zia kutoka hapa mjini Tehran. Wa Al Al -Azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye wa kurehemu, hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani na wakamtegemea Mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliowapa. Hao ndio wanaoamini kweli kweli, wao wana vyeo vikubwa kwa Mola wao na msamaha na riziki bora kabisa huko akhera. Bismillahi rahman rahim, wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehran. Ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran studioni kukuleteni matangazo haya kwa asubuhi ya leo. Ni mimi Salum Bendera. Ama leo ni Jumapili tarehe 29 mfunguo 6 Rabiul Awal mwaka 1445 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 15 Oktoba Oktobe mwaka 2023 miladi ya tunasikika kupitia satelite na intanet. Runeti ya intanet ni parstoday.ir/ sw, barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib IR tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na kusikika katika mji huo tunasikika pia katika maeneo mengine ya Tanzania kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida na baadhi ya maeneo ya Shinyanga na Tabora. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu amasubuhi ya leo katika meza ya matangazo, redio Teheran ya matangazo ya Teheran imekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, pamoja na vipindi vya mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya magazeti ya Afrika Mashariki, Afrika wiki hii, na makala ya leo katika historia, bila kusahau muhtasari wa habari za ulimwengu. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo haya. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Rais wa Iran asema kimbunga cha Al Akswa ni upanga uliotolewa katika ala yake baada ya kushadidi jinai za Wazayuni. OIC kukutana kwa kikao cha dharura Jida kujadili matukio ukanda wa Gaza. na mwandishi wa habari wa CNN aomba radhi kwa kuizulia uongo Hamas kuwa imechinja watoto. <muchilio> Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kimbunga cha Al Akswa ni upanga uliotolewa katika ala yake baada ya kushadidi jinai za utawala wa kizayuni wa Israel. Rais wa Iran amesema hayo katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na sultani wa Oman, Haitham bin Tariq ambapo sambamba na kusisitiza kuwa Teherani daima imekuwa ikizingatia na kulipa umuhimu suala la kupanua mashirikiano, kuimarisha ujirani mwema na kuinua kiwango cha kuaminiana baina ya nchi mbili, amesifu nafasi ya Oman katika kutatuliwa mizozo na migogoro katika eneo. Ibrahim Raisi ameongeza kuwa hii leo utawala wa kizayuni na no waitifaki wake kwa kuendelea kukata maji na umeme na kuzuia kuingia kwa dawa na chakula huko Gaza, wanafuatilia mauaji makubwa katika eneo hilo na kuwalazimisha watu kuondoka majumbani mwao kwa umati, sambamba na kuashiria kuwa uungaji mkono usio na kikomo wa nchi za magharibi na hasa Marekani kwa jinai za wazayuni kumeifanya hali kuwa ngumu na ya kutisha zaidi. Rais wa Iran ameitaja hatua madhubuti na ya haraka ya nchi za Kiislamu na watu huru wa dunia kuwa ni muhimu, ni muhimu kwa ajili ya kusimamisha mashine ya mauaji ya Wazayuni. Kwa upande wake sultan Oman sanjari na kushu, sanjari na kushukuru misimamo ya Iran katika kuwatetea wananchi madhulumu wa Palestina amesema katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na rais wa Iran kwamba tusiruhusu kutokea kwa mara nyingine tena siasa za kuwafukuza watu wanaodhulumiwa Palestina na kuwalazimisha kuyahama makazi yao. Wakati huo huo, jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC itafanya kikao cha dharura siku ya Jumatano katika makao yake makuu mjini Jidda, Saudi Arabia, kwa madhumuni ya kujadili matukio yanayojiri katika ukanda wa Gaza Palestina yanayokaliwa kwa mabavu. Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu imetangaza katika taarifa yake kwamba kikao cha dharura cha jumuiya hiyo kitafanyika Jumatano ya tarehe 18 Oktoba ili kuchunguza matukio yanayojiri katika ukanda wa Gaza. Kikao hicho ambacho kimeitishwa kwa ombi la Saudi Arabia kitafanyika katika ngazi ya mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama. Saudia ilitoa wito wa kukutana haraka mawaziri wa mambo ya nchi za nje wa wanachama wa OIC kwa ajili ya kuchunguza hali mbaya ya maafa inayoshuhudiwa hivi sasa katika ukanda wa Gaza kufuatia hujuma na jinai za utawala ghasibu wa Kizayuni. Mtandao wa Al Akhbari wa Saudi Arabia umetangaza kuwa Riyadh imetaka kifanyike kikao cha dharura cha OIC katika ngazi ya mawaziri wa mambo ya nje ili kuchunguza haraka iwezekanavyo mivutano iliyozuka kutokana na mapigano hivi karibuni katika eneo la ukanda wa Gaza. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu, na ukujieni kutoka hapa Tehrani, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hizbullahi ya Lebanon imetoa taarifa na kutangaza kuwa imetoa kipigo kikali katika mashambulio iliyofanya dhidi ya ngome za jeshi la utawala haramu wa kizayuni wa Israel katika mashamba ya Shaba ya ardhi ya Lebanon inayokaliwa kwa mabavu na utawala huo, kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na televisheni ya Almanar. Hizbullah imetangaza katika taarifa yake kwamba vikosi vya mukawama vimefanya mashambulizi makali dhidi ya ngome za jeshi la utawala wa kizayuni na kubainisha kuwa katika mashambulio hayo, wana mukawama vimelenga moja kwa moja na kwa umakini vituo vitano vya kijeshi vya Israel katika mashamba ya Shabaa. Taarifa ya Hizbullah imesema mnamo saa 9 na robo mchana kwa saa za Lebanon, vikosi vya wana mapambano vilizilenga ngome za jeshi la utawala wa kizayuni katika mashamba ya Shaba. Mukawama wa Kiislamu wa Lebanon umesisitiza katika taarifa yake kwa kusema, tumezilenga ngome za radar Roisat al Alam, Samaka, Zubedin na Ramtha kwa maroketi na makombora yanayoongozwa kwa mitambo. Mwandishi wa habari wa CNN ameomba radhi kwa kutangaza habari za uongo za kudai kwamba wapiganaji wa harakati wa mukawama wa kiislamu wa Palestina waliwakata vichwa watoto wadogo watano na watoto wachanga wakati wa operesheni ya kimbunga cha Al Akswa dhidi ya Wazayuni. Sara Sidner mwandishi wa habari wa chaneli ya televisheni ya Marekani ya CNN ameandika kwenye ukurasa wake wa binafsi wa X akiomba radhi kwa kueneza habari za uongo kuhusu kukatwa vichwa watoto wadogo na watoto wachanga na wapiganaji wa Hamas na akafafanua kuwa ofisi ya waziri mkuu wa utawala wa kizayuni ilidai siku ya Alhamisi iliyopita kwamba inathibitisha kukatwa vichwa watoto wadogo na watoto wachanga na Hamas lakini siku iliyofuata Ijumaa, utawala huo ulidai kwamba hauwezi kuthibitisha taarifa hiyo ya kukatwa vichwa watoto hao. Haya yamejiri katika hali ambayo mapema Jumatano ya tarehe 11 Oktoba, harakati ya mukawama wa kiislamu wa Palestina, Hamas, ilikanusha madai ya vyombo vya habari vya magharibi kwamba wapiganaji wake waliwaua watoto na kuwakata vichwa na kuwalenga raia wakati wa operesheni ya mashambulio dhidi ya Israel. Hamasi ilieleza katika taarifa hiyo kwamba vyombo vya habari vya magharibi vinatangaza habari za uongo kwamba wapiganaji wa mukawama wameua watoto wadogo ili kufunika na kuwahafifisha mashambulio ya kinyama ya kutwa kucha yanayofanywa na jeshi la utawala wa Kizayuni dhidi ya ukanda wa Gaza. Na Korea ya Kaskazini imeitishia Marekani kwamba itaanzisha shambulio kali zaidi na la haraka zaidi la kujikinga dhidi ya zana za kijeshi za nchi hiyo, ikiwa ni pamoja na meli yake ya kivita ya nyuklia iliyoko kwenye maji ya peninsula Korea. Manuari ya Marekani ya kubebea ndege za kivita ya USS Ronald Reagan inayotumia nguvu za atomiki siku ya Alhamisi ilitia nanga katika bandari ya Busan nchini korea Kusini. Manuari hiyo inatazamiwa kuwepo Busan hadi kesho Jumatatu. Hatua hiyo inaendana na ahadi ya Marekani ya kuonyesha kimpangilio nguvu na uwezo wake wa kimkakati kwenye peninsula ya Korea ahadi ambayo ilitangazwa na viongozi wa Marekani na Korea Kusini chini ya anwani ya nwani ya azimio la Washington mwezi Aprili mwaka huu. Meli ya kivita ya USS Ronald Reagan ilishiriki katika mazoezi ya pamoja ya majini ya Korea Kusini, Marekani na Japani katika maji ya kusini mwa peninsula Korea siku chache zilizopita. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA likinukuu shirika rasmi la habari la Korea Kaskazini, Pyongyang imelaani hatua ya Washington ya kupeleka zana zake za nyuklia Korea Kusini, ikielezea kuwa ni kitendo cha uchochezi na kuonya kuwa silaha hizo za kimkakati zimeingia katika eneo hatari sana la baharini. Korea Kaskazini imesema madhumuni ya hatua hiyo ya Marekani ni kujenga matumaini bandia kwa washirika wake na kuasisi kile ilichokiita vituo vya uovu kwenye peninsula Korea na kando kando yake. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasasasa kuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii una kichwa cha maneno kisemacho njama za magharibi za kuzuia kuhakisiwa habari za wapalestina katika mitandao ya kijamii na vyombo vya habari. Baada ya kuanza operesheni kwa jina la kimbunga cha Al-Aqsa iliyotekelezwa na Hamas na makundi mengine ya mapambano ya Palestina, serikali na vyombo vya habari vya magharibi kwa upande mmoja vimeanzisha propaganda kubwa ili kuzuia kuakisiwa habari na matukio yanayojiri huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu huku vikichapisha na kutoa habari za uongo ili kuonyesha taswira isiyo ya kibinadamu kuhusu wana mapambano wa Palestina. Wakati huo huo, uungaji mkono wote kwa kadhia ya Palestina na wana mukawama wa Palestina katika vyombo vya habari unakabiliwa na adhabu. Kuhusiana na suala hili, duru za habari zimetangaza kuwa televisheni ya MSNBC ya Marekani imewaondoa watangazaji wake watatu wa Islamu katika uendeshaji wa vipindi, wakati huu eneo la Asia magharibi linakabiliwa li na hali ya mgogoro. Tovuti ya habari ya Semafor leo imewataja Mehdi Hassan, Ayman Muhyiddin na Ali Velshi kuwa waendeshaji vipindi watatu wa Kiislamu Ka waliondolewa katika matangazo ya televisheni hiyo ya Marekani. Bila shaka televisheni ya MSNBC ya Marekani imechukua hatua hiyo kutokana na misimamo thabiti iliyodhihirishwa na watangazaji hao dhidi ya jinai za utawala wa Kizayuni au kukataa kuendesha vipindi hao kudhihirisha misimamo sawa na chombo hicho cha habari katika kuiunga mkono Israeli. Aidha, televisheni nyingine za nchini Marekani ikiwemo CNN, tangu kuanza mapigano ya karibuni kati ya utawala wa Kizayuni na makundi ya mukawama ya Palestina, zimekuwa zikionyesha wazi wazi uungaji mkono wao kwa utawala haramu wa Israel na kupuuza jinai za utawala huo dhidi ya wananchi madhulumu wa ukanda wa Gaza. Na badala yake vyombo hivyo vya habari vimekuwa vikitangaza habari za uongo na zisizo na msingi wowote lengo likiwa ni kudhihirisha sura ya ukatili na isiyo ya kibinadamu na wakati huo huo kuchafua taswira makundi ya mapambano ya Palestina, hususan harakati ya Hamas. Hata hivyo, mara nyingi uongo huo wa vyombo vya habari vya magharibi umefichuliwa na vyombo hivyo kulazimika kusahihisha habari zao za uongo. Miongoni mwa uongo huo tajwa ni matamshi ya Sara Sanders, mtangazaji wa televisheni ya CNN aliyedai katika ripoti kuwa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imewakata vichwa watoto, ambaye hata hivyo alifuta matamshi hayo baadaye kupitia ujumbe uliotumwa katika mtandao wa kijamii wa X sambamba na kuomba radhi. Alisema jana ofisi ya waziri mkuu wa Israel ilithibitisha kuwa Hamas iliwakata vichwa vichanga na watoto lakini, akaongeza kuwa hii leo serikali ya Israel inasema haiwezi kuthibitisha kwamba vichwa vya watoto vilikatwa. nahitaji kuwa mwangalifu zaidi kuhusu maneno yangu na samahani. Huko nyuma pia baadhi ya vyombo vya habari vya magharibi vilidai kuwa na picha za watoto wadogo wakichinjwa na Hamas. Hii ni katika hali ambayo nchi za magharibi zimeanzisha njama kubwa na za kina ili kudhibiti muhtawa na mitandao ya kijamii. Hata hivyo, lengo hasa ni kuzuia kuchapishwa muhta wowote unaohusiana na Hamas na makundi mengine ya mapambano ya Palestina, au unaunga mkono raia wa Palestina. Hii ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchango wa maulamaa wa Kishia. Salamu alaikum, wapenzi wa sikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu, ili kwa pamoja tufungue ukurasa mwingine katika maisha ya maulama wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu, bila kusahau athari na vitabu vyao. Kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 83 ya mfululizo huu kitamzungumzia msomi na alimu mwingine na wa kipekee. Huyu si mwingine bali ni Seyida Nusrat Amin, ambaye ni mwanamke wa kwanza wa Kiislamu kufikia daraja ya ijtihadi. Kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Mwaka 1925 wakati Reza Khan aliposhika hatamu za uongozi nchini Iran, hakuna mtu aliyekuwa akifahamu anapanga kufanya nini. Alikuwa akisema lengo lake ni kuifanya Irani iwe ya kisasa na kuandaa fursa zaidi za kijamii kwa ajili ya wanawake: fursa za masomo, haki ya kuchagua na kuchaguliwa katika medani za kijamii na kisiasa uhuru wa kuondolea