Al kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake kwa kuwa Mola wako ameiamrisha siku hiyo. Wataondoka watu wametawanyika, ili waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu sawa na chembe atauona. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapowafikia, na jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Ni mchana huu wa Jumatano ya Oktoba 18 ambayo ni sawa na harabiu thani pili 1445 hijiria. Kwanza kabisa tunamshukuru Mwenyezimungu mola karima kwa kutujalia uhai na afya njema, tunasema amin ya rabil alamin. Na hatujawasahau wenzetu wako majumbani, wako mahospitali, kwa mawiki, miezi na miaka kadhaa sasa, wanasumbuliwa na masaibu na maradhi mbalimbali. Tunamwomba Mwenyezimungu awape shifaa na warejee katika hali zao za kawaida, amin. Wapende wa wasikilizaji, katika meza ya matangazo mchana huu tutakuwa na habari za kimataifa na kikanda, na nyingi zitazungumzia mashambulizi yanayoendelea kufanywa na utawala haramu wa kizayuni dhidi ya wakazi wa kipalestina wa ukanda wa Ghaza. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema, onyo la kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu kuhusu kuendelea jinai za wazayuni. Vipindi tutakuwa na darsa ya Quran, Tutaletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, tukidondoa ama tukiwaletea habari muhimu zilizopewa uzito ama na mguso na kipaumbele katika uandishi wa leo. Tutakuwa na makala yetu ya leo katika historia, na hapo tukielekea kuhitimisha matangazo. Tunatumai kuwa mtakuwa nasi hadi tamati tovuti yetu ya redio ni pastoday.ir/sw. Unaweza kutupata kupitia redio wa shirika Maarifa FM, hiyo yenye makao yake Tanga, Tanzania. Vilevile vile unaweza ukatumia aplikesheni yetu ya IRIB word service karibuni. na saa yetu kutani inaonyesha kutimia saa sita kamili kwa majira ya Tehran. Karibuni kwa nami katika vichwa vya habari. Iran yaandikia barua taasisi za haki za binadamu za Umoja wa Mataifa kuhusu jinai za Israel. Chuo Kikuu cha Al-Azhar cha wataka Waislamu duniani kukabiliana na adui mzayuni. Shirika la msamaha duniani Amnesty International limetaka kuondolewa mzingiro dhidi ya Ghaza. na rais wa Rusia Vladimir Putin atoa radi ya mali yake kuhusu matamshi ya karibuni ya Jo Biden. Karibu habari kamili. Tunaanza na Tehran. Katibu wa baraza kuu la haki za binadam la Irani amemwandikia barua katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, mwenyekiti wa baraza la haki za binadam, na kamishna mkuu wa haki za binadam na kutaka kusitishwa mashambulio na jinai za utawala wa Israel dhidi ya wananchi wa Palestina. Hadi sasa Wapalestina zaidi ya elfu tatu wameuawa shahidi na wengine elfu kumi na mbili na mia tano kujeruhiwa kufuatia mashambulio ya wazayuni huko Ghaza. Shirika la habari la IRNA limearifu kuwa barua ya Kazim Ghalibabadi, katibu wa baraza kuu la haki za binadam la Irani, inaeleza kuwa shambulio la utawala wa kizayuni katika hospitali huko Ghaza ambalo limeua zaidi ya watu alfu moja wengi wakiwa ni wanawake na watoto, ni jinai ya aina yake na inayoashiria kujiri maangamizi ya kikabila na kitaifa, hususan ukanda Gaza. Gharibabadi amesema jamii ya kimataifa inapaswa kubadili haraka utendaji wake mkabala na swala la Palestina, na kushughulikia jinai za utawala wa Israel dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Katibu wa baraza kuu la haki za binadamu la Iran amesisitiza pia kwamba kushindwa jamii ya kimataifa kuchukua hatua mkabala wa jinai zinazofanywa na Israel huko Ghaza kunaifanya hali ya mambo kuwa mgogoro kamili wa kibinadamu wenye taathira na matokeo yasiyoweza kufidiwa. Maghasibu wa Kizayuni jana usiku walishambuliwa kwa mabomu hospitali ya Maamadan huko Ghaza, na kwa mujibu wa taarifa za vyombo vya habari, Wapalestina 500 wameuliwa shahidi katika jinai hiyo ya kinyama. Wakati huo huo, chuo kikuu cha Al-Azhar nchini Misri kimewataka waislamu duniani kote kukabiliana kwa uwezo na nguvu zote na jinai za utawala Kizayuni. Utawala Kizayuni jana usiku uliipiga kwa mabomu hospitali ya Ma'amadani Ma huko Gaza na hadi sasa Wapalestina zaidi ya mia tano wameripotiwa kuuliwa shahidi. Shirika la habari la Irna limeripoti kuwa chuo kikuu cha Al-Azhar nchini Misri kimetangaza katika taarifa yake kwamba umma