ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al-alim. Na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake kujuvya watu siku ya hija kubwa, ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina, na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu ndiyo kheri kwenu, na kama mkengegeuka, basi jueni kwamba nyinyi hamuwezi kumshinda Mwenyezi Mungu. Na wapashi walikufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja yu Ni wakati mwingine tena wa kuwa nanyi wapendwa wasikilizaji, katika matangazo haya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku huu ni Oktoba 15, 2025 ikiwa leo ni siku ya Jumapili njema, ni sawa na tarehe 29 Rabiul Awwal 1445 Hijiria. Kwanza kabisa tunamshukuru Mwenyezi Mungu mola karima kwa kutupa uhai na kuweza kuiona siku hii ya leo. Tunasema amin ya rabbi la alamin. Tuna mengi mazuri tumeandalia katika meza ya matangazo usiku huu, ikiwa ni pamoja na habari za kimataifa na kikanda, na kwa upande wa uchambuzi tutakuwa na ule unaosema nchi za Kiarabu zapinga vikali kulazimishwa kuhama wakazi wa kaskazini mwa ukanda wa Gaza. Vipindi kwa leo tutaanza na Uislamu chaguo langu na kufuatiwa na hekaya za aya na makala yetu ya leo katika historia, tukiwa na wingi wa matumaini. Wapendwa wasikilizaji, popote pale matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Tehrani yanapowafikia, mtanufaika na vipindi hivi na mtaungana nasi hadi tamati. Matangazo ya redio Tehrani mnaweza kuyategea sikio kupitia satelaiti, vilevile kupitia redio washirika ni maarifa FM yenye makao yake Tanga, Tanzania. Aidha, unaweza kutupata tumia aplikesheni ya IRIB wata service, unaweza kutupata aidha. Unaweza kuperuzi ukurasa wetu, ama mtandao wetu kwa jina la Pastoday ir sw. Tuma ujumba wako mfupi vilevile, tutumie kwenye te Telegram na WhatsApp, tumia nambari yetu ya kawaida. Karibuni. Saa yetu inaonyesha kutimia saa moja na nusu kwa wakati wa hapa Tehran, na sasa nawakaribisha wakaribisha wapendwa wasikilizaji, popote matangazo yanapowafikia, kutegea sikio vichwa vya habari wa Kenya wawasha mishumaa kuonyesha mshikamano na wananchi wa Palestina. <mulia> Jeshi la Mali lasema kuondoka wanajeshi wa Umoja wa Mataifa hakutacheleweshwa yatuma wanajeshi wake kaskazini mwa mji wa Tesaliti. Kumradhi, Rais wa Irani asema ikiwa mauaji ya watu wa Gaza hayatasitishwa basi vita vitaendelea. na wakati huo huo waziri wa mambo ya nje wa Irani asema kuendelea mashambulio ya Israeli Ghaza yumkini kukapanua wigo wa mapigano. Na sasa ni habari kamili, tunaanza na Tehran. Rais wa jamhuri ya kiislamu Irani amesema katika mazungumzo na rais wa Ufaransa kuwa ikiwa jinai za utawala wa kizayuni ikiwemo mauaji ya raia na kuzingira ukanda wa Gaza hayatasitishwa basi hali ya mambo itakuwa tete zaidi na vita vitaendelea. Muhamadi Jamshidi, naibu afisa wa masuala ya kisiasa katika ofisi ya rais wa Iran, amedokeza kuhusu mazungumzo ya simu kati ya rais Ibrahim Raisi wa Iran na Emmanuel Macron ni rais wa Ufaransa kwamba Raisi Rais amejibu simu ya rais Emmanuel Macron wa Ufaransa kwa kusema iwapo jinai za utawala wa kizayuni yakiwemo mauaji ya raia na kuzingira ukanda wa Gaza hazitasitishwa basi hali ya mambo itakuwa tete zaidi na vita vitapanuka. Utawala haramu wa kizayuni umeanzisha mashambulio dhidi ya ukanda wa Gaza baada ya harakati ya mapambano ya kisamu ya Palestina Hamas tarehe saba mwezi huu wa Oktoba kutekeleza operesheni kwa jina la kimbunga cha Al-Aqsa, Al-Aqsa storm dhidi ya utawala ghasibu wa Israel ambapo hadi sasa mashambulizi hayo bado yanaendelea. Utawala wa Kizayuni ambao siku kadhaa zilizopita ulishindwa kwa fedhea katika medani ya vita kati yake na mukawama wa Palestina umetekeleza hatua isiyo ya kibinadamu kwa kufunga vivuko vyote vya ukanda wa Gaza ili kuwalazimisha wana mapambano wa Palestina kusimamisha operesheni ya kijasiri ya kimbunga cha Al-Aqsa. Umoja wa Mataifa Alhamisi uliopita ulitangaza kuwa jeshi la Israel limeutaarifu kwamba jamii nzima ya wakazi wa kaskazini wa ukanda wa Gaza inapaswa kuondoka katika eneo hilo na kuelekea kusini mwa Gaza katika muda wa masaa ishirini na nne. Hata hivyo, msemaji wa wanajeshi wa utawala huo ghasibu ametangaza kuwa muhula uliotolewa huenda usifuatwe. Waziri wa mambo wa ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema katika mazungumzo yake na amir wa Katar kwamba iwapo mashambulio ya utawala wa kizayuni iwapo mashambulio ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya raia wa Palestina na watu wasio na ulinzi katika ukanda wa Gaza yataendelea, hakuna mtu anayeweza kudhibiti hali hiyo au kutoa dhamana na kutopanuka zaidi migogoro hiyo. Hosen Amir Abdullah Yane amemwambia Amir wa Katar Sheikh Tamim bin Hamad Athani mjini Doha kwamba Marekani ambayo inazishauri pande nyingine kujizuia, yenyewe aiheshimu ushauri huo na imezidisha himaya na misaada yake ya pande zote kwa utawala wa kizayuni wa Israel. Waziri wa mambo wa ya nje wa jamhuri ya kiislamu Iran amesema wale wenye nia ya kuzuia kupanuka zaidi vita na mgogoro huu wanalazimika kuzuia mashambulizi ya hivi sasa ya utawala wa kizayuni dhidi ya raia na watu wa Palestina katika ukanda Gaza. Amir Abdulbayan ameashiria pia mazungumzo yake na maafisa wa ngazi za juu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, huko Beirut na Doha, na akasema maafisa wa harakati hiyo wamesistiza kuwa kutokana na mtazamo wa kiislamu na kibinadamu wanatoa kipaumbele kwa swala la mateka wa kiraia, na kwamba iwapo kutatayarishwa mazingira yanayofaa, watachukua hatua zinazohitajika katika uwanja huo. Kwa upande wake Shekh Tamim bin Hamadi Athani, Amir wa Katar, pia ametaja hali ya watu wa Ghaza kuwa ni ya kutia wasiwasi na akasema kipaumbele ni kusimamisha jinai zinazofanywa na utawala wa kizayuni huko Gaza na kwamba msimamo wa Doha kuhusu Palestina hautabadilika. Utawala bandia wa Israel, ambao juhudi zake za kusimamisha operesheni za mukawama katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu zimeshindwa hadi sasa, na viongozi wa utawala huo bado wako katika mshtuko mkubwa wa kipigo cha ja kimbunga cha Laksa, unaendelea kuwalenga raia wa Palestina na kuwalazimisha kuondoka Gaza naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili radio Tehran. Wananchi wa Kenya wamekusanyika na kuasha mishumaa katika mji mkuu wa nchi hiyo Nairobi, kuonyesha mshikamano wao na wananchi wa Palestina. Mashirika yaliyoandaa shughuli hiyo ni pamoja na Kenyans for Palestine, The Pan African Palestine Solidarity Network na podcast ya Until Everyone Is Free washiriki wa, wa shughuli hiyo iliyofanyika jana jumamosi walisisitizia haja ya kukomesha ukatili na uhalifu unaofanywa na israel dhidi ya wapalestina wa ukanda gaza mashambulio ya utawala wa kizayuni katika maeneo yenye wakazi wengi wa ukanda huo yamesababisha wapalestina 2215 kuwa washahidi na wengine 8714 kujeruhiwa aisha ahmed mmoja wa washiriki amenukuliwa na shirika la habari la anadol akisema inavunja moyo kuona watu wasio na hatia wanauawa kila siku na mabomu yanayodondoshwa na droni za Israel. Ameitaka dunia ichukue hatua za kivitendo kukomesha msururu huo wakatili, wa vitendo vya ukatili wanavyofanyiwa wananchi wa Palestina katika ukanda wa Gaza, hasa watoto na wanawake. Ahmed Ibrahim, mwanachama wa vuguvugu la Kenyans for Palestine, ambaye pia alishiriki kikao hicho cha amani cha kuwatetea wapalestina amesema lengo letu ni kutoa hamasa juu ya mgogoro unaoendelea na masaibu na dhiki wanazopitia wa Palestina. Wananchi wa Kenya walioshiriki shughuli hiyo, mbali na kutangaza uungaji mkono wao kwa watu wa Palestina, wameulaani vikali utawala haramu wa Israel kwa kuendelea kukaliwa kwa mabavu ardhi za Palestina. Ajuzi Ijumaa, wananchi wa Afrika Kusini walifanya maandamano kwa mara nyingine tena, wakionyesha mshikamano wao na watu wanaodhulumiwa wa palestina na kutangaza uungaji mkono wao kwa mapambano ya ukombozi wa Palestina. Abdoulaye Diop, waziri wa mambo ya nje wa Mali, amesema zoezi la kuondoka wanajeshi wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa kaskazini mwa nchi hiyo litafanyika kwa wakati kama ilivyopangwa, yaani ifikapo Desemba 31 mwaka huu, licha ya wasiwasi wa Umoja wa Mataifa. Umoja wa Mataifa kwa upande wake, umesema unatiwa wasiwasi kwamba kuondoka kwa wanajeshi wake kunaweza kutatizwa na kushtadi mapigano kaskazini mwa Mali, ambako makundi hasimu yenye silaha yanafanya kila yawezalo kudhibiti eneo hilo. Umoja wa Mataifa umesema serikali ya kijeshi ya Mali bado haijaupatia kibali cha kutuma misafara yake ili kukusanya suhula na zana zao huko kaskazini mwa Mali. Kuondoka kwa kikosi cha wanajeshi wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa huko Mali, Minusma, kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tatu ni sehemu ya kurekebisha upya mpango wa usalama ulioanzishwa na utawala Mali, mamlaka, huo huo, wa Wagner, na Mali, kuwasili, hiyo, na kikosi, na utawala kijeshi wa Mali uliochukua mamlaka mwaka 2020. Wakati huo huo, wanamgambo wa kundi la Wagner na wanajeshi wa Mali wameanza kuwasili kaskazini mwa nchi hiyo ili kuchukua nafasi ya kikosi cha Minusma kilichoamrishwa na utawala wa kijeshi wa Mali kuondoka nchini humo. Katika upande mwingine, waziri wa mambo ya nchi za nje wa Afrika Kusini Naledi Pandor ametoa wito kwa vyama vya wafanyakazi kususia bidhaa za Israel akieleza kwamba watu wa Palestina wanahitaji vifaa vya matibabu. Naledi Pandor amewataka mamilioni ya watu kutoa michango yao kwa kutoa misaada na kuisafirisha hadi kwenye mpaka wa Misri kwa sababu ya mashambulizi ya kikatili yanayoendelea kufanywa na Israel dhidi ya eneo la ukanda Gaza. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Afrika Kusini, ambaye alikuwa akihutubia mkutano wa matatizo ya kibinadamu ulioandaliwa na shirika la kazi la Umoja Mataifa, amelaani mashambulizi ya Israel dhidi ya Gaza, akisistiza kwamba chanzo cha mzozo huo ni kuendelea kuzikajia kinyume cha sheria ardhi za Palestina. Na Naledi Pandor pia amelaani mzingira wa nchi kavu, baharini na angani uliowekwa na Israel dhidi ya watu wa ukanda Gaza kwa miaka kadhaa sasa akibainisha kwamba Wapalestina hawana uhuru wa kutembea, wananyimwa uhuru wa kuingia na kutoka katika ardhi zao, na haki ya wa watoto kupata elimu. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Afrika Kusini ameendelea kuhoji huku akiwa amevaa skafu ya Kipalestina kwamba kwa nini inaruhusiwa kwa mwandishi wa habari wa Palestina kuuawa na sio kwa mwandishi wa Canada? Aidha amekosoa kimya cha wamagharibi kuhusu mauaji ya Shirini Abu Akle, mwandishi wa habari wa Al Jazira ambaye amesema aliuawa mbele ya macho ya walimwengu na vyombo vya habari. Bi Naledi Pandor amekariri msimamo wake wa kukataa kabisa Israeli kuwa mwanachama mwangalizi katika Umoja wa Afrika, akisisitiza kwamba Afrika Kusini haitakubali kamwe swala hili. Awali, rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini alieleza uungaji mkono wake kwa mapambano ya kupigania uhuru ya Palestina, huku ukanda wa Gaza ukiendelea kuzingirwa na kushambuliwa vikali kwa mabomu ya jeshi wa na ripota maalum wa Umoja Mataifa kuhusu haki za binadam ametoa wito wa kulindwa waislamu wa, wa madhehebu ya Shia huko Afghanistan. Richard Bennett ametoa wito huo kufuatia mashambulizi ya kigaidi yaliyofanywa dhidi ya Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia waliokuwa wakitekeleza ibada katika msikiti wa Imam Zaman katika mkoa wa Baghlan. Kwa mujibu wa duru za ndani, waumini 30 waliwawa wa shahidi na karibu wengine 50 walijeruhiwa katika hujuma ya kigaidi iliyolenga msikiti wa Imam Zamani alaihi ssalam, katika mji wa Pul Kumri, mji mkuu wa mkoa wa Baglan, Afghanistan. Richard Bennett, ripota maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadam, ameandika ujumbe kwenye mtandao wa kijamii wa X akisema e, kinga ulinzi na uwajibikaji vinahitajika kwa jamii ya Mashia wa Afghanistan ambao wanaendelea kushambuliwa. Bennett amelaani shambulizi hilo la kigaidi na kutoa rambirambi zake kwa familia za waasiriwa. Mapema uh, juzi jana kundi la kigaidi ya Daesh lilitangaza kuhusika na hujuma iliyotokea katika msikiti wa Imamu Zamani alaihi ssalam huko Pol Kumri, makao makuu ya jimbo la Baglan kaskazini mwa Afghanistan. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Nasi katika matangazo haya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Mpendo wa msikilizaji, usikose kututegea sikio, tegea sikio Maarifa FM yenye makao yake Tanga, Tanzania, kutupata mubashara. Aidha, unaweza kutupata kwa njia ya satelaiti na aplikesheni yetu ya IRIB wada service, na anawakaribisha kujiunga nami katika uchambuzi wa kisiasa usiku huu. Kichwa chake cha maneno kinasema: nchi za Kiarabu zapinga vikali kulazimishwa kuhama wakazi wa kaskazini mwa ukanda wa Gaza. Nchi za Kiarabu zinapinga vikali mpango utawala utawala wa utawala wa kizayuni wa kuhamisha kwa nguvu wakazi wa kaskazini mwa Gaza. Utawala wa kizayuni uliofedheheshwa na kimbunga cha Laksa na kupoteza itibari vikosi vyake vya kijasusi na kijeshi unaendesha mashambulizi makali na ya pande zote dhidi ya eneo la Gaza. Katika uamuzi wake mpya, utawala huo umewataka Wapalestina wanaoishi kaskazini mwa Gaza kuhamia maeneo ya kusini mwa ukanda huo. Utawala huo umetoa muda mfupi wa masaa ishirini na manne kwa wakazi wa kaskazini mwa Gaza kuhamia eneo hilo. Hii ni kwa sababu jeshi la Israel linadai kwamba wanampambano wa Izzudin Kassam wamejificha kwenye mahandaki ya chini ya nyumba huko Ghaza na pia katika majengo wanamoishi raia. Kwa hivyo wakazi wa eneo hilo wanalazimishwa kuondoka kaskazini mwa Ghaza kuepusha maafa au kujeruhiwa raia katika mashambulio hayo. Baadhi ya duru zimemnukuu Antony Blanken, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, akidai kuwa utawala wa kizayuni unakusudia kuisambaratisha kabisa Gaza. Kwa hivyo amependekeza mpango wa uhamishaji wa wakazi milioni moja na laki mbili kutoka kaskazini mwa Ghaza, kwanza waende Misri na kisha wasambazwa katika nchi za Saudi Arabia, Jordan, Qatar na falme like za Kiarabu. Inasemekana kuwa utawala wa kizayuni utaanzisha mashambulio ya nchi kavu dhidi ya Ghaza leo Jumapili. Kuhusiana na hilo, shirika la habari za mashariki ya kati limeandika mashirika ya kijasusi ya Israel yanasema Israeli inawachukulia, inawachukulia kuwa tayari wamekufa raia wake ambao wametekwa na kundi la wanamapambano la Hamas. Hamas inayotaja mpango huo wa utawala wa Telaviv kuwa ni vita vya kisaikolojia. Lakini pamoja na hayo, utawala ghasibu wa Israel ambao kufikia sasa umetekeleza mauaji makubwa ya kijinai unataka kujiondolea lawama hiyo kwa kutoa tangazo hilo bandia kwa wakazi wa kaskazini mwa Gaza. Hadi sasa nchi zote za kiarabu zimepinga mpango huo wa utawala wa kizayuni wa kuhamisha kwa nguvu wakazi wa kaskazini mwa Gaza. Katika taarifa rasmi, Saudi Arabia imepinga na kulaani kitendo cha watu wa Gaza kulazimishwa kuyahama makazi yao. Salim Abdullah Jabri Assaba, waziri wa mashauri ya kigeni wa Kuwaiti, pia ametangaza upinzani mkali wa nchi yake dhidi ya takwa la utawala wa kizayuni la kutaka kuwahamisha kwa nguvu wakazi wa ukanda wa Gaza. Misri, pamoja na kupinga mpango huo, imefunga kivuko cha Rafaa kwa kuta za zege. Serikali ya Jordan pia imepinga mpango huo na kuuita kuwa ni jinai ya kivita. Umoja wa Mataifa pia umeupinga rasmi mpango huo wa utawala wa Kizayuni. Baadhi ya mashirika ya kimataifa ya haki za binadamu pia yamepinga mpango huo na kutaja kuwa jinai ya kivita. Kivitendo, mpango huo utafanya jiografia ya Palestina kuwa ndogo zaidi, na wakati huo huo kuacha athari mbaya kwa nchi za Kiarabu, kwa sababu mamia ya maelfu ya raia walioacha makazi yao watakimbilia katika nchi hizo. Kuhama kwa lazima wakazi wa kaskazini mwa Ghaza ni tishio kwa utambulishi kia wa Kiarabu na Kiislamu, sio tu kwa Wapalestina, bali pia kwa nchi za Kiarabu. Licha ya upinzani huo, iwapo utawala wa kizayuni utatekeleza mpango wa kuwahamisha kwa nguvu wakazi wa kaskazini mwa Ghaza, basi uhusiano wa utawala huo na nchi za Kiarabu utakabiliwa na changamoto kubwa. naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza cha Uislamu chaguo Langu, itakaofuatiwa na hekaya za Aya. Uislamu chaguo Langu. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huwaangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina huamua kusilimu na kufuata njia iliyojaa nuru maishani, yaani Uislamu. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho wa makala ya leo. Mwamko wa kiislamu unaoshuhudiwa leo katika nchi mbalimbali mbali za kiislamu ni mifano ya kusimama wanadamu kwa ajili ya kupinga dhuluma na udikteta. Wakati thamani za kiislamu zinapopuuzwa, udhalimu na ukosefu wa uadilifu hukita mizizi. Mazingira kama hayo ya dhuluma na mbano yanaenda kinyume na fitra safi ya mwanadamu. Kwa hivyo katika kufuata hisia ya fitra yake, mwanadamu huamka na kufuata njia za kuvunja minyororo ya ubaguzi na ukandamizaji. Na kwa sababu hii ndiyo tunashuhudia mwamko wa Kiislamu. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran chini ya uongozi wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, yaliweza kuwafungulia watu njia ya wazi na ilojaa nuru ya kuelekea katika saada na uhuru, na hivyo kufanikiwa kulikomboa taifa kutoka minyororo ya dhulma. Ni kwa sababu hii ndiyo maana mara tu baada ya watu kusikia mwito wa kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu wakaukumbatia Uislamu na kisha madhehebu ya Shia. Profesa Ismail Kelbas, mwanafikira wa Uhispania, katika kuashiria uhai mpya wa dini katika maisha ya mwanadamu baada ya mapinduzi ya Kiislamu, wanasema dini ilipata uhai na hata makanisa yakapata uhai mpya. Maswala ya kidini na fikra za kidini zilianza kuangaziwa katika vyuo vikuu. Ulimwengu ulianza kuelekea katika umaanawi, na haya yote yalitokana na wito wa Imam Homeini na mapinduzi yake ya kidini tokea apate ushindi mapinduzi ya Kiislamu ya Iran mwaka 1979. Fikra za Imam Homeini, Mwenyezi Mungu wa amrehemu, zilienea kote duniani. Fikra za Imam zilikuwa katika fremu ya uislamu halisi wa Mtume muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Baada ya kupita muda, taathira ya fikra hizi ilibainika, na leo pia fikra za Imam zinazidi kuwavutia wanadamu wanaotaka ukweli katika umanawi na kumwabudu Allah subhanahu wataala. Mehdi Kaso ni mtaliano aliyesilimu na ambaye alipata kujua uislamu kupitia shahsia tukufu ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, anafafanua zaidi kuhusu ni vipi alivyo ikumbatia dini tukufu ya Kiislamu kwa kusema: tokea utotoni nilikuwa nikisikia jina la Imamu Khomeini sehemu mbalimbali, lakini nilikuwa na taswira hii kuwa ni vigumu kuweza kumfikia. Baadaye nilipokuwa mkubwa, kutokana na kuvutiwa na shakhsi yake, nilijitahidi kumjua yeye na dini yake. Ni kwa msingi huu ndio utafiti wangu ukaanza na hatimaye nikafikia natija kuwa Uislamu ndiyo dini ambayo inaweza kuyaelekeza maisha yangu katika mkondo sahihi wa saada maishani. Mimi ninaweza kusema kuwa nimeijua dini ya Kiislamu kupitia Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Na hivyo nikaweza kuchagua dini hii kamili na bora zaidi. Suala la umahdi na kudhihiri Imam Mahdi, Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri kwake, katika akhiru zaman au zama za mwisho, ni moja kati ya masuala muhimu katika Uislamu. Ni kwa sababu hii ndio wasomi wa kidini wakazungumzia jambo hilo kwa mitazamo mbalimbali. Suala la kudhihiri mwokozi atakayeirekebisha dunia na kuleta mambo ya uadilifu duniani ni kati ya masuala yanayopatikana katika maandishi ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Imam amezungumzia suala la umahdi kwa mitazamo kadhaa kwa lengo la kuwaelimisha watu. My brothers, my Struggle, pray, if we to... Mehdi the Kasso book. Mtaliano aliyesilimu anasema ametumia fikra za Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu katika kubainisha itikadi ya kudhihiri mwokozi wa zama na kusema Imam Mahdi Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri kwake ni dhihirisho la vyote ambavyo nilikuwa nikiwaza na kutafakari ananipa matumaini na nguvu kila wakati. Ninapoamka asubuhi huwa ninafikiri kuwa yamkini Imamu Azama akadhihiri leo hii. Hali hii hunipa matumaini na kunifanya niwe mwenye harakati maishani. Kwa hivyo ninaendeleza utafiti wa kumjua zaidi Imamu Mahdi, Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri kwake. Katika fikra za Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, vilevile Imam Mahdi ametajwa kuwa mtu pekee ambaye atafanikisha malengo ya mitume wote kuhusu tauhidi na kwamba atakuwa mwokozi wa wanadamu na dunia, jambo ambalo lilikuwa lengo la kutumwa mitume. Kwa mtazamo wangu, waadhifa wetu mbele ya Imam wazama ni kuwa tumtumie kama wenzo wa kuujua Uislamu. Aidha, tunapaswa kumjua kikamilifu Imam wazama. Haya ndiyo mambo muhimu zaidi ambayo tunapaswa kuyafanya. Vilevile, tarajio langu ni kuiona dunia isiyo na dhuluma na iliyojaa uadilifu. Ninataka aje aondoe maovu duniani na aje awasaidia watu wanaodhulumiwa huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Mehdi Kaso ni kati ya wasimamizi wa taasisi ya Imam Mahdi, Mwenyezimungu aharakishe kudhihiri kwake nchini Italia, na anajitahidi sana kuhakikisha kuwa watu wengine pia wanafaidika na ubora wa dini ya Kiislamu. Anafafanua hivi kuhusu shughuli zake katika taasisi ya Imam Mahdi Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri kwake. Taasisi hii ina majukumu mawili muhimu. La kwanza ni jukumu kuhusu wanachama wa taasisi hii pamoja na waislamu wote, na jukumu la pili linahusu wasiokuwa waislamu. Hapa tunaarifisha Uislamu kama chemichemi iliyojaa thamani za kiutamaduni na kimaanawi. Katika kufikia lengo hili, taasisi hii imeanzisha tovuti rasmi ya intaneti yenye anwani ya, ya uh, islamshia.org kwa lugha ya Kitaliano. Diego Rodred, ni Marekani aliyesilimu ambaye pia aliujua Uislamu kufuatia kusoma vitabu vya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu kufuatia matukio ya Septemba 11 aliamua kufanya uchunguzi zaidi kuhusu Uislamu baada ya kuona Waislamu wanatuhumiwa kufuatia tukio hilo na tija ya uchunguzi wake ilimpelekea fahamu kuwa chuki dhidi ya Uislamu ni njama inayotekelezwa kwa uongozi wa nchi za Magharibi katika hali ambayo Uislamu ni dini ya amani baada ya kufanya utafiti kuhusu uadilifu na ubinadamu katika Uislamu, Diego Rodred aliamua kuwa mfuasi wa dini ya Kiislamu miezi mitano tu baada ya tukio la Septemba 11. Anafafanua zaidi kuhusu uamuzi wa wake wa kusilimu kwa kusema kabla ya kuchagua Uislamu kuwa dini yangu, nilikuwa nimefanya utafiti wa kulinganisha fikra za kimagharibi na za tamaduni zingine zote. Hatimaye, baada ya kufanya uchunguzi, niliamua kuchagua mfumo wa maisha ambao unatambua maumbile, na hivyo nikachagua dini ya Kiislamu na madhehebu ya kishia na sasa nimechagua jina la Ali Akbar. Anaendelea kusema katika maisha yangu ningali ninafanya utafiti kuhusu ni kwa nini tukio duniani na jinsi wazazi wanapaswa kuamiliana na watoto wao. Masuala haya yana umuhimu, kwani huwa na mchango mkubwa katika kuibua shakhsia ya mwanadamu. Baada ya matukio ya Septemba 11 Marekani nilianza kufanya utafiti kuhusu Iran na Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, na nilisoma kitabu kilichoandikwa na Imam Khomeini. Na katika kipindi chote cha utafiti wangu kuhusu fikra za Imam Khomeini, niliweza kutambua umaridadi na ukweli wa dini hii tukufu. Kimsingi ni kuwa kitabu hicho cha Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, ndicho kilichopelekea ni silimu Kijana huyu Mwislamu wa Marekani sasa anajifunza lugha ya Kifarsi na anasema hivi: kutokana na kuwa Ayatullah Khomeini ndiye aliyepelekea nipate kuona nuru ya Uislamu na kutokana na kuwa Iran ni nchi yenye utamaduni na ustaarabu tajiri wenye umri wa zaidi ya miaka elfu tano mimi ninajifunza lugha ya Kifarsi ili niende Iran na niweze kukutana na waislamu wa huko kwa lengo la kuwa na uhusiano mzuri nao, anasema Mmarekani aliyesilimu Diego. Hekaya za aya. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wabarakatuh, ni wakati mwingine wa kuwananyi katika dakika chache za kipindi hiki ambacho leo kitatupia jicho aya za 107 hadi 110 za Suratu Tauba zinazosimulia kisa cha Masjidu Dhirar. Umati mkubwa ulikuwa umemzunguka Abu Amir na kusikiliza maneno yake. Alikuwa maarufu kwa ibada na kuipa mgongo dunia na alikuwa hodari sana katika elimu ya Taurati na Injili. Kwa kutegemea mafundisho ya Injili, Abu Amir alikuwa akitoa habari na bishara njema ya kudhihiri nabii wa zama za mwisho, yaani akheri zamani, akisema kwamba anasubiri kwa hamu kubwa ujio wa mtume huyo wa mwisho wa, wa Mwenyezi Mungu. Siku moja alipokuwa akizungumza na watu walikuwa wakisikiliza maneno yake, kulisikika gumzo kubwa. Watu kadhaa waliondoka kutoka kwenye majilisi hiyo ili kujua kulikoni na nini sababu ya kelele hizo. Taratibu majilisi ilisambaratika. Abu Amir aliuliza, kuna kitu gani huko nje? Aliambiwa, nabii uliyekuwa ukitusomea sifa zake katika Taurati na Injili na kutoa bishara ya kudhihiri kwake amekuja katika mji wetu, na anatwambia tuamini dini yake, ambayo ndiyo dini kamili zaidi, na tumwamini yeye, ambaye ni mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu, ili tupate kuongoka. Kadiri siku zilivyopita, watu ambao daima walikuwa wakiketi kando kando ya mtaa wa Abu Amir na kusikiliza maneno yake sasa walivutiwa na maneno ya mtume wa Mwenyezi Mungu na kuathiriwa na umaridadi na ukamilifu wake. Hakukuwa tena na mtu aliyemjali wala kwenda kwa Abu Amir. Moto wa husda na kinyongo uligubika nafsi ya mtawa huyo. Abu Amir ambaye hapo awali alikuwa kitovu cha mikutano na mikusanyiko ya watu, sasa alikuwa ameachwa peke yake. Wivu na husda vilimtia wazimu ghaya. Siku moja alikwenda kwa mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, na kumuuliza ni dini gani hii uliyokuja nayo? Mtume wa Mwenyezi Mungu alisema, nimeleta dini ya Ibrahim. Abu Amri alisema, mimi pia ninaiamini dini hiyo. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema, wewe si mfuasi wa dini hiyo. Abu Amri alisema, lakini umeingiza mambo mengine ambayo si sehemu ya dini hanif, ya Nabi Ibrahim. Mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, alisema, si hivyo, nimeileta dini hii ikiwa safi na halisi bila ya mapungufu wala nyongeza. Abu Amir alisema kwa kiburi, kwamba Mungu amwangamize msema uongo ugenini, akiwa amefukuzwa na akiwa peke yake. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliitikia kwa kusema amin, kisha akaongeza Mwenyezi Mungu amfanye hivyo yule anayesema uongo. Baada ya mazungumzo haya, Mtume wa Mwenyezi Mungu alimpa jina la Abu Amir Fasiki. Wapenzi wasikilizaji, baada ya Uislamu kustawi zaidi katika bara Arabu na mji wa Maka ukakombolewa, Abu Amir alikimbilia Taif. Hata hivyo, aliondoka katika eneo hilo haraka baada ya watu wake kuingia katika dini ya Uislamu na kakimbilia kwa Heraclius mfalme wa Rumi na kumshauri aanzishe vita na kukabiliana na Uislamu. Haikuwa muhimu kwa Heraclius kutaka kujua lengo la Abu Amir la kuupiga vita Uislamu. Jambo muhimu kwake ni kwamba Abu Amir, kama alivyokuwa yeye mwenyewe, ana mtazamo sawa na wake wa kuupiga vita Uislamu, hivyo wangeweza kuunda muungano imara japokuwa kila mmoja wao alikuwa na mtazamo tofauti kuhusu Hijazi baada ya kuangushwa Uislamu. Baada ya hapo Abu Amir aliandika barua kwa baadhi ya wanafiki wa Madina. Watu hao wote walikuwa matajiri waliopoteza hadhi na maisha yao ya anasa baada ya watu wa mji huo kusilimu, na wakaingiwa na chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu lakini kutokana na kuimarika Uislamu na imani kubwa ya watu, hawakuthubutu kupinga waziwazi Uislamu. Kwa hivyo walianzisha upinzani wa siri wa chini kwa chini dhidi ya Mtume na kuvuruga mambo ya Waislamu wakingojea fursa ifaayo, huku wakijidhihirisha kwamba ni Waislamu. Abu Amir aliwajua vizuri watu hao na alikuwa na mawasiliano ya siri nao. Barua ya Abu Amir iliyotumwa kwa wanafiki ambayo iliandamana na ujumbe wa siri kutoka Roma kwenda Madina ilisema, ikiwa mtatayarisha mazingira yanayofaa jeshi la Kirumi litashambulia Madina ili kuangamiza dola la Kiislamu, na mtarudishiwa nguvu na hadhi yenu ya awali. Lakini kabla ya yote, tunapaswa kuwa na kituo hapo Madina ili kiwe mahala pazuri pa kukusanya wapinzani wa Uislamu na mtume na kwa ajili ya kusimamia mipango yote katika mpango wa Abuamer ambao ndio ule ule wa Heraclius, mfalme wa Kirumi, kulisisitizwa kwamba ikiwa kituo hicho kitakuwa na alama yetu kitatambuliwa na kuvunjwa kwa urahisi, hivyo kinapaswa kuwa na sura ya kiislamu kikamilifu, na zitumike kauli mbiu zinazokubaliwa na kuheshimiwa na Waislamu katika kukitangaza na kukipigia debe. Hivi ndivyo Masjid Dhirar au msikiti wa madhara ulivyojengwa mjini Madina. Mtume amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake alielekea kwenye vita vya Tabuk wakati marafiki wa Abu Amir walipomwendea na kumwambia, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, tumejenga msikiti kwa ajili ya wagonjwa, wazee na watu wasiojiweza ambao hawawezi kuja kwenye msikiti wa jamia hapa Madina, hasa nyakati za usiku za majira ya kipupwe na baridi kali na umbali wa masafa unawazuia kuhudhuria kwenye msikiti wa Kuba. Tumejenga msikiti na tunataka uje huko ufungue kwa kuswali katika msikiti huo. Walimchagua kijana aliyeifahamu Qurani aliyejulikana kwa jina la Mujamma bin Haritha au Mujamma bin Jaria kuwa imamu wa msikiti huo. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa aliahirisha kutoa uamuzi kuhusu swala hilo hadi atakaporejea kutoka kwenye vita vya Tabuk. Wakati Mtume aliporejea na kabla ya kuingia Madina, wanafiki wale wale walimwendea na kukariri ombi lao, wakisema ya Rasulullah, njoo msikitini kwetu uswali humo na umwombe Mwenyezi Mungu aibariki kazi yetu. wakati huu Zilionekana athari za kushuka wahi na ufunuo kwa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam, malaika wa ufunuo waliteremka na aya za mia moja na saba hadi mia moja na kumi za Suratu Tauba kutoka kwa Mwenyezi Mungu zikisema Sadakallahu al-aliyu al-azim. Na wapo waliotengeneza msikiti kwa ajili ya kudhuru na ukafiri na kuwafarikisha waumini na mahali pa kuvizia kwa waliompiga vita Mwenyezi Mungu na mtume wake hapo kabla. Na bila ya shaka wataapa kwamba hatukukusudia ila wema tu. Na Mwenyezi Mungu anashuhudia kwamba wao ni waongo. Usisimame kwenye msikiti huo kabisa. Msikiti uliojengwa juu ya msingi wa uchamungu tangu siku ya mwanzo unastahiki zaidi wewe usimame ndani yake. Humo wamo watu wanaopenda kujitakasa, na Mwenyezi Mungu anawapenda wanaojitakasa. Je, aliyeweka msingi wa jiwe lake juu ya kumcha Mwenyezi Mungu na kwa ajili ya kutaka radhi zake ni bora au aliyeweka msingi wa jengo lake juu ya ukingo wa shimo linalomomonyoka na likamomonyoka likaanguka, naye katika moto wa Jahannam? Na Mwenyezi Mungu hawaongozi watu madhalimu. Jengo lao hilo walilojenga litaendelea kuwa sababu ya kutiwa wasiwasi nyoyoni mwao mpaka pale nyoyo zao zitakapo katika katika vipande vipande, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi mwenye hikima. Baada ya kuteremshwa aya hizi, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwatuma watu wawili kutoka kabila la Amr bin Auf kuchoma moto msikiti ule ambao ulitambuliwa kuwa ni hatari na wenye madhara. Kwanza walichoma paa la msikiti kwa moto, kisha wakaharibu kuta zake, na hatimaye eneo hilo likafanywa jaa na mahala pa kutupa takataka. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 29 mfunguo 6 Rabiul Awal mwaka moja 1445 Hijria, mwafaka na tarehe 15 Oktoba mwaka 2023 Miladia siku kama ya leo miaka 481 iliyopita alizaliwa Abulfathi Jalaludin Muhammad Akbar, mfalme aliyekuwa na nguvu kubwa wa silsila ya Timurian nchini India. Mfalme huyo alikuwa maarufu kwa jina la Akbar Shah na alichukua madaraka akiwa na umri wa miaka 13 baada ya kufariki dunia baba yake, yani Humayun. Kwa kipindi cha miaka mitano aliongoza nchi akiwa na cheo cha naibu mtawala chini ya usimamizi wa Bairam Khan. Miaka 79 iliyopita katika siku kama ya leo kuliasisiwa taasisi ya kukurubisha pamoja madhehebu za Kiislamu huko Cairo, Misri. Taasisi hiyo ilianzishwa kwa hima na juhudi kubwa za Muhammad Taqi Kumi, mwakilishi wa Ayatullahi Sayid Husein Tobatobai Burujerdi, marja taklidi katika zama hizo, na imamu wal Azhar Shekh Muhammad Shaltut. Watu kama Sayidi Jamaludin Asad Abadi mashuhuri kama Jamal Afghani, Shekh Muhammad Abdu, Shekh Muhammad Husein Kashifu lghita na Shekha Abdulmajid Salim walijihusisha na kubadilishana mawazo na fikra katika uga huo. Miaka 32 iliyopita, katika siku kama ya leo nchi ya Bosnia Herzegovina ilijitangazia uhuru kutoka kwa Yugoslavia. Jamhuri ya, ya Bosnia Herzegovina kijiografia ipo kusini mwa bara Ulaya na inapakana na nchi za Croatia na Yugoslavia. Baada ya kumalizika vita vya pili vya ve dunia, Bosnia Herzegovina iliunganishwa na nchi ya Yugoslavia. Bosnia Herzegovina, kama zilivyokuwa nchi zingine kama Serbia, Croatia, Slovenia na nyinginezo, nayo ilipigania uhuru na kufanikiwa kujikomboa katika siku kama ya leo. na tarehe 15 Oktoba ni siku ya vipofu duniani. Suala la usalama wa vipofu na haki zao za kijamii daima lilikuwa likipewa umuhimu maalum katika jumuiya za kimataifa, na kwa msingi huo mwaka 1950 shirika la elimu, sayansi na utamaduni la umoja wa mataifa UNESCO na baraza la kimataifa la vipofu zilikutana na kupasisha sheria ya fimbo nyeupe na kuitangaza tarehe 15 Oktoba kuwa ni siku ya fimbo nyeupe au siku ya kimataifa ya usalama wa vipofu. Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Wapendwa wasikilizaji, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema katika mazungumzo na rais wa Ufaransa kwamba ikiwa jinai za utawala wa kizayuni ikiwemo mauaji ya raia na kuzingira ukanda wa Ghaza hayatasitishwa, basi hali ya mambo mambo itakuwa tete zaidi na vita vitaenea. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema katika mazungumzo yake na amiri wa Katar kwamba iwapo mashambulio ya utawala wa kizawini wa Israel dhidi ya raia wa Palestina na watu wasio wa na ulinzi katika ukanda wa Gaza yataendelea, hakuna mtu anayeweza kudhibiti hali hiyo au kutoa dhamana au na kutopanuka zaidi migogoro hiyo. Husein Amir Abdullahian amemwambia Amir wa Qatar Sheikh Tamim Bin Hamad Al Thani mjini Doha kwamba Marekani, ambayo inazishauri pande nyingine kujizuia, yenyewe aiheshimu ushauri huo, bali imezidisha himaya na misaada yake ya pande zote kizayuni wa Israel. Wakati huohuo wananchi huo wa Kenya wamekusanyika na kuwasha mishumaa katika mji mkuu wa nchi hiyo Nairobi kuonyesha mshikamano wao kwa wananchi wa Palestina. Mashirika yaliyoandaa shughuli hiyo ni pamoja na Kenyans for Palestine, The Pan African Palestine Solidarity Network na podcast ya Until Everyone is Free. Abdulahi Diop, waziri wa mambo ya nje wa Mali, amesema zoezi la kuondoka wanajeshi wa kulinda amani wa Umoja Mataifa kaskazini mwa nchi hiyo litafanyika kwa wakati kama ilivyopangwa, yani ifikapo Disemba 31 mwaka huu, licha ya Umoja Mataifa kubainisha wasiwasi wake. Na waziri wa mambo ya nchi za nje wa Afrika Kusini Bi Naledi Pandor ametoa wito kwa vyama vya, vya wafanyakazi kususia bidhaa za Israel akieleza kuwa watu wa Palestina wanahitaji vifaa vya matibabu na Ledi Pandora amewataka mamilioni ya watu kutoa wa michango yao kwa kutoa misaada mbalimbali mbali na kuisafirisha hadi kwenye mpaka wa Misri, kwa sababu ya mashambulizi ya kikatili yanayoendelea kufanywa na Israel dhidi ya eneo la ukanda wa Gaza. Nawashukuru kwa kuwa nami hadi mwisho wa matangazo. Kwaherini, na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib r mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp na ujumbe mfupi wa sms kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.