vizingiti wanawake vya kuingia katika jamii ni miongoni mwa ahadi ambazo Reza Khan aliwapa wanawake. Miaka kumi baadaye, wakati Reza Khan alipotoa amri ya kupinga kuvaa hijabu, hapo ndipo wananchi wa Iran walipofahamu makusudio yake ya uhuru na mahudhuria wanawake kijamii yalikuwa nini. Baada ya kutekelezwa kwa sheria ya kuvua hijabu, wanawake na wasichana wa Kiislamu wa Iran walipendelea kukaa majumbani badala ya kuhudhuria mikusanyiko ya watu. Kwa hakika, kivitendo wanawake na mabinti walilazimika kuacha masomo ili kulinda hijabu na utakasifu wao. Hili ndilo lililokuwa tatizo la familia zote zilizokuwa zimeshikamana na dini. Sadrul Ashraf, mmoja wa maafisa wa utawala wa Pahalavi, anasema kuhusu hili: nilipomwomba mke wangu kushiriki katika sherehe, lakini bila vazi la hijabu, aliniomba nimpe talaka badala ya kutekeleza takwa langu hilo. Zikapita siku kadhaa, nikamwambia mke wangu, kadhia hii ni muhimu na nyeti mno, hivyo kesho unapaswa kushiriki katika sherehe bila kuwa na vazi la hijabu. Mke na mabinti zangu wakakubali, na kesho yake wakashiriki katika hafla ile bila kujistiri kwa hijabu. Lakini kuanzia siku ile na kuendelea, mke wangu akaugua na hakutoa mguu wake ndani ya nyumba mpaka baada ya mwaka mmoja, siku ambayo jeneza lake lilitolewa kwa ajili ya kwenda kuzikwa. Kuwavuta wanawake na wasichana wa Kiirani upande wa ufuska Ilikuwa ni moja ya sera kuu za serikali ya Iran na enzi ya utawala wa ukoo wa Kipahalavi, lakini Mungu alikuwa akitaka kitu kingine kwa wanawake wa Iran. Takriban sambamba na Reza Khan kutoa amri ya kuvua hijabu, kitabu kimoja kiliwafikia wanazuoni wa Najaf, kitabu ambacho maudhui yake ya kidini na itibari ya kielimu kilikuwa kikitoa habari ya daraja ya kielimu kidini na kiirifani ya mwandishi wake. Lililokuwa la ajabu zaidi kwa maulamaa ni pale walipofahamu kwamba mwandishi wa kitabu hicho ni mwanamke. Licha ya kuweka ufisadi na ufuska wa wanawake katika televisheni na tasnia ya sinema ya Iran ambao ulikuwa ukidhihiri wazi kwa maulamaa, lilikuwa jambo gumu mno kwao kuamini kwamba kitabu cha 40 kimeandikwa na mwanamke shaka kuhusu kitabu hicho kuandikwa na mwanamke ili kwenda mbali zaidi kiasi kwamba mmoja wa wanachuoni wa Najaf alifanya safari kwenda Isfahan ili kuhakikisha na kuthibitisha utambulisho wa mwandishi huyo. Baada ya kukutana na Bibi Nusrat almaarufu Isfahani, alimuuliza maswali kuhusu fiqhi, usul, falsafa, mantiki na Quran na aliposikia majibu safi na kipekee ya bibi huyo akapata yakini kuwa Sayyida Nusrat Amin ndiye mwandishi wa kitabu cha 40. Kufuatia tukio hili, wanachuoni wengine pia walimuuliza maswali bibi huyo wa Kiran, na baada ya kubainika umahiri wake wa elimu ya kidini walimpa idhini ya ijtihad na kupokea hadithi. Ndiyo, bibi Nusrat Amin Sfahani ndiye mwanamke wa kwanza wa kiislamu aliyefikia daraja ya ijtihadi. Kipaji na kung'ara mwanamke kama mwanachuoni wa kidini miongoni mwa kundi kubwa la wanazuoni ambao wote walikuwa wanaume, wakati ambapo kila kitu kilitayarishwa kuwadhalilisha wanawake. Je, hiki hakikuwa kitu kingine ghairi ya muujiza? Mara hii alizaliwa kutoka katika kizazi cha Ali alaihi salaam na Bibi Fatima alaiha salaam, msichana kama Bibi Zainab alaiha salam. Msichana huyu alizaliwa Isfahani mwaka 1895 na, na alianza kujifunza Quran na elimu nyinginezo kuanzia umri wa miaka minne. Inashangaza kwamba msichana huyu alikuwa hajasafiri kwenda Najaf wala Karbala wala hajaona rangi za majengo ya hauza ya Tehran wala hajatia mguu katika hauza ya Qum au Isfahani. Sayida Nusrat Amin alipitisha karibu hatua zote za elimu yake akiwa nyumbani. Sayida Nusrat Amin alijitolea kwa wanawake wa Iran akiwa na umri wa miaka arobaini na wakati huo alikuwa na huzuni kifuani mwake ya kuwapoteza watoto wake, jambo ambalo lilimfanya kufanana zaidi na Bibi nabibi Zainab alayhi salaam. Hujatulislam Nusrat Amin Isfahan aliandika vitabu vingi katika maudhui mbalimbali, baada ya kitabu cha 40 ambacho kilikuwa na hadithi 40 na maelezo ya kifalsafa kirefani na kifikhi. Pamoja na kuwa bibi Nusrata Amin alikuwa akitoka nje ya nyumba kwa nadra sana, alipofikia daraja ya ijtihadi, alianzisha harakati za kijamii. Hata harakati zake za kijamii pia alizianzia nyumbani, ambapo wanawake kadhaa waliokuwa wakitafuta elimu ya dini walikwenda kwake kama wanafunzi, na hivyo akaanzisha darsa yake ya kufundisha nyumbani. Kidogo kidogo darsa na masomo haya nyumbani yalipelekea kuanzishwa shule iliyoitwa Fatimatu Zahara alaiha ssalam, shule ambayo wasichana wapatao elfu moja kutoka Isfahani walisoma hapo na kustafidi na elimu. katika hali ambayo serikali ya ukoo wa Kipahalavi ililazimisha familia za kidini kuchagua kati ya kuhifadhi staha na utakasifu wa mabinti zao na ulazima wa kujifunza elimu, Bibi Nusrat Amin alianzisha shule ya upili wasichana, ambapo waalimu, wanafunzi na wafanyakazi wote walikuwa wanawake, na hii ilikuwa ni nuru ya matumaini kwa waumini ambao walizingatia usoma elimu kuwa ni mojawapo ya mambo ya wajibu kwao. hujatulislam Nusrat Amin, ingawa alikuwa tajiri sana, lakini hakuithamini kabisa dunia. Hakuwa mtu wa kupindukia sana au kuzembea sana, na alijali na kuichunga sana nafsi. Alisema, namna ya kutunza nafsi yako ni kujiwekea ahadi kwanza kila siku ya kwamba kwa mfano, hutafanya dhambi fulani au kuepuka maovu fulani ya kimaadili. Kisha mchana, jihadhari na ahadi yako na hesabu mwisho wa siku umeshika agano kwa kiasi gani, na ukikosea basi jilaumu. Ingawa hujatulislam bibi Nusrat Amin alikuwa mwanamke aliyekuwa amebobea kikamilifu katika elimu ya Irfan, na alikuwa akiheshimu sana maadili na kuhifadhi staha na hijabu kwa wanawake lakini hakuwahi kukwepa kuwa katika jamii. Kila alipoona ni muhimu, alijitokeza katika mikusanyiko ya kielimu kidini na hadhara na kutoa hotuba ili kuelimisha mawazo ya watu. Hotuba zake nyingi zilikuwa za kidini na kimaadili, na inaonyesha kujali kwake suala la kulinda maadili na utakasifu katika jamii na kuinua kiwango cha ufahamu wa watu. Bibi huyu mpendwa na mujitahidi hatima iliaga dunia baada ya miaka 97 ya juhudi katika njia ya elimu. Hiyo ilikuwa mwaka 1983. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena wiki ijayo katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Usikilizaji tunasonga mbele na matangazo yetu haya eh, kwa uh, asubuhi ya leo kwa kukuleteni udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika ya Mashariki Dira ya macho yetu magazetini asubuhi ya Jumapili ya leo tarehe ya 15 Oktoba mwaka 2023, inaanzia nchini Uganda na habari zilizoakisiwa na gazeti la Sunday Monitor zinasema: polisi ipo chini ya udhibiti wa jeshi. Utafiti huonyesha kwa nini Afrika aghalabu huwa upande wa Palestina katika mgogoro na Israel. Safu ya uongozi ya tikisa kanisa la Anglikana. Sunday Monitor toleo la mtandaoni laandika, polisi wamemkamata raia wa Lebanon mwenye umri wa miaka 26 anayetumiwa kumbaka na kumtoa mimba binti mwenye umri wa miaka 19 raia wa Uganda. Limeandika pia kuwa wanafunzi wa darasa la saba wa shule ya msingi wa ya wasichana ya Kamuli iliyoko katika wilaya ya Kamuli mashariki mwa Uganda wamerejeshwa nyumbani baada ya bweni lao kuteketea kwa moto. Mkasa huo unatokea mwezi mmoja tu kabla ya wanafunzi hao kufanya mtihani wa taifa wa darasa la saba. Aidha, limeandika shule ya sekondari ya Kadugala iliyopo jiji la Masaka inatarajiwa kupokea shilingi bilioni 1.5 ili kuwezesha uboreshaji wa miundo mbinu katika taasisi ya mafunzo. Sunday Vision kwa upande wake limeakisi pakubwa pia katika ukurasa wake wa mbele sakata na mgogoro unaotikisa kanisa la Anglikana nchini Uganda na kuipa habari hiyo kichwa cha maneno kisemacho mgogoro unaotikisa kanisa la Kianglikana baadhi ya vichwa vya habari vinavyoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili vinasema: nani alimuua mkurugenzi wa shule ya Kanyagoga akiwa na umri wa miaka 130? Je, huyu ndiye mganda mwenye umri mkubwa zaidi? na jinsi ya kushughulikia watoto wa kaidi nchini Kenya. Anaanza na Taifa Jumapili na habari kuu inasema: Uchungu, kilio, hasara na kadhalika, ni wikendi ya kutamausha, bei ya mafuta ikipanda tena na wakazi wa Mavoko wakibomolewa nyumba zao. Likitupasha zaidi, Taifa Jumapili limeandika huenda gharama ya maisha ikalemea Wakenya hata zaidi baada ya bei ya mafuta kupanda tena kwa mwezi wa tatu mtawalia hapo jana Haya yakijiri baadhi ya wakazi katika eneo la Athi River hawajui pa kulala baada ya tingatinga tinga za serikali kutua kwa kishindo na kubomoa nyumba zao. Aidha, taifa Jumapili linaandika mshukiwa wa unajisi anyimwa dhamana. Ni mhudumu wa kanisa Katoliki aliyedaiwa kunajisi mtoto wa miaka saba anyimwa dhamana mahakamani wakulima wa kataa bei ya mahindi limeakisi pia maandamano makubwa yaliyofanyika New York Marekani, ambapo waandamanaji wameitaka Israel ikome kukalia ardhi za Wapalestina kinyume cha sheria, na kipindupindu cha tua katika kambi wa ya wakimbizi ya Dadaab gazeti la Sunday Nation. Nalo gazeti dada hili limeakisi habari ya kupanda kwa bei ya mafuta na kuandika maumivu zaidi, bei za mafuta zikipaa. Habari hii imepewa kipaumbele pia na gazeti la The Sunday Standard, ambalo limeandika pia Rais William Ruto alitarajiwa kuondoka jana usiku kuelekea China kwa safari ya siku tatu. Kwa nini mzozo wa Palestina na Israel unahesabiwa kuwa ni kadhia moto na tata ya kidiplomasia kwa Kenya? Kwa upande wake, gazeti la Star linaandika kiongozi wa Waipa, Kalonzo Musyoka, amekashifu serikali kuhusiana na ubomwaji unaendelea Mavoko, kaunti ya Machakos. Kalonzo amesema zaidi ya familia elfu ishirini zimeachwa kwenye baridi kutokana na kubomolewa kwa nyumba. Gazeti hili limeakisi pia maandamano ya kuunga mkono Palestina yaliyofanyika nchini Uingereza. Linadokeza kuwa maandamano ya ufuasi wa Palestina yamefanyika kote Uingereza, ikiwa ni pamoja na London na Manchester. Naitimishia nchini Tanzania na ninaanza na gazeti Mwananchi, na habari zake zinasema: waishukia TCRA katazo la VPN ni kubana matumizi ya mtandao binafsi. Wadau wa mawasiliano na siasa wasema hatua hiyo inalenga kubana upatikanaji na utoaji wa habari kidijitali, kuingilia faragha za watu yenyewe yatoa msimamo watanzania walioko Israeli kurejeshwa nyumbani baba na mama liishe kusajiliwa rasmi uhakiki mpya bonde la msimbazi malezi ya watoto ni zaidi ya chakula na mavazi. haya sita CCM wafa ajalini na Samia amulika nidhamu ofisi za umma. Nipashe Jumapili limetawaliwa katika ukurasa wake wa mbele na habari zisemazo dawa za kulevya na udumavu vya mshtuo wa rais Samia aagiza hatua zichukuliwe, serikali yasema hakuna fidia kwa maafa ya Elnino, uhaba wa viwanda wapunguza mapat mapato Tanzania kurejesha raia wake walioko Israeli na kutumia VPN bila kibali, faini milioni tano, jela mwaka mmoja. Habari zilizotamalaki katika ukurasa wa mbele wa habari leo Jumapili zinasema Samia akerwa lishe na mazingira. Redio Teherani. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai ubuheri wa afya. Kipindi chetu cha leo kitaangazia radiamali na kauli za mataifa ya afrika kwa jinai za utawala haramu wa Israel dhidi ya Wapalestina, haswa wa eneo la ukanda wa Ghaza, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Viongozi wa kidini, wa kisiasa na kijamii na hata watu matabaka mbali mbali Afrika, wa matabaka mbalimbali katika nchi za Afrika wamejiunga na wenzao kote duniani kulaani mashambulizi ya kikatili yanayoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza. Itakumbukwa kuwa Jumamosi iliyopita wapigania uhuru wa Palestina walianzisha operesheni wa ya aina yake iliyopewa jina la Kimbunga cha Al Aksa dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel, ikiwa ni katika kukabiliana na jinai za utawala wa kizayuni katika msikiti wa Al Aksa. Iliyokufidia fedheha ya kushindwa huko, wazayuni walianzisha na mpaka sasa wanaendeleza mashambulizi ya kikatili dhidi ya wapalestina wa, wa Ghaza. Mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat ametoa mwito wa kusitishwa mzozo kati ya Israel na harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, ambao hadi sasa umesababisha vifo vya wapalestina zaidi ya elfu moja mia tano. Mahamat amezitaka pande zote mbili kurejea kwenye meza ya mazungumzo bila masharti, hatua ambayo itatekeleza kanuni ya mataifa mawili ya kuishi bega kwa bega. Katika hatua nyingine, viongozi wa dini ya Kiislamu nchini Kenya wamepaza sauti zao za kuunga mkono watu wa Palestina wakati mashambulizi ya kinyama Israel ya Israel yakiendelea huko Gaza. Hatua hii inakuja licha ya rais wa Kenya William Ruto kukingia kifua na kutangaza kuunga mkono utawala wa Israel. Msikiti kadhaa nchini Kenya, ukiwemo msikiti wa Jamia katika mji mkuu wa nchi Nairobi, Ijumaa hii imetumia mimbari na hutba za Ijumaa kuonyesha mshikamano na watu wa kwa mabavu akiwa katika wa Jamia jijini Nairobi, Sheh Ibrahim em ambaye ni mjumbe wa kamati ya huo, amelani shambulio la wazayuni dhidi ya raia Wakenya kusimama na Wapalestina. Aidha, mashehe wengine na wanasiasa Waislamu wamekosoa vikali maafisa wa serikali ya Kenya, akiwemo rais William Ruto kwa kuonyesha mshikamano na Israel, wakieleza kuwa wanasiasa hao hawawakilishi jamii ya Kiislamu. Mfumo wao wa kisiasa ni mfumo ambao uli, uh, uli, uh, ulikuwa declared na United Nations kuwa ni aina ya ubaguzi. leo iwe ina uhusiano mzuri na nchi za Kiafrika hatujui twenda wapi. Na tuachelea isije hili likaonekana ya kuwa uh, nchi yetu sasa imekuwa ime, imejiunga eh, na nchi hizi ambazo zafanya dhuluma wazi wazi na mauaji wazi wazi. Vilevile vile mbunge wa Garisa huko kaskazini mashariki ya Kenya, Amina Udguna Siada, ametumia mitandao ya kijamii kujibu kauli ya rais Ruto kwamba Kenya itasimama na Israel. Ameandika katika kurasa zake za mitandao ya kijamii kwamba na hapa nanukuu, Mheshimiwa Rais William Ruto, Kenya ni nchi ya kidemokrasia, na tuna mamilioni ya watu wanaofikiri Waisraeli ndio wakandamizaji. Ujumbe wake wa Twitter Ha, wakilishi sisi sote kama Wakenya, Mwenyezi Mungu awalinde watu wa Palestina. Wa wapalestina si magaidi, ni wapigania uhuru. Mwisho wa kunukuu. Hali kadhalika viongozi wa Kiislamu nchini Tanzania wamelaani jinai hizo za kinyama zinazoendelea kufanywa na utawala wa kibaguzi wa Israel dhidi ya wapalestina, kama anavyodokeza mwandishi wetu wa Zanzibar Harith Subeit. Umoja wa Wanawazuoni wa Kiislamu nchini Tanzania, Hayatu Ulama, umewataka maimamu, makhatibu, viongozi wa misikiti, taasisi na walimu wa madrasa za Quran kuleta kunuti katika sala za faradhi ili kuwaombea dua waislamu wenzao wa Falastin, wenza wa wanaokumbwa na jinai za utawala wa Israel. Taarifa iliyotolewa kwa vyombo vya habari na mwenyekiti wa umoja huo mstahii wa Shekh Abdullah Saleh Ndauga imeelezea haja ya kwa mashekh kuielimisha jamii kuhusu umuhimu wa uungaji mkono wao kwa waislamu wenzao wa Palestina na kumwomba Mwenyezi Mungu awape nguvu za kukabiliana na uadui wa wavamizi wa ardhi na matukufu yao. Aidha, Hayatu Ulama imewaomba wahadhiri na mahatibu wa sala ya Ijumaa kuandaa mihadhara, makongamano na hutuba zinazozungumzia suala la Palestine. Wakati huo huo, maelfu ya wananchi wa Tunisia wamefanya maandamano wakionyesha mshikamano wao na wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina sanjari na kulani jinai zinazofanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya wa Wapalestina. Walioshiriki katika maandamano hayo ya Alhamisi hii katika mji mkuu wa nchi hiyo Tunis ni wanachama wa makundi ya kiraia, wawakilishi wa mashirika ya kutetea haki za binadamu, wanaharakati wa kisiasa, mawakili na wanafunzi wa shule za sekondari. Aidha, wiki hii wananchi wa Afrika Kusini walifanya maandamano wakionyesha mshikamano wao na watu wanaodhulumiwa wa Palestina na kutangaza uungaji mkono wao kwa mapambano ya ukombozi wa Palestina. Wa Afrika Kusini wamelaani vikali jinai za kutisha zinazofanywa na utawala pandikizo Israel, wa Israel dhidi ya Wapalestina, hasa katika ukanda wa Gaza. Aidha, wizara ya mambo ya nje ya Afrika Kusini wiki hii imesema utawala wa kizayuni umetenda jinai nyingi dhidi ya Palestina, na swala hilo ni kinyume na hati ya Umoja wa Afrika. Mamia ya, ya Afrika Kusini walitangaza uungaji mkono wao kwa watu wa Palestina kwa kufanya maandamano mbele ya ubalozi mdogo wa Marekani mjini Johannesburg Jumatano hii. Waandamanaji hao wanaopinga jinai za utawala wa kizoni wa Israel dhidi ya watu wa Ghaza wamekosoa uamuzi wa serikali ya Washington wa kutuma silaha zaidi huko Israel kuisaidia serikali ya kifashisti na kibaguzi ya Netanyahu kuendeleza mauaji ya kutisha dhidi ya raia wasio na hatia wa Gaza. Aidha, maandamano kama hayo yamefanyika mjini Cape Town ambako washiriki wamesisitiza haja ya kukomeshwa ukatili na uhalifu unaofanywa na Israel dhidi ya Wapalestina. Takbir! Takbir! Wakati huo huo Waislamu nchini Nigeria pia wameandamana na kusisitiza uungaji mkono wao mkubwa kwa wananchi wa Palestina na mukawama wao dhidi ya uvamizi wa Israel na jinai zao. Waislamu katika jimbo la Bauchi la Nigeria walifanya maandamano wakipeperusha bendera za Palestina huku wakitoa nara za tunaunga mkono Hamas, tunaunga mkono Palestina, mauti kwa Israel na mauti kwa Marekani. Katika hotuba yake kwenye mkusanyiko wa waandamanaji hao, mkuu wa harakati ya kiislamu nchini Nigeria katika eneo la kaskazini mashariki la Bauchi, Sheikh Ahmad Yusuf Yashi amesema kama ninavyonukuu: Israel iliapa kuangamiza wapalestina na kuwanyang'anya ardhi yao yote. Hivi ninavyozungumza, utawala wa kizayuni unashambulia kwa mabomu Ghaza na kuua wanawake na watoto wasio na hatia, baada ya harakati ya mukawama ya Hamas kufanya mashambulizi ya kulipiza kisasi dhidi ya vikosi vya kizayuni, mwisho wa kinukuu. Waislamu wa Nijeria wametangaza kuunga mkono wananchi madhulumu wa Palestina na kulaani utawala katili wa Israel. Maandamano hayo ya wananchi wa Tunisia, Nigeria na wa Afrika Kusini na nchi nyingine za Kiafrika ni sehemu ndogo ya maandamano yanayoendelea katika pembe mbalimbali mbali za dunia kuunga mkono mapambano ya kupigania ukombozi wa Palestina na kupinga jinai na mauaji yanayoendelea kufanywa na utawala wa kibaguzi wa Israel dhidi ya watu wa kanda wa kanda wa Gaza. Tutakomea hapo kwa leo, mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 29 mfunguo 6 Rabiul Awal mwaka 1445 Hijria, mwafaka na tarehe 15 Oktoba mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka 481 iliyopita, alizaliwa Abulfathi Jalaluddin Muhammad Akbar, mfalme aliyekuwa na nguvu kubwa wa silsila ya Timurian nchini India. Mfalme huyo alikuwa maarufu kwa jina la Akbar Shah na alichukua madaraka akiwa na umri wa miaka 13, baada ya kufariki dunia baba yake, yani Humayun. Kwa kipindi cha miaka mitano aliongoza nchi akiwa na cheo cha naibu mtawala chini ya usimamizi wa Bairam Khan. Miaka 79 iliyopita katika siku kama ya leo kuliasisiwa taasisi ya kukurubisha pamoja madhehebu za Kiislamu huko Cairo, Misri. Taasisi hiyo ilianzishwa kwa hima na juhudi kubwa za Muhammad Taqi Kumi, mwakilishi wa Ayatullahi Sayid Husein Tabatabai Burujerdi, marja taqlidi katika zama hizo, na imamu wal Azhar Sheikh Muhammad Shaltut. Watu kama Saidi Jamaludin Asad Abadi, mashuhuri kama Jamal Afghani, Sheikh Muhammad Abdu, Sheikh Muhammad Husein Kashiful Ghita na Shekha Abdul Majid Salim walijihusisha na kubadilishana mawazo na fikra katika uga huo. Miaka 32 iliyopita, katika siku kama ya leo, nchi ya Bosnia Herzegovina ilijitangazia uhuru kutoka kwa Yugoslavia. Jamhuri ya Bosnia Herzegovina kijiografia ipo kusini mwa bara Ulaya na inapakana na nchi za Croatia na Yugoslavia. Baada ya kumalizika vita vya pili vya dunia, Bosnia Herzegovina iliunganishwa na nchi ya Yugoslavia. Bosnia Herzegovina, kama zilivyokuwa nchi zingine kama Serbia, Croatia, Slovenia na nyinginezo, nayo ilipigania uhuru na kufanikiwa kujikomboa katika siku kama ya leo. na tarehe 15 Oktoba ni siku ya vipofu duniani. Suala la usalama wa vipofu na haki zao za kijamii daima lilikuwa likipewa umuhimu maalum katika jumuiya za kimataifa, na kwa msingi huo mwaka 1950 shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa, UNESCO, na baraza la kimataifa la vipofu zilikutana na kupasisha sheria ya fimbo nyeupe na kuitangaza tarehe 15 Oktoba kuwa ni siku ya fimbo nyeupe au siku ya kimataifa ya usalama wa vipofu. namna kabla ya kufunga matangazo yetu na kuku wageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kimbunga cha Al Akswa ni upanga uliotolewa katika ala yake baada ya kushadidi jinai za utawala wa kizayuni wa Israeli. Jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC itafanya kikao cha dharura siku ya Jumatano wiki hii katika makao yake makuu mjini Jida kwa madhumuni ya kujadili matukio yanayojiri katika ukanda wa Gaza. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullahi ya Lebanon imetoa taarifa na kutangaza kuwa imetoa kipigo kikali katika mashambulio yaliyofanya dhidi ya ngome za jeshi la utawala haramu wa Israel katika mashamba ya Shabaa. Mwandishi habari wa CNN ameomba radhi kwa kutangaza habari za uongo za kudai kwamba wapiganaji wa Hamas waliwakata vichwa watoto wadogo na watoto wachanga wakati operesheni ya kimbunga cha al Aqsa dhidi ya Wazayuni. Mpenzi msikilizaji, muktasari huwa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo yaleo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera na ni Salum Bendera na kwa geni nikikutakieni asubuhi njema, asanteni njema, asanteni na na kwa herini na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran Islamic Republic of Iran tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeeni msiache kuyategea sikio ya matangazo yetu yajayo wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh