kiintelijensia na kiusalama na kushindwa taasisi za utawala huo kutabiri uwezekano wa kutekeleza operesheni ya mkawama wa Palestina ya kimbunga cha Al Aksa. Hivi karibuni Netanyahu alijaribu kuvibebesha mzigo wa lawama vyombo vya usalama na kijeshi na kujiondoa hatiani kufuatia kushindwa utawala wa kizayuni mkabala wa kimbunga cha Al-Aqsa. Hata hivyo alikabiliwa na jibu kali kutoka kwa duru za kisiasa, kijeshi na kiusalama za utawala huo na kulazimika kuomba radhi. Hali hii imezua mgogoro mkubwa miongoni mwa viongozi wa kijeshi, kisiasa, kiusalama wa utawala huo ghasibu. Na mkuu wa baraza la uongozi na kamanda wa jeshi la Sudan amesema kuwa hakutokuwa na chaguo jingine ghairi ya ufumbuzi wa kijeshi iwapo vikosi vya nchi hiyo vya msaada wa haraka RSF vitapinga taarifa ya Jida. Jenerali Abdul Fatah Al Burhan, mkuu wa baraza la uongozi la Sudan na kamanda wa jeshi la nchi hiyo, ambaye kwa wiki kadhaa sasa ameondoka Khartoum na kuelekea huko Port Sudan katika pwani ya Bahari Nyekundu. Juzi Jumanne aliwasili ghafla katika kambi ya kijeshi huko Omdurman, mashariki mwa mto Nile, na akasema mbele ya hadhara ya vikosi vya ulinzi vya Sudan kwamba mazungumzo yanayohusiana na kusitisha mapigano yalianza tena tangu wiki jana, katika au kati ya jeshi na vikosi vya msaada wa haraka RSF huko katika mji wa Jida nchini Saudi Arabia. Alburhan amebainisha kwamba kwa mujibu wa taarifa ya Jida ambapo iliyofikiwa kuwa vikosi vya RSF viondoke katika maeneo na majengo ya serikali yenye kuwahudumia raia. Wawakilishi wa jeshi la Sudan walielekea Jida, mahali panapofanyika mazungumzo ya amani kwa upatanishi wa Marekani na Saudi Arabia, na kwamba ameshiriki katika mazungumzo hayo. Kwa mujibu wa gazeti la Sudan Tribune, Jeneral Burhan amesisitiza kwamba jeshi hali tulegeza kamba kwa vikosi vya RSF katika mazungumzo ya Jida, na akasema hakuna mtu atakayetoa ridhaa kwa majambazi wauaji na watu wanaovamia nyumba za watu. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Ufuata sasa, mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho kuendelea uungaji mkono wa nchi za magharibi kwa utawala wa kizayuni miaka mia moja na sita baada ya azimio la Balfour. Tarehe pili Novemba mwaka elfu mbili ishirini na tatu inaambatana na maadhimisho ya miaka mia moja na sita ya tangazo au azimio maarufu la Balfour. Azimio la Balfour lilikuwa barua iliyoandikwa mwaka 1917 na waziri wa mambo ya nje wa Uingereza Arthur James Balfour kwa Walter Rothschild, mwanasiasa Myahudi na mwanachama wa House of Commons ya Uingereza. Katika barua hiyo, waziri wa mambo ya nje wa wakati huo wa Uingereza alitangaza msimamo wa serikali yake wa kuanzisha makazi ya kitaifa ya Wayahudi huko Palestina. Tangazo la Balfour ni mojawapo ya mafaili meusi zaidi katika historia ya Uingereza ambayo inajulikana kama mwanzilishi wa kihistoria wa kuundwa taifa la Wayahudi huko Palestina. Azimio la Balfour ni moja ya nyaraka za kimataifa za kikoloni katika historia, ambalo kwa mujibu wake serikali ya kikoloni ilikabidhi ardhi ya Palestina ambayo haikuimiliki kwa wale ambao hawakustahili kabisa kukabidhiwa ardhi hiyo, yaani Wazayuni. Jambo hilo lilisababisha maafa makubwa ambayo yalikuwa hayajawahi kushuhudiwa katika historia ya kutekwa na kukaliwa kwa mabavu ardhi na wamiliki wake halisi, kufanywa kuwa wakimbizi hadi leo, kufuatia kutangazwa hazimio la Balfour ambalo liliandikwa katika fremu ya siasa za kupewa watu makazi katika nchi isiyo na taifa au wenyeji. Mayahudi wengi