wa Kiislamu unapaswa kutumia uwezo na utajiri wake wote na kila ulicho nacho ili kuihami Palestina na na kuwalinda wananchi madhulumu wanaokabiliwa na uadui wa kinyama wa utawala wanaotenda jinai na usio na ubinadamu wala maadili. Raisi Abdu Fatah Sisi wa Misri kwa upande wake amelaani kushambuliwa kwa makusudi hospitali ya Mahamadani katika ukanda wa Ghaza na akasema hujuma hiyo ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa na ubinadamu. Katika upande mwingine, shirika la msamaha duniani, Amnesty International, limetaka li kuondolewa mzingiro dhidi uh, ya ukanda wa Ghaza. Amnesty International imetangaza kuwa utawala wa kizayuni unapaswa kuhitimisha mzingiro dhidi ya ukanda wa Ghaza ili huduma za maji na umeme na misaada mingine ya kibinadam iweze kupatikana kwa ajili ya raia wa eneo hilo. Kabla ya takwa hili la shirika la Amnesty International, waziri wa vita wa utawala wa kizayuni alikuwa amepiga marufuku kuingizwa vyakula vya aina yoyote, kuingiza dawa za matibabu fueli, umeme na na hata maji katika ukanda wa Gaza, sambamba na kuepo amri ya kutekelezwa mzingiro wa pande zote dhidi ya eneo hilo. Wanamapambano wa Palestina katika kujibu jinai za kilao chao za wazayuni wameanzisha operesheni ya pande zote kwa jina la kimbonga cha laksa tangu tarehe saba mwezi huu kuanzia ukanda wa Gaza dhidi ya ngome na maeneo ya utawala haramu wa kizayuni katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Kushindwa vibaya wa zayuni mbele ya wana mapambano wa Palestina, kuangamizwa wazayuni zaidi ya elfu moja na kupoteza baadhi ya vitongoji na kambi za kijeshi za utawala huo ghasibu, kumewapelekea wakuu wa utawala huo katika siku za karibuni kutenda jinai kwa kuanzisha mashambulio dhidi ya raia na wakazi wa kipalestina wasio na hatia wa ukanda wa Gaza. Hadi kufikia jana usiku idadi ya wa wapalestina waliowawa shahidi huko Ghaza walikuwa karibu alfu tatu huku majeruhi wakiwa alfu kumi na mbili na mia tano hii ikiwa ni natija ya mashambulizi ya anga ya utawala wa kizayuni yaliyoanza tangu Oktoba saba dhidi ya maeneo ya raia, hospitali, vituo vya matibabu na misikiti huko Ghaza na katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan naendelea kutegea sikio, taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Ismaili Hania, mkuu wa ofisi ya masuala ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu Palestina, Hamas, ameachukulia mauaji ya hospitali ya Almahmadan kuwa kielelezo cha kushindwa kwa fedheha kwa adui mzayuni, na akasema Wamarekani ambao wanatoa uungaji mkono usio na kikomo kwa adui huyo wanahusika moja kwa moja na jinai katika hospitali hiyo. Hania amesema jinai hiyo ya kinyama ya adui inaonyesha ukatili wake ambao amekuwa akiutenda dhidi ya wa Wapalestina tokea akalie kwa mabavu ardhi zao, akieleza kuwa adui mzayuni aheshimu maadili, sheria wala kanuni zozote. Ameendelea kusema waliofanya jinai ya hospitali ya mahamadan ni wale wale waliowaua kigaidi wakazi wa Sabra na Shatila, wakatenda jinai ya shule ya Bahar ya Bakri pamoja na kuwaua mateka wa jeshi la Misri. Hania amesema adui amekose, amekosea kabisa ikiwa anadhani kwamba kwa kufanya mauaji hayo anaficha kushindwa kwake kwa fedhea au kulisalimisha taifa la Palestina. Amesema mapambano yanaendelea na yatasimama pale tu wavamizi watakapoondoka kwenye ardhi na maeneo matukufu ya Wapalestina. Wavamizi hao wa kizayuni wameshambuliwa kwa mabomu hospitali ya mahamadani huko Gaza jana Jumanne na kupelekea Wapalestina mia tano kuwa washahidi katika tukio hilo. Rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina, Mahmud Abbas, ametangaza siku tatu za maombolezo ya taifa kufuatia mauaji ya halaiki katika hospitali ya mahamadani ukanda Gaza. Kufuatia jinai za kivita na mashambulio ya kinyama ya utawala ghasibu wa kizayuni katika hospitali za Ghaza na mauaji ya kimbari ya mamia ya wanaume, wanawake na watoto wasio na hatia, serikali ya jamhuri ya Kiislamu Irani pia imelaani jinai hiyo na kutangaza Jumatano ya leo kuwa siku ya maombolezo ya kitaifa kote nchini. Na rais wa Rasia amesema katika radi ya mali yake kuhusiana na matamshi ya hivi karibuni ya Rais Joe Biden wa Marekani kwamba Marekani lazima ijifunze lazima ijifunze jinsi ya kuheshimu wenzake. Kwa