Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Nuhu alimwomba Mola wake alipomwona mwanawe anaangamia, akasema: ewe mola wangu mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona naangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu, ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye mendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua na kama hutanisamee na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid. Tunasia katika satelit, na pia kwenye internet katika pars today.ir/ sw. Aidha, katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya huko nchini Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Lindi, Kigoma na Mtwara, kupitia redio Maarifa FM kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi ikiwemo telegram na whatsapp ya plus 98 903 506 5487, na email yetu ya swahili radio tiribrm. Leo ni Jumanne, mwezi 15 mfungo wa saba rabia uthani 1445 hijiria, sawa na tarehe 31 Oktoba 2023 miladi. Tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi cha vita vya simulizi, kitafuatiwa na macho yetu magazetini, halafu tutakuwa na ulimwengu wa michezo na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu, kabla ya jambo lolote. Iran yaitaka ICC kuharakisha kufuatilia jinai za Israeli ukanda wa Gaza. Watoto waliouawa Gaza katika wiki tatu ni wengi kuliko migogoro yote ya kimataifa kila mwaka tangu 2019. Umoja wa Mataifa wasema hospitali za Gaza ziko katika hali mbaya sana. na idadi ya vita vinavyopiganwa katika pembe tofauti za dunia inazidi kuongezeka. Habari kamili. Mwakilishi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa ametaka kuharakishwa ufuatiliaji wa kisheria wa hali ya Palestina hasa hali mbaya ya ukanda wa Gaza katika mahakama kima ya kimataifa ya jinai ya ICC. Mashambulizi ya kinyama ya utawala wa kizayuni yanaendelea dhidi ya makazi ya raia katika ukanda wa gaza kwa siku ya 25 mfululizo, na takwimu za wizara ya afya ya Palestina zinasema kuwa zaidi ya watu elfu nane wameshaua wa washahidi, ambapo nusu yao ni watoto madhulumu wasio na ulinzi wa Palestina. Shirika la habari la IRNA limeripoti kuwa kikao cha 21 cha mkutano wa 78 wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa kimejadili ripoti ya mahakama kimataifa ya kimataifa ya jinai ya ICC. Katika kikao hicho mwakilishi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa amesisitiza kwa kusema ni jambo lisilo na shaka kwamba jinai zinazofanywa na Israel huko Gaza ni dhihirisho la wazi kabisa la jinai za kimataifa kwa vigezo vya mahakama ya ICC. Siku chache zilizopita pia, Rezana Jafi, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya sheria za kimataifa, alisema kuwa mchakato wa kufuatilia jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi wa Gaza umeanza katika taasisi za kimataifa. Jumamosi ya tarehe 7 Oktoba 2023 wana mapambano wa Palestina wakiongozwa na harakati ya mapambano ya kisemi ya Hamase walifanya operesheni ya kihistoria na ya kushtukiza ya kimbunga cha al-Aqsa na kutoa pigo kubwa la kijeshi kijasusi na kiusalama kwa utawala wa kizayuni wa Israel. Operesheni hiyo ya kishujaa ilifanywa na wana mapambano wa Palestina kujibu jinai za makumi ya miaka za Israel dhidi ya wananchi wa Palestina. Utawala pandikizi wa Israel ambao umeshindwa kupambana na wana mapambano wa Palestina kwenye medani ya vita umeamua kufanya jinai kubwa kupindukia dhidi ya watoto, wanawake, vizee na watu wa kawaida huko Gaza. Takwimu zilizoripotiwa na shirika la misaada la Save the Children zinaonyesha idadi ya watoto waliouawa katika ukanda wa Gaza kutokana na uvamizi unaoendelea wa Israeli, imepita takwimu za kila mwaka zinazohusiana na migogoro ya kimataifa katika kipindi cha miaka minne iliyopita. Mashambulizi ya kikatili ya kijeshi ya Israeli dhidi ya Gaza yaliyoanza tarehe 7 Oktoba kujibu operesheni ya kundi la mukawama la Palestina, Hamas, yamesababisha vifo vya watoto zaidi ya elfu tatu, zaidi ya idadi ya kila mwaka ya watoto waliouawa katika mapigano ya kivita duniani kwenye kila, kila katika kila moja ya miaka minne iliyopita, limesema shirika hilo la kimataifa. Shirika hilo la kimataifa lenye makao yake makuu nchini Uingereza litaja takwimu za Umoja wa Mataifa zinazoonyesha idadi ya watoto waliouawa katika migogoro katika nchi 24 mwaka jana kwamba ilikuwa 2985 kutoka 2515 waliouawa mwaka 2021 na 2674 mwaka 2020. Jason Lee mkurugenzi wa nchi ya Save the Children katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu, alisema idadi ya vifo miongoni mwa watoto huko Gaza inaweza kuwa mbaya zaidi kutokana na uvamizi unaoendelea wa utawala katili wa Israeli. Hiyo ina maana kwamba idadi hiyo inaweza kufikia rekodi ya kila mwaka ya 4019 iliyoripotiwa mwaka 2019 kulingana na ripoti ya mwaka ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu watoto na migogoro ya silaha. Huku utawala wa kizayuni wa Israeli ukiendelea na mashambulizi yake ya mauaji ya kimbari dhidi ya wa wapalestini katika ukanda wa Gaza kwa wiki ya nne, wahudumu wa misaada ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa jana Jumatatu walionya kuhusu hali mbaya kwenye hospitali za kaskazini mwa Gaza, huu ukiwa na ripoti za kuongezeka operesheni za ardhini za jeshi la Israeli. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu na misaada ya dharura, Ocha, imesema hospitali za Shifa na Al Quds katika mji wa Gaza na hospitali ya Indonesia kaskazini mwa Gaza zimeshambuliwa mwishoni mwa juma hili. Shirika hilo limeongeza kwamba hujuma hizo zimefuatia mwito uliotolewa upya na jeshi katili la Israel la wagonjwa kuondoka katika vituo hivyo vya afya mara moja. Kwa mujibu wa OCHA, takriban watu kum, laki moja na kumi na saba elfu waliokimbia makazi yao wanahifadhiwa katika hospitali kumi ambazo bado zinafanya kazi katika mji wa Gaza na mahali pengine kaskazini mwa Gaza ambazo zimepokea maagizo ya kurejewa mwito wa kuondoka katika siku za hivi karibuni. Shirika la Afya la Umoja wa Mataifa WHO kupitia ukurasa wake wa X limesema kwamba kuhamishwa hospitali nzima haiwezekani bila kuhatarisha maisha ya wagonjwa. Kwa upande wake, Shirika la Umoja wa Mataifa la idadi ya watu na afya ya uzazi duniani UNFPA limesema hali ni mbaya sana, hasa kwa kina mama wanaojifungua, kwani hivi sasa upasuaji wa wanawake wa kujifungua unafanywa bila ganzi, huku kukiwa na uhaba mkubwa wa vifaa vya matibabu na nishati, na wakati mwingine madaktari wanabidi kuzalisha watoto nchiti kwa wakina mama wanaofariki dunia. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, dha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jarida moja la nchini Marekani limeripoti kuwa takwimu za idadi ya vita vinavyopiganwa katika sehemu mbalimbali duniani zinaonyesha kuwa kumekuwepo na ongezeko tokea mwaka elfu mbili na kumi. Kwa mujibu wa IRNA, jarida la Foreign Affairs la Marekani limeandika katika toleo lake la jana Jumatatu kwamba idadi kubwa na kuchukua muda mrefu mizozo na mapigano duniani kote kuko katika kiwango cha juu zaidi kuwahi kushuhudiwa tangu baada ya kumalizika vita baridi. Foreign Affairs limeandika kuwa uchambuzi wa mizozo na mapigano uliofanywa na taasisi ya utafiti wa amani ya Oslo unaonyesha kwamba kulikuwapo na migogoro inayoendelea 55 mwaka 2022 ikiwa na wastani wa miaka minane hadi 11. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, idadi ya vita kote ulimwenguni ilipungua kati ya na 2007, lakini mwaka 2010 idadi hiyo ilianza kuongezeka. Jarida la Foreign Affairs limeongeza kwamba vita ambavyo vimesimamishwa vina uwezekano mkubwa wa kupamba moto tena ndani ya kipindi cha mwaka mmoja, wakati hali hii hutokea kwa wastani wa mara tano kwa mwaka. Umoja wa Mataifa ulitangaza Januari mwaka huu kwamba idadi ya vita vya mapigano makali duniani imefikia kiwango cha juu zaidi kuwahi kushuhudiwa tangu vilipomalizika vita vya pili vya dunia. na wananchi wa Tunisia wamekusanyika mbele ya bunge la nchi hiyo kulalamikia kuakhirishwa kikao cha bunge cha kujadili muswada wa kujinaisha hatua yoyote ya kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala haramu wa Israel. Kabla ya hapo, na katika hatua ya kulalamikia na kulaani jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya wapalestina wa Gaza, idadi kadhaa ya wabunge wa Tunisia walisaini ombi la kutaka kuharakishwa mchakato wa kujadili mswada wa sheria inayojinaisha kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo ghasibu, kwa mujibu wa ripoti ya shirika la utangazaji la jamhuri ya Kiislamu ya Iran, IRIB. Wananchi wa Tunisia wamefanya maandamano ya kulalamikia kutofanyika kikao cha bunge cha kuchunguza mswada wa sheria wa kujinaisha kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa Kizayuni. Washiriki katika mkutano katika maandamano na mjumuiko huo walikuwa wamebeba mabango kupinga hatua yoyote ya kuanzisha uhusiano na utawala wa Kizayuni wa Israel. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia. Bado mko nasi katika matangazo ya asubuhi, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni uchambuzi wa kisiasa, naona kichwa cha maneno kinachosema, kushtadi mvutano baina ya Russia na utawala wa kizayuni wa Israel. Mvutano baina ya Rasia na utawala ghasibu wa Israel umeshadidi baada ya ziara ya mwakilishi wa harakati ya mapambano ya kiislamia ya Palestina Hamas mjini Moscow. Wizara ya mambo ya nje ya utawala wa kizayuni wa Israel imemwita Anatoli Viktorov, balozi wa Rasia katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu zilizopachikua jina bandia la Israel, na kulalamikia safari ya ujumbe wa Hamas huko Moscow. Kulingana na ripoti zilizochapishwa, wajumbe wa Hamas wakiongozwa na Musa Abu Marzuk, mjumbe mwandamizi wa ofisi ya kisiasa harakati ya Hamas, walikutana na kufanya mazungumzo na maafisa kadhaa wa kisiasa wa Rasia. Wizara ya mambo ya nje ya Rasia imetangaza katika muktadha huo kwamba wakati wa mkutano wa ujumbe wa Hamasi walijadiliana suala la kuachiliwa huru mateka na kuhamishwa raia wa Rasia kutoka ukanda wa Ghaza. Harakati ya Hamas nayo ilisifu msimamo wa rais Vladimir Putin wa Rusia kuhusiana na mzozo kati ya Wapalestina na Waisraeli na juhudi za kidiplomasia za Moscow za kusitisha vita huko Gaza. Balozi Simona Halperin, naibu mkurugenzi wa kitengo cha Urasia katika wizara ya mambo ya nje ya Israeli, amesema Tel Aviv inauchukulia kwa uzito mkubwa msimamo wa Moscow wa kuto ilani waziwazi -wazi, Hamas. Uhusiano kati ya utawala wa kizayuni wa Israel na Rasia umekuwa na mvutano katika miaka iliyopita, ukiathiriwa na hali ya kisiasa na matukio ya eneo hili. Mivutano hiyo imekumbana na hali ya panda shuka baada ya mgogoro wa Siria na kuingia Mosco katika mgogoro huo na sisitizo lake la haja ya kuhifadhiwa ardhi na mamlaka ya ardhi ya ardhi yote ya Rasia, lakini katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita kutokana na vita vya Ukraine mivutano kati ya Russia na utawala wa kizayuni imeongezeka zaidi. Ushirikiano na utawala wa kizayuni wa Israel na Ukraine pamoja na nchi za magharibi, hususan kufuatia siasa za Washington kuhusu Kiev umeongeza mvutano kati ya Moscow na Tel Aviv. Kutumwa silaha za kijeshi za Israel huko Ukraine na uungaji mkono, mkono wa sera za Marekani ikiwa ni pamoja na uungaji mkono wa sera za vikwazo vya madola ya magharibi dhidi ya Rusia kulifanya Mosco kuchukua hatua dhidi ya utawala wa kizayuni. Homa ya mzozo baina ya Rusia na Israel ilipanda zaidi kiasi cha kufikia Mosco kuionya Tel Aviv kwa hatua zake za kuipatia silaha Ukraine na kulisaidia taifa hilo katika vita dhidi ya Rusia. Mivutano hii imeshtadi zaidi katika miezi ya hivi karibuni kutokana na kushadidi vita vya Ukraini na misimamo ya Israel dhidi ya Rusia, kiasi kwamba muda si mrefu uliopita, baada ya mkutano kati ya waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na rais wa Ukraini Volodimir Zelenski, Mosco iliufuta utawala wa kizayuni kutoka katika soko la hisa la Rusia. Katika wiki za hivi karibuni, sambamba na kuongezeka mashambulizi ya Israel dhidi ya Wapalestina, serikali ya Mosco daima imekuwa ikitoa mwito wa kukomeshwa mashambulizi ya Israel na kusitishwa mapigano. Kutokana na mashambulizi ya mfululizo ya utawala wa kibaguzi wa Israel dhidi ya watu wa Gaza, maelfu ya raia wameuawa na kujeruhiwa katika kipindi cha wiki chache zilizopita. Wakati huo wa Marekani na washirika wake wamekusanya rasilimali zao zote kusaidia utawala wa kizayuni wa Israele. Mnaendelea kutusikiliza kutoka hapa Teherani, dha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Vita vya simulizi. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Karibu kusikiliza kipindi kingine cha vita vya simulizi, ambapo leo tutaendelea kuzungumzia siasa za upenyaji za maadui wa Uislamu katika jamii na nchi za Kiislamu kwa ajili ya kuvuruga utamaduni, thamani na nguvu zao. Bila shaka umewahi kusikia kisa cha vita vya Trojan katika mji wa Troy, moja ya vita vya ngano za kale za Ugiriki. Vita vya Troy vinahusu mshairi mgiriki Homa aliyesimulia kisa hicho katika kitabu cha Iliad kabla ya kuzaliwa Isa Masihi alaihi ssalam. Katika ngano hiyo tunasoma kwamba baada ya miaka kumi ya kuzingirwa bila mafanikio mji wa Troy na jeshi la Ugiriki, walitengeneza sanamu kubwa la mbao katika sura ya farasi na kuwaficha baadhi ya wa wapiganaji wao ndani yake. Watu wa Troy ambao walidhani kwamba walikuwa wamemshinda adui walimbeba farasi huyo hadi mjini kwao kama ishara ya ushindi na wakaanza kusherehekea na kushangilia. Usiku ulipofika Watu waliokuwa wamechoka walikwenda kulala, ambapo askari wa Ugiriki walitoka ndani ya farasi huyo na kuwafungulia malango ya jiji askari wa jeshi la Ugiriki waliorudi huko usiku wa manane. Kwa njia hiyo, jeshi la Ugiriki likawa limeingia katika mji wa Troy na kushinda vita kwa kuua wakazi wake na kuuharibu mji huo. Tukiachilia mbali iwapo kisa hicho cha Troy ni cha kweli au la, la muhimu ni kuwa kinaonyesha ujanja wa adui katika kujipenyeza katika jamii leo. Kwa kuzingatia maendeleo aliyopata mwanadamu katika nyanja mbalimbali mbali, zana za ushawishi na upenyezaji wake pia zimebadilika. Vyombo vya habari na mitandao ya kijamii leo hii inafanya kazi sawa kabisa na kama alivyofanya farasi wa Troy au Trojan. Chukulia mfano mtandao wa kijamii wa Telegram. Inasemekana kwamba mtandao huo hutumia kwa uchache seva elfu tatu kutoa huduma kwa wateja wake wa Iran au mamia ya kanali za satelaiti zimekuwa zikitayarisha na kurusha hewani matangazo, filamu na vipindi mbalimbali mbali kwa ajili ya watu wa Iran bila malipo yoyote. Uendeshaji wakuu wa mitandao na vyombo hivyo vya habari hufadhiliwa na Marekani, Uingereza na utawala wa kizayuni na wakati mwingine nchi za Ghuba ya Uajemi. Katika ghasia za mwaka jana nchini Iran, walimwengu walishuhudia kuzinduliwa kwa wimbi kubwa la machafuko na ghasia dhidi ya mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ghasia ambazo zilianzishwa na kuendeshwa kwa fitna na uongo mkubwa kuhusu kifo cha Mahsa Amini. Kisha mradi wa mauaji ya kutiliwa shaka ukafuata, hasa miongoni mwa wasichana kutoka makabila tofauti, ili kuyachochea dhidi ya serikali. Wakati huo huo, vikundi vya wanaotaka kujitenga nchini vilianza kuibua machafuko na kuingiza silaha nchini ili kuvuruga usalama wa taifa. Vibaraka wa Daesh na wakaanzisha mashambulio ya kigaidi katika maeneo matakatifu ya ibada ambapo waliua watu wasio na hatia katika maeneo hayo wakiwemo wanawake na watoto. Hayo yote yaliendeshwa na kuchochewa na vyombo vya habari vya nchi za Magharibi, kwa matumaini kwamba vingeweza kuvuruga umoja na mshikamano wa watu wa Iran. Mpenzi msikilizaji, Mark Palmer ni mmoja wa wanastratejia mashuhuri wa Marekani ambaye anatajwa katika duru za kidiplomasia za Marekani kuwa ni mmoja wa wabunifu wa sera mpya za kigeni za Marekani amewasilisha njia 15 za kuleta mabadiliko ya amani ya serikali nchini Iran ambazo ni pamoja na kutumia udhaifu na tofauti za ndani ya nchi, kuchochea uasi wa raia, kuunda mashirika yasiyo ya ya kiserikali na ya wanafunzi, kuimarisha shughuli za NGO na kutumia vibaraka wao nchini kama watalii kwa ajili ya kuchochea uasi wa kiraia. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, wananchi wa Iran wamepata tajriba yenye thamani kubwa katika kuunda mashirika yasiyo ya, ya kiserikali NGO, ambayo kimsingi yalianzishwa kwa amri ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, muasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mashirika hayo ni kama vile jihadi ya ujenzi, Basiji, harakati ya kujua kusoma na kuandika na mashirika mengine mengi. Ni kutokana na umuhimu wa kukubalika mashirika hayo nchini ndipo watu kama Palmer wakataka kueneza ushawishi wao katika mashirika hayo muhimu yasiyo ya, ya serikali. Mwaka 2016 mwendesha mashtaka wa Teheran alitangaza habari ya kukamatwa wanachama wa mtandao hai wa kijasusi waliodai kujihusisha na masuala ya mazingira ambao walikuwa wameweka kamera kadhaa katika baadhi ya maeneo ya kistratejia ya nchi kwa madai ya kufuatilia masuala ya mazingira, lakini ukweli wa mambo ni kwamba hicho kilikuwa ni kisingizio tu cha kufuatilia shughuli za makombora ya Iran. Majasusi hao walikuwa wakitumia njia hiyo kutuma picha walizopiga kwa mabwana zao wa kigeni. Baada ya kugunduliwa na kunaswa majasusi hao vibaraka, na vyombo vya habari vya Magharibi vilijaribu kupotosha ukweli wa mambo kwa kuituhumu Iran. Kwa ilikuwa inatumia vyombo vya usalama kuvuruga shughuli na kuwakandamiza wataalamu na wanaharakati wa masuala ya mazingira na wanyamapori. Mashirika ya kijasusi ya nchi za Magharibi yamekuwa yakitumia mbinu mbalimbali mbali kupotosha habari zinazohusiana na Iran na kutumia masuala kama vile ya mazingira ili kukusanya taarifa za ujasusi na hatimaye kutoa mashinikizo dhidi ya Iran. Licha ya kufeli njama zake nyingi dhidi ya Iran katika muongo wa 1980 CIA haijawahi kuacha kuishambulia Iran kwa mbinu amilifu na za kiubunifu. Makala moja ya gazeti la Guardian inatoa maelezo ya kina kuhusu juhudi za CIA za kufuatilia na kuwaajiri wanasayansi wa, wa Kiirani katika mikutano ya kielimu ya kweli na ya bandia. Makala hiyo ya Oktoba 2017 ilizungumzia hatua ya CIA ya kuandaa mikutano bandia ya kielimu au kujipenyeza katika mikutano ya kweli ili kuwaajiri wanasayansi wa Iran kwa madhumuni ya kupunguza kasi ya mpango wa nyuklia wa Iran. Kila mtu anajua kwamba migogoro ya kimazingira kama vile ukame, upungufu wa maji, ongezeko la joto duniani kutoweka kwa spishi za wanyama na mabadiliko ya hali ya hewa ni mojawapo ya matatizo makubwa yanayoikabili jamii ya mwanadamu wa sasa. Kuna nchi chache sana ambazo hazikabiliwi na matatizo hayo ya mazingira. Pamoja na hayo, katika miaka ya hivi karibuni, vyombo vya habari vya upinzani na vinavyohudumia maslahi ya nchi za Magharibi vimejaribu kubuni mgogoro kutokana na swala hilo dhidi ya Iran, kwa kulitumia kisiasa kupitia operesheni za kisaikolojia, vyombo hivyo vya habari vimelifanya swala hilo kuwa la kisiasa kwa madhumuni ya kuibua changamoto za kiusalama hapa nchini. Lengo haswa la vyombo hivyo vinavyofungamana na nchi za magharibi ni kuleta mvutano nchini kuhusiana na matatizo ya ziwa Urmia au wimbi la vumbi linaloshuhudiwa baadhi ya wakati kusini magharibi mwa Iran na kudai kuwa linasababishwa na usimamizi mbaya wa maafisa wa serikali. Kueneza uvumi kuhusu uongozi mbaya wa baadhi ya maafisa wa serikali na kujumuisha na serikali nzima, ni njama inayofuatiliwa kwa karibu na maadui kwa shabaha ya kuleta mgawanyiko nchini na kuwakatisha tamaa wananchi. Vyombo hivyo vinavyoharibu majina viongozi wa mfumo wa Kiislamu na kuwakatisha tamaa wananchi kamwe huwa havizungumzii juhudi na mafanikio makubwa yaliyopatikana katika nyanja za mazingira kama vile za kuhuisha ziwa Urumiye. Mpenzi msikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umemalizika. Hadi wakati mwingine, tunakuaga kwa kusema kwaheri. Siza kutoka Teherani, dha Kiswahili well, sote Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini jamvi la mashwetu magazetini kwa leo Jumanne, Oktoba 31, 2023. Kwa upande wa magazeti ya Afrika Mashariki, linakunjuliwa na gazeti la Zanzibar Leo ambalo limeandika: Dkta Mwinyi, bila ya nidhamu hakuna jeshi; Chatanda ataka ushirikiano kukomesha udhalilishaji; waziri ahimiza utafiti wa mazingira katika uzalishaji chumvi; na Umoja wa Mataifa wasema mamia ya wagonjwa wamekwama kwenye hospitali za Gaza. Gazeti la Habari Leo limeandika tulia sera za Tanzania zimenipa ushindi, amshukuru Samia, akerwa na kampeni chafu. Majaliwa asema nchi itamtumia katika ajenda za Umoja wa Mataifa. Vile vile limeandika usalama uliopo Tanzania pamoja na suala la bandari vya ibeba nchi hiyo katika mvuto wa uwekezaji. Aidha tunasoma majaliwa ataka udhibiti viwanja vya ndege na Tanzania yaongeza bei ya korosho barani Afrika. Habari kuu katika gazeti la Nipashe inasema udanganyifu kwenye ndoa, maombi ya upimaji wa DNA yaongezeka. Majaliwa yataka kasi udhibiti wa magendo katika viwanja vya ndege, na ripoti ya CAG na bima ya afya kulitikisa bunge. Habari kuu katika gazeti la Mwananchi inasema askofu akemea unafiki katika ripoti kwa rais, awataka wasaidizi wa Rais Samia Suluhu Hassan walioko karibu zaidi kumshauri bila ya unafiki wala kuzingatia maslahi yao binafsi. Dkt Tulia asema kuna watu walitaka nisichaguliwe. Pia tunasoma wapandishwa kizimbani kwa tuhuma za kumteka na kumpora mwanamke mali zake. Majaliwa ataka fursa ya mikopo sekta ya anga. Tukija upande wa gazeti la Majira tunasoma Spika Tulia aishiwa na uvumilivu, atangaza kumsaka mmoja wa maadui wake kwa kubeza kuchaguliwa kwake. Afunguka kuhusu ushindi wake. IPU ampongeza Rais Samia kwa kumwombea kura. Pia limeandika ziara ya Rais Samia Zambia ilivyoandika ukurasa mpya, Tanzania ya nne kwa usalama wa anga barani Afrika, na Umoja wa Mataifa wasema vurugu DR Congo zasababisha watu milioni saba kuyakimbia makazi yao. Kwa huko nchini Kenya, tunaanza na toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation ambalo limeandika bomoa bomoa katika shamba la vya la nyama vila huko Kayole, watu themanini wanaodaiwa kuwa wanyakuzi walivamia ardhi hiyo ya mabilioni mengi ya fedha mwaka elfu mbili, na mbili. Kenol Kobil kumlipa mwenye nyumba shilingi milioni 32 za Kenya. Kampuni hiyo ya mafuta ya Kenol Kobil ilikiuka kifungo cha kukodisha ardhi baada ya vituo vyake vitatu vya huduma kusimama kufanya kazi. Ruto wazindua kiwanda cha kwanza cha kuunganisha simu kinachoongoza kampuni za mawasiliano za Safaricom, Jamii Tele1 na ITTCLM katika ubia huo mkubwa. Kwa upande wa gazeti dada la Taifa Leo toleo la mtandaoni, tunasoma ripoti mpya zinaonyesha kuwa kaunti ya Trans Nzoia ndiyo iliyoboresha utendaji kazi wake zaidi nchini Kenya kati ya kaunti zote 47. Mvua kubwa inayoendelea kunyesha katika kaunti ya Pokot Magharibi inatatiza usambazaji wa mitihani ya darasa la nane KCPE na gredi ya sita KPSEA -E, iliyoanza mapema Jumatatu Oktoba 30, 2023. Wapalestina waliouawa wa Gaza sasa wapindukia elfu nane. Kuhusu habari hiyo limeandika mamia ya malori yaliingia katika ukanda wa Gaza siku ya Jumapili yakiwa yamebeba misaada kwa ajili ya maelfu ya Wapalestina walioathiriwa na mashambulio yanayoendelea ya, ya ndege za kivita za Israeli wafanyakazi wa misaada ya kimataifa wasema misaada hiyo haitoshi. Na kwa upande wa gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda tunasoma serikali inatafuta shilingi bilioni 51 za Uganda kwa ajili ya ofisi mpya za wilaya. Sera ya ugatuzi ilifungua njia ya kuundwa wilaya zaidi kutoka 16 katika miaka ya 1950 hadi 135 za sasa, manispaa 30 za ziada na miji 10, na kufanya utawala wa Uganda kuwa na gharama kubwa ya kuziendesha. Hivi ndivyo masoko ya mifugo yanavyobadilisha hali ya navyo badilisha uchumi huko Karamoja. Watoto wawili wafariki katika ajali ya moto kwenye bweni la skuli Masaka. Hivi ndivyo viongozi walivyoshindwa kugundua kijiji haramu kwa miaka miwili. Mamlaka zinasema kijiji cha Kachanga bado hakijatambuliwa na serikali. Majenerali hasimu wa Sudan warejea kwenye mazungumzo, lakini hakuna utulivu Darfur na usalama umeimarishwa katika maeneo ya mpakani ili kuepusha ugaidi. Mnaendelea kutusikiliza kutoka Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi msikilizaji na ashiki wa spoti, na atumai umzima wa afya hapo ulipo. Karibu katika dakika hizi chache zilizotengwa kwa ajili ya kuangazia baadhi ya matukio ya spoti yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za dunia, na kusihi twe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanzie hapa nchini ambapo rais Ibrahim Raisi wa Iran ameinyoshea mkono wa pongezi timu ya taifa ya wanariadha ya Jamhuri ya Kiislamu kwa kuibuka mshindi wa pili katika mashindano ya dunia ya wanamichezo wenye ulemavu huko Hangzhou nchini China. Katika ujumbe wake huo tahania said, rais amesema duru ya nne ya michezo ya ulemavu ya Asia imekuwa ya fahari na hadhi kwa Jamhuri ya Kiislamu. Aidha, amewapongeza wanamichezo wa Iran kwa kucheza kwa ari na motisha na kuipeperusha bendera ya Iran katika mashindano hayo ya kimataifa yaliyofunga pazia lake Jumamosi ya juma ya Oktoba 28. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibuka ya pili kwenye mashindano hayo kwa kuzoa jumla ya medali 136. Mamia ya wanamichezo wa Iran waling'ara kwenye mashindano hayo katika michezo na kategoria mbalimbali, mbali na kutoa medali 43 za dhahabu, 46 za fedha na shaba 41. Wairani wamezoa medali kochokocho kwenye michezo ya mieleka, kunyanyua uzani mzito, taikundo na voliboli, miongoni mwa michezo mingine. Mwenyeji China imebuka kidedea kwenye mashindano hayo kwa kuzoa zaidi ya medali mia tano zikiwemo dhahabu zaidi ya mia mbili. Orodha ya tatu bora imefungwa na Japan, huku nafasi ya nne na tano zikitwaliwa na Korea Kusini na India kwa usanjari huo. Haya ndio matokeo bora zaidi kwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika historia ya michezo ya walemavu ya Asia. Mapema mwezi huu Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilimaliza katika nafasi ya saba kwenye michezo ya Asia iliyofanyika huko huko Hangzu nchini China baada ya kukusanya jumla ya medali 54 kwenye mashindano hayo. Angazie, raga Afrika Kusini imetoa kombe la dunia kwenye mchezo wa raga kwa mara ya nne sasa baada ya kuisasambua New Zealand michapo 12 kwa 11 katika mchezo wa fainali wa mwaka huu uliopigwa Jumamosi. Henry Pollard aliifungia Afrika Kusini mipigo minne ya penalti kwenye fainali hiyo iliyochezwa katika uwanja wa taifa wa Ufaransa katika eneo la Saint Denis, viungani mwa Paris, mji mkuu wa Ufaransa. right Nyota wa tenisi duniani Roger Federer na Novak Djokovic ni miongoni mwa washabiki zaidi ya elfu 80 waliokuwa uwanjani hapo kushuhudia fainali hiyo ya kukata na shoka. Mchezaji bora wa mechi Peter Steve Du Toit amesema, michezo mitatu iliyopita tumekuwa na wakati mgumu kama timu Tunapenda vimbwanga, tunaona fahari kucheza kwa niaba ya taifa zima la Afrika Kusini na Springboks. Tunatazamia kupata mapokezi ya kukata na shoka nyumbani. Springboks kabla ya kubeba taji la mwaka huu 2023 walitoa kombe la dunia la raga mwaka 1995, 2007 na 2019. Mbali na hayo, wawakilishi wa Tanzania katika michuano ya African Football League, klabu ya Simba Sports Club imetupwa nje ya michuano hiyo baada ya kutoka sare ya bao moja kwa moja dhidi ya Al Ahli nchini Misri. Mchezo huo wa robo fainali mkondo wa pili ulipigwa katika uwanja wa kimataifa wa Cairo na kuishuhudia Al Ahli ikivuka hatua ya nusu fainali kwa faida ya magoli mengi ya ugenini baada ya kutoka sare ya magoli mawili kwa mawili kwenye mchezo wa mkondo wa kwanza. Katika mchezo wa marudiano, Simba walijikuta muda mwingi wa mchezo wakizuia, baada ya lahli la kuonekana kuingia katika mchezo huo wakisaka ushindi tangu dakika ya kwanza ya mchezo. Goli la Simba lilifungwa na Sadio Kanute kunako dakika ya 67 kabla ya Ahli kusawazisha katika dakika 75 kupitia kwa Mahamud Kahraba. Wamefungwa tena bwana. Sadio Kanute akakutana nao. Ukamgonga tena Sadio Kanute. mali ilitoka Zambia ikaenda mali, ikajaa katika nyavu za Kairo hapa nchini Misri. Licha ya Simba kuwa na vizingiti vya kutinga hatua ya nusu fainali katika michuano ya kimataifa, uongozi wa klabu hiyo umewapongeza wachezaji namna walivyopambana ugenini na kutoka sare ya bao moja kwa moja. Mwenyekiti wa bodi ya wakurugenzi ya klabu ya Simba, Salim Abdallah almaarufu Try Again, alisema walitolewa kimchezo, lakini wao kama viongozi hawana deni na mastaa wao kutokana na ubora walioonyesha. Wakati huo huo, Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini imeifuata Al Ahli kwenye hatua ya nusu fainali ya kombe la Afrika kufuatia ushindi wa jumla wa magoli mawili kwa mtungi dhidi ya vigogo wa Angola Petro de Atletico wa Afrika Kusini hao walivuna vinono kwenye mchuano wa mkondo wa kwanza kabla ya kulazimishwa sare tasa na Waarabu kwenye mechi ya mkondo wa pili. Nayo na klabu ya TP Mazembe ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesukumizwa nje ya michuano hiyo kufuatia kipigo cha jumla cha mabao matatu kwa moja dhidi ya vigogo wa Tunisia, Esperance de Tunis. Esperance imetangulia nusu fainali kucheza na Wydad Casablanca Kasablanka hiyo ilitinga hatua ya nusu fainali kufuatia ushindi wa jumla wa magoli manne kwa mtungi dhidi ya miamba ya Nigeria, Enyimba FC, katika dimba la Mohamed watano mjini Casablanka. Wydad ilishinda moja kwa sifuri katika mchezo wa mkondo wa kwanza huko Nigeria, kabla ya kushusha kipundo cha mabao matatu kwa sifuri nyumbani na kuifuata Esperance ya Tunisia kwenye nusu fainali. katika ligi kuu ya soka ya Uingereza, mpenzi msikilizaji, kinda edi Nketia alifunga hatrick yake ya kwanza Jumamosi, wakati Arsenal ilichabanga Sheffield United mabao matano kwa sifuri nyumbani Emirate. Wabeba bunduki waliutandaza mpira na kuwapeleka mchaka mchaka mahasimu wao katika takriban kipindi chote, mbali na mabao matatu yaliyofungwa na Nketia ba mdogo huyo mwenye umri wa miaka 24 pekee Ganas waliliumbisha na kulizamisha kabisa jahazi la Sheffield United kwa mabao ya Fabio Vieira na Takehiro Tomiyasu. To ushindi huo umeifanya Arsenal iwe na mwanya wa pointi mbili nyuma ya mahasimu wao wa London kaskazini klabu ya Tottenham ambayo ipo kileleni mwa jedwali kwa alama 26. Siku ya Jumapili watani wa jadi Manchester United na Manchester City walivana katika derby la Manchester lililopigwa katika uwanja wa Old Trafford. Licha ya kuupigia nyumbani, lakini mashetani wekundu walilishwa kichapo cha mbwa cha mabao matatu kwa mtungi. Nyota Erling Haaland alifungia City mawili katika dakika za 26 na 49 kabla ya kumwandalia mazingira Phil Foden ambaye aliwatuma kuzimu Devils katika dakika ya 80 ya mchezo. Kabla ya hapo, Liverpool iliipa kichapo kikali Nottingham Forest kinachofanana na dozi iliyopokea United. Aidha, Chelsea ilishukiwa vibaya na Brentford katika mchuano mwingine wa EPL, huku mabao ya Ethan Pinnock na Brian Mbeumo yakitosha kuwadhalilisha the Blues. Na mchezaji nyota wa soka Cristiano Ronaldo aliifungia klabu yake ya Al Nassr ya Saudia mabao mawili katika mchezo wa ligi ya mabingwa barani Asia dhidi ya Al Duhail ya Qatar ambao ilisha kwa Saudi kuibuka na no ushindi wa magoli Muda umenipa kisogo, mpenzi msikilizaji. Kwa habari hizo na nyingine kemkem za spoti, husisite kutembelea tovuti yetu ya Pars today ir mkwaju sw. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa heri. O katika historia leo ni Jumanne, tarehe 15 rabia Wathani mwaka 1445 Hijiria, sawa na Oktoba 31 mwaka 2023. Siku kama ya leo miaka 98 iliyopita Bunge la Ushauri la Taifa la Iran lilichukua uamuzi wa kumuuzulu Ahmad Shah, mfalme wa mwisho wa silsila ya Qajar, na kutangaza kufuta kikamilifu utawala wa kizazi hicho nchini Iran, kilichobakia madarakani kwa kipindi cha miaka 135. Baada ya kuondoshwa utawala wa silsila ya Qajar, Uingereza ilifanya njama za kuingilia kati na kuweka madarakani utawala wa muda nchini ulioongozwa na Reza Khan. Reza Khan alijitangaza kuwa mfalme na kuanza silsila ya utawala wa Kipahlavi. Siku kama ya leo miaka 40 iliyopita baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilipitisha azimio nambari 540, na baada ya utawala wa Baathi wa Iraki kushambulia meli za kibiashara katika Ghuba ya Uajemi. Azimio hilo lilitolewa kufuatia mashambulizi ya utawala wa Iraki dhidi ya meli za kibiashara katika kipindi cha vita vyake vya kevya kichokozi dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, hujuma ambazo zilikuwa na lengo la kuchafua usalama katika eneo la magharibi mwa Asia. Tarehe 31 Oktoba mwaka 1984, ni yaani siku kama ya leo miaka 39 iliyopita aliuawa Bi Indira Gandhi waziri mkuu wa wakati huo wa India. Mauaji hayo yalifanywa na walinzi wawili wa kiongozi huyo ambao walikuwa Masingasinga. Masingasinga hao walifanya mauaji hayo baada ya Gandhi kutoa amri ya kushambuliwa hekalu la dhahabu lililoko katika jimbo la Punjab, ambalo lilihesabiwa na Masingasinga kuwa ni eneo takatifu. sahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamia ya Iran, tunakushukuru ni wasikilizaji wapenzi, bwana Ismail saki wa mandewa Singida, bwana Abdallah Ali makajura wa Tabora, Tanzania, na msikilizaji wetu sugu wa huko Gilgil, Kenya, kwa maoni na shukrani zenu. Lakini muda umeisha. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Mwakilishi wa Jamhuri ya Kiislamia Iran katika Umoja wa Mataifa ametaka kuharakishwa ufuatiliaji wa kisheria wa hali ya Palestina, hasa hali mbaya ya ukanda wa Gaza katika mahakama ya kimataifa ya jinai ICC na kufikishwa kizimbani watenda jinai wa utawala wa Kisayuni. Takwimu zilizoripotiwa na shirika la misaada la Save the Children zinaonyesha idadi ya watoto waliouawa katika ukanda wa Gaza kutokana na uvamizi unaoendelea wa Israeli imepita takwimu za kila mwaka zinazohusiana na migogoro ya kimataifa katika kipindi cha miaka minne iliyopita. Huku utawala wa kizayuni wa Israel ukiendeleza mashambulizi yake ya mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza kwa wiki ya nne, wahudumu wa misaada ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa jana Jumaatatu walionya kuhusu hali mbaya kwenye hospitali za kaskazini mwa Gaza. na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na interneti. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.