Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. audhu billahi min ashaitani rajim bismillah jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu, na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikika katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw. Aidha, katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya nchini Tanzania kama Mwanza, Tanga, Singida, Lindi, Kigoma na Mtwara kupitia Redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 98 903 506 5487, na hiyo hiyo ndio Telegram yetu plus 98 903 506 5487, yani ama email yetu ni swahiliradio at irib.ir. Mimi ni Ahmed Rashid na leo ni Jumaa mwezi nne mfungo saba Arabia o 1445 hijiria sawa Oktober na tarehe 20 Oktoba 2023 miladia. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na vipindi vya Iran, juma hili, macho yetu magazetini, makala ya wiki na makala ya leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetumia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa la tangaza rasmi kumalizika vikwazo dhidi ya Iran. Maandamano dhidi ya wazayuni ya shtadi. Israel yafunga balozi zake Moroko na Misri. Shekh Zakzaki asema mauaji ya halaiki ya Gaza yanaonyesha udhaifu wa Israel. UNICEF na WHO zasema idadi ya wenye njaa Sudan imekuwa maradufu. Na sasa ni habari kamili. Sekretarieti ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa imezitumia barua nchi zote wanachama wa Umoja wa Mataifa na kuwajulisha rasmi kumalizika vikwazo vya umoja huo kwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa mujibu wa ripoti ya shirika la habari la Tasnim, sekretarieti ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa imefikisha taarifa rasmi kwa nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa kuhusu kumalizika rasmi vifungu nambari tatu nne na sita vya kiambatisho B cha azimio nambari mbili mbili tatu moja vikiwemo vikwazo kuhusu majaribio ya makombora na vikwazo vya kusafirisha na kuingiza bidhaa za makombora nchini Iran. Pia imezifahamisha nchi hizo kuhusu kuondolewa vikwazo vya baraza la usalama la umoja wa mataifa vinavyohusiana na kuzuiwa fedha na pia kutoa huduma za kifedha kwa watu na taasisi za Iran. Kwa mujibu wa masharti ya kiambatisho B cha azimio nambari 2231 vikwazo hivyo viliendelea kwa miaka minane baada ya kuanza utekelezaji wa mapatano ya nyuklia JCPOAA. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, vikwazo vyote hivyo dhidi ya Iran vimemalizika Oktoba 18, 2023. Kufutwa rasmi vikwazo vilivyotajwa hapo juu kunafanyika wakati ambapo katika miaka ya hivi karibuni juhudi kubwa za kisiasa na kisheria zimekuwa zikifanywa na Marekani na nchi za Magharibi za kutaka vikwazo hivyo visifutwe. Hatimaye, nchi za Magharibi zikiongozwa na Marekani zimeshindwa kisiasa na kisheria na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na ndiyo maana tumeona Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limetangaza kumalizika rasmi vikwazo hivyo dhidi ya Iran. Bi Rosemary Di Carlo, naibu wa masuala ya kisiasa wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amethibitisha jambo hilo katika barua yake iliyotumwa kwa mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ndani ya Umoja wa Mataifa kuhusu kumalizika kwa vifungu vilivyotajwa hapo juu na kuondolewa shahsia na taasisi za Iran katika orodha ya vikwazo hivyo vya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Vikwazo vingine vya kimataifa vya Baraza la Usalama dhidi ya Iran vilikuwa tayari vimeondolewa tangu yalipoanza kutekelezwa mapatano ya JCPOA mwaka elfu mbili na kumi na tano. Hii ina maana kwamba vikwazo vyote vinavyohusiana na watu binafsi na mashirika ya Iran katika Umoja wa Mataifa vimemalizika. Maandamano yanayoendelea katika nchi mbalimbali mbali duniani ya kulaani jinai za Israeli dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Gaza yamelazimisha Tel Aviv kuwahamisha wafanyakazi wa balozi zake katika nchi za Misri na Moroko. Maandamano hayo yamechachamaa katika kona zote za dunia hasa baada ya mauaji ya makusudi ya Israel katika shambulizi lake la kinyama dhidi ya hospitali ya Al Mamadani ambayo ndani yake kulikuweko wagonjwa na majeruhi waliokuwa wameomba hifadhi katika ukanda wa Ghazam za mambo ya nje ya utawala wa kizayun wa Israel imetangaza habari ya kuwaondoa wanadiplomasia na wafanyakazi wa balozi zake katika miji ya Rabat na Cairo ikihofia kuwa watashambuliwa na wananchi wa nchi hizo za kiarabu wenye hasira. Hapo jana maelfu ya wanachuo wa vyuo vikuu mbalimbali vya Moroko walifanya maandamano makubwa na kutangaza uungaji mkono wao kwa wananchi wa Palestina hususan mashahidi wa Ghaza zaidi ya vyuo vikuu 30 vya Morocco uh, vilifungwa na uh, kutoendesha shughuli za masomo kwa ajili ya kutangaza uungaji mkono na mshikamano na watu wa Palestina hususan mashahidi wa ukando wa Gaza. Kwa upande mwingine, ofisi ya Rais wa Algeria imelaani uh, mashambulizi ya makusudi ya vikosi vinavyoikalia kwa mabavu Palestina dhidi ya hospitali ya Gaza. Kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria amesema mauaji makubwa ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza yameonyesha kwamba utawala wa kizayuni wa Israel una udhaifu mkubwa. Sheikh Ibrahim Zakzaki amenukuliwa akisema hayo na shirika la habari la Iran Press na kueleza kuwa mauaji ya raia huko Gaza yanaonyesha udhaifu wa Wazayuni. Kiongozi huyo mashuhuri wa kidini wa Nigeria, hata hivyo, amesisitiza kwamba hakuna shaka mrengo wa mukawama Palestina utaibuka mshindi mkabala wa utawala haramu wa Israel. Kiongozi wa harakati ya kiislamu ya Nigeria amebainisha kuwa tumedurusu mafunzo njia, pamoja na mbinu za Imamhumeni Mwenyezimungu wa mrehemu na kuzitekeleza katika nchi yetu. Sheikh Ibrahim Zakzakia amebainisha kuwa iwapo maeneo mengine ya dunia yatataka kufahamu siri na njia za Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, basi yeye yuko tayari kuwabainishia njia hiyo. Kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria amesisitiza kuwa jinai zinazoendelea kufanywa dhidi ya raia wasio na hatia wa Palestina katika ukanda wa Gaza kwa mara nyingine zimefichua udhaifu wa utawala wa Kizayuni. Zaidi ya Wapalestina elfu tatu mia tano wameuawa shahidi na wengine zaidi ya kumi na tatu elfu wamejeruhiwa kutokana na hujuma na mashambulio ya utawala wa Kizayuni wa Israeli katika ukanda wa Gaza tokea Jumaa mosi ya Oktoba 7, 2023. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jumuiya ya Mashirika ya Habari ya Asia Pasifiki, OANA, imesisitizia haja ya kudhaminiwa usalama na ulinzi waandishi wa, wa habari walioko katika ukanda wa Gaza. Taarifa ya jana Alhamisi ya OANA imeeleza kwamba jumuiya hiyo inatiwa wasiwasi juu ya usalama wa wanahabari wanaofanya kazi katika eneo la mgogoro la Gaza huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Jumuiya ya Mashirika ya Habari ya Asia Pasifiki imebainisha kwamba majukumu ya vyombo vya habari ni kulinda uhuru na utambulisho wa mataifa na hasa mataifa ya eneo hili. OANA imesema wanachama wake wamekuwa walengwa wa ukatili huko Gaza, kosa lao likiwa ni kufanya kazi yao ya kuakisi uhalisia wa mambo katika ukanda huo ulioko chini ya mzingiro. Nchi wanachama wa OANA zinaunda asilimia 56 ya uzalishaji jumla wa dunia karibu asilimia hamsini ya biashara ya dunia zaidi ya asilimia sitini ya eneo la maji na zaidi ya asilimia ishirini na tano ya usafiri wa anga. Taarifa ya jumuiya ya mashirika ya habari ya Asia Pasifiki OANA imebainisha kuwa hakuna kitu chochote kinachoweza kuhalalisha waandishi wa habari kuwa walengwa wa ukatili unaoendelea huko Gaza. Imesema hakuna chembe ya shaka kwamba jinai zinazoendelea kufanywa Gaza zinakanyaga haki za binadamu na sheria za kimataifa. Baada ya kuanza operesheni ya kimbunga cha Al Aqsa Oktoba 7 Serikali na vyombo vya habari vya Magharibi kwa upande mmoja vilianzisha propaganda kubwa ili kuzuia kuakisiwa habari na matukio yanayojiri huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu, huku vikichapisha na kutoa habari za uongo ili kuonyesha taswira isiyo ya kibinadamu kuhusu wana mapambano wa Palestina. Na shirika la afya duniani WHO na mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF yametangaza kwamba idadi ya familia za Sudan zinazokabiliwa na baa la njaa imeongezeka maradufu katika kipindi cha miezi sita iliyopita. Shirika la afya duniani la, na mfuko wa kuhudumia watoto wa Umoja wa Mataifa yametangaza katika taarifa yao kwamba idadi ya familia za Sudan zinazokabiliwa na njaa imekaribia mara mbili watoto laki saba wa Sudan wanakabiliwa na utapiamlo mkali na watoto laki moja wanahitaji matibabu ya kuokoa maisha kutokana na utapiamlo mkali. Katika taarifa ya mashirika hayo mawili ya Umoja wa Mataifa yakinukuu utabiri wa chuo kikuu cha Johns Hopkins imeelezwa kuwa takriban watoto elfu kumi wa Sudan walio na umri wa chini ya miaka mitano wanaweza kufariki dunia ifikapo mwishoni mwa mwaka elfu mbili ishirini na tatu kutokana na ana, kukithiri uhaba wa chakula na kukatishwa kwa huduma muhimu kwa watoto hao. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia Mnaendelea kutusikiliza kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nakuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema: wasiwasi wa kimataifa kuhusu mgogoro wa kibinadamu ukanda wa Gaza. Shambulio la utawala wa kizayuni katika hospitali moja huko katikati mwa ukanda wa Gaza linaendelea kulaaniwa na pande mbalimbali kimataifa. Katika jinai ya karibuni kabisa dhidi ya binadamu, maghasibu wa zayuni Jumanne usiku ya wiki hii walishambulia hospitali ya Al Mamadani huko ukanda wa Gaza na kuwa washahidi wa Palestina zaidi ya mia tano. Waziri wa mambo ya nje wa Japan ametoa radi ya mali yake kwa shambulio la utawala wa kizayuni dhidi ya hospitali ya Ghaza na kusema mawaziri wa mambo ya nje wa kundi la G7 wameeleza kutiwa wasiwasi na hali ya mambo katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina na kusisitiza wajibu wa kuboreshwa hali ya kibinadamu ya ukanda wa Ghaza. Yoko Kamikawa amesema kundi la G7 limeahidi kushirikiana ili kuhitimisha vita huko Gaza. Hata kama G7 inatoa indhari kuhusu mgogoro wa kibinadamu uko Gaza, lakini si siri kwa walimwengu kwamba chanzo kikuu cha hali ya mgogoro huo na mauaji ya raia wa Palestina ni baadhi ya nchi wanachama wa kundi la G7, hususan Marekani, ambazo zinaendelea kuzuia kusitishwa mauaji ya watu wa Gaza kwa hatua yao ya kukataa kufuatilia juhudi za usitishaji vita katika ukanda huo na hata kufikia kupiga kura ya veto kuzuia kusitishwa vita na Umoja wa Mataifa. Farhad Amin, mchambuzi wa masuala ya kimataifa, anazungumzia hilo kwa kusema nchi za Magharibi wanachama wa G7 ni chanzo kikuu cha mgogoro unao wakabila wa Palestina, na uungaji mkono wa nchi hizo kwa wazayuni unazidi kuwapa kiburi maghasibu hao cha kuendeleza mauaji ya kiholela dhidi ya Wapalestina huko Ghaza. Kwa msingi huo, iwapo matamshi ya waziri wa mambo ya nje wa Japan kwamba kundi la G7 linatiwa wasiwasi na mgogoro wa kibinadamu huko Gaza ni ya kweli, swali kuu linalojitokeza hapa ni kwamba je, yeah, kwa nini nchi hizo hazichukui hatua mara moja ili kusitisha mashambulizi wa ya wazayuni dhidi ya wapalestina? Kwa msingi huo Anwar Hanke Kakar, waziri mkuu wa muda wa Pakistan, ametaja mashambulizi ya utawala wa kizayuni dhidi ya hospitali na kambi za wakimbizi kuwa ni hatua isiyo ya kibinadamu na isiyoweza kutetewa kivyovyote vile, ambayo ni kinyume na sheria za kimataifa kuhusu masuala ya kibinadamu. mnaendelea kuyategea sikio matangazo ya asubuhi ya idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 989035065487 na pia email yetu ya Swahili radio at irib ir. Tovuti na mtandao wetu wa internet ni Pars Today ir sw Irani Jumahili. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, karibuni katika kipindi kingine cha Irani Jumahili. Matukio muhimu yaliyojiri Irani wiki hii ni pamoja na kiongozi mwadhamu asema ikiwa jinai za utawala wa kizayuni zitaendelea, hakuna atakayeweza kuwazuia Waislamu na vikosi vya mukawama kujibu jinai hizo. Mashauriano ya waziri wa mambo ya nje wa Iran na rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Irani asema kila tone la damu za Wapalestina zinazomwagwa na Israel ni hatua moja mbele kuelekea kwenye kusambaratika utawala wa Kizayuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran Jumamosi alionana na kuzungumza na mkuu wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria na kusisitiza kwamba Palestina na Gaza ni dhihirisho la nguvu za Uislamu. Ayatullah Ali Khamenei alisema katika mazungumzo yake na Sheikh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu nchini Nigeria, hapa Teheran, uh, kwamba Gaza na Palestina ni dhihirisho la nguvu ya Uislamu. Alimpongeza Sheikh Zakzaki kwa jitihada za kujitolea kwake kikamilifu katika kupigania Uislamu nchini Nigeria na kuongeza kwamba nguvu za Uislamu zinazidi kuongezeka licha ya kuwekwa njama kubwa na za kila namna za maadui, na madhihirisho ya nguvu za Uislamu ni haya maswala yanayoendelea hivi sasa huko Palestina. Amesema matukio ya hivi sasa Palestina, hasa jinai za Wazayuni za kuwashambulia kwa mabomu na kuwaua shahidi, wanawake watoto wadogo na wanaume wasio na hatia zinamsikitisha kila mwanadamu, lakini katika upande mwingine, matukio hayo yanaonyesha nguvu za kupigiwa mfano za Uislamu, na kwa uwezo na taufiki ya Allah, harakati hiyo iliyoanza huko Palestina itaendelea na itaishia kwenye ushindi kamili wa Wapalestina. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alisema ikiwa jinai za utawala wa kizayuni zitaendelea hakuna wa kuwazuia Waislamu na vikosi vya mukawama. Aliyasema hayo katika kikao na wasomi wenyeji wenye vipawa vya juu vya sayansi wa Iran na kusema kwamba serikali ya kizayuni lazima ihukumiwe kwa kuendeleza jinai dhidi ya watu wasio na hatia. Ayatollah Ali Khamenei alisema in doshman khabis wa zalim hala ke sili ro khorde siyasati mazlum namai dar pish gerefte, adui huyu habithi na dhalimu ambaye amezabwa kibao kikali sasa anatekeleza sera za kujidhihirisha kuwa amedhulumiwa. Nchi nyingine pia zinamsaidia na vile vile vyombo vya habari vya nchi za kibeberu vinamuunga mkono na kumdhihirisha kuwa amedhulumiwa. Kudhihirisha kuwa Israeli imedhulumiwa ni uongo mkubwa. Baada ya wanajihadi wa Palestina kuvunja mzingiro wa Gaza na kushambulia vituo vya kijeshi na kadhalika, wanatajwa kuwa ni madhalimu. Utawala ghasibu daima ni utawala dhalimu. Hakuna mtu anayeweza kusafisha sura ya zimu hili lenye sifa za shetani na kudai kuwa limedhulumiwa. Baada ya kumalizika safari yake katika nchi nne za Kiarabu za eneo la Asia Magharibi na kushauriana na viongozi wa nchi hizo na vilevile vile baadhi ya viongozi wa harakati za ukombozi wa Palestina. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran alisema kushindwa vibaya ya utawala wa kizayuni wa Israel na makundi ya wana mapambano wa Palestina katika operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa kumepelekea viongozi wa utawala huo kuwashambulia kinyama raia wa ukanda wa Gaza kupitia hujuma ya anga na pia kulizingira eneo hilo. Safari ya kikanda ya Husein Amir Abdullahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran katika nchi za Iraki, Lebanon, Siria na Qatar imefanyika kwa ajili ya kushauriana na viongozi wa nchi hizo kuhusu njia za kuzuia jinai za utawala wa Israel huko katika ukanda wa Gaza. Waziri wa mambo ya nje wa Irani pia alisema Jumanne kwamba iwapo fursa chache na kidogo sana zilizopo kwenye umoja wa mataifa hazitatumiwa vizuri, basi kutainuka vita vya Gaza nje ya mipaka ya Palestina na litakuwa ni jambo lisiloepukika. Waziri wa mambo ya nje wa Iran alisisitiza ulazima wa kusitishwa jinai hizo. Hayo aliyasema katika mazungumzo yake ya simu na mwenzake wa Afrika Kusini Naldi Pandor, ambapo walijadiliana na kubadilishana mawazo kuhusu matukio ya sasa katika ukanda wa Gaza. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwenye mjumuiko mkubwa wa wananchi wa Tehran uliofanyika kwa ajili ya kulaani jinai za utawala wa kizayuni kwamba kila tone la damu za wapalestina zinazomwagwa na Israel ni hatua moja mbele kuelekea kwenye kusambaratika utawala huo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, Rais Ibrahim Raisi aliyesema hayo Jumatano jioni katika mkusanyiko wa maelfu ya watu mjini Tehran na kusisitiza kwamba hii leo ni siku ya huzuni kwa umma mzima wa Kiislamu, ni siku ya maombolezo makubwa kwa ubinadamu na siku ya majonzi kwa kila mwanadamu mwenye hisia za kibinadamu. Rais Ibrahim Raisi alisema: Emruz ruze azay umumi ist baray millat buzurg Iran, leo ni siku ya maombolezo ya kitaifa kwa taifa la Iran. Ni siku ya maombolezo kwa umma wa Kiislamu. Ni siku ya maombolezo kwa ubinadamu, na kwa watu wote wenye dhamira duniani kote. Ni siku ya kuomboleza jinai ya kutisha iliyofanywa na wale wanaojidhihirisha kuwa ni wanadamu lakini kwa hakika wana roho za wanyama. Ni mwanadamu gani anayeweza kukubaliana na jinai ya kutisha kama hii? Jinai na uhalifu wa kuua watoto na wanawake. Shambulio dhidi ya hospitali ya Gaza utakuwa mwanzo wa mwisho wa utawala ghasibu wa Israel. Vikwazo kwa mradi wa makombora ya balistiki ya Iran vilivyokuwa vimewekwa na Umoja wa Ulaya vilifikia kikomo Jumatano Oktoba 18 chini ya azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambalo liliidhinisha mkataba wa nyuklia wa JCPOA hapo mwaka 2015. Hayo alisemwa Jumatano wiki hii na Ali Bakiri Kani, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kisiasa, na kuongeza kwamba Iran haikabiliwi tena na vizuizi vya aina yoyote juu ya shughuli za makombora yake ya balestiki katika fremu ya maazimio ya baraza la usalama la umoja wa mataifa. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Iran amebainisha kwamba kuwekwa vikwazo vipya dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni ukiukaji wa wazi azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Wapenzi wa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo na katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola momba. Teherani, dha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini Jamvi la macho yetu magazetini kwa ijumaa ya leo ya Oktoba 20, 2023 kwa upande wa magazeti ya Afrika Mashariki, linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania na tunaanza na gazeti la Mwananchi ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa kipaumbele habari inayosema malori 250 ya Tanzania yakamatwa DRC ni yale yaliyobeba shaba. Madereva na wasaidizi wao wakwama kwa siku arobaini nane. Balozi Saidi Mshana aeleza suala hilo linavyoshughulikiwa. Vilevile limeandika operesheni vimulimuli kwenye magari ya nukia na fitna za kisiasa zinavyokwamisha maendeleo Bukoba. Ama ukurasa wa mbele wa gazeti la Nipashe Mwanga wa Jamii umepambwa na habari yenye kichwa cha maneno makali ya petroli, wenye magari wakimbilia gesi, kampuni kupunguzwa wafanyakazi mia tano SGR. Na Simba yapania kuiheshimisha Tanzania leo. Kwa upande wa gazeti la serikali la habari leo, tunasoma India yaongeza nafasi mia mbili za masomo. Picha kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo inamwonyesha Rais Samia Suluh Hassan akiwapungia mkono wananchi wa mkoa wa Tabora katika uwanja wa ndege wa Tabora baada ya kukamilisha ziara yake ya kikazi mkoani humo na kukagua na kuzindua miradi mbalimbali mbali ya maendeleo. Vilevile vile limeandika fao yavutiwa na BBT ya msifu Samia na serikali ya Tanzania asema tupo tayari kukabili athari za el nino. Kwa upande wa gazeti la majira tunasoma, Samia ataka Tabora kuchangamkia fursa, vigogo da watinga kijijini Mbezi bichi, ni eneo la wakazi waliohalalisha uhalifu wasema linahitaji kufanyiwa kazi, walipongeza gazeti la Majira kwa kuanika uozo. Aidha limeandika Putin asema mizozo inayoimarisha uhusiano wa Rusia na China. Majaliwa anadi vivutio vya uwekezaji Italia. Mbakaji hatarini kwenda jela miaka 180 na sababu za uwekezaji mpya bandari za tajwa Kurunzi ya Macho Yetu Magazetini sasa ina yamulika magazeti ya nchi jirani ya Kenya. Toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo limeandika: Rais Ruto atia saini miswada ya kufanikisha ajenda ya afya kwa wote. Rais William Ruto wa Kenya ametia saini na kuifanya kuwa sheria miswada ya kupiga jeki ya azma ya serikali ya kufanikisha mpango wa afya kwa wote nchini Kenya UHC, kwenye hafla iliyofanyika katika ikulu ya Nairobi jana Alhamisi, Oktoba 19, 2023. Pia limeandika viongozi pwani kufanya kazi na rais ruto bila kuzingatia misimamo ya kisiasa kwa ajili ya maendeleo. Viongozi wa kisiasa wa pwani hatimaye wameamua kuungana na kufanya mazungumzo na Rais William Ruto kuhusu namna eneo hilo litakavyofaidi maendeleo chini ya utawala huu wa hivi sasa wa Kenya Kwanza. Aidha, limeandika Jaji Mkuu wa Kenya Martha Koome afika bungeni kushauriana na spika Wetangula. Jaji Mkuu wa Kenya amemtembelea spika wa bunge la taifa Moses Wetangula katika ziara iliyolenga kuimarisha utendaji kazi wa mihimili hiyo miwili ya serikali kwa kushirikiana vizuri. Ama gazeti dada la Daily Nation toleo la mtandaoni limeandika mashujaa dei, hatua za Ruto kuweka mambo sawa. Maadhimisho ya mashujaa wa kitaifa yanajiri wakati Kenya ikikabiliwa na changamoto lukuki. Mwendesha mashtaka wa ICC afuta mashtaka dhidi ya kiongozi wa wanamgambo wa Jamhuri ya Afrika ya Kati. Katika kikao kilichosikilizwa mwezi Agosti, kiongozi huyo wa wanamgambo Maxim Mokome gawaka alisema hakuhusika na mashambulizi yoyote ya kikatili dhidi ya raia Waislamu. Na viongozi wa pwani Kenya wataka mazungumzo na Ruto kuhusu mipango ya ubinafsishaji wa bandari. Ama kwa upande wa huko nchini Uganda, toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor limeandika Henry Kiemba, mtumishi wa umma aliyefichua ukatili wa Idi Amin duniani afariki dunia. Katika maisha yake yote Kiemba alishikilia kuwa matukio ya 1966 ambayo yalifungua mlango wa mapinduzi ya 1971 nchini Uganda yangeweza kuepukwa. Pia limeandika mvua kubwa ya haribu mali katika chuo kikuu cha Gulu. Mvua hiyo iliyoambatana na kimbunga na ambayo ilinyesha kati ya saa kumi hadi kumi na mbili jioni, kulingana na maafisa wa mamlaka husika, imeezua mapaa ya nyumba kadhaa kung'oa miti na kung'oa mahema mawili mazito. Pia tunasoma watu sita wafariki dunia katika ajali ya barabarani Masindi, na hospitali ya akina mama ya Mulago yashutumiwa kwa kushikilia wagonjwa kwa sababu ya kushindwa kulipa bili zao. Mnaendelea kuyategea sikio matangazo ya asubuhi ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Makala ya wiki. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kwa nami katika kipindi chetu cha wiki hii cha makala ya wiki. Leo tunachunguza madai ya nchi za magharibi eti ya kufanya hisani na kujali haki za binadamu, tukiangazia hali ya Wapalestina wa Palestina, ukanda wa Gaza katika kipindi cha sasa cha mashambulizi ya kikatili ya Israel yanayofadhiliwa na Marekani na washirika wake dhidi ya watu wa Gaza. Karibuni. Moja ya vipengele muhimu vya mashambulizi makali ya Israel dhidi ya Gaza ni kupindua hali halisi na ukweli wa wanayojiri ukanda wa Gaza na kumweka dhalimu na katili kwenye nafasi ya muhanga na mdhulumiwa katika duru za kisiasa na vyombo vya habari vya nchi za Magharibi. Katika upande mwingine, Israel inatekeleza sera za kuangamiza kabisa kizazi cha Wapalestina katika sera za vyombo vya habari na misimamo ya maafisa wa kisiasa na kijeshi ya utawala huo ghasibu. Kwa ulimwengu kwa ujumla wanajua vyema kwamba Israel ni utawala wa ubaguzi wa rangi, yani apartheid, lakini katika matukio ya sasa huko Gaza imekwenda mbali zaidi ya hapo na kuwavua watu wa eneo hilo sifa ya binadamu. Nam umesikia vizuri, kwani haya ni matamshi yaliyotolewa na waziri wa vita wa Israel, aliyesema mbele ya vyombo vya habari vya dunia kwamba Israel inapigana na wanyama wanaoonekana kuwa ni binadamu. Matamshi haya hayakutolewa kwa jazba na hisia za mihemko ya hali mbaya bali yanaakisi imani na itikadi ya watawala wa Israel. Mienendo ya kibaguzi ya Israel dhidi ya Palestina na kuwavua sifa ya binadamu wakazi halisi wa Palestina si swala geni kwa miaka 75 sasa Israel imekuwa ikitekeleza sera ya kuangamiza kizazi cha Wapalestina kwa msingi wa nadharia potofu ya ardhi isiyo na watu kwa ajili ya watu wasio na ardhi, kwa msaada wa madola ya kikoloni. Israel ni dola la watu wanaojiona kuwa wateule wa Mungu na kaumu ambayo, sambamba na kujiharifisha kuwa muhanga, inajipa haki ya kufanya chochote, ikiwa ni pamoja na kuvamia na kuangalia kwa mabavu ardhi za mataifa mengine kuwafukuza na kuwaua wenyeji wa ardhi zinazokaliwa na wakati huo huo kuwavua sifa ya binadamu. Inasikitisha sana kuona nchi za Magharibi zikisalimu amri mbele ya ubaguzi rasmi wa rangi unaotawala Israel. Katika kipindi cha historia ya Umoja wa Mataifa, Marekani imetumia kura ya turufu mara 83 ambapo mara 53 ilikuwa kwa ajili ya kuzuia ukosoaji wa aina yoyote wa uvamizi na ukatili wa Israel. Tumewasikia mara nyingi viongozi wa nchi za magharibi wakisema kwamba Israel ina haki ya kujilinda, lakini hatujawahi hata siku moja kusikia wakisema Palestina nayo ina haki ya kujilinda. Ukweli ni kwamba katika sera za kigeni za Marekani na nchi nyingi za magharibi, Israel ni mwanamdekezwa ambaye inajuzu kukanyaga kanuni na sheria zote kwa ajili ya kumlinda na kumkingia kifua. Waungaji mkono wa utawala wa kizayuni hawatilii maanani au bora tuseme kwamba hawataki kujua nini Israeli inawafanyia watu wa ukanda wa Gaza, ambalo linalazimisha kujilinda dhidi ya mashambulizi ya wazayuni hususan walowezi maghasibu. Inatupasa kueleza hapa kwamba historia ya mzozo wa Palestina na Israel na kuvamiwa ardhi hiyo haikuanza kwa habari za jioni ya tarehe 7 Oktoba mwaka huu wa 2023. La hasha! Ni kwa zaidi ya miaka sabini sasa, ambapo Wapalestina wamekuwa wakipigania haki ya kuwepo, ambayo inafungamana na utambulisho wao, yaani ardhi ya mababu zao, historia, lugha na utamaduni wao. Kwa miaka sabini wameikalia kwa mabavu ardhi ya taifa na kubuni utawala ambao hauzingatii mkataba wowote wa amani auzingatii azimio lolote la Umoja wa Mataifa au kanuni zozote za kibinadamu. Mbali na Palestina, Wazayuni wamevamia ardhi zote zinazoizunguka Palestina kama ardhi za Misri, Siria, Jordan na Lebanon, na kupora kipande cha kila moja ya nchi hizo. Pamoja na hayo, nchi za Magharibi zimekuwa zikiunga mkono utawala huo wa ghasibu kila uchao na kuwalaumu na kuwatishia wale wanaovamiwa na ardhi zao kuchukuliwa kwa mabavu huku ndiko tunakosema ni kumweka dhalimu, katili na muuaji kwenye nafasi ya anayeuawa na kudhulumiwa. Miongo kadhaa iliyopita nchi za Magharibi zilianzisha mazungumzo eti ya amani ili kuhalalisha utawala bandia wa Israel na sera zao za kuunga mkono utawala wa kibaguzi. Hadi sasa mazungumzo ya Magharibi na Israel na Palestina yamekuwa mazungumzo ya upanga na shingo, ni mazungumzo ya vipi tutakata vichwa vyenu na vipi tutakufukuzeni kutoka kwenye nyumba zenu. Wanataka kulifuta na kulinyamazisha kabisa taifa zima. Wapalestina wamepachikwa jina la magaidi, na Wazayuni maghasibu na katili wanadhihirisha kuwa ndiyo wanaodhulumiwa na wapalestina wa. Hii ndio taswira ambayo Wazayuni waliiwasilishwa kwa ulimwengu. Nchi za Ulaya na Marekani pia ziliunga mkono Israel kwa kuzingatia taswira hiyo eti ya kudhulumiwa wa Wazayuni na kuwaweka wapigania uhuru wa kipalestina katika orodha ya magaidi. Pamoja na hayo lakini, si wazayuni wala waungaji mkono wao wote wa kimagharibi walioweza kuwasahaulisha walimwengu kadhia ya uhuru wa Palestina licha ya kutumia suhula zote za kisiasa na taasisi za kimataifa ili kuhalalisha utawala bandia wa Israeli. Operesheni ya tarehe 7 Oktoba kwa mara nyingine imethibitisha uongo wa ngano ya eti kutoshindwa kwa vyombo vya ujasusi na usalama vya utawala wa Israeli. Kipigo kilichoipata Israeli katika operesheni ya kimbunga cha Laksa cha wana mapambano wa Kipalestina na hasara zake kubwa haina kifani katika historia ya uvamizi wa maghasibu wa Zayuni. Wana mapambano wa Kipalestina walifanya operesheni hiyo katika hali ambayo ukanda wa Gazwa umefanywa kuwa jela kubwa zaidi ya wazi duniani yenye zaidi ya wafungwa milioni mbili na iko chini ya mzingiro wa pande zote wa jeshi la utawala ghasibu wazayuni. Hawajatosheka na mzingiro wa ukanda wa Gaza na wamewaua shahidi maelfu ya Palestina kwa kisingizio cha kuwalenga makamanda wa kambi ya mukawama. Ukanda wa Gaza ndio eneo lenye watu wengi zaidi duniani. Ndege za kivita za Kimarekani za F16 zinazomilikiwa na Israel zimedondosha maelfu ya tani za mabomu katika eneo hilo dogo na lenye idadi kubwa ya watu. Nchi za Magharibi zinazodai kutetea uhuru na haki za binadamu zinasimama pamoja na wazayuni na kuunga mkono mauaji ya maelfu ya raia, mauaji ya wanawake na watoto wa Palestina wasio na hatia wala ulinzi. Nchi hizo za Magharibi zimeenda mbali zaidi katika kuwaunga mkono wazayuni na sasa zimepiga marufuku hata mikusanyiko tu ya kuwaunga mkono watu wa Palestina na kuwawekea vifungo vya jela wale wanaokusanyika kueleza maoni na itikadi zao. Hata hivyo, inatopasa kusema hapa kwamba zama za kuwadhihirisha wazayuni kuwa ni wahanga na watu wanaodhulumiwa na kuunga mkono jinai zao bila ya kukabiliwa na jibu la walimwengu zimepita na kuyoyoma. Sasa mataifa mbalimbali mbali duniani yamefahamu sura halisi ya utawala wa kizayuni wa Israel. Inatosha kuunganisha kiwango cha uungaji mkono wa walimwengu kwa wapalestina katika mitaa ya nchi za Ulaya na Marekani na katika mitandao ya kijamii na kulinganisha na kiwango cha uungaji mkono kwa wazayuni maghasibu. Naam, historia ya miaka 75 ya kukaliwa kwa mabavu Palestina imethibitisha kwamba ukatili na mauaji haviwezi kulinda amani na usalama wa Israel na kwamba mauaji ya kimbari hayawezi kuvunja azma na irada madhubuti ya wapigania uhuru Palestina. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa makala yetu hii ya wiki hii ambayo tumetupia jicho jinai za utawala wa kizeyuni dhidi ya raia wa Palestina, ukanda wa Gaza. Tukutane tena wiki ijayo, panapo majaliwa yake Mola Karima. Kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe nne Rabia Uthani mwaka elfu moja mia nne arobaini na tano Hijiria inayosadifiana na Oktoba ishirini mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Siku kama ya leo, miaka elfu moja mia mbili na sabini na mbili iliyopita alizaliwa Sayid Abdulazim Alhasani, aliyekuwa mmoja wa wajukuu wa Imam Alhasan Almujtaba alayhi ssalam, katika mji wa Madina. Sayid Abdulazim alikuwa mmoja kati ya shakhsia walioaminiwa na Imam Alhadi alayhi ssalam, na alinukuu hadithi moja kwa moja kutoka kwa waimamu watoharifu kama vile Alridha, Aljawad na Alhadi alayhim ssalama. Sayyid Abdul Adhim alihamia Iran kutoka Madina kutokana na pendekezo la Imam Alhadi kwa ajili ya kuwaongoza Waislamu, na akaishi katika mji wa Rei karibu na Teherani ya sasa. Aliuawa shahidi mwezi Shawal mwaka 250 Hijiria. Siku kama ya leo miaka 196 iliyopita inayosadifiana na tarehe 20 Oktoba mwaka 1827 kulitokea vita vya majini katika ghuba ndogo ya Navaron iliyoko kaskazini mwa bahari ya Mediterania. Kwenye vita hivyo majeshi ya Uingereza, Rusia na Ufaransa ambayo yalikuwa yakiunga mkono Ugiriki yakitumia meli za kivita yalishambulia meli za dola la Uthmania na kuangamiza kabisa meli 60 za kivita za dola hilo. Miaka 71 iliyopita katika siku kama hii ya leo, Jomo Kenyatta, mwanaharakati mwana, mwana siasa na mpigania uhuru mashuhuri barani Afrika na rais wa kwanza wa Kenya, alitiwa mbaroni kufuatia amri ya utawala wa kikoloni. Mzee Kenyatta alikuwa miongoni mwa watu 100 mashuhuri nchini humo waliotiwa mbaroni katika kipindi cha masaa 24, ikiwa ni katika fremu ya mpango wa kuibana Maumau, kundi la wapiganaji wa Kenya waliokuwa wakiupinga utawala wa kikoloni wa Waingereza. Wakenya huadhimisha siku hii kama sikukuu ya Mashujaa na kuwakumbuka wale wote waliopigania uhuru wa taifa hilo. Na siku kama ya leo miaka 12 iliyopita kiongozi wa zamani wa Libya Kanali Muamari Gaddafi alikamatwa na wana mapinduzi karibu na mji wa bandari wa Sirt kaskazini mwa nchi hiyo na kuuawa. Gaddafi aliuawa baada ya miezi kadhaa ya mapambano ya wanamapinduzi ambapo jeshi lake liliwaua maelfu ya wananchi hususan katika miji ya Bengazi na Tripoli. Gaddafi ambaye alitawala Libya kwa zaidi ya miaka 42, alizaliwa mwaka 1942, aliingia madarakani mwaka 1969 kupitia mapinduzi ya kijeshi yaliyomwondoa madarakani Mfalme Muhammad Idrisa Asanusi. Naam hapani As no. Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti jamhuri ya kiisamiya Iran. Maoni mliotutumia wasikilizaji wapenzi, kupitia WhatsApp na Telegram ni mengi, na tutasoma kwa muhtasari. Bwana Shera Elfahili wa, wa Dareslam Tanzaniwa umeandika nchi za OIC na Arab League wawe pamoja katika kuchukua hatua dhidi ya wazayuni katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita. Ugaidi wa kimataifa na mauaji ya kimbari yanayofanywa na wazayuni lazima yafuatiliwe kisheria. Mnakwenda kwa kasi sana, wasikilizaji wapenzi. Tunakushukuruni wasikilizaji wetu mbalimbali, Bwana Shimbi, bwana mzee Nasr Saleh wa Tanga, bwana Ali Husen Yahya wa DRC, Hashim Bilali na wengine nyote tunakushukuruni. Vile vile tunakushukuru bwana Shaban Mustafa kwa maoni yako kupitia Telegram. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Sekretarieti ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa imezitumia barua nchi zote wanachama wa Umoja wa Mataifa na kuwajulisha rasmi kumalizika vikwazo vya umoja huo dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maandamano ya kuendelea yanaendelea kushuhudiwa katika nchi mbalimbali duniani kulani jinai za Israeli dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Gaza, na Tel Aviv imelazimika kuwakimbiza wafanyakazi wa, wa balozi zake katika nchi za Misri na Moroko. Kiongozi wa harakati ya kiislamu ya Nigeria, Shekh Ibrahim Zaksaki, amesema mauaji makubwa ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza yameonyesha kwamba utawala wa kizayuni wa Israeli una udhaifu mkubwa. Jumuiya ya, ya mashirika ya habari ya Asia Pacific waana, hii imesisitiza haja ya kudhaminiwa usalama na ulinzi wa waandishi walioko katika ukanda wa Gaza. Na WHO na UNICEF zimetangaza kwamba idadi ya familia ya Sudani zinazokabiliwa na baa la njaa imeongezeka kupindukia na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.