mujibu wa shirika la habari la ISNA, Rais Vladimir Putin wa Russia alisema Jumanne akijibu maoni ya hivi karibuni ya Joe Biden aliyesema Vladimir Putin anapaswa kuondolewa madarakani kwamba rais huyu anapaswa kujifunza jinsi ya kuheshimu wenzake na hapasi kumdhalilisha mtu yoyote kivyovyote vile. Putin amesema kuwadhalilisha wengine mara kwa mara huibua matatizo. Viongozi wa Marekani hutabasamu na kupeana mikono wakati wa hafla za sherehe, lakini kwa kweli hawaheshimu watu wala mataifa na hufanya hivyo tu kwa ajili ya kulinda maslahi yao, akiashiria kuwa maslahi ya rasia hayawezi kukandamizwa. Putin amesema warasia wanapaswa kuheshimiwa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa, wapendwa wasikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa kwa mchana huu ambao kichwa chake cha maneno kinasema onyo la kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kuhusu kuendelea jinai za Wazayuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza ulazima wa kusitishwa mashambulizi na jinai za utawala wa kizayuni katika ukanda wa Ghaza. Ayatola Sayyid Ali Khamenei ametoa sisitizo hilo katika mkutano na vijana wenye vipawa na wasomi wenye vipaji vya juu vya ve sayansi hapa nchini. Katika mkutano huo uliofanyika jana Jumanne, Ayatola Khamenei alisisitiza kuwa mashambulio dhidi ya ukanda wa Ghaza lazima yakomeshwe mara moja na akaielezea mikusanyiko ya wananchi wa mataifa ya Waislamu katika nchi za Kiislamu na hata zisizo za Waislamu huko Marekani na Ulaya kuwa ni ishara ya kugadhabishwa mno mataifa hayo na jinai za utawala wa kizayuni. Huko mba, wa kizayuni huku akieleza bayana kwamba ikiwa jinai hizi zitaendelea, Waislamu na vikosi vya wa mkama wataishiwa na subira na hakuna atakayeweza kuwazuia. Waelewe ukweli huu na wala wasitarajie kama wataweza kuwaambia watu msiliruhusu kundi fulani lisifanye jambo fulani. Onyo alilotoa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu kuhusu ulazima wa kusitishwa jinai za utawala wa kizayuni lina umuhimu mkubwa sana, kwa kutilia maanani hatua za hivi sasa za utawala ghasibu wa kizayuni ambazo zimekuwa zikitekelezwa kwa uratibu na kwa kuzingatia malengo ya Marekani na kutokana na kuwepo uwezekano wa hatua hizo kukabiliwa na mjibizo wa waislamu na makundi ya mkawama kufuatia kushindwa vibaya na makundi ya mukawama wa Palestina katika operesheni ya hivi karibuni ya kimbunga cha Al-Aqsa, utawala haramu wa kizayuni kwa mara nyingine tena umeanzisha operesheni kubwa ya kijeshi dhidi ya watu wasio na ulinzi wa ukanda wa Gaza na kuliwekea mzingiro eneo hilo, ambapo hadi sasa Wapalestina wapatao alfu tatu wameshauawa shahidi na wengine zaidi ya alfu kumi wamejeruhiwa. Wakati huo huo, matamshi yanayotolewa na viongozi wa kizayuni na Marekani yanaonyesha kuwa wanaitumia fursa ya kuendeleza vita dhidi ya Ghaza ili kufanikisha malengo yao kadhaa, ikiwa ni pamoja na kuiangamiza harakati ya Hamas na na kuivamia na kuikalia kwa kwa mabavu Ghaza, au kuleta mabadiliko ya kisiasa katika eneo hilo. Kwa mfano, Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala wa kizayuni amesema, lengo letu ni kuishinda na kuiangamiza Hamas, na katika kulifikia lengo hili tunahitaji azma na subira, kwa sababu kupatikana kwa ushindi kunahitaji muda. Katika mojano na televisheni ya CBS na alipoulizwa kama lazima Hamasi iangamizwe kikamilifu, rais wa Marekani Joe Biden alijibu, ndiyo, naamini hivyo, lakini lazima kuwepo na mamlaka ya ndani ya Palestina, lazima kuwepo na njia kwa ajili ya kuundwa nchi ya Palestina. Ni dhahiri kuwa kufanikishwa kwa mipango hii kuna maanisha kuendelea kwa vita na kuuawa idadi kubwa ya Wapalestina wasio na ulinzi Jambo ambalo bila shaka linaweza kupelekea kuenea mapigano katika maeneo mengine na kuibua kambi nyingine mpya katika vita hivi. Na hii ni katika hali ambayo hivi sasa Wapalestina mbali na wa wa ukanda wa Ghaza katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan pia wamefikia hitimisho kwamba njia pekee ya kupata haki zao halali na za kisheria ni kupambana na maghasibu ya Kizayuni, na katika kufikia lengo hilo kizazi kipya cha makundi ya mukawama kimeibuka katika ukingo wa Magharibi ambapo katika muda wa miaka miwili iliyopita makundi hayo yameweza kuzisukuma operesheni za mashambulio hadi ndani ya Tel Aviv. Kuhusiana na hilo, harakati ya mukwama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, imesistiza kuwa adui mzayuni hana haki yoyote ya kisheria katika sehemu yoyote ya ardhi ya kihistoria ya Palestina na kwamba kuendelea kukaliwa ardhi hiyo kwa mabavu ndio sababu kuu ya kuendelea mateso na machungu wanaopata mamilioni ya wakimbizi wa Kipalestina katika kambi za ndani ya Palestina na nje yake, na kurejea kwao katika ardhi yao ya asili waliofukuzwa kwa nguvu ni haki takatifu ambayo haiwezi kuachiwa ikapotea. Kwa hivyo iwapo Marekani na Wazayuni wataendeleza vita uchokozi na njama zao, itapasa watambuliwe kuwa ndio wanaobeba dhima ya matokeo hasi ya hatua zao hizo, kwa sababu kuendelea kwa hali hii unaweza kukabiliwa na jibu na mjibizo wa makundi ya mukawama ya Palestina na yasiyo ya Palestina na hata ikafika hadi ya pande hizo mbili kutoweza kuvidhibiti vita hivyo. Katika hotuba yake ya jana Jumanne, Ayatullah Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, aligusia jinai zinazofanywa na utawala wa kizayuni za mauaji ya kimbari dhidi ya wananchi wa Palestina huko Gaza, na akasisitizia ulazima wa kusitishwa mashambulizi hayo ya makombora na mabomu. Ayatullah Khamenei aliashiria pia namna Marekani inavyohusika wazi wazi katika kupanga sera za hatua zinazochukuliwa na wazayuni, na akasema wananchi wa mataifa ya Kiislamu na hata watu wasio Waislamu duniani wamekasirishwa sana na jinai zinazoendelea kufanywa na utawala unaoikalia Kuds kwa mabavu, na iwapo unyama na ushenzi huo utaendelea, Waislamu duniani na vikosi vya mkawama wataishiwa na subira, na hakuna atakayeweza kuwazuia. Bado mko nasi katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wapendwa wasikilizaji, na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza. warahmatullahi wabarakatu. Bismillahi rahmani rahim. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa taala, na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima hadi ya themanini na mbili ya sura hiyo ambazo zinasema: a'udhu billahi minash shaitanir rajim fala uqsimu bimawaqi'in nujum, basi na apa kwa mahala zilipo nyota zinapochomoza na kuzama. wa innahu laqasamun law ta'lamun 'azim na hakika bila shaka hichi ni kiapo kikubwa laiti mngelijua. Innahu laqur'anun karim, hakika hii bila shaka ni qur'ani tukufu. Fi kitabin maknud, katika kitabu kilichohifadhiwa. mnayabeza na kuyapuuza maneno haya. Wataj'aluna rizqakum annakum tukadhibun, na badala ya kushukuru riziki yenu mnakadhibisha. Katika darsa zilizopita tulisoma aya zilizozungumzia ukadhibishaji wa kiyama unaofanywa na makafiri na wakanushaji wa tukio hilo adhimu. Ni wazi kuwa njia pekee ya kutujuza sisi kuhusu kiama ni wahi wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala unaofikishwa kwa wanadamu kupitia mitume wake, na kwa kuwa makafiri na wakanushaji wa haki hawaukubali wahi wala utume, ndiyo maana hawakiamini kiama pia. Haya, hizi tulizosoma zimeanza kwa kuwapia mahali ziliponyota. Leo hii imewadhihirikia wanadamu kwamba kuna maelfu ya mabilioni ya nyota mbinguni ambazo kila moja iko kwenye sehemu na mahala pake maalumu huko angani. Nyota hizo zinatembea na kuelea juu ya obiti na mizingo yao makhususi na njia na mizingo yao hiyo, bali hata kasi ya mwendo wa kila moja kati yao inafuata kipimo na mahesabu makini kabisa. Mfano mmojawapo ni huu mfumo wa jua na sayari zake unaojulikana kitaalamu kama solar system. Kwa mujibu wa mahesabu ya wanasayansi, mfumo wa obiti za sayari za mfumo wa jua unafuata kipimo na mahesabu yenye umakini wa kiwango cha juu kabisa, kiasi cha kumstaajabisha kila mtaalamu na mwanafikra. Na ni hapa ndipo tunapoweza kubainikiwa zaidi na umuhimu wa kiapo cha Qur'an juu ya mahali na sehemu za maangukio ya nyota na njia zinazopitia na huu wenyewe ni muujiza mmojawapo wa Qurani tukufu. Aya tulizosoma zinaendelea kwa kuashiria adhama ya Quran na mafundisho yake ali na matukufu, kwa kueleza kwamba Mwenyezi Mungu huyo huyo aliyeumba mbingu zenye adhama na kuweka obiti na mizingo maalumu kwa kila moja kati ya mabilioni ya nyota ndiye aliyeteremsha Qurani pia ili iwe mwongozo wa uongofu kwa ajili yenu nyinyi wanadamu. Kitabu hiki kinakupatieni kwa ukarimu mafundisho na hakika za mambo mnayohitajia ili kufikia utukukaji na ukamilifu. Hakijakosea chochote na wala hakijakuhinini katika jambo lolote lakini ili kuweza kufaidika na mafundisho yake, inapasa mtu awe na moyo na roho safi yenye kiu ya kuijua na kuifuata haki na ukweli. Kwa hivyo, watu wenye nafsi kaidi na zenye inadi na zilizochafuka kwa maovu hawawezi kunufaika na hakika na ukweli uliomo ndani ya kitabu hicho wa masuala ya dunia na ya akhira. Pia, baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu ameyapia ndani ya Qur'an sehemu na mahali zinapokuwepo nyota na kutilia mkazo umuhimu wa jambo hilo. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa muumba wa ulimwengu huu wenye adhama ameteremsha quran kwa ajili ya kumwongoza mwanadamu kwenye njia itakayomjenga na kumfikisha kwenye ukamilifu. Hii inatuonyesha kuwa mfumo wa uumbaji na mfumo wa sharia za kuendeshea mfumo huo wa maumbile vyote viwili viko mikononi mwa Mwenyezi Mungu mmoja na wa pekee, na vinatokana na chimbuko na asili moja. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba Quran ni maneno ya Allah Mola Karimu, na imetukuka kuanzia usomaji na maneno yake mpaka muhtawa na yaliyomo ndani yake, na imehifadhiwa na yeye Allah subhanahu wa taala, imetakasika na kuwa na neno lolote chafu na lisilopendeza na ni chemchemi ya heshima iza na utukufu kwa watu walio waumini. Vilevile aya hizi zinatutaka tufahamu kuwa nyoyo zilizochafuka kwa maovu ya kila aina haziwezi kuwa na uwezo wa kuufahamu na kuukubali ukweli na hakika ya Quran, na ghairi ya waja walio wa wasafi wa nyoyo hawezi mtu mwingine yeyote kunufaika na mwongozo wa uongofu wa kitabu hicho kitakatifu cha mbinguni, na tunabainikiwa pia kutokana na aya hizi kwamba kuyapuuza mafundisho yaliyotukuka ya Quran na kuyadogosha na kuyaona kitu kisicho na umuhimu humpelekea mtu kwenye ukanushaji na ukadhibishaji wa kiama. Basi mbona roho inapofika kooni hamna uwezo wa kuirejesha? wa antum hina idhin tanzurud, na nyinyi wakati huo mnatazama tu. wa nahnu aqrabu ilayhi minkum walakin la tubsirud na sisi tuko karibu zaidi naye kuliko nyinyi lakini hamuoni. Falawla in kuntum ghayra madinina tarjiuna, in kuntum sadiqin, na lau kuwa nyinyi hamumo katika mamlaka yangu, kwa nini hamuirudishi hiyo roho ikiwa nyinyi mnasema kweli. Aya hizi zimerudia tena kuizungumzia maudhui ya kiama na lahadha ya mtu anapotoka roho na kusema uhai na mauti yenu nyinyi wanadamu viko mikononi mwa Mwenyezi Mungu, na pale muda wa mauti ya mmoja wenu unapowadia hakuna awezaye kumsaidia yeye kwa lolote hata madaktari bingwa wenye vifaa tiba vya kisasa kabisa hawawi na uwezo wowote wa, wa kumponya mgonjwa anayekaribia kukata roho na hubaki wanamtazama tu. Sasa, kwa yule anayemkanusha Mwenyezi Mungu na kutegemea elimu, ujuzi, nguvu na uwezo wa mwanadamu, kama mmoja wa jamaa zake wa karibu atakuwa kwenye sakaratul mauti anakaribia kukata roho, je, ataweza kuyazuia mauti yasimfike na kumrejeshea tena uhai wake? Inakuwaje mtu kama huyo hawi tayari kukiri kwamba mwanadamu amezidiwa na uwezo na irada ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na ghairi ya yeye mola hakuna nguvu uwezo na irada nyingine inayotawala ulimwengu. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba yule awezaye kuitoa roho ya mtu na asiwepo yeyote mwenye uwezo wa kumzuia kufanya hivyo, ndiye huyo huyo atakayeirudisha tena roho hiyo na uhai wa mtu huyo siku ya Kiama na hakutakuwa na yeyote wa kumzuia kufanya hivyo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wakati wa mauti, Allahu jala fiulahu huwa karibu na mtu kuliko wanavyokuwa naye mtu huyo jamaa na watu wake wa karibu, lakini watu wote hawalifahamu na kulimaizi hilo Anel. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 88 hadi 96 ya sura yetu ya ul Waqia, ambazo zinasema, in kana minal muqarrabin, basi akiwa miongoni mwa waliokaribishwa basi ni raha na manukato na bustani zenye neema. Na kama akiwa katika watu wa upande wa kulia, basi ataambiwa ni salama kwako, uliye miongoni mwa watu wa upande wa kulia. Wa amma in kana minal mukadhibina dhallin, na kama akiwa katika waliokadhibisha wapotovu. Fa nuzulun min hamim, basi karamu yake ni maji ya moto ya chemkayo. Watasliyatu jahim, na kutiwa motoni. Inna la huwa haqqul yaqin. Hakika hii ndiyo haki yenye yakini. Fasabbih bismi rabbika al-azim. Basi litakase jina la mola wako mlezi aliye mkuu. Katika sehemu ya mwanzo ya sura hii ya Alwaqia, watu wote waligawanywa makundi matatu, muqarrabun yaani waliokurubishwa kwa Allah, wale waliofaulu na waliopotoka na kuhasirika. Aya hizi tulizosoma, ambazo ni za sehemu ya mwisho ya sura hii, zinayashiria kwa mara nyingine makundi hayo matatu na kueleza kwamba ahali za makundi hayo matatu hutofautiana kuanzia lahadha mtu anapokata roho na kuingia kwenye ulimwengu wa barzakhi na kuendelea hivyo hadi kitakaposimamishwa kiama. Muqarrabun, ambao ni wale waliowatangulia sana wengine kwa imani na amali njema, wao watakuwa wamezipumzika shida na tabu za dunia na kuwa katika neema, raha na starehe. Kwa upande wa waja waliofaulu, wao pia watalakiwa na kukaribishwa na waja safi na waliofuzu, na kuungana pamoja nao. Ama kwa wale waliokadhibisha na kukanusha kiama, wakaselelea kwenye dimbwi la dhalala na upotofu, watakuwa kwenye mateso na adhabu, kuanzia pale wanapokata roho mpaka kitakapofika kiama watakapokwenda kuingizwa motoni. Yale yote yaliyozungumziwa ndani ya sura hii ya Alwaqia kuhusu kiama ni haki na yakini. Na kwa upande wa waumini, wameyakubali na kuyaamini yote hayo kikamilifu. Wao wanamtakasa Mwenyezi Mungu na kuwa na ila yoyote ile ya kuwadhulumu au kuwaonea waja wake, na daima hukithirisha kumsabihi na kumdhukuru yeye Mola aliyetakasika. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kwa kawaida watu wote wanakiogopa kifo na wanakiona ni kitu kigumu na chenye kuumiza mno, lakini kwa upande wa muqarabun waliojikurubisha kwa Mola Mauti ni utangulizi wa kuzifikia neema kubwa kadhaa ikiwemo ya kujipumzikia na kupata ahweni ya machungu na tabu za dunia na kuifikia raha na utulivu, na vilevile vile kupata rehma na fadhila za Allah na kuneemeka na starehe za milele. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa malipo ya thawabu na adhabu kwa wajawema na wabaya huanza pale mtu anapofikwa na mauti na kuendelea hadi siku ya Kiama. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 984 ya Quran imefikia tamati, na ndiyo inayotukamilishia tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 56 ya Alwaqia. Insha Allah tuwe tumeelimika na kuwaidhika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atupe mema duniani na akatupe mema akhira na atulinde na adhabu ya moto. wassalamu alaikum Shukuru sana Abdul Fatah Msaidi kwa kipindi chake cha dasa Quran na tunataraji kuwa wasikilizaji wamenufaika. Na sasa mwadia ule wakati, wapenda wasikilizaji, wa kutegea sikio baadhi ya magazeti ya hapa nchini Iran <totipasimu> ifuatao sasa ni uchambuzi ama udondozi wa baadhi tu ya magazeti ya hapa nchini, na likunjua jamvi la udondozi wa baadhi ya matoleo ya leo ya magazeti hapa Irani, kwa kutupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti la Itimadi ambalo limeakisi kwa mapana na marefu hotuba ya jana kiongozi mwadhamu ya kisama wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei katika mkutano wake na wenye vipawa na wasomi wenye vipaji vya juu vya sayansi nchini ambapo waliashiria jinai za utawala wa Kizayuni za mauaji ya kimbari unaoufanya dhidi ya wananchi wa Palestina ukanda wa Gaza, na akasisitiza ulazima wa kusitishwa mashambulio ya utawala huo wa ghasibu, linaandika kiongozi mwadhamu katika mkutano na wenye vipawa: jinai za, za, za Gaza zisiposimamishwa, hakuna atakayeweza kuwazuia wanamkawama. Gazeti la Etimadi linatupia jicho pia takwimu mpya za soko la ajira na kuashiria nukta sita za siri katika takwimu za ukosefu wa ajira, linadokeza kuwa baadhi ya wafanyakazi hapa nchini bado wanasumbuliwa na jinamizi la ukosefu wa ajira huku baadhi ya mikoa hapa nchini ikivunja rekodi katika uwanja huo. Mhariri anachambua na kutathmini pia matukio muhimu kabisa katika siku ya kumi na moja ya vita vya Gaza akiandika uharibifu, Gaza na kushika gazeti la Sharivandi, na baadhi ya vichwa vya habari vilivyotamalaki katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili vinasema Kiongozi mwadhamu katika mazungumzo na wenye vipawa. Jinai za Wazayuni zikiendelea, hakuna mtu atakayeweza kuzuia