walianza kuhamia ardhi za kihistoria za Palestina. Barua mashuhuri ya Balfour ilianza kwa maneno haya: Mpendwa Bwana Rothschild, nina furaha sana kwa niaba ya serikali tukufu juu ya ushirikiano na mfungamano wako na matakwa na matarajio ya mayahudi wa kizayuni ambayo yamewasilishwa kwa baraza la mawaziri na kukubalika. Serikali tukufu inafuatilia kwa karibu uanzishwaji wa nchi ya taifa la kiyahudi huko Palestina na itafanya kile iwezalo kufanikisha jambo hilo. Inapaswa iweleweke wazi kwamba hakuna kitu kinachopaswa kufanywa dhidi ya haki za raia wa makundi yasiokuwa mayahudi wanaoishi Palestina au kunyimwa haki ya kisheria mayahudi wanaoishi katika nchi nyingine. Barua hiyo baadaye ilipasishwa na serikali za Italia, Ufaransa na Marekani. Baada ya kutolewa kwa tangazo hilo Uhamiaji wa Mayahudi kwenda Palestina kati ya mwaka elfu moja mia kenda ishirini na elfu moja mia kenda arobaini uliongezeka na kupata mwelekeo mpya baada ya vita vya pili vya dunia. Akizungumzia ahadi ya Balfo, Mohsen Saleh, mkurugenzi wa kituo cha utafiti cha Azaituni, anasema Uingereza ilitekeleza sehemu ya ahadi hiyo ambayo ni kuundwa nchi ya mayahudi wakati wa kukoloni Palestina kati ya mwaka 1948 na 1920. Hata hivyo, kipengee cha kutohudhuriwa wa Palestina waliounda asilimia 92 ya ardhi hiyo wakati huo hakijatekelezwa hadi leo. Miaka 106 imepita tokea kutolewa kwa tangazo hilo la kufedhehesha, wakati ambapo asilimia 85 ya ardhi za Palestina zimekaliwa kwa mabavu na utawala ghasibu wa Israel. Haya ni matangazo ya Alhamisi asubuhi ya redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Bado una fursa ya kushiriki matangazo haya, tutumie harafa kwenda kwa nambari yalema ya kujumlisha plas tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba, na baadhi ya maoni yako nitayasoma muda si mrefu. Ni wakati mwingine wa kuwa nanyi wapendwa wasikilizaji, katika kipindi chenu hiki mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Ni kipindi kinachokujieni kutoka katika studio hizi za Jam Jam hapa jijini Teheran, katika siku za jumatano usiku na kurudiwa siku ya pili yake, yaani Alhamisi asubuhi na mchana kila wiki Ahmed. Maoni ya kila namna ndiyo hukipamba kipindi hiki, yakiwemo ya sauti na maandishi, tungo za kishairi na nathari bali kila kinachohusu wasikilizaji, madukuduku, ukosoaji, uelimishaji, ubadilishanaji mawazo na kila lenye manufaa kwa wasikilizaji wa Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sawa sawa kabisa, Asma. Na ni matumaini yetu, wapenzi wa wasikilizaji, mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Leo moja kwa moja tunaanza na maoni yake mwanabaraza wa miaka mingi, si mwingine bwana Ibrahimu Mpilipili wa nchini Tanzania, ambaye anasema, tunatoa pongezi kwa shirika la utangazaji la Iran na haswa Swahili Radio kwa kuweza kusikika katika sehemu mbalimbali mbali kwenye nchi yetu ya Tanzania. Baada ya hapo anasema kusikika kwenu kutakuwa ni sehemu ya kuongeza maarifa kwa jamii zetu hasa katika upande wa vijana. Vyombo vingi vya habari vimekuwa vikifuata matakwa na malengo ya vyombo vya habari vya Magharibi, ambavyo vimekuwa chachu ya mmong'onyoko wa maadili kwa jamii. Tunaona leo mataifa ya Magharibi yanavyopata tabu kutokana na kutodhibiti maadili na namna utandawazi unavyokuwa kwa kasi zaidi ulimwenguni. Hii ni kutokana na jamii kutupilia mbali mitazamo na fikra hasi zinazobomoa maadili mema ulimwenguni. Kutupilia mbali kuzingatia fikra hizo hasi, anasema ni wajibu kwa jamii nzima ya mwanadamu duniani kusimama imara kupambana na mataifa ya kibeberu, kwani ni kwa njia hiyo tu ndipo tutaweza kuvilinda na maangamizi vizazi vyetu. Ni mimi Ibrahimu Mpilipili, Tanzania. Mwanabaraza mwingine bwana Idris Maliamungu wa Mombasa, Kenya yeye ameandika: asante sana redio Teherani kwa kutujuza yaliyojiri duniani kote. Hakika redio Tehran huna mpinzani Afrika Mashariki na duniani kote kwa ujumla. Shukran bwana Maliamungu. Mimi naelekea tena nchini Tanzania kwa maoni yake bwana Yahya Hassan ambaye akisha kutusalimu anasema tunashukuru kwa taarifa muhimu sana kutoka kwenu idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Masha allah, mashaallah. Namwomba Allah akujazini kheri na akupeni taufiki. Mwendelee kutujuza elimu kamili katika vipindi vyenu mbalimbali vya habari, zenu huleta mafanikio kijamii na kutupa matumaini. Naam, tunawashukuru sana wasikilizaji wetu hawa bwana Ibrahim Mpilipili bwana Idris Mali ya Mungu na bwana Yahya Hasan kwa maoni haya mazuri na ya kujenga sana. Tunamwomba Mwenyezi Mungu akitie baraka hiki kidogo tunachokitanguliza kwake ili kupata radhi zake. Ni kweli kabisa maneno ya bwana Ibrahim Mpilipili, kama jamii haitoamka, basi kizazi cha mwanadamu kitaangamizwa na madola ya kibeberu ya magharibi ambayo kimsingi hata hiyo dini haiheshimiwi kwao, bali wanaipiga vita kwa nguvu zote. Hivi karibuni mwanabaraza mwingine bwana Yahya Hasen Muhamed Shebe wa Mombasa, Kenya, alilalamikia vikali mno hapa ukumbini jinai dhidi ya ubinadamu inayofanywa na madola ya magharibi ya kueneza uchafu wa mahusiano haramu na angamizi ya watu wa jinsia moja. Sasa hili ndilo linalopigiwa chapuo mno bali ndilo ambalo madola hayo ya kibeberu yanayolazimisha mataifa mengine duniani kukubaliana kwa nguvu na uchafu wao huo wa kijinai dhidi ya ubinadamu. Na hayo ndiyo yanayotolewa dukuduku pia na wanabaraza hapa ukumbini, ambao huwa wanasema mara kwa mara kwamba tuliona jinsi viongozi wa nchi za Magharibi walivyofanya vituko vibaya mno wakati wa mashindano ya kombe la dunia la mpira wa miguu nchini Qatar, yaani walivyowaovu hata hawakuheshimu ukarimu waliofanyiwa na wenyeji wao, bali waliendesha kampeni bila haya ya kutaka wanaume waendeane wao kwa wao na wanawake waendeane wao kwa wao, bali wanyama wawaendee wanadamu na wanadamu nao wawaendee wanyama. Kwa hakika haijapata kutokea uchafu kama huu duniani. Kwa kuzingatia maoni kama hayo, ndipo yanapozidi kupata nguvu maelezo yenu, wapenzi wasikilizaji, kama yako bwana Mpilipili, bwana Mali ya Mungu na uh, bwana Yahya kuhusu jitihada za Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, za kupambana na kila anayeeneza uchafu huo, kama ambavyo pia ni kweli maneno yenu kwamba kama mataifa ya dunia hayatoamka na kukabiliana na njama hizo za wamagharibi basi kizazi cha mwanadamu kitaangamia. Wasikilizaji wapenzi, mnaendelea kukitegea sikio kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Jame Jam hapa mjijini Tehran. Kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi, ikiwa ni pamoja na WhatsApp na Telegram kwa kutumia nambari ya plus 98 903 506 5487 na email yetu ya Swahili radio at irib.ir. Miongoni mwa kazi nzuri ambazo wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili redio Tehran wanaishukuru idhaa yao hii ni kupigania kwake umoja na mshikamano na kupinga fikra za misimamo mikali na kuchupa mipaka. Mara nyingi utaona wanabaraza wanalihimiza sana hilo la umoja na mshikamano, na wanaliona na jukwaa la baraza la wasikilizaji kuwa ndipo mahala haswa pa kusemea hilo na kutoa madukuduku yao kuhusu kitendo chochote cha kuvunja umoja nalolote, na lolote linalotokana na misimamo mikali na isiyokubalika. Hii ni kusema kwamba wakati Waislamu wa jimbo la Baluchistan nchini Pakistan walipokuwa katika sherehe za Maulidi ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kuadhimisha siku ya kuzaliwa kipenzi chao hicho, watu wenye misimamo mikali, makatili na wasio na chembe wa binadamu waliripua mabomu na kuua na kujeruhi makumi ya Waislamu wasio na hatia huko Pakistan. Jinai kama hiyo imewakasirisha wote na kila mwenye hisia za utu duniani. Imam Sefa Ali wa Ujiji, Kigoma, Tanzania, ni miongoni mwao, ambaye ametutumia ujumbe wa sauti akisema: assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, ndugu ndugu zangu zangu watangazaji na ndugu zangu wasikilizaji na wapendwa wote wa redio hii Iran. e, ni jambo la kusikitisha kuona watu wameuawa huko Pakistani wakiadhimisha mazazi ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Hao waliofanya hivyo wanadai kwamba hiyo ni bid'a, kwa hiyo sasa wamechukua jukumu la kuwaua. Je, Mtume sallallahu alaihi wasallam au Mwenyezi Mungu ameadhinisha ya kwa kwamba watu wakifanya hivyo wauawe? Sasa unakuja kuona haya ni makundi ambayo yanasapotiwa na Mayahudi kundi hilo ni kundi la wale wa Wahabi ambao walianza kuonekana katika miaka ya themanini, huku sabini ngapi ndio walianza kujitokeza katika ulimwengu huu wa madhehebu hayo, na wakaleta mambo mengi ya upinzani kumpinga Mtume sallallahu alaihi wasallam. Hii ina, inajulikana Haya, inshaallah tunawapa pole ndugu zetu waliofariki katika tukio hilo, na tunawaambia hao magaidi, ya kuamba kufanya hivyo, nyinyi sio askari mletumwa na Mwenyezi Mungu kwamba kuwaua watu, wakifanya hivyo hiyo hali hakuna, basi majisumbua bure. Shukrani Imam Seifu Ali. Lakini pia kwa kukosekana umoja na mshikamano katika safu za Waislamu kunapelekea tawala za kidhalimu kama utawala wa kizayuni wa Israel kupata uthubutu mkubwa zaidi wa kufanya jinai dhidi ya Waislamu na dhidi ya Wapalestina. Si hayo tu lakini leo zinatokea nchi zinaunga mkono wazi wazi utawala huo pandikizi, kutokana na udhaifu huo huo waislamu unaotokana na kukosekana umoja na mshikamano baina yao. Hatua ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya kuamua kuunga mkono wazi wazi utawala wa kizayuni inaendelea kulalamikiwa kama anavyosema hapa mwanabaraza huyo Imam Sefu Ali kutoka Ujiji, Kigoma, Tanzania. Kongo DRC kuweka ubalozi wake hapo Kudsi, eh, kwa kusikia maneno ya huyo mzayuni angeweza kwanza kumtazama Sudani. Sudani, eh, aliambiwa alidanganywa kwamba itambue Israeli atatolewa vikwazo na atapata misaada na kadhalika. Leo unaionaje? Wanaionaje Sudani? Eh, leo imekuwa ni maafa wao kwa wao, kukubali tu ile rai ya kuwa wao wamemtambua kweli, wakafanya hivyo Matokeo yake hawakupewa chochote na wala vikwazo wa kutolewa. Matokeo yake ni vita vya wao kwa wao, na haijulikani itakuwaje hatima ya nchi hiyo. Na huyo bwana wa Kongo, angetazama yeye jinsi hapo Kongo, jinsi wanavyouawa wa watu wake wanavyouaa, na yeye angekataa kabisa kuunga mkono watu hao. Wake Palestina, wanauawa mbele ya macho ya mataifa, lakini wamekaa kimya. Uwaji uwaji uwaji wa hovyo kabisa, lakini yeye anakwenda kusapoti basi sijui ni akili za za nini? Basi tunaomba heri kwa Mwenyezi Mungu, inshaallah, Mwenyezi Mungu atawanusuru waja wake. <tune> Nakiendeleza kipindi cha baraza la wasikilizaji kwa maoni kadhaa ya mwanabaraza mwingine bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye anaanza kwa kutusalimu, halafu anasema kitendo cha baadhi ya viongozi wa nchi za Kiarabu na Kiislamu cha kuwa na mahusiano na Wazayuni hakika hakikubaliki na ni sawa na kujisambaratisha wenyewe na kusambaratisha umma bora wa mtume mtukufu Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah yuwe juu yake na kizazi chake. Anasema hiyo ni khiana kwa waarabu wenzenu na kwa waislamu wenzenu wa Palestina, na huko ni kukwepa kutekeleza mafundisho ya Quran tukufu. Katika maoni yake mengine, bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema sisi jamii ya kweli ya kimataifa ya waungwana sote tunaangalia na kufuatilia kwa karibu mikutano mikuu ya viongozi wanaozungumza katika baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Anaendelea kuandika tunaona jinsi baadhi ya wa wazungumzaji kwenye mikutano hiyo hadi leo hii wanavyoidanganya dunia kwa kudai eti wanapigania haki. Haki gani? wanadai eti usalama na amani upo duniani hii leo. Wanadamu waungwana sote, tunaona viongozi hao wanaosema maneno hayo wanajidanganya nafsi zao tu. Kuna haja kubwa sana katika mikutano hiyo mikuu ya Umoja wa Mataifa kufanyika mabadiliko ya taasisi ya Umoja wa Mataifa wenyewe ili taasisi hiyo ama chombo hicho kiweze kuwa kweli chombo cha kupigania amani, kuaminiana, kushirikiana kwa wema na kadhalika. Shukran sana Bwana Sherali Fazal. Ama muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa. Mimi ni Ahmed Rashid, mwenzangu alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhamed. Ishini salama. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Hali kadhalika, mpenzi msikilizaji, tunasikika hivi sasa moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania, katika mikoa mbalimbali mbali ya huko nchini Tanzania. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkoaju sw. Karibu sasa ni kuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi wetu kwa kutupia jicho gazeti la Daily Nation linalochapishwa nchini Kenya, limetoa kipaumbele kwa habari ya matokeo ya utafiti wa maoni juu ya utendakazi wa maseneta na wabunge wa wawakilishi wanawake. Seneta wabusia Hokia Mtata anaongoza orodha hiyo kwa asilimia 59 kwa upande wa maseneta, huku mbunge mwanamke wa kaunti ya Turkana Ngetit Sicilia akiongoza kwa upande wa wawakilishi wanawake kwa asilimia 50. Pia limeendeka Mfalme Charles wa tatu aelekea Mombasa baada ya kulitembelea jiji la Nairobi taban. Mfalme Charles wa Uingereza miongoni mwa habari zinazoonekana kwenye toleo lake la intaneti zina vichwa visemavyo: Ruto kununua ardhi ya shilingi bilioni moja kwa ajili ya maskota wa pwani; rais wa Ujerumani aiomba radhi Tanzania; Ujerumani kurejesha vinyago vya thamani vilivyoibiwa na nchi hiyo ya Ulaya enzi za ukoloni. Na kimataifa, kiongozi wa Hamas aituhumu Israel kwa mauaji ya halaiki ili kuficha kushindwa kwake. Hapa ni wapi? Ndivyo kinavyohoji kichwa cha habari kuu katika gazeti dada la Taifa Leo. Kichwa hicho kimebebwa na picha inayomwonyesha mfalme Charles watatu akipeana mkono na kinara wa upinzani Raila Odinga katika ikulu ya Nairobi. Mwandishi anaandika kuwa maswali tele huku Raila akionekana Ikulu katika hafla ambayo Gashagwa alikosekana. Habari nyingine zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka: SGR pia yaongezea nauli ya abiria, Omtata na Zamzam wang'ara, matayarisho ya KCC yashika kasi, simanzi alibi akiaga dunia, na michezoni Kenya yapiga hatua katika hoki au magongo. Moja ya habari kuu katika toleo lake la intaneti la gazeti hilo inasema mwanaharakati Boniface Mwangi akaangwa mitandaoni baada ya kuhukumiwa kifungo jela kwa kuikaidi mahakama. Gazeti la The Standard kwa upande wake limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya elimu inayohusu jinamizi linaloakodolea macho wazazi na wanafunzi wanaotaka kujiunga na kidato cha kwanza. Pia limeandika kwa nini jaji alimwachia huru mwanamme aliyemchoma kisu na kumua mkewe kwa uzinifu. Na michezoni, Simbas ya Kenya yaanza vizuri kwa kuitandika Zambia katika kombe la Victoria. Kwa upande wake gazeti la Daily Monitor linalochapishwa nchini Uganda limetanguliza mbele habari yenye kichwa kilichobeba maneno serikali yazindua nambari za usajili wa magari za kidijitali. Toleo lake la mtandaoni limepozitwa habari hiyo na kutodokeza kwa usajili huo wa kidijitali utafanywa na kampuni moja ya rasia na kwamba wamiliki wapya wa magari na pikipiki watalazimika kulipia gharama uh, gharama hizo za usajili uh, kwa shilingi laki saba za Uganda na kubadilisha nambari za kitambo kutamgharimu mwenye gari shilingi laki moja na elfu hamsini na wamiliki wa pikipiki shilingi elfu hamsini za Uganda. Habari nyingine zilizopewa umuhimu na gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka: Uganda yaikosoa Marekani kwa kuiondoa katika makubaliano ya biashara. Idadi kubwa ya waasi wa ADF wameuawa karibu na Ziwa Edward. NUP yafanya sherehe kubwa ya kufungua ofisi mpya licha ya onyo. Utafiti waonyesha kwamba asilimia thelathini ya Waganda wana matatizo ya kisaikolojia. Na michezoni, Arsenal na Maniu zabanduliwa kombe la Karabao. Nalo gazeti la New Vision limeweka kipaumbele habari zenye anwani zisemazo, wawekezaji wapora hospitali ya serikali na usajili wa nambari za magari za kidijitali wazinduliwa. Toleo lake la mtandaoni, pamoja na mambo mengine, limeandika jamaa afungwa jela miaka hamsini na mbili kwa kumtoa kafara mtoto, kongamano la kumi na saba la makamanda wa afrika la ng'oa nanga, na Pfizer yapata hasara baada ya mapato ya ya chanjo ya COVID-19 kupungua. Tuna hitimisha udondo zetu nchini Tanzania, ambapo gazeti la Majira limetenga nafasi ya kwanza kwa habari semayo Ujerumani yaomba radhi wa Tanzania ni baada ya ya rais Steinmeier au Steinmeier kujionea makosa ya ukatili na mauaji ya wanajeshi wa nchi hiyo wakati wa vita vya Majimaji atamani mazungumzo pelimeandika Makonda awapa maelekezo Majaliwa na waziri wa sheria bei ya petroli na dizeli ahueni, jijini Da, na mswada wa bima ya afya bungeni kwa kishindo. Habari hii ya afya imepewa uzito na wa kwanza na ghalabu ya matoleo ya leo. Kwa mfano, Habari Leo limeipa kichwa kisemacho bima ya afya kwa wote sasa dhahiri, huku Mwananchi likiandika vipodozi na pombe kulipia bima ya afya. Kichwa hiki kinakaribiana na kilichoko katika ukurasa wa mbele wa Nipashe kinachosema vilevi, simu na kamari, msingi wa bima ya afya Gazeti la Uhuru limetenga nafasi ya kwanza kwa habari hiyo pia, chini ya anwani yenye neno moja tu yametimia. <much Operations> Hii ni Redio Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. <much confusion> Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya arobaini na mbili ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari sana hikma nyingine ya Imamu Ali bin abi Talib alaihi ssalam, kama ilivyokuja kwenye kitabu cha nahjul Balagha. Ingawa hii ni sehemu ya 42 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 38 Ya bunaya ihfadh anni arbaan wa arbaan la yadhurruka ma amilta mahunna, mwanangu kipenzi, nihifadhie mambo manne na mambo manne utakapoyafanyia kazi mambo hayo hutodhurika, maadamu utayafanyia kazi. Katika hikma hii ya 38 ya Nahjulbalagha, Imamu Ali alayhi salam anatupatia hazina nane zenye thamani kubwa mno kwa kutumia maneno mafupi yaliyojaa hikma. Ingawa nasaha hizi muhimu, Imamu Ali alaihi salamu alizitoa kwa mwanawe, yaani Imamu Hasan al Mushtaba alaihi salam, lakini ni wazi kwamba ni nasaha zinazowahusu wanadamu wote. Katika nasaha hizi Imamu anasema: ewe mwanangu kipenzi, nilindie mambo manne na mambo manne ukishikamana nayo hutodhurika. Mambo hayo ni zawadi kutoka kwangu, hakuna madhara yatakayokupata iwapo utashikamana nayo. Ama kitu cha kuzingatia hapa, kabla ya jambo lolote, ni kwamba katika hikma hii, Imamu hakusema na kuhusia mambo manane, bali anasema na kuhusia mambo manne na mambo manne wafasiri na wachambuzi wa Nahjul Balagha wanasema hikma ya Imamu Ali alayhi salam hapo katika kubainisha kwa sura hiyo ni kwamba alitaka kuonyesha kwamba kuna tofauti baina ya mambo manne ya kwanza na mambo manne ya pili, na hivyo ndivyo yanavyoonesha mafungu hayo mawili ya mambo manne manne. Fungu la kwanza linahusiana na kuijenga mtu nafsi yake kwenye maadili, na fungu la pili linahusiana na mlahaka na tabia za mtu kwa wengine. Vilevile vile mambo manne ya kwanza yanahusiana na maamrisho, na fungu la mambo manne ya pili linahusiana na makatazo. Mwanzo kabisa, Imamu Ali alayhi salamu anazungumzia thamani kubwa ya akili akisema, inna aghna alghina alaql, mwanangu, utajiri bora kabisa ni akili. Akili katika maana yake ya asili kabisa ni kuzuia na kudhibiti kitu. Neno akili katika lugha ya Kiarabu linatokana na neno ayikale, lenye maana ya kamba ambayo hufungwa gotini ngamia muasi ili kudhibitiwa na asitetereke. Hivyo neno akili limetumika kwa sababu inamzuia mtu kufuata hawa za nafsi na kumwezesha kudhibiti hisia za kishetani. Mtu mwenye akili ni tajiri kimaanawi na kimaada. Kwa maneno mengine, ni kwamba mtu huyo hupata mafanikio ya duniani na ya akhera pia. Mtu mwenye akili huelewa vyema kwamba maisha si mepesi kuweza kuyaendesha peke yake, hivyo hujiwekea mikakati na tadibiri za kushirikiana vizuri na wengine na kutumia akili yake ipasavyo kumaizi nani ni rafiki mzuri na nani ni adui na nani ni rafiki mbaya. Mwenye akili husidiriki vizuri fursa na kutumia ipasavyo nishati ya wenzake katika maisha yake ya kimada. Katika upande wa kimaanawi pia akili humwongoza mtu kumtambua Mungu wa kweli na kujipamba kwa akhlaki bora na matendo mazuri, kwa sababu akili yake inamfundisha madhara makubwa ya tabia mbaya na inamdhibiti asijipambe na tabia hizo mbaya. Bila shaka ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Imamu Ali alaihi salam akasema kuhusu suala hili muhimu sana kwamba hadhi na thamani ya kila mwanadamu inatokana na hikma Leo ni Alhamisi tarehe 17 Rabiuthani mwaka 1445 hijiria sawa na Novemba 2 mwaka 2023. Katika siku kama ya leo miaka 111 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya hijiria aliaga dunia msomi mkubwa wa hadithi mula Muhammad Nahjawani. Mula Nahjawani alibobea sana katika elimu za fikhi na hadithi na li, alifuatiwa na Waislamu wengi katika masuala ya kielimu. Ayatollah Nakhjavani alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 66. Msomi huyo ameandika vitabu vingi. Katika siku kama ya leo miaka 106 iliyopita sawa na tarehe pili Novemba mwaka elfu moja mia tisa na kumi na saba lilitolewa azimio la James Balfour. Tangazo hilo lilitolewa na Arthur James Balfour, waziri wa mambo ya nje wa wakati huo wa Uingereza, na liliandaa uwanja wa kuasisiwa utawala haramu wa Israel katika ardhi ya Palestina iliyokuwa chini ya ukoloni wa Uingereza. Tangazo hilo pia liliipa idhini serikali ya London kuunda utawala wa kiyahudi katika ardhi za Palestina sanjari na kuitaka serikali hiyo kufanya kila iwezalo kufanikisha jambo hilo. Mwishowe, miaka 30 baada ya kutolewa tangazo hilo la kikoloni, mnamo mwaka 1948, utawala haramu wa Israeli ulianzishwa kwa msaada wa Uingereza na Marekani na kwa kukanyaga haki zote za watu wa Palestina. Miaka 87 iliyopita katika siku kama ya leo, mtambo wa kwanza kabisa wa kurusha matangazo ya televisheni ulianza kazi mjini London nchini Uingereza. Mtambo wa kwanza wa kurusha matangazo ya redio ulikuwa umeanza kabla ya hapo, yaani mwaka 1920. na siku kama ya leo miaka 59 iliyopita Saud bin Abdul Aziz, mfalme wa Saudi Arabia, aliondolewa madarakani katika mapinduzi yaliyofanywa na ndugu yake Faisal bin Abdul Aziz. Faisal alikuwa waziri mkuu wa Saudi Arabia. Faisal alikuwa waziri mkuu wa Saudi bin Abdul Aziz na alitumia ujanja kwa ajili ya kupata uungaji mkono wa idadi kadhaa ya wanafamilia wa kizazi cha Al Saud na maulamaa wa Kiwahabi. Mapinduzi hayo yaliungwa mkono na wanasiasa na viongozi wa kidini wa Saudi Arabia na Faisal akawa mfalme mpya wa nchi hiyo. Hii ni redio Teheran. Kama nilivyokuahidi, mpenzi msikilizaji, nisome hapa maoni mawili matatu katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Mzee Nasoro Swale wa Tanga, Tanzania, asante sana, anafuatilia matangazo haya. Asante kwa jumbe zako hizo, asante sana pia. Profesa Ali Magema yupo pia Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina Tuzahara, anasema, Waisraeli wakati wakivamia Palestina hakuna maneno, lakini Palestina wakiwavamia Waisraeli, magharibi wanaona sawa. Mkuki kwa nguruwe kwa binadamu mchungu. Profesa huyo akiwa Tanga, asante sana. Pia Sherali Fazil yupo Dar es Salaam, Tanzania, anasema: baada ya salamu, kumefika wakati wa kupata uhuru wa Palestina na Jerusalem au Kuds kuwa mji mkuu wao, ndio dunia ya kuridhika. Miaka sabini ya kukaliwa, kujitanua Wazayuni ndio kunasababisha amani kutoweka, hili ndilo tatizo la msingi. Nasikitisha na aibu nchi za OIC na Arab League kutojielewa maafa au kutolewa maafa ya wenzao wa Arabu wa Palestina. Asante sana Sherali. Maoni ni mengi, mpenzi msikilizaji, yakiwemo yaliyoko katika ukumbi wetu wa Telegram, lakini muda umenipa kisogo. Moja kwa moja nikusomea habari za dunia kwa kifupi. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Teheran na Qatar zinaendeleza juhudi za kisiasa za kutaka kusimamishwa vita kwa muda katika ukanda wa Ghaza haraka iwezekanavyo. Rais wa Algeria amesema kuwa mashambulizi ya utawala wa kizayuni katika ukanda wa Ghaza ni maangamizi ya kizazi ya raia wa Palestina na jinai ya kivita zaidi ya wanaharakati elfu mbili wa Kimarekani wanajumuisha wahadhiri wa vyuo vikuu, wasanii na jumuia za kiraia za Wamarekani weusi wa wameiandikia barua ikulu ya White House wakitaka kusitishwa vita katika ukanda wa Ghaza. Mkuu wa intelijensia wa jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel amekiri kwamba wanajeshi wa kizayuni wameshindwa, na Jenerali Burhan wa Sudan amesema vikosi vya RSF havitaki amani. Muhtasari huo ndio unaotufungia matangazo haya ya Alhamisi asubuhi. Mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Hussein Hassan, nakutakia mchana mwema. Kwa heri.