Hakim. Al kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza mtume nao ndio waliokuanzeni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa? Basi Mwenyezi Mungu ana anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao, Mwenyezi Mungu awaadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na akunuhusuni juu yao na avipe poza vifua vya Waislamu vifurahi na aondoe joto la ghadhabu lililokuwa katika nyoyo za wao Waislamu. Na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo ya usiku ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kutoka hapa jijini Teheran. Tunasia katika satelit na pia kwenye internet katika pars today ir sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya huko nchini Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Lindi, Kigoma, Mtwara kupitia redio Maarifa FM. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 989035065487 na email yetu ya swahili radio irib.ir. Tuliomo humu studioni usiku huu ni mimi Ahmed Rashid na Abdul Fatah Musaidi. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu Afrika wiki hii na makala ya leo katika historia. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Iran yasema mchakato wa kufuatilia jinai za wazayuni kwenye duru za kimataifa umeanza. Waziri wa afya wa Palestina atangaza kuwa asilimia sabini ya waliuliwa shahidi Gaza ni wanawake, watoto na wazee, maelfu wangali wako chini ya vifusi. Waziri wa mambo ya nje wa Tunisia aonana na mjumbe wa Ufaransa kuhusu hali ya Libya, na takriban watu elfu thelathini na sita wamepoteza makazi yao baada ya bwawa kuvunjika nchini Ghana. Habari kamilim Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya sheria za kimataifa amesema kuwa mchakato wa kufuatilia jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi wa Gaza umeanza katika taasisi za kimataifa. Jumamosi ya tarehe 7 Oktoba 2023 huwa na mapambano wa Palestina wakiongozwa na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas walifanya operesheni ya kihistoria na ya kushtukiza ya kimbunga cha Al Aqsa na kutoa pigo kubwa la kijeshi, kijasusi na kiusalama kwa utawala wa kizayuni wa Israeli. Operesheni hiyo ya kishujaa ilifanywa na wana mapambano wa Palestina kujibu jinai za makumi ya miaka za Israel dhidi ya wananchi wa Palestina. Utawala pandikizi wa Israel ambao umeshindwa kupambana na wana mapambano wa Palestina kwenye medani ya mapambano umeamua kufanya jinai kubwa kupindukia dhidi ya watoto, wanawake, vizee na watu wa kawaida huko Gaza. Rezana Jafi, naibu waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika masuala ya sheria za kimataifa, amesema kwenye mahojiano yake na shirika la habari la IRNA kuhusu hatua zilizochukuliwa na Iran kuwasaidia kisheria wa Palestina kwamba mbali na jitihada kubwa za kidiplomasia zinazoendelea kufanywa na waziri wa mambo ya nje wa Iran za kutafutia ufumbuzi wa haraka mgogoro wa Gaza na kukomeshwa mara moja mauaji ya kikatili yanayofanywa na Israeli, mchakato wa kufuatilia jinai wa wa za wazayuni dhidi ya Wapalestina nao umeanza kwenye taasisi za kimataifa. Jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya Wapalestina ni kubwa mno kiasi kwamba katika kipindi cha usiku mmoja wa kuamkia leo Jumamosi, wanajeshi makatili wa utawala wa kizayuni wameamuu wameua shahidi zaidi ya raia mia moja wa Palestina, kwa mujibu wa ripoti iliyotangazwa leo na televisheni ya Almayadini. Idadi ya wapalestina waliouawa wa shahidi tangu tarehe 7 Oktoba hadi leo Jumamosi imeongezeka na kufikia zaidi ya wa wapalestina elfu 17 mia 4, huku 18 elfu wengine wakijeruhiwa. Aidha, vyombo vya habari vya Palestina vimesema kuwa wapalestina wapatao mia moja wameuawa wa shahidi na kwa mkupuo mmoja katika shambulio la anga la kijeshi lililofanywa na Israel dhidi ya jengo la makazi ya watu la Hai Ashati, magharibi mwa mji wa Gaza. Watu wengi walikuwa wamekimbilia kwenye jengo hilo baada ya makazi yao kushambuliwa na kubomolewa kikatili na wanajeshi wa Israel. Waziri wa afya wa Palestina amesema hali ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza ni mbaya sana, na amebainisha kuwa asilimia 70 ya waliouliwa shahidi ni wanawake, watoto na wazee, na kwamba mbali na maelfu ya waliouawa na kujeruhiwa kuna maelfu ya wa wapalestina wengine ambao wangali wako chini ya vifusi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Farsi, Maia Alkaila amesema kuhusu mashambulizi makubwa na ya kila upande yaliyofanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya ukanda wa Gaza usiku wa kuamkia leo, kuwa jana usiku tulishuhudia mashambulizi makali zaidi dhidi ya ukanda wa Gaza. Israel inazuia majeruhi na wagonjwa kuhamishwa kutoka Gaza au timu za madaktari wa kujitolea kuingia katika eneo hili. Waziri wa afya wa Palestina amesisitiza kwamba hali mbaya ya kibinadamu huko Gaza haiwezi kuelezeka. Amesema jeshi la utawala dhalimu wa Israel linawalenga wafanyakazi wa tiba, vituo vya matibabu na magari ya kubebea wagonjwa, na kwa kukata nyaya za umeme na mawasiliano linalenga kufanya jinai na unyama mkubwa zaidi, bila kushuhudiwa na macho ya ulimwengu ya walimwengu, kwa mashambulio ya kinyama linayoendelea kufanya kila uchao dhidi ya ukanda wa Gaza. Jeshi la utawala ghasibu wa kizayuni halijabakisha matumaini yoyote ya kuokolewa majeruhi na watu waliokwama chini ya vifusi katika eneo hilo lililowekewa mzingiro kwa miaka 17, sasa katika upande mwingine, mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO, Tedros Adhanom, amesema hali ya Gaza inaumiza na ya kutia machungu, na akabainisha kuwa kukatwa kwa umeme na intaneti katika ukanda wa Gaza kunazuia magari ya kubebea wagonjwa kuwafikia majeruhi. Adhanom ameongeza kuwa kukatwa kwa intaneti kumepelekea kusiwepo na njia ya kuweza kuwasiliana na kuwafikia wafanyakazi na vituo vya matibabu vya shirika hilo. Hayo yanajiri baada ya jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel kuanzisha jana usiku operesheni ya ardhini dhidi ya ukanda wa Gaza sambamba na kukata kikamilifu intaneti na mawasiliano yote katika eneo hilo. Kwa upande wake tawi la kijeshi la harakati ya Hamas izuddin al Qasam limetangaza kuwa linaendelea kukabiliana na mashambulizi ya ardhini ya wavamizi hao huko Bait Hanun na mashariki ya el Bariji, leo ikiwa ni katika siku ya e 22 ya uvamizi wa utawala wa kizayuni katika ukanda wa Gaza. Wizara ya afya ya Palestina imetangaza kuwa idadi ya mashahidi katika eneo hilo imeongezeka na kufikia elfu saba 73 na, na idadi ya majeruhi imepindukia elfu 19. Shirika la mpango wa chakula duniani WFP limetangaza kwamba linahitaji dola za kimarekani milioni 351 katika ufadhili jumla kwenye shughuli zote ili kuongeza msaada wa kibinadamu kwa miezi sita ijayo nchini Somalia. Madhara ya miongo kadhaa ya migogoro ya silaha, mvua zisizo za kawaida, umaskini na wakimbizi wa ndani vimesababisha mabilioni ya watu nchini Somalia kuelekea kwenye njaa kali na uhaba wa chakula. Kwa mujibu wa shirika hilo la Umoja wa Mataifa, kati ya Oktoba na Disemba takriban watu milioni tatu na laki nne watakuwa wanakabiliwa na mgogoro mbaya zaidi wa chakula huku milioni moja wakihitaji misaada ya dharura ya kukabiliana na baa la njaa. Katika ripoti yake ya hivi karibuni kabisa WFP imesema kwamba idadi ya watoto wenye umri wa chini ya miaka mitano wanaokadiriwa kukabiliwa na utapia mlo mkali mwaka elfu mbili ishirini na tatu imepungua hadi milioni moja na laki tano huku watoto laki tatu na thelathini na moja elfu wakiwa bado wanakabiliwa na utapia mlo unaotishia maisha. Ripoti hiyo imeongeza kuwa takriban watu milioni moja na laki mbili wanaoishi katika maeneo ya vijijini, mijini na wakimbizi wa ndani kwenye maeneo ya mafuriko wanakabiliwa na vitisho vya mafuriko kutokana na athari ya pamoja ya Elnino na hali nzuri ya bahari ya Hindi wakati wa msimu wa mvua wa deire unaoanzia mwezi Oktoba hadi Disemba. Ripoti hiyo imeonya kwamba mafuriko ya ghafla yanayotarajiwa katika maeneo ya mijini yanaweza kuathiri watu wengi, kwani zaidi ya nusu ya makazi ya watu katika maeneo tambarare yanakumbwa na mafuriko kwa mujibu wa shirika la chakula na kilimo FAO la Umoja wa Mataifa, karibu wa Somali milioni moja laki mbili wanaweza kuathiriwa na mafuriko katika muda wa miezi mitatu ijayo. WFP imetangaza pia kwamba hatua za kutarajia kufuatia kuanza mafuriko yanayotarajiwa kulenga watu wengi yatalenga kusaidia watu katika maeneo yaliyoko hatarini na kuzuia kukumbwa na mafuriko katika mikoa ya Hiran, shabele ya kati, Gedo na shabele ya chini. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Takriban watu elfu thelathini na sita wamepoteza makazi yao na takriban nyumba 150 zimezama chini ya maji baada ya kutokea mafuriko makubwa yaliyosababishwa na kupasuka bwawa la Vilta kusini mwa Ghana. Aseji Saju Amedonu, naibu mkurugenzi mkuu wa shirika la taifa la kukabiliana na majanga nchini Ghana, kwa kifupi NADMO, amethibitisha habari hiyo na kuongeza kuwa jamii za watu wa vijijini zilizoathiriwa na janga hilo ziko katika wilaya nane za mikoa mikubwa ya Akra, Volta na Mashariki. Amedonu amesema janga hilo limetokea baada ya maji mengi kumwagika kutoka kwenye bwawa hilo ambako kulianza mwanzoni mwa Oktoba, na maji mengi kupita kiasi yaliyotokana na mvua kubwa za mwezi Septemba yalipofanya hali kuwa mbaya zaidi na kulipasua kabisa bwawa hilo. Miundo mbinu mingi imeharibiwa, yakiwemo pia mashamba, barabara, skuli, vituo vya afya na vituo vya umeme ambavyo vimezama chini ya maji, na hadi hivi sasa haijajulikana ni hasara kubwa kiasi gani imesababishwa na janga hilo. Kwa mujibu wa NADMO, imetoa hifadhi kwa watu wengi waliokimbia makazi yao katika maeneo ya skuli, misikitini, makanisani na kwenye mahema. Huduma za maji ya kunywa zinatolewa kupitia matangi maalumu katika wilaya nane tangu mafuriko hayo yalipotokea katika sehemu moja. Taarifa yake seji, Sajo Amedono amesema Tunashirikiana na idara ya huduma ya afya Ghana na kurugenzi za afya za wilaya katika wilaya hizi zote ili kutoa huduma za afya kwa watu walioathirika. Tuna zahanati zetu zinazotembea katika takriban wilaya zote zilizoathirika. Ameongeza kuwa hali ya kawaida inatarajiwa kurejea ndani ya wiki mbili hadi tatu zijazo. Baada ya hapo, ndipo zoezi la usafi, kupiga dawa na kufanya uchunguzi wa afya litanza ili kurahisisha kurejea watu katika makazi yao. Wataalamu na wachambuzi mbalimbali wameendelea kutoa lawama kali dhidi ya serikali ya rais Abdel Fatah Sisi wa Misri kwa msimamo dhaifu inayoonyesha mbele ya jinai za kuchupa mipaka zinazofanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi wa Gaza. Shirika la habari la IRNA limeripoti leo Jumamosi kwamba wataalamu na wachambuzi wa mambo wa Misri wanalalamikia vizuizi vingi vinavyowekwa na serikali ya nchi hiyo vinavyozuia kuungwa mkono kivitendo wananchi wa Palestina na kuilaumu vikali serikali ya jenerali Abdel Fatah Sisi kwa hatua zake hizo. Wimbi kubwa la uungaji mkono wa walimwengu kwa wananchi madhulumu wa Palestina, hasa wa ukanda wa Ghaza, liliongezeka sambamba na kuanza jinai za kinyama za Israel dhidi ya Wapalestina tarehe 7 Oktoba 2023 na hadi leo hii maandamano yanaendelea katika kona mbalimbali za dunia kulaani jinai hizo. Wananchi wa nchi mbalimbali za Kiislamu na Kiarabu wameonyesha msimamo mzuri katika kulaani jinai kubwa za wazayuni ambazo hazijawahi kutokea mfano wake katika karne ya ishirini na moja, na wengi wao wana hamu ya kuona wanasahilishiwa mambo ya kuweza kuwasaidia ndugu zao wa ukanda wa Ghaza. Inafaa kuashiria hapa kwamba katika kukabiliana na jinai za wazayuni vikosi vya mukawama na wapigania ukombozi wa Palestina vilianzisha operesheni ya kimbunga cha Al Akswa huko ukanda wa Gaza dhidi ya ngome za utawala wa kizayuni wa Israel kuanzia Jumamosi Oktoba 7, 2023. Tangu ilipoanza operesheni hiyo, jeshi la kizayuni ambalo halina uwezo wa kukabiliana na wana mapambano wa Palestina limekuwa likishambulia kwa mabomu maeneo ya raia, hospitali, vituo vya kidini na skuli huko Gaza. Wakati huo huo huo, wizara ya afya ya Palestina imetangaza kuwa Palestina waliouawa washahidi imeongezeka pia katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan 110 na imefikia 110 na wengine zaidi ya 1900 kujeruhiwa tangu tarehe 7 Oktoba 2023. Na waziri wa mambo ya nje wa Tunisia Nabil Ammar ametoa wito wa kutatuliwa kwa njia ya amani mgogoro wa Libya. Kwa mujibu wa taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Tunisia, waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo ametoa mwito huo wakati aliponana na kufanya mazungumzo na mjumbe maalum wa rais wa Ufaransa anayetembelea Libya Paul Sulere jana Ijumaa. Wakati wa mkutano huo, Ammar amesistizia msimamo thabiti wa Tunisia juu ya kusuluhishwa mgogoro wa Libya kwa njia za mazungumzo na kusema kuwa msimamo huo wa Tunis msingi wake ni kuunga mkono suluhisho la amani kupitia mazungumzo baina ya wananchi wenyewe wa Libya na maamuzi yao kutoingiliwa na mkono wote wa kigeni. Amesema juhudi zote za kikanda na kimataifa zinapaswa kuelekezwa katika kutafuta suluhisho la kisiasa linalolinda umoja, mshikamano, usalama na utulivu wa Libya. Kwa upande wake mjumbe wa rais wa Ufaransa nchini Libya ameishukuru Tunisia kwa kubeba jukumu kubwa tangu mwanzoni mwa mgogoro nchini Libya. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Mlikuwa mkisikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema kupasishwa azimio la baraza kuu la Umoja wa Mataifa kuhusu Gaza. Baraza kuu la Umoja wa Mataifa limepasisha rasimu ya azimio lililopendekezwa na nchi za Kiarabu na kutaka kutekelezwa usitishaji vita wa kibinadamu haraka iwezekanavyo huko Gaza. Azimio hilo lilipasishwa jana usiku kwa kura 120 za ndio, mkabala wa 14 za hapana, huku nchi 45 zikijizuia kupiga kura. Utawala wa kizayuni wa Israeli na Marekani zimelipigia azimio hilo kura ya hapana. Nchi wanachama wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, tokea kuanza mapigano kati ya makundi ya mapambano ya ukombozi wa Palestina na utawala wa kizayuni hadi sasa, zilikuwa zimeshindwa kupasisha azimio lolote kwa ajili ya usitishaji vita wa haraka huko Gaza. Nukta ya kufurahisha ni kuwa jitihada za nchi za magharibi za kutaka kujumuisha baadhi ya vifungu katika azimio hilo vinavyolaani mapambano ya wananchi wa Palestina dhidi ya adui ghasibu zimegonga mwamba. Kuhusiana na suala hilo, hatua ya Kanada ya kutaka kupatikana uungaji mkono wa Israel na kukwamisha azimio hilo lililopendekezwa na nchi za kiarabu imeambulia patupu. Kanada ikiungwa mkono na Marekani iliwasilisha marekebisho kwa ajili ya azimio hilo na kutaka kulaaniwa kile kilichotaja kwamba ni mashambulizi ya kigaidi ya Hamas dhidi ya utawala ghasibu wa Israeli. Kupasishwa azimio hilo na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa katika hatua yake ya kwanza kwa ajili ya kutekeleza haraka iwezekanavyo usitishaji vita huko Gaza kunaonyesha kuwajibika na takwa la jamii ya kimataifa la kuhitimisha jinai na hatua zilizo dhidi ya binadamu za utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina haraka iwezekanavyo hususan wakazi wa ukanda wa Gaza ambao kwa zaidi ya wiki tatu sasa wanakabiliwa na mashambulizi makubwa ya mabomu ya Israel. Mashambulizi hayo hadi sasa yameua shahidi zaidi ya watu elfu saba kujeruhi karibu elfu ishirini na kuharibu sehemu kubwa ya ukanda wa Gaza. Vasili Nebenzi ya mwakilishi wa kudumu wa Rasia katika Umoja wa Mataifa amesema kupasishwa azimio na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kuhusu Gaza kunadhihirisha ushindi wa akili ya kawaida na haki. na Benzi amesema azimio hilo ni ushindi wa akili yenye afya, haki na mazingatio ya ubinadamu. Wakati huo huo, kupasishwa azimio hilo na baraza kuu la Umoja wa Mataifa kuhusu Gaza kuna maana ya aina fulani ya kujitoa kwenye mkwamo wa sasa ndani ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu upasishaji wa azimio la kusitisha vita huko Gaza. Baraza la usalama kutokana na muundo wake maalumu na pia mamlaka ya udhibiti ya nchi tano wanachama wa kudumu, yaani nchi zenye haki ya kura ya turufu au veto, hadi sasa limeshindwa kufikia muafaka kwa sauti moja ili kupasisha azimio la kuhitimisha vita vya Gaza kutokana na mitazamo kinzani ya nchi wanachama wa kudumu wa kambi ya Magharibi, yaani Marekani, Uingereza na Ufaransa kwa upande mmoja, na kambi ya Mashariki, yaani Rusia na China kwa upande wa pili. Wakati huo huo hatua ya wanachama wa kambi ya magharibi katika Baraza la Usalama wakiongozwa na Marekani ya kushinikiza kutotekelezwa usitishaji vita huko Gaza na katika upande mwingine kushutumiwa makundi ya mukawama wa Palestina hasa harakati ya Hamas kumekabiliwa na upinzani wa Russia na China zilizopinga rasimu ya azimio lililowasilishwa na Marekani. Katika upande mwingine, Washington pia imepinga vifungu vya maazimio yaliyopendekezwa na Russia baada ya kutokubaliana na vifungu vyake kikiwemo kifungu kinachosisitiza ulazima wa kusitishwa vita mara moja huko Gaza. Sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. mchango wa maulama wa Kishia. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ili kwa pamoja tufungue ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulamaa wa kishia katika Uislamu, pamoja na mchango wao katika Uislamu, bila kusahau athari pamoja na vitabu vyao. Kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 85 ya mfululizo huu kitamzungumzia Sayyid Mujtaba Navabo Safavi ambaye hakuwa marja takilidi wala hakufikia daraja ya jitihadi, lakini daima alikuwa akifuatilia kufanya mambo makubwa. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa pamoja nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Takriban sambamba na kuanza utawala wa kipahalavi nchini Iran, alizaliwa katika moja ya vitongoji vya kusini mwa Tehran mtoto wa kiume. Mtoto huyu aliyezaliwa katika nyumba ya sharifu alipewa jina la Mujtaba. Baba yake ni Seyid Javad Mirlohi, aliyekuwa mmoja wa wanazuoni wa zama hizo ambaye alikuwa akifanya kazi katika idara ya mahakama mjini Tehran. Mara nyingi Sayid javada alikuwa akizozana na wakubwa wake kazini kwa ajili ya kutetea haki za waliodhulumiwa, na hatimaye moja itilafu hizi zilisababisha ugomvi na kupigana ngumi. Hilo likamfanya atiwe mbaroni na kufungwa jela miaka mitatu baadaye mwili usio na uhai wa baba ulitoka gerezani katika hali ambayo Seyid Mujtaba alikuwa mtoto mdogo na hivyo akabakia yatima. Ulezi na usimamizi wa Seidi huyu yatima ulikabidhiwa kwa mjomba wake, na kuanzia hapo kila mtu alimfahamu kwa jina la ukoo wa mama yake, yaani Navabo Safavi. Sayyid Mujtaba, alipenda sana kusoma masomo ya dini lakini mjomba wake alimpeleka katika shule ya viwanda ya Wajerumani ili kujifunza masomo ya kisasa Sayyid Mujtaba aliachiwa na baba yake kumbukumbu kumbu ya shauku ya kujifunza elimu ya dini na shauku hii ikampeleka kwenye hauza yaani chuo cha kidini mbali na hilo aliachiwa pia kumbukumbu kumbu nyingine kutoka kwa baba yake ambayo daima ilikuwa ikidhihirika katika uwepo wake, nayo ni hamu ya kuendesha mapambano kwa ajili ya kupatikana kivitendo na kutawala sheria za Kiislamu. Vita vya pili vya dunia vilikuwa vimeanza na ukame na njaa vilikuwa vimehinikiza karibu miji yote ya Iran. Wananchi wa miji mbalimbali walikuwa wakijitokeza mitaani kila siku kufanya maandamano. Mnamo Disemba 17 mwaka 1942 Navabu Safavi ambaye alikuwa na umri wa miaka 17 tu aliwakusanya wanafunzi na kuwaita waandamani. Baada ya kueleza hali halisi ya jamii, wanafunzi wenye njaa huku wakiimba mkate na jibini, tuna njaa, tuna njaa, walifunga shule na kuanza kuelekea kwa pamoja upande wa jengo la bunge. Njiani watu pia walijiunga nao na kidogo kidogo umati mkubwa ukawa umekusanyika ambao haungeweza kudhibitiwa tena. Muhammad Reza Shah Pahlavi, ambaye mwanzoni mwa utawala wake hakuwa akifurahishwa sana na waziri wake Qawamo Asatna, alitumia maandamano hayo kama kisingizio cha kuleta ukosefu wa usalama na machafuko ili aweze kumwondoa Kawam katika nafasi yake. Huu ulikuwa uzoefu wa kwanza wa Sayyid Navab Safavi, uzoefu mchungu ambao, kama angejua kutoka nyuma pazia nini kinajiri, angeelewa jinsi nia yake safi ya kitoto ilivyochafuliwa kwa matarajio na malengo ya kisiasa. Baada ya kumaliza masomo ya elimu ya sekondari Sayyid Navab aliajiriwa na kampuni ya mafuta ya Nafta Badan. Akiwa huko, pia alikuwa akiwahamasisha wafanyakazi kudai haki zao. Tabia yake hiyo ilipelekea kutumuliwa kazi katika kampuni ya mafuta. Alichukua fursa hii na kwenda Najaf kuendelea na masomo ya dini, lakini nyakati zilimwita na kumpata aende lakini nyakati zilimwita na kumtaka aendeshe mapambano. Mwaka mmoja baada ya kuondoka kwenda Najaf, alipokea kitabu cha Ahmad Kasravi kilichojaa matusi dhidi ya Uislamu na Mashia. Kasravi hata alifikia hatua ya kutambulisha tarehe mosi Desemba kama siku ya sikukuu ya kuchoma vitabu, na akavichoma moto vitabu vya shahsia wakubwa na mashuhuri wa Kiajemi kama vile Hafiz na Saadi, vitabu vya dua na hata Quran. Wanazuoni walitoa fatwa ya kuritadi Ahmad Kasravi, na Seyidi Navabu Safavi ndiye pekee aliyokuwa na ushujaa wa kutekeleza jukumu hilo. Seyidi Navabu alikuwa amekuja Irani kutekeleza hukumu hiyo, lakini alijua wazi kwamba kwa mujibu wa Uislamu, hatua ya awali ni kutoa mwongozo kwanza kwa Kasravi. Hivyo alipita katika miji mbalimbali na kutoa hotuba dhidi ya murtadi huyo ili kuwafanya watu watambue nia yake, na alipofika Tehran alifanya mdahalo na Kasravi, lakini yote hayo hayakuwa na natija, kwani Kasravi hakuwa na nia ya kuacha chuki zake dhidi ya Uislamu. Mnamo mwaka 1945 vita vya pili vya dunia vilipoisha, na Uingereza ikawa imekalia kwa mabavu Palestina, na Navabu Safavi ambaye alikuwa na umri wa miaka 21 tu aliamua kuinuka na kuanzisha harakati kwa ajili ya kuanzisha utawala wa Kiislamu. Aliamini kwamba haiwezekani kukabiliana na ubeberu wa kimataifa isipokuwa kwa kutumia harakati ya kimsingi na yenye mizizi na ili kufikia lengo hili, alianzisha kundi la Fadayane Islam nchini Iran. Hata hivyo, mtazamo wake wa kuanzisha utawala wa Kiislamu haukuwa ukilenga Irani pekee. Navabu Safavi alisafiri na kufanya juhudi nyingi za kuleta umoja baina wa Waislamu. Alikwenda Lebanon, Siria na Iraqi, akakutana na mfalme wa Jordan na akatoa hutuba huko Misri kwa mwaliko wa harakati ya Ikhwanu Lmuslimin. Mnamo mwaka 1954 alitoka Baghdad hadi Beirut na kutoka huko akaenda Beitulmuqaddas kushiriki katika kongamano la kupinga uzayuni. Akiwa huko, alibainisha na kueleza mawazo yake kwa shauku na msisimuko ule ule kama kawaida na akawaita wote waliokuwepo kusali katika msikiti ulioko kilomita moja nje ya mji wa Quds. Maneno na mwenendo wake viliwafanya wazayuni kuingiwa na hofu na mshangao mkubwa. Hivyo wakiwa na silaha wakachukua hatua kuwazunguka waumini waliokuwa wakitekeleza ibada sala. Navabu Safavi ameeleza maoni na mitazamo yake kuhusu misingi ya kisiasa Uislamu na njia sahihi ya utawala katika kitabu kiitwacho Jamee va Hukumati Islami, jamii na utawala wa Kiislamu na akamwonya shaha wa Irani na serikali zingine ghasibu kwamba zisipotekeleza maamrisho ya Uislamu zitaangamizwa, na watoto wa Uislamu wenye nguvu na waliojitolea muhanga watafanya jambo hilo. Mbinu ya Navabu Safavi ilikuwa ni kuwajulisha watu kwanza katika ngazi ya jamii na kisha kuwaelimisha watu katika ngazi ya serikali na kama hakukuwa na athari aliwaonya viongozi, na hatimaye hakuacha kuchukua hatua za kutumia silaha. Alikuwa akiamini kwamba katika njia ya kufikia malengo, ima tutafanikiwa kufikia lengo au tutauawa shahidi. Hatimaye upinzani wake dhidi ya ushawishi wa Marekani nchini Iran na kutangaza vita dhidi ya serikali ya wakati huo ya Iran ulipelekea kutiwa mbaroni yeye pamoja na wenzake wa kundi la fadaiane islam na wakahukumiwa kunyongwa wasia wa mwisho wa navabu safavi ulisema sisi tutauawa shahidi lakini fahamuni kwamba kutoka katika kila tone la damu yetu watafunzwa na kulelewa mujahidina na irani itakuwa ya kiislamu na hivi ndivyo ilivyokuwa kwani mwaka 1979 mapinduzi ya kiislamu ya irani yaliyopata ushindi na mfumo wa Kiislamu ukaundwa hapa nchini Iran na Irani ikawa nchi ya Kiislamu. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena wiki ijayo katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Asanteni kwa kunitegea sikio na kwaherini. Afrika, Afrika wiki hii. Hujambo msikilizaji mpenzi, na tumai huna neno hapo ulipo karibu katika dakika hizi chache za kuangazia baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari katika pembe mbalimbali mbali za bara Afrika ndani ya siku saba zilizopita, hususan radiya mali za mataifa ya Afrika kwa jinai za kutisha za utawala haramu wa Israel dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina, na kusihi tue sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na hili ambapo mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika ametangaza uungaji mkono wake kamili kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres kutokana na uongozi na msimamo wake imara kuhusu hujuma ya kijeshi ya utawala wa Israel dhidi ya ukanda wa Ghaza. Musa Faki Mahamad ameandika katika ukurasa wake wa X wiki hii kwamba, na hapa nukuu, naunga mkono kikamilifu uongozi na msimamo imara wa Antonio guterres na kazi ya Umoja wa Mataifa katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu, mwisho wa kunukuu. Katika hotuba yake mbele ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa siku ya Jumanne, Guteresh alisema hali katika Mashariki ya Kati inazidi kuwa mbaya na huenda vita vya Ghaza vikaenea katika eneo hilo. Kuua raia sio jambo la kuhalalishika hata kidogo. Shambulio la Hamas halikufanyika bila sababu, na wananchi wa Palestina wanakabiliwa na mzingiro mkali. Mchakato wa ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni unamega na kumeza ardhi za Palestina na kuteketeza malengo ya Wapalestina. Mashambulizi yasiyokoma na mashambulizi makali ya Israel dhidi ya Ghaza yanaendelea kwa njia ya kutisha. Mwisho wa kunukuu. Huku hayo yakiarifiwa, wafuasi wa chama cha upinzani nchini Afrika Kusini cha Economic Freedom Fighters wiki hii wamefanya maandamano makubwa na kutangaza himaya na uungaji mkono wao kwa wananchi wa Palestina. Waandamanaji hao waliokuwa wakipiga nara dhidi ya Israel na Marekani walikusanyika mbele ya ubalozi wa utawala wa kizayuni wa Israel katika mji mkuu wa Afrika Kusini, Pretoria. Kiongozi wa chama hicho Julius Malema kwa mara nyingine tena ametoa mwito wa kufungwa ubalozi wa Israel nchini Afrika Kusini baada ya kusisitiza kwamba utawala wa Israel hauheshimu ubinadamu. Akihutubia waandamanaji hao mbele ya ubalozi wa utawala ghasibu wa Israel, Malema amewataka wauzaji rejareja nchini Afrika Kusini kuondoa bidhaa zinazozalishwa na Israel kwenye marafu kufikia mwisho wa Oktoba. Malema amesema Utawala wa apartheid ulikuwa unadai kuwa ndio wateule na wana wa Mungu na sisi wa Afrika Kusini ni wanyama. Kwa hiyo tunapomsikia waziri wa ulinzi wa Israeli akiwaita Wapalestina Palestina kuwa ni wanyama tunajua fika anamaanisha nini, kwa kuwa sisi pia tuliitwa wanyama hapa Afrika Kusini. Aidha, wiki hii wananchi wa waislamu wa jimbo la Bauchi nchini Nigeria, kwa mara nyingine tena wameandamana na kutangaza himaya na uungaji mkono wao kwa wananchi madhulumu wa Palestina, haswa ukanda wa Ghaza. Waislamu hao wakiwa wamebeba mabango na maberamu wamesikika wakipiga nara za kulaani jinai za utawala wa kizayuni wa Israel wakiwa wamebeba bendera za Palestina. Waislamu hao wamemtaka Rais wa nchi hiyo Bola Ahmed Tinubu kumtimua haraka iwezekanavyo kutoka Abuja balozi wa utawala haramu wa Israel. Kadhalika, waandamanaji hao wameitaka jamii ya kimataifa kuchukua hatua za haraka za kuhitimisha mauaji na jinai za Israel dhidi ya wananchi wa ukanda wa Gaza, huko Palestina. We on our... tunatoa wito kwa balozi wetu Ahmad Bola Tunubu kumfukuza balozi wa Israel hapa nchini Nigeria. Hatuwataki wauaji wa watoto na wanawake. Magaidi wa Boko Haramu na Israel wanafanana. Mbali na hayo Kambi ya kijeshi ya utawala wa kizayuni wa Israel nchini Eritrea wiki hii imeshambuliwa na watu wasiojulikana. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, kambi ya Dahalak ya wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel huko Eritrea, mashariki mwa Afrika, ililengwa kwa shambulio la silaha. Kulingana na ripoti hiyo, shambulio hilo lililenga sehemu ya juu kabisa ya mlima Emba Soira ambayo hutumiwa na jeshi la Israel kama kituo cha ujasusi katika bahari Nyekundu, ambako pia kuna makumi ya ndege za kivita za Israel. Vyanzo vya habari vinasema afisa wa ngazi ya juu wa Israel ameuawa wakati shambulio hilo na kwamba utawala huo wa kizayuni umeficha swala hili kwa sasa. Utawala haramu wa Israel unaandamwa na hasira za walimwengu kutokana na mauaji yanayoendelea kufanywa na utawala huo katili dhidi ya watu wa Palestina. Kwa mujibu wa ripoti ya wizara ya afya ya Palestina, takriban watu alfu nane wameuawa washahidi na wengine zaidi ya alfu ishirini wamejeruhiwa katika wiki tatu za mashambulizi ya kikatili ya utawala wa kizayuni wa Israel katika ukanda wa Gaza. Wiki hii Libya imewatimua mabalozi wa Uingereza, Marekani, Ufaransa na Italia kutoka Tripoli, mji mkuu wa Libya kwa kuunga mkono jinai na mashambulizi ya utawala ghasibu wa Kizayuni katika ukanda wa Ghaza. Uamuzi huo umechukuliwa baada ya bunge la Libya kutangaza alasiri ya Jumatano hii kuondoka haraka iwezekanavyo nchini humo mabalozi wa nchi zinazounga mkono jinai za utawala wa Kizayuni kufuatia kuendelea jinai na mashambulizi ya utawala huo pandikizi katika ukanda wa Gaza na uungaji mkono wa nchi za magharibi kwa jinai za utawala huo. Katika uamuzi mwingine, bunge la Libya limetaka kusitishwa mara moja uuzaji wa mafuta kwa nchi zinazounga mkono jinai za utawala wa Kizayuni. Tukisalia kaskazini mwa Afrika, kamati ya bunge la Tunisia imepasisha katika marhala ya kwanza muswada wa sheria inayotaka vitendo vya kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel kuwa kosa la jinai Kamati ya haki na uhuru ya bunge la Tunisia iliuidhinisha muswada wa sheria hiyo Jumanne hii wakati huu ambapo wananchi wa nchi ya kiarabu ya kaskazini mwa Afrika wanaendelea kuandamana kulaani jinai za Israel dhidi ya wapalestina wa ukanda wa Ghaza. Huku hayo yakiarifiwa, rais wa raisu Algeria ameagiza kuanzishwa daraja la angani kwa ajili ya kutuma misaada ya kibinadamu ukanda wa Ghaza kupitia kivuko cha Rafaa. Ofisi ya rais wa Algeria imetoa taarifa na kutangaza kuwa rais wa nchi hiyo Abdul Majid Tebboune ameagiza kutumwa katika uwanja wa ndege wa Al Arish huko Misri misaada muhimu na ya haraka ya kibinadamu inayojumuisha vyakula, vifaa vya tiba, nguo na mahema ili viweze kuwafikia wakazi wa ukanda wa Gaza kupitia kivuko cha Rafaa. Ofisi ya rais wa Algeria imeongeza kuwa misaada hiyo itumwa ukanda wa Gaza kupitia daraja la angani litakaloundwa na ndege kadhaa za jeshi la anga la nchi hiyo. Taarifa ya ofisi ya rais wa Algeria imesisitiza kwamba msaada huo inadhihirisha kufungamana na serikali na wananchi wa Algeria na mshikamano usio na masharti wala ukomo na wananchi wa Palestina ambao wanakabiliwa na mashambulizi mtawalia ya utawala wa Kizayuni huko Gaza. Serikali ya Tunisia, wakati huo huo, imetangaza kuwa inaendelea kuchukua hatua za kila namna za kuliunga mkono taifa linalodhulumiwa la Palestina, na hatua ya yake ya karibuni kabisa ni kuwasaidia wanafunzi wa Palestina kuendelea na masomo ya chuo kikuu nchini humo kwa kuwafadhili kikamilifu katika mahitaji yao yote yakiwemo ya malazi. Na katika hatua nyingine, mhubiri wa Kiislamu nchini Ghana amesisitiza ulazima wa kuhususiwa bidhaa za Israel na Marekani katika nchi za Kiarabu. Alhaj Muazu Ibrahim, naibu imamu wa msikiti wa Ahlusunna wa Nurga huko Akra, mji mkuu wa Ghana, amesema viongozi wa nchi za Kiarabu wanapaswa kuhususia wa bidhaa za Marekani na Israel na wasitosheke na maneno matupu. Akizungumza na ripota wa Iran Press Pambizoni mwa mkutano wa mshikamano na wapalestina wa gaza mjini Akra, al haj Ibrahim amesema waarabu kama vile wa magharibi wana unduma kuwili, wanapaswa kususia bidhaa zinazozalishwa marekani na Israel. Kulani tu hakutoshi. Kususia bidhaa hizo ni kuonyesha mshikamano na wapalestina wanaouawa na utawala katili wa Israeli. Muda umetupa kisogo, mpenzi msikilizaji, sina la ziada hadi juma lijalo, panapo majaliwake Mola. Jina langu ni Husen Hasan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe ya 12 mfunguo saba Rabiu Uthani mwaka 1445 Hijria, mwafaka na tarehe 28 Oktoba mwaka 2023 Miladia siku kama ya leo miaka elfu moja mia tatu na kumi na tatu iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya hijiria, Abul Abbas Abdullah bin Muhammad maarufu kwa jina la Safaa alikalia kiti cha uongozi akiwa khalifa wa kwanza wa kizazi cha Bani Abbas. Utawala huo wa Kiabasi, kwa kushirikiana na Abu Muslim Khurasani na majeshi yake ulimu wa Marwani wa pili mtawala wa mwisho ukoo wa Bani Umayya na kuondoa madarakani utawala huo. Miaka 75 iliyopita katika siku kama ya leo, wakati wa vita vya kwanza kati ya utawala wa kizayuni wa Israeli na Waarabu wanajeshi wa utawala huo walioua kwa umati wakazi wa kijiji cha Dawayima huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu wazayuni. Hao walivamia msikiti wa kijiji hicho na kuwa washahidi Waislamu 75 raia wa Palestina waliokuwa wakiswali msikitini humo. Katika siku kama ya leo miaka 50 iliyopita alifariki dunia Taha Hussein, mwandishi mahiri na stadi wa Kimisri. Alizaliwa mwaka 1889 katika moja ya vijiji vya Misri. Taha Hussein, ambaye alikuwa mtoto wa saba katika familia yake, alipofuka na kupoteza uwezo wa kuona akiwa na umri wa miaka mitatu. Hata hivyo Mwenyezi Mungu alimjalia kipaji cha hali ya juu. Twaha Hussein alifanikiwa kuhifadhi Qurani tukufu yote katika kipindi kifupi. Na siku kama ya leo miaka 42 iliyopita Imam Ruhullah Khomeini alipinga vikali mpango wa Fahad bin Abdulaziz kuhusu mapatano ya Palestina na Israel. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran na baada ya kutiwa saini mkataba wa Camp David baina ya serikali ya Misri na utawala ghasibu wa Israel chini ya upatanishi wa Marekani, tawala vibaraka za kiarabu zilifuata nyayo za utawala wa Misri katika suala hilo. Wakati huo Fahad bin Abdulaziz aliyekuwa mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia alitoa pendekezo la kutambuliwa rasmi utawala vamizi wa Israel, suala ambalo lilikabiliwa na upinzani mkali wa Waislamu kote duniani. zaji hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya sheria za kimataifa amesema mchakato wa kufuatilia jinai za utawala kizayuni wa kizayuni dhidi ya wananchi wa Gaza umeanza katika taasisi za kimataifa. Waziri wa afya wa Palestina amesema hali ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza ni mbaya sana na kubainisha kuwa asilimia sabini ya waliouliwa shahidi ni wanawake, watoto na wazee, na kwamba mbali na maelfu ya waliouawa na kujeruhiwa, kuna maelfu ya Wapalestina wengine ambao wangali wako chini ya kifusi, kwa mujibu wa shirika la habari la Fars. Amaye Alkaila amesema jana usiku tulishuhudia mashambulizi makali zaidi dhidi ya ukanda wa Gaza. Israeli inazuia majeruhi na wagonjwa kuhamishwa kutoka Gaza au timu za madaktari wa kujitolea kuingia katika eneo hilo. Wataalamu na wachambuzi mbalimbali wameendelea kutoa lawama kali dhidi ya serikali ya rais Abdul Fatah Al Sisi wa Misri kwa msimamo dhaifu inayoonyesha mbele ya jinai za kuchupa mipaka zinazofanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi wa Gaza. Shirika la habari la IRNA limeripoti leo kuwa wataalamu na wachambuzi wa mambo wa Misri wanalalamikia vizuizi vingi vinavyowekwa na serikali ya nchi hiyo vinavyozuia kuungwa mkono wananchi wa Palestina na kuilaumu vikali serikali ya jenerali Abdul Fatah Asisi kwa hatua zake hizo. Waziri wa mambo ya nje wa Tunisia Nabil Amar ametoa wito wa kutatuliwa kwa njia ya amani mgogoro wa Libya. Shirika la mpango wa chakula duniani WFP limetangaza kwamba linahitaji dola za Kimarekani milioni 351 katika ufadhili jumla kwenye shughuli zote ili kuongeza msaada wa kibinadamu kwa miezi sita ijayo nchini Somalia na takriban watu elfu thelathini na sita wamepoteza makazi yao na takriban nyumba mia na hamsini zimezama chini ya maji baada ya kutokea mafuriko makubwa yaliyosababishwa na kupasuka bwawa la vilta kusini mwa Ghana. Na kwa muhtasari huo habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa na mwenzangu hapa studioni alikuwa ni Ahmed Rashid. Kwa niaba yake na kwa wageni, nikikutakieni usiku mwema. Asanteni na alamsiki, na hadi hapa ndiyo tumefika. <muchos>