mkawama. Katika habari yake nyingine, gazeti hili linajadili utendaji wa serikali ya awamu ya 13 katika swala la ulipaji kodi, kama ambavyo limeandika habari njema kwa maeneo yenye uhaba wa huduma likisema, misafara ya utoaji huduma katika sekta ya afya imeongezeka baadhi ya vichwa vya habari vilivyopamba ukurasa mkuu wa gazeti la Kudsi vinasema onyo kwa mtenda jinai, kilele cha ukhabithi, jinai zilizo dhidi ya binadamu za Israel zaendelea, zaidi wa ya Wapalestina elfu moja wa uawa katika shambulio dhidi ya hospitali, maombolezi yatangazwa hapa nchini. Vilevile vile, gazeti la Kudsi lina mnukuu Khad Khudai, mjumbe wa baraza kuu la kulinda katiba ya Iran akisema madola ya magharibi ni washirika wa jinai za kivita waza. Teheran Times nalo kwa upande wake limeakisi kwa kina hotuba ya jana ya kiongozi mwadhamu ya mnuku, ayatullah Khamenei, Teheran Times, wa mapinduzi ya Kiislamu likimnukuu Teheran Times linaandika kama jinai za wazayuni zitaendelea haitawezekana kuwasimamisha wanamkawama. Baadhi ya habari nyingine zilizoangaziwa na gazeti hili linaochapishwa kwa lugha ya Kiingereza zinasema Iran yasema Hamas iko tayari kuachilia mateka. Kwa nini shambulio dhidi ya Irani haliwezi kutokea? Na maonyesho ya picha kuhusu mkawama wa Palestina dhidi ya Israel. Sasa nalishika gazeti ya Iran na baadhi ya habari zake katika ukurasa huu wa mbele zinasema: utawala nduli na mnywadamu, shambulio la kinyama la utawala wa kizayuni dhidi ya hospitali ya mahamadani Gaza zaidi ya watu elfu moja mia tano wameuaa washahidi katika jinai ya jana usiku. Kiongozi mwadhamu asema ulimwengu umeghadhibishwa na jinai za utawala wa vamizi. Jinai za kivita dhidi ya waandishi wa habari ni ukiukaji wa wazi wa haki za binadamu. Aidha anasoma kupungua hali ya kuto kuwekwa uwiano wa kiuchumi katika serikali ya awamu ya kumi na tatu na timu ya taifa ya soka Iran, ya Iran yatoa ubingwa wa mashindano ya kabumbu ya pande nne ya Jordan baada ya kuigaragaza Qatar hapo jana usiku kwa mabao manne kwa sifuri. Baadhi ya habari zilizopewa uzito na gazeti la Hamshahri linalomilikiwa na manispaa ya jiji la Teheran zinasema jinai za kinyama katika mauaji ya umati dhidi ya wagonjwa. Ulimwengu wazama katika mshtuko wa wagonjwa wa hospitali ya Mhamadan na kuwa washahidi takriban Wapalestina mia moja. Kiongozi mwadhamu asema wazayuni katika mahakama ya mauaji ya kizazi. Kama jinai za Ghaza hazitasimamishwa, haitawezekana kuuzuia mukawama. Aidha, kuna hii inayosema Irani yatangaza siku ya maombolezo ya nchi zima. Naligeukia sasa gazeti la Jame Jame na baadhi ya habari zake zinasema: onyo la mwisho. Jana kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatugwa Said Ali Khamenei katika mkutano wake na wenye vipawa na wasomi wenye vipaji vya juu vya sayansi nchini, aliashiria jinai za utawala wa kizayuni za mauaji ya kimbari unaofanya dhidi ya wananchi wa Palestina katika ukanda wa Gaza, na akasisitiza kwamba jinai za Gaza zisiposimamishwa, hakuna atakayeweza kuwazuia wanamukama, na akaupa makataa utawala wa kizayuni Biden, katika chumba cha mauaji na upande sahihi wa historia. Wanasoka na wanamichezo wajitokeza na kutangaza himaya na uungaji mkono wao kwa wananchi wa Palestina. Na kwa kuhitimisha, analishika Iran Daily na baadhi ya habari zake hii leo zinasomeka kama ifuatavyo: mamia wauawa katika shambulio la anga la Israel dhidi ya hospitali huko Gaza, na kiongozi mwadhamu asema hakuna atakayeweza kusimamisha mukawama kama jinai za Israel zitaendelea. Endelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Teherani wapendwa wasikilizaji. Na kwa haraka haraka, nitasoma kwa ufupi baadhi tu ya maoni. Naanza na Mtune, Mtune Salum wa Liwale, Lindi, Tanzania ameandika, kadhia ya Palestina kwa sasa ni mbaya sana, itambulike diplomasia kwa jambo liloko, anasema haina nafasi matumizi ya nguvu, matumizi ya nguvu hayana nafasi, anasema akaandika ni jambo lenye kufufua matumaini makubwa kwa jamii ya Palestina na wafuasi wake wote duniani. Mtune Salamu toka Liwalilinde, Tanzania, tunakushukuru. Profesa Ali Magema naye anasemaje? Profesa Ali Magema kutoka Tanga anasema asante. Na msikilizaji wetu mwingine huyu Abdallah Ali Makajura kutoka Tabora anasema shukran. Mzee Nasr Saleh wa Tanga Tanzania, yeye ametutumia picha na tutazifungua. Nageukia kwa Sherali Fadhili, msikilizaji wetu mtajika wa Dar es Salaam, ameandika kusimama kidete kwa umma wa mtume mtukufu, rehma na amani ya Allah juu yake na kizazi chake, dhidi ya dhuluma yoyote ndio kutekeleza kwa vitendo haki za binadamu. Shukran sana Sherali Fadhili kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe pili mfunguo saba Rabi Uthani mwaka 1445 Hijria, sawa na tarehe 18 Oktoba mwaka 2023 Milaadia. Miaka 156 iliyopita katika siku kama ya leo, ardhi ya Alaska Ilidhibitiwa na Marekani. Alaska ni ardhi yenye upana wa karibu kilomita mraba milioni moja na laki tano huko Amerika ya kaskazini magharibi, ambapo hii leo ni moja ya majimbo ya nchi hiyo. Hadi mwaka elfu moja mia nane sitini na saba miladia, Alaska ilikuwa ikidhibitiwa na Rusia. Hata hivyo, katika kipindi hicho, mfalme wa wakati huo wa Urusi ya zamani hakutilia maanani umuhimu wa ardhi hiyo, na hivyo mwezi Oktoba mwaka 1867 akaamua kuiuza kwa Marekani. Ni vyema ifahamike kuwa hii leo Alaska inahesabika kuwa moja ya majimbo tajiri sana ya Marekani, ambapo mwaka 1960 kulivumbuliwa mafuta na kuanza kuchimbwa katika eneo hilo hadi leo. Siku kama ya leo miaka 152 iliyopita, alifariki dunia msomi wa Uingereza na mvumbuzi wa mashine ya kikokoteo au calculator kwa jina la Charles Babbage. Mwaka 1812 miladia, Babbage aliasisi taasisi ya uchunguzi kwa ajili ya kuendeleza elimu ya hisabati, na akiwa na umri wa miaka 24 akateuliwa kujiunga na taasisi ya ufalme ya Uingereza. Ni baada ya hapo ndipo akaanzisha harakati ndefu za utafiti wa kuunda mashine hiyo ya hesabu ambapo hadi kufikia mwaka 1833 miladia akafanikiwa kuvumbua chombo hicho ambacho kilikuja kuwa mashuhuri kwa jina la Babbage. Baada ya hapo karne moja baadaye, wasomi mbalimbali walifanyia marekebisho muhimu mashine hiyo sanjari na kuifanya itumie nishati ya umeme. Ni kwa ajili hiyo ndiyo maana Charles Babbage akatambuliwa kwa jina la baba wa kikokoteo. Na miaka mia moja na moja iliyopita katika siku kama ya leo, redio ya BBC iliasisiwa huko Uingereza. Redio ya BBC awali ilikuwa ya mtu binafsi, lakini mwaka elfu moja mia kenda ishirini na saba redio hiyo iliwekwa chini ya usimamizi wa serikali na ikamilikiwa na serikali ya London. Bajeti ya redio za BBC ambazo zinatangazwa kwa lugha mbalimbali za dunia inadhaminiwa na serikali ya Uingereza licha ya kuwa BBC inadai kwamba haipendelei upande wowote wa katika matangazo yake, lakini katika kipindi cha nusu karne ya hivi karibuni chombo hicho cha kupasha habari kimegeuka na kuwa wenzo wa propaganda wa serikali ya Uingereza na hivyo kuiandalia London uwanja wa kuingilia masuala ya ndani ya nchi nyingine. Shukran sana, shukran Hussein Hassan kwa makala hiyo ya leo katika historia na sasa. Nakaribisha wapenda wasikilizaji, popote matangazo yanapofikia, katika habari za dunia kwa ufupi. Katibu wa baraza kuu la haki za binadamu la Iran amemwandikia barua katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, mwenyekiti wa baraza la haki za binadamu na kamishna mkuu wa haki za binadamu na kutaka kusitishwa mashambulizi na jinai za utawala wa Israel dhidi ya wananchi wa Palestina hadi sasa wapalestina zaidi wa ya elfu tatu wameua washahidi na wengine elfu kumi na mbili na mia tano kujeruhiwa kufuatia mashambulizi ya wazayuni huko Ghaza. Chuo kikuu cha Lazar nchini Misri kimewataka Waislam duniani kote kukabiliana kwa uwezo na nguvu zote na jinai za utawala wa kizayuni. utawala wa kizayuni jana usiku ulipigwa kwa mabomu hospitali ya maamadan huko Ghaza, na hadi sasa wapalestina zaidi ya mia tano wameripotiwa wa washahidi. Upendo a wasikilizaji, na kufikia hapa ndio tunatamatisha matangazo yetu ya mchana huu. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed. E, sina la ziada na nitakuwa mchoyo ama mchache wa fadhila nisipo washukuru wenzetu wote waliopelekea kufanikishwa matangazo haya, na nashukuru pia wasikilizaji waliotuma maoni yao na na wageni kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa Tehran, nikiwatakia mchana mwema, nikiwatakia siku njema kwa jumla, na tukutane tena katika matangazo yetu ya usiku huu, panapo majaliwa yake Mola muumba. Asanteni kwa kwa nami na kwaherini.