mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi nakuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki na ataepushwa nao amchae Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yeyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu. Basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo haya ya mchana, Swahili, ya mchana idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, kutoka katika studio hizi za Jamjam hapa jijini Teheran. Tunasikika katika satellite na pia kwenye internet katika pars today.ir/sw. Aidha, katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Radio Maarifa FM katika mikoa mbalimbali mbali ya Tanzania. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo WhatsApp na Telegram yetu ya plus 989035065487 na email yetu ya swahili radio at irib.ir. Jina langu ni Ahmed Rashid, na kwa mchana huu tutakuwa na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na vipindi vya mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, mashuo yetu magazetini, Afrika wiki hii na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Iran yasema jinai za Israel Gaza zimefedhesha sura halisi ya kigaidi ya utawala wa Kizayuni. Hizbullah Lebanon yasema Israel ni mwoga na dhaifu mno kuweza kushinda mashambulizi ya nchi kavu huko Gaza. Umoja wa Ulaya wasema mashambulio ya utawala wa Kizayuni ukanda wa Gaza yanakanyaga sheria za kimataifa na Kenya kuziondolea viza nchi zote za Afrika ifikapo mwishoni mwa elfu mbili 23. Habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa jinai za kuchupa mipaka zinazoendelea kufanywa na wazayuni huko Gaza, Palestina, zimeufedhehesha utawala wa kizayuni Marekani na waungaji mkono wote wa utawala huo wa ubaguzi wa rangi mbele ya walimwengu wote. Naser Kanaani Chafi amesema hayo usiku wa kuamkia leo Jumaapili kwenye ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa X na kuongeza kwamba jinai za kutisha zilizo dhidi ya ubinadamu zinazofanywa na utawala katili wa Israeli unaoua kinyama watoto madhulumu wa Gaza baada ya kipigo ulichopata tarehe 7 Oktoba 2023 zitapelekea kuangamia kikamilifu utawala huo pandikizi, na kwamba jinai zake hizo zinazidi kutia kasi mchakato wa kusambaratika kwake. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, aidha, amesema ni wazi kwamba mauaji ya kizazi yanayoendelea hivi sasa kwenye ukanda wa Gaza yamefungua njia zote za kufeli kikamilifu utawala wa kizayuni na waungaji mkono wake. Katika ujumbe wake mwingine kwenye mtandao huo wa kijamii wa X, Kanani amesema ngano chapwa ya kutoshindika jeshi la utawala wa kizayuni imesambaratika, si mbele ya walimwengu tu, bali hata ndani ya wakazi wa utawala wa kizayuni wenyewe. Msemaji huyo wa wizara ya mambo ya nje ya Iran pia amesema utawala wa kizayuni unaoua malaika wa Mungu huko Palestina hauna imani na jeshi lake, kiasi kwamba unaogopa hata mawasiliano ya intaneti na umeamua kuwakatia kila kitu wananchi madhulumu wa Gaza na baadaye kujaribu kujipenyeza japo kidogo ardhini huko Gaza kwa hofu ya kipigo kutoka kwa wanamapambano wa Palestina. Amesema wazayuni wamekata intaneti na kujaribu kupenyeza mguu wao ndani ya ardhi ya Gaza ili kuzuia walimwengu kuona fedheha wanayopata kwa kujiingiza kwao kwenye vita vya nchi kavu, na huu ni ushahidi wa woga na udhaifu wa kupindukia wa jeshi la Israeli linalodai kuwa halishindiki. Wakati huo huo, msemaji wa Hizbullah, afisa mkuu wa Hizbullah ya Lebanon amesema kwamba jeshi la Israel halina ujasiri na uwezo wa kupambana na kukabiliana na Hamas na vikosi vingine vya mapambano ya ukombozi huko Gaza kama Tel Aviv itaamua kufanya uvamizi wa ardhini katika eneo hilo la Gaza linalozingirwa kila upande. Hayo yamesemwa na Sheikh Naim Qasim, naibu katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon, ambaye alisema Ijumaa katika mahojiano na mkutano wake na Ibrahim Azizi, makamu mwenyekiti wa kamisheni ya usalama wa taifa na sera za kigeni ya bunge la Iran, katika mji mkuu wa Lebanon, Beirut. Sheikh Naim Qasim amesema operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa iliyoanzishwa na Hamas tarehe 7 Oktoba ilitoa pigo kali na zito kwa adui msayuni wa Israeli ambalo litabakia milele katika historia. Sheikh Naim Qasim amesema operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa iliwatofautisha wale wanaosimama na Wapalestina na wale wanaounga mkono utawala ghasibu unaokalia kwa mabavu Kuds tukufu. Mapigano yanayoendelea yamethibitisha ushujaa na moyo thabiti wa wapiganaji wa Kiislamu na kufichua ukatili wa Israel Marekani na washirika wao maadui waoga hawawezi kushinda kwa kuua kwa umati raia, kwani ni, ni dhaifu sana kuweza kuibuka washindi katika vita vya nchi kavu dhidi ya mashujaa wa Palestina wenye moyo thabiti wa kupambana, amesema aidha. Amesema matukio kwenye midani ya vita yanaonyesha kusitasita Israeli na kuhofu vita vya nchi kavu Kiongozi huyo wa Hizbullah aidha amesema ameashiria dhamira kali ya wapiganaji na wanamukawama, ufyatuaji wa maroketi unaoendelea kutoka Gaza pamoja na makabiliano kwenye mpaka wa Lebanon na kusema kwamba utawala wa kizayuni hauwezi kuibuka mshindi katika vita hivyo. Pia ameonya kuwa Wamarekani na Waisrael hawajui kinachowasubiri ikiwa wataendelea na uchokozi wao huo dhidi ya Wapalestina. Shekh Naim Kasim pia ametoa shukrani zake za dhati kwa Iran na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Hamenei kwa uungaji mkono wake usio na kikomo kwa mukawama na wana mapambano wa Kiislamu. Mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya amesema kuwa mashambulizi ya kinyama ya utawala wa kizayuni kwenye maeneo ya makazi ya watu vituo vya matibabu na skuli za Gaza yanakanyaga sheria za kimataifa na utu na ubinadamu. Shirika la habari la IRNA limemnukuu Josep Borel akisema hayo jana na kutilia mkazo wajibu wa kukomeshwa mashambulio ya kihayawani ya utawala wa kizayuni wa Israel huko Gaza na kuruhusu kuwafikia misaada ya kibinadamu wakazi waliozingirwa kila upande wa ukanda huo. Wimbi kubwa la uungaji mkono wa walimwengu kwa wananchi madhulumu wa Palestina hasa wa ukanda wa Gaza liliongezeka sambamba na kuanza jinai za kinyama za Israel dhidi wa ya wapalestina tarehe 7 Oktoba 2023 na hadi leo hii maandamano yanaendelea katika kona mbalimbali za dunia kulaani jinai hizo. Inafaa kuashiria hapa kwamba katika kukabiliana na jinai za wazayuni, vikosi vya mukawama, yaani wapigania ukombozi wa Palestina, vilianzisha operesheni ya kimbunga cha Al-Akswa huko ukanda wa Gaza dhidi ya ngome za utawala wa kizayuni wa Israeli kuanzia Jumamosi, Oktoba 7, 2023 na kutoa pigo kubwa la kijeshi, kiusalama na kijasusi kwa utawala wa kizayuni wa Israeli. Baada ya kuona wameshindwa kukabiliana na wana mapambano wa Palestina katika medani ya vita, wazayuni wameamua kufanya jinai za kutisha dhidi ya wananchi wa kawaida wa Palestina, kiasi kwamba hata waungaji mkono wa utawala huo dhalimu kama Umoja wa Ulaya wanalazimika kukiri, japo kwa maneno matupu, kwamba jinai za wazayuni zinakanyaga sheria za kimataifa. Siku chache zilizopita pia umoja wa Mataifa nao umepasisha azimio la kulaani jinai za Israel dhidi ya watoto, wanawake na raia wa kawaida huko Gaza, hatua ambayo imepongezwa na hata viongozi wa Palestina, ingawa hatua kama hizo hazitoshi, kwani hazizuii utawala wa kizayuni kuendeleza jinai zake dhidi ya Wapalestina. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wa Kenya. Amesema kuwa nchi yake itaondoa masharti ya kuchukua viza kwa raia wote wa nchi za Afrika ifikapo mwishoni mwa mwaka huu 2023 kwa lengo la kuimarisha biashara na nchi za Afrika. Rais Ruto amesema hayo huko Brazzaville, mji mkuu wa Jamhuri ya, ya Kongo, kwenye kikao cha mabonde matatu makubwa ya misitu duniani ambayo yanajulikana kwa majina ya Amazon, Congo na Borneo Mekong. Amesema mwishoni mwa mwaka huu hakuna mwafrika atakayehitaji viza kuingia Kenya. Wakati umefika wa kuelewa umuhimu wa kufanya biashara kati yetu, amesema vilevile. Amezungumzia kiwango cha chini cha biashara ya ndani ya Afrika na akahimiza kupunguzwa ushuru wa forodha ndani ya bara la Afrika, ili kuharakisha utekelezaji wa eneo huru la biashara la bara la Afrika. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake, rais huyo wa Kenya amesema imefika wakati tutambue umuhimu wa kufanya biashara kati yetu na kuruhusu bidhaa, huduma, watu na mawazo kutembea kwa uhuru katika bara zima la Afrika. Ameongeza kwamba biashara kati ya nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC imekuwa kwa kiasi kikubwa kutokana na kuondolewa viza na ushuru. Aidha, Rais Ruto amesema kwamba kutambua na kutoa motisha kwa nchi zilizoko kwenye mabonde ya misitu ya tropiki kwa ajili ya kulinda misitu hiyo ni hatua nzuri ya kulinda hali ya hewa. Bonde la Amazon lililoko Amerika Kusini, bonde la Kongo lililoko kwenye eneo la Afrika ya Kati, na bonde la Borneo Mekong lililoko kusini mashariki mwa Asia kwa pamoja yanaunda asilimia themanini ya misitu ya mvua na ina takriban thuluthi mbili ya viumbe hai duniani. Misitu hiyo ya mvua si tu ina umuhimu mkubwa katika mifumo ya ikolojia ya ndani, lakini pia ina jukumu la kimataifa katika kudhibiti hali ya hewa ya sayari ya dunia na kudumisha maisha ya viumbe hapa ardhini. Na Umoja wa Afrika AU umesisitizia haja ya kuongezwa juhudi za makusudi za kuhakikisha wanawake wanawezeshwa kiuchumi ili kukomesha ukatili dhidi ya wanawake na wasichana. Katika taarifa yake AU imesema unyanyasaji dhidi ya wanawake na wasichana ni ukiukaji wa kimsingi wa haki za binadamu na unaathiri vibaya ustawi wa mtu binafsi. Na huu ndio mwisho wa taarifa za habari za dunia kutoka hapa Teheran. Endelea kutusikiliza kutoka idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema kukaribisha Hamas azimio la Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imekaribisha azimio la Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kuhusu Gaza na kutangaza kuwa inataka Baraza Kuu la Umoja huo na taasisi nyingine husika za kimataifa kutekeleza hatua za lazima kwa ajili ya utekelezaji wa haraka wa azimio hilo ili vivuko vya Gaza vifunguliwe tena na hivyo kuruhusu nishati ya mafuta na misaada ya haraka ya kibinadamu iwafikie watu wa eneo hilo. Viongozi wa Hamas na mamlaka ya ndani ya Palestina wamekaribisha azimio hilo la Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa na kutaka litekelezwe mara moja. Baada ya kupita wiki tatu tangu kuanza hujuma za Israeli dhidi ya Gaza, hatimaye Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa siku ya Ijumaa lilipiga kura na kupitisha azimio la kulinda raia wakati huu ambapo utawala haramu wa Israeli umeshadidisha hujuma dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza. Azimio hilo limepitishwa katika kikao cha kumi cha dharura ambacho kilifanyika Ijumaa kwa siku ya pili, huku ukiwa na mvutano kwenye baraza la usalama na hali katika eneo lililozingirwa la Gaza ikizidi kuwa mbaya. Azimio hilo linataka suluhisho la haraka la kudumu na endelevu la kibinadamu. Azimio hilo ambalo lilipendekezwa na Jordan limepitishwa na baraza kuu kwa kura 120 za ndio, 14 za hapana na nchi 45 zimejizuia kupiga kura. Katika baraza kuu nchi wanachama 193 kila nchi ina kura moja, na tofauti na baraza la usalama hakuna kura ya turufu. Maamuzi ya baraza kuu kuhusu masuala muhimu hufanywa na thuluthi mbili ya wajumbe waliohudhuria kikao na kupiga kura. Utawala wa kizayuni wa Israel umekuwa ukiendesha vita dhidi ya Gaza tangu tarehe 7 Oktoba wakati harakati ya, ya mukawama e, ya kupigania ukombozi wa Palestina, Hamas pamoja na ile ya Jihadul Islami zilipoanzisha operesheni yao kubwa zaidi kama jibu kwa jinai za kuogofya za utawala wa kizayuni wa Israeli dhidi ya Wapalestina. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mchango wa maulama wa Kishia. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ili kwa pamoja tufungue ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulamaa wa kishia katika Uislamu, pamoja na mchango wao katika Uislamu, bila kusahau athari pamoja na vitabu vyao. Kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 85 ya mfululizo huu kitamzungumzia Sayyid Mujtaba Navabo Safavi, ambaye hakuwa marjaa taqlidi wala hakufikia daraja ya jitihadi, lakini daima alikuwa akifuatilia kufanya mambo makubwa. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa pamoja nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Takriban sambamba na kuanza utawala wa kipahalavi nchini Iran, alizaliwa katika moja ya vitongoji vya kusini mwa Tehran mtoto wa kiume mtoto. Huyu aliyezaliwa katika nyumba ya sharifu alipewa jina la Mujtaba. Baba yake ni Seyid Javad Mirlohi aliyekuwa mmoja wa nazuoni wa zama hizo ambaye alikuwa akifanya kazi katika idara ya mahakama mjini Tehran. Mara nyingi Sayyid Javada alikuwa akizozana na wakubwa wake kazini kwa ajili ya kutetea haki za waliodhulumiwa, na hatimaye moja ya itilafu hizi zilisababisha ugomvi na kupigana ngumi. Hilo likamfanya atiwe mbaroni na kufungwa jela. Miaka mitatu baadaye mwili usio na uhai wa baba ulitoka gerezani katika hali ambayo Seyid Mujtaba alikuwa mtoto mdogo na hivyo akabakia yatima. Ulezi na usimamizi wa Seyidi huyu yatima ulikabidhiwa kwa mjomba wake, na kuanzia hapo kila mtu alimfahamu kwa jina la ukoo wa mama yake, yaani Navabo Safavi. Seyed Mujtaba alipenda sana kusoma masomo ya dini lakini mjomba wake alimpeleka katika shule ya viwanda ya Wajerumani ili kujifunza masomo ya kisasa. Sayid Mujtaba aliachiwa na baba yake kumbukumbu kumbu ya shauku ya kujifunza elimu ya dini na shauku hii ikampeleka kwenye hauza, yaani chuo cha kidini. Mbali na hilo aliachiwa pia kumbukumbu kumbu nyingine kutoka kwa baba yake, ambayo daima ilikuwa ikidhihirika katika uwepo wake, nayo ni hamu ya kuendesha mapambano kwa ajili ya kupatikana kivitendo na kutawala sheria za Kiislamu. Vita vya pili vya dunia vilikuwa vimeanza na ukame na njaa vilikuwa vimehinikiza karibu miji yote ya Iran. Wananchi wa miji mbalimbali walikuwa wakijitokeza mitaani kila siku kufanya maandamano. Mnamo Disemba 17 mwaka 1942, Navabu Safavi ambaye alikuwa na umri wa miaka 17 tu aliwakusanya wanafunzi na kuwaita waandamani. Baada ya kueleza hali halisi ya jamii, wanafunzi wenye njaa huku wakiimba, mkate na jibini, tuna njaa, tuna njaa walifunga shule na kuanza kuelekea kwa pamoja upande wa jengo la bunge. Njiani watu pia walijiunga nao, na kidogo kidogo umati mkubwa ukawa umekusanyika ambao haungeweza kudhibitiwa tena. Muhammad Reza Shah Pahlavi, ambaye mwanzoni mwa utawala wake hakuwa akifurahishwa sana na waziri wake Kavamo Asatna, alitumia maandamano hayo kama kisingizio cha kuleta ukosefu wa usalama na machafuko ili aweze kumwondoa Kawam katika nafasi yake. Huu ulikuwa uzoefu wa kwanza wa Seyid Navabu Safavi, uzoefu mchungu ambao kama angejua kutoka nyuma pazia nini kinajiri, angeelewa jinsi nia yake safi ya kitoto ilivyochafuliwa kwa matarajio na malengo ya kisiasa. Baada ya kumaliza masomo ya elimu ya sekondari, Sayyid Navab aliajiriwa na kampuni ya mafuta ya Nafta Badan. Akiwa huko, pia alikuwa akiwahamasisha wafanyakazi kudai haki zao. Tabia yake hiyo ilipelekea kutumuliwa kazi katika kampuni ya mafuta. Alichukua fursa hii na kwenda Najaf kuendelea na masomo ya dini, lakini nyakati zilimwita na kumpata aende lakini nyakati zilimwita na kumtaka aendeshe mapambano. Mwaka mmoja baada ya kuondoka kwenda Najaf, alipokea kitabu cha Ahmad Kasravi kilichojaa matusi dhidi ya Uislamu na Mashia. Kasravi hata alifikia hatua ya kutambulisha tarehe mosi Desemba kama siku ya sikukuu ya kuchoma vitabu, na akavichoma moto vitabu vya shahsia wakubwa na mashuhuri wa Kiajemi kama vile Hafiz na Saadi, vitabu vya dua na hata Quran. Wanazuoni walitoa fatwa ya kuritadi Ahmad Kasravi, na Seyidi Navabu Safavi ndiye pekee aliyokuwa na ushujaa wa kutekeleza jukumu hilo. Seyidi Navabu alikuwa amekuja Irani kutekeleza hukumu hiyo, lakini alijua wazi kwamba kwa mujibu wa Uislamu, hatua ya awali ni kutoa mwongozo kwanza kwa Kasravi. Hivyo alipita katika miji mbalimbali na kutoa hotuba dhidi ya murtadi huyo ili kuwafanya watu watambue nia yake, na alipofika Tehran alifanya mdahalo na Kasravi, lakini yote hayo hayakuwa na natija, kwani Kasravi hakuwa na nia ya kuacha chuki zake dhidi ya Uislamu. Mnamo mwaka 1945 vita vya pili vya dunia vilipoisha, na Uingereza ikawa imekalia kwa mabavu Palestina, na Vabu Safavi ambaye alikuwa na umri wa miaka 21, tu aliamua kuinuka na kuanzisha harakati kwa ajili ya kuanzisha utawala wa Kiislamu. Aliamini kwamba haiwezekani kukabiliana na ubeberu wa kimataifa isipokuwa kwa kutumia harakati ya kimsingi na yenye mizizi na ili kufikia lengo hili alianzisha kundi la Fadayane Islam nchini Iran. Hata hivyo, mtazamo wake wa kuanzisha utawala wa kiislamu haukuwa ukilenga Irani pekee. Navabu Safavi alisafiri na kufanya juhudi nyingi za kuleta umoja baina Waislamu. Alikwenda Lebanon, Siria na Iraqi, akakutana na mfalme wa Jordan na akatoa hotuba huko Misri kwa mwaliko wa harakati ya Ikhwanu Lmuslimin. Mnamo mwaka 1954 alitoka Baghdad ahadi Beirut na kutoka huko akaenda Beitul Muqaddas kushiriki katika kongamano la kupinga uzayuni. Akiwa huko, alibainisha na kueleza mawazo yake kwa shauku na msisimuko ule ule kama kawaida, na akawaita wote waliokuwepo kusali katika msikiti ulioko kilomita moja nje ya mji wa Qot. Maneno na mwenendo wake viliwafanya wazayuni kuingiwa na hofu na mshangao mkubwa. Ya hivyo wakiwa na silaha wakachukua hatua kuwazunguka waumini waliokuwa wakitekeleza ibada sala. Navabu Safavi ameeleza maoni na mitazamo yake kuhusu misingi ya kisiasa Uislamu, na njia sahihi ya utawala katika kitabu kiitwacho Jamee va Hukumati Islami, jamii na utawala wa Kiislamu, na akamwonya shaha wa Irani na serikali zingine ghasibu kwamba zisipotekeleza maamrisho ya Uislamu zitaangamizwa, na watoto wa Uislamu wenye nguvu na waliojitolea muhanga watafanya jambo hilo. Mbinu ya Navabu Safavi ilikuwa ni kuwajulisha watu kwanza katika ngazi ya jamii na kisha kuwaelimisha watu katika ngazi ya serikali na kama hakukuwa na athari aliwaonya viongozi, na hatimaye hakuacha kuchukua hatua za kutumia silaha. Alikuwa akiamini kwamba katika njia ya kufikia malengo, ima tutafanikiwa kufikia lengo au tutauawa shahidi. Hatimaye upinzani wake dhidi ya ushawishi wa Marekani nchini Iran na kutangaza vita dhidi ya serikali ya wakati huo ya Iran ulipelekea kutiwa mbaroni yeye pamoja na wenzake wa kundi la Fadaiane Islam na wakahukumiwa kunyongwa. Wasia wa mwisho wa Navabu Safavi ulisema: sisi tutauawa shahidi, lakini fahamuni kwamba kutoka katika kila tone la damu yetu watafunzwa na kulelewa mujahidina na Irani itakuwa ya Kiislamu na hivi ndivyo ilivyokuwa, kwani mwaka 1979 mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalipata ushindi na mfumo wa Kiislamu ukaundwa hapa nchini Iran na Irani ikawa nchi ya Kiislamu. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena wiki ijayo katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Asanteni kwa kunitegea sikio na kwaherini. Bado mko nasi katika matangazo ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na karibuni sasa kutegea sikio macho yetu magazetini. tuna likunjua jamvi letu la macho yetu magazetini kwa kuangazia baadhi ya magazeti ya hapa nchini Iran Jumapili ya leo na tunaanza na gazeti la Kaihane la lugha ya Kiingereza ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mamilioni ya watu wakusanyika katika mshikamano na Wapalestina. Likifafanua limeandika mamia maelfu ya waandamanaji walikusanyika katika miji ya Ulaya, mashariki ya kati na Asia siku ya Jumamosi ya jana kuonyesha uungaji mkono kwa Wapalestina huku jeshi katili la Israel likiongeza mashambulizi yake ya anga na nchi kavu dhidi ya ukanda wa Gaza. Katika habari yake nyingine, Kaihan limeandika kuwa kikosi cha nchi kavu cha jeshi la jamhuri ya Kiislam ya Iran kimezindua makombora yaliyoboreshwa yaliyotengenezwa humu nchini wakati wa mazoezi makubwa kijeshi, ya kijeshi huko Esfahan ambayo yalimalizika jana Jumamosi. Kwa upande wake, gazeti la lugha ya Kiingereza la Teheran Times lina mnukuu msemaji wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran Sepa, Brigedia Jenerali Ramezan Sharif akisema kwamba Iran inafuatilia kwa karibu kambi za Marekani katika eneo la Asia Magharibi. Gazeti hilo limeandika kuwa Brigedia Jenerali Sharif aliyasema hayo wakati wa mahojiano na kituo cha habari cha Almayadin cha Lebanon. Washington ni muungaji mkono mkuu wa utawala wa kizayuni na imeunda daraja la anga kwa ajili ya kutuma zana za kijeshi na mabomu ya kutisha kwa utawala wa kizayuni, alisema msemaji huyo na kuonya kwamba kuendelea mauaji ya halaiki huko Gaza hatimaye kutawafanya Waislamu kote duniani kupoteza uvumilivu wao. Times ya pia limemnukuu Kamal Kharrazi mkurugenzi wa baraza la kimkakati la mahusiano ya kigeni Iran SCFR akisema nguvu za kijeshi za Hamas na Jihadul Islami huko Palestina hazilinganishwi na miaka kumi iliyopita na wako tayari kwa vita virefu. Mwanadiplomasia huyo mkongwe anaamini kwamba Israel haiwezi kuharibu mukawama katika ukanda wa Gaza akisema kuzingira eneo la pwani kutoka ardhini, baharini na angani kumeshindwa kufanya hivyo. Gazeti la lugha ya Kiingereza la Iran Deli katika ukurasa wake wa pili lina habari isemayo kuwa mauzo ya mafuta ya Iran kwenda nchini China yaliongezeka kwa mapipa milioni moja na laki nane kwa siku mwezi Oktoba. Aidha, gazeti hilo limeandika kuwa wataalamu wa kigeni na waandishi wa habari wamekiri kwamba muundo wa vikwazo dhidi ya mauzo ya mafuta ya Iran umeporomoka kabisa. Nalo gazeti la Javane limeakisi kadhia ya Palestina katika ukurasa wake wa mbele, ambalo limeandika utawala ghasibu una katili wa Israeli umepata pigo kubwa katika jaribio lake la kuanzisha hujuma ya nchi kavu dhidi ya Ghaza. Aidha, Javane limeandika kwamba maandamano ya kupinga uzayuni ambayo hayajawahi kutokea katika historia yalishuhudiwa jana Jumamosi huko barani Ulaya. Katika ukurasa wake wa habari za kiuchumi, gazeti la Jame Jam limeandika kuwa naibu waziri wa barabara na maendeleo ya miji nchini Iran amesema hatua za utekelezaji wa mpango wa taifa wa harakati za ujenzi wa nyumba mpya katika miji mipya zilianza tangu mwanzoni mwa serikali ya awamu ya 13 na hivyo katika kipindi cha mwaka mmoja na nusu hivi ujenzi wa nyumba laki moja elfu saba mia nane na ishirini uko katika awamu ya utekelezaji gazeti la iran kwa upande wake katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho harakati ya kimataifa dhidi ya uzayuni. gazeti hilo lina taarifa kamili kuhusu maandamano makubwa dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel ambayo yamefanyika katika miji mikubwa ya Ulaya, hasa huko London, mji mkuu wa Uingereza. Naam, kwa mchana huo ni hayo katika uchambuzi wa baadhi ya magazeti ya hapa nchini Iran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunakuletea kipindi cha Iran, kipindi cha Afrika wiki hii kitafuatiwa na leo katika historia. Africa, Afrika wiki hii. Hujambo msikilizaji mpenzi, na tumai huna neno hapo ulipo. Karibu katika dakika hizi chache za kuangazia baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari katika pembe mbalimbali mbali za bara Afrika ndani ya siku saba zilizopita, hususan radi ya mali za mataifa ya Afrika kwa jinai za kutisha za utawala haramu wa Israel dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na hili ambapo mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika ametangaza uungaji mkono wake kamili kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres kutokana na uongozi na msimamo wake imara kuhusu hujuma ya kijeshi ya utawala wa Israel dhidi ya ukanda wa Gaza. Musa Faki Mahamat ameandika katika ukurasa wake wa X wiki hii kwamba, na hapa na nukuu: Naunga mkono kikamilifu uongozi na msimamo imara wa Antonio Guterres na kazi ya Umoja wa Mataifa katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu, mwisho wa kunukuu. Katika hotuba yake mbele ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa siku ya Jumanne, Guterres alisema hali katika Mashariki ya Kati inazidi kuwa mbaya na huenda vita vya Ghaza vikaenea katika eneo hilo. Kuua raia sio jambo la kuhalalishika hata kidogo. Shambulio la Hamas halikufanyika bila sababu, na wananchi wa Palestina wanakabiliwa na mzingiro mkali. Mchakato wa ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni una mega na kumeza ardhi za Palestina na kuteketeza malengo ya Wapalestina. Mashambulizi yasiyokoma na mashambulizi makali ya Israel dhidi ya Ghaza yanaendelea kwa njia ya kutisha. Mwisho wa kunukuu. Huku hayo yakiarifiwa, wafuasi wa chama cha upinzani nchini Afrika Kusini cha Economic Freedom Fighters wiki hii wamefanya maandamano makubwa na kutangaza himaya na uungaji mkono wao kwa wananchi wa Palestina. Waandamanaji hao waliokuwa wakipiga nara dhidi ya Israel na Marekani walikusanyika mbele ya ubalozi wa utawala wa kizoenwa Israel katika mji mkuu wa Afrika Kusini, Pretoria. Kiongozi wa chama hicho Julius Malema kwa mara nyingine tena ametoa mwito wa kufungwa ubalozi wa Israel nchini Afrika Kusini, baada ya kusisitiza kwamba utawala wa Israel hauheshimu ubinadamu. Akihutubia waandamanaji hao mbele ya ubalozi wa utawala ghasibu wa Israel, Malema amewataka wauzaji rejareja nchini Afrika Kusini kuondoa bidhaa zinazozalishwa na Israel kwenye marafu kufikia mwisho wa Oktoba. Malema amesema: Utawala wa apartheid ulikuwa unadai kuwa ndio wateule na wana wa Mungu na sisi wa Afrika Kusini ni wanyama. Kwa hiyo tunapomsikia waziri wa ulinzi wa Israeli akiwaita Wapalestina Palestina kuwa ni wanyama tunajua fika anamaanisha nini, kwa kuwa sisi pia tuliitwa wanyama hapa Afrika Kusini. Aidha, wiki hii wananchi wa waislamu wa jimbo la Bauchi nchini Nigeria kwa mara nyingine tena wameandamana na kutangaza himaya na uungaji mkono wao kwa wananchi madhulumu wa Palestina, haswa ukanda wa Ghaza. Waislamu hao wakiwa wamebeba mabango na maberamu wamesikika wakipiga nara za kulaani jinai za utawala wa kizayuni wa Israel wakiwa wamebeba bendera za Palestina. Waislamu hao wamemtaka rais wa nchi hiyo Bola Ahmed Tinubu kumtimua haraka iwezekanavyo kutoka Abuja balozi wa utawala haramu wa Israel. Kadhalika, waandamanaji hao wameitaka jamii ya kimataifa kuchukua hatua za haraka za kuhitimisha mauaji na jinai za Israel dhidi ya wananchi wa ukanda wa Ghaza huko Palestina. We call on our... Tunatoa wito kwa balozi wetu Ahmad Bola Tinubu kumfukuza balozi wa Israel hapa nchini Nigeria. Hatuwataki wauaji wa watoto na wanawake. Magaidi wa Boko Haramu na Israel wanafanana. Mbali na hayo Kambi ya kijeshi ya utawala wa kizayino wa Israel nchini Eritrea wiki hii imeshambuliwa na watu wasiojulikana. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, kambi ya Dahalak ya wanajeshi wa utawala wa kizayino wa Israel huko Eritrea, mashariki mwa Afrika, ililengwa kwa shambulio la silaha. Kulingana na ripoti hiyo, shambulio hilo lililenga sehemu ya juu kabisa ya mlima Emba Soira ambaye hutumiwa na jeshi la Israel kama kituo cha ujasusi katika bahari nyekundu ambako pia kuna makumi ya ndege za kivita za Israel. Vyanzo vya habari vinasema afisa wa ngazi ya juu wa Israel ameuawa wakati wa shambulio hilo na kwamba utawala huo wa kizayuni umeficha swala hili kwa sasa. Utawala haramu wa Israel unaandamwa na hasira za walimwengu kutokana na mauaji yanayoendelea kufanywa na utawala huo katili dhidi ya watu wa Palestina. Kwa mujibu wa ripoti ya wizara ya afya ya Palestina, takriban watu alfu nane wameuawa shahidi na wengine zaidi ya alfu ishirini wamejeruhiwa katika wiki tatu za mashambulizi ya kikatili ya utawala wa kizayuni wa Israel katika ukanda wa Gaza. Wiki hii Libya imewatimua mabalozi wa Uingereza, Marekani, Ufaransa na Italia kutoka Tripoli, mji mkuu wa Libya, kwa kuunga mkono jinai na mashambulizi ya utawala ghasibu wa kizayuni katika ukanda wa Ghaza. Uamuzi huo umechukuliwa baada ya bunge la Libya kutangaza alasiri ya Jumatano hii kuondoka haraka iwezekanavyo nchini humo mabalozi wa nchi zinazounga mkono jinai za utawala wa kizayuni kufuatia kuendelea jinai na mashambulizi ya utawala huo pandikizi katika ukanda wa Ghaza na uungaji mkono wa nchi za magharibi kwa jinai za utawala huo. Katika uamuzi mwingine bunge la Libya limetaka kusitishwa mara moja uuzaji wa mafuta kwa nchi zinazounga mkono jinai za utawala wa kizayuni. Tukisalia kaskazini mwa Afrika, kamati ya bunge la Tunisia imepasisha katika marhala ya kwanza muswada wa sheria inayotaka vitendo vya kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel kuwa kosa la jinai. Kamati ya haki na uhuru ya bunge la Tunisia iliuidhinisha muswada wa sheria hiyo Jumanne hii, wakati huu ambapo wananchi wa nchi ya kiarabu ya kaskazini mwa Afrika wanaendelea kuandamana kulaani jinai za Israel dhidi ya wapalestina wa ukanda wa Ghaza. Huku hayo yakiarifiwa, rais wa Raisu Algeria ameagiza kuanzishwa daraja la angani kwa ajili ya kutuma misaada ya kibinadamu ukanda wa Ghaza kupitia kivuko cha Rafaa. Ofisi ya rais wa Algeria imetoa taarifa na kutangaza kuwa rais wa nchi hiyo Abdul Majid Tebone ameagiza kutumwa katika uwanja wa ndege wa Al Arish huko Misri misaada muhimu na ya haraka ya kibinadamu inayojumuisha vyakula vifaa vya tiba, nguo na mahema ili viweze kuwafikia wakazi wa ukanda wa Gaza kupitia kivuko cha Rafaa. Ofisi ya rais wa Algeria imeongeza kuwa misaada hiyo itumwe ukanda wa Gaza kupitia daraja la angani litakaloundwa na ndege kadhaa za jeshi la anga la nchi hiyo. Taarifa ya ofisi ya rais wa Algeria imesistiza kwamba msaada huo inadhihirisha kufungamana na serikali na wananchi wa Algeria na mshikamano usio na masharti wala ukomo na wananchi wa Palestina ambao wanakabiliwa na mashambulizi mtawalia ya utawala wa Kizayuni huko Gaza. Serikali ya Tunisia, wakati huo huo, imetangaza kuwa inaendelea kuchukua hatua za kila namna za kuliunga mkono taifa linalodhulumiwa la Palestina, na hatua yake ya ya karibuni kabisa ni kuwasaidia wanafunzi wa Palestina kuendelea na masomo ya chuo kikuu nchini humo kwa kuwafadhili kikamilifu katika mahitaji yao yote yakiwemo ya malazi. Na katika hatua nyingine, mhubiri wa Kiislamu nchini Ghana amesisitiza ulazima wa kuhususiwa bidhaa za Israel na Marekani katika nchi za Kiarabu. Al Haj Muazu Ibrahim, naibu imamu wa msikiti wa Ahlusunna wa Nurga huko Akra mji mkuu wa Ghana amesema viongozi wa nchi za Kiarabu wanapaswa kususia bidhaa za Marekani na Israel na wasitosheke na maneno matupu. Akizungumza na ripota wa Iran Press pambizoni mwa mkutano wa mshikamano na wapalestina wa Gaza mjini Akra, Alhaj Ibrahim amesema Waarabu kama vile wa Magharibi wana unduma kuwili, wanapaswa kususia bidhaa zinazozalishwa Marekani na Israel. Kulaani tu hakutoshi, kususia bidhaa hizo ni kuonyesha mshikamano na Wapalestina wanaouawa na utawala katili wa Israeli. Muda umetupa kisogo, mpenzi msikilizaji, sina la ziada hadi juma lijalo, panapo majalio yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe ya 13 mfungu wa saba Rabia Uthani mwaka 1445 Hijiria, ambayo inasadifiana na tarehe 29 Oktoba mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1226 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria aliaga dunia Ibnu Hisham, msomi na mwanahistoria mkubwa wa Kiarabu. Ibnu Hisham alizaliwa Basra nchini Iraqi na alibobea katika elimu na fasihi na utungaji mashairi. Alitumia sehemu kubwa ya umri wake kufanya uchunguzi kuhusu maisha ya Nabi Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Umashuhuri mkubwa wa, wa, wa Ibnu Hisham unatokana na kitabu chake cha Siratu Nabawiya ambacho ni miongoni mwa marejeo muhimu kuhusu maisha Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Katika siku kama ya leo miaka mia moja iliyopita mfumo wa utawala wa serikali ya jamhuri uliasisiwa nchini Uturuki kwa uongozi wa rais Mustafa Kamal mashuhuri kwa jina la Ataturki. Kamal Ataturki aliongoza kidikteta nchi hiyo kwa muda wa miaka 15 na kufanya hujuma za kufuta sheria, nembo pamoja na matukufu ya Kiislamu na wakati huohuo kueneza utamaduni na nembo za kimagharibi katika nchi hiyo. Siku kama ya leo miaka 67 iliyopita, katika jinai yao nyingine, wazayuni walioua kwa umati wakazi wa kijiji cha Kafr Qasim huko Palestina. Wanajeshi wa utawala wa kizayuni walitangaza utawala wa kijeshi katika kijiji hicho wanajeshi wa kizayuni waliwaua kwa umati wanaume, wanawake na watoto madhulumu wa Palestina wasiopungua 49 na kujeruhi makumi ya wengine huko Kafr Qasim. Na katika siku kama ya leo miaka 67 iliyopita askari jeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel walishambulia peninsula ya Sinai iliyoko Misri. Mashambulio hayo yalianza baada ya rais wa wakati huo wa Misri, Gamal Abdu Nasser, kuitaifisha mfereji wa Suez. Siku mbili baada ya mashambulio hayo, Uingereza na no Ufaransa zilipeleka majeshi yao pembezoni mwa mfereji huo kwa lengo la kusaidia utawala ghasibu wa Israeli. Teheran, idhaa Kiswahili sote, jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kama kawaida, tunakushukuru ni wasikilizaji wetu wapenzi, kutokana na maoni yenu mbalimbali, lakini na muda nao umeisha. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Nasr Kanan Chafi amesema kwamba jinai za kuchupa mipaka zinazoendelea kufanywa na wazayuni huko Ghaza Palestina zimefedhehesha utawala wa Kizayuni, Marekani na waungaji mkono wote wa utawala huo wa ubaguzi wa rangi mbele ya walimwengu wote. Jeshi la Israel halina ujasiri na uwezo wa kupambana na kukabiliana na Hamas na vikosi vingine vya mapambano ya ukombozi huko Gaza kama Tel Aviv itaamua kufanya uvamizi wa ardhini katika eneo hilo linalozingirwa. Hayo yamesemwa na kiongozi wa ngazi za juu wa harakati ya mukawama ya Hizbullah ya Lebanon, Sheikh Naim Kassem, ambaye ni naibu katibu mkuu wa harakati hiyo ya mapambano ya Kiislamu mkuu wa sera za kigeni wa umoja ula, ya ya Izraele, wa Ulaya amesema mashambulizi ya kinyama ya Israeli kwenye maeneo ya makazi ya watu, vituo vya matibabu na skuli za Gaza yanakanyaga sheria za kimataifa. Na rais William Ruto wa Kenya amesema kwamba nchi yake itaondoa viza kwa nchi zote za Afrika. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anuani yetu ya internet ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB.ir mbali, na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran po box 19395 mkwaju 6767 tehran islamic republic of